Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu, Mwingi mwenye wa Rehema, Mwenye Kurehemu. Na hapa kwa Tini na Zaituni. Na kwa Mlima Sinai, na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka tumemuumba mtu katika hali nzuri sana, kisha tukamrejesha chini ya walio chini, isipokuwa wale walioamini na wakatenda mema, basi watapata malipo mema yasiyokoma. Basi ni nani atakayekukadhibisha baada ya haya katika hukumu? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu bora kuliko mahakimu wote? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni kwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Matangazo yetu asubuhi ya leo Jumapili ya tanza kama kawaida, kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho mantiki yenye nguvu ya jamhuri ya kiislamu Iran katika kulinda usalama na kukabiliana na vitisho vya adui baada ya uchambuzi huo wa kisiasa mtasikiliza kipindi kinachozungumzia huduma zilizotolewa na maulama wa kiislamu wa madhehebu ya shia katika dini tukufu ya uislamu kipindi hicho kitafuatiwa na udondozi wa baadhi tu ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa afrika Tutakuwa na kipindi cha Afrika Wiki Hii, ambacho kama kawaida hukudondoleeni habari za matukio muhimu yaliyojiri barani Afrika katika kipindi cha jumazima. Kipindi hicho kitafuatiwa na Makala ya Leo Katika Historia, kabla ya kukamilisha matangazo yetu asubuhi hii kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba, wapenzi wasikilizaji, mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandalieni. Saa mbili na nusu asubuhi wa kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Kwanza kabisa ni vichwa vya habari za dunia. Serikali ya Sri Lanka imetakiwa kukomesha kuchoma moto maiti za Waislamu wanaoaga dunia kutokana na virusi vya korona. Serikali ya Zimbabwe imerefusha marufuku ya kuuza pombe katika kipindi hiki cha maambukizi ya korona. Rais Nicolas Maduro wa Venezuela amesema waliovamia Kongres ya Marekani ndio wale wale waliovamia Iraki, Libya na Afghanistan. Na Gambia imekamata tani tatu za madawa ya kulevya ya kokaini, shehena inayotambuliwa kuwa kubwa zaidi kuwahi kukamatwa magharibi mwa Afrika. na sasa ni habari kamili. Jumuia ya kumi na sita zisizo za kiserikali nchini Australia zimetoa wito wa kushinikizwa serikali ya Sri Lanka ili isitishe kuchoma moto maiti za Waislamu wanaoaga dunia kutokana na virusi vya korona nchini Sri Lanka. Wito huo umetolewa katika barua iliyotumwa na mkuu wa muungano wa AAGGSL Dr Leonel Bopeg kwa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres. Muungano huo unawakilishwa na mashirika na jumuiya za Waislamu, Wakristo, Wahindu, Mabudha na kadhalika. Sehemu moja ya barua hiyo imesema kuchoma moto kwa lazima maiti za watu wanaowaga dunia kutokana na virusi vya korona ni ukiukaji wa haki za binadamu na kwamba nchi zenye idadi kubwa ya wahanga wa korona kama Marekani, India, Mexico na Italia hazichomi moto maiti za wahanga wa korona kama inavyofanyika nchini Sri Lanka. Barua hiyo imesema mwenendo huo unaokiuka maadili na unaokera wa serikali ya Sri Lanka unasababisha wasiwasi na machafuko nchini. Dr Lionel Bopeg amesema katika barua hiyo iliyotumwa kwa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kwamba serikali ya Sri Lanka inakiuka haki za Waislamu na Wakristo kwa kuchoma moto maiti za watu wanaofariki dunia kwa sababu ya ugonjwa wa COVID-19. Wakati huo huo, mwenyekiti wa baraza la kiislamu katika jimbo la Victoria nchini Australia amesema madai yanayotolewa na serikali ya Sri Lanka kuhalalisha kitendo hicho, akisema kwamba kuzika maiti za wahanga wa korona kunasababisha maradhi na kuchafua maji hayana msingi wowote. Muhammad Muhidini amesema uamuzi wa kuchoma moto maiti za waislamu nchini Sri Lanka unatokana na sababu za kibaguzi. Ameongeza kwamba Waislamu wanaounda asilimia kumi ya jamii ya watu wa Sri Lanka wamekuwa wakisumbuliwa na ukatili katika miaka iliyopita, hususan kutoka kwa baadhi ya wanasiasa na makuhani wa Kibudha. Alhamisi iliyopita, serikali ya Sri Lanka ilisisitiza kwamba itaendelea kuchoma moto maiti zote za watu wanaofariki dunia kutokana na ugonjwa covid wa COVID-19 licha ya kuendelea malalamiko ya Waislamu kote duniani wanaotaka kukomeshwa zoezi hilo. Serikali ya Zimbabwe imerefusha marufuku ya kuuza pombe madukani wakati huu wa kuenea maambukizi ya kirusi cha korona. Serikali kali sheria kali za kukabiliana na ugonjwa wa COVID 19 ndizo zilizopelekea jana Jumamosi kutangazwa kwamba ni marufuku uzaji wa pombe katika maduka yote nchini Zimbabwe. Waziri wa sheria na masuala ya bunge wa Zimbabwe, Ziyambi Ziyambi, amenukuliwa na gazeti la kila siku la Chronicle akisema kwamba maduka yote hayaruhusiwi kuuza pombe, bali mahoteli makubwa yamepewa ruhusa ya kuwauzia pombe wageni wao. Ziambi amesema kama duka lolote litakuwa na sehemu ya kuuza pombe, basi lifanye haraka kuifunga sehemu hiyo kabla ya kuchukuliwa hatua kali za kisheria. Waziri Ziambi ameongeza kwamba maduka ya pombe na mabaa ndivyo vitu vikuu vya kueneza ugonjwa wa COVID-19. Amesisitiza kwamba kiujumla, ya pombe inamnyima mtu fahamu na busara. Lengo letu kuu ni kuhakikisha watu wengi zaidi wanabakia majumbani mwao, ili kukata mnyororo wa maambukizo wa korona, amesisitiza waziri wa Zimbabwe. Zimbabwe imekumbwa na wimbi jipya la ugonjwa wa COVID-19. Maafisa wa afya wanaonya kwamba kuna hatari mfumo wa kiafya nchini humo ukaelemewa na ugonjwa na kushindwa kuwahudumia waathirika wa virusi vya korona. Hadi wakati tunaandika habari hii, Zimbabwe ilikuwa imeshasajili wagonjwa 19660, wa korona, vifo 468, huku waliopata afueni kutokana na ugonjwa huo wakikadiriwa kuwa ni 12184. Rais Nicolas Maduro wa Venezuela amesema kwamba magenge ya rais wa Marekani yaliyovamia jengo la baraza la Congress la nchi hiyo ni kizazi cha watu wale wale walioivamia Iraq, Siria, na nchi nyinginezo kama Libya na Afghanistan. Rais Maduro amenukuliwa na shirika la habari la Fars akisema hayo na kuongeza kwamba yale yale ambayo Marekani inazifanyia nchi nyingine kama mapinduzi dhidi ya tawala huru ndio hayo hayo yaliyotokea leo Marekani kwenyewe, na hii inaonyesha kwamba ubaya unaofanyiwa wenzako unaofanyia wenzako hukurudia wewe mwenyewe, amesema. Hao ndio wale wale wazungu ambao wamezivamia nchi za Iraq, Afghanistan, Libia, Siria, Panama na Granada. Hao ndio wale waliowavamia, kuwashambulia na kuwaua raia katika nchi nyingine. Rais wa Venezuela amezungumzia pia njama za rais wa Marekani Donald Trump za kufanya mapinduzi dhidi ya serikali ya halali, dhidi ya serikali halali ya Venezuela na kuongeza kwamba Trump amefanya njama kubwa za kiuvamizi na kuivamia kijeshi Venezuela ili kumweka madarakani kibaraka wao ambaye ni mjinga mpuuzi, na asiyefaa kwa lolote. Kibaraka huyo aliyetajwa na rais Maduro ni Juan Guaido ambaye serikali ya Trump ilifanya njama kubwa za kila namna kumweka madarakani nchini Venezuela, lakini njama hizo za Trump zimegonga mwamba. Rais Donald Trump wa Marekani alifikia hadi ya kumtangaza rasmi Juan Guaido kuwa rais wa Venezuela, lakini pia swala hilo limefeli. Magenge ya wafuasi wa, wa Donald Trump yalivamia jengo la Congress huko Washington wakati mabaraza mawili ya wawakilishi na senati yalipokuwa katika mchakato wa kupasisha ushindi wa Joe Biden kuwa rais wa Marekani na wa baadaye wa nchi hiyo. Watu watano waliuawa kutokana na uvamizi huo wa tarehe 6 Januari mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na moja. Naendelea na kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Maafisa wasiopungua wanne wa usalama na raia wawili wameuawa katika shambulio la watu wenye silaha katika eneo lenye wazungumzaji wa, wa lugha ya Kiingereza la kaskazini magharibi mwa nchi ya Kamerun. Maafisa wa serikali ya Kamerun wanawatuhumu watu wanaotaka kujitenga eneo hilo kuwa ndio waliofanya shambulizi hilo ambalo limetokea katika kituo cha upekuzi cha Matazem, eneo la kaskazini magharibi mwa Kamerun linapigania kujitenga na maeneo mengine ya nchi hiyo yanayozungumza lugha ya Kifaransa. Afisa mmoja wa jeshi la Kameruni ambaye hakutaka jina lake litajwe, ameliambia shirika la habari la Shinhua kwamba watu waliokuwa na silaha walikuwa wamejizatiti kwa silaha, walivamia ghala na walivamia ghafla maafisa wa eneo hilo. Dereva na abiria mmoja waliokuwa wanapita karibu na eneo hilo nao wameuawa kwa bahati mbaya. Ameongeza kwamba kuna raia wengine kadhaa waliojeruhiwa katika shambulizi hilo. Maafisa wengine wa serikali wamesema kwamba tayari jeshi la Kamerun limeanza msako wa nyumba kwa nyumba katika eneo hilo ili kuwasaka washambuliaji. Shambulizi hilo limekuja siku mbili baada ya maafisa wengine wanne wa jeshi kuuliwa katika eneo hilo la kaskazini magharibi mwa Kamerun. Gari walilokuwa wakisafiria wanajeshi hao lililipuliwa kwa bomu. Bila ya kusita, serikali ya Kamerun iliwalaumu wanaopigania kujitenga eneo hilo kuhusiana na shambulizi hilo. Kwa zaidi ya miaka mitatu sasa, makundi yenye silaha yanapigana na maafisa wa serikali ya Kamerun. Ugomvi umeanzia kwenye maeneo mawili yanayozungumza lugha ya Kiingereza ya kaskazini magharibi na kusini magharibi mwa nchi hiyo ambayo yanapigania kuanzisha taifa lao wanaloliita Ambazonia. Na maafisa wa Gambia wamekamata takriban tani tatu za madawa ya kulevya aina ya kokein yaliyokuwa yanatokea nchini ya Ekuador kwa jina la chumvi ya viwandani. Msemaji wa serikali ya Gambia amethibitisha habari hiyo na kusema kwamba hiyo ni shehena kubwa zaidi ya mihadarati kuwahi kukamatwa magharibi mwa Afrika. Shirika la habari la Reuters limeripoti habari hiyo na kuongeza kwamba mabegi 118 ya madawa ya kulevya aina ya kokain yalikamatwa wakati wa kupekuliwa kontena moja lililokuwa limewasili katika bandari ya Guya ya kula nchini Kamerun likitokea Ecuador. Kontena hilo lilipitia Alkesiras nchini Uhispania na hu. Wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Niendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Karibuni sasa kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa wenye kichwa cha habari kisemacho, mantiki yenye nguvu ya Iran katika kulinda usalama na kukabiliana na vitisho vya adui. miongoni mwa sehemu muhimu za siasa za kiulinzi za Iran ni kuimarisha uwezo wa kujihami wa makombora ambao una umuhimu wa kistrategia katika masuala yanayohusiana na kuimarisha uwezo wa kijeshi na kukabiliana na vitisho vya adui. Katika mkondo huo, Ijumaa iliyopita kulizinduliwa moja ya vituo vya makombora vya vikosi vya majini vya jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Irani, Sepah, katika pwani ya maji ya Ghuba ya Uajemi. Katika sherehe iliyohudhuriwa na makamanda wa jeshi, Meja Jeneral Hussein Salami, kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, alisema katika hafla ya uzinduzi wa kituo hicho kwamba mantiki yetu katika kulinda ardhi yote ya Iran ni kujitawala nchi na kulinda mafanikio ya mapinduzi ya Kiislamu. Kamanda mkuu wa jeshi la Sepah aliongeza kwamba ili kuzuia kutwishwa matakwa ya madola ya kibeberu na njama zao hakuna njia nyingine ghairi ya kuimarisha uwezo wa kiulinzi wa kukabiliana na mashambulizi na uvamizi wa aina yoyote. Jamhuri ya Kiislamu ya Kislami, Iran haina mzaha na yeyote katika maswala yanayohusiana na usalama wa nchi na ni kwa msingi huo ndio maana imezidisha uwezo wake wa kijeshi wa kukabiliana na vitisho vya adui. Ayatollah Ali Khamenei, kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu, alisisitiza uh, mara kadhaa katika hutuba zake kwamba lengo la siasa za kuimarisha nguvu za kujilinda za utawala wa Kiislamu hapa nchini ni kuzuia hata dhana na nia ya madola ya kibeberu ya kutaka kuishambulia Iran. Katika sehemu moja ya hotuba yake ya Ijumaa iliyopita pia, ambayo ilirushwa mubashara na televisheni ya Iran kwa mnasaba wa kumbukumbu ya maadhimisho ya mapambano ya wananchi wa mji mtakatifu wa Qum tarehe 19 mwezi Dei mwaka 1356 kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu alikumbusha tajiriba chungu ya kushindwa nchi kukabiliana na mashambulizi ya anga ya Sadam Hussein na kueleza kwamba wakati huo Iran haikuwa na uwezo wa kukabiliana wala kujilinda na makombora yaliyokuwa yakivurumushwa dhidi ya ya Tehran na katika miji mingine ya Iran. Na jamhuri ya Kiislamu ya Iran haikuwa na haki ya kuiacha nchi katika hali kama hiyo bila ya kuchukua hatua. Kiongozi mwadhama wa mapinduzi ya Kiislamu ametoa mifano ya nguvu za kiulinzi na za kujihami za Irani hii leo, kama kutunguliwa ndege isiyo na rubani ya Marekani katika anga ya Iran na jinsi ya Teheran ilivyosambaratisha kambi ya kijeshi ya Marekani ya Ainul Asad huko Iraki, na kueleza kwamba kwa kutilia maanani ukweli huo, adui analazimika kutilia maanani nguvu na uwezo wa kiulinzi wa Iran katika mahesabu na maamuzi yake. Niendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni kutoka mjini Teheran. Mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu. Ni matumaini yangu kuwa hujambo mpenzi msikilizaji, popote pale ulipo, na karibu katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu, ambacho huwatambulisha na kuwazungumzia maulamaa wakubwa wa kishia mchango wao katika Uislamu pamoja na vitabu na athari zao. Kipindi chetu kilichopita kiliangazia kwa muhtasari mno maisha na historia ya Ibnu Shahra Ashub, alim na msomi mwingine wa Kiislamu aliyeishi katika karne ya sita hijiria. Tulisema kuwa Ibnu Shahra Ashub alizaliwa mwezi wa wa Jamadu Thani mwaka 488 hijiria na akiwa na umri wa miaka minane 8 tayari alikuwa amehifadhi kwa moyo Qurani tukufu yote. Kadhalika tulitaja baadhi ya vitabu vyake na mashuhuri zaidi ni Manaqib Ali Abi Talib. Tulikamilisha kipindi chetu kilichotangulia kwa kueleza kuwa Ibnu Shahrashub amezikwa huko Halab, Siria. Kipindi chetu cha wiki hii ambacho ni sehemu ya 18 ya mfululizo huu kitamzungumzia Sayid Ibnu Taus. Kuweni nami ahadi mwisho wa kipindi hiki. Sayid Ibnu Taus ni moja ya fahari kubwa za ulimwengu wa Kishia na Uislamu. Alimu huyu alifahamika mno kama mwalimu wa akhlaqi na irifani. Msomi huyu wa kishia ndiye mwandishi wa kitabu cha Luhufu Ala Qatla Tufuf ambacho kinaeleza masaibu na mauaji dhidi ya Imamu Huseini alaihi salam pamoja na masohaba zake katika ardhi ya Karbala yaliyotokea mwaka 61 Hijiria. Ibnu Taus aliishi katika zama za utawala wa Mongolia mjini Baghdad, ambapo kutokana na takwa na uchaji Mungu wake pamoja na hali ya kerefani aliyokuwa nayo alitambulika kwa lakabu ya Jamalul Arifin. Ibnu Taus ambaye jina lake kamili ni Radhiuddin Ali bin Musa bin Jafar Ibnu Taus ni katika wajukuu wa Imam Hasan Almujtaba na Imam Sajadi alayhim assalam, na alizaliwa tarehe 15 mfunguo 4 Muharam mwaka 589 hijiria katika mji wa Hilla nchini Iraq. Babu yake wa saba ni Muhammad bin Ishaq. Hilla, mahala alipozaliwa Ibnu Taus, ni moja ya miji ya Iraqi na makao makuu ya mji wa Babul. Mji huu upo katika pembe za mto Furat, yapata kilomita 90 hivi kusini mwa mji mkuu Bagdad, na katika njia ya Bagdadi kuelekea Najaf. kwa karne ya tano na sita, katika karne ya tano na ya sita hijiria, Hilla ulikuwa moja ya miji yenye mandhari nzuri zaidi ya Iraqi ambapo wafanya biashara maulamaa na washairi wengi walikuwa wakifanya safari kuelekea katika mji huo. Kuanzia mwanzoni mwa karne ya sita hadi ya saba hijiria, mji wa Hilla ulikuwa kitovu cha elimu na jitihadi na kituo cha chuo kikuu cha Kiislamu yani Hauza cha Shia. Baadaye Hauza ya Shia ikahamishiwa Karbala na baadaye katika mji wa Najaf. Awali na mwanzoni mwa masomo yake Ibnu Taus alisoma katika mji wa Hilla, ambapo alihudhuria darsa na masomo ya baba yake na babu yake waliokuwa wasomi mahiri katika zama hizo. Baadaye akiwa na lengo la kustafidi na elimu ya maulama wengine, alifanya safari katika miji mingine Awali alielekea katika mji wa Kadhimain. Baada ya muda, akaoa na kukamilisha nusu ya dini yake, na kisha akauchagua mji wa Baghdadi kuwa makazi yake. Alibakia katika mji huo kwa muda wa miaka 15 na kujihusisha na kufundisha na kulea wanafunzi. Kuna kipindi cha miaka mitatu pia ambacho aliishi jirani na haramu ya Imam Ali bin Musa Ridha alaihi ssalam, mjini Mashhad, Iran, ambapo baadaye alihajiri na kuelekea Najaf na Karbala, ambapo aliishi pia katika kila katika moja ya miji hiyo kwa muda wa miaka mitatu. Licha ya kuwa Ibnu Taus anahesabiwa kuwa msomi mwenye nadharia katika elimu ya fiqhi, lakini hakujiunga na uwanja wa kutoa fatwa. Msomi huyo ana kitabu kimoja tu cha fiqhi kinachohusiana na hukumu za swala. Ibnu Taus alielekeza zaidi nguvu zake katika uga wa maswala ya akhlaqi na maanawi, ambapo athari na vitabu vyake vingi pia vinahusiana na maudhui hizo miongoni mwa vitabu vyake hivyo ni Misbahu Lmujtahid, Muhasabatu Lnafs na Iqbalu Lamal. Hata hivyo, kitabu mashuhuri zaidi cha msomi huyu ni Alluhufu Ala Qatl Tufuf. Tofauti na vitabu vingine vya Sayid Ibnu Taus ambavyo vilihusiana na masuala dua na ziara, kitabu hiki kimeegemea na kuelekea zaidi upande wa historia kitabu hiki kinabainisha harakati na mapinduzi ya Imamu Husein alaihi ssalam, kuanzia alipoondoka Madina hadi kurejea kwa mateka wa Karbala. Miongoni mwa sifa za kipekee za kitabu hiki ni kwamba kimepangiliwa katika sura visa. Kitabu cha Ibnu Taus kimepokewa kwa wingi na kinapendwa mno, ambapo kimetarujumiwa mara nyingi katika lugha mbalimbali, ikiwemo lugha Kiswahili. Aidha kimefafanuliwa kufupishwa na hata kupangiliwa ambapo hii leo kitabu hiki kinahesabiwa kuwa chenye itibari kubwa katika kusimulia na kuelezea mauaji yaliyotokea huko Karbala mnamo mwaka 61 Hijiria. Tukichunguza na kutathmini hali ya kisiasa kidini na kiutamaduni ya ulimwengu wa Kiislamu katika karne ya saba Hijiria, tutaona kuwa kipindi hiki kilisadifiana na matukio ambayo yalikuwa na umuhimu mkubwa katika hatima na majali wa Uislamu hujuma na mashambulio ya mara kwa mara ya Mongolia dhidi ya ardhi za kiislamu na kuanguka uhalifa na utawala wa Bani Abbas yalikuwa matukio muhimu zaidi katika kipindi hiki cha historia ambacho kilikabiliwa na migogoro ya kifikra, kiutamaduni na kimaadili katika jamii ya kiislamu. Katika mazingira haya, maulama wa kiislamu ambao kwa miaka mingi walikuwa chini ya mashinikizo ya watawala wa Bani Abbas na kukabiliwa na mbinyo, walifanya hima na idili maradufu kwa ajili ya kulinda mipaka ya kiutamaduni na kiitikadi ya Uislamu, na hivyo wakitegemea auni na msaada wa Mwenyezi Mungu mtukufu waliweza kubadilisha vitisho vilivyotokana na hujuma ya Mongolia dhidi ya Uislamu na ulimwengu wa Uislamu kwa ujumla na kuvifanya kuwa fursa ya kukarabati misingi ya ustaarabu wa kiislamu. Kwa utaratibu huo, Mashia katika karne ya saba hijiria waliweza kupiga hatua wa kubwa katika ustawi wa kiutamaduni na kijamii hususan katika mji wa Baghdad. Hapana shaka kuwa Radhiuddin Sayid bin Taus alikuwa na nafasi kubwa na athirifu katika ustawi na kuchanua huku kwa ustaarabu na utamaduni wa Kiislamu. Kueneza utamaduni wa dua ni huduma nyingine ya thamani iliyotolewa kwa jamii ya Kishia. Dua baina ya madhehebu mbalimbali za Kiislamu zilikuwa zikizingatiwa zaidi na mafundisho na madhehebu ya Kishia, kiasi kwamba hilo linahesabiwa kuwa sehemu isiyotenganishika na maktaba ya Ushia. Dua, ya dua ni njia ya moja kwa moja ya mawasiliano baina ya mja na mola wake mlezi ambapo pengine katika mtazamo wa kwanza mtu anaweza kuona ni jibu pekee tu kwa ajili ya hitajio fulani la ndani la mwanadamu, lakini ukweli wa mambo ni kuwa haya mawasiliano kuzungumza na kunong'ona na Mwenyezi Mungu, endapo yatafanyika kwa njia sahihi, itakuwa ni njia nyofu kwa ajili ya kumlea mwanadamu kamili na kujenga utamaduni na ustaarabu wake stahiki na unaofaa. Hatimaye Ibnu Taus aliyeaga dunia akiwa na umri wa miaka 75 baada ya kuishi maisha yaliyojaa thamani kubwa. Mwanazuoni huyu aliyeaga dunia mjini Baghdad, maiti yake ilisafirishwa na kwenda kuzikwa mjini Najaf, katika haram ya Imam Ali bin abi Talib alaihi ssalam. Ibnu Taus aliondoka duniani katika hali ambayo wasomi na wanazuoni wote wa zama hizo walikuwa wakimtambua kama mchaji Mungu, mtu aliyeipa mgongo dunia, na walikuwa wakitoa heshima na taadhima mbele ya elimu na maarifa yake. Hii leo, licha ya kupita karne nyingi tangu alipoaga dunia alimu huyu mkubwa, ulimwengu wa elimu unamtaja kwa fahari na heshima kubwa, huku kitabu cha Ibnu Taus cha alufu kitabu cha Ibnu Taus cha aluhufu ala katla tufuf kikiwa kingali kiunganishi cha nyoyo za vipenzi na maashiki wa Ahlulbeiti alaihim salam, na mwanga wa tukio la Ashura. Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi chetu kwa leo umefikia tamati. Tukutane tena juma lijalo saa na wakati kama wa leo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Karibuni sasa kusikiliza udondozi wa baadhi tu ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika. Tunaanza udondozi wetu kwa kuangazia magazeti yaliyochapishwa nchini Tanzania na ninaanza na gazeti la Habari Leo Jumapili lenye uh, kichwa cha habari kuu Uh, ambayo ina anwani inayosema wateule wa JPM wang'ata kila kona, serikali ya shusha rungu uh, juu ya kampeni za urasimishaji ardhi. Simba Chawene uh, amuru polisi watano wa JNIA wakamatwe; ni askari watano wa uwanja wa ndege wa kimataifa Julius Nyerere wanaotuhumiwa kufanya uhalifu. Habari nyingine ya Habari Leo Jumapili na kichwa cha maneno kinachosema bilioni 800 kukarabati barabara nchini. Gazeti la Mwananchi limeitanguliza mbele habari yenye kichwa cha maneno upande wa pili wa maisha ya Kikwete. A, azungumzia maswala mbalimbali katika maisha yake kabla na baada ya urais, agusia utotoni, jeshini, na jinsi alivyotafuta wachumba. Vichwa vya habari nyingine katika toleo la leo la Mwananchi vinasomeka Omba omba mfupa mgumu, mzee Makamba atoa neno, shilingi bilioni nane kung'arisha Dodoma, na polisi watano watuhumiwa uhalifu uwanja wa ndege. Nalo gazeti la nipashe jumapili lina vichwa vya habari vinavyosema mambo kumi yanayomfanya Chalamila uh, RC wa kipekee, Silinde abaini ubadhirifu mamilioni na DAWASA wananchi watakunywa maji yetu bila kuchemsha, na makocha wazungu waigombea Simba. Na gazeti la Jamvi la Habari limeandika habari ya kwanza, ya kuanza ndege kumradhi, uh, limeandika habari ya kuanza safari za ndege za Air Tanzania katika mkoa wa Geita habari hiyo ni kichwa cha maneno, ATCL yaanza safari yake ya kwanza Geita. Ni fursa kwa wafanya biashara wa madini wa mkoa wa Geita, kurahisisha safari za watalii katika hifadhi zilizopo Geita, Kagera na Mwanza. Nchini Kenya, anaanza na gazeti la Standard ambalo chini ya kichwa cha habari viongozi wanasema Mudavadi ameiva kwa urais limeandika kampeni ya urais mwaka elfu mbili na ishirini na mbili musali ya Musalia Mudavadi jana ilipata msaada kutoka kwa wanasiasa wa mkoa wa Magharibi. Limeongeza kwamba kaunti ya Vihiga jana iligeuzwa uwanja wa kisiasa, ambapo viongozi mbalimbali akiwemo waziri wa zamani Amukoa wa Anangwe e, wametangaza uungaji mkono wao kwa Musalia Mudavadi. Katika habari nyingine, Standard limeandika kwamba rais Uhuru Kenyatta Jumamosi ya jana alijibu wale waliofanya siasa kuhusu uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na ishirini na mbili na kueleza kwamba uraisi sio uh, wa makabila mawili tu. Akiongea wakati wa mazishi ya mama hana Mudavadi huko Mululu, kaunti ya Vihiga, Uhuru alisema ni makabila mawili tu ambayo yamekalia kiti cha juu nchini Kenya na labda wakati umewadia kwa jamii nyingine kuchukua uongozi wa nchi. Gazeti hilo pia limemnukuu naibu rais William Ruto akisema utoaji wa huduma katika kaunti unazorota kwa sababu ya ukosefu wa fedha, na amekiri kwamba Kenya inakabiliwa na changamoto za kiuchumi. Tuna shida ya kiuchumi kwa sababu ya kukopa sana na vilevile vile ugonjwa wa COVID-19. Sasa lazima tuwe na mazungumzo kama taifa juu ya janga hilo na kuzorota kwa shughuli za kiuchumi, amesisitiza naibu rais wa Kenya William Ruto. Na kwa kumalizia haraka haraka, gazeti la, uh, de, de, la Rwanda la New Times limeandika makala kuhusu uh, baa la mvua linayoendelea kunyesha nchini Rwanda, ambayo limesema kwamba imesababisha uharibifu mkubwa wa mazao na kujeruhi watu kadhaa. Nasikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza kipindi cha Afrika wiki hii kitakachofuatiwa na makala ya Leo katika Historia. Afrika wiki hii. Hujambo mpenzi msikilizaji wa Radio Tehran na karibu tutupie jicho baadhi ya matukio muhimu yaliyojiri wiki hii barani Afrika. Miongoni mwa matukio hayo ni pamoja na vikao vya kumkumbuka na kumwenzi shahidi Kasim Suleimani vyafanyika Tanzania na Nigeria. Jeshi laingia bungeni kuzima fujo za uchaguzi nchini Ghana. Na Tuadera hashinda muhula wa pili wa urais Jamhuri ya Afrika ya Kati, huku upinzani ukilia rafu, pamoja na matukio mengine. Jumatatu hii Waislamu na wapenda haki huko nchini Tanzania walijumuika katika warsha ya kumkumbuka na kumwenzi Luteni Jenerali Kasem Sulemani aliyekuwa kamanda wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, kwa kifupi IRGC. Aghalabu ya mashehe na viongozi wa kijamii waliozungumza katika semina hiyo iliyofanyika katika msikiti wa Ghadera Kigogo Post, jijini Dar es Salaam walisisitiza kuwa kitendo cha wamarekani kumuua kigaidi Haj Qasim Suleimani kilikiuka sheria za kimataifa, ijapokuwa kilifanywa na wanajeshi halali wa Marekani kwa amri ya rais wa nchi hiyo anayeondoka, Donald Trump. Akizungumza katika warsha hiyo, Sheikh Khalifa Khamis, mwenyekiti wa taasisi ya Bukhari nchini Tanzania, alieleza bayana kuwa chini ya raisi anayeondoka Donald Trump waliwaua makamanda wawili Kasem Suleiman na mwingine, walikuwa wawili pamoja na walinzi wao kwa kutumia jeshi rasmi la serikali wakiwaua katika nchi ya Iraq. Baadaye, baada ya mauaji hayo, akajitokeza rais wa Marekani ambaye hata ukimwona tu unajua kama huyu mtu ana matatizo ya kiakili, sio mimi naisema hivyo la na. Alipoingia Donald Trump madarakani walitokeza madaktari 30 wakasaini waka waraka kwamba mtu huyu akapimwa ya akili zake. ugaidi hauna uhusiano kabisa kabisa na Uislamu. Kwa upande wake, Sheikh Musa Kundecha aliashiria kuhusu mbinu tofauti zinazotumiwa na Marekani na wa Magharibi kwa ujumla kutanua satwa zao katika maeneo mbalimbali duniani. Zinaweza kuwa nguvu za kijeshi, kuwalazimisha watu kutumia silaha na nguvu za kijeshi ili waishi kwa mila na desturi unayotaka wewe. Inawezekana ikawa nguvu za kisiasa, inawezekana ni nguvu za kiuchumi, lakini inaweza kuwa vita vya kifikra, kuwalazimisha watu kuishi kwa mila na desturi unayotaka wewe. Wakati huo huo kumbukumbu kumbu hizo za mwaka mmoja watangu kuuawa kigaidi shahidi luteni jenerali Qasim Suleimani na Abu Mahdi Almuhandis aliyekuwa naibu mkuu wa harakati ya kujitolea ya wananchi wa Iraq maarufu kwa jina la Alhashdu Shabi zimefanyika katika mji wa Kano huko nchini Nigeria. Ukurasa mtanda wa mtandao wa kijamii wa Twitter wa Shekh Ibrahim Zakzaki, mkuu wa harakati ya kiislamu ya Nigeria, umeandika kwamba kumbukumbu hizo zimefanyika mjini Kano na umeweka picha za kumkumbuka luteni jenerali Kasim Suleimani, kamanda luteni jenerali Suleimani na Abu Mahdi al Muhandis pamoja na wanamapambano wenzao wanane waliouawa kidhulma na wanajeshi magaidi wa Marekani tarehe 3 Januari mwaka uliomalizika wa elfu mbili na ishirini katika shambulio la anga lililofanywa kwa amri ya Trump, kitendo ambacho kimelaaniwa kote duniani. Viongozi wanne wa harakati ya ukombozi ya wananchi wa Tigre kwa kifupi TPLF wameripotiwa kuuawa katika operesheni ya vikosi vya jeshi la Ethiopia wiki hii. Taarifa ya jeshi la ulinzi la Ethiopia imesema kuwa mbali na viongozi wanne wa TPLF kuuawa, lakini wengine tisa wamejeruhiwa. Miongoni mwa viongozi wa TPLF waliouawa katika operesheni hiyo ya wiki hii ya jeshi la Ethiopia ni katibu mkuu wa harakati hiyo Sekoture Getachu na Daniel Hasefa, mkuu wa zamani wa hazina wa eneo la Tigre. Aidha, Zerey Asgedom, aliyekuwa mkuu wa mamlaka ya utangazaji ya Ethiopia, na mwandishi wa habari aliyekuwa karibu na harakati hiyo, Abebe Asgedom, wameuliwa pia katika operesheni hiyo ya vikosi vya ulinzi vya Ethiopia, kwa mujibu wa Brigedia Jenerali Tesfaye Ailu, afisa wa ngazi za juu wa jeshi la ulinzi la Ethiopia. Wanachama wengine tisa wa harakati ya ukombozi ya wananchi Watigre, wa Tigre wametiwa mbaroni katika operesheni hiyo. Wakati huo huo, ofisi ya Umoja wa Mataifa inayoratibu maswala ya kibinadamu, OCHA, imesema kuvurugika kwa hatua za usimamizi na udhibiti wa maambukizi ya virusi vya korona au COVID-19 katika eneo la Tigre kaskazini mwa Ethiopia kutokana na mapigano kunaweza kuchochea maambukizi makubwa ya virusi hivyo katika jamii. Tugeukia masuala ya uchaguzi ambapo wiki hii wapinzani katika Jamhuri ya Afrika ya Kati wamepinga matokeo ya uchaguzi mkuu uliofanyika hivi karibuni wakidai ulikumbwa na dosari. Katika taarifa ya pamoja, wagombea kumi wa upinzani katika uchaguzi wa rais uliofanyika Desemba 27 wametaka matokeo ya uchaguzi huo yabatilishwe. Rais wa sasa wa Jamhuri ya Afrika ya Kati Faustin Archange Touadera alitangazwa mshindi katika uchaguzi huo wiki hii. Siku ya Jumatatu, tume ya uchaguzi nchini humo ilimtangaza Toadera kuwa mshindi wa uchaguzi huo kwa kuzoa asilimia 53.9 ya kura zilizopigwa. Huku hayo yakiarifiwa, tume ya uchaguzi nchini Uganda imepuuzilia mbali madai ya baadhi ya vyama vya siasa na wakosoaji wake kuwa haijajiandaa vya kutosha kwa ajili ya uchaguzi mkuu unaotazamiwa kufanyika chini ya wiki moja ijayo. Wananchi wa Uganda wanatazamiwa kushiriki uchaguzi mkuu ukiwemo wa rais Januari 14, na kama anavyotuarifu mwandishi wetu wa Kampala Kigozi Ismail, mgombea wa rais wa chama cha upinzani cha NUP Robert Changulanyi ameipeleka ughaibuni familia yake, akidai kuwa usalama wao uko hatarini. Kumezuka dosari kadhaa ndani ya mipangilio ya uchaguzi mkuu unaokaribia Uganda, lakini tume ya uchaguzi inajitetea. Vuta ni kuvute baina ya walinda usalama na wagombezi wa tabaka na vyama mbalimbali zinazidi kila kukicha nchini Uganda. Tayari mgombea urais kwa tiketi ya FDC Patrick Amuriat amefunguliwa mashtaka kwa kuvunja sheria za usalama wa barabarani, lakini akapewa dhamana na mahakama magharibi mwa Uganda hadi tarehe 30 Februari mwaka huu. Lakini ajabu ni kwamba hakuna mwezi wa Februari unaotimiza siku 30. Mpinzani mwingine mkuu dhidi ya bwana Mseveni, Robert Chagulanyi naye amehamishia watoto wake nchini Marekani akidai kuwa maisha ya wanajamii wake yako hatarini kufuatia vitisho anavyosukumiwa kwenye simu na watu wasiojulikana vizuri. Wakati huo huo, wanajeshi wa Ghana Alhamisi hii walilazimika kuingia bungeni nchini humo baada ya kutokea fujo wakati wa uchaguzi wa spika wa bunge hilo. Machafuko yalizuka baada ya naibu wa chama tawala kujaribu kudhibiti sanduku la kupigia kura za kumchagua spika. Machafuko hayo yaliendelea kwa masaa kadhaa mpaka jeshi lilipolazimika kuingia ndani ya bunge, huku televisheni ya taifa ikiwa inarusha matangazo hayo mubashara. licha ya patashika hizo lakini rais Nana Akufo-Addo ambaye aliapishwa wiki hii kuhudumu muhula wa pili wa uongozi wake alinyamaza kimya alipozungumza bungeni. Na kwa kutamatisha, mwenyekiti wa chama cha Swawaba cha Mauritania amesema kuwa baadhi ya vyama vya siasa katika bunge la nchi hiyo vinakusudia kutoa pendekezo la kupigwa marufuku suala la kuanzisha uhusiano wa aina yoyote na utawala haramu wa Israel. Abdusalam Old Harma ametoa taarifa akisema pendekezo hilo litawasilishwa katika bunge la taifa ili lipasishwe haraka iwezekanavyo. Old Harma ameashiria mshikamano mkubwa wa matabaka mbalimbali mbali ya taifa la Mauritania na uamuzi wa wao wa kupinga hatua ya aina yoyote ya kuanzisha uhusiano na Israel na kusema kuwa kuanzisha uhusiano na utawala huo haramu kuna maana ya kupuuza mwafaka wa mataifa ya dunia yanayotaka amani na uhuru na kupinga ukoloni na kutambua rasmi na kuafiki jinai na uhalifu uliofanyika kwa ajili ya kuundwa utawala huo ghasibu. Wakati huo huo, harakati ya Tauhid na Islah yenye mfungamano na chama cha Uadilifu na Ustawi ya Moroko Jumatatu hii ilisisitiza udharura wa kusitisha uhusiano wa nchi hiyo na utawala haramu wa Israeli. Tutakomea hapo mpenzi msikilizaji, hadi juma lijalo, panapo majaliwa ya Kimola. Umekuwa nami Hussein Hassan, asante na kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumapili tarehe 26 mfunguo nane Jamadil Awal mwaka 1442 Hijria, mwafaka na tarehe 10 Januari mwaka 2021 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1162 iliyopita, sawa na tarehe 26 Jamadil Awal mwaka 1437 Hijria, Alifariki dunia Ibn Tayfur, mwandishi na malengo ya Kiarabu. Ibn Tayfur alizaliwa mwaka 204 Hijria. Baada ya kuhitimu masomo yake ya awali, alijishughulisha na uandishi wa vitabu mjini Baghdad. Katika kipindi hicho, Ibn Tayfur alifahamiana na maulama na wasomi mashuhuri wa mji wa Baghdad. Ni baada ya hapo ndipo Ibn Tayfur akawa mashuhuri katika uwanja wa mashairi. Mbali na uwanja huo, msomi huyo alijulikana sana kwa uandishi wa vitabu mbalimbali ambavyo hii leo vinapatikana katika maktaba za mji wa Baghdad, Iraq. Katika siku kama ya leo miaka 101 iliyopita inayosadifiana na, na tarehe 10 Januari mwaka 1920 Jumuiya ya Mataifa ilianza shughuli zake rasmi huko Geneva, Uswisi. Jumuiya hiyo iliundwa baada ya vita vya kwanza vya dunia kwa shabaha ya kuimarisha amani na usalama duniani. Mwanzoni nchi za Kiafrika na Urusi hazikujiunga na jumuiya hiyo, na badala yake nchi za Uingereza na Ufaransa ndizo zilizobeba jukumu la kuzisaidia nchi hizo. Baada ya vita vya pili vya dunia mnamo mwezi Aprili mwaka 1946, uliundwa Umoja wa Mataifa na kuchukua nafasi ya jumuiya ya mataifa, ingawa matatizo yaliyokuwa yakikumbwa jumuiya ya mataifa bado yanaendelea kuukumba Umoja wa Mataifa hadi hii leo. Katika siku kama ya leo miaka 64 iliyopita, aliaga dunia Ustadh Abul Qasim Sahab, mmoja wa wasomi wakubwa wa, wa fiqhi, usulu lfiqhi, elimu ya jiografia na mtafiti mashuhuri wa Kiirani. Alizaliwa mwaka 1266 hijria shamsia katika mji wa Tafresh nchini Iran. Abul Qasim Sahab alijifunza fiqhi na usul kwa maulama wa mji huo, na mbali na kupata elimu hiyo Alizungumza pia lugha za Kiingereza na Kijerumani. Na siku kama ya leo miaka 58 iliyopita wataalamu wawili wa Uswisi walifanikiwa kutengeneza saa ya elektroniki baada ya miaka kumi na miwili ya juhudi kubwa, hatimaye wataalamu Solville na Titus walifanikiwa kutengeneza chombo hicho kwa kuweka vifaa kadhaa muhimu na makini. Aina hii ya saa ni makini mno na hufanya makosa machache sana ikilinganishwa na saa nyingine. Na kabla kwa kumaliza matangazo yetu asubuhi ya leo tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Jumuiya ya kumi na sita zisizo za kiserikali nchini Australia zimetoa wito wa kushinikizwa serikali ya Sri Lanka ilisitishe kuchoma moto maiti za Waislamu wanaoaga dunia kutokana na virusi vya korona nchini Sri Lanka. Rais Nicolas Maduro wa Venezuela amesema kwamba magenge ya Rais Donald Trump wa Marekani yaliyovamia jengo la baraza la kongresi nchini humo ni kizazi cha watu walewale waliovamia ardhi ya Iraki, Siria na nchi nyingine kama Libya na Afghanistan. Serikali ya Zimbabwe imerefusha marufuku ya kuuza pombe madukani wakati huu wa maambukizi ya virusi vya korona. Na mamia maafisa wasiopungua wanne wa usalama na raia wawili wameuawa katika shambulio la watu waliokuwa na silaha katika eneo lenye wazungumzaji wa, wa lugha ya Kiingereza huko kaskazini magharibi mwa Kameruni na maafisa wa Gambia wamekamata takriban tani tatu za madawa ya kulevya aina ya kokein yaliyokuwa yakitokea nchini Ecuador kwa jina la chumvi ya viwandani. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB word service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram, Viber na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035 065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 strok 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.