Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Ambao wanamfuata Mtume nabii aliye ummi, asiyejua kusoma wala kuandika, na juu ya hivi atafundisha mafundisho hayo ya ajabu ya Uislamu, ambaye wanamwona ameandikwa kwao katika Taurati na Injili ambaye anawaamrisha mema na anawakataza yaliyo mabaya, na kuwahalalishia vizuri na kuwaharamishia vibaya, na kuwaondolea mizigo yao na minyororo iliyokuwa juu yao. Basi wale waliomwamini yeye na kumheshimu na kumsaidia na kuifuata nuru iliyoteremshwa pamoja naye, yaani Qurani, hao ndio wenye kufaulu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fattah Musaidi, ninakukaribisheni katika matangazo haya ya ya mchana ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa sita kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi, short waves, na vilevile vile tovuti yetu ya parstoday.com/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa, katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida tuliokuandalieni kwa mchana wa leo, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, ni kipindi cha baraza la wasikilizaji na makala ya haki za watoto katika Uislamu. Kama kawaida, tutakuwa pia na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki na makala ya kila siku ya leo katika historia, na tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda si mrefu tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu mitimia saa sita kamili kwa saa za hapa nchini Iran, ni saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Ifuateo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Umoja wa Mataifa waitaka Uganda ifanye uchaguzi huru na wa haki huku upigaji kura ukiwa unaendelea nchini humo. Askari wa Rwanda auwawa jamhuri ya Afrika ya kati, huku serikali ya Bangi ikitoa mwito wa utulivu. Iran yatoajibu baada ya Marekani kuiweka Ansarullah ya Yemen katika orodha ya makundi ya kigaidi, na vifo vya korona nchini Marekani vya karibia watu laki tatu na tisini na nne elfu. Na sasa ni habari kamili. Wananchi wa Uganda wanaendelea na zoezi la kupiga kura leo, huku kukiwa na mwito wa kuwataka kuwa watulivu, kuepuka machafuko na ukandamizaji na kuhakikisha kuwa uchaguzi huo unakuwa huru na wa haki. Katika taarifa yake iliyotolewa jana na msemaji wake mjini New York, Marekani, Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema wadau wote wa kitaifa katika uchaguzi huu mnapaswa kuhakikisha kwamba upigaji kura unafanyika katika mazingira jumuishi ya uwazi na kwa njia ya amani. Taarifa hiyo imeongeza kuwa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ana hofu kufuatia ripoti za machafuko na mvutano inayoshuhudiwa katika sehemu mbalimbali mbali za Uganda kabla ya upigaji kura hii leo. Eh, hivyo ametoa mwito kwa wadau wote wa kisiasa na wafuasi wao kujizuia kutoa kauli za chuki, vitisho na machafuko, na kuhimiza kwamba madai na malalamiko yoyote ya uchaguzi yanapaswa kutatuliwa kupitia mfumo wa kisheria na kwa njia ya amani. Aidha, Guteres ametaka pia mamlaka ya Uganda, hususan vikosi vya ulinzi kujizuia kutumia nguvu katika kipindi hiki cha uchaguzi na kutekeleza wajibu wao kwa kuzingatia misingi iliyopo ya haki za binadamu. Pia katibu mkuu huyo wa Umoja wa Mataifa amesistizia tena ahadi ya umoja huo ya kusaidia juhudi za serikali ya Uganda za kuwa na maendeleo endelevu na kujenga mustakbali bora kwa watu wake. Hii ni katika hali ambayo jana Jumatano serikali ya Uganda ilifunga mitandao ya kijamii ikiwa imebakia siku moja tu kabla ya nchi hiyo kufanya uchaguzi leo Alhamisi. Vituo vya upigaji kura vimefunguliwa mapema saa moja asubuhi kwa saa za eneo hilo na vinatarajiwa kufungwa saa kumi jioni leo. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ametuma salamu za rambirambi kwa familia za mwanajeshi mmoja raia wa Rwanda aliyowawa huko Jamhuri ya Afrika Kati na kwa wananchi na serikali ya Rwanda, na amemtakia afueni ya haraka mwanajeshi mwingine aliyejeruhiwa. Katika taarifa iliyotolewa na msemaji wake mjini New York, Marekani, Guterres amesema shambulio lililofanywa dhidi ya jeshi la ulinzi na vikosi vya usalama vya Jamhuri ya Afrika ya Kati pamoja na askari wa mpango wa Umoja wa Mataifa nchini humo MINUSKA karibu na Bangui limekatisha maisha ya mlinda usalama mmoja kutoka Rwanda na kujeruhi mlinda usalama mwingine. Taarifa hiyo ya katibu mkuu imekumbusha kwamba mashambulizi dhidi ya walinda amani wa Umoja wa Mataifa yanaweza kuhesabiwa kuwa ni uhalifu wa kivita. Ametoa mwito kwa mamlaka ya Jamhuri ya Afrika ya Kati kuchukua hatua zote za lazima kuhakikisha waliofanya shambulio hilo wanawajibishwa. Pia amesema bado ana hofu kubwa na kuendelea kuvurugwa juhudi za kuleta utulivu kunakofanywa na makundi yenye silaha nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati na kutoa wito kwa pande zote kukomesha machafuko na kutatua matatizo yaliyopo kwa njia ya mazungumzo. Huku hayo yakiripotiwa, serikali ya Jamhuri ya Afrika ya Kati jana Jumatano iliwataka wananchi wa nchi hiyo, hasa wakazi wa mji mkuu Bangui, kuwa watulivu baada ya vikosi vya serikali kwa kushirikiana na walinda amani wa Umoja wa Mataifa kuzima shambulio kali la muungano wa wasi. Waziri wa serikali hiyo ameyalaumu makundi yenye silaha yanayopinga juhudi za amani nchini humo kwa kushambulia wanajeshi wa serikali na wa Umoja wa Mataifa na kuwa mwanajeshi mmoja raia wa Rwanda. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema kitendo cha serikali ya Marekani cha kuingiza harakati ya wananchi ya Ansarullah katika orodha ya makundi ya kigaidi ni kukamilisha njama haribifu za vita vya kikatili na dhuluma walivyobebeshwa wananchi wasio na ulinzi wa Yemen. Said Hatib Zade alitoa majibu hayo jana na kuongeza kuwa tangu mwanzoni kabisa mwa vita vya kivamizi vya Yemen, Marekani ilikuwa muungaji mkono mkuu wa jinai za muungano wa Saudi Arabia na haijawahi kusita hata chembe kuwapa wavamizi hao misaada ya kifedha, ya kisilaha, kijasusi, kimafunzo na kilojistiki. Amesisitiza kwamba uamuzi wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani wa kuingiza harakati hiyo ya wananchi wa Yemen katika orodha yake ya makundi ya kigaidi imeitia hofu jamii ya kimataifa na kuathiri pia juhudi za kuleta amani kwa njia ya mazungumzo, kama ambavyo imeathiri pia juhudi za kuwafikishia misaada wananchi wa Yemen waliosababishiwa maafa makubwa na uvamizi wa nchi yao. Aidha, amesema jamii ya kimataifa inapaswa kusimama imara kupinga na kulaani uamuzi huo wa kidhalimu wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani. Mike Pompeo waziri wa mambo ya nje wa Marekani mwenye chuki na Waislamu amesema wizara hiyo imewasilisha kwa baraza la Kongres uamuzi wa wake wa kuliingiza jina la Ansarullah katika orodha yake ya makundi ya kigaidi. Uamuzi huo mpya wa Marekani umechukuliwa katika hali ambayo Saudi Arabia kwa kushirikiana na Imarati, Bahrain, Sudan na Misri mwezi Machi 2015 zilianzisha mashambulio ya pande zote dhidi ya nchi masikini ya kiislamu na kiarabu ya Yemen. Tangu wakati huo hadi hivi sasa wavamizi hao wamezingira nchi hiyo kutokea angani, baharini na ardhini na kuzuia misaada isiwafikie raia wa kawaida waliowasababishia maafa makubwa kutokana na uvamizi wao. Wakati huo huo, msemaji wa harakati ya wananchi Ansarullah ya nchini Yemen amesema muungano vamizi unaoongozwa na Saudi Arabia unapaswa ujifunze kutokana na hali iliyo nayo na hivi sasa serikali ya Donald Trump huko Marekani, hasa kwa vile wavamizi hao wa Yemen waliitumainia sana serikali hiyo. Televisheni ya Almasira imetangaza habari hiyo mapema leo Alhamisi ikimnukuu Muhammad Abdussalam akisema uungaji mkono wa Marekani hasa wakati wa utawala wa Trump ndiyo uliochochea kuongezeka dhulma ya wavamizi na kuendelea kuzingirwa kila upande Yemen ahadi leo hii. Ameongeza kuwa nchi zilizoivamia Yemen zinapaswa zikomeshe mara moja uvamizi wao, kwani muungano huo Nusu mfu hauna chochote kipya unachoweza kuwafanyia wananchi wa Yemen. Jana Jumatano, bunge la Marekani lilipasisha mswada wa kumburuza bungeni hapo kwa mara ya pili. Rais wa nchi hiyo, Donald Trump kutokana na kuwachochea wafuasi wake wavamie na kufanya mauaji na uharibifu ndani ya jengo la Congress. Wavamizi wa Yemen hasa Saudia na Imarati walikuwa na matumaini makubwa ya kufikia malengo yao haramu huko Yemen kwa msaada wa serikali ya Trump. Hata hivyo, serikali hiyo imebakiwa na siku chache tu ahadi kukata roho. Ikumbukwe pia kuwa tangu wavamizi walipoanzisha mashambulio ya kila upande dhidi ya wananchi masikini wa Yemen mwezi Machi 2015 ahadi hivi sasa, muda wote Marekani imekuwa ikiunga mkono kwa hali na mali jinai za wavamizi hao. Hadi hivi sasa, zaidi ya wananchi elfu kumi na sita wa Yemen wameshauawa, makumi ya maelfu wamejeruhiwa, na mamilioni ya wengine wamekuwa wakimbizi kutokana na uvamizi huo unaoongozwa na Saudi Arabia. Na mtandao wa World Meters unaotoa takwimu za kila sekunde za ugonjwa wa covid-19 umetangaza kuwa idadi ya watu waliofariki dunia kwa korona nchini Marekani hadi leo asubuhi, kulingana na takwimu rasmi zinazotolewa na serikali ya nchi hiyo ni laki 393,928. Mtandao huo aidha umeripoti leo asubuhi kwamba idadi ya wagonjwa wa COVID-19 nchini Marekani kwa mujibu wa takwimu rasmi za serikali ni milioni 23 laki sita na elfu kumi na sita mia tatu na arobaini na tano. Kati ya hao laki tatu na tisini na tatu elfu mia tisa ishirini na nane wameshapoteza maisha, ikiwa na maana kwamba katika kila dakika tatu Marekani mmoja hufariki dunia kwa korona kila siku. Katika siku ya Jumanne pekee, Marekani ilisajili vifo vya watu elfu nne mia nne na sabini waliofariki dunia kwa COVID-19 ikiwa ni rekodi mpya iliyovunja rekodi ya huko nyuma iliyokuwa imewekwa pia na Marekani. Sasa hivi Marekani inaongoza kwa mbali duniani katika ka upande wa idadi ya wagonjwa na vifo vinavyotokana na korona, na lawama kubwa zinaelekezwa kwa serikali ya Donald Trump ambayo imezembea na kulidharau mno, bali hata kulifanyia stizai janga hilo la dunia nzima. Serikali ya Marekani ilichelewa mno kuchukua tahadhari kupima na kuweka sheria za kujikinga na ugonjwa huo. Sasa hivi imekumbwa na upungufu mkubwa wa vifaa vya matibabu kutokana na idadi kubwa ya wagonjwa wa korona. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Redio Teheran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao kwa mchana wa leo utahusu mjadala wa kumfuta kazi Trump unaofanyika katika Kongresi ya Marekani. Kongres yaani bunge la Marekani limepasisha mswada wa kumtaka Mike Pence, makamu wa rais wa Donald Trump, amuzulu rais huyo ikiwa zimebaki siku tano tu kabla ya kumalizika rasmi kipindi cha utawala wake uliogubikwa na utata mwingi. Kabla ya kupasishwa mswada huo tayari, Pence alikuwa amemwandikia barua Nancy Pelosi, spika wa bunge hilo akimjulisha upinzani wake dhidi ya kuondolewa madarakani Trump kwa msingi wa marekebisho ya 25 ya katiba ya Marekani kwa hoja kwamba hatua hiyo itaacha mfano mbaya na hatari. Baada ya kughadhibishwa na hatua ya wahuni wanaoungwa mkono na Trump ya kuvamia bunge la Kongres mnamo tarehe 6 Januari, hatimaye bunge hilo linalodhibitiwa na Wademokrat limepasisha mswada unaomtaka Pens amuuzulu Trump kwa mujibu wa marekebisho hayo ya katiba, au la lianzishe mchakato wa kumsaili. Mswada wa kumfukuza kazi rais huyo mwenye kiburi umejadiliwa bungeni Jumatano. Tuhuma nyingi zimetolewa dhidi ya Trump katika mswada huo, ikiwa ni pamoja na kuchochea uasi dhidi ya serikali. Trump anatuhumiwa kwamba kupitia hotuba yake ya tarehe 6 Januari mbele ya White House aliwachochea watu waliohamasishwa na hotuba hiyo kuishambulia Kongress. Senata Mitch McConnell, kiongozi wa walio wengi ambao ni wanachama wa chama cha Republican katika seneti ya Marekani, amesema Trump amefanya makosa ambayo yanampasa aadhibiwe. Kamati ya masuala ya sheria ya Congress pia imesema hotuba hiyo ya Trump iliwafanya wafuasi wake wadhani kwamba mwanendo wa demokrasia ni tishio, na hivyo wakachukua hatua ya kukabiliana nao. Tayari bunge limethibitisha tuhuma zilizotolewa dhidi ya Trump na hivyo kumfanya kuwa rais wa kwanza kuwahi kusailiwa mara mbili katika historia ya Marekani. Mwaka uliopita pia Trump alisailiwa bungeni kwa kushirikiana na serikali ya Ukraine dhidi ya Joe Biden, makamu wa zamani wa Marekani, katika kashfa iliyopewa jina la Ukraine Gate. Pamoja na hayo, maseneta wa Republican ambao ndio wengi kwenye seneti walimwondolea lawama na mashtaka yote yaliyokuwa yanamkabili kwa hoja kuwa hayakuwa na uzito wa kutosha wa kuweza kumfuta kazi. Lakini mara hii hali ya kisiasa nchini Marekani imemwelemea Trump. Kwa muda wa mwaka mmoja, Trump amekuwa akikosoa na kuuponda mfumo wa uchaguzi wa Marekani, na hadi kabla ya kushambuliwa Congress, hakuwa tayari kukubali rasmi usahihi na uhalali wa uchaguzi mkuu uliofanyika nchini humo Novemba tatu mwaka jana. Mbali na hayo, na kwa kutilia maanani kuwa ni siku tano tu zimebaki kabla ya kumalizika rasmi kipindi cha utawala wa Trump hapo tarehe 20 Januari, wanachama wa Republican wanafanya kila wanaloweza kuepuka kumwondoa madarakani mwanachama mwenzao. Hii ni licha ya kuwa Warepublican pia wamechukizwa sana na siasa za Trump, na iwapo rais huyo ataamua kushiriki tena katika uchaguzi ujao wa rais bila shaka uamuzi huo utazua mfarakano na mgawanyiko mkubwa katika chama hicho. Kwa kuzingatia suala hilo, huenda hatimaye wa Republican wakachukua uamuzi wa, wa kupiga kura dhidi ya Trump, rais wa zamani wa Marekani katika Seneti, hata kama tarehe ya kupigwa kura hiyo bado haijaainishwa. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Baraza rahim assalamu alaikum, wasikilizaji na maashiki wa baraza la wasikilizaji, tumeendelea kupokea maoni mengi sana kutoka kila pembe na kuhusu maudhui za kila namna. Hivyo si vyema kurefusha maneno, ni bora tuufanye mfupi huu utangulizi, ili tuweze kusoma maoni mengi zaidi kadiri inavyowezekana. Anayetufungulia kipindi chetu leo ni Baba Akram, yaani Bwana Juma bin Karimu wa Upanga, Zanzibar. Anasema, elimu yako itumie, wajinga wasaidie, siyo elimu kutumia ujingani kuingia. Ukiwa na elimu dunia na akhera ni yako, chaguo ni lako. Kheri ufe masikini ila uwe tajiri wa wema na hekima kuliko kufa tajiri kwa mali za riba na dhuluma. Ni Baba Akram huyo au Bwana Juma bin Karim wa Upanga visiwani Zanzibar, na maneno yake ni mazima kabisa. Hapa pia ana maoni kwa njia ya sauti, karibuni kumsikiliza. Assalamu aleikum warahmatullahi taala wabarakatu. Mimi ni ule yule swahibu yenu kipenzi chenu ndugu yenu kaka ya Juma bin Karim kutoka mitaa ya Upanga Zanzibar. Wallahi hushanga sana duniani, kwa nini Waisraeli kila sehemu wataka wao wawe na mahusiano, mara leo tasikia Tanya, marakeso Palestina marakesho wapi, ama lengo lao ni nini? da Waisraeli emwachene figisifigisi enu Bortania. Kama hamtajelewa basi mtakuwa kama Palestina Masala. Asante sana Bwana Juma bin Karimu. Ama maoni nilionayo sasa ni kutoka kwake Bwana Zubere Haidar Kasonso wa Kigoma Ujiji magharibi kabisa huko mwa Tanzania ameandika, wakati Trump anafanya mauaji ya kumuua kamanda wa Mwenyezi Mungu Ghasem Suleimani, kuna baadhi ya watu waliona Trump ni mtu sahihi, lakini kwa sasa watu hao hao wanamwona mtu huyu ni ovyo tena mwenye kiburi kikubwa. Nam, ni maoni yake bwana Zuberi Kasonso hayo wa huko Kigoma nchini Tanzania, ambaye tunamshukuru sana. Ama mwanabaraza mwingine bwana Sherali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania, ameandika jamii ya kimataifa, tunaungana na mahakama ya Iraki kuamuru Trumpu akamatwe kwa mauaji ya makamanda wa mukawama na wengine duniani na kwa kutoheshimu uamuzi wa kimataifa ikiwa ni pamoja na kujitoa kwake kwenye makubaliano ya kimataifa ya JCPOA, Trump anahatarisha amani katika maeneo mengi duniani na hata huko Marekani pia. Naam, ni sawasawa, sawa kabisa maelezo yako bwana Sherali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania. Maneno yako ni sawasawa, sawa kabisa. Miaka yote hii Trump amefanya jinai katika kila kona ya dunia, hasa dhidi ya Uislamu. Ndani ya marekani kwenyewe Walikuwa hawajahisi sana machungu ya jinai zake hizo, ukitoa janga la korona na ubaguzi mkubwa ndani ya Marekani na vitu kama hivyo. Ama sasa uvamizi katika bunge la nchi hiyo na jaribio la mapinduzi lililofanywa na magenge ya wafuasi wa Trump, ndipo sasa wanaona machungu wanayopitia watu wa mataifa mengine duniani, ambao serikali ya Marekani hasa hii ya Trump zinaingilia masuala yao ya ndani kufanya mapinduzi dhidi ya nchi huru na kuweka madarakani vibaraka wao. Ni hivi majuzi tu rais Nicolas Maduro wa Venezuela alisema kwamba magenge ya rais wa Marekani yaliyovamia jengo la Congress la nchi hiyo ni kizazi cha watu wale wale, wale waliovamia Iraq, siria na nchi nyinginezo kama Libya, Panama na Afghanistan. Hata hivyo tofauti iliyopo ni kwamba jaribio la mapinduzi huko Marekani limefanyika bila ya uingiliaji wa kigeni wakati matukio ya nchi nyingine yasingeliweza kutokea kama si uingiliaji wa madola ya kibeberu hasa Marekani. Tunaendelea mbele, baraza na baraza la wasikilizaji mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali, ikiwemo WhatsApp yetu ambayo ina ni alama kujumlisha 98 9035065487 email yetu ni Swahili radio at irib.ir, na mtandao wetu wa intaneti ni parstoday.com slash sw. Tunaendelea mbele na kipindi hiki kwa maoni yake hivi sasa. Bwana Idrisi Malia Mungu wa Mombasa nchini Kenya, ambaye ameandika asanteni Redio Tehrani kwa kutujuza yanayojiri duniani kila siku pia ameandika, anatoa pongezi kwa majaji wa mahakama tukufu ya Iraki kwa kutoa hukumu stahiki ya kutiwa mbaroni Donald Trump naam ma, kuhusu machafuko Marekani na kuvamiwa jengo la Congress na magenge ya rais wa nchi hiyo Donald Trump. Kalekela Omar Mahmudu wa Tanzania, yeye ameandika, damu za mashahidi wa Iran zina waandama wa Marekani katika maoni yake mengine yanayofanana na hayo, bwana Jumaidi Isa wa Masawi, Kondoa, Tanzania, ameandika baada ya kutusalimu kwamba kila la heri kwa Wamarekani wanaotaka Rais Trump atoke madarakani, ila watambue si ikulu za Afrika pekee ni tamu, bali hata huko Marekani ikulu ni tamu sana, bila shaka. Mwanabaraza mwingine Bwana Juma Jafar Sagai wa Musoma, Mara, Tanzania ameandika, waziri wa mambo ya nje wa Ujerumani Heiko Maas anashindwa kutamka wazi kwamba nyinyi wa Marekani hamna demokrasia. Anauma maneno kama vile anawagwaya, hataji waziwazi wazi, anajaribu kuficha kilicho wazi kwa walimwengu. Juma Jafar Sagai huyo wa Musoma, Mara, Tanzania. Naam, ni maoni yake hayo, mwanabaraza bwana Sagai wa huko Musoma, Mara, Tanzania, akizungumzia jinsi nchi za Magharibi zinavyojaribu kufunikafunika mambo na kutoonyesha kashfa na aibu iliyotokea huko Marekani ya kuvamiwa jengo la Kongres na magenge ya wa wahuni yaliyochochewa na Donald Trump. Na hapa napenda kuongezea Ahmed, wale wahuni wafuasi wa Trump, mmojawapo kama uliona, alionyeshwa katika picha na vyombo vya habari akiwa ameketi kwenye kiti cha spika wa baraza la wawakilishi nikimaanisha Nancy Pelosi, bunge kabisa, amekwenda katika kiti, ni jeuri ya hali ya juu kabisa. Ni kweli na bila shaka angelikuwa ni mtu mweusi mambo yangelikuwa mingine. yangelikuwa mingine. angelikuwa ni Mwislamu mambo yangelikuwa mengine lakini yenyewe hii inaonyesha kwamba ni ubaguzi mkubwa wa rangi, kwa sababu ni mzungu, basi wamemwacha kama alivyo. Sasa hivi anafuatiliwa kisheria. Maoni kusema mengi, ni mengi sana, bora tusome tu sasa hivi bila ya kuchagua maudhui zake tusome randomly. Asma Bwana Juma Idi Iswa Masoi, Kondoa, Tanzania ameandika poleni familia ya ndugu za Njoroge kwa mauaji ya kikatili alofanyiwa huko nchini Kenya. Sherali Fadhil wa Dar es Salaam, Tanzania ameandika, kitendo cha Facebook kufunga ukurasa wa Umoja wa Maulamaa wa Kiislamu ni ishara tosha kwa umma wetu wa Kiislamu kwamba unapaswa kuchukua hatua kali pa, kwa pamoja dhidi ya maadui wa dini yao. Sote kwa pamoja tuelewe umuhimu wa umoja wetu ambao ni Qurani na suna ya Mtume zimetuhimiza. Bwana Ismail Hamisi Ramadhani wa Runzewe, Geita, Tanzania ameandika baada ya kutusalimu kwamba Mwenyezi Mungu azipumzishe kwa kheri roho za mashahidi wetu waliotangulia mbele ya haki, hususan Shahid Hasim Suleimani, na Allah azidishe laana zake za kishindo kikubwa kwa maadui wa amani kokote waliko duniani, ameandika. Mimi narejea tena kwake bwana Sherali Fadhili wa Dar es Salaam Tanzania, ambaye ameandika, jamii ya kimataifa, tunawaonya viongozi wa Marekani na nchi za Mashariki ya Kati kuwa vita ikianzishwa Irani ikianzishwa Irani inayo haki na majukumu ya kuilinda nchi yao na kuatia hasara majirani wahuni, akimaanisha kwamba Irani ikianzishiwa vita inayo haki ya kujibu na, na kuilinda nchi ya na yake na kabisa vile vile ameandika, kukumbukwa Shahid Qasim Suleimani ni mafunzo kwetu sote ya kuhakikisha Waislamu tuna majukumu ya kuishi kwa uadilifu na kuchangia mema ikiwa chokochoko choko za Marekani hazitositishwa na Umoja wa Mataifa katika eneo si lao la Ghuba ya Uajemi, basi ni haki kwa Wairani kulinda eneo hilo na taifa lao, ameandika Idrisa Ali Mali ya Mungu, msikilizaji wetu kutoka Mombasa wa Kenya. Yeye ameandika kwa nini anahoji, kwa nini Amerika wanadai kupambana na magaidi na huku wao ndio walio yatengeneza na kuyaasisi makundi hayo ya kigaidi? Ama kuhusiana na Algeria na Tunisia kupiga marufuku anga zao kutumiwa na ndege za Israel, ameandika, Algeria na Tunisia ni nchi jasiri Afrika, zimesimama pamoja na wapenda amani duniani kote na zimekataa kuwa vibaraka wa Marekani. Kwa upande wake, Bwana Mustafa Isa au Baba Umul Banin wa Kigoma, Mwandiga, Mgera huko Tanzania, yameandika kuna haja ya nchi mbalimbali kuweka sheria na kanuni zinazowahusu tu watalii waingiapo nchi husika, kwani watalii wamekuwa wakichangia sana katika kuharibu ustaarabu na utamaduni wa nchi husika. Vilevile vile anasema, poleni sana wakazi wa Dubai kwa wizi huo unaofanywa na walowezi wa kizayuni katika mahoteli yenu ya kitalii. Abdulatifu Maulidi wa Tanga, Tanzania anasema hongereni sana redio Teherani, maana inanipa raha kusikiliza muda wote. anasikia raha. Mungu akujalieni afya njema watangazaji nyote, amin. ya Hapa sasa ni maoni yaliyotufikia kwa njia ya barua pepe yetu ya Swahili radio ribir. Ni kutoka kwa mwanabaraza hai bwana Juma Idi Isa wa Masawi, Kondoa Tanzania. Ameandika, hakika sote ni wa Allah na kwake kwa hakika tutarejea. Anasema napenda nitoe mkono wa pole kwa ndugu zetu waliopata ajali ya basi dogo huko maeneo ya Ikungi, Singida, wakati ima wakitoka au wakienda harusini kutokea Mwanza. Ama kwa hakika mauti hayapigi hodi na hayana muda wa kusubiri. Ameandika, pole nyingi ziwaendee familia moja ya watu tisa, akiwemo mama na wanawe. Nasi hatuna budi kujiandaa kwa hili, kwani hatujui ni lini na ni wakati gani. Hivyo tumche awa kwa matendo mema. Mwenyezi Mungu zipumzishe roho zao panapostahili. Amin, amin. Mwana baraza Juma Idi Isa Masawi, Kondoa, Tanzania, balozi wa Radio Tehran kanda ya kati. Nam, asante sana Bwana Jumaidi Isa na dua yako tunaitikia amin. Mwenyezi Mungu wazilaze mahala zinapostahiki roho za waliotangulia mbele ya haki. Hili swala la ajali za barabarani kwa kweli ni janga kubwa kabisa. Mwanabaraza mwingine bwana Jafar wa pwani Mchangani huko Zanzibar, yeye ameandika tupo pamoja, endeleeni kutujuza habari mbalimbali kutoka sehemu tofauti za dunia zikiwemo habari za uchumi, biashara na siasa. Allah atakulipeni kila la heri. Nam, asante sana bwana Jafar na tunaitikia amin dua yako. Ahmed nashika hapa maoni ya mwanabaraza mwingine, hai si mwingine ni bwana Yahya Hassan Muhamed Shebe wa Mombasa, Kenya. Nasikiliza alichoandika ameandika. Na wavyele waliamba malipo ni hapa hapa duniani, akhera kwenda hisabu. aliyowafanya rais Trump kuchochea ghasia ni dhihirisho wazi kuwa tangu hapo marekani inanuka. Sasa Trump alifunua funiko, basi uvunde wote umehanikiza, akimaanisha yani umeenea harufu Je, leo kiburi chao eti cha kulinda demokrasia kiko wapi? Wameufyatamkia na kufungwa domo lao, wasijidai kuwa watetezi wa demokrasia, kumbe pembeni wanafanya kinyume. Je, ingelikuwa ni watu weusi walivamia bunge la Marekani, si wangeliuwawa kama mapapare? Kiswahili chake hicho, Bwana Shebe. Naam, na ni maneno mazima kabisa hayo kutoka kwa mwanabaraza huyu hai, Bwana Yahya Hasan Muhamad Shebe wa mtaa wa Ingilani huko Old Town Mombasa nchini Kenya. Ama na muda wa baraza la wasikilizaji umeisha kabisa kabisa. Fundi mitambo yetu alikuwa ni yule yule wa kawaida Leila Kimani, na mwenzangu humo studioni kama ada alikuwa ni Asmahani Ghanima Muhammed. Mimi ni Ahmed Rashid. Wapenzi wa wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo mchana, yanayokujia ni moja kwa moja kutoka hapa mjini Teheran. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. <muchiliki> Jamvi la macho yetu magazetini mchana huu linakunjuliwa na magazeti ya Tanzania na tunaanza na gazeti la Daily News, ambalo miongoni mwa habari zake katika ukurasa wake wa mbele inasema: Zanzibar na UNESCO kushirikiana kulijenga upya jumba la maajabu almaruf bitlajaibu lililoporomoka huko Zanzibar. Hata hivyo habari kuu katika gazeti hilo ina kichwa cha maneno kinachosema msukumo mpya elimu ya juu. Vilevile limeandika 13 washtakiwa kwa kuwatumia vibaya vilema kuomba. Kwa upande wa michezo limeandika Taifa Stars iko tayari kwa ajili ya fainali za Challenge. Kwa upande wa gazeti la The Citizen pamoja na habari nyinginezo limeandika atakuwa Museveni au Bobi Wine katika uchaguzi wa rais wa Uganda unaofanyika leo gazeti dada la Mwananchi limeandika mtandao wa wizi wa dawa wa tikisa Takukuru ya chunguza watumishi 23 wa taasisi ya mifupa Moi katika hospitali ya taifa ya Muhimbili wanaodaiwa kuhusika na uhalifu huo. Shilingi bilioni 1.2 thamani ya dawa na vifaa vya tiba vinavyodaiwa kuchepushwa na watumishi hao vile vile limeandika waliotumikisha walemavu kuomba wapanda kizimbani, serikali yaja na mradi wa kuboresha elimu ya juu. Gazeti la serikali la Habari Leo limeandika Benki ya Dunia yatoa trilioni moja elimu ya juu. Pia limeandika kamati za bunge kuanza vikao Jumatatu. Kwa upande wa michezo, limeandika Stars matumaini kibao. Tukija upande wa gazeti, kwa upande wa gazeti la Majira tunapokewa na habari kuu inayosema gari la maiti mbaroni likisafirisha mirungi, ni kiasi cha kilo 133 ilikuwa imehifadhiwa kwenye jokofu la kuwekea jeneza ikisafirishwa kupelekwa daa. Polisi waeleza tukio zima habari hiyo imeakisiwa pia na gazeti la Nipashe chini ya kichwa cha maneno, gari la maiti la kamatwa na dawa za kulevya katika jeneza. Aidha limeandika watumishi moi matatani kwa kuchepusha dawa za bilioni 1.2. Wahamiaji haramu wa kutwa hoi walionaswa utumikishaji. Walemavu kushtakiwa utakatishaji fedha. Na dola milioni 425 kuboresha elimu ya juu Tanzania kwa upande wa Kenya tunaanza na gazeti la Taifa Leo ambalo limekolezea wino wa herufi kubwa maneno yasemayo mlima Kenya watishia kuripuka. siku kuripuka kwa volkano hapana, si kwa kuripuka kwa volkano hapana, bali kwa masuala ya siasa. Dondoo ya habari hiyo inasema kauli ya Uhuru kuhusu Wakikuyu na wakale njini kuwaachia wengine uongozi yatishia uwasi dhidi yake huko Mlima Kenya. Habari nyingine katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo zinasema Uganda kupiga kura leo, huku Museveni akiendelea kuwatesa wapinzani. Wakazi Pwani ya Kenya wataka kafara ifanywe Likoni ili kuzima ajali, na mshituko wazuka baada ya pacha kufa siku moja. Ama habari kuu katika gazeti la Daily Nation inasema Kang'ata awatapeli vigogo wa Uhuru. Pia limeandika Uganda inaelekea wapi? Ama habari kuu katika toleo la mtandaoni la gazeti hilo inasema Kenya kupata dozi milioni 11 za chanjo ya korona kutoka Umoja wa Afrika AU. Limeandika pia habari ya kupasishwa mswada wa, wa kuburuzwa tena bungeni rais wa Marekani Donald Trump, na kutoa ufafanuzi wa jinsi mchakato huo unavyokwenda. Ama kuhusu mzozo uliozuka juu ya kuruhusiwa watu wa makabila mengine yasiyo ya kikuyu na kalenjin kuongoza Kenya, toleo la mtandaoni la Taifa Leo limeandika, Kalonzo amponda Ruto kwa kupinga wazo la urais wa mzunguko. Kiongozi wa chama cha Waipa Kalonzo Musyoka ndiye kiongozi wa hivi punde zaidi kuunga mkono pendekezo la Rais Uhuru Kenyatta kwamba jamii nyingine zisizo za Wakikuyu na Wakalenjin zinapasa kupewa nafasi kuliongoza taifa hilo. 222 Ama huko nchini Rwanda, habari kuu katika toleo la mtandaoni la gazeti la serikali la The New Times inahusiana na serikali ya Jamhuri ya Afrika ya Kati kutoa mwito wa utulivu baada ya askari wa kulinda amani wa Umoja wa Mataifa kuzima shambulio kali la waasi. Na kwa upande wa Uganda, ambapo leo ndio siku ya kufanyika uchaguzi mkuu, gazeti la Daily Monitor limeandika Uganda yazima intaneti masaa kadhaa kabla ya uchaguzi mkuu. Gazeti la serikali la New Vision limeandika asasi za kiraia zimeweka zaidi ya waangalizi 2400 wa uchaguzi wa leo. Waangalizi 2184 watakuweko vituoni muda wote, kwa mujibu wa taasisi hizo, huku 270 wengine wakipangiwa kutembea maeneo tofauti ya uchaguzi huo kuwaangalia unavyokwenda. Mchuano mkubwa katika uchaguzi wa leo wa Uganda ni baina ya rais Yoweri Kaguta Museveni na mgombea kijana na machachari Robert Kyagulanyi, maarufu kwa jina la Bobi Wine. Ni hayo kwa leo katika macho yetu magazetini. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Haki za watoto katika Uislamu. Bismillahi rrahmani rrahim. Assalamu alaikum, wasikilizaji wa penzi, karibuni katika sehemu hii ya mia moja ya mfululizo wa makala fupifupi fupi za haki za watoto katika Uislamu. Kuanzia leo na katika vipindi kadhaa vijavyo, tukijaliwa, tutazungumzia nafasi ya kutoa adhabu kwa mtoto na wajibu wa kuwapa watoto malezi ya kidini. Kama tunavyojua baadhi ya wazazi wanaamini kwamba kutoa adhabu kwa mtoto ni jambo la wajibu na la lazima katika malezi. Kweni nasi hadi mwisho wa vipindi hivi kadhaa vya kujadili suala hilo, wapenzi wasikilizaji. Ni jambo lililowazi kwamba moja ya njia za malezi ya mtoto ni kutumia mbinu hiyo katika kutoa adhabu kuliko kutoa uhamasisho. Naam, ni kweli kwamba katika maana yake pana suala la kutoa adhabu ni jambo la lazima katika malezi, lakini mjadala mkubwa uliopo ni kwamba je, yeah, adhabu hiyo ni ya kumpiga mtoto na kumchapa? Je, yeah, kumpiga mtoto kunaweza kuhalalishika kisheria kwa sababu tu ya kutoa malezi? Kama katika dunia ya leo kuna mbinu nyingine za kutoa adhabu kwa mtoto, je, bado suala la kumpiga na kumchapa mtoto inabidi liendelee kutumika? Baadhi ya wataalamu wa saikolojia wanasema kwamba kumpiga mtoto hakutatui suala lolote, hulituliza tu na kumfanya mtoto kuacha jambo fulani kwa woga na mbele ya wazazi na walezi tu, lakini akiwa mbali na macho ya wazazi na walezi hurudia kufanya kosa lile lile. Katika dunia ya leo, baadhi ya watu wanaamini kwamba njia bora kabisa ya malezi ni kumpa mtoto uhuru Jean Jacques Rousseau katika kitabu chake maarufu cha Emil na ambacho ni miongoni mwa vitabu muhimu sana katika elimu ya malezi kwenye ulimwengu wa magharibi, yeye anaamini kwamba njia bora ya malezi ni kutoa uhuru kwa mtoto tofauti na mtazamo wa John Locke. Katika kitabu chake cha Emil, Roso anasema kama itatumika mbinu ya kutoa adhabu, hasa adhabu kali, kama njia ya malezi, basi tutambue kwamba madhara ya jambo hilo ni mengi nayo, na ni kama vile kumfanya mtoto asijiamini, kumfanya mtoto awe mwoga, kuharibu shahsia yake na kumfanya mwepesi wa kukasirika, mtu wa kisirani kisirani, kumfanya nunda mtoto, na matatizo mengine mengi ya kisaikolojia. hata hivyo hadi hivi sasa bado kuna mjadala baina ya wataalamu wa masuala ya malezi kwamba je, kumpiga na kumchapa mtoto hakufai na kunapaswa kupigwa marufuku kikamilifu au ni kitu cha dharura katika baadhi ya hali? Ama tukija katika hadithi kutoka kwa viongozi wa Uislamu, tutaona kwamba kuna baadhi ya hadithi zimekataza kumpiga mtoto. Miongoni mwake ni hii inayonukuliwa ikisema Mtu mmoja alikwenda kwa Imamu Kadhim alayhi salam, kumshtakia tabia za mwanawe. Imamu alimwambia usimpige mwanao, bali futuka na mwonyeshe kwamba hukufurahishwa na alichofanya, lakini pia hakikisha kwamba kufutuka kwako hakuchukui muda mrefu, nafanya haraka kufikia suluhu naye ama suala muhimu zaidi hapa ni sira ya masumu ambao hawakuwa wakiwachapa watoto wao. Hata kama ziko hadithi zinazojihusisha kumchapa na kumpiga mtoto, lakini hakuna sehemu ambapo viongozi masumu wa Kiislamu wamenukuliwa wakitumia kivitendo mbinu hiyo. Miongoni mwake ni hadithi iliyopokewa na Anas bin Malik ambaye alikuwa pamoja na Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam akiwa tangu mdogo. Anas bin Malik anasema nilimtumikia Mtume kwa miaka mingi tangu mdogo, lakini hakuwahi hata mara moja kunishambulia kwa maneno wala kunipiga au kunichapa. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Katika historia leo, ni Alhamisi tarehe 30 Jamadil Awal mwaka 1442 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 14 Januari mwaka 2021. Katika siku kama ya leo, miaka 79 iliyopita, ulianza mkutano wa Kasablanka nchini Moroko. Mkutano huo uliofanyika wakati wa vita vya pili vya dunia ulihudhuriwa na rais wa zamani wa Marekani Franklin Delano Roosevelt na waziri mkuu wa Uingereza Winston Churchill kama viongozi wa nchi mbili kuu za waitifaki na kujadili mpango wa kushambulia Sisili nchini Italia na nchi washirika Siku kama ya leo miaka 42 iliyopita, yani tarehe 25 dey 1357 hijiria shamsia, kulitokea mapigano makali baina ya jeshi la utawala wa Shah na wananchi wa Iran kufuatia maandamano ya mara kwa mara ya wananchi dhidi ya utawala huo wa kidikteta. Katika mapigano hayo, baadhi ya wanajeshi waliotambua sababu za mapambano ya wananchi waliamua kuzikimbia kambi zao za kijeshi na kujiunga katika safu za wana pambano. Kujiunga wanajeshi na safu za wananchi ilikuwa bishara njema ya mabadiliko makubwa katika moyo na muundo wa jeshi la utawala wa Shah. Katika siku kama ya leo miaka 30 iliyopita, maafisa wa shirika la ujasusi la Israel Mossad walitekeleza mauaji ya kigaidi dhidi ya Salah Khalaf maarufu kwa jina la Abu Iyad, akiwa pamoja na maafisa wengine wawili wa ngazi za juu wa harakati ya ukombozi wa Palestina PLO huko Tunisia. Salah Khalaf alikuwa mjumbe wa kamati kuu na kiongozi nambari mbili wa Fatah baada ya Yasir Arafat. Mauaji ya viongozi hao wa ngazi za juu wa PLO, tena baada ya kukiuka mamlaka ya kujitawala ya nchi nyingine, yaani Tunisia, yalionesha kwamba utawala haramu wa Israel hauheshimu sheria yoyote katika suala la kuwaangamiza wapinzani wake. Na siku kama ya leo miaka kumi iliyopita Raisi Zainul Abidin Bin Ali wa Tunisia na dikteta wa nchi hiyo alikimbilia Saudi Arabia kufuatia vuguvugu la mapinduzi ya wananchi. Kukimbia nchi kwa Zainul Abidin kulihitimisha utawala wa kiimla uliodumu kwa nusu karne tangu zama za Habib Burgiba hadi Zainul Abidin Bin Ali na wananchi wa Tunisia wakaonja ladha ya uhuru tangu wakati huo. Zeinula Abidini aliingia madarakani mwaka 1987 kupitia mapinduzi ya kijeshi bila ya umwagaji damu na kumwondoa madarakani Habibu Burgiba aliyekuwa amejitangaza kuwa rais wa maisha wa Tunisia. Bin Ali aliongoza Tunisia kwa mkono wa chuma kwa kipindi cha miaka 23 huku akiendeleza siasa za kutegemewa magharibi na kupiga vita Uislamu. upinzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia, tutupie jicho haraka haraka baadhi ya maoni mliotuletea mchana wa leo, ya kwanza yakiwa ni ya bwana Sheral Fadhil wa Dar es Salaam, Tanzania. Anasema jamii ya kimataifa waadilifu tunaungana mkono na Ansarullah kwa juhudi yao ya kusimama kidete katika kulinda uhuru wa taifa lao, ni mkabala na hatua ya wizara ya mambo ya nje ya Marekani ya kuitangaza harakati hiyo ya mapambano na mukawama ya Yemen kuwa ni kundi la kigaidi. Maoni mengine ni ya Idrisa Ali Maliyamungu wa Mombasa, Kenya, ambaye yeye anasema maneno machache au maneno mafupi tu, Afrika uchaguzi huru na wa haki haupo. Idrisa Maliyamungu huyo anazungumza hayo kuhusiana na kinachoendelea leo huko nchini Uganda katika uchaguzi mkuu wa rais na bunge naye Mustafa Isa wa Mwandiga Mgera, huko Kigoma Tanzania, yeye anasema hivi sasa yuko Korogwe mkoani Tanga. Anasema kuna haja wa Marekani kumwangalia Trump kwa jicho la pili na kujiuliza, huyu Trump anaitakia nini nchi yetu? Maoni yake hayo, bwana Mustafa Isa wa Mwandiga Mgera, Kigoma Tanzania, ambaye kwa sasa anasema yuko Korogwe mkoani Tanga. Maoni hayo wasikilizaji wetu yaliyotufikia mchana wa leo. Na kabla ya kufunga matangazo haya, tegeni sikio kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Wananchi wa Uganda wanaendelea na zoezi la kupiga kura leo, huku kukiwa na mwito wa kuwataka wawe watulivu, kuepuka machafuko na ukandamizaji na kuhakikisha kuwa uchaguzi huo unakuwa huru na wa haki. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ametuma salamu za rambirambi kwa familia za mwanajeshi mmoja raia wa Rwanda aliyeuawa huko Jamhuri ya Afrika ya Kati na kwa wananchi na serikali ya Rwanda, na amemtakia afueni ya haraka mwanajeshi mwingine aliyejeruhiwa. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran Said Ahatibzadeh amesema kitendo cha serikali ya Marekani cha kuiweka harakati ya wananchi ya Ansarullah kwenye orodha ya makundi ya kigaidi ni kukamilisha njama haribifu za vita vya kikatili na dhuluma walivyobebeshwa wananchi wasio na ulinzi wa Yemen. Wakati huo huo, msemaji wa harakati hiyo ya Ansarullah ya Yemen, Muhammad Abdusalam, amesema muungano vamizi unaoongozwa na Saudi Arabia unapaswa ujifunze kutokana na hali iliyo nayo hivi sasa serikali ya Donald Trump huko Marekani, hasa kwa vile wavamizi hao wa Yemen waliitumainia sana serikali hiyo. Na mtandao wa World Meters unaotoa takwimu za kila sekunde za ugonjwa wa COVID-19 umetangaza kuwa idadi ya watu waliofariki kwa korona nchini Marekani, hadi leo asubuhi, kulingana na takwimu rasmi zinazotolewa na serikali ya nchi hiyo, ni laki tatu tisini na tatu elfu. Na hadi hapo, wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Jina langu ni Abdul Fattah Musaidi, la ziada sina, ghairi ya kukuageni nikikutakia ni siku njema. Ahsanteni na kwa herini.