Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu, Mwingi wa Rehema, Mwenye Kurehemu. Itakapotetemeshwa ardhi kwa mtetemeko wake, na ikatoa ardhi mizigo yake, na mtu akasema ina nini? Siku hiyo itatoa habari zake, kwa kuwa mola wako ameiamrisha. Siku hiyo wataondoka watu wametawanyika, ili waonyeshwe vitendo vyao. Basi anayefanya wema sawa na chembe atauona, na anayefanya uovu sawa na chembe Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa Redio Tehran, Idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera, ninakukaribisheni katika matangazo haya ya mchana wa leo ya Redio Tehran kutoka hapa jijini Teheran, ikiwa leo ni Jumamosi mosi tarehe ya 25 mfunguo nane Jamadi l awal mwaka 1442 Hijiria sawa na tarehe 9 Januari mwaka 2021 Miladiya. Mchana huu tutakuwa na taarifa ya habari za ulimwengu uchambuzi wa kisiasa bila kusahau, tutakuwa pia na ripoti na kisha darsa ya Qur'an, baadhi ya udondozi wa magazeti ya leo ya Afrika Mashariki, na kama kawaida makala kila siku ya leo katika historia ambayo hutupia jicho baadhi ya matukio muhimu yaliyojiri katika historia katika siku kama ya leo, na tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za ulimwengu. Mbali na katika satelaiti na intaneti, tunasikika kupitia uh, Taarifa FM 105.3 Tanga, 100.9 Mwanza, 99.7 Kigoma, 104.1 Mtwara na vilevile 99.1 huko Singida nchini Tanzania. Kuwa nami mpenzi msikilizaji, na muda si punde tutakuwa tukikuleteni taarifa ya habari za ulimwengu. Imetimia saa sita kamili mchana hapa Tehran, tano na nusu mchana huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu. Kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Waliohukumiwa kifo kwa kumuua rais wa zamani wa DRC waachiliwa huru kwa msamaha wa rais. Hamas yasema baadhi ya mataifa ya Kiarabu ni marafiki wa utawala haramu wa Israeli. Na duru ya pili ya mazungumzo ya serikali ya Afghanistan na wanamgambo wa Taliban zaleo huko Doha, mji mkuu wa Qatar. Na sasa ni habari kamili. Mjumbe wa ngazi za juu wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, yamesema baadhi ya mataifa ya Kiarabu ambayo yamekuwa akifanya urafiki na wazayuni yanapinga jihadi na harakati za mukawama dhidi ya utawala vamizi wa Israel. Mwashiri Almasri, afisa mwandamizi wa Hamas, amesisitiza kuwa urafiki wa baadhi ya mataifa ya Kiarabu kwa zayuni maghasibu umewafanya viongozi wa mataifa hayo wawe wasaliti na kusimama dhidi ya irada ya wananchi wao na umma wa Kiislamu kwa ujumla. Aidha, amesema baadhi ya watawala wa kiarabu ni waongo na wenye kujionyesha na hawana imani ya kweli na Uislamu, kwani hatua yao ya kuwa pamoja na wazayuni ni mapinduzi dhidi ya turathi ya umma wa Kiislamu. Kadhalika, kiongozi huyo wa Hamas amebainisha kuwa Palestina ni kadhia inayomhusu kila mwislamu na kuna njia ya kulegeza kamba na kuachana na mukawama dhidi ya adui mzayuni. Kadhalika, Mushiri Almasri amelaani vikali hatua ya baadhi ya mataifa ya kiarabu ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala ghasibu wa Israel na kueleza kwamba hatua hiyo haikubaliki, kwani ni usaliti mkubwa. Watu 22 waliokuwa wamehukumiwa kifo nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Congo baada ya kupatikana na hatia mwaka elfu mbili na moja ya kumuua Laurent Desire Kabila, aliyekuwa rais wa nchi hiyo, wameachiliwa huru. Wafungwa hao wakiongozwa na Kanali Edi Kapende, aliyekuwa msaidizi wa rais wa zamani wa DRC Lora Desire Kabila, waliachiliwa huru jana Ijumaa baada ya kupata msamaha wa Rais Felix Chisekedi. Shumra shumra wa nchi hiyo, shamra shamra zilishuhudiwa jana katika jiji la Kishasa baada ya kuachiliwa huru kwa watu hao 22 katika gereza la Makala na kupokelewa na mamia ya jamaa, ndugu na marafiki. Raia wengi nchini humo wamekuwa wakiamini kuwa watu hao hawakuhusika na kifo cha rais huyo wa zamani na kwamba walihukumiwa kimakosa. Aidha, mashirika kutetea binadamu, ya kutetea haki za binadamu yalilaumu namna mahakama ya kijeshi ya nchi hiyo ilivyoendesha kesi hiyo. Rais wa zamani Joseph Kabila, ambaye alichukua madaraka baada ya kuuawa kwa baba yake, mara kadhaa alikataa wito kwa wa kuachiliwa huru kwa wafungwa hao, licha wengine 11 kupoteza maisha wakiwa gerezani. Itakumbukwa kuwa Januari 16 mwaka 2001, yaani miaka 20 iliyopita Rais Laurent Desire Kabila alipigwa risasi na mmoja wa ulinzi wake katika ikulu ya rais na kujeruhiwa vibaya. Siku mbili baadaye, serikali ya Kinshasa ilithibitisha kufariki dunia kiongozi huyo. Tume ya uchaguzi nchini Uganda, EC, imepuuzilia mbali madai ya baadhi ya vyama vya siasa na wakosoaji wake kuwa haijajiandaa vya kutosha kwa ajili ya uchaguzi mkuu unaotazamiwa kufanyika chini ya wiki moja ijayo. Wananchi wa Uganda wanatazamiwa kushiriki uchaguzi mkuu ukiwemo wa rais Januari kumi na nne. Mwandishi wetu wa Kampala, Kigozi Ismail, ametutumia taarifa ifuatayo Vuta ni kuvute baina ya walinda usalama na wagombezi wa tabaka na vyama mbalimbali zinazidi kila kukicha nchini Uganda. Tayari mgombea urais kwa tiketi ya FDC Patrick Amuriat amefunguliwa mashtaka kwa kuvunja sheria za usalama wa barabarani, lakini akapewa dhamana na mahakama magharibi mwa Uganda hadi tarehe 30 Februari mwaka huu, lakini ajabu ni kwamba hakuna mwezi wa Februari unaotimiza siku 30. Kusudio la jaji huyu halikubainika. Mpinzani mwingine mkuu dhidi ya bwana Museveni, Robert Chagulanyi, naye amehamishia watoto wake nchini Marekani akidai kuwa maisha ya wanajamii wake yako hatarini kufuatia vitisho anavyosukumiwa kwenye simu na watu wasiojulikana vizuri. Kuhusu lawama zinazotolewa kufuatia tendo hilo, Chagulanyi amewakumbusha wakosoaji kwamba bwana Museveni alihamishia familia yake nchini Sweden alipokuwa akipigana dhidi ya serikali aliyopindua miaka ya 80 karne iliyopita. Aidha, hadi leo Chagulanyi anazuiliwa kufikia sehemu kadhaa za kufanyia kampeni kama ilivyo kwa mwana FDC Amriat Patrick. Hata hivyo, msemaji wa tume ya uchaguzi Paul Bukenya anasema wagombezi hao wawili hususan wanakiuka masharti ya kiafya katika kampeni zao. Kuhusiana na marufuku ya kutumia kamera na simu kwenye vituo vya kupigia kura, Paul Bukenya amedhihirisha kuwa kamera na simu zitakubaliwa tu baada ya uchaguzi mwenyewe kufanyika, ambapo mtu anaweza kupiga picha ile fomu ya matokeo ya kura zote zilizopigwa kwenye kituo. Bukenya amebainisha kuwa watu wakiruhusiwa kutumia simu ama kamera wakati wa kupiga kura Tendo hilo laweza kuwatishia wapiga kura wenyewe au linaweza kuzusha ushawishi wa aina yoyote ama fitna kwa wengine wanaoweza kupokea picha za wapiga kura, wakitafsiri kivyao picha hizo. Pili, amewasihi wapiga kura wasivae nguo ama kofia zinazochukuliwa kama za kampeni kwa kundi lolote lile litakaloshiriki uchaguzini. Kwa upande mwingine, polisi imewatia nguvuni wanahabari wengi na vijana kwa shutuma za kuvunja kanuni za kiafya, kutatanisha usalama, kuzusha wasiwasi na vitisho dhidi ya wananchi na kadhalika. Kibiashara, bei za bidhaa muhimu kama sukari, unga wa sembe, uto wa kupikia na vingine inapanda kila kukicha, siku ya kupiga kura ikizidi kukaribia. Mimi ni Kigozi Ismail kutoka Kampala. Shukran Kigozi Ismail kutoka hapo Kampala kwa ripoti yako hiyo, inaelezea no ya mvutano unaoendelea kati ya wanasiasa wa Uganda pamoja na tume ya uchaguzi nchini humo, ikiwa ni zimebakia siku chache tu kabla ya kufanyika uchaguzi mkuu katika nchi hiyo ya Afrika Mashariki. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za, za ulimwengu na ukujieni kutoka hapa Tehran, Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa limesema lina hofu kubwa ya kwamba ghasia na ukosefu wa usalama vitokanavyo na uchaguzi mkuu wa tarehe 27 mwezi uliopita katika Jamhuri ya Afrika ya Kati huenda Vurugu hizo zimesababisha watu wengi kukimbia makazi yao. Taarifa ya UNHCR imeeleza kuwa machafuko na ghasia katika Jamhuri ya Afrika ya Kati imesababisha zaidi ya watu thelathini elfu kukimbilia nchi jirani za Cameroon, Chad, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Jamhuri ya Kongo Brazaville. Msemaji wa UNHCR Boris Chesrokov amewaeleza waandishi wa habari mjini Jiniva hususi kuwa kando ya hao waliokimbilia nchi jirani makumi kadhaa wamesalia wakimbizi ndani ya nchi yao. Shirika hilo linasema mashambulizi ya tarehe 23 mwezi huu wa Januari huko Damara na Bangasu yamelazimisha maelfu ya raia kuvuka mto Ubangi na kuingia majimbo ya Basi Uwele na Ubangi kaskazini huko katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Wawakilishi wa serikali ya Afghanistan na wakundi la wanamgambo wa Taliban wanakutana tena leo katika duru ya pili ya mazungumzo yao huko Doha, mji mkuu wa Qatar yenye lengo la kutafuta suluhu na kurejesha amani nchini Afghanistan. Wizara inayohusika na masuala ya suluhu nchini Afghanistan imetangaza kuwa duru ya pili ya mazungumzo hayo inatarajiwa kuanza leo katika mji mkuu wa Qatar, Doha, na kwamba lengo hasa la duru hii ya mazungumzo ni kujaribu kutafuta njia za kufikia makubaliano ya kusaka suluhu na amani ya Afghanistan. Duru ya kwanza mazungumzo hayo ilifanyika Oktoba mwaka jana, na hivi sasa mazungumzo hayo yanaanza baada ya kupita takriban miezi miwili tangu ilipofanyika duru ya kwanza. Na watu wasiopungua kumi na tatu wameuawa nchini Cameroon na makumi ya wengine kujeruhiwa baada ya kundi la kigaidi la Boko Haram kufanya shambulio kaskazini mwa nchi hiyo. Duru za kieneo nchini Cameroon zimethibitisha kutokea mashambulio na mauaji hayo ya wanamgambo wa kundi la kigaidi la Boko Haram. Taarifa zaidi zinasema miongoni mwa waliouawa wapo watoto wanane, na kwamba shambulio hilo lilikuwa ni shambulio la kujilipua lililofanywa na mwanamke mmoja mwanachama wa kundi la Boko Haram. Kundi la kigaidi la Boko Haram lilishika silaha mwaka elfu mbili na tisa kwa lengo la kile lilichokitaja kuwa kuwa uhuru eneo la kaskazini mwa Nigeria, na kuanzia hapo likaanza kueneza jinai na mashambulizi yake huko Niger, Chad na kaskazini mwa Cameroon. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za Ulimwengu. Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, karibuni sasa kuregia sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao utatupia jicho makubaliano ya Alula ya Saudi Arabia na engo zake tofauti. Kikao cha baraza la ushirikiano la Ghuba ya Uajemi kilifanyika Jumanne iliyopita ya tarehe tano Januari katika mji wa Alula, Saudi Arabia, na kuhitimishwa mzingiro dhidi ya Qatar uliodumu kwa zaidi ya miaka mitatu. Hakuna taarifa zenye kutoa maelezo ya kina kuhusiana na mapatano hayo. Hata hivyo, kuna tathmini mbalimbali zinazotolewa na wachambuzi wa mambo kuhusiana na makubaliano hayo. Mosi, Saudia ikiwa na lengo la kufikia makubaliano na Qatar imezipuuza nchi nyingine tatu za Bahrain, Imarati na Misri ambazo zilikuwa pamoja nayo katika mzingiro na mashinikizo dhidi ya Qatar. Ndio maana hata katika mkutano huo wa Leula hakuna nchi yoyote kati ya nchi hizo tatu ambayo ilituma mwakilishi wa ngazi za juu katika mkutano huo hii ni ishara tosha kwamba mzozo wa Qatar bado ungalipo na hadi sasa katika baraza la ushirikiano la Ghuba wa Jemi kungali kuna kambi kadhaa. Pili, Imarati ndiyo iliyopata pigo kubwa kufuatia makubaliano ya Alula. Katika miezi ya hivi karibuni, Imarati imekuwa na mzozo katika uhusiano wake na Uturuki katika hali ambayo uhusiano wa Qatar na Ankara umeboreka na kustawi mno. Katika upande mwingine Imarati imekuwa ikidai kwamba ndiyo nchi muhimu na yenye taathira katika maene, matukio ya eneo la Asia Magharibi ukiwemo ulimwengu wa Kiarabu. Hata hivyo, hatua ya Saudia ya kufikia makubaliano na Qatar katika mkutano wa Alula kivitendo imeipuuza Imarati. Ni kwa msingi huo ndio maana Muhammad bin Zayed Ali Nahyan, mrithi wa kiti cha ufalme wa Abu Dhabi, hakushiriki katika mkutano huo, hatua ambayo ni ujumbe wa wazi kabisa kwamba hakuridhishwa na mwenendo huo wa Saudi Arabia. Tatu ni kuwa makubaliano ya Loula yamedhihirisha kufanikiwa Qatar katika kusimama kwake kidete mkabala na mashinikizo ya kiwango cha juu kabisa Saudia na mataifa mengine matatu ya kiarabu katika kipindi cha miaka mitatu na nusu iliyopita, Saudi Arabia ikishirikiana na Baharein, Misri na Imarati zilitumia wenzo wa mzingiro na vikwazo ili kuishinikiza Qatar ibadilishe siasa zake za kigeni. Hata hivyo, serikali ya Doha ilisimama kidete na kusisitiza mara kadhaa kwamba katu haiko tayari kusalimu amri, kwani kufanya hivyo ni kukiuka mamlaka yake ya kujitawala. Qatar ilikataa kata katakata kukubali hata sharti moja kati ya masharti 13 iliyopatiwa na ikashiriki katika kikao cha hivi karibuni cha Alula. Katika fremu hiyo, Dr Muhammad Jawad Dharif, waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, aliandika katika ukurasa wake wa Twira Jumanne iliyopita baada ya kufikiwa makubaliano hayo kwamba pongezi kwa Qatar kwa kupata mafanikio baada ya kusimama kishujaa mbele ya mashinikizo unyang'anyi na utumiaji mabavu. Nukta nne ni kuwa makubaliano ya Laula ni ishara ya kufikia tamati nidhamu ya ubabe na utwishaji mambo ya fikra za Kitrump dhidi ya eneo la Asia Magharibi. Katika kipindi cha miaka minne iliyopita, Trump alifanya kila wezalo kulitwisha eneo la Asia Magharibi mfumo au nidhamu ya serikali huria au mfumo usio na sheria. Katika aina hiyo mfumo, Marekani inakaribisha kwa mikono miwili fujo, vurugu na machafuko. Inapinga amani na uthabiti, kwani haviendani na masilahi yake, na inafuatilia masilahi na malengo yake kupitia kuendelea hali hiyo. Nukta ya tano, makubaliano ya alhula hata kama ni ya kuyumbayumba na amefanyika chini ya mashinikizo lakini ni hatua nzuri na chanya kwa ajili ya nidhamu ya usalama Asia Magharibi. Katika kipindi cha miaka minne iliyopita, eneo la Asia Magharibi limepitia kipindi kigumu cha ukosefu wa usalama na uthabiti. Kwa msingi huo, kila makubaliano ambayo yanapelekea kupunguza mzozo, mivutano na ukosefu wa usalama, bila shaka ni hatua yenye masilahi kwa nchi zote za eneo hili. Hii ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Teheran. na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na ali zake watoharifu. Kwa taufiki yake mola karima, aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 872 na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 40 ya Ghafir. Hakika ahadi ya Mwenyezi Mungu ni ya kweli, na ama tukikuonyesha baadhi ya yale tuliyowaahidi au tukikufisha, lakini wao watarudishwa kwetu tu. Aya hii inamuhusia Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalam na wafuasi wake wawe na subra na uvumilivu, kutokana na maudhi na manyanyaso ya wapinzani, na kuwaeleza kwamba ukanushaji wa wapinzani au uafriti wao wa kukuwekeeni vizuizi usikudhoofisheni na kukufanyeni walegevu, bali ni kinyume chake, yaani kadiri upinzani wao wa kauli na vitendo unavyozidi inabidi istikama na uthabiti wenu katika njia ya haki uongezeke zaidi, mpaka muweze hatimaye kuwashinda. Kulingana na ahadi ya Mwenyezi Mungu, wakanushaji haki wataonja adhabu mbalimbali hata hapa duniani pia, lakini tusitarajie na kutaka ahadi hiyo ya Mola lazima ithibiti wakati wa uhai wetu. Ahadi ya Allah ni ya haki na wala haina shaka, aliloahidi Mola litathibiti tu, sisi tuwepo au tusiwepo. Na adhabu kamili ya wakanushaji haki iko siku ya Kiyama ambako watahudhurishwa watu wote na kushuhudia jaza ya mema na malipo ya maovu waliotenda. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba Muislamu anatakiwa awe na subra na istikama katika kuyakabili matatizo mbalimbali yanayomfika kwa sababu ya kushikamana na dini yake. Hili ni moja ya masharti ya kushikamana ipasavyo na dini, na wala haipasi mtu kuacha dini na mafundisho yake matukufu kwa kuhofia baadhi ya tabu na misukosuko. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa haifai kuwa na shaka juu ya kuthibiti ahadi ya Allah kwa sababu ya kucheleweshwa adhabu ya waovu. na wengine hatukukusimulia. Na haiwi mtume alete ishara yoyote ila kwa idhini ya Mwenyezi Mungu, basi ikija amri ya Mwenyezi Mungu huhukumiwa kwa haki, na hapo wapotofu watahasirika. Aya hii inaendeleza yaliyozungumziwa katika aya iliyotangulia kuhusu subra na istikama na kumfariji Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam kwa kumweleza kwamba kabla yako wewe pia walikuja mitume wengi ambao nao pia walifikwa na matatizo kama hayo, lakini pamoja na hayo walisimama imara katika njia ya haki. Bila shaka ni matatizo ya baadhi tu ya mitume hao ambayo tumekusimulia na yako ya baadhi yao ambayo hatuja kusimulia. Makabiliano na vita vya batili dhidi ya haki vimekuwepo katika zama zote za historia na wala hazihusiani na zama zako wewe tu. Siku zote huwepo kundi la watu wenye kutakabari na wenye ghururi wanaosimama kukabiliana na maneno ya haki na huwa hawako tayari kuyakubali na si ajabu hata wasitosheke na kuikataa tu haki, bali wakaamua hata kuwapiga vita pia wanaoifuata haki kwa kuwaudhi, kuwabaidisha, na hata kuwaua ili kuifuta kabisa haki katika uso wa ardhi. Hao kwa hakika ni watu wakaidi na watafutao visingizio na kila siku huibua na kuzusha jambo jipya ni kama ilivyokuwa katika zama za mitume waliotangulia pia, ambapo watu kama hao walikuwa wakidai waonyeshwe miujiza mipya na kuwataka mitume wao wawaletee miujiza walioitaka wao. Walidai hayo, ilhali suala la muujiza liko kwenye mamlaka ya Allah subhanahu wataala, na si mitume wake. Mitume hawako kama walivyo wachawi na wafanya mazingaombwe ambao huweza kufanya uchawi na mazingaombwe kutokana na uzoefu na mazoezi ya muda mrefu. Kinyume na wao, mitume huweza kuleta na kuonyesha miujiza kwa idhini na kudra ya Mwenyezi Mungu. Kwa maneno mengine ni kwamba muujiza unaletwa ili kuwaonyesha watu uongofu. Kuhuisha uwezo wao wa kutafakari na kuthibitisha haki na ukweli wa mitume, na si kwamba kila siku watu wadai muujiza kwa mtume na yeye mtume alazimike kukidhi dai na takwa lao hilo. Sehemu ya mwisho ya aya hii inasisitiza kuwa siku ya Kiyama watu hao wabishi, wakaidi na wanaoshupalia batili watahukumiwa kwa haki katika mahakama ya Allah subhanahu wa ta'ala. Siku hiyo njia za kurejea duniani zitafungwa, na vilio na mayoe ya madhalimu hayatafika popote. Wakati huo waliofuata batili watakula hasara na itawabainikia kuwa wameharibikiwa na kuhasirika kwa kila hali. Hapo ndipo watapoelewa kwamba wamepoteza rasilimali zao zote zenye thamani na hakuna walichokipata kwa kufanya hivyo. Badala yake, watafikwa na ghadhabu na adhabu ya Allah subhanahu wa taala. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba kutalii historia za kaumu zilizopita na maisha ya mitume wa kaumu hizo ni katika mambo ambayo Qurani tukufu imeyahusia kuyafanya ili tuweze kuwa thabiti katika njia ya haki na kutokata tamaa wala kuwa walegevu kwa sababu ya vizuizi na matatizo tunayokabiliana nayo. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa miujiza ya mitume inatokana na irada ya Allah wala hailetwi kwa kutegemea matashi na matakwa ya watu alkadhalika, tunajielimisha kutokana na aya hii kwamba hasara hasa ni ile atakayopata mtu siku ya Kiama, si ya hapa duniani. Wanaokumbatia dunia wasidhani kuwa madaraka na mali chungu nzima walizo nazo ni ishara ya mafanikio na bahati njema. Sababu ni kwamba dunia hii inapita na kumalizika kwa kasi, na katika ulimwengu wa milele waovu na waharibifu watabaki mikono mitupu. Subahana, subahana, subahana, subahana. zetu ya leo inahitimishwa na aya ya 79, 80 na 81 ambazo zinasema: Allahu alladhi jaala lakumul an'ama litarkabu minha wa minha ta'kulun, ni Mwenyezi Mungu aliyekujaalieni nyama hoa wa mifugo ili muwapande baadhi yao na wengine muwale wa lakum fiha manafiu wa litablughu alayha hajatan fi sudurikum wa alayha wa ala al-fulki tuhmalun, na katika hao mnayo manufaa kadhaa wa kadhaa na mnapata kwao haja zilizomo vifuani mwenu na mnachukuliwa juu yao na juu ya marikebu. Naye anakuonyesheni ishara zake. Basi ishara gani za Mwenyezi Mungu mnazozikataa? Aya za sura hii ya Ghafir au Mumin huwa mara kwa mara zinatukumbusha neema za Allah kwa mwanadamu, huku zikimtaka kiumbe huyo aache ukafiri na shirki na kufuata tauhidi na imani ya mola pekee wa haki. Aya hizi zinaashiria neema za wanyama na jinsi mwanadamu anavyoneemeka na kufaidika nazo. Zinasema Mwenyezi Mungu amewaumba baadhi ya wanyama kwa ajili ya matumizi yenu nyinyi wanadamu, na hiyo kwa hakika. Ni ile ruhusa ambayo Allah ametoa kwa ajili ya kuchinja wanyama kama ng'ombe, kondoo na ngamia ili kuweza kutumia nyama zao, vinginevyo isingemjuzia mtu kutoa roho za wanyama wasio na hatia. Mbali na chakula kinachotokana na nyama za wanyama hao, baadhi yao kama ngamia wanatumiwa pia kama kipando kwenye majangwa ya ardhi yabisi, na yenye kuunguza ajabu. Ni kwamba leo hii, na licha ya vyombo vyote vya kisasa vya usafiri vilivyopo kuanzia angani, baharini hadi ardhini, nyama hoa yani wanyama wa miguu minne, wangali ndio wenzo bora wa kuvukia baadhi ya maeneo ya majangwani au vivuko vilivyotabu kupitika vya milimani. ala kulli hal kuwatumia wanyama hao kama kipando au chombo cha kubebea mizigo, ambako kunatokana na kuweza kwao kufugika na kuzoeleka, ni ishara nyingine ya rehema na ukarimu wa Allah kwa mwanadamu. Neema hiyo ya kuweza kubeba mizigo katika maeneo kama hayo ya nchi kavu, kuna faida na manufaa kwa mwanadamu kama anavyonufaika kwa ubebaji na usafirishaji mizigo kupitia baharini kwa kutumia meli na majahazi. Wanyama hao wa miguu minne wanazo faida nyingine pia kwa wanadamu, kama za kuwapatia maziwa, sufu, ngozi na viungo vyao vingine vinavyoweza kutumiwa na kiumbe huyo. Si hayo tu, lakini faida nyingine za nyama hoa ni kutumiwa na watu kwa mambo ya burudani yakiwemo ya mashindano ya mbio na kufanywa kipando cha kutembelea wanyama hao, wanatumiwa kwa safari za nchi kavu. Lakini katika aya hizi hizi tulizosoma, kumeashiriwa pia kuabiri merikebuni na majahazini, ikiwa na maana kwamba Allah subhanahu wataala amewawekea watu vyombo vya usafiri na uchukuzi wa bidhaa zao jangwani na baharini, ili kuweza kusahilisha haja na mahitaji yao. Katika sehemu ya mwisho ya aya hizi imeelezwa kuwa Mwenyezi Mungu mtukufu anakuonyesheni aya na ishara zake kila mara na popote mnapoangalia. Athari zake zinaonekana dhahiri na kwa uwazi kabisa. Kama ni hivyo kwamba aya na ishara za Allah ziko wazi kwa watu wote. Kwa nini baadhi ya watu wanaamua kuwa wakanushaji? Ukweli ni kwamba mwanadamu si mwenye kuthamini neema za Allah na kwa hivyo hutumia visingizio mbalimbali mbali kuzikanusha aya za Mola Muumba. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba sayari ya dunia na viumbe vyote vilivyomo ndani yake Vimeumbwa kwa ajili ya mwanadamu na Allah amempa mwanadamu ruhusa ya kutumia kwa njia sahihi na kufaidika navyo viumbe hivyo. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa pamoja na kwamba nyama hoa wana nguvu kubwa zaidi kimwili kuliko mwanadamu, lakini Allah subhanahu wa ta'ala amewatiisha na kuwafanya maridhia kwa mwanadamu na hiyo ni moja ya rehma na ukarimu wa Mola kwa kiumbe huyo. Vilevile, aya hizi zinatutaka tuelewe kwamba utovu wa shukurani ndiyo sifa ya watu wengi. Wananufaika na neema za Mwenyezi Mungu, lakini wanamkana mtoaji wa neema hizo na hawako tayari kutii maamrisho yake. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 872 ya Quran imefikia tamati. Tunamuomba Allah atujalie kuwa washukurivu wa, wa neema zake kubwa na ndogo tunazozijua na tusizozijua. wassalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. la hawla wa la quwwata illa billah. Sikilizaji, hiyo ilikuwa ni darsa ya Quran iliyotayarishwa na kuletwa kwenu naye Abdul Fatah Musaidi. Tunasunga mbele na matangazo yetu mchana wa leo Juma Mosi t9 Januari mwaka na, na moja, kwa kukuleteni udondozi wa baadhi tu ya matoleo yaleo magazeti ya Afrika Mashariki <tune> wa jamvi letu la udondozi wa baadhi ya magazeti ya Afrika Mashariki mchana wa leo, kwa kuliangazia gazeti la The New Times la nchini Rwanda, ambalo lina habari isemayo kuwa wizara ya afya nchini humo imefungua kituo kipya cha afya cha kuwatibu wagonjwa wa korona, ambacho pia kina vitanda 136 vya wagonjwa mahututi au wanaopaswa kuwekwa katika kitengo maalum cha ICU. Kituo hicho kiko katika hospitali mpya ya Nyarugenge mjini Kigali na kinatarajiwa kuimarisha matibabu ya wagonjwa wa korona. gazeti, gazeti la The New Times pia lina habari isemayo kuwa kumeshuhudiwa ongezeko kubwa la wanafunzi ambao wanataka kujiunga na chuo kikuu cha Rwanda. Bila shaka ni habari njema hiyo. Sasa tunaelekea nchini Uganda na kuliangazia gazeti la Saturday Monitor ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Bobi abakia peke yake kuelekea Januari 14. Likifafanua zaidi linaandika kuwa mgombea uraisi urahisi machachari kwa chama cha NUP Robert Kyagulanyi maarufu kama Bobi Wine amejipata peke yake katika kampeni za lala salama za kuwania urais baada ya wapambe wake wote wa karibu kukamatwa, huku wengine wakiwa wanaojishughulisha na kampeni zao binafsi za kuwania ubunge. Gazeti la Saturday Vision nalo limeipa umuhimu habari isemayo kuwa wanachama 49 wa chama cha upinzani cha NUP au NUP wamefikishwa kizimbani Ijumaa mjini ki Kampala. Wanachama hao ambao ni Nubian Lee, Eddie Mutwe, Stanley Kafuko na Kampala Lukman, wote ni wapambe wa karibu wa Bobby Wine na wamefikishwa katika mahakama ya kijeshi baada ya kupatikana na risasi. Saturday Vision kadhalika lina habari inayomnukuu Inspekta Jenerali wa Polisi Okothi Ochola akisema ha, hata waomba radhi waandishi wa, wa habari ambao wametandikwa au kusumbuliwa na maafisa wa polisi wakiwa kazini. Badala yake amewataka washirikiane na polisi, huku akisisitiza kuwa polisi si adui wa vyombo vya habari. Naam, sasa tunaelekea nchini Tanzania, na awali kabisa niliangazia gazeti la Mwananchi, ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa cha habari kisemacho Dr Bashiru, Mbowe, mitazamo tofauti. Likifafanua zaidi linatupasha kwa kuandika, matukio ya wakati na baada ya uchaguzi mkuu yawagonganisha, kila mmoja aeleza lake. Katika ukurasa wake wa mbele Mwananchi lina picha inayomwonyesha Rais John Magufuli akishuhudia utiaji saini wa mkataba ujenzi wa reli ya kisasa SGR kutoka Mwanza hadi Isaka Shinyanga, kati ya shirika la reli Tanzania kupitia mkurugenzi wake mkuu Masanja Kadogosa na ubia wa kampuni mbili za Kichina, China Civil Engineering and Construction Corporation, na China Railway Corporation Limited, Ikulu ndogo ya Chato jana. Habari Leo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho JPM ageukia China kujenga uchumi. Kichwa hicho cha habari kimeambatana na picha ya rais John Pombe Magufuli akisalimiana na waziri wa mambo ya nje wa China Wang Yi kwa kugonga kiwiko, kabla ya rais kumkabidhi zawadi mgeni wake huyo ikulu ndogo ya Chato mkoani Geita jana. Gazeti la Nipashe nalo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho trafiki ya atiwa mbaroni tuhuma uh, rushwa ngono, toba. Pia ni pashe linatupasha kuwa vita dhidi ya utumikishaji wenye ulemavu ya pamba moto, bila shaka ni vita murwa kabisa na tunakamilisha udondozi wetu magazeti ya Afrika Mashariki mchana huu kwa kuiangazia magazeti ya nchini Kenya. Awali kabisa, naliangazia gazeti la Saturday Nation ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho mpasuko katika kambi ya Ruto. Imedokezwa kuwa baadhi ya wafuasi wa naibu rais William Ruto wamepinga hatua ya kutumiwa chama cha UDA au UDA kama chama ambacho Ruto atatumia kuwania urais mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Jana wabunge kadhaa walio katika kambi ya Ruto walitangaza kuunga mkono chama hicho cha UDA. Sasa naliangazia gazeti la Taifa Leo ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho utafiti waonyesha Wakenya wengi hawataki BBI gazeti hilo limeandika kuwa uchunguzi huru unaonyesha kuwa wakenya wataangusha marekebisho ya katiba kura ya maoni endapo itafanyika leo. Taifa Leo pia katika ukurasa wake wa mbele na kichwa cha habari kisemacho tanga tanga kusukuma wilbaro kubomoa Jubilee. Likifafanua zaidi, gazeti hili limeandika wandani wa naibu rais William Ruto wametangaza kuwa wameanza harakati ya kutumia chama cha United Democratic Alliance, kwa kifupi UDA kubomoa Jubilee. Gazeti la Standard pia limeipa umuhimu habari hiyo ya wandani wa Ruto kuunga mkono UDA. Msikilizaji idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Uh, Idrisa Malia Mungu wa Mombasa, Kenya, katika ukurasa wetu wa maoni ya wasikilizaji wetu anasema, shukran Redio Teherani kutujuza yaliyojiri duniani mchana wa leo. Abdallah Ali Makajura yeye anasema asante sana Redio Teherani kwa habari na makala zenu mbalimbali, shukran sana. Uh, Musa Rashid uh, yupo maeneo ya eh, Arusha huko nchini Tanzania anasema eh, kila la kheri serikali ya Afghanistan na Taliban katika duru yenu ya pili ya mazungumzo huko Qatar. Hakikisheni mnafanya eh, kila liwezekanalo kuhakikisha mnaipatia amani nchi yenu. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi, tarehe ya 25 mfunguo nane jamadil awal mwaka 1442 Hijria, mwafaka na tarehe 9 Januari mwaka 2021 miladia. Katika siku kama ya leo, miaka elfu moja 1378 iliyopita, kulingana na kalenda ya Hijria, Muawiya bin Yazid, khalifa wa tatu wa ukoo wa Bani Umaya, aliaga dunia katika mazingira ya kutatanisha. Alichukua hatamu za uongozi baada ya kuaga dunia baba yake, yaani Yazid bin Muawiya. Hakuwa na hamu ya kuendelea kuongoza kwa sababu alikuwa akitambua kwamba Ahlulbeiti wa Mtume sallallahu alihi wa alihi wasalam ndio waliostahiki jambo hilo. Mwawia bin Yazid anayejulikana kama Mwawia wa pili alitoa hutuba na kulani vita vya babu yake, yaani Mwawia bin Abi Sufian dhidi ya Imamu Ali bin Abi Talib alaihi salam, na vita vya baba yake, yani Yazid dhidi ya Imamu Husein bin Ali alaihi salam, na kuwasifu Ahlulbeiti alaihimu ssalam. Hatimaye aliachia ukhalifa na baada ya siku chache alikufa katika mazingira ya kutatanisha na kisha Marwan ibn al-Hakam akachukua hatamu za uongozi. Siku kama ya leo miaka 229 iliyopita kulitiwa saini makubaliano ya amani baina ya wafalme wawili wa utawala wa Uthumania na Urusi, makubaliano ambayo yalihitimisha vita vya Ulaya katika karne ya 18. Vita hivyo vilianza mwezi Agosti mwaka 1787 wakati utawala wa Uthumania ulipotangaza vita dhidi ya Rusia na Austria. Hii ni kwa kuwa nchi hizo mbili zilikuwa na mpango wa kuigawa dola ya Uthumania. Siku kama ya leo miaka 99 iliyopita alizaliwa Ahmed Sekou Toure, kiongozi wa mapinduzi ya Guinea. Ture aliingia katika mapambano ya kupigania uhuru wa nchi yake kutoka mikononi mwa mkoloni Mfaransa tangu akiwa kijana. Mnamo mwaka 1952 Ahmed Sekou Toure alichaguliwa kuwa mkuu wa chama cha demokrasia nchini Guinea na kuendeleza mapambano ya amani dhidi ya mkoloni huyo. Hatimaye mwaka 1958 nchi hiyo ilipata uhuru na mwaka mmoja baadaye Ahmed Sokoture akateuliwa kuwa rais na kusalia madarakani hadi mwaka 1984 alipofariki dunia. na tarehe 9 Januari mwaka 1964 ulitokea uasi mkubwa dhidi ya Marekani huko Panama baada ya kupeperushwa bendera Marekani katika eneo la mfereji wa Panama. Wanajeshi wa Marekani waliwaua na kuwajeruhi wananchi wengi wa Panama katika uasi huo. Marekani iliasisi vituo vya kijeshi katika maeneo 134 ya Panama wakati wa vita vya pili vya dunia na kuikalia kwa mabavu kikamilifu nchi hiyo. na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukua wageni kutoka humo studioni, kwanza tigeni sikio muhtasari wa habari za dunia. Harakati ya Hamasi asema baadhi ya mataifa ya Kiarabu ni marafiki wa Israel. Waliohukumiwa kifo kwa kumua rais wa zamani wa DRC waachiliwa huru kwa msamaha wa rais, na mazungumzo baina ya serikali ya Afghanistani na Talibani yameanza leo huko nchini Qatar. Na ahadi kufikia hapa, ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars Today com mkwaju sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at IRIB ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu.