Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na wao eti husema kuwa Rahman mwingi wa rehema ana mwana. Hakika mmeleta jambo la kuchusha mno, zinakaribia mbingu kutatuka kwa hilo na ardhi kupasuka na milima kuanguka vipande vipande, kwa kudai kwao kuwa Rahman mwingi wa rehma ana mwana. Wala hahitaji Rahman mwingi wa rehma kuwa na mwana. Hapana yeyote aliyemo mbinguni na ardhini, ila atafika kwa Rahman mwingi wa rehma kuwa ni mtumwa wake. Yeye hakika Amewadhibiti na amewahisabu sawasawa, na kila mmoja katika wao atamfikia siku ya kiama peke yake. Hakika walioamini wa na wakatenda mema, Arrahman mwingi wa rehma atawajalia mapenzi. Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum, wapendwa wasikilizaji wa idhaa wa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran popote pale matangazo haya yanapoafikia. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo Alhamisi ya leo Januari saba elfu mbili na ishirini na moja, ambayo ni sawa na tarehe ishirini na tatu Jamadul Awal elfu moja mia nne arobaini na mbili Hijiria. Tunamshukuru Mola Muumba, Mola Karima, kwa kutujalia afya njema na uhai, amin ya rabil alamin. Wapindo wa wasikilizaji, leo, kama ilivyoada na desturi, tutafungua matangazo kwa taarifa ya habari, na upande wa uchambuzi wa kisiasa tutakuwa na mazoezi makubwa ya ndege zisizo na rubani ya Iran na uwezo wa kujilinda wa nchi hii. Vipindi tutakuwa na baraza la wasikilizaji ambao litaenda kwa muda wa dakika kumi na tano. Tutakuwa na macho yetu magazetini itakayofuatiwa na makala fupi ya haki za watoto kwa mujibu wa dini tukufu ya Kiislamu na makala yetu pendwa, makala yaliyo katika historia, tukitupia matukio mbalimbali yaliyojiri miaka kadhaa iliyopita. Nitakuwa nikisoma pia jumbe za wasikilizaji ambao mnatuma kwa njia ya WhatsApp. Kama mnavyofahamu, Radio Tehrani, hatuna kapu la kutupa jumbe na maoni ya wasikilizaji wapendwa. Nakumbusha kuwa matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Irani, yanasikika kupitia Maarifa FM yenye makao yake Tanga, Tanzania, na hivi karibuni matangazo hayo yamepanuka zaidi, yanasikika katika mikoa mbalimbali mbali. Na hivi karibuni kumezinduliwa pia matangazo ya idhaa ya Kiswahili vilevile kupitia redio washirika ya Maarifa FM, yanasikika hadi Singida. Karibuni. Metimia saa mbili na nusu kwa wakati wa Tehran, na sasa nawasomea vichwa vya habari. korona imeua wanahabari 28 barani afrika tokea machi mwaka 2020 wanamgambo wa adf waua raia wengine 22 congo diara amnesti ataka israel ihakikishe chanjo za korona zinawafikia wapalestina na viongozi mbalimbali mbali duniani wametoa radi ya mali kufuatia ghasia za wafuasi wa trump huko Capitol Hill, Johnson asema ni fedheha. Karibuni na sasa ni habari kamili. Shirika moja la kufuatilia maslahi ya waandishi wa habari la Uswisi limesema jumla ya waandishi wa habari mia sita wameaga dunia kutokana na ugonjwa wa COVID-19 kote duniani tokea mwezi Machi mwaka uliomalizika 2020 hadi sasa, ambapo 28 miongoni mwao ni wa nchi za Afrika. Shirika hilo la Press Emblem Campaign, PEC, limesema katika ripoti yake mpya kwamba Amerika ya Latini inaongoza kwa vifo hivyo ambapo wanahabari 303 waliaga dunia katika kanda hiyo. Bara la Asia linafuata kwa vifo 145 mbele ya bara Ulaya lililoripoti vifo 94. Amerika Kaskazini imeripoti vifo vya wanahabari 32 kutokana na ugonjwa wa COVID-19 tokea mwezi Machi mwaka jana hadi sasa, huku bara la Afrika likifunga orodha hiyo kwa vifo 28. Peru ndio nchi iliyosajili vifo vingi vya waandishi wa habari kutokana na janga la korona, ambapo wanahabari 93 wameaga dunia katika kipindi hicho tajwa, kwa mujibu wa chama cha kitaifa cha wanahabari cha Peru, Peruvian National Association of Journalists likifuatiwa na Brazil vifo 55, India 53, Mexico 45, Ecuador 42 na Bangladesh 41. Blaise Lampen, katibu mkuu wa shirika la Press Emblem Campaign, amesema waandishi wa habari wanapaswa kupewa kipaumbele katika kampeni ya kupigwa chanjo ya corona inayoendelea katika maeneo mbalimbali duniani. Amesema kutokana na taaluma yao wanahabari wanaoenda nyanjani kutafuta na kupasha habari wapo katika hatari ya kukumbwa na virusi vya korona. Baadhi yao hususan wanahabari binafsi na wapiga picha hawawezi kufanya kazi zao nyumbani, sharti watoke nje. Kwa msingi huo, wanapaswa kuzingatiwa katika utoaji wa chanjo za kukabiliana na korona. Watu wasiopungua ishirini na wawili wameuawa katika shambulizi lililofanywa na waasi wa kundi la Allied Democratic Forces ADF katika mkoa wa Kivu kaskazini huko kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Donat Kibwana, afisa wa utawala wa eneo la Beni mkoani hapo, aliliambia shirika la habari la Anadol jana Jumatano kwamba wapiganaji hao wa ADF walivamia kijiji cha Mwenda usiku kwa mkia Jumanne na kuua raia wasiopungua ishirini na wawili kwa kutumia mapanga. Naye Falbert Kasairo, afisa wa serikali katika eneo la Beni, amesema mbali na kutekeleza mauaji hayo ya kutisha wanamgambo hao waliwaibia wakazi wa kijiji hicho. Luteni Antony Mwalushai wa jeshi la ulinzi la Congo FARDC amethibitisha habari ya kutokea mauaji hayo ingawaja hakutoa maelezo zaidi. Ikumbuke kuwa usiku wa kuamkia mwaka mpya wa 2021 wanamgambo hao wa kundi la ADF wa Uganda walishambulia eneo la Beni katika mkoa wa Kivu ya kaskazini mashariki mwa DRC na kuua raia wasiopungua 25 kundi hilo la waasi linatokea kaskazini mashariki mwa Uganda limekuwa likiendesha shughuli zake katika maeneo ya mashariki mwa Congo DR tangu mwongo wa 90 ambapo limeua mamia ya watu mbali na kupelekea mabaki ya wengine kuwa wakimbizi. Mnaendelea kuchegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Teheran. Shirika la msamaha duniani Amnesty International limeutaka utawala wa kizayuni wa Israel hutekeleze wajibu wake wa kimataifa na kuhakikisha kuwa chanjo za kupambana na ugonjwa wa covid-19 zinawafikia wananchi wa Palestina. Shirika hilo la kutetea haki za binadamu la Uingereza limesema Israel kama dola linalokalia kwa mabavu ardhi za Palestina inapaswa kuacha kupuuza majukumu yake ya kimataifa na ichukue hatua mara moja kuhakikisha kuwa chanjo za korona zinawafikia wapalestina wa ukingo wa Magharibi wa mto Jordan na wale wa ukanda wa Gaza, maeneo yanayokaliwa kwa mabavu na utawala huo, katika hali ambayo utawala huo wa kizayuni umeshawapiga wa Israel zaidi umeshawapiga wa Israel zaidi ya chanjo za korona milioni moja kufikia sasa, tokea Disemba kumi na tisa. Palestina anatazamiwa kupokea dozi za kwanza za chanjo hizo mwezi ujao wa Februari. Kwa mujibu wa wizara ya afya ya Palestina, eneo la ukingo wa magharibi limeripoti kesi zaidi ya laki moja za ugonjwa wa Covid 19 kufikia sasa, mbali na vifo 1100 vilivyotokana na maradhi hayo ya kuambukiza. Ukanda wa Gaza hadi sasa umesajili visa 43130 vya corona, vikiwemo vifo visivyopungua 400 vya maradhi hayo. Mamlaka ya ndani ya Palestina imesema Wapalestina wanaoishi katika ukingo wa magharibi na Gaza wanatazamiwa kupiga chanjo za covid 19 kupitia mpango wa COVAX wa shirika la afya duniani WHO. Naendelea kuchagia sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili radio Tehran. Kitendo cha kusitishwa kikao cha pamoja cha bunge la wawakilishi na seneti ya Marekani kwa ajili ya kujadili matokeo ya kura za urais baada ya wafuasi wa Donald Trump kufanya ghasia na kuvamia ndani ya jengo la Congress kumepelekea viongozi mbalimbali duniani kutoa radi ya mali zao. Boris Johnson waziri mkuu wa Uingereza amesema tukio lililojiri jana huko Marekani na kitendo cha kuvamiwa Congress ya Marekani ni fedheha. Waziri mkuu wa Uingereza aidha ameandika hivi katika ukurasa wake wa Twitter kwamba swala la kukabidhi madaraka huko Marekani linapaswa kufanyika kwa amani na utulivu. Polisi katika eneo la Capitol Hill walijibu maandamano hayo kwa kutumia bunduki na gesi ya kutoa machozi, wakati mamia ya waandamanaji walipovamia na kutaka kulilazimisha bunge kubatilisha ushindi wa Biden dhidi ya rais Donald Trump, muda mfupi baada ya Warepublican wenzake na Trump kuanzisha juhudi za dakika za mwisho ili kubatilisha ushindi wa Joe Biden. Naye Jens Stoltenberg, mkuu wa muungano wa kijeshi wa nchi za magharibi NATO, ameandika katika ukurasa wake wa Twitter kwamba matukio ya kushtua huko Washington DC, matokeo ya uchaguzi huo wa kidemokrasia yanapaswa kuheshimiwa, akitoa radiya male yake kwa fujo za wafuasi wa Trump hiyo jana katika Kongres ya Marekani. mm -hmm. Waziri wa mambo ya nje wa Ujerumani pia amewacholea wito Trump na wafuasi wake kuheshimu uamuzi wa wapiga kura wa Marekani na kutodhoofisha demokrasia. Heiko Maas amesema maadui wa demokrasia watafurahishwa na matukio kama haya yasiyoweza kutarajiwa. Wakati huo huo, waziri mkuu wa Canada Justin Trudeau ameeleza wasiwasi wake kuhusu matukio yanayojiri huko Marekani na ametaka kuhitimishwa ghasia nchini humo. na uongozi wa mtandao wa kijamii wa Facebook umeufunga ukurasa wa umoja wa maulama wa Kiislamu kutokana na fatwa yake ya kususia bidhaa za utawala wa kizayuni wa Israel. Umoja wa Kimataifa wa Maulama wa Kiislamu wiki hii ulitoa fatwa ya kuwajibisha kuwekewa vikwazo vya kila upande utawala wa kizayuni. Fatwa hiyo inasema ni haramu kununua na kuuza bidhaa za utawala wa kizayuni hadi utawala huo utakapoacha kuzikalia kwa mabavu ardhi za Waislamu. Kwa mujibu wa shirika la habari la Fars, jana Jumatano, umoja wa kimataifa wa maulama wa Kiislamu ulitangaza kuwa uongozi wa Facebook umeufunga ukurasa wake baada ya kutoa fatwa ya kuharamisha kununua na kuuza bidhaa za utawala wa Kizayuni. Umoja huo umesema umetoa fatwa hiyo ili kulinda na kuhami uadilifu katika Uislamu, hususan kadhia ya Palestina, na umesisitiza kuwa utaendelea na msimamo wake huo bila ya kutetereka. Aidha, umoja wa maulama wa Kiislamu umesema katika fatwa yake hiyo kwamba mtu yoyote atakayeuza au kununua bidhaa za wavamizi hao atakuwa ametenda madhambi na atakuwa ameshiriki katika jinai za maghasibu hao. Waislamu wanapaswa kuziwekea vikwazo kamili na vya kila upande bidhaa zinazozalishwa na Wazayuni hadi waache kuzikaliwa kwa mabavu ardhi za Waislamu. Fuatwa hiyo ya umoja kima wa kimataifa wa maulama wa Kiislamu imetolewa baada ya nchi nne za Kiarabu, Imarati, Bahrain, Sudani na Moroko kutangaza uhusiano wa kawaida na utawala wa Kizayuni wa Israel kutokana na mashinikizo makubwa ya rais wa Marekani Donald Trump. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa asubuhi hii kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Teheran. Asante sana wapendwa wasikilizaji wote ambao mmeandamana nami hadi mwisho wa taarifa ya habari. Na sasa nawakaribisha kujiunga nami tena katika kipande hiki cha uchambuzi wa kisiasa ambao watahusu mazoezi makubwa ya ndege zisizo na rubani ya Iran na uwezo wa kujilinda. Mazoezi makubwa ya ndege zisizo na rubani droni ya jeshi la Jamhuri ya Kiislamu ni kielelezo cha utaarifu kamili wa vikosi vya ulinzi kwa ajili ya kukabiliana na aina yoyote ya vitisho vinavyolenga usalama na amani ya nchi hii. Mazoezi haya ya kwanza kabisa makubwa ya droni za jeshi la Jamhuri ya Kiislamu yanayoshirikisha mamia ya ndege zisizo na rubani za vikosi vinne vya vya jeshi yalianza Jumanne iliyopita katika eneo la Simnan. Mazoezi haya yanafanyika kwa malengo mbalimbali, ikiwa ni pamoja na kulenga vyombo vya angani kwa kutumia makombora na kushambulia maeneo muhimu ndani ya ardhi ya adui. Miongoni mwa mafanikio makubwa ya sekta ya viwanda ya vya zana za kivita ya Iran ni kupata teknolojia ya kubuni na kutengeneza ndege zisizo na rubani za kisasa. Ndege zisizo na rubani ni silaha muhimu sana yenye taathira kubwa katika medani za vita. Droni isiyoonekana kwa rada ya Shahidi mia moja, sabini na moja yenye uwezo wa kurusha makombora yanayoongozwa kwa mbali droni ya Kamane kumi na mbili yenye uwezo wa kuruka angani kwa kwa muda wa masaa kumi kwa kasi ya kilomita mia mbili kwa saa na vilevile vile kizazi kipya cha droni za Muhajiri na Ababil ni miongoni mwa mafanikio hayo. Ndege hizo zisizo na rubani za Iran zina uwezo wa kubeba makombora ya kisasa na bomu erevu yanayoziwezesha kulenga shabaha vitu mbalimbali kwa umakini mkubwa. Siku chache zilizopita, jarida la Kimarekani la The Hill liliashiria maendeleo makubwa ya Iran katika kutengeneza ndege zisizo na rubani na kuandika kuwa Iran si tu kwamba imeonyesha kwamba ina uwezo wa kutumia ndege zisizo na rubani, bali pia imethibitisha kuwa inaweza kuharibu droni za Marekani na kufuatilia nyendo za manuari za kijeshi za nchi hii. Mkuu wa kamanda ya majeshi ya Jamhuri ya Kiislamu Meja Jenerali Muhammed Bakhri amezungumzia harakati za hivi karibuni za jeshi la magaidi na watenda jinai la Marekani katika eneo la Asia Magharibi na akasema, ingawa Jamhuri ya Kiislamu ya Irani haina nia ya kuanzisha vita au hujuma dhidi ya nchi yoyote jirani, lakini iko tayari kukabiliana na tishio lolote lile. Meja Jenerali Muhammed Bahri amesema majeshi ya Irani yako tayari kabisa kukabiliana na kosa lolote litakalofanywa na adui. Utumiaji wa ndege za kisasa zisizo na rubani dhidi ya ngome za magaidi wa kundi la Daesh, hujuma za ndege hizo dhidi ya vinara wa makundi ya kigaidi nchini Iraki na mazoezi makubwa ya droni za kijeshi ni kielelezo cha uwezo wa vikosi vya jamhuri ya Kiislamu Irani katika kukabiliana na vitisho vya adui. Endelea kutegea sikio matangazo mubashara idhaa ya Kiswahili redio Teherani. Na sasa tunakaribisha kipindi chetu cha kwanza, baraza la wasikilizaji. Bismillahi rahmani rahim, assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Wapenzi wasikilizaji, tuna furaha ya kukaribisheni katika kipindi hiki kingine mnacho kipenda cha baraza la wasikilizaji, kipindi jine hiki hukujieni kila Jumatano usiku na kurudiwa Alhamisi asubuhi na mchana kila wiki. Kuna njia mbalimbali mbali za kuwasiliana na idhaa ya Kiswahili redio Tehrani, ikiwemo WhatsApp yetu ambayo ni alama kujumlisha 989035 06, 5, 8, 7. Barua barua pepe yetu, yaani email, ni swahili radio at irib ir na mtandao wetu wa intaneti ni pastoday com sw. Leo moja kwa moja tunaanza na maoni yake Baba Akramu wa Upanga, Zanzibar, ambaye ameandika: si siri, utamu wa taarifa zenu Teherani ni mkubwa na kuokosa kiukweli. Nimewaamisi sana, fanyeni michakato muwe mubashara ndani ya Zanzibar, tawapenda sana nam na. Asante sana mwana baraza Bwana Juma bin Karim Baba Akram ukiweko huko Upanga, Zanzibar, tunakushukuru sana kwa maoni yako mengi unaotutumia kwa njia ya sauti tunafurahi kuona kwamba kumbe katika maoni ya maandishi pia si mchache. Mapenzi yako kwa idhaa Kiswahili Radio Teheran, ya Kiswahili redio Teheran yametupa moyo sana. Juhudi zinaendelea kuhakikisha tunawafikia wasikilizaji wetu wa Zanzibar katika masafa ya FM kama zamani. Maoni mengine kwa leo yanayofanana na hayo ya kutusikiliza ni kutoka kwake bwana mwenyikondo ibun hamisi wa mabatini nyamagana Mwanza. Yeye ameandika na kupateni vizuri Radio Teheran katika masafa ya FM huku Mwanza. Naam, asante sana bwana mwenyi Kondo, tumefurahi sana kusikia unatupata vizuri huko Mwanza. Hapa naona hapa na maoni mengine yanayofanana na hayo yanatoka kwa nani? Asma, ni maoni kutoka kwa mwanabaraza wawili. Kwanza ni bwana Swaleh Yusuf Kaabi wa Zanzibar, ambaye anauliza mbona visiwani Zanzibar hatuipati tena Redio Teherani katika redio yetu ya adhana kama zamani kuna tatizo gani? Ama Bwana Idris Malia Mungu wa Mombasa, Kenya, yeye ameandika shukrani, Redio Teherani kwa matangazo bora duniani kote. Naam, na hapa pana maoni mengine kwa njia ya sauti, karibuni kuyasikiliza. Habari za hapo studio, nawapata kwa uzuri kabisa. Kwa majina Mohamed Salim Ali Dinya, mkazi wa Kondoa Baura, Dodoma, Tanzania. Asanteni sana kwa matangazo yenu, Mungu aweze kuwabariki. Naam, tunawashukuru sana wanabaraza hawa kwa sasa hivi mkataba wetu na Adhana FM 104.9 Zanzibar umesimamishwa, ni kutokana na sababu zilizoko nje ya uwezo wetu. Ama kwa vile limekuja suala la kusikiliza matangazo ya Radio Teherani, ni vyema tukawakumbusha wasikilizaji wetu wapenzi kwamba mbali na kwenye masafa mafupi shortwave na internet, kwa wasikilizaji wetu wa Tanzania, wanaweza kutusikiliza pia katika masafa ya FM kupitia Maarifa FM, Sauti ya Umoja masafa yake ni 105.3 Tanga, 100.9 Mwanza, 99.7 Kigoma, 104.1 Mtwara na 99.1 Singida. Kwa wale waliopitwa na matangazo fulani, wanaweza kupata hifadhi ya matangazo ya mwezi mzima kwenye tovuti yetu ya pastoday.com/sw. Naendelea mbele na baraza la wasikilizaji, na hapa naona tuna maoni mengine ya mwanabaraza Bwana Swale Yusufu Kaabi wa Zanzibar, ambaye anasema Dkt Zarif, akikusudia waziri wa mambo ya nchi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, anasema Dkt Zarif, Mungu akuzidishie msimamo wako wa kulitetea taifa lako la Iran dhidi ya hao makafiri wasiotaka kuona Waislamu wakiendelea. Kwani huyo Trump akikusudia rais wa Marekani, anasema huyo Trump ni dikteta hususan kwa mataifa ya Kiislamu. Kama kawaida, leo pia maoni ni mengi sana. Hapa mwanabaraza mwingine bwana Kalekela Omar Mahmud wa Tanzania ameandika shukran, Redio Tehran, na kuhusu kuwawa shahidi luteni jenerali Kasim Suleimani, kamanda wa kikosi cha Kuds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislam Sepah, anasema damu ya shahidi suleimani itawatafuna mno wa marekani mwanabaraza mwingine bwana juma idi isa wa masawi kondoa tanzania baada ya kutusalimu ameandika poleni wakazi wa mashariki mwa kongo kwa mauaji ya watu 25 wakati tukitarajia ulimwengu utakuwa na amani mwaka huu mpya wa elfu mbili na ishirini na moja ndiyo kwanza bado vita vinaendelea katika maoni yake aliyotutumia kwa njia ya barua pepe yetu ya Swahili radio at irib.ir. Bwana Juma Idi Isa ameandika, awali ya yote ni wapongeze redio Teherani kwa matangazo yenu mazuri yanayokwenda na wakati. Leo ningependa kutoa maoni yangu kwenu kuhusiana na vipindi vyenu adhimu. Moja, anasema ningependelea kipindi cha baraza la wasikilizaji kwa mwakani kiruke mara mbili kwa wiki iwe Jumatano na Jumamosi kutoa fursa kwa wanabaraza kushiriki kwa kwa wingi, pamoja na kuwepo kwa maoni ya kila kipindi. Pili anasema uongozi, ikiwezekana mtuwekee matangazo mubashara kupitia ukurasa wa Facebook kwenye matangazo ya moja kwa moja, hii itapendeza sana ili matangazo yawafikie wengi hapa duniani, maana kuna kipindi matangazo ya internet yanakuwa yanasumbua. Tatu anasema japo sio lazima sana kwa mwaka huu 2021 mtuongezee kipindi cha salamu kama itakupendezeni. Mwisho nitoe mkono wa pole kwa uongozi mzima kwa kuondokewa na mpendwa wa wapendwa wenu kwa mwaka huu, Sudi Jafar Shabani ameandika. Mwenyezi Mungu awapumzishe mahala panapostahiki wote waliotangulia mbele ya haki amin. Ni mimi mwanabaraza Yuma Idi Isa Masawi, Kondoa, Tanzania. Anasema balozi wa Redio Tehran kanda ya kati Dodoma. na mapendekezo yako balozi wa redio Tehrani kanda ya kati Dodoma huko Tanzania ni mazuri sana kusema kweli, na dua yako tunaitikia, ya amin. Mapendekezo yako tutayafikisha kwa wahusika. Ama kuhusu kipindi cha salamu ni wazo zuri, lakini hadi yatakapochukuliwa maamuzi mengine, kwa hivi sasa mnaweza wapenzi wasikilizaji, kutumia ukumbi huu wa baraza la wasikilizaji kuwatumia salamu wapendwa wenu, kama alivyofanya mwanabaraza huyu bwana Khamis Hashim Bilali wa Mtwara, Tanzania, ambaye ameandika kwanza. Ameandika, bwana Ahmed Rashid, tupo pamoja na endelea kuliendesha gurudumu hili la matangazo yenu. Allah atakulipeni kheri, wewe na watangazaji wote wa idhaa ya Kiswahili, Redio Teheran, kwa matangazo mnayoturushia. Baadaye anasema hapa, naomba unipeperushie salamu zangu kwa hawa wafuatao: Husein Ali Mwinyi, Bi Haura Shamte, Leila Kimani, Shekhe Othman Maalim na Said Juma Makame. Anasema huyu Said Juma Makame ni mtangazaji wa redio Adhana. Wote hao anasema napenda kuwaambia kwamba nawapenda kwa ajili ya Allah. Kikubwa tumwombe Allah atujalie afya na uzima katika miili yetu ili tumtumikie Allah katika ibada na kila kitu chetu cha kila siku ya maisha yetu. Naam, nasi tunakushukuru sana Bwana Hamisi Hashim Bilali wa huko Mtwara, Tanzania. Bila shaka sasa, mbali na kwenye kingamuzi cha IBN unafuatilia vizuri pia matangazo ya Idhaa ya Kiswahili Redio Teherani kupitia masafa ya 104.1 Maarifa FM huko Mtwara. Unajua Ahmed, bwana Hamisi Hashim Bilali ni katika wanabaraza hai kabisa, muda wote anatusikiliza mpaka kupitia kingamuzi cha IBN ametusaka hadi huko, alimradi aweze kutusikiliza. Kwa kweli tunamshukuru sana, kama tunavyowashukuru pia wasikilizaji wetu wote wengine. Naam, asante sana, asante na ni kweli Asma, kwa hakika inatia moyo sana kila unapoona wasikilizaji bora na wanaoipenda kiasi chote hiki idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Malipo yako kwa Allah, na sisi hatuna cha kuwalipa wasikilizaji wetu isipokuwa kuwaombea mafanikio duniani na akhera. Tunamwomba Mwenyezi Mungu atupe mema duniani, atupe mema akhera, na atuepushe na moto. Tunamwomba yeye ambaye ndiye pekee wa kuombwa na mwenye uwezo wa kutekeleza kikamilifu alichoombwa, atupe mwisho mwema anaouridhia yeye. Amin. Wakati Ahmed ukiomba dua hiyo, mwanabaraza mwingine bwana Yahya Hasan Muhamed Shebe wa Mombasa, Kenya, ambaye naye kwa kweli ni mwanabaraza hai, tunayemshukuru sana anaomba dua na yeye akiandika: eh, Mola wetu twakuomba tusamehe kwani sisi wana wa Adamu tu dhaifu kabisa. Hatuwezi kujihimili kwa lolote bila uwezo wako. Ya Allah, twakuomba watumiminie huruma zako, kwani walimwengu tunataabika kwa kirusi cha korona, na twakuomba ya Rabi, hicho kirusi kipya cha korona cha Uingereza ukipeperushie mbali na ulimwengu huu. Tumetubu ya Ilahi, sote twarudi kwako, na twakuomba huruma zako. Hiki kirusi tulicho nacho hivi sasa hatukiwezi. Je, hicho kipya cha Uingereza Tutakiweza ya Ilahi, tunusuru. Naam, kama ulivyoona Asma, kama vile bwana Shebe alikuwa anatusoma fikra zetu. Penye nia njema, muda wote mambo yake huwa mema. Tumesoma dua bila ya kuangalia maoni yatakayofuatia, lakini imesadifu hivyo kwamba nayo ni maoni ya dua kutoka kwa mwanabaraza huyu. Kwa kweli tunawashukuru sana wasikilizaji wetu na tunaitikia amin dua yako bwana Shebe na dua zenu nyote na wasikilizaji wapenzi, hapa pana maoni mengine kwa njia ya sauti, karibuni kuyasikiliza. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Mimi ni Sheikh Maulid nikiwa Mombasa, na ni katika uchambuzi wetu wa taarifa mnazotuletea mara kwa mara. Mojawapo, nikienda kwenye taarifa hii ya Saudia kutoa mamilioni ya pesa ili kuuliwa Sheikh Zakzak, nitataka ulimwengu ufahamu kitu kimoja. Marekani ni mtumishi mkubwa wa sheitani. Marekani ameshindwa na mazungumzo na Irani. Marekani ameshindwa mazungumzo katika umoja wa Mataifa, uhusiano mzuri na nchi zote za duniani. Marekani ameshindwa na kupitia dola la Islamia ya Irani ikiongozwa na hayatullah maulana ali Khamenei, na Mwenyezi Mungu ampe umri mrefu na amlinde na maadui wanaosumbua wa dunia. Waliposhindwa sasa, nitaomba Irani iwe makini na kulinda mashehe zetu walio nje ya Irani kwa sababu ndio watakaoandamwa sasa. Mfano, Nigeria ikimuua Shekhe Zakzaki ni kitu gani watapata cha zaidi, zaidi ya kuwa chuki atazidisha Nigeria na wapenzi wa Zakzaki walio Afrika wataichukia sana Nigeria na Wanigeria wenyewe watakuwa katika matatizo ambayo Marekani na Saudia wamewatia Asante sana Shekh Maulid na wapenzi wa wasikilizaji, muda wa kipindi cha baraza la wasikilizaji umeisha kabisa kwa leo. Mwenzangu alikuwa ni yule yule wa kawaida Asmahani Ghanima Muhammed, fundi mitambo wetu alikuwa ni Laila Kimani na mimi ni Ahmed Rashid. Ishini salama sana fundi mitambo, na nashukuru wasikilizaji wote ambao wa wameweza kutegea sikio kipindi hiko cha baraza ya wa wasikilizaji. Na sasa nakaribisha macho yetu magazetini. Ninaanza mchambuzi wa macho yetu magazetini Alhamisi ya leo kwa kutupia jicho baadhi ya magazeti ya nchini Tanzania. Naanza na toleo la mtandaoni la gazeti la Mwananchi, ambalo lina habari kuu isemayo kasi ya mawaziri yatikisa kila kona, matukio ya kutumbua kutengua na kusimamisha kazi ya pamba moto, washauriwa waendelee kuchapa kazi bila kuvuka mipaka yao ya kisheria. Mbali na habari hii kuu, gazeti la Mwananchi pia limetoa uzito kwa habari ya mazishi ya mwanaye Baba wa Taifa ambapo katika ukasa huo wa mwanzo kuna picha inayomwonyesha mke wa baba wa taifa Mama Maria Nyerere akitoa heshima za mwisho kwa mwili wa mwanaye Rosemary Nyerere wakati wa ibada ya kuaga iliyofanyika katika kanisa la Mtakatifu Imakulata jijini Dar es Salaam jana. Vichwa vingine vya habari kutoka gazeti hili vinasema: wadau wataka mazingira ya rafiki kwa walimu wapya; uhusiano wa Tanzania na China unavyoongeza watalii nchini; changamoto mpya nne za tiketi mtandao; askari polisi anaswa kwa tuhuma kibao; mgoni adaiwa kumuua mume aliyemfumania na kwa habari ya kimataifa, Mwananchi limeandika waandishi wa habari 600 wafa kwa Covid 19 gazeti la Majira toleo la mtandaoni leo Alhamisi lina habari zisemazo: ulevi na ngono makosa sugu kwa walimu nchini; Takukuru yaokoa milioni 304 zilizokuwa zipigwe NHIF; Majaliwa aongoza mazishi ya mtoto wa Nyerere; da polisi adaiwa kuiba umeme na kumiliki shehena ya viroba; Rais Mwinyi asema tunawatumbua wanaotumia fedha za umma kwa maslahi yao binafsi; na waziri wa mambo ya nje wa China kutua nchini leo. Gazeti ya Nipashe limeandika polisi alivyonaswa tuhuma za uhalifu, John Pombe Magufuli kuteta na waziri wa mambo ya nje China, Taboa yataka elimu tiketi za elektroniki, Misungusungu mbaroni madai ya wizi fedha za ujenzi wa madarasa, baba mama na mtoto wa uwawa na tembo, na mkuu wa shule akataa rushwa, jiwe tanzanite kumbeba mtoto wa kigogo. Haya, akiwa ni Tanzania, sasa anayoelekeza dira ya macho yetu magazetini katika nchi jirani ya Kenya. Naanza na gazeti la Star ambalo limepambwa na vichwa vya habari visemavyo: kwa nini huenda kusiwe na uchaguzi mdogo huko Nairobi. Twitter na Facebook zamzuia Trump. Ruto: kazi yangu ni kumsaidia Uhuru kujenga barabara na si kutetea BBI. Wafuasi wa Trump wavamia jengo la Capitol Hill na kusitisha kikao cha kujadili matokeo ya uchaguzi wa rais. Mwachonda miongoni mwa madaktari 86 waliopigwa karamu nyekundu na serikali ya kaunti ya Mombasa. Serikali ya kaunti ya Mombasa imewafuta kazi madaktari 86 baada ya kushindwa kuripoti katika vituo vyao vya kazi. Kiongozi wa walio wengi katika bunge la taifa la Kenya, Amos Kimunya, amekosoa mradi wa ujenzi wa reli ya kisasa kutoka Nairobi hadi Naivasha wenye thamani ya shilingi bilioni 162 akisema kuwa ulishauriwa vibaya. Na baraza la taifa la ushauri la Waislamu Kenya KEMNAK limesema taasisi nyingi za kiislamu ni fisadi. Gazeti la Standard nchini Kenya limetoa uzito kwa habari kuhusu kuanza kufanyika uchunguzi kufuatia kuuliwa mwanaume mmoja, mkewe na watoto wao wawili Mwandishi anaandika Nicolas Njoroge, muuguzi wa miaka 55 kutoka kaunti ya Kiambu, ambaye ameuawa akiwa na watu watatu wa familia yake, amekuta akiwa na majeraha 34 ya kisu kifuani. Njoroge, mkewe na watoto wao wawili wamekuta wakiwa wamefariki dunia na miili yao ikiwa imetupwa nyumbani kwao huko Karura jana Jumatano. E, uchunguzi wa awali unaonyesha kuwa Njoroge alidungwa visu kadhaa huku mke na watoto wake wakidungwa kisu mara moja. Polisi imesema kuwa Njoroge alikuwa akifanya kazi ya uuguzi nchini Marekani, alirejea Kenya siku kumi zilizopita. Gazeti la Standard aidha limeandika wanafunzi a elfu kumi wazihama shule binafsi na kuingia za serikali. Raila abadili gia katika mpango wake wa kubadili strategia ya uchaguzi kabla ya mwaka elfu mbili na ishirini na mbili na Biden asema ni wasi baada ya wafuasi wa Trump kuvamia jengo la Capitol Hill. Na nchini Uganda, gazeti ya New Vision limeandika siku ya ghasia kufuatia wafuasi wa Trump kuvamia Congress. Polisi ya NASA dola feki zilizodaiwa kuibiwa na taasisi zisizo za kiserikali zimeeleza kusikitishwa na hatua za idara za serikali za kuendelea kuathiri mchakato wa uchaguzi, ambapo hadi sasa dosari kadhaa zimeshuhudiwa ambazo huenda zikaathiri matokeo ya uchaguzi mkuu nchini humo. Naendelea kutegea sikio matangazo mubashara idhaa ya Kiswahili redio Tehrani. Na sasa tunakaribisha kipindi chetu kinachofuatia, haki za watoto katika Uislamu. bismillahi rahmani rahim. assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Wapenzi wasikilizaji, hii ni sehemu ya tisini na tisa ya mfululizo wa makala ya haki za watoto katika Uislamu. Tunaendelea na maudhui yetu kuhusu haki ya mtoto ya kupewa malezi yanayotakiwa na wazazi wake wawili. Ingawa kwa vipindi kadhaa sasa tumekuwa tukizungumzia haki ya malezi ya mtoto na tulitaraji kwamba leo kipindi chetu kitakuwa cha mwisho kuzungumzia haki hiyo lakini hili suala la malezi na haki za mtoto ni pana sana. Hivyo na licha ya kwamba katika kipindi kilichopita tuliahidi kuwa leo tutamalizia kuzungumzia haki hii, lakini kutokana na umuhimu wake, tutaendelea kujadili suala hili katika vipindi vingine kadhaa vijavyo, tukijaliwa. Kuna masuala mengi kusema kweli, kama vile suala la kupewa adhabu mtoto wakati wa malezi na masuala mengineyo mbalimbali mbali. Leo tutaendelea na tulipoishia katika sehemu ya 98 ya mfululizo huu wa haki za watoto katika Uislamu. karibuni Wasikilizaji wapenzi, kama tulivyosema katika kipindi kilichopita, kwamba kwa vile familia ndiyo mazingira ya awali kabisa ya kulelewa na kukuzwa shakhsia ya watoto, na kwa vile wazazi wawili, baba na mama, ndicho kigezo kikuu cha mulahaka na vitendo vya mtoto, na wazazi hao wanakuwa na taathira kubwa sana katika fikra na itikadi za mtoto, hivyo akhlaq na maadili bora ya watu wa familia hasa baba na mama ndilo jambo la kimsingi kabisa katika kulindwa haki ya malezi mazuri ya mtoto. Utoaji wa elimu sahihi kwa familia ndiyo njia bora kabisa ya kuzifanya familia za watoto kuwa na maadili bora na hatimaye kulindwa ipasavyo haki ya malezi mazuri ya mtoto. Mtoto tangu anapozaliwa hadi anapofikia umri wa miaka ishirini na moja, yaani wakati anapotoka katika hali ya malezi ya wazazi wawili na kufikia kwenye kiwango cha kiasi fulani cha kupevuka kimwili, kimaadili na kimalezi, hadi kufikia rika hilo, muda wote alikuwa yuko katika makuzi ya pande zote za kimwili, kimaadili na kimalezi. Kutokana na mabadiliko ya kiroho, kisaikolojia, kimwili na kiakili anayoyapitia mwanadamu, wataalamu wanasema kila mtu anahitajia vipindi vitatu vya malezi, na kwamba malezi bora ya mtoto yanategemea kutambuliwa vyema kila sifa za kipekee za kila awamu ya malezi. Kwa mtazamo wa dini tukufu ya Kiislamu, mtoto kuanzia anapozaliwa hadi anapofikia miaka saba anakuwa kama bwana na mwinyi. Imenukuliwa hadithi kutoka kwa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam akikiita kipindi hicho kwa jina la kipindi cha mtoto kuwa bwana. Miaka saba ya pili ya umri wake ni kipindi cha kuweza mtoto kupokea masomo, taarifa na amri, na kipindi cha miaka saba ya tatu ni kipindi cha kushauriwa na kuweza mtoto kutakiwa maoni yake wataalamu wa saikolojia nao wamegawanya vipindi vya malezi ya mtoto kwa sura nyingine. Wengi wa wataalamu hao wanagawanya vipindi vya malezi ya mtoto kuanzia kuzaliwa hadi miezi sita, kutoka miezi sita hadi kumi na mbili, na kutoka miaka kumi na mbili hadi kumi na nane. Tutaendelea na mfululizo wa vipindi hivi vya haki za mtoto katika Uislamu kwenye vipindi vijavyo, tukijaliwa. leo katika historia leo ni alhamisi tarehe 23 jamadil awal mwaka 1442 hijiria inayosadifiana na tarehe 7 januari mwaka 2021. Katika siku kama ya leo miaka 78 iliyopita alifariki dunia Nikola Tesla, mwanafizikia mzaliwa wa Yugoslavia. Tesla alizaliwa mwaka 1857 na alikuwa na shauku kubwa ya kujifunza masomo ya fizikia akiwa shuleni. Msomi huyo wa Kiyugoslavia alifanya utafiti na uvumbuzi wake mwingi katika uwanja wa nishati ya umeme na kupata mafanikio makubwa. Mwanafizikia huyo alikipa jina lake kipimo cha tesla, kifaa kinachotumika kupimia kiwango cha mtiririko wa sumaku. Tarehe 7 Januari miaka 42 iliyopita, dikteta wa Kambodia Pol Pot alikimbia nchi kufuatia mashambulizi ya jeshi la Vietnam dhidi ya nchi hiyo. Pot alikuwa kiongozi wa kundi la Khmer Rouge lililokuwa muungaji mkono mkubwa wa fikra za kimao na serikali ya China. Sifa kuu ya serikali ya Polpot ilikuwa kutumia mabavu dhidi ya raia, kuwahamishia kwa nguvu vijijini, na kufuta kabisa athari zote za utamaduni na ustaarabu asilia. Polpot na kundi lake la Khmer Rouge waliua watu wanaokadiriwa kuwa milioni moja na nusu hadi mbili, hususan raia wenye asili ya Vietnam katika kipindi cha chini ya miaka mitatu ya utawala wake huko Kambodia. Ni kwa sababu hiyo ndiyo maana jeshi la Vietnam likachukua hatua za kuiondoa madarakani serikali ya Pol Pot, na siku kama ya leo miaka 28 iliyopita alifariki dunia mtaalamu wa masuala ya Kiislamu na mtarjumi wa Qurani tukufu kwa lugha ya Kijapani, Toshihiko Izutsu. Alizaliwa tarehe 4 Mei 1914 katika mji wa Tokyo, na mwaka 1960 alipata shahada ya uzamivu katika taaluma ya lugha na kuanza kufunza lugha na falsafa yake. Toshihiko Izutsu alitunukiwa ni shani ya juu kabisa ya elimu kutoka kwa mfalme wa Japan na ameandika vitabu vingi. Miongoni mwa vitabu vya msomi huyo ni historia ya fikra za Kiislamu, tarjumi ya kitabu cha Almashair cha Mulla Sadra na vilevile vile tarjumu ya kitabu cha Fihimafih cha Maulavi kwa lugha ya Kijapani. Shukran sana mimi Ibrahim Rutajengwa, kwa makala hiyo ufupi ya leo katika historia. Na msikilizaji wetu Idrisa Malia mungu kutoka Mombasa, Kenya ametuma maoni, anasema: shukan Redio Teherani kutujuza yaliyojiri duniani kote. Shukan naye pia kwa kututegea sikio. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Shirika moja la kufuatilia maslahi ya uandishi wa habari la Uswisi limesema jumla ya waandishi wa habari mia sita wameaga dunia kutokana na ugonjwa wa COVID kumi na tisa kote duniani tokea mwezi Machi mwaka uliomalizika elfu mbili na ishirini hadi sasa, ambapo ishirini na nane miongoni mwao ni wa nchi za Afrika. Watu wasiopungua ishirini na mbili wameuawa katika shambulizi lililofanywa na waasi wa kundi la Allied Democratic Forces ADF katika mkoa wa Kivu Kaskazini huko Kaskazini Mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Donat Kibwana afisa utawala wa eneo la Beni mkoani hapo ameliambia uh, shirika la habari la Anadolu jana Jumatano kwamba wapiganaji hao wa ADF walivamia kijiji cha Mwenda usiku kuamkia Jumanne na kuua raia wasiopungua ishirini na mbili kwa kutumia mapanga. Shirika la msamaha duniani Amnesty International limeutaka utawala wa kizayuni wa Israel utekeleze wajibu wake wa kimataifa na kuhakikisha kuwa chanjo za kupambana na ugonjwa wa COVID-19 zinawafikia wananchi wa Palestina. Shirika hilo la kutetea haki za binadamu la Uingereza limesema Israel kama dola linalokalia kwa mabavu ardhi za Palestina inapaswa kuacha kupuuza majukumu yake ya kimataifa na ichukue hatua mara moja kuhakikisha kuwa chanjo za corona zinawafikia Wapalestina wa Ukingo wa Magharibi wa Mto Jordan na ukanda wa Gaza, maeneo yanayokaliwa kwa mabavu na utawala huo. Kitendo cha kusitishwa kikao cha pamoja cha bunge la wawakilishi na senati ya Marekani kwa ajili ya kuangalia upya kura za urais baada ya wafuasi wa Donald Trump kufanya ghasia na kuvamia ndani ya jengo la Kongres kimepelekea viongozi mbalimbali duniani kutoa radiamali zao. Na uongozi wa mtandao wa kijamii wa Facebook umefunga ukurasa wa Umoja wa Maulama wa Kiislamu kutokana na fatwa yake ya kususia bidhaa za utawala wa kizayuni wa Israel. Umoja wa kimataifa wa maulama wa Kiislamu wiki hii ulitoa fatwa ya kuwajibisha kuwekewa vikwazo vya kila upande wa utawala wa kizayuni. Fatwa hiyo inasema ni haramu kununua na kuuza bidhaa za utawala wa kizayuni hadi utawala huo utakapoacha kuzikalia kwa mabavu ardhi za Waislamu. Sina la ziada na washukuru wote ambao wameandamana nami kuanzia mwanzo hadi tamati ya matangazo. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamed na wageni kutoka katika studio zetu za Jam Jam nikiwatakia asubuhi njema na siku njema kwa ujumla, kwa herini. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale mchana ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia android na iphone kwa kutumia application ya IRIB Word Service, mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram, Viber na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487 Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.