Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Jumua aya ya tisa hadi ya mwisho la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu, na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako, pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rrahmani rahim, assalamu aleikum, waskilizaji wa penzi wa idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Popote pale mlipo, karibuni katika matangazo yetu haya ya asubuhi. Jina langu ni Ahmed Rashid na tunasikika katika satelit, pia katika intenet kwenye pastodaycomsw. Aidha, katika simu za mkononi za Android kwa kutumia aplikashen ya IRIB world service, vilevile vile, katika masafa ya FM huko nchini Tanzania: 105.3 Maarifa FM Tanga, 101.9 Maarifa FM Mwanza, 99.7 Maarifa FM Kigoma, 104.1 Maarifa FM Mtwara na 99.1 Maarifa FM Singida. Wasapp yetu ni + na email yetu ni swahili radio at irib.ir Leo ni Ijumaa tarehe 24 mfungo wa nane Jamadul Awal 1442 Hijiria sawa na tarehe 8 Januari 2021 Miladia. Tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa, utafuatiwa na vipindi vya Iran juma hili, macho yetu magazetini, makala ya wiki pamoja na makala yetu ya kila siku ya leo katika historia, bila kusahau maoni yenu, wapenzi wasikilizaji, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Imetimia saa mbili na nusu asubuhi kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. mahakama Irak ya Iraq yatoa waranti wa kumtia nguvuni Donald L. Trump. mripuko wa o watu saba katika mji mkuu wa Somalia, Mogadishu. makombora yenye shabaha kali ya Lebanon, Siria, Yemen na Iran ndilo tishio kubwa zaidi kwa Israel 2021 na mshauri wa rais wa Siria asema Qassem Soleimani alikuwa kamanda wa nyoyo za na mpambanaji wa njia ya ukombozi. Habari kamili: mahakama ya Ar-Rasafa nchini Iraq inayofuatilia kesi ya mauaji ya makamanda wa mukawama luteni jenerali Kasim Suleimani na Abu Mahdi Almuhandis imetoa waranti wa kukamatwa rais wa Marekani Donald Trump. Kwa mujibu wa shirika rasmi la habari la Iraq, wa hakimu maalumu wa mahakama ya uchunguzi ya Arrasafa ametoa taarifa maalumu na kutangaza kwamba baada ya kukamilika mchakato wa kukusanya madai ya walalamikaji binafsi wa faili la kesi hiyo na pia uchunguzi wa awali ametoa waranti wa kutiwa nguvuni Trump. Kwa mujibu wa taarifa hiyo, uchunguzi utaendelea kufanywa kuwatambua wahusika wengine walioshiriki katika jinai ya mauaji hayo, wawe ni Wairaq au raia wasio Wairaq. Luteni General Qasim Suleimani, ambaye mnamo usiku wa kuamkia tarehe 3 Januari 2020 alielekea Iraq kwa mwaliko rasmi wa viongozi wa nchi hiyo aliuawa shahidi, yeye na Abu Mahdi al-Muhandis, naibu mkuu wa jeshi la kujitolea la wananchi wa Iraq Hashdu Shabi, pamoja na hawana mukawama wengine wanane katika shambulio la anga lililofanywa na jeshi la kigaidi la Marekani karibu na uwanja wa ndege wa Baghdad, mji mkuu wa Iraq. Kufuatia kuwa wa shahidi makamanda hao wa mukawama, bunge la Iraq lilipitisha mpango unaowataka askari wa Marekani waondoke nchini Iraq. Watu wasiopungua wa saba wameuawa katika mripuko wa bomu uliotokea katika mji mkuu wa Somalia, Mogadishu. Shirika la habari la Anadolu limeripoti habari hiyo na kuzinukuu duru za kiusalama za Somalia zikitangaza jana Alhamisi kwamba mripuko huo umetokea baada ya basi moja lililokuwa na wanajeshi kukanyaga bomu barabarani na kusababisha vifo vya watu saba. Duru za kiusalama za Somalia zimethibitisha habari hiyo na kusema kwamba waliouawa ni wanajeshi wawili na raia watano waliokuwepo karibu na eneo hilo juzi Jumaatano. Pia gari la Sadik Adam, msemaji wa jeshi la polisi mjini Mogadishu, liliripuliwa kwa bomu na kuua mtu mmoja. Hadi tunapokea habari hii, hakuna kundi lolote lililotangaza kuhusika na milipuko hiyo. Hata hivyo mashambulizi kama hayo mara nyingi hufanywa na genge la kigaidi na la ukufurishaji la Shabab ambalo lilianzisha mashambulizi ya kile upande nchini Somalia mwaka elfu mbili na nne. Baadaye genge hilo la kigaidi lilitangaza kuwa ni sehemu ya mtandao wa kigaidi wa Al Qaida, na hadi hivi sasa limeshafanya mashambulizi mengi ya kigaidi ndani na nje ya Somalia. Mamia ya watu wameshapoteza maisha yao kutokana na vitendo vya genge hilo. Mwaka 2011 serikali ya Somalia ilifanikiwa kulifurusha gengi la Shabab mjini Mogadishu. Hata hivyo, bado genge hilo lina wafuasi wake katika maeneo wa mbalimbali ya vijijini huko Somalia na linadhibiti baadhi ya maeneo hayo. Kituo cha tafiti za usalama wa ndani cha utawala haramu wa kizayuni wa Israel kimetangaza kwamba tishio kubwa zaidi kwa utawala huo katika mwaka huu 2021 ni makombora yenye shabaha kali ya Lebanon, Siria, Yemen na Iran. Kwa mujibu wa matokeo ya utafiti kiliyofanya, kituo hicho cha utawala haramu wa Israeli kimesisitiza kuwa kuanzia mwaka 2020 na kwa sababu ya kile lilichokitaja kuwa ni kujitoa Iran kwenye mapatano ya nyuklia na kupiga hatua kubwa tafiti za Teheran katika sekta ya makombora, mabadiliko yameanza katika mlingano wa hali ya usalama wa ndani na kufifia kwa nguvu za jeshi la Israeli. Kituo hicho cha kizayuni kimesisitiza pia kwamba changamoto nyingine itakayo ukabili utawala haramu wa Israel mwaka elfu mbili na ishirini na moja ni kuruhusiwa baadhi ya nchi za Kiarabu kununua silaha kwa Marekani kupitia makubaliano ya mapatano na uhusiano wa tawala wa kizayuni na serikali ya rais mteule wa nchi hiyo Joe Biden. Ripoti ya kituo cha tafiti za usalama wa ndani cha utawala haramu wa kizayuni wa Israeli imeashiria pia kwamba katika mwaka huu elfu mbili na ishirini na moja itapasa utawala wa Tel Aviv uchukue hatua za kujumuisha Misri, Jordan na mamlaka ndani ya Palestina katika mashirikiano ya pamoja ya kikanda na vile vile kuzuia kuongezeka nguvu za kijeshi za harakati ya Hamas au hata shambulio la kijeshi la harakati hiyo dhidi ya utawala huo haramu. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka hapa Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mshauri maalumu wa Rais Bashar al Asad wa Siria amesema shahidi Kasim Suleimani alikuwa mpigania uadilifu kwa ajili ya wanadamu na mpambanaji wa njia ya ukombozi. Bothania Shabani, ambaye kwa niaba ya rais wa Siria alishiriki katika maadhimisho ya mwaka wa kwanza wa kumbukumbu ya kuwa washahidi kamanda Qassem Suleimani yaliyofanyika jana Alhamisi mjini Damaskus, amesema katika hotuba aliyotoa katika maadhimisho hayo kwamba kwa ajili ya kuthibitisha kiwango cha taathira na adhama ya shahidi Suleimani inatosha kujua kwamba yeye hakufanya harakati za kutaka atambulike wakati wa uhai wake ilhali katika kipindi cha miaka yote hii na kwa muda wote alikuwa mfano hai wa mukawama dhidi ya ukoloni, kutokana na alivyopambana kuilinda Iran, Siria, Lebanon, Iraq na Yemen. B Budhaina Shaban amesema msingi uliowekwa na mashahidi Qasim Suleimani na Abu Mahdi al Muhandis ni fikra ya kistratijia na mfano wa kuigwa na vizazi vijavyo na akaongeza kwamba hatua walizochukua mashahidi hao wawili wa mukawama ilizishughulisha na kuzitia tafrani fikra za wazayuni. Na hatua ya kigaidi iliyochukuliwa na maadui dhidi ya mashahidi hao ililenga kufuta marejeo na mwega mkuu wa makamanda wa ushahidi wa ushindi katika kukabiliana na uvamizi na ukaliaji ardhi kwa mabavu. Luteni Jenerali Qasim Sulaimani ambaye mnamo siku ya kuamkia tarehe 3 Januari 2020 alielekea Iraq kwa mwaliko rasmi wa viongozi wa nchi hiyo, aliwa washahidi alfajiri ya kuamkia siku hiyo, yeye na Abu Mahdi al-Muhandis, naibu mkuu wa jeshi kujitole la kujitolea la wananchi wa Iraq Hashdu Shabi, pamoja na wanamkawama wengine wa nane katika shambulizi la anga lililofanywa na jeshi la kigaidi la Marekani karibu na uwanja wa ndege wa Baghdad huko Iraq. Na waziri wa mambo ya nje wa Qatar amesema mapatano ya nchi yake na Saudi Arabia pamoja na waitifaki wake hayatabadilisha uhusiano mzuri uliopo baina ya Qatar na nchi nyingine ikiwemo Iran. Sheikh Mohammed bin Abdulrahman Al Thani, waziri wa mambo ya nje wa Qatar amesema hayo jana Alhamisi katika mahojiano na gazeti la Financial Times la Uingereza na kuongeza kwamba uhusiano wa pande mbili wa Qatar na nchi nyingine umejengeka katika msingi wa maamuzi huru na kwa mujibu wa masilahi ya kitaifa. Al Thani ameongeza kwamba muda mrefu umechukuliwa kabla ya kurejeshwa uhusiano wa kirafiki baina ya Qatar na baadhi ya nchi za Baraza la Ushirikiano la Ghuba ya Uajemi, na kuongeza kwamba nchi yake inataka matatizo ya kieneo yatatuliwe. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za dunia kutoka hapa mjini Tehran. Hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteani uchambuzi wa kisiasa, kichwa chake cha maneno kinasema: elfu mbili na ishirini ulikuwa mwaka mweusi kwa raia katika eneo la Asia Magharibi. Mwaka 2020 umemalizika hivi majuzi, lakini tukitupia jicho kwa haraka haraka matukio yaliyogonga vichwa vya habari katika mwaka huo, tutaona kwamba wananchi wa eneo la Asia Magharibi walikuwa wahanga wakuu wa matukio yaliyoshuhudiwa katika eneo hili. Katika mwaka uliopita wa 2020, kirusi cha korona kilikuwa chanzo kikuu cha vifo na maafa ulimwenguni likiwemo eneo la Asia Magharibi. Pamoja na hayo, eneo la Asia Magharibi lilishuhudia raia wengi wakiaga dunia mwaka jana kutokana na machafuko na vitendo vya utumiaji mabavu vilivyotuishwa eneo hili. Hali hiyo iliufanya mwaka jana kuwa mwaka mweusi kwa wananchi. Takwimu mbalimbali zilizotolewa na asasi na jumuiya tofauti zinathibitisha hilo. Brigedia Jenerali Yahya Sarie msemaji wa jeshi la Yemen ametangaza kwamba muungano vamizi unaoongozwa na Saudi Arabia ulifanya mashambulio 8888 katika mwaka uliopita wa 2020 dhidi ya miji 13 ya Yemen, ambapo mashambulio 410 kati ya hayo yalifanywa kwa kutumia ndege zisizo na rubani, yani droni, na kupelekea mamia ya raia kuuawa na maelfu ya wengine kujeruhiwa, sambamba na kusababisha hasara na uharibifu mkubwa wa mali za watu. Kituo cha haki za binadamu cha B'Tselem cha Israeli kimesema katika ripoti yake kwamba mwaka uliopita wapalestini ishirini na saba waliua washahidi wakiwemo watoto saba baada ya kupigwa risasi na wanajeshi wa Israeli. Mripuko wa tarehe 4 Agosti mwaka jana katika bandari ya Beirut Lebanon ulipelekea watu takriban 200 kupoteza maisha na wengine zaidi ya 7000 kujeruhiwa. Maandamano na vurugu za ndani nchini Iraq mwaka uliopita zilisababisha zaidi ya watu 400 kupoteza maisha na wengine 7000 kujeruhiwa. Huko nchini Siria hakuna takwimu za uhakika kuhusiana na mauaji dhidi ya raia katika mwaka uliopita, lakini ripoti mbalimbali zinaashiria kuwa maelfu ya watu waliuawa katika vita vya ugaidi nchini humo. Fauka ya hayo, kuuawa na kujeruhiwa raia katika baadhi ya nchi za Asia Magharibi katika mwaka uliopita kulisababisha hasara kubwa za mali. Hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Jumahili, hamjambo wapenzi wa usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati ya tutakayoangazia leo ni pamoja na Rais Hassan Ruhani wa Iran asema kama rais mteule wa Marekani Biden atatekeleza ahadi zake basi majibu ya Iran ni rahisi kabisa; Iran yakumbuka kuua washahidi Haji Kasim Suleimani; Iran yafanya mazoezi makubwa zaidi ya ndege zisizo na rubani au drone na Iran yasema ushahidi unaonyesha Israel ilihusika katika mauaji ya mwanasayansi shahidi Mohsin Fakhrizadeh. Karibuni rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amegusia kuingia madarakani serikali ya Joe Biden eh, karibuni hivi, na kusema kuwa kama Baiden atatekeleza ahadi zake, basi majibu ya Iran ni yako wazi na ni mepesi. Rais Hasan Ruhani ameyasema hayo katika kikao cha baraza la mawaziri siku ya Ijumaa, na huku akisisitiza kwamba kama Marekani itatekeleza ahadi zake zote bila shaka yoyote, Iran nayo itatekeleza ahadi zake zote katika mapatano ya nuclear JCPOA. Amesema taifa la Iran linaendelea na njia yake kwa nguvu zake zote, na wakati wowote upande wa pili unapoheshimu sheria, basi Iran inaipokea kwa furaha hatua hiyo. Katika sehemu nyingine ya hotuba yake, Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amezungumzia pia kuanguka ndege ya Ukraini tarehe 8 Januari elfu mbili ishirini karibu na Teherani, na huku akiwapa pole tena wafiwa, amesema uadilifu utatendeka kuhusu ajali hiyo. Akifafanua zaidi, Rais Ruhani alisema ni na furaha kwamba katika kikao cha wiki iliyopita cha baraza la mawaziri ulichukuliwa uamuzi kuhusu kulipwa fidia familia za waliopoteza maisha bila ya kujali uraia wao, ambapo kwa kila mtu ni dola laki moja na hamsini elfu. Kuhusu ndege yenyewe tunafanya mazungumzo na Ukraine, na wale wote ambao walisababisha ajali hiyo watafikishwa wa mahakamani na kuhukumiwa kwa njia za uadilifu. Jeshi la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran limefanya mazoezi makubwa zaidi ya ndege zisizo na rubani au drone. Admirali Said Mahmud Musawi, naibu wa operesheni wa mkuu wa jeshi la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, amesema mazoezi hayo yaliyofanyika Jumanne na Jumatano yalifanyika katika mazingira halisi ya kivita, yakishirikisha vikosi vya nchi kavu, vikosi vya ulinzi wa anga na reda, vikosi vya majini na angani vya jeshi la Iran, na inabidi droni zote ziendesha operesheni zake kwa njia bora kabisa. Wakati huo huo, akizungumza pembezoni mwa mazoezi hayo Mkuu wa kamandi ya majeshi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, meja jenerali Muhammad Baqeri amesema majeshi Iran, ya Iran yako tayari kabisa kukabiliana na kosa lolote litakalofanywa na adui. Amesema ingawa jamhuri ya Kiislamu ya Iran haina nia ya kuanzisha vita au hujuma dhidi ya nchi yoyote ya jirani, lakini iko tayari kukabiliana na tishio lolote lile. Meja jenerali Baqeri ameongeza kuwa inasikitisha kwamba katika siku za karibuni tumeshuhudia harakati za kichokozi za utawala utendao jinai wa Marekani na jeshi lake la kigaidi katika eneo hili la magharibi mwa Asia, ambapo utawala huo umetuma ndege zake za kuruka masafa marefu na kadhalika ili eti kuonyesha nguvu zake. Marekani pia imetoa tuhuma dhidi ya Iran. Hivyo mazoezi haya yanaonyesha kwamba majeshi ya Iran yako tayari kulinda mipaka ya nchi kavu, angani na baharini, na pia Wiki hii taifa la Iran lilikumbuka mwaka mmoja tokea kuwa washahidi Haj Qasim Suleimani, luteni jenerali Qasim Suleimani, kamanda wa kikosi cha Kuds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, IRGC, alielekea Iraq Januari 3 mwaka 2020 kufuatia mwaliko rasmi wa wakuu wa Iraq. Punde baada ya kuwasili Iraq aliwa washahidi katika hujuma ya ndege za kivita za jeshi vamizi na la kigaidi la Marekani, karibu na uwanja wa ndege wa Baghdad. Aidha, katika hujuma hiyo ya kigaidi, Abu Mahdi Al Muhandis, naibu mkuu wa harakati ya kujitolea wananchi wa wa Iraq, naye pia aliwa washahidi akiwa ameandamana na shahidi Kasim Suleimani. Watu wengine wanane waliokuwa katika msafara huo nao pia waliwa washahidi. Shahidi, shahidi luteni jenerali Kasim Suleimani alikuwa na nafasi kubwa katika mapambano na maadui pamoja na magaidi na pia katika kuangamiza kundi la kigaidi la ISIS Daesh katika eneo Alkadhalika alikuwa na nafasi muhimu katika kusambaratisha njama ya Marekani na wazayuni na kuligawa eneo vipande vipande. Wakati huo huo, mkuu wa shirika la utangazaji la jamhuri ya kiislamu ya Iran, IRIB, amesema luteni jenerali Kasim Suleimani alikuwa dhihirisho la imani, takwa, utawakali kwa Mwenyezi Mungu, na alifanya jitihada uhai wake wote katika kushikamana na njia ya fikra ya Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, na kiongozi mwadhamu Ayatola Said Ali Khamenei. Mhandisi Abdulali Asqari ameyasema uh, hayo katika kongamano la kielimu la vyombo vya habari na njia ya fikra ya Suleimani lililofanyika wiki hii katika ukumbi wa makongamano ya kimataifa wa IRIB hapa mjini Tehran. Akihutubia washiriki wa kongamano hilo, mkuu wa kitengo cha matangazo ya ng'ambo cha IRIB Dktari Peyman Jebeli, ambaye pia ni mkuu wa kamati ya kielimu ya kongamano hilo la vyombo vya habari na fikra ya Suleimani, amesema kamanda Kasim Suleimani alikuwa na ushujaa ujasiri, uelewa, uwezo wa kutabiri na uono wa mbali wa mambo na kwamba sifa hizo zina umuhimu mkubwa mno kwa mtazamo wa vyombo vya habari. Dk. Jebeli aliongeza kuwa <Sukri> kongamano la kielimu kuhusu vyombo vya habari na fikra ya Suleimani ni mwanzo katika njia ndefu. Lengo lake ni kumjua Suleimani kama chombo cha habari, pia ni kujua fikra za Suleimani katika vyombo vya habari na kuvijua vyombo vya habari kwa mtazamo wa Qasim Suleimani. Katika kongamano hilo kulizinduliwa pia kitabu cha maisha ya shahidi Kasim Suleimani alichoandika yeye mwenyewe kiitwacho Nilikuwa Si Hofu Chochote, ambacho kimepambwa kwa dibaji iliyoalifiwa na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatola Said Ali Khamenei. Katika sehemu ya dibaji hiyo, kiongozi mwadhamu ameandika kila ambacho kinahuisha kumbukumbu ya shahidi wetu azizi kinavutia macho na moyo. Kitabu hicho kina kurasa 136 na ni kitabu cha kwanza kuchapishwa na taasisi ya uchapishaji ya Haji Kasim ambayo ina jukumu la kuchapisha vitabu, makala na kadhalika kumhusu shahidi huyo. Na wiki hii waziri wa ulinzi wa jamhuri ya Kiislami ya Iran amesema kuna ushahidi wa kutosha na wenye mashiko unaonyesha kuwa utawala haramu wa Israel ulihusika na mauaji ya kigaidi dhidi ya mwanasayansi bingwa wa nuklia wa jamhuri ya Kiislami ya Iran shahidi Mohsen Fakhrizade. Brigedia Jenerali Amir Hatami ameasema hayo katika barua aliowaandikia mawaziri wenzake wa ulinzi wa nchi zaidi ya sitini duniani ambapo wamesisitiza kuwa Iran ina haki ya kulipiza kisasi cha damu ya msomi huyo mashuhuri wa Iran. Brigedia Jenerali Hatami ameashiria katika barua hiyo mafanikio ya Dr. Fakhrizade katika uga wa sayansi na utafiti, hususan uzalishaji wa zana za kupambana na ugaidi. Ameitaka jamii ya kimataifa ikomeshe unduma kuwili katika vita dhidi ya ugaidi wa kiserikali na ilaani kitendo hicho haramu cha jinai na kisicho cha kibinadamu cha kuua wa kigaidi Dr. Fakhrizade. Katika barua hiyo, waziri wa ulinzi wa Iran ameashiria juu ya kuhusika moja kwa moja vyombo vya kiintelijensia na hususan vya utawala wa kizayuni wa Israel katika mauaji ya mwanasayansi wa Iran na kueleza bayana kuwa kuna ushahidi wenye mashiko kuhusu nafasi ya Israeli katika mauaji haya ya shahidi Fakhrizade. Amesisitiza kuwa taifa hili lina kila haki ya kulipiza kisasi dhidi ya jinai hiyo. Kwingineko katika barua hiyo, brigedi jenerali Amir Hatami amesema jamhuri ya kiislamu ya Iran ni miongoni mwa wahanga wakuu wa ugaidi duniani, kwani imepoteza raia wake zaidi ya elfu kumi na saba wakiwemo maafisa wa ngazi za juu katika vitendo vya ugaidi ndani ya miongo minne iliyopita. Dr Mohsen Fakhrizadeh, aliyekuwa mkuu wa shirika la utafiti na uvumbuzi la wizara ya ulinzi ya Iran, aliwe washahidi Novemba 27 katika shambulio la kigaidi viungani mwa mji mkuu wa Tehran. Na mwapenzi msikilizaji, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwo yake Mola, kwa herini. Irani za Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteni macho yetu magazetini. jambo la macho yetu magazetini leo Ijumaa, Januari 8, 2021, linakunjuliwa na gazeti la An-Nur, sauti ya Waislamu la nchini Tanzania. Habari kuu katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo inasema Sheikh Kapolo aonyesha njia, ni katika kuwajenga wanafunzi kimaadili, asema suluhisho ni Quran. Pia alimeandika Trump alimtaka afisa wa uchaguzi amtafutie um, kura huko Georgia habari nyingine katika ukurasa wa mbele wa gazeti la anur ina kichwa cha maneno kisemacho Darweshi atoa wakfu nyumba yake, ni Shekh Roketi wa Kariaco ataka pajengwe msikiti na madrasa. Pia limeandika Saudi Arabia yaiondolea vikwazo Qatar. Ama katika ukurasa wa mawaidha ya Ijumaa, gazeti binafsi la Mwananchi limeandika tuyaandaye maisha mazuri ya peponi kwa ibada. Hata hivyo habari kuu katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo imebebwa na anwani semayo, mama aibua maswali kufungia watoto ndani, majirani wadai wamekaa zaidi ya miaka mitano, mama akiri, asema ni wagonjwa, ustawi wa jamii ya wachukua. Pia limeandika China kusaidia sekta ya viwanda Tanzania. Na katika ukurasa wake maalum wa afya limeandika kwa nini mazua ya mama ni muhimu kwa afya ya mtoto. Nalo gazeti la Nipashe Mwanga wa Jamii limeandika kiama, watiririshaji maji taka chawadia, polisi wanne wafukuzwa kazi kwa madai ya rushwa na uhalifu, na watumishi matatani kwa tuhuma za kulipana posho fedha za JPM. Kwa upande wake, gazeti la Majira limeandika polisi yatangaza msako kwa wakwepaji kodi nchini Tanzania. Operesheni hiyo kuendeshwa kwa wafanyabiashara na taasisi za biashara wasiotumia EFDs, kukiona makamanda wa mikoa wapewa maelekezo. Pia limemnukuu Rais Hassan Ali Mwinyi wa Zanzibar akiwataka viongozi washirikiane na wananchi. Nalo gazeti la Uhuru la chama cha CCM limeandika vigogo 137 serikalini kuchukuliwa hatua na walioshindwa kurudisha fomu za maadili ya viongozi wa umma ndio hao watakaochukuliwa hatua. Na pia limeandika operesheni kwa wakwepa kodi yanukia. Dakta Mwinyi ataka kuanzishwe mahakama ya ukatili na udhalilishaji wa kijinsia, na wagonjwa wa jinsia tofauti walazwa katika wodi moja. Huko nchini Kenya, tunaanza na gazeti la Taifa Leo. Habari kuu iliyokolezewa wino ni ya maneno mawili ya herufi kubwa katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo, inasema Trump kwisha. Habari hiyo imepewa umuhimu pia katika ukurasa wa mbele wa gazeti dada la Daily Nation. Ama habari nyingine mbili katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Taifa Leo zinasema Ruto amwambia Raila lazima tusaidiane kubeba dhambi za Jubili, na pasta amlaumu shetani kwa kumshawishi awanajisi mabinti wake wawili. Tukija katika toleo la mtandaoni la gazeti la Standard, pamoja na habari nyinginezo nyingi, limeandika China ya ikebehi na kuifanyia stizai Marekani kutokana na wafuasi wa Trump wa kuvamia jengo la Congress. China imesema tukio kama hilo liliwahi kutokea pia huko Hong Kong nchini China ambapo waandamanaji waliliteka bunge la mji huo, lakini hakuna hata mtu mmoja aliyeuawa. Lakini ona Marekani, ile wapinzani kuingia tu tayari watu wanne wameuawa katika uh, jengo hilo la Kongres. Sasa hivi uhusiano wa Marekani na China ni mbaya mno ikilinganishwa na makumi ya miaka iliyopita, kutokana na siasa mbovu za rais wa Marekani Donald Trump. Kwa upande wake toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Nation limeandika mgombea uraisi anayechuana na rais Museveni nchini Uganda, Robert Chagulanyi, maarufu kwa jina la Bobi Waine, ameitaka mahakama ya kimataifa ya ICC imchunguze Rais Museveni na huko nchini Uganda, habari kuu katika toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Monitor imemnukuu Rais Museveni akisema kwamba kampeni za uchaguzi za Bobi Wine na viongozi wengine wa upinzani zilikuwa ni propaganda tu zisizo na ajenda yoyote kwa wananchi wa Uganda. Pia limeandika baadhi ya wananchi wa Uganda watashindwa kupiga kura. Jaji wa zamani wa mahakama kuu aliyejulikana kwa jina la Jaji Kibuuka Musoke amefariki dunia kwa maradhi ya figo akiwa na umri wa miaka sabini na moja. Pia limemnukuu waziri mkuu wa zamani wa Uganda Amama Mbabazi akisema bado yuko pamoja na Museveni na hajawahi kukihama chama tawala cha NRM. <mulia> Naam, hapa ni Teheran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Makala ya wiki. Hamjambo, wapenzi wa wasikilizaji, na karibuni katika kipindi chetu cha leo cha makala ya wiki ambacho kitatupia jicho migogoro ya sekta ya vyombo vya habari katika mwaka uliomalizika majuzi wa 2020. Mwaka 2020 uliomalizika majuzi uligubikwa na mapambano ya wanadamu, makundi na serikali za nchi mbalimbali dhidi ya virusi vya korona vilivyokuwa na taathira kubwa za kisiasa, kijamii na kiuchumi kote duniani. Virusi vya korona, Donald Trump, vitisho na manyanyaso dhidi ya waandishi habari, kufungwa vyombo vya habari na mashinikizo ya kiuchumi na kifedha ndivyo vilivyokuwa na taathira kubwa zaidi katika vyombo vya habari kwenye mwaka uliopita wa 2020. Ulikuwa mwaka wenye panda shuka nyingi. Tukio muhimu zaidi katika mwaka 2020 lilikuwa maambukizi ya virusi vya korona na taathira zake kubwa kwa sekta zote. Maambukizi ya virusi hivyo yamekuwa na taathira kubwa katika vyombo vya habari, filamu, uchumi usafirishaji na kadhalika. Mikusanyiko yote ya watu ilipigwa marufuku katika nchi mbalimbali, na sekta ya utalii imeathirika kutokana na maambukizi ya COVID-19. Vilevile matamasha ya muziki, michezo na kadhalika vilisitishwa kikamilifu katika nchi mbalimbali. Pamoja na hayo, kugunduliwa chanjo na dawa ya korona kumeleta matumaini makubwa kwa wanadamu katika mwaka huu mpya wa 2021. Donald Trump, rais wa Marekani, pia amekuwa moja kati ya migogoro mikubwa ya dunia. Si katika mwaka uliomalizika majuzi wa 2020 pekee, bali pia katika kipindi cha miaka kadhaa iliyopita. Kiongozi huyu amekuwa mstari wa mbele katika kuzusha migogoro ya vyombo vya habari katika mwaka uliopita. Katika jumbe zake nyingi kwenye mtandao wa kijamii wa Twitter, Trump amekuwa akivishambulia vyombo vya habari kwa kuvipachika sifa nyingi chafu na kusema kwamba vinatangaza habari bandia kuhusiana na virusi vya korona na kuzusha wahka na wasiwasi masokoni. Baadaye, Donald Trump alisema katika mahojiano na waandishi wa habari kwamba anapenda sana kuandika ujumbe katika mtandao wa Twitter, lakini mara nyingi hujutia maandishi yake, licha ya kutumia vyombo vya habari na vya mawasiliano ya kijamii kama uwenzo wa burudani lakini mwaka uliopita Donald Trump alivitaja vyombo hivyo kuwa ni adui wa taifa. Wakati wa kilele cha maambukizi ya korona, Marekani ambayo inajinadi kuwa kinara wa uhuru na maendeleo ya kiuchumi ilijikuta katika tanuri la virusi vya korona na kushika nafasi ya juu zaidi kote duniani kwa kuwa na waathirika wengi zaidi wa virusi hivyo. Donald Trump alipuuza kabisa virusi vya korona na akawafanyia mashara na kejeli wale waliotoa wito wa kutiliwa maanani maambukizi ya virusi hivyo. Matokeo yake, Marekani inashika nafasi ya kwanza duniani kwa kuwa na idadi kubwa zaidi ya watu waliopatwa na korona na vilevile vile idadi kubwa zaidi ya watu waliofariki dunia kutokana na virusi hivyo. Ushadidi kwa maambukizi ya korona nchini Marekani wakati wa kukaribia zoezi la uchaguzi wa rais kulimweka pabaya sana Donald Trump na kuzidisha mashinikizo na ukosoaji dhidi ya kiongozi huyo katika vyombo vya habari. Hali hii ilimfanya Trump azidishe mashambulizi dhidi ya waandishi na vyombo vya habari. Maambukizi ya virusi vya korona yameathiri sana kazi, ajira na nguzo kuu za uchumi wa dunia. Maambukizi hayo yametoa pigo kubwa sana kwa asasi mbalimbali ambazo mapato yao yanategemea kazi za taasisi nyingine za kiuchumi, kama vile taasisi za vyombo vya habari ambazo zinategemea matangazo ya biashara na kadhalika. Asasi hizi zimeathirika sana baada kushamiri ya kushamiri maambukizi ya korona kwa sababu ya kusimama kazi za viwanda na makampuni mbalimbali au kupungua uzalishaji wa viwanda na makampuni hayo. Hata hivyo, nukta ya kutiliwa maanani ni kwamba vyombo vya habari vilivyonusurika na athari mbaya za maambukizi ya korona na kuendelea kuwepo vimethibitisha kwamba vitaendelea kuheshimu maadili ya kazi hiyo katika uwanja wa uhuru wa kusema na kuweka wazi ukweli na hakika. Naam, vipo baadhi ya vyombo vya habari ambavyo, kinyume na maadili ya kazi hiyo, vimekuwa sababu ya kuzusha migogoro na mivutano katika jamii. Kwa mfano tu, hivi karibuni kuliwasilishwa mashtaka nchini Australia dhidi ya kampuni kubwa zaidi ya habari inayomilikiwa na Rupert Murdoch, katika waraka uliosainiwa na zaidi ya watu nusu milioni. Mashtaka hayo yalifunguliwa baada ya mkando wa video uliosambazwa na waziri mkuu wa zamani wa Australia Kevin Rudd na kutazamwa na idadi kubwa ya watu radi ambaye amekuwa akishambuliwa mara kwa mara katika magazeti ya kampuni ya News Corporation inayomilikiwa na kibopa Robert Murdoch, alikosoa mtandao mkubwa wa vyombo vya habari vinavyomilikiwa na tajiri huyo na kumtaja kwamba ni sawa na maradhi ya saratani kwa siasa za ndani ya Australia. Kevin Rudd alisisitiza kwamba Murdoch amekuwa akiathiri matokeo ya uchaguzi nchini humo kwa kutumia ushawishi mkubwa wa vyombo vya habari anavyovimiliki. Maafa ya waandishi habari yaliendelea kushuhudiwa pia katika mwaka uliomalizika wa 2020. Jumuiya ya Maripota Wasio na Mpaka, RSF, imesema katika ripoti yake ya kila mwaka kuhusu mienendo mibaya dhidi ya waandishi wa habari kwamba mwaka uliopita waandishi habari 50 waliuawa katika maeneo mbalimbali ya dunia. Ripoti hiyo imesema kwamba wakati idadi ya waandishi habari waliouliwa katika nchi zinazosumbuliwa na vita na mapigano imepungua, kumeshuhudiwa ongezeko la mauaji ya waandishi wa habari katika nchi ambazo haziko vitani. Ripoti ya RSF inasema kwamba waandishi habari 937 wameuawa katika maeneo mbalimbali ya dunia katika kipindi cha miaka kumi iliyopita. Idadi kubwa ya waandishi habari wameuawa katika nchi zinazotambuliwa kuwa na amani kama Mexico, Honduras na Ufilipino. Asilimia 84 ya waandishi habari waliolengwa wakiwa katika shughuli zao za uandishi katika mwaka uliopita waliuawa kwa makusudi. Kiwango hicho kilikuwa asilimia 63 mwaka wa kabla yake mexico ndio nchi iliyoongoza kwa kuwa na mauaji ya idadi kubwa zaidi ya waandishi habari mwaka uliopita wa 2020 waandishi habari 8 waliuawa mexico mwaka jana ikifuatiwa na iraq iliyokuwa na waandishi habari 6 na kisha afghanistan ambako waandishi habari tano waliuawa india na pakistan zinashika nafasi ya nne katika orodha ya nchi zinazoongoza kwa idadi kubwa ya mauaji ya waandishi wa habari. Suala jingine la kusikitisha ni kwamba kwa sasa waandishi habari wasiopungua 387 wanashikiliwa jela katika nchi mbalimbali. Baadhi ya waandishi hawa wamekamatwa na kufungwa jela kwa sababu tu ya kutoa ripoti na kufanya uhakiki unaohusiana na mgogoro wa maambukizi ya korona. Hopewell Chin'ono ni miongoni mwa waandishi habari waliokamatwa na kufungwa jela kwa sababu ya kufanya uhakiki na kutoa ripoti kuhusiana na janga la korona. Mwandishi huyo wa habari wa Zimbabwe alifanya uchunguzi kuhusu jinsi serikali ya Harare inavyouza dawa za kukabiliana na COVID-19 kwa bei ya juu na kubwa na akakamatwa na vyombo vya dola tena kwa kutumia mabavu na ukatili. Ripoti ya shirika la waandishi habari wasio na mpaka pia imeashiria uhasama mkubwa wa Rais Donald Trump wa Marekani dhidi ya waandishi wa habari na vyombo vya habari. Ripoti hiyo imesema msamiati wa habari bandia unaokaririwa sana na Trump sasa unatumiwa pia na baadhi ya viongozi wa nchi kama wenzo wa kukandamiza waandishi wa habari na vyombo vya habari. Tunakamilisha kipindi chetu kwa ripoti kuhusu mgogoro wa vyombo vya habari barani Ulaya. Ripoti ya baraza la Ulaya likisaidiwa na asasi za kiraia zinazoshughulikia masuala ya uhuru wa vyombo vya habari, imeonyesha kwamba uhuru wa vyombo hivyo unakabiliana na hatari kubwa barani Ulaya. Ripoti hiyo inasema kwamba vitisho dhidi wa ya waandishi wa habari, vikiwemo vya kufungwa jela na hata kuuawa, viliongezeka sana katika mwaka uliopita. Ripoti hiyo imezitaja nchi kama Rusia, Uturuki na hata Hungary, Poland, Malta, Bulgaria na nyinginezo kuwa ndizo zilizokuwa na idadi kubwa zaidi ya unyanyasaji na vitisho dhidi ya waandishi wa habari na vilevile vile ukiukaji mkubwa zaidi wa uhuru wa vyombo hivyo. Ripoti hiyo imesema kwamba zaidi ya waandishi habari 30 walipigwa na kunyanyaswa na wengine zaidi ya mia moja wangali wanashikiliwa jela katika nchi za Ulaya. Wapenzi wa sikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umemalizika. Tukutane tena wiki ijayo katika kipindi kingine, panapo majaliwa ya Mola Muumba. Katika historia. Leo ni Jumaa tarehe 24 Jamadi Jamadil Awal mwaka 1442 hijiria sawa na Januari 8 mwaka 2021, siku kama ya leo miaka 379 iliyopita alifariki dunia msomi mashuhuri, mnajimu na mtaalamu wa fizikia wa Italia Galileo Galilei akiwa na umri wa miaka sabini na nane. Alizaliwa katika mji wa Pisa na alisoma fasihi hadi alipofikisha umri wa miaka kumi na tisa na baadaye akajishughulisha na fizikia na hesabati. Galileo alitumia lenzi iliyovumbuliwa na msomi na mnajimu mashuhuri wa Kiislamu Ibni Haytham kutengeneza darubini ya elimu ya nujumu kwa ajili ya kutazama nyota na sayari. Galileo alitumia chombo hicho kuthibitisha kwamba sayari, ikiwemo ya ardhi, zinazunguka jua. Utafiti huo wa Galileo ulithibitisha nadharia ya Abu Raihan Biruni, msomi mashuhuri wa Iran ambaye karne kadhaa kabla yake Alithibitisha kwamba ardhi inazunguka jua. Baada ya kusambaa nadharia hiyo ya Galileo kuhusu mzunguko wa ardhi na sayari nyingine kando ya jua, Kanisa la Roma lilimtuhumu msomi huyo kuwa ni kafiri na akahukumiwa. Baadaye, msomi huyo alilazimika kukanusha nadharia hiyo kwa ajili ya kuokoa maisha yake. Siku kama ya leo miaka 88 iliyopita, yaani tarehe 8 Januari mwaka 1932 ulianza utawala wa kifalme wa Abdulaziz bin Saud katika eneo la bara Arabu kupitia msaada wa Uingereza. Abdulaziz Ibn Saud, aliyekuwa mmoja wa viongozi wa makabila ya Hijaz, alianzisha mapigano dhidi ya utawala wa Uthmania mwishoni mwa karne ya 19 na mwanzoni mwa karne ya 20 na kupata ushindi mwaka 1903, mtawala wa Kiothmania alitimuliwa katika eneo la Al Ahsa huko Hijazi, na tukio hilo lilikuwa jiwe la msingi la kuasisiwa utawala wa Al Saud katika maeneo hayo. Katika kipindi cha vita vya kwanza vya dunia, Al Saud waliingia ubia na urafiki na utawala wa Uingereza. Hatimaye mwishoni mwa vita hivyo vilivyomalizika kwa kushindwa vibaya utawala wa Othmania, utawala huo ulifikia tamati kikamilifu katika eneo la bara Arabu. Katika vita vilivyopiganwa baina ya Abdul Aziz bin Saudi na mtawala Husein bin Ali Sharif aliyekuwa mtawala wa mji wa Makka, Ibni Saudi aliibuka mshindi na kutoa kwa nguvu eneo la Hijaz. na siku kama ya leo miaka 43 iliyopita, maandamano makubwa ya kwanza ya wananchi wa Islamu wa Iran baada ya harakati ya 15 Hordad mwaka 1342 hijiria ya shamsia yalifanyika katika mji wa Kum hapa nchini Iran dhidi ya utawala wa Shah. Maandamano hayo yalifanyika baada ya gazeti moja la alasiri uchapisha makala iliyomvunjia heshima Imamu Ruhullah Khomeini. Katika maandamano hayo, wananchi na wanazuoni wa mji wa Kum walikusanyika katika msikiti mkuu wa mji huo na kutaka kuondolewa madarakani utawala wa Shah. Jeshi la Shah lilishambulia waandamanaji na kuua wengi miongoni mwao. Baada ya tukio hilo, wanazuoni wengi wa kiislamu walipelekwa uhamishoni katika miji mbalimbali ya Iran na tarehe 19 Dei 1356 ilitambuliwa kuwa mwanzo wa kupamba moto harakati za mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran. Na hapa ni Teherani, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa tuna kuleteni muhtasari wa habari za dunia, lakini pana baadhi ya maoni yenu hapa. Bwana Sherali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania, anasema jamii ya kimataifa tunaungana na mahakama ya Iraq kuamuru Trump akamatwe kwa mauaji ya kimbari kwa makamanda wa mukawama na wengine duniani, hata kutoheshimu kwake uamuzi wa kimataifa wa JCPOA, hata kuhatarisha amani katika maeneo mengi duniani, bali hata huko Marekani kwenyewe. Bwana Idris Maliamungu wa Mombasa wa Kenya anasema anatoa pongezi kwa majaji wa mahakama tukufu ya Iraqi kutoa hukumu stahiki dhidi ya Trump. Naye Bwana Abdallah Ali Makajura wa Tabora, Tanzania, anatushukuru kwa habari, nasi pia tunakushukuru Bwana Abdallah Ali Makajura. Ama ufuatao sasa ni muhtasari wa habari za dunia kwa haraka haraka. Mahakama ya Araswafa nchini Iraq inayofuatilia kesi ya mauaji ya makamanda wa mukawama Luteni Jenerali Kasim Suleimani na Abu Mahdi al Muhandis imetoa waranti wa kukamatwa rais wa Marekani Donald Trump. Watu wasiopungua saba wameuawa wa katika mripuko wa bomu uliotokea katika mji mkuu wa Somalia, Mogadishu. Kituo cha tafiti za usalama wa ndani cha utawala haramu wa kizayuni wa Israeli kimetangaza kwamba tishio kubwa zaidi kwa utawala huo katika mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na moja ni makombora yenye shabaha kali ya Lebanon, Siria, Yemen na Iran. Mshauri maalumu wa rais Bashar al Asad wa Siria amesema shahidi Kasim Suleimani alikuwa mpigania uadilifu kwa ajili ya wanadamu na mpambanaji wa njia ya ukombozi. Na waziri wa mambo ya nje wa Qatar amesema mapatano ya nchi yake na Saudi Arabia pamoja na waitifaki wake hayatobadilisha uhusiano mzuri uliopo baina ya Qatar na nchi nyingine ikiwemo Iran na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com/sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu muja kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB word service, mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram, Viber na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19 395 stroke 67 67 Tehran Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.