Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Naisomwapo Quran isikilizeni na mnyamaze, ili mpate kurehemiwa na mtaje Mola wako nafsini mwako kwa unyenyekevu na hofu, na bila ya kupiga kelele kwa kauli, asubuhi na jioni, wala usiwe miongoni mwa walioghafilika. Hakika wale walioko kwa Mola wako mlezi hawajivuni wakaacha kumwabudu, na wanamtakasa na wanamsujudia. Bismillahirahmanirahim, assalamualaikum warahmatullahi wabarakatuh, subah alkhair mpenzi msikilizaji, na tumai umeamka vyema. Karibu katika matangazo haya ya Jumanne asubuhi ya redio Tehran, idhaa ya Radio Terani, Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Studio ni kuendesha matangazo haya ni mimi Husein Hassan, nikiwa na wingi wa matumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati. Leo ni Januari kumi na mbili mwafaka na tarehe 28 Jamadi al-ula mwaka 1442 hijria. Asubuhi leo mpenzi msikilizaji, kama ada, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia itakayojumuisha ripoti. Tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa kama ambavyo tutakuletea udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuandalia mapinduzi ya Kiislamu, ulimwengu wa michezo, bila kusahau makala fupi ya kila siku ya leo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave, unaweza kutusikiliza kupitia Maarifa FM ya huko Tanga, Tanzania. Hali kadhalika, unaweza kutufuatilia kupitia tovuti yetu ya ParsToday.com mkwaju, SW. Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukurasa wetu wa WhatsApp kupitia nambari, anza na alama ya kujumlisha plus 989035065487 baada ya muda usio mrefu narejea na taarifa ya habari za dunia Imetimia saa mbili na nusu asubuhi hapa jijini Teheran na sawa na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Iran yataka polisi ya kimataifa Interpol iwakamate wauaji wa mashahidi Suleimani na Fakhrizade. Ethiopia yasema imeua wapiganaji 15 wa wa eneo la Tigre, na tutatupia jicho indhari ya Hamas kuhusu njama ya Wazayuni kuharibu sehemu za msikiti wa Al Aksa, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Msemaji wa polisi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema Teheran imeikabidhi polisi ya kimataifa Interpol taarifa kuhusu watu wanne waliohusika katika mauaji ya mwanasayansi wa nyuklia wa Iran shahidi Mohsen Fakhrizade, na pia watu wengine waliohusika katika mauaji ya shahidi Kasem Suleimani. Brigedia Jenerali Mahdi Hajian alisema hayo jana Jumatatu mjini Teheran na kuongeza kuwa Iran imeitaka Interpol itangaze notisi nyekundu kwa ajili ya kukamatwa watu wanne waliomua shahidi Fahrizade, na pia imeitaka polisi ya kimataifa itoe notisi nyekundu kwa wahusika wa mauaji ya shahidi eh, wa shahidi Suleimani. Ameongeza kuwa katika kipindi cha miezi tisa iliyopita ya mwaka wa kirani watu 37 waliokuwa wanasakwa na vyombo vya usalama Iran wamerejeshwa nchini kutoka maeneo mbalimbali duniani. Wakati huo huo, familia za wanasayansi wa nyuklia ambao wameuawa shahidi zimewasilisha mashtaka dhidi ya serikali ya Marekani kutokana na kuwa inaunga mkono vitendo vya kigaidi vya utawala wa kizayuni wa Israel. Wakili wa familia hizo Afzali Nico amesema serikali ya Iran pia itafuatilia kadhia hiyo katika uga wa kimataifa. Amesema familia hizo zimewasilisha mashtaka dhidi ya watu thelathini na wawili katika serikali ya Marekani na zinataka fidia ya dola milioni mia moja. Kwingineko, mwakilishi wa kudumu wa Rasia katika mashirika ya kimataifa mjini Vienna, Mikhail Ulyanov amekanusha madai ya waziri wa ulinzi wa Marekani kumradhi, waziri, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mik Pompeo kuwa iti Iran imetumia silaha za kemikali na kusema kuwa Iran yenyewe ni mwathirika wa silaha za kemikali akijibu ujumbe wa Twitter wa Pompeo ambaye amedai kuwa eti Marekani na nyaraka za siri ambazo zinaonyesha Iran imetumia silaha za kemikali. Ulianov amesema amesema hilo ni jambo jipya. Aidha amesema Rasia sawa na jamii ya kimataifa inaamini kuwa Iran ilikuwa mwathirika mkubwa wa silaha za kemikali ambazo zilitumiwa na Sadam Husein. Mwanadiplomasi huyo wa Urusia amesema kama madai hayo, kama madai hayo ya Marekani dhidi ya Iran ya kweli basi ni kwa nini imeficha taarifa hizo muda wote huo? Hii si mara ya kwanza kwa, kwa Pompeo kudai kuwa iti Marekani ina taarifa zinazoonyesha kuwa Iran imewahi kutumia silaha za kemikali. Mbali na hayo, jeshi la Ethiopia limetangaza habari ya kuua wanachama wengine kumi na watano wa harakati ya ukombozi ya watu wa Tigre kwa kifupi TPLF, ambacho kilikuwa chama tawala katika eneo la Tigre kaskazini mwa nchi. Hayo yametangazwa na shirika la utangazaji la Ethiopia EBC likimnukuu Brigedia Jenerali wa jeshi la ulinzi la nchi hiyo. Eneo la Tigre limeshuhudia mapigano katika miezi ya karibuni kati ya jeshi la nchi hiyo na vikosi vya TPLF. Kwa mujibu wa ABC, mbali na viongozi kumi na watano wa chama hicho tawala cha zamani katika eneo la Tigre kuuawa, lakini wengine wanane wametiwa baroni, akiwemo rais wa zamani wa eneo hilo Abei Weldu na aliyekuwa makamu wake Abraham Tekese. Miongoni mwa wapiganaji wa eneo la Tigre waliouawa katika operesheni hiyo ya Jumapili ni naibu kamishna wa polisi wa zamani wa eneo hilo. Ijumaa iliyopita jeshi la Ethiopia lilitangaza kuwa limemkamata mmoja wa waasisi wa harakati ya TPLF Sebhat Nega na kumhamishia katika mji mkuu Adis Ababa. Taarifa hii ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Uchaguzi mkuu nchini Uganda unatarajiwa kufanyika Alhamisi ya kesho kutwa tarehe 14 huku kukiwa na taarifa kwamba wapinzani nchini humo wameendelea kusumbuliwa na vyombo vya usalama katika his, uh, siku hizi za lala salama za kampeni za uchaguzi huo. Kwa maelezo zaidi tujiunge na mwandishi wetu wa Kampala, Kigozi Ismail. Licha ya ghasia na vituku ambavyo vimeshuhudiwa katika sehemu kadhaa za taifa, hususan wakati wa kampeni Rais Mseveni ameahidi kuwa uchaguzi mkuu utakuwa wa haki na usawa ili viongozi wapya wabainike. Akitoa hotuba kupitia redio na televisheni, Bwana Mseveni amewaonya wote wanaonuia kuvuruga shughuli za kiuchaguzi wasithubutu, la sivyo watachukuliwa hatua kali. Kuhusu swala hilo hilo, inspekta mkuu wa polisi Okoth Martin naye amekariri kuwa jeshi la polisi litapambana vikali na yeyote atakayezusha fujo kabla, wakati na baada ya uchaguzi wa mwaka huu. Inspekta Okoth ameomba wanahabari washirikiane na polisi kwa kutovuka mipaka kikazi. Okoth Martin. Baadhi ya wananchi bado wanahofia uhalali wa uchaguzi wa tarehe 14 Januari mwaka huu. Licha ya hayo, kuna mwanajeshi kopolo Okech ambaye ameua watu watano, mkiwemo na wanajeshi wenzake watatu na raia wawili, mtaani Chebando, kilomita 8 magharibi mwa Kampala. Hatimaye naye akapigwa risasi na wanamgambo akafa. Jeshi la taifa UPDF limeomba radhi kufuatia kisa hicho. Kwa upande mwingine stakabadhi za wapiga kura zinazobainisha wapi kila mpiga kura atakapopigia kura yake zimeshasambazwa kote nchini, ingawa baadhi ya wapiga kura hawajapata zao. Aidha, mwenyekiti wa tume ya uchaguzi Simon Byabakama amedhihirisha kuwa kila aliye na kitambulisho cha kitaifa aliyeko kwenye daftari ya wapiga kura ataruhusiwa kupiga kura kanuni za kiafya kuambatana na uzuiaji wa kusambaza virusi vya korona zikifuatwa vilivyo hadi leo. Mwenyekiti wa tume ya uchaguzi Vyawakama anasisitiza kuwa kila atakayekamilisha kupiga kura atabidiwa kurudi nyumbani, lakini wanasiasa wa upinzani wanakariri kuwa ni lazima wapiga kura wabaki karibu na vituo vya kupigia kura ili kuhakikisha kuwa hakuna udanganyifu utakaofanyika wakati wa kuzihesabu kura na kuzijumlisha. Kwa upande mwingine, serikali imeongezea idadi ya walinda usalama kwa kuwashirikisha mapolisi wasaidizi waliofunzwa mbinu za kuzuia uhalifu na aliyekuwa inspekta mkuu wa polisi Kale Kaihura. Mimi ni Kigozi Osman kutoka Kampala. Haya, mbivu na mbichi ni hapo kesho kutwa Alhamisi, ambapo katika uchaguzi wa rais watakuwa wanachuana vikali, Rais Yoweri Museveni ambaye ameiongoza Uganda kwa miaka thelathini na mitano na mwanasiasa chipukizi Bobi Wine. Aya, tusubiri inshallah, tuone mambo yatakavyokwenda. Bora salama, tukisonga mbele. Harakati mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas imetahadharisha kuhusu mpango wa utawala wa kizoini wa Israel wa kubomua sehemu za msikiti wa Al Aksa katika mji wa Quds. Katika taarifa, Hamas imelaani vikali njama hizo na kusema msikiti wa Al-Aqsa na uwanja wake wote ni milki ya Waislamu na hakuna yeyote mwenye haki ya kuvunja heshima ya eneo hilo takatifu. Hamas imesema kuwa Wapalestina wako tayari kulinda eneo hilo takatifu hata kama itabidi watoe uhai wao mhanga katika kulinda kibla hicho cha kwanza cha Waislamu. Na afisa wa ngazi za juu katika sekta ya afya nchini Iran amesema jamhuri ya Kiislamu ina wasiwasi kuwa taasisi muhimu za dunia kama vile Umoja wa Mataifa UN na Shirika la Afya Duniani WHO zinapendelea teknolojia ya Marekani ambayo haijafanyiwa majaribio ya kutosha katika uga wa chanjo ya COVID-19. Katika barua kwa katibu mkuu wa Umoja Mataifa Antonio Guterres jana Jumatatu, Daktari Sayid Alireza Marandi, mwenyekiti wa akademia ya sayansi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, amesema taasisi hizo mbili za kimataifa zinashinikiza nchi zingine zitumie chanjo za Marekani ambazo taathira zake hasi katika mwili wa mwanadamu bado hazijachunguzwa kisayansi. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Ufuatao ni uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho ujumbe na malengo ya vikwazo vya Marekani dhidi ya Faleh Al-Fayadh. Wizara ya fedha ya Marekani siku ya Ijumaa iliweka jina la Faleh Al-Fayadh, mkuu wa harakati ya wananchi ya Alhashdu Shabi ya nchini Iraq katika orodha yake ya vikwazo kwa kisingizio cha kukiuka haki za binadamu. Hatua hiyo ya Marekani ina ujumbe muhimu kwa mitazamo kadhaa. Ujumbe wa kwanza muhimu ni kwamba serikali ya Marekani haichukuliwi kujitawala kwa nchi kuwa moja ya misingi muhimu inayopaswa kuheshimiwa na serikali tofauti za dunia. Faleh Al Fayad ni mmoja wa viongozi rasmi wa serikali ya Iraq, ambaye zamani alikuwa mshauri wa usalama wa taifa wa Iraq na hivi sasa ni mkuu wa harakati ya Al Hashdu Shabi. Kwa mujibu wa muswada uliopasishwa na bunge la Iraq mwaka elfu mbili kumi na sita Shahsia na wanasiasa wote wanaohudumu katika harakati ya Hashdu Shabi ni miongoni mwa maafisa rasmi wa serikali ya nchi hiyo. Kwa msingi huo, harakati ya karibuni ya Marekani ni ukiukwaji wa wazi wa kujitawala Iraq, jambo ambalo limekosolewa na kulaaniwa na wanasiasa tofauti wa nchi hiyo. Kuhusu hilo, Humam Hamudi, mkuu wa majilisi kuu ya Kiislamu ya Iraq, ametoa taarifa akilani hatua hiyo ya Marekani na kusisitiza kuwa kuwekwa jina la Fali Halfayadh katika orodha ya vikwazo ya wizara ya fedha ya Marekani ni kuzidisha uchokozi wa nchi hiyo dhidi ya Iraq na kundi la Alhashd Shabi na kusema kuwa hilo ni dhihirisho la wazi la kukiukwa utawala wa Iraq. Ujumbe mwingine unaotolewa na hatua hiyo ya Marekani ni kwamba nchi hiyo haiheshimu hata kidogo vyombo vya mahakama vya Iraq. Vyombo hivyo Alhamisi vilitoa waranti wa kukamatwa Rais Donald Trump wa Marekani kwa kuhusika kwake katika mauaji ya jinai dhidi ya Luteni Jenerali Kasim Suleimani, kamanda wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, kwa kifupi IRGC, pamoja na Abu Mahdi al Muhandis aliyekuwa naibu mkuu wa Hashdu Shaabi ya Iraq yaliyotekelezwa tarehe tatu Januari mwaka uliopita. Vikwazo dhidi ya Alfayadh vimetekelezwa siku moja baada ya kutolewa hukumu hiyo dhidi ya Trump, jambo ambalo linathibitisha kwamba vimetekelezwa dhidi ya mwanasiasa huyo wa Iraq kama jibu la Washington kwa hatua hiyo ya vyombo vya mahakama vya Iraq. Hii ni redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari za na alama ya kujumlisha plus 98 93565487. Mapinduzi ya Kiislamu katika nadharia za sayansi ya jamii. Msikilizaji mpenzi wa Radio Tehran, ni matumaini yangu kuwa hujambo popote pale ulipo wakati huu. Na kukaribisha tena kusikiliza kipindi hiki kinachokujia kila wiki siku na saa kama hii ambacho kinazungumzia mapinduzi ya Kiislamu ya Iran katika nadharia za sayansi ya jamii. Endelea kuwa nami basi hadi mwisho wa mazungumzo yetu ili kuweza kufaidika na yale niliyokuandalia katika mfululizo huu wa 46 ambao utaendelea kuzungumzia fikra na mitazamo ya wanafikra wawili wa, wa kimagharibi Jean Pierre Degard na Anthony Black kuhusu mapinduzi ya Kiislamu. Kwa wale mnaofuatilia kwa karibu kipindi chetu hiki, bila shaka mtakuwa mgali mnakumbuka kuwa katika mfululizo wa 45 wa kipindi chetu tulianza kuzungumzia fikra na mitazamo ya wanafikra watatu wa kimagharibi kuhusu mapinduzi ya Kiislamu ya Iran. Wanafikra hao ni Yan Richard, Ja Pierre Digard na Antony Black. Katika kipindi kilichopita tulizungumzia kwa mukhtasari mitazamo ya Yan Richard na mazungumzo yetu yakaishia katika kubainisha baadhi ya fikra za Jean Pierre Digard kuhusu mapinduzi ya Kiislamu. Tukaeleza kwamba kwa mtazamo wa Adigad, tukio la Karbala ndiko kuzaliwa halisi kwa madhehebu ya Shia na kwamba msomi huyo anatilia mkazo taathira ya tukio hilo katika kutokea mapinduzi ya Kiislamu ya Iran na ndiyo maana kudumishwa hafla za maombolezo ya Karbala na Ashura nchini Iran pamoja na alama zake kama kufa shahidi, uadilifu na haki, si jambo la kawaida, la sadfa na la kupita tu, bali ni aina maalumu ya mtindo wa maisha uliotawala, wenye hali endelevu, na ambao athari zake zilionekana wazi katika vuguvugu vugu la mapinduzi na miezi ya kukaribia kutokea kwa mapinduzi hayo, Jean Pierre Digard anasema mnamo wa mwishoni mwa mwaka 1978 wakati uasi wa umma ulipokuwa umepamba moto mitaani na mabarabarani, sambamba na ukandamizaji mkali wa vyombo vya dola, vijana waliikabili mitutu ya bunduki na risasi kwa vifua vyao. Katika uchukuaji hatua hiyo vijana hao hawakufuata kigezo chochote zaidi ya nembo zilizosalia milele za Ashura na Karbala. Ni kwa kufuata nembo na vigezo hivyo wananchi wa Iran wakawa wanajifananisha wao wenyewe na Imam Husein na wakamchukulia Shah kuwa ni sawa na Yazid. Tigada anaashiria utamaduni wa watu wa Iran na kueleza kwamba mapinduzi yamefungamana na mapambano matakatifu ya Imamu Husein na tukio la Karbala. Hafla za maombolezo ya Mashia ndiyo chachu ya maandamano ya upinzani ya mabarabarani, na hapo ndipo lilipo shina linalohuisha tena nguvu za Ushia na maulamaa wake. maudhui nyingine iliyomo katika fikra za Jean Pierre Digard kuhusu mapinduzi ya Kiislamu ya Iran ni mchango na nafasi ya maulamaa hususan Imam Khomeini Mwenyezimungu wa mrehemu, katika kuzitumia nembo za kidini katika kuanzisha na kufanikisha mapinduzi ya Iran. Kwa mtazamo wa Digard, mapinduzi ya Kiislamu ni matunda ya bidii na juhudi zilizofanywa na maulamaa wa kishia katika karne iliyopita ya ishirini. Katika mchakato wa kujitokeza kwake, uongozi wa kidini ulipanua uwezo wake tarajiwa wa ndani na kufikisha kwenye kiwango cha ukamilifu, mpaka ukaweza kuwa sehemu isiyotenganika na maisha ya kila siku ya watu. Katika kuielezea nukta hiyo, mwana anthropolojia huyo anasema katika mwaka 1978 viongozi na wa dini wa kishia hawakufanya kitu kingine zaidi ya kuvuna mbegu walizokuwa wamepanda kwa umakini na kwa moyo wa ufuatiliaji mambo ndani ya muda usiopungua karne moja. Katika makala nyingine aliyoandika kuhusu uongozi wa Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, kwa anwani ya njia za kianthropolojia za kuyafahamu mapinduzi ya Iran, Jean Pierre Digard anasema mnamo mwishoni mwa mwaka 1978, na nchi nzima iliyokuwa chini ya uongozi wa shahsia ya kidini ambaye hadi wakati ule alikuwa takriban hajulikani na ambaye alikuwa akiongoza mambo kutokea kwenye nyumba moja ya kinyonge iliyokuwa kwenye kiunga cha Paris ilisimama dhidi ya ufalme mkongwe wa zaidi ya miaka elfu mbili. Antony Black, wapenzi wasikilizaji, ni mwanafikra mwingine wa Magharibi ambaye katika moja ya vitabu vyake kitwacho Historia ya fikra za kisiasa za Uislamu kutoka zama za Mtume hadi sasa ameashiria kuhusu mapinduzi ya Kiislamu na kueleza kwamba kati ya sababu kadhaa kutokea kwa mapinduzi ya Kiislamu kumechangiwa zaidi na sababu tatu kuu ambazo ni udikteta wa utawala wa Kipahlavi, kufutwa dini katika jamii ya kidini ya Kiirani, na uongozi wa Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu. Katika kitabu chake hicho, Anthony Black ameandika: Fikra za kisiasa za Ayatullah Khomeini zinazokazania kuwepo utawala wa watu au mtu safi kimaadili zilikuwa tofauti kabisa na za wana mapinduzi wengine, na pengine zilikuwa za kipekee katika dunia ya zama hizi. Jina la utawala wa Kiislamu lilikuwa na anwani ya nyongeza ya utawala wa fakihi. Kumfanya Shah aonekane hana maana kwa kuwa mtumishi wa ubeberu wa kigeni ulikuwa wenzo kwa ajili ya kufikia lengo. Mnamo mwishoni mwa muongo wa 1960 na mwanzoni mwa muongo wa 1970 Ayatullah Khomeini na baadhi ya wana mapinduzi wengine walizungumzia nadharia ya kwamba wakati utawala unapokuwa mikononi mwa maghasibu na madhalimu, ikiwa itawezekana italazimu fakihi mwadilifu na aliyefikia daraja ya ijtihadi ashike hatamu za utawala wa Kiislamu na kujenga nidhamu na kutekeleza uadilifu baina ya Waislamu. Sababu ya kuzungumzia nadharia hii hasa katika zama zile ilikuwa mtazamo wao kwamba utawala wa shah ulikuwa utawala ulio dhidi ya Uislamu. Katika sehemu nyingine ya kitabu chake, Antony Black ameandika hivi: hoja kuu aliyojenga Ayatullah Khomeini na wengine kwa ajili ya kumwondoa shah na kila kilichokuwa dhihirisho la shah ni kwamba hatua hiyo ni sharti la utangulizi kwa ajili ya kutekeleza sheria za dini. Hilo ndilo lengo kuu, na kusema kweli ndilo lengo pekee la utawala, muhimu zaidi ya yote. Ayatullah Khomeini alifuata mtazamo huu wa kimapinduzi wa kwamba kutekeleza sharia kutawezekana kwa njia ya kutawala tu, na pale tu utakapokuwepo utawala wa Kiislamu. Kulingana na nadharia ya jadi, maadamu utawala unashajiisha kutekelezwa sharia za Kiislamu au kwa uchache hauzuii kufanywa hivyo, basi utawala huo ni halali lakini kama utawala utawakataza Waislamu kutekeleza mafundisho ya dini yao, au utawafanya wasiweze kufuata dini yao, inapasa zifanywe jitihada za kuondokana nao. Pamoja na maelezo hayo, Antony Black anaashiria pia kwamba Ayatullah Khomeini anazungumzia pia chaguo mbadala la utawala ghasibu na dhalimu wa Kipahlavi. Msomi huyo ameandika haya katika kitabu chake. Nukta kuu ya nadharia ya kisiasa ya Ayatullah Khomeini, ambayo ilipewa uzito na mazingatio hasa, ilikuwa ni suali kwamba mtu gani inayepasa aongoze utawala. Jibu lake lilikuwa ni utawala wa fakihi. Mpenzi msikilizaji, sehemu ya 46 ya kipindi cha Mapinduzi ya Kiislamu katika Nadharia za Sayansi ya Jamii imefikia tamati. Usiache kujiunga nami tena wiki ijayo insha Allah, katika sehemu ya 47 ya mfululizo huu. Nakushukuru kwa kunisikiliza na nakutakia usikilizaji mwema wa sehemu iliyosalia ya matangazo yetu. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, ni kuletee macho yetu magazetini. gazeti la Daily Monitor linalochapishwa nchini Uganda ndilo linalotukunjulia jamvi la udondozi wetu wa magazeti ya afrika mashariki hi leo. Kichwa cha habari kuu katika gazeti hilo kinasema namna mwanajeshi alivyoua watu wanne kwa kuwapiga risasi. Muhtasari wa habari hiyo ni kuwa vyombo vya usalama nchini Uganda vinachunguza kisa uh, hicho cha mwanajeshi wa UPDF kuwa askari wawili, afisa mmoja wa polisi na raia mmoja kwa kuwapiga risasi katika eneo la Ganda, manispaa ya Nansana wilayani Wakiso. Mwanajeshi huyo hata hivyo aliuawa pia baada ya kutekeleza ukatili huo uliowaacha wengi vinywa wazi. Baadhi ya habari zinazoonekana kwenye toleo la mtandaoni la gazeti hilo zina vichwa vinavyosomeka mahakama ya tupilia mbali ombi la Lukwago la kutaka kuondolewa marufuku ya mikutano ya kampeni ya tume ya uchaguzi kiza huku Uganda ikielekea katika uchaguzi, mgombea wa rais wa FDC Patrick Amuriat akamatwa tena muda mfupi baada ya kuachiwa huru na Facebook yafafanua ni kwa nini imefunga akaunti za wanachama waandamizi wa NRM. Habari hii ya kufungwa akaunti za mtandao wa kijamii wa Facebook za wanachama wa ngazi za juu wa chama tawala nchini Uganda, NRM, imepewa kipaumbele na gazeti la serikali la New Vision toleo la mtandaoni chini ya anwani semayo, hatua ya Facebook kufunga akaunti zinazohusishwa uh, zinazo na serikali yalaaniwa, mbali na habari za kampeni za kipindi cha lala salama kuelekea uchaguzi mkuu wa kesho kutwa nchini Uganda. Gazeti hilo pia limeakisi habari ya wanachuo 25 kupewa ufadhili wa serikali kwa ajili ya kusomea taaluma za afya. Tuelekeze kurunzi yetu katika nchi jirani ya Tanzania, ambapo matoleo ya leo yametawaliwa na habari mbili kuu: safari ya rais wa msumbiji nchini humo na sakata la ununuzi wa magari ya polisi. Gazeti la Mwananchi limetoa kipaumbele kwa habari yenye kichwa cha maneno kisemacho waziri atia mguu sakata la ununuzi magari ya polisi. Katika ukurasa wake wa mbele wa gazeti hilo, kuna picha inayomwonyesha Rais John Magufuli akimpokea mgeni wake, Rais Filipe Nyusi wa Msumbiji. Picha hiyo imeambatana na anwani inayosema JPM na Nyusi wajadili kuimarisha biashara habari zingine zinazopamba ukurasa huu zinasema: wasomi wasema Zanzibar haiwezi kuendeshwa bila maridhiano, muuguzi aingia matatani akidaiwa kumzaba vibao aliyejifungulia sakafuni, na ndoa ya kaburi inavyotesa wajani. Habari kuu katika gazeti la Uhuru inasema rais wa Msumbiji avutiwa na huduma ya afya Tanzania, msifu Rais Magufuli kwa uwekezaji mkubwa katika ujenzi wa hospitali, asema ataiga mbinu hiyo, naye akafanya hivyo huko Msumbiji. Pia limeandika Dkt Mwinyi awasamehe wafungwa uh, kuadhimisha mapinduzi ya Zanzibar, leo. Tunatamatishia nchini Kenya na tuanze na gazeti la Taifa Leo ambalo limetoa kipaumbele kwa habari yenye kichwa cha maneno kisemacho Uhuru, uh, Uhuru Ruto wasambaza sumu ya ghasia. Majibizano ya wabunge wanaoegemea mirengo miwili hasimu ndani ya chama tawala cha Jubilii yatajwa kuwa uh, yanachochea uadui wa kisiasa na kikabila. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo pia limeipa umuhimu habari ya kisiasa inayosema kiranja wa wengi katika seneti Irungu Kang'ata amesema kuwa yuko tayari kupokonywa wadhifa wake katika bunge hilo kutokana na msimamo wake kwamba mchakato wa BBI sio maarufu katika eneo la Mlima Kenya. Gazeti dada la Nation limetenga nafasi ya kwanza kwa habari hiyo kuhusu wasiwasi wasi wa kutoungwa mkono ripoti ya maridhiano BBI katika eneo la Mlima Kenya anakotokea Rais Uhuru Kenyatta. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo limetanguliza mbele habari ya kukaribia uchaguzi mkuu wa Uganda chini ya kichwa kisemacho miaka 35 ya Uganda chini ya Museveni. Gazeti la Standard kwa upande wake limeipa umuhimu wa kwanza habari kuhusu mbinu au mbio uh, za kumsaka jaji mkuu mpya wa Kenya baada ya David Maraga kustaafu hapo jana. Naibu jaji mkuu Philomena Mwilo anakaimu nafasi hiyo iliyoachwa wazi na Maraga. saa tatu kamili asubuhi hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi. Ulimwengu wa michezo. Ujambo mpenzi msikilizaji, na karibu tutupie jicho baadhi ya matukio muhimu ya spoti yaliyojiri ndani ya siku saba zilizopita ndani na nje ya Iran na kusihi usibanduke kando ya redio yako hadi tamati ya kipindi. Tuanzie hapa nchini na tuanze na mchezo wa chess. Timu ya sataranji au chesi ya mkoa wa Ardabil kaskazini magharibi mwa Iran imeibuka kidedea katika mashindano ya ligi ya mabingwa wa mchezo huo ya Ujerumani. Timu kumi zilizojumuisha wanasataranji 113 wa kutoka nchi mbalimbali duniani zilishiriki mashindano hayo yaliyofanyika kwa njia ya intaneti kutokana na janga la korona. Timu hiyo ya Jamhuri ya Kiislamu Iran ilitoa ubingwa wa mashindano hayo kwa kujizolea jumla ya alama 142. Timu ya Capa ya Uhispania imeibuka ya pili, huku orodha ya tatu bora ya mashindano hayo yanayofahamika kwa kimombo kama German Chess League Championships ikifungwa na timu kutoka Ireland. Kwa mara nyingi nyingine Iran imedhihirisha dunia kuwa ni moto wa kuotea mbali katika mchezo wa sataranji au chesi. Mwishoni mwa mwezi uliopita, pia jamhuri ya Kiislamu ya Iran iliibuka ya tatu katika mashindano ya kimataifa ya mabingwa wa sataranji ya vijana yaliyofanyika Georgia kwa njia ya intaneti. Fainali ya mashindano hayo ya dunia ilifanyika Desemba 22. Wanasataranji saba wa Kiirani wakiongozwa na kocha Mehrdad Ardeshi walimaliza katika nafasi ya tatu katika mashindano hayo yaliyowavutia wachezaji chesi zaidi ya 1300 kutoka nchi 114 duniani. Taikondo. Shirikisho la taikondo duniani limemtawaza Mahtaba na Bavi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kuwa mchezaji bora zaidi duniani wa mchezo huo kwa upande wa walemavu binti huyo wa Kirani amekwea hadi matawi hayo ya juu baada ya kuibuka mshindi na kutoa medali kadhaa katika mashindano mbalimbali mbali ya kimataifa. Kwa mujibu wa shirika la habari la IRNA, msichana huyo mwirani alitangazwa Ijumaa na shirikisho la Taekwondo duniani kuwa bingwa wa mchezo huo duniani baada ya kuibuka wa kwanza katika mashindano ya dunia ya Taekwondo mtindo wa Poomsae yaliyofanyika huko Belgiji. binti huyo ameiambia IRNA kuwa na hapa na nukuu, mashindano hayo yaliyofanyika kwa njia ya mtandao yalikuwa na kategoria mbili na mimi niliibuka mshindi katika kitengo cha wana taekwondo wenye umri zaidi ya miaka kumi na minane mwisho kunukuu na bavi ambaye ni mwanafunzi wa chuo kikuu cha shiraz hapa nchini amesema kwa sasa anaendelea kunoa makali yake akiwa nyumbani kutokana na janga la korona binti huyo aliyezaliwa mjini shiraz kusini mwa nchi mwaka 1998 alijitosa kwenye mchezo huo Akiwa binti wa miaka tisa pekee. Mwaka elfu mbili kumi na tisa alitoa medali ya dhahabu katika mashindano ya dunia yaliyofanyika nchini Uturuki. Aidha, mwaka elfu mbili kumi na nane alitia kibindoni medali ya fedha katika mashindano ya walemavu ya Asia ya para Asian Games yaliyofanyika mjini Ho Chi Minh nchini Vietnam. Huku hayo yakiarifiwa, rais wa Jumuiya ya Mashirikisho ya Riadha Duniani kwa kifupi IAAF, Sebastian Coe amesema anafurahishwa na ushiriki wa wanawake katika michezo mbalimbali nchini Iran. koe alisema hayo Alhamisi katika mkutano uliofanyika kwa njia ya intaneti kati yake na Hashim Siami, mkuu wa shirikisho la riadha la Iran. Kadhalika amelipongeza shirikisho hilo la riadha la Iran kwa kukuza vipaji na kushajiisha masuala ya michezo hapa nchini. Tuelekee barani Afrika. Klabu ya Yanga imetinga nusu fainali ya Kombe la Mapinduzi huko nchini Tanzania baada ya kuifunga na Mungwa FC bao moja kwa mtungi katika mchezo uliochezwa Ijumaa usiku katika uwanja wa Aman visiwani Zanzibar. Bao la Yanga lilifungwa na Zawadi Mauya katika dakika 24 baada ya kupiga shuti lililotinga moja kwa moja golini katika mechi iliyokuwa na ushindani mkubwa. na alfajiri ya kizima na nionzi mameianzisha chifti Mauya anamsha mashatani ya kijani, mashatani ya njano meusi wanacheza mayenu. Young Africans, goli la kwanza kwa Young Africans, Mapinduzi Cup 2021. Zawadi Mauya anawapa zawadi Young Africans. Mechi ya kwanza Yanga walicheza na Jamhuri ya Kisiwani Pemba, ambapo timu hizo zilitoka sare tasa. Kwa upande wa Namungo, wao ni mechi yao ya kwanza, ambapo baada ya mchuano huo watacheza na Jamhuri ili kujua hatima yao kwenye mashindano hayo ambayo kilele chake ni Januari 13. Tugeukie ligi ya mabingwa Afrika, klabu ya Namungo FC ya Tanzania imefuzu hatua ya mtoano ya kombe la shirikisho Afrika kwa ushindi wa jumla ya mabao matano kwa matatu dhidi ya Hilal El Ubeid ya Sudan. Namungo waliwalazimisha Waarabu hao sare ya mabao matatu kwa matatu katika mchezo wa marudiano uliopigwa nchini Sudan. Mabao ya Namungo yalifungwa na Steven Sey, Beregimana Blaize na Edward Manyama katika mchezo wa kwanza uliofanyika Desemba 23 mwaka uliomalizika jijini Dar es Salaam, Namungo ilishinda mabao mawili kwa sifuri kutokana na matokeo hayo sasa namungo itasubiri kujua itacheza na nani hatua inayofuata baada ya kufanyika kwa draw ya upangaji wa ratiba mnamo januari 17 washindi waliotinga hatua ya mtoano watacheza na timu zilizotolewa hatua ya kwanza ya ligi ya mabingwa afrika mapema februari katika mchezo mwingine wa klabu bingwa afrika uliwakutanisha klabu ya Simba ya Tanzania na FC Platinum ya Zimbabwe katika uwanja wa Benjamin Mkapa jijini Dar es Salaam. Wekundu wa Msimbazi waliibuka na no ushindi wa mabao manne kwa sifuri. Mabao ya Simba yalifungwa na Erasto Nyoni, Shomari Kapombe, John Boko na Clotos Chama kupitia mkwaju wa penalti. Chama Clatus mwomba wa Lusaka, mchezaji mwenye thamani kubwa bei yake haitabiriki kwa hapa Tanzania, anasema siwasikii. Wida on fire. Wida on fire. Weka penati mbali sana, golikipa amesimama kama anataka kuswalisha hivi. Ushindi huo unaifanya Simba kufuzwa hatua ya makundi ya michuano hiyo kwa jumla ya mabao manne kwa moja kutokana na mchezo wa kwanza uliochezwa Simba ambapo FC Platinum walijipatia ushindi wa bao moja. Wakati huo huo, ushindi wa mabao mawili kwa moja waliopata TP Mazembe ya Congo DR umetosha kuingiza katika hatua ya makundi ya michuano ya ligi ya mabingwa Afrika. Mabao hayo yalifungwa na Mtanzania Thomas Ulimwengu anayechezea klabu hiyo ya DRC ambaye mpaka sasa amefikisha jumla ya mabao matatu kwenye michuano hiyo. Januari 8 draw ya ligi ya klabu bingwa barani Afrika au kipenda CAF Champions League, hatua ya makundi kwa msimu wa mwaka elfu mbili ishirini na ishirini na moja ilichezeshwa na shirikisho la soka Afrika huko Cairo, Misri. Tanzania itawakilishwa na timu mbili, Simba Sports Club na Namungo. Simba wamepangwa kundi A pamoja na Elmerih ya Sudan, AS Vita ya Congo DR na Al Ahly ya Misri. Primore, Primero di Agosto ya Angola inatazamiwa kuvaana na Namungo FC ya Tanzania kati ya Februari 12 na 13 kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na shirikisho la mpira wa miguu Afrika CAF. Kwa mujibu wa dro hiyo, miamba ya soka ya Kenya Gormahia watavaana na Napsa Stars ya ligi kuu ya Zambia kwenye mchujo wa kufuzu kwa hatua ya makundi ya kombe la mashirikisho barani Afrika au kipenda CAF Confederation Cup mwaka huu wa 2021 gormahia almaarufu kogalo watakuwa wenyeji wa mkondo wa kwanza utakaoandaliwa jijini nairobi mnamo februari 14 kabla ya mchuano wa mkondo wa pili kuandaliwa jijini lusaka februari 21 kogalo walishuka ngazi kuwania taji la kombe la mashirikisho baada ya kudinguliwa na belouizdad ya algeria kwenye mashindano ya klabu bingwa barani afrika kwa jumla ya mabao manane kwa moja. Tutamatishe kwa kutupia jicho matokeo ya Kombe la FA. Klabu ya Liverpool imefuzu kwa raundi ya nne ya Kombe la FA msimu huu wa 2020-2021 baada ya kuwapepeta Aston Villa mabao manne kwa moja katika uwanja wa Villa Park Januari 8. Hata hivyo, masogora wa kocha Jurgen Klopp walihitaji mabao matatu ya kipindi cha pili ili kuzamisha chombo cha Villa, waliotegemea idadi kubwa ya chipukizi katika akademia yao. Wolves walitinga raundi ya 4 ya Kombe la FA msimu huu baada ya kusajili ushindi wa goli moja kwa mtungi dhidi ya Crystal Palace siku hiyo hiyo ya Januari 8 katika uwanja wa Molineux. Bao la pekee na la ushindi kwa upande wa Wolves lilipachikwa wavuni na kiungo mvamizi raia wa Uhispania Adama Traore katika dakika 35, pale sambao walikifanyia kikosi chao kilichoshinda Sheffield United ligini mabadiliko tisa hawakuelekeza kombora lolote langoni pa Wolves waliokuwa wenyeji wao. Klabu ya Arsenal kwa upande wao ilianza kutetea ufalme wa kombe la FA kwa kualika Newcastle United katika uwanja wa Emirates siku ya Jumamosi. Gunners walipata ushindi muhimu wa mabao mawili kwa sufuri yaliyotiwa kimiani na Emile Smith Rowe na Pierre Emerick Aubameyang. Manchester United pia walipata ushindi hafifu wa bao moja kwa sifuri walipovana na Watford huku Leicester City wakiipa kichapo cha mbwa Stoke City kwa kuiadhibu mabao manne kwa mtungi. Michuano iliyovutia zaidi pia Jumapili ni ile kati ya Manchester City na Birmingham ambapo City walipata ushindi wa kishindo wa mabao matatu kwa sifuri. Oh, brilliant. Chelsea walisasambua mari kamba mabao manne kwa sifuri, walipoupigia nyumbani Stamford Bridge na kuhitimisha ukame wa kupata ushindi, kwani wamecheza mechi tatu mfululizo bila kuibuka kidedea. Na kwa matokeo hayo ya kombe la FA, ndo tunafika tamati ya kipindi chetu cha leo. Tukutane Juma lijalo, panapo majaliwa kimola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwaheri. Leo katika historia. Leo ni Jumanne, tarehe 28 Jamaadil awal mwaka 1442 Hijria, inayosadifiana na tarehe 12 Januari mwaka 2021 miladia. Miaka 353 iliyopita katika siku inayosadifiana na leo aliaga dunia Pierre de Fermat, mwanahisabati wa Kifaransa na mwasisi wa nadharia ya leo ya namba, yani modern theory of numbers na ile ya uelekeo inayojulikana kama theory of probability. Pierre de Fermat alizaliwa mwaka 1601 miladia, na alianza kujifunza hesabu tangu akiwa mtoto. Mwanahisabati huyo wa Kifaransa aligundua pia kanuni msingi ya geometry changanuzi, yani analytic geometry. Siku kama ya leo miaka 57 iliyopita, yaani tarehe 12 Januari mwaka 1964, kulitokea mapinduzi visiwani Zanzibar, na Sheikh Abeid Amani Karume aliyekuwa kiongozi wa chama cha Afro Shirazi, kwa kifupi ASP, akawa rais wa kwanza wa visiwa hivyo. Mapinduzi hayo yaliondoa utawala wa kisultani. Si vibaya kuashiria kuwa Zanzibar na Tanganyika ziliungana na kuunda Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Mnamo tarehe 26 Aprili mwaka alfu moja mia kenda sitini na nne uhuru wa Zanzibar ulipatikana tarehe kumi Desemba mwaka alfu moja mia kenda sitini na tatu. Zanzibar inaundwa na visiwa viwili vya Unguja na Pemba, huku zaidi ya asilimia 95 ya wakazi wake wakiwa ni Waislamu. Siku kama ya leo miaka 42 iliyopita mapigano makali kati ya polisi wa utawala wa sha na wananchi wa Iran yalitokea wakati yalipofanyika maandamano makubwa ya wananchi katika miji kadhaa ya Iran. Wananchi wengi wana mapambano waliuawa shahidi na wengine kujeruhiwa katika maandamano hayo. Katika siku hiyo pia, wanachuo na wakazi wa mji wa Teheran ambao walikuwa wamekusanyika kwa wingi mbele ya chuo kikuu cha Teheran walitangaza upinzani wao dhidi ya utawala wa Shah na wakitaka kurejea Teheran Imam Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu kutoka uhamishoni huko Paris nchini Ufaransa. Na siku kama ya leo miaka 11 iliyopita mtetemeko mkubwa wa ardhi wenye ukubwa wa saba kwa kipimo cha Rishta ulitokea huko Haiti katika bahari ya Karibian. Zilzala hiyo ilikuwa kubwa zaidi kuwahi kutokea duniani katika miongo kadhaa iliyopita na iliua watu karibu laki tatu na kujeruhi wengine wengi. Mtetemeko huo wa ardhi uliokumba Haiti uliharibu kabisa miundo mbinu na nyumba nyingi za nchi hiyo. Aidha, ulipelekea mamia ya maelfu ya raia kuwa wakimbizi. Barabara kabisa, mpenzi msikilizaji, tunaelekea ukingoni mwa matangazo haya ya jumanne asubuhi ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwa leo ni Januari kumi na mbili mwafaka na tarehe ishirini na nane jamadil ula mwaka elfu moja mia nne arobaini na mbili Hijria. Kamaria nisome hapa maoni mawili matatu. Mpenzi msikilizaji, katika ukumbi wetu wa WhatsApp naanze na ujumbe wake Idris Ali Mali ya Mungu kutoka Mombasa, Kenya, anasema shukran Redio Teheran kwa kutujuza yaliyojiri duniani kote. Hakika Redio Teheran huna mpinzani Afrika Mashariki. Asante sana Idris Mali ya Mungu, ukiwa hapo Mombasa, Kenya. Naye Yahya Ali akiwa barabara kumi na tatu, Tanga, Tanzania, anasema viongozi wa Afrika mnaua raia wa, uh, wasio na hatia kwa ajili ya kung'ang'ania madaraka. Hayo anasema ndiyo iliyomkuta Omar al Bashir na viongozi wenzake. Uh, Rais Museveni hajifunzi au bado hujasoma alama za nyakati? Kaa pamoja na wapinzani wako ili mtatue hali ya kisiasa huko nchini Uganda. Ni mwoni yake Yahya Ali akiwa hapo Tanga, Tanzania. Kumbuka mpenzi msikilizaji, matangazo haya yanakukujia moja kwa moja pia kupitia Maarifa FM. Ukiwa hapo Tanga tunasikika kupitia mia moja na tano nukta tatu, lakini mwanza ni mia moja nukta tisa, Kigoma ni tisini na tisa nukta saba, Mtwara mia moja na nne nukta moja na Singida tisini na tisa nukta moja. Naona muda haunasi, mpenzi msikilizaji, siwezi kuendelea kusoma maoni yako, na moja kwa moja ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Msemaji wa polisi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema Teheran imeikabidhi polisi ya kimataifa, Interpol, taarifa kuhusu watu wanne waliohusika katika mauaji ya mwanasayansi wa nyuklia wa Iran, Shahidi Muhsen Fakhrizade, na pia watu wengine waliohusika katika mauaji ya Shahidi Qassem Suleimani. Mwakilishi wa kudumu wa Rasia katika mashirika ya kimataifa mjini Viena Mihael Ulyanov amekanusha madai ya waziri wa ulinzi wa Marekani Mike Pompeo kuwa eti Iran imetumia silaha za kemikali na kusema kuwa Teherani yenyewe ni mwathirika wa silaha za kemikali. Jeshi la Ethiopia limetangaza habari ya kuwa wanachama wengine kumi na watano wa harakati ya ukombozi ya watu wa Tigre kwa kifupi TPLF ambacho kilikuwa chama tawala katika eneo la Tigre huko kaskazini mwa nchi hiyo ya pembe Afrika. Na harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, imetahadharisha kuhusu mpango wa utawala wa kizoeni wa Israel wa kubomoa sehemu za msikiti wa Al Aksa katika mji wa Quds. Na jamhuri ya Kiislamu ya Iran imesema Umoja wa Mataifa na WHO zinapendelea teknolojia ya Marekani katika chanjo dhidi ya korona. Muhtasari huo ndio unaotutamatishia matangazo haya ya asubuhi. Mpenzi msikilizaji, tunakushukuru sana kwa kuwa nasi tangia awali hadi tamati ya matangazo haya, na tunakushukuru vilevile kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu huru wa WhatsApp, maoni ambayo sija yasoma kwa sasa, yatasomwa inshallah katika matangazo yetu yajayo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu ni Hussein Hassan na kutakia mchana mwema. Asante na kwaheri.