Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Naapa kwa tini na zaituni, na kwa mlima Sinai, na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka tumemuumba mtu kwa umbo lililo bora kabisa, halafu tukamrudisha kuwa chini kuliko walio chini. Lakini wale wenye kuamini na kutenda mema watakuwa na ujira usiokwisha. Basi ni kipi kinachokukadhibishia malipo baada ya kuona haya? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu mwadilifu kuliko mahakimu wote? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa idhaa Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale mnapotusikiliza na karibuni katika matangazo yetu haya ya mchana. Tunasikika katika satelit na vilevile vile kwenye internet katika pastoday.com sw, aidha katika simu za mkononi za Android kwa kutumia aplikesheni ya IRIB world service, pia katika masafa ya FM 105.3 Maarifa FM Tanga, 100.9 Maarifa FM Mwanza, 99.7 Maarifa FM Kigoma, 104.1 Maarifa FM Mtwara na 99.1 Maarifa FM Singida. WhatsApp yetu ni plus 989035065487. Email yetu ni swahili radio at irib.ir, na mimi ni Ahmed Rashid. Mchana huu tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuleteni pia vipindi vya maadili bora, macho yetu magazetini, bidhaa za Iran na makala ya leo katika historia, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Saa sita kamili mchana kwa majira ya hapa Teheran na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya vi habari muhimu. Chanjo ya korona ya Iran na Cuba ya pasi majaribio ya awali ya mwanadamu. Wizara ya afya ya Tunisia asema vifo vya korona vimepanda kutoka 62 hadi 5215 nchini humo. Seneta Cons asema Trump hana haki ya kuendelea kuwa rais wa Marekani. na Wazayuni waongeza kasi ujenzi wa vitongoji vya walowezi siku za mwisho za Trump madarakani. Habari kamili. Mshauri wa waziri wa afya wa Iran ametangaza habari ya kufanyika kwa mafanikio hatua ya awali ya majaribio ya mwanadamu ya chanjo ya COVID-19 iliyotengenezwa na Iran kwa kushirikiana na Cuba. Shirika la habari la IRAB limeripoti habari hiyo na kumnukuu mshauri wa waziri wa afya tiba, na mafunzo ya utabibu ya Jamhuri ya, ya Kiislamu ya Iran, bwana Ali Reza Vahabzadeh akiandika jana katika mtandao wa kijamii kwamba chanjo ya korona iliyotengenezwa na taasisi ya Pasteur ya Iran kwa kushirikiana na Cuba imefanikiwa vizuri katika hatua ya awali ya majaribio ya mwanadamu na sasa hivi hatua ya pili ya majaribio hayo imefanyika inafanyika nchini Cuba ili karibuni hivi iweze kuingia katika hatua yake ya mwisho. Mshauri huyo wa waziri wa afya wa Iran amesisitiza kuwa kwa juhudi za taasisi ya Posta, chanjo ya covid-19 itazalishwa nchini Iran kwa ushirikiano baina yake na Cuba, ikiwa ni mwendelezo wa ushirikiano wa huko nyuma wa nchi hizo mbili. Taasisi moja yenye historia ndefu ya uzalishaji chanjo ya Cuba kwa kushirikiana na taasisi ya posta ya Iran zinaendelea na juhudi za pamoja za kuzalisha chanjo ya corona. Kirusi cha ja corona kiligunduliwa mwishoni mwa mwaka 2019 katika mji wa Wuhan nchini China, na baada ya muda mfupi maambukizi ya kirusi hicho yalienea dunia nzima. Mwaka 2020 shirika la afya duniani WHO lililazimika kutangaza kuwa ni mwaka wa janga la COVID-19, wa 2020. Kwa mujibu wa takwimu rasmi za serikali za nchi mbalimbali duniani hadi hivi sasa watu milioni 90,693,590 wameshakumbwa na ugonjwa wa COVID-19 kote ulimwenguni milioni moja laki tisa arobaini na tatu, elfu mia moja sabini na tatu wameshafariki dunia hadi hivi sasa na milioni sitini na nne laki nane kumi na tatu elfu mia nane hamsini na sita wameshapata afueni. Marekani ndiyo inayoongoza kwa mbali kwa idadi kubwa ya wagonjwa na vifo vya korona duniani. Wizara ya afya ya Tunisia imeripoti habari ya kusajiliwa kesi ya 1762 za ugonjwa hatari wa corona nchini humo na kuifanya idadi jumla ya watu wote walioambukizwa ugonjwa wa COVID-19 kufikia laki moja na hamsini na tisa elfu na mia mbili sabini na sita nchini humo. Wizara hiyo aidha, imesema katika taarifa yake rasmi kwamba idadi ya vifo vilivyotokana na ugonjwa wa korona nchini humo imepanda kutoka 62 hadi 5215 Idadi ya wagonjwa waliolazwa hospitalini imefikia 1172 huku watu wote waliochukuliwa vipimo vya covid-19 katika nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika ikiwa ni 68 000, ikiwa ni laki 683 900 kumi na mbili. Kabla ya hapo, afisa mmoja wa afya wa Tunisia alitahadharisha kuhusu kuenea haraka ugonjwa wa korona nchini humo akisema kuwa janga hilo limefikia daraja ya nne. Shukri Hamuda, mkurugenzi mkuu wa mamlaka ya taifa ya tathmini na viwango vya huduma za afya ya Tunisia, ametoa ufafanuzi zaidi akisema, katika daraja hiyo ya nne, iwapo mtu mmoja wa familia ataambukizwa COVID-19 basi kuna hatari kubwa kwa watu wote wa familia kuambukizwa, swala ambalo ni ishara ya kuwa mbaya zaidi hali ya maambukizo ya corona nchini humo. Idadi jumla ya wagonjwa wote wa COVID-19 barani Afrika hadi leo asubuhi ilikuwa ni um, milioni 367 elfu 389 hadi hivi sasa 72809 ya wagonjwa corona, wa corona wameshafariki dunia kote barani Afrika kwa ugonjwa huo, na, na milioni 78489 wameshapata afueni. Afrika Kusini ndiyo inayoongoza kwa idadi kubwa zaidi ya wagonjwa wa corona barani Afrika hadi leo asubuhi watu milioni moja laki mbili thelathini na moja elfu 597 walikuwa wamethibitishwa kukumbwa na COVID-19 nchini humo, na wagonjwa 33,163 walikuwa wameshafariki dunia kwa ugonjwa huo nchini Afrika Kusini. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Seneta wa jimbo la Delaware la chama cha Democratic cha Marekani amesema kwamba kuna udharura wa kutimuliwa uongozini Donald Trump kwani amepoteza sifa zote za kuwa rais wa Marekani. Seneta Chris Coons amesema hayo usiku wa kuamkia leo, wakati alipohojiwa na televisheni ya CNN na kuongeza kwamba nimemtaka rais achukue hatua inayofaa ya kwenda mbele ya bunge kujieleza au makamu wa rais Mike Pence atumie kifungu cha nyongeza cha 25 cha katiba ya Marekani kumuuzulu Trump na kushika yeye nafasi yake. Alipoulizwa kuhusu je, inabidi Donald Trump apandishwe kizimbani kujibu tuhuma zinazomkabili, seneta huyo wa chama cha Democratic amesema ndiyo. Sasa hivi zimebakia siku kumi tu hadi kukata roho utawala uliozusha mabalaa mengi wa Donald Trump huko Marekani. Sehemu kubwa ya wabunge wa Marekani wa vyama vyote viwili vya Democratic na Republican wanataka Trump ajiuzulu wa kwa mujibu wa kifungu cha nyongeza cha 25 cha katiba ya Marekani. Uasi wa magenge ya Donald Trump yaliyovamia na kufanya mauaji ndani ya jengo la Kongress tarehe 6 Januari 2021 umewakasirisha sana watu wa matabaka mbalimbali mbali nchini Marekani kiasi kwamba kundi moja la wabunge wa chama cha Democratic limewasilisha muswada bungeni wa kutaka Trump aburuzwe mbele ya bunge hilo kujieleza. Trump ndiye aliyewachochea wafuasi wake wenye misimamo mikali kukusanyika na kufanya fujo kwenye jengo la Kongress wakati mabaraza mawili ya wawakilishi na seneti yalipokuwa na kikao cha pamoja cha kupasisha ushindi wa Joe Biden. Pat Tommy na Liza Ann Morkowski, maseneta wawili waandamizi wa chama cha Republican cha Donald Trump, nao wamesisitiza kwamba ni bora kwa Trump akajiuzulu haraka iwezekanavyo. Algeria imekuwa nchi ya kwanza barani Afrika kupasisha chanjo ya COVID-19 iliyotengenezwa nchini Russia. Shirika la habari la Sputnik limeripoti habari hiyo na kuinukuu wizara ya madawa ya Algeria ikisema kwamba jana Jumaapili Januari 10, 2021 Algeria ilipasisha chanjo ya korona ya Russia ijulikanayo kwa jina la Sputnik V mwezi Disemba 2020. Mkuu wa ofisi ya uwekezaji wa moja kwa moja ya Russia alitangaza kwamba chanjo ya Sputnik V ina uwezo pia wa kukabiliana na kirusi kipya cha korona kinachoambukiza kwa kasi kubwa zaidi. Russia ilikuwa nchi ya kwanza duniani kusajili chanjo ya COVID-19 iliyopewa jina la Sputnik V. Chanjo hiyo ilisajiliwa rasmi nchini Russia tarehe 15 Agosti 2020 na nyaraka za chanjo hiyo zikatumwa kwa shirika la afya duniani WHO. Kwa upande wake, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran nayo iko mstari wa mbele katika uzalishaji wa chanjo kadhaa za COVID-19. Zoezi la kwanza kabisa la kufanya majaribio chanjo ya kwanza ya COVID-19 kwa mwanadamu ambayo imetengenezwa na Iran ilifanyika Jumanne Desemba 29, 2020. Chanjo hiyo ya korona ya Iran inajulikana kwa jina la kiutaalamu la Coviran Barekati. Katika upande mwingine, mshauri wa waziri wa afya, tiba na mafunzo ya utabibu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Bwana Ali Reza Vahabzadeh aliandika jana katika mtandao wa kijamii kwamba chanjo ya korona iliyotengenezwa na taasisi ya Pasteur ya Iran kwa kushirikiana na Cuba nayo imefanikiwa vizuri katika hatua ya awali ya majaribio ya mwanadamu. Sasa hivi hatua ya pili ya majaribio hayo inafanyika nchini Cuba ili karibuni hivi iweze kuingia katika hatua yake ya mwisho. Na wizara ya mambo ya nje ya Palestina imetangaza kwamba katika siku hizi za mwisho za kukata roho serikali ya Donald Trump huko Marekani, utawala wa kizayuni wa Israel umeongeza maradufu kasi ya kujenga vitongoji vya walowezi wa kizayuni katika ardhi ulizowapora Wapalestina wa. Wizara ya mambo ya nje ya Palestina imesema katika taarifa yake kwamba hatua ya utawala wa kizayuni ya kuongeza kasi ya ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni katika ardhi za Wapalestina huko Betul Makdis ni jinai ya kivita kama ambavyo pia ni jinai dhidi ya haki za binadamu za Wapalestina na ni kukanyaga waziwazi sheria za kimataifa. Taarifa ya wizara ya mambo ya nje ya Palestina imeongeza kuwa utawala wa kizayuni umekusudia kufuta kabisa fursa zote za kuundwa nchi huru ya Palestina ambayo mji mkuu wake ni Baitul Makdis. Taarifa hiyo imelalamikia pia kimya cha jamii ya kimataifa mbele ya uvunjaji huo mkubwa wa sheria za kimataifa unaofanywa na utawala wa kizayuni wa Israel. Mamlaka ndani ya Palestina imesema kuwa katika kipindi cha wiki za hivi karibuni na kwa kutumia fursa ya siku za mwishoni mwa utawala wa Donald Trump kwa Marekani, wazayuni wamezidisha jinai dhidi ya wa Wapalestina, kuvunja nyumba zao, kujenga vitongoji vya walowezi wa kizayuni na kuwateka nyara vijana wa taifa madhulumu la Palestina katika maeneo mbalimbali ya ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za dunia kutoka hapa Teheran. Nam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema nukta muhimu katika hotuba ya Sayid Hasan Nasrullah. <tipulio> Katibu mkuu wa harakati ya Hizbullah Lebanon, Said Hassan Nasrallah alitoa hotuba Ijumaa usiku kwa njia ya moja kwa moja katika televisheni, ambapo hotuba hiyo ilikuwa na nukta muhimu, na nukta nne muhimu za kitaifa na kimataifa. Katika hotuba yake hiyo, Said Hassan Nasrallah aliashiria tukio la hivi karibuni la kuhujumiwa jumba la bunge la Congress nchini Marekani. Sawa na Ayatullah Said Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, Said Hasan Nasrullah anaamini kwamba yaliyojiri Jumatano iliyopita katika Kongres ya Marekani ni sawa na yale ambayo Marekani imekuwa ikipanga kutekeleza dhidi ya nchi nyingine zikiwemo Iran na Lebanon, lakini mara hii rais wa Marekani ametekeleza njama ndani ya nchi hiyo. Tofauti hapa ni kwamba Marekani imekuwa ikifanya hivyo kwa kuingilia mambo ya ndani ya nchi nyingine, ili kuziangusha serikali zilizopo madarakani, lakini katika yaliyojiri Kongres hakukuwa na uingiliaji wowote wa nchi ya kigeni. Katibu mkuu wa Hezbollah, Lebanon, amesema kilichojiri katika Kongres ya Marekani ni tukio muhimu. Tukio sawa na hilo lilikuwa limepangwa dhidi ya Lebanon kwa muda wa mwaka mmoja na nusu. Kile kilichojiri katika Congress ni sawa na kile ambacho watawala wa Marekani wamekuwa wamezoea kukifanya katika nchi nyingine ili kuangusha serikali za nchi hizo. Nukta nyingine ambayo Said Hasan Nasrullah ameashiria kuhusu tukio la Kongres ya Marekani ni kuhusu shahsia ya Donald Trump. Kwa shahsia na hulka yake isiyo ya kidiplomasia, ya ubinafsi na ya kuvunja sheria Trump amesababishia hasara kubwa nchi nyingine kwa muda wa miaka minne, lakini hadi sasa wa Marekani wengi walikuwa hawajafahamu utambulisho halisi wa Trump. Kiongozi wa Hizbullah amekosoa vikali vitendo vya Marekani katika miaka ya hivi karibuni, ikiwa ni pamoja na mauaji ya makamanda wa harakati za mukawama na mapambano ya Kiislamu, hasa mashahidi Qasim Suleimani na Abu Mahdi Almuhandis ameongeza kwamba yale ambayo wa Marekani na walimwengu wameshuhudia katika siku za hivi karibuni ni mfano mdogo tu wa jinai za Trump duniani katika miaka minne iliyopita, huko Syria, Iraq, Yemen na jinai ya kuwaua makamanda wa mukawama Haja Qasem na Abu Mahad al-Muhandis. Hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na haya ni matangazo yetu ya mchana. Maadili bora. Jambo, wasikilizaji wapenzi, siku na saa nyingine imewadia ya kuwa nanyi tena katika kipindi cha maadili bora, huku mkijiweka tayari kuyategea sikio yale niliyoandalieni kwa leo. Hebu kwanza burudikeni kwa kipande kifuatacho cha muziki. Tulisema katika kipindi kilichotangulia kuwa dini ya Kiislam imetoa ratiba na mfumo maalum wa malezi ambao ndani yake zimebainishwa awamu tatu za vipindi vya malezi na ukuaji wa watoto. Hatua ya wazazi wawili ya kuyapa umuhimu marika na umri wa watoto na mahitaji yao ya kiroho na kimwili, kulingana na hali yao ya ukuaji, inaweza kuwaongoza watoto kuelekea kwenye saada na mafanikio. Katika kipindi chetu cha leo tutaitupia jicho hali ya malezi ya mtoto katika umri kati ya miaka saba na kumi na nne na namna ya kuamiliana na watoto wa rika hilo. Kwa kawaida, wakati mtoto anapotimiza umri wa miaka saba huingia katika awamu mpya ya maisha yake, na sababu yenyewe ni kwamba hujiunga na jamii ndogo ambayo ni shule. Katika mazingira hayo madogo lakini muhimu ya shule zile hali za hisia na upole wa kifamilia alizozoea kupata mtoto nyumbani kwao hazipatikani sawa huko shuleni. kwa sababu kwa msaada wa juhudi na hima za walimu, na kwa kutumia suhula zilizopo katika anga hiyo ya kijamii, mtoto huweza kuonyesha vipawa alivyo navyo, na kwa kiwango fulani kutambua uwezo alionao. Kimsingi ni kwamba katika awamu hii shule na familia ndizo taasisi zenye jukumu la kuvitambulisha vipawa vya watoto wazazi wengi huwa wanadhani kwamba wanaweza kuwalea watoto wao kwa namna ile wanayoipenda wao wenyewe, lakini kama tulivyokwisha elezea mara kadhaa, mojawapo ya misingi muhimu ya malezi ni kumlea mtoto kulingana na maumbile yake na vipawa alivyo navyo. Huenda matarajio waliyonayo wazazi wawili kutoka kwa mtoto yakatofautiana na uwezo alionao mtoto, na ndiyo maana baba na mama wanapaswa kuhakikisha kuwa wanawaongoza watoto wao katika mkondo wa malezi unaolingana na vipawa na uwezo walio nao. Jambo jingine muhimu linalopaswa kuzingatiwa katika umri kati ya miaka saba hadi kumi na nne ni suala la mtoto kutoatii wazazi wake wawili. Wazazi wengi hulalamika juu ya suala hili kutokana na mwenendo wa aina hii unaoonyeshwa na watoto wao wanapokuwa katika umri huu. Hata hivyo, kabla ya kitu chochote, kwanza kabisa, tunapaswa kuelewa sababu ya jambo hilo. Iwapo tokea kipindi cha utotoni mtoto atakuwa na mazoea ya kutii kibubusa amri za wazazi wake, taratibu mtoto huyo ataanza kupoteza uhuru wake wa nafsi, na kwa hali hiyo, katika maisha yake ya baadaye hawezi kuwa ni mtu huru na mwenye uwezo wa kutoa mawazo yake binafsi. Njia sahihi ya malezi ni kwa wazazi wawili kumpa fursa mtoto wao ya kutoa fikra na mawazo aliyo nayo, ambapo kwa njia hii, tokea kipindi hicho cha utotoni na hivyo kutokana na kuwa ni mtu aliyeondokea kuwa na sifa ya kujiamini huweza kukabiliana kiume na misukosuko mbalimbali ya maisha na kuchagua sahihi ili kuishinda misukosuko hiyo. Ili kuweza kumfanya mtoto ahifadhi shaksia na uhuru wake binafsi, na wakati huo huo awe anatii wazazi wake wawili, tunapaswa kuamiliana na kusuubiana naye kama mtu mzima na mwenye akili timamu na wala siyo kuzifanyia shere hisia zake na kuichezea akili yake. Tuelewe kwamba mtoto ni mtu ambaye kinafsi hujiweka mbali mara moja na mtu anayehisi kuwa hazidiriki na wala hazijali hisia zake mbele ya mtu huyo. Lakini kama mtoto atahisi kwamba baba na mama yake wanazidiriki barabara hisia zake na wanayapa thamani maneno anayowaelezea, huanza kuwashiba taratibu wazazi wake na huhisi kuwa ni vyema kushauriana nao katika maswala mbalimbali yanayomhusu. Wasikilizaji wapenzi, jambo lingine linalopaswa kuzingatiwa kikamilifu katika kipindi cha umri tunaozungumzia yaani miaka saba hadi kumi na nne ni juu ya namna ya kumrudi mtoto na kukabiliana na makosa anayoyatenda. Ni juu ya wazazi wawili kuelewa kwamba mtoto daima huwa yumo katika hali ya kujifunza, na hivyo kujifunza huko, baadhi ya wakati huambatana na makosa na matatizo mbalimbali mbali. Yumkini makosa hayo yakawa ni katika kufanya kazi za shule, katika kuamiliana na watu wengine na katika kufanya kazi zake za kila siku. Kuhusiana na mtoto ambaye haelewi makosa anayoyafanya, ni juu ya wazazi na walezi kumtanabaisha mtoto huyo kuhusiana na makosa anayoyatenda. Njia mbaya kabisa ya kumtanabaisha mtoto kutokana na kosa alilotenda ni kumpiga, swala ambalo halikubaliki Kiislam na pia limetahadharishwa mno na wataalamu wa masuala ya malezi kutokana na athari zake mbaya. Kumrudi mtoto kwa kumpiga si tu kwamba kunaleta matokeo kinyume na matarajio yetu, bali kunaacha pia athari mbaya katika shaksia ya mtoto huyo. Kumwadhibu mtoto kwa kumfungia na kumpiga katika umri kati ya miaka saba hadi kumi na nne, ambacho ni kipindi cha kujifunza mtoto na kupata uzoefu wa mambo, ni jambo lenye kutoa na tija mbaya. Iwapo mtu anataka kumrudi na kumtia adabu mtoto wake kwa sababu ya kosa alilotenda ni vyema kumnyima baadhi ya vitu alivyokusudia kumpa au jambo aliloazimia kumfanyia. Kuhusiana na nukta hiyo, inasimuliwa kwamba siku moja mtu mmoja alikwenda kwa Imamu Ali alaihi salam, mmoja kati ya watu wa nyumba tukufu ya Bwana Mtume Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasalam, na kumshtakia juu ya mwanawe. Imamu Ali alaihi salam alimwambia mtu huyo kuwa usimpige mwanao mtie adabu kwa kumsusia, lakini tahadhari ususiaji huo usiwe wa muda mrefu mno. Hivyo basi, iwapo wazazi na walezi watakuwa na utambuzi na maarifa ya kutosha ya mazingira ya umri anayoishi mtoto, na wakatambua kwamba mambo kama vile udadisi, ukaidi na udekaji ni sifa za kawaida kwa mtoto katika umri kama huo, ni wazi kwamba masuala na matatizo mengi ya mtoto yataweza kutatuka. Wasikilizaji wapenzi, na kufikia hapo ndio tumekamilisha kipindi cha maadili bora kwa leo. Ni matumaini yangu kwamba mmefaidika na yale niliyoandalia na kwamba hamtoacha kutegea sikio kipindi kingine cha maadili bora. Kwa herini. Hapa ni Teherani za Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteni macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini, magazetini linakunjuliwa leo tarehe 11 Januari 2021 na magazeti ya nchini Tanzania na naanza na gazeti la Mwananchi. Bei ya mafuta ya kula moto, ndivyo kinavyosomeka kichwa cha habari kuu katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo kikiambatana na, na dondoo isemayo: yazidi kupaa huku yenyewe yakianza kuadimika. Serikali yasema ni suala la muda kwa kuwa meli zimeanza kuingiza bidhaa hiyo. Mwananchi aidha linadokeza kwamba kufikia jana mchana, katika baadhi ya maeneo bei ya lita moja ya mafuta ya alizeti ilikuwa ni shilingi elfu tano mia tano. Vichwa vingine vya habari ninavyovidondoa katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni pamoja na vifo vya Profesa Kanywanyi, bosi a na a to z vya tikisa Kabudi ataja sababu za ziara ya rais wa Msumbiji. Na katika safu ya habari za michezo tunakutana na habari yenye anwani Pacquiao kuinua vipaji nchini. Ni yule mfilipino nguli wa ndondi za uzito wa welter duniani. Gazeti la serikali la Habari Leo limekolezea wino mweusi, kichwa cha habari kisemacho watoto milioni moja na nusu kuanza la kwanza. Ni kwa mnasaba wa kwanza mwaka mpya wa masomo wa shule za msingi na sekondari. Daktari Mwinyi, vijana msichague kazi, ni kichwa kingine cha habari katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ambalo linatupasha pia kwamba Magufuli kumpokea rais wa Msumbiji leo. Ama kwa upande wa gazeti la majira lime gazeti la Majira limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha inayoonyesha baadhi ya wa wakazi wa kata ya Sinza, manispaa ya Ubungo, jijini Dar es Salaam, wakifanya usafi kwenye makaburi ya Sinza. Kichwa cha habari kuu ambacho kinahusiana na picha hiyo kinasema wanaofanya ngono kwenye makaburi kudhibitiwa, ni pamoja na watumiaji dawa za kulevya, vibaka. Wananchi wajitolea kufyeka maficho yao yote, wataka sheria kulinda hadhi ya waliopumzishwa maeneo hayo. Vichwa vingine vya habari katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni pamoja na kilimo biashara kumaliza tatizo la ajira nchini na vifungashio vya plastiki vyapewa miezi mitatu. Nalo gazeti la Nipashe linatupasha jinsi ziara ya mawaziri zilivyoibua madudu. Aidha limeandika TMA yatahadharisha mvua kubwa yenye upepo, na Mwinyi kuongoza Zanzibari mapinduzi Dira ya macho yetu magazetini sasa inaangazia magazeti ya Kenya, nikianza na gazeti la Standard ambalo katika ukurasa wake wa mbele limekolezea wino mweusi kichwa cha maneno kisemacho Uhuru naibu rais wapambana. Sijuti asema Kang'ata ni kichwa cha habari nyingine katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo, ambalo limeandika pia upekuzi wa nyumba hadi nyumba wa kutafuta wanafunzi katika wiki ya pili Kuhusiana na habari hiyo, gazeti hilo la Standard limeripoti kwamba ule umoja wa uhuruto wa rais na naibu wake umesambaratika kikamilifu baada ya naibu kuamua kumvaa mkuu wake rais Uhuru Kenyatta, baada ya rais Kenyatta kutamka siku ya Jumamosi kwamba kama jamii mbili ambazo zimetawala hadi hivi sasa hivyo, ni nafasi ya jamii nyingine kutawala. Naibu wake William Ruto alijibu mapigo jana kwa kusema yeye alipomuunga mkono Uhuru hakufanya hivyo kwa sababu ya kabila lake bali ni kutokana na ajenda aliyokuwa akisimamia. Daily Nation limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa cha maneno kisemacho kwa picha ya Rais Uhuru Kenyatta ikibeba kichwa cha habari kuu baada ya Uhuru. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo limetoa kipaumbele maalumu kwa habari yenye anwani semayo viongozi wa Gusi wamwidhinisha Matiangi. Na kwa kumalizia ni huko nchini Uganda, ukurasa wa mbele wa gazeti la New Vision umepambwa na kichwa cha habari kuu kilichokolezewa wino mweusi kisemacho ratiba ya mitihani ya ngazi ya O yatoka, wanafunzi kuanza na mtihani wa vitendo wa fizikia. Nam hapani Teherani za Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Bidhaa za Iran. Hamjambo wasikilizaji wapenzi na karibuni kuwa nasi tena katika sehemu ya 52 ya kipindi cha bidhaa za Iran ambacho kinaendelea kuzungumzia bidhaa za mifugo. Ni matumaini yangu kwamba mutakuwa nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Protini, wa penzi wa wasikilizaji, ina umuhimu mkubwa sana katika lishe ya mwanadamu kuliko mada nyingine yoyote. Sekta ya mifugo ni moja ya sehemu kuu za sekta ya kilimo zinazodhamini mahitaji ya protini ya wanadamu. Sekta hii inapewa umuhimu na nchi mbalimbali duniani kutokana na umuhimu wa mazao yake katika lishe ya wanadamu, afya ya mtu binafsi na jamii na katika kutengeneza nafasi za kazi na ajira. Nyama nyekundu ni miongoni mwa bidhaa zenye umuhimu za sekta hii ya ufugaji, kutokana na thamani zake za kilishe na kiwango cha protini yake. Nyama nyekundu ya wanyama wa kufugwa ina kiwango kikubwa cha virutubishi na vitamini vinavyohitajiwa na mwili wa mwanadamu kama vitamini za kundi B. Nyama nyekundu a aghalabu huwa tajiri kwa protini na madini ya chuma na huwa na faida kubwa sana katika kuzuia upungufu wa damu na kuimarisha meno kutokana na kuwa na kiwango kikubwa cha madini ya fosforasi, chuma na vitamini B kumi na mbili. Zaidi ni kwamba nyama nyekundu ina kiwango si kidogo cha vitamini kama A inayosaidia katika kuboresha uoni wa macho na vitamini D inayosaidia kuimarisha mifupa, vitamini E yenye sifa ya antioksidanti inayoweza kulinda seli katika mwili kutokana na uharibifu na dhidi ya saratani na vilevile vile vitamini K yenye taathira kubwa katika kutengenezwa kwa damu mwilini. Utumiaji wa nyama nyekundu ni suala la lazima kwa ajili ya kuzidisha afya usalama na kukua kwa mwili. Uchunguzi unaonyesha kwamba kutotumia bidhaa za protini huwa sababu ya mtu kuwa na kimo kifupi, kupungua kwa ustawi na kukua kwa mwili na kuvunjika kwa mifupa baina ya vijana. Watoto ambao hawatumii nyama nyekundu wakati mwingi huhisi kuchoka na wasiojali kuhusiana na mazingira yanayowazunguka. Watu wa aina hii huwa na umakini mdogo, huandamwa na msongo wa mawazo na hupatwa na maradhi mara kwa mara. Pamoja na hayo, madaktari wanashauri kutumia nyama nyekundu kwa kiwango cha wastani, kwa sababu kuchupa mipaka katika utumiaji wake yumkini kukazidisha hatari ya kupatwa na maradhi kama ya saratani, matatizo ya moyo na ugonjwa wa baridi ya bisi unaoathiri viungo na maungo na vilevile vile misuli inayozunguka maungo ya mwili. Kondoo, wapenzi wa wasikilizaji, ni miongoni mwa wanyama wanaodhamini nyama nyekundu. Inasemekana kwamba kuna zaidi ya kondoo bilioni moja wenye zaidi ya aina mia mbili katika maeneo mbalimbali ya dunia. Kiasi kikubwa cha vizazi vya kondoo hawa hakina thamani katika upande wa masuala ya kiuchumi. Zaidi ya robo tatu ya sekta ya ufugaji wa kondoo duniani unajihusisha na chini ya aina ishirini za vizazi vya kondoo. Kondoo ni miongoni mwa wanyama wanaoweza kukua na kuishi katika mazingira tofauti na kwa kutumia chakula kichache na ufugaji wake huwa na gharama ndogo. Ikilinganishwa na wanyama wengine, kondoo wanaweza kutumiwa kwa ajili ya kuzalisha bidhaa kadhaa ikiwa ni pamoja na sufu, ngozi, nyama na maziwa yake. Maziwa ya kondoo ni miongoni mwa sifa za kiuchumi za ufugaji wa mnyama huyu, na yana kiwango kikubwa cha protini na mafuta kuliko maziwa ya ng'ombe. Japokuwa kiwango cha uzalishaji wa maziwa ya kondoo ni kidogo lakini ubora wake ni mkubwa sana ikilinganishwa na maziwa kama ya ng'ombe. Sufu ya kondoo pia hutumika katika ufumaji na utengenezaji wa mazulia. Bidhaa nyingine yenye thamani za kiuchumi ya kondoo ni utumbo wake. Matumbo ya kondoo ni miongoni mwa bidhaa zinazouzwa na nchi mbalimbali ikiwemo Irani, nje ya nchi hizo Iran inashika nafasi ya tano duniani katika kuuza nje utumbo wa kondoo. karibu utumbo wa wanyama wenye thamani ya dola milioni mia moja kutoka Iran huuzwa kila mwaka katika nchi kama Italia, Ujerumani, Russia, India, Uturuki na Pakistan. Bidhaa hii hutumiwa katika kutengeneza chakula Vilevile vile hutumika kwa ajili ya kutayarisha protini mahsusi inayotokana na matumbo ya kondoo. Aidha, utumbo wa kondoo unatumiwa katika kutengeneza mafuta ya krimu na vipodozi na vilevile vile katika kutengeneza nyuzi zinazotumiwa katika kushona mwili wa mwanadamu mazahanati na mahospitalini. Uuzaji nje wa wanyama hai ni sehemu ya biashara ya bidhaa za Iran zisizo za mafuta nje ya nchi, na katika uwanja huu Iran inashika nafasi ya nane kati ya nchi zinazouza kondoo hai nje ya nchi. Nchini Iran kuna karibu kondoo na mbuzi milioni sabini wa aina mbalimbali. Miongoni mwa aina bora zaidi wa kondoo hao wa Iran katika upande wa uzalishaji wa maziwa na nyama ni kondoo aina ya Afshari. Kondoo wa kizazi hiki wanafugwa katika maeneo mengi ya Iran. Aina nyingine ya kondoo wanaopendwa zaidi hapa nchini ni wale wa Zel. Miongoni mwa sifa za kizazi hiki cha kondoo wa Zel ni kwamba hawana mkia, na kutokana na mafuta yake kutawanyika kwa njia bora zaidi katika mwili na nyama yake, kizazi hiki kinatambuliwa kuwa ndio bora zaidi cha kondoo. Vizazi vingine vya kondoo wa Iran ni Baluchi, Nahmani, Taleshi, Kashkai, Zandi, Shal, Shahrudi, Bakhtiari, Kazal, Naini, Makui na Moghani. Mbuzi ni mifugo inayosawishwa sana pia hapa nchini. Kwa kutilia maanani nakshi na michoro ya mbuzi wenye pembe inayopatikana katika mawe na miamba iliyochorwa katika zama za Iran ya kale, inaonekana kwamba mnyama huyo alikuwepo Iran maelfu ya miaka mingi iliyopita. Kwa sasa kuna mbuzi karibu milioni ishirini wa kufugwa hapa nchini. Nyama ya mbuzi kidhahiri inashabihiana na nyama ya kondoo, lakini inasifika kwa kuwa na mafuta machache na huiva kwa kuchelewa ikilinganishwa na nyama ya kondoo. Vilevile nyama ya mbuzi husagika haraka zaidi tumboni ikilinganishwa na nyama ya kondoo. Mbuzi wanatumiwa katika nchi nyingi duniani kama chanzo cha kuzalisha maziwa yanayotumiwa na wanadamu. Inasemekana kwamba maziwa ya mbuzi yanaweza kuwa maziwa mbadala kwa watu wenye matatizo ya kutumia maziwa ya ng'ombe. Vile vile madaktari wanashauri kuwapa watoto wadogo maziwa ya mbuzi. Karibu tani elfu mia sita za maziwa ya wanyama wepesi wa kufugwa huzalishwa kila mwaka nchini Iran, na asilimia hamsini ya maziwa hayo yanatokana na mbuzi. Mbali na nyama na maziwa ya mbuzi, manyoya ya nyama huyu pia yanahesabiwa kuwa miongoni mwa faida zake za kiuchumi. Manyoya ya mbuzi ni miongoni mwa bidhaa ghali na bora zaidi za kale duniani. Licha ya kuwepo mbuzi wengi katika maeneo mbalimbali ya dunia, lakini ni wachache sana miongoni mwao wenye manyoya au sufu. Mbuzi wa aina hii ambao hufugwa katika maeneo yenye hali ya hewa kavu na isiyo na unyevunyevu kama maeneo ya ikweta, kando kando ya maeneo makavu na kando kando ya majangwa au maeneo makavu yenye baridi hujulikana kwa jina la mbuzi wa korki au kashmere. Maeneo asili ya ufugaji wa mbuzi wa aina hii ni Iran, Afghanistan, China, Mongolia na Rasia. Mbuzi hawa wa korki wana vizazi tofauti vyenye maumbile na rangi mbalimbali mbali. Nchini Irani mbuzi wa aina hii wanafugwa zaidi katika mikoa ya Kerman, kusini mwa mkoa wa Khorasan na Yazd. Sufu ya mbuzi hawa ni laini sana na maridadi na inatumiwa kutengeneza mavazi ya kipindi cha baridi kali kama soksi, glovu na shali au kashida. Sufu ya mbuzi hawa pia inatumiwa kutengeneza kofia. Kofia za sufu ya mbuzi ni miongoni mwa bidhaa za sanaa na kazi za mikono za kale katika baadhi ya mikoa ya Iran. Sifa kubwa zaidi ya kofia hizi ni kuzuia kikamilifu baridi na unyevunyevu. Baadhi ya watu pia wanatumia sana kofia zinazotengenezwa kwa sufu ya mbuzi, kwa imani kwamba zina sifa ya kuzuia maumivu na kumpa mtu utulivu makhususi. Vilevile inasadikika kwamba mbuzi wa aina hii na sufu zao, hususan kofia za mbuzi hawa, kofia wanaotengenezwa kwa sufu wa mbuzi hawa haiungui kirahisi. Kwa sababu hiyo, sufu ya mbuzi wa aina hii ina wanunuzi wengi katika maeneo mbalimbali ya dunia. Wassalamu alaikum Leo ni Jumatatu tarehe 27 Jamaadil Awal mwaka 1442 Hijria, sawa na Januari 11 mwaka 2021 Miladia. Siku kama ya leo, miaka 86 iliyopita, sawa na tarehe 22 Dei mwaka 1313 Hijria Shamsia, aliyefariki dunia akiwa na umri wa miaka 79, Ayatullah Sayid Abul Qasim Dehkordi mmoja wa maulama wakubwa. Awali alianza kusoma mjini Isfahan kwa wasomi wakubwa kama vile Ayatullah Mirza Abulmali Kalbasi na Ayatullah Muhammad Baqir Masjid Shahi na baadaye akaelekea mjini Najaf Iraq kwa ajili ya kukamilisha masomo yake ya Kiislamu. Baadaye Ayatullah Sayid Abul Qasim Isfahani alirejea mjini Isfahan na kujishughulisha na kazi ya ufundishaji uandishi na kufanya tablighi ambapo maulama wakubwa kubwa zaidi ya mia tatu walikuwa wakisoma kwake. Mbali na ugha wa elimu, msomi huyo alikuwa hodari katika kutoa hotuba, ambapo alikuwa akiwalingania watu wa matabaka tofauti. Miongoni mwa athari za Ayatullah Sayid Abulqasim Esfahani ni kitabu cha Shahru Sharai chenye juzuu mbili, Jannatu Lmawa kinachohusu akhlaq, ufafanuzi wa tafsiri ya Swafi na Wasilatu Najat. Siku kama ya leo miaka 42 iliyopita, Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, mwasisi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, aliagiza kuundwa baraza la mapinduzi katika kipindi hicho muhimu cha harakati za mapinduzi ya Kiislamu hapa nchini. Imam katika kipindi hicho muhimu cha harakati za mapinduzi ya Kiislamu hapa nchini aliagiza baraza hilo liundwe wakati Marekani ilipokuwa ikifanya njama za kuulinda utawala wa kifalme wa Pahlavi. Jukumu kubwa la baraza hilo lilikuwa ni kuratibu mapambano ya wananchi wa Iran dhidi ya utawala wa Shah, kupeleka mbele malengo ya mapinduzi ya Kiislamu na pia kuandaa uwanja mzuri wa kuundwa serikali ya muda nchini Iran. Katika ujumbe wake, Imam Khomeini alisema takwa la wananchi wa Uislamu wa Iran si tu kuondoka Shah na kuung'oa madarakani mfumo wa kifalme, bali ni kuendeleza mapambano ya taifa la Iran na kuundwa jamhuri ya Kiislamu ambayo itaambatana na uhuru wa kitaifa na kujitegemea nchi hii na pia kudhamini uadilifu wa kijamii. na katika siku kama ya leo miaka 29 iliyopita, inayosadifiana na Januari 11 mwaka 1992, Chadli Benjedid, rais wa wakati huo wa Algeria, alilazimika kujiuzulu baada ya harakati ya The Islamic Salvation Front kwa kifupi FIS kufanikiwa kuleta mabadiliko ya kisiasa nchini humo mwezi Desemba mwaka 1991 chama cha FIS kilijipatia ushindi mkubwa kwenye uchaguzi huo wa bunge na kilipaswa kuunda serikali, lakini wanajeshi walipinga swala hilo. Naam, hapa ni Teherani dha Kiswahili, sauti ya yeah, Jamhuri ya yeah, Kiislamu ya yeah, Iran. Na ufuatao sasa ni muhtasari wa habari za dunia. Mshauri wa waziri wa afya wa Iran ametangaza habari ya kufanyika kwa mafanikio hatua ya awali ya majaribio ya mwanadamu ya chanjo ya covid-19 iliyotengenezwa na Iran kwa kushirikiana na Cuba. Shirika la habari la IRIB limeripoti habari hiyo na kumnukuu mshauri wa waziri wa afya, tiba na mafunzo ya utabibu ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Bwana Ali Reza uh, Vahabzadeh akiandika jana katika mtandao wa kijamii kwamba chanjo ya korona iliyotengenezwa na taasisi ya Pasteur ya Iran kwa kushirikiana na Cuba imefanikiwa vizuri katika hatua ya awali ya majaribio ya mwanadamu, na sasa hivi hatua ya pili ya majaribio hayo inafanyika nchini Cuba, ili karibuni hivi iweze kuingia katika hatua yake ya mwisho. Wizara ya afya ya Tunisia imeripoti habari ya kusajiliwa kesi 1762 za ugonjwa hatari wa corona nchini humo na kufanya idadi jumla ya watu wote walioambukizwa ugonjwa wa COVID-19 kuwa laki 159276 na, na, na seneta wa jimbo la Dalawari la nchini Marekani kutoka chama cha Democratic amesema kwamba kuna udharura wa kutimuliwa uongozini Donald Trump kwani amepoteza sifa zote za kuwa rais wa Marekani na ahadi. Kufikia hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika hamsini hadi 2, na dakika 50, kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika 20 hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika 20 hadi tatu na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Radio Teheran husikika pia kwa njia ya satellite na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com mkwaju SW, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni Swahili radio at IRIB IR. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at IRIB IR, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza, na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.