Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Sadakallahul aliyyul adhim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Sema: safirini katika nchi, kisha mtazame ulikuwaje mwisho wa wakadhibishaji. Sema: ni vya nani vilivyomo mbinguni na ardhini? Useme: ni vya Mwenyezi Mungu. Yeye amejilazimisha kuwafanyia rehema, Hakika atakukusanyeni siku ya Kiama, siku isiyo na shaka. Wale waliojitia hasarani hawaiamini siku hiyo. Bismillahi rahmani rahim, assalamu alaikum wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran popote pale matangazo haya yanapowafikia. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo, asubuhi ya leo Jumanne ya Januari tano elfu mbili na ishirini na moja ambayo ni sawa na tarehe ishirini na moja ya Jamadil Awal 1442 hijiria. Kwanza kabisa tunasema amin ya rabilalamini. Tunamshukuru mola mumba kwa kutupa uhai na afya njema ya kuweza kuiona siku hii ya leo. Wapendwa wasikilizaji, tumeandalia mengi mazuri, ikiwemo na vipindi vya kuelimisha, ikiwemo pamoja na mawaidha maalum ambayo kwa siku ya leo yatatoka kwa Shekhe Maulid Hoseni Sombi akizungumzia masiku ya mtukufu Bibi Fatuma Tuzahra alaihis salam. Tutakuwa na kipindi chetu kingine cha mapinduzi ya Kiislamu, tutakuwa na macho yetu magazetini, makala ya leo katika historia, na vilevile nitakuwa na ripoti kutoka kwa mwandishi wetu Dar es Salaam, Tanzania. Usikose kutegea sikio. Bila kupoteza muda, nawakumbusha wale wafuatiliaji wa tovuti yetu ni parstoday.com sw, unaweza ukapiduzi ukachuni matangazo ama ukajisomea mambo mbalimbali, ikiwemo mbali na vipindi na makala zenye kuelimisha. Uzapu yetu inaanza kwa alama kujumlisha 98 9035065487. Email ama barua pepe ya Radio Teheran ni swahili radio at irib ir. Tunasikika kupitia Maarifa FM mjini Tanga, Tanzania na yanasikia katika mikoa mbalimbali ya Tanzania. Karibuni, metimia saa mbili na nusu kwa wakati wa Tehran. Kwanza tegeni sikio, vichwa vya habari. Alibof asema mauaji ya kigaidi ya kamanda Suleimani ni ugaidi wa kiserikali ulioratibiwa. Russia yasema waungaji mkono wa Gadafi wanapaswa kushiriki mazungumzo ya Libya. Makumi ya wa Wapalestina wajeruhiwa na wanajeshi wa kizayuni katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan. na waziri mkuu wa zamani wa Algeria hahukumiwa kifungo cha miaka saba jela, pamoja na habari nyinginezo. Karibuni. Habari kamili. Spika wa majilisi ya ushauri ya kiislamu Irani bunge amesema kuwa mauaji ya kigaidi ya luteni jenerali Kasim Sulemani yaliyofanywa na Marekani ni ugaidi wa kiserikali ulioratibiwa ni kukiuka waziwazi mamlaka ya kitaifa na kujitawala Iraki na kukiuka mamlaka ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Muhamad Ghalibof ameandika barua kwa muungano wa maspika wa mabunge ya nchi za kiislamu duniani, mkuu wa jumuiya ya mabunge, makatibu wakuu wa jumuiya ya mabunge ya Asia na ya Kiislamu na pia kwa katibu mkuu wa umoja wa Mataifa Antonio Guterres, ambayo iliwasilishwa jana Jumatatu na kueleza kuwa serikali ya Marekani tarehe tatu Januari mwaka jana ilifanya ugaidi ulioratibiwa kwa mpangilio maalumu na kuwaua shahidi luteni jenerali Kasim Suleimani aliyekuwa miongoni mwa makamanda wa ngazi za juu wa jamhuri ya Kiislamu Irani na wenzake kadhaa. Amesema Marekani ilitekeleza mauaji hayo ya kigaidi katika eneo lisilo la kijeshi karibu na uwanja wa ndege kima wa kimataifa wa Baghdad. Spika wa majlisi ya ushauri ya Kiislamu Irani ameashiria kwamba safari ya kamanda Suleiman huko Iraki ilifanyika kwa mwaliko wa serikali ya nchi hiyo na akaeleza kuwa kiongozi huyo wa ngazi ya juu wa jamhuri ya Kiislamu Irani katika miaka ya karibuni amekuwa na nafasi muhimu katika mapambano dhidi ya ugaidi nchini Iraki, akiwa mshauri wa kijeshi wa ngazi ya juu kabisa wa jamhuri ya Kiislamu Irani akishirikiana na vikosi vya ulinzi na serikali ya Baghdad. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Russia ameeleza kuwa waungaji mkono wa dikteta wa zamani wa Libya wanapaswa kushirikishwa katika mazungumzo ya amani ya nchi hiyo Sergei Vershinin amesisitiza kuwa mazungumzo ya amani ya Libya yanapaswa kufanyika katika fremu ya mazungumzo ya kitaifa kwa kuyashirikisha kadiri inavyowezekana makundi ya kisiasa nchi hiyo wakiwemo waungaji mkono wa Khalifa Haftar, ambaye ni kamanda wa wanamgambo wa kundi linalojiita jeshi la kitaifa la Libya, na wafuasi wa Muammar Gaddafi. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Russia ameongeza kuwa mazingira mazuri yanapaswa kuandaliwa kwa lengo la kufikia mapatano halisi ya kitaifa sambamba na kufanyika uchaguzi wa Libya na kulinda umoja na mshikamano nchini humo. Uchaguzi wa bunge na rais wa Libya umepangwa kufanyika mwezi Disemba mwaka huu. Libya sasa ina serikali mbili, moja ikiwa na makao yake mashariki mwa nchi na nyingine huko Tripoli, mji mkuu wa nchi hiyo. Vyombo vya habari vimearifu kuwa makumi ya raia wa Palestina wamejeruhiwa katika shambulio la wanajeshi wa utawala wa kizayuni kusini mwa ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Wanajeshi wa kizayuni jana usiku walishambulia kitongoji cha Baitul Amar katika mji wa Al Khalili, kusini mwa ukingo wa magharibi wa mto Jordan, shambulio lililozusha mapigano kati ya vijana wa Kipalestina na wanajeshi hao vamizi na kusababisha makumi wa Palestina kujeruhiwa baada ya kupigwa risasi za plastiki na kunyenyeziwa gesi ya kutoa machozi. Mapigano mengine pia yalijiri katika kambi ya wakimbizi ya Al Arub kaskazini mwa mji wa Al Khalili baada ya wanajeshi wa utawala ghasibu wa Israel kuivamia kuivamia kambi hiyo. Wizara ya afya ya Palestina awali ilitangaza kuvamiwa hospitali moja huko Tur Karam na wanajeshi wa kizayuni ambayo ndani yake ilikuwa ina wagonjwa 81 waliolazwa. Duru za ndani za Palestina pia zimearifu kuwa wanajeshi wa utawala wa ghasibu jana asubuhi walivamia pia eneo la Sebastia katika mji wa Naplos katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan na kuatia mbaroni wa Palestina wengine kadhaa. Tunaendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Kitendo cha Wamarekani kumuua Haji Kasim Suleimani ni cha kigaidi Ijapokuwa kilifanywa na wanajeshi halali wa Marekani kwa amri ya rais wa nchi hiyo anayeondoka madarakani, Donald Trump. Hayo yamesemwa katika warsha ya kumkumbuka shahidi Suleimani iliyofanyika jijini Dar es Salam, Tanzania. Mwandishi wetu mjini hapo, Amari Dachi, ana ripoti kamili. Hayo yamesemwa na mwenyekiti wa taasisi ya Bukhari nchini Tanzania, Shekh Khalifa Khamisi alipokuwa katika semina iliyozungumzia dini na ugaidi iliyofanyika katika msikiti wa Ghadiri Kigogo Posti, jijini Dar es Salaam. Katika semina hiyo, Shekh Khalifa Hamisi akasema tarehe mbili 2 mwezi wa kwanza mwaka 2020 ambao tumeuwacha siku mbili zilizopita, serikali ya Marekani chini ya rais anayeondoka, Donald Trump, waliwaua makamanda wawili, Kasim Suleiman na mwingine walikuwa wawili pamoja na walinzi wao kwa kutumia jeshi rasmi la serikali wakiwaua katika nchi ya Iraq. Baadaye, baada ya mauaji hayo akajitokeza rais wa Marekani, ambaye hata ukimwona tu najua kama huyu mtu ana matatizo ya kiakili. Kule Marekani alipoingia madarakani, sio mimi naisema hivyo, la, alipoingia Donald Trump madarakani walitokeza madaktari 30 wakasaini waka waraka kwamba mtu huyu wakapimwa akili zake. Pia akataja mambo mbalimbali. Mbali ya kukabiliana na ugaidi, kuna mapolisi, kuna watu wa usalama, kuna wasukuu wa serikali za mitaa. Mahala unapoishi lazima tushirikiane kwa pamoja kutoa taarifa ya mtu yeyote ambaye anaonekana kuwa ana mipango ya kuvunja amani katika nchi. Ugaidi hauna uhusiano kabisa kabisa na Uislamu. Kwa upande wake Sheikh Musa Kundecha akaeleza siasa za dunia na namna nchi yenye nguvu kutaka kutawala nchi nyingine kitamaduni. Haya ndiyo mapambano makubwa yanayoendelea ulimwenguni, nani mila desturi na akhlaki yake itatawala itaonekana itazishinda mila na desturi za wengine. Nyenzo za kutumia katika kufikia makasidi hayo zipo za namna mbalimbali. Zinaweza kuwa nguvu za kijeshi, kuwalazimisha watu kutumia silaha na nguvu za kijeshi ili waishi kwa mila na desturi unayoitaka wewe. Inawezekana ikawa nguvu za kisiasa kuwalazimisha watu waishi katika mila na desturi unayotaka wewe. Inawezekana ni nguvu za kiuchumi, lakini inaweza kuwa vita vya kifikra, kuwalazimisha watu kuishi kwa mila na desturi unayotaka wewe. Lengo la semina hiyo ni kumzungumzia Haji Qasim Suleiman aliyeuawa mwaka jana masiku kama haya. Nikiripoti kutoka jijini Dar es Salaam. Mimi ni Amardachi wa idhaa ki ya Kiswahili ya Redio Teherani. Asante ah, sana ripota wetu wa Dar es Salaam, Tanzania, kwa ripoti yako hiyo kutoka mjini humo kuhusiana na kumbukumbu kumbu ya kutimia mwaka mmoja wa mauaji ya kigaidi ya Luteni Jenerali Kamanda Kasim Suleimani. Shukran sana naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu. Mahakama nchini Nigeria imemhukumu kifungo cha miaka saba jela waziri mkuu wa zamani wa nchi hiyo kwa kufanya ufisadi katika sekta ya utalii katika mkoa wa Skida, kaskazini mashariki mwa nchi hiyo. Mahakama maalum ya kupambana na ufisadi wa fedha na wa kiuchumi katika manispaa ya Sid Ahmed katika mji mkuu wa Ajas jana Jumatatu ilitoa hukumu kwa waliohusika na ufisadi katika sekta ya utalii katika mkoa wa Skida na hivyo kumhukumu kifungo cha miaka saba jela Ahmed Uyahya, waziri mkuu wa zamani wa nchi hiyo na faini ya dinari milioni moja sawa na zaidi ya dola za Kimarekani elfu saba na mia tano na, na spika wa, wa bunge la wawakilishi wa Marekani amewaandikia barua wanachama wa chama cha Democratic na kusisitiza kuwa ushindi wa rais mteule wa nchi hiyo utathibitishwa katika kikao cha Congress. Nancy Pelosi amewaandikia barua, amewaandikia barua wanachama wenzake wa Democratic ndani ya Congress ya Marekani kwamba kikao hicho cha pamoja kilichopangwa kufanyika siku ya Jumatano kitakuwa cha aina yake. Katika barua yake hiyo, Pelosi ameandika katika miaka ya karibuni tumepitia matatizo mengi, lakini hatuwezi kulinganisha kipindi chochote na kipindi cha utawala wa rais wa sasa wa Marekani, Donald Trump na mienendo yake ya kutoheshimu matakwa ya wananchi. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa asubuhi hii kutoka redio Tehran. Bado mko nasi katika matangazo ya idhaa ya Kiswahili, na sasa tunawaletea uchambuzi wetu wa kisiasa ambao una kichwa cha maneno kinachosema jibu la hapana la Indonesia kwa takwa la kuanzisha uhusiano wa kawaida na Wazayuni. Serikali ya Indonesia imetoa jibu la hapana kwa juhudi zinazoitaka ianzishe uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israel. Imepita zaidi ya miezi minne tangu baadhi ya nchi za Kiarabu za eneo la Asia Magharibi zilipoanzisha harakati ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israel. Katika mazingira haya, baadhi ya vyombo vya habari vya kizeyuni vimekuwa vikitangaza habari ya uamuzi wa mataifa mengine yasiyo ya Kiislamu na Kiarabu, ikiwemo Indonesia na Pakistan wa kutaka kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala ghasibu wa Israel. Gazeti la Kiebrania la Jerusalem Post limezinukuu duru za kidiplomasia na kuandika, yumkini Pakistani na Indonesia zikawa nchi zingine zitakazoanzisha uhusiano wa kidiplomasia na utawala wa kizayuni wa Israel katika majuma machache yajayo. Katika mkondo huo huo, shirika la habari la Sputnik limeripoti juu ya kuweko juhudi za Marekani za kutumia chaguo la ushawishi wa fedha na kutumia mabilioni ya dola kwa ajili ya kuirubuni Indonesia ianzishe uhusiano wa kawaida na utawala wa kizayuni wa Israel. Hayo yanaripotiwa katika hali ambayo Fadhli Zon, mkuu wa kamisheni ya ushirikiano wa kimataifa ya bunge la Indonesia na ambaye pia ni mkuu wa jumuia ya uungaji mkono wa Kuds katika nchi hiyo, amesema kuwa Israel imeshinikiza pakubwa serikali ya Jakarta ilianzishe nayo uhusiano wa kawaida Sambamba na mashinikizo hayo, serikali ya Marekani nayo imetoa pendekezo la kuipatia Indonesia dola bilioni mbili zitakazoisaidia kuboresha hali yake ya uchumi, lakini ikubali kuanzisha uhusiano na utawala ghasibu wa Israel. Fadhli Zon amesema Israel ni utawala wa kikoloni ambao umegusubu na kupora ardhi za Wapalestina, hivyo kuanzisha uhusiano na utawala kama huo ni jambo linalokinzana wazi kabisa na katiba ya Indonesia. Hatua ya mkuu wa jumuiya ya uungaji mkono wa Kudus nchini Indonesia ya kuashiria hongo na rushwa ya fedha ya serikali ya Marekani kwa serikali ya Jakarta iliianzishe uhusiano na wazayuni imefichuliwa na kanali ya televisheni ya Bloomberg, katika hali ambayo serikali ya Trump imeiaidi nchi hiyo kwamba endapo itaanzisha uhusiano wa kawaida na Israel itapatiwa fursa nyingi na uwekezaji wa mabilioni ya dola. Propaganda za viongozi wa Marekani na utawala wa kizayuni wa Israel katika vyombo vya habari kwa ajili ya kuishinikiza serikali ya Indonesia ikiwa nchi ya kiislamu yenye idadi kubwa ya watu zinaendeshwa katika hali ambayo weledi wengi wa mambo wanaamini kuwa Jakarta haiwezi kusalimu amri mbele ya udhalili huu uliofanywa na baadhi ya mataifa ya Kiarabu. Shukrani sana fundi mitambo, na wapendwa wasikilizaji, mnaendelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili redio Teherani. Na sasa namkaribisha Shekhe Maulid Huseni Sombi wa Arusha, Tanzania, akituletea mawaidha haya, akizungumzia masiku ya Bibi Fatuma tu Zahra alaiha assalaam. wa barakatu. Katika mwezi huu ambayo tumeuingia, mwezi ambao una masiku mengi zaidi yakifahamika ni Ayamin Alfatimiya, ni masiku ya Bibi Fatima Tuzahara alaiha salam, ni takriban karibia mwezi mzima wa mwezi huu tuliokuwa nayo ni matukio hayo ya Bibi Fatima Tuzahara. Maadui wa Bibi Fatima Tuzahara ni wengi, na ndio maana aliumizwa Fatima Tuzahara, na ndio maana yalifutwa mengi ya Fatima Tuzahara. Ndiyo maana hata aya inayozungumza hafidhu ala salawati wasalatu alwusta, zihifadhini, zitunzeni, zilindeni sala zenu, na hasa hasa sala ya kati na kati, muilinde vizuri, muichunge hiyo. Ni aya, zichungeni sala zenu mziswali kwa ukamilifu sala zenu, lakini wasalati lwusta, msisitizo kawa mkubwa katika sala ya kati na kati, muitunze sana sala ya kati na kati. Madhehebu mengine yanalumbana ni ipi, lakini kwetu iko wazi sasa, kwa sababu haizungumzii kwa maana ya sala hii kwa maana yake, bali inazungumzia mtume na maimamu na katikati ni Fatimatu Zahra alaiha afdalu salatu wassalam sala ya kati na kati ni Fatimatu Zahra mlindeni sana Fatimatu Zahra mbebeni sana Fatimatu Zahra ndiyo maimamu wetu wote wanasisitiza hivyo ndio maana hata katika riwaya tunazozisoma hakuna majlisi ya aina yoyote ya maumivu ya vilio inayohusiana na Maasumina alaihim salam, na hasa kwa Alimamu Lhuseini na mashuhada wa Karbala isipokuwa Fatimatu Zahara anahudhuria katika majlisi ile. Kwa nini ahudhurie yeye katika majalisi zote hizo, na hasa majlisi ya mtoto wake Alimamu Lhuseini na mashuhada wa Karbala na bado ukaambiwa anatembea na mikono ya Abulfadl Abbas iliyokatwa katika ardhi ya Karbala, na mkono wa mtoto mdogo Aliyu lil Asghar uliokatwa Karbala. Fatumatu Zahara bado anatembea nao na, na anahudhuria katika majalis, na riwaya zikatwambia anawaombea dua wanayekaa katika majlis, na anawapapasa au anawafuta miguu yao ambayo imejaa vumbi kwa watu ambao wanaenda katika majlisi. Anafanya mambo hayo Fatumatu Zahara kwa sababu gani? Kwa sababu yeye ndiyo mama, yeye ndiyo mlezi namba moja, yeye ndiyo kiunganishi, ndiyo salatu liwustwa, ndiyo sala ya kati ambayo natakiwa tuilinde na tuhifadhi. Hautokubalika wewe ukiwa na Mtume hauna Fatima, hautokubalika wewe uko na imamu luhuja hauna Fatima. Lazima Fatima tuzahara aeleweke. Ndio maana aliumizwa toka baada ya kufa tu kwa bwana Mtume, maumivu aliyoyapata ndio maana tukasema, karibia mwezi mzima huu unaitwa ni masiku ya bibi Fatima, kwa sababu aliteseka sana baada ya kifo cha baba yake bwana mtume Muhammadun sallallahu alayhi wa alihi wa sallama, na umri wake ni mdogo sana, amekufa akiwa na miaka kumi na nane na miezi kadhaa, umri mdogo, lakini amekuwa ni siri siri ambayo haija Haitambuliwa wala haitofumbuliwa siri ile. Ndio maana tunasoma katika dua na katika maneno waala maarifatiha darati lqurunu alula, kwa kumfahamu tu Fatima tuzahara. Karne na karne zinaenda zinajirudia, bado hazijamtambua Fatima. Maneno ya bwana Mtume haya sallallahu alaihi wa alihi waala maarifatiha darati lqurunu alula, toka karne ya mwanzo mpaka mwisho bado watu wanahangaika kumjua Fatima kwa sababu ni sirul mustauda fiha. Ndio maana dua bora katika dua ambazo tumehimizwa hasa mtu akiwa na humum ahzani, matatizo asome allahumma inni asaluka bihaqi fatima wa abiha wa baliha wa baniha wa sirri lmustauda fiha adada ma ahata bihi ilmuk Alafu utaje haja zako. Unaanza kumwomba Mwenyezi Mungu kwa jina la Fatima, kisha baba yake, kisha mume wake Ali bin Abi Talib, kisha watoto wake Alhasani wal Hussein, kisha useme, Mwenyezi Mungu na kuomba kwa siri kubwa uliyoiweka kwa Fatima Tuzahara, ambayo sisi hatuijui, siri ile iko katika elimu yako wewe, Mwenyezi Mungu, nikidhie kadha wa kadha. Dua bora kabisa ambayo tumefunzwa na bwana Mtume na Ahlubeiti zake alaihim ssalam. Ndio maana ukienda siku ya Kiama, Fatuma Tuzahara ndio wa kwanza kuingia katika pepo, na watu atakayewachagua yeye ndio watu wa mwanzo kuingia katika pepo. Anapoambiwa Fatuma Tuzahara, ingia, ili asisimame katika viwanja vile, viwanja vyenye mateso, viwanja ambavyo vilikuwa vinatisha. Yeye ataambiwa ingia, kisha afike katika mlango wa pepo, aseme Mwenyezi Mungu usitoingia, naomba unipe nafasi, umma huu watu wote hawa wanifahamu, kwa sababu ilikuwa ni siri, hawakunijua duniani. Mungu atamwambia unataka wakujue vipi? Unatakaje? Tizama, atamwambia nataka niingie na wale waliokuwa wananipenda na wananitambua. Atapewa jukumu hilo Fatima Tuzahara alaihi salamu. Riwaya zinasema atakuwa anawadonoa donoa anawashika watu ambao wa wanampenda Fatima Tuzahara ili waingie pamoja naye katika pepo. Ndio watu wa mwanzo mwanzo hawa, yeye ni wa kwanza na kundi atakalolichagua yeye, walioishi kwa kumjua Fatima Tuzahara, kwa kumpenda Fatima Tuzahara. Ulimwengu ambaye umeghafilika haumjui Fatima Tuzahara, ndio maana ikaja katika hadithi, ukimwita mtoto wako Fatima kwa jina lile tu usimtukane mtoto huyo, wala usiwe na tabia ya kumchapa mchapa. Ni jina moja linatisha, japokuwa saa hii watu wanaitana sana Fatima tu Zahara, lakini zama zile watu walikuwa wanaogopa kuwaita watoto wao Fatima. Ndio maana hata ukisoma katika historia jina Fatima, wengi wao ni watoto wa maimamu au wajukuu wa maimamu. Wengi wao ni familia Mtume ndio wanaitana sana Fatima. Nje ya hawa ni wachache sana wakati huo Wachache sana nje ya hawa ambao walikuwa wanaita watoto wao Fatima kwa kuogopa masharti mazito kuhusu jina la Fatima. Tuko katika masiku yake Fatimatu Zahara salawatullahi wasalamuhu alaiha, lakini tujue, mwezi huu tunayo mama Fatimatu Zahara, tunayo binti dada kwa wengine, ambayo ni Zainabul Kubra. Wote hawa ni mafunzo ya kutupeleka katika pepo. Wote hawa ni kuingia katika aya wala saufa yutika rabbuka fatarudhwa, kupitia Fatima tuzahara, mtaridhika na maisha mnayoishi. Wala saufa yutika rabbuka fatarudhwa, ambayo ni Fatima tuzahara alayhi salam. Maisha haya ambayo yamejaa mafundo, maisha ambayo yamejaa unyonge, maisha ambayo yamejaa kibri na ujeuri maisha ambayo hayana utulivu, hayana amani, maisha ambayo yamekosa kabisa utamu katika maisha. Turudi kwa Fatima, wala saufa yutika rabbuka fatarudhwa, utaona moyo wako unaishi vizuri. Usiache tasbihu ya Bibi Fatima Tuzahra, unaondoa matakataka yaliyoko katika moyo, yanaondoa mazito yaliyoko katika moyo, yanaondoa matatizo mazito ya maisha ambayo mwanadamu anayapitia katika dunia hii, na itatusaidia siku ya Kiyama. Msiache hiyo. Ndio maana hadithi niliyoisoma au maneno niliyoyasoma maimamu wanawashangaa mashia, unapomaliza ibada yako ya aina yoyote unaacha tasbihu ya Bibi Fatima Tuzahara. Unawahi nini? wenda siku ya Ijumaa ukawa unawahi chakula hoteli, labda kitamalizika, unaacha chakula cha tasbihu ya Bibi Fatima Tuzahara uwendo nawahi tu kwenda kuzungumza na simu na mtu ambaye anakuuliza kwani uko kwa wapi? Basi umeacha chakula cha bibi Fatimatu Zahara. Na sisi tunaishi ambayo tunahitaji tupate radhi za mwenyezi Mungu, tunahitaji furaha katika dunia hii. Furaha, ndugu zangu, haitokuja mpaka wala saufa yutika rabbuka fatarudhwa. Na ndio maana kawa Fatimatu zahara ni mubaraka, na jana tuliambiwa kuhusu tafsiri ya mubaraka ambayo bila shaka mubaraka ni manufaa makubwa kwa wenzako, kwa wanadamu. Ndiyo maana ya mubaraka, una baraka wewe, una baraka. Maana yake ni watu wananufaika, wanafaidika na wewe, ambayo ni Fatima tuzahara jina lake. Sote tufaidike na Fatima tuzahara katika maisha yetu ya hapa duniani na kesho siku ya Kiyama. Asante sana, yalikuwa ni mawaidha kutoka kwa Shekhe Maulid Husein Sombi wa Arusha, Tanzania. Tunamshukuru sana na mwadia ule wakati, wapendwa wasikilizaji wa macho yetu magazetini. Naanza na uchambuzi wa macho yetu magazetini leo Jumanne, Januari tano, kwa kutupia jisho baadhi ya magazeti ya nchini Tanzania. Naanza na toleo la mtandaoni la gazeti la Mwananchi, na hivi ndivyo vinavyosomeka vichwa vya habari katika ukurasa wa mwanzo wa gazeti hilo. Sakata la bakora kwa watuhumiwa moto. Taasisi za haki za binadamu zapokea malalamiko, zayachunguza, zataka utawala sheria uzingatiwe. Treni yaanza safari TRC ikitaja chanzo cha ajali. Wenye magari kaeni cha chonjo cha, kaeni chonjo. Kuna wizi huu mpya. IGP apiga hodi kwa kwepa faini za magari. Mboya asema CHADEMA imepeleka mashtaka ICC. Vitambulisho NIDA kwanza kutolewa mwezi huu na thelathini na nane wanaswa madai ya kutumia wenye ulemavu. Hayo yakiwa ya gazeti la Mwananchi. Gazeti la serikali la Habari Leo kwa upande wake limeandika taasisi tatu kusaka deni la mikopo trilioni 1.2, njia 15 za mabasi kuanza tiketi za mtandao kesho, Majaliwa aamuru viongozi wa AMCOS wakamatwe. Waziri Mkuu Kasim Majaliwa amemwagiza kamanda wa taasisi ya kuzuia na kupambana na rushwa TAKUKURU mkoa wa Ruvuma Hamza Mwenda kuwakamata viongozi wa AMCOS Mbinga kwa tuhuma za kutumia fedha za wanachama kwa rushwa. Nchi za EAC zapewa siri kukabili hathari za korona. Dkt Abasi aeleza umuhimu ziara ya kigogo wa China na IGP Sirro asema maadili changamoto kubwa polisi. Kwa habari za michezo, Habari Leo limeandika Gor Mahia ya, Gor ya poteza matumaini Afrika. Ronaldo apiga mbili Juve ikishinda nne moja. Yanga kwanza na Jamhuri leo, waziri awapa neno Taifa Stars na Simba yaita mashabiki kwa Mkapa, polisi yaonya vitendo vya ugaidi nchini. Ndivyo kinavyosomeka kichwa kikuu cha habari katika ukasa wa mwanzo wa gazeti la Majira toleo la mtandaoni Jumanne ya leo. Chini ya habari hiyo kuu, mwandishi ameandika IGP Sirro asema wenye watoto watakaojihusisha na vitendo hivyo wasilaumu serikali atuma salamu kwa trafiki aonya watu kuwekwa ndani kwa, kwa muda mrefu. Mbali na habari hii kuu, Majira linatupasha kuwa majeruhi 54 a ajali ya treni Bahi waruhusiwa. Mkandarasi wa maji apewa siku 60 kukamilisha ujenzi wa tangi. Serikali yaagiza viongozi wa AMCOS Mbinga wakamatwe. Na mauaji ya kikatili ya tikisa yanahusisha wazazi watoto Gazeti la Nipashi aidha limeandika kibano kwa mabasi yasiyo na tiketi kielektroniki rasmi. Mfanyabiashara asakwa tuhuma za kutorosha mwanafunzi. JKCI yafanikisha kusimamisha moyo saa nane kwa upasuaji. Maofisa NIDA wadaiwa komba mlungura na IGP awatumia salamu trafiki wala rushwa. Hayo yakiwa ya huko Tanzania. Sasa anageukia toleo la mtandaoni la gazeti la Star la nchini Kenya ambalo limeandika BBI waitifaki wa Uhuru wamlaumu Ruto, wamshambulia Kangata. Tarehe ya kufanyika uchaguzi mdogo wa seneta huko Machakos sasa kufanyika Machi 19 badala ya Machi 28. Jubi Machi 23, kumradhi. Jubilee itapoteza jiji la Nairobi kwa Wanjiru iwapo Waweru watagombea nafasi ya gavana wakazi wa jiji hilo wanasema kuwa wanamtaka gavana ambaye anajichanganya kwa uhuru na watu wa kawaida. Skuli za rejea katika masomo. Licha ya wasiwasi wa kirusi cha korona, kufunguliwa skuli nchini Kenya kunaashiria kuanza kwa muhula wa pili wa kalenda ya masomo itakayomalizika katikati ya mwezi Machi. Viongozi wa dini wawahimiza wazazi kuwatuma mashuleni watoto. Viongozi wa dini za Kikristo, kihindu na Kiislamu watoa tamko lao kama hilo, watoa tamko lao hilo kama sehemu ya kampeni kwa jina la hashtag kam tuende shule kampein. Na wapigania uhuru walioahidiwa maisha mazuri sasa wanakufa wakiwa masikini. Gazeti la Standard aidha limepambwa kwa habari zisemazo barua ya Kangata yaibua sifa na ghadhabu huku Jubilii ikitumbukia katika mkwamo. Afya na usalama wa wanafunzi wawazidishia mzigo wa kazi walimu. Watafiti watafuta tiba ya kung'atwa na nyoka bila ya fedha na Kenya kutuma wanariadha mia moja katika mashindano. Kesi inayomkabili Kaihura, nilipata mafunzo mazuri kutoka kwa Besigye, asema, Amuriat, COVID-19 watu kufufuliwa shirika la ndege la Uganda ilikuwa ni utekelezaji wa ilani ya NRM. Naendelea kutega sikio na sasa nakaribisha vipindi vyetu vilivyosalia. mapinduzi ya Kiislamu katika nadharia za sayansi ya jamii. Msikilizaji mpenzi wa Radio Tehran, ni matumaini yangu kuwa hujambo popote pale ulipo wakati huu. Na kukaribisha tena kusikiliza kipindi hiki kinachokujia kila wiki siku na saa kama hii, ambacho kinazungumzia mapinduzi ya Kiislamu ya Iran katika nadharia za sayansi ya jamii. Endelea kuwa nami basi hadi mwisho wa mazungumzo yetu, ili kuweza kufaidika na yale niliyokuandalia katika mfululizo huu wa 45 ambao utazungumzia fikra na mitazamo ya wanafikra watatu wa kimagharibi ambao ni Ian Richard, Jean-Pierre Degard na Anthony Black kuhusu mapinduzi ya Kiislamu. Dr Yan Richard ni mwana nadharia na mtaalamu wa masuala ya Uislamu wa Kifaransa, ambaye pia ni mkurugenzi na mhadhiri wa taasisi ya masuala ya Iran katika chuo kikuu kipya cha Sorbonne nchini Ufaransa. Yan Richard alihitimu shahada yake ya kwanza katika isimu ya lugha na katika shahada yake ya pili ya uzamili alisomea taaluma ya falsafa Dr Yann Richard ana shahada mbili za uzamivu za mitalaa ya Kiislamu na sayansi ya siasa. Msomi na mwanafikra huyo alihitimu pia lugha ya Kifarsi katika ngazi ya diploma katika taasisi ya taifa ya lugha na staarabu za mashariki ya mjini Paris. Mhadhiri huyo wa Kifaransa amewahi kufundisha mitalaa ya Iran katika chuo kikuu kipya cha Sorbonne akawa pia mkurugenzi wa taasisi ya masuala ya Iran katika chuo hicho, msimamizi wa ukusanyaji athari na nyaraka za taasisi ya masuala ya Iran, na amewahi pia kuwa mkurugenzi wa klabu ya Ufaransa ya masuala ya Iran iliyokuwepo hapa nchini Iran. Hadi sasa, Dr Richard amefanya uhakiki na tafiti nyingi katika masuala ya lugha na fasihi ya Kifarsi, historia ya zama hizi ya Iran, dini nchini Iran, jamii ya sasa ya Iran na sayansi jamii ya Ushia nchini Iran. Dr Yan Richard amealifu vitabu kadhaa, ikiwa ni pamoja na Iran katika karne ya 20 kwa ushirikiano na Jean Pierre Degard na Bernard Hakad, Tehran chini ya Volcano, ambacho amekiandika kwa kushirikiana na Bernard Hakad na vitabu vyake vingine ni Uislamu wa Shia, imani na ideolojia, na maneno mia moja ya kuielezea Iran ya leo. Mwana nadharia huyo wa Kifaransa ameyahakiki mapinduzi ya Kiislamu ya Iran kwa mtazamo wa kiutamaduni, na kutokana na kuathiriwa na mapinduzi ya Kiislamu ya Iran amezikosoa nadharia za kimuundo, yaani structuralism ambazo hazikuipa umuhimu nafasi ya utamaduni katika kutokea mapinduzi yakiwemo mapinduzi ya Kiislamu ya Iran. Dr. Yan Richard anaitakidi kuwa baada ya muongo wa 1960 utawala wa Shah ulizidi kutekwa na kuvutiwa na utamaduni wa Magharibi, jambo ambalo liliyatia wasiwasi aghalabu ya matabaka ya kijamii ya Iran hususan wafanya biashara wa jadi yani bazarian, pamoja na maulama wa dini. Mtaalamu huyo wa Kifaransa wa masuala ya Uislamu anasema Muhammad Reza Shah alitekwa mno na utamaduni wa Kimagharibi, na jambo hilo lilimfanya si tu apuuze utambulisho wa kidini wa Wairani, lakini achukue hatua pia ya kuifuta dini ndani ya jamii ya Iran, na hiyo ikawa ndiyo sababu kuu ya kuanguka utawala wake Ya Richard ambaye fikra na mitazamo yake imetokana na tafiti alizofanya kuhusu Uislamu na uhakiki mbalimbali mbali kuhusiana na Iran, anaeleza kwamba mfungamano wa fikra za kimagharibi na jinsi ulivyokuwa umeidhibiti Iran kisiasa na kiuchumi katika muongo wa 1970 ulibua upinzani wa viongozi wa dini ambao walikuwa kila mara wakitilia mkazo suala la kurejea kwenye utambulisho wa Kiirani. Mtaalamu huyo wa Kifaransa wa masuala ya Uislamu anaitakidi pia kwamba katika mapinduzi ya Iran, ushia ulibadilika kutoka hali ya imani iliyotukuka na kuwa ideolojia iliyotukuka ambayo ilitumiwa kwa ajili ya mapambano ya utambulisho katika dunia iliyorogeka. Mbali na Dr Yan Richard, Jean Pierre Degard ni mwana nadharia mwingine aliye hakiki na kuzungumzia mapinduzi ya kiislamu ya Iran. Yeye ni mwana anthropolojia wa Kifaransa ambaye katika nadharia yake kuhusu mapinduzi ya kiislamu ya Iran amejikita na kutilia mkazo zaidi utamaduni wa watu wa Iran wa madhehebu ya Shia na mabadiliko ya ufahamu wa mafundisho yake yaliyotokea ndani yake. Kwa mtazamo wa Digad, ushia wa kimapinduzi wa mwaka 1978 ni wa aina maalumu ya madhehebu ya Shia uliojidhihirisha kwa sura ya tukio la kihistoria na ukawa mwendeshaji wa harakati ya mapinduzi. Kwa mtazamo wa Digad, muundo na mageuzi ya kiutambulisho yaliyojitokeza katika madhehebu ya Shia halikuwa jambo la muda tu, wala halikutokea kwa sadfa tu. Kuhusiana na nukta hiyo, anasema, madhehebu ya Shia si mahubiri ya sadfa, si kitu kinachojitokeza ili kutumiwa kama mbinu tu na wala si harakati ya wakati maalum tu. Kwa hivyo haiwezekani kuyachukulia mapinduzi ya Iran kama sura na muundo mwingine wa mapinduzi ya kijamii na kuyafahamu bila kutilia maanani mageuzi ya kina ya ufahamu wa kidini na mfumo wake wa ndani. Mwana anthropolojia huyo wa Kifaransa anaamini kwamba Ushia, ambayo ni madhehebu ya akthari ya wananchi wa Iran, ikiwa pia ni chuo cha upinzani, moja ya ratiba na harakati zake za kudumu ni kupinga utawala mkuu. Kwa mtazamo wa Digad, tukio la Karbala ndiko kuzaliwa halisi kwa madhehebu ya Shia, na anatilia mkazo taathira ya tukio hilo katika kutokea mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, mwana nadharia huyo anaitolea ufafanuzi nukta hiyo kwa kuandika: maadhimisho ya kumbukumbu ya Karbala hufanyika kila mwaka katika mwezi wa Muharam kwa kufana na kwa namna inayosisimua kabisa, na kuhuisha kumbukumbu ya hamasa ya Ashura. Kwa utaratibu huo tukio la Karbala linageuzwa kuwa marejeo na chemchemi yenye ukwasi endelevu na ya kudumu kwa ajili ya maisha ya kisiasa na kijamii ya Wairani. Wairani wanaishi kwa namna halisi na ya kudumu na tukio hili adhimu na la ajabu. Karbala na Ashura inabadilishwa kuwa moja ya misingi ya kiitikadi na mtindo wa maisha kwa umma wa Mashia nchini Iran na ndiyo maana kudumishwa hafla za maombolezo ya Karbala na Ashura nchini Iran pamoja na alama zake kama kufa shahidi, uadilifu na haki, si jambo la kawaida la sadfa na la kupita tu, bali ni aina maalumu ya mtindo wa maisha uliotawala, wenye hali endelevu na ambao athari zake zilionekana wazi katika vuguvugu vugu la mapinduzi na miezi ya kukaribia kutokea kwa mapinduzi hayo. Mpenzi msikilizaji, sehemu ya 45 ya kipindi cha mapinduzi ya Kiislamu katika nadharia za sayansi ya jamii imefikia tamati. Usiache kujiunga nami tena wiki ijayo insha Allah katika sehemu ya 46 ya mfululizo huu ambapo tutakuja kuendelea kuzungumzia fikra na nadharia za ja Pierre de Gard na Anthony Black kuhusu mapinduzi ya Kiislamu. Na kushukuru kwa kunisikiliza na nakutakia usikilizaji mwema wa sehemu iliyosalia ya matangazo yetu. Katika historia leo, ni Jumanne tarehe 21 1 Jamadil Awal mwaka 1442 Hijiria Kamaria, sawa na Januari 5 mwaka 2021 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1122 iliyopita, sawa na tarehe 21 mfunguo mfungu 8 mwaka 320 Hijiria Kamaria, kwa mujibu wa nukuu za wanahistoria, alizaliwa Abu Jafar Ahmad bin Ibrahim Keravani katika mji wa Sheravan ulioko kaskazini mashariki mwa Iran. Msomi huyo alijulikana kwa jina maarufu la Ibni Jazzar. Alikuwa tabibu, mwanafalsafa na mwanajiografia mashuhuri wa Kiislamu. Ibn Jazar alikuwa tabibu mwenye moyo wa kujitolea na anayewatakia watu mema na aliandika kitabu kiitwacho Tibul Fuqara au tiba ya watu masikini. Mwanafalsafa huyo ameandika vitabu vingine ishirini miongoni mwavyo ni Zadul Musafir. Siku kama ya leo miaka 330 iliyopita inayosadifiana na tarehe 3 Januari mwaka 1691 ilichapishwa na kusambazwa noti ya kwanza huko Ulaya. Noti hiyo ilichapishwa na benki ya Stockholm na kutumiwa kama fedha. Kabla ya kuchapishwa noti hiyo nchini Sweden, miamala ya kibiashara ilikuwa inafanyika kwa kutumia sarafu za dhahabu zenye pembe nne. Moja kati ya noti za awali kabisa kuchapishwa nchini Sweden inahifadhiwa kwenye makumbusho ya benki ya Stockholm. Miaka 212 iliyopita katika siku kama ya leo kulitiwa saini mkataba wa Dardanelles baina ya utawala wa Uthumania wa Uturuki na Uingereza. Kwa mujibu wa mkataba huo, Uingereza iliahidi kuondoka katika ardhi zote zilizokuwa chini ya utawala wa Uthumania ikiwemo Misri na kuhitimisha ukaliaji mabavu wa ardhi hizo. Mkabala wake, utawala wa Uthumania uliahidi kutambua rasmi haki za kibalozi za Uingereza katika ardhi za utawala wa Uthumania. Siku kama ya leo miaka 61 iliyopita alifariki dunia ya Ali Isfandiari mashuhuri kwa jina la Nima Yushiji, mwasisi wa mashairi ya kisasa nchini Iran. Isfandiari alizaliwa katika mojawapo ya vijiji vya mkoa wa Mazandaran kwa jina la Yush huko kaskazini mwa Iran. Malenga huyo baadaye alielekea Teheran na kuanza kujifunza lugha ya Kifaransa. Nima Yushiji alianza kutunga mashairi na kubuni mfumo mpya wa mashairi. miongoni mwa sifa za mfumo wa mashairi mapya aliyotunga ni kueleza masuala ya jamii kwa lugha nyepesi na kutokuwa na mizani. Kazi muhimu zaidi ya malenga huyo mashuhuri wa Iran ni maarufu kwa jina la Afsane. Miaka 36 iliyopita katika siku kama ya leo inayosadifiana na tarehe 5 Januari 1985 utawala wa kizayuni wa Israeli uliwachukua maelfu ya mayahudi wa Ethiopia maarufu kama Mafalasha kupitia ardhi ya Sudan. Mafalasha hao ambao idadi yao ilikuwa watu elfu nane walipelekwa huko katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu za Palestina, ambazo zimepachikwa jina bandia la Israel. Nchi za kiarabu ziliikasirikia sana Sudan kwa kushirikiana na Israel katika kuwahamisha mayahudi wa Kiethiopia na kuwapeleka Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Bado mko nasi katika matangazo haya na tunaona muda unaenda kwa kasi sana, na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Spika wa Majlisi ya Ushauri ya Kiislamu Irani, bunge, amesema mauaji ya kigaidi ya Luteni Jenerali Kasim Suleimani yaliyofanywa na Marekani ni ugaidi wa kiserikali ulioratibiwa, ni kukiuka waziwazi wazi mamlaka ya kitaifa na kujitawala Iraki na kukiuka mamlaka ya jamhuri ya Kiislam ya Iran. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Russia amesema waungaji mkono wa dikteta wa zamani wa Libya wanapaswa kushirikishwa katika mazungumzo ya amani ya nchi hiyo. Sergei Vereshinin amesisitiza kuwa mazungumzo ya amani ya Libya yanapaswa kufanyika katika fremu ya mazungumzo ya kitaifa kwa kuwashirikisha kadiri inavyowezekana makundi ya kisiasa ya nchi hiyo wakiwemo waungaji mkono wa Khalifa Haftar ambaye ni kamanda wa wanamgambo wa kundi linalojiita jeshi la kitaifa la Libya na vile vile wafuasi wa muammar Gaddafi. Vyombo vya habari vimearifu kuwa makumi ya raia wa Palestina wamejeruhiwa katika shambulio la wanajeshi wa utawala wa kizayuni huku kusini mwa ukingo wa magharibi mwa mto Jordan. Na mahakama nchini Algeria imemhukumu kifungo cha miaka sa, saba jela waziri mkuu wa zamani wa nchi hiyo kwa kufanya ufisadi katika sekta ya utalii katika mkoa wa Sida, kaskazini mashariki mwa nchi hiyo. Mahakama maalum ya kupambana na ufisadi wa fedha na wa kiuchumi katika manispa ya Sid Hamid katika mji mkuu wa Ajaz jana Jumatatu ilitoa hukumu kwa waliohusika na ufisadi katika sekta ya utalii katika mkoa wa Sida na hivyo kumhukumu kifungo cha miaka saba jela Ahmad Uyahya, waziri mkuu wa zamani wa nchi hiyo na kulipa faini ya dinari milioni moja sawa na zaidi ya dola za Kimarekani elfu saba na mia tano. Muhtasari huu, wapendwa wasikilizaji, unatukamishia matangazo yetu haya ya asubuhi. Sina la ziada, mtangazaji wako hapa studioni nilikuwa mimi Asmahani Ghanima Muhamed na wageni, asubuhi njema ya Jumanne ya Januari tano elfu mbili na ishirini na moja nikiwatakia asubuhi njema na siku njema kwa ujumla. Asanteni kwa kuwa nami, kwa aherini.