Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. surat ali imran aya ya mia moja na thelathini hadi mia moja na thelathini na tatu a'udhu billahi minash shaytanir rajim bismillahir rahmanir rahim Sadaqallahu al-aliyyul adhim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma, mwenye kurehemu, enyi mlioamini, msile riba mkizidisha zidisha, na mcheni Mwenyezi Mungu ili mpate kutengenekewa, na ogopeni moto ambao umewekewa wenye kukanusha amri za Mwenyezi Mungu. Na mtiini Mwenyezi Mungu na Mtume ili mpate kurehemewa, na yaendeni upesi upesi maghfira ya Mola wenu na pepo yake, ambayo upana wake tu ni sawa na mbingu na ardhi, pepo hiyo iliyowekewa wa mchao Mwenyezi Mungu. Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa redio Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera, ninayekukaribisheni katika matangazo haya asubuhi ya leo, ikiwa leo ni Jumamosi tarehe ya pili mfunguo tisa Jamadu Thani mwaka 1442 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 16 Januari mwaka elfu mbili na ishirini na moja Miladi. ya mpenzi msikilizaji, asubuhi hii tunasikika kupitia satelaiti na internet anwani yetu ya internet ni pars today.com sw. Barua pepe yetu au mail ni swahili radio irib.ir. Tunasikika pia kupitia redio maarifa 105.3 Tanga, 100.9 Mwanza, 99.7 Kigoma, 104.1 Mtwara na vilevile 99.1 Singida huko nchini Tanzania. Asubuhi hii ni mekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu, uchambuzi wa kisiasa, darsa ya Quran, udondozi wa baadhi ya matoleo ya magazeti ya Afrika Mashariki, mawaidha maalum na vilevile vile makala ya leo katika historia na kuhitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za ulimwengu. Imetimia saa mbili na nusu asubuhi hapa Tehran, mbili kamili asubuhi huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Matokeo ya uchaguzi nchini Uganda yaendelea kutangazwa, Museveni aendelea kuongoza. Watu zaidi ya 30 wapoteza maisha ya Indonesia kufuatia tetemeko la ardhi, na waziri mwingine aaga dunia kwa korona huko nchini Zimbabwe, miongoni mwa habari nyinginezo. Na sasa ni habari kamili. Kampala, tume ya uchaguzi nchini Uganda isi imeendelea kutangaza matokeo ya uchaguzi mkuu uliofanyika Alhamisi ya juzi, huku matokeo hayo yakionyesha kuwa rais Yoweri Kaguta Museveni anaendelea kuongoza katika matokeo hayo ya awali. Matokeo ya hivi karibuni yaliyotangazwa na mwenyekiti wa tume ya uchaguzi Justice Simon Byabakama yanaonyesha kuwa baada ya kura milioni saba laki mbili, 2353 kuhesabiwa ambazo ni sawa na asilimia 40, Rais Museveni anaongoza kwa asilimia 61.98 akifuatiwa na Bobi Wine mwenye asilimia 30.91. Wakati huo huo, mwenyekiti wa tume ya uchaguzi nchini Uganda ametupilia mbali madai ya mgombea upinzani Bobi Wine kwamba uchaguzi huo ulitawaliwa na udanganyifu. Hayo yanajiri katika hali ambayo licha ya matokeo ya awali ya uchaguzi wa rais nchini Uganda kuonyesha kuwa rais Museveni anaongoza, lakini mgombea mkuu wa upinzani Bobi Wine tayari ameshajitangaza kuwa mshindi wa uchaguzi huo uliofanyika juzi Alhamisi, hatua ambayo ni kinyume na sheria za tume ya uchaguzi. Bobi Wine ambaye amegombea kiti hicho kupitia chama cha NUP amewaambia waandishi wa habari jijini Kampala kuwa tumeibuka na ushindi wa kishindo. Nina imani kubwa kuwa tumembwaga dikteta kwa kura nyingi sana. Mwanasiasa huyo mwenye umri wa miaka 38, ambaye jina lake halisi ni Robert Kyagulanyi Sentamu, ameyataja matokeo ya muda yaliyotangazwa na tume ya uchaguzi yanayoonyesha kuwa rais Museveni anaongoza kuwa ni dhihaka na yabandia. Watu zaidi ya thelathini wanaripotiwa kupoteza maisha nchini Indonesia baada ya kutokea tetemeko la ardhi katika moja ya visiwa vya nchi hiyo. Waokoaji nchini Indonesia wanaotafuta watu kwenye vifusi vya majengo yaliyoporomoka baada ya kutokea kwa tetemeko la ardhi katika kisiwa cha Sumawesi na kusababisha vifo vya zaidi ya watu thelathini. Tetemeko hilo lenye ukubwa wa 6.2 kwa kipimo cha rishta lilitokea Ijumaa ya jana na kusababisha mamia ya watu kujeruhiwa. Maelfu ya watu wengine hawana makazi baada ya nyumba zao kubomolewa kutokana na tetemeko hilo. Kisiwa cha Sulawesi kina historia ya kutokea kwa majanga ya tetemeko la ardhi na tsunami na mwaka elfu mbili na kumi na nane watu zaidi ya elfu mbili walipoteza maisha baada ya majanga hayo mawili. Harare, Zimbabwe imempoteza waziri wake wa pili ambaye ameaga dunia kutokana na ugonjwa wa COVID-19. Kwa mujibu wa shirika la utangazaji la Zimbabwe ZBC, Elen Gwara Zimbe Waziri wa masuala ya mkoa wa Manisland alifariki dunia mapema jana wakati walipokuwa akipokea matibabu katika hospitali moja ya nchi hiyo baada ya kuambukizwa virusi vya korona. Mtoto wa kiume wa waziri huyo kwa jina la Remberense amethibitisha habari hiyo ya kuaga dunia mama yake aliyekuwa na umri wa miaka 60 kwa ugonjwa wa COVID-19. Agosti mwaka uliopita elfu mbili na ishirini perance Shiri aliyekuwa waziri wa ardhi na kilimo wa nchi hiyo, naye pia aliaga dunia kwa maradhi hayo ya kuambukiza. Mapema mwezi huu, serikali ya Harare ilitangaza kuwa sheria ya karantini ya nchi nzima imeanza kutekelezwa nchini humo kwa mara nyingine tena, kutokana na kuongezeka maambukizi mapya ya korona. Sheria hiyo inatekelezwa baina ya Januari tano Ahadi Januari thalathini na moja. Manama, wananchi wa Bahreini wamemiminika mabarabarani kushiriki maandamano ya kulaani uteuzi wa balozi mdogo utawala haramu wa Israel katika nchi hiyo ya Kiarabu, huo ukiwa ni mwendelezo wa hatua za kuimarisha uhusiano baina Manama na Tel Aviv. Kwa mara nyingine tena wananchi hawa wa Bahrein wamelani vikali hatua ya watawala wa nchi hiyo ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala wa kizayuni. Kadhalika, waandamanaji hao wametumia wa maandamano hayo kutangaza uungaji mkono wao kwa wananchi madhulumu wa Palestina. Baadhi ya mabango yaliyokuwa yamebebwa na waandamanaji hao wa Bahrain yalikuwa na ujumbe unaosema Wazayuni maghasibu, hakuna nafasi yenu katika ardhi yetu, tutakutimweni. Maandamano hayo yamefanyika baada ya wizara ya mambo ya nje ya Israel kuandika katika mtandao wa Twitter ujumbe kwa lugha ya Kiarabu unaosema Itai Tagna ameteuliwa kuwa balozi mdogo wa Israel mjini Manama na tayari ameshakutana na waziri wa mambo ya nje wa Bahrain Khalid Bin Ahmed Ali Khalifa mwezi uliopita wa Desemba. Gabi Ashkenazi Waziri wa mashauri ya kigeni wa utawala dhalimu wa Israel alinukuliwa akisema kuwa muda si mrefu atafanya safari mjini Manama, Bahrain, kwa ajili ya kwenda kufungua ubalozi wa utawala huo ghasibu katika nchi hiyo ya Kiarabu. Itakumbukwa kuwa tarehe ya 15 Septemba mwaka uliopita mawaziri wa mashauri ya kigeni wa Umoja wa Falme za Kiarabu na Bahrain walitia saini makubaliano ya kutangaza uhusiano wa kawaida baina ya nchi zao na utawala huo haramu na hatimaye Islamabad, wanazuoni wa Kishia na maulamaa wengine wa Kiislamu nchini Pakistan wamelaani na kukosoa vikali filamu tata ya mwanamke wa peponi na kuhitaja kuwa njama za maadui ya Uislamu wenye nia kupanda mbegu za chuki baina ya Waislamu. Katika taarifa pamoja wasomi hao wa kidini wa Pakistan wamesema filamu hiyo imetengenezwa kwa uungaji mkono wa hali na mali ma, na maadui wenye chuki na uhasama dhidi ya Uislamu na Waislamu wakiongozwa na madola ya kiistikbari kama utawala wa kizayuni na Uingereza. Maulama hao wameitaka serikali ya Pakistan ichukue hatua za makusudi za kuzuia njama hizo za maadui wa Waislamu. Wanazuoni au wa Kiislamu wameeleza kusikitishwa kwao na kitendo cha ja kuzalishwa filamu ya namna hiyo, ambaye lengo lake si tu kuwagawanya waislamu katika misingi ya madhehebu, lakini pia kuipaka matope dini tukufu ya Kiislamu. Wamesema lengo la filamu hiyo ovu iliyotayarishwa na Yasir Alhabib ni kutaka kuchafua anga safi ya umoja, mshikamano, maelewano na udugu uliopo katika mataifa ya Kiislamu. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Na mpenzi msikilizaji wa redio Tehran idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale yanapokufikia matangazo haya, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wasaa sasa kurejea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa asubuhi una kichwa cha maneno kisemacho Trump, maafa na msiba kwa haki za binadamu. Katika kipindi cha miaka minne ya uongozi wake wenye utata mwingi nchini Marekani, rais Donald Trump ameacha nyuma historia nyeusi kuhusu suala zima la haki za binadamu, huku akilaumiwa na kukosolewa vikali katika siku za mwisho za utawala wake. Kenneth Roth, mkurugenzi mtendaji wa shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch lenye makao yake nchini Marekani, amesema katika ripoti ya kila mwaka ya shirika hilo kwamba Trump amekuwa msiba mkubwa kwa haki za binadamu, na kusisitiza katika miaka minne ya uongozi wake hakujali kabisa, na hata alichukua misimamo ya uadui na chuki dhidi ya masuala ya haki za binadamu kadhalika amesema alipuuza haki za binadamu nchini kwake kuchochea ukiukaji wa haki za binadamu nje ya mipaka Marekani, na hivyo kudhoofisha pakubwa itibari ya nchi hiyo kote ulimwenguni. Katika miaka minne ya utawala wake, Trump amefanya njama kubwa za kuongeza na kuchochea misimamo ya ubaguzi wa rangi ndani ya nchi hiyo, na kutokana na misimamo yake ghalati katika uwanja huo ameashajiisha makundi ya ubaguzi wa rangi na yanayojiona kuwa bora kuliko jamii nyingine kutekeleza vitendo vya ubaguzi wa rangi dhidi ya jamii hizo. Guterres, kwa mujibu wa Luis Gutierrez mbunge wa zamani wa chama cha Demokrat katika Kongres ya Marekani, sasa imebainika wazi kwamba Trump ni mbaguzi wa rangi moja kwa moja na hakubaliani na thamani ambazo zinadhaminiwa na katiba yetu. Katika upande mwingine, jamii ya walio wachache zimekabiliwa na mashinikizo makubwa ya ubaguzi wa rangi katika utawala wa Trump kuliko utawala wa rais mwingine yeyote wa Marekani. Mfano wazi katika uwanja huo ni kushinikizwa na kufukuzwa nchini Marekani wahajiri wa, wa nchi za Amerika Latini, na wakati huo huo kuzuiwa raia wa baadhi ya nchi za Kiislamu kukanyaga ardhi ya Marekani. Mfano wa wazi zaidi wa kukanyagwa haki za binadamu nchini Marekani katika utawala wa Trump ni kuongezeka vitendo vya ubaguzi wa rangi dhidi ya jamii ya wa Marekani wenye asili ya Afrika na hasa kutoka kwa polisi ya nchi hiyo. Mfano wa wazi zaidi ni radi ya mali iliyotolewa na Trump kufuatia mauaji ya kinyama yaliyotekelezwa na polisi dhidi ya raia mweusi wa nchi hiyo kwa jina la George Floyd, Mnamo tarehe 25 Mei mwaka jana katika mji wa Minneapolis katika jimbo la Minnesota ni kitendo kilichoamsha hasira na malalamiko makubwa ambayo ilikuwa hayajawahi kushuhudiwa kabisa katika miji mingi ya nchi hiyo kwa ajili ya kulalamikia unyama huo uliotokana na kukita mizizi ubaguzi wa rangi katika jamii ya Marekani badala ya kuomboleza na familia ya muhanga na kukabiliana na wahalifu waliohusika na mauaji hayo ya kinyama, Trump alitoa amri ya kukandamizwa walalamikaji na hata kuamuru jeshi la taifa lipelekwe katika baadhi ya miji iliyoshuhudia malalamiko makubwa zaidi kwa ajili ya kuvunja na kukandamiza maandamano ya watu waliomiminika mitaani kulani mauaji hayo. Mfano mwingine wa wazi wa ukiukaji wa haki za binadamu wa Trump ni dhulma yake ya wazi dhidi ya baadhi ya nchi zinazopinga ubeberu duniani zikiwemo Iran, Venezuela na Cuba. Katika kipindi cha utawala wake, Trump aliziwekea nchi hizo vikwazo vikali na vya kulemaza na hivyo kuwadhuru moja kwa moja raia wa nchi hizo. Kichekesho ni kuwa wizara ya mambo ya nje ya Marekani imekuwa ikizitumu nchi hizo kuwa zinakiuka haki za binadamu. Hii ni katika hali ambayo nchi hiyo ya kibeberu ya magharibi imekuwa ikipuuza na kufumbia macho ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu unaofanywa na washirika wake wa eneo kama vile Saudi Arabia na utawala haramu wa Israel. <tune> Hii ni Redio Tehran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, ama barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib.ir. Nambari yangu humo studioni ya WhatsApp kwa ajili ya maoni, mapendekezo na hata ushauri, anza na jumlisha 989035065487. na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na ali zake watoharifu kwa taufiki yake mola karima, aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 873 na na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 40 ya Ghafir. na wenye nguvu zaidi na athari katika ardhi lakini hayakuwafaa hayo waliokuwa wakiyachuma. Historia ya wanadamu inaweza kusomwa katika sura mbili. Sura ya kwanza ni kwa njia ya vitabu vya historia ambavyo vimenakili na kualifu matukio yaliyosimuliwa kupitia kinywa cha mtu mmoja hadi mwingine, na njia ya pili ni kwa kutalii athari zilizoachwa na staarabu zilizopita ambazo zinapatikana na kushuhudiwa katika maeneo tofauti ya dunia. Katika aya hii tuliyosoma, Qurani tukufu inawahutubu madhalimu kwamba kama mnataka kujua nini utakuwa mwisho wenu Inatosha mtembee katika ardhi mkaone nini ulikuwa mwisho wa waliofanya dhulma katika historia. Nguvu walizokuwa nazo zilivunjwa vunjwa, makasiri yao yaliporomoshwa na kusawazishwa na ardhi, na majeshi yao makubwa yalisambaratishwa na kupukutika mithili ya majani. Hebu na wajiulize Nguvu na umati mkubwa wa watu waliokuwa nao Firauni wa Misri viliweza kumwokoa yeye na majeshi yake yasigharikishwe katika mto Nile? Majengo makubwa na imara ya kaumu zilizopita yaliyokuwa yamejengwa kwenye vigingi vya milima na kwenye ngome madhubuti yaliweza kuwalinda walioishi ndani ya majengo hayo na adhabu ya Mwenyezi Mungu. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba kutalii historia za waliopita, iwe ni kwa njia ya kusoma maandiko au kutembelea athari zilizoachwa na watu hao, ni jambo linalousiwa na kutiliwa mkazo na Quran. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kwamba kuwa na ghururi kwa sababu ya nguvu na suhula ili kutaka kukabiliana na irada ya Allah huwafanya madhalimu wawe hatarini muda wote kuweza kufikwa na adhabu ya Mola. Alkadhalika, haya hii natuelimisha kuwa moja ya sababu za kuporomoka staarabu mbalimbali za wanadamu ni watu wake kutaka kuyapiga vita mafundisho ya mitume wa Allah wa aidha ya hii inatutaka tufahamu kuwa nguvu za watu wingi wao na suhula za kisasa walizo nazo haviwezi kuwazuia wasishukiwe na adhabu ya Allah. Tunaiendeleza darsa yetu kwa aya ya 83 ambayo inasema: Basi akawazunguka waliokuwa wakiyafanyia stihizai. Aya hii inaendeleza maudhui iliyozungumziwa katika aya iliyotangulia na kueleza kwamba madola ya kidhalimu katika historia ambayo yalikuwa na ghururi kwa sababu ya nguvu yalizokuwa nazo na wingi wa majeshi yao, mengi yao yalikuwa na staarabu zilizoyafanya yadhani kwamba Elimu na ujuzi aliyokuwa nao vitaweza kuwakinga na adhabu ya Mwenyezi Mungu. Kwa hiyo yakawa yanayapinga mafundisho ya mitume wake na kuyafanyia shere na stihizai maneno yao kuhusu asili ya viumbe na marejeo yao kwa Mola wao. Watu hao walijivunia elimu waliyokuwa nayo na wakazichukulia imani na itikadi za dini kuwa ni khurafa na mambo ya uzushi yasiyo na msingi, ambayo hayawezi kuthibitishwa na elimu ya mwanadamu. Lakini pamoja na hayo, wakati wowote wa ule Allah alipoamua, hawakuweza kushindana na irada yake, na elimu, utaalamu na suhula zao zote ziliangamizwa kwa adhabu ya Mola. Ndiyo kusema kuwa kile kitu ambacho wao walikiona hakina athari na si lolote, si chochote kwa wao, ndicho kilichowaangamiza. Kwa mtazamo wa Quran, kiburi na ghururi ndicho chanzo hasa cha upotofu na kuharibikiwa watu. Kiburi hicho kinaweza kikatokana na kuwa na utajiri mkubwa wa mali, wingi wa watu na nguvu kubwa za kijeshi au kwa sababu ya ujuzi mkubwa wa elimu na utaalamu. Katika zama hizi na baada ya kupatikana maendeleo makubwa ya elimu, tunashuhudia mfano huo wa ghururi na kiburi hicho kinachotokana na elimu katika jamii zilizoendelea. Tunaweza kusema kwamba moja ya sababu za kuikana dini na kukumbatia fikra za kilahidi na ukanushaji Mungu ambao umeshuhudiwa katika karne za karibuni ni hiyo ghururi iliyowaingia baadhi ya wasomi na wanasayansi. Kugundua baadhi ya ulimwengu wa maumbile na kufungukiwa zaidi na mwanga wa elimu kuliwalewesha na kuwatia ghururi wasomi na wanasayansi hao kiasi cha kufika hadi ya kuikanusha misingi na thamani za dini. Mduara huo wa ghururi na majivuno ya elimu waliyokuwa nayo watu ulipanuka na kufikia hatua ya kuzikadhibisha na kuzifanyia kejeli na stihizai elimu tukufu na mafundisho ali yatokanayo na chemchemi ya wahi. Watu hawa walidai kwamba kutokana na kufikia zama za kunawiri elimu na sayansi, mafunzo ya mitume hayahitajiki tena na kwa mawazo yao dini na mafundisho ya manabii wa Allah yameshatupwa nje ya ulingo wa maisha ya mwanadamu. Hata hivyo, ghururi na kughafilika huko kwa wanadamu hakukudumu kwa kipindi kirefu, kutokana na matukio kadhaa yaliyojiri ambayo yalikuja kubatilisha dhana na imani hiyo potofu. Vita vikuu vya kwanza na vya pili vya dunia vilikuja kuonyesha kuwa maendeleo ya kisayansi na kiviwanda aliyopata mwanadamu si tu hayajampatia furaha ya maisha bali yamezidi kumsukuma mpaka kwenye ukingo wa lindi la maangamizi, lakini pia kujitokeza aina kwa aina za uchafu wa kiakhlaki na ufisadi wa kijamii, mauaji maradhi ya kinafsi na kuenea vitendo vya ukatili na ubakaji, kulimfanya mwanadamu abaini kuwa mafanikio yake ya kielimu hayawezi peke yake kumwondolea masaibu ya maisha yake katika zama hizi mpya, bali katika baadhi ya hali matatizo yanayomkabili yameongezeka pia miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba maneno ya Mitume yanafuatana na miujiza na hoja za wazi zinazokubalika kwa mtu yoyote yule mwenye kutaka kuijua haki. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa kama mwanadamu ataingiwa na ghururi kwa elimu haba tu waliopewa ghururi hiyo ya elimu itakuwa kizuizi cha yeye kuikubali haki ilhali sayansi na jarabati haviwezi kuchukua nafasi ya mafundisho ya dini na kumfanya mtu asihitajie mafundisho yenye nuru ya wahi wa mbinguni. Vilevile tunajielimisha kutokana na aya hii kwamba miongoni mwa athari mbaya za ghururi inayotokana na elimu ni kuyadunisha na kuyafanyia shere mafundisho ya mbinguni. Watu wanaosibiwa na maradhi hayo hudhani kwamba wanaweza kushindana na elimu mutlaki na isiyo na ukomo ya Allah subhanahu wa taala, ambayo vitabu vya mbinguni vimetokana nayo. Waaidha ya hii inatutaka tujue kuwa staarabu na tamaduni zilizojaribu kukabiliana na mafundisho ya mbinguni ziliporomoka na kuangamia. Allah, ya Rabbi. Darsa yetu ya leo inahitimishwa na aya ya 84 na 85 ambazo zinasema: Falamma raaw ba'sana qaalu aamanna billahi wahdahu wa kafarna bima kunna bihi mushrikin, walipoiona adhabu yetu walisema tumemwamini Mwenyezi Mungu peke yake na tunaikataa miungu tuliyokuwa tukiishirikisha naye. Huu ndio mwendo wa mwenyezi Mungu uliokuwa kwa waja wake, na hapo waliokufuru watapata hasara. Aya hizi ambazo ndizo aya za mwisho za suratu Ghafir zinaelezea hatima ya watu ambao kutokana na athari ya ghururi na ubinafsi hawako tayari kuikubali haki na wanaamua kuyapiga vita mafundisho ya mitume. kwa mujibu wa aya hizi Wakati watu hao hao wenye ghururi na majivuno wanaposhukiwa na viashiria vya adhabu ya Mwenyezi Mungu hapa duniani na kujibaini kuwa wao ni viumbe dhaifu na visivyo na uwezo, wote hujuta kwa walioyatenda na kusalimu amri kwa Allah, hapo hutangaza kujiweka mbali na shirki na ukafiri na kutamka kwa dhati kwamba tunamwamini Mola mmoja pekee wa haki na tunawakufuru waabudiwa wengine wote tuliokuwa tukiwashirikisha naye. Ni wazi kwamba imani ya aina hiyo inayotokana na hofu na ulazimikaji haina thamani yoyote. Mfano wa hali hiyo ni kama inavyosimuliwa na Qur'ani tukufu katika kisa cha Nabii Musa alaihi ssalam na Firauni ambapo wakati Firauni alipokuwa anagharikishwa katika mto Nile, alitoa kauli ya kumwamini Mwenyezi Mungu, lakini kuamini kwake huko hakukubaliwa. Na sababu ni kwamba aliamini baada ya kuwa ameshakata tamaa ya kuokoka na hakuwa na chaguo jingine lolote lile zaidi ya hilo, aliyakuwa imani huwa na thamani pale inapotokana na irada na hiari ya mtu na akawa na uwezo wa kufanya chaguo jingine ghairi ya hilo. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba watu wenye ghururi, waasi na wakaidi huwa hawako tayari kuamini haki mpaka waione adhabu ya Mwenyezi Mungu, lakini kuamini kwao katika hali hiyo hakuwafalii chochote. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa imani huwa na thamani inapotokana na hiari ya mtu. Kuamini kunakotokana na woga, kulazimishwa na kutokuwa na budi hakuna thamani yoyote. Kwa maneno mengine, ni kwamba imani ya kulazimishwa haimfalii mtu kitu. Kwa aidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kuwa hasara hasa katika maisha ni mtu kufa katika hali ya shirki na ukafiri na katika kufuata njia ya batili. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 873 ya Quran imefikia tamati. Darsa hii ndiyo inayotukamilishia pia tarjumi na maelezo ya sura hii ya 40 ya Ghafir au Mumin. Insha allah tuwe tumeaidhika na kuelimika na yote tuliyojifunza katika sura hii. Na tunamwomba pia Allah atuonyeshe haki na atupe taufiki ya kuifuata na tuonyeshe batili na atuwezeshe kuiepuka. Wassalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Nam, mpenzi msikilizaji, hiyo ilikuwa ni darsa ya Quran iliyotayarishwa na kuletwa kwenu naye Abdul Fatah Musa Idi. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki. Na mpenzi msikilizaji, dira ya macho yetu magazetini Jumamosi ya leo tarehe 16 Januari inaanzia huko nchini Uganda, na kama ilivyotarajiwa matoleo yote ya magazeti ya leo ya, ya nchi hiyo yametawaliwa na habari za uchaguzi mkuu wa nchi hiyo uliofanyika Alhamisi ya juzi. Naanza na gazeti la Independent ambalo limeandika mwenyekiti wa tume ya uchaguzi wa Uganda Justice Simon Byabakama ametupilia mbali madai ya mgombea upinzani Bobby kwamba uchaguzi wa juzi ulitawaliwa na udanganyifu limeandika pia kuwa rais Museveni ameendelea kuongoza katika matokeo yanayotangazwa na tume ya uchaguzi Independent. Linadokeza kuwa baada ya kura milioni saba laki mbili elfu mbili mia tatu na hamsini na tatu kuhesabiwa, ambazo ni sawa na asilimia 40, Museveni anaongoza kwa asilimia 61.98, uh, akifuatiwa na Bobi Wine mwenye asilimia 30.91. Baadhi ya habari zilizotawala katika kurasa za gazeti la Saturday Monitor zinasema wanajeshi wavamia na kuizingira nyumba na makazi ya Bobby Wine. Rais Museveni akaribia kushinda urais. Bobby Wine hayataja ya matokeo hayo kuwa ni bandia, na Museveni aongoza kwa asilimia sitini na mbili. Aidha, Saturday Monitor limeandika mkuu wa ujumbe Umoja wa Ulaya nchini Uganda, balozi Attilio Pacifici, amesema ameridhishwa na namna uchaguzi wa nchi hiyo ulivyofanyika. Wakati Umoja wa Ulaya ukitoa tamko hilo, mpinzani mkuu wa rais Museveni katika uchaguzi huo, Bobi Wine amekataa kuyatambua matokeo hayo ambayo yametaja kuwa ni bandia na yaliyojaa udanganyifu. Nikitoka nchini Uganda naelekea nchini Tanzania, na matoleo yote magazeti ya leo ya nchi hiyo yametawaliwa na habari ya matokeo ya mtihani wa kidato cha nne yaliyotangazwa hapo jana na Necta. Mwananchi Jumamosi limeandika mvuto na mshangao, panda shuka, shule kumi bora kidato cha nne, vinara waeleza siri ya kufaulu walioua ndugu kumi na saba familia moja sasa kunyongwa, sababu za mafuta ya kula kuadimika, na Bobi Wine ajitangaza kumshinda Museveni. Habari Leo Jumamosi limeandika ufaulu juu wavulana vinara kidato cha nne shule kumi bora kidato cha nne. St Francis Girls ya Mbea yashika nafasi ya kwanza kumi bora, huku mkoa wa Dar es Salaam na ule wa pwani ikitamba katika orodha ya kumi bora, baada ya kila mmoja kati ya mkoa huo kutoa shule tatu katika orodha ya kumi bora. Askari sita wa zamani tawa na wengine 8 wasomewa mashtaka 40 ya uhujumu na majumba na viwanja kuwatokea pwani. Wafanya biashara Kariakoo wa ukurasa mkuu wa Nipashe una habari zisemazo matokeo ya kidato cha nne, nekta yasema ufaulu umepanda kwa asilimia tano nukta kumi nukta moja tisa. Matokeo mia mbili kumi na tano yafutwa. Kinara wa kitaifa ni mvulana atamani kuwa injinia, na watolewa hofu vifo vya ziwa Victoria. Jamvi la Habari kwa upande wake limeandika matokeo ya kidato cha nne, ufaulu wa ongezeka, huku shule za serikali zikitoa nne kwenye kumi bora. Mikoa ya Arusha, Kilimanjaro na Iringa yatamba na kuongoza kwa ufaulu. Jaji Mutungi: vyama vya siasa vimeonyesha ukomavu kwa kuthamini amani, na ugunduzi mwingine wa kihistoria wafanyika nchini. Nahitimishia huko nchini Kenya, nikianza na gazeti la Star ambalo e, katika ukurasa wake wa mbele limeandika Kenya jana ilisajili kesi mpya 166 za maambukizi ya korona, kwa mujibu wa waziri wa afya Mutahi Kagwe. Kwa matokeo hayo, idadi ya watu walioambukizwa COVID 19 nchini humo imefikia 98,859. Aidha, limeandika tume ya huduma ya mahakama JSC ime tangaza kuanza mchakato wa kuziba pengo la jaji mkuu wa nchi hiyo David Maraga ambaye alistaafu rasmi tarehe kumi na mbili ya mwezi huu wa Januari. Baadhi ya habari zilizopamba ukurasa mkuu wa Taifa Leo zinasema Joho afanikiwa kushawishi madaktari kurudi kazini. Uhuru atandika Ruto tano kwa tatu kwa sifuri handisheki ya cheza chini ya maji ugavana wa Nairobi na kuacha tangatanga wameduaa. Likifafanua zaidi Taifa Leo linaandika mpango wa naibu rais William Ruto wa kushindana na rais Uhuru Kenyatta kudhibiti jiji kuu la Nairobi umetibuka baada ya kuzidiwa maarifa. Hii ni baada ya rais Kenyatta jana kusambaratisha uchaguzi mdogo uliopangwa kufanyika Februari 18 ya mwezi ujao, kufuatia kutimuliwa kwa gavana Mike Sonko. Aidha limeandika BBI, raila aendeleza mashauriano na waganda roho mkononi, wakisubiri matokeo ya ya urais kutangazwa. Gavana kananu ni kichwa kikuu cha habari katika gazeti la Saturday Nation ambalo limeakisi pia matukio uchaguzi guzi nchini Uganda kwa kuandika Museveni aelekea kuongoza muhula wa sita, Bobi Wine adai kufanyika udanganyifu. Ni redio Teheran. Mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, tunasonga mbele na matangazo yetu asubuhi ya leo. tupate angalau mafunzo mawili matatu yanayotokana na bibi huyu mtukufu. Mwanaye Alimamu Lhasan Almujtaba alaihi ssalam anapokea hadithi akisema: raaitu ummi Fatimata alaiha ssalam qamat fi mihrabiha leilata jumuatiha hatta tadaha amudu subhi, mpaka mwangaza wa asubuhi ukachomoza. Wasamituha tadcuu lilmuminina walmuminati, na nikamsikia akiwaombea waumini wa kiume na waumini wa kike tusammihim, akiwataja kwa majina yao. Watukthiru duaa lahum, na akikithirisha kuwaombea dua. Wala tadcuu linafsiha bishaiin, na wala hakujiombea yeye nafsi yake kwa chochote. Fakultu laha nikasema kumwambia, ya ummahu, ewe mama yangu mpendwa, lima la tadiina linafsiki kama tadiina lighairiki, kwa nini hujiombei wewe mwenyewe kama unavyoombea wengine? Faqalat, akasema: ya buneya, ewe mwanangu mpendwa, aljaru thumma daru, kwanza jirani kisha nyumbani. Haya ni masimulizi mafupi tu ya yanayonukuliwa na alimamu l al Hasan kuhusu mama yake ambaye ni binti ya bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Haya ndiyo nilopenda kutumia fursa hii ya leo adhimu kuweza kuyafikisha kwenu kutoka kwa bibi mtukufu huyu binti ya Mtume. y sadnam fa... huyo alikuwa ni daktari Abdulrazaq Amiri Juma wa Arusha, Tanzania akizungumzia baadhi ya fadhila tukufu za Bibi Fatimatu Zahra salamullahi alaiha. Karibuni sasa kurejea sikio makala Leo katika Historia, Leo katika Historia. Leo ni Jumamosi, tarehe pili, Mfungu wa tisa Jamadi Thani mwaka elfu moja mia nne na arobaini na mbili Hijria, sawa na tarehe ya kumi na sita Januari mwaka elfu mbili na ishirini na moja Miladia. Siku kama ya leo miaka mia saba na themanini na tatu iliyopita kwa mujibu wa kalenda Hijiria, alifariki dunia Abu Bakar Muhammad bin Ahmad maarufu kwa jina la Ibnu Sayid Nas, faqihi, mtaalamu wa hadithi, mwanahistoria na mtaalamu wa fasihi wa Andalusia au Hispania ya leo. Mwanazuoni huyo alifariki dunia nchini Tunisia. Ibnu Seyidu Nas alizaliwa mwaka 597 Hijiria katika viunga vya mji wa Ishbilia au Sevile huko Hispania na kuanza kujishughulisha na masomo. Alimu huyo kwa miaka mingi alifundisha katika eneo hilo na kulea wanafunzi wengi. Katika siku kama ya leo miaka 175 iliyopita, inayosadifiana na tarehe ya 16 Januari mwaka 1846, vilianza vita baina ya Marekani na Mexico baada ya Washington kuishambulia nchi hiyo. Vita hivyo vilivyochukua muda wa miaka miwili vilitokea baada ya Marekani kudai kwamba wahajiri wa nchi hiyo wanateswa nchini Mexico hata hivyo ukweli ni kuwa Marekani ilianzisha mashambulizi hayo kwa lengo la kuyatwaa baadhi ya maeneo ya Mexico, hususan eneo la Texas. Miaka 65 iliyopita, katika siku kama ya leo, Sayed Mujtaba Navabo Safavi mwanachuoni na mwanaharakati wa Iran aliuawa shahidi pamoja na wenzake watatu baada ya kuhukumiwa adhabu ya kifo kwenye mahakama ya kimaonyesho tu ya kijeshi katika kipindi cha utawala wa shah hapa nchini Iran. Akiwa kijana Navabu Safavi alipata taaluma masomo ya kidini nchini Iran na kisha akaelekea Najafu nchini Iraqi kwa shabaha ya kujipatia elimu zaidi. Alirejea nchini baada ya miaka kadhaa na kuanzisha mapambano dhidi ya utawala tegemezi na kibaraka wa Shaa. Na miaka 20 iliyopita katika siku kama ya leo, rais Laura Desile Kabila wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo alipigwa risasi na mmoja wa ulinzi wake katika ikulu ya rais na kujeruhiwa vibaya baada ya tukio hilo kulienea habari za kutatanisha juu ya hatima kiongozi huyo. Tarehe 18 Januari, yaani siku mbili baadaye, serikali ya Kinshasa ilithibitisha kufariki dunia rais Laurent Desile Kabila. Tarehe 26 Januari, yaani siku nane tu baada ya kutangazwa kifo cha rais Lora Desile Kabila, mwanawe, yaani Joseph Kabila, alishika hatamu za uongozi katika Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo na hivyo kumrithi baba yake. Na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukua geni kutoka katika studio zetu hizi za jama jama hapa jijini Tehran, kwanza tegeni sikie muhtasari wa habari za ulimwengu. Tume ya uchaguzi nchini Uganda imeendelea kutangaza matokeo ya uchaguzi mkuu uliofanyika Alhamisi ya juzi, huku matokeo hayo yakionyesha kuwa Rais Yoweri Museveni anaendelea kuongoza. Wakati huo huo, Bobi Wine mpinzani mkuu wa rais Museveni ametangaza kuyakataa matokeo hayo na badala yake amejitangaza kuwa ndiye aliyebuka na ushindi. Watu zaidi ya thelathini wanaripotiwa kupoteza maisha nchini Indonesia baada ya kutokea kwa mradhi tetemeko la ardhi katika moja ya visiwa vya nchi hiyo. Zimbabwe imempoteza waziri wake wa pili ambaye ameaga dunia kutokana na ugonjwa wa Covid 19. Wananchi wa Bahrein jana walimiminika mabarabarani kushiriki maandamano ya kulaani uteuzi wa balozi mdogo utawala haramu wa Israel katika nchi hiyo ya Kiarabu. Na wanazuoni wa Kishia na maulamaa wengine wa Kiislamu nchini Pakistani wamelaani na kukosoa vikali filamu tata ya mwanamke wa peponi na kuhitaja kuwa njama za maadui wa Uislamu wenye nia ya kupanda mbegu za chuki baina ya Waislamu. Mpenzi msikilizaji, muktasari huu wa habari za dunia ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, nahodha wa jahazi lako la matangazo asubuhi ya leo nilikuwa mimi Salum Bendera, na kutoka hapa Tehran la ziada sina ghairi ya kukuageni nikikutakieni siku njema. Asanteni na kwaheri.