Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Aya ya ya mia moja na kumi na nane mpaka ya mia moja na kumi na tisa Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Basi kuleni katika waliosomewa jina la Mwenyezi Mungu ikiwa mnaziamini aya zake. Na kwa nini msile katika waliosomewa jina la Mwenyezi Mungu, naye amekwisha kubainishieni alivyokuharamishieni, isipokuwa vile mnavyolazimishwa na hakika wengi wanapoteza kwa matamanio yao bila ya kuwa na ilmu, na hakika Mola wako mlezi ndiye mjuzi kushinda wote, kuwajua wanaopindukia mipaka. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili redio Tehrani na popote pale mlipo matangazo haya yanapofikia. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo. Usiku wa leo ni usiku wa Jumapili njema ya Januari kumi elfu mbili na ishirini na moja ambayo ni sawa na tarehe ishirini na sita Jamadul Awal elfu moja mia nne arobaini na mbili Hijiria. Kwanza kabisa tunamshukuru Mola momba Mola Karima kwa kutupa uhai na afya njema, amin ya Rabbil Alamin. Idhaa Kiswahili Redio Teherani, usiku huu tumeandalia mengi mazuri. Tutaanza kwa taarifa ya habari, tutakuwa na uchambuzi wetu wa kisiasa ambao utatupia jicho malengo ya safari ya ghafla ya Saad Hariri nchini Uturuki. Vipindi tutakuwa na kipindi cha maadili bora, vilevile tumeandalia kipindi ambacho kitazungumzia bidhaa zisizo za mafuta zinazozalishwa hapa nchini Iran na kuuzwa nje na ya nchi. Tutakuwa na makala yetu ya leo katika historia, makala fupi lakini iliyojaa maarifa tele, na muda ukiniruhusu nitahitimisha matangazo kwa muhtasari wa habari za ulimwengu. Tafadhalini kweni nami hadi mwisho wa matangazo. Kabla ya kusonga mbele, nawakumbusha tovuti yetu ya redio ni parstoday.com/sw. Tovuti ni pastoday.com sw. Tumieni aplikesheni yetu ya IRIB, World service kupata matangazo yetu mubashara. Mbali na katika satelit na intenet, tunasikika maarifa FM kama ilivyo ada na desturi, makao yake Tanga, Tanzania, na matangazo yamepanuka sasa hivi, yanasikika mikoa mbalimbali, Mtwara yanasikika vizuri huko Mwanza, yanasikika vilevile Kigoma yanasikika na Singida yamefunguliwa hivi Karibuni kweni nami hadi mwisho ya matangazo <tiped> saa inaonyesha kutimia saa tatu kamili kwa wakati wa Tehran. Kwanza tegeni sikio, vichwa muhimu vya habari: karibu wagonjwa milioni moja na laki saba na elfu hamsini wapata afueni ya COVID-19 nchini Iran. Dkt Ravanchi asema Marekani anatumia vikwazo kujinufaisha binafsi. Wasiwasi wa usalama wa tanda Jamhuri ya Afrika ya Kati baada ya uchaguzi mkuu. Na mawakili Marekani wasema lori lililojaa mabomu na silaha liligunduliwa karibu na jengo la Congress nchini humo. Karibuni. na sasa ni habari kamili. Tunaanza na hapa Iran. Msemaji wa wizara ya afya tiba na mafunzo ya utabibu ya Iran amesema kuwa karibu wagonjwa milioni moja na laki saba na elfu hamsini wa covid 19 wamepata afueni hapa nchini. Dkt Sima Sadatlari amesema hayo leo wakati akitoa takwimu za karibuni kabisa za maambukizi ya corona humo nchini na kuongeza kwamba kwa mujibu wa matokeo ya vipimo rasmi walivyofanyiwa watu katika muda wa masaa 24 yaliyopita, wagonjwa wapya 5968 waliokumbwa na ugonjwa wa covid-19 wamegunduliwa humo nchini, ambapo 417 miongoni mwao wamelazwa hospitalini na waliobakia wamepatiwa huduma za tiba na kurudi nyumbani. Kadhalika, Bi Sima Sadat Lari amesema kuwa idadi ya watu waliogunduliwa kupatwa na ugonjwa wa COVID 19 nchini Irani hadi hivi sasa imefikia milioni moja laki mbili elfu themanini na sita mia nne na sita na kwamba kufuatia wagonjwa wa sabini na moja kwaaga dunia katika kipindi cha masaa ishirini na nne yaliyopita idadi jumla ya watu waliofariki dunia hadi sasa humo nchini kutokana na ugonjwa huo imefikia elfu hamsini na sita mia moja sabini na moja. Msemaji wa wizara ya afya tiba na mafunzo ya utabibu ya Iran amesema hadi hivi sasa wagonjwa milioni moja na laki saba na mia nane themanini na saba wamepata afueni kikamilifu baada ya kuugua ugonjwa huo nchini Iran na kuruhusiwa kurudi nyumbani. Huku hayo yakiripotiwa, Jamhuri ya Kiislamu Irani inaendelea vizuri na jitihada zake za kupata chanjo bora ya kujikinga na ugonjwa huo. Zoezi la kwanza kabisa la kufanyia majaribio chanjo ya Covid 19 kwa mwanadamu na ambayo imetengenezwa na Iran lilifanyika Jumanne, Disemba 29, 2020. Chanjo hiyo ya korona ya Iran inajulikana kwa jina utalamu, la kiutaalamu la Coviran Barkata. Balozi na mwakilishi wa kudumu wa jamhuri ya Kiislamu Irani katika Umoja wa Mataifa amesema katika kipindi cha miaka yote hii, serikali za Marekani zimekuwa zikitumia vikwazo kama silaha ya kuyashinikiza mataifa mengine na kujinufaisha binafsi. Majidi Takteravanchi ameyasema hayo katika mahojiano aliyofanyiwa na tovuti ya baraza la strategia la uhusiano wa mambo ya nje kuhusu chokochoko -choko za kijeshi za Marekani katika eneo hili. Na akaongeza kuwa katika kipindi chote cha miaka ya hivi karibuni, rais wa Marekani aliyemaliza muda wake amefanya mambo ya ajabu ajabu, na kuna uwezekano katika siku zilizobakia za serikali yake akachukua hatua nyingine zisizotabirika. Hata hivyo, amesema ni jambo lililo mbali kuweza Donald Trump kutumia silaha za nyuklia katika siku hizi za mwisho za uongozi wake kutokana na hali ilivyo kimataifa hivi sasa na hasa huko Marekani kwenyewe. Balozi mwakilishi wa kudumu wa jamhuri ya kiislamu Irani katika umoja mataifa amezungumzia pia siasa ambazo huenda zikafuatwa na serikali ijayo nchini Marekani, akifafanua kuwa kimsingi hakuna tofauti yoyote katika siasa za mambo ya kigeni za serikali za Marekani, ziwe za wademokrat au za wa Republican. Mwanadiplomasia huyo wa Irani vilevile amesema ni kweli kwamba serikali ya Trump iliendesha siasa za ajabu na zisizotabirika, kwani siasa za serikali hiyo, iwe ni kuhusu Iran au nchi nyinginezo, zilikuwa hazitabiriki na huo ndio mtazamo wa wataalamu wote wa ndani na nje ya Marekani. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa usiku huu kutoka idhaa ya Kiswahili, Redio Tehran. Hali ya usalama imezidi kuwa mbaya Jamhuri ya Afrika ya Kati wakati huu wa baada ya uchaguzi ambao makundi ya waasi yanaupinga. Jana ndege za kijeshi za Ufaransa zilipaa katika anga ya nchi hiyo, ikiwa ni mara ya kwanza tangu baada ya uchaguzi wa mwezi uliopita, na ambao wanaendelea kulalamikiwa na makundi mbalimbali. Ofisi ya Rais Emmanuel Macron na Ufaransa imedai kuwa ndege hizo zimepaa juu ya anga ya jamhuri ya Afrika ya kati kwa ombi la rais Faustini Archanga Toudera wa nchi hiyo na kwa idhini ya kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Mataifa. Toudera alitangazwa mshindi wa uchaguzi wa Disemba 27 mwaka jana huko jamhuri ya Afrika ya kati kwa kupata zaidi ya asilimia 50 ya kura katika uchaguzi wa duru moja na hivyo kukwepa kuingia katika uchaguzi mwingine. Sehemu kubwa ya wagombea wa upinzani wanataka matokeo ya uchaguzi huo yafutwe na kura zipigwe upya, wakisisitiza kwamba kumefanyika udanganyifu mkubwa wakati wa kupiga kura. Ndege za kivita za mkoloni Ufaransa zilipaa pia juu ya anga ya jamhuri ya Afrika kati siku nne kabla ya kuendeshwa zoezi la upigaji kura za uchaguzi wa Disemba 27 mwaka jana. Mkoloni mkongwe wa Ulaya yani Ufaransa ana historia chafu ya kuingilia kijeshi masuala ya ndani ya Jamhuri ya Afrika ya Kati. Uingiliaji wa karibuni kabisa ni ule uliofanywa na wakoloni wa Ufaransa kuanzia mwaka elfu mbili kumi na tatu hadi elfu mbili kumi na sita. Sasa hivi kuna askari elfu kumi na tatu wa kulinda amani wa Umoja Mataifa chini ya mwavuli wa kikosi cha Minuska. Waendesha mashtaka wa shirikisho nchini Marekani wamesema kuwa jeshi la polisi la nchi hiyo liligundua lori moja lililojaa mabomu ya kutengeneza kienyeji na silaha karibu na jengo la Kongres ya nchi hiyo. Televisheni ya CNN ambayo iko mstari wa mbele katika kuripoti habari kuhusu uchunguzi mkubwa unaofanyika nchini Marekani baada ya magenge ya wafuasi wa Donald Trump kuvamia jengo la Kongres tarehe 6 Januari mwaka huu mjini Washington DC na kuwanukuu waendesha mashtaka wa shirikisho la nchi hiyo wakisema kuwa mtu mmoja kutoka Alabama, Marekani, alipeleka roli lililojaa mabomu ya kutengenezwa kienyeji na silaha karibu na jengo la Congress kabla ya maafisa usalama kugundua. Waendesha mashtaka hao vilevile wameripoti vile kuwa mtu mwingine aliyekuwa amejizatiti kwa silaha na mamia ya risasi aliwaambia jamaa na marafiki zake kwamba amekusudia kutumia risasi hizo kumuua Nancy Pelosi, spika wa baraza la wawakilishi la Marekani, au kumponda na kumsagasaga kwa gari. Wafuasi wengine wengi wa rais wa Marekani Donald Trump hivi sasa wanatumiwa kubeba silaha na kuingia nazo katika eneo la Kongres ya nchi hiyo, na kuna uwezekano wakakumbwa na tuhuma zaidi kutokana na kwamba hivi sasa uchunguzi mkubwa na mpana unaendelea kuhusu waliovamia jengo la Congress mjini Washington. Hadi hivi sasa wizara ya mahakama ya Marekani imeshawafungulia mashtaka wafuasi kumi na tatu wa Donald Trump kwa tuhuma za kufanya uasi, kulivamia jengo la Congress, kushambulia na kuua watu. Miongoni mwa watumiwa hao ni yule aliyeingia katika ofisi ya spika wa baraza la wawakilishi ya Marekani, Bi Nancy Pelosi, na kukaa kwenye kiti chake na matokeo ya uchunguzi wa karibuni kabisa wa maoni unaoonyesha kuwa wananchi wengi wa Uingereza wanataka waziri mkuu wa nchi hiyo Boris Johnson ajiuzulu. Kwa mujibu wa gazeti la The Guardian la nchini Uingereza, matokeo ya uchunguzi wa maoni uliofanywa na taasisi ya Opinium yanaonyesha kuwa asilimia 43 ya wananchi wa Uingereza wanaamini kwamba kuna wajibu wa Boris Johnson kujiuzulu. Gazeti hilo limesema chini ya nusu ya walioshiriki kwenye uchunguzi huo wa maoni ndio wanaotaka Johnson, ambaye ni kutoka chama cha kihafidhina cha Conservative, abakie madarakani. Kwa mujibu wa matokeo ya uchunguzi huo wa maoni ulioripotiwa na gazeti la The Guardian, asilimia sabini na mbili wananchi wa Uingereza, ikiwa ni ongezeko la asilimia nne ikilinganishwa na chunguzi nyingine za maoni, wanaamini kwamba serikali ya Boris Johnson ilishindwa kuchukua hatua za haraka na zinazopaswa kuchukuliwa katika kukabiliana na wimbi la maambukizi ya kirusi cha korona. Asilimia 42 wananchi wa Uingereza, sawa na asilimia 4 zaidi ya chunguzi nyinginezo, wanaamini kwamba serikali ya Boris Johnson haijachukua hatua yoyote ya maana ya kupambana na ugonjwa huo. Taasisi ya uchunguzi wa maoni ya Opinium vilevile imesema umaarufu wa Boris Johnson katika safu za wananchi wa Uingereza pia umepungua na hivi sasa umefikia asilimia 37, kwa mujibu wa takwimu za leo Jumapili, Januari 10, 2021, Uingereza inaongoza kati ya nchi zote za Ulaya katika upande wa wagonjwa wengi na vifo vilivyotokana na corona. Hadi leo mchana wagonjwa laki tatu elfu kumi na saba mia nne na tisa wa COVID-19 walikuwa wameripotiwa na serikali ya Uingereza, na elfu themanini mia nane sitini na nane walikuwa wameshafariki dunia kwa ugonjwa huo nchini Uingereza pekee. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za Ulimwengu. Bado mko nasi katika matangazo mubashara ya idhaa ya Kiswahili, redio Teherani. Na sasa tunaletea uchambuzi wetu wa kisiasa ambao usiku huu utahusu malengo ya safari ya ghafla ya Saad Hariri nchini Uturuki. Saad Hariri waziri mkuu mteule wa Lebanon, ambaye amepewa jukumu la kuunda serikali siku ya Jumaa, alifanya safari ya ghafla na ambayo haikuwa imetangazwa kabla kuelekea nchini Uturuki, ambako alikutana na kufanya mazungumzo na rais wa nchi hiyo Rajab Tayyip Erdogani. Moja ya sababu zilizoifanya safari ya Hariri nchini Uturuki iwe na no umuhimu ni kwamba nchi mbili za Saudi Arabia na Imarati ambao ni uungaji mkono wake muhimu katika eneo, zina mgongano wa kimaslahi na Uturuki na haziko tayari kuona Ankara inakuwa na ushawishi na satwa katika ulimwengu wa Arabu. Katika mvutano andani, wa ndani uliozuka baina ya Waarabu kati ya Qatar na nchi nne za Saudi Arabia, Imarati, Bahrain na Misri, moja ya masharti ziliotoa nchi hizo kwa ajili ya kurejesha uhusiano wao na Qatar ilikuwa ni nchi hiyo kuvunja au kupunguza kiwango cha uhusiano wake na Uturuki, sharti ambalo serikali ya Doha haikulikubali. Kwa upande mwingine, katika miezi ya karibuni nchi za Kiarabu na hasa Imarati imekuwa na uhusiano wenye mikwaruzano mikubwa na Uturuki. Jambo hili pia limezidisha umuhimu wa safari ya Saad Hariri mjini Ankara. Nukta hiyo ina umuhimu katika upande mwingine pia. Wiki moja kabla ya safari ya Uturuki, Saad Hariri alifanya safari kuelekea Imarati, na huku akiwa na lengo la kuendelea na safari yake katika eneo kwa kuitembelea Saudia. Safari hiyo ya Riyadh ilighairika. Haya kutolewa maelezo ya wazi kuhusu mazungumzo yaliyofanya Hariri na viongozi wa Imarati, wala sababu ya kughairika safari yake ya Saudi Arabia, lakini inavyoonekana Waziri huyo mteule wa Lebanon aliyekabidhiwa jukumu la kuunda serikali mpya ya nchi hiyo hajapata uungaji mkono anaohitaji kwa serikali za Abu Dhabi na Riadha, na sababu kuu ni kwamba Imarati na Saudi Arabia zimeonyesha zitakuwa tayari kumuunga mkono Hariri ikiwa atafanikiwa kuunda baraza la mawaziri litakalokuwa na wawakilishi wachache wa chachi, wa, Hizbullah, wa wakati kiongozi huyo wa mrengo wa Al Mustakbal anayeelewa fika kuwa ni baidi kwake kuweza kufanikisha takwa hilo kwa kuzingatia hali ya sasa ya Lebanon na kwa kutilia maanani sauti kubwa na nafasi muhimu iliyonayo Hizbullah. Na ndio maana hata baadhi ya duru zimetangaza kuwa Imarati na Saudi Arabia zinapanga kumfanya Baha Hariri, ndugu wa Saad Hariri, chaguo mbadala la kuunda serikali mpya ya Lebanon. Nukta nyingine ni kwamba safari ya Saad Hariri nchini Uturuki ina uhusiano wa moja kwa moja na uundaji serikali pamoja na matatizo ya kiuchumi ya Lebanon. Baada ya kupita miezi minne tangu Hariri alipoteuliwa kuwa waziri mkuu na kukabidhiwa jukumu la kuunda serikali, hadi sasa hajafanikiwa kukamilisha jukumu hilo. Hata katibu mkuu wa harakati ya Hizbullah Sayyid Hassan Nasrallah alisema katika hotuba iliyotoa siku ya Ijumaa iliyopita kwamba mchakato wa uundaji serikali umekuwa tata. Inavyoonyesha kwa safari aliyofanya nchini Uturuki na mazungumzo yake na rais wa nchi hiyo, rajab tayyip Erdogani, Hariri anajaribu kutafuta uungaji mkono kimataifa kwa ajili ya kuunda serikali mpya ya Lebanon. Kwa kuzingatia kwamba Uturuki haina ushawishi wa kisiasa ndani ya Lebanon, haitarajiwi kama itakuwa na msaada wa kutoa kufanikisha uundaji wa baraza jipya la mawaziri la nchi hiyo. Naendelea kutegea sikio matangazo haya, idhaa ya Kiswahili, redio Tehrani. Hapa msikilizaji wetu Jailani Hafifi Ishaq wa Kibaha, Pwani, Tanzania, anasema asalamu alaikum, naomba aplikesheni ya redio, shukran sana na nitakutumia. Na sasa tunakaribisha kipindi chetu cha kwanza. Hamjambo, wasikilizaji wapenzi, siku na saa nyingine imewadia ya kuwa nanyi tena katika kipindi cha maadili bora huku mkijiweka tayari kuyategea sikio yale niliyoandalieni kwa leo. Hebu kwanza burudikeni kwa kipande kifuatacho cha muziki. Tulisema katika kipindi kilichotangulia kuwa dini ya Kiislamu imetoa ratiba na mfumo maalum wa malezi ambao ndani yake zimebainishwa awamu tatu za vipindi vya malezi na ukuaji wa watoto. Hatua ya wazazi wawili ya kuyapa umuhimu marika na umri wa watoto na mahitaji yao ya kiroho na kimwili, kulingana na hali yao ya ukuaji, inaweza kuwaongoza watoto kuelekea kwenye saada na mafanikio. Katika kipindi chetu cha leo tutaitupia jicho hali ya malezi ya mtoto katika umri kati ya miaka saba na kumi na nne na namna ya kuamiliana na watoto wa rika hilo. Kwa kawaida, wakati mtoto anapotimiza umri wa miaka saba huingia katika awamu mpya ya maisha yake, na sababu yenyewe ni kwamba hujiunga na jamii ndogo ambayo ni shule. Katika mazingira hayo madogo lakini muhimu ya shule zile hali za hisia na upole wa kifamilia alizozoea kupata mtoto nyumbani kwao hazipatikani sawa huko shuleni, kwa sababu, kwa msaada wa juhudi na hima za walimu, na kwa kutumia suhula zilizopo katika anga hiyo ya kijamii, mtoto huweza kuonyesha vipawa alivyo navyo, na kwa kiwango fulani kutambua uwezo alionao. Kimsingi ni kwamba katika awamu hii shule na familia ndizo taasisi zenye jukumu la kuvitambulisha vipawa vya watoto. Wazazi wengi huwa wanadhani kwamba wanaweza kuwalea watoto wao kwa namna ile wanayoipenda wao wenyewe, lakini kama tulivyokwisha elezea mara kadhaa, mojawapo ya misingi muhimu ya malezi ni kumlea mtoto kulingana na maumbile yake na vipawa alivyo navyo. Huenda matarajio walio nayo wazazi wawili kutoka kwa mtoto yakatofautiana na uwezo alionao mtoto, na ndiyo maana baba na mama wanapaswa kuhakikisha kuwa wanawaongoza watoto wao katika mkondo wa malezi unaolingana na vipawa na uwezo walionao. Jambo jingine muhimu linalopaswa kuzingatiwa katika umri kati ya miaka saba hadi kumi na nne ni suala la mtoto kutoatii wazazi wake wawili. Wazazi wengi hulalamika juu ya suala hili kutokana na mwenendo wa aina hii unaoonyeshwa na watoto wao wanapokuwa katika umri huu. Hata hivyo, kabla ya kitu chochote, kwanza kabisa, tunapaswa kuelewa sababu ya jambo hilo. Iwapo tokea kipindi cha utotoni mtoto atakuwa na mazoea ya kutii kibubusa amri za wazazi wake, taratibu mtoto huyo ataanza kupoteza uhuru wake wa nafsi, na kwa hali hiyo, katika maisha yake ya baadaye hawezi kuwa ni mtu huru na mwenye uwezo wa kutoa mawazo yake binafsi. Njia sahihi ya malezi ni kwa wazazi wawili kumpa fursa mtoto wao ya kutoa fikra na mawazo aliyo nayo, ambapo kwa njia hii, tokea kipindi hicho cha utotoni na hivyo kutokana na kuwa ni mtu aliyeondokea kuwa na sifa ya kujiamini huweza kukabiliana kiume na misukosuko mbalimbali ya maisha na kuchagua sahihi ili kuishinda misukosuko hiyo. Ili kuweza kumfanya mtoto ahifadhi shaksia na uhuru wake binafsi na wakati huo huo awe anatie wazazi wake wawili, tunapaswa kuamiliana na kusuhubiana naye kama mtu mzima na mwenye akili timamu na wala siyo kuzifanyia shere hisia zake na kuichezea akili yake. Tuelewe kwamba mtoto ni mtu ambaye kinafsi hujiweka mbali mara moja na mtu anayehisi kuwa hazidiriki na wala hazijali hisia zake mbele ya mtu huyo. Lakini kama mtoto atahisi kwamba baba na mama yake wanazidiriki barabara hisia zake na wanayapa thamani maneno anayowaelezea, huanza kuwashiba taratibu wazazi wake na huhisi kuwa ni vyema kushauriana nao katika maswala mbalimbali yanayomhusu. Wasikilizaji wapenzi, Jambo jingine linalopaswa kuzingatiwa kikamilifu katika kipindi cha umri tunaozungumzia, yaani miaka saba hadi kumi na nne, ni juu ya namna ya kumrudi mtoto na kukabiliana na makosa anayoyatenda. Ni juu ya wazazi wawili kuelewa kwamba mtoto daima huwa yumo katika hali ya kujifunza, na hivyo kujifunza huko, baadhi ya wakati, huambatana na makosa na matatizo mbalimbali mbali. Yumkini makosa hayo yakawa ni katika kufanya kazi za shule, katika kuamiliana na watu wengine, na katika kufanya kazi zake za kila siku. Kuhusiana na mtoto ambaye haelewi makosa anayoyafanya ni juu ya wazazi na walezi kumtanabaisha mtoto huyo kuhusiana na makosa anayoyatenda. Njia mbaya kabisa ya kumtanabaisha mtoto kutokana na kosa alilotenda ni kumpiga, swala ambalo halikubaliki Kiislamu na pia limetahadharishwa mno na wataalamu wa masuala ya malezi kutokana na athari zake mbaya. Kumrudi mtoto kwa kumpiga, si tu kwamba kunaleta matokeo kinyume na matarajio yetu, bali kunaacha pia athari mbaya katika shakhsia ya mtoto huyo. Kumwadhibu mtoto kwa kumfungia na kumpiga katika umri kati ya miaka saba hadi kumi na nne ambacho ni kipindi cha kujifunza mtoto na kupata uzoefu wa mambo, ni jambo lenye kutoa na tija mbaya. Iwapo mtu anataka kumrudi na kumtia adabu mtoto wake kwa sababu ya kosa alilotenda, ni vyema kumnyima baadhi ya vitu alivyokusudia kumpa au jambo aliloazimia kumfanyia. Kuhusiana na nukta hiyo, inasimuliwa kwamba siku moja mtu mmoja alikwenda kwa Imamu Ali alaihi salam mmoja kati ya watu wa nyumba tukufu ya Bwana Mtume Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasallam na kumshtakia juu ya mwanawe. Imamu Ali alaihi salamu alimwambia mtu huyo kuwa usimpige mwanao, mtie adabu kwa kumsusia, lakini tahadhari, ususiaji huo usiwe wa muda mrefu mno. Hivyo basi, iwapo wazazi na walezi watakuwa na utambuzi na maarifa ya kutosha ya mazingira ya umri anayoishi mtoto na wakatambua kwamba mambo kama vile udadisi, ukaidi na udekaji ni sifa za kawaida kwa mtoto katika umri kama huo, ni wazi kwamba masuala na matatizo mengi ya mtoto yataweza kutatuka. Wasikilizaji wapenzi, na kufikia hapo ndio tumekamilisha kipindi cha maadili bora kwa leo. Ni matumaini yangu kwamba mmefaidika na yale niliyoandalia na kwamba hamtoacha kutegea sikio kipindi kingine cha maadili bora. Kwa herini. na bado mko nasi katika matangazo haya mubashara, idhaa ya Kiswahili, redio Tehran. Wapendwa wasikilizaji, saa yetu inaonyesha saa tatu dakika ishirini na tano kwa majira ya Teheran. Na hapa nasoma maoni yake msikilizaji wetu Mtuni Salum Waliwale, Lindi. Ameandika, alhamdulillah, nashukuru kwa kurudi tena katika kusikiliza matangazo yenu live kupitia maarifa redio ya Tanga, redio ambayo zaidi ya miezi tisa sikuwa napata. Asante sana. Anasema hongera sana kwa taifa ya Irani kwa kugundua chanjo ya Covid 19. Ni maoni yake Mtune Salum, msikilizaji wetu huyu maarufu wa Liwale, Lindi, Tanzania, ambaye tunakushukuru sana. Ramadhani Mtunguji wa Bumbuli, Tanga, Tanzania, pia anasema shukrani sana kwa taarifa. Nawe pia shukrani kwa kututegea sikio. Za Iran. Hamjambo, wasikilizaji wa penzi, na karibuni kuwa nasi tena katika sehemu ya 52 ya kipindi cha bidhaa za Iran ambacho kinaendelea kuzungumzia bidhaa za mifugo. Ni matumaini yangu kwamba mutakuwa nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Protini wa penzi wa wasikilizaji, ina umuhimu mkubwa sana katika lishe ya mwanadamu kuliko mada nyingine yoyote. Sekta ya mifugo ni moja ya sehemu kuu za sekta ya kilimo zinazodhamini mahitaji ya protini ya wanadamu. Sekta hii inapewa umuhimu na nchi mbalimbali duniani kutokana na umuhimu wa mazao yake katika lishe ya wanadamu, afya ya mtu binafsi na jamii na katika kutengeneza nafasi za kazi na ajira. Nyama nyekundu ni miongoni mwa bidhaa zenye umuhimu za sekta hii ya ufugaji, kutokana na thamani zake za kilishe na kiwango cha protini yake. Nyama nyekundu ya wanyama wa kufugwa ina kiwango kikubwa cha virutubishi na vitamini vinavyohitajiwa na mwili wa mwanadamu kama vitamini za kundi B. Nyama nyekundu aghalabu huwa tajiri kwa protini na madini ya chuma na huwa na faida kubwa sana katika kuzuia upungufu wa damu na kuimarisha meno kutokana na kuwa na kiwango kikubwa cha madini ya fosforasi, chuma na vitamini B kumi na mbili. Zaidi ni kwamba nyama nyekundu ina kiwango si kidogo cha vitamini kama A inayosaidia katika kuboresha uoni wa macho na vitamini D inayosaidia kuimarisha mifupa, vitamini E, yenye sifa ya antioksidanti inayoweza kulinda seli katika mwili kutokana na uharibifu na dhidi ya saratani na vilevile vile vitamini K yenye taathira kubwa katika kutengenezwa kwa damu mwilini. Utumiaji wa nyama nyekundu ni suala la lazima kwa ajili ya kuzidisha afya, usalama na kukua kwa mwili. Uchunguzi unaonyesha kwamba kutotumia bidhaa za protini huwa sababu ya mtu kuwa na kimo kifupi, kupungua kwa ustawi na kukua kwa mwili na kuvunjika kwa mifupa baina ya vijana. Watoto ambao hawatumii nyama nyekundu wakati mwingi huhisi kuchoka na wasiojali kuhusiana na mazingira yanayowazunguka. Watu wa aina hii huwa na umakini mdogo, huandamwa na msongo wa mawazo na hupatwa na maradhi mara kwa mara. Pamoja na hayo, madaktari wanashauri kutumia nyama nyekundu kwa kiwango cha wastani, kwa sababu kuchupa mipaka katika utumiaji wake yumkini kukazidisha hatari ya kupatwa na maradhi kama ya saratani, matatizo ya moyo na ugonjwa wa baridi ya bisi unaoathiri viungo na maungo na vilevile vile misuli inayozunguka maungo ya mwili. Kondoo, wapenzi wa wasikilizaji, ni miongoni mwa wanyama wanaodhamini nyama nyekundu. Inasemekana kwamba kuna zaidi ya kondoo bilioni moja wenye zaidi ya aina mia mbili katika maeneo mbalimbali ya dunia. Kiasi kikubwa cha vizazi vya kondoo hawa hakina thamani katika upande wa masuala ya kiuchumi. Zaidi ya robo tatu ya sekta ya ufugaji wa kondoo duniani unajihusisha na chini ya aina ishirini za vizazi vya kondoo. Kondoo ni miongoni mwa wanyama wanaoweza kukua na kuishi katika mazingira tofauti na kwa kutumia chakula kichache na ufugaji wake huwa na gharama ndogo ikilinganishwa na wanyama wengine. Kondoo wanaweza kutumiwa kwa ajili ya kuzalisha bidhaa kadhaa ikiwa ni pamoja na sufu, ngozi, nyama na maziwa yake. Maziwa ya kondoo ni miongoni mwa sifa za kiuchumi za ufugaji wa mnyama huyu na yana kiwango kikubwa cha protini na mafuta kuliko maziwa ya ng'ombe. Japokuwa kiwango cha uzalishaji wa maziwa ya kondoo ni kidogo, lakini ubora wake ni mkubwa sana ikilinganishwa na maziwa kama ya ng'ombe. Sufu ya kondoo pia hutumika katika ufumaji na utengenezaji wa mazulia. Bidhaa nyingine yenye thamani za kiuchumi ya kondoo ni utumbo wake. Matumbo ya kondoo ni miongoni mwa bidhaa zinazouzwa na nchi mbalimbali ikiwemo mbali Irani. Nje ya nchi hizo, Iran inashika nafasi ya tano duniani katika kuuza nje utumbo wa kondoo. Karibu utumbo wa wanyama wenye thamani ya dola milioni mia moja kutoka Iran huuzwa kila mwaka katika nchi kama Italia, Ujerumani, Rasia, India, Uturuki na Pakistan. Bidhaa hii hutumiwa katika kutengeneza chakula, vilevile hutumika kwa ajili ya kutayarisha protini mahsusi inayotokana na matumbo ya kondoo. Aidha, utumbo wa kondoo unatumiwa katika kutengeneza mafuta ya krimu na vipodozi, na vile vile katika kutengeneza nyuzi zinazotumiwa katika kushona mwili wa mwanadamu mazahanati na mahospitalini. Uuzaji nje wa wanyama hai ni sehemu ya biashara ya bidhaa za Iran zisizo za mafuta nje ya nchi, na katika uwanja huu Iran inashika nafasi ya nane kati ya nchi zinazouza kondoo hai nje ya nchi. Nchini Iran kuna karibu kondoo na mbuzi milioni sabini wa aina mbalimbali. Miongoni mwa aina bora zaidi wa kondoo hao wa Iran katika upande wa uzalishaji wa maziwa na nyama ni kondoo aina ya Afshari. Kondoo wa kizazi hiki wanafugwa katika maeneo mengi ya Iran. Aina nyingine ya kondoo wanaopendwa zaidi hapa nchini ni wale wa Zel. Miongoni mwa sifa za kizazi hiki cha kondoo wa Zel ni kwamba hawana mkia na kutokana na mafuta yake kutawanyika kwa njia bora zaidi katika mwili na nyama yake, kizazi hiki kinatambuliwa kuwa ndio bora zaidi cha kondoo. Vizazi vingine vya kondoo wa Iran ni Baluchi, Nahmani, Taleshi, Kashkai, Zandi, Shal, Shahrudi, Bakhtiari, Kazal, Naini, Makui na Moghani. Mbuzi ni mifugo inayosawishwa sana pia hapa nchini. Kwa kutilia maanani nakshi na michoro ya mbuzi wenye pembe inayopatikana katika mawe na miamba iliyochorwa katika zama za Iran ya kale, inaonekana kwamba mnyama huyo alikuwepo Iran maelfu ya miaka mingi iliyopita. Kwa sasa kuna mbuzi karibu milioni ishirini wa kufugwa hapa nchini. Nyama ya mbuzi kidhahiri inashabihiana na nyama ya kondoo, lakini inasifika kwa kuwa na mafuta machache. Na huiva kwa kuchelewa ikilinganishwa na nyama ya kondoo. Vilevile nyama ya mbuzi husagika haraka zaidi tumboni ikilinganishwa na nyama ya kondoo. Mbuzi wanatumiwa katika nchi nyingi duniani kama chanzo cha kuzalisha maziwa yanayotumiwa na wanadamu. Inasemekana kwamba maziwa ya mbuzi yanaweza kuwa maziwa mbadala kwa watu wenye matatizo ya kutumia maziwa ya ng'ombe. Vilevile vile madaktari wanashauri kuwapa watoto wadogo maziwa ya mbuzi. Karibu tani elfu mia sita za maziwa ya wanyama wepesi wa kufugwa huzalishwa kila mwaka nchini Iran na asilimia hamsini ya maziwa hayo yanatokana na mbuzi. Mbali na nyama na maziwa ya mbuzi, manyoya ya nyama huyu pia yanahesabiwa kuwa miongoni mwa faida zake za kiuchumi manyoya ya mbuzi ni miongoni mwa bidhaa ghali na bora zaidi za kale duniani. Licha ya kuwepo mbuzi wengi katika maeneo mbalimbali ya dunia, lakini ni wachache sana miongoni mwao wenye manyoya au sufu. Mbuzi wa aina hii ambao hufugwa katika maeneo yenye hali ya hewa kavu na isiyo na unyevunyevu kama maeneo ya ikweta, kando kando ya maeneo makavu na kando kando ya majangwa au maeneo makavu yenye baridi hujulikana kwa jina la mbuzi wa korki au kashmere. Maeneo asili ya ufugaji wa mbuzi wa aina hii ni Iran, Afghanistan, China, Mongolia na Russia. Mbuzi hawa wa korki wana vizazi tofauti vyenye maumbile na rangi mbalimbali mbali. Nchini Irani mbuzi wa aina hii wanafugwa zaidi katika mikoa ya Kerman kusini mwa mkoa wa Khorasan na Yazd. Sufu ya mbuzi hawa ni laini sana na maridadi na inatumiwa kutengeneza mavazi ya kipindi cha baridi kali kama soksi, glovu na shali au kashida. Sufu ya mbuzi hawa pia inatumiwa kutengeneza kofia. Kofia za sufu ya mbuzi ni miongoni mwa bidhaa za sanaa na kazi za mikono za kale katika baadhi ya mikoa ya Iran. Sifa kubwa zaidi ya kofia hizi ni kuzuia kikamilifu baridi na unyevunyevu. Baadhi ya watu pia wanatumia sana kofia zinazotengenezwa kwa sufu ya mbuzi, kwa imani kwamba zina sifa ya kuzuia maumivu na kumpa mtu utulivu makhususi. vilevile inasadikika kwamba mbuzi wa aina hii na sufu zao, hususan kofia za mbuzi hawa, kofia wanaotengenezwa kwa sufu wa mbuzi hawa haiungui kirahisi. Kwa sababu hiyo, sufu ya mbuzi wa aina hii ina wanunuzi wengi katika maeneo mbalimbali ya dunia. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Shukran sana Amir Ibrahimu Rutajengwa kwa kipindi hicho cha bidhaa za Irani. Na sasa so nasoma hapa, inshallah nina kutumia sasa hivi bwana Jaila na hafifi saka wa Kibaha, Pwani. Shukrani sana, anakaribisha kipindi kinachofuatia leo katika historia. Leo ni Jumapili, tarehe 26 sh mfunguo 8 Jamadil Awal mwaka 1442 Hijria, mwafaka na tarehe 10 Januari mwaka 2021 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1162 iliyopita, sawa na tarehe 26 Jamadil Awal mwaka 1437 Hijria, alifariki dunia Ibni Tayfur, mwandishi na malengo ya Kiarabu. Ibn Tayfur alizaliwa mwaka 204 Hijria. Baada ya kuhitimu masomo yake ya awali, alijishughulisha na uandishi wa vitabu mjini Baghdad. Katika kipindi hicho, Ibn Tayfur alifahamiana na maulama na wasomi mashuhuri wa mji wa Baghdad. Ni baada ya hapo ndipo Ibn Tayfur akawa mashuhuri katika uwanja wa mashairi. Mbali na uwanja huo, msomi huyo alijulikana sana kwa uandishi wa vitabu mbalimbali mbali ambavyo hii leo vinapatikana katika maktaba za mji wa Baghdad, Iraq. Katika siku kama ya leo miaka 101 iliyopita inayosadifiana na, na tarehe 10 Januari mwaka 1920 Jumuiya ya Mataifa ilianza shughuli zake rasmi huko Jeneva, Uswisi. Jumuiya hiyo iliundwa baada ya vita vya kwanza vya dunia kwa shabaha ya kuimarisha amani na usalama duniani. Mwanzoni, nchi za Kiafrika na Urusi hazikujiunga na jumuiya hiyo, na badala yake nchi za Uingereza na Ufaransa ndizo zilizobeba jukumu la kuzisaidia nchi hizo. Baada ya vita vya pili vya dunia, mnamo mwezi Aprili mwaka 1946 uliundwa Umoja wa Mataifa na kuchukua nafasi ya Jumuiya ya Mataifa, ingawa matatizo yaliyokuwa yakiikumbwa Jumuiya ya Mataifa bado yanaendelea kuukumba Umoja wa Mataifa hadi hii leo. Katika siku kama ya leo miaka 64 iliyopita aliaga dunia ya Ustadh Abul Qasim Sahaba, mmoja wa wasomi wakubwa wa fiqhi, usulul fiqhi, elimu ya jiografia na mtafiti mashuhuri wa Kiirani. Alizaliwa mwaka 1266 hijria shamsia katika mji wa Tafresh nchini Iran. Abul Qasim Sahab alijifunza fiqh na usul kwa maulama wa mji huo, na mbali na kupata elimu hiyo, alizungumza pia lugha za Kiingereza na Kijerumani. Na siku kama ya leo miaka 58 iliyopita, wataalamu wawili wa Uswisi walifanikiwa kutengeneza saa ya elektroniki baada ya miaka kumi na miwili ya juhudi kubwa, hatimaye wataalamu Solville na Titus walifanikiwa kutengeneza chombo hicho kwa kuweka vifaa kadhaa muhimu na makini. Aina hii ya saa ni makini mno na hufanya makosa machache sana ikilinganishwa na saa nyingine. Kimbia mbali mauti atakufikia, moyo usilie fahamu, ahadi alitoa karima kwa kila mwana adamu kufa ni lazima, moyo usilie fahamu, ahadi alitoa karima kwa kila mwana adamu kufa ni lazima, moyo natia tamati, machozi yasinitoke, usipoteze wakati ya huzuni ya kufike, tusishutuke umati. Mola ni ahadi yake, tutayaonja mauti, tukitaka tusitake usiku tuke fahamu kila siku kalia, kila kilicho na damu na sumu pia unia, ila ni zamu kwa zamu, yapasa kufikiria kwa kila mwanaadamu, mauti yatapitia. Moyo usilie fahamu, ahadi alitoa karema kwa kila mwanaadamu, kufa ni lazima. Moyo usilie fahamu, ahadi alitoa karima, moyo usilie fahamu, ahadi alitoa karima kwa kila mwana adamu, ufa ni lazima Moyo Shukran sana fundi mitambo kwa kipande hicho kifupi cha kasida. Na hapa tunasoma habari za dunia kwa ufupi. Msemaji wa wizara ya afya tiba na mafunzo ya utabibu wa Iran amesema kuwa karibu wagonjwa milioni moja na laki saba na elfu hamsini wa COVID kumi na tisa wamepata afueni nchini Iran. Dr Sima Sadat Lari amesema hayo leo wakati akitoa takwimu za karibuni kabisa za maambukizi ya corona humu nchini. Balozi na mwakilishi wa kudumu wa Jamhuri ya Kiislamu Irani katika Umoja wa Mataifa amesema katika kipindi cha miaka yote hii serikali za Marekani zimekuwa zikitumia vikwazo kama silaha ya kuyashinikiza mataifa mengine na kujinufaisha binafsi. Hali ya usalama imezidi kuwa mbaya Jamhuri ya Afrika ya Kati wakati huu wa baada ya uchaguzi ambao makundi ya waasi yanaopinga Jana ndege za kijeshi za Ufaransa zilipaa katika anga ya nchi hiyo, ikiwa ni mara ya kwanza tangu baada ya uchaguzi wa mwezi uliopita, na na ambao unaendelea kulalamikiwa na makundi mbalimbali mbali ya nchi hiyo. Waendesha mashtaka wa shirikisho nchini Marekani wamesema kuwa jeshi la polisi la nchi hiyo liligundua lori moja lililojaa mabomu ya kutengeneza kienyeji na silaha karibu na jengo la Kongres la nchi hiyo. Televisheni ya CNN ambayo iko mstari wa mbele katika kuripoti habari kuhusu uchunguzi mkubwa unaofanyika nchini Marekani baada ya magenge ya wafuasi wa Donald Trump kuvamia jengo la Congress tarehe 6 Januari mwaka huu mjini Washington DC na kuwa nukuu waendesha mashtaka wa shirikisho la wa nchi hiyo wakisema kuwa mtu mmoja kutoka Alabama alipeleka roli lililojaa mabomu ya kutengenezwa kienyeji na silaha karibu na jengo la Congress kabla ya maafisa usalama kugundua na matokeo ya uchunguzi wa, wa karibuni kabisa wa maoni unaonyesha kuwa wananchi wengi wa Uingereza wanataka waziri mkuu wa nchi hiyo Boris Johnson ajiuzulu. Wasikilizaji wapendwa, na kwa muhtasari huu wa habari ndio tunahitimisha matangazo yetu. Sina la ziada, na no washukuru waliwote walioweza kutuma maoni yao, nami nikiarusha humu studioni, kwa herini na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa 1 na dakika 50 ahadi 2 na dakika 50 kwa saa za afrika Mashariki yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio irib ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.