Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na vinamsujudia Mnyezimungu vyote vinavyokwenda mbinguni na katika ardhi, na malaika pia, nao hawatakabari, wanamwogopa mola wao aliye juu yao, na wanatenda wanayeamrishwa. Na Mnyezimungu amesema, msifanye waungu wawili, hakika yeye ni mola mmoja tu, basi niogopeni mimi tu na ni vyake peke yake vyote vilivyomo katika mbingu na katika ardhi, na ibada anastahiki yeye tu daima. Je, mtamwogopa mwingine asiyekuwa Mwenyezi Mungu? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, warahmatullahi wabarakatuh. Ni Abdul Fattah Musaidi ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya mchana ya redio Tehran idhaa ki Swahili ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanaosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki sawa na saa sita kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi, shortwaves na vilevile tovuti yetu ya parstoday.com/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na pia Singida. Ni kwa mchana wa leo, mbali na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa, ni mawaidha maalumu yatakayoletwa kwenu na Shekh Maulid Hussein Sombi wa Arusha, Tanzania. Mawaidha hayo yatakujeni kwa mnasaba wa masiku ya kukumbuka kufa shahidi Bibi Fatimatu Zahra Salamullahi Alaiha. Baada ya hapo tutakuleteni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki, kipindi cha mapinduzi ya Kiislamu ya Iran katika nadharia za sayansi ya jamii na makala ya kila siku ya leo katika historia. Tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Imetimia saa sita kamili kwa saa za hapa nchini Iran, ni saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Spika wa bunge asema kurutubisha urani kwa asilimia 20 kutahuisha nafasi imara ya Iran katika kukabiliana na wavunja makubaliano. Muzika. Rais Todera achaguliwa tena kuiongoza jamhuri ya Afrika Kati. Amir wa Qatar kuhudhuria mkutano wa GCC leo baada Saudi ya Saudia kuifungulia Doha mipaka yake yote. Habari kamili: spika wa majilisi ya ushauri ya kiislamu ya Iran amesema kuanza urutubishaji wa urani kwa asilimia 20 kutahuisha nafasi imara na madhubuti ya Iran katika kukabiliana na wavunja makubaliano na kugharimu uvunjaji wa sheria Muhammad Bakir Kalibaf ameandika leo kwenye ukurasa wake wa mtandao wa kijamii wa Twitter kwamba muhula wa kuhalifu ahadi na kupoteza wakati umefikia tamati. Kuvishinda vikwazo vya kidhalimu kwa uzalishaji nguvu na kuvifanya vikwazo visiwe na athari, ndiyo ajenda inayofanyiwa kazi na nchi katika hatua iliyochukuliwa kulingana na uamuzi wa kupunguza uwajibikaji wa Iran katika makubaliano ya nyuklia ya JCPOA na kufuatia barua ya Rais Hassan Rouhani kwa nchi za Ulaya, bunge la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran limetoa jibu kwa mwenendo wa hatua za kiuadui za Marekani dhidi ya Iran na msimamo wa nchi za Ulaya wa kuunga mkono hatua hizo kwa kupitisha rasmi mpango wa kistratejia wenye lengo la kuhakikisha vikwazo dhidi ya Iran vinaondolewa. Kwa mujibu wa kifungu cha kwanza cha mpango huo, shirika la nishati ya tumiki la Iran limepewa jukumu la kuzalisha urani kwa kiwango cha asilimia 20 na kuhakikisha kilo zisizopungua 120 za urani hiyo zinazalishwa kila mwaka na kuhifadhiwa ndani ya nchi kwa ajili ya kutumiwa kwa malengo ya amani. Shirika la atomiki limetakiwa pia kuhakikisha lina kidhi kikamilifu na bila kuchelewa mahitaji ya nchi kwa urani iliyoratibishwa kwa kiwango cha juu zaidi ya asilimia 20 kwa ajili ya matumizi ya amani. Zainab Suleimani, binti wa shahidi Qasim Suleimani, ametuma salamu maalum kwa wananchi wa Palestina kwa mnasaba wa maadhimisho maalum yaliyofanyika katika ukanda wa Gaza kwa anuani ya shahidi wa Quds katika mwaka wa kwanza wa kumbukumbu kumbu ya kuuawa shahidi kamanda huyo wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC. Katika salamu zake hizo, Zainab Suleimani amesema shahidi Suleimani amewafunza watoto wake kumtambua adui na kuiashiki Palestina na kibla cha kwanza cha Waislamu kilichoko Quds, na akaongezea kusema kama ninavyo nukuu, Quds na Palestina ilikuwa katika kila sehemu ya maisha yetu na wala haikuwa nara na kauli mbiu tu ya kwenye mimbari ya hutuba na risasi kwenye mtoto wa jihadi, bali ilikuwa pia mwenendo na mapenzi ya ndani ya familia yetu. Zainab Suleimani amebainisha kuwa kwa kuzingatia imani na itikadi yake baba yake na kabla yake mwasisi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, wameahidi mataifa ya Kiislamu na wanaonyongeshwa hususan mujahidina kwamba kukombolewa Palestina na ushindi wa walionyongeshwa ni haki na jambo la yakini. Katika sehemu nyingine ya ujumbe na salamu zake hizo binti wa kamanda Kasim Suleimani amewahutubu watu wa Gaza kama ninavyonukuu: laana ya Mwenyezi Mungu iwashukie watu waliofunga njia za kukufikishieni misaada na wakawa washirika wa, wa jinai za Wazayuni. Laana ya Mwenyezi Mungu imshukie kinara wa dhulma duniani, yaani Marekani na madhalimu wote wanaounga mkono utawala huo mtenda jinai. Katika hafla hiyo, Mahmuda Az-Zahar mjumbe mwandamizi wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya Mukawama wa Kiislamu ya Palestina Hamas, amesema Luteni Jenerali Shahid Kasim Suleimani hakuwa na ajizi katika kuwaunga mkono wana mapambano wa Mukawama, kwa msingi kwamba wana mapambano hao wanatetea misingi ya, ya umma, na katika uungaji mkono wa nchi yake hakuwa akitofautisha baina ya wafuasi wa madhehebu tofauti za Kiislamu. Luteni Jenerali Qasim Suleimani, ambaye mnamo tarehe 3 Januari mwaka elfu mbili na ishirini, alielekea nchini Iraq kwa mwaliko rasmi wa viongozi wa nchi hiyo, aliuawa shahidi katika shambulio la anga lililofanywa na jeshi vamizi na la kigaidi la Marekani karibu na uwanja wa ndege wa Baghdad alfajiri ya kuamkia siku hiyo. Rais Faustin Akange Todera wa Jamhuri ya Afrika ya Kati amechaguliwa tena kuiongoza nchi hiyo kwa kipindi kingine cha pili cha miaka mitano baada ya kutangazwa rasmi mshindi wa uchaguzi uliofanyika tarehe 26 Desemba. Tume ya uchaguzi ya Jamhuri ya Afrika ya Kati jana ilimtangaza Rais Todera mshindi wa uchaguzi wa rais baada ya kupata zaidi ya asilimia 53 ya kura zote. Mwenyekiti wa tume hiyo Matias Moroba ameeleza katika mkutano na waandishi wa habari uliofanyika katika mji mkuu Bangi kwamba rais Faustin Akang Touadera anatangazwa rasmi mshindi wa uchaguzi wa rais baada ya kunyakua asilimia 53.9 ya kura zote katika duru ya kwanza ya uchaguzi huo. Uchaguzi wa rais wa jamhuri ya Afrika ya Kati uliandamwa na hujuma zilizoratibiwa za makundi ya waasi yaliyodhamiria kuvuruga zoezi la upigaji kura baada ya mahakama ya juu kabisa ya nchi hiyo kumzuia aliyekuwa rais wa nchi hiyo Francois Bozize kugombea katika uchaguzi huo. Zoezi la upigaji kura lilikwama katika miji kadhaa kutokana na mashambulio na uharibifu wa vifaa vya kupigia kura uliofanywa katika siku tofauti, ikiwemo ya uchaguzi wenyewe. Kwa mujibu wa mwenyekiti wa tume ya uchaguzi, karibu nusu ya waliotimiza masharti ya upigaji kura Yani, watu laki tisa na elfu kumi walijiandikisha kwa ajili ya uchaguzi wa Disemba 27 na takriban asilimia 76.3 miongoni mwao walishiriki katika upigaji kura. Tangu alipoingia madarakani mwaka 2016 hadi sasa, rais Faustin Akange Twadera amekuwa akifanya jitihada kuhakikisha maeneo mengi makubwa ya nchi hiyo yanayoshikiliwa na, na makundi ya wanamgambo yanarejea kwenye udhibiti wa serikali . Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa redio tehran Qatar imethibitisha kuwa kiongozi wa nchi hiyo Sheikh Tamim bin Hamad Althani atahudhuria mkutano wa 41 wa wakuu wa nchi wanachama wa baraza la ushirikiano la Ghuba ya Uajemi, GCC unaofanyika leo katika mji al Ula wa Alula nchini Saudi Arabia. Taarifa hiyo inafuatia tangazo lililotolewa jana usiku na waziri wa mambo ya nje wa Kuwait, Sheikh Ahmad Nasir Alsabah kwamba Saudia itafungua tena mipaka yake ya anga, nchi kavu na baharini na Qatar na hivyo kufungua njia ya kufikiwa makubaliano ya kutatua mgogoro uliopo baina ya nchi hizo. Kwa mujibu wa waziri wa mambo ya nje wa Kuwait, kiongozi wa nchi hiyo Sheikh Nawaf Al-Ahmad Al Jabir Assabah amefanya mazungumzo kwa njia ya simu na kiongozi wa Qatar Sheikh Tamim bin Hamad Athani na mrithi wa ufalme wa Saudi Arabia Muhammad bin Salman na kufikia makubaliano ya kusainiwa mapatano kati ya Qatar na Saudia katika mkutano wa GCC unaofanyika huko Al Ula na kuhudhuriwa na viongozi wa nchi wanachama wa baraza hilo. Mwezi Juni mwaka elfu mbili na kumi na saba, Saudi Arabia, Umoja wa Falme za Kiarabu, Bahrein na Misri zilivunja uhusiano wao wa kiuchumi na kidiplomasia na Qatar kwa kuituhumu, pamoja na mambo mengine, nchi hiyo kwamba inafadhili ugaidi na kuwa na ukuruba na Iran, tuhuma ambazo Doha imezikanusha. Nchi hizo ziliiwekea pia Qatar vikwazo vya anga, nchi kavu na baharini. Na kwa mara nyingine tena, Rais Donald Trump wa Marekani amekataa kuyakubali matokeo ya uchaguzi wa rais wa nchi hiyo uliofanyika Novemba 3 mwaka uliopita ambayo yanaonyesha kuwa ameshindwa. Akihutubia wafuasi wake katika jimbo la Georgia, Trump amedai kuwa ikulu ya White House na baraza la Seneti hazitaingia kwenye mikono ya Wademokrat. Aidha, amekariri madai yake ya kufanyika udanganyifu mkubwa katika uchaguzi wa rais wa Marekani na akasisitiza kwamba wademokrati wa kiliberali hawataihodhi ikulu ya White House. Katika hotuba yake hiyo, rais huyo wa Marekani vilevile amesema ana matumaini makamu wake Mike Pence ataitumia nafasi yake akiwa mwenyekiti wa baraza la seneti kumsaidia yeye kwa ajili ya kubadilisha matokeo ya uchaguzi. Hadi sasa maseneta 11 wa chama cha Republican wametangaza kuwa hawana nia ya kupinga ushindi wa mgombea urais kwa tiketi ya chama cha Democratic Joe Biden katika kikao cha kumwidhinisha rais huyo mteule. Baraza la Seneti la Marekani litafanya kikao kesho, Jumatano Januari 6 kwa wenyekiti wa makamu wa rais Mike Pence ili kutangaza matokeo ya kura za jopo la wawakilishi wateule wa majimbo linalojulikana kama Electoral College. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Na ufuato sasa ni uchambuzi wa kisiasa utahusu jibu la hapana la Indonesia kwa takwa la kuanzisha uhusiano wa kawaida na Wazayuni. Serikali ya Indonesia imetoa jibu la hapana kwa juhudi zinazoitaka ianzishe uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israel. Imepita zaidi ya miezi minne tangu baadhi ya nchi za Kiarabu za eneo la Asia magharibi zilipoanzisha harakati ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israel. Katika mazingira haya, baadhi ya vyombo vya habari vya Kizayuni vimekuwa vikitangaza habari ya uamuzi wa mataifa mengine yasiyo ya, ya Kiislamu na Kiarabu ikiwemo Indonesia na Pakistan wa kutaka kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala ghasibu wa Israel. Gazeti la kibrania la Jerusalem Post limezinukuu duru za kidiplomasia na kuandika, yumkini Pakistan na Indonesia zikawa nchi zingine zitakazoanzisha uhusiano wa kidiplomasia na utawala wa kizayuni wa Israel katika majuma machache yajayo. Katika mkondo huo huo, shirika la habari la Sputnik limeripoti juu ya kuweko juhudi za Marekani za kutumia chaguo la ushawishi wa fedha na kutumia mabilioni ya dola kwa ajili ya kuirubuni Indonesia ianzishe uhusiano wa kawaida na utawala wa kizayuni wa Israel. Haya yanaripotiwa katika hali ambayo Fadli Zon, mkuu wa kamisheni ya ushirikiano wa kimataifa ya bunge la Indonesia na mkuu wa jumuiya ya waungaji mkono wa Kuds katika nchi hiyo amesema Israel imeishinikiza pakubwa serikali ya Jakarta ili ianzishe nayo uhusiano wa kawaida. Sambamba na mashinikizo hayo, serikali ya Marekani nayo imetoa pendekezo la kuipatia Indonesia dola bilioni mbili zitakazoisaidia kuboresha hali yake ya uchumi, lakini ikubali kuanzisha uhusiano na utawala ghasibu wa Israel. Fadlizone ameongeza kuwa Israel ni utawala wa kikoloni ambao umeghusubu na kupora ardhi za Wapalestina. Hivyo kuanzisha uhusiano na utawala kama huo ni jambo linalokinzana wazi kabisa na katiba ya Indonesia. Hatua ya mkuu wa Jumuiya ya Waungaji Mkono wa Kurs nchini Indonesia ya kuashiria hongo na rushwa ya fedha ya serikali ya Marekani kwa serikali ya Jakarta ilianzisha uhusiano na Wazayuni imefichuliwa na kanali ya televisheni ya Bloomberg katika hali ambayo serikali ya Trump imeahidi nchi hiyo kwamba Endapo itaanzisha uhusiano wa kawaida na Israel itapatiwa fursa nyingi na uwekezaji wa mabilioni ya dola. Propaganda za viongozi wa Marekani na utawala wa Kizayuni wa Israel katika vyombo vya habari kwa ajili ya kuishinikiza serikali ya Indonesia ikiwa nchi ya Kiislamu yenye idadi kubwa ya watu zinaendeshwa katika hali ambayo Waledi wengi wa mambo wanaamini kuwa Jakarta haiwezi kusalimu amri mbele ya udhalili huu uliofanywa na baadhi ya mataifa ya Kiarabu. Faisal Sakaf, mchambuzi wa masuala ya kisiasa wa Indonesia, anasema kuhusiana na juhudi hizo kwamba, kwa, kwa mtazamo wa Jakarta, kadhia ya Palestina ina hukumu sawa na katiba ya nchi yetu, ambayo inasisitiza juu ya kuhitimishwa aina yoyote ile ya uvamizi duniani kwani hatua hiyo inakinzana wazi na asili ya utu, ubinadamu na uadilifu na no, wapalestina wanapaswa kuwa na mamlaka kamili ya kujiamulia mambo yao wenyewe. Wapenzi wa wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza mawaidha maalumu kwa mnasaba wa masiku ya kukumbuka kufa shahidi Bibi Fatimatu Zahara Salamullahi alaiha, yatakayoletwa kwenu na Shekh Maulid Husein Sombi wa Arusha, Tanzania. wa barakatu. Katika mwezi huu ambayo tumeuingia, mwezi ambao una masiku mengi zaidi yakifahamika ni ayamin alfatimiya, ni masiku ya Bibi Fatima Tuzahara alaiha salam, ni takriban karibia mwezi mzima wa mwezi huu tuliokuwa nayo ni matukio hayo ya Bibi Fatima Tuzahara. Maadui wa Bibi Fatima Tuzahara ni wengi, na ndio maana aliumizwa Fatima Tuzahara, na ndio maana yalifutwa mengi ya Fatima Tuzahara. Ndiyo maana hata aya inayozungumza hafidhu ala salawat wa salatu alwusta, zihifadhini, zitunzeni, zilindeni sala zenu, na hasa hasa sala ya kati na kati muilinde vizuri, muichunge. Hiyo ni aya, zichungeni sala zenu mziswali kwa ukamilifu sala zenu, lakini wasalati lwusta, msisitizo kawa mkubwa katika sala ya kati na kati, muitunze sana sala ya kati na kati. Madhehebu mengine yanalumbana ni ipi, lakini kwetu iko wazi sasa, kwa sababu haizungumzii kwa maana ya sala hii kwa maana yake, bali inazungumzia mtume na maimamu na katikati ni Fatimatu Zahra alaiha afdalu salatu wassalam sala ya kati na kati ni Fatimatu Zahra mlindeni sana Fatimatu Zahra mbebeni sana Fatimatu Zahra ndiyo maimamu wetu wote wanasisitiza hivyo ndio maana hata katika riwaya tunazozisoma hakuna majlisi ya aina yoyote ya maumivu ya vilio inayohusiana na maasumina alayhimu salam, na haswa kwa alimamu lhuseini na mashuhada wa Karbala, isipokuwa Fatimatu Zahara anahudhuria katika majlisi ile. Kwa nini ahudhurie yeye katika majalisi zote hizo, na hasa majlisi ya mtoto wake alimamu lhuseini na mashuhada wa Karbala na bado ukaambiwa anatembea na mikono ya Abulfadli Abbas iliyokatwa katika ardhi ya Karbala, na mkono wa mtoto mdogo Aliyu lil Asghar uliokatwa Karbala. Fatumatu Zahara bado anatembea nao na, na anahudhuria katika majalis, na riwaya zikatwambia anawaombea dua wanayekaa katika majlis, na anawapapasa au anawafuta miguu yao ambayo imejaa vumbi, kwa watu ambao wanaenda katika majlis. Anafanya mambo hayo Fatumatu Zahara kwa sababu gani? Kwa sababu yeye ndiyo mama, yeye ndiyo mlezi namba moja, yeye ndiyo kiunganishi, ndiyo salati liwusta, ndiyo sala ya kati ambayo natakiwa tuilinde na tuhifadhi. Hautokubalika wewe ukiwa na Mtume hauna Fatima, hautokubalika wewe uko na imamu Lhuja hauna Fatima. Lazima Fatima Tuzahara aeleweke. Ndio maana aliumizwa toka baada ya kufa tu kwa Bwana Mtume, maumivu aliyoyapata ndio maana tukasema, karibia mwezi mzima huu unaitwa ni masiku ya bibi Fatima, kwa sababu aliteseka sana baada ya kifo cha baba yake bwana mtume muhammadun sallallahu alayhi wa alihi wa sallama, na umri wake ni mdogo sana, amekufa akiwa na miaka kumi na nane na miezi kadhaa, umri mdogo, lakini amekuwa ni siri, siri ambayo haijatambuliwa wala haitofumbuliwa siri ile. Ndio maana tunasoma katika dua na katika maneno, wa ala maarifatiha darati lqurunu alula, kwa kumfahamu tu Fatima Tuzahara. Karne na karne zinaenda zinajirudia, bado hazijamtambua Fatima. Maneno ya bwana mtume haya sallallahu alaihi wa alihi wa ala maarifatiha darat lqurunu lula, toka karne ya mwanzo mpaka mwisho bado watu wanahangaika kumjua Fatima kwa sababu ni sirrul mustaudaa fiha. Ndio maana dua bora, katika dua ambazo tumehimizwa hasa mtu akiwa na humum ahzani, matatizo, asome Allahumma inni asaluka bihaqqi Fatima wa abiha wa baliha wa baniha wa sirrul mustaudaa fiha adada ma ahata bihi ilmuk, alafu taje haja zako Unaanza kumwomba Mwenyezi Mungu kwa jina la Fatima, kisha baba yake, kisha mume wake Ali bin Abi Talib, kisha watoto wake Alhasani wal Hussein, kisha useme Mwenyezi Mungu, na kuomba kwa siri kubwa uliyoiweka kwa Fatima Tuzahara, ambayo sisi hatuijui, siri ile iko katika elimu yako wewe, Mwenyezi Mungu, nikidhie kadha wa kadha. Dua bora kabisa ambayo tumefunzwa na bwana Mtume na halubeiti zake alayhi salam. Ndio maana ukienda siku ya Kiyama, Fatima tuzahara ndio wa kwanza kuingia katika pepo, na watu atakayowachagua yeye ndio watu wa mwanzo kuingia katika pepo. Anapoambiwa Fatima tuzahara, ingia, ili asisimame katika viwanja vile, viwanja vyenye mateso, viwanja ambavyo vilikuwa vi-vinatisha. Yeye ataambiwa ingia, kisha afike katika mlango wa pepo. Aseme Mwenyezi Mungu, "Usitoingia, naomba unipe nafasi, umma huu watu wote hawa wanifahamu, kwa sababu ilikuwa ni siri, hawakunijua duniani." Mungu atamwambia, unataka wakujue vipi? Unatakaje? Tizama, atamwambia, nataka niingie na wale waliokuwa wananipenda na wananitambua. Atapewa jukumu hilo Fatima tuzahara alaihi salamu. Riwaya zinasema atakuwa anawadonoa donoa anawashika watu ambao wanampenda Fatima Tuzahara ili waingie pamoja naye katika pepo. Ndio watu wa mwanzo mwanzo hawa, yeye ni wa kwanza na kundi atakalolichagua yeye, walioishi kwa kumjua Fatima Tuzahara, kwa kumpenda Fatima Tuzahara. Ulimwengu ambaye umeghafilika haumjui Fatima Tuzahara, ndio maana ikaja katika hadithi, ukimwita mtoto wako Fatima kwa jina lile tu, usimtukane mtoto huyo wale, usiwe na tabia ya kumchapa mchapa. Ni jina moja, linatisha japokuwa. Sahii watu wanaitana sana Fatima tu Zahara, lakini zama zile watu walikuwa wanaogopa kuwaita watoto wao Fatima. Ndio maana hata ukisoma katika historia jina Fatima, wengi wao ni watoto wa maimamu au wajukuu wa maimamu, wengi wao ni familia ya Mtume, ndio wanaitana sana Fatima. Nje ya hawa ni wachache sana, wakati huo Wachache sana nje ya hawa ambao walikuwa wanaita watoto wao Fatima kwa kuogopa masharti mazito kuhusu jina la Fatima. Tuko katika masiku yake Fatimatuzahara salawatullahi wa salamuhu alaiha, lakini tujue, mwezi huu tunayo mama Fatimatu Zahara, tunayo binti dada kwa wengine, ambayo ni Zainabul Kubra. Wote hawa ni mafunzo ya kutupeleka katika pepo. Wote hawa ni kuingia katika aya wala saufa yutika rabbuka fatarudhwa, kupitia Fatima Tuzahara mtaridhika na maisha mnayoishi wala saufa yutika rabbuka fatarudhwa, ambayo ni Fatima Tuzahara alayhi salam. Maisha haya ambayo yamejaa mafundo, maisha ambayo yamejaa unyonge, maisha ambayo yamejaa kibri na ujeuri maisha ambayo hayana utulivu, hayana amani, maisha ambayo yamekosa kabisa utamu katika maisha. Turudi kwa Fatima, wala saufa yutika rabbuka fatarudwa, utaona moyo wako unaishi vizuri. Usiache tasbihu ya Bibi Fatima Tuzahra, unaondoa matakataka yaliyoko katika moyo, yanaondoa mazito yaliyoko katika moyo yanaondoa matatizo mazito ya maisha ambayo mwanadamu anayapitia katika dunia hii, na ya, itatusaidia siku ya Kiama. Msiache hiyo. Ndio maana hadithi niliyoisoma au maneno niliyoyasoma maimamu wanawashangaa Mashia, unapomaliza ibada yako ya aina yoyote unaacha tasbihu ya Bibi Fatima Tuzahara. Unawahi nini? Wenda siku ya Ijumaa ukawa unawahi chakula hoteli, labda kitamalizika, unaacha chakula cha tasbihu ya Bibi Fatima tu Zahara. Uwendo nawahi tu kwenda kuzungumza na simu na mtu ambaye anakuuliza, kwani uko kwa wapi? Basi umeacha chakula cha Bibi Fatima tu Zahara, na sisi tunaishi ambayo tunahitaji tupate radhi za Mwenyezi Mungu, tunahitaji furaha katika dunia hii. Furaha ndugu zangu, haitokuja mpaka wala saufa yuutika rabbuka fatarudwa, na ndio maana akawa Fatima tu Zahara ni mubaraka. Na jana tuliambiwa kuhusu tafsiri ya mubaraka, ambayo bila shaka mubaraka ni manufaa makubwa kwa wenzako, kwa wanadamu. Ndiyo maana ya mubaraka, una baraka wewe, una baraka. Maana yake ni watu wananufaika, wanafaidika na wewe, ambayo ni Fatima tuzaharaa jina lake. Sote tufaidike na Fatima tuzaharaa katika maisha yetu ya hapa duniani na kesho, siku ya Kiyama. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran. Iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kuwa mkisikiliza mawaidha maalumu hayo kwa mnasaba wa masiku ya kukumbuka kufa shahidi Bibi fatimatu Fatimatuzahra salamullahi alaiha. Mawaidha hayo yameletwa na Shekh Maulid Hussein wa Arusha, Tanzania. Karibuni sasa kutegea sikia udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Ninauanza uchambuzi wa macho yetu magazetini Jumanne hii kwa kutupia jicho baadhi ya magazeti ya nchini Tanzania. Naanza na toleo la mtandaoni la gazeti la Mwananchi, na hivi ndivyo vinavyosomeka vichwa vya habari katika ukurasa wa mwanzo wa gazeti hilo. Sakata la bakora kwa watuhumi wa moto. Taasisi za haki za binadamu za pokea malalamiko za yachunguza zataka utawala wa sheria uzingatiwe. Treni itaanza safari TRC ikitaja chanzo cha ajali. Wenye magari kaeni chonjo, kuna wizi huu mpya. IGP apiga hodi kwa wakwepa faini za magari. Mbowe Chadema imepeleka mashtaka ICC vitambulisho nida kuanza kutolewa mwezi huu na 38 wanaswa madai ya kutumia wenye ulemavu hayo yakiwa ya gazeti la mwananchi gazeti la serikali la habari leo kwa upendo wake limeandika taasisi tatu kusaka deni la mikopo trilioni 1.2 njia 15 za mabasi kuanza tiketi za mtandao kesho majaliwa amuru viongozi wa amcos wakamatwe waziri mkuu Kasim Majaliwa amemwagiza kamanda wa taasisi ya kuzuia na kupambana na rushwa TAKUKURU mkoa wa Ruvuma, Hamza Mwenda, kuwakamata viongozi wa AMCOS Mbinga kwa tuhuma za kutumia fedha za wanachama kwa rushwa. Nchi za EAC zapewa siri kukabili athari za korona. D basi ameeleza umuhimu ziara ya kigogo wa China na IGP Siro, maadili changamoto kubwa kwa polisi. Polisi yaonya vitendo vya ugaidi nchini, ndivyo kinavyosomeka kichwa kikuu cha habari katika ukurasa wa mwanzo wa gazeti la Majira toleo la mtandaoni Jumanne ya leo. Chini ya habari hiyo kuu, mwandishi ameandika IGP Sirro asema watoto, watoto wenye watoto watakaojihusisha na vitendo hivyo wasilaumu serikali. Atuma salamu kwa trafiki, aonya watu kuwekwa ndani kwa muda mrefu gazeti la Nipashe kwa upande wake limeandika, kibano kwa mabasi yasiyo na tiketi kielektroniki rasmi, mfanyabiashara saa kwa tuhuma za kutorosha mwanafunzi, JKCI afanikisha kusimamisha moyo saa nane kwa upasuaji, maofisa NIDA wadaiwa kuomba mlungura na IGP awatumia salamu trafiki wala rushwa. Hayo yakiwa ya Tanzania, sasa yanaligeukia ya toleo la mtandaoni la gazeti la Star la nchini Kenya ambalo limeandika BBI wa itifaki wa uhuru wa mlaumuruto wamshambulia Kangata. Tarehe ya kufanyika uchaguzi mdogo wa seneti huko Machako sasa ni Machi 19 badala ya 23. Jubilee itapoteza jiji la Nairobi kwa Wanjiru iwapo Waweru atagombea nafasi ya gavana. Wakazi wa jiji hilo wanasema wanamtaka gavana ambaye anajichanganya kwa uhuru na watu wa kawaida. Skuli za rejea katika masomo licha wasiwasi wa kirusi cha korona. Kufunguliwa skuli nchini Kenya kunaashiria kuanza muhula wa pili wa kalenda ya masomo itakayomalizika katikati ya mwezi Machi. Viongozi wa dini wawahimiza wazazi kuwatuma mashuleni watoto. Viongozi wa dini za Kikristo, kihindu na Kiislamu watoa tamko lao hilo kama sehemu ya kampeni kwa jina la kam twende shule kampeni na no. wapigania uhuru walioahidiwa maisha mazuri sasa wanakufa wakiwa maskini. Gazeti la Standard aidha limepambwa kwa habari zisemazo, barua ya Kang'ata yaibua sifa na ghadhabu, huku Jubilii ikitumbukia kwenye mkwamo, afya na usalama wa wanafunzi wawazidishia mzigo wa kazi waalimu, Watafiti watafuta tiba ya kung'atwa, tiba ya kung'atwa na nyoka bila ya fedha, na Kenya kutuma wanariadha mia moja katika mashindano ya Olimpiki ya Tokyo. Na jamvi la machwetu magazetini linakunjwa kwa kutupia jicho gazeti la New Vision linalochapishwa nchini Uganda. Limeandika Museveni kushirikisha mahakama ya kijeshi katika kesi inayomkabili Kaihura. Nilipata mafunzo mazuri kutoka kwa Besije. Asema Amuriati, Covid-19: watu 128 wakutwa na maambukizi ya korona, huku 101 wakipona. Na Begea asema kufufuliwa shirika la ndege la Uganda ilikuwa ni utekelezaji wa ilani ya NRM. <muchos> Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mapinduzi ya Kiislamu katika nadharia za sayansi ya jamii. Msikilizaji mpenzi wa redio Tehran, ni matumaini yangu kuwa hujambo popote pale ulipo. Wakati huu nakukaribisha tena kusikiliza kipindi hiki kinachokujia kila wiki siku na saa kama hii ambacho kinazungumzia mapinduzi ya Kiislamu ya Iran katika nadharia za sayansi ya jamii. Endelea kuwa nami basi hadi mwisho wa mazungumzo yetu ili kuweza kufaidika na yale niliyokuandalia katika mfululizo huu wa 45 ambao utazungumzia fikra na mitazamo ya wanafikra watatu wa kimagharibi ambao ni Yan Richard, Jean Pierre De Garde na Antony Black kuhusu mapinduzi ya Kiislamu. Dokta Yan Richard ni mwana nadharia na mtaalamu wa masuala ya Uislamu wa Kifaransa ambaye pia ni mkurugenzi na mhadhiri wa taasisi ya masuala ya Iran katika chuo kikuu kipya cha Sorbon nchini Ufaransa. Yan Richard alihitimu shahada yake ya kwanza katika isimu ya lugha, na katika shahada yake ya pili ya uzamili alisomea taaluma ya falsafa. Dr. Yann Richard ana shahada mbili za uzamivu za mitalaa ya Kiislamu na sayansi ya siasa. Msomi na mwanafikra huyo alihitimu pia lugha ya Kifarsi katika ngazi ya diploma katika taasisi ya taifa ya lugha na staarabu za mashariki ya mjini Paris. Mhadhiri huyo wa Kifaransa amewahi kufundisha mitalaa ya Iran katika chuo kikuu kipya cha Sorbonne. Akawa pia mkurugenzi wa taasisi ya masuala ya Iran katika chuo hicho, msimamizi wa ukusanyaji athari na nyaraka za taasisi ya masuala ya Iran, na amewahi pia kuwa mkurugenzi wa klabu ya Ufaransa ya masuala ya Iran iliyokuwepo hapa nchini Iran. Hadi sasa, Dr. Richard amefanya uhakiki na tafiti nyingi katika masuala ya lugha na fasihi ya Kifarsi historia ya zama hizi ya Iran, dini nchini Iran, jamii ya sasa ya Iran na sayansi jamii ya ushia nchini Iran. Dr. Yan Richard amealifu vitabu kadhaa ikiwa ni pamoja na Iran katika karne ya 20 kwa ushirikiano na Jean Pierre Degard na Benard Hakard, Tehran chini ya Volcano, ambacho amekiandika kwa kushirikiana na Benard Hakard, na vitabu vyake vingine ni Uislamu wa Shia, imani na ideolojia, na maneno mia moja ya kuielezea Iran ya leo. Mwana nadharia huyo wa Kifaransa ameyahakiki mapinduzi ya Kiislamu ya Iran kwa mtazamo wa kiutamaduni, na kutokana na kuathiriwa na mapinduzi ya Kiislamu ya Iran amezikosoa nadharia za kimuundo, yani ambazo hazikuipa umuhimu nafasi ya utamaduni katika kutokea mapinduzi yakiwemo mapinduzi ya Kiislamu ya Iran. Dr Yan Richard anaitakidi kuwa baada ya muongo wa 1960 utawala wa shah ulizidi kutekwa na kuvutiwa na utamaduni wa magharibi, jambo ambalo liliatia wasiwasi aghalabu ya matabaka ya kijamii ya Iran hususan wafanya biashara wa jadi, yaani bazarian, pamoja na maulama wa dini. Mtaalamu huyo wa kifaransa wa masuala ya Uislamu anasema Muhammad Reza Shah alitekwa mno na utamaduni wa kimagharibi, na jambo hilo lilimfanya si tu apuuze utambulisho wa kidini wa Wairani, lakini achukue hatua pia ya kuifuta dini ndani ya jamii ya Iran, na hiyo ikawa ndiyo sababu kuu ya kuanguka utawala wake. Dkt. Yann Richard ambaye fikra na mitazamo yake imetokana na tafiti alizofanya kuhusu Uislamu na uhakiki mbalimbali mbali kuhusiana na Iran anaeleza kwamba mfungamano wa fikra za kimagharibi na jinsi ulivyokuwa umeidhibiti Iran kisiasa na kiuchumi katika muongo wa 1970 ulibua upinzani wa viongozi wa dini ambao walikuwa kila mara wakitilia mkazo suala la kurejea kwenye utambulisho wa Kiirani. Mtaalamu huyo wa Kifaransa wa masuala ya Uislamu anaitakidi pia kwamba katika mapinduzi ya Iran, Ushia ulibadilika kutoka hali ya imani iliyotukuka na kuwa ideolojia iliyotukuka ambayo ilitumiwa kwa ajili ya mapambano ya utambulisho katika dunia iliyorogeka Mbali na Dr Yan Richard, Jean Pierre Digard ni mwana nadharia mwingine aliye hakiki na kuzungumzia mapinduzi ya kiislamu ya Iran. Yeye ni mwana anthropolojia wa Kifaransa ambaye katika nadharia yake kuhusu mapinduzi ya kiislamu ya Iran amejikita na kutilia mkazo zaidi utamaduni wa watu wa Iran wa madhehebu ya Shia na mabadiliko ya ufahamu wa mafundisho yake yaliyotokea ndani yake. Kwa mtazamo wa Digard, ushia wa kimapinduzi wa mwaka 1978 ni wa aina maalumu ya madhehebu ya Shia, uliojidhihirisha kwa sura ya tukio la kihistoria na ukawa mwendeshaji wa harakati ya mapinduzi kwa mtazamo wa Digad, muundo na mageuzi ya kiutambulisho yaliyojitokeza katika madhehebu ya Shia halikuwa jambo la muda tu wala halikutokea kwa sadfa tu. Kuhusiana na nukta hiyo, anasema, madhehebu ya Shia si mahubiri ya sadfa, si kitu kinachojitokeza ili kutumiwa kama mbinu tu na wala si harakati ya wakati maalum tu. Kwa hivyo, haiwezekani kuyachukulia mapinduzi ya Iran kama sura na muundo mwingine wa mapinduzi ya kijamii na kuyafahamu bila kutilia maanani mageuzi ya kina ya ufahamu wa kidini na mfumo wake wa ndani. Mwana anthropolojia huyu wa Kifaransa anaamini kwamba Ushia ambayo ni madhehebu ya akthari ya wananchi wa Iran ikiwa pia ni chuo cha upinzani, moja ya ratiba na harakati zake za kudumu ni kupinga utawala mkuu. Kwa mtazamo wa Digad, tukio la Karbala ndiko kuzaliwa halisi kwa madhehebu ya Shia, na anatilia mkazo taathira ya tukio hilo katika kutokea mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, mwana nadharia huyo anaitolea ufafanuzi nukta hiyo kwa kuandika: maadhimisho ya kumbukumbu ya Karbala hufanyika kila mwaka katika mwezi wa Muharram kwa kufana na kwa namna inayosisimua kabisa, na kuhuisha kumbukumbu ya hamasa ya Ashura. Kwa utaratibu huo tukio la Karbala linageuzwa kuwa marejeo na chemchemi yenye ukwasi endelevu na ya kudumu kwa ajili ya maisha ya kisiasa na kijamii ya Wairani. Wairani wanaishi kwa namna halisi na ya kudumu na tukio hili adhimu na la ajabu. Karbala na Ashura inabadilishwa kuwa moja ya misingi ya kiitikadi na mtindo wa maisha kwa umma wa mashia nchini Iran. Na ndiyo maana kudumishwa hafla za maombolezo ya Karbala na Ashura nchini Iran pamoja na alama zake kama kufa shahidi, uadilifu na haki, si jambo la kawaida la sadfa na la kupita tu, bali ni aina maalumu ya mtindo wa maisha uliotawala, wenye hali endelevu, na ambao athari zake zilionekana wazi katika vuguvugu vugu la mapinduzi na miezi ya kukaribia kutokea kwa mapinduzi hayo. Mpenzi msikilizaji, sehemu ya 45 ya kipindi cha mapinduzi ya Kiislamu katika nadharia za sayansi ya jamii imefikia tamati. Usiache kujiunga nami tena wiki ijayo insha Allah katika sehemu ya 46 ya mfululizo huu ambapo tutakuja kuendelea kuzungumzia fikra na nadharia za Jean Pierre de Gard na Anthony Black kuhusu mapinduzi ya Kiislamu. Na kushukuru kwa kunisikiliza, na nakutakia usikilizaji mwema wa sehemu iliyosalia ya matangazo yetu. Leo katika historia. Leo ni Jumanne ya tarehe 21 Jamadil Awal mwaka 1442 Hijiria Kamaria, sawa na Januari 5 mwaka 2021 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1122 iliyopita, sawa na tarehe 21 Mfunguo 8 mwaka 320 Hijiria Kamaria, kwa mujibu wa nukuu za wanahistoria, alizaliwa Abu Jafar Ahmad bin Ibrahim Keravani katika mji wa Sheravan ulioko kaskazini mashariki mwa Iran. Msomi huyo alijulikana kwa jina maarufu la Ibni Jazzar. alikuwa tabibu, mwanafalsafa na mwanajiografia mashuhuri wa Kiislamu. Ibn Jazzar alikuwa tabibu mwenye moyo wa kujitolea na anayewatakia watu mema, na aliandika kitabu kitwacho Tibbul Fuqara au tiba ya watu masikini. Mwanafalsafa huyo ameandika vitabu vingine ishirini, miongoni mwavyo ni zadul musafir. Siku kama ya leo miaka 330 iliyopita inayosadifiana na tarehe 3 Januari mwaka 1691 ilichapishwa na kusambazwa noti ya kwanza huko Ulaya. Noti hiyo ilichapishwa na benki ya Stockholm na kutumiwa kama fedha. Kabla ya kuchapishwa noti hiyo nchini Sweden, miamala ya kibiashara ilikuwa inafanyika kwa kutumia sarafu za dhahabu zenye pembe nne. Moja kati ya noti za awali kabisa kuchapishwa nchini Sweden inahifadhiwa kwenye makumbusho ya benki ya Stockholm. Miaka 212 iliyopita katika siku kama ya leo kulitiwa saini mkataba wa Dardanelles baina ya utawala wa Uthumania wa Uturuki na Uingereza. Kwa mujibu wa mkataba huo, Uingereza iliahidi kuondoka katika ardhi zote zilizokuwa chini ya utawala wa Uthumania ikiwemo Misri na kuhitimisha ukaliaji mabavu wa ardhi hizo. Mkabala wake, utawala wa Uthumania uliahidi kutambua rasmi haki za kibalozi za Uingereza katika ardhi za utawala wa Uthumania. Siku kama ya leo miaka 61 iliyopita alifariki dunia Ali Isfandiari, mashuhuri kwa jina la Nima Yushiji, mwasisi wa mashairi ya kisasa nchini Iran. Isfandiari alizaliwa katika mojawapo ya vijiji vya mkoa wa Mazandaran kwa jina la Yush huko kaskazini mwa Iran. Malenga huyo baadaye alielekea Teheran na kuanza kujifunza lugha ya Kifaransa. Nima Yushiji alianza kutunga mashairi na kubuni mfumo mpya wa mashairi. Miongoni mwa sifa za mfumo wa mashairi mapya aliyotunga ni kueleza masuala ya jamii kwa lugha nyepesi na kutokuwa na wizani. Kazi muhimu zaidi ya malenga huyo mashuhuri wa Iran ni maarufu kwa jina la Afsane. Miaka 36 iliyopita katika siku kama ya leo inayosadifiana na tarehe 5 Januari 1985 utawala wa kizawini wa Israeli uliwachukua maelfu ya mayahudi wa Ethiopia maarufu kama mafalasha kupitia ardhi ya Sudan. Mafalasha hao ambao idadi yao ilikuwa watu elfu nane walipelekwa huko katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu za Palestina, ambazo zimepachikwa jina bandia la Israel. Nchi za kiarabu ziliikasirikia sana Sudan kwa kushirikiana na Israel katika kuwahamisha mayahudi wa kiethiopia na kuwapeleka Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Spika wa Majilisi ya Ushauri ya Kiislamu ya Iran, bunge la Iran, Muhammad Bakir Kalibof, amesema kuanza urutubishaji wa urani kwa asilimia ishirini kutahuisha nafasi imara na madhubuti ya Iran katika kukabiliana na wavunja makubaliano na kugharimu uvunjaji wa sheria. Zainab Suleimani binti wa shahidi Qasim Suleimani ametuma salamu maalumu kwa wananchi wa Palestina kwa mnasaba maadhimisho maalum yaliyofanyika katika ukanda wa Gaza kwa anwani ya shahidi wa Quds katika mwaka wa kwanza wa kumbukumbu kumbu ya kuwa washahidi kamanda huyo wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu. Rais Faustin Akange Atuadera wa Jamhuri ya Afrika ya Kati amechaguliwa tena kuiongoza nchi hiyo kwa kipindi kingine cha pili cha miaka mitano baada ya kutangazwa rasmi mshindi wa uchaguzi uliofanyika tarehe 27 Desemba. Qatar imethibitisha kuwa kiongozi wa nchi hiyo Shekh Tamim bin Hamad Athani atahudhuria mkutano wa 41 Wakuu wa nchi wanachama baraza la ushirikiano la Ghuba ya Uajemi, GCC, unaofanyika leo katika mji wa Al Ula nchini Saudi Arabia. Na kwa mara nyingine tena Rais Donald trump Qatar, kuyakubali wa Marekani amekataa kuyakubali matokeo ya uchaguzi wa rais wa nchi hiyo uliofanyika Novemba tatu mwaka jana, ambayo yanaonyesha kuwa ameshindwa. Wapenzi wa wasikilizaji, na kwa muhtasari huu wa habari za dunia ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Jina langu ni Abdul Fattah Musaidi. La ziada sina ghairi ya kukuageni na kukutakieni siku njema. Ahsanteni na kwaherini na ahadi kufikia hapa.