ti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Itakapokuja nusra ya Mwenyezi Mungu na ushindi, na ukawaona watu wanaingia katika dini ya Mwenyezi Mungu makundi makundi, basi zisabihi sifa za mola wako na umtake maghufira, hakika yeye ni mwingi wa kukubali toba. Bismillahi rrahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa redio wa Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Binderani, ninakukaribisheni katika matangazo haya asubuhi ya leo kutoka hapa jijini Tehran, tukiwa tunasikika kupitia satelit na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw. Tunasikika pia kupitia Marifa FM katika miji ya Tanga, kwenye mia moja na tano nukta tatu vilevile mia moja nukta tisa Mwanza tisini na tisa nukta saba Kigoma mia moja na nne nukta moja Mtwara na vilevile tisini na tisa nukta moja vile, Singida huko nchini Tanzania. Ama leo ni Jumatano tarehe 29 Hijiria, tarehe na ni ya 29 mfunguo nane Jamadil Awal mwaka 1442 Hijiria, sawa na tarehe ya 13 Januari mwaka 2021 Miladi. ya asubuhi nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa utakaofuatiwa na kipindi cha Sibtain katika Qurani na hadithi, udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki, na baada ya hapo tutakuwa na mawaidha maalum na kisha makala ya leo katika historia na kuhitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za ulimwengu. Nina wingi wa matumaini kuwa mtakuwa nami asubuhi ya ya leo ahadi tamati ya matangazo yetu ya haya. Imetimia saa mbili na nusu asubuhi hapa Tehran, mbili kamili asubuhi huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Uganda yafunga mitandao ya, ya kijamii masaa machache kabla ya kufanyika uchaguzi mkuu hapo kesho. Daktari Dharifu asema kurejea Marekani JCPOA bila vikwazo kuondolewa si kwa maslahi ya Iran. Wanamgambo wa Ethiopia waishambulia Sudani, watu kadhaa wauawa. na msiba Malawi baada ya mawaziri wawili kupoteza maisha kutokana na COVID-19. Na sasa ni habari kamili. Serikali ya Uganda imefunga mitandao ya kijamii ikiwa imebakia siku moja tu kabla ya nchi hiyo kufanya uchaguzi Alhamisi ya kesho. Serikali ya Uganda iliagiza watoaji huduma za mtandao kufunga mitandao yote ya kijamii na programu za kutuma ujumbe kufikia Jumanne jana kwa muda usiojulikana. E, hiyo ni kwa mujibu wa barua kutoka kwa mdhibiti wa mawasiliano nchini humo iliyonukuliwa. Watumiaji walikuwa wamelalamika awali jana Jumanne kwamba hawawezi kupata mawasiliano ya mtandao wa Facebook na WhatsApp, majukwaa ya mitandao ya kijamii inayotumiwa sana katika kipindi cha kampeni kabla ya uchaguzi wa rais kwenye nchi hiyo ya Afrika Mashariki. Tume ya mawasiliano ya Uganda inaagiza kusitisha ufikiwaji na utumiaji wa moja kwa moja au kinyume chake kwa mitandao yote ya kijamii pamoja na programu za kutuma ujumbe mitandaoni hadi kwa muda usiojulikana, Ilisema sehemu moja barua kutoka kwa mkurugenzi mkuu wa tume ya mawasiliano Uganda kwenda kwa watoaji huduma za mitandao. Tume ya uchaguzi ya Uganda imetangaza kuwa zaidi ya raia milioni kumi na nane wametimiza masharti ya kupiga kura kwa ajili ya uchaguzi wa kesho. Uchaguzi wa kesho nchini Uganda utafanyika katika hali ambayo kampeni za uchaguzi wa mara hii zilitawaliwa na changamoto mbalimbali mbali kama msambao wa virusi vya korona, na kuifanya tume ya uchaguzi kupiga marufuku kampeni katika baadhi ya maeneo. Rais Yoweri Kaguta Museveni ambaye aliingia madarakani baada ya kutoka katika mapigano ya msituni mwaka 1986, mara hii anakabiliwa na upinzani mkali kutoka kwa mwanasiasa kijana mbunge machachari Bobi Wine wa chama cha upinzani cha NUP ambaye anaonekana kuungwa mkono na tabaka la vijana. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kurejea Marekani katika mapatano ya nyuklia ya JCPOA bila Iran kuondolewa vikwazo ni kwa maslahi ya Washington na wala si kwa maslahi ya Tehran. Zarifu amesema hayo katika mahojiano na tovuti ya Khamenei IR na kuongeza kuwa Wamarekani wana msemo usemao kuwa Kile ambacho ni changu kitabakia kuwa changu, nacho chako tunaweza kukijadili. Muhamad Jawadi Dharifu amesema wamarekani wafahamu kuwa wanaweza kutumia kanuni hiyo kwa wengine, lakini katu hawawezi kuitumia katika mwamala na Iran ambayo ni moja kati ya mataifa makongwa zaidi duniani. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amekumbusha kuwa mapatano ya nyuklia ya mpango kamili wa pamoja wa utekelezaji JCPOA, ambayo pia ni maarufu kama mapatano ya nyuklia ya Iran, si kama mlango unaozunguka ambao unaingilia upande mmoja na kutoka upande mwingine. Kadhalika, Dr Zarifu amesisitiza kuhusu kuzingatiwa kanuni za kimataifa, huku akiashiria vikwazo vya rais Trump wa Marekani anaondoka dhidi ya mashirika hamsini ya China katika kipindi cha miaka minne iliyopita, Dr Zarifu amesema wa washirika wetu wamepata hasara na wanapaswa kufidia. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, Idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Waziri wa ulinzi Ami, wa jamhuri ya kiislamu ya Iran, brigedia jenerali Amir Hatami amesisitiza kuwa maadui walidhani wangepigisha magoti Iran, lakini wameshindwa kabisa kutokana na Wairani kusimama kidete dhidi yao na sasa ni Rais Trump wa Marekani na waitifaki wake ndio wanaochukiwa zaidi na watu duniani na watatupwa katika dampo la taka za historia. Brigedia Jenerali Hatami ameyasema hayo wakati alipohutubia alipo katika hitima ya siku 40 tokea wawe shahidi mwanasayansi maarufu wa Iran Mohsin Fakhrizade katika chuo kikuu cha Shahidi Beheshti mjini Tehran. Aidha amesema njia ya mashahidi Fakhri Zade na Luteni Jenerali Kasim Suleimani itaendelezwa bila kusita na maadui wanafahamu vyema hilo. Afisa huyo wa ngazi za juu wa kijeshi amesisitiza kuwa sayansi haiwezi kuangamizwa au kuharibiwa, na hivyo maadui sasa wanatumia mbinu ya kuwaua wanasayansi. Kadhalika amesema maadui walimuua Luteni Jenerali Kasim Suleimani ambaye alikuwa shujaa katika vita dhidi ya ugaidi na kuongeza kuwa shahidi Suleimani aliwashinda magaidi wa Daesh ambao walikuwa wameteka asilimia 90 ya ardhi za Siria na Iraq. Wanamgambo wa Ethiopia wamewaua raia kadhaa. Kumradhi, raia kadhaa wameuawa na wanamgambo wa Ethiopia na wengine hawajulikani walipo, kufuatia shambulizi lililofanywa na wanamgambo hao huko Sudan. Wanamgambo wa Ethiopia wameshambulia kijiji cha Leya eneo la Elfashaga na sura ndani ya ardhi ya Sudani na kuwaua wanawake watano na mtoto mmoja. Wanawake wengine wawili hawajulikani walipo kufuatia shambulio hilo la wanamgambo wa Ethiopia wanaojulikana kwa jina la Shifta. Gazeti la Sudani Tribune limelinukuu chombo kimoja cha kuaminika na kuripoti kuwa wanamgambo hao walitekeleza shambulio hilo jana dhuhuri wakati wa kulima wa eneo hilo la mpakani la Fashaga huko Sudan walipokuwa katika shughuli ya kuvuna mazao yao. Na taifa la Malawi limekumbwa na msiba baada ya mawaziri wake wawili kufariki dunia kutokana na COVID-19 au corona. Katika taarifa, waziri wa habari wa Malawi Gospel Kazako amewataja mawaziri hao waliopoteza maisha Jumanne kuwa ni waziri wa serikali za mitaa Lingson Belekanyama na waziri wa uchukuzi Sidik Mia, ambapo wamefariki ndani ya masaa mawili tofauti. Imedokezwa kuwa mawaziri hao ambao pia walikuwa wanasiasa mashuhuri wa chama tawala cha Malawi Congress Party, MCP, waliambukizwa korona wiki moja iliyopita na walikuwa wanapata matibabu Mia alikuwa anatajwa kama miongoni mwa wanasiasa wanaweza kumrithi rais wa sasa wa nchi hiyo Lazarus Chakwera. Siku ya Jumatatu Malawi ilirekodi kesi 452 za korona na vifo kumi, e, hicho kikiwa ni kiwango cha juu zaidi tokea ugonjwa huo uripotiwe kwa mara ya kwanza nchini humo mwezi Aprili mwaka jana na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu, ni wa saa sasa kurejea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao asubuhi ya leo una kichwa cha maneno kisemacho madai ya Pakistani dhidi ya India ya kuliunga mkono kundi la kigaidi la Daesh. Waziri mkuu wa Pakistan amedai kuwa India imekuwa ikivuruga amani na usalama wa Pakistan kutokana na hatua zake za kuliunga mkono kundi la kigaidi la Daesh. Imran Khan ameongeza kuwa ni jambo la kusikitisha kuona kuwa wafanyakazi wa mgodi wa makaa ya mawe wa Hazara katika jimbo la Baluchistan wameuawa kikatili. Baada ya mauaji hayo, mamia Waislamu wa jamii ya Kishia wa Hazara wanaoishi katika mji wa Kuweta walifanya maandamano makubwa ya kulalamikia ukatili huo, ambapo waliitaka serikali ya Islamabad ichukue hatua za lazima za kuihami jamii ya walio wachache Mashia. Serikali ya Pakistan inaituhumu India kwamba imehusika katika mashambulio hayo ya kigaidi na hima yake kwa makundi ya kufurutu mpaka, ikiwa na lengo la kuzusha vurugu na machafuko ndani ya ardhi ya jirani yake huyo. Kwa hakika, walimwengu wameendelea kushuhudia pande mbili hizo, kila mmoja ukiutuhumu upande wa pili kwamba umekuwa ukihusika na njama za kuzusha machafuko katika ardhi ya mwingine. Katika miaka hivi karibuni, kila mara panapotokea shambulio la kigaidi nchini India, serikali ya nchi hiyo huituhumu Pakistani kwamba imehusika na shambulio hilo. Aidha, kwa upande wa Pakistani pia hali imekuwa hivyo hivyo, na kuifanya anga uhusiano Islamabad na New Delhi kutawaliwa na tuhuma. Shambulio la kigaidi la hivi karibuni dhidi ya wafanyakazi wa mgodi wa makaa ya mawe huko Mach katika mkoa wa Baluchistan lilipelekea wafanyakazi 11 Mashia kuuawa na kundi la kigaidi la Daesh. Tukio hilo limemfanya Imran Khan, Waziri Mkuu wa Pakistan, aibuke tena na kuitumu India kwamba inayeunga mkono makundi ya kigaidi kwa ajili ya kuvuruga amani na usalama wa Pakistan. Hata hivyo inapaswa kuzingatia kuwa si India wala Pakistan ambayo hutoa nyaraka na ushahidi wa kuthibitisha madai yake dhidi ya mwenzake ya kuhusika katika njama za kuvuruga amani na usalama wa mwenzake. Ni kwa kuzingatia ukweli huo, ndio maana fikra za walio wengi ndani ya nchi hizo mbili na hata jamii ya kimataifa zimekuwa zikitathmini tuhuma hizo kuwa zaidi zina matashi ya kisiasa. Kuna mtazamo huu kwamba hatua ya India na Pakistan ya kila mmoja kuanzisha propaganda dhidi ya mwenzake ni juhudi za kila mmoja kutaka kudhoofisha nafasi ya mwenzake kieneo na kimataifa. Ni kwa kuzingatia uhakika huo ndio maana kila moja kati ya nchi hizo inamtazama mwenzake kwa jicho la kikwazo na kizingiti cha kufikia juhudi zake za kitaifa na kieneo zenye lengo la kukabiliana na makundi yenye kufurutu mpaka na hivyo kurejesha amani na uthabiti wa nchi hii ni katika hali ambayo katika anga ambayo mataifa yote ulimwenguni yanakabiliwa na tishio la magaidi yakiwemo makundi ambayo yanafahamika vema sasa kama wanamgambo wa Talibani na Daesh. Kuendelea tuhuma za kila upande za Pakistani na India ni jambo ambalo bila shaka litazidi kuibua mpasuko zaidi na kukithirisha mizozo na mivutano baina ya nchi mbili hizo, na hivyo kukwamisha hatua ya dharura ambayo ni ulazima wa kuweka ushirikiano wa pamoja wa ulimwengu kwa ajili ya kukabiliana na makundi ya kufurutu ada na yanayohatarisha amani na usalama kieneo na kimataifa. Redio Tehran. Mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran. Sibtoin katika Quran na Hadithi. Assalamu alaykum, wapenzi wa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, sauti e ya jamhuri ya Kiislamu Iran inakutangazieni kutoka hapa mjini Teherani. Ni matumaini yangu kwamba mtakuwa salama popote pale mlipo, wakati huu ambapo tunakuleteni sehemu nyingine ya kipindi hiki cha Sibtoin katika Qurani na hadithi. Ndugu wasikilizaji, neema ya Mwenyezi Mungu ni jambo lenye umuhimu mkubwa ambalo mwanadamu kesho, siku ya Kiama, ataulizwa juu yake, swali ambalo bila shaka halitakuwa ni la kutaka kujua jambo fulani, bali ni la kuwajibishwa na kutaka ajieleze ni kwa nini hakutekeleza mambo aliyopaswa kuyatekeleza. Mwenyezi Mungu mtukufu anasema mwishoni mwa Suratul Kauthar kwamba, tena bila ya shaka mtaulizwa siku hiyo juu ya neema Aya hii pamoja na mambo mengine imebeba ujumbe mzito na muhimu unaomtanabahisha mwanadamu kwamba kuna watu ambao licha ya kuishi umri wao wote humu duniani, huku akineemeka na neema za Mwenyezi Mungu muumba, lakini huwa hawachukui hata hatua moja ya kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa neema hizo. Hii ni pamoja na kwamba kushukuru neema ni jambo la wajibu na ni ibada na ibada ni lengo la mwisho na kuu katika kuumba mwanadamu kama anavyosema yeye Mwenyezi Mungu mtukufu katika aya ya 56 ya suratu Dhariyati kwamba nami na sikuwaumba majini na watu ila waniabudu mimi. Neema hizi wapenzi wa wasikilizaji, ni nyingi mno kiasi kwamba hatuna uwezo wa kuweza kuzihesabu. Miongoni mwazo ni imani juu ya Mwenyezi Mungu mtukufu, utume wa mtume wake na uimamu wa maimamu watoharifu na ambao ndio mahalifa wa mtume huyu mtukufu alaihimusalam. Neema nyingine muhimu ni kumpenda Mwenyezi Mungu na mtume wake Almustafa pamoja na kizazi chake kitoharifu. Ni wazi kuwa miongoni mwa misingi ya mapenzi na mahaba kwa mtu na hasa watukufu wa kidini ni kutii na kuwafuata katika kila jambo wanalotwamrisha kulifanya au kuachana nalo. Bila shaka kila mja ataulizwa siku ya kiama kuhusiana na swala hilo. Alkhawarizmi Alhanafi anasema katika kitabu chake cha Almanakib, na vilevile Ibn Almaghazil Alshafii katika kitabu chake cha Almanakib Ali bin Abi Talibi, kwamba Mtukufu Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alisema: ninaapa kwa jina la yule ambaye nafsi yangu iko mikononi mwake, siku ya Kiama mja hatapiga hatua yoyote ila baada ya kujibu maswali manne atakayoulizwa na Mwenyezimungu mtukufu Aliutumia umri wake kwenye jambo gani? Alitumia vipi ujana wake? Alipata vipi mali yake na kuitumia kwa njia gani? Na hatimaye kuhusiana na mahaba na mapenzi yake kwetu Ahlulbeiti. Ndugu wasikilizaji, Mwenyezi Mungu mtukufu amewahutubu wanadamu kwa kusema tena, bila ya shaka mtaulizwa siku hiyo juu ya neema. Bila shaka ni haki ya Mwenyezi Mungu mtukufu mjuzi na mwenye hekima kuuliza na pia haki ya waja wake kuuliza, lakini swali watakalouliza ni hili kwamba Je, ni neema gani hizo tutakazoulizwa juu yao na kuwajibika kupata adhabu iwapo hatukunufaika nazo kama tulivyotakiwa kufanya? Na hapa, wapenzi wa wasikilizaji, udharura wa kuwauliza Ahlulbeiti wa mtukufu Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam unadhihiri tena, ili wapate kutufahamisha ni neema gani hizo ambazo wanadamu wataulizwa na kuadhibiwa juu yazo. Imamu Ali Amirulmuminin alaihi ssalamu, ambaye ni katika watu wa nyumba ya Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, anatujibu swali hili kwa kusema: sisi ndiyo hizo neema ambazo zimekusudiwa kwenye aya hii. Shekh Suleiman Alqunduzi Alhanafi anaashiria swala hili katika kitabu chake cha Yanabiulmawadda Lidhawi Lqurba. Na pia Alhakimu bin Ahmadi Albaihaqi amenukuliwa akisema kwamba mtukufu Mtume ws wa alisema, ewe Ali, jambo la kwanza atakaolulizwa mja baada ya kifo chake ni shahada ya la ilaha illa Allah, na kwamba Muhammadi ni mtume wa Mwenyezi Mungu, na kwamba wewe ni wali wa waumini kwa kile alichokijalia Mwenyezi Mungu na nikakijalia mimi pia. Mwisho wa kunukuu. Hii ni katika hali ambayo Alkuleini amemnukuu Abu Khalid Alkabuli katika kitabu chake cha Alkafi baada ya kula chakula katika nyumba ya Imamu Bakhir alaihi salamu akisema kwamba nifanywe kuwa fidia kwako, nilikuwa sijawahi kula chakula kitamu na kisafi kama hiki, lakini nikasoma aya inayosema tena bila ya shaka mtaulizwa siku hiyo juu ya neema. Imamu alaihi salamu akajibwa kwa kusema la sivyo, Atakuulizeni kuhusu haki mnayoifuata, yani wilaya au uongozi, yani wilaya yetu. Imamu Bakir alaihi salamu anamjibu mtu ambaye huenda akadai kwamba neema iliyotajwa kwenye aya hii ni chakula na kinywaji kwa kusema wallahi, siyo chakula wala kinywaji, bali ni wilaya, yani uongozi wetu. Haya ndiyo yaliyotajwa na Alhafidh bin Asakir Adimeshki Ashafii katika kitabu chake cha Tarikhu Lmadinati Adimeshki. Kuna ufafanuzi mwingine ambao umenukuliwa katika Tafsiru Lqommii, ambapo imamu Jafar Sadiq alaihi salamu ananukuliwa akifafanua maana ya neema iliyonukuliwa kwenye aya tunayojadili kwa kusema kwamba umma huu utaulizwa kuhusiana na neema ambayo Mwenyezi Mungu mtukufu ameuneemesha kwayo kupitia mtume wake na kisha ahlubeiti wake alaihimu ssalamu. Alkuleini pia ananukuu ufafanuzi mwingine wa Imam Jafar katika kitabu cha Alkafi akisema kwamba Mwenyezi Mungu ni mkarimu na mtukufu zaidi kuliko kwamba akulisheni na kukuruzukuni chakula na kisha akuulizeni juu ya chakula hicho, bali atakuulizeni juu ya kile alichokuneemesheni kupitia Mtume Muhammad na Ali zake watoharifu. Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inakuletea kipindi cha Sibtain katika Quran na hadithi kila Jumanne usiku na kurudiwa Jumaatano asubuhi na mchana kila wiki. Usikose kutegea sikio kipindi cha Sibtain katika Quran na hadithi kila wiki. na kufikia hapa, wapenzi wa sikilizaji, tungependa kuashiria nukta zifuatazo kutokana na yale tuliyojifunza kutokana na aya hii na ufafanuzi uliotolewa na maimamu wa nyumba ya Bwana Mtume mtukufu sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Nukta ya kwanza ni uwepo mtakatifu wa neema kubwa miongoni mwa wanadamu ambao ni Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam pamoja na ahli zake alaihimu ssalamu. Kwa ibara nyingine ni kwamba Muhammad ali, Fatima, Hasan, Hussein na maimamu wengine wema watukufu wanaotokana na kizazi cha Hussein ni mahuja wa Mwenyezi Mungu juu ya viumbe wake na amana yake katika ardhi yake na ni neema yake kubwa zaidi kwa waja wake. Artabarsi anamnukuu Imamu Ali alaihi salam katika kitabu chake cha Al Ihtijaj akisema kuhusiana na watu na aliwathibitishia kwamba aliwapa maneno ambayo yanathibitisha upweke na umoja wake Mwenyezi Mungu mtukufu, kwamba Mwenyezi Mungu ana mawalii ambao vitendo na hukumu zao zinaenda sambamba na vitendo vyake Mwenyezi Mungu. Hivyo wao ni waja wake waliotukuzwa na ni neema ambayo watu wataulizwa juu yake. Hakika Mwenyezi Mungu mtukufu ametoa neema kupitia kwao kwa wale wanaofuata katika mawali zake hawazungumzi ila baada ya kuzungumza yeye, nao hufanya mambo kwa amri yake na huwaimarisha kwa roho yake. Muulizaji akauliza, ya mahujja hao ni nani? Amirulmuminin alaihi ssalamu akajibu, wao ni mtume wa Mwenyezimungu sallallahu alaihi waalihi wasallam na wale waliochukua nafasi yake katika wale aliowatakasa Mwenyezi Mungu na ambao anasema juu yao kwamba, enyi mlioamini, mtiini Mwenyezi Mungu na mtiini mtume na wenye mamlaka katika ninyi, na ambao Mwenyezi Mungu amewafungamanisha na nafsi yake mwenyewe na mtume wake na kuwafaradhisha waja wawatii kama alivyowafaradhisha wa mtii yeye mwenyewe. Mwisho wa kunukuu na Tabarsi ananukuu katika tafsiri yake ya Majmau lBayan fi tafsiri lQurani, hadithi kutoka kwa Imamu Sadiq alayhi salam, kwamba alimuuliza Abu Hanifa, ambaye alikuwa mwanafunzi wake, je, neema ni nini kwako, kwa ewe Abu Numan? Abu Hanifa akajibu kwa kusema ni chakula na maji baridi. Imamu Sadik alayhi salamu akamwambia, lau kama Mwenyezi Mungu atakusimamisha mbele yake siku ya Kiama na kukuuliza kuhusu kila chakula ulichokula na kinywaji ulichokunywa, bila shaka utachukua muda mrefu sana mbele yake. Abu Hanifa akauliza tena, basi iliyokusudiwa hapa ni ipi? nifanywe kuwa fidia kwako. Imamu Sadik alaihi salamu akajibu kwa kusema, sisi Ahlulbeiti ndiyo neema ambayo Mwenyezi Mungu aliwajalia waja ni kupitia sisi ndipo wakaungana baada ya kufarikiana, na ni kupitia sisi ndipo Mwenyezi Mungu akaunganisha nyoyo zao na kuwafanya kuwa ndugu baada ya kuwa maadui, na ni kupitia sisi ndipo akawaongoza kwenye Uislamu, nayo na ni neema isiyokatika. Na Mwenyezi Mungu atakuulizeni kuhusu haki ya neema hiyo ambayo alikuneemesheni kwayo, nayo ni Mtume na kizazi chake. Mwisho wa kunukuu. Kuhusu aya hii alama hili Mwenyezimungu amrehemu anasema kwamba neema watakayoulizwa waja siku ya Kiama ni kuhusu wilaya na uongozi wa ahlulbeiti wa Mtume sallallahu alihi waalihi wasalam, na miongoni mwao ni Imamu Hasan na Imamu Husein alihim wassalam, na kwamba wilaya hii inapaswa kuwa thabiti na ya wajibu kwao tu, bila kushirikishwa watu wengine wasiofaa kuhusiana na uongozi muhimu kama huo wa mbinguni, mwisho wa kunukuu. Na hadi hapa, wapenzi wasikilizaji, ndio tunafikia mwisho wa kipindi chetu cha juma hili ambacho kama kawaida kimekujieni kupitia idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikikutangazieni kutoka hapa mjini Tehran. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Nam, tunasonga mbele na, na matangazo yetu asubuhi ya leo. Na sasa ni wakati wa kudonoadonoa na kutupia jicho eh, kurasa za baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki. Dira ya macho yetu magazetini leo Jumatano tarehe 13 Januari inaanzia huko nchini Uganda, ambako matoleo yote magazeti ya leo ya nchi hiyo yametawaliwa na habari za kupanda joto la homa ya uchaguzi mkuu wa nchi hiyo unaotarajiwa kufanyika Alhamisi ya kesho. Daily Monitor lina kichwa kikuu cha habari kisemacho rais mwingine na kuambatanisha habari hiyo na picha za wanasiasa kadhaa wanaowania kiti cha urais katika uchaguzi huo kesho, ha, wa kesho. Aidha, limeandika zaidi ya Waganda milioni 18 waliotimiza masharti ya kupiga kura kesho, wanatarajiwa kuelekea katika vituo vya kupigia kura kwa ajili ya kumchagua rais na wawakilishi wao wa Bunge. Katika habari nyingine, Daily Monitor limeandika serikali yatoa amri ya kufungwa mitandao yote ya kijamii wakati huu wa kuelekea uchaguzi. Baadhi ya mitandao ya kijamii iliyofungwa ni WhatsApp, Signal, Viber, Facebook na Twitter. Limeandika pia kuwa wagombea urais wa upinzani wamekataa mwongozo wa tume ya uchaguzi unaotaka wapiga kura kuondoka katika vituo baada ya kupiga kura, na badala yake wamesema kuwa e, wapiga kura watabakia katika maeneo hayo hata baada ya kupiga kura. Gazeti la New Vision kwa upande wake limeandika Rais Museveni aonya kuhusu udanganyifu wa kura, uh, huku akifafanua pia kuhusiana na hatua ya serikali ya kufunga mitandao ya kijamii. Limeandika pia mabadiliko ya uongozi yaliyofanywa jana na Rais Museveni katika safu ya baadhi ya makamishna wa wilaya na manaibu wao. Aidha, New Vision limeandika vyama vya siasa vya ahidi kufungamana na udumishaji amani wakati nchi hiyo ikitarajiwa kufanya uchaguzi mkuu kesho. Nikitoka Uganda naelekea nchini Kenya na ninaanza na gazeti la Daily Nation ambalo limeakisi tukio tishio kubwa la kisiasa linalomkabili naibu rais William Ruto baada ya kutakiwa ajiuzulu au akabiliwe na hatua za kusailiwa. Onyo hilo limetolewa na chama cha amani national congress ANC ambacho kimesema Ruto anapaswa kujiuzulu au akabiliwe na kusailiwa kutokana na hatua zake mtawalia za kuikosoa serikali ya Jubilii pamoja na ajenda za Rais Uhuru Kenyatta. Habari nyingine ni ya mkasa wajabu, wa ajabu wa mwanafunzi wa miaka 17 aliyewashambulia waalimu kwa kuwadunga visu. Tukio hilo lilitokea jana katika shule ya sekondari ya Kisi katika kaunti ya Kisi. Mwanafunzi huyo, baada ya kuchelewa darasani, alitakiwa na mwalimu aende katika ofisi ya waalimu na apige magoti kama adhabu ya kuchelewa lakini badala yake alichukua kisu na kuwashambulia walimu na kuwajeruhi vibaya baadhi yao baadhi ya habari zinazoonekana katika ukurasa wa mbele wa Taifa Leo zinasema: Uhuru, Ruto wa vamia Narok, rais na naibu wake wajiingiza katika siasa za kaunti baada ya kununua mamia ya ekari za ardhi eneo moja; Joho ashinikizwa aondoke ODM na wanasayansi watoa onyo la kiangazi kikali humu nchini. Standard limeandika chama kinachoongozwa na Musalia Mudavadi chaanzisha mpango wa kusailiwa naibu wa rais William Ruto. Na habari ya mwanafunzi kuwashambulia kwa kisu walimu na kuwajeruhi imeakisiwa pia na gazeti hili la Standard. Habari inayodondoa katika gazeti la Star inasema Kenya jana ilisajili kesi mpya 98 za maambukizo ya COVID-19 huku watu watatu wakiaga dunia kwa korona nchini humo katika kipindi cha masaa 24 yaliyopita. Nahitimishia huko nchini Tanzania na ninaanza na gazeti la Mwananchi na baadhi ya habari zake zinasema Rais Mwinyi Awapa mtihani viongozi Zanzibar ni katika hotuba yake kwenye maadhimisho ya miaka 57 mapinduzi ya Zanzibar. Mafuriko Mtwara yasababisha kifo na watu kuhama makazi yao. Kesi ya anika mtandao wa wizi wa dawa katika hospitali ya taifa Muhimbili na mawaziri wawili Malawi wafariki dunia kwa korona. Baadhi ya habari zinazoonekana katika ukurasa wa mbele wa gazeti la habari leo zinasema serikali yatoa neno uhaba wa mafuta ya kula Dkt. Mwinyi apania biashara zaidi Jumuiya ya Afrika Mashariki. luku, Lukuvi azuia viongozi wa vijiji na vitongoji kuuza ardhi. Na wanasiasa wasifu kasi ya rais mpya wa Zanzibar katika kutatua kero. Jamvi la Habari limeandika, Dkt. Mwinyi afuata nyayo za Rais Magufuli kubana matumizi. Sherehe za Mapinduzi zafanyika uwanja wa Mnazi Mmoja bila shamrashamra shamra nyingi, fedha zilizookolewa kufidia mapengo ya ya mahitaji muhimu ya serikali, aeleza mafanikio tangu aingia madarakani. Shehena ya mafuta ya kula kuingia sokoni ili kumaliza uhaba, na viongozi wa vijiji na vitongoji wapigwa marufuku na waziri Lukuvi kuuza ardhi. na lishika gazeti la huru na baadhi ya habari zake zinasema: CCM Zanzibar yataka ianzishwe mahakama dhidi ya ufisadi. TMA yaendelea kutoa tahadhari ya mvua. Lukuvi au apiga stop viongozi wa vijiji na vitongoji kuuza ardhi. Rais Mwinyi abadili matumizi ya fedha za sherehe mapinduzi, aelekeza zitumike zitumike kuboresha huduma za jamii na uchumi Zanzibar. Na waziri wa viwanda na biashara Jeffrey Mwambe Watu wa wasiwasi wananchi kuhusu uhaba wa mafuta ya kula. Ni redio Tehran na mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sallallahu alayki ya Fatima az-Zahra wa rahmatullahi wa barakatuh. Hizi ni siku za ayam fatimia, siku za bibi Fatima Zahra alayha salam. Siku za ayam fatimia ni siku ambazo tukitaka kuzielezea zaidi na kufafanua maana yake ni kwamba ayam fatimia ni siku ambazo anakumbukwa bibi Fatima alayha salam na ni siku ambazo yeye aliaga dunia kufuatana na riwaya zilizoko zinaonyesha ya kwamba Bibi Fatima Tazahara alaihi salam aliuawa katika siku kama hizi, hata ingawa kuna ikhtilafu au kuna rae, riwaya tofauti tofauti zinazolete e, misimamo tofauti katika siku ambazo alizouawa. Riwaya zingine zinasema ya kwamba baada ya siku arobaini baada ya kuwa mtume ameaga dunia Ndipo ambapo bibi Fatima alaihi ssalam aliondoka duniani. Nyinginezo zinasema ya kwamba baada ya siku sabini na mbili ndipo ambapo bibi Fatima alaihi ssalam aliaga dunia siringi, nyinginezo pia zinasema ya kwamba bibi Fatima alaihi ssalam aliaga dunia baada ya siku sabini na mbili, nyingine sabini na tano, zingine zinasema say, siku saa tisaini na tano lakini, katika hizi riwaya zote zi, riwaya ambazo zina nguvu zaidi na ambazo eh, maulamaa wanazikubali zaidi ni riwaya mbili ambazo zinasema ya kwamba Bibi Fatima alaihi ssalam aliaga dunia baada ya siku sabini na tano, na riwaya nyingine ya pili ni siku baada ya siku tisaini na tano. Sasa wengine wanasema uh, ya kwamba hii ya siku tisaini na tano ndio ina nguvu zaidi. Hata ingawa tukirudi kwenye jamii za Kishia, tunapata ya kwamba hizi tarehe mbili ndizo ambazo wanazoshughulikia zaidi kumkumbuka Bibi Fatima alaihi Salam. Sasa kuna mifumo kadhaa ambayo inayotumika katika kumkumbuka Bibi Fatima alaih ssalam. Sasa hii tarehe ya kwanza ambayo ni Jamadil Ula tarehe kumi na tatu na tarehe ya pili ambayo ni tarehe Jamadi Thania tarehe tatu. Hizi ndiyo tarehe ambazo tumezitaja ambazo zina nguvu, yani zinakutana na siku yani baada ya sabini na tano na ingine ya tarehe tatu Jamadulula, ndiyo baada ya siku tisaini na tano. Sasa mfumo ambao unaotumika au mifumo inayotumika ni kwamba wengine huchukua siku kumi kwa ayamu fatimia ya kwanza na wengine kumi hufanya katika ayam fatimia ya pili ambayo wanaita alayam alfatimia alula na hii nyingine alayam alfatimia athania, na wengine huchukua siku tatu badala ya siku kumi. Sasa tofauti tu ni kwamba katika hao wa siku tatu ni kwamba wengine huanza siku tatu, siku mbili kabla ya tarehe ile na kumalizia siku ile ya tarehe kumi na tatu, na katika hii ya pili tarehe tatu, yani huanzia tarehe moja mpaka kufikia tarehe tatu, na wengine la wengine wengine huanzia siku ile ile ambayo ni ya siku ya tatu na kuendelea mpaka tarehe sita katika hii Jamadi Uthania, na hii katika Jamadi Ulula wengine huchukua kuanzia tarehe ta, kumi na tatu yenyewe mpaka kuendelea mpaka tarehe kumi na tano hizi zikiwa ndio siku ambazo wanamkumbuka Bibi Fatima alaihassalam. Sasa hii ni mifumo ambayo iko, na wengine la huchukua zote mbili na huzifanya tarehe kuanzia tarehe kumi ile kumi ya kwanza na ile kumi ya pili eh, na kuendelea mpaka jamadi uthani. Yaani siku zote hizo zinaitwa ayam fatimia, ama tukitaka kumwarifisha Bibi Fatima alaihi assalam. Bibi Fatima ni nani? Bibi Fatima ni maarufu kwa Waislamu wa wote wanajua, lakini kwa kumwelezea kwa undani ni kwamba Bibi Fatima ni binti ya Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Yeye alikuwa ni ni mwana wake Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, na mama yake alikuwa ni Khadija Alkubra. Yeye na mumewe alikuwa Imam Ali alayhi salam, na pia yeye alikuwa ni mama wa watoto watano, akiwemo ni Imam Hasan mwana wa kwanza ambaye ni mkubwa, wa pili Imam Husein, wa tatu ni Zainab al-Kubra wa nne ni Umm Kulthum au kwa jina lingine alikuwa akiitwa Zainab al-Sughra, na watano ni Muhsin ambaye alifariki katika akiwa kwenye tumbo lake, yani baada ya kuwa mimba yake imeharibika kutokana na dhulma aliyofanyiwa na kubanwa kwenye mlango wake na kuchomwa kwa msumali ulioingia kwenye tumbo lake walipokuwa wakimlazimisha Ee, Imam Ali kukubali e, khalifa na kumpatia kumfanyia baia. Hayo ndio yaliyopita na Bibi Fatima akaaga dunia. Bibi Fatima ana majina mengi karibuni e, thalathini, yani sifa kwa Kiarabu zinaitwa laqab, na ana majina mengi ambayo amepatiwa na mtume wa Mwenyezi Mungu na majina aliyopewa na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Tukiangalia baadhi ya majina yake ambayo anaitwa ni kwamba anaitwa Azzahra, Asiddiqa, anaitwa Muhaddatha, anaitwa Batul, Sayidatu Nisai Lalamin, anaitwa Almansura, Radhia au Radhia na Mardhia. Lakini yeye jina lililo maarufu zaidi, ambalo linatumika zaidi ni Zahra, yani anaitwa Fatimatu Zahra, ndio linalotumika zaidi linalojulikana, na alikuwa na kuniati yake, yani jina la kizazi, yani Umu Abiha, mama ya baba yake, Umul Aima, mama ya maimamu, Umu Lhasan, Umu Lhusein au Umu Lmuhsin. Haya ni katika majina aliyokuwa nayo Bibi Fatima alaihi ssalam ni mwanamke ambaye alitukuka sana kuwa safi, na alikuwa ni katika wanaoitwa maasumini, yani ametakasika safi, hana kasoro ya madhambi na machafu, kama vile Quran imewasifia katika Quran. Inasema, inna mayuridu llahu liyudhiba ankum rijsa ahlil bayti wa yutahhirakum tathira, yani hakika Mwenyezi Mungu hataki jambo lingine ila tu kuondolea machafu uchafu enyi ahlbeit wa yutahhirakum tathira na kuwatakasa sawa sawa kabisa. Kwa hivyo yeye alikuwa ni katika wale ni mutahharin walio takaswa, walio safishwa. Tunampata pia katika Qur'ani, anatajwa katika sehemu nyingi. Miongoni mwa mambo haya zile zinamtaja ni suratul Kauthar, ambayo mtume Mwenyezi Mungu, Mwenyezi Mungu anamwambia kwamba inna atayna kal Kauthar, hakika sisi tumekupatia Kauthar. Kauthar ambaye ni Bibi Fatima mwenyewe ambaye alikuwa ni heri nyingi kwa maana inayotafsiriwa na wafasiri wa Qur'ani. Bibi Fatima katika maisha yake alikuwa a, pamoja na mtume katika sehemu zote za shida, na pia alikuwepo kwa wakati e, walipokuwa wametengwa. Mtume alikuwa ametengwa pamoja na Waislamu katika Shaib Abi Talib. Mushirikina walimtenga na wakakata mahusiano yote nao, na yeye aliona matatizo yote waliyopitia pale, wakiwa njaa, mtume akikaa njaa, hata kwa kifunga kwenye tumbo lake jiwe ili e, kupunguza machungu ya, ya njaa. Na mama yake na alifariki katika sehemu hiyo. Na pia Bibi Fatima alishiriki katika vita vyote ambavyo mtume alivyokuwa alipokuwa, au vita vingi alivyokuwa mtume akishiriki ili kumfanyia huduma baba yake, na pia hata kuwasaidia wenye E, walioko kwenye vita majeruhi, walio na wale wenye kujeruhiwa katika vita. Bibi Fatima alaiha salam alikuwa pamoja nao katika wakati wote. Bibi Fatima yeye ndio alimtetea Imam Ali baada ya kuwa imamu, e, amevamiwa kwenye nyumba yake ili kulazimishwa kutoa baia ya makhalifa. Khalifa wa kwanza alipopata ukhalifa yeye, walilazimisha kila mtu awe atampai na hali ya kuwa, e, mtume tayari alikuwa shamteua Imam Ali katika Ghadir Khum. Bibi Fatima alikataa pia kumbai e, khalifa, kwa sababu ya kuwa alisema ni kinyume cha yale ambayo mtume alikuwa ameshapitisha katika Ghadir Hum. Na kutokana na hayo yaliyojiri, yeye Bibi Fatima alijeruhiwa katika hali hii ya kusukumwa na kwenye nyuma ya mlango na kawa yeye amejeruhiwa na msumari ukaingia kwenye mwili wake, na toka wakati huo wa bibi Fatima akawa ni mgonjwa, na mpaka tarehe hizi ambazo tumetaja ya ayam Fatimia ndio akaaga dunia na kurudi kwa mola wake akiwa ni shahidi, na akiwa pia amempoteza mwanawe ambaye alikuwa akiitwa Mohsin ambaye alikuwa tumboni mwake. wa sayalamu ladhina dhalamu ala muhammadin aya munqalabin yanqalibun walaaqibatu lilmuttaqin wa Qum hapa Iran. Na tunamshukuru sana Shekh Salim kwa ushirikiano wake na Redio Tehran. Tukiwa tunaelekelekea ukingoni mwa matangazo yetu haya asubuhi ya leo, karibuni sasa kutega sikio makala ya kila siku ya leo katika historia. Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe 29 Jamadil Awal mwaka 1442 hijiria sawa na Januari 13 mwaka 2021 mwaka. Katika siku kama ya leo miaka 34 iliyopita Said Mahdi Hakim aliyekuwa mjumbe muhimu wa baraza kuu la Kiislamu la Iraq na mwana wa Ayatollah Said Mohsin Hakim, mmoja kati ya viongozi wakubwa wa Kiislamu, aliuawa shahidi na makachero wa utawala wa Saddam Hussein, dikteta wa zamani wa Iraq, huko Khartum, mji mkuu wa Sudan. Said Mahdi Al Hakim alikuwa miongoni mwa wanafunzi wa shahidi Ayatollah Sadr na mmoja wa wapinzani wakuu wa utawala wa kidikteta wa Saddam Hussein. Miaka 80 iliyopita katika siku kama hii ya leo, mkutano wa kihistoria wa nchi wa itifaki wa Ulaya katika vita vya pili vya dunia ulifanyika London nchini Uingereza. Mkutano huo ulifanyika kufuatia pendekezo la waziri mkuu wa wakati huo wa Uingereza Winston Churchill, na lengo kuu lilikuwa kuratibu siasa za wakuu wa nchi za Ulaya katika medani za vita dhidi ya nchi mbili za Ujerumani na Italia. Vilevile vile nchi za Uingereza, Uholanzi, Ubelgiji, Ufaransa, Ugiriki, Norway, Luxembourg na Denmark zilishiriki katika mkutano huo. Siku kama ya leo miaka 330 iliyopita aliaga dunia George Fox, mrekebishaji wa kikristo wa Uingereza. Fox alizaliwa mwaka 1624 katika familia ya kidini. George Fox hakuweza kustahamili mgongano uliokuwepo katika maneno na vitendo vya makasisi na viongozi wa Kikristo na vilevile vile vita vya watawala wa zama hizo. Akiwa na miaka 19, Fox alikata shauri kufanya utafiti kwa ajili ya kufikia ukweli. George Fox alikuwa akiamini kwamba kuna ulazima wa kurejea katika mafundisho asili ya Kikristo na kujiepusha na umwagaji wa damu na wakati huo huo kusimama kidete kukabiliana na dhuluma. Na tarehe 13 Januari miaka 571 iliyopita alizaliwa baharia na mvumbuzi wa Kireno Bartholomeo Diaz. Baada ya kusafiri katika bahari ya Atlantic kuelekea kusini mwaka 1488 Diaz aligundua rasi ya Tumaini Jema au Cape of Good Hope katika sehemu ya kusini zaidi ya bara la Afrika. Miaka kumi baadaye baharia mwenzake kwa jina la Vasco da Gama naye pia alifanikiwa kugundua njia ya baharini kuelekea India kupitia eneo hilo. Na kabla ya kufunga matangazo yetu na kuku wageni kutoka humo studioni, kwanza tegeni sikio muhtasari wa habari za ulimwengu. Serikali ya Uganda imefunga mitandao ya kijamii ikiwa imebakia siku moja tu kabla ya nchi hiyo kufanya uchaguzi Alhamisi ya kesho. Tume ya uchaguzi ya Uganda imetangaza kuwa zaidi ya raia milioni kumi na nane wametimiza masharti ya kupiga kura kwa ajili ya uchaguzi huo wa kesho. Dkt Muhammad Jawad Dharifu, waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya kiislamu ya Iran, amesema kurejea Marekani katika mapatano ya nyuklia ya JCPOA bila Iran kuondolewa vikwazo ni kwa maslahi ya Washington na wala si kwa maslahi ya Tehran. Brigedia Jenerali Amir Hatami, waziri wa ulinzi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, amesisitiza kuwa maadui walidhani wangepigisha magoti Irani, lakini wameshindwa kabisa kutokana na Wairani kusimama kidete dhidi yao, na sasa ni Rais Donald Trump wa Marekani na no waitifaki wake ndio wanaochukiwa zaidi na watu duniani na watatupwa katika dampo la taka za historia. Wanamgambo wa Ethiopia wameshambulia huko nchini Sudani na kusababisha mauaji ya watu kadhaa. Na taifa la Malawi limekumbwa na msiba baada ya mawaziri wake wawili kufariki dunia kutokana na Covid 19 au korona. Mpenzi msikilizaji, muktasari huu wa habari za ulimwengu ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu mimi ni Salum Bendera, niliyekuwa nahodha wa jahazi la matangazo haya asubuhi ya leo, na kutoka hapa Tehrani la ziada sina gheiri ya kukuageni nikikutakieni siku njema na Jumatano iliyojaa baraka na fanaka. Asanteni na kwaherini.