Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Hamdu na sifa zote njema ni za Mwenyezi Mungu, Mola Mlezi wa viumbe vyote, mwingi wa rehma, mwenye kurehemu, mwenye kumiliki siku ya malipo. Wewe tu tunakuabudu, na wewe tu tunakuomba msaada Tuongoe njia iliyonyooka, njia ya uliowaneemesha, sio ya waliokasirikiwa wala waliopotea. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, waskilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya usiku. Tunasikika katika satelit na vilevile vile katika intanet na katika masafa ya FM huko nchini Tanzania, katika miji ya Tanga, Mtwara, Mwanza, Kigoma na Singida kupitia redio Maarifa FM. WhatsApp yetu ni plus 989035065487 na email yetu ni swahili radio at irib ir. Mtandao wetu wa internet ni parstoday.com/sw. Mhandisi sauti wetu kwa usiku huu ni Bwana Ahmed Kaki na mimi ni Ahmed Rashid. Tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa pia na kipindi cha mchango wa maulama wa kishia katika ulimwengu wa Kiislamu. Tutakuleteni pia Afrika wiki hii leo katika historia, kasida, bila kusahau na maoni yenu. Wapenzi wasikilizaji, karibuni kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Imetimia saa tatu kamili usiku kwa majira ya hapa Tehran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Rais Ruhani asema wananchi wa Iran hawawi wenzo wa kufanyia majaribio chanjo ya nchi za kigeni. WHO yakosoa ugawaji usio na mlingano wa chanjo ya korona kwa nchi mbalimbali duniani. Hizbullah asema kumwekea vikwazo mkuu wa Hashdu Shabi ni mwendelezo wa jinai za Marekani. Wa Marekani wanataka Trump aondolewe madarakani haraka. Na sasa ni habari kamili. Rais Hasan Ruhani amesema wananchi wa Iran hawatakuwa wenzo wa kufanyia majaribio chanjo za nchi za kigeni. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameasema hayo leo hapa mjini Teheran katika kikao cha 51 cha tume ya taifa ya kupambana na Korona na akabainisha kwamba mashirika ya kigeni yalitaka kuipatia Iran aina kadhaa za chanjo ili zifanyiwe majaribio kwa watu, lakini wizara ya afya, tiba na mafunzo ya utabibu ya Iran ikazuia suala hilo. Rais Ruhani ameashiria baadhi ya uvumi unaoenezwa kuhusu kununuliwa chanjo ya korona na akasema Inapasa redio na televisheni ya taifa pamoja na vyombo vingine vya habari vikabiliane na uenezaji uvumi kama huo, na kwa upande mwingine, wananchi wanatakiwa wasikilize maneno ya wataalamu wa wizara ya afya na kutohadaiwa na watu wenye nia mbaya. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameeleza kwamba kuandaa na kununua chanjo ya korona ni katika vipaumbele vya serikali na akasisitiza kuwa kupiga chanjo hakuna maana kwamba miongozo ya kiafya isiendelee kuzingatiwa na kufuatwa. Rais Ruhani amesema ikiwa athari ya chanjo ya korona itakuwa ni ya asilimia mia moja, hali ambayo haipatikani kwa chanjo yote ile, utahitajika muda wa wiki kadhaa mpaka kuonekana athari zake. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu Iran ameongeza kuwa takriban ulimwengu mzima inashauriwa kwamba hata kama kutakuwepo na chanjo za kutosha kwa ajili ya watu wote, kutakuwa na haja ya kuendelea kuchunga miongozo ya kiafya kwa muda usiopungua miezi mingine mitano hadi sita. Kwa hivyo wananchi wa Iran pia wanapaswa waendelee kuchunga miongozo ya kiafya. Mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani WHO amekosoa ugawaji usio na mlingano wa chanjo ya maradhi ya covid-19 na amezitaka nchi zenye kiwango cha ziada kuzigawia nchi nyingine zinazohitaji chanjo hiyo. Tedros Adhanom amesema mwito huo leo ameutoa katika mkutano na waandishi wa habari, ambapo mbali na kusisitiza kwamba dunia hivi sasa iko kwenye hali mbaya sana na ya hatari ya maambukizi ya ulimwengu mzima, amesema nchi zenye kipato cha chini na akthari ya nchi zenye kipato cha wastani hadi sasa bado hazijapatiwa chanjo ya corona. Dr. Adhanom ameziomba nchi zilizonunua chanjo ya covid-19 zaidi ya kiwango zinachokihitajia ziupatie mpango wa covax kiwango cha ziada cha dozi za chanjo hiyo. Mkurugenzi mkuu wa WHO ameashiria pia ongezeko la idadi ya vifo katika siku chache zilizopita katika maeneo tofauti duniani, na akatahadharisha kwamba kutofuata miongozo kutatoa fursa ya kuenea na kusambaa zaidi virusi yangamizi vya korona. Hata katika ujumbe wa video aliyoutoa hapo kabla kwa mnasaba wa sikukuu ya Krismas, Dr Tedros Adhanom aliwatolea mwito raia wa nchi zote kuendelea kuchunga kanuni za kinga katika kipindi hiki cha maambukizi ya ulimwengu mzima ya maradhi ya COVID-19, na akatahadharisha juu ya kupotea bure jitihada kubwa za kujitoa mhanga zilizofanywa hadi hivi sasa kwa lengo la kudhibiti maradhi hayo. Takwimu za tovuti ya Worldometers eh, zinaonyesha kwamba hadi sasa zaidi ya watu milioni 89 laki tatu sitini na moja elfu wameambukizwa kirusi cha korona kinachosababisha maradhi ya covid 19 duniani kote, ambapo zaidi ya milioni moja laki tisa na ishirini na mbili elfu kati yao wameshafariki dunia kutokana na maradhi hayo thakili. Harakati ya Hizbullah ya Lebanon imesema hatua ya Marekani ya kumwekea vikwazo mkuu wa jeshi la kujitolea la wananchi wa Iraq maarufu kwa jina la Hashu Shaabi ni jinai. Ofisi ya udhibiti wa mali za kigeni ya wizara ya fedha ya Marekani ilitangaza jana usiku kwamba Jina la Falih Alfayaz, mkuu wa Hashtu Shaabi ya Iraqi, limewekwa kwenye orodha ya vikwazo vya Washington. Katika jibu ililotoa kwa hatua hiyo ya Marekani ya kumwekea vikwazo Fali Fayaz, harakati ya Hizbullah Lebanon leo imetoa taarifa na kueleza kwamba vikwazo hivyo ni nyongeza ya mlolongo wa jinai zinazoendelea kufanywa na Marekani dhidi ya Iraq na watu wake. Katika taarifa yake hiyo, Hizbullah imesema sababu kuu ya Salih Fayaz kuwekewa vikwazo na Marekani ni msimamo wake thabiti kuhusiana na uvamizi wa Marekani na kutokubali kuhalalisha uwepo wa wavamizi hao katika ardhi ya Iraq na vilevile vile nafasi ya Hashdushabi katika kupambana na magaidi wa Daesh yani ISIS. Kitambo si kirefu nyuma, Fali Fayaz mkuu wa Hashdushabi ya Iraq alitoa indhari kuhusu njama zinazofanywa kwa lengo la kuchafua jina la jeshi hilo la kujitolea la wananchi wa Iraq. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka hapa mjini Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Matokeo ya uchunguzi mpya wa maoni uliofanywa nchini Marekani yanaonyesha kwamba baada ya jengo la Kongresi kushambuliwa na kuvamiwa na wafuasi wa rais wa nchi hiyo Donald Trump, Wamarekani wengi wanataka kiongozi huyo aondolewe madarakani haraka iwezekanavyo. Uchunguzi mpya wa maoni uliofanywa na shirika la habari la Reuters na taasisi ya Ipsos yanaonyesha kwamba asilimia 57 ya Wamarekani wanaamini kwamba Trump anapaswa auzuliwe mara moja wadhifa wa urais, kwa sababu ya kuwachochea wafuasi wake wavamie jengo la Kongresi. Akthari ya wademokrat walioshiriki kwenye uchunguzi huo wa maoni wanasema Donald Trump inatakiwa aondolewe madarakani sasa hivi kwa sababu ya kuanzisha uasi ndani ya Marekani. Hata hivyo, warepublican wana mtazamo tofauti na huo na wanataka kiongozi huyo aendelee kubakia madarakani hadi kipindi chake cha urais kitakapomalizika kisheria. Matokeo hayo ya uchunguzi huo wa maoni, aidha, yanaonyesha kwamba kati ya kila wa Marekani kumi waliompigia kura Trump katika uchaguzi wa rais, saba miongoni mwao wamelaani shambulio lililofanywa na wafuasi wake dhidi ya jengo la bunge la nchi hiyo sambamba na kufanyika kikao cha pamoja cha kongresi ya Marekani kilichojumuisha maseneta na wajumbe wa baraza la wawakilishi kwa lengo la kuidhinisha rasmi ushindi wa Joe Biden katika uchaguzi wa rais uliofanyika Novemba 3, 2020. Wafuasi kadhaa wa Trump waliokuwa wamekusanyika mbele ya jengo la bunge walilivamia jengo hilo na kukwamisha mchakato huo kwa muda wa masaa kadhaa. Watu watano waliuawa katika mtafaruku na machafuko yaliyozuka kufuatia uvamizi huo. Hadi sasa viongozi na maafisa wengi wa zamani na wa hivi sasa wa serikali ya Marekani wamelaani hujuma na uvamizi uliofanywa na wafuasi wa Donald L. Trump katika jengo la Kongresi la nchi hiyo. na vitoto vichanga visivyopungua kumi vimeaga dunia kwa kukosa kupumua baada ya kutokea moto katika hospitali moja ya jimbo la Maharashtra nchini India. Ripoti zinaeleza kwamba watoto wote hao waliofariki dunia katika ajali hiyo walikuwa na umri baina ya siku chache na miezi mitatu. Daktari mwandamizi wa hospitali hiyo, Pramod Khandate, amesema watoto hao walifariki dunia kwenye kitengo cha mama wajawazito baada ya moto kusambaa katika jengo kuu la hospitali hiyo. Handate ameongeza kwamba chanzo hasa cha moto huo bado hakijajulikana na kwamba ingawa wafanyakazi waliuzima moto huo haraka kadiri ilivyowezekana, lakini moshi uliozuka ndio uliosababisha vifo vya watoto hao kwa kushindwa kupumua. Wauguzi waliokuwepo katika zamu waligundua moto uliokuwa ukisambaa kutoka kitengo cha uangalizi wa watoto wachanga na kupiga kengele ya hali ya hatari. Ripoti zinasema kwamba kikosi cha zima moto kilizuiwa moto kusambaa katika sehemu nyingine za hospitali na wagonjwa wengine walihamishiwa maeneo ya usalama. Waziri kiongozi wa jimbo la Maharashtra Udhav Thakre ameamuru uchunguzi ufanyike kujua sababu ya ajali hiyo. Tukio hilo la leo limezusha shaka juu ya usalama katika hospitali za India. Watu zaidi ya 90 walifariki dunia katika moto uliozuka kwenye hospitali moja ya Kolkata mwaka 2011. Mnamo mwezi Agosti mwaka jana pia wagonjwa wanane wa COVID-19 walifariki dunia katika ajali nyingine ya moto iliyotokea kwenye hospitali ya mji wa Ahmedabad ulioko kwenye jimbo la Gujarat wagonjwa wengine watano wa corona waliaga dunia katika zahanati moja ya mji wa Rajkot mwezi Novemba mwaka jana kutokana na matukio mawili hayo mahakama ya juu kabisa ya India imetaka itolewe ripoti kuhusu usalama katika hospitali za wagonjwa wa COVID-19 nchini humo. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za dunia kutoka hapa mjini Teheran. Nam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema: uchaguzi wa kwanza nchini Libya mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na moja. Sambamba na juhudi za kidiplomasia zinazofanyika kwa shabaha ya kupata ufumbuzi wa mgogoro wa Libya na hatimaye kufikia mapatano ya kudumu ya kisiasa, kumefanyika uchaguzi wa kwanza wa mabaraza ya miji katika nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika. Ujumbe wa Umoja wa Mataifa nchini Libya umepongeza zoezi hilo la uchaguzi wa kwanza wa mabaraza ya miji nchini Libya katika mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na moja na kusifu irada na azma taifa ya kitaifa ya nchi hiyo katika kutumia haki zake za kidiplomasia. Mazungumzo ya kutafuta amani ya kudumu nchini Libya na kuitisha uchaguzi wa rais kwa shabaha ya kuhamisha madaraka kwa njia ya kidemokrasia yanaendelea, huku nchi hiyo ikiendelea kusumbuliwa na uingiliaji wa madole ya kigeni katika masuala yake ya ndani. Misri na Uturuki zinatambuliwa kuwa wachezaji wakuu katika medani ya siasa za ndani za Libya, na katika wiki za hivi karibuni zimezidisha harakati zao nchini humo. Wiki kadhaa zilizopita bunge la Uturuki lilirefusha muda wa majukumu ya jeshi la nchi hiyo huko Libya kwa kipindi kingine cha miezi 18. Sambamba na hayo, serikali ya mwafaka wa kitaifa ya Libya inayoungwa mkono na Uturuki imeimarisha zaidi jeshi lake katika medani ya vita ya Sirte al Jufran. Safari ya maafisa wa ngazi za juu wa jeshi la Uturuki nchini Libya, upinzani wa jenerali muasi Khalifa Haftar dhidi ya safari hiyo na sisitizo lake la kushambuliwa wanajeshi wa Uturuki, vilevile masharti yake kwa ajili ya kuondoka Libya wanajeshi hao vimeendeleza mgogoro wa ndani wa Libya licha ya mazungumzo yanayofanyika hivi sasa baina ya makundi hasimu ujumbe maalumu wa Umoja wa Mataifa nchini Libya na mjumbe maalumu wa Umoja wa Mataifa huko Libya Stephen Williams amesema kwamba kwa sasa zaidi ya wanajeshi na mamluki elfu ishirini wa kigeni wako nchini Libya na ametahadharisha kuhusu uwezekano wa kusambaratika makubaliano ya kusitisha vita yaliyotiwa saini tarehe 23 Oktoba mwaka jana mjini Jiniva. Katika upande wa ndani, makundi ya kisiasa ya Libya yanaendelea kuzozana, suala ambalo limezorotesha mwenendo wa mazungumzo ya amani. Wakati huo huo wataalamu wa mambo wanasisitiza kuwa ili kuweza kupatikana mapatano madhubuti kuhusu mgogoro wa Libya kuna udharura wa kushirikishwa makundi yote ya kisiasa ya nchi hiyo wakiwemo wafuasi wa dikteta wa zamani wa Libya, Muhamar Gadafi. Katika mkondo huo mjumbe wa Umoja wa Mataifa katika masuala ya Libya, Stephanie Williams amesema kwamba kumeundwa kamati ya ushauri kwa ajili ya kikao cha mazungumzo ya kisiasa ambayo wanachama wake wameteuliwa kutoka maeneo mbalimbali ya Libya na wana mielekeo tofauti ya kisiasa. Williams amesema kazi kuu ya kamati hiyo ni kujadili masuala tata ya kuunda serikali moja na kwamba mapendekezo ya kamati hiyo yatawasilishwa katika kikao cha mazungumzo ya kisiasa cha makundi ya kisiasa ya Libya. Zahar Altaudi ambaye ni mtaalamu wa masuala ya siasa anasema mgogoro wa Libya hauwezi kutatuliwa bila ya maafikiano yanayodhamini na kulinda mlingano wa kisiasa, hivyo mazungumzo ya kisiasa baina ya makundi yote ndiyo njia bora zaidi ya kutatua mgogoro wa Libya. Hapa ni Tehrani, idhaa ya Kiswahili sauti so ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Nisome baadhi ya maoni yenu, wapenzi wasikilizaji. Bwana Abdallah Ali Makajura wa Tabora, Tanzania natushukuru kwa habari. Nasi pia tunakushukuru Bwana. Juma Idi Isa mwanabaraza wa Masawi, Kondoa, Tanzania, baada ya kutusalimu, wanasema kila la kheri kwa wananchi wa Marekani wanaotaka Trump atoke madarakani haraka, ila watambue si ikulu za Afrika pekee ni tamu bali hata huko Marekani ikulu ni tamu sana, ameandika. Kuna maoni mengine hapa kutoka kwake Baba Akram wa Upanga Zanzibar, Bwana Juma bin Karimu huyo, anasema elimu yako itumie, wajinga uwasaidie, si elimu kutumia ujingani kuingia. Ukiwa na elimu dunia na akhira ni yako, chaguo ni lako, heri ufe maskini ila tajiri wa wema na hekima kuliko kufa tajiri kwa mali za riba na dhulma, ameandika naye mwana baraza mwingine, huyu bwana Musa wa Goma, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Yeye baada ya kutusalimu anasema, naomba jamani, munitie kwenye grupu ya WhatsApp niwe napata habari za redio Teheran. Bwana Musa, ni kwamba habari unatumiwa kama kawaida, kama ambavyo tumekuwa tukisema mara kwa mara. Hakikisheni wasikilizaji wapenzi, mnazitia mnaziitia katika simu zenu. Nambari yetu ya WhatsApp ambayo ni plus tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba ndipo mtaweza kuona habari tunazokutumiani, vinginevyo Mtashindwa kuona. Bwana, Musa umekuwa ukitumiwa habari kama kawaida. Ufuatao sasa ni muhtasari wa habari za dunia. Rais Hassan Rouhani wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kwamba wananchi wa Iran hawatokuwa wenzo wa kufanyia majaribio chanjo za nchi za kigeni. Mkurugenzi wa shirika la afya duniani amekosoa ugawaji usio na mlingano wa chanjo ya maradhi ya Covid 19, na amezitaka nchi zenye kiwango cha ziada kuzigawia nchi nyingine zinazohitajia chanjo hiyo. Uchunguzi wa maoni nchini Marekani unaonyesha kwamba idadi kubwa ya wananchi wa nchi hiyo wanataka Donald Trump aondolewe haraka madarakani. Nam, wapenzi wasikilizaji, karibuni sasa kutegea sikio kipindi cha mchango wa waislamu wa maulama wa kishia katika ulimwengu wa Kiislamu. Kipindi hicho kitafuatiwa na Afrika wiki hii, tutakuwa pia na leo katika historia na kipande cha kasida. Mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu. Ni matumaini yangu kuwa hujambo mpenzi msikilizaji, popote pale ulipo, na karibu katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu ambacho huwatambulisha na kuwazungumzia maulamaa wakubwa wa kishia mchango wao katika Uislamu pamoja na vitabu na athari zao. Kipindi chetu kilichopita kiliangazia kwa mukhtasari mno maisha na historia ya Ibnu Shahra Ashub, alim na msomi mwingine wa Kiislamu aliyeishi katika karne ya sita hijiria. Tulisema kuwa Ibnu Shahra Ashub alizaliwa mwezi wa wa jamadu thani mwaka 488 hijiria na akiwa na umri wa miaka minane 8 tayari alikuwa amehifadhi kwa moyo Qurani tukufu yote. Kadhalika tulitaja baadhi ya vitabu vyake na mashuhuri zaidi ni Manaqib Ali Abi Talib. Tulikamilisha kipindi chetu kilichotangulia kwa kueleza kuwa Ibnu Shahrashub amezikwa huko Halab, Siria. Kipindi chetu cha wiki hii ambacho ni sehemu ya 18 ya mfululizo huu kitamzungumzia Sayid ibnu Taus. Kuweni nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Sayid ibnu taus ni moja ya fahari kubwa za ulimwengu wa kishia na Uislamu. Alimu huyu alifahamika mno kama mwalimu wa akhlaqi na irifani. Msomi huyu wa Kishia ndiye mwandishi wa kitabu cha Luhufu ala Qatla Tufuf, ambacho kinaeleza masaibu na mauaji dhidi ya Imamu Huseini alaihi ssalam pamoja na masohaba zake katika ardhi ya Karbala yaliyotokea mwaka 61 Hijiria. Ibn Taus aliishi katika zama za utawala wa Mongolia mjini Baghdad, ambapo kutokana na takwa na uchaji Mungu wake pamoja na hali ya kerefani aliyokuwa nayo alitambulika kwa lakabu ya Jamalul Arifin. Ibnu Taus ambaye jina lake kamili ni Radhiuddin Ali bin Musa bin Jafar Ibnu Taus ni katika wajukuu wa Imam Hasan al Mujtaba na Imam Sajadi alaihim assalam, na alizaliwa tarehe 15 mfunguo 4 Muharam mwaka 589 Hijiria katika mji wa Hilla nchini Iraq. Babu yake wa saba ni Muhammad bin Ishaq. Hilla, mahala alipozaliwa Ibnu Taus, ni moja ya miji ya Iraqi na makao makuu ya mji wa Babul. Mji huu upo katika pembe za mto Furati, yapata kilomita 90 hivi kusini mwa mji mkuu Baghdad, na katika njia ya Baghdadi kuelekea Najaf. kwa karne ya tano na ya sita, katika karne ya tano na ya sita hijiria, Hila ulikuwa moja ya miji yenye mandhari nzuri zaidi ya Iraqi, ambapo wafanya biashara maulamaa na washairi wengi walikuwa wakifanya safari kuelekea katika mji huo. Kuanzia mwanzoni mwa karne ya sita hadi ya saba hijiria, mji wa Hilla ulikuwa kitovu cha elimu na jitihadi na kituo cha chuo kikuu cha Kiislamu, yaani hauza cha Shia. Baadaye hauza ya Shia ikahamishiwa Karbala na baadaye katika mji wa Najaf. Awali na mwanzoni mwa masomo yake Ibnu Tawus alisoma katika mji wa Hilla, ambapo alihudhuria darsa na masomo ya baba yake na babu yake waliokuwa wasomi mahiri katika zama hizo. Baadaye, akiwa na lengo la kustafidi na elimu ya maulama wengine, alifanya safari katika miji mingine. Awali alielekea katika mji wa Kadhimein. Baada ya muda akaoa na kukamilisha nusu ya dini yake, na kisha akauchagua mji wa Baghdadi kuwa makazi yake. Alibakia katika mji huo kwa muda wa miaka 15 na kujihusisha na kufundisha na kulea wanafunzi. Kuna kipindi cha miaka mitatu pia ambacho aliishi jirani na haramu ya Imam Ali bin Musa Ridha alaihi ssalam mjini Mashhad, Iran ambapo baadaye alihajiri na kuelekea Najafu na Karbala, ambapo aliishi pia katika kila katika moja ya miji hiyo kwa muda wa miaka mitatu. Licha ya kuwa Ibnu Tawus anahesabiwa kuwa msomi mwenye nadharia katika elimu ya fikhi, lakini hakujiunga na uwanja wa kutoa fatwa. Msomi huyo ana kitabu kimoja tu cha fiqhi kinachohusiana na hukumu za swala. Ibnu Taus alielekeza zaidi nguvu zake katika uga wa masuala ya akhlaqi na maanawi, ambapo athari na vitabu vyake vingi pia vinahusiana na maudhui hizo. Miongoni mwa vitabu vyake hivyo ni Misbahu lMujtahid, Muhasabatu Nafs na Iqbalul Amal. Hata hivyo, kitabu mashuhuri zaidi cha msomi huyu ni Alluhufu ala katl Tufuf. Tofauti na vitabu vingine vya Sayid Ibnu Taus ambavyo vilihusiana na masuala dua na ziara, kitabu hiki kimeegemea na kuelekea zaidi upande wa historia. Kitabu hiki kinabainisha harakati na mapinduzi ya Imam Husaini alaihi salaam kuanzia alipoondoka Madina hadi kurejea kwa mateka wa Karbala. Miongoni mwa sifa za kipekee za kitabu hiki ni kwamba kimepangiliwa katika sura visa. Kitabu cha Ibnu Taus kimepokewa kwa wingi na kinapendwa mno, ambapo kimetarujumiwa mara nyingi katika lugha mbalimbali, ikiwemo lugha Kiswahili. Aidha kimefafanuliwa kufupishwa na hata kupangiliwa ambapo hii leo kitabu hiki kinahesabiwa kuwa chenye itibari kubwa katika kusimulia na kuelezea mauaji yaliyotokea huko Karbala mnamo mwaka 61 hijiria. Tukichunguza na kutathmini hali ya kisiasa, kidini na kiutamaduni ya ulimwengu wa Kiislamu katika karne ya saba hijiria tutaona kuwa kipindi hiki kilisadifiana na matukio ambayo yalikuwa na umuhimu mkubwa katika hatima na majali wa Uislamu. Hujuma na mashambulio ya mara kwa mara ya Mongolia dhidi ya ardhi za Kiislamu na kuanguka ukhalifa na utawala wa Bani Abbas ya yalikuwa matukio muhimu zaidi katika kipindi hiki cha historia ambacho kilikabiliwa na migogoro ya kifikra, kiutamaduni na kimaadili katika jamii ya Kiislamu. Katika mazingira haya, maulamaa wa Kiislamu ambao kwa miaka mingi walikuwa chini ya mashinikizo ya watawala wa Bani Abbas na kukabiliwa na mbinyo, walifanya hima na idili maradufu kwa ajili ya kulinda mipaka ya kiutamaduni na kiitikadi ya Uislamu, na hivyo wakitegemea auni na msaada wa Mwenyezi Mungu mtukufu, waliweza kubadilisha vitisho vilivyotokana na hujuma ya Mongolia dhidi ya Uislamu na ulimwengu wa Uislamu kwa ujumla, na kuvifanya kuwa fursa ya kukarabati misingi ya ustaarabu wa Kiislamu kwa utaratibu huo Mashia katika karne ya saba hijiria waliweza kupiga hatua wa kubwa katika ustawi wa kiutamaduni na kijamii hususan katika mji wa Baghdad. Hapana shaka kuwa Radhiuddin Sayid bin Taus alikuwa na nafasi kubwa na athirifu katika ustawi na kuchanua huku kwa ustaarabu na utamaduni wa Kiislamu kueneza utamaduni wa dua ni huduma nyingine ya thamani iliyotolewa kwa jamii ya Kishia. Dua baina ya madhehebu mbalimbali za Kiislamu zilikuwa zikizingatiwa zaidi na mafundisho na madhehebu ya Kishia kiasi kwamba hilo linahesabiwa kuwa sehemu isiyotenganishika na maktaba ya Ushia. Dua ya Ushia ni njia ya moja kwa moja ya mawasiliano baina ya mja na mola wake mlezi ambapo pengine katika mtazamo wa kwanza mtu anaweza kuona ni jibu pekee tu kwa ajili ya hitajio fulani la ndani la mwanadamu, lakini ukweli wa mambo ni kuwa haya mawasiliano kuzungumza na kunong'ona na Mwenyezi Mungu, endapo yatafanyika kwa njia sahihi, itakuwa ni njia nyofu kwa ajili ya kumlea mwanadamu kamili na kujenga utamaduni na ustaarabu wake stahiki na unaofaa. Hatimaye Ibnu Taus aliyeaga dunia akiwa na umri wa miaka 75 baada ya kuishi maisha yaliyojaa thamani kubwa. Mwanazuoni huyu aliyeaga dunia mjini Baghdad, maiti yake ilisafirishwa na kwenda kuzikwa mjini Najaf katika haram ya Imam Ali bin Abi Talib alaihi ssalam. Ibnu Taus aliondoka duniani katika hali ambayo wasomi na wanazuoni wote wa zama hizo walikuwa wakimtambua kama mchaji Mungu, mtu aliyeipa mgongo dunia, na walikuwa wakitoa heshima na taadhima mbele ya elimu na maarifa yake. Hii leo, licha ya kupita karne nyingi tangu alipoaga dunia, alimu huyu mkubwa, ulimwengu wa elimu unamtaja kwa fahari na heshima kubwa, huku kitabu cha Ibn Tausi cha Alufu, kitabu cha Ibn Tausi cha Aluhufu ala katla tufuf kikiwa kingali kiunganishi cha nyoyo za vipenzi na maashiki wa ahlulbeiti alaihim salam, na mwanga wa tukio la Ashura. Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi chetu kwa leo umefikia tamati. Tukutane tena juma lijalo saa na wakati kama wa leo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Afrika, Afrika wiki hii. Hujambo mpenzi msikilizaji wa Radio Tehran na karibu tutupie jicho baadhi ya matukio muhimu yaliyojiri wiki hii barani Afrika. Miongoni mwa matukio hayo ni pamoja na vikao vya kumkumbuka na kumwenzi shahidi Qasim Suleimani vyafanyika Tanzania na Nigeria. Jeshi laingia bungeni kuzima fujo za uchaguzi nchini Ghana na Tuadera hashinda muhula wa pili wa urais Jamhuri ya Afrika ya Kati, huku upinzani ukilia rafu, pamoja na matukio mengine. Jumatatu hii Waislamu na wapenda haki huko nchini Tanzania walijumuika katika warsha ya kumkumbuka na kumwenzi Luteni Jenerali Kasem Suleimani, aliyekuwa kamanda wa kikosi cha Quds cha Jeshi la Walinzi wa Mapinduzi ya Kiislamu, kwa kifupi IRGC. Aghalabu ya mashehe na viongozi wa kijamii waliozungumza katika semina hiyo iliyofanyika katika msikiti wa Ghadera Kigogo Post jijini Dar es Salaam walisisitiza kuwa kitendo cha Wamarekani kumuua kigaidi Haj Qasim Suleimani kilikiuka sheria za kimataifa, ijapokuwa kilifanywa na wanajeshi halali wa Marekani kwa amri ya rais wa nchi hiyo anayeondoka Donald Trump. Akizungumza katika warsha hiyo, Sheikh Khalifa Khamis, mwenyekiti wa taasisi ya Bukhari nchini Tanzania, alieleza bayana kuwa chini ya rais anayeondoka Donald Trump, waliwaua makamanda wawili Kassem Suleiman na mwingine, walikuwa wawili pamoja na walinzi wao, kwa kutumia jeshi rasmi la serikali wakiwaua katika nchi ya Iraq. Baadaye, baada ya mauaji hayo, akajitokeza rais wa Marekani ambaye hata ukimwona tu najua kama huyu mtu ana matatizo ya kiakili. Sio mimi ninayosema hivyo, la. Alipoingia Donald Trump madarakani Walitokeza madaktari 30 wakasaini waka waraka kwamba mtu huyu akapimwa ya akili zake. Ugaidi hauna uhusiano kabisa kabisa na Uislamu. Kwa upande wake, Sheikh Musa Kundecha aliashiria kuhusu mbinu tofauti zinazotumiwa na Marekani na wa Magharibi kwa ujumla kutanua satwa zao katika maeneo mbalimbali duniani. Zinaweza kuwa nguvu za kijeshi, kuwalazimisha watu kutumia silaha na nguvu za kijeshi ili waishi kwa mila na desturi unayotaka wewe. Inawezekana ikawa nguvu za kisiasa, inawezekana ni nguvu za kiuchumi, lakini inaweza kuwa vita vya kifikra, kuwalazimisha watu kuishi kwa mila na desturi unayotaka wewe. Wakati huo huo, kumbukumbu kumbu hizo za mwaka mmoja watangu kuuawa kigaidi shahidi luteni jenerali Qasim Suleimani na Abu Mahdi al Muhandis aliyekuwa naibu mkuu wa harakati ya kujitolea ya wananchi wa Iraq maarufu kwa jina la Alhashdu Shabi zimefanyika katika mji wa Kano huko nchini Nigeria. Ukurasa mtanda wa mtandao wa kijamii wa Twitter wa Shekh Ibrahim Zakzaki mkuu wa harakati ya Kiislamu ya Nigeria umeandika kwamba kumbukumbu hizo zimefanyika mjini Kano na umeweka picha za kumkumbuka Luteni Jenerali Kasim Suleimani, kamanda Luteni Jenerali Suleimani na Abu Mahdi Al Muhandis pamoja na wanamapambano wenzao wanane waliuawa wa kidhulma na wanajeshi magaidi wa Marekani tarehe 3 Januari mwaka uliomalizika wa elfu mbili na ishirini, katika shambulio la anga lililofanywa kwa amri ya Trump, kitendo ambacho kimelaaniwa kote duniani. Viongozi wanne wa harakati ya ukombozi ya wananchi wa Tigre, kwa kifupi TPLF, wameripotiwa kuuawa katika operesheni ya vikosi vya jeshi la Ethiopia wiki hii. Taarifa ya jeshi la ulinzi la Ethiopia imesema kuwa mbali na viongozi wanne wa TPLF kuuawa, lakini wengine tisa wamejeruhiwa. Miongoni mwa viongozi wa TPLF waliouawa katika operesheni hiyo ya wiki hii ya jeshi la Ethiopia ni katibu mkuu wa harakati hiyo Sekoture Getachu na Daniel Hasefa, mkuu wa zamani wa hazina wa eneo la Tigre. Aidha, Zerey Asgedom, aliyekuwa mkuu wa mamlaka ya utangazaji ya Ethiopia, na mwandishi wa habari aliyekuwa karibu na harakati hiyo, Abebe Asgedom, wameuliwa pia katika operesheni hiyo ya vikosi vya ulinzi vya Ethiopia, kwa mujibu wa Brigedia Jenerali Tesfaye Ailu, afisa wa ngazi za juu wa jeshi la ulinzi la Ethiopia. Wanachama wengine tisa wa harakati ya ukombozi ya wananchi Watigre, wa Tigre wametiwa mbaroni katika operesheni hiyo. Wakati huo huo, ofisi ya Umoja wa Mataifa inayoratibu masuala ya kibinadamu OCHA imesema kuvurugika kwa hatua za usimamizi na udhibiti wa maambukizi ya virusi vya korona au COVID-19 katika eneo la Tigre kaskazini mwa Ethiopia kutokana na mapigano kunaweza kuchochea maambukizi makubwa ya virusi hivyo katika jamii. Tugeukie masuala ya uchaguzi ambapo wiki hii wapinzani katika Jamhuri ya Afrika ya Kati wamepinga matokeo ya uchaguzi mkuu uliofanyika hivi karibuni wakidai ulikumbwa na dosari. Katika taarifa ya pamoja, wagombea kumi wa upinzani katika uchaguzi wa rais uliofanyika Desemba 27 wametaka matokeo ya uchaguzi huo yabatilishwe. Rais wa sasa wa Jamhuri ya asasa, Afrika ya Kati Faustin Archange Touadera alitangazwa mshindi katika uchaguzi huo wiki hii. Siku ya Jumatatu, tume ya uchaguzi nchini humo ilimtangaza Toadera kuwa mshindi wa uchaguzi huo kwa kuzoa asilimia 53.9 ya kura zilizopigwa. Huku hayo yakiarifiwa, tume ya uchaguzi nchini Uganda imepuzilia mbali madai ya baadhi ya vyama vya siasa na wakosoaji wake kuwa haijajiandaa vya kutosha kwa ajili ya uchaguzi mkuu unaotazamiwa kufanyika chini ya wiki moja ijayo. Wananchi wa Uganda wanatazamiwa kushiriki uchaguzi mkuu ukiwemo wa rais Januari 14, na kama anavyotuarifu mwandishi wetu wa Kampala Kigozi Ismail, mgombea wa rais wa chama cha upinzani cha NUP Robert Changulanyi ameipeleka ughaibuni familia yake akidai kuwa usalama wao uko hatarini. Kumezuka dosari kadhaa ndani ya mipangilio ya uchaguzi mkuu unaokaribia Uganda, lakini tume ya uchaguzi inajitetea. Vuta ni kuvute baina ya walinda usalama na wagombezi wa tabaka na vyama mbalimbali zinazidi kila kukicha nchini Uganda. Tayari mgombea urais kwa tiketi ya FDC Patrick Amuriat amefunguliwa mashtaka kwa kuvunja sheria za usalama wa barabarani, lakini akapewa dhamana na mahakama magharibi mwa Uganda hadi tarehe 30 Februari mwaka huu. Lakini ajabu ni kwamba hakuna mwezi wa Februari unaotimiza siku 30. Mpinzani mwingine mkuu dhidi ya bwana Mseveni, Robert Chagulanyi, naye amehamishia watoto wake nchini Marekani akidai kuwa maisha ya wanajamii wake yako hatarini kufuatia vitisho anavyosukumiwa kwenye simu na watu wasiojulikana vizuri. Wakati huo huo, wanajeshi wa Ghana Alhamisi hii walilazimika kuingia bungeni nchini humo baada ya kutokea fujo wakati wa uchaguzi wa spika wa bunge hilo. Machafuko yalizuka baada ya naibu wa chama tawala kujaribu kudhibiti sanduku la kupigia kura za kumchagua spika. Machafuko hayo yaliendelea kwa masaa kadhaa mpaka jeshi lilipo lazimika kuingia ndani ya bunge, huku televisheni ya taifa ikiwa inarusha matangazo hayo mubashara. Licha ya patashika hizo, lakini rais Nana Akufo-Addo ambaye aliapishwa wiki hii kuhudumu muhula wa pili wa uongozi wake alinyamaza kimya alipozungumza bungeni. Na kwa kutamatisha, mwenyekiti wa chama cha Aswawaba cha Mauritania amesema kuwa baadhi ya vyama vya siasa katika bunge la nchi hiyo vinakusudia kutoa pendekezo la kupigwa marufuku swala la kuanzishwa uhusiano wa aina yoyote na utawala haramu wa Israel. Abdusalam Old Harma ametoa taarifa akisema pendekezo hilo litawasilishwa katika bunge la taifa ili lipasishwe haraka iwezekanavyo. Old Harma ameashiria mshikamano mkubwa wa matabaka mbalimbali mbali ya taifa la Mauritania na uamuzi wao waku Kupinga hatua ya aina yoyote ya kuanzisha uhusiano na Israel na kusema kuwa kuanzisha uhusiano na utawala huo haramu kuna maana ya kupuuza mwafaka wa mataifa ya dunia yanayotaka amani na uhuru na kupinga ukoloni na kutambua rasmi na kuafiki jinai na uhalifu uliofanyika kwa ajili ya kuundwa utawala huo ghasibu. Wakati huo huo, harakati ya Tauhid na Islah yenye mfungamano na chama cha Uadilifu na Ustawi ya Moroko Jumatatu hii ilisisitiza udharura wa kusitisha uhusiano wa nchi hiyo na utawala haramu wa Israeli. Tutakomea hapo mpenzi msikilizaji, hadi juma lijalo, panapo majaliwa ya Kimola. Umekuwa nami Husein Hasan, asante na kwaheri. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi, tarehe ya 25 mfunguo nane Jamadil awal mwaka 1442 Hijria, mwafaka na tarehe 9 Januari mwaka 2021 Miladia. Katika siku kama ya leo miaka moja 1378 iliyopita, kulingana na kalenda Hijria, Muawiya bin Yazid, khalifa wa tatu wa ukoo wa Bani Umaya, aliaga dunia katika mazingira ya kutatanisha. Alichukua hatamu za uongozi baada ya kuaga dunia baba yake, yani Yazidi bin Muawiya. Hakuwa na hamu ya kuendelea kuongoza kwa sababu alikuwa akitambua kwamba Ahlul Beyti wa Mtume sallallahu alihi ww wa alihi wasallam ndio waliostahiki jambo hilo. Muawia bin Yazid anayejulikana kama Muawia wa pili alitoa hutuba na kulaani vita vya babu yake, yaani Muawia bin Abi Sufian dhidi ya Imamu Ali bin Abi Talib alaihi salam, na vita vya baba yake, yaani Yazid dhidi ya Imamu Husein bin Ali alaihi salam, na kuwasifu Ahlulbeiti alaihim ssalam hatimaye aliachia ukhalifa na baada ya siku chache alikufa katika mazingira ya kutatanisha, na kisha Marwan ibn al-Hakam akachukua hatamu za uongozi. Siku kama ya leo miaka 229 iliyopita kulitiwa saini makubaliano ya amani baina ya wafalme wawili wa utawala wa Uthumania na Urusi, makubaliano ambayo yalihitimisha vita vya Ulaya katika karne ya 18. Vita hivyo vilianza mwezi Agosti mwaka 1787 wakati utawala wa Uthumania ulipotangaza vita dhidi ya Rusia na Austria. Hii ni kwa kuwa nchi hizo mbili zilikuwa na mpango wa kuigawa dola ya Uthumania. Siku kama ya leo miaka 99 iliyopita alizaliwa Ahmed Sekoture, kiongozi wa mapinduzi ya Guine. Ture aliingia katika mapambano ya kupigania uhuru wa nchi yake kutoka mikononi mwa mkoloni Mfaransa tangu akiwa kijana. Mnamo mwaka 1952, Ahmed Sokoture alichaguliwa kuwa mkuu wa chama cha demokrasia nchini Guinea na kuendeleza mapambano ya amani dhidi ya mkoloni huyo. Hatimaye mwaka 1958 nchi hiyo ilipata uhuru na mwaka mmoja baadaye Ahmed Sokoture akateuliwa kuwa raisi na kusalia madarakani hadi mwaka 1984 alipofariki dunia. na tarehe 9 Januari mwaka 1964 ulitokea uasi mkubwa dhidi ya marekani huko Panama baada ya kupeperushwa bendera Marekani katika eneo la mfereji wa Panama. Wanajeshi wa Marekani waliwaua na kuwajeruhi wananchi wengi wa Panama. Katika uasi huo, Marekani iliasisi vituo vya kijeshi katika maeneo 134 ya Panama wakati wa vita vya pili vya dunia na kuikalia kwa mabavu kikamilifu nchi hiyo. Hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 ahadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini ahadi sita hadi na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini ahadi hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelite na internet. Anwani yetu ya internet ni parts today com sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.