Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Na ni tangazo litokalo kwa Mwenyezi Mungu na mtume wake, kujuvya watu siku ya hija kubwa, ya kwamba Mwenyezi Mungu yuko mbali na washirikina, na pia mtume wake yupo mbali nao, hawana haja na adui hao. Basi kama mkitubu ndiyo kheri kwenu, na kama mkengekeleuka, basi jueni kwamba nyinyi hamuwezi kumshinda Mwenyezi Mungu na wapashi waliokufuru habari ya adhabu yaumizayo inayowangoja. bismillahi rahmani rahim. assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hujambo mpenzi msikilizaji, popote pale ulipo na karibu katika matangazo haya ya Jumanne usiku ya redio Teheran idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwa leo ni Januari 5 mwafaka na tarehe 21 Jamadil ula mwaka 1442 Hijria. Studioni kuendesha matangazo haya kwa usiku huu ni mimi Husein Hassan. Tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, uchambuzi wa kisiasa na katika safu ya vipindi tumekuandalia Sibtain katika Qur'ani na Sunna. Kadhalika tutakuwa na mawaidha kutoka kwake Sheikh Abdul Razzaq, atakuwa anazungumzia nafasi ya mwanamke katika Uislamu, na vile vile tutakuwa na makala fupi kila siku yaliyo katika historia na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM. Huko nchini Tanzania tunapatikana kupitia redio Maarifa katika 105.3 Tanga, 101.9 Mwanza, 99.7 Kigoma, 104.1 Mtwara na 99.1 Singida. Tovuti yetu ni parstoday.com mkwaju sw, na barua pepe yetu ni swahili radio at IRIB ir. Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari anza na alama si ya kujumlisha plus 98 93565487 punde sipunde na rejea na taarifa ya habari za dunia. Imetimia saa tatu kamili usiku hapa jijini Teheran, sawa na mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Iran imepata mafanikio ya kipekee katika uzalishaji droni. Vyama vya siasa Mauritania vyataka kupigwa marufuku uhusiano na Israel. Na mwakilishi wa Texas asema kutotokea mzozo mkubwa katika seneti iwapo wa Republican watashindwa huko Marekani pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili tuanzie hapa nchini ambapo kamanda wa kikosi cha nchi kavu cha jeshi la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa kikosi hicho kimepata mafanikio makubwa na ya kipekee katika uzalishaji na utumiaji wa dron, yaani ndege zisizo na rubani. Kwa mujibu wa shirika la habari la Iran Press, brigedia jenerali Kiomars Heidari amesema hayo, hayo leo Jumanne pambizoni mwa mazoezi ya ndege zisizo na rubani za kikosi cha nchikavu cha jeshi la Jamhuri ya Kiislamu yanayoendelea huko Semnan kaskazini mwa Iran na kusisitiza kuwa droni ni silaha muhimu sana katika medani za vita na kwamba Iran imepata mafanikio ya aina yake na y kipekee katika uzalishaji na utumiaji wa ndege hizo zisizo na rubani. Kamanda huyo wa kikosi cha nchi kavu cha jeshi la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran vilevile ametoa ufafanuzi wa droni za kila namna zinazoshiriki kwenye mazoezi hayo ya kivita na kusema kwamba kikosi cha nchi kavu cha jeshi la Jamhuri ya Kiislamu kina nguvu kubwa za ndege za aina hiyo. Mazoezi makubwa ya kwanza ya droni za jeshi la Jamhuri ya Kiislamu yameanza leo Jumanne ya katika mkoa wa Semnan wa kaskazini mwa Iran yakishirikisha mamia ya ndege hizo zisizo na rubani. Kwa upande wake, Admiral Said Mahmud Musavi, naibu wa operesheni wa mkuu wa jeshi la Jamhuri ya Kiislamu amesema kuwa mazoezi makubwa ya kijeshi ya ndege zisizo na rubani za Iran yanafanyika katika mazingira yenyewe ya kivita, yakishirikisha vikosi vya nchi kavu, vikosi vya ulinzi wa anga na rada, vikosi vya majini na angani vya jeshi la Iran na inabidi droni hizo ziendeshe operesheni zake kwa njia bora kabisa. Kwingineko, mwenyekiti wa chama cha Aswawaba cha Mauritania, amesema kuwa baadhi ya vyama vya siasa katika bunge la nchi hiyo vinakusudia vinakusudia kutoa pendekezo la kupigwa uh, marufuku suala la kuanzishwa uhusiano wa aina yoyote na utawala haramu wa Israel. Abdusalam Old Harma ametoa taarifa akisema pendekezo hilo litawasilishwa katika bunge la taifa ili lipasishwe haraka iwezekanavyo. Old Harma ameashiria mshikamano mkubwa wa matabaka mbalimbali mbali ya taifa la Mauritania na uamuzi wao wa kupinga hatua ya aina yoyote ya kuanzisha uhusiano na Israel na kusema kuwa kuanzisha uhusiano na utawala huo haramu kuna maana ya kupuza mwafaka wa mataifa ya dunia yanayotaka amani na uhuru na kupinga ukoloni. Ameongeza kuwa kuanzisha uhusiano na Israel kuna maana ya kutambua rasmi na kuafiki jinai na uhalifu uliofanyika kwa ajili ya kuundwa utawala huo ghasibu. Wakati huo huo harakati ya atauhid na islah yenye mfungamano na chama cha uadilifu na ustawi wa Moroko jana Jumatatu ilisisitiza udharura wa kusitishwa uhusiano wa nchi hiyo na utawala haramu wa Israel. Harakati hiyo imetahadharisha kwa kuanzisha uhusiano wa kidiplomasia na utawala wa kizayuni kutaupa fursa ya kuwa na satwa na ushawishi ndani ya nchi hiyo na kuvuruga umoja na amani ya nchi. Mshauri wa masuala ya kisheria wa bunge la Iraq amefungua mashtaka dhidi ya Marekani katika mahakama ya Sweden kwa tuhuma za kukiuka mamlaka ya kujitawala ya Iraq na kutumia silaha zenye uranium dhidi ya nchi hiyo. Hatif Arrekabi amesema kuwa amewasilisha mashtaka hayo katika mahakama ya Sweden akitaka Iraq ilipofidia kutokana na uharibifu uliosababishwa na silaha mabomu na makombora yenye mada ya uranium ya Marekani katika kipindi chote cha miongo kadhaa iliyopita. Arikab amesema kuwa mbali na mashambulizi ya Marekani dhidi ya miji na maeneo mbalimbali ya Iraq, utawala wa kizayuni wa Israel pia ulishambulia kinu cha nyuklia cha Tamuz mwaka 1981 nchini Iraq, mashambulizi ambayo yamesababisha maafa makubwa kwa mamia ya maelfu ya Wairaqi kwa sababu ya kuathiriwa na miali ya uranium na kwamba hadi sasa ardhi ya Iraq inaendelea kuathiriwa na miali hiyo. Amesema kuwa msiba mkubwa zaidi ni kwamba katika miaka yote iliyopita utawala wa Iraq haukusafisha sumu zilizosababishwa na mashambulizi hayo na wala haukuitaka jamii ya kimataifa ilazimishe Marekani kulipa fidia kutokana na uharibifu huo. Hivi karibuni taasisi inayojulikana kama mtandao mpana wa upashaji habari wenye makao yake mjini Nairobi, Kenya iligundua nyaraka za siri kuhusu ukiukaji wa sheria unaofanywa na Marekani ambazo zinafichua kuwa jeshi la Marekani nchini Iraq limetumia silaha zenye mada ya urani iliyohafifishwa kwa uchache mara 116 kulenga vituo vya jeshi, makazi na magari madogo na makubwa. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi a msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka redio Tehran idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kadhalika matangazo haya yanakujia hivi sasa moja kwa moja kupitia Maarifa FM ya huko Tanga Tanzania. Ukiwa hapo Tanga ni 105.3, Mwanza 99, kumradhi Mwanza 101.9, Kigoma 99.7 Mtwara 104.1 na, na Singida ni 99.1. Tukisonga mbele, msemaji wa rais wa Rasia amesema kuwa hatua za Marekani zinazusha vurugu na machafuko katika mahusiano ya kimataifa. Dmitri Peskov amesema kuwa Marekani imekuwa na mienendo mibaya inayovuruga mahusiano ya kimataifa. Msemaji wa rais wa Rasia ameongeza kuwa hakutatokea vita vingine vya dunia madamu kungalipo mlingano wa nguvu wa silaha za nyuklia, na swala hili linaiepusha dunia na vita, japokuwa kuna vita vya kutisha karibu na Rasia ambavyo madola makubwa yana majukumu ya kuvisitisha. Idara ya habari ikulu ya rais wa Rasia imeripoti kuwa Rais Vladimir Putin amesema uhusiano wa Rasia na Marekani utakuwa tata zaidi katika kipindi cha utawala wa Joe Biden na kwamba rais mpya wa Marekani anapaswa kutathmini vizuri hali ya mambo na kujenga uhusiano wa pande mbili. Kwa mujibu wa tathmini hiyo, Rasia na Marekani zina karibu kiwango sawa cha mabomu na silaha za nyuklia, na hali hii inatajwa kuwa ni mlingano wa nguvu za nyuklia. Na mwakilishi wa chama cha Republican katika kongresi ya Marekani kwa tiketi ya chama cha Republican ametahadharisha kuwa kutatokea mzozo mkubwa iwapo warepublican wenzake watashindwa kupata wingi wa viti vya baraza la Seneti. Chip Roy ameambia televisheni ya Fox News kwamba iwapo wademokrat wataibuka na ushindi katika duru ya pili ya uchaguzi wa baraza la seneti katika jimbo la Georgia, basi kutaibuka mzozo mkubwa sana. Matamshi ya mwakilishi huyu wa Kongresi ya Marekani yametolewa huku kukitarajiwa mchuano mkubwa katika uchaguzi wa duru ya pili wa baraza la seneti unaofanyika leo katika jimbo la Georgia. Rais Donald Trump wa Marekani jana Jumatatu alishiriki katika kampeni za uchaguzi wa seneti katika jimbo hilo, katika jitihada za kuhakikisha chama tawala cha Republican kinaibuka na ushindi. Iwapo wademokrat watashinda viti viwili vya jimbo hilo, watapokonya warepublican udhibiti wa baraza la seneti. Kwa sasa warepublican wana viti hamsini vya seneti huku wapinzani wao wa chama cha Democratic wakiwa na viti 48 kati ya viti vyote 100 vya baraza la seneti. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Habari hizo nilizokusomea hivi sasa, mpenzi msikilizaji, unaweza kuzipata kwa kina katika tovuti yetu to ya Parstoday.com mkwaju sw. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, ni kuletea uchambuzi wa kisiasa ambao kwa usiku huu utatupia jicho nukta nne muhimu katika hotuba ya Sayid Hasan Nasrullah 17 wa hauli ya Kasim Suleimani. Hotuba ya samahat Sayid Hasan Nasrullah, katibu mkuu wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Hizbullah ya Lebanon, kwa mnasaba wa kumbukumbu kumbu, ya kutimia mwaka mmoja tangu wauawe shahidi luteni jenerali Kasim Suleimani, kamanda wa kikosi cha Kuds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu almaarufu Sepa, na Abu Mahdi al Muhandis, naibu mkuu wa harakati ya kujitolea ya wananchi wa Iraq inayofahamika kama Al Hashdu Shabi ilikuwa na nukta kadhaa muhimu na zenye mazingatio makubwa. Moja ya nukta muhimu katika hotuba ya Sayyid Nasrullah ya hauli ya makamanda hao wa mukawama ni sisitizo la jamhuri ya kiislamu ya Iran la kuunga mkono waitifaki wake wa kieneo. Kimsingi ni kuwa moja ya vigezo vya kimuamala vya madola yenye nguvu ni kuwa na waitifaki wa kieneo, waitifaki ambao wanalinda maslahi na usalama wa dola lenye kuunga mkono na kuwapatia himaya. Hapana shaka kuwa jamhuri ya kiislamu ya Iran ni dola lenye nguvu katika eneo la Asia Magharibi, na nguvu hii athirifu imethibitisha kwamba inazingatia maslahi na usalama wa waitifaki wake katika mazingira yoyote yale. Kwa maneno mengine ni kuwa kuna uhusiano wa pande mbili baina ya jamhuri ya kiislamu ya Iran na waitifaki wake wa kieneo. Katika fremu hiyo, Sayid Hasan Nasrullah, katibu mkuu wa Hizbullah ya Lebanon, akasema katika hotuba yake hiyo kwamba katika kipindi cha vita vya utawala haramu wa Israel dhidi ya Lebanon, licha ya kukabiliwa na vita vya kulazimishwa dhidi yake na utawala wa dikteta Sadam, lakini Jamhuri ya Kiislami ya Iran haikutupia mkono mukawama, kama ambavyo katika vita vya Siria Teheran ilitoa himaya na uungaji mkono wa dhati kwa serikali na wananchi wa nchi hiyo. Nukta nyingine muhimu katika hotuba hiyo ya katibu mkuu wa Hizbullah ya Lebanon ilibainisha ukweli huu kwamba kuwa washahidi makamanda wa mukawama katu hakuwezi kusitisha harakati hiyo. Uhakika na uhalisia wa mambo ni kuwa kuwa washahidi ni moja ya thamani muhimu katika mhimili wa mukawama. Makamanda wa mukawama katu hawana hofu na kifo bali wanalikaribisha kwa mikono miwili na moyo mkunjufu kabisa swala la kuwa washahidi katika njia ya Mwenyezi Mungu na katika dini ya Uislamu. Taathira muhimu pia ya kuwa washahidi ni kuelekea mhimili wa mukawama upande wa kuimarika na kupata nguvu zaidi. Sayyid Hasan Nasrullah, katibu mkuu wa Hizbullah ya Lebanon, sambamba na kubainisha kwamba mhimili wa mukawama umefanikiwa kuvuka salama tukio la kuwa washahidi makamanda wa mukawama amesisitiza kuwa mhimili wa mukawama kila unapopoteza kamanda wake basi huwa na nguvu zaidi kama ambavyo huwa macho zaidi. Matamshi haya ya Sayida Nasrullah ni mfano na kigezo cha wazi cha mtazamo huu kwamba shahidi Kasim Suleimani amekuwa hatari na tishio zaidi kwa maadui kuliko kabla ya kuuawa kwake shahidi. Huu ni ukweli ambao Marekani, utawala haramu wa kizayuni wa Israel na baadhi ya mataifa ya Kiarabu yameshindwa kuudiriki, na ndio maana yanaendelea kufanya makosa ya kistratejia kama kuwaua makamanda wa mukawama. Kama alivyosema Samahat Sayid Nasrullah ni kuwa Wamarekani walikuwa wakidhani kwamba kwa kumua shahidi Haj Kasim wangefanikiwa kukata kiunganishi cha mukawama lakini hilo halijatokea moja ya taathira ya kuwa washahidi Qasim Suleimani na Abu Mahdi Almuhandis ni kuibuka nara na takwa la kutimuliwa wanajeshi wa Marekani katika eneo. Katika hotuba yake hiyo kwa mnasaba wa hauli ya mwaka wa kwanza tangu kuwa washahidi Qasim Suleimani na Abu Mahdi al Muhandis, Sayid Nasrullah amesema kama si kuwa washahidi makamanda hao, nara za kutimuliwa askari wa kigaidi wa Marekani katika eneo la Asia Magharibi isingebadilika na kuwa kauli mbiu ya wananchi wa eneo hili ambayo wanataka ifikie natija. Nukta ya nne muhimu katika hotuba ya katibu mkuu wa Hizbullah ya Lebanon kwa namna fulani ilikuwa ni kuashiria kudhalilika pakubwa Marekani mbele ya mukawama. Marekani na washirika wake ambao wameshindwa kupata mafanikio katika kukabiliana ana kwa ana na mukawama na kugonga mwamba malengo yao, wamekimbilia kwenye njia na mchezo mchafu wa mauaji, vikwazo na kuandaa orodha bandia ya ugaidi. Hata hivyo, mauaji hayo yanazidi kuimarisha mukawama, kwa sababu fikra ya mukawama na mapambano dhidi ya matwaghuti chimbuko lake ni itikadi na mafundisho ya dini. Hii ni redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kunitumia hapa studioni maoni yako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari, anza na alama ya kujumlisha+989035065487 na kariri, anza na+98903506 Assalamu As alaikum, wapenzi wa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka mjini Teheran. Karibuni kuwa nasi katika kipindi hiki cha 16 kinachozungumzia Sibtain, yaani Imam Hasan na Imam Husein alaihim assalam katika hadithi na Qurani Tukufu. Ama kweli, kuna swali: kila baada ya fundisho uwajibishwaji, kila baada ya fadhila na neema na bila shaka jibu ndilo uh, hubainisha na kuwatenganishia watu anayeshukuru na kafiri, muumini na asiyekuwa muumini, mwenye takwa na fasiki, mtiifu na mwasi, na mwislamu na mkaidi. Mwenyezi Mungu Mtukufu, ambaye anajua kila jambo na yuko karibu nasi kuliko mishipa ya shingo zetu, atamuuliza mwanadamu maswali baada ya kuondoka humu duniani kuhusiana na mambo aliyoyafanya na kuyaamini na hivyo kumlazimu kukiri mwenyewe kuhusiana na mambo hayo katika mtihani huo wa mwisho ambao hatakuwa na budi ila kufanya. Kuhusiana na suala hilo, Imamu Ali bin Abi Talib alaihi salam anasema, basi mwombolezaji anayemsindikiza maiti atakaporejea, na vilevile aliyepatwa na msiba atakaporejea nyumbani Maiti ataketishwa kwenye kaburi lake huku akiwa na hofu kubwa kutokana na wasiwasi wa kuulizwa maswali na kuteleza na kuanguka kwenye mtihani. Naye Imamu Jafar Sadiq alaihi ssalamu anasema katika hadithi kwamba maiti ataulizwa mambo matano atakapokuwa kwenye kaburi, kuhusu swala, zaka, hija, swaumu na wilaya yake kwetu sisi Ahlulbeiti. Kisha wilaya itayajibu mambo hayo manne yaliyotangulia kutokea pembe moja ya kaburi kwa kusema, kila mmoja wenu alikuwa na kasoro, na mimi ndiye nitakayefidia na kuikamilisha kasoro hiyo. Nam, wapenzi wa wasikilizaji, ni wazi kwamba kila mtu ataulizwa kuhusiana na wilaya na kufuata kwake Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam na kizazi chake kitoharifu, na kuhusiana na imani na itikadi yake kwa maimamu wa kizazi cha mtume wetu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake. Ni wazi kwamba muulizaji wa maswali hayo Uh, tutakayoulizwa uh, kuyajibu ni Mwenyezi Mungu mwenyewe subhanahu wataala, kutokana na kauli zake zinazosema: basi na apa kwa mola wako tutawahoji wote na wasimamisheni hakika wao watasailiwa. Na vilevile vile katika aya ya nane ya suratu Takathur inayosema tena bila shaka mtaulizwa siku hiyo juu ya neema Ndugu wasikilizaji, katika sura tukufu ya Alhijr, Mwenyezi Mungu mtukufu anamhutubu mtume wake mpendwa Almustafa sallallahu alaihi wa alihi wasallam, kwa sistizo maalumu kwa kusema basi naapa kwa mola wako mlezi, tutawahoji wote kwa waliokuwa wakiyatenda, basi wewe yatangaze ulioamrishwa na jitenge na washirikina na hapa tunaashiria mtazamo wa mfasiri mashuhuri wa Qurani tukufu ambaye ni wa madhehebu ya Hanafi, naye ni Alhafidh Alhakim Alhasakani, ambapo anasema katika tafsiri yake ya Shawahidu Tanzil akimnukuu Asadii kuhusiana na kauli hiyo ya Mwenyezi Mungu inayosema, na apa kwa mola wako mlezi tutawahoji wote, kwamba ni wilaya na uongozi wa Ali. Kisha akaendelea kusema kwa waliokuwa wakiyatenda, yaani kuhusiana walioamrishwa na kukatazwa kuyafanya na pia kuhusiana na matendo yao duniani. Kisha Asadia alisema kwamba basi wewe yatangaze ulioamrishwa na jitenge na washirikina. Abu Salih alisema, Ibn Abbas anasema Mwenyezi Mungu alimwamuru mtume wake atangaze na kuidhihirisha Qurani na vilevile vile fadhila na utukufu wa Ahlu Baiti wake kama alivyoitangaza Qurani tukufu. Hivyo wapenzi wa wasikilizaji, watu wataulizwa kuhusiana na wilaya ya Ahlulbeiti na uimamu wao mapenzi na utiifu wao kwao, alaihim salam. Miongoni mwa watukufu hao ni maimamu wawili wema yaani mabwana wa vijana wa peponi wajukuu na maua mawili ya Bwana Mtume Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wa sallam, Al Hasan na Al Husein. Na kisha baada yao ni maimamu wengine tisa kutoka kizazi cha Imamu Husein alaihissalam, amani na rehma za Mwenyezi Mungu ziwateremkie wote. Watukufu hao ndio wale wale ambao wasia uimamu na ukhalifa wao inafungamana na kushikamana moja kwa moja na wasia na uimamu wa amirulmuminin Ali alaihi ssalam. Ni wazi ndugu wasikilizaji, kwamba sote tutaulizwa kuhusiana na wilaya na uimamu wa watukufu hawa, kama anavyosema yeye Mwenyezi Mungu mtukufu katika kitabu chake kitakatifu: na wasimamisheni, hakika wao watasailiwa. Hebu sasa wapenzi wasikilizaji, tutazame mtazamo wa mmoja wanazuoni wa, wa kishafii wa hadithi kuhusiana na maana ya aya hii naye ni Ibni Hajar al Makki al Haithami, ambaye amenukuu katika kitabu chake cha Assawaiqu lmuhriqa hadithi kutoka kwa Abu Said al Khudri kwamba Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam alisema na wasimamisheni hakika wao watasailiwa, yaani wataulizwa juu ya wilaya na uongozi wa Ali bin Abitalib. Kisha Ibni Hajar anasema, na hili ndilo lilokuwa kusudio pekee la Naisaburi, mwandishi wa kitabu cha Asbabu Tanzil, pale aliposema, imepokelewa kuhusiana na kauli ya Mwenyezi Mungu mtukufu inayosema, na wasimamisheni hakika wao watasailiwa, kwamba ni wilaya ya Ali na Ahlu Beiti wa Mtukufu Mtume, kwa sababu Mwenyezimungu Mtukufu alimwamuru Mtume wake sallallahu alihi wa alihi wa sallam awaambie watu kwamba hakutaka malipo yoyote kutoka kwao kutokana na tablighi pamoja na ulinganiaji wa ujumbe aliowafikishia, ila upendo na mapenzi kwa watu wa nyumba yake, yani Ali zake. Na maana ya hakika wao watasailiwa ni kwamba je, waliwafuata kikweli kama walivyotakiwa kufanya na Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, au walikaidi na kuwapuuza na hivyo kustahiki kuadhibiwa? Na katika hili wapenzi wasikilizaji, alimtangulia Ibni Hajar mwanazuoni mwingine mashuhuri wa Kihanafi ambaye ni Jamaluddin Azarandi katika kitabu chake cha Nazmu ad-durar as-samtayn fi fadail al-Mustafa wal-Murtada wal-Batul was-Sibtayn, yani Hasan na Hussein alayhi wassalam. Pia maana hii imeungwa mkono na Abubakar bin Shahabuddin al-Hadhrami katika kitabu chake cha Rashfatus-Sadd na Ibn Hajar ameandika katika kitabu chake cha As-Sawa'iq Alshabrawi Alshafii katika kitabu chake cha Aliltihafu bihubi lashraf, Alhadhrami Alshafii katika kitabu chake cha Rashfatu swade na Alqadhi Ayadh katika kitabu cha Ashifa bitaarif huquqi Almustafa kwamba Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam alisema, kuwajua Ali za Muhammad ni kuepuka moto, kuwapenda ni kibali cha kupita kwenye sirathi, yani njia nyembamba, na wilaya yao, kufuata mwongozo na uongozi wao ni kinga dhidi ya adhabu ya Mwenyezi Mungu. Nam, wasikilizaji wapenzi, hiyo ndiyo njia ya uokovu na kufuzu, yaani kutambua maarifa na itikadi ya watukufu hao kwa pamoja kuwapenda na kuwaenzi, na hatimaye kuwachukia maadui wao na kufuata uongozi wao wa mbinguni. Ama kuhusu maarifa, ni kama walivyosema baadhi ya wanazuoni akiwemo Alqadhi Ayadh ambaye amesema ni maarifa kuhusu nafasi ya Ali Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam mbele ya mtume huyo mtukufu ikiwa mtu ataitambua vyema nafasi hiyo, basi bila shaka atatambua wajibu wa haki ya utukufu wao kwa sababu ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Hivyo wapenzi wa wasikilizaji, kuna maswali waulizwaji na anayeuliza maswali hayo pamoja na majibu ya wazi yanayostahiki kutolewa na pia njia watakayoelekezwa watoaji wa majibu hayo. Mtukufu mtume amelizungumzia wazi swala hilo na kuwanasihi masohaba zake kwa kusema kama alivyonukuu Muslim na wenzake kwamba nitakuulizeni kuhusu thaqalaini, vizito viwili yani Qurani na Ahlubeiti mtakapofika mbele yangu, hivyo tazameni mnaniwakilisha vipi kwenye viwili hivi. Kizito kikubwa cha kwanza ni kitabu cha Mwenyezi Mungu mtukufu. Hii ni kamba ambayo moja ya pande zake iko mikononi mwa Mwenyezi Mungu na upande mwingine uko mikononi mwenu, hivyo shikamaneni nayo ili msije mkapotea wala kubadilika. Na kizito kidogo cha pili ni kizazi changu ambao ni ahlul baiti wangu. Hii ni kwa sababu Mwenyezi Mungu Mtukufu, mrehemevu na mjuzi wa mambo yote, amenipasha habari kwamba viwili hivi vyenye thamani kubwa havitatengana hadi vitakaponifikia kwenye haudhe na katika ahlu baiti hao wa Mtume mtukufu ni maimamu Hasan na Husein alayhim assalam, ambao watu wataulizwa juu yao na jinsi walivyoamiliana nao humu duniani. Hivyo tutahadhari, tusije tukatoa jibu ambalo litakuwa ni la kukatisha tamaa na hatimaye kutusukuma motoni na kufikia hapa wapenzi wa wasikilizaji, ndio tunafikia mwisho wa kipindi hiki cha Sibtain katika Qurani na Hadithi. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Bismillahi rahmani rahim. Hii ni idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza mawaidha kutoka kwa Shekh Abdurazaq wa Arusha, Tanzania, ambaye anachambua aya ya 59 ya Suratul Ahzab, na hapa anaendelea katikati ya aya hiyo kwa kusema wabanatik, na mabinti zako, wanisaa lmuminin na wanawake au wake wa waumini, yudnina alaihinna min jaladibihinna, wajirushie shungi zao, wajifunike wajisitiri. Kwa nini? Kwa sababu dhalika adna an yurafna, hilo litarahisisha zaidi wao kutambulika kwamba ni watu wenye heshima, ni watu wanaojiheshimu, wanaojitambua. Lakini wakishafahamika hivyo fala yudhaina yu hawatoudhiwa kwa sababu anayejiheshimu huheshimiwa kisha Mungu akasema wa kana Allahu na Mungu amekuwa na anaendelea kuwa ni ghafura rahima ni mwingi wa kusamehe ni mwingi wa huruma na katika hilo hukumu, katika hiyo hukumu ni katika kusamehe na ni katika huruma yake kwa waja hukumu hiyo tuliotangulia kuisema baada ya kuisoma aya hii. Ulimwengu wa leo na hata ulimwengu wa jana karibu, na pengine jinsi tunavyotizama mbele, kwa sababu kuna ukungu mbele, tunatarajia vile vile ulimwengu unaokuja kwamba utahitajia sana kuwepo na vigezo vya wanawake ambao wanafaa kuigwa. Tatizo letu kubwa sana duniani, hatuna qudwa hatuna uswa hatuna vigezo ambavyo wanawake duniani wanaweza kuviandama vikawa ni vigezo vya kweli vya mwanamke halisi, kama ambavyo Mungu anamtaka kwa hivyo. Ukitizama duniani sasa hivi, murika, ni mwanamke gani wa kuigwa ambaye kwa hakika ni kigezo yeye, ambaye atakuwa ni mfano kwa wengine, zaidi ya wasanii, zaidi ya wanawake ambao wamekubali kulipa gharama ya heshima zao ili wafike mahala fulani, wamekubali kulipa gharama kodi ya heshima zao ili waweze kuwa wanasiasa wakubwa duniani. Ulimwengu wa leo hii unakosa kigezo cha mwanamke wa kuigwa na wanawake. Vigezo vilivyokuwepo vyote ni vigezo, kwa lugha vijana, feki, sio halisi, si vigezo vizuri. Akitaka kuwa mwanasiasa mzuri akashika nafasi nzuri, kwanza akubali kuwa ni kinyanganyiro cha wanaume, ndio atampandisha wamfikishe pale. Tunahitajia katika ulimwengu wa leo kuwa na kigezo cha mwanamke khatibu nzuri, anaweza kusimama mbele ya watu wanaume na wanawake akasema jambo akaweza kuathiri. Tunahitajia kigezo cha mwanamke duniani leo hii, mwanasiasa mahiri, anayechunga heshima na maadili dunia nzima na si waislamu tu. Tunahitajia kigezo cha namna hiyo. Na bahati mbaya zaidi, bahati mbaya kubwa zaidi ni kwamba dunia leo hii inahitajia kigezo cha mwanamke mama mzuri pia. Tunaelekea kukosa kigezo cha mama mzuri wa kuigwa. Al-ummu, kama anavyosema Shauki, mshairi wa Kimisri, al-ummu madrasatun idha a'adartaha a'adarta sha'ban al araqi. Hatuna mama ambaye ni madarasa ni shule, ambaye ameandaliwa kiasi kwamba yeye atakuwa ni sababu ya kuandaa taifa zuri. Ulimwengu umetufikisha mahala, hatuna mama bora tena, kwa sababu mama na baba wote pakikucha kiguu na njia, wakirudi jioni kila mmoja kachoka, na tunafuga kama tunavyosema watoto kuliko ambavyo tunalea. Kwa hivyo tuna kasoro kwamba dunia haina mfano wa mama ambaye amewahi kufanya mambo makubwa ya kufaa kuigwa. Dunia leo hii tuna wakina mama kufanya biashara lakini tunahitajia mama kigezo katika biashara, aliyefanikiwa mwenye ufanisi mkubwa. Dunia leo hii inahitajia madaktari wakina mama ambao ni kigezo na mfano, haina kama ambavyo inahitajia wahandisi na katika taaluma nyingine. Sasa suala ni kwamba, kwani hawapo? Kule Ujerumani si yuko mama anatawala? Afrika hii tumeshakuwa na viongozi wengi wa kina mama. Ulaya imekuwa na viongozi wengi kina mama katika nyanja za kisiasa. Kwani hatuna wahandisi wa kina mama? Dunia ina wakina mama wahandisi wengi, Masha Allah. Kwani hatuna madaktari kina mama? Masha Allah wapo wengi wamejaa. Kwani hatuna wakina mama walezi duniani wengi ambao wameweza kulea wakatoa maraisi wakatoa wahandisi wakatoa masomi. Tunao, lakini wanakosa nini hao wote? Kitu gani kikubwa wanakikosa? Na haya ndio mazungumzo yetu kwa ufupi leo hii. Tunao mahatibu duniani, wakina mama wakipanda majukwaa ya kisiasa, wanashangiliwa sana, wanapigiwa vigelegele, wanaimbiwa nyimbo za mama mama, huyo eh? Tunao wengi, lakini suala la msingi ni kwamba Aya hii ya sura Al-Ahzabi inatufundisha aina ya huyo mama tunayemtaka. Ni kina mama waliokosa sitara, wapo wapo, lakini wamekosa heshima, wamekosa sitara. Gharama za wao kufika katika majukwaa waliofikia ilikuwa ni kuuza heshima yao, hongo na rushwa waliotoa ili wafikie pale walipofikia, thamani yake ilikuwa mkubwa sana, ni heshima yao, ni sitara yao. Hapa ndipo umuhimu wa mabinti zetu hao wanaohitimu unapokuja kwamba hiki ni kituo cha kuandaa vigezo vya kuigwa katika jamii. Hiki ni kituo cha kumwandaa kiongozi anayeweza kuwa ni kiongozi jumlisha sitara jumlisha heshima, anayejitambua na hilo. Huo ndio mwito wa Mtume, ndio mwito wa Mwenyezi Mungu kwamba mwanamke, kuwa utakavyokuwa fika utakapofikia, heshima yako ni muhimu sana, sitara ni muhimu sana. fala yudhaina, basi hamtoudhiwa mkiwa na heshima, mkijitambua. Huyu ndio mwanamke tunayemkosa sasa hivi duniani, ndio mwanamke tunayemtafuta. Tunaposema sitara, hatuna maana ya kuvaa tu hijabu, kuvaa tu ushungi, mara nyingine kuvaa hata niqabu. Naam, hilo nzuri lakini tunakusudia sitara ya nje na sitara ya ndani, heshma ya nje na heshma ya ndani, kwa sababu Qur'ani imetufunza kwamba kama ambavyo mwili wa mtoto wa kike wa mwanamke wa mama lazima usitiriwe, lazima uwe katika mazingira ya heshma. Lakini kuna, ma, kuna sitara nyingine za ndani. Qur'ani imezungumza kuhusu hata sauti, lazima pawepo na hijabu katika sauti ya mwanamke sitara katika sauti ya mwanamke, la yahdhana bilqawl, asizungumze sauti ambayo ni nyororo ya kumvutia mwingine. Hiyo sauti itakuwa haijavaa hijabu, iko uchi, ni ya kishawishi. Sasa kuwa mwanasiasa, utakavyokuwa sio haramu, kuwa mfanyabiashara mkubwa, utakavyokuwa si haramu. We mwanamke katika Uislamu kuwa, utakavyokuwa katika nafasi na hii ndio tofauti yetu sisi na ulimwengu unaopaza sauti kumtetea mwanamke. Nasema mwanamke awe atakavyokuwa, lakini katika heshima na sitara. Vile unavyoswali ndivyo wanavyotakiwa uonekane sokoni. Mnafahamu hukumu ya mwanamke katika swala na sauti yake, ikiwa mahala kuna wanaume, basi ile sauti anaruhusiwa kwamba hata afanye ikhfati. Sasa akifundishwa binti mmoja huyo ni wakala huo, ndio ujumbe unaokusudiwa. Sasa Qur'ani inatufunza na inatupa mifano. Dunia inahitajia inahitajia vigezo vya wa wanawake waliotajwa na Mungu, iwe ndio dira. Wanaume waliotengenezwa wanaume waliotengenezwa na wanawake, sio wanaume kama mimi na na, na, na, na wengine waliokwepo hapa. Ni wanaume adhimu wakubwa. Tumtazame Nabii Musa peke yake, Nabii Musa peke yake na nyinyi mmesoma Qur'an. Mpaka amefikia mahala sasa anapewa utume. Hebu tizamini ni wanawake wangapi waliochangia kumtengeneza Musa. Qur'ani inatufunza sio? Idadi ya wanawake. Je, mmewahi kusikia habari za baba yake Musa? Na alimwandaje Musa akafikia kuwa ndio Musa? Huyo mnamjua? Hakuna habari zake. Bali hata kaka yake Harun alipoachiwa tu jukumu la Musa pia ilibidi Musa aje baadaye na mvute ndevu zake Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Naona wengi usiku huu wameamua kututumia jumbe za sauti, kama Bokoru Isaac akiwa Bujumbura, Burundi. Asante sana kwa ujumbe wako huu wa sauti. Pia Baba Akram wa Upanga, Zanzibar, naye pia naona akatutumia ujumbe wa sauti, lakini pia ameandika: tushukuru Zanzibar tumepata kiongozi, ubaguzi sio mzuri e, weungana viongozi, nasema umoja mmoja wa kitaifa, ubariki ya kudusi kwa shangwe na nderemo ngenemo, na kupongeza raisi, umenipa kubwa somo, ndo uzalendo halisi, tumekuwa tua moja ya kila sekta, hakika asante sana. Naona ni ubeti huu anatiririka hapo Baba Akram akiwa Upanga, Zanzibar. Asante sana pia kwa ujumbe wako wa sauti na jumbe hizi za sauti, inshallah, natumai zitatumika katika kipindi kijacho cha baraza la wasikilizaji. Naye Idris Mwali ya Mungu kutoka Mombasa, Kenya anasema shukran Radio Teheran kwa kutujuza yaliyojiri duniani kote. Asante sana ukiwa hapo pwani ya Kenya. Abdul Latif Maulidi akiwa Tanga, Tanzania anasema, shukran Radio Tehran, sisi tunawatakia afya njema, na kwako pia Maulidi, ukiwa hapo Tanga. Kumbuka mpenzi msikilizaji, Hii ni Radio Tehran, Idhaa ya Kiswahili, sauti ya ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Tehran na kadhalika. Matangazo haya yanakujia hivi sasa mubashara kupitia Maarifa FM ya huko Tanga Tanzania. Ukiwa hapo Tanga, tunapatikana kupitia 105.3, Mwanza 100.9, Kigoma 99.7, Mtwara 104.1 na, na Singida 99.1. Leo katika historia Leo ni Jumanne tarehe 21 Jamadil Awal mwaka 1442 hijiria kamaria, sawa na Januari 5 mwaka 2021 miladia. Siku kama ya leo miaka 1122 iliyopita, sawa na tarehe 21 Mfunguo 8 mwaka 320 hijiria kamaria, kwa mujibu wa nukuu za wanahistoria, alizaliwa Abu Jafar Ahmad bin Ibrahim Keravani katika mji wa Sheravan ulioko kaskazini mashariki mwa Iran. Msomi huyo alijulikana kwa jina maarufu la Ibn Jazzar. Alikuwa tabibu, mwanafalsafa na mwanajiografia mashuhuri wa Kiislamu. Ibn Jazar alikuwa tabibu mwenye moyo wa kujitolea na anayewatakia watu mema, na aliandika kitabu kiitwacho Tibul Fuqara au tiba ya watu masikini. Mwanafalsafa huyo ameandika vitabu vingine ishirini miongoni mwavyo ni Zadul Musafir. Siku kama ya leo miaka 330 iliyopita inayosadifiana na tarehe 3 Januari mwaka 1691, ilichapishwa na kusambazwa noti ya kwanza huko Ulaya. Noti hiyo ilichapishwa na benki ya Stockholm na kutumiwa kama fedha. Kabla ya kuchapishwa noti hiyo nchini Sweden, miamala ya kibiashara ilikuwa inafanyika kwa kutumia sarafu za dhahabu zenye pembe nne. Moja kati ya noti za awali kabisa kuchapishwa nchini Sweden inahifadhiwa kwenye makumbusho ya benki ya Stockholm. Miaka 212 iliyopita katika siku kama ya leo kulitiwa saini mkataba wa Dardanelles baina ya utawala wa Uthumania wa Uturuki na Uingereza. Kwa mujibu wa mkataba huo, Uingereza iliahidi kuondoka katika ardhi zote zilizokuwa chini ya utawala wa Uthumania ikiwemo Misri na kuhitimisha ukaliaji mabavu wa ardhi hizo. Mkabala wake, utawala wa Uthumania uliahidi kutambua rasmi haki za kibalozi za Uingereza katika ardhi za utawala wa Uthumania. Siku kama ya leo miaka 61 iliyopita alifariki dunia ya Ali Isfandiari, mashuhuri kwa jina la Nima Yushiji, mwasisi wa mashairi ya kisasa nchini Iran. Isfandiari alizaliwa katika mojawapo ya vijiji vya mkoa wa Mazandaran kwa jina la Yush huko kaskazini mwa Iran. Malenga huyo baadaye alielekea Teheran na kuanza kujifunza lugha ya Kifaransa. Nima Yushiji alianza kutunga mashairi na kubuni mfumo mpya wa mashairi. Miongoni mwa sifa za mfumo wa mashairi mapya aliyotunga ni kueleza masuala ya jamii kwa lugha nyepesi na kutokuwa na wizani. Kazi muhimu zaidi ya malenga huyo mashuhuri wa Iran ni maarufu kwa jina la Afsane. Miaka 36 iliyopita katika siku kama ya leo inayosalifiana na tarehe 5 Januari 1985 utawala wa kizawini wa Israeli uliowachukua maelfu ya mayahudi wa Ethiopia maarufu kama Mafalasha kupitia ardhi ya Sudan. Mafalasha hao ambao idadi yao ilikuwa watu elfu nane walipelekwa huko katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu za Palestina ambazo zimepachikwa jina bandia la Israeli. Nchi za kiarabu ziliikasirikia sana Sudan kwa kushirikiana na Israeli katika kuwahamisha mayahudi wa kiethiopia na kuwapeleka Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Wajud, Rabu... barabara kabisa, mpenzi msikilizaji, tunaelekea ukingoni mwa matangazo yetu haya ya usiku. Juma Jafar Sagai akiwa Musoma, Mara, Tanzania, anasema naam, taarifa nzuri na vipindi safi sana, asante sana. Nam, asante sana Juma Jafar Sagai kwa ujumbe wako huo, ukiwa hapo Musoma, Mara, Tanzania. Maoni ni mengi mpenzi msikilizaji, lakini muda haunipi raha, na moja kwa moja ni kuletea habari za dunia kwa kifupi. Kamanda wa kikosi cha nchi kavu cha jeshi la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa kikosi hicho kimepata mafanikio makubwa na kipekee katika uzalishaji na utumiaji wa droni, yani ndege zisizo na rubani. Mwenyekiti wa chama cha Aswawab cha Mauritania amesema kuwa baadhi ya vyama vya siasa katika bunge la nchi hiyo vinakusudia vinakusudia kutoa pendekezo la kupigwa marufuku swala la kuanzishwa uhusiano wa aina yoyote na utawala haramu wa Israel. Na Iraq imeshtaki Marekani kwa kutumia silaha zenye urani nchini humo. Mukhtasari huo ndo unatufungia matangazo haya, mpenzi msikilizaji. Tunakushukuru sana kwa kuwa nasi tangia awali hadi tamati, na vilevile kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Jina langu ni Hussein Hassan na kutakia usiku mwema, tukutane kesho inshallah, usiku kati, eh, kwa uwezo wake Allah subhanahu wa ta'ala. Alamsiki, hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa 1 na dakika 50 ahadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini ahadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini ahadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya redio Teheran huhusikika pia kwa njia ya satelite na internet. Anwani yetu ya internet ni Parstoday com sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.