Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Au wanasema ameizua. Sema, basi leteni sura kumi zilizozuliwa mfano wa hii Qur'an, na waiteni muwawezao badala ya Mwenyezi Mungu, ikiwa mnasema kweli. Na wasipokuitikieni basi jueni ya kwamba hii Qur'an imeteremshwa kwa ujuzi wa Mwenyezi Mungu, na kwamba hapana Mungu ila yeye. Basi je, nyinyi ni Waislamu? bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarakeni nikiwakaribisha katika matangazo haya ya usiku ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislami ya Iran. Naam na, tulioandalieni Alhamisi hii wapenzi wasikilizaji, usiku kama kawaida, tutakuwa na taarifa ya habari za dunia, na taarifa hii wapenzi wasikilizaji, itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya uchambuzi wetu wa kisiasa usiku huu tutawaleteni makala ya Iran juma hili na itafuatiwa na makala maalum kwa mnasaba wa siku hizi za Fatimia. Makala hiyo itafuatiwa na makala ya leo katika historia na kisha tutawaleteni maoni yenu na muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kuwa utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Na mpenzi msikilizaji, napenda kukumbusha kuwa matangazo yetu haya ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislami ya Iran anapatikana kwa njia moja kwa moja popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya Pars SW, kama ambavyo pia popote pale ulipo duniani unaweza kuyapata matangazo haya kupitia aplikesheni yetu ya simu za mkononi ya IRIB Wld Service na kwa wasikilizaji wetu walioko nchini Tanzania, mnaweza kuyapata matangazo haya kupitia redio mshirika ambayo ni Maarifa FM ya moja na tano nukta tatu Tanga. Alikadhalika, Maarifa FM ya moja nukta tisa Mwanza, Maarifa FM pia tisina tisa nukta saba Kigoma, Maarifa FM ya moja na nne nukta moja Mtwara na, na pia Maarifa FM tisina tisa nukta moja Singida. Tunakaribisha maoni yenu kwa njia ya WhatsApp ili tuyarushe hewani hapa mubashara, baada ya mdoso mrefu wapenzi wa usikilizaji ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Basi kuweni nasi hadi mwisho. Na imetimia saa tatu kamili usiku kwa saa za hapa Tehran Iran, ikiwa ni saa mbili unusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa moja unusu kwa saa za Afrika ya Kati majira ya Bujumbura Burundi, au Lubumbashi DRC. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia Nam, lakini kwanza, kabla ya taarifa kamili ya habari, kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Rais Hassan Ruhani asema ongezeko la wawekezaji wa kigeni Iran ni ishara ya kufeli vikwazo vya Marekani. Marekani yazidisha uhasama, yaliwekea vikwazo shirika la Iran linalounda chanjo ya Korona wananchi wa Uganda wapiga kura, wasubiri matokeo huku wapinzani wakilalamika. Karibuni na sasa ni habari kamili. Rais Hassan Ruhani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema ongezeko la asilimia 56 ya wawekezaji wa kigeni katika maeneo ya biashara huru nchini Iran ni ishara ya kufeli sera za Marekani za ugaidi wa kiuchumi na mashinikizo ya juu kabisa. Rais Ruhani amesema hayo leo Alhamis wakati wa kuzinduliwa miradi 60 ya miundo msingi katika maeneo ya biashara huru kote Iran. Akizungumza kwa njia ya video katika uzinduzi huo, Rais Ruhani amesema takwimu zinaonyesha kuwa Iran imefanikiwa katika kuyabadilisha maeneo hayo huru ya biashara kutoka kuwa vituo vya kuagiza bidhaa kutoka nje na badala yake kuwa vituo vya kuuza bidhaa katika soko la kimataifa. Amesema maeneo hayo huru yametumika kuuza nje bidhaa zenye thamani ya dola bilioni 138 huku Iran ikitumia maeneo hayo kuagiza kutoka nje bidhaa zenye thamani ya dola bilioni 47. Aidha, amesema maeneo hayo huru ya kiuchumi yanaweza kusaidia uchumi wa Iran e, kukabiliana na vikwazo. Amebaini kuwa katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita kumeshuhudiwa ongezeko la asilimia 56 ya wawekezaji wa kigeni na wa ndani ya nchi katika maeneo hayo ya huru ya kibiashara. Rais Ruhani amebaini kuwa ongezeko hilo linaonyesha mafanikio ya sera za serikali katika maeneo hayo. Aidha, amesema maeneo mengi ya biashara huru yaliyoko kaskazini na kusini mwa Iran yanaweza pia kuwa vituo au vivutio vya kitalii. Huku hayo yakijiri, Marekani imekithirisha uhasama wake dhidi ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran kwa kuliwekea vikwazo shirika la Iran ambalo liko katika mstari wa mbele kunda chanjo ya korona au Covid. Kwa mujibu wa taarifa, wizara ya fedha ya Marekani imetangaza vikwazo vipya dhidi ya watu wawili na mashirika mengine16 likiwemo shirika la Barakat ambalo hivi karibuni lilitangaza kutengeneza chanjo ya kwanza ya korona ya Iran. Kwa mujibu wa taarifa, eh, kati ya watu waliowekewa vikwazo ni Bwana Muhamad Bukhbir, mkuu wa taasisi ya utekelezaji wa maagizo ya Imam Khomeni Mwenyezimungu wa mrehemu, ambayo inamiliki shirika la Barakat katika kile kinachoonekana ni uhasama wa wazi dhidi ya jitihada za Iran za kuunda chanjo ya corona bila kutegemea mashirika ya magharibi. Chanjo hiyo ya corona wa covid 19 inayojulikana kama Coviran Barakat, ambayo imetengenezwa na watafiti wa Irani, ilianza kufanyiwa majaribio kwa wanadamu siku ya Jumanne 29 Disemba, ambapo watu walijitolea walidungwa chanjo hiyo. Bi Toyba Mukhberi binti ya mkurugenzi wa tume hiyo ya utekelezaji wa maagizo ya Imam Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu, alikuwa mtu wa kwanza kujitolea kudungwa chanjo hiyo ambayo imetengenezwa na shirika la Barakate. Hadi sasa, wote waliodungwa chanjo hiyo hawajapatikana matatizo yoyote, na hivi inatarajiwa kuwa chanjo hiyo itaweza kuzalishwa kwa wingi katika siku zijazo na kutumika hapa Iran na maeneo mengine duniani. Marekani pia imewekea vikwazo mashirika kadhaa ya Iran yanayohusika katika sekta mbalimbali mbali za uchumi kama vile viwanda vya umeme, madini, teknolojia ya habari na mawasiliano, mafuta na hata shirika moja la kutengeneza mabasi. Aidha, vikwazo hivyo vipya pia vya Marekani vimelenga taasisi ya Astan Quds Razavi ambayo inasimamia haram takatifu ya Imam Ridha alayhissalam. Halikadhalika, mfawidhi wa haramu hiyo Hujjatul Islamu walmuslimin Ahmad Marvi naye pia amewekewa vikwazo na Marekani. Itakumbukwa kuwa baada ya Marekani kujiondoa katika mapatano ya nuklia ya Iran maarufu kama JCPOA mnamo Mei 2018, ilianza kutekeleza sera ya vikwazo na mashinikizo ya hali ya juu kabisa dhidi ya Iran. Hata hivyo, Marekani haijafanikiwa katika malengo yake ya kuifanya Iran isalim amri mbele ya matakwa yake haramu. Tunaelekea sasa barani Afrika ambapo mamilioni ya watu wa Uganda leo wamejitokeza kwa wingi na kushiriki kwenye zoezi la kupiga kura baada ya kampeni zilizogubikwa na ghasia. Katika uchaguzi wa leo kumeshuhudiwa mchuano mkali baina ya Rais Yoweri Museveni mwenye umri wa miaka 76 na msanii Robert Kyagulanyi Sentamu ambaye ni maarufu kama Bobi Wine mwenye umri wa miaka 38. Wapiga kura zaidi ya milioni 17 walitarajiwa kupiga kura kuamua ni yupi kati ya wagombea hao atachukua hatamu za uongozi. Kampeni za uchaguzi ambazo zilimalizika siku ya Jumatano wiki hii zilikumbwa na vurugu ambazo zilisababisha vifo vya watu kadhaa, wengi kutoka kambi ya upinzani. Wakati huo huo, mamia ya wanajeshi wameshika doria katika barabara za mji mkuu Kampala na miji kadhaa kudumisha utulivu, mamlaka zimesema. Serikali inataka kuepuka vurugu zaidi kama ile iliyoikumba nchi hiyo mnamo mwezi Novemba 2020. Serikali ya Rais Yoweri Museveni ilifunga mtandao wa intaneti jioni ya jana saa chache kabla ya upigaji kura kuanza katika kile ambacho kimetajwa kuwa ni hatua ya kudumisha usalama. Wagombea 11 wana wanawania kiti cha rais wakiwemo wanajeshi wawili wa, wa staafu ambao wamemgeukia mkuu wao wa zamani Museveni, lakini ni Wine pekee ambaye jina lake hasa hasa ni robert changulanyi ndiye anayesemekana kuwa na nafasi nzuri zaidi ya kumshinda museveni leo pia mbali na kumchagua rais watu uganda wa uganda wamepiga kura kuwachagua wabunge wa bunge la taifa wakati huo huo mugisha mtu mgombea urais kwa tiketi ya chama cha national transformation amelalamika kuwa maajenti wake wamekamatwa huko jinja na ntungamo naye patrick oboi amuriat mgombea wa chama cha forum for democratic change amedai uchaguzi wa leo umegubikwa na wizi wa kura na hivyo hawatakubali matokeo. Kwa upande wake, Bobi Wine wa chama cha National Unity Platform amesema maajenti chake wa chama chake wamekamatwa maeneo mbalimbali ya Uganda. Kwa upande wake, Rais Yoweri Museveni amesema atakubali matokeo ya uchaguzi endapo atashindwa. Zoezi la upigaji kura lilimalizika saa kumi alasiri kwa saa za Uganda, na matokeo yanatazamiwa kutangazwa baada ya masaa arobaini na nane. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia ikiwa jioni moja kwa moja kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Jeshi la Ethiopia limetangaza kumuua waziri wa zamani wa mambo ya nje. Serikali ya Ethiopia imetangaza kuwa jeshi lake limemuua waziri wa zamani wa mambo ya nje Seyoum Mesfin ambaye ni mmoja wa wanachama waanzilishi wa chama cha Tigray People's Liberation Front TPLF. Taarifa zinasema Seyoum aliuawa pamoja na wanachama wengine wa ngazi za juu wa TPLF kaskazini mwa jimbo la Tigray baada ya kukataa amri ya jeshi ya kujisalimisha. Seyoum alihudumu kama waziri wa mambo ya nje wa Ethiopia kutoka mwaka 1991 hadi elfu mbili na kumi na aliwahi pia kuwa balozi wa Ethiopia nchini China. Mwaka elfu mbili kumi na tano aliteuliwa kuwa mwakilishi wa jumuiya ya kieneo ya IGAD katika mazungumzo ya amani ya Sudan Kusini. Serikali ilikuwa imetoa waranti wa kukamatwa kwake pamoja na viongozi wengine wa ngeza juu wa TPLF kufuatia operesheni ya kijeshi ya Novemba katika eneo la Tigrei ambalo lilikuwa linaongozwa na harakati hiyo ya TPLF. Aidha, imedokezwa kuwa makumi ya wanachama wengine wa TPLF waliuawa na wengine wakakamatwa katika operesheni ya hivi punde. Mkuu, waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed Ali aliamuru operesheni ya kijeshi dhidi ya jimbo la Tigrei mnamo Novemba 4 na kuiondoa madarakani TPLF baada ya vikosi vyake kuvamia kambi ya jeshi la kitaifa. Serikali ya Addis Ababa inaituhumu TPLF kuwa inataka kulitenganisha eneo la Tigrei na ardhi ya Ethiopia, hata baada ya jeshi la Ethiopia kutangaza hivi karibuni kuwa limeudhibiti mji wa Mekele ambao ni makao makuu ya eneo hilo la Tigrei, lakini mapigano yanaripotiwa kuendelea na hali bado ni tete e, nchini Ethiopia huku nchi hiyo pia ikiwa katika mzozo mwingine na nchi jirani ya Sudan kuhusu eneo la mpakani linalozozaniwa. Halikadhalika Ethiopia pia hivi sasa iko katika mgogoro mwingine na nchi E, za Sudan na Misri kutokana na hatua yake ya kujenga bwawa kubwa e, katika mto Nile, bwawa ambalo limegharimu dola bilioni tano na ambalo Misri na Sudan zinapinga ujenzi wake na zinasema kuwa ujenzi wake utapelekea maji yasifike e, katika nchi hizo na hivyo kusababisha njaa. Na Wizara ya Mambo ya Nje ya Lebanon imewasilisha shtaka dhidi ya utawala haramu wa Israeli katika Umoja wa Mataifa na Baraza la Usalama la Umoja huo kutokana na hatua ya Israeli kukiuka mara kwa mara anga ya Lebanon. Wizara ya Mambo ya Nje ya Lebanon imetangaza kuwa utawala wa kizayuni wa Israeli umekuwa ukikiuka mara kwa mara anga ya nchi hiyo katika ukiukwaji wa wazi wa azimio wa nambari 1701 la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Lebanon linasisitiza kuwa ukiukwaji huo unapaswa kulaaniwa na una usi mara moja ili kudumisha uthabiti na usalama katika eneo. Rais wa Lebanon, Michel Aoun ndiye aliyeamuru wizara ya mambo ya nje ya nchi hiyo iwasilishe malalamiko dhidi ya utawala wa Israeli na kusema yakabidhiwe katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, Antonio Guterres. Azimio nambari 1701 la baraza la usalama la Umoja wa Mataifa lilipasishwa baada ya kumalizika vita vya siku 33 vya Israel dhidi ya Lebanon mwaka 2006. Azimio hilo liliutahadharisha utawala wa kizayuni wa Israel kuhusu kuchukua hatua dhidi ya Lebanon. Pamoja na hayo utawala huo dhalimu umekuwa ukipuuza azimio hilo kwa kukiuka anga, nchi kavu na bahari ya Lebanon daima. Lebanon imekuwa ikiitaka jamii ya kimataifa iuonye na iukataze utawala wa kizayuni wa Israeli kuhusu ukiukwaji huo wa mamlaka yake ya kujitawala. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran. Nam barabara kabisa wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo haya ya usiku ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu Iran Irani ikiwatangazia moja kwa moja kutoka studio za Jame Jam hapa mjini Tehran. Nam, na sasa umewadia wakati wa kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa, na usiku huu tutajadili ombi jipya la Uturuki kujiunga na Umoja wa Ulaya Licha ya kuwepo mivutano mikubwa kati ya viongozi wa Ankara na Umoja wa Ulaya katika kipindi cha mwongo mmoja uliopita, lakini serikali ya Uturuki inasema kuwa bado ina nia ya kujiunga na umoja huo. Kufuatia maombi ya mara kwa mara ya Uturuki kwa Umoja wa Ulaya, Rais Recep Tayyip Erdogan wa nchi hiyo ameuomba umoja huo ukubali wanachama wake baada ya Uingereza kujitoa katika umoja huo na kuongeza kuwa hakuna wakati ambao Uturuki imefutilia mbali nia yake ya kutaka kujiunga na umoja wa Ulaya. Matamshi hayo rais wa Uturuki yanathibitisha wazi kuwa licha ya kuwepo mivutano na vita vya maeneo au vita vya maneno kati ya viongozi wa serikali ya nchi hiyo na wale wa umoja wa Ulaya, lakini Ankara haijavichukulia vita hivyo kuwa mgogoro mkubwa, bali inavyotazama kama mbinu ya kudhamini maslahi ya taifa la Uturuki. Hakuna shaka kwamba harakati ya Uturuki katika bahari ya Mediteranea na mvutano wa nchi hiyo na Ugiriki ni mambo ambayo yameandaa uwanja wa kuongezeka hitilafu baina ya Ankara na Brussels, yaani makao makuu ya Umoja wa Ulaya. Wakati huo huo, tunapasa kusema kuwa mivutano ambayo imedhihiri kati ya pande mbili hizo katika miezi ya karibuni imetokana na harakati za Uturuki za kuchimba visima vya mafuta na gesi katika bahari hiyo. Katika upande wa pili, Ugiriki ikishirikiana na baadhi ya nchi za Ulaya imezitaja shughuli hizo za Uturuki za kuchimba mafuta kuwa zilizo kinyume cha sheria na kuionya kuhusu suala hilo. Pamoja na hayo, Uturuki imepuzilia mbali onyo hilo na inasisitiza kuwa inaendesha shughuli hizo kwa ajili ya kudhamini haki na maslahi yake mashariki mwa bahari ya Mediterania na katika maji ya bahari Nyeusi na pia bahari ya Aegean. Hii ni katika hali ambayo shirika la kijeshi la nchi za magharibi NATO lilisema siku chache zilizopita kwamba Ugiriki na Uturuki tayari zimeanzisha mawasiliano kwa ajili ya kumaliza mivutano baina yao na kuepusha mapigano katika bahari ya Mediterranean. Kwa kifupi ni kuwa uhusiano wa Uturuki na Umoja wa Ulaya katika muongo mmoja uliopita umekuwa wa mivutano na hitilafu nyingi Baadhi ya wajuzi wa mambo wanasema kuwa mivutano katika uhusiano wa Uturuki na nchi za magharibi unatokana na mabadiliko ya mara kwa mara na ya lazima katika siasa za nje za Ankara, jambo ambalo wanasema limewawezesha viongozi wa nchi hiyo kufanikisha siasa zao katika ngazi ya kimataifa. Rais Erdogan kwa muda mrefu amekuwa akiamini kwamba hatimaye Uturuki itajiunga na umoja wa Ulaya. Akizungumza hivi karibuni na Charles Michael, mkuu wa baraza la Ulaya, Rais Erdogan alisema, na hapa namnukulu, kila hatua na inayochukuliwa kwa ajili ya kuimarisha uhusiano wa Uturuki na Umoja wa Ulaya ni fursa mpya kwa maslahi ya pande zote mbili, na Ankara inaona kuwa itakuwa pembeni ya umoja huo katika siku zijazo. Licha ya matamshi hayo ya kutia matumaini, lakini baadhi ya wanasiasa wanasema kuwa uh, siasa za serikali ya Uturuki za kuibua migogoro ya mara kwa mara na Umoja wa Ulaya bila shaka zinahatarisha masilahi ya taifa la Uturuki yenye jamii ya watu milioni 80 licha ya matamshi hayo chanya ya viongozi wa Uturuki kuhusiana uhusiano wao na umoja wa Ulaya, lakini ni wazi kuwa nchi hiyo haitapewa uanachama katika umoja huo katika miaka michache ijayo. Uturuki iliwasilisha rasmi ombi la kujiunga na umoja Ulaya, April, wa Ulaya tarehe 14 Aprili 1987, lakini ombi hilo lilikatambuliwa rasmi na umoja huo tarehe 12 Disemba 1999 ambapo mazungumzo ya nchi hiyo kujiunga na umoja wa Ulaya alianza tarehe 3 Oktoba 2005. Licha ya kuwa mazungumzo ya Uturuki kujiunga na Umoja wa Ulaya alianza tarehe iliyotajwa lakini kungali kuna vizingiti na vikwazo vikubwa katika njia ya nchi hiyo kupewa wanachama katika Umoja wa Ulaya zikiwemo hitilafu za kisiasa na masuala ya ardhi na Cyprus na hali kadhalika hitilafu za kisiasa na Ugiriki, nchi mbili ambazo zote ni wanachama kamili wa umoja huo. Nam, wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran ikiotangazia moja kwa moja kutoka hapa Tehran. Sasa wapenzi wasikilizaji, umewadia wakati wa kutegea sikio kipindi cha Iran Jumahili. Kipindi hicho kitafuatiwa na kipindi maalum kwa mnasaba wa siku za Fatimia. Baada ya hapo, tutakuwa na makala ya kila siku ya leo katika historia. Baada ya hapo pia tawaleteni muhtasari wa habari za dunia na maoni yenu, tukijaliwa. Karibuni kusikiliza Iran Juma Hili. Hamjambo wapenzi wasikilizaji na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu yaliyojiri nchini Iran wiki hii. Kati atakayoangazia leo ni pamoja na Rais Hassan Rouhani asema mwisho wa serikali ya Trump umeonyesha kuwa ubabe hauna mwisho mwema. Meli kubwa zaidi ya kivita iliyoundwa Iran yazinduliwa rasmi. Na chanjo ya korona ya Iran na Cuba ya pasi majaribio ya awali ya mwanadamu. Karibuni. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kufedheheka na kuaibika utawala wa Rais Donald Trump wa Marekani katika siku zake za mwisho ni ishara kuwa ubaguzi wa rangi na ukiukwaji sheria ni mambo ambayo hayana mwisho mwema. Rais Hassan Ruhani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameyasema hayo Jumatano katika kikao cha baraza la mawaziri na kukumbusha kuhusu siku ya kutoroka Iran Shah aliyepinduliwa mnamo Januari 16 mwaka 1979 kusalifiana na kumalizika utawala wa Trump nchini Marekani hivi sasa, na kuongeza kuwa kutoroka shani nembo ya kashfa na kumalizika udikteta na sato ya mabeberu wa kigeni, na leo pia dunia inashuhudia tukio lisilo na kifani la kuanguka udikteta mwingine nchini Marekani. Rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema katika kipindi cha miaka mitatu iliyopita watu wenye subira wa Iran wamesimama wa kidete mbele ya utawala wa kigaidi wa Marekani na kuongeza kuwa katika siku hizi hatushuhudii tu kufika ukingoni serikali ya sasa ya Marekani bali pia tunashuhudia kuanguka sera ya mashinikizo ya juu kabisa dhidi ya taifa kubwa la Iran. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza kuwa sera za mashinikizo ya juu kabisa na ugaidi wa kiuchumi wa Marekani zimefeli kabisa na sasa hata waliotunga sera hizo wanaangushwa. Akifafanua zaidi kuhusu matatizo yaliyosababishwa na Marekani, Rais Ruhani amesema Miche, be yale yote yanayoshuhudiwa yanatokana na ugaidi wa Marekani, yanatokana na, na mashinikizo ya juu kabisa ambayo ni kosa taban. Walishindwa katika njama zao hizo, lakini wamelisababishia taifa matatizo makubwa In Jeshi la majini la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Jumatano limepokea meli yake kubwa zaidi ya kivita ambayo imeundwa nchini Iran. Meli hiyo kubwa ya kivita ambayo imeundwa kikamilifu na wataalamu wa Iran ina uwezo wa kusheheni helikopta kadhaa kwa ajili ya operesheni muhimu za baharini. Meli hiyo imepewa jina la Makran ambalo ni neno la ukanda wa pwani ya kusini mwa Iran na imekabidhiwa jeshi la majini katika hafla ambayo imehudhuriwa na mwenyekiti wa kamanda ya majeshi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, meja jenerali Muhammad Bakiri na kamanda wa jeshi la Iran, meja jenerali Abdurahim Musawi. Kwa mujibu wa taarifa, meli hiyo itakuwa na majukumu ya kutekeleza operesheni katika maeneo ya mbali kama vile kaskazini mwa Bahari ya Hindi, lango bahari la Babl Mandab na bahari ya Sham. Meli hiyo kubwa zaidi ya kivita ya Iran mbali na kusheheni helikopta kadhaa, pia itasheheni ndege za kivita zisizo na rubani na hali kadhalika mizinga. Aidha, imedokezwa kuwa meli hiyo mpya ya kivita ya Iran inaweza kutumika wakati wa dhoruba kali baharini, na mbali na maswala ya kivita, inaweza kutumika katika shughuli za uokoaji na shughuli zingine za kilojistiki za kuzisaidia meli zinginezo. Manowari hii mpya ya Iran ina urefu wa mita 228 urefu wa juu wa mita 21 nukta tano na upana wa mita 42 nukta tano na hivyo kuifanya kuwa meli kubwa zaidi ya kivita ya Iran 15 hu... Jumatano pia jeshi la majini la Iran lilianza mazoezi makubwa ambayo yamepewa jina la Ektidari Dariai Dariaii, yaani nguvu za baharini. Wakati huo huo, waziri wa ulinzi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Brigedia Jenerali Amir Hatami amefafanua kuhusu mazoezi ya mara kwa mara ya majeshi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na kusema: Mazoezi ya majeshi ya Iran yanatuma ujumbe kwa taifa letu na kwa mataifa ya eneo. Kwa sisi kama walinzi wa usalama wa Iran na waeneo tuko tayari na tutakabiliana na tishio lolote kwa nguvu kamili. Mazoezi haya pia yana ujumbe kwa maadui wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwamba wasijaribu kufanya kosa, na wakifanya kosa watakumbana na jibu kali la majeshi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kwingineko, waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya Kiislami ya Iran ametoa radi ya mali kuhusu madai yasiyo na msingi ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani ambaye ameifungamanisha Iran na kundi la kigaidi la Alqaida na kusisitiza kuwa magaidi wote wa Septemba 11 walitoka katika nchi anazozipenda Mike Pompeo katika eneo la Mashariki ya Kati au Asia Magharibi. Muhamad Jawad Zarif, waziri wa mambo ya nje wa Iran, ametuma ujumbe katika ukurasa wake wa Twitter siku ya Jumanne na kuandika, na hapa namnukulu kuanzia: kuitangaza Cuba kuwa nchi inayounga mkono ugaidi hadi kutangaza nyaraka zinazodaiwa kuwa zilikuwa za siri kuhusu Iran na madai kuhusu Alkaida. Huyu bwana wa tulidanganya, tulihadana na tuliiba anamaliza kazi yake iliyojaa maafa nza hadaa za ngoma za kivita, Zarifa amekumbusha kuwa hakuna atakayehadaika, kwani magaidi wote wa Septemba 11 walikuwa ni kutoka nchi anazozipenda Mike Pompeo katika eneo la Mashariki ya Kati, na miongoni mwazo Iran haimo. Mike Pompeo, waziri wa mambo ya nje wa Marekani, amewahi kunukuliwa akisema, mimi nilikuwa mkuu wa CIA yaani shirika kuu la kijasusi la Marekani na nikiwa hapo, tulidanganya, tulihadaa na tuliiba. Kwa mujibu wa utafiti uliofanywa na bunge la Kongres la Marekani na ambao ulitayarishwa miezi eh, kadhaa baada ya tukio la Septemba 11 mwaka 2001, watu 15 kati ya 19 walioteka ndege zilizohusika katika hujuma hiyo eh, ya Septemba 11 walikuwa ni raia wa Saudia. Wawili walikuwa raia wa Umoja wa Falme za Kiarabu, na wote walikuwa wanafungamana na maafisa wa ngazi za juu wa nchi hizo mbili, ambao waliwapa msaada wa kilojistiki na kifedha. ametangaza habari ya kufanyika kwa mafanikio hatua ya awali ya majaribio ya mwanadamu ya chanjo ya COVID-19 iliyotengenezwa na Iran kwa kushirikiana na Cuba. Mshauri wa waziri wa afya uh, tiba na mafunzo ya utabibu wa Jamhuri ya Kiislamu Iran bwana Ali Ridha Vahabzade aliandika wiki hii katika mtandao wa kijamii kwamba chanjo ya korona iliyotengenezwa kwa pamoja na taasisi ya Pastu ya Iran na taasisi nyingine ya Cuba imefanikiwa vizuri katika hatua ya awali ya majaribio ya mwanadamu na sasa majaribio hayo inafanyika nchini Cuba ili karibuni hivi iweze kuingia katika hatua yake ya mwisho. Mshauri huyo wa waziri wa afya wa Iran amesisitiza kuwa kwa juhudi za taasisi ya Pasteur, chanjo ya covid-19 itazalishwa nchini Iran kwa ushirikiano baina yake na Cuba, ikiwa ni mwendelezo wa ushirikiano wa huko nyuma wa nchi hizi mbili. Na ili kupata ufafanuzi kuhusu ushirikiano wa Cuba na Iran katika kuunda chanjo ya korona, tumewasiliana na waziri wa afya wa Iran Daktari Said Namaki ambaye Ameanza kwa kusema umepata habari za ushirikiano wa Iran na Kuba kuhusu utengenezaji wa chanjo ya korona. Hapa napenda kusema kuwa pamoja na kuwepo baadhi ya propaganda, ukweli ni kuwa sisi tumekuwa tukishirikiana na Kuba kwa muda mrefu katika uga wa utengenezaji wa chanjo. Kwa muda wa miaka 20 tumeshirikiana na Kuba katika utengenezaji wa chanjo ya hepatitis ambayo sasa inatumiwa nchini. Kwa bahati nzuri, chanjo ya korona ambayo tunashirikiana na Kuba imepita awamu ya kwanza ya majaribio ya kikliniki tayari. Tumeshatia saini mapatano, na sasa tutaanza awamu ya tatu kwa umakini zaidi, na ni matumaini yangu kuwa katika msimu wa machipuo tutaweza kuwapatia wananchi chanjo. Nam. Na kwa kauli hiyo ya waziri wa afya wa Iran Daktari Saidi Namaki, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili. Kwa leo, ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Hamjambo, wasikilizaji wapenzi na karibuni kuwa nami katika dakika chache za kipindi hiki maalumu kinachokujieni kwa mnasaba wa siku hizi za kukumbuka tukio chungu la kufa shahidi Bibi Fatimatu Zahra alayha ssalam. Binti kipenzi wa Mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa wasalama <Totkits> tarehe 13 Jamadi Lawal, kwa mujibu wa mapokezi ya baadhi ya wanahistoria, ndio siku aliyouawa shahidi binti kipenzi wa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam Fatimatu Zahra alayha salam. Wanahistoria wengine wanasema bibi huyo mwema alikufa shahidi tarehe 3 Jamadi Thani, yani siku 95 tu baada ya kufariki dunia baba yake mtukufu Mtume sallallahu alihi wa alihi wasallam. Kwa msingi huo, siku za baina ya tarehe hizo mbili zimepewa jina la siku za Fatimia, ambapo Waislamu wafuasi wa Ahlu Baiti wa Mtume huzitumia kukumbuka na kutaja mema na matukufu ya Bibi Fatimatu Zahra alaihi ssalama. Bibi Fatima, kwa mujibu wa aya ya 33 ya suratu Lahzab ambayo ni maarufu baina ya wataalamu wa tafsiri ya Qurani kwa jina la ayatu Tathir, kwa maana ya aya ya kutakaswa, amesafishwa na kutakaswa na kila aina ya uchafu na madhambi, kwa maana kwamba ni mtu maasumu. Imepokewa kutoka kwa mke mwema wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, Umu Salama, radhi za Mwenyezi Mungu ziwe juu yake, kwamba amesema, siku moja Fatima alipika chakula na akakileta kwa Mtume amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake, na Ali zake akiwa nyumbani kwangu. Wakati alipompa chakula hicho Mtume Alimwambia, ewe Fatima, nuru ya jicho langu, mwite Ali na wanao wawili, yaani Hasan na Husein, ili wapate kula chakula hiki pamoja nami. Walikuja na wote wakala chakula hicho pamoja na Mtume wa Mwenyezi Mungu. Baadaye mtukufu huyo alishika shuka na kuwafunika, kisha akasoma aya ya thelathini na tatu ya Suratul Ahzab inayosema Innama yuridu Allahu liyudhhiba ankum ar-rijsa ahlal bayti wa yutahhirakum tathira. Hakika, Mwenyezi Mungu anataka kuwaondolea uchafu enyi watu wa nyumba ya mtume na kuwatakaseni barabara. Hadithi zinasema kwamba baada ya kuteremshwa aya hii, mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alikuwa akipita nyumbani kwa bibi Fatima na Ali nyakati za alfajiri na kusimama mlangoni, kisha anasema: enyi watu wa nyumba ya mtume swala, salamu na rehma za Allah ziwe juu yenu, amkeni kwa ajili ya swala. Hakika nitapigana vita na atakayekupigeni vita na nitakuwa amani kwa atakaye kuwa amani kwenu nyinyi. Hadithi zinasema Mtume alifanya hivi kwa kipindi cha miezi kadhaa. ni binti wa Mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam na Bibi Khadija binti Khuwailid, mke kipenzi wa Mtume na mtoto wa nne wa kike wa Mtume wa Mwenyezi Mungu. Baadhi ya laqabu zake ni Azahra, Alsidiqa, Altahira, Almubaraka, Alzakiya, Alradhiia, Almarudhiya, Almuhadatha na Albatul wanahistoria wengi wa kishia na kisuni wanasema kwamba alizaliwa tarehe ishirini Jamadi Thani mwaka wa tano baada ya Mtume kubaathiwa na kupewa utume mjini Makka. Wanahistoria wengine wanasema alizaliwa mwaka wa tatu baada ya bitha, huku wengine wakisema alizaliwa mwaka wa pili. Bibi Fatima Az-Zahra alizaliwa na kukulia katika nyumba ya Mtume wa Mwenyezi Mungu ambako malaika wa wahi na ufunuo walikuwa wakiingia na kutoka wakileta ujumbe na habari za mbinguni. Baada ya kuolewa na Imamu Ali bin Abitalib alayhim assalam, alitambulika kuwa mwanamke kigezo na bora zaidi cha kuigwa na watu katika maisha ya ndoa, ibada na mwenendo mzuri. Baada ya kazi za nyumbani, Bibi Fatima alikuwa akijipinda kwa ibada, dua na kumtaradhia Mola Karima. Tokea awali Bibi Fatima alijifunza elimu na maarifa katika nyumba ya ufunuo na wahi. Elimu na mambo yote ya siri aliyokuwa akifunzwa na baba yake yalikuwa yakiandikwa na mumewe, yani Ali bin Abitalib alaihi salam. Bibi Fatima alikusanya elimu na maarifa hayo aliyoambiwa na baba yake na kuandikwa na Imamu Ali bin Abitalib katika tabu kubwa lililokuwa maarufu kwa jina la Mashafu Fatima. Bibi huyu mtakatifu alifanya jitihada kubwa za kuwafunza wanawake wa Kiislamu maarifa ya dini yao, alishika Qurani tukufu na kuanisika na kitabu hicho. Bibi Fatimatu Zahra alaiha ssalam alikuwa akipitisha sehemu ya usiku kwa ibada na kumtaradhia Mola Muumba. Swala zake za usiku zilikuwa ndefu kiasi kwamba miguu ya mtukufu huyo ilikuwa ikivimba kwa kusimama sana katika ibada. Hasan Albasri aliyefariki dunia mwaka 110 Hijiria anasema hakuna mtu katika umma wa Islamu aliyekuwa akifanya ibada kwa wingi kuipa mgongo dunia na kumcha Mungu zaidi ya Fatima binti Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Katika kipindi cha miaka kumi ya serikali ya Bwana Mtume mjini Madina kulitokea vita 27 hadi 28 vilivyoongozwa na mtume mwenyewe na mapigano 35 hadi 90 ambayo mtume alituma jeshi la Kiislamu kukomboa au kukabiliana na hujuma za maadui katika maeneo mbalimbali. Baadhi ya mapigano hayo yalichukua muda wa miezi miwili hadi mitatu, kutokana na kuwa mbali na mji wa Madina, makao makuu ya serikali ya Kiislamu. Katika kipindi kikubwa cha maisha yake ya ndoa na Bibi Fatimatu Zahra alaiha ssalam Imamu Ali bin Abitalib alitumia wakati wake mwingi akiwa katika midani za vita na jihadi ya kulinda mipaka ya utawala mchanga wa kiislamu. Wakati huo mke wake mwaminifu alichukua majukumu yote ya kuendesha nyumba na kulea watoto. Si hayo tu, Bibi Fatima Azahra az alifanya hima kubwa katika kusaidia pia familia za wapiganaji wengine wa Kiislamu au familia za mashahidi waliouawa katika vita vya jihadi na kupigania dini ya Mwenyezi Mungu. Alikuwa pia akiwahamasisha wanawake wa Kiislamu katika kutibu majeraha wa vita vya jihadi na ndugu wa familia zao. Imepokewa kwamba katika vita vya Uhud, Bibi Fatimatu Zahra akiwa pamoja na wanawake wengine wa Kiislamu walielekea katika eneo hilo la vita lililoko umbali wa kilomita sita kutoka Madina. Katika vita hivyo Mtume Mtukufu alijeruhiwa vibaya, huku Imamu Ali bin Abitalib aliyekuwa akimhami Mtume wa Mwenyezi Mungu akipata majeraha. Bibi Fatima alifanya kazi ya kufuta damu katika kipaji kitukufu na uso wa Mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, Imamu Ali bin Abi Talib akimimina maji kwa kutumia ngao yake ya vita. Baada ya kuona kwamba damu ilikuwa haikatiki na kusimama katika kipaji cha Bwana Mtume, Bibi Fatima alichoma kipande kidogo cha mkeka na akaweka majivu yake kwenye jeraha la Mtume ili kuzuia kuvuja damu kwa wingi. Wakati wa vita vya Khandak, Bibi Fatima tu Zahra alimpelekea Mtume wa Mwenyezi Mungu mkate. Mtume aliuliza, hiki ni kitu gani? Bibi Fatima alijibu, nimepika mkate, lakini moyo wangu haukutulia bila ya kukuletea wewe mkate huu. Mtume alimwambia, hiki ndicho chakula cha kwanza kinachoingia mdomoni mwangu tangu siku tatu zilizopita. Bibi Fatima Alikuwepo pia katika medani ya fathu Makka, yani wakati wa kukombolewa mji mtakatifu wa Makka. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umemalizika. Tukutane tena katika kipindi kingine panapo majaliwa ya Mola Muumba. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi, tarehe 30 Jamadil Awal mwaka 1442 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 14 Januari mwaka 2021. Katika siku kama ya leo, miaka 79 iliyopita, ulianza mkutano wa Kasablanka nchini Moroko. Mkutano huo uliofanyika wakati wa vita vya pili vya dunia Ulihudhuriwa na rais wa zamani wa Marekani Franklin Delano Roosevelt na waziri mkuu wa Uingereza Winston Churchill kama viongozi wa nchi mbili kuu za waitifaki na kujadili mpango wa kushambulia Sisili nchini Italia na nchi washirika. siku kama ya leo miaka 42 iliyopita yani, tarehe 25 Dey 1357 Hijiria Shamsia, kulitokea mapigano makali baina ya jeshi la utawala wa Shah na wananchi wa Iran, kufuatia maandamano ya mara kwa mara ya wananchi dhidi ya utawala huo wa kidikteta. Katika mapigano hayo, baadhi ya wanajeshi waliotambua sababu za mapambano ya wananchi waliamua kuzikimbia kambi zao za kijeshi na kujiunga katika safu za wanamapambano. Kujiunga wanajeshi na safu za wananchi ilikuwa bishara njema ya mabadiliko makubwa katika moyo na muundo wa jeshi la utawala wa Shah. katika siku kama ya leo miaka 30 iliyopita maafisa wa shirika la ujasusi la Israel Mossad walitekeleza mauaji ya kigaidi dhidi ya Salah Khalaf maarufu kwa jina la Abu Iyad akiwa pamoja na maafisa wengine wawili wa ngazi za juu wa harakati ya ukombozi wa Palestina, PLO huko Tunisia. Salah Khalaf alikuwa mjumbe wa kamati kuu na kiongozi nambari mbili wa Fath baada ya Yasir Arafat. Mauaji ya viongozi hao wa ngazi za juu wa PLO tena baada ya kukiuka mamlaka ya kujitawala ya nchi nyingine, yaani Tunisia, yalionyesha kwamba utawala haramu wa Israel hauheshimu sheria yoyote katika suala la kuwaangamiza wapinzani wake. Na siku kama ya leo miaka kumi iliyopita Rais Zainul Abidin bin Ali wa Tunisia na dikteta wa nchi hiyo alikimbilia Saudi Arabia kufuatia vuguvugu la mapinduzi ya wananchi. Kukimbia nchi kwa Zainul Abidin kulihitimisha utawala wa kiimla uliodumu kwa nusu karne tangu zama za Habib Burgiba hadi Zainul Abidin bin Ali na wananchi wa Tunisia wakaonja ladha ya uhuru tangu wakati huo. Zeinula abidini aliingia madarakani mwaka 1987 kupitia mapinduzi ya kijeshi bila ya umwagaji damu na kumwondoa madarakani habibu Burgiba aliyekuwa amejitangaza kuwa rais wa maisha wa Tunisia. Bin ali aliongoza Tunisia kwa mkono wa chuma kwa kipindi cha miaka 23 huku akiendeleza siasa za kutegemewa magharibi na kupiga vita Uislamu. Msikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kabla tujaondoka studioni, ni muhtasari wa habari za dunia. Rais Hasan Ruhani wa Iran amesema pamoja na kuwepo vikwazo vya Marekani, wawekezaji wameongezeka nchini Iran. Jeshi la Ethiopia limemuua waziri wa zamani wa mambo ya nje wa nchi hiyo Bwana Seyum Mesfin e katika mapigano huko Tigray. Wananchi wa Uganda wamepiga kura leo kumchagua wa rais na wabunge na sasa wanasubiri matokeo ya uchaguzi huo huku wapinzani wakilalamika. Na Marekani imeliwekea vikwazo shirika la Iran linalounda chanjo ya korona. Wasikilizaji, na kabla tujiondoka hapa studioni, ningependa kuangazia maoni yenu usiku wa leo, na maoni ambayo naangazia hivi sasa ni Abdalah Ali Makajuru wa Tabora, Tanzania. Anatoa shukrani za dhati kwa Radio Tehran kutokana na matangazo yake maoni mengine ambayo nayangazia ni Abu Hamza. Eh, anasema eh, Abu Hamza Saidi Kipanga ni mfuatiliaji mmoja wa taarifa za habari kupitia ukurasa huo Pars Today kwa lugha ya Kiswahili. Maoni yangu ni kuwa kuwapa pongezi kwa kazi nzuri. Pili, Radio Maarifa ipewe nguvu zaidi ili iweze kufika masafa makubwa ndani ya Tanzania. Shukran kwa maoni yako. Maoni mengine ni ya Mtune Salumu aliwale lini Tanzania anasema, tunashukuru kwa matangazo ala wabariki IRIB, shukran kwa maoni yako. Maoni mengine ni ya Yahya Ali wa barabara ya kumi na tatu, Tanga Tanzania. ye hana mengi, anasema mkuu wa majeshi ya Uganda ambaye ni mtoto wa rais Museveni, usijaribu kumtetea eh, baba yako eh, huko Uganda. hayo ni maoni ya Yahya Ali wa Tanga Tanzania. Na pia kuna Vuai Suleiman Sharif wa Matopepo Zanzibar anasema shukran kwa habari zenu. E, basi kuna Sheikh Muhammad Mubarak Omar Shabal wa Tanga Tanzania pia ametuma ujumbe wake, na tunawashukuru nyote kwa kuwa nasi hadi mwisho. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi taala wabarakatu. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika hamsini ahadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini ahadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini ahadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelaiti na internet. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.