Suratul Jumua, aya ya tisa hadi ya mwisho. Audhu billahi minashaitani rajim Kwa jina la Allah mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya na ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rrahmani rahim. Assalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran mchana huu kukuleteni matangazo haya. Ni mimi Salum Bendera. Tunasikika kupitia sateliti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com/sw. Barua pepe yetu au email ni swahiliradio@irib.ir. Tunasikika pia kupitia Maarifa FM mia moja na tano nukta tatu Tanga, mia moja nukta tisa Mwanza, tisini na tisa nukta saba Kigoma, mia moja na nne nukta moja Mtwara na tisini na tisa nukta moja Singida. Uh, huko katika Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Afrika Mashariki. Ama leo ni Jumaa tarehe mosi mfunguo tisa Jamadu Thani mwaka 1442 Hijiria, sawa na tarehe 15 Januari mwaka 2021 miladi. Ya mchana huu, mpenzi msikilizaji, katika meza matangazo Tehrani ya redio Teheran imekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu uchambuzi wa kisiasa pamoja na vipindi vya Iran ni juma hili, udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo magazeti ya Afrika Mashariki, makala maalum ya siku za Fathmia na kisha makala ya leo katika historia na kuhitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za ulimwengu. Imetimia saa sita kamili mchana hapa Tehran, tano na nusu mchana huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu. Kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Watu wasiopungua 46 wauawa katika shambulio la kigaidi la ADF mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Marufuku ya kupaa katika anga ya Kadarifu nchini Sudan yaanza kutekelezwa. Rais mteule wa Marekani asikitishwa na hali ya uchumi nchini humo na Hamas yasema iko pamoja na Siria katika makabiliano yake na utawala haramu wa Israeli. Na sasa ni habari kamili. Kinshasa, raia wasiopungua 46 wanaripotiwa kuuawa katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo Congo baada ya waasi kufanya mashambulio mashariki mwa nchi hiyo duru za usalama zinaripoti kwamba jana Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ilishuhudia moja ya siku ya mwagaji damu mkubwa baada ya kundi la waasi wa ADF kufanya mashambulio mashariki mwa nchi hiyo na kuwa kwa akali watu 46 na kujeruhi makumi ya wengine. Adio Gidi, waziri wa mambo ya ndani huko Ituri, amewaambia waandishi wa habari kwamba Tumepokea taarifa za shambulio la waasi wa ADF na ripoti za karibuni kabisa zinaonyesha kuwa raia 46 wameuawa katika shambulio hilo. Maeneo yanayoizunguka Beni, Irumu na Mambasa yamekuwa yakilengwa na mashambulio ya waasi wa ADF kwa kipindi cha mwaka mmoja sasa. Tarehe saba mwezi huu watu wasiopungua ishirini na mbili waliuawa pia katika shambulizi lililofanywa na waasi hao katika mkoa wa Kivu Kaskazini, huko kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. kundi la waasi kundi hilo la waasi linalotokea kaskazini mashariki mwa Uganda limekuwa likiendesha shughuli zake katika maeneo ya mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo tangu mwongo wa tisini, ambapo limeua mamia ya watu mbali na kupelekea malaki ya wengine kulazimika kuwa wakimbizi. Gaza. Mmoja wa viongozi wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, amesema misimamo ya harakati hiyo katu hijabadilika na kwamba inaendelea kuiunga mkono nchi ya Syria katika makabiliano yake na utawala haramu wa Israel. Dr. Mahmud Zahar, afisa za wa ngazi za juu wa Hamas, amesisitiza kuwa harakati hiyo ya mukawama iko bega kwa bega na taifa la Syria katika makabiliano yake na utawala vamizi wa Israel. Azahari amesema hayo katika mahojiano yake na kanali ya televisheni ya Almayadini na kubainisha kwamba hakuna mashinikizo ya aina yeyote ile ambayo yataweza kuilazimisha Hamas ibadilishe misimamo yake katika kukabiliana na utawala ghasibu wa Israeli. Kadhalika, kiongozi huyo angazi ya juu wa Hamas amesema kile ambacho ni cha lazima kwa sasa ni kuvuka salama kipindi hiki, hususan baada ya mataifa mengi ya Kiarabu kubadilisha misimamo yao na kuwekwa hali kama hiyo pia katika uga wa kimataifa. Kadhalika ameashiria pia kadhia ya ulazima wa kuwekwa umoja na mshikamano wa kitaifa Palestina na kusisitiza kuwa nguvu ya mkawama ipo katika umoja wa kitaifa na kwamba umoja huu unasaidia mno katika kuboresha hali ya mambo katika ukingo magharibi wa mtu Jordan, Kuts na ukanda wa Gaza. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. New York. Marekani imekataa ombi lililotolewa na Umoja wa Mataifa la kufutilia mbali uamuzi wa wake wa kuliweka jina la Ansarullah ya Yemen katika orodha ya makundi yanayotuhumiwa na Washington kuwa ni ya kigaidi. Martin Griffiths, mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa anayeshughulikia masuala ya Yemen, na wawakilishi wa nchi kadhaa katika kikao chao cha siku ya Alhamisi usiku katika makao makuu ya Umoja wa Mataifa mjini New York walionya na kukosoa vikali hatua ya Marekani ya kuliweka jina la Ansarullah katika orodha yake ya makundi ya kigaidi na kuitaka ifutilie mbali uamuzi wake huo, lakini Washington imekataa kulegeza msimamo huo Huku akilaani hatua hiyo Marekani, mjumbe huyo maalum wa Umoja wa Mataifa katika maswala ya Yemen amesema kuwekwa Ansurullah katika orodha hiyo kutavuruga juhudi zote ambazo zimefanywa hadi sasa kwa ajili ya kuleta amani na utulivu miongoni mwa pande zinazopigana nchini Yemen. Pia amesema uamuzi huo wa Marekani unapaswa kufutiliwa mbali kutokana na kuwa unakiuka haki za binadamu. Akizungumza katika kikao hicho siku ya Alhamisi, Vasil Nebenzia, mwakilishi wa Rasia katika Umoja wa Mataifa, alisema kutuhumiwa na Marekani Ansarullah kuwa ni kundi la kigaidi kutaharibu zaidi mgogoro wa kibinadamu unaoshuhudiwa huko nchini Yemen. Khartum. Maafisa wa Sudani wameanza kutekeleza sheria ya kuzuia ndege kupaa kwa masafa yaliyoainishwa katika anga ya mkoa wa Kadarif. Kwa mujibu wa kanali ya televisheni ya Sky News ya Kiarabu, uamuzi uliochukuliwa unapiga marufuku ndege zote kuruka chini ya futi 29,000 katika anga ya Kadarif. Uongozi wa ndege wa Sudan umetangaza kwamba uamuzi wa kutekeleza marufuku hiyo umefikiwa baada ya ndege za kivita za Ethiopia kukiuka anga ya Sudan. Awali, serikali ya Khartoum ilisema ndege za kijeshi za Ethiopia zilichukua hatua hatari ya kukiuka kwa makusudi anga ya Sudan na kutoa onyo kali dhidi ya kukaririwa kitendo hicho. Nchi mbili hizo jirani zimekuwa na tofauti za mipaka za miaka mingi na hadi sasa hazijafanikiwa kuzipatia ufumbuzi. Ni wazi kuwa kuendelea tofauti hizo kunaweza kuhatarisha usalama wa eneo zima la pembe Afrika, na hasa ikitiliwa maanani kwamba Ethiopia inakabiliwa na mgogoro mwingine wa ndani katika eneo la Tigray na wakati huo huo kuzozana na majirani zake kuhusiana na ujenzi wa bwawa la anadha ambapo Sudani na Misri zinagombana na serikali ya Adis Ababa kwa kuhofia kupungukiwa na mgao wa maji ya mto Nail. Na hatimaye, Washington, rais mteule wa Marekani amesikitishwa na hali mbaya ya uchumi wa nchi hiyo iliyosababishwa na janga la Korona na ambayo imepelekea mamilioni ya raia wa nchi hiyo kupoteza ajira Joe Biden, ambaye alikuwa akizungumza siku ya Alhamisi kubainisha mipango yake ya kuiondoa Marekani katika mgogoro mkubwa wa kiuchumi unaoikabili na kukabiliana na virusi vya corona, amesema mamilioni ya Marekani wamepoteza kazi zao kutokana na COVID-19 na kwamba sasa wanahitajia misaada ya dharura ya kibinadamu. Amesema Marekani kwa sasa inakabiliwa na mgogoro mkubwa wa kiuchumi, kiafya na kimatibabu na kwamba mamilioni ya raia wa nchi hiyo wanapitia machungu mengi kutokana na mgogoro huo. Kwa mara nyingine tena, rais huyo mteule wa Marekani amezungumzia mipango ya serikali yake ijayo kwa ajili ya kupambana na korona na kutoa chanjo kwa raia wote wa nchi hiyo katika kipindi cha siku mia moja za kwanza za uongozi wake. Kwa sasa Marekani inaongoza duniani kwa kuwa na idadi kubwa zaidi ya watu walioambukizwa na kupoteza maisha yao kutokana na virusi vya korona. Serikali ya Marekani na hasa rais Donald Trump mwenyewe wanakosolewa vikali kutokana na kuzembea kwao katika kupambana na korona nchini humo. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mpenzi msikilizaji, tunasonga mbele na matangazo yetu mchana wa leo. Baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, karibuni sasa kurejea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao mchana huu unatupia jicho ukwamishaji mpya wa Marekani dhidi ya juhudi za Iran za kupambana na virusi vya korona. Baada ya kujitoa katika mapatano ya kimataifa ya nyuklia mashuhuri kama JCPOA na hapo mnamo Mei mwaka elfu mbili na kumi na nane, na katika fremu ya kile kinachotajwa kuwa mashinikizo ya juu kabisa, Marekani imekuwa ikitekeleza vikwazo vikali zaidi katika historia yake dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na wala haijawahi kulegeza vikwazo hivyo vya kinyama hata katika kipindi hiki kigumu cha kuenea duniani virusi hatari vya korona, zikiwa zimesalia siku chache tu kabla ya utawala wa rais Donald Trump wa Marekani kuondoka kwa fedheha madarakani, utawala huo umetekeleza hatua mpya kuvuruga juhudi za jamhuri ya Kiislamu ya Iran za kupambana na maradhi ya korona. Wizara ya fedha ya nchi hiyo Jumatano iliongeza katika orodha yake ya vikwazo majina ya watu wawili na mashirika 16 ya Iran. Taasisi ya haram ya Imam Ridha alaihi ssalam, na shirika lenye msingi wa elimu la Barakat ambalo limetengeneza chanjo ya kwanza korona nchini ni miongoni mwa taasisi na mashirika hayo yaliyoongezwa kwenye orodha hiyo ya kikwazo. Serikali ya Trump katika kipindi cha miaka miwili na nusu iliyopita, yaani tokea kuanza siasa za mashinikizo ya juu kabisa dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, haijawahi kuwa na mtazamo wa kibinadamu kuhusu taifa la Iran. Hivi sasa ikiwa inatekeleza siasa hizo hizo ambazo hazijawahi kuwa na mafanikio yoyote ya maana dhidi ya Iran, imeamua kuliwekea vikwazo shirika la kielimu yaani, Barakat ambalo limefanya utafiti na kuwa na mchango mkubwa katika uwanja wa kutengenezwa chanjo ya kwanza ya korona hapa nchini. Teheran imetangaza mara nyingi kwamba Marekani imekuwa ikichukua hatua za upande mmoja na za kindumakwili dhidi ya watu wa Iran na hasa katika kipindi hiki kigumu cha kuenea korona ili kuwanyima uwezo wa kufikia dawa na vifaa vya afya pamoja na matibabu. Kama alivyosema Jackie Northam, ripota wa idhaa ya NPR, vikwazo vya Marekani vimetoa mashinikizo makubwa dhidi ya uchumi wa Iran na kudhuru mfumo wake wa huduma za afya na matibabu. Suala hilo pia limezuia Iran kununua chanjo za korona ambazo zimetengenezwa na baadhi ya nchi kwa kutilia maanani ukweli huo mchungu, Iran imeelekeza juhudi zake zote katika utengenezaji wa chanjo ya korona ndani ya nchi, na tayari mashirika manane likiwemo la Barakat inafanya jitihada kubwa katika uwanja huo. Kuhusu hilo, inaonekana kuwa watawala Washington, wa Washington wameshangazwa na kuchanganyikiwa kabisa kutokana na msimamo wa wazi wa hivi karibuni wa Ayatullah Sayyid Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, wa kupiga marufuku uagizaji nchini chanjo za korona kutoka Marekani na Uingereza. Msimamo huo una maana ya kutiliwa shaka ubora na taathira ya chanjo ya korona iliyotengenezwa na shirika la Marekani la Pfizer. Ni kutokana na ukweli huo ndipo utawala wa Marekani ukachukua hatua ya kulipiza kisasi dhidi ya shirika la Barakat ili kujaribu kuvuruga na kuzuia mafanikio yake katika uwanja wa kutengeneza chanjo ya kiirani ya korona. Hii ni redio Tehran. Mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislam ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran, Iran, Jumahili. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu yaliyojiri nchini Iran wiki hii. Kati yatakayoangazia leo ni pamoja na Rais Hassan Ruhani asema mwisho wa serikali ya Trump umeonyesha kuwa ubabe hauna mwisho mwema; meli kubwa zaidi ya kivita iliyoundwa Iran yazinduliwa rasmi; na chanjo ya korona ya Iran na Cuba ya pasi majaribio ya awali ya mwanadamu. Karibuni. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kufedheheka na kuaibika utawala wa rais Donald Trump wa Marekani katika siku zake za mwisho ni ishara kuwa ubaguzi wa rangi na ukiukwaji sheria ni mambo ambayo hayana mwisho mwema. Rais Hassan Ruhani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameyasema hayo Jumaatano katika kikao cha baraza la mawaziri na kukumbusha kuhusu siku ya kutoroka Iran shah aliyepinduliwa mnamo Januari 16 mwaka 1979 kusalifiana na kumalizika utawala wa Trump nchini Marekani hivi sasa, na kuongeza kuwa kutoroka shani nembo ya kashfa na kumalizika udikteta na sato ya mabeberu wa kigeni. Na leo pia dunia inashuhudia tukio lisilo na kifani la kuanguka udikteta mwingine nchini Marekani. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema katika kipindi cha miaka mitatu iliyopita watu wenye subira wa Iran wamesimama wa kidete mbele ya utawala wa kigaidi wa Marekani na kuongeza kuwa katika siku hizi hatushuhudii tu kufika ukingoni serikali ya sasa ya Marekani bali pia tunashuhudia kuanguka sera ya mashinikizo ya juu kabisa dhidi ya taifa kubwa la Iran. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza kuwa sera za mashinikizo ya juu kabisa na ugaidi wa kiuchumi wa Marekani zimefeli kabisa na sasa hata waliotunga sera hizo wanaangushwa. Akifafanua zaidi kuhusu matatizo yaliyosababishwa na Marekani, Rais Ruhani amesema Archika has... Mishe, be terorizm Amrika, yale yote yanayoshuhudiwa yanatokana na ugaidi wa Marekani, yanatokana na, na mashinikizo ya juu kabisa ambayo ni kosa taban. Walishindwa katika njama zao hizo, lakini wamelisababishia taifa matatizo makubwa In Jeshi la majini la jamhuri ya Kiislamu ya Iran Jumatano limepokea meli yake kubwa zaidi ya kivita ambayo imeundwa nchini Iran. Meli hiyo kubwa ya kivita ambayo imeundwa kikamilifu na wataalamu wa Iran ina uwezo wa kusheheni helikopta kadhaa kwa ajili ya operesheni muhimu za baharini. Meli hiyo imepewa jina la Makran ambalo ni neno la ukanda wa pwani ya kusini mwa Iran na imekabidhiwa jeshi la majini katika hafla ambayo imehudhuriwa na mwenyekiti wa kamanda ya majeshi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, meja jenerali Muhammad Bakiri, na kamanda wa jeshi la Iran, meja jenerali Abdurrahim Musawi. Kwa mujibu wa taarifa, meli hiyo itakuwa na majukumu ya kutekeleza operesheni katika maeneo ya mbali kama vile kaskazini mwa bahari ya Hindi, lango bahari la Bab el Mandab na bahari ya Sham meli hiyo kubwa zaidi ya kivita ya Iran, mbali na kusheheni helikopta kadhaa, pia itasheheni ndege za kivita zisizo na rubani na hali kadhalika mizinga. Aidha, imedokezwa kuwa meli hiyo mpya ya kivita ya Iran inaweza kutumika wakati wa dhoruba kali baharini, na mbali na maswala ya kivita, inaweza kutumika katika shughuli za uokoaji na shughuli zingine za kilojistiki za kuzisaidia meli zinginezo. Manowari hii mpya ya Iran ina urefu wa mita 228 urefu wa juu wa mita 21.5 na upana wa mita 42.5 na hivyo kuifanya kuwa meli kubwa zaidi ya kivita ya Iran hukunoti 15. Jumatano pia jeshi la majini la Iran lilianza mazoezi makubwa ambayo yamepewa jina la ektidari ya dariai, yaani nguvu za baharini. Wakati huo huo, waziri wa ulinzi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Brigedia Jenerali Amir Hatami amefafanua kuhusu mazoezi ya mara kwa mara ya majeshi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na kusema Razmishhy niruh musallah, Mazoezi ya majeshi ya Iran yanatuma ujumbe kwa taifa letu na kwa mataifa ya eneo. Kwa sisi kama walinzi wa usalama wa Iran na wa eneo tuko tayari na tutakabiliana na tishio lolote kwa nguvu kamili. Mazoezi haya pia yana ujumbe kwa maadui wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwamba wasijaribu kufanya kosa, na wakifanya kosa watakumbana na jibu kali la majeshi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kwingineko, waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ametoa radiamali kuhusu madai yasiyo na msingi ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani ambaye ameifungamanisha Iran na kundi la kigaidi la Alqaida na kusisitiza kuwa magaidi wote wa Septemba kumi na moja walitoka katika nchi anazozipenda Mike Pompeo katika eneo la Mashariki ya Kati au Asia Magharibi. Muhammad Jawad Zarif, waziri wa mambo ya nje wa Iran, ametuma ujumbe katika ukurasa wake wa Twitter siku ya Jumanne na kuandika, na hapa namnukulu kuanzia: kuitangaza Cuba kuwa nchi inayounga mkono ugaidi hadi kutangaza nyaraka zinazodaiwa kuwa zilikuwa za siri kuhusu Iran na madai kuhusu Alqaida, huyu bwana wa tulidanganya, tulihadaa na tuliiba anamaliza kazi yake iliyojaa maafa kwa kueneza hadaa za ngoma za kivita. Zarifa amekumbusha kuwa hakuna atakayehadaika, kwani magaidi wote wa Septemba 11 walikuwa ni kutoka nchi anazozipenda Mike Pompeo katika eneo la Mashariki ya Kati, na miongoni mwazo Iran haimo. Mike Pompeo, waziri wa mambo ya nje wa Marekani, amewahi kunukuliwa akisema mimi nilikuwa mkuu wa CIA, yaani shirika kuu la kijasusi la Marekani, na nikiwa hapo, tulidanganya, tulihadaa na tuliiba. Kwa mujibu wa utafiti uliofanywa na bunge la Kongress la Marekani na ambao ulitayarishwa miezi e, kadhaa baada ya tukio la Septemba 11, mwaka 2001, watu 15 kati ya 19 walioteka ndege zilizohusika katika hujuma hiyo e, ya Septemba 11 walikuwa ni raia wa Saudia, wawili walikuwa raia wa Umoja wa Falme za Kiarabu, na wote walikuwa wanafungamana na maafisa wa ngazi za juu wa nchi hizo mbili ambao waliwapa msaada wa kilojistiki na kifedha. na mshauri wa waziri wa afya wa Iran ametangaza habari ya kufanyika kwa mafanikio hatua ya awali ya majaribio mwana ya mwanadamu ya chanjo ya covid-19 iliyotengenezwa na Iran kwa kushirikiana na Cuba. Mshauri wa waziri wa afya tiba na mafunzo ya utabibu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Bwana Ali Ridha Vahabzade, aliandika wiki hii katika mtandao wa kijamii kwamba chanjo ya korona iliyotengenezwa kwa pamoja na taasisi ya Pastu ya Iran na taasisi nyingine ya Cuba imefanikiwa vizuri katika hatua ya awali ya majaribio ya mwanadamu, na sasa hivi hatua ya pili ya majaribio hayo inafanyika nchini Cuba, ili karibuni hivi iweze kuingia katika hatua yake ya mwisho. Mshauri huyo wa waziri wa afya wa Iran amesisitiza kuwa kwa juhudi za taasisi ya Pasteur, chanjo ya covid-19 itazalishwa nchini Iran kwa ushirikiano baina yake na Cuba, ikiwa ni mwendelezo wa ushirikiano wa huko nyuma wa nchi hizi mbili na ili kupata ufafanuzi kuhusu ushirikiano wa Cuba na Iran katika kuunda chanjo ya korona tumewasiliana na waziri wa afya wa Iran Daktari Said Namaki ambaye ameanza kwa kusema kusema "Umepata habari za ushirikiano wa Iran na Kuba kuhusu utengenezaji wa chanjo ya korona. Hapa napenda kusema kuwa pamoja na kuwepo baadhi ya propaganda, ukweli ni kuwa sisi tumekuwa tukishirikiana na Kuba kwa muda mrefu katika uga wa utengenezaji wa chanjo. Kwa muda wa miaka 20 tumeshirikiana na Kuba katika utengenezaji wa chanjo ya hepatitis ambayo sasa inatumiwa nchini. Kwa bahati nzuri, chanjo ya korona ambayo tunashirikiana na Kuba imepita awamu ya kwanza ya majaribio ya kikliniki tayari. Tumeshatia saini mapatano, na sasa tutaanza awamu ya tatu kwa umakini zaidi, na ni matumaini yangu kuwa katika msimu wa machipuo tutaweza kuwapatia wananchi chanjo. Naam, na kwa kauli hiyo ya waziri wa afya wa Iran, Daktari Said Namaki, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili. Kwa leo, ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na hadi. Wakati mwingine panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran. Karibuni sasa kurejea sikio udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo ya magazeti ya afrika mashariki. Dira ya macho yetu magazetini jumaa ya leo tarehe 15 Januari inaanzia huko nchini Uganda, ambako matoleo yote magazeti ya leo ya nchi hiyo ametawaliwa na habari za uchaguzi mkuu wa nchi hiyo uliofanyika jana. Boksi la kura kuibiwa, baadhi ya wapiga kura kushindwa kupiga kura, rais Museveni kuongoza katika matokeo ya awali, ni baadhi tu ya habari zilizotawala katika kurasa za matoleo leo ya magazeti ya Uganda. Daily Monitor limeandika Matokeo ya awali yanaonyesha kuwa rais Yoweri Museveni anaongoza huku wananchi wa nchi hiyo wakisubiri matokeo ya mwisho baada, baada ya zoezi la kuhesabu kura kuanza jana mara tu baada ya vituo vya kupigia kura kufungwa uchaguzi. na kwa mujibu wa tume ya uchaguzi, rais Museveni anaongoza kwa asilimia 61.3 akifuatiwa kwa mbali na mgombea upinzani Bobi Wine mwenye asilimia 27.9 limeandika pia kuwa zaidi ya wapiga kura 800 huko Kacherere, wilaya ya Ntungamo, walishindwa kupiga kura jana baada ya boksi la kupiga kura kuibiwa. Daily Monitor linamnukuu pia mgombea wa kujitegemea wa kiti cha urais Henry Tumukunde akisema kuwa hatakubali kushindwa kwa sababu uchaguzi wa jana ulitawaliwa na udanganyifu. Gazeti la Independent limeandika mwenyekiti wa tume ya uchaguzi wa Uganda, Justice Simon Byabakama, ameanza kutoa matokeo ya awali ya uchaguzi uliofanyika jana katika nchi hiyo ya Afrika Mashariki nikitoka Uganda naelekea nchini Tanzania, na ninaanza na gazeti la Mwananchi na baadhi ya habari zake zinasema: vyama sita vya lamba shilingi bilioni 14 za ruzuku. CCM na ACT wazungumzia mgao Chadema kigugumizi. Sakaya ashangazwa kiasi cha fedha kilichopewa chama cha CUF. Waganda wapiga kura kukiwa na dosari. JPM, Dr Mwinyi na Maalim Seif wamerejesha matumaini Waziri Aweso apige marufuku mamlaka kupandisha gharama za maji, Bunge la Marekani lapiga kura kumtoa Trump. Na katika ukurasa wa mawaidha Ijumaa kuna makala inayozungumzia uhusiano wa ibada na tabia kwa Mwislamu. <coughs> Kumradhi. E, katika ukurasa wa habari za mawaidha ya Kiislamu, kama nilivyosema, sasa nalishika gazeti la Habari Leo na nikitupia jicho ukurasa mkuu wa gazeti hili, na kutana na habari zisemazo: JPM Dkta Mwinyi ameanza vizuri, aitabiria Zanzibar kuwa kama Dubai, ampongeza Maalim Seif. Serikali yazuia kupandisha ankara za maji. Bilionea Laiza atumia milioni 446 kujenga shule. Na majaliwa amsifu Magufuli alivyobadili nchi kiuchumi. Majira limeandika Magufuli: sitawaacha, ni ahadi yake kwa rais wa Zanzibar Huseini Mwinyi na Maalim Seif asema mwanga wa maendeleo umeanza, wenyewe waahidi kuunganisha Wazanzibari. Mageuzi makubwa, elimu ya juu yaja, serikali yaagiza mifumo ya sheria kuangaliwa upya na serikali ya baini hujuma ya miundombinu ya taifa. Jamvi la Habari kwa upande wake limeakisi pakubwa habari ya ziara ya rais wa Zanzibar na makamu wake Maalim Seif Sharifu Hamadi huko Chato. Limeandika Magufuli, maadui zetu wangefurahia kuona tunagombana. Wapongeza Mwinyi na Maalim Seifu kwa maridhiano ya serikali ya umoja wa kitaifa, wataka waendelee kuchapa kazi. Asema kwa umoja wao mwanga wa maendeleo Zanzibar umeanza kuonekana. Wajali wasema Rais Magufuli ametoa mwelekeo mpya kiuchumi na kiutawala, na serikali yatumia bilioni 2.8 ya ununuzi vifaa wezeshi wanafunzi wa mahitaji maalum. Naitimishia huko nchini Kenya nikianza na gazeti la Daily Nation ambalo limeandika katika ukurasa wake wa mbele kuhusiana na ukata wa fedha unaikabili serikali ya Kenya. Kichwa cha habari hiyo kinasema: masanduku ni matupu, waziri wa fedha Ukuru Yatani aiambia serikali. Habari nyingine katika gazeti hili la Daily Nation linahusiana na kupanda kwa bei ya mafuta, kichwa cha habari hii kinasema maumivu zaidi kwa wamiliki wa magari kufuatia kupanda kwa bei ya mafuta. Mbali na Daily Nation kuakisi habari za uchaguzi wa Uganda kama hii inayosema, nitakubali kushindwa kama uchaguzi utakuwa wa haki, asema Museveni au hii inayosema Waganda jana walishiriki katika uchaguzi kwa ajili ya kufanya maamuzi. Imeripoti pia takwimu za maambukizo ya virusi vya korona kwa kuandika Kenya jana ilisajili kesi mpya 138 za maambukizi ya COVID-19 na vifo vitatu katika kipindi cha masaa 24 yaliyopita. Habari inadondoa katika gazeti la Stani hii nayo kinukuu chama cha ODM kikisema hatutaungana na chama cha ANC katika juhudi zake za kutaka kusailiwa naibu rais William Ruto. Baadhi ya habari katika ukurasa wa mbele wa Taifa Leo zinasema pasta kungoja Yesu korokoroni. Mhubiri aliyesingizia shetani kumlazimisha kunajisi na kupachika mimba binti zake ahukumiwa miaka 40, miaka 140 jela. Museveni tayari kuzidi kukwamilia madaraka. Mwanamume atoa mke wa rafiki yake kwenye kamari na pwani ya waka moto Ruto pamoja na Raila wakipigania Kura za wakazi. Hii ni Radio Tehran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Katika safu ya baadhi ya maoni ya wa wasikilizaji wetu, tutaendelea kutupia tupia jicho kutokana na wasa utakavyoturuhusu Assalamu alaykum warahmatullahi wabarakatuh, hamjambo wasikilizaji wapenzi, na karibuni kuwa nami katika dakika chache za kipindi hiki maalumu kinachokujieni kwa mnasaba wa siku hizi za kukumbuka tukio chungu la kufa shahidi Bibi Fatimatu Zahra alaiha ssalam, binti kipenzi wa Mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Tarehe 13 Jamadil Awal, kwa mujibu wa mapokezi ya baadhi ya wanahistoria, ndiyo siku aliyouawa shahidi binti kipenzi wa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, Fatimatu Zahra alayha ssalam. Wanahistoria wengine wanasema bibi huyo mwema alikufa shahidi tarehe tatu Jamadi Thani, yani siku 95 tu baada ya kufariki dunia baba yake mtukufu mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Kwa msingi huo, siku za baina ya tarehe hizo mbili zimepewa jina la siku za Fatimia, ambapo Waislamu wafuasi wa Ahlu Baiti wa Mtume huzitumia kukumbuka na kutaja mema na matukufu ya Bibi Fatimatu Zahra alaihi ssalama. Bibi Fatima, kwa mujibu wa aya ya 33 ya Suratu Lahzab, ambayo ni maarufu baina ya wataalamu wa tafsiri ya Qurani kwa jina la Ayatu Tathir, kwa maana ya aya ya kutakaswa, amesafishwa na kutakaswa na kila aina ya uchafu na madhambi, kwa maana kwamba ni mtu maasumu. Imepokewa kutoka kwa mke mwema wa mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, Ummu Salama, radhi za Mwenyezi Mungu ziwe juu yake, kwamba amesema: siku moja Fatima alipika chakula na akakileta kwa Mtume, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake, na Ali zake akiwa nyumbani kwangu. Wakati alipompa chakula hicho mtume alimwambia, ewe Fatima, nuru ya jicho langu, mwite Ali na wanao wawili, yani Hasan na Husein, ili wapate kula chakula hiki pamoja nami. Walikuja na wote wakala chakula hicho pamoja na mtume wa Mwenyezi Mungu. Baadaye mtukufu huyo alishika shuka na kuwafunika, kisha akasoma aya ya 33 ya suratul Ahzab inayosema: Innama yuridu Allahu liyudhhiba ankumu rrijsa ahlal bayti wa yutahhirakum tathhira. Hakika Mwenyezi Mungu anataka kuwaondolea uchafu enyi watu wa nyumba ya mtume na kuwatakaseni barabara. Hadithi zinasema kwamba baada ya kuteremshwa aya hii, mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alikuwa akipita nyumbani kwa bibi Fatima na Ali nyakati za alfajiri, na kusimama mlangoni, kisha anasema: enyi watu wa nyumba ya mtume, swala salamu na rehma za Allah ziwe juu yenu, amkeni kwa ajili ya swala. Hakika nitapigana vita na atakayekupigeni vita na nitakuwa amani kwa atakayekuwa amani kwenu nyinyi. Hadithi zinasema Mtume alifanya hivi kwa kipindi cha miezi kadhaa. ni binti wa Mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalam, na Bibi Khadija binti Khuwailid, mke kipenzi wa Mtume na mtoto wa nne wa kike wa Mtume wa Mwenyezi Mungu. Baadhi ya laqabu zake ni Alzahra, Alsidiqa, Altahira, Almubaraka, Alzakiya, Alradhiya, Almarudhiya, Almuhadatha na Albatul. Wanahistoria wengi wa kishia na kisuni wanasema kwamba alizaliwa tarehe ishirini jamadi thani mwaka wa tano, baada ya mtume kubaathiwa na kupewa utume mjini Makka. Wanahistoria wengine wanasema alizaliwa mwaka wa tatu baada ya bidha, huku wengine wakisema alizaliwa mwaka wa pili. Bibi Fatima Azzahra alizaliwa na kukulia katika nyumba ya mtume wa Mwenyezi Mungu ambako malaika wa wahi na ufunuo walikuwa wakiingia na kutoka, wakileta ujumbe na habari za mbinguni. Baada ya kuolewa na Imamu Ali bin Abi Talib alaihi wassalam, alitambulika kuwa mwanamke kigezo na bora zaidi cha kuigwa na watu katika maisha ya ndoa, ibada na mwenendo mzuri. Baada ya kazi za nyumbani, Bibi Fatima alikuwa akijipinda kwa ibada, dua na kumtaradhia Mola Karima. Tokea awali Bibi Fatima alijifunza elimu na maarifa katika nyumba ya ufunuo na wahi. Elimu na mambo yote ya siri aliyokuwa akifunzwa na baba yake yalikuwa yakiandikwa na mumewe, yani Ali bin Abitalib alaihi salam. Bibi Fatima alikusanya elimu na maarifa hayo aliyoambiwa na baba yake na kuandikwa na Imamu Ali bin Abitalib katika tabu kubwa lililokuwa maarufu kwa jina la Mashafu Fatima. Bibi huyu mtakatifu alifanya jitihada kubwa za kuwafunza wanawake wa Kiislamu maarifa ya dini yao. Alishika Kurani tukufu na kuanisika na kitabu hicho. Bibi Fatimatu Zahra alaihi ssalam, alikuwa akipitisha sehemu ya usiku kwa ibada na kumtaradhia Mola Muumba. Swala zake za usiku zilikuwa ndefu kiasi kwamba miguu ya mtukufu huyo ilikuwa ikivimba kwa kusimama sana katika ibada. Hasan Al Basri aliyefariki dunia mwaka 110 Hijiria anasema hakuna mtu katika umma wa Islamu aliyekuwa akifanya ibada kwa wingi kuipa mgongo dunia na kumcha Mungu zaidi ya Fatima binti Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Katika kipindi cha miaka kumi ya serikali ya Bwana Mtume mjini Madina kulitokea vita 27 hadi 28 vilivyoongozwa na mtume mwenyewe na mapigano 35 hadi 90 ambayo mtume alituma jeshi la kiislamu kukomboa au kukabiliana na hujuma za maadui katika maeneo mbalimbali. Baadhi ya mapigano hayo yalichukua muda wa miezi miwili hadi mitatu, kutokana na kuwa mbali na mji wa Madina, makao makuu ya serikali ya Kiislamu. Katika kipindi kikubwa cha maisha yake ya ndoa na Bibi Fatimatu Zahra alaihi ssalam, Imamu Ali bin Abitalib alitumia wakati wake mwingi akiwa katika midani za vita na jihadi ya kulinda mipaka ya utawala mchanga wa Kiislamu. Wakati huo mke wake mwaminifu alichukua majukumu yote ya kuendesha nyumba na kulea watoto. Si hayo tu, Bibi Fatima Azahra az alifanya hima kubwa katika kusaidia pia familia za wapiganaji wengine wa Kiislamu au familia za mashahidi waliouawa katika vita vya jihadi na kupigania dini ya Mwenyezi Mungu. Alikuwa pia akiwahamasisha wanawake wa Kiislamu katika kutibu majeraha wa vita vya jihadi na ndugu wa familia zao. Imepokewa kwamba katika vita vya Uhud, Bibi Fatimatu Zahra akiwa pamoja na wanawake wengine wa Kiislamu walielekea katika eneo hilo la vita lililoko umbali wa kilomita sita kutoka Madina. Katika vita hivyo Mtume Mtukufu alijeruhiwa vibaya, huku Imam Ali bin Abitalib aliyekuwa akimhami Mtume wa Mwenyezi Mungu akipata majeraha. Bibi Fatima alifanya kazi ya kufuta damu katika kipaji kitukufu na uso wa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, Imamu Ali bin Abi Talib akimimina maji kwa kutumia ngao yake ya vita, baada ya kuona kwamba damu ilikuwa haikatiki na kusimama katika kipaji cha Bwana Mtume, Bibi Fatima alichoma kipande kidogo cha mkeka na akaweka majivu yake kwenye jeraha la mtume ili kuzuia kuvuja damu kwa wingi. Wakati wa vita vya Khandak, Bibi Fatimatu Zahra alimpelekea Mtume wa Mwenyezi Mungu mkate. Mtume aliuliza, hiki ni kitu gani? Bibi Fatima alijibu, nimepika mkate, lakini moyo wangu haukutulia bila ya kukuletea wewe mkate huu. Mtume alimwambia, hiki ndicho chakula cha kwanza kinachoingia mdomoni mwangu tangu siku tatu zilizopita. Bibi Fatima alikuwepo pia katika medani ya fathu Maka, yaani wakati wa kukombolewa mji mtakatifu wa Maka. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umemalizika. Tukutane tena katika kipindi kingine panapo majaliwa ya Mola Muumba. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Ijumaa, tarehe Mosi Jamadi Thani mwaka elfu moja mia nne arobaini na mbili hijiria sawa na Januari 15 mwaka elfu mbili na ishirini na moja Tarehe 15 Januari miaka ishirini iliyopita ensyklopedia ya Wikipedia ilianza kazi katika mtandao wa intaneti. Lengo la kuanzishwa ensyklopedia hiyo limetajwa kuwa ni kupanua maarifa na uelewa wa watu kupitia njia ya kushirikishwa watu wote katika mradi huo kubwa ya intaneti ina taarifa na makala kuhusu mamilioni ya vitu kwa lugha mbalimbali na ndiyo inayotembelewa zaidi na watu katika mtandao huo. Hata hivyo, uwezekano wa kila mtu kuingia na kuandika atakavyo katika ensiklopedia hiyo umeshusha chini hadhi na nafasi yake ya kielimu. Zaidi ni kwamba licha ya kuwa wasimamizi wa Wikipedia wanadai hawapendelei upande wowote, lakini kwa kawaida makala zinazohusiana kwa njia moja au nyingine na Marekani na utawala wa kizayuni wa Israel huwa za upendeleo. Tarehe 26 dei mwaka 1357 hijiria ya shamsia yaani siku kama hii ya leo miaka 42 iliyopita, Muhammad Reza Pahlavi, mfalme wa mwisho wa Iran, alitoroka nchi kwa kutoa kisingizio cha kwenda kupata matibabu nje baada ya kushadidi wimbi la harakati za mapinduzi. Muhammad Reza Pahlavi alichukua kiti cha ufalme mwaka 1320 hijiria shamsia baada ya serikali ya Uingereza kumbaidisha baba yake Reza Shah kwa sababu aliunga mkono Ujerumani wakati wa vita vya pili vya dunia. Siku chache kabla ya tukio hilo, Imamu Ruhullah Khomeini ambaye wakati huo alikuwa Ufaransa alitoa ujumbe mzito akisema kwamba safari ya Shah bila ya kung'atuka madarakani haitabadilisha lolote na utawala wa kifalme nchini Iran unapaswa kuangushwa kikamilifu. Katika siku kama ya leo miaka 102 iliyopita alizaliwa kiongozi wa zamani wa Misri Gamal Abdunaser katika eneo la Bakos huko Aleksandria. Abdunasir alishiriki katika vita vya kwanza vya Uarabu na utawala wa kizayuni wa Israel mwaka 1948 na kufanya mapinduzi ya kijeshi kwa kushirikiana na Jenerali Najib dhidi ya mfalme Faruk mwaka 1952 na kuung'oa utawala wa kisultani nchini humo. Miaka miwili baadaye, Jamal Abdul Nasser alimwondoa madarakani mshirika wake Jenerali Najib na kuchukua jukumu la kuiongoza Misri sanjari na kufanya juhudi za marekebisho, kupambana na ukoloni na utawala ghasibu wa Israel. Mwaka 1956 aliutaifisha mfereji wa Swezi na kuufanya kuwa mali ya taifa la Misri, hatua iliyozifanya nchi za Ufaransa, Uingereza na utawala haramu wa Israel kuishambulia Misri. Hatua ya viongozi wa Misri ya kujibu hujuma hiyo iliongeza umaarufu wa Jamal Abdunasir e, nchini Misri na ulimwenguni kwa ujumla. na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuageni kutoka humo studioni, kwanza tegeni sikio muhtasari wa habari za ulimwengu. Raia wasiopungua 46 wanaripotiwa kuuawa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo baada ya waasi kufanya mashambulio mashariki mwa nchi hiyo. Dkta Mahmud Zahari, mmoja wa viongozi wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, amesema misimamo ya harakati hiyo katu haijabadilika, na kwamba inaendelea kuiunga mkono nchi ya Syria katika makabiliano yake na utawala haramu wa Israel. Marekani imekataa ombi lililotolewa na Umoja wa Mataifa la kufutilia mbali uamuzi wa wake wa kuliweka jina la Ansarullah ya Yemen katika orodha ya makundi yanayotumiwa na Washington kuwa ni ya kigaidi. Maafisa wa Sudani wameanza kutekeleza sheria ya kuzuia ndege kupaa kwa masafa yaliyoainishwa katika anga ya mkoa wa Kadarev na Joe Biden rais mteule wa Marekani amesikitishwa na hali mbaya ya uchumi wa nchi hiyo iliyosababishwa na janga la korona na ambayo imepelekea mamilioni ya raia wa nchi hiyo kupoteza ajira. Mpenzi msikilizaji, mktasari huwa habari za dunia ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa mchana wa leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu ni Salum Bendera na kutoka hapa Tehrani, la ziada sina ghairi ya kukuageni ni kikutakieni mchana mwema. Asanteni na kwaherini na ahadi. Kufikia hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com mkwaju sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at IRIB ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu mwja kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.