Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Sema, mimi na kuna sihini kwa jambo moja tu, ya kwamba msimame kwa ajili ya Mwenyezi Mungu wawili wawili na mmoja mmoja, kisha mfikiri, mtaona kuwa huyu Muhammad kila anayoyasema ni haki na mtaona kuwa mwenzenu huyu hana wazimu, hakuwa yeye ila ni mwonyaji wenu kabla ya kufika adhabu kali. Sema, ujira niliyokuombeni kama nalipata kukuombeni basi huo ni wenu nyinyi uchukueni, hauko ujira wangu ila kwa Mwenyezi Mungu tu, naye ni shahidi juu ya kila kitu. Sema, bila shaka Mola wangu anaitawanya haki, mjuzi wa mambo ya ghaibu. Sema, dini ya haki imekuja na ile ya uongo haitaleta mapya tena, wala haitaweza kurejesha nguvu zake. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hujambo mpenzi msikilizaji, popote pale ulipo na karibu katika matangazo haya ya Ijumaa usiku ya redio Tehran, idhaa Kiswahili sauti jamhur ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ikiwa leo ni Januari 15 mwafaka na tarehe mosi Jamadi Thani mwaka 1442 Hijria, studioni kuendesha matangazo haya kwa usiku huu ni mimi Husein Hassan nikiwa na wengi wa matumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati usiku huu. Mpenzi msikilizaji, kama ada, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, na katika safu ya vipindi tumekuandalia darsa ya Qurani. Kadhalika tutakuwa na kipindi maalum kuhusu masiku ya Bibi Fatima salamullahi alaiha, bila kusahau makala fupi ya kila siku yaliyo katika historia. Tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave, unaweza kutusikiliza kupitia Maarifa FM ya huko Tanga Tanzania, ni 105.3 ukiwa hapo Tanga, 101.9 Mwanza, 99.7 Kigoma, 104.1 Mtwara na 99.1 Singida. Kadhalika, mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari, anza na alama ya kujumlisha waplasi 9893565487. Tovuti yetu ni parstoday.com mkwaju sw. Na vuta pumzi, kisha narejea na, na taarifa ya habari za dunia imegonga saa tatu kamili usiku hapa jijini Teheran, sawa na mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. If... <muchasimu> Lakini kabla ya taarifa ya habari za dunia tupate mukhtasari. mwanasiasa chipukizi bobi wine ajitangaza mshindi wa uchaguzi wa rais nchini uganda huku rais museveni akiongoza katika matokeo ya muda israel yatishia kuishambulia iran iwapo joe biden atairejesha marekani katika makubaliano ya jcpoa na watu kadhaa waaga dunia nchini norway baada ya kupigwa chanjo ya marekani pamoja na habari nyinginezo Habari kamili, tuanzie huko nchini Uganda. Licha ya matokeo ya awali ya uchaguzi wa rais nchini Uganda kuonyesha kuwa rais Yoweri Kaguta Museveni yupo kifua mbele, lakini mgombea mkuu wa upinzani Bobi Wine tayari ameshajitangaza kuwa mshindi wa uchaguzi huo uliofanyika jana Alhamisi. Wine, ambaye amegombea kiti hicho kupitia chama cha NUP, amewaambia waandishi wa habari jijini Kampala kuwa na hapa na nukuu tumeibuka na ushindi wa kishindo. Nina imani kubwa kuwa tumembwaga dikteta kwa kura nyingi sana. Mwisho kunukuu. Mwanasiasa huyo mwenye umri wa miaka 38 na ambaye jina lake la asili ni Robert Changulanye Sentamu ameyataja matokeo ya muda yaliyotangazwa na tume ya uchaguzi yanayoonyesha kuwa rais Museveni anaongoza kuwa dhihaka. Amesema na hapa na nukuu tena, wananchi wa Uganda wamepiga kura kwa wingi ili kuleta mageuzi katika uongozi kutoka utawala wa kidikteta hadi serikali ya kidemokrasia. Mwisho kunukuu. Kwa mujibu wa matokeo ya awali yaliyotangazwa na tume ya uchaguzi, rais Yoweri Museveni mwenye umri wa miaka 76 na ambaye ameiongoza Uganda kwa miaka 35, anaongoza kwa asilimia 63 ya kura, akifuatiwa na Wine mwenye asilimia 28. Baadhi ya wagombea wa upinzani wameripotiwa wakisema kuwa uchaguzi wa jana ulitawaliwa na dosari nyingi, hivyo hawako tayari kuyakubali matokeo ya uchaguzi huo. Serikali ya Rais Museveni, ambayo ilifunga mtandao wa intaneti saa chache kabla ya upigaji kura katika kile ambacho kilitajwa kuwa ni hatua ya kudumisha usalama, imepuzilia mbali madai hayo ya Wine. Msemaji wa serikali Ofwono Opondo ameiambia kanali ya televisheni ya Aljazira ya Qatar kuwa, na hapa nanukuu Tulitaraji haya tokea mwanzo, hata kabla ya uchaguzi Wine alidai kuwa matokeo yatachakachuliwa. Hamna jipya, madai ya namna hiyo tumeshayazoea katika chaguzi za hapa Uganda, mwisho wa kunukuu. Na habari ambazo zinatufikia hivi punde katika chumba chetu cha habari, Bobi Wine amedai katika mtandao wake wa kijamii wa Twitter kwamba makazi yake yamezingirwa na wanajeshi. Hata hivyo jeshi la Uganda UPDF limepuzilia mbali madai hayo ya Wine. Tukirejea hapa nchini, msaidizi maalum wa spika wa bunge la jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika masuala ya kimataifa amesema watawala wa Saudi Arabia wamegeuka na kuwa wakala wa kutekeleza sera na mipango ghalati ya utawala haramu wa Israel katika eneo la Asia Magharibi. Hosein Amir Abdullahian amesema hayo katika radi ya mali yake kwa matamshi ya kipropaganda yaliyotolewa hivi karibuni na waziri wa mambo ya nje wa Saudia dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na kuongeza kuwa badala ya utawala wa Riyadh kukariri madai yake yasiyo na msingi dhidi ya Teheran ni bora uhitimishe sera zake za kuchochea moto wa vita, kushajiisha ugaidi na kuchangia vikwazo dhidi ya mataifa mbalimbali. Ameeleza bayana kuwa uungaji mkono wa moja kwa moja na usio wa moja kwa moja wa Riadh kwa magenge ya kigaidi likiwemo kundi la ISIS ni jambo ambalo limethibitishwa kwa miaka mingi hususan na watu wa mataifa ya Iraq na Siria. Abdullahian amewaasa watawala wa Riadh kutazama upya sera zao za kigeni zilizojaa uhasama na badala yake waanze kuchukua hatua ya kuwa na uhusiano wenye manufaa wa kirafiki na wa kidugu na majirani zao katika eneo. Jana Alhamisi, waziri wa mashauri ya kigeni wa Saudia, Faisal bin Farhan, aliwaambia waandishi wa habari akiwa pamoja na mwenzake wa Rasia Sergey Lavrov wa Rusia mjini Mosco kuwa uwepo wa Iran nchini Siria unazuia kupatikana suluhu katika mgogoro unaoikabili nchi hiyo ya Kiarabu msaidizi maalum wa spika wa bunge la jamhuri ya kiislamu ya Iran katika masuala kima ya kimataifa ameitaka Saudia kabla ya kubwabwaja na kuibua tuhuma bandia dhidi ya Iran isitishe vita dhidi ya taifa la Yemen na mauaji ya halaiki ya wanawake na watoto wa nchi hiyo maskini jirani yake. Kwingineko, mpambe wa karibu wa Benjamin Netanyahu, waziri mkuu wa utawala wa kizayuni wa Israel, ametishia kuwa huenda Israel ikaishambulia kijeshi Jamhuri ya Kiislamu ya Iran iwapo serikali ijayo ya Marekani itarejea katika makubaliano ya nyuklia ya JCPOA. Zachi Hanegbi, waziri wa ushirikiano wa kieneo wa utawala haramu wa Israel ambaye ni mwanasiasa wa karibu na Netanyahu, amemtaka rais mteule wa Marekani Joe Biden eti asijikombe kwa Iran kwa kuirejesha Washington katika mapatano hayo ya kimataifa, na kwamba ikilazimu, Tel Aviv itashambulia miradi ya nyuklia ya Iran. Katika mahojiano na shirika la habari la Kan la Israel, mwanasiasa huyo mwenye misimamo mikali amebainisha kuwa iwapo serikali ya Marekani itarejea katika mapatano ya nyuklia na hiyo, kwa sasa inaonekana kuwa ndio sera rasmi ya serikali ijayo ya Washington, basi matokeo yake ni kuwa Israel itasalia pekee dhidi ya Iran. Amedai kuwa iwapo Washington itarejea katika JCPOA basi itakuwa imeipa taa ya kijani Iran iendelee na eti miradi wake au mradi wake wa kuzalisha silaha za nyuklia. Mpambe huyo wa karibu wa Netanyahu ameongeza kuwa, na hapa na nukuu, Israel haitaruhusu hilo lifanyike. Tayari tumeshafanya kile kilichohitajika kufanywa mara mbili huko nyuma, mwaka elfu moja mia kenda themanini na moja, tulizima mradi wa nyuklia wa Iraq na mwaka elfu mbili na saba dhidi ya Syria. Mwisho kunukuu. Hii ni katika hali ambayo Jamhuri ya Kiislamu ya Iran mara zote imekuwa ikisisitiza kuwa miradi yake ya nyuklia ni ya kiraia na yenye malengo ya amani, jambo ambalo limethibitishwa mara chungu nzima katika ripoti za Wakala wa Kimataifa wa Nishati ya Atomiki, IAEA. Israel inatoa tuhuma na boboja hizo dhidi ya miradi ya nyuklia yenye malengo ya kiraia ya Iran katika hali ambayo utawala huo upandikizi unaoua wa Palestina kila leo unamiliki mamia ya vichwa vya silaha za atomiki. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia moja kwa moja kutoka redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tukisonga mbele, idara ya famasia ya Norway imetangaza kuwa raia kadhaa wa nchi hiyo wamepoteza maisha baada ya kupewa chanjo ya Pfizer iliyotengenezwa nchini Marekani. Shirika la habari la Sputnik limeripoti kuwa watu hao kumi na watatu walipoteza maisha baada ya kudungwa chanjo hiyo ya kukabiliana na virusi vya corona ya shirika la marekani la Pfizer. Akizungumza na kanali ya kitaifa ya NRK, mkuu wa idara ya farmasia ya Norway amesema kati ya watu hao kumi na watatu walipoteza maisha, tisa kati yao waliaga dunia kutokana na taathira kali za pembeni na wengine kutokana na taathira hafifu. Amesema kwamba kwa ujumla vifo ishirini na tatu vimeripotiwa na idara hiyo kutokana na chanjo za korona. Mkuu wa idara hiyo ya famasia ya Norwe huku akisema kuwa vifo ambavyo vimeripotiwa kutokana na chanjo ya korona vimehusishwa na watu wenye umri mkubwa na dhaifu kimwili. Amehoji iwapo kuna ulazima wa kuendelea kupewa chanjo wazee na watu dhaifu, kwa madai kwamba chanjo ya Pfizer ni salama na isiyo na hatari kubwa kwa watu wa tabaka hilo au la. Shirika la afya la Norway limedai kwamba ni vifo kumi na vitatu tu ndivyo vimetokana na chanjo ya Pfizer. Chanjo hiyo ilianza kutolewa nchini humo siku nne kabla ya kuanza sherehe za mwaka mpya. Kufikia sasa, watu zaidi ya 33000 wameshapewa chanjo hiyo nchini humo. Kwa mujibu wa takwimu za shirika la afya duniani WHO, zaidi ya watu 57,000 na 700 wameambukizwa korona na wengine 511 wamepoteza maisha kutokana na virusi hivyo huko nchini Norway. Na mbunge wa chama cha Democrat wa jimbo la Georgia amewasilisha bungeni muswada ambao iwapo itapitishwa utamzuia rais Donald Trump wa Marekani kuweka mguu wake katika Kongres ya nchi hiyo. Kwa mujibu wa kanali ya televisheni ya Russia Today, matukio ya kashfa ya baada ya uchaguzi mkuu wa karibuni nchini Marekani yamewapelekea ya wabunge wa chama cha Democratic na haswa Nikema Williams wa jimbo la Georgia kuchukua hatua ya kuandaa muswada wa kumtaka Trump apigwe marufuku kushiriki siasa za Marekani. Kwa mujibu wa muswada huo, polisi ya Kongres na walinzi wa mabunge yote mawili ya Kongres na Senate watalazimika kumzuia Trump kukaribia majengo ya mabunge hayo mara tu baada ya kuondoka madarakani. Hii ni katika hali ambayo katiba ya Marekani inazuia kupasishwa muswada au mswada unaomlenga mtu maalum nchini humo. Kwa msingi huo wajuzi wa mambo wanasema kuwa iwapo mswada huo utapitishwa bungeni, litakuwa jukumu la vyombo vya mahakama kutoa uamuzi wa mwisho kuhusu swala hilo. Kufuatia tukio la kushambuliwa jengo la Congress na wafuasi wa Trump siku ya Jumatano, wabunge walipitisha mswada wa kumsaili Trump kwa kura 229 za ndio na 197 za hapana. Kura hiyo imemfanya Trump kuwa rais wa kwanza wa Marekani kuwahi kusailiwa mara mbili katika historia ya nchi hiyo. Kura ya mwisho ya kupitishwa mswada huo itapigwa baadaye katika bunge la Seneti. Bila ya kura hiyo, mswada huo hautakuwa na athari yoyote. Iwapo utapasishwa katika bunge hilo, Trump atafutwa kazi na kulazimika kuondoka ofisini. Katika mswada huo, Trump ametuhumiwa kwa makosa kadhaa makubwa likiwemo uh makosa kadhaa makubwa likiwemo la kuwachochea wa wahuni na wafuasi wake wavamie jengo la kongresi ya Marekani. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Radio Teheran. Hii ni redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Kadhalika mpenzi msikilizaji, tunasikika hivi sasa moja kwa moja kupitia masafa ya FM. Ukiwa huko nchini Tanzania, tunasikika kupitia redio maarifa ni 105.3, ukiwa Tanga 101.9, Mwanza 99.7, Kigoma, ukiwa Mtwara ni 104.1 na hapo Singida ni 99.1. Habari hizo nilizokusomea mpenzi msikilizaji, unaweza kuzipata kwa kina katika tovuti yetu ya parstoday.com mkwaju sw. Karibu sasa mpenzi msikilizaji, nikuletee uchambuzi wa kisiasa ambao una anwani semayo, Marekani ya kataa ombi la Umoja wa Mataifa la kuitaka ifutilie mbali vikwazo dhidi ya Ansarullah ya Yemen. ikiwa ni katika juhudi zake za kuunga mkono muungano wa kijeshi unaoongozwa na Saudi Arabia dhidi ya Yemen, Marekani imechukua hatua ya kuiwekea vikwazo harakati ya Ansarullah. Hatua hiyo ambayo imechukuliwa katika siku za mwisho za utawala wa Rais Donald Trump huko White House imekabiliwa na radiamali kali ya Umoja wa Mataifa. Martin Griffiths, mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa katika masuala ya Yemen, Mark Locock, naibu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa anayeshughulikia masuala ya kibinadamu na David Beasley mkurugenzi wa mpango wa chakula wa kimataifa katika kikao cha baraza la usalama kilichoandaliwa siku ya Alhamisi kwa ajili ya kujadili suala la Yemen wameitaka serikali ya Marekani iliondoe jina la Ansarullah katika orodha ya makundi yanayotuhumiwa na serikali hiyo kuwa ni ya kigaidi. Kwa mujibu wa Griffiths, kuwekwa jina la kundi hilo la mapambano ya Kiislamu katika orodha ya makundi ya kigaidi kutaeneza njaa huko Yemen na kufanya kuwa ngumu shughuli za mashirika ya ufikishaji misaada ya kibinadamu nchini humo. David Beasley pia amesema kuwa uamuzi huo wa Marekani dhidi ya Ansarullah ni sawa na kutolewa hukumu ya ya ya kifo dhidi ya maelfu ya watu wasio na hatia. Katika upande wa pili, serikali ya Marekani imekataa ombi hilo la Umoja wa Mataifa la kuondolewa jina la Ansarullah katika orodha ya makundi ya kigaidi licha ya maonyo mengi ambayo yametolewa na mashirika na viongozi wa kimataifa kuhusu taathira mbaya za hatua hiyo. Akitetea hatua hiyo mbovu ya serikali ya Trump, Richard Mills, naibu mwakilishi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa, amedai kuwa jamii ya kimataifa inapaswa kuunga mkono hatua hiyo iwapo inataka kuona eti mkondo sahihi wa kisiasa ukichukuliwa huko Yemen. Ni wazi kuwa baada ya kuona kwamba Saudi Arabia imeshindwa kufikia natija yoyote ya maana katika vita vyake vya kichokozi vya miaka sita huko Yemen, sasa Marekani imeamua kuingilia yenyewe moja kwa moja vita hivyo, na kwa kukuliwe, kuliwekea vikwazo vya kidhalimu kundi la Ansarullah inataka kuzuia kwa hakika, njia ya kufikishwa misaada ya kibinadamu kwa watu wa Yemen. Kwa kutumia mbinu hiyo, Marekani inakusudia kuwalazimisha wananchi wa Yemen wasalimu amri mbele ya matakwa haramu ya Saudi Arabia. Marekani imekuwa na mchango mkubwa zaidi katika vita vya Yemen ambavyo vilianza mwezi Machi mwaka 2015 ambapo imekuwa ikiupa muungano wa kijeshi unaoongozwa na Saudia kila aina ya misaada ya kilojistiki, habari za siri za kiusalama na kijeshi Mashambulio ya kinyama yanayofanywa na muungano huo yameharibu kabisa miundombinu ya Yemen na kuzidisha umaskini wa kupindukia, njaa na magonjwa sugu katika nchi hiyo maskini zaidi katika ulimwengu wa Kiarabu. Wataalamu wa Umoja wa Mataifa wanasema kuwa Yemen ndiyo nchi inayokabiliwa na mgogoro mkubwa zaidi wa kibinadamu duniani. Watu wapatao milioni ishirini na mbili ambao ni asilimia sabini na tano ya jamii ya nchi hiyo wanahitajia misaada ya dharura ya kibinadamu. Kati ya hao watu milioni nane na laki nne hawajui watapata wapi mlo wao wa baadaye. Hii ni redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sharali Fazel akiwa Dar es Salaam, Tanzania, anasema baada ya salamu, enyi watawala wa Saudia, msidhihirishe ujahili wenu. Kuwa na mahusiano na majirani zenu na kuwa na umoja wa umma wetu ndio maendeleo kwa umma wa Mtume sallallahu alaihi wa sallam. Kisha naandika, jamii ya kimataifa inasikitishwa na udhaifu wa UN katika kuhakikisha amani, uadilifu na kutokomeza udhalimu wa wote duniani. Asante sana, Shirali Fazil, ukiwa hapo Dar es Salaam. Naye Muhammad Salimu Ali akiwa Kondoa Baura, Tanzania, anasema anawapata vyema sana. Asante sana, uh, Muhammad Salim Ali Dinya, ukiwa hapo Kondoa Baura, Tanzania. Kwa taufiki yake mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 873, na na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 40 ya Ghafir. Tunaianza darsa yetu kwa aya ya 82 ambayo inasema Wani hawatembei katika ardhi wakaona ulikuwaje mwisho wa waliokuwa kabla yao? Walikuwa wengi kuliko wao na wenye nguvu zaidi na athari katika ardhi, lakini hayakuwafaa hayo waliokuwa wakiyachuma. Historia ya wanadamu inaweza kusomwa katika sura mbili Sura ya kwanza ni kwa njia ya vitabu vya historia ambavyo vimenakili na kualifu matukio yaliyosimuliwa kupitia kinywa cha mtu mmoja hadi mwingine, na njia ya pili ni kwa kutalii athari zilizoachwa na staarabu zilizopita ambazo zinapatikana na kushuhudiwa katika maeneo tofauti ya dunia. Katika aya hii tuliyosoma, Qurani tukufu inawahutubu madhalimu kwamba kama mnataka kujua nini utakuwa mwisho wenu, inatosha mtembee katika ardhi mkaone nini ulikuwa mwisho wa waliofanya dhulma katika historia. Nguvu walizokuwa nazo zilivunjwa vunjwa makasiri yao yaliporomoshwa na kusawazishwa na ardhi, na majeshi yao makubwa yalisambaratishwa na kupukutika mithili ya majani. Hebu na wajiulize, nguvu na umati mkubwa wa watu waliokuwa nao Firauni wa Misri viliweza kumwokoa yeye na majeshi yake yasigharikishwe katika mto Nile? majengo makubwa na imara ya kaumu zilizopita yaliyokuwa yamejengwa kwenye vigingi vya milima na kwenye ngome madhubuti yaliweza kuwalinda walioishi ndani ya majengo hayo na adhabu ya Mwenyezi Mungu? Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba kutalii historia za waliopita iwe ni kwa njia ya kusoma maandiko au kutembelea athari zilizoachwa na watu hao ni jambo linalousiwa na kutiliwa mkazo na Quran. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kwamba kuwa na ghururi kwa sababu ya nguvu na suhula ili kutaka kukabiliana na irada ya Allah huwafanya madhalimu wawe hatarini muda wote kuweza kufikwa na adhabu ya Mola. Alkadhalika, aya hii inatuelimisha kuwa moja ya sababu za kuporomoka staarabu mbalimbali za wanadamu ni watu wake kutaka kuyapiga vita mafundisho ya mitume wa Allah. Waaidha, aya hii inatutaka tufahamu kuwa nguvu za watu, wingi wao, na suhula za kisasa walizo nazo haviwezi kuwazuia wasishukiwe na adhabu ya Allah. Allah, tunaiendeleza darsa yetu kwa aya ya themanini na tatu ambayo inasema Basi akawazunguka waliokuwa wakiyafanyia stihizai. Aya hii inaendeleza maudhui iliyozungumziwa katika aya iliyotangulia, na kueleza kwamba madola ya kidhalimu katika historia ambayo yalikuwa na ghururi kwa sababu ya nguvu yalizokuwa nazo na wingi wa majeshi yao, mengi yao yalikuwa na staarabu zilizoyafanya yadhani kwamba elimu na ujuzi aliyokuwa nao vitaweza kuwakinga na adhabu ya Mwenyezi Mungu. Kwa hiyo yakawa yanayapinga mafundisho ya mitume wake na kuyafanyia shere na stihizai maneno yao kuhusu asili ya viumbe na marejeo yao kwa Mola wao. Watu hao walijivunia elimu waliyokuwa nayo na wakazichukulia imani na itikadi za dini kuwa ni khurafa na mambo ya uzushi yasiyo na msingi, ambayo hayawezi kuthibitishwa na elimu ya mwanadamu. Lakini pamoja na hayo, wakati wowote wa ule Allah alipoamua, hawakuweza kushindana na irada yake, na elimu, utaalamu na suhula zao zote ziliangamizwa kwa adhabu ya Mola. Ndiyo kusema kuwa kile kitu ambacho wao walikiona hakina athari na si lolote, si chochote kwa wao, ndicho kilichowaangamiza. Kwa mtazamo wa Quran, kiburi na ghururi ndicho chanzo hasa cha upotofu na kuharibikiwa watu. Kiburi hicho kinaweza kikatokana na kuwa na utajiri mkubwa wa mali, wingi wa watu na nguvu kubwa za kijeshi au kwa sababu ya ujuzi mkubwa wa elimu na utaalamu. Katika zama hizi na baada ya kupatikana maendeleo makubwa ya elimu, tunashuhudia mfano huo wa ghururi na kiburi hicho kinachotokana na elimu katika jamii zilizoendelea. Tunaweza kusema kwamba moja ya sababu za kuikana dini na kukumbatia fikra za kilahidi na ukanushaji Mungu ambao umeshuhudiwa katika karne za karibuni ni hiyo ghururi iliyowaingia baadhi ya wasomi na wanasayansi. Kugundua baadhi ya ulimwengu wa maumbile na kufungukiwa zaidi na mwanga wa elimu kuliwalewesha na kuwatia ghururi wasomi na wana sayansi hao, kiasi cha kufika hadi ya kuikanusha misingi na thamani za dini. Mduara huo wa ghururi na majivuno ya elimu waliokuwa nayo watu ulipanuka na kufikia hatua ya kuzikadhibisha na kuzifanyia kejeli na stihizai elimu tukufu na mafundisho ali yatokanayo na chemchemi ya wahi. Watu hawa walidai kwamba kutokana na kufikia zama za kunawiri elimu na sayansi, mafunzo ya mitume hayahitajiki tena na kwa mawazo yao dini na mafundisho ya manabii wa Allah yameshatupwa nje ya ulingo wa maisha ya mwanadamu. Hata hivyo, ghururi na kughafilika huko kwa wanadamu hakukudumu kwa kipindi kirefu, kutokana na matukio kadhaa yaliyojiri ambayo yalikuja kubatilisha dhana na imani hiyo potofu. Vita vikuu vya kwanza na vya pili vya dunia vilikuja kuonyesha kuwa maendeleo ya kisayansi na kiviwanda aliyopata mwanadamu si tu hayajampatia furaha ya maisha, bali yamezidi kumsukuma mpaka kwenye ukingo wa lindi la maangamizi, lakini pia kujitokeza aina kwa aina za uchafu wa kiahlaki na ufisadi wa kijamii, mauaji maradhi ya kinafsi na kuenea vitendo vya ukatili na ubakaji kulimfanya mwanadamu abaini kuwa mafanikio yake ya kielimu hayawezi peke yake kumwondolea masaibu ya maisha yake katika zama hizi mpya bali, katika baadhi ya hali, matatizo yanayomkabili yameongezeka pia miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba maneno ya Mitume yanafuatana na miujiza na hoja za wazi zinazokubalika kwa mtu yoyote yule mwenye kutaka kuijua haki. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa kama mwanadamu ataingiwa na ghururi kwa elimu haba tu waliyopewa, ghururi hiyo ya elimu itakuwa kizuizi cha yeye kuikubali haki ilhali, sayansi na jarabati haviwezi kuchukua nafasi ya mafundisho ya dini na kumfanya mtu asihitajie mafundisho yenye nuru ya wahi wa mbinguni. Vilevile tunajielimisha kutokana na aya hii kwamba miongoni mwa athari mbaya za ghururi inayotokana na elimu ni kuyadunisha na kuyafanyia shere mafundisho ya mbinguni. Watu wanaosibiwa na maradhi hayo hudhani kwamba wanaweza kushindana na elimu mutlaki na isiyo na ukomo ya Allah subhanahu wa taala, ambayo vitabu vya mbinguni vimetokana nayo. Waaidha, ya hii inatutaka tujue kuwa staarabu na tamaduni zilizojaribu kukabiliana na mafundisho ya mbinguni ziliporomoka na kuangamia. Allah, ya Rabbi, darsa yetu ya leo inahitimishwa na aya ya 84 na 85 ambazo zinasema: Falamma ra'aw ba'sana qalu amanna billahi wahdahu wakafarna bima kunna bihi mushrikina, walipoiona adhabu yetu walisema tumemwamini Mwenyezi Mungu peke yake na tunaikataa miungu tuliyokuwa tukiishirikisha naye. Huu ndio mwendo wa Mwenyezi Mungu uliokuwa kwa waja wake, na hapo waliokufuru watapata hasara. Aya hizi ambazo ndizo aya za mwisho za Suratu Ghafir zinaelezea hatima ya watu ambao kutokana na athari ya ghururi na ubinafsi hawako tayari kuikubali haki na wanaamua kuyapiga vita mafundisho ya mitume. Kwa mujibu wa aya hizi Wakati watu hao hao wenye ghururi na majivuno wanaposhukiwa na viashiria vya adhabu ya Mwenyezi Mungu hapa duniani na kujibaini kuwa wao ni viumbe dhaifu na visivyo na uwezo, wote hujuta kwa walioyatenda na kusalimu amri kwa Allah. Hapo hutangaza kujiweka mbali na shirki na ukafiri na kutamka kwa dhati kwamba tunamwamini Mola mmoja pekee wa haki na tunawakufuru waabudiwa wengine wote tuliokuwa tukiwashirikisha naye. Ni wazi kwamba imani ya aina hiyo inayotokana na hofu na ulazimikaji haina thamani yoyote. Mfano wa hali hiyo ni kama inavyosimuliwa na Qur'ani tukufu katika kisa cha Nabii Musa alayhi salam na Firauni ambapo wakati Firauni alipokuwa anagharikishwa katika mto Nile, alitoa kauli ya kumwamini Mwenyezi Mungu, lakini kuamini kwake huko hakukubaliwa. Na sababu ni kwamba aliamini baada ya kuwa ameshakata tamaa ya kuokoka, na hakuwa na chaguo jingine lolote lile zaidi ya hilo. Aliyakuwa imani huwa na thamani pale inapotokana na irada na hiari ya mtu na akawa na uwezo wa kufanya chaguo jingine ghairi ya hilo. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba watu wenye ghururi, waasi na wakaidi huwa hawako tayari kuamini haki mpaka waione adhabu ya Mwenyezi Mungu, lakini kuamini kwao katika hali hiyo hakuwafalii chochote. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa imani huwa na thamani inapotokana na hiari ya mtu. Kuamini kunakotokana na woga, kulazimishwa na kutokuwa na budi hakuna thamani yoyote. Kwa maneno mengine, ni kwamba imani ya kulazimishwa haimfalii mtu kitu. Kwa aidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kuwa hasara hasa katika maisha ni mtu kufa katika hali ya shirki na ukafiri na katika kufuata njia ya batili. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 873 ya Quran imefikia tamati. Darsa hii ndiyo inayotukamilishia pia tarjumi na maelezo ya sura hii ya 40 ya Ghafir au Mumin. Insha Allah tuwe tumeidhika na kuelimika na yote tuliyojifunza katika sura hii, na tunamwomba pia Allah atuonyeshe haki na atupe taufiki ya kuifuata na tuonyeshe batili na atuwezeshe kuiepuka. Wassalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. salatullahi salamu tupate angalau mafunzo mawili matatu yanayotokana na bibi huyu mtukufu mwanaye alimamu Lhasan Almujtaba alaihi ssalam, anapokea hadithi akisema: raaitu ummi Fatimata alaiha ssalam qamat fi mihrabiha leilata jumuatiha Hatta tadhaha amudu subhi, mpaka mwangaza wa asubuhi ukachomoza. Wasamituha taduu lilmuminina walmuminati, na nikamsikia akiwaombea waumini wa kiume na waumini wa kike. Tusamihim, akiwataja kwa majina yao. Watukthiru lduaa lahum, na akikithirisha kuwaombea dua. wala tadu linafsiha bishaiin, na wala hakujiombea yeye nafsi yake kwa chochote. faqultu laha, nikasema kumwambia, ya ummahu, ewe mama yangu mpendwa. lima la tadiina linafsiki kama tadiina lighairiki, kwa nini hujiombei wewe mwenyewe kama unavyoombea wengine? faqalat akasema, ya bunaya, ewe mwanangu mpendwa, aljaru Thumma daru, kwanza jirani, kisha nyumbani. Haya ni masimulizi mafupi tu ya yanayonukuliwa na alimamu Lhasan Hasan kuhusu mama yake ambaye ni binti ya Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Haya ndiyo nilopenda kutumia fursa hii ya leo adhimu kuweza kuyafikisha kwenu kutoka kwa bibi mtukufu huyo binti ya Mtume. Leo katika historia. Leo ni Ijumaa tarehe mosi Jamadi Thani mwaka 1442 Hijiria, sawa na Januari 15 mwaka 2021. Tarehe 15 Januari miaka 20 iliyopita ensiklopedia ya Wikipedia ilianza kazi katika mtandao wa intaneti. Lengo la kuanzishwa ensiklopedia hiyo limetajwa kuwa ni kupanua maarifa na uelewa wa watu kupitia njia ya kushirikishwa watu wote katika mradi huo. Ensiklopedia hiyo kubwa ya intaneti ina taarifa na makala kuhusu mamilioni ya vitu kwa lugha mbalimbali na ndiyo inayotembelewa zaidi na watu katika mtandao wa huo. Hata hivyo, uwezekano wa kila mtu kuingia na kuandika atakavyo katika hiyo umeshusha chini hadhi na nafasi yake ya kielimu. Zaidi ni kwamba licha ya kuwa wasimamizi wa Wikipedia wanadai hawapendelei upande wowote, lakini kwa kawaida makala zinazohusiana kwa njia moja au nyingine na Marekani na utawala wa kizayuni wa Israel huwa za upendeleo. Tarehe 26 Dei mwaka 1357 hijiria ya shamsia, yaani siku kama hii ya leo, miaka 42 iliyopita, Muhammad Reza Pahlavi, mfalme wa mwisho wa Iran, alitoroka nchi kwa kutoa kisingizio cha kwenda kupata matibabu nje, baada ya kushadidi wimbi la harakati za mapinduzi. Muhammad Reza Pahlavi alichukua kiti cha ufalme mwaka 1320 hijiria shamsia baada ya serikali ya Uingereza Kumbaidisha baba yake Reza Shah kwa sababu aliunga mkono Ujerumani wakati wa vita vya pili vya dunia. Siku chache kabla ya tukio hilo, Imamu Ruhullah Khomeini ambaye wakati huo alikuwa Ufaransa alitoa ujumbe mzito akisema kwamba safari ya Shah bila ya kung'atuka madarakani haitabadilisha lolote na utawala wa kifalme nchini Iran unapaswa kuangushwa kikamilifu. Katika siku kama ya leo miaka 102 iliyopita alizaliwa kiongozi wa zamani wa Misri Gamal Abdunaser katika eneo la Bakos huko Alexandria. Abdunaser alishiriki katika vita vya kwanza vya uarabu na utawala wa kizayuni wa Israel mwaka 1948 na kufanya mapinduzi ya kijeshi kwa kushirikiana na jenerali Najib dhidi ya mfalme Faruk mwaka 1952 na kuung'oa utawala wa kisultani nchini humo. Miaka miwili baadaye, Jamal Abdunaser alimwondoa madarakani mshirika wake Jenerali Najib na kuchukua jukumu la kuiongoza Misri, sanjari na kufanya juhudi za marekebisho, kupambana na ukoloni na utawala ghasibu wa Israel. Mwaka 1956 aliutaifisha mfereji wa Swezi na kuufanya kuwa mali ya taifa la Misri, hatua iliyozifanya nchi za Ufaransa, Uingereza na utawala haramu wa Israel kuishambulia Misri. Hatua ya viongozi wa Misri ya kujibu hujuma hiyo iliongeza umaarufu wa Jamal Abdul Nasir eh, nchini Misri na ulimwenguni kwa ujumla. Mpenzi msikilizaji, tunaelekea ukingoni mwa matangazo haya ya usiku ya Redio Teheran, idha ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Abdallah Ali Makajuro ukiwa hapo Tabora, Tanzania, asante sana, anatushukuru kwa habari. Juma J Sagai akiwa Musoma, Mara, Tanzania, anasema kile uchao wananchi wasio na hatia wa Kongo DR wanauawa kwa makumi. Nchi ina viongozi, taasisi za kimataifa zipo, wanajeshi wa kulinda amani wapo, wanacholinda amani, amani ipi? Tumwachie mwenyezi Mungu. Juma J Sagai akiwa Mara, Tanzania, asante sana kwa ujumba wako huo. Naye Kalekela Omar Mahmud akiwa Tanzania anatuandikia shukran kwa habari. Juma Idi Isa akiwa Masawi, Kondoa, Tanzania anasema baada ya salamu, poleni wahanga 47 kwa shambulio lililofanywa na kundi la waasi wa ADF mashariki mwa DRC. Asante sana pia mtune Salumu, ukiwa hapo Liwali, Lindi, Tanzania, nasema kila la kheri kwa wanamgambo wa Hamas. Anasema wanamgambo wa Hamas hapa katika makabiliano yayo ya, ya, na jeshi la utawala haramu wa Israel. Asante sana. Haya, Hamas ni mkumbushe tu, Mtune, ni harakati ya mapambano ya kiislamu na si kundi la wanamgambo. Hata hivyo, asante sana Mtune kwa ujumba wako huo, ukiwa hapo Lindi, Tanzania. Muda haunasi mpenzi msikilizaji, na moja kwa moja nikuletee au nikusomee tu vichwa vya habari usiku huu. Mgombea Bobi Wine amejitangaza mshindi wa uchaguzi wa rais huko nchini Uganda, huku Rais Yoweri Museveni akiongoza katika matokeo ya muda. Iran imesema Saudia imegeuka wakala wa kutekeleza mipango na sera ghalati za Israel na Israel hiyo imetishia kuishambulia Iran iwapo Jo Biden atairejesha Marekani katika mapatano ya nyuklia JCPOA. Tutakomea hapo, mpenzi msikilizaji, kwa muhtasari huo. Tunakushukuru sana kwa muda wako na vilevile vile kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Jina langu ni Hussen Hassan na kutakia usiku mwanana.