Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Na apa kwa wakati wa dhuha, na kwa usiku unapotua, hakukuacha Mola wako wala hakukukasirikia na hakika mwisho ni bora kwako kuliko mwanzo. Na Mola wako atakupa utaridhia. Je, hakukukuta yatima akakuhifadhi? Na akakukuta umepotea akakuongoa? Na akakukuta mhitaji akakutosheleza? Ama yatima usimwonee, na ama mwenye kukuomba usimkaripie, na ama neema ya Mola wako Bismillahirahmanirahim, assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hujambo mpenzi msikilizaji, popote pale ulipo na karibu katika matangazo haya ya Jumatano usiku ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ikiwa leo ni Januari 13 mwafaka na tarehe 29 Jamadi lula mwaka 1442 Hijria, nahodha wako kuliendesha jahazi hili kwa usiku huu ni mimi Husein Hasan nikiwa na wingi wa matumaini kwamba tutaandamana sako kwa bako hadi tamati ya matangazo usiku huu. Mpenzi msikilizaji, kama ada, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, na katika safu ya vipindi tumekuandalia baraza la wasikilizaji, haki za watoto kwa mujibu wa Uislamu, bila kusahau makala fupi kila siku ya leo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave unaweza kutusikiliza kupitia Maarifa FM ya huko nchini Tanzania ni 105.3 ukiwa Tanga, mwanza, kigoma, 101.9 Mwanza, 99.7 Kigoma, 104.1 Mtwara na 99.1 Singida. Kadhalika, mpenzi msikilizaji, unaweza kufuatilia matangazo haya na habari zetu kwa kina kwenye tovuti yetu ya parstoday.com mkwaju sw Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari anzana alama ya kujumlisha plus 989035065487. Kadhalika, unaweza kuwasiliana nasi kupitia barua pepe yetu ya Swahili radio at irib ir. Baada ya muda usiokuwa mrefu, narejea na taarifa ya habari za dunia. Imegonga saa tatu kamili usiku hapa jijini Teheran, sawa na mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza mukhtasari wake. Rohani asema mwisho wa serikali ya Trump umeonyesha ubabe hauna mwisho mwema. Bara la Afrika linatazamiwa kuagiza dozi milioni mia tatu za chanjo ya COVID-19, huku maambukizi yakiongezeka katika bara hilo. na Hillary Clinton akiri kuwa utawala wa Saudia ndio uliomuua Jamal Khashoggi pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kufedheheka na kuaibika utawala wa Rais Donald Trump wa Marekani katika siku zake za mwisho ni ishara kuwa ubaguzi wa rangi na ukiukwaji sheria ni mambo ambayo hayana mwisho mwema. Rais Hassan Ruhani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameyasema hayo leo katika kikao cha baraza la mawaziri na kukumbusha kuhusu siku ya kutoroka Iran shah aliyepinduliwa mnamo Januari 16 mwaka 1979 kusadifiana na kumalizika utawala wa Donald Trump nchini Marekani na kuongeza kuwa na hapa na nukuu Kutoroka shaa ni nembo ya kashfa na kumalizika udikteta na satwa ya mabeberu wa kigeni, na leo pia dunia inashuhudia tukio lisilo na kifani la kuanguka udikteta mwingine huko nchini Marekani, mwisho kunukuu. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema katika kipindi cha miaka mitatu iliyopita watu wenye subira wa Iran wamesimama wa kidete mbele ya utawala wa kigaidi wa Marekani na kuongeza kuwa katika siku hizi hatushuhudii tu kufikia ukingoni serikali ya sasa ya Marekani bali pia tunashuhudia kuanguka sera ya mashinikizo ya juu kabisa dhidi ya taifa kubwa la Iran. Rais Rohani amesema katika wakati huu wa mwisho wa miaka mitatu ya vita, utumiaji mabavu na hatua za kigaidi, hali ya kiuchumi ya Iran imekuwa bora pamoja na kuwepo mashinikizo mengi na janga la korona. Kwingineko, wanamgambo wa makundi ya waasi katika Jamhuri ya Afrika ya Kati wamefanya mashambulio mawili alfajiri ya kuamkia leo katika viunga vya mji mkuu wa nchi hiyo Bangi kwa lengo la kuuteka mji huo. Hata hivyo, maafisa wa serikali wamesema mashambulio hayo yamezimwa na kuwalazimisha wanamgambo hao kurudi nyuma. Shuhuda moja mjini Bangi amesema alisikia sauti za milipuko na baadaye helikopta zilizokuwa zikizunguka katika anga ya mji huo. Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Afrika ya Kati Farmin Ngrebada amesema katika ujumbe aliotuma kwenye mtandao wa Twitter kwamba washambuliaji waliokuja kwa wingi kwa lengo la kuitoa Bangi wamerejeshwa nyuma kwa nguvu kubwa. Ngrebada, Ngrebada aidha amewataka raia wawe watulivu. Msemaji wa vikosi vya Umoja wa Mataifa vya minuska Abdulaziz Fall ambaye ameashiria shambulio moja tu la wasi hao amevieleza vyombo vya habari mapema leo kuwa mapigano yangali yanaendelea. Mashambulio hayo yaliyofuatana dhidi ya, ya, ya brigedi mbili za jeshi ni ya kwanza kufanywa dhidi ya mji mkuu wa jamhuri ya Afrika ya Kati tangu Rais Faustin Archange Touadera alipochaguliwa alipochaguliwa tena kuiongoza nchi hiyo katika uchaguzi wa Desemba 27. Mashambulio hayo ya leo yanaakisi kupamba moto tena mapigano na makundi ya waasi yaliyoibuka wakati wa uchaguzi huo ambao umeibua mzozo mpya nchini humo. Mwezi uliopita, makundi ya waasi hao yalishambulia miji iliyoko karibu na Bangi, lakini hayakufanikiwa kufikia mji mkuu huo kama yalivyokuwa yamedhamiria. Muungano wa makundi ya waasi wanaobeba silaha ambayo yanatuhumiwa kufanya jaribio la mapinduzi ya kijeshi baada ya shambulio lao la kuvuruga zoezi la upigaji kura umeapa kusonga mbele hadi mji mkuu huo wa Jamhuri ya Afrika ya Kati. Umoja wa Afrika umeazimia kuagiza dozi milioni mia tatu za chanjo ya Covid 19, huku maambukizi ya ugonjwa huo yakiongezeka barani humo. Ni Kais Ndembi, mshauri mkuu wa masuala ya kisayansi katika kituo cha Umoja wa Afrika cha kudhibiti na kuzuia magonjwa almaarufu Afrika CDC. Ameongeza kuwa makubaliano ya upatikanaji chanjo hizo yatakuwa ni makubwa zaidi ya aina yake barani Afrika. Ndembi ameongeza kuwa dozi hizo milioni mia tatu ni kutokana na juhudi binafsi za kampuni ya COVAX kwa lengo la kupelekwa kwenye nchi zenye mapato ya chini. Hayo ya Njeria wakati ambao maambukizi ya virusi vya korona barani Afrika yamepindukia watu milioni tatu. Afrika Kusini ndiyo iliyoathirika zaidi barani Afrika ikiwa imerekodi zaidi ya maambukizi milioni moja nukta mbili. Taasisi ya Afrika ya kudhibiti maradhi ya kuambukiza imesema jumla ya dozi bilioni moja nukta tano za chanjo ya covid kumi na tisa zinahitajika Afrika na inakadiriwa kuwa zitagharimu dola bilioni kumi. Hayo yanajiri wakati ambao rais Lazarus Chakwera wa Malawi jana alitangaza janga la kimataifa au la kitaifa kutokana na kuongezeka kwa kasi maambukizi ya virusi vya korona nchini humo. Katika hotuba maalum kwa taifa, rais Chakwera alisema kufuatia ongezeko kubwa la vifo na maambukizi mapya ya virusi vya korona ataitisha mkutano wa dharura kujadili hatua zijazo za kinga na udhibiti. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kadhalika mpenzi msikilizaji, matangazo haya yanakujia moja kwa moja hivi sasa kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga, Tanzania. Ukiwa hapo Tanga tunasikika kupitia masafa ya FM 105.3, lakini Mwanza ni 101.9, Kigoma 99.7 na Mtwara 104.1, bila kusahau Singida 99.1. Tukisonga mbele, shirika la ndege la umoja wa falme za Kiarabu au kipenda Emirates Airline limemfuta kazi rubani wake mmoja, raia wa Tunisia ambaye alikataa amri ya kurusha ndege kuelekea Israel. Rubani mtunisia Munim Sahib Ataba ameandika katika ukurasa wake wa Facebook kuwa shirika la ndege la Emirates limemsimamisha kazi kutokana na uamuzi wa wake wa kukataa amri ya kuwa miongoni mwa marubani waliotakiwa warushe ndege ya shirika hilo kwenda Tel Aviv. Katika ujumbe wake amesema kuwa, na hapa na nukuu, ni Mwenyezi Mungu tu ambaye anaweza kunilinda mimi, sijutii uamuzi wa wangu, mwisho wa kunukuu. Wanaharakati katika nchi za Kiarabu wamelaani vikali shirika la ndege la Emirates kwa kumsimamisha kazi rubani huyo. Aidha, wamemsifu Atoba kwa ajili ya msimamo wake wa kishujaa wa kukataa kuutambua utawala haramu wa Israel hata baada ya Umoja wa Falme za Kiarabu kuanzisha uhusiano na utawala huo wa Kizayuni. Punde baada ya kutiwa saini mkataba huo wa kuanzisha uhusiano mnamo Septemba mwaka jana, mashirika ya ndege ya Israel yalianza safari za moja kwa moja baina ya Tel Aviv na Dubai. Aidha, mashirika ya ndege ya Umoja wa Falme za Kiarabu nayo pia yameanzisha safari za kuelekea Tel Aviv, hatua ambayo inapingwa vikali na wananchi wa kawaida, lakini wengi hawawezi kuzungumza kwa kuhofia watawala wao ambao ni makatili. Na mgombea urais aliyeshindwa katika uchaguzi wa mwaka 2016 nchini Marekani amekiri kuwa utawala wa Saudi Arabia ndio uliomua mwandishi wa habari Jamal Khashoggi aliyekuwa mkosoaji mkubwa wa utawala huo. Hillary Clinton ambaye pia ni waziri wa zamani wa mambo ya nje wa Marekani ameyasema hayo leo katika ujumbe aliotuma kwenye ukurasa wake wa Twitter alioambatanisha na tangazo la filamu iitwayo Mpinzani Inayosimulia maisha ya Jamal Khashoggi hadi muda alipowawa ndani ya ubalozi mdogo wa Saudi Arabia mjini Istanbul nchini Uturuki, na kusisitiza kuwa utawala wa Ali Saud ndio unaobeba dhima ya mauaji ya mwandishi huyo wa habari. Jamal Khashoggi aliuawa kinyama tarehe pili Oktoba mwaka 2018 kisha mwili wake ukakatwa vipande vipande kwa muda wa siku 18 tangu ilipofanyika mauaji hayo ya kikatili utawala wa Saudia ulinyamaza kimya na hata kukanusha kutokea kwake mpaka ripoti za serikali ya Uturuki na shirika la ujasusi la Marekani, CIA, zilipothibitisha kuwa mauaji ya Jamal Khashoggi yalifanywa kwa amri ya moja kwa moja iliyotolewa na Muhammad bin Salman, mrithi wa ufalme wa Saudi Arabia. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Radio Tehran. Hii ni redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kwa ajili ya kusoma habari hizo kwa kina, usisite mpenzi msikilizaji, kutembelea wavuti wetu wa parstoday.com mkwaju sw. Karibu sasa nikuletee uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho hatua mpya ya serikali ya Trump dhidi ya Cuba Ikiwa ni katika kuendeleza na kudumisha siasa zake za uhasama dhidi ya serikali za mrengo wa kushoto katika eneo la Amerika ya Latini, serikali ya rais Donald Trump wa Marekani kwa mara nyingine imelirejesha jina la Cuba katika orodha ya nchi zinazodaiwa kuunga mkono ugaidi. Mike Pompeo, waziri wa mambo ya nje wa Marekani, ametoa sababu ya kuchukuliwa hatua hiyo kuwa inatokana na Cuba kuwapa hifadhi raia wa Marekani waliokimbilia nchini humo na pia hatua ya Havana ya kumuunga mkono Rais Nicolas Maduro wa Venezuela. Cuba imerudishwa tena kwenye orodha hiyo katika siku za mwisho za utawala wa Donald Trump, katika hali ambayo serikali ya rais huyo mwenye utata yenyewe imetekeleza mauaji makubwa ya kigaidi duniani katika miaka ya karibuni mauaji ya kinyama yaliyotekelezwa na serikali ya Washington katika nchi za Afghanistan na Siria ni ushahidi tosha katika uwanja huo. Hata ndani ya Marekani kwenyewe, matukio ya hivi karibuni baada ya kufanyika uchaguzi wa rais na haswa kuvamiwa Kongres ya nchi hiyo na wahuni wanaoungwa mkono na Trump ni thibitisho tosha kwamba nara zinazotolewa na watawala wa Marekani za eti kuunga mkono wa demokrasia na kupambana na ugaidi ni uongo mtupu na kuwa nchi hiyo ni muungaji mkono mkubwa wa ugaidi ndani na nje ya mipaka yake. Ni wazi kuwa madai ya kutetea demokrasia ni chombo tu kinachotumiwa na watawala hao kwa ajili ya kuingilia masuala ya ndani ya nchi nyingine. Marekani imechukua hatua hiyo dhidi ya Cuba katika hali ambayo ni miaka mingi sasa ambapo imekuwa ikishinikiza serikali ya Havana kwa mbinu tofauti na haswa baada ya kushindwa kuiondoa madarakani serikali y halali ya Venezuela, inatumia kisingizio cha Cuba kuunga mkono serikali ya Caracas kwa ajili ya kutoa mashinikizo zaidi dhidi ya nchi hiyo. Hii ni katika hali ambayo Cuba imekuwa ikikosoa siasa za Marekani kwa miaka mingi na kuzichukulia kuwa ni mfano wa wazi wa uungaji mkono wa ugaidi wa kimataifa. Shambulio la karibuni dhidi ya ubalozi wa Cuba nchini Marekani na viongozi wa nchi hiyo kutoajibika wala kuchukua hatua wa zozote za kufuatilia swala hilo ni mfano wa wazi katika uwanja huo. Carlos Fernandez de Cosio, mmoja wa viongozi wa ngazi za juu katika serikali ya Cuba, ameashiria historia ndefu ya ugaidi wa Marekani dhidi ya nchi yake na pia ushirikiano wa Marekani na watu na vilevile makundi yanayotekeleza ugaidi dhidi ya Cuba kutokea ardhi ya Marekani na kusema, kwa hakika Cuba ni mmoja wa wahanga ugaidi. Ni wazi kwamba upinzani mkali wa Cuba na Venezuela dhidi ya siasa za mabavu za utawala wa Trump zimeupelekea utawala huo kutumia mbinu tofauti kutoa mashinikizo ya kiuchumi dhidi ya nchi hizo ili kuzilazimisha ima zisalimwa amri mbele ya Marekani au zikabiliwe na hatari ya kuondolewa madarakani. Katika kulaani siasa hizo za Marekani dhidi ya nchi huru za Amerika ya Latini, Rais Miguel Diaz Canel wa Cuba amesema kuwa Marekani inafuatilia siasa za kupora mali asili za baharini za nchi hizo. Siasa za uadui za Marekani zinatekelezwa dhidi ya mataifa huru duniani katika hali ambayo jamii ya kimataifa imezitaka nchi zote zishirikiane na kuondoa vikwazo vya kiuchumi na haswa vinavyohusiana na bidhaa muhimu zikiwemo dawa katika kipindi hiki cha kuenea virusi vya korona duniani, ili kuziwezesha serikali kukabiliana na janga hilo linalotishia maisha ya wanadamu. Saa tatu na robo usiku hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi. Usisite mpenzi msikilizaji, kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye ukumbi wetu huru kabisa wa WhatsApp kupitia nambari, anza na alama ya kujumlisha plus tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba, na kariri, anza na alama ya kujumlisha plus tisa nane 9035065487 na toban nitakuwa mwenye kusoma baadhi ya maoni hayo mubashara kabisa hapa studioni, kwa faida ya msikilizaji mwenzako. Tuingie katika ngwe ya pili ya matangazo haya, tukulete vipindi tulivyokuandalia usiku huu. rahim, assalamu alaykum wasikilizaji na maashiki wa baraza la wasikilizaji. Tumeendelea kupokea maoni mengi sana kutoka kila pembe na kuhusu maudhui za kila namna. Hivyo si vyema kurefusha maneno, ni bora tufanye mfupi huu utangulizi, ili tuweze kusoma maoni mengi zaidi kadiri inavyowezekana. Anayetufungulia kipindi chetu leo ni Baba Akram, yaani Bwana Juma bin Karimu wa Upanga, Zanzibar. Anasema, elimu yako itumie, wajinga wasaidie, siyo elimu kutumia ujingani kuingia. Ukiwa na elimu dunia na akhera ni yako, chaguo ni lako. Kheri ufe masikini ila uwe tajiri wa wema na hekima kuliko kufa tajiri kwa mali za riba na dhuluma. Ni Baba Akram huyo au Bwana Juma bin Karim wa Upanga visiwani Zanzibar, na maneno yake ni mazima kabisa. Hapa pia ana maoni kwa njia ya sauti, karibuni kumsikiliza. Asalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Mimi ni yule yule sahibu yenu kipenzi chenu ndugu yenu kaka Juma bin Karim kutoka mitaa ya Upanga Zanzibar. Wallahi hushangaa sana duniani, kwa nini Waisraeli kila sehemu wataka wao wawe na mahusiano, mara leo utasikia marakiso Palestina, marakesho wapi? Ama lengo lao ni nini? d Waisraeli emwachene figisfigisi enu Britania. Kama hamtajelewa, basi mtakuwa kama Palestina masala. Asante sana bwana Juma bin Karimu. Ama maoni nilionayo sasa ni kutoka kwake bwana Zuber Haidar Kasonso wa Kigoma Ujiji magharibi kabisa huko mwa Tanzania, ameandika, wakati Trump anafanya mauaji ya kumuua kamanda wa Mwenyezi Mungu Ghasim Suleimani, kuna baadhi ya watu waliona um, Trump ni mtu sahihi, lakini kwa sasa watu hao hao wanamwona mtu huyu ni ovyo tena mwenye kiburi kikubwa. Nam, ni maoni yake Bwana Zuberi Kasonso hayo wa huko Kigoma nchini Tanzania, ambaye tunamshukuru sana. Ama mwanabaraza mwingine, Bwana Sherali Fazl wa Dar es Salaam Tanzania, ameandika jamii ya kimataifa, tunaungana na mahakama ya Iraki kuamuru Trumpu akamatwe kwa mauaji ya makamanda wa Mukawama na wengine duniani na kwa kutoheshimu uamuzi wa kimataifa, ikiwa ni pamoja na kujitoa kwake kwenye makubaliano ya kimataifa ya JCPOA Trump anahatarisha amani katika maeneo mengi duniani na hata huko Marekani pia. Naam, ni sawa sawa kabisa maelezo yako, bwana Shirali Fazl wa Dar es Salaam Tanzania. Maneno yako ni sawasawa sawa kabisa. Miaka yote hii Trump amefanya jinai katika kila kona ya dunia, hasa dhidi ya Waislamu. Ndani ya Marekani kwenyewe walikuwa hawajahisi sana machungu ya jinai zake hizo, ukitoa janga la korona na ubaguzi mkubwa ndani ya Marekani na vitu kama hivyo. Ama sasa, uvamizi katika bunge la nchi hiyo na jaribio la mapinduzi lililofanywa na magenge ya wafuasi wa Trump, ndipo sasa wanaona machungu wanayopitia watu wa mataifa mengine duniani, ambao serikali ya Marekani hasa hii ya Trump zinaingilia masuala yao ya ndani kufanya mapinduzi dhidi ya nchi huru na kuweka madarakani vibaraka wao. Ni hivi majuzi tu rais Nicolas Maduro wa Venezuela alisema kwamba magenge ya rais wa Marekani yaliyovamia jengo la Congress la nchi hiyo ni kizazi cha watu wale wale, wale waliovamia Iraq, Siria na nchi nyinginezo kama Libya, Panama na Afghanistan. Hata hivyo, tofauti iliyopo ni kwamba jaribio la mapinduzi huko Marekani limefanyika bila ya uingiliaji wa kigeni wakati matukio ya nchi nyingine yasingeliweza kutokea kama si uingiliaji wa madola ya kibeberu, hasa Marekani. Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji. Mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali ikiwemo whatsapp yetu ambayo ni alama kujumlisha 989035065487, email yetu ni swahili radio at irib ir, na mtandao wetu wa intaneti ni parstoday com sw. Tunaendelea mbele na kipindi hiki kwa maoni yake hivi sasa. Bwana Idrisi Maliamungu wa Mombasa nchini Kenya, ambaye ameandika, asanteni Redio Tehrani kwa kutujuza yanayojiri duniani kila siku pia ameandika anatoa pongezi kwa majaji wa mahakama tukufu ya Iraki kwa kutoa hukumu stahiki ya kutiwa mbaroni Donald Trump naam ma, kuhusu machafuko Marekani na kuvamiwa jengo la Congress na magenge ya rais wa nchi hiyo Donald Trump. Kalekela Omar Mahmudu wa Tanzania, yeye ameandika damu za mashahidi wa Iran zinawaandama wa Marekani. Katika maoni yake mengine yanayofanana na hayo Bwana Jumaidi Isa wa Masawi, Kondoa, Tanzania, ameandika baada ya kutusalimu kwamba kila la kheri kwa Wamarekani wanaotaka rais Trump wa atoke madarakani, ila watambue si ikulu za Afrika pekee ni tamu, bali hata huko Marekani ikulu ni tamu sana, bila shaka. Mwanabaraza mwingine bwana Juma Jafar Sagai wa Musoma, Mara, Tanzania, ameandika, waziri wa mambo ya nje wa Ujerumani, Heiko Maas, anashindwa kutamka wazi kwamba nyinyi wa Marekani hamna demokrasia. Anauma maneno kama vile anawagwaya, hataji waziwazi wazi. Anajaribu kuficha kilicho wazi kwa walimwengu. Juma Jafar Sagai huyo wa Musoma, Mara, Tanzania. Naam, ni maoni yake hayo mwanabaraza bwana Sagai wa huko Musoma Mara Tanzania, akizungumzia jinsi nchi za magharibi zinavyojaribu kufunikafunika mambo na kutoonyesha kashfa na aibu iliyotokea huko Marekani ya kuvamiwa jengo la Kongres na magenge ya wahuni, Yaliyochochewa na Donald Trump. Na hapa napenda kuongezea Ahmed, wale wahuni wafuasi wa Trump, mmojawapo kama uliona, alionyeshwa katika picha na vyombo vya habari akiwa ameketi kwenye kiti cha spika wa baraza la wawakilishi, nikimaanisha Nancy Pelosi, bunge kabisa, amekwenda katika kiti, ni jeuri ya hali ya juu kabisa. Ni kweli na bila shaka angelikuwa ni mtu mweusi, mambo yangelikuwa ni mengine, angelikuwa ni Mwislamu, mambo yangelikuwa ni mengine lakini yenyewe hii inaonyesha kwamba ni ubaguzi mkubwa wa rangi, kwa sababu ni mzungu, basi wamemwacha kama alivyo. Toban sasa hivi anafuatiliwa kisheria. Maoni kusema mengi ni mengi sana, bora tusome tu sasa hivi bila ya kuchagua maudhui zake tusome randomly. Asma bwana Juma Idi Iso Masoi, Kondoa, Tanzania, ameandika: poleni familia ya ndugu za Njoroge kwa mauaji ya kikatili alofanyiwa huko nchini Kenya. Sherali Fadhil wa Dar es Salaam, Tanzania, ameandika: kitendo cha Facebook kufunga ukurasa wa Umoja wa Maulama wa Kiislamu ni ishara tosha kwa umma wetu wa Kiislamu kwamba unapaswa kuchukua hatua kali pa, kwa pamoja dhidi ya maadui wa dini yao. Sote kwa pamoja tuelewe umuhimu wa umoja wetu ambao ni Qurani na Suna ya Mtume zimetuhimiza. Bwana Ismail Hamisi Ramadhani wa Runzewe, Geita, Tanzania ameandika baada ya kutusalimu kwamba Mwenyezi Mungu azipumzishe kwa kheri roho za mashahidi wetu waliotangulia mbele ya haki, hususan Shahid Ghasim Suleimani na Allah azidishe laana zake za kishindo kikubwa kwa maadui wa amani kokote waliko duniani, ameandika. Mimi narejea tena kwake, Bwana Sherali Fadhili wa Dar es Salaam, Tanzania, ambaye ameandika: jamii ya kimataifa tunawaonya viongozi wa Marekani na nchi za Mashariki ya Kati kuwa vita ikianzishwa Irani, ikianzishwa, Irani inayo haki na majukumu ya kuilinda nchi yao na kuatia hasara majirani wahuni, akimaanisha kwamba Irani ikianzishiwa vita inayo haki ya kujibu na, na kuilinda nchi yake kabisa. Vile vile ameandika kukumbukwa Shahid Qasim Suleimani ni mafunzo kwetu sote ya kuhakikisha Waislamu tuna majukumu ya kuishi kwa uadilifu na kuchangia mema. Ikiwa chokochoko -choko za Marekani hazitositishwa na Umoja wa Mataifa katika eneo si lao la Ghuba ya Uajemi, basi ni haki kwa Wairani kulinda eneo hilo na taifa lao, ameandika Idrisa Ali Mali ya Mungu, msikilizaji wetu kutoka Mombasa, Kenya. Yeye ameandika, kwa nini anahoji, kwa nini Amerika wanadai kupambana na magaidi na huku wao ndio walio yatengeneza na kuyaasisi makundi hayo ya kigaidi? Ama kuhusiana na Algeria na Tunisia kupiga marufuku anga zao kutumiwa na ndege za Israel, Ameandika, Algeria na Tunisia ni nchi jasiri Afrika, zimesimama pamoja na wapenda amani duniani kote na zimekataa kuwa vibaraka wa Marekani. Kwa upande wake bwana Mustafa Isa au baba Umul Banin wa Kigoma, Mwandiga Mgera huko Tanzania, yameandika kuna haja ya nchi mbalimbali kuweka sheria na kanuni zinazowahusu tu watalii waingiapo nchi husika, kwani watalii wamekuwa wakichangia sana katika kuharibu ustaarabu na utamaduni wa nchi husika. Vilevile anasema poleni sana wakazi wa Dubai kwa wizi huo unaofanywa na walowezi wa kizayuni katika mahoteli yenu ya kitalii. Abdulatifu Maulidi wa Tanga, Tanzania anasema hongereni sana redio Teherani, maana inanipa raha kusikiliza muda wote. Anasikia raha. Mungu akujalie ni afya njema Watangazaji nyote. Ah, hapa sasa ni maoni yaliyotufikia kwa njia ya barua pepe yetu ya Swahili radio ataya raibi ni kutoka kwa mwanabaraza hai bwana Juma Idi Isa wa Masawi, Kondoa, Tanzania. Ameandika, hakika sote ni wa Allah na kwake kwa hakika tutarejea. Anasema, napenda nitoe mkono wa pole kwa ndugu zetu waliopata ajali ya basi dogo huko maeneo ya Ikungi, Singida, wakati ima wakitoka au wakienda harusini kutokea Mwanza. Ama kwa hakika mauti hayapigi hodi na hayana muda wa kusubiri. Ameandika, Pole nyingi ziwaendee familia moja ya watu tisa, akiwemo mama na wanawe. Nasi hatuna budi kujiandaa kwa hili, kwani hatujui ni lini na ni wakati gani. Hivyo tumche Allah kwa matendo mema. Mwenyezi Mungu zipumzishe roho zao panapostahili, amin, amin. Mwana baraza Juma Idi Isa Masawi, Kondoa, Tanzania, balozi wa redio Tehran kanda ya kati. Nam, asante sana bwana Jumaidi Isa, na dua yako tunaitikia amin. Mwenyezi Mungu azilaze mahala zinapostahiki roho za waliotangulia mbele ya haki. Hili swala la ajali za barabarani kwa kweli ni janga kubwa kabisa. Mwanabaraza mwingine bwana Jafar wa Pwani Mchangani huko Zanzibar, yeye ameandika tupo pamoja, endeleeni kutujuza habari mbalimbali kutoka sehemu tofauti za dunia zikiwemo habari za uchumi, biashara na siasa. Allah atakulipeni kila la heri. Nam, asante sana bwana Jafar na tunaitikia amin dua yako. Ahmed nashika hapa maoni ya mwanabaraza mwingine hai semu si ingine ni bwana Yahi Hassan Mohamedi Shebe wa Mombasa Kenya. Nasikiliza alichoandika ameandika. Na wavyele waliamba malipo ni hapa hapa duniani, akhira kwenda hisabu. aliyowafanya rais Trump kuchochea ghasia ni dhihirisho wazi kuwa tangu hapo Marekani inanuka. Sasa Trump alifunua funiko, basi uvunde wote umehanikiza, akimaanisha yani umeenea harufu. Je, leo kiburi chao eti cha kulinda demokrasia kiko wapi? Wameufyata mkia na kufungwa domo lao, wasijidai kuwa watetezi wa demokrasia, kumbe pembeni wanafanya kinyume. Je, ingelikuwa ni watu weusi walivamia bunge la Marekani, si wangeliuawa kama mapapare? Kiswahili chake hicho, bwana Shebe. Naam, na ni maneno mazima kabisa hayo kutoka kwa mwanabaraza huyu hai, bwana Yahya Hasan Muhamad Shebe wa mtaa wa Ingilani huko Old Town Mombasa nchini Kenya. Ama, na muda wa baraza la wasikilizaji umeisha kabisa kabisa. Fundi mitambo yetu alikuwa ni yule yule wa kawaida Leila Kimani, na mwenzangu humo studioni kama ada alikuwa ni Asmahani Ghanima Mohammed. Mimi ni Ahmed Rashid. haki za watoto katika Uislamu. Bismillahir Rahmani Rahim. Assalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi, karibuni katika sehemu hii ya mia moja ya mfululizo wa makala fupi fupi za haki za watoto katika Uislamu. Kuanzia leo na katika vipindi kadhaa vijavyo, tukijaliwa, tutazungumzia nafasi ya kutoa adhabu kwa mtoto na wajibu wa kuwapa watoto malezi ya kidini. Kama tunavyojua, baadhi ya wazazi wanaamini kwamba kutoa adhabu kwa mtoto ni jambo la wajibu na la lazima katika malezi. Kweni nasi hadi mwisho wa vipindi hivi kadhaa vya kujadili suala hilo. Wapenzi wasikilizaji, ni jambo lililowazi kwamba moja ya njia za malezi ya mtoto ni kutumia mbinu hiyo katika kutoa adhabu kuliko kutoa uhamasisho. Naam, ni kweli kwamba katika maana yake pana suala la kutoa adhabu ni jambo la lazima katika malezi, lakini mjadala mkubwa uliopo ni kwamba je, yeah, adhabu hiyo ni ya kumpiga mtoto na kumchapa? Je, kumpiga mtoto kunaweza kuhalalishika kisheria kwa sababu tu ya kutoa malezi? Kama katika dunia ya leo kuna mbinu nyingine za kutoa adhabu kwa mtoto, je, bado suala la kumpiga na kumchapa mtoto inabidi liendelee kutumika? Baadhi ya wataalamu wa saikolojia wanasema kwamba kumpiga mtoto hakutatui suala lolote, hulituliza tu na kumfanya mtoto kuacha jambo fulani kwa woga na mbele ya wazazi na walezi tu, lakini akiwa mbali na macho ya wazazi na walezi hurudia kufanya kosa lile lile. Katika dunia ya leo, baadhi ya watu wanaamini kwamba njia bora kabisa ya malezi ni kumpa mtoto uhuru. Jean-Jacques Rousseau katika kitabu chake maarufu cha na ambacho ni miongoni mwa vitabu muhimu sana katika elimu ya malezi kwenye ulimwengu wa Magharibi, yeye anaamini kwamba njia bora ya malezi ni kutoa uhuru kwa mtoto, tofauti na mtazamo wa John Locke. Katika kitabu chake cha Emile, Rousseau anasema kama itatumika mbinu ya kutoa adhabu, hasa adhabu kali, kama njia ya malezi, basi tutambue kwamba madhara ya jambo hilo ni mengi nayo na ni kama vile: kumfanya mtoto asijiamini, kumfanya mtoto awe mwoga, kuharibu shahsia yake na kumfanya mwepesi wa kukasirika, mtu wa kisirani kisirani, kumfanya nunda mtoto na matatizo mengine mengi ya kisaikolojia. Hata hivyo hadi hivi sasa bado kuna mjadala baina ya wataalamu wa masuala ya malezi kwamba je, kumpiga na kumchapa mtoto hakufai na kunapaswa kupigwa marufuku kikamilifu au ni kitu cha dharura katika baadhi ya hali. Ama tukija katika hadith kutoka kwa viongozi wa Uislamu, tutaona kwamba kuna baadhi ya hadithi zimekataza kumpiga mtoto. Miongoni mwake ni hii inayonukuliwa ikisema Mtu mmoja alikwenda kwa Imamu Kadhim alayhi ssalam kumshtakia tabia za mwanawe. Imamu alimwambia usimpige mwanao, bali futuka na muonyeshe kwamba hukufurahishwa na alichofanya, lakini pia hakikisha kwamba kufutuka kwako hakuchukui muda mrefu, na fanya haraka kufikia suluhu naye. Ama suala muhimu zaidi hapa ni sira ya masumu ambao hawakuwa wakiwachapa watoto wao. Hata kama ziko hadithi zinazojihusisha kumchapa na kumpiga mtoto, lakini hakuna sehemu ambapo viongozi maasumu wa Kiislamu wamenukuliwa wakitumia kivitendo mbinu hiyo. Miongoni mwake ni hadithi iliyopokewa na Anas bin Malik ambaye alikuwa pamoja na Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam akiwa tangu mdogo. Anas bin Malik anasema nilimtumikia, Mtume kwa miaka mingi tangu mdogo, lakini hakuwahi hata mara moja kunishambulia kwa maneno wala kunipiga au kunichapa. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Katika historia. Leo ni Jumatano tarehe 29 Jamadil Awal mwaka 1442 Hijiria, sawa na Januari 13 mwaka 2021. Katika siku kama ya leo, miaka 34 iliyopita, Said Mahdi Hakim aliyekuwa mjumbe muhimu wa Baraza Kuu la Kiislamu la Iraq na mwana wa Ayatollah Said Mohsin Hakim, mmoja kati ya viongozi wakubwa wa Kiislamu, aliuawa shahidi na makachero wa utawala wa Saddam Hussein, dikteta wa zamani wa Iraq, huko Khartum, mji mkuu wa Sudan. Said Mahdi Al Hakim alikuwa miongoni mwa wanafunzi wa shahidi Ayatollah Sadr na mmoja wa wapinzani wakuu wa utawala wa kidikteta wa Saddam Hussein. Miaka 80 iliyopita katika siku kama hii ya leo, mkutano wa kihistoria wa nchi wa itifaki wa ulaya katika vita vya pili vya dunia ulifanyika London nchini Uingereza. Mkutano huo ulifanyika kufuatia pendekezo la waziri mkuu wa wakati huo wa Uingereza Winston Churchill, na lengo kuu lilikuwa kuratibu siasa za wakuu wa nchi za Ulaya katika medani za vita dhidi ya nchi mbili za Ujerumani na Italia. Vilevile nchi za Uingereza, Uholanzi, Ubelgiji, Ufaransa, Ugiriki, Norway, Luxembourg na Denmark zilishiriki katika mkutano huo. Siku kama ya leo miaka 330 iliyopita, aliaga dunia George Fox, mrekebishaji wa Kikristo wa Uingereza. Fox alizaliwa mwaka 1624 katika familia ya kidini. George Fox hakuweza kustahamili mgongano uliokuwepo katika maneno na vitendo vya makasisi na viongozi wa Kikristo na vilevile vile vita vya watawala wa zama hizo. Akiwa na miaka 19, Fox alikata shauri kufanya utafiti kwa ajili ya kufikia ukweli. George Fox alikuwa akiamini kwamba kuna ulazima wa kurejea katika mafundisho asili ya Kikristo na kujiepusha na umwagaji wa damu na wakati huo huo kusimama kidete kukabiliana na dhuluma. Na tarehe 13 Januari miaka 571 iliyopita, alizaliwa baharia na mvumbuzi wa Kireno Bartholomeo Diaz. Baada ya kusafiri katika bahari ya Atlantic kuelekea kusini mwaka 1488 Diaz aligundua rasi ya Tumaini Jema au Cape of Good Hope katika sehemu ya kusini zaidi ya bara la Afrika. Miaka kumi baadaye, baharia mwenzake kwa jina la Vasco da Gama naye pia alifanikiwa kugundua njia ya baharini kuelekea India kupitia eneo hilo. Hii ni Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ni wasaa wa kusoma maoni mawili matatu katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Amina Abubakar Juma akiwa Mwanza, Tanzania, anasema shukran kwa taarifa hizi. Asante sana Amina, ukiwa hapo Mwanza. Naye Abdallah Ali Makajura akiwa Tabora, Tanzania, pia anatushukuru kwa habari Idris Ali Malia Mungu kutoka Mombasa, Kenya anasema asante Redio Teheran kwa kutujuza yaliyojiri duniani kote. Leo Juma Hidi Isa akiwa Masawi, Kondoa, Tanzania, anasema tunakupateni mubashara kupitia Redio Maarifa Tanga kwenye masafa ya satellite. Asanteni sana Redio Teheran. Asante sana pia kwako Juma, ukiwa hapo Kondoa, Tanzania na maoni ya mwisho kwa sasa, mpenzi msikilizaji, kutokana na ufinywa wakati ni yake Nasr Ayub Alipuze akiwa Mwanza, Tanzania, nasema salamu alaikum, na mjibu wa alaikum salam. Naandika hakika rubani aliyekataa kurusha ndege kuelekea Tel Aviv ni cha kishujaa na cha kuungwa mkono na kila mpenda haki na Waislamu kwa ujumla. Asante sana Alipuze ukiwa hapo Mwanza, Tanzania. Ni saa nne kasorobo usiku hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuwa nasi muda wote huu, na kutokana na ufinywa wa wakati, moja kwa moja ni kuleta habari za dunia kwa kifupi. Rais Hassan Rouhani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kufedheheka na kuaibika utawala wa rais Donald Trump wa Marekani katika siku zake za mwisho ni ishara kuwa ubaguzi wa rangi na ukiukaji wa sheria ni mambo ambayo hayana mwisho mwema. Wanamgambo wa makundi ya wasi katika Jamhuri ya Afrika ya Kati wamefanya mashambulio mawili alfajiri ya kuamkia leo katika viunga vya mji mkuu wa nchi hiyo Bangui, kwa lengo la kuuteka mji huo. Hata hivyo, maafisa wa serikali wamesema mashambulio hayo yamezimwa, na kuwalazimisha wanamgambo hao kurudi nyuma. Umoja wa Afrika umeazimia kuagiza dozi milioni mia tatu za chanjo ya COVID-19 huku maambukizi ya ugonjwa uh, wa korona yakiongezeka katika bara hilo. Mgombea urais aliyeshindwa katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili kumi na sita nchini Marekani Hilary Clinton amekiri kuwa utawala wa Saudi Arabia ndio uliomua mwandishi wa habari na mkosoaji mkubwa wa utawala wa Ali Saud, Jamal Khashoggi katika ubalozi wa nchi hiyo huko Istanbul, Uturuki. Shirika la ndege la Umoja wa Falme za Kiarabu au Emirates Airline limemfuta kazi rubani wake mmoja, raia wa Tunisi ambaye alikataa amri ya kurusha ndege kuelekea Israel. Rubani huu mtunisia Munim Sahib Atoba ameandika katika ukurasa wake wa Facebook kuwa shirika la ndege la Emirates limemsimamisha kazi kutokana na uamuzi wake wa kukataa amri ya kuwa miongoni mwa marubani waliotakiwa warushe ndege ya shirika hilo kwenda Tel Aviv. Na muhtasari huo mpenzi wa msikilizaji, ndio unaotufungia matangazo haya ya Jumatano usiku ya Redio Teheran idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tunakushukuru sana mpenzi msikilizaji kwa kuwa nasi tangia wali hadi tamati ya matangazo haya, na tunakushukuru vilevile kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp, maoni ambayo usijaweza kusoma kwa sasa, inshallah yatasomwa katika matangazo yetu ya kesho. Jina langu ni Husein Hasan, na kwa niaba ya wote waliochangia kwa njia moja au nyingine kufanikisha matangazo haya, tunakushukuru sana mpenzi msikilizaji, na tunakutakia Usiku mwanana. Ahsante, na kwaheri. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 ahadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.