alimun hakim sadaqallahul aliyyul adhim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Je, hamtapigana na watu waliovunja viapo vyao na wakafungania kumfukuza Mtume, nao ndio waliokuanzeni mara ya kwanza? Je, mnawaogopa basi Mwenyezi Mungu anastahiki zaidi mumwogope, ikiwa nyinyi mmeamini. Piganeni nao, Mwenyezi Mungu awaadhibu kwa mikono yenu na wafedheheshe na akunuhusuni juu yao na avipepoza vifuva vya Uislamu vifurahi na aondoe joto la ghadhabu lilokuwa katika nyoyo za Waislamu. Na Mwenyezi Mungu humwelekea kwa rehema amtakaye, na Mwenyezi Mungu ni mjuzi na mwenye hikima. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa Redio Tehran idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera ninakukaribisheni katika matangazo haya asubuhi ya leo kutoka hapa Redio Tehran, tukiwa tunasikika kupitia satelit na internet. Anwani ya internet ni parstoday.com slash sw tunasikika pia kupitia Maarifa FM 105.3 Tanga, 101.9 Mwanza, 99.7 eh, Kigoma, 104.1 Mtwara na, na vile vile 99.1 eh, Singida huko nchini Tanzania. Ama leo ni Jumatano tarehe 22 mfunguo 8 Jamadil Awal mwaka elfu moja hijiria sawa na tarehe 6 Januari mwaka 2021 miladi. Asubuhi nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu, uchambuzi wa kisiasa, pamoja na vipindi vya septi katika Qurani na hadithi, udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya afrika mashariki, mawaidha maalum yatakayoletwa kunu na Shekh Abdurazaq Amiri Juma wa Arusha, Tanzania. Tutakuwa pia na udondozi wa baadhi ya matoleo ya magazeti ya Afrika Mashariki kama nilivyoashiria, na vile vile makala ya leo katika historia. Imetimia saa mbili na nusu asubuhi hapa Teheran, mbili kamili asubuhi huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Msikiti wa kale zaidi barani Afrika wa Annajashi waharibiwa kwa makombora huko Tigray, Ethiopia. Answarullah yasema kusalimu amri Saudia mbele ya Qatar kunaonyesha uvamizi na mzingira umefeli. Iran kuzalisha kilo 9 za urani iliyotutubishwa kwa asilimia 20 kwa mwezi. Rais Saleh asema Jenerali Kasim Suleimani alisimama bega kwa bega na taifa la Iraqi. Na sasa ni habari kamili. Msikiti mkongwe zaidi na wa kwanza barani Afrika ulioko nchini Ethiopia hivi karibuni ulioharibiwa vibaya na makombora kufuatia mapigano ya jeshi la nchi hiyo na harakati ya ukombozi ya wananchi wa Tigray, serikali ya Ethiopia imeahidi kukarabati msikiti huo wa kale ulioharibiwa mwezi uliopita katika mzozo uliolikumba jimbo la Tigray kaskazini mwa nchi hiyo. Msikiti wa Najashi uliripotiwa kushambuliwa kwa makombora, vitu ndani kuibwa, na makaburi ya kihistoria ya viongozi wa Kiislamu kuharibiwa. Wakazi wa eneo hilo wanaamini kuwa msikiti wa Najashi ulijengwa na Waislamu wa kwanza kuhamia Afrika enzi ya Bwana Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam. Waislamu katika eneo hilo wanaamini kwamba masahaba 15 wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam wamezikwa katika makaburi hayo yaliyoharibiwa. Pia wanasema msikiti huo ni wa kale zaidi Afrika, japo wengine wanaamini kuwa msikiti wa kale zaidi unapatikana huko nchini Misri. Msikiti huo upo katika mji wa Wukro, yapata kilomita 800 kutoka mji mkuu wa Ethiopia, Adis Ababa. Mwaka elfu mbili na kumi na tano shirika moja la misaada la Uturuki lilizindua mradi wa kukarabati msikiti huo na kuongeza kuwa lilitaka kuhifadhi turathi hiyo ya kale na kufanya eneo hilo kuwa kivutio cha utalii wa kidini. Harakati ya Answarullah ya Yemen imesema hatua ya Saudi Arabia ya kuondoa mzingiro na kufungua tena mipaka yake ya anga, nchi kavu na baharini na Qatar, inaonyesha wazi kuwa sera za uvamizi na mzingiro zimefeli na kugonga mwamba. Hayo yamesemwa na afisa wa ngazi ya juu wa harakati ya wananchi Ansarullah, Muhammad Abdusalam, ambaye ameongeza kuwa kinachofanyika hivi sasa katika eneo la Ghuba ya Uajemi ni dhihirisho tosha kuwa siasa za mzingiro, vita na uvamizi zimefeli. Kuheshimiana ndio njia ya haraka zaidi ya kupatikana usalama na uthabiti. Wakati huohuo, Muhammad Ali Al Huthi mwanachama wa baraza kuu la kisiasa la Yemen amekaribisha hatua hiyo ya Riyadh kuafiki kufungua tena mipaka yake ya anga, nchi kavu na baharini na Qatar iliyofungwa tokea mwaka elfu mbili na kumi na saba na kusisitiza kuwa anatumai kitendo hicho kitakuwa ndio mwanzo wa mwisho wa vita na migogoro katika eneo na itasaidia kuhitimisha uvamizi wa kijeshi dhidi ya Yemen. Jana Jumanne, amiri wa Qatar Shekh Tamim bin Hamad Ali Thani alihudhuria mkutano wa 41 m wa wakuu wa nchi wanachama wa Baraza la Ushirikiano la Ghuba wa Jemi uliofanyika katika mji wa Alula nchini Saudi Arabia, ambapo kulisainiwa kile kilichotajwa kama makubaliano ya mshikamano na uthabiti. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehrani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Rais Barham Saleh wa Iraq amesema shahidi Qasim Suleimani aliyekuwa mkuu wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran sepa alisimama bega kwa bega na wananchi wa nchi hiyo ya Kiarabu katika vipindi vyote vya matatizo na misukosuko. Rais wa Iraq amesema hayo kwa mnasaba kuadhimisha kumbukumbu ya mwaka wa kwanza kuuawa shahidi luteni jenerali Qasim Suleimani na Abu Mahdi al Muhandes aliyekuwa naibu wa mkuu wa harakati ya wananchi ya Hashdu Shaabi pamoja na wana mapambano wenzao wanane. Kadhalika amesema nchi hiyo inawakumbuka na kuwaenzi makamanda hao wawili waliokuwa na shakhsia za kipekee kutokana na rekodi yao ndefu ya kupambana na ugaidi pamoja na udikteta. Mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran, Ali Akbar Salehi, amesema kuanza sasa, Jamhuri ya Kiislamu itakuwa kuanzia sasa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran itakuwa inazalisha kilo tisa za urani iliyorutubishwa kwa kiwango cha asilimia ishirini kila mwezi. Salehi amesema hayo na kuongeza kuwa Iran imeanza kuzalisha gramu 17 hadi ishirini za urani iliyorutubishwa kwa kiwango cha asilimia ishirini kwa saa, sawa na kilo 8 hadi tisa za bidhaa hiyo kwa mwezi, na hili litaendelea hadi pale nchi hii itakapofikia kilo zisizopungua mia moja na ishirini za urani hiyo kila mwaka, kama ilivyoainishwa kwenye sheria. Kadhalika Salihi hii amesema pambizoni mwa marasimu ya kumkumbuka Muhsin Fakhrizade, mwanasayansi mashuhuri wa nyuklia wa Iran aliyeuawa washahidi na utawala wa kizayuni wa Israel tarehe 27 Novemba mwaka uliopita katika mji wa Abe Sardi mkoani Tehran, na kusisitiza kwamba juhudi za mwanasayansi huyo zitaendelezwa bila kusita hapa nchini na maafisa wa afya nchini Ureno wanachunguza kisa cha kufariki dunia ghafla muuguzi mmoja saa arobaini na nane baada ya kupigwa chanjo ya kumkinga dhidi ya virusi vya corona Sonia Azevedo, mama wa watoto wawili aliokuwa na umri wa miaka 41 alikuwa kati ya maafisa wa afya wapatao mia tano na thelathini na nane waliokuwa miongoni mwa watu wa kwanza nchini humo wa kupokea chanjo ya korona ya shirika la Pfizer mjini Poto. Muuguzi huyo aliyekuwa akifanya kazi katika hospitali ya watoto ya upasuaji ya ipo mjini Porto alipatikana ameaga dunia nyumbani kwake siku mbili baada ya kupigwa chanjo ya COVID-19. Na huu ndio mwisho wa taarifa hii ya habari za ulimwengu. Nam mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wa sasa sasa wa kurejea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa asubuhi ya leo una kichwa cha maneno kisemacho wanajeshi wa Marekani nchini Iraqi mwaka mmoja baada ya kupasishwa mpango wa bunge. Jumanne ya jana tarehe tano Januari ilisadifiana na kutimia mwaka mmoja tangu bunge la iraqi lilipopasisha mpango wa kufukuzwa nchini humo askari wa Marekani. Mpango huo ulikuwa ni radi amali ya jinai ya serikali ya kigaidi ya Marekani ya kumuua Luteni Jenerali Kasim Suleimani, mkuu wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepah, Abu, Abu Mahdi Al Muhandis, naibu wa mkuu wa harakati ya wananchi ya Hashdu Shabi na wana mapambano wenzao wanane katika shambulio la anga lililofanywa karibu na uwanja wa ndege wa Bagdadi nchini Iraqi kwa amri ya rais Donald Trump. Umepita mwaka mmoja tangu mpango huo ulipopasishwa na bunge la Iraqi. Licha ya wananchi kuunga mkono hatua hiyo Suala la kuondoka askari wa marekani nchini Iraqi limeendelea kuwa kitendawili na sehemu ya mvutano baina ya serikali na mirengo ya kisiasa ya nchi hiyo. Serikali ya Iraqi imefanya duru kadhaa za mazungumzo na serikali ya Washington kuhusiana na kadhia ya kuondoka nchini humo askari wa Marekani. Serikali ya Iraqi chini ya uongozi wa Waziri Mkuu Mustafa Al-Kadhimi haijachukua msimamo wa wazi na wa kueleweka kuhusiana na kadhia hii. Hata hivyo Rais Donald Trump alitangaza Agosti mwaka jana wakati Mustafa Al-Kadhimi alipofanya safari mjini Washington kwamba wanajeshi wa nchi yake huko Iraq wataondoka katika nchi hiyo ya kiarabu kwa, kwa awamu katika kipindi cha miaka mitatu. Msimamo huo wa Trump ulikabiliwa na malalamiko makubwa ya makundi mbalimbali mbali ya Iraqi. Katika upande wa kivitendo, Novemba mwaka jana, askari mia tano wa Marekani walianza kuondoka nchini Iraqi. Swali muhimu linaloulizwa na weledi wa mambo ni kuwa kwa nini uamuzi uliopitishwa upis na bunge la Iraqi unaotaka kuondoka askari wa Marekani nchini humo haujatekelezwa kivitendo? inaonekana kuwa sababu kuu inayokwamisha jambo hilo ni kutokuweko kauli na msimamo mmoja baina ya makundi na mirengo ya kisiasa nchini Iraqi. Licha ya kuwa bunge la Iraqi lilipasisha mpango wa kuondoka askari wa Marekani nchini humo, lakini aghalabu ya makundi na mirengo ya kisuni na kikurdi na baadhi ya miungano ya kishia inapinga mpango huo. Hata kikao cha bunge cha Januari tano mwaka jana cha kupigia kura mswada huo kilisusiwa na makundi hayo. Ukweli wa mambo ni kuwa baadhi ya makundi ya kisiasa ya Iraqi yanaamini kuwa kuondoka nchini humo askari wa Marekani kuna kinzana na maslahi na usalama wao, na ndiyo maana hayaafiki kutekelezwa uamuzi huo wa bunge. Kwa muktadha huo basi, inaonekana ndani ya bunge la Iraqi kuna mgawanyiko mkubwa baina ya wapinzani na wale wanaowafiki kuondoka askari wa Marekani nchini humo. Katika majumui ya wabunge wote 329 ni wabunge 168 tu ndio ambao Januari 5 mwaka jana waliopigia kura ndio mpango unaotaka kuondoka nchini humo askari wa kigaidi wa Marekani, kwa maana kwamba ni wabunge watatu zaidi tu baada ya nusu ya idadi ya wabunge wote wa nchi hiyo. Muktada Sadr, kiongozi wa harakati ya Sadr, baada ya zoezi hilo la upigaji kura, aliwahutubu wabunge kwa kuambia, mimi ninaona kura za kupasishwa muswada huu zilizopigwa ni jibu dhaifu na lisilotosha kwa hatua ya ukiukaji mamlaka ya kujitawala Iraki unaofanywa na Marekani. Sababu nyingine muhimu ni kuto kuwekwa azma na irada ya kweli ya serikali ya Iraqi ya kufuatilia mpango huo wa bunge unaotaka kutimuliwa nchini humo askari uvamizi wa Marekani. Mustafa Alkadhimi alichukua wadhifa wa waziri mkuu baada ya kuungwa mkono na kupigiwa kura kuwa na imani naye na makundi yote matatu nchini humo ya Mashia, masuni na Wakurdi. Baadhi ya makundi ya Kiiraqi ni tegemezi na yenye mfungamano wa moja kwa moja na Marekani na yamekuwa akipata himaya na uungaji mkono kutoka Washington. Kwa upande mwingine, Iraqi ni nchi ambayo ipo chini ya uvamizi wa Marekani ambayo ilikuwa na kambi na vituo kumi na nne vya kijeshi katika nchi hiyo, ingawa baada ya kupasishwa mpango wa bunge la Iraqi Januari tano mwaka jana, vituo vinne kati ya hivyo vimefungwa. Kwa msingi huo basi, inawezekana kusema kuwa si tu kwamba serikali ya Baghdadi haina mamlaka ya lazima na ya kutosha ya kuwafukuza askari wa Marekani nchini humo, bali hata waziri mkuu wa Iraqi mwenyewe Mustafa al Kadhimi anaona kuwa anahitajia himaya ya Washington ili aendelee kubakia uongozini. Hii ni Redio Tehran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran. Sibsway, katika Quran na hadithi. Assalamu aleikum wapenzi wa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka mjini Teheran. Karibuni kuwa nasi katika kipindi hiki cha 16 kinachozungumziwa Sibtain, yani Imam Hassan na Imam Husein alaihi wassalam, katika hadithi na qurani tukufu. Ama kweli, kuna swali kila baada ya fundisho, uwajibishwaji kila baada ya fadhila na neema, na bila shaka jibu ndilo uh, hubainisha na kuwatenganishia watu anayeshukuru na kafiri, muumini na asiyekuwa muumini, mwenye takwa na fasiki mtiifu na mwasi na mwisilamu na mkaidi. Mwenyezi Mungu mtukufu, ambaye anajua kila jambo na yuko karibu nasi kuliko mishipa ya shingo zetu, atamuuliza mwanadamu maswali baada ya kuondoka humu duniani kuhusiana na mambo aliyoyafanya na kuyaamini, na hivyo kumlazimu kukiri mwenyewe kuhusiana na mambo hayo katika mtihani huo wa mwisho ambao hatakuwa na budi ila kufanya Kuhusiana na suala hilo Imamu Ali bin Abitalib alaihi ssalam anasema basi mwombolezaji anayemsindikiza maiti atakaporejea, na vilevile aliyepatwa na msiba atakaporejea nyumbani, maiti ataketishwa kwenye kaburi lake huku akiwa na hofu kubwa kutokana na wasiwasi wa kuulizwa maswali na kuteleza na kuanguka kwenye mtihani. Naye Imamu Jafar Sadik alaihi ssalam anasema katika hadithi kwamba maiti ataulizwa mambo matano atakapokuwa kwenye kaburi, kuhusu swala, zaka, hija, swaumu na wilaya yake kwetu sisi Ahlul Beiti. Kisha wilaya itayajibu mambo hayo manne yaliyotangulia kutokea pembe moja ya kaburi kwa kusema, kila mmoja wenu alikuwa na kasoro, na mimi ndiye nitakayefidia na kuikamilisha kasoro hiyo. Nam, wapenzi wa wasikilizaji, ni wazi kwamba kila mtu ataulizwa kuhusiana na wilaya na kufuata kwake Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam wa na kizazi chake kitoharifu na kuhusiana na imani na itikadi yake kwa maimamu wa kizazi cha mtume wetu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake. Ni wazi kwamba muulizaji wa maswali hayo Uh, tutakayoulizwa uh, kuyajibu ni Mwenyezi Mungu mwenyewe Subhanahu wa Taala, kutokana na kauli zake zinazosema: basi na apa kwa Mola wako tutawahoji wote na wasimamisheni hakika wao watasailiwa. Na vilevile vile katika aya ya nane ya Suratu Takathur inayosema: tena bila shaka mtaulizwa siku hiyo juu ya neema Ndugu wasikilizaji, katika sura tukufu ya Alhijr, Mwenyezi Mungu mtukufu anamhutubu mtume wake mpendwa Almustafa sallallahu alaihi wa alihi wasallam kwa sistizo maalumu kwa kusema, basi naapa kwa Mola wako Mlezi, tutawahoji wote kwa waliokuwa wakiyatenda, basi wewe yatangaze ulioamrishwa na jitenge na washirikina na hapa tunaashiria mtazamo wa mfasiri mashuhuri wa Qurani tukufu ambaye ni wa madhehebu ya Hanafi, naye ni Alhafidh Alhakim Alhasakani, ambapo anasema katika tafsiri yake ya Shawahidu Tanzil akimnukuu Asadii kuhusiana na kauli hiyo ya Mwenyezi Mungu inayosema na apa kwa Mola wako Mlezi, tutawahoji wote kwamba ni wilaya na uongozi wa Ali. Kisha akaendelea kusema kwa waliokuwa wakiyatenda, yaani kuhusiana walioamrishwa na kukatazwa kuyafanya na pia kuhusiana na matendo yao duniani. Kisha Asadia alisema kwamba basi wewe yatangaze ulioamrishwa na jitenge na washirikina. Abu Salih alisema Ibn Abbas anasema Mwenyezi Mungu alimwamuru mtume wake atangaze na kuidhihirisha Qurani na vilevile vile fadhila na utukufu wa Ahlu Baiti wake kama alivyoitangaza Qurani tukufu. Hivyo wapenzi wa wasikilizaji, watu wataulizwa kuhusiana na wilaya ya Ahlulbeiti na uimamu wao, mapenzi na utiifu wao kwao, wa alayhim salam. Miongoni mwa watukufu hao ni maimamu wawili wema, yaani mabwana wa vijana wa peponi wajukuu na maua mawili ya Bwana Mtume Muhamadi sallallahu alaihi wa alihi wa sallam, Al Hasan na Al Husein. Na kisha baada yao ni maimamu wengine tisa kutoka kizazi cha Imamu Hussein alaihissalam, amani na rehma za Mwenyezi Mungu ziwateremkie wote. Watukufu hao ndio wale wale ambao wasia uimamu na ukhalifa wao inafungamana na kushikamana moja kwa moja na wasia na uimamu wa Amirul Muminin Ali alaihi ssalam. Ni wazi ndugu wasikilizaji, kwamba sote tutaulizwa kuhusiana na wilaya na uimamu wa watukufu hawa, kama anavyosema yeye Mwenyezi Mungu mtukufu katika kitabu chake kitakatifu, na wasimamisheni, hakika wao watasailiwa. Hebu sasa, wapenzi wa wasikilizaji, tutazame mtazamo wa mmoja wa wanazuoni wa, wa kishafii wa hadithi kuhusiana na maana ya aya hii, naye ni Ibni Hajar Al Makki Al Haithami, ambaye amenukuu katika kitabu chake cha Asawaiqu Lmuhriqa hadithi kutoka kwa Abu Saidi Alkhudri kwamba Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam alisema na wasimamisheni, hakika wao watasailiwa, yani wataulizwa juu ya wilaya na uongozi wa Ali bin Abitalib. Kisha Ibni Hajar anasema na hili ndilo lilokuwa kusudio pekee la Naisaburi, mwandishi wa kitabu cha Asbabu Tanzil, pale aliposema, imepokelewa kuhusiana na kauli ya Mwenyezimungu mtukufu inayosema, na wasimamisheni, hakika wao watasailiwa kwamba ni wilaya ya Ali na Ahlu Beiti wa Mtukufu Mtume, kwa sababu Mwenyezimungu Mtukufu alimwamuru Mtume wake sallallahu alihi wa alihi wasallam awaambie watu kwamba hakutaka malipo yoyote kutoka kwao kutokana na tablighi pamoja na ulinganiaji wa ujumbe aliowafikishia, ila upendo na mapenzi kwa watu wa nyumba yake, yani Ali zake. Na maana ya hakika wao watasailiwa ni kwamba, je waliwafuata kikweli kama walivyotakiwa kufanya na Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, au walikaidi na kuwapuuza na hivyo kustahiki kuadhibiwa? Na katika hili wapenzi wa wasikilizaji, alimtangulia Ibni Hajar mwanazuoni mwingine mashuhuri wa Kihanafi ambaye ni Jamaluddin Azarandi katika kitabu chake cha bihubi lashraf Alhadhrami Alshafi katika kitabu chake cha rashfatu swade na Alqadhi Ayadh katika kitabu cha ashifa bitaarif huquqi almustafa kwamba Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alisema, kuwajua Ali za Muhammad ni kuepuka moto, kuwapenda ni kibali cha kupita kwenye sirati, yani njia ya nyembamba, na wilaya yao kufuata mwongozo na uongozi wao ni kinga dhidi ya adhabu ya Mwenyezi Mungu. Naam, wasikilizaji wapenzi, hiyo ndiyo njia ya uokovu na kufuzu, yaani kutambua maarifa na itikadi ya watukufu hao kwa pamoja, kuwapenda na kuwaenzi, na hatimaye kuwachukia maadui wao na kufuata uongozi wao wa mbinguni ama kuhusu maarifa, ni kama walivyosema baadhi ya wanazuoni, akiwemo Alqadhi Ayadha ambaye amesema ni maarifa kuhusu nafasi ya Ali Muhammad sallallahu alayhi waalihi wasalam mbele ya mtume huyo mtukufu. Ikiwa mtu ataitambua vyema nafasi hiyo, basi bila shaka atatambua wajibu wa haki ya utukufu wao kwa sababu ya Mtume Muhammad wa alihi wa salam. Hivyo wapenzi wa wasikilizaji, kuna maswali waulizwaji na anayeuliza maswali hayo pamoja na majibu ya wazi yanayostahiki kutolewa na pia njia watakayoelekezwa watoaji wa majibu hayo. Mtukufu Mtume amelizungumzia wazi swala hilo na kuwanasihi masohaba zake kwa kusema, kama alivyonukuu Muslim na wenzake kwamba nitakuulizeni kuhusu thakalaini vizito viwili yani qurani na ahlubeiti mtakapofika mbele yangu hivyo tazameni mnaniwakilisha vipi kwenye viwili hivi kizito kikubwa cha kwanza ni kitabu cha mwenyezi mungu mtukufu hii ni kamba ambayo moja ya pande zake iko mikononi mwa mwenyezi mungu na upande mwingine uko mikononi mwenu hivyo shikamaneni nayo ili msije mkapotea wala kubadilika na kizito kidogo cha pili ni kizazi changu ambao ni ahlubeiti wangu hii ni kwa sababu Mwenyezimungu Mtukufu, mrehemevu na mjuzi wa mambo yote, amenipasha habari kwamba viwili hivi vyenye thamani kubwa havitatengana hadi vitakaponifikia kwenye haudh. Na katika Ahlubaiti hao wa Mtume mtukufu ni maimamu Hasan na Husein alaihim assalam, ambao watu wataulizwa juu yao na jinsi walivyoamiliana nao humu duniani. Hivyo tutahadhari tusije tukatoa jibu ambalo litakuwa ni la kukatisha tamaa na hatimaye kutusukuma motoni. Na kufikia hapa, wapenzi wasikilizaji, ndio tunafikia mwisho wa kipindi hiki cha siptin katika Qurani na Hadithi. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hicho kilikuwa ni kipindi cha katika Qurani na hadithi. Bado mko nasi, wapenzi wasikilizaji, wa katika matangazo yetu asubuhi ya leo, kutoka hapa Redio Tehran. Karibuni sasa kurigia sikio udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo ya magazeti ya Afrika Mashariki. Dira ya macho yetu magazetini leo Jumatano tarehe 6 Januari, inaanzia huko nchini Kenya. Miongoni mwa habari iliyopewa kipaumbele na gazeti la Daily Nation ya mkasa wa kusikitisha wa baba aliyewatia mimba mabinti wake wawili. Daily Nation linaandika kuhusiana na habari hiyo kwamba mwanaume mmoja ambaye ni pasta aliyekuwa akikabiliwa na tuma za kufanya ngono na kuwatia mimba mabinti wake wawili wenye umri wa miaka 14 na 16, jana alikiri mahakamani kwamba alitenda kitendo hicho haula. Baba huyo alitenda makosa hayo baina ya Juni mwaka 2019 na 2020, katika kaunti ya Kirinyaga. Habari hii imeakisiwa pia na gazeti la Standard. Aidha, Daily Nation limeandika kinyang'anyiro, uh, limeandika kuhusiana na kinyang'anyiro cha kuwania ugavana wa jiji la Nairobi ambapo watu 18 hadi sasa wametangaza nia ya kugombea katika uchaguzi mdogo kwa ajili ya kumrithi Mike Sonko. Nalishika gazeti la Taifa Leo na baadhi ya habari zake zinasema: ODM wahofia Jubilee na koroga Raila. Maafisa wataja barua ya Kang'ata kama njama ya kumsaliti kiongozi wao katika handisheki. Machifu wa Pwani wa saka wasichana na wavulana ambao hawajarudi shule. Na pasta akiri kupachika mimba mabinti wake wawili. Aidha, katika moja ya tahariri zake Taifa Leo limeandika mnamo Jumatatu wanafunzi wote walirejea shuleni baada ya kuwa nje kwa karibu mwaka, japo ugonjwa wa korona ungalipo, lakini serikali kupitia waziri wa elimu Profesa George Magoha ili wahakikishia wazazi usalama wa watoto wao shuleni. Alisema kulikuwa na maandalizi ya kutosha. Hata hivyo, matukio yanayoendelea kushuhudiwa shuleni kote nchini Kenya yanadhihirisha kuwa serikali haikuwa imejiandaa vema kwa ufunguzi wa shule. Changamoto zaidi ni kwamba baadhi ya shule bado zimejaa maji ya mafuriko, na hivyo baadhi ya wanafunzi kulazimika kujiunga na shule zilizopo jirani na kusababisha msongamano mkubwa. Nikitoka nchini Kenya naelekea huko Uganda, nikianza na gazeti la Daily Monitor ambalo sambamba na kuripoti kuwa kumebakia siku nane tu kabla ya kipyenga cha uchaguzi mkuu wa nchi hiyo kupulizwa, limeandika pia kuwa maswali mengi yameibuka, ikiwa imebakia takriban wiki moja kabla ya kufanyika uchaguzi, kutokana na kuwa raia wengi hawafahamu wanapaswa kupiga kura katika kituo gani, huku wengine wanaodai kujiandikisha wakikosa majina yao katika daftari la wapiga kura kwenye zoezi linaloendelea la uhakiki wa majina ya wapiga kura. Limeandika pia kuwa askari wa jeshi la Uganda, UPDF Bobson Amutehereize jana alihukumiwa na mahakama ya kijeshi kifungo cha miaka mia moja na moja jela baada ya kupatikana na hatia mauaji. Habari kuu katika gazeti la New Vision inasema zaidi ya wanafunzi elfu mbili na mia tano wamepata ufadhili wa masomo wa serikali katika taaluma za unesi na ukunga. Limeakisi pia kampeni za lala salama za wagombea kiti cha urais, kwa kuandika Bobi Wine ni mgombea urais kwa tiketi ya chama cha upinzani cha NUP. Juma hii anatarajiwa kurejea katika wilaya ya Kalanga kwa ajili ya kampeni ikiwa ni wiki moja tu tangu alipozuiwa kufanya kampeni huko na maafisa wake kadhaa wa kampeni kutiwa mbaroni. Gazeti la The Independent kwa upande wake limeandika habari ya kutiwa mbaroni makumi ya raia wa kigeni kwa kosa la kuingia nchini Uganda kwa njia za haramu. Miongoni mwa waliotiwa mbaroni ni raia 50 kutoka Rwanda na 19 kutoka katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Na hitimishia huko nchini ta Tanzania, nikianza na gazeti la Mwananchi na baadhi ya habari zake zinasema: mshike mshike tiketi za kielektroniki zikianza, maswali kibao yaibuka na kuzua hofu kwa wamiliki wa mabasi na abiria wanaopanda njiani. Rungu la TRA latua shule binafsi. Na adai kujiua kwa sumu, kisa adaiwa kujiua kwa sumu, kisa mumewe katoka jela. hey. Nalishika gazeti la serikali Habari Leo na ukurasa wake mkuu una habari zisemazo, bei ya petroli ya shuka huku diseli na mafuta taa ikiongezeka, wenye mabasi wa kubali tiketi mtandao, neema ya kiuchumi ya shukia Ziwa Nyasa, Dakta Mwinyi abana matumizi ZSSF na wahamiaji haramu wa kutwa kwenye chesese za lori majira limeandika waziri mkuu majaliwa azindua meli mpya ziwa nyasa chadema yamvutia pumzi mbunge aida na madiwani 85 ni wale walioshinda uchaguzi oktoba elfu mbili na ishirini ni kwa uamuzi wao wa kuwapa kutumikia nafasi zao mbowe yataja makosa yanayowakabili NSSF yatoa onyo kali kwa watakaojihusisha na rushwa. Na mamlaka udhibiti wa huduma za nishati na maji eura yatangaza kikomo bidhaa za mafuta. Gazeti la Uhuru limeandika, operesheni bucha za nyama da yazidi kushika kasi. Jafo watangaza siku kumi na nne kuwasaka watoto wenye mahitaji maalum walemavu kunufaika na mikopo ya mamilioni. Majali wazindua wa safari za meli kuelekea Msumbiji na Malawi na bilioni 298 na kusomesha wanafunzi shule za msingi. bado mko nasi wapenzi wasikilizaji katika matangazo yetu asubuhi leo mbele, mawaitha malum ya leo kutoka hapa Redio Tehran. Na tunasonga mbele tukikuleteni sasa mawaidha maalum yanayoletwa kwenu na Daktar Abdulrazak Amiri Juma wa Arusha, Tanzania, akizungumzia daraja ya mwanamke ya fatati, ya fatati Bismillahi rahmani rahim. Hii ni idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa wapenzi wasikilizaji, kusikiliza mawaidha kutoka kwa Shekh Abdulrazaq wa Arusha, Tanzania, ambaye anachambua aya ya 59 ya Surat Lahzab Ahzab, na hapa anaendelea katikati ya aya hiyo kwa kusema mabinti zako wanisai lmuminin na wanawake au wake wa waumini yudnina alayhinna min jaladibihinna, wajirushie shungi zao, wajifunike wajisitiri. Kwa nini? Kwa sababu dhalika adna an yurafna, hilo litarahisisha zaidi wao kutambulika kwamba ni watu wenye heshima, ni watu wanaojiheshimu wanaojitambua lakini, wakishafahamika hivyo, fala yudhaina yu, hawatuudhiwa kwa sababu anayejiheshimu huheshimiwa. Kisha Mungu akasema, wa kana Allahu, na Mungu amekuwa na anaendelea kuwa ni ghafura rahima, ni mwingi wa kusamehe, ni mwingi wa huruma. Na katika hilo hukumu, katika hiyo hukumu ni katika kusamehe na ni katika huruma yake kwa waja. Hukumu hiyo tuliotangulia kuisema baada ya kuisoma aya hii, ulimwengu wa leo na hata ulimwengu wa jana karibu na pengine, jinsi tunavyotizama mbele, kwa sababu kuna ukungu mbele, tunatarajia vile vile ulimwengu unaokuja kwamba utahitajia sana kuwepo na vigezo vya wanawake ambao wanafaa kuigwa tatizo letu kubwa sana duniani, hatuna kudwa, hatuna uswa, hatuna vigezo ambavyo wanawake duniani wanaweza kuviandama vikawa ni vigezo vya kweli vya mwanamke halisi kama ambavyo Mungu anamtaka. Kwa hivyo ukitizama duniani sasa hivi, murika, ni mwanamke gani wa kuigwa ambaye kwa hakika ni kigezo yeye, ambaye atakuwa ni mfano kwa wengine, zaidi ya wasanii zaidi ya wanawake ambao wamekubali kulipa gharama ya heshima zao ili wafike mahala fulani, wamekubali kulipa gharama kodi ya heshima zao ili waweze kuwa wanasiasa wakubwa duniani. Ulimwengu wa leo hii unakosa kigezo cha mwanamke wa kuigwa na wanawake. Vigezo vilivyokuwepo vyote ni vigezo, kwa lugha vijana, feki sio halisi, si vigezo vizuri. Akitaka kuwa mwanasiasa mzuri, akashika nafasi nzuri, kwanza akubali kuwa ni kinyang'anyiro cha wanaume, ndio atampandisha wamfikishe pale. Tunahitajia katika ulimwengu wa leo kuwa na kigezo cha mwanamke khatibu mzuri, anaweza kusimama mbele ya watu wanaume na wanawake, akasema jambo akaweza kuathiri. Tunahitajia kigezo cha mwanamke duniani leo hii mwanasiasa mahiri, anayechunga heshima na maadili. Dunia nzima na si Waislamu tu tunahitajia kigezo cha namna hiyo. Na bahati mbaya zaidi, bahati mbaya kubwa zaidi ni kwamba dunia leo hii inahitajia kigezo cha mwanamke mama mzuri pia, tunaelekea kukosa kigezo cha mama mzuri wa kuigwa. Al-ummu, kama anavyosema Shauki mshairi wa Kimisri Al ummu madrasatun ida a adalta shaban tayiba laraqi. Hatuna mama ambaye ni madrasa, ni shule ambaye ameandaliwa kiasi kwamba yeye atakuwa ni sababu ya kuandaa taifa zuri. Ulimwengu umetufikisha mahala hatuna mama bora tena, kwa sababu mama na baba wote pakikucha kiguu na njia, wakirudi jioni kila mmoja kachoka, na tunafuga kama tunavyosema watoto kuliko ambavyo tunalea Kwevo, kwa hivyo tuna kasoro kwamba dunia haina mfano wa mama ambaye amewahi kufanya mambo makubwa ya kufaa kuigwa. Dunia leo hii tuna wakina mama kufanya biashara, lakini tunahitajia mama kigezo katika biashara alifanikiwa, mwenye ufanisi mkubwa. Dunia leo hii inahitajia madaktari wa kina mama ambao ni kigezo na mfano haina kama ambavyo inahitajia wahandisi na katika taaluma nyingine. Sasa suala ni kwamba, kwani hawapo? Kule Ujerumani si yuko mama anatawala. Afrika hii tumeshakuwa na viongozi wengi wa kina mama. Ulaya imekuwa na viongozi wengi kina mama katika nyanja za kisiasa. Kwani hatuna wahandisi wa kina mama? Dunia ina wakina mama wahandisi wengi, mashaallah. Kwani hatuna madaktari kina mama? Mashaallah wapo wengi wamejaa Kwani hatuna wakina mama walezi duniani wengi ambao wameweza kulea wakatoa maraisi wakatoa wahandisi wakatoa masomi? Tunao, lakini wanakosa nini hao wote? Kitu gani kikubwa wanakikosa? Na haya ndio mazungumzo yetu kwa ufupi leo hii. Tunao makhatibu duniani wakina mama wakipanda majukwaa ya siasa, wanashangiliwa sana, wanapigiwa vigelele, vigelegele wanaimbiwa nyimbo za mama mama, huyo eh? Tunao wengi, lakini suala la msingi ni kwamba aya hii ya suratul Ahzabi inatufundisha aina ya huyo mama tunayemtaka. Ni kina mama waliokosa sitara, wapo wapo, lakini wamekosa heshima, wamekosa sitara. Gharama za wao kufika katika majukwaa waliofikia ilikuwa ni kuuza heshima yao, hongo na rushwa waliotoa ili wafikie pale walipofikia, thamani yake ilikuwa mkubwa sana, ni heshima yao, ni sitara yao. Hapa ndipo umuhimu wa mabinti zetu hao wanaohitimu unapokuja kwamba hiki ni kituo cha kuandaa vigezo vya kuigwa katika jamii. Hiki ni kituo cha kumwandaa kiongozi anayeweza kuwa ni kiongozi jumlisha sitara jumlisha heshima, anayejitambua na hilo huo ndo mwito wa, wa Mtume, ndo mwito wa Mwenyezi Mungu kwamba mwanamke, kuwa utakavyokuwa, fika, utakapofikia, heshima yako ni muhimu sana, sitara ni muhimu sana. fala yuhdhaina, basi hamtoudhiwa mkiwa na heshima, mkijitambua. Huyu ndio mwanamke tunayemkosa sasa hivi duniani, ndio mwanamke tunayemtafuta. Tunaposema sitara, hatuna maana ya kuvaa tu hijabu kuvaa tu ushungi, mara nyingine kuvaa hata niqabu. Naam, hilo nzuri, lakini tunakusudia sitara ya nje na sitara ya ndani, heshima ya nje na heshima ya ndani, kwa sababu Qur'ani imetufunza kwamba kama ambavyo mwili wa mtoto wa kike, wa kike wa mwanamke wa mama lazima usitiriwe lazima uwe katika mazingira ya heshima, lakini kuna ma, kuna sitara nyingine za ndani. Qurani imezungumza kuhusu hata sauti, lazima pawepo na hijabu katika sauti ya mwanamke, sitara katika sauti ya mwanamke. La yakhdhana bilqawl, asizungumze sauti ambayo ni nyororo ya kumvutia mwingine. Hiyo sauti itakuwa haijavaa hijabu, iko uchi, ni ya kishawishi. Sasa kuwa mwanasiasa utakavyokuwa Si haramu mfanya kuwa mfanyabiashara mkubwa utakavyokuwa, si haramu we mwanamke katika Uislamu kuwa utakavyokuwa katika nafasi, na hii ndio tofauti yetu sisi na ulimwengu unaopaza sauti kumtetea mwanamke. Nasema mwanamke awe atakavyokuwa, lakini katika heshima na sitara. Vile unavyoswali ndivyo unavyotakiwa uonekane sokoni. Mnafahamu hukumu ya mwanamke katika swala na sauti yake ikiwa mahala kuna wanaume basi ile sauti anaruhusiwa kwamba hata afanye ikhfati. Sasa akifundishwa binti mmoja huyo ni wakala, huo ndio ujumbe unaokusudiwa. Sasa Qur'ani inatufunza na inatupa mifano. Dunia inahitajia inahitajia vigezo vya wa wanawake walotajwa na Mungu, iwe ndio dira. Wanaume walotengenezwa wanaume walotengenezwa na wanawake sio wanaume kama mimi na, na, na, na, na wengine waliokuwepo hapa. Ni wanaume adhimu wakubwa. Tumtazame Nabii Musa peke yake, Nabii Musa peke yake, na nyie mmesoma Qur'an, mpaka amefikia mahala sasa anapewa utume. Hebu tazameni, ni wanawake wangapi waliochangia kumtengeneza Musa? Qur'an inatufunza sio idadi ya wanawake. Je, mmewahi kusikia habari za baba yake Musa na alimwandaje Musa akafikia kuwa ndio Musa huyo mnamjua? Hakuna habari zake bali hata kaka yake Harun alipoachiwa tu jukumu la Musa, pia ilibidi Musa aje baadaye na mvute ndevu zake, na hakuwa ni msaada, ila kwa maombi ya Musa mwenyewe kwa Mungu kwamba afanywe kuwa ni msaada, tena baada ya kuwa Musa tayari ni nabii. Lakini kamtizameni, mama anaitwa Asia, kamtizameni ummi Musa wa auhaina ila ummi Musa an ardiihi fa idha khifti alayhi fa alqihi leo ni jumatano tarehe ishirini na mbili jamadi awali 1442 hijiria sawa na januari 2021 katika siku kama ya leo miaka 160 iliyopita ilianzishwa nchi ya romania mpango wa kuasisiwa nchi ya romania ulibuniwa tarehe 13 disemba 1859 kwa kuunganishwa miji miwili midogo ya moldovia na walachia miaka miwili baadaye majimbo na miji mingine ilijiunga na umoja huo na ikaundwa nchi ya Romania. Siku kama ya leo miaka mia moja na mbili iliyopita aliaga dunia Theodor Roosevelt, rais wa zamani wa Marekani. Theodor Roosevelt, rais wa 26 wa Marekani, alizaliwa Oktoba ishirini na saba mwaka elfu moja mia nane hamsini na saba. Alijiunga na harakati za kisiasa akiwa katika rika la ujana. Alikuwa mwanachama wa chama cha Republican. Alikuwa makamu wa rais, na baada ya kuuawa William McKinley aliyekuwa rais wa Marekani wakati huo, Theodor Roosevelt akawa rais wa muda wa nchi hiyo. Mwaka elfu moja mia tisa na moja alichaguliwa kuwa rais wa Marekani. tarehe 17 dei, miaka 43 iliyopita, wananchi wa islamu wa Iran walifanya maandamano wa makubwa kote nchini wakilalamikia kuchapishwa makala iliyomvunjia heshima mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Irani, Imamu Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu Maandamano hayo yalizidisha vuguvugu na kasi za mapinduzi ya kiislamu kuelekea katika ushindi. Utawala wa Shah, ambao ulikuwa ukifahamu vyema ushawishi na uungaji mkono mkubwa wa Imam Khomeini miongoni mwa wananchi, ulikuwa ukidhani kwamba kumvunjia heshima Imam Khomeini kungeweza kupunguza kiwango cha mapenzi na uungaji mkono mkubwa wa wananchi kwa shahsia huyo. Katika kufanikisha lengo hilo, gazeti la Itilaat lililokuwa likitolewa mjini Tehran liliandika makala ya kumvunjia heshima Imam Khomeini katika toleo lake la mwezi Disemba mwaka 1356 hijiri ya Shamsia. Hata hivyo, makala hiyo ilikuwa kama cheche ya moto iliyochochea zaidi harakati za mapinduzi, na hatimaye tarehe 22 mwezi Bahman mwaka 1357 utawala wa kibaraka wa Shah ukang'olewa madarakani kwa mapambano ya wananchi wa Iran. na siku kama ya leo miaka kumi na mbili iliyopita alifariki dunia Ayatulla Liudhma Muhammadi Taqi Bejati Fumani, mmoja wa marji taklid na murafaa wakubwa wa Kishia. Alizaliwa mwaka 1294 Hijiria Shamsia katika mji wa Fuman uliokuwa katika mkoa wa Gilan kaskazini mwa Iran. Baada ya kupata elimu ya msingi ya kidini mwaka 1308 Hijiria Shamsia, alielekea katika chuo kikuu cha kidini cha Najaf nchini Iraqi. Ayatullah Behijati alikuwa mashuhuri sana kutokana na uchaji Mungu wake. Kitabu Salati Jamiul Masail na Wasilatu Najat ni baadhi ya vitabu mashuhuri vya msomi huyo. Nam, huyo alikuwa ni Asmahani Ghanima Muhammad na makala hiyo ya leo katika historia, na kabla yake yalikuwa ni mawaidha maalum yaliyoletwa kwenu na Dktar Abdul Razak Amiri Juma wa Arusha, Tanzania, alipokuwa akizungumzia daraja pamoja na cheo cha mwanamke kwa mujibu wa mafundisho ya dini tukufu ya Kiislamu wapenzi wa sikilizaji, na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuwageni kutoka humo studioni, kwanza tegeni sikio, muhtasari wa habari za ulimwengu. Msikiti mkongwe zaidi na wa kwanza barani Afrika ulioko nchini Ethiopia hivi karibuni uliharibiwa vibaya na makombora kufuatia mapigano ya jeshi la nchi hiyo na harakati ya ukombozi ya wananchi wa Tigray. Serikali ya Ethiopia imeahidi kukarabati msikiti huo. Harakati ya Ansarullah ya Yemen imesema hatua ya Saudi Arabia ya kuondoa mzingiro na kufungua tena mipaka yake ya anga, nchi kavu na baharini na Qatar inaonyesha wazi kuwa sera za uvamizi na mzingiro zimefeli na kugonga mwamba. Rais Barham Saleh wa Iraqi amesema shahidi luteni jenerali Qasim Sulemani, aliyekuwa mkuu wa kikosi cha Kuds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu sepa, alisimama bega kwa bega na wananchi wa nchi hiyo ya kiarabu katika vipindi vyote vya matatizo na misukosuko. Ali Akbar Salehi, mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran, amesema kuanzia sasa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran itakuwa inazalisha kilo tisa za urani iliyorutubishwa kwa kiwango cha asilimia ishirini kila mwezi na maafisa wa afya nchini Ureno wanachunguza kisa cha kufariki dunia ghafla muuguzi mmoja, ikiwa ni saa 48 tu baada ya kupigwa chanjo ya kumkinga dhidi ya virusi vya korona. Mpenzi msikilizaji, muktasari huu wa habari za ulimwengu ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu ni Salum Bendera, na kwa geni nikikutakieni asubuhi njema, asanteni na kwaherini. matangazo yetu kwa wakati huu <mulia>