Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. sifa zote njema zinamsibitikie mwenyezi mungu aliyeumba mbingu na ardhi na akafanya giza na nuru na juu ya hayo wale waliokufuru wanamsawazisha mola wao na vijiungu vya uongo yeye ndiye aliyekuumbeni kwa udongo kisha akaweka muda wa ajali ya kila kiumbe na muda huo maalumu uko kwake juu ya hayo mnafanya shaka na yeye ndiye mwenyezi mungu katika mbingu na katika ardhi anayejua ndani yenu na nje yenu na anayajua yote mnayoyachuma. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hujambo mpenzi msikilizaji, na tumai umekuwa na mchana mwema na usiku wako na kuendea vyema. Karibu katika matangazo haya ya Jumatatu siku ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ikiwa leo ni Januari 4 mwafaka na tarehe 20 Jamadil Ula mwaka 1442 Hijria, studioni kuendesha matangazo haya kwa usiku huu ni mimi Husein Hassan, nikiwa na wingi wa matumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati usiku huu. Mpenzi msikilizaji, kama ada, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia utakaojumuisha ah, ripoti tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa na katika safu ya vipindi tumekuandalia kipindi maalum taban mawaidha kutoka kwake Shekh Maulid Husein Sombi wa Arusha, Tanzania, takuwa anazungumzia masiku haya ya Bibi Fatima Salamullahi alaiha, na vilevile tutakuwa na tutakuwa na kipindi cha mapinduzi ya Kiislamu, bila kusahau makala fupi ya kila siku yaliyo katika historia na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM huko nchini Tanzania, tunapatikana kupitia Maarifa FM 105.3 Tanga, 101.9 Mwanza, 99.7 Kigoma, 104.1 Mtwara na 99.1 Singida. Tovuti yetu ni parstoday.com mkwaju sw. Barua pepe yetu mpenzi msikilizaji, kwa ajili ya mawasiliano ni swahili radio at irib.ir. Kumbuka mpenzi msikilizaji, kadhalika unaweza kututumia maoni yako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp. Baada ya kidogo, nitakukumbusha nambari yetu ya WhatsApp kwa ajili ya kushiriki. Matangazo haya moja kwa moja hapa studioni imegonga saa tatu kamili usiku hapa jijini Teheran na sawa na mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, na moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Iran yasema inafuatilia kwa karibu nyendo za Marekani katika Ghuba ya Uajemi. Warsha ya kumbukumbu kumbu ya mwaka wa kwanza tangu hawawe shahidi Haj Qasem Suleimani yafanyika nchini Tanzania. Umoja wa Mataifa wataka wahusika wa wa mauaji ya raia 100 huko Niger wakamatwe, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Wizara ya mambo ya nje ya jamhuri ya kiislamu ya Iran imesema Teheran inafuatilia kwa jicho la karibu nyendo na harakati za kutilia shaka za Marekani katika eneo la ghuba ya Uajemi. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran Said Khatibzade amesema hayo leo Jumatatu katika kikao cha kila wiki na waandishi wa habari hapa mjini Teheran na kuongeza kuwa na hapa na nukuu, harakati na nyendo ghalati za Marekani katika eneo hazifichiki machoni petu, mwisho kunukuu. Ameeleza bayana kuwa vyombo vyetu vya kiintelijensia, usalama na jeshi vipo macho na vinafuatilia kwa karibu sana harakati za kificho na siri za Marekani katika eneo hili na Iraq. Kauli hii ya msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni radi ya mali kwa matamshi ya kichokozi na kichochezi yaliyotolewa jana Jumapili na wizara ya ulinzi ya Marekani, Pentagon. Christopher Miller, kaimu waziri wa ulinzi wa Marekani, hapo jana alitoa amri ya kubakia katika eneo hili la Ghuba ya Uajemi manowari ya kijeshi ya Marekani iliyobeba ndege za kivita kutokana na kile alichodai kuwa ni vitisho vya Iran dhidi ya rais Donald Trump na maafisa wengine wa Marekani. Awali Pentagon ilikuwa imetoa agizo la kuondolewa mili hiyo ya kijeshi katika eneo la Asia magharibi Alhamisi iliyopita. Pia Muhammad Javad Zarif, waziri wa mambo ya nje wa Iran, aliandika ujumbe kwenye mtandao wa kijamii wa Twitter kuhusiana na chokochoko -choko hizo za kijeshi zilizoanzishwa na Marekani katika eneo la ghuba ya Uajemi, akisisitiza kwamba Iran haitaki kuanzisha vita, lakini haitafanya ajizi katika kulinda watu wake, usalama na maslahi yake ya taifa huku hayo yakiarifiwa, msemaji wa serikali ya Iran ametangaza rasmi habari ya kuanza kurutubishwa tena madini ya urani kwa kiwango cha asilimia ishirini katika kituo cha nyuklia cha Fordo kilichoko kaskazini mashariki mwa mji wa Qum, huku kusini mwa mji mkuu wa nchi hii, Tehran. Ali Rabii ametangaza habari hiyo mapema leo na kuongeza kuwa, na hapa nanukuu, Rais yani Hassan Rouhani alitoa agizo katika siku za hivi karibuni la kutekelezwa sheria ya hatua ya kistratejia ya kuondolewa vikwazo. Kwa msingi huo mchakato wa kumimina gesi katika kituo hicho umeanza saa uh, umeanza saa chache zilizopita na sehemu ya kwanza ya urani iliyorutubishwa ya UF6 itapatikana ndani ya saa chache zijazo, mwisho wa kunukuu. Rabii ameeleza bayana kuwa mchakato huo wa kurutubisha urani kwa kiwango cha asilimia ishirini kutoka asilimia 46 ya hapo awali ulianza baada ya Iran kuitaarifu rasmi wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA Ijumaa iliyopita. Mkuu wa shirika la atomiki la Iran alisema uamuzi wa kurutubisha urani kwa asilimia ishirini unaendana na sheria iliyopasishwa na majilisi ya ushauri ya Kiislamu, yani bunge la Iran. Mapema mwezi uliopita wa Desemba, wabunge wa majilisi ya ushauri ya Kiislamu wali litaka shirika la atomiki la Iran kuzalisha urani iliyorutubishwa kwa zaidi ya asilimia 20 kwa ajili ya matumizi ya amani. Katika kikao cha Desemba mosi bungeni, wabunge hao waliafiki muswada wa mpango wa kistratejia wa kukabiliana na vikwazo na kulinda maslahi ya taifa. Marekani ilijiondoa katika mapatano ya nyuklia ya Iran ya JCPOA mwaka 2015 na kuanza kutekeleza vikwazo dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, hatua ambayo ililazimisha Teheran ianze kupunguza hatua kwa hatua uwajibikaji wake katika mapatano hayo ya kimataifa. Kitendo cha Wamarekani kumua Haj Qasim Suleimani ni cha kigaidi, ijapokuwa kilifanywa na wanajeshi halali wa Marekani kwa amri ya rais wa nchi hiyo anayeondoka Donald Trump. Hayo yamesemwa katika warsha ya Kukumbuka shahidi, au kumkumbuka shahidi Suleimani iliyofanyika jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Mwandishi wetu wa mjini hapo, Amar Dachi ana ripoti kamili. Hayo yamesemwa na mwenyekiti wa taasisi ya Bukhari nchini Tanzania Shekh Khalifa Khamisi alipokuwa katika semina iliyozungumzia dini na ugaidi iliyofanyika katika msikiti wa Ghadiri Kigogoposti jijini Dar es Salaam. Katika semina hiyo Shekh Khalifa Hamisi akasema tarehe mbili mwezi wa kwanza mwaka 2020 ambao tumeuacha siku mbili zilizopita, serikali ya Marekani chini ya rais anayeondoka Donald Trump waliwaua makamanda wawili Kasim Suleiman na mwingine, walikuwa wawili pamoja na walinzi wao kwa kutumia jeshi rasmi la serikali wakiwaua katika nchi ya Iraq. Baadaye, baada ya mauaji hayo akajitokeza rais wa Marekani ambaye hata ukimwona tunajua kama huyu mtu ana matatizo ya kiakili kule Marekani alipoingia madarakani. Sio mimi nayosema hivyo, la, alipoingia Donald Trump madarakani, walitokeza madaktari 30 wakasaini waka waraka kwamba mtu huyu akapimwa akili zake pia akataja mambo mbalimbali. Mbali ya kukabiliana na ugaidi, kuna mapolisi, kuna watu wa usalama, kuna wasikuu wa serikali za mitaa. Mahali unapoishi lazima tushirikiane kwa pamoja kutoa taarifa ya mtu yeyote ambaye anaonekana kuwa ana mipango ya kuvunja amani katika nchi. Ugaidi hauna uhusiano kabisa kabisa na Uislamu. Kwa upande wake, Sheikh Musa Kundecha akaeleza siasa za dunia na namna nchi yenye nguvu kutaka kutawala nchi nyingine kitamaduni. Haya ndiyo mapambano makubwa yanayoendelea ulimwenguni: nani mila dasturi na akhlaki yake itatawala, itaonekana, itazishinda mila na dasturi za wengine. Nyenzo za kutumia katika kufikia makasidi hayo zipo za namna mbalimbali. Zinaweza kuwa nguvu za kijeshi, kuwalazimisha watu kutumia silaha na nguvu za kijeshi ili waishi kwa mila na desturi unayotaka wewe. Inawezekana ikawa nguvu za kisiasa, kuwalazimisha watu waishi katika mila na desturi unayotaka wewe. Inawezekana ni nguvu za kiuchumi lakini inaweza kuwa vita vya kifikira kuwalazimisha watu kuishi kwa mila na dasturi unayotaka wewe. Lengo la semina hiyo ni kumzungumzia Haji Qasim Suleiman aliyeuawa mwaka jana masiku kama haya. Ni kiripoti kutoka jijini Dar es Salaam. Mimi ni Amar Dachi wa idhaa ya Kiswahili ya Redio Teherani. Asante sana Amar Dachi kwa ripoti yako hiyo, ukiwa hapo Dar es Salaam, Tanzania. Naona Shekh Kundecha alikuwa anajaribisha kukumbuka kamanda wa pili, lakini nimkumbusha kwamba alikuwa Abu Mahdi Al Muhandis, alikuwa naibu kamanda wa Hashdu Shabi ya Iraq. Tukisonga mbele, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ameeleza kusikitishwa kwake na mashambulio mawili ya magenge ya wabeba silaha huko nchini Niger, yaliyopelekea watu wasiopungua mia moja kuuawa. Katika taarifa Antonio Guteres, katibu mkuu wa UN amelaani vikali hujuma hizo za juzi Jumamosi, sambamba na kunyoosha mkono wa pole kwa familia za wahanga wa mashambulio hayo, serikali na taifa la Niger kwa ujumla. Amesema anaimani kuwa serikali ya nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika itawasaka na kuwafikisha mbele ya sheria waliohusika na mashambulio hayo na kuongeza kuwa UN itaendelea kusimama na kuliunga mkono taifa hilo katika mapambano dhidi ya ugaidi, magenge yenye misimamo ya kufurutu ada na uhalifu wa kuratibiwa. Wakati huo huo, Alessandra Morelli, mwakilishi wa shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa nchini Niger, amelaani vikali mauaji hayo ya kutisha ya raia wasio na hatia, akitaja ukatili huo kama shambulio dhidi ya jamii zenye amani. Wanamgambo wawili na mwanajeshi mmoja wameuawa katika makabiliano baina ya maafisa wa usalama na genge moja la kigaidi huko kaskazini magharibi mwa Algeria. Taarifa ya wizara ya ulinzi ya Algeria imesema kuwa operesheni hiyo ya kukabiliana na magaidi iliingia siku yake ya pili jana Jumapili, na kwamba magaidi wanne na wanajeshi wawili wa serikali waliuawa katika siku ya kwanza ya makabiliano hayo Jumamosi. Taarifa hiyo imeongeza kuwa vyombo vya usalama vya nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika vilianzisha operesheni ya kuwasaka wanachama wa kundi moja la kigaidi waliojificha katika msitu wenye miti mingi wa Mesolmon katika mkoa wa Tipaza umbali wa kilomita 65 magharibi mwa Algiers, mji mkuu wa Algeria. Huki, huku zikiwa zimesalia chini ya wiki mbili kabla ya wananchi wa Uganda kushiriki uchaguzi mkuu ukiwemo rais. Tume ya uchaguzi ya nchi hiyo imekosolewa kwa maandalizi duni ya zoezi hilo la kidemokrasia. Mwandishi wetu wa Kampala, Kigozi Ismail, ana maelezo zaidi. Wapiga kura nchini Uganda wanalalamikia ucheleweshaji wa mipangilio ya kiuchaguzi, ingawa siku zimebaki chache mno uchaguzi mkuu ufanyike. Tume ya uchaguzi nchini Uganda inakabiliwa na changamoto ya kuchelewesha mipangilio yote ya kuwaelimisha wananchi kuhusu taratibu zote za kiuchaguzi mkiwemo kuhakiki orodha kwenye daftari za wapiga kura, kurekebisha majina halisi ya watakaopiga kura na kadhalika. Kambi zote za washiriki katika uchaguzi huo zinabainisha malalamishi yao, mkiwemo na katibu mkuu wa chama tawala Bi Justin Lumumba kwa sababu ya anayoiita uzembe wa tume ya uchaguzi. Bilumumba anatulia wito muungano wa vyama yani ipod wakaye pamoja, na kujadilia masuala makuu ya kiuchaguzi kabla ya siku ya mwisho ya kufanya kampeni kufika, yaani tarehe kumi na mbili Januari. Anasema wakikutana watashauriana juu ya mawakala wa wagombezi wanaowania viti na vyeo mbalimbali mawakala kuhakikisha kuwa kura zinahesabiwa kwa ufasaha, huku wakifata kanuni za kiafya. Kwa siku mbili sasa, wapiga kura wanarundikana kwenye vituo vya kiuchaguzi wakitafuta nyaraka za kuwaruhusu kupiga kura, lakini wananchi wanalalamika kwamba shughuli hii imeendelezwa kwa mwendo pole mno, kwani siku za enda mbio. Kwa upande mwingine, wanahabari wa Uganda wamepinga vikali vitendo vya kiukatili vinavyofanywa dhidi ya wanahabari wenzao, hususan wanaofichua ripoti za vituko vya kuwakandamiza wagombezi wa aina mbalimbali. Zaidi ya hayo, chama cha NUP cha Robert Chagulanyi, mshindani mkuu safari hii kimezindua mfumo wa kimtandao uitwao UVote utakaowasaidia wanachama wake kufuatilia vyema matokeo ya kura hatua kwa hatua. Licha hayo baadhi ya mitandao ya wapinzani iliyokuwa ikisambaza taarifa zote kuhusu upande wa upinzani imefungwa. Hii imefuatia shutuma za serikali dhidi ya wapinzani wanaoweka habari za kuathiri sifa za serikali, habari hizo zikisambazwa kote ulimwenguni moja kwa moja kabla ya kuchujwa kitaalam. Hatua hii imetazamiwa na wanaharakati wa demokrasia kama ya kukandamiza njia za kuhabarisha walimwengu yanayojiri Uganda. Mimi ni Kigozi Ismail, mjini Kampala. Asante sana Kigozi. Na msemaji wa majeshi ya Yemen ametoa takwimu za mashambulio ya muungano wa vamizi wa Saudi Arabia dhidi ya wananchi wa Yemen na mafanikio ya vikosi vya Yemen dhidi ya wavamizi hao katika mwaka uliomalizika 2020. Kanali ya televisheni ya Almaswira imemnukuu Yahya Sari akisema ya leo Jumatatu katika kikao na waandishi wa habari kwamba muungano huo wa uvamizi unaoongozwa na Riyadh umefanya hujuma 888 za anga dhidi ya mikoa kumi na mitatu ya Yemen ndani ya miezi kumi na miwili ya mwaka uliomalizika 2020, yakiwemo mashambulio mia nne na kumi ndege zisizo na rubani au drone. Amesema mashambulio hayo ya ya muungano wa uvamizi wa Saudia, mbali na kuwa mamia ya raia wa Yemen, lakini pia yameharibu majumba, hospitali, shule na miundombinu ya nchi hiyo maskini ya Kiarabu. Sari ameeleza bayana kuwa katika kujibu mapigo, jeshi la Yemen likishirikiana na vikosi vya kujitolea wananchi limefanya mashambulio 253 ya makombora na operesheni 974 ya kijeshi dhidi ya muungano huo mwaka uliopita. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Ufuatao ni uchambuzi wa kisiasa wenye anwani semayo kukosoa ripota wa umoja wa Mataifa, Hatua isiyo ya kisheria Marekani ya kumuua Kasim Suleimani Januari tatu mwaka uliomalizika hivi majuzi wa 2020 kwa amri ya Rais Donald Trump, utawala wa kigaidi wa Marekani ulifanya jinai ya kumua kigaidi luteni jenerali Qasem Suleimani, mkuu wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu au Sepa, na Abu Mahdi Al Muhandis, naibu wa mkuu wa harakati Alhashdu Shabi, katika shambulio la anga lililofanywa jirani na uwanja wa ndege wa Baghdad nchini Iraq. Aidha, wana mapambano wengine wanane waliokuwa wameandamana na makamanda hao wa Mukawama nao waliuawa shahidi katika shambulio hilo. Mauaji hayo ya kinyama yalilaaniwa na kukabiliwa na ukosoaji mkubwa wa kieneo na hata katika ugo wa kimataifa. Bi Agnes Kalamada, ripota maalum wa Umoja wa Mataifa, Jumapili ya jana aliandika katika ukurasa wake wa mtandao wa kijamii wa Twitter kwamba mauaji dhidi ya Kasim Suleimani yalikinzana wazi na vigezo kima vya kimataifa vya haki za binadamu. Afisa huyo wa Umoja wa Mataifa alisema bana kwamba madai ya Marekani kwamba Luteni Jenerali Suleimani alikuwa tishio kwa usalama wa roho za Wamarekani huko Iraq hayana msingi wowote, na hivyo kumuua jenerali huyo kulikanyaga na kukiuka sheria za kimataifa na hati ya Umoja wa Mataifa. Sisitizo la ripota huyo maalum wa Umoja wa Mataifa kwa mara nyingine tena katika wakati huu wa hauli na kumbukumbu kumbu ya mwaka mmoja tangu kuwa washahidi Luteni Jenerali Kasem Suleimani ni ishara ya wazi ya umuhimu wa kadhia hii hususan kwa kuzingatia ukiukwaji wa haki za binadamu na vigezo vya kimataifa kisingizio cha Trump ambaye uongozi wake umo katika siku za mwisho za uhai wake katika ikulu ya White House cha kutekeleza jinai hiyo kuamba, eti, ni madai kwamba luteni Jeneral Kasim Suleimani alielekea Iraq kwa min ajili ya kutekeleza mipango ya mashambulio dhidi ya Wamarekani na vituo vyao vya kijeshi katika nchi hiyo ya Kiarabu. Hii ni katika hali ambayo madai hayo yasiyo na maana yamepingwa hata na maafisa wa ngazi za juu wa Marekani. Tunaingia katika ngwe ya pili ya matangazo haya, mpenzi msikilizaji, karibu sasa tukuletee vipindi tulivyokuandalia usiku huu. Baadaye kidogo nitarejea hapa nyuma ya bomba kusoma maoni mawili matatu katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Wa barakatuh. Katika mwezi huu ambayo tumeuingia, mwezi ambao una masiku mengi zaidi yakifahamika, ni ayamin alfatimiya, ni masiku ya Bibi Fatima tuzahara alaiha salam, ni takriban karibia mwezi mzima wa mwezi huu. Tuliokuwa nayo ni matukio hayo ya Bibi Fatima tuzahara. Maadui wa Bibi Fatima tuzahara ni wengi, na ndio maana aliumizwa Fatima Tuzaharaa, na ndio maana yalifutwa mengi ya Fatima Tuzahara. Ndiyo maana hata aya inayozungumza hafidhu ala salawat wa salatu alwusta, zihifadhini, zitunzeni, zilindeni sala zenu, na haswa haswa sala ya kati na kati, muilinde vizuri, muichunge. Hiyo ni aya, zichungeni sala zenu mziswali kwa ukamilifu sala zenu, lakini wasalati lwusta, msisitizo kawa mkubwa katika sala ya kati na kati, muitunze sana sala ya kati na kati. Madhehebu mengine yanalumbana ni ipi, lakini kwetu iko wazi sasa, kwa sababu haizungumzii kwa maana ya sala hii kwa maana yake, bali inazungumzia mtume na maimamu na katikati, ni Fatimatu Zahra alaiha afdalus salatu wassalam. Sala ya kati na kati ni Fatimatu Zahra mlindeni. Sana Fatimatu Zahra mbebeni sana Fatimatu Zahra, ndiyo maimamu wetu wote wanasisitiza hivyo, ndio maana hata katika riwaya tunazozisoma hakuna majlisi ya aina yoyote ya maumivu ya vilio inayohusiana na maasumina alayhimu salam, na hasa kwa alimamu Lhuseini na mashuhada wa Karbala, isipokuwa Fatimatu Zahara anahudhuria katika majlisi ile. Kwa nini ahudhurie yeye katika majalisi zote hizo, na hasa majlisi ya mtoto wake alimamu Lhuseini na mashuhada wa Karbala na bado ukaambiwa anatembea na mikono ya Abulfadli Abbas iliyokatwa katika ardhi ya Karbala na mkono wa mtoto mdogo Aliyu lil Asghar uliokatwa Karbala. Fatimatu Zahara bado anatembea nao na, na anahudhuria katika majalis, na riwaya zikatwambia anawaombea dua wanayekaa katika majlis, na anawapapasa au anawafuta miguu yao ambayo imejaa vumbi, kwa watu ambao wanaenda katika majlisi. Anafanya mambo hayo Fatimatu Zahara kwa sababu gani? kwa sababu yeye ndiyo mama, yeye ndiyo mlezi namba moja, yeye ndiyo kiunganishi, ndiyo salati liwustwa, ndiyo sala ya kati ambayo natakiwa tuilinde na tuhifadhi. Hautokubalika wewe ukiwa na Mtume hauna Fatima. Hautokubalika wewe uko na Imamu Lhuja hauna Fatima. Lazima Fatima tuzahara aeleweke. Ndio maana aliumizwa toka baada ya kufa tu kwa Bwana Mtume, maumivu aliyoyapata ndio maana tukasema karibia mwezi mzima huu unaitwa ni masiku ya Bibi Fatima kwa sababu aliteseka sana, baada ya kifo cha baba yake Bwana Mtume Muhammadun sallallahu alayhi wa alihi wa sallama, na umri wake ni mdogo sana, amekufa akiwa na miaka kumi na nane na miezi kadhaa. Umri mdogo, lakini amekuwa ni siri, siri ambayo haija tambuliwa wala haitofumbuliwa siri ile. Ndio maana tunasoma katika dua na katika maneno wa ala maarifatiha darati lqurunu alula kwa kumfahamu tu Fatima tuzahara. Karne na karne zinaenda zinajirudia, bado hazijamtambua Fatima. Maneno ya bwana Mtume haya sallallahu alaihi wa ali wa ala maarifatiha darati lqurunu alula, toka karne ya mwanzo mpaka mwisho bado watu wanahangaika kumjua Fatima kwa sababu ni sirul mustaudaa fiha. Ndio maana dua bora katika dua ambazo tumehimizwa hasa mtu akiwa na humum ahzani, matatizo asome allahumma inni asaluka bihaqi Fatima wa abiha wa baliha wa baniha wa sirul mustaudaa fiha adada ma ahata bihi ilmuk, alafu taje haja zako Unaanza kumwomba Mwenyezi Mungu kwa jina la Fatima, kisha baba yake, kisha mume wake Ali bin Abi Talib, kisha watoto wake Alhasan wal Hussein, kisha useme Mwenyezi Mungu na kuomba kwa siri kubwa uliyoiweka kwa Fatima Tuzahara, ambayo sisi hatuijui. Siri ile iko katika elimu yako wewe, Mwenyezi Mungu, nikidhie kadha wa kadha. Dua bora kabisa ambayo tumefunzwa na bwana Mtume na ahlu baiti zake alayhi ssalam. Ndio maana ukienda siku ya Kiyama, Fatuma Tuzahara ndio wa kwanza kuingia katika pepo, na watu atakayowachagua yeye ndio watu wa mwanzo kuingia katika pepo. Anapoambiwa Fatuma Tuzahara, ingia, ili asisimame katika viwanja vile, viwanja vyenye mateso, viwanja ambavyo vilikuwa vi vinatisha, yeye ataambiwa ingia, kisha afike katika mlango wa pepo aseme, Mwenyezi Mungu, usitoingia, naomba unipe nafasi. Umma huu watu wote hawa wanifahamu, kwa sababu ilikuwa ni siri, hawakunijua duniani. Mungu atamwambia unataka wakujue vipi? Unatakaje? Tizama, atamwambia nataka niingie na wale waliokuwa wananipenda na wananitambua. Atapewa jukumu hilo. Fatima tu Zahra alaihi salamu, riwaya zinasema atakuwa anawadonoa donoa anawashika watu ambao wanampenda Fatima Tuzaharaa ili waingie pamoja naye katika pepo. Ndio watu wa mwanzo mwanzo hawa, yeye ni wa kwanza na kundi atakalolichagua yeye, walioishi kwa kumjua Fatima Tuzahara, kwa kumpenda Fatima Tuzahara. Ulimwengu ambaye umeghafilika, haumjui Fatima Tuzaharaa. Ndio maana ikaja katika hadithi, ukimwita mtoto wako Fatima kwa jina lile tu usimtukane mtoto huyo, wala usiwe na tabia ya kumchapa mchapa. Ni jina moja linatisha, japokuwa sahii watu wanaitana sana Fatimatu Zahara, lakini zama zile watu walikuwa wanaogopa kuwaita watoto wao Fatima. Ndio maana hata ukisoma katika historia jina Fatima, wengi wao ni watoto wa maimamu au wajukuu wa maimamu, wengi wao ni familia Mtume, ndio wanaitana sana Fatima. Nje ya hawa ni wachache sana, wakati huo wachache sana nje ya hawa ambao walikuwa wanaita watoto wao Fatima kwa kuogopa masharti mazito kuhusu jina la Fatima. Tuko katika masiku yake Fatimatu Zahara salawatullahi wasalamuhu alaiha, lakini tujue, mwezi huu tunayo mama Fatimatu Zahra, tunayo binti dada kwa wengine, ambayo ni Zainabul Kubra. Wote hawa ni mafunzo ya kutupeleka katika pepo. Wote hawa ni kuingia katika aya wala saufa yutika rabbuka fatarudhwa, kupitia Fatima Tuzahara mtaridhika na maisha mnayoishi. Wala saufa yuutika rabbuka fatarudhwa, ambayo ni Fatima, Fatimatuzahara alayha salam. Maisha haya ambayo yamejaa mafundo, maisha ambayo yamejaa unyonge, maisha ambayo yamejaa kibri na ujeuri maisha ambayo hayana utulivu, hayana amani, maisha ambayo yamekosa kabisa utamu katika maisha. Turudi kwa Fatima, wala saufa yutika rabbuka fatarudwa, utaona moyo wako unaishi vizuri. Usiache tasbihu ya Bibi Fatima Tuzahara, unaondoa matakataka yaliyoko katika moyo, yanaondoa mazito yaliyoko katika moyo yanaondoa matatizo mazito ya maisha ambayo mwanadamu anayapitia katika dunia hii, na itatusaidia siku ya kiyama. Msiache. Hiyo ndio maana hadisi niliyoisoma au maneno niliyoyasoma, maimamu wanawashangaa mashia: unapomaliza ibada yako ya aina yoyote unaacha tasbihu ya Bibi Fatima Tuzahara. Unawahi nini? Uenda siku ya Ijumaa ukawa unawahi chakula hoteli labda kitamalizika, unaacha chakula cha tasbihu ya Bibi Fatima tu Zahara, huenda nawahi tu kwenda kuzungumza na simu na mtu ambaye anakuuliza, kwani uko wapi? Basi umeacha chakula cha Bibi Fatima tu Zahara, na sisi tunaishi ambayo tunahitaji tupate radhi za Mwenyezi Mungu. tunahitaji furaha katika dunia hii, furaha ndugu zangu, haitokuja mpaka wala saufa yutika rabbuka fatarudwa. na ndio maana kawa Fatima tu Zahara ni mubaraka. Na jana tuliambiwa kuhusu tafsiri ya mubaraka, ambayo bila shaka mubaraka ni manufaa makubwa kwa wenzako, kwa wanadamu. Ndiyo maana ya mubaraka, una baraka. wewe una baraka, maana yake ni watu wananufaika, wanafaidika na wewe, ambayo ni Fatima Tuzaharaa jina lake. Sote tufaidike na Fatima Tuzaharaa katika maisha yetu ya hapa duniani na kesho, siku ya Kiyama. Mapinduzi ya Kiislamu katika nadharia za sayansi ya jamii. Msikilizaji mpenzi wa redio Tehran, ni matumaini yangu kuwa hujambo popote pale ulipo wakati huu, na kukaribisha tena kusikiliza kipindi hiki kinachokujia kila wiki siku na saa kama hii, ambacho kinazungumzia mapinduzi ya Kiislamu ya Iran katika nadharia za sayansi ya jamii. Endelea kuwa nami basi hadi mwisho wa mazungumzo yetu ili kuweza kufaidika na yale niliyokuandalia katika mfululizo huu wa 45 ambao utazungumzia fikra na mitazamo ya wanafikra watatu wa Kimagharibi ambao ni Yan Richard, Jean Pierre de Gard na Antony Black kuhusu mapinduzi ya Kiislamu. Dr Yan Richard ni mwana nadharia na mtaalamu wa masuala ya Uislamu wa Kifaransa ambaye pia ni mkurugenzi na mhadhiri wa taasisi ya masuala ya Iran katika chuo kikuu kipya cha Sorbonne nchini Ufaransa. Yan Richard alihitimu shahada yake ya kwanza katika isimu ya lugha na katika shahada yake ya pili ya uzamili alisomea taaluma ya falsafa. Dr Jan Richard ana shahada mbili za uzamivu za mitalaa ya kiislamu na sayansi ya siasa. Msomi na mwanafikra huyo alihitimu pia lugha ya kifarsi katika ngazi ya diploma katika taasisi ya taifa ya lugha na staarabu za mashariki ya mjini Paris. Mhadhiri huyo wa kifaransa amewahi kufundisha mitalaa ya iran katika chuo kikuu kipya cha Sorbonne akawa pia mkurugenzi wa taasisi ya masuala ya Iran katika chuo hicho, msimamizi wa ukusanyaji athari na nyaraka za taasisi ya masuala ya Iran, na amewahi pia kuwa mkurugenzi wa klabu ya Ufaransa ya masuala ya Iran iliyokuwepo hapa nchini Iran. Hadi sasa, Dr. Richard amefanya uhakiki na tafiti nyingi katika masuala ya lugha na fasihi ya Kifarsi, historia ya zama hizi ya Iran, dini nchini Iran, jamii ya sasa ya Iran na sayansi jamii ya ushia nchini Iran. Dr Yan Richard amealifu vitabu kadhaa ikiwa ni pamoja na Iran katika karne ya 20 kwa ushirikiano na Jean Pierre Degard na Bernard Hakad, Tehran chini ya volcano ambacho amekiandika kwa kushirikiana na Bernard hakad na vitabu vyake vingine ni Uislamu wa Shia, imani na ideolojia na maneno mia moja ya kuielezea Iran ya leo. Mwana nadharia huyo wa Kifaransa ameyahakiki mapinduzi ya Kiislamu ya Iran kwa mtazamo wa kiutamaduni, na kutokana na kuathiriwa na mapinduzi ya Kiislamu ya Iran amezikosoa nadharia za kimuundo, yaani ambazo hazikuipa umuhimu nafasi ya utamaduni katika kutokea mapinduzi yakiwemo mapinduzi ya kiislamu ya Iran. Dr Yan Richard anaitakidi kuwa baada ya muongo wa 1960 utawala wa Shah ulizidi kutekwa na kuvutiwa na utamaduni wa Magharibi, jambo ambalo liliyatia wasiwasi aghalabu ya matabaka ya kijamii ya Iran hususan wafanya biashara wa jadi yani bazarian, pamoja na maulama wa dini. Mtaalamu huyo wa kifaransa wa masuala ya Uislamu anasema Muhammad Reza Shah alitekwa mno na utamaduni wa kimagharibi, na jambo hilo lilimfanya si tu apuuze utambulisho wa kidini wa Wairani, lakini achukue hatua pia ya kuifuta dini ndani ya jamii ya Iran, na hiyo ikawa ndiyo sababu kuu ya kuanguka utawala wake. D A Richard, ambaye fikra na mitazamo yake imetokana na tafiti alizofanya kuhusu Uislamu na uhakiki mbalimbali kuhusiana na Iran anaeleza kwamba mfungamano wa fikra za kimagharibi na jinsi ulivyokuwa umeidhibiti Iran kisiasa na kiuchumi katika muongo wa 97 ulibua upinzani wa viongozi wa dini ambao walikuwa kila mara wakitilia mkazo suala la kurejea kwenye utambulisho wa Kiirani. Mtaalamu huyo wa Kifaransa wa masuala ya Uislamu anaitakidi pia kwamba katika mapinduzi ya Iran Ushia ulibadilika kutoka hali ya imani iliyotukuka na kuwa ideolojia iliyotukuka ambayo ilitumiwa kwa ajili ya mapambano ya utambulisho katika dunia iliyorogeka. Mbali na D Yan Richard, Jean Pierre de Gard ni mwana nadharia mwingine aliye hakiki na kuzungumzia mapinduzi ya kiislamu ya Iran. Yeye ni mwana anthropolojia wa Kifaransa ambaye katika nadharia yake kuhusu mapinduzi ya kiislamu ya Iran amejikita na kutilia mkazo zaidi utamaduni wa watu wa Iran wa madhehebu ya Shia na mabadiliko ya ufahamu wa mafundisho yake yaliyotokea ndani yake. Kwa mtazamo wa Digad, ushia wa kimapinduzi wa mwaka 1978 na ni wa aina maalumu ya madhehebu ya Shia uliojidhihirisha kwa sura ya tukio la kihistoria na ukawa mwendeshaji wa harakati ya mapinduzi. Kwa mtazamo wa Digad, muundo na mageuzi ya kiutambulisho yaliyojitokeza katika madhehebu ya Shia halikuwa jambo la muda tu, wala halikutokea kwa sadfa tu. Kuhusiana na nukta hiyo, anasema, madhehebu ya Shia si mahubiri ya sadfa, si kitu kinachojitokeza ili kutumiwa kama mbinu tu na wala si harakati ya wakati maalum tu. Kwa hivyo, haiwezekani kuyachukulia mapinduzi ya Iran kama sura na muundo mwingine wa mapinduzi ya kijamii na kuyafahamu bila kutilia maanani mageuzi ya kina ya ufahamu wa kidini na mfumo wake wa ndani. Mwana anthropolojia huyo wa Kifaransa anaamini kwamba ushia ambayo ni madhehebu ya akthari ya wananchi wa Iran, ikiwa pia ni chuo cha upinzani moja, ya ratiba na harakati zake za kudumu ni kupinga utawala mkuu. Kwa mtazamo wa Digad, tukio la Karbala ndiko kuzaliwa halisi kwa madhehebu ya Shia, na anatilia mkazo taathira ya tukio hilo katika kutokea mapinduzi ya Kiislamu ya Iran. Mwana nadharia huyo anaitolea ufafanuzi nukta hiyo kwa kuandika: maadhimisho ya kumbukumbu ya Karbala hufanyika kila mwaka katika mwezi wa Muharam kwa kufana na kwa namna inayosisimua kabisa, na kuhuisha kumbukumbu ya hamasa ya Ashura. kwa utaratibu huo tukio la Karbala linageuzwa kuwa marejeo na chemchemi yenye ukwasi endelevu na ya kudumu kwa ajili ya maisha ya kisiasa na kijamii ya Wairani. Wairani wanaishi kwa namna halisi na ya kudumu na tukio hili adhimu na la ajabu. Karbala na Ashura inabadilishwa kuwa moja ya misingi ya kiitikadi na mtindo wa maisha kwa umma wa Mashia nchini Iran na ndiyo maana kudumishwa hafla za maombolezo ya Karbala na Ashura nchini Iran, pamoja na alama zake kama kufa shahidi, uadilifu na haki, si jambo la kawaida la sadfa na la kupita tu, bali ni aina maalumu ya mtindo wa maisha uliotawala wenye hali endelevu, na ambao athari zake zilionekana wazi katika vuguvugu vugu la mapinduzi na miezi ya kukaribia kutokea kwa mapinduzi hayo. Mpenzi msikilizaji, sehemu ya 45 ya kipindi cha mapinduzi ya Kiislamu katika nadharia za sayansi ya jamii imefikia tamati. Usiache kujiunga nami tena wiki ijayo insha Allah, katika sehemu ya 46 ya mfululizo huu ambapo tutakuja kuendelea kuzungumzia fikra na nadharia za Jean Pierre Digard na Anthony Black kuhusu mapinduzi ya Kiislamu. Nakushukuru kwa kunisikiliza na nakutakia usikilizaji mwema wa sehemu iliyosalia ya matangazo yetu. Leo katika historia leo. Ni Jumatatu tarehe 20 Jamadil Awal mwaka 1442 Hijria, sawa na Januari 4 mwaka 2021 Miladia siku kama ya leo miaka 60 iliyopita, inayosadifiana na tarehe 4 Januari mwaka 1961, ulifanyika mkutano wa kisiasa huko Casablanca nchini Moroko kwa shabaha ya kubuni msimamo mmoja wa kisiasa wa Kiafrika. Mkutano huo ulihudhuriwa na nchi za Algeria, Ghana, Guinea, Mali, Misri na Moroko. Lengo la mkutano huo lilikuwa kuanzisha kundi moja la kijeshi na soko la pamoja la nchi za Afrika. Tarehe 4 Januari, miaka 372 iliyopita alizaliwa Isaac Newton, mwanafizikia, mwanahisabati na mwanafikra wa Kiingereza. Akiwa na umri wa miaka 24, Isaac Newton alifanikiwa kugundua kanuni muhimu ya makanika na alitambuliwa kama mwanasayansi mkubwa aliyepatwa mashuhuri. Newton alibainisha pia sheria tatu za mwendo, yani three laws of motion, katika kitabu chake alichokipa jina la Mathematical Principles of Natural Philosophy. Ugunduzi wa Isaac Newton ulikuwa msingi mkuu wa ugunduzi wa wasomi wengine kuhusu kanuni kuu za hisabati na uhandisi. Isaac Newton aliaga dunia mwaka 1727 mia na, na miaka kumi iliyopita, katika siku kama ya leo sawa na Januari 4 mwaka 2011, kijana mmoja wa Kitunisia kwa jina la Tariq Muhammad Bouazizi aliaga dunia baada ya kujiteketeza kwa moto na kuanzisha harakati ya ukombozi wa wananchi wa nchi hiyo dhidi ya utawala wa kidikteta wa Habib Bourguiba na Zainul Abidin bin Ali uliodumu kwa kipindi cha nusu karne. Kujichoma moto kwa Buazizi ilikuwa cheche ya harakati ya mapinduzi ya wananchi wa Tunisia na katika nchi nyingine za Kiarabu kama Misri, Libya, Yemen na Bahrein dhidi ya watawala dhalimu na vibaraka wa Magharibi. Bouazizi ambaye alikuwa na shahada ya chuo kikuu, alikuwa akiuza bidhaa za mkononi mitaani. Aliponyang'anywa bidhaa zake na kudhalilishwa na afisa wa kike wa halmashauri ya mji, na ndipo alipoamua kujiteketeza kwa moto, kitendo ambacho kiliamsha hasira za wananchi wa Tunisia na kuwa chachu ya harakati iliyohitimisha utawala wa dikteta zeinul abidin dikteta huyo alikimbia nchi na kwenda kupewa hifadhi na watawala wa kifalme wa saudi arabia ambako halifia mwaka 2019 shida tamu hapo ya mama nani kama mama baba Akram akiwa Upanga Zanzibar, anasema sio siri utamu wa taarifa zenu Teherana na ukosa kiukweli, nimewamisa sana. Fanyeni michakato mwe mubashara ndani ya Zanzibar, twawapenda sana, asante sana. Na inshallah tuzidi kuliomba hilo litafanikiwa, litakuja kutimia inshallah siku moja. Naye Rajabu Rugishi akiwa Shamwesi hapana, akiwa anaitwa Rajabu Rugishi Shamwisi kutoka Congo DR anasema sisi huku DRC si hali ya kisiasa kati ya rais, msta, uh, rais mstaafu na rais mpya, anasema hakuna masikilizano baina yao. Asante sana Rajabu, uh, ukiwa hapo Congo DR. Maoni ni mengi mpenzi msikilizaji, lakini muda umenipa kisogo, na moja kwa moja ni kuletea habari za dunia kwa kifupi. Wizara ya mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imesema Teheran inafuatilia kwa karibu nyendo na harakati za kutilia shaka za Marekani katika eneo la Ghuba ya Uajemi. Msemaji wa serikali ya Iran ametangaza rasmi habari ya kuanza kurutubishwa tena madini ya urani kwa kiwango cha asilimia 20 katika kituo cha nyuklia cha Fordo kilichoko kaskazini mashariki mwa mji wa Qum, kusini mwa mji mkuu wa nchi hii Teheran na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ameeleza kusikitishwa kwake na mashambulio mawili ya magenge ya wabeba silaha huko nchini Niger yaliyopelekea watu wasiopungua uh, mia moja kuuawa. Tutakomea hapo kwa mukhtasari huu, mpenzi msikilizaji, tunakushukuru sana kwa kuwa nasi tangia wali hadi tamati, na tunakushukuru vilevile kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Jina langu ni Hussein Hassan na kutakia usiku mtulivu. Asante ah, na kwa heri. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 ahadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini ahadi hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini ahadi hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia satelite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.