Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Jumua, aya ya tisa hadi ya mwisho. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu, na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran, popote pale mlipo na karibuni katika matangazo yetu haya ya mchana. Tunasikika katika satelaiti na pia katika internet kwenye parstoday.com/sw aidha, katika simu za mkononi za Android kwa kutumia aplikesheni ya IRIB World Service na pia katika masafa ya FM kwenye mikoa ya Tanga, Mwanza, singida Kigoma na Mtwara huko Tanzania kupitia Maarifa FM. WhatsApp yetu ni plus, na email yetu ni swahili radio at rib .ir. na mimi ni Ahmed Rashid, na kwa mchana huu tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuleteni pia vipindi vya Iran juma hili, macho yetu magazetini, makala ya wiki na makala ya leo katika historia. Vilevile tutakuwa na maoni yenu, wapenzi wa wasikilizaji, kama kawaida, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Imetimia saa sita kamili mchana kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wazungumza na wananchi kwa mnasaba wa Dei 19 wa Iraq. Wafurahishwa na waranti wa kusakwa Trump ili akajibu mashtaka ya mauaji. Fujo za baada ya uchaguzi Ghana, jeshi la ingia bungeni. Mwangwi wa kubwagwa Trump. Wapinzani wa Venezuela wapata pigo jipya. Habari kamili. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Sayyid Ali Hamenei hivi sasa anaendelea na hotuba yake kwa wananchi kwa mnasaba wa maadhimisho ya mapambano ya Dei 19 ya wananchi wa Qum dhidi ya utawala wa kiimla wa Shah. Hotuba ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu inarushwa mubashara katika kanali za redio na televisheni za jamhuri ya kiislamu ya Iran, katika intaneti na kwenye mitandao ya kijamii. Kila mwaka, kiongozi mwadhamu huhutubia moja kwa moja maelfu ya wananchi wa Qum katika husainia ya Imam Khomeini Mwenyezimungu wa mrehemu hapa mjini Teheran. Hata hivyo, mwaka huu hotuba hiyo anaendelea kuitoa hivi sasa wakati tuko mitamboni, kwa njia ya televisheni bila ya mahudhurio ya wananchi, kama hatua ya kuepusha maambukizo ya kirusi cha korona. Tarehe 19 Dei 1356 hijiria shamsia Iliyosadifiana na tarehe 9 Januari 1978. Walimu na wanafunzi wa chuo cha kidini cha Qom kusini mwa Teheran walifanya maandamano ya kupinga udhalilishaji uliofanywa na utawala wa kifalme wa Shah dhidi ya Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, muasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Idadi kubwa ya waandamanaji waliuliwa kidhulma na maafisa usalama wa utawala wa Kipahlavi. Taarifa kamili kuhusu hotuba hiyo itakujieni katika matangazo yetu yajayo tukijaliwa. Katibu mkuu wa Kataib ashuhada ya Iraq ameipongeza idara ya mahakama ya nchi hiyo kwa kutoa waranti wa kutiwa mbaroni rais wa Marekani Donald Trump ili akajibu mashtaka ya kuwaua kidhulma kamanda Kasim Suleimani na Abu Mahdi al-Muhandis ndani ya ardhi ya Iraq. Kwa mujibu wa shirika la habari la Irna, Abu Ala al-Walai, katibu wa Kataib ashuhada ya Iraq, jana Alhamisi alitumia mtandao wa kijamii wa Twitter kuipongeza idara ya mahakama ya nchi hiyo wa kutoa waranti wa kutiwa mbaroni wauaji wa ovu kabisa waliomwaga damu za watu wema kabisa ndani ya ardhi ya Iraq. Naye mbunge Riyadh al Almasudi wa muungano wa Sairun katika bunge la Iraq amesema kuwa amri ya kutiwa mbaroni rais wa Marekani Donald Trump imepangwa kutekelezwa ndani ya Iraq, kwa maana ya kwamba wakati wowote Trump atakapokanyaga ardhi ya nchi hiyo ya Kiarabu atatiwa mbaroni. Kwa upande wake, Tarik Harb, mtaalamu wa masuala ya sheria wa Iraq, amesema hukumu ya kutiwa mbaroni Trump ni ya kisheria na hiyo ni moja ya njia za kuhakikisha mtuhumiwa anapandishwa kizimbani. Jaji maalum wa mahakama ya Raswafa ambayo ndiyo inayofuatilia mashtaka ya jinai iliyofanywa na Marekani dhidi ya luteni jenerali Qasim Suleimani, kamanda wa kikosi cha Kuds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepa, na Abu Mahden Muhandis, naibu wa mkuu wa taasisi ya kujitolea ya wananchi wa Iraq maarufu kwa jina la Hashu Shaabi, ndiye aliyetoa waranti wa kutiwa mbaroni rais wa Marekani Donald Trump. Wanajeshi magaidi wa Marekani waliwaua kidhuluma Shahid Suleimani na Almuhandis pamoja na wana mapambano wenzao wa nane tarehe 3 Januari 2020 karibu na uwanja wa ndege wa Baghdad, mji mkuu wa Iraq, kwa amri ya rais wa Marekani Donald Trump. Damu ya mashahidi hao itaendelea kuandama milele watenda jinai hao wakiongozwa na Trump. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Wanajeshi wa Ghana wamelazimika kuingia bungeni nchini humo baada ya kutokea fujo za baada ya uchaguzi katika bunge hilo. Fujo hizo zimezuka wakati wa kikao maalum cha bunge jana Alhamisi cha kuchagua bodi ya watungaji sheria hao. Machafuko yalizuka katika kikao hicho cha jana ndani ya bunge la Ghana baada ya naibu wa chama tawala kujaribu kudhibiti sanduku la kupigia kura za kumchagua spika. Machafuko hayo yaliendelea kwa masaa kadhaa mpaka jeshi lilipolazimika kuingia ndani, huku televisheni ya taifa ikiwa inarusha matangazo mubashara hewani. Hatua ya naibu yule ilikuwa kinyume cha sheria, amesema mbunge mteule Kwame Tumasi Ampofo wa chama cha upinzani cha Baraza la Demokrasia ya Taifa, NDC. Ilikuwa ni aibu kubwa kitendo kilichofanywa na chama tawala, amesema Ampofo. Upinzani mkali baina ya vyama viwili vikuu vya kisiasa nchini Ghana unaweza kuigawa vibaya nchi hiyo magharibi mwa Afrika na kuifanya ishindwe kufikia malengo yake ya kiuchumi hasa baada ya uchumi wa dunia kudhuriwa vibaya na janga la Corona. Hadi hivi sasa, Ghana inahesabiwa kuwa ni moja ya nchi zenye utulivu wa demokrasia barani Afrika, ijapokuwa wapinzani wamekuwa wakilalamikia chaguzi zinazofanyika nchini humo, lakini hakukuwa na kesi kubwa za mauaji na machafuko. Hata hivyo, mara hii wapinzani wamelalamikia zaidi matokeo ya uchaguzi na tayari watu watano wameshapoteza maisha katika machafuko. Waangalizi wa nje na ndani ya Ghana wanasema kwamba kiujumla uchaguzi uliopita ulikuwa huru na wa haki. Matatizo pekee makubwa ni utendaji wa tume ya uchaguzi. Zaidi ya wabunge kumi na mbili wa upinzani walishtakiwa siku ya Jumatatu kwa tuhuma za kuitisha mikusanyiko kinyume cha sheria. Wabunge hao wanaendeleza kampeni za kupinga matokeo ya uchaguzi mkuu wa tarehe saba Disemba elfu mbili na ishirini huko Ghana. Baada ya Donald Trump kubwagwa katika uchaguzi wa rais wa Novemba tatu elfu mbili na ishirini huko Marekani, sasa wafuasi, mashabiki na vibaraka wake wa nje nao wameanza kuonja makali ya kuwa vibaraka wa Marekani. Tukio la karibuni kabisa ni uamuzi wa Umoja wa Ulaya na kundi la nchi za Lima wa kutambua rasmi matokeo ya uchaguzi wa bunge nchini Venezuela na kuacha kuwaunga mkono wapinzani wa nchi hiyo. Kwa mujibu wa gazeti la Uingereza la Financial Times, Joseph Borrell, mkuu wa sera za kigeni wa Umoja wa Ulaya Jumatano alitangaza kwamba Brussels inayatambua matokeo ya uchaguzi wa bunge la Venezuela na haitambui Juan Guaido, kibaraka wa Marekani ambaye wakati wa urais wa Donald Trump ajitangaza kinyume cha sheria kuwa rais wa Venezuela na Trump akamtambua rasmi. Mbali na umoja wa Ulaya, kundi la Lima linaloundwa na nchi kumi na mbili za Amerika Latini nalo limetoa taarifa rasmi na kutangaza kwamba linayatambua matokeo ya uchaguzi wa bunge wa Venezuela. Taarifa ya nchi hizo hata haikutaja kabisa suala la kumtambua Juan Guaido. Baraza la taifa la Venezuela lilichaguliwa mwezi Disemba 2020 na lilianza kufanya kazi rasmi siku ya jumanne ya tarehe 5 Januari 2021. Siku hiyo hiyo ya Jumanne, baraza hilo lilimfukuza Juan Guaido katika uspika wa bunge na kumchagua Luis Eduardo De Parra Rivero, ambaye ni mfuasi wa chama tawala, kuwa spika mpya. Karibu miaka miwili nyuma, Guaido alijitangaza kuwa rais wa Venezuela kwa kuchochewa na serikali ya Donald Trump wa Marekani. Hata hivyo, wafuasi wake walishindwa vibaya katika uchaguzi wa bunge wa Jumapili wiki hii huko Venezuela. Na duru za utawala wa kizayuni zimetangaza habari ya kuongezeka vibaya maambukizo ya kirusi cha korona ndani ya jeshi la utawala huo dhalimu na kusema kwamba maelfu ya wanajeshi wa Israeli wamewekwa kwenye karantini. Hivi sasa mtandao wa Walla News wa utawala wa kizayuni umetangaza habari hiyo na kuongeza kwamba idadi ya wanajeshi wa utawala wa kizayuni waliokumbwa na kirusi cha korona imeongezeka sana kiasi kwamba katika kipindi cha siku mbili tu zilizopita, wanajeshi 167 wa Israeli wamepatwa na ugonjwa hatari wa Covid-19. Mtandao huo umesitiza kwamba sehemu kubwa ya wanajeshi wa utawala wa kizayuni wako kwenye karantini katika sehemu zao za kazi na kuongeza kwamba idadi ya wanajeshi wa Israeli wanaowekwa kwenye karantini itakuwa kubwa zaidi katika siku zijazo. Na huu, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa za habari za dunia kutoka hapa Teheran. Nam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili sauti jamhuri ya kiislamu ya Iran, na haya ni matangazo yetu ya mchana. Sasa tunakuleteni uchambuzi wa kisiasa na mchana huu utahusu Marekani katika lindi la machafuko ya kisiasa mm. Machafuko, fujo, vurugu, uporaji, ufyatuaji risasi, mauaji, ugaidi, mapinduzi, kukabiliana na mapinduzi, bali kwa kifupi kashfa ya taifa, ndiyo maneno ambayo kila moja linafasiri matukio ya aibu yaliyotokea juzi Jumatano, Januari 6, 2021 nchini Marekani, ndani ya jengo la Kongres. Matukio yote hayo yalitarajiwa kwani mambo yaliyojiri hivi karibuni ya kisiasa nchini Marekani, kuanzia uchaguzi mdogo wa maseneta wawili wa Georgia hadi kikao cha Kongress cha juzi Jumatano tarehe 6 Januari 2021 cha kupasisha ushindi wa Joe Biden katika uchaguzi wa rais wa Novemba 3, 2020 yamezidi kuonyesha mvurugano uliopo baina ya wanachama wa vyama viwili vikuu vya Marekani vya Democratic na Republican uchaguzi mdogo wa maseneta wa jimbo la Georgia uliofanyika tarehe tano mwezi huu wa Januari elfu mbili na ishirini na moja umekipa ushindi chama cha rais mteule Joe Biden cha Democratic baada ya wagombea wote wawili wa chama hicho kuwapiga na chini wagombea wa chama cha Republican cha rais aliyebwagwa Donald Trump. Kabla ya uchaguzi huo wa Republican walikuwa na viti hamsini katika baraza la Senate, lakini baada ya wademokrati kushinda viti viwili vya Georgia, warepublican hawana tena wingi wa viti katika baraza hilo. Idadi ya maseneta imekuwa sawa sawa baina ya vyama hivyo viwili na sasa kura za Kamala Harris, makamu wa rais wa baadaye wa Marekani na spika wa baraza la Senate la nchi hiyo, zitakuwa muhimu mno katika maamuzi ya baraza la Senate. Ama tukija katika upande mwingine tutaona pia kwamba vurugu, machafuko, mauaji na uvamizi ulioambatana na kikao cha juzi Jumatano cha baraza la Congress cha kupasisha ushindi wa Biden katika uchaguzi wa rais kilidhihirisha mzozo na mvurugano mkubwa baina ya wa warepublican na wademokrat na katika jamii nzima ya Marekani. Rais wa hivi sasa wa Marekani Donald Trump mwenye vituko na kelele nyingi amepigwa mweleka na Joe Biden, lakini hadi hivi sasa amekataa kushindwa, ilisha ya kutangaza atakabidhi madaraka na bado ana tamaa ya kuendelea kuwa na nafasi katika uchaguzi wa Marekani. Siku chache zilizopita pia kulifichuliwa mazungumzo ya simu kati ya Trump na afisa mmoja wa jimbo la Georgia akimshinikiza abadilishe matokeo ya kura ya jimbo hilo, na hivyo imekuwa ni fedheha na kashfa kubwa nyingine kwa Donald Trump, mm. Haya ni matangazo ya mchana Swahili, saute, ya idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran Iran juma hili. Hamjambo wapenzi wa usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati ya tutakayoangazia leo ni pamoja na rais Hassan Ruhani wa Iran asema kama rais mteule wa Marekani Biden atatekeleza ahadi zake, basi majibu ya Iran ni rahisi kabisa; Iran yakumbuka kuua washahidi Haji Kasim Suleimani; Iran yafanya mazoezi makubwa zaidi ya ndege zisizo na rubani au drone na Iran yasema ushahidi unaonyesha Israel ilihusika katika mauaji ya mwanasayansi shahidi Mohsin Fakhrzade. Karibuni rais wa jamhuri ya kiislamu ya Iran amegusia kuingia madarakani serikali ya Joe Biden eh, karibuni hivi, na kusema kuwa kama Biden atatekeleza ahadi zake, basi majibu ya Iran ni yako wazi na ni mepesi. Rais Hasan Ruhani ameyasema hayo katika kikao cha baraza la mawaziri siku ya Ijumaa, na huku akisisitiza kwamba kama Marekani itatekeleza ahadi zake zote bila shaka yoyote, Iran nayo itatekeleza ahadi zake zote katika mapatano ya nuclear JCPOA. Amesema taifa la Iran linaendelea na njia yake kwa nguvu zake zote, na wakati wowote upande wa pili unapoheshimu sheria, basi Iran inaipokea kwa furaha hatua hiyo. Katika sehemu nyingine hotu baake, ya hotuba yake rais wa jamhuri ya kiislamu ya Iran amezungumzia pia kuanguka ndege ya Ukraine tarehe 8 Januari 2020 karibu na Teheran na huku akiwapa pole tena wafiwa, amesema uadilifu utatendeka kuhusu ajali hiyo. Akifafanua zaidi rais Ruhani alisema nina furaha kwamba katika kikao cha wiki iliyopita cha baraza la mawaziri ulichukuliwa uamuzi kuhusu kulipwa fidia familia za waliopoteza maisha bila ya kujali uraia wao, ambapo wa kwa kila mtu ni dola laki moja na hamsini elfu. Kuhusu ndege yenyewe, tunafanya mazungumzo na Ukraine na wale wote ambao walisababisha ajali hiyo watafikishwa wa mahakamani na kuhukumiwa kwa njia za uadilifu. Jeshi la Jamhuri ya Kiislami Iran limefanya mazoezi makubwa zaidi ya ndege zisizo na rubani au drone. Admirali Said Mahmud Musawi, naibu operesheni wa, wa mkuu wa jeshi la jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema mazoezi hayo yaliyofanyika Jumanne na Jumatano yalifanyika katika mazingira halisi ya kivita yakishirikisha vikosi vya nchi kavu, vikosi vya ulinzi wa anga na reda, vikosi vya majini na angani vya jeshi la Iran na inabidi droni zote ziendesha operesheni zake kwa njia bora kabisa. Wakati huo huo, akizungumza pembezoni mwa mazoezi hayo Mkuu wa kamandi ya majeshi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran meja jenerali Muhammad Baqeri amesema majeshi ya Iran yako tayari kabisa kukabiliana na kosa lolote litakalofanywa na adui. Amesema ingawa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran haina nia ya kuanzisha vita au hujuma dhidi ya nchi yoyote ya jirani, lakini iko tayari kukabiliana na tishio lolote lile. Meja jenerali Baqeri ameongeza kuwa inasikitisha kwamba katika siku za karibuni za kichokozi za utawala utendao jinai wa Marekani na jeshi lake la kigaidi katika eneo hili la magharibi mwa Asia, ambapo utawala huo umetuma ndege zake za kuruka masafa marefu na kadhalika ili eti kuonyesha nguvu zake. Marekani pia imetoa tuhuma dhidi ya Iran. Hivyo mazoezi haya yanaonyesha kwamba majeshi ya Iran yako tayari kulinda mipaka ya nchi kavu, angani na baharini na pia wa taifa la Iran. Wiki hii taifa la Iran lilikumbuka mwaka mmoja tokea kuwa washahidi Haj Qasim Suleimani, luteni jenerali Qasim Suleimani, kamanda wa kikosi cha Kuds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu wa IRGC, alielekea Iraq Januari 3 mwaka 2020 kufuatia mwaliko rasmi wa wakuu wa Iraq. Punde baada ya kuwasili Iraq aliwa washahidi katika hujuma ya ndege za kivita za jeshi vamizi na la kigaidi la Marekani, karibu na uwanja wa ndege wa Baghdad. Aidha, katika hujuma hiyo ya kigaidi Abu Mahdi Almuhandis, naibu mkuu wa harakati ya kujitolea wananchi wa, wa Iraq, naye pia aliwa washahidi akiwa ameandamana na shahidi Kasim Suleimani. Watu wengine wanane waliokuwa katika msafara huo nao pia waliwa washahidi. Shahidi, shahidi luteni jenerali Kasim Suleimani alikuwa na nafasi kubwa katika mapambano na maadui pamoja na magaidi na pia katika kuangamiza kundi la kigaidi la ISIS Daesh katika eneo Alkadhalika alikuwa na nafasi muhimu katika kusambaratisha njama ya Marekani na wazayuni na kuligawa eneo vipande vipande. Wakati huo huo, mkuu wa shirika la utangazaji la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, IRIB, amesema Luteni Jenerali Kasim Suleimani alikuwa dhihirisho la imani, takwa, utawakali kwa Mwenyezi Mungu na alifanya jitihada uhai wake wote katika kushikamana na njia ya fikra ya Imamu Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, na kiongozi mwadhamu Ayatullah Sayyid Ali Khamenei. Mhandisi Abdulali Asqari ameyasema hayo katika kongamano la kielimu la vyombo vya habari na njia ya fikra ya Suleimani lililofanyika wiki hii katika ukumbi wa makongamano ya kimataifa wa IRIB hapa mjini Tehran. Akihutubia washiriki wa kongamano hilo, mkuu wa kitengo cha matangazo ya ng'ambo cha IRIB Daktari Peyman Jebeli, ambaye pia ni mkuu wa kamati ya kielimu ya kongamano hilo la vyombo vya habari na fikra ya Suleimani, amesema kamanda Kasim Suleimani alikuwa na ushujaa ujasiri, uelewa, uwezo wa kutabiri na uono wa mbali wa mambo, na kwamba sifa hizo zina umuhimu mkubwa mno kwa mtazamo wa vyombo vya habari. Dk. Jebeli aliongeza kuwa Kongamano la kielimu kuhusu vyombo vya habari na fikra ya Suleimani ni mwanzo katika njia ndefu. Lengo lake ni kumjua Suleimani kama chombo cha habari. Pia ni kujua fikra za Suleimani katika vyombo vya habari na kuvijua vyombo vya habari kwa mtazamo wa Qasim Suleimani. Katika kongamano hilo kulizinduliwa pia kitabu cha maisha ya shahidi Kasim Suleimani alichoandika yeye mwenyewe kiitwacho nilikuwa si hofu chochote ambacho kimepambwa kwa dibaji iliyoalifiwa na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Sayyid Ali Khamenei. Katika sehemu ya dibaji hiyo, kiongozi mwadhamu ameandika kila ambacho kinahuisha kumbukumbu ya shahidi wetu azizi kinavutia macho na moyo. Kitabu hicho kina kurasa 136 na ni kitabu cha kwanza kuchapishwa na taasisi ya uchapishaji ya Haji Kasim ambayo ina jukumu la kuchapisha vitabu, makala na kadhalika kumhusu shahidi huyo. na wiki hii waziri wa ulinzi wa jamhuri ya kiislami ya Iran amesema kuna ushahidi wa kutosha na wenye mashiko unaoonyesha kuwa utawala haramu wa Israel ulihusika na mauaji ya kigaidi dhidi ya mwanasayansi bingwa wa nuklia wa jamhuri ya kiislamu ya Iran shahidi Mohsen Fakhrizadeh. Brigedia Jenerali Amir Hatami ameasema hayo katika barua aliowaandikia mawaziri wenzake wa ulinzi wa nchi zaidi ya sitini duniani, ambapo wamesisitiza kuwa Iran ina haki ya kulipiza kisasi cha damu ya msomi huyo mashuhuri wa Iran. Brigedia Jenerali Hatami ameashiria katika barua hiyo mafanikio ya Dr. Fakhrizade katika uga wa sayansi na utafiti, hususan uzalishaji wa zana za kupambana na ugaidi. Ameitaka jamii ya kimataifa ikomeshe unduma kuwili katika vita dhidi ya ugaidi wa kiserikali na ilaani kitendo hicho haramu cha jinai na kisicho cha kibinadamu cha kuua wa kigaidi Dr. Fakhrizade. Katika barua hiyo, waziri wa ulinzi wa Iran ameashiria juu ya kuhusika moja kwa moja vyombo vya kiintelijensia na hususan vya utawala wa kizayuni wa Israeli katika mauaji ya mwanasayansi wa Iran na kueleza bayana kuwa kuna ushahidi wenye mashiko kuhusu nafasi ya Israel katika mauaji haya ya shahidi Fakhrizade. Amesisitiza kuwa taifa hili lina kila haki ya kulipiza kisasi dhidi ya jinai hiyo. Kwingineko katika barua hiyo Brigedi Jenerali Amir Hatami amesema Jamhuri ya Kiislami ya Iran ni miongoni mwa wahanga wakuu wa ugaidi duniani kwani imepoteza raia wake zaidi ya elfu 17 wakiwemo maafisa wa ngazi za juu katika vitendo vya ugaidi ndani ya miongo minne iliyopita. Dr Mohsen Fakhrizadeh aliyekuwa mkuu wa shirika la utafiti na uvumbuzi la wizara ya ulinzi ya Iran aliuawa shahidi Novemba 27 katika shambulio la kigaidi viungani mwa mji mkuu wa Tehran. Namapea msikilizaji na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili. Kwa leo, ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola. Kwa herini, nam hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa tunakuletea ni macho yetu magazetini Jamvi la macho yetu magazetini mchana wa leo Ijumaa, Januari nane elfu mbili na ishirini na moja linakunjuliwa na gazeti la An-Nur Sauti ya Waislamu la nchini Tanzania. Habari kuu katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo inasema, Sheikh Kapolo aonyesha njia. Ni katika kuwajenga wanafunzi kimaadili, amesema suluhisho ni Quran. Pia limeandika Trump alimtaka afisa wa uchaguzi amtafutie kura. Habari nyingine katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Nur ina kichwa cha maneno kisemacho Darweshi atoa wakfu nyumba yake, ni Sheikh Roketi wa Kariakoo ataka pajengwe msikiti na madrasa. Pia limeandikwa Saudia ya iondolea vikwazo Qatar. Ama katika ukurasa wa mawaidha ya Ijumaa, gazeti binafsi la Mwananchi limeandika tuyaandae maisha mazuri ya peponi kwa ibada. Hata hivyo habari kuu katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo la Mwananchi imebebwa na anwani semayo, mama aibua maswali chungu nzima kuhusiana na, na kuwafungia watoto ndani. Majirani wadai wamekaa zaidi ya miaka mitano, mama akiri asema ni wagonjwa, ustawi wa jamii yawachukua. Pia limeandika China kusaidia sekta ya viwanda Tanzania. Katika ukurasa wake maalumu wa afya limeandika kwa nini maziwa ya mama ni muhimu kwa afya ya mtoto. Nalo gazeti la Nipashe Mwanga wa Jamii limeandika kiama watiririshaji maji taka chawadia. Polisi wanne wafukuzwa kazi kwa madai ya rushwa na uhalifu, na watumishi matatani kwa tuhuma za kulipana posho fedha za JPM. Upande wake gazeti la Majira limeandika polisi yatangaza msako wa wakwepa kodi nchini Tanzania. Operesheni hiyo kuendelea kwa wafanyabiashara na taasisi za biashara. Wasiotumia EFDs kukiona makamanda wa mikoa wapewa maelekezo. Pia limemnukuu Rais Hussein Ali, Ali Hassan Mwinyi wa Zanzibar akiwataka viongozi wa washirikiani na wananchi. Nalo gazeti la Uhuru la chama tawala cha CCM limeandika vigogo 187 serikalini kuchukuliwa hatua, ni walioshindwa kurudisha fomu za maadili ya viongozi wa umma. Pia limeandika operesheni kwa wakwepa kodi ya nukia. Daktari Mwinyi ataka kuanzishwe mahakama ya ukatili na udhalilishaji wa kijinsia na wagonjwa wa jinsia tofauti walazwa katika wodi moja huko nchini Kenya. Tunaanza na gazeti la Taifa leo, habari kuu iliyokolezewa wino ni ya maneno mawili ya herufi kubwa katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo inasema: Trump kwisha. Habari hiyo imepewa umuhimu pia katika ukurasa wa mbele wa gazeti dada la Daily Nation. Ama habari nyingine mbili katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Taifa leo zinasema Ruto amwambia Raila lazima tusaidiane kubeba madhambi ya Jubilii, na pasta amlaumu shetani kwa kumshawishi auanajisi mabinti zake wawili. Tukija katika toleo la mtandaoni la gazeti la Standard, pamoja na habari nyinginezo nyingi, limeandika China ya ikebehi na kuifanyia istihizai Marekani kutokana na wafuasi wa Trump kuvamia jengo la Congress. China imesema tukio kama hilo liliwahi kutokea pia huko Hong Kong nchini China, ambapo waandamanaji waliliteka bunge la mji huo, lakini hakuna hata mtu mmoja aliyeuawa. Lakini ona huko Marekani, ile wapinzani kuingia tu katika jengo la Congress tayari watu wanne wameuawa. Sasa hivi uhusiano wa Marekani na China ni mbaya mno ikilinganishwa na makumi ya miaka nyuma, kutokana na siasa mbovu za rais wa Marekani Donald Trump. Kwa upande wake, toleo mtandaoni la gazeti la Daily Nation limeandika mgombea uraisi anayechuana na rais Yoeri Kaguta Museveni nchini Uganda, Robert Chiagulanyi maarufu kwa jina la Bobi Wine ameitaka mahakama ya kimataifa ya jinai ya ICC imchunguze rais Museveni ama katika toleo la mtandaoni la gazeti dada la Taifa Leo, pamoja na habari nyinginezo, tunasoma shirika la taka IEBC izuiwe kukagua saini. Tumalizie na huko nchini Uganda. Habari kuu katika toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Monitor inamnukuu rais Museveni akisema kwamba kampeni za uchaguzi za Bobi Wine na viongozi wengine wa upinzani zilikuwa ni propaganda tu zisizo na ajenda yoyote kwa wananchi wa Uganda. Pia limeandika baadhi ya wananchi wa Uganda watashindwa kupiga kura. Jaji wa zamani wa mahakama kuu aliyejulikana kwa jina la Jaji Kibuuka Mosoke amefariki dunia kwa maradhi ya figo akiwa na umri wa miaka 71. Pia limemnukuu waziri mkuu wa zamani wa Uganda Mama Mbabazi akisema bado yuko pamoja na Museveni na hajawahi kukihama chama tawala cha NRM. <tune> Na mwapeni Tehrani, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamuhuri, ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na haya ni matangazo yetu ya mchana. Makala ya wiki. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni katika kipindi chetu cha leo cha makala ya wiki ambacho kitatupia jicho migogoro ya sekta ya vyombo vya habari katika mwaka uliomalizika majuzi wa 2020. Mwaka 2020 uliomalizika majuzi uligubikwa na mapambano ya wanadamu, makundi na serikali za nchi mbalimbali dhidi ya virusi vya korona vilivyokuwa na taathira kubwa za kisiasa, kijamii na kiuchumi kote duniani. Virusi vya korona, Donald Trump, vitisho na manyanyaso dhidi ya waandishi habari, kufungwa vyombo vya habari na mashinikizo ya kiuchumi na kifedha ndivyo vilivyokuwa na taathira kubwa zaidi katika vyombo vya habari kwenye mwaka uliopita wa 2020. Ulikuwa mwaka wenye panda shuka nyingi. Tukio muhimu zaidi katika mwaka 2020 lilikuwa maambukizi ya virusi vya korona na taathira zake kubwa kwa sekta zote. Maambukizi ya virusi hivyo yamekuwa na taathira kubwa katika vyombo vya habari, filamu, uchumi usafirishaji na kadhalika. Mikusanyiko yote ya watu ilipigwa marufuku katika nchi mbalimbali mbali, na sekta ya utalii imeathirika kutokana na maambukizi ya COVID-19. Vilevile, matamasha ya muziki, michezo na kadhalika vilisitishwa kikamilifu katika nchi mbalimbali mbali. Pamoja na hayo, kugunduliwa chanjo na dawa ya korona kumeleta matumaini makubwa kwa wanadamu katika mwaka huu mpya wa 2021. Donald Trump, rais wa Marekani, pia amekuwa moja kati ya migogoro mikubwa ya dunia, si katika mwaka uliomalizika majuzi wa 2020 pekee, bali pia katika kipindi cha miaka kadhaa iliyopita. Kiongozi huyu amekuwa mstari wa mbele katika kuzusha migogoro ya vyombo vya habari katika mwaka uliopita. Katika jumbe zake nyingi kwenye mtandao wa kijamii wa Twitter, Trump amekuwa akivishambulia vyombo vya habari kwa kuvipachika sifa nyingi chafu na kusema kwamba vinatangaza habari bandia kuhusiana na virusi vya korona na kuzusha wahaka na wasiwasi masokoni. Baadaye, Donald Trump alisema katika mahojiano na waandishi wa habari kwamba anapenda sana kuandika ujumbe katika mtandao wa Twitter, lakini mara nyingi hujutia maandishi yake licha ya kutumia vyombo vya habari na vya mawasiliano ya kijamii kama uwenzo wa burudani lakini mwaka uliopita Donald Trump alivitaja vyombo hivyo kuwa ni adui wa taifa. Wakati wa kilele cha maambukizi ya korona, Marekani, ambayo inajinadi kuwa kinara wa uhuru na maendeleo ya kiuchumi, ilijikuta katika tanuri la virusi vya korona na kushika nafasi ya juu zaidi kote duniani kwa kuwa na waathirika wengi zaidi wa virusi hivyo. Donald Trump alipuuza kabisa virusi vya korona na akawafanyia mashara na kejeli wale waliotoa wito wa kutiliwa maanani maambukizi ya virusi hivyo. Matokeo yake, Marekani inashika nafasi ya kwanza duniani kwa kuwa na idadi kubwa zaidi ya watu waliopatwa na korona na vilevile vile idadi kubwa zaidi ya watu waliofariki dunia kutokana na virusi hivyo. Kushadidi kwa maambukizi ya korona nchini Marekani wakati wa kukaribia zoezi la uchaguzi wa rais kulimweka pabaya sana Donald Trump na kuzidisha mashinikizo na ukosoaji dhidi ya kiongozi huyo katika vyombo vya habari. Hali hii ilimfanya Trump azidishe mashambulizi dhidi ya waandishi na vyombo vya habari. Maambukizi ya virusi vya korona yameathiri sana kazi, ajira na nguzo kuu za uchumi wa dunia. Maambukizi hayo yametoa pigo kubwa sana kwa asasi mbalimbali ambazo mapato yao yanategemea kazi za taasisi nyingine za kiuchumi, kama vile taasisi za vyombo vya habari ambazo zinategemea matangazo ya biashara na kadhalika. Asasi hizi zimeathirika sana baada kushamiri ya kushamiri maambukizi ya korona kwa sababu ya kusimama kazi za viwanda na makampuni mbalimbali au kupungua uzalishaji wa viwanda na makampuni hayo. Hata hivyo, nukta ya kutiliwa maanani ni kwamba vyombo vya habari vilivyonusurika na athari mbaya za maambukizi ya korona na kuendelea kuwepo vimethibitisha kwamba vitaendelea kuheshimu maadili ya kazi hiyo katika uwanja wa uhuru wa kusema na kuweka wazi ukweli na hakika. Naam. Vipo baadhi ya vyombo vya habari ambavyo, kinyume na maadili ya kazi hiyo, vimekuwa sababu ya kuzusha migogoro na mivutano katika jamii. Kwa mfano tu, hivi karibuni kuliwasilishwa mashtaka nchini Australia dhidi ya kampuni kubwa zaidi ya habari inayomilikiwa na Rupert Murdoch katika waraka uliosainiwa na zaidi ya watu nusu milioni. Mashtaka hayo yalifunguliwa baada ya mkando wa video uliosambazwa na waziri mkuu wa zamani wa Australia, Kevin Rudd na kutazamwa na idadi kubwa ya watu. Radi ambaye amekuwa akishambuliwa mara kwa mara katika magazeti ya kampuni ya News Corporation inayomilikiwa na kibopa Robert Murdoch alikosoa mtandao mkubwa wa vyombo vya habari vinavyomilikiwa na tajiri huyo na kumtaja kwamba ni sawa na maradhi ya saratani kwa siasa za ndani ya Australia. Kevin Rudd alisisitiza kwamba Murdoch amekuwa akiathiri matokeo ya uchaguzi nchini humo kwa kutumia ushawishi mkubwa wa vyombo vya habari anavyovimiliki. Maafa ya waandishi habari yaliendelea kushuhudiwa pia katika mwaka uliomalizika wa 2020. Jumuiya ya Maripota Wasio na Mpaka, RSF, imesema katika ripoti yake ya kila mwaka kuhusu mienendo mibaya dhidi ya waandishi wa habari kwamba mwaka uliopita waandishi habari 50 waliuawa katika maeneo mbalimbali ya dunia. Ripoti hiyo imesema kwamba wakati idadi ya waandishi habari waliouliwa katika nchi zinazosumbuliwa na vita na mapigano imepungua, kumeshuhudiwa ongezeko la mauaji ya waandishi wa habari katika nchi ambazo haziko vitani. Ripoti ya RSF inasema kwamba waandishi habari 937 wameuawa katika maeneo mbalimbali ya dunia katika kipindi cha miaka kumi iliyopita. Idadi kubwa ya waandishi habari wameuawa katika nchi zinazotambuliwa kuwa na amani kama Mexico, Honduras na Ufilipino. Asilimia 84 ya waandishi habari waliolengwa wakiwa katika shughuli zao za uandishi katika mwaka uliopita waliuawa kwa makusudi. Kiwango hicho kilikuwa asilimia 63 mwaka wa kabla yake. Mexico ndio nchi iliyoongoza kwa kuwa na mauaji ya idadi kubwa zaidi ya waandishi habari mwaka uliopita wa 2020. Waandishi habari 8 waliuawa wa Mexico mwaka jana, ikifuatiwa na Iraq iliyokuwa na waandishi habari 6 na kisha Afghanistan ambako waandishi habari tano waliuawa. India na Pakistan zinashika nafasi ya nne katika orodha ya nchi zinazoongoza kwa idadi kubwa ya mauaji ya waandishi wa habari. Swala jingine la kusikitisha ni kwamba kwa sasa waandishi habari wasiopungua 387 wanashikiliwa jela katika nchi mbalimbali. Baadhi ya waandishi hawa wamekamatwa na kufungwa jela kwa sababu tu ya kutoa ripoti na kufanya uhakiki unaohusiana na mgogoro wa maambukizi ya korona. Hophal Chinonu ni miongoni mwa waandishi habari waliokamatwa na kufungwa jela kwa sababu ya kufanya uhakiki na kutoa ripoti kuhusiana na janga la korona. Mwandishi huyo wa habari wa Zimbabwe alifanya uchunguzi kuhusu jinsi serikali ya Harare inavyouza dawa za kukabiliana na covid-19 kwa bei ya juu na kubwa, na akakamatwa na vyombo vya dola, tena kwa kutumia mabavu na ukatili. Ripoti ya shirika la waandishi habari wasio na mpaka pia imeashiria uhasama mkubwa wa rais Donald Trump wa Marekani dhidi ya waandishi wa habari na vyombo vya habari. Ripoti hiyo imesema msamiati wa habari bandia unaokaririwa sana na Trump sasa unatumiwa pia na baadhi ya viongozi wa nchi kama wenzo wa kukandamiza waandishi wa habari na vyombo vya habari. Tunakamilisha kipindi chetu kwa ripoti kuhusu mgogoro wa vyombo vya habari barani Ulaya. Ripoti ya baraza la Ulaya likisaidiwa na asasi za kiraia zinazoshughulikia masuala ya uhuru wa vyombo vya habari, imeonyesha kwamba uhuru wa vyombo hivyo unakabiliana na hatari kubwa barani Ulaya. Ripoti hiyo inasema kwamba vitisho dhidi wa ya waandishi wa habari, vikiwemo vya kufungwa jela na hata kuuawa, viliongezeka sana katika mwaka uliopita. Ripoti hiyo imezitaja nchi kama Rusia, Uturuki na hata Hungary, Poland, Malta, Bulgaria na nyinginezo kuwa ndizo zilizokuwa na idadi kubwa zaidi ya unyanyasaji na vitisho dhidi ya waandishi wa habari na vilevile vile ukiukaji mkubwa zaidi wa uhuru wa vyombo hivyo. Ripoti hiyo imesema kwamba zaidi ya waandishi habari 30 walipigwa na kunyanyaswa na wengine zaidi ya mia moja wangali wanashikiliwa jela katika nchi za Ulaya. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umemalizika. Tukutane tena wiki ijayo katika kipindi kingine, panapo majaliwa ya Mola Muumba. Leo katika historia. Leo ni Ijumaa tarehe 24 ya Jamadil Awal mwaka 1442 hijiria sawa na Januari 8 mwaka 2021. Siku kama ya leo miaka 379 iliyopita alifariki dunia msomi mashuhuri, mnajimu na mtaalamu wa fizikia wa Italia Galileo Galilei akiwa na umri wa miaka sabini na nane. Alizaliwa katika mji wa Pisa na alisoma fasihi hadi alipofikisha umri wa miaka kumi na tisa na baadaye akajishughulisha na fizikia na hesabati. Galileo alitumia lenzi iliyovumbuliwa na msomi na mnajimu mashuhuri wa Kiislamu Ibni Haytham kutengeneza darubini ya elimu ya nujumu kwa ajili ya kutazama nyota na sayari. Galileo alitumia chombo hicho kuthibitisha kwamba sayari, ikiwemo ya ardhi, zinazunguka jua. Utafiti huo wa Galileo ulithibitisha nadharia ya Abu Raihan Biruni, msomi mashuhuri wa Iran, ambaye karne kadhaa kabla yake alithibitisha kwamba ardhi inazunguka jua. Baada ya kusambaa nadharia hiyo ya Galileo kuhusu mzunguko wa ardhi na sayari nyingine kando ya jua, kanisa la Roma lilimtuhumu msomi huyo kuwa ni kafiri na akahukumiwa. Baadaye msomi huyo alilazimika kukanusha nadharia hiyo kwa ajili ya kuokoa maisha yake. Siku kama ya leo miaka88 iliyopita, yaani tarehe 8 Januari mwaka 1932, ulianza utawala wa kifalme wa Abdulaziz bin Saud katika eneo la bara Arabu kupitia msaada wa Uingereza. Abdul Aziz bni Saud aliyekuwa mmoja wa viongozi wa makabila ya Hijaz alianzisha mapigano dhidi ya utawala wa Uthmania mwishoni mwa karni ya 19 na mwanzoni mwa karne ya ishirini na kupata ushindi mwaka elfu moja mia tisa na tatu. Mtawala wa kiothmania alitimuliwa katika eneo la al Ahsa huko Hijazi, na tukio hilo lilikuwa jiwe la msingi la kuasisiwa utawala wa al Saud katika maeneo hayo. Katika kipindi cha vita vya kwanza vya dunia al Saud waliingia ubia na urafiki na utawala wa Uingereza. Hatimaye, mwishoni mwa vita hivyo vilivyomalizika kwa kushindwa vibaya utawala wa Uthmania, utawala huo ulifikia tamati kikamilifu katika eneo la bara Arabu. Katika vita vilivyopiganwa baina ya Abdulaziz bin Saudi na mtawala Husein bin Ali Sharif aliyekuwa mtawala wa mji wa Makka, Ibni Saudi aliibuka mshindi na kutoa kwa nguvu eneo la Hijaz. na siku kama ya leo miaka 43 iliyopita maandamano makubwa ya kwanza ya wananchi wa Islamu wa Iran baada ya harakati ya 15 Khordad mwaka 1342 Hijiria ya Shamsia yalifanyika katika mji wa Qom hapa nchini Iran dhidi ya utawala wa Shah. Maandamano hayo yalifanyika baada ya gazeti moja la alasiri kuchapisha makala iliyomvunjia heshima Imamu Ruhullah Khomeini. Katika maandamano hayo, wananchi na wanazuoni wa mji wa Kum walikusanyika katika msikiti mkuu wa mji huo na kutaka kuondolewa madarakani utawala wa Shah. Jeshi la Shah lilishambulia waandamanaji na kuua wengi miongoni mwao. Baada ya tukio hilo, wanazuoni wengi wa Kiislamu walipelekwa uhamishoni katika miji mbalimbali ya Iran na tarehe 19 Dei 1356 ilitambuliwa kuwa mwanzo wa kupamba moto harakati za mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran. Nam, hapa ni Teheran, idhaa like, Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na muda umeisha kabisa. Bwana Idris Malia Mungu wa Mombasa, Kenya, anasema shukran Radio Teheran kwa kutujuza habari. Asante bwana Abdullatif Maulidi wa Tanga, Tanzania, pia anasema shukran Radio Teheran, tunakushukuruni nyote. Ufuatao ni muhtasari wa habari za dunia. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Sayyid Ali Khamenei hivi sasa anaendelea na hotuba yake kwa wananchi kwa mnasaba maadhimisho ya mapambano ya Dei 19 ya wananchi wa Qom dhidi ya utawala wa kiimla wa sha na ahadi. Kufikia hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa 1 na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika 20 hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika 20 hadi tatu na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Radio Teheran husikika pia kwa njia ya satellite na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com mkwaju SW, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni Swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.