Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na hapa kwa tini na zaituni, na kwa mlima Sinai, na kwa mji huu wenye amani, bila shaka tumemuumba mtu katika hali nzuri sana, kisha tukamrejesha chini ya walio chini, isipokuwa wale walioamini na wakatenda mema, basi watapata malipo mema yasiyokoma. basi ni nani atakaye kukadhibisha baada ya haya katika hukumu? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu bora kuliko mahakimu wote? Bismillahi rahmanirahim assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislam ya Iran ikiwatangazia moja kwa moja kutoka hapa Teheran katika siku ya leo Jumamosi tarehe ishirini na tano Jumadal Ula mwaka elfu moja mia nne arobaini na mbili Hijria ya Kamaria, inasadifiana na tarehe 9 Januari 2021 miladia. Wapenzi wasikilizaji, na tulio waandalieni leo katika matangazo yetu haya ya asubuhi, kama kawaida tutakuwa na taarifa ya habari za dunia. Na wapenzi wasikilizaji, taarifa hiyo ya habari za dunia itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuwa na sehemu ya pili ya matangazo yetu ambayo hii leo tutakuwa na kipindi cha darsa ya Qur'an, na kitafuatiwa na makala ya macho yetu magazetini, na baada ya hapo ni makala yetu ya kila siku ya leo katika historia. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Wapenzi wasikilizaji, napenda kuwakumbusha kuwa matangazo yetu haya yanapatikana kwa njia moja kwa moja popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.com/sw na halikadhalika kupitia aplikesheni yetu ya simu za mkononi ya IRIB World Service, na kwa wasikilizaji wetu walioko nchini Tanzania, mnaweza kutupata kupitia redio mshirika ambayo ni maarifa FM, inapatikana kupitia 105.3 Tanga 900 uh, samhani, 100.9 Mwanza, 99.7 Kigoma, 104.1 Mtora na 99.1 Singida. Tunakaribisha maoni yenu, na baada ya muda sasa mrefu ni taarifa ya habari za dunia. Imetimia saa 2 unusu asubuhi kwa saa za hapa Tehran, Iran ikiwa ni saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa moja kamili asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi, au Lubumbashi, DRC. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu Kiongozi wa Hezbollah Said Hassan Nasrallah asema wamarekani wamefahamu hatari ya Trump, pia ni mfano halisi wa ustikbari. Waziri wa mambo ya nje wa Iran akwasoo ndumakuili wa magharibi mkabala wa mienendo ya Trump. Na wabunge wa Algeria wataka iwe jinai kuanzisha uhusiano na utawala wa Israeli. Karibuni. Na sasa ni habari kamili. Kiongozi wa harakati ya Hezbollah ya Lebanon amesema matukio ya hivi karibuni katika bunge la Kongres nchini Marekani amepelekewa Wamarekani wafahamu hatari ya rais wa nchi hiyo anayeondoka Donald Trump. Aidha amesema matukio hayo ni mfano halisi na wa wazi ubeberu na uistikbari wa Marekani. Akizungumza Ijumaa usiku, katibu mkuu wa Hezbollah Said Hassan Nasrallah amesema na yaliyojiri katika bunge la Kongres nchini Marekani ni muhimu. Amesema tukio hilo ni sawa na ambalo Marekani imekuwa ikijaribu kuliibua nchini Lebanon na kwa mwaka mmoja na nusu sasa. Said Hassan Nasrallah ameongeza kuwa Marekani imezoea kueneza yaliojiri Kongres katika nchi zingine ili kupindua serikali zilizoko madarakani. Trump alikuwa ni mfano wa wazi kabisa wa uistikbari na kiburi cha Marekani katika nyuga za kisiasa na kijeshi, amesema Said Hassan Nasrallah. Kiongozi wa Hizbullah amekosoa pia vikali vitendo vya Marekani katika miaka hivi karibuni, ikiwa ni pamoja na mauaji ya makamanda wa harakati za mukawama na mapambano ya Kiislamu, hasa mashahidi Kasim Suleimani na Abu Mahdi Almuhandis. kuhusiana na mlipuko uliojiri katika bandari ya Beirut mwezi Agosti mwaka jana Said Hassan Asrala amesema tukio hilo lilitumiwa kueneza propaganda zisizo na ukweli kuwa eneo hilo lilikuwa na maghala ya makombora ya Hezbollah. Amekosoa kutomalizika uchunguzi kuhusu tukio hilo baada ya miezi sita na kuongeza kuwa familia za walouawa bado hazijajua ni vipi maada ya ammonium nitrate iliyosababisha mlipuko huo ilikuwa imewekwa katika bandari hiyo. Amesema makamanda wa jeshi la Lebanon na wakuu wa idara zinginezo za usalama wanapaswa kuwajibika katika tukio hilo na waweke wazi ripoti za uchunguzi. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amekosoa vikali unduma kuwili wa nchi za Magharibi ambazo hivi sasa zinakosoa mienendo ya kukanyaga utawala wa sheria Rais Donald Trump wa Marekani licha ya kufuata kibubusa sera zake za kibeberu katika kipindi cha miaka minne iliyopita. Katika ujumbe aliotuma kwenye mtandao wa kijamii wa Twitter jana Ijumaa, Muhammad Jawad Zarif amewashangaa viongozi wa Magharibi ambao kwa miaka minne walifuata sera za vikwazo za Trump dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu lakini hivi sasa wanajitokeza kulaani ghasia zilizochochewa na mtawala huyo wa Marekani siku ya Jumatano katika Kongress ya nchi hiyo mjini Washington. Dr Zarif amewataka viongozi hao wa magharibi ambao wanajaribu kutumia sera ya ugaidi wa kiuchumi ya Trump dhidi ya Iran kuwa na mwono wa mbali kwa maslahi ya mataifa yao. Jumatano iliyopita wafuasi sugu wa rais Donald Trump walivamia bunge la Congress na kusitisha kwa masaa kadhaa shughuli ya kumwidhinisha rasmi Joe Biden kuwa rais wa 46 wa nchi hiyo. Mbali na uharibifu mkubwa uliosababishwa na wafuasi hao wa Trump, lakini machafuko hayo yalipelekea watu wasiopungua watano, akiwemo afisa wa polisi kuuawa. Ghasia hizo zilizotokana na wito wa Trump aliotaka wafuasi wake kukusanyika mbele ya jengo la bunge la Congress mjini Washington DC ili kuvuruga kikao cha wabunge na maseneta wa nchi hiyo cha kupasisha matokeo ya uchaguzi wa rais na ushindi wa Joe Biden. Makumi ya wabunge wa Algeria wameandaa mswada wa sheria inayopania kufanya kuwa ni uhalifu kuanzisha uhusiano wowote ule wa kawaida na utawala wa kizawini wa Israeli. Yusuf Adjisa mwanachama wa harakati ya jumuiya ya amani ambacho ni chama kikubwa zaidi cha kiislamu nchini Algeria ameukabidhi mswada huo kwa rais wa bunge la nchi hiyo au spika wa bunge la nchi hiyo kwa niaba ya wa wabunge zaidi ya hamsini wa nchi hiyo ya kiarabu ya kaskazini mwa Afrika, kwa mujibu wa shirika la habari la Palestina la Shihab, mswada huo vipenge sabah, na vipengee saba, na cha kwanza kinasema lengo ni kufanya kuwa ni kosa la uhalifu kuanzisha uhusiano wote wa, wa kawaida na utawala wa kizayuni wa Israeli. Kipenge hicho kimeeleza kuwa ni marufuku kuwasiliana, kuanzisha uhusiano wa aina yote au kufungua ofisi za kibalozi za kiwango chochote ile katika utawala wa kizayuni kwa njia moja kwa moja au isiyo ya moja kwa moja kipengee kingine cha mswada huo kinasema hairuhusiwi kusafiri kwenda au kutoka katika utawala wa kizayuni na pia ni marufuku kuingia au kupewa uraia na utawala huo katika ofisi yote ile ya kibalozi ya Algeria. Yusuf Ajisa anasisitiza kuwa lengo la kutunga sheria hiyo ni kuhakikisha pia kwamba kufanya biashara au miamala yoyote ya kiuchumi na utawala wa kizayuni wa Israel pamoja na mashirika ya utawala huo ni haramu na kunahesabiwa kuwa ni kosa la uhalifu. Katika miezi mitatu ya mwisho wa mwaka uliomalizika elfu mbili ishirini, nchi nne za Kiarabu, yani umoja wa Falme za Kiarabu, UAE wa Imarati, Bahrain, Sudan na Moroko zilianzisha uhusiano rasmi na utawala wa Kizaini wa Israeli kufuatia mashinikizo ya Marekani. Hatua hiyo ya kihaini na ya usaliti iliyofanywa na nchi hizo, ambayo ni kushiriki kwenye mpango wa mapatano ya Kimarekani na Kizayuni ya muamalo wa karne, imelaaniwa na kukosolewa vikali katika ulimwengu wa Kiislamu. Nchi zingine ambazo tayari zina uhusiano uh, nchi zingine za Kiarabu ambazo zina uhusiano na utawala wa Kizayuni wa Israel ni Jordan na Misri. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia, ikiwa jieni moja kwa moja kutoka hapa Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Viongozi wanne wa harakati ya ukombozi ya wananchi wa Tigrei, TPLF, huko Ethiopia, wameripotiwa kuuawa katika operesheni ya vikosi vya jeshi la nchi hiyo. Taarifa ya jeshi la ulinzi la Ethiopia imesema kuwa mbali na viongozi wanne wa TPLF kuuawa, lakini wengine tisa wamejeruhiwa. Miongoni mwa viongozi wa TPLF waliouawa katika operesheni hiyo ni jeshi la Ethiopia ni katibu mkuu wa harakati hiyo, Sekoture Getachiu na Daniel Asefa, mkuu wa zamani wa hazina wa eneo la Tigrei. Aidha, Zerei Asagedom aliyekuwa mkuu wa mamlaka ya utangazaji ya Ethiopia aba, na mwandishi wa habari aliyekuwa karibu na harakati hiyo Abebe Asgedom wameuliwa katika operesheni hiyo ya vikosi vya ulinzi vya Ethiopia, kwa mujibu wa Brigedia Jenerali Tesfaye Ailu, afisa wa ngazi za juu wa jeshi la ulinzi la Ethiopia. Wanachama wengine tisa wa harakati hiyo ya TPLF wametiwa mbaroni katika operesheni hiyo. Mwezi Novemba mwaka uliopita 2020, serikali ya Ethiopia ilitoa waranti wa kutiwa mbaroni viongozi zaidi ya 60 wa TPLF, ingawaje habari kuhusu aliko mwenyekiti wa harakati hiyo Debrestion Gebre Michael na maafisa wengine waengaza juu harakati hiyo haijulikani. Eneo la Tigrei lililoko kaskazini mwa Ethiopia limeshuhudia mapigano katika wiki za hivi karibuni kati ya jeshi la nchi hiyo na vikosi vi vya harakati ya ukombozi wa watu wa Tigray TPLF. Na waziri mkuu wa serikali ya uokovu wa kitaifa ya Yemen amekosoa vikali njama ya kutaka kuundwa eti muungano dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwa ni sehemu ya mradi wa pamoja wa Waarabu, Israeli na Marekani, na amesisitiza kuwa jitihada za namna hiyo zinakusudia kuzuia uungaji mkono usio na kifani wa Iran kwa kadhia ya ukombozi wa Palestina. Abdul Aziz Habtur ameeleza bayana kuwa kuanzisha uhusiano wa kawaida baina ya baadhi ya watawala wa kieneo na utawala wa kizayuni wa Israel ni sehemu ya mpango huo wa wazayuni wa Marekani na Waarabu, na hivi wanataka kuunda muungano dhidi ya Iran kwa kuwa imesimama bega kwa bega na Wapalestina. Amebainisha kuwa mpango huo wa kugawanya vipande vipande ulimwengu wa Kiislamu na Kiarabu uliratibiwa zaidi ya miaka mia moja iliyopita kwa masilahi ya wazayuni na kukalia kwa mabavu Palestina. Waziri Mkuu wa serikali ya wokovu wa kitaifa wa Yemen ameongeza kuwa hatua yoyote ya kuzuia utekelezaji wa mpango huo wa wazayuni katika eneo itakabiliwa na upinzani mkali wa Magharibi, na kwamba hiyo ndio sababu kuu ya kushtadi uhasama wa Magharibi dhidi ya Iran kutokana na hatua ya Iran kuunga mkono wa Palestina amesisitiza kuwa Saudi Arabia na Umoja wa Falme za Kiarabu zina malengo maalum na ya pamoja katika kuigawanisha Yemen, mbali na njama zinazopikwa na tawala hizo za kutaka kuimarisha satu na ushawishi wao katika nchi hiyo maskini ya Kiarabu. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. na wapewa msikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa tunaendeleza matangazo yetu asubuhi ya leo kwa kuwaleteni uchambuzi wa kisiasa. Utahusu makubaliano ya alula au, au al ula Saudi Arabia na engo zake tofauti. Kikao cha baraza la ushirikiano na la ghuba ya uajemi kilifanyika Jumanne iliyopita ya tarehe tano Januari katika mji wa Ula, Saudi Arabia, na kuhitimishwa mzingiro dhidi ya Katar uliodumu kwa zaidi ya miaka mitatu. Hakuna taarifa e, zenye kutoa maelezo ya kina kuhusu mapatano hayo. Hata hivyo, kuna tathmini mbalimbali zinazotolewa na weledi wa mambo kuhusiana na, na makubaliano hayo. Mosi ni kwamba Saudi Arabia ikiwa na lengo la kufikia makubaliano na Qatar imezipuuza nchi nyingine tatu za Bahrain, Umoja wa Falme za Kiarabu wa Imarati na Misri ambazo zilikuwa pamoja nayo katika mzingiro na mashinikizo dhidi ya Qatar. Ndio maana hata katika mkutano huo wa Ula hakuna nchi yoyote kati ya nchi hizo tatu ambayo ilituma mwakilishi wa ngazi za juu katika mkutano huo. Hii ni ishara tosha kwamba mzozo wa Qatar bado ungalipo na hadi sasa katika baraza la ushirikiano wa Ghuba wa jemi Unge, kungali kuna kambi kadhaa pili. Imarati ndiyo iliyopata pigo kubwa kufuatia makubaliano hayo. Katika miezi ya hivi karibuni, Imarati imekuwa na mzozo katika uhusiano wake na Uturuki, katika hali ambayo uhusiano wa Qatar na Uturuki imeboreka na kustawi mno. Katika upande mwingine, Imarati imekuwa ikidai kwamba ndiyo nchi muhimu yenye taathira katika eneo la Asia Magharibi, ukiwemo ulimwengu mzima wa Kiarabu. Hata hivyo Hatua ya Saudi Arabia kufikia makubaliano na Qatar katika mkutano huo kivitendo imeipuuza Imarati. Ni kwa msingi huo ndio maana Muhammad bin Zayed Al Nahyan, mrithi wa kiti cha ufalme huko Abu Dhabi, hakushiriki katika mkutano huo, hatua ambayo ni ujumbe wa wazi kwamba hakuridhishwa na mwenendo huo wa Saudi Arabia. Tatu, makubaliano ya Alula yamedhihirisha kufanikiwa Qatar katika kusimama kwake kidete mkabala wa mashinikizo ya kiwango cha juu kabisa ya Saudia na mataifa mengine matatu ya kiarabu katika kipindi cha miaka mitatu na nusu iliyopita. Saudi Arabia ikishirikiana na Bahrain, Misri na Imarati zilitumia wenzo wa mzingiro na vikwazo ili kuishinikiza Qatar ibadilishe siasa zake za kigeni. Hata hivyo, serikali ya Qatar ilisimama kidete na kusisitiza mara kadhaa kwamba katu haiko tayari kusalimu amri, kwani kufanya hivyo ni kukiuka mamlaka yake ya kujitawala. Katari ilikataa katakata kukubali sharti moja kati ya masharti, kukubali hata sharti moja kati ya masharti yote kumi na tatu iliyopatiwa na, ikashiriki katika kikao cha Alula. Katika fremu hiyo, Dr Muhammad Jawad Zarif, waziri wa, wa mashauri wa ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, aliandika katika ukurasa wake wa Twitter Jumanne iliyopita baada ya kufikiwa mapatano hayo kwamba, pongezi kwa Qatar kwa kupata mafanikio baada ya kusimama kishujaa mbele ya mashinikizo, unyang'anyi na utumiaji mabavu. Nne ni kwamba makubaliano hayo ya Al Ula ni ishara ya kufikia tamati nidhamu ya ubabe na utuishwaji mambo ya fikra za ki-Trump dhidi ya eneo la Asia magharibi. Katika kipindi cha miaka minne iliyopita, Trump alifanya kila awezalo kulitisha eneo la Asia magharibi, mfumo au nidhamu ya serikali huria au mfumo usio na sheria. E, katika aina hii ya mfumo, Marekani inakaribisha kwa mikono miwili fujo, vurugu na machafuko, inapinga amani na uthabiti, kwani haviendani na maslahi yake na inafuatilia maslahi na malengo yake kupitia kuendelea hali hii Tano ni kuwa makubaliano hayo ya Al Ula, hata kama ni ya kuyumba yumba na yamefanyika chini ya mashinikizo, lakini ni hatua nzuri na chanya kwa ajili ya nidhamu ya usalama Asia Magharibi. Katika kipindi hiki cha miaka mingi iliyopita, eneo la Asia Magharibi limepita kipindi kigumu cha ukosefu wa usalama na uthabiti. Kwa msingi huo, kila makubaliano ambayo yanapelekea kupunguza mzozo na ukosefu wa usalama bila shaka ni hatua yenye maslahi kwa nchi zote za eneo. na wapenzi msikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa nakukaribisheni kusikiliza darsa ya Quran. na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 872 na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 40 ya Ghafir. Hakika ahadi ya Mwenyezi Mungu ni ya kweli, na ama tukikuonyesha baadhi ya yale tuliyowaahidi au tukikufisha, lakini wao watarudishwa kwetu tu. Aya hii inamuhusia Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na wafuasi wake wawe na subra na uvumilivu kutokana na maudhi na manyanyaso ya wapinzani, na kuwaeleza kwamba ukanushaji wa wapinzani au uafriti wao wa kukuwekeeni vizuizi usikudhoofisheni na kukufanyeni walegevu, bali ni kinyume chake; yaani, kadiri upinzani wao wa kauli na vitendo unavyozidi inabidi istikama na uthabiti wenu katika njia ya haki uongezeke zaidi mpaka muweze hatimaye kuwashinda, kulingana na ahadi ya Mwenyezi Mungu. Wakanushaji haki wataonja adhabu mbalimbali hata hapa duniani pia, lakini tusitarajie na kutaka ahadi hiyo ya Mola lazima ithibiti wakati wa uhai wetu. Ahadi ya Allah ni ya haki na wala haina shaka. Aliloahidi Mola litathibiti tu, sisi tuwepo au tusiwepo. Na adhabu kamili ya wakanushaji haki iko siku ya Kiyama, ambako watahudhurishwa watu wote na kushuhudia jaza ya mema na malipo ya maovu waliyotenda. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba Muislamu anatakiwa awe na subra na istiqama katika kuyakabili matatizo mbalimbali yanayomfika kwa sababu ya kushikamana na dini yake. Hili ni moja masharti ya kushikamana ipasavyo na dini, na wala haipasi mtu kuacha dini na mafundisho yake matukufu kwa kuhofia baadhi ya tabu na misukosuko. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa haifai kuwa na shaka juu ya kuthibiti ahadi ya Allah kwa sababu ya kucheleweshwa adhabu ya waovu. <tip> na wengine hatukukusimulia. Na haiwi mtume alete ishara yoyote ila kwa idhini ya Mwenyezi Mungu, basi ikija amri ya Mwenyezi Mungu huhukumiwa kwa haki, na hapo wapotofu watahasirika. Aya hii inaendeleza yaliyozungumziwa katika aya iliyotangulia kuhusu subra na istikama na kumfariji Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam kwa kumweleza kwamba kabla yako wewe pia walikuja mitume wengi ambao nao pia walifikwa na matatizo kama hayo, lakini pamoja na hayo walisimama imara katika njia ya haki. Bila shaka ni matatizo ya baadhi tu ya mitume hao ambayo tumekusimulia na yako ya baadhi yao ambayo hatuja kusimulia. Makabiliano na vita vya batili dhidi ya haki vimekuwepo katika zama zote za historia na wala hazihusiani na zama zako wewe tu. Siku zote huwepo kundi la watu wenye kutakabari na wenye ghururi, wanaosimama kukabiliana na maneno ya haki na huwa hawako tayari kuyakubali. Na si ajabu hata wasitosheke na kuikataa tu haki, bali wakaamua hata kuwapiga vita pia wanaoifuata haki, kwa kuwaudhi, kuwabaidisha, na hata kuwaua ili kuifuta kabisa haki katika uso wa ardhi. Hao kwa hakika ni watu wakaidi na watafutao visingizio, na kila siku huibua na kuzusha jambo jipya ni kama ilivyokuwa katika zama za mitume waliotangulia pia, ambapo watu kama hao walikuwa wakidai waonyeshwe miujiza mipya na kuwataka mitume wao wawaletee miujiza walioitaka wao. Walidai hayo ilhali suala la muujiza liko kwenye mamlaka ya Allah subhanahu wataala na si mitume wake. Mitume hawako kama walivyo wachawi na wafanya mazingaombwe ambao huweza kufanya uchawi na mazingaombwe kutokana na uzoefu na mazoezi ya muda mrefu. Kinyume na wao, mitume huweza kuleta na kuonyesha miujiza kwa idhini na kudra ya Mwenyezi Mungu. Kwa maneno mengine, ni kwamba muujiza unaletwa ili kuwaonyesha watu uongofu kuhuisha uwezo wao wa kutafakari na kuthibitisha haki na ukweli wa mitume, na si kwamba kila siku watu wadai muujiza kwa mtume, na yeye mtume alazimike kukidhi dai na takwa lao hilo. Sehemu ya mwisho ya aya hii inasisitiza kuwa siku ya kiama watu hao wabishi, wakaidi na wanaoshupalia batili watahukumiwa kwa haki katika mahakama ya Allah subhanahu wa ta'ala. Siku hiyo njia za kurejea duniani zitafungwa, na vilio na mayoe ya madhalimu hayatafika popote. Wakati huo, waliofuata batili watakula hasara na itawabainikia kuwa wameharibikiwa na kuhasirika kwa kila hali. Hapo ndipo watapoelewa kwamba wamepoteza rasilimali zao zote zenye thamani na hakuna walichokipata kwa kufanya hivyo. Badala yake, watafikwa na ghadhabu na adhabu ya Allah subhanahu wa taala. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba kutalii historia za kaumu zilizopita na maisha ya mitume wa kaumu hizo ni katika mambo ambayo Qurani tukufu imeyahusia kuyafanya ili tuweze kuwa thabiti katika njia ya haki na kutokata tamaa wala kuwa walegevu kwa sababu ya vizuizi na matatizo tunayokabiliana nayo. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa miujiza ya mitume inatokana na irada ya Allah wala hailetwi kwa kutegemea matashi na matakwa ya watu Alkadhalika, tunajielimisha kutokana na aya hii kwamba hasara hasa ni ile atakayopata mtu siku ya Kiama, si ya hapa duniani. Wanaokumbatia dunia wasidhani kuwa madaraka na mali chungu nzima walizo nazo ni ishara ya mafanikio na bahati njema. Sababu ni kwamba dunia hii inapita na kumalizika kwa kasi na katika ulimwengu wa milele waovu na waharibifu watabaki mikono mitupu. subahana, subahana, subahana, subahana. Darsa yetu ya leo inahitimishwa na aya ya 79, 80 na 81 ambazo zinasema, Allahu alladhi ja'ala lakum al-an'ama litarkabu minha wa minha ta'kulun, ni Mwenyezi Mungu aliyekujaalieni nyama hoa wa mifugo ili muwapande baadhi yao na wengine muwale Walakum fiha manafiu walitablughuu alayha hajatan fi sudurikum wa alayha wa ala alfulki tuhmaluun, na katika hao mnayo manufaa kadhaa wa kadhaa na mnapata kwao haja zilizomo vifuani mwenu na mnachukuliwa juu yao na juu ya marekebo. Naye anakuonyesheni ishara zake. Basi ishara gani za Mwenyezi Mungu mnazozikataa? Aya za sura hii ya Ghafir au Mumin huwa mara kwa mara zinatukumbusha neema za Allah kwa mwanadamu huku zikimtaka kiumbe huyo aache ukafiri na shirki na kufuata tauhidi na imani ya Mola pekee wa haki. Aya hizi zinaashiria neema za wanyama na jinsi mwanadamu anavyoneemeka na kufaidika nazo. Zinasema Mwenyezi Mungu amewaumba baadhi ya wanyama kwa ajili ya matumizi yenu nyinyi wanadamu. Na hiyo kwa hakika ni ile ruhusa ambayo Allah ametoa kwa ajili ya kuchinja wanyama kama ng'ombe, kondoo na ngamia ili kuweza kutumia nyama zao. Vinginevyo isingemjuzia mtu kutoa roho za wanyama wasio na hatia. Mbali na chakula kinachotokana na nyama za wanyama hao, baadhi yao kama ngamia wanatumiwa pia kama kipando kwenye majangwa ya ardhi yabisi, na yenye kuunguza ajabu. Ni kwamba leo hii, na licha ya vyombo vyote vya kisasa vya usafiri vilivyopo kuanzia angani, baharini hadi ardhini, nyama hoa, yaani wanyama wa miguu minne, wangali ndio wenzo bora wa kuvukia baadhi ya maeneo ya majangwani au vivuko vilivyotabu kupitika vya milimani. Ala kulli hal kuwatumia wanyama hao kama kipando au chombo cha kubebea mizigo, ambako kunatokana na kuweza kwao kufugika na kuzoeleka, ni ishara nyingine ya rehma na ukarimu wa Allah kwa mwanadamu. Neema hiyo ya kuweza kubeba mizigo katika maeneo kama hayo ya nchi kavu, kuna faida na manufaa kwa mwanadamu kama anavyonufaika kwa ubebaji na usafirishaji mizigo kupitia baharini kwa kutumia meli na majahazi. Wanyama hao wa miguu minne wanazo faida nyingine pia kwa wanadamu kama za kuwapatia maziwa, sufu, ngozi na viungo vyao vingine vinavyoweza kutumiwa na kiumbe huyo. Si hayo tu lakini faida nyingine za nyama hoa ni kutumiwa na watu kwa mambo ya burudani yakiwemo ya mashindano ya mbio na kufanywa kipando cha kutembelea. Wanyama hawa wanatumiwa kwa safari za nchi kavu, lakini katika aya hizi hizi tulizosoma kumeashiriwa pia kuabiri merikebuni na majahazini, ikiwa na maana kwamba Allah subhanahu wataala amewawekea watu vyombo vya usafiri na uchukuzi wa bidhaa zao jangwani na baharini, ili kuweza kusahilisha haja na mahitaji yao. Katika sehemu ya mwisho ya aya hizi imeelezwa kuwa Mwenyezi Mungu mtukufu anakuonyesheni aya na ishara zake kila mara na popote mnapoangalia. Athari zake zinaonekana dhahiri na kwa uwazi kabisa. Kama ni hivyo kwamba aya na ishara za Allah ziko wazi kwa watu wote. Kwa nini baadhi ya watu wanaamua kuwa wakanushaji? Ukweli ni kwamba mwanadamu si mwenye kuthamini neema za Allah na kwa hivyo hutumia visingizio mbalimbali mbali kuzikanusha aya za Mola Muumba. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba sayari ya dunia na viumbe vyote vilivyomo ndani yake vimeumbwa kwa ajili ya mwanadamu na Allah amempa mwanadamu ruhusa ya kutumia kwa njia sahihi na kufaidika navyo viumbe hivyo. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa, pamoja na kwamba nyama hoa wana nguvu kubwa zaidi kimwili kuliko mwanadamu, lakini Allah subhanahu wa ta'ala amewatiisha na kuwafanya maridhia kwa mwanadamu na hiyo ni moja ya rehma na ukarimu wa Mola kwa kiumbe huyo. Vilevile, aya hizi zinatutaka tuelewe kwamba utovu wa shukurani ndiyo sifa ya watu wengi. Wananufaika na neema za Mwenyezi Mungu, lakini wanamkana mtoaji wa neema hizo na hawako tayari kutii maamrisho yake. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 872 ya Qur'an imefikia tamati. Tunamuomba Allah atujalie kuwa washukurivu wa, wa neema zake kubwa na ndogo tunazozijua na tusizozijua. wassalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. la hawla wala quwwata illa billah. Nam apana sikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa tunaendeleza matangazo yetu asubuhi ya leo Jumamosi kwa kuwaleteni udondozi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa Afrika Mashariki, baada ya muda mrefu nanatunalikunjua jamvi letu dondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki asubuhi ya leo kwa kuliangazia gazeti la Thet nchini Rwanda, ambalo lina habari ya kuwa wizara ya afya nchini humo imefungua kituo kipya cha afya cha kuwatibu wagonjwa wa korona ambacho pia kina vitanda 36 vya wagonjwa mahututi au ICU. Kituo hicho kiko kikwa katika hospitali mpya ya Nyarugenge mjini Kigali na kinatarajiwa kuimarisha matibabu ya wagonjwa wa korona nchini humo gazeti la The New Times pia lina habari semayo kuwa kumeshuhudiwa ongezeko kubwa la wanafunzi ambao wanataka kujiunga na chuo kikuu cha Rwanda. Sasa tunaelekea nchini Uganda na kuliangazia gazeti la Saturday Monitor ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Bobi abakia peke yake kuelekea Januari 14 likifafanua, limeandika kuwa mgombe wa urais kwa chama cha UNP Robert Kiagulanyi maarufu kama Bobi Wine amejipata peke yake katika kampeni za kuwania urais baada ya wapambe wake wote wa karibu kukamatwa huku wengine wakiwa wanajishughulisha na kampeni zao binafsi za kuwa ni ubunge katika uchaguzi mkuu um, utakaofanyika baada ya siku chache nchini humo. Gazeti la The New Vision nalo pia limeipa umuhimu habari sema ya kuwa wanachama 49 wa chama hicho cha UNP wamefikishwa kizimbani Ijumaa mjini Kampala. Wanachama hao ambao ni Nubian Lee, Eddie Mutwe, Stanley Kafuko na Kampala Lukman wote ni wapambe wa karibu wa Bobi Wine na wamefikishwa katika mahakama ya kijeshi baada ya kupatikana na risasi. New Vision lina habari inayomnukulu inspekta jenerali wa polisi Okoth Ochola akisema hawataomba radhi waandishi wa habari, hawatawaomba radhi waandishi wa habari ambao wametandikwa au kusumbuliwa na maafisa wa polisi wakiwa kazini. Badala yake amewataka washirikiane na polisi e, huku akisitiza kuwa polisi si adui wa vyombo vya habari. Naam, tukiachana na magazeti hayo ya nchini Uganda, sasa tunaelekea nchini Tanzania, na awali kabisa naliangazia gazeti la Mwananchi ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Dkt Bashiru na Mbowe, mitazamo tofauti. Likifafanua, limeandika kuwa matukio ya wakati na baada ya uchaguzi mkuu yawagonganisha, kila mmoja aeleza lake. Katika ukurasa wake wa mbele Mwananchi lina picha inayomwonyesha rais John Magufuli akishuhudia utiaji saini wa mkataba wa ujenzi wa reli ya kisasa SGR kutoka Mwanza hadi Isaka Shinyanga, kati Ka ya shirika la reli Tanzania kupitia mkurugenzi wake mkuu Masanja Kadogosa na ubia wa kampuni mbili za kichina China Civil Engineering and Construction Corporation na China Railway Corporation Limited, ikulu ndogo ya Chato jana. Habari Leo nalo na katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho JPM ageukia China kujenga uchumi. Kichwa hicho cha habari kimeandamana na picha na inayomwonyesha Rais John Pombe Magufuli akisalimiana na waziri wa mambo nje wa China Wang Yi kwa Uh, kugonga kiwiko kabla ya rais kumkabidhi zawadi mgeni wake huyo ikulu ndogo ya Chato mkoani Geita jana. Gazeti la Nipashe nalo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho trafiki yatiwa mbaroni tuhuma rushwa ngono. Pia nipasha linatupasha kuwa vita dhidi ya utumikishaji wenye ulemavu pamba yep, moto namna. Tunakamilisha udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki kwa kuiangazia magazeti nchini Kenya. Awali kabisa naliangazia gazeti la Daily Nation ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho mpasuko katika kambi ya Ruto. Imedokezwa kuwa baadhi ya wafuasi wa naibu wa Ra rais William Ruto wamepinga hatua ya kutumiwa chama cha UDA kama chama ambacho uh, William Ruto atatumia kuwania rais mwaka 2022. Jana wabunge kadhaa walio katika kambi ya Ruto walitangaza kuunga mkono chama cha UDA. Sasa naliangazia gazeti la Taifa Leo ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho utafiti waonyesha Wakenya wengi hawataki BBI. Gazeti hilo limeandika kuwa katika uchunguzi huru uliofanyika, Wakenya wamesema wataangusha marekebisho ya katiba ya kura ya maoni ikifanyika eh, hii leo. Taifa Leo pia katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho tanga tanga kusukuma wilbar kubomoa jumilii kubomoa Jubilii. E, ikifafanua limeandika kuwa wandani wa naibu wa rais William Ruto wametangaza wameanza harakati ya kutumia chama cha United Democratic Alliance kubomoa uh, Jubilii. Gazeti la Standard pia limeipa umuhimu habari hiyo ya wandani wa Ruto kuunga mkono UDA. Lazilasina kutoka meza, udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Hapa ni Teherani, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa nawaleteeni makala ya leo katika historia. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi, tarehe ya 25 mfunguo 8 jamadi al Awal mwaka 1442 mwafaka na tarehe 9 Januari mwaka 2021 miladia. Katika siku kama ya leo, miaka 1378 iliyopita kulingana na kalenda ya Hijria, Muawiya bin Yazid, khalifa wa tatu wa ukoo wa Bani Umayya, aliaga dunia katika mazingira ya kutatanisha. Alichukua hatamu za uongozi baada ya kuaga dunia baba yake, yaani Yazid bin Muawia. Hakuwa na hamu ya kuendelea kuongoza kwa sababu alikuwa akitambua kwamba Ahlulbeiti wa Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam ndio waliostahiki jambo hilo. Muawia bin Yazid anayejulikana kama Muawia wa pili alitoa hutuba na kulaani vita vya babu yake yaani Muawia bin abi Sufian dhidi ya Imamu Ali bin Abitalib alaihi ssalam, na vita vya baba yake yaani Yazid dhidi ya Imamu Husein bin Ali alaihi ssalam, na kuwasifu Ahlulbeiti alaihimu ssalam. Hatimaye aliachia ukhalifa, na baada ya siku chache alikufa katika mazingira ya kutatanisha, na kisha Marwan Ibnlhakam akachukua hatamu za uongozi. Siku kama ya leo miaka 229 iliyopita, kulitiwa saini makubaliano ya amani baina ya wafalme wawili wa utawala wa Uthumania na Urusi makubaliano ambayo yalihitimisha vita vya Ulaya katika karne ya 18. Vita hivyo vilianza mwezi Agosti mwaka 1787, wakati utawala wa Uthumania ulipotangaza vita dhidi ya Russia na Austria. Hii ni kwa kuwa nchi hizo mbili zilikuwa na mpango wa kuigawa dola ya Uthumania. Siku kama ya leo miaka 99 iliyopita alizaliwa Ahmed Sekoture, kiongozi wa mapinduzi ya Guine. Ture aliingia katika mapambano ya kupigania uhuru wa nchi yake kutoka mikononi mwa mkoloni Mfaransa tangu akiwa kijana. Mnamo mwaka 1952, Ahmed Sokoture alichaguliwa kuwa mkuu wa chama cha demokrasia nchini Guinea na kuendeleza mapambano ya amani dhidi ya mkoloni huyo. Hatimaye mwaka 1958 nchi hiyo ilipata uhuru na mwaka mmoja baadaye, Ahmed Sokoture akateuliwa kuwa rais na kusalia madarakani hadi mwaka 1984 alipofariki dunia. Na tarehe 9 Januari mwaka 1964 ulitokea uasi mkubwa dhidi ya Marekani huko Panama baada ya kupeperushwa bendera Marekani katika eneo la mfereji wa Panama. Wanajeshi wa Marekani waliwaua na kuwajeruhi wananchi wengi wa Panama. Katika uasi huo, Marekani iliasisi vituo vya kijeshi katika maeneo 134 ya Panama wakati wa vita vya pili vya dunia na kuikalia kwa mabavu kikamilifu nchi hiyo. Msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Na kabla sijaondoka, ningependa kuwaleteni muktasari wa habari za dunia na kisha maoni yenu. Kiongozi wa harakati ya Hizbullah ya Lebanon Said Hasan Nasrallah amesema matukio ya hivi karibuni katika bunge la Kongres nchini Marekani yamepelekea Wamarekani wafahamu hatari ya rais wa nchi hiyo anayeondoka Donald Trump. Aidha amesema matukio hayo ni mfano halisi na no wawazi wa ubeberu na uistikbari wa Marekani. Waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya kiislami ya Iran amekosoa vikali unduma kuwili wa nchi za Magharibi ambazo hivi sasa zinakosoa mienendo ya kukanyaga utawala wa sheria ya rais Donald Trump wa Marekani, licha ya kufuata kibubusa sera zake za kibeberu katika kipindi cha miaka minne iliyopita. Zarif amesema nchi hizo za Ulaya zimekuwa zikishirikiana na Trump e, katika kuishinikiza jamhuri ya kiislamu ya Iran na kuiwekea vikwazo. Waziri mkuu wa serikali ya wokovu wa kitaifa wa Yemen amekosoa vikali njama za kutaka kuundwa eti muungano dhidi ya Iran, ikiwa ni sehemu ya mradi wa pamoja wa Waarabu wa Israeli na Wamarekani na amesisitiza kuwa jitihada za namna hiyo zinakusudia kuzuia uungaji mkono usio na kifani wa Iran kwa kadhia ya kupigania ukombozi wa Palestina. Viongozi wanne wa harakati ya ukombozi wa wananchi wa Tigrei, TPLF, nchini Ethiopia wanaripotiwa kuuawa katika operesheni ya vikosi vya kijeshi na makumi ya wabunge wa Algeria wameandaa wa mswada so wa sheria inayo pania kufanya kuwa ni uhalifu uanzishwaji uhusiano wote na utawala haramu wa Israel. Na mapenzi skilizaji, na sasa ningependa kuangazia maoni yenu. Kwanza kabisa maoni ambayo naangazia hivi sasa ni ya Musa, anasema yuko Kigoma nchini Tanzania. Anasema asante Radio Teheran kwa taarifa zenu, tunawapata mubashara tukiwa Kigoma Tanzania. Alla wajali lenye eh, heri au kila lenye heri. Shukran jazilan kwa eh, ujumbe wako huo, bwana Musa, ukiwa huko Kigoma maoni mengine ambayo anaangazia ni ya msikilizaji wetu Kalekela Omar Mahmudu, anasema yuko nchini Tanzania. Yeye anaafikiana na habari ambazo tumezituma katika kijarida chetu hii leo asubuhi. Maoni mengine ambayo anaangazia hivi sasa ni ya msikilizaji wetu Zuberi Haidari Kasonso Anasema yuko Ujiji, Kigoma, Tanzania. Anasema asalamu alaikum, nami nasema waalaikum salam. Anasema ni mimi Zuberi Haider Kasonso wa Kigoma Ujiji. Wakati Trump anafanya mauaji ya kumuua kamanda wa Mwenyezi Mungu Kasim Suleimani, dunia ilimwona ni mtu sahihi, lakini kwa sasa inamwona ni mtu wa hovyo tena mwenye kiburi. Huyo ni Zuberi Haidari Kasonso wa Ujiji, Kigoma, Tanzania. Maoni mengine ambayo anayaangazia ni ya Idrisa Maliamungu Mombasa nchini Kenya ye hana mengi. Anasema shukran Radio Teheran kutujuza aliojiri duniani tokea uh, duniani kote. Hakika Radio Teheran huna mpinzani. Shukran Idris Mali ya Mungu. Uh, pia kuna ujumbe wa sauti umetumwa na Baba Akram wa Upanga, Zanzibar. tuta utumia baadaye katika makala yetu ya baraza la wasikilizaji la ziada. Sina kutoka hapa Teheran ila kuwashukuru nyote kwa kuwa nyo, nyo nasi hadi mwisho. Wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com/sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB word service, mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram, Viber na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487 Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, po box 19 395 strok 67 67 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.