Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Allahul Aliul Azim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na walioamini wa wakahama kuja Madina na wakaipigania dini ya Mwenyezi Mungu, nao ni muhajir, na wale waliowapa wa muhajiri mahala pa kukaa na wakainusuru dini ya Mwenyezi Mungu na mtume wake, nao ni ansar, hao ndio Waislamu wa, wa kweli watapata msamaha Mwenyezi Mungu na kuruzukiwa kuzuri kabisa huko akhera. Na wale watakaoamini baadaye, baada ya muhajiri na ansar, wakahajiri nao wakaja Madina kukaa na mtume wa waislamu wenzao, ili wawe mkono mmoja kuipigania dini hiyo, wakapigana pamoja na nyinyi, basi hao ni katika nyinyi na ndugu wanasaba, wanastahikiana wenyewe kwa wenyewe katika kurithiana Ndiyo ilivyo katika kitabu cha Mwenyezi Mungu. Hakika Mwenyezi Mungu ni mjuzi wa kila kitu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislam ya Iran popote pale mlipo na karibuni katika matangazo yetu haya ya mchana, ambapo leo ni Jumatatu tarehe 20 mfunguo nane jamadul awal elfu moja mia nne na arobaini na mbili hijiria sawa na tarehe 4 Januari 2021 miladi. Tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa tutakuleteni pia vipindi vya maadili bora machu yetu magazetini bidhaa za Iran na makala ya leo katika historia. Tunasika katika satelit na vilevile vile kwenye intenet katika pastoday.com/sw. Aidha, katika simu za mkononi za Android kwa kutumia aplikasheni ya IRIB World Service, pia katika masafa FM katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Singida, Kigoma na Mtwara, huko Tanzania. Jina langu ni Ahmed Rashid. Mhandisi sauti wetu kwa mchana huu ni Bwana Thahiri. Baada ya muda si mrefu, tutakuleteni taarifa habari za dunia. Imetimia saa sita kamili mchana kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Iran yasema mauaji ya Haj Qasim yanaonyesha uchochole wa kupindukia wa Donald Trump. Waislamu Nigeria wamkumbuka luteni jenerali Suleimani. Kamanda Hijazi asema wanaodhani Israeli itawapa amani wajiulize, je, wazayuni hata wameweza kudhamini usalama wao? na makundi yenye silaha yafanya mashambulizi kusini mwa Jamhuri ya Afrika Kati. Habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amegusia namna rais wa Marekani Donald Trump alivyotoa amri ya kuuliwa kiwogawoga shahid Qasim Suleimani na kusema kwamba shambulio hilo la anga linaonyesha uchochole wa kupindukia wa Donald Trump ambaye ameshindwa kupambana na shujaa huyo katika medani ya mapambano na badala yake alimvizia kiwogawoga uraiani na kumuua shahid Lutn Jenerali Qasem Suleimani, kamanda wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepah. Aliuliwa kidhulma katika shambulio la kuvizia la anga lililofanywa na wanajeshi magaidi wa Marekani karibu na uwanja wa ndege wa Baghdad, mji mkuu wa Iraq, tarehe 3 Januari 2020, akiwa uraiani tena, akiwa mgeni rasmi wa serikali ya Iraq, lakini Wamarekani hawakuheshimu hata protokali za kidiplomasia. Dr. Muhammad Javad Zarif, waziri wa mambo ya nje wa Iran, aidha amesema katika kipindi maalum cha kumbukumbu ya mwaka mmoja wa kuuawa shahidi Haj Qasim Sulaimani ambacho kilirushwa hewani jana usiku na kanali ya tatu ya televisheni ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwamba Wamarekani walikuwa wanamwogopa kupindukia Haji Ghasim, walikuwa wanakiri kwamba alikuwa mtu wa kipekee katika medani za mapambano, na ni kweli kwa ni kweli kwani Shahid Suleimani alifanikiwa kufelisha njama za Wamarekani katika nchi za Siria, Iraq na Yemen. Amesisitiza kuwa hata katika medani ya kidiplomasia pia Shahid Suleimani alikuwa mtu wa kipekee na kuongeza kwamba Luten General Suleimani hakuwa tu shujaa mkubwa wa mapambano dhidi ya ugaidi, bali alikuwa shujaa mkubwa pia katika jitihada za kupigania amani na usalama duniani. Amezungumzia pia masuala ya Yemen na jinsi Saudi Arabia inavyopinga kupatikana amani katika nchi hiyo ya kiarabu iliyoivamia, na kuongeza kwamba John Kerry waziri wa mambo ya nje wa zamani wa Marekani, mara tu baada ya kuanza uvamizi na uadui wa Saudia nchini Yemen, alisema wasaudia wanaamini kwamba watamaliza vita hivyo katika kipindi cha wiki tatu tu, lakini wiki hizo tatu sasa zimeingia katika mwaka wa sita na bado vita vinaendelea. Kumbukumbu kumbu za mwaka mmoja tangu kuua wa kigaidi Shahid Luten Jenerali Qasim Suleimani, kamanda wa kikosi cha Kuds cha Jeshi la Walinzi wa Mapinduzi ya Kiislamu sepa na Abu Mahdi al Muhandis, naibu wa harakati ya kujitolea wananchi wa wa Iraq maarufu kwa jina la Hashru Shabi zimefanyika pia katika mji wa Kano nchini Nigeria. Ukurasa wa mtandao wa kijamii wa Twitter wa Shekh Ibrahim Zakzaki, mkuu wa Harakati ya Kiislamu ya Nigeria, umeandika kwamba kumbukumbu hizo zimefanyika mjini Kano na umeweka picha za kumbukumbu kumbu hizo ambazo zimehudhuriwa na idadi kubwa ya Waislamu wa Nigeria. Kamanda Luteni Jenerali Ghasim Suleimani na Abu Mahdi Al Muhandis pamoja na wana mapambano wenzao wanane waliuliwa kidhuluma na wanajeshi magaidi wa Marekani tarehe 3 Januari 2020 katika shambulio la anga lililofanywa kwa amri ya rais wa Marekani Donald Trump karibu na uwanja wa ndege wa Baghdad mji mkuu wa Iraq Kamanda Suleimani alikwenda yani nchini Iraq kwa mwaliko wa serikali ya nchi hiyo lakini Wamarekani hawakuheshimu hata protokali za kidiplomasia na walimuua wa uraiani shujaa huyo wa vita dhidi ya ugaidi nchi taasisi na makundi mengi duniani yamelaani jinai hiyo ya kigaidi ya Marekani Hadi al-Amiri katibu mkuu wa taasisi ya Badri ya Iraq siku ya Ijumaa alisema kwamba Shahid Sulaimani daima alikuwa mstari wa mbele katika vita dhidi ya magengi ya kigaidi na ameuawa shahidi katika njia ya kupigania usalama na amani ya Iraq. Kaimu kamanda wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, Sepa amesema kwamba kuwepo wa Zayuni katika eneo hili na hatua ya baadhi ya nchi za ghuba ya Uajemi za kutangaza uhusiano wa kawaida na Israeli ndiko kunakohatarisha usalama na utulivu wa eneo hili zima. Brigedia Jenerali Muhammad Hijazi amesema hayo katika mahojiano aliyofanyiwa na televisheni ya Almayadini ya Lebanon na kuongeza kwamba huenda baadhi ya watu huko Imarati na Bahrain wakadhani kwamba kutangaza uhusiano wa kawaida na utawala wa kizayuni kutawaletea amani na usalama lakini watu hao inabidi wajiulize huo utawala wenyewe wa Kizayuni ni kiasi gani umeweza kujidhaminia usalama wake wenyewe. Vilevile amesema kuna uwezekano uwepo wa wazayuni katika eneo hili ukawa ni tishio kwa usalama wa kitaifa wa Iran na kusisitiza kuwa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepah kamwe halitokubali kuona nchi zinazopakana na ghuba ya Uajemi zinakuwa chanzo cha vitisho kwa usalama wa kitaifa wa Iran. Amesema Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ina msimamo usiotetereka kuhusu kuwahami na kuwaunga mkono wananchi wa Palestina, akisisitiza kwamba sasa hivi utawala wa Kizayuni hauthubutu kiurahisi kuanzisha mashambulizi dhidi ya Palestina, kwani unajua kwamba lazima utajibiwa na utapata hasara kubwa. Vile vile amesema kuwalinda wanyonge na wanaodhulumiwa kote ulimwenguni ni sehemu ya malengo matukufu ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, akifafanua zaidi kwa kusema vitendo vya adui katika eneo la Asia Magharibi kama vile kuzivamia na kuzikalia kwa mabavu nchi za Iraq na Afghanistan, kuanzisha na kuliunga mkono genge la kigaidi la Daesh yani ISIS na magenge mengine ya kigaidi, kuunga mkono jinai za Wazayuni dhidi wa na wa ya Wapalestina na kadhalika, ni miongoni mwa mambo yaliyochangia kustawishwa na kupata nguvu kikosi cha Kudsi cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu sepa Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Makundi yenye silaha jana Jumapili yalivamia na kufanya mashambulizi katika mji wa Bangoso wa kusini mwa Jamhuri ya Afrika ya Kati. Shirika la habari la IRIB limemnukuu Rosevelt Pierlus mkuu wa ofisi ya kieneo ya kikosi cha Umoja wa Mataifa cha kulinda amani Jamhuri ya Afrika ya Kati, minuska akithibitisha habari hiyo na kuongeza kwamba mashambulizi hayo yaliyotokea katika mji wa Bangoso yameenea ya sehemu zote. Baadhi ya duru za habari zinasema kwamba waasi wameuteka mji huo wa Bangoso. Jamhuri ya Afrika ya Kati imekumbwa na machafuko ya muda mrefu na mapigano ya lishtadi baada ya kupinduliwa serikali ya rais Francois Bozize mwaka elfu mbili na kumi na tatu mapigano makali yameripotiwa baina ya wanamgambo wa Seleka na wale wa Antibalaka. Rais Faustin Archange Todera wa Jamhuri ya Afrika ya Kati hadi hivi sasa ameshindwa kurejesha utulivu na amani nchini humo. Wahanga wakuu wa machafuku ya Jamhuri ya Afrika ya Kati ni raia wa kawaida hasa wanawake na watoto wadogo ambao wamelazimika kukimbia ya makazi yao. Idadi ya wakimbizi wa Jamhuri ya Afrika Kati ni kubwa kiasi kwamba robo nzima ya jamii ya watu milioni nne na laki nane wa nchi hiyo ni wakimbizi. Na ripota maalumu wa Umoja wa Mataifa amesema kuwa mauaji ya kigaidi ya Shahid Haj Kasim Suleimani ni kinyume na sheria za kimataifa na kuongeza kuwa Mauaji hayo yaliyofanywa na Marekani ni uvunjaji wa haki ya kujitawala ardhi ya Iraq. Bi Agnes Kalamard amesema hayo leo katika mtandao wa kijamii wa Twitter na kwa mara nyingine amelaani mauaji ya kigaidi ya Luteni Jenerali Qasem Soleimani na kusisitiza tena kwamba mauaji hayo yalifanywa kinyume cha sheria za kimataifa. Kabla hapo pia yani, tarehe 9 Julai 2020, Bi Agnes aliambia Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kwamba Marekani imeshindwa kutoa ushahidi wa kuthibitisha kwamba Jenerali Suleimani alikuwa tishio kwa roho za Wamarekani na kwamba kumuua kigaidi kiongozi huyo wa ngazi za juu wa Iran, tena katika nchi nyingine, kuna kinzana na sheria za kimataifa na hati ya Umoja wa Mataifa. Aidha, wakati alipohojiwa na shirika la habari la Reuters, ripota huyo maalumu wa Umoja wa Mataifa alisema madai ya Marekani kwamba luten jenerali Suleimani alikuwa tishio kwa usalama wa roho za Wamarekani huko Iraq hayana msingi wowote, na hivyo kumuua jenerali huyo kulikanyaga sheria za kimataifa na hati ya Umoja wa Mataifa. Shahid luten jenerali Kasim Suleimani, kamanda wa kikosi cha Kuds Jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepah, aliuliwa kidhulma katika shambulio la kuvizia la anga lililofanywa na wanajeshi wa Marekani karibu na uwanja wa ndege wa Baghdad, mji mkuu wa Iraq, tarehe 3 Januari 2020 akiwa uraiani, tena akiwa mgeni rasmi wa serikali ya Iraq. Lakini pamoja na hayo, wa Marekani hawakuheshimu hata protokali za kidiplomasia. Na huu ndio mwisho wa taarifa, habari za dunia kutoka hapa mjini Teheran. Naam, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa. Kichwa chake cha maneno kinasema kupinga Marekani kupasishwa bajeti ya Umoja wa Mataifa. Katika kipindi cha uongozi wake, rais wa Marekani Donald Trump ameukosoa mara chungu mzima Umoja wa Mataifa pamoja na utendaji wake na hata kutishia kupunguza misaada ya nchi yake kwa chombo hicho kikubwa zaidi cha kimataifa duniani hivi sasa. Marekani ikitumia visingizio visivyo na maana imekwamisha kupasishwa bajeti ya kila mwaka ya Umoja wa Mataifa. Kelly Craft, balozi na mwakilishi wa kudumu wa Marekani katika Umoja wa Mataifa, Alhamisi iliyopita aliupigia kura ya hapana mchakato wa kuidhinisha bajeti ya Umoja wa Mataifa kwa ajili ya mwaka huu wa Kraft alidai katika kikao cha Umoja wa Mataifa cha kuidhinisha bajeti ya umoja huo kwamba bajeti hiyo ya Umoja wa Mataifa iko dhidi ya Israel na kwamba hakujachukuliwa hatua za kutosha za uangalizi na usimamizi wa silaha za Iran. Aidha alisema Marekani itachukua hatua kwa mujibu wa mitazamo yake. Bajeti ya Umoja wa Mataifa katika miaka ya nyuma imekuwa ikipasishwa kwa kauli moja na nchi wanachama wa Umoja huo. Katika kikao cha Jumatano iliyopita cha kamati ya bajeti ya Umoja wa Mataifa, Marekani ilipiga kura ya hapana pia kwa mpango wa bajeti ya Umoja huo. Inaonekana kwamba hatua ya hivi sasa ya Marekani ya kupinga bajeti ya Umoja wa Mataifa ya mwaka huu elfu mbili na ishirini na moja imelenga kuishinikiza taasisi hiyo ya kimataifa iungane nayo katika matakwa yake yasiyo ya, ya kisheria. Kwa upande mmoja, serikali ya Trump ambayo inavuta pumzi zake za mwisho za kuwekwa madarakani mara chungu nzima imekosoa utendaji dhidi ya uzayuni ndani ya Umoja wa Mataifa, na kwa sababu hiyo ndiyo maana imejitoa katika Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa na shirika la elimu sayansi na utamaduni la umoja huo unesco mara hii pia kisingizio cha serikali ya trump cha kupinga bajeti ya umoja wa mataifa ni kutengwa fedha maalumu kwa ajili ya hafla ya kumbukumbu kumbu ya mkutano wa kupinga ubaguzi wa durban afrika kusini uliofanyika mwaka 2001 mkutano wa kimataifa wa kupinga ubaguzi wa durban Afrika Kusini ulikosoa vikali wa ubaguzi unaofanywa na utawala haramu wa Israeli. Balozi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa amesema kuwa baada ya kupita miaka ishirini, tangazo la Daban si kitu cha kufanyia sherehe au kuidhinisha swala hilo. Kwa muktadha huo, serikali ya Trump kama inavyodhani inafanya juhudi ili kuufanya Umoja wa Mataifa ubadilishe misimamo yake ya sasa katika kulaani hatua za kijinai za Israeli na vile vile kulaani uzayuni kama aina ya ubaguzi. Jambo la pili lililoifanya Marekani kupinga kupasishwa bajeti ya kila mwaka ya Umoja wa Mataifa ni kuwa asasi hiyo ya kimataifa imekataa kwa kuwa pamoja na serikali ya Trump katika uga wa kushadidisha mashinikizo na vikwazo dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kwa msingi huo, serikali ya Trump ikiwa katika dakika za lala salama za uhai wake wa kisiasa imeshindwa na kupata pigo jingine katika mchakato wa upigaji kura kwenye Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa Jumatano iliyopita uliofanyika kwa minajili ya kuunda tena kamati ya vikwazo na kamati ya kitaalamu ili kutekeleza upya vikwazo vya kimataifa dhidi ya kima Iran ambalo limekuwa takwa la kukaririwa la Marekani. Si nchi hiyo washindani na wapinzani tu wa Washington zilizopinga dola hilo la kibeberu bali hata washirika wake wa jadi wa Ulaya. Ni idadi ndogo mno ya nchi wa itifaki wa Marekani ndizo zilizokuwa pamoja na takwa hilo la Washington Kwani nchi mia moja na kumi zilipiga kura ya kupinga matakwa hayo ya Marekani. Naam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Hamjambo wasikilizaji wapenzi, siku na saa nyingine imewadia ya kuwa nanyi tena katika kipindi cha maadili bora, huku mkijiweka tayari kuyategea sikio yale niliyoandalieni kwa leo. Hebu kwanza burudikeni kwa kipande kifuatacho cha muziki. Tulisema katika kipindi kilichotangulia kuwa dini ya Kiislamu imetoa ratiba na mfumo maalum wa malezi ambao ndani yake zimebainishwa awamu tatu za vipindi vya malezi na ukuaji wa watoto. Hatua ya wazazi wawili ya kuyapa umuhimu marika na umri wa watoto na mahitaji yao ya kiroho na kimwili, kulingana na hali yao ya ukuaji, inaweza kuwaongoza watoto kuelekea kwenye saada na mafanikio. Katika kipindi chetu cha leo tutaitupia jicho hali ya malezi ya mtoto katika umri kati ya miaka saba na kumi na nne na namna ya kuamiliana na watoto wa rika hilo. Kwa kawaida, wakati mtoto anapotimiza umri wa miaka saba huingia katika awamu mpya ya maisha yake, na sababu yenyewe ni kwamba hujiunga na jamii ndogo ambayo ni shule. Katika mazingira hayo madogo lakini muhimu ya shule zile hali za hisia na upole wa kifamilia alizozoea kupata mtoto nyumbani kwao hazipatikani sawa huko shuleni. Kwa sababu, kwa msaada wa juhudi na hima za walimu na kwa kutumia suhula zilizopo katika anga hiyo ya kijamii, mtoto huweza kuonyesha vipawa alivyo navyo na kwa kiwango fulani kutambua uwezo alionao. Kimsingi ni kwamba katika awamu hii shule na familia ndizo taasisi zenye jukumu la kuvitambulisha vipawa vya watoto. Wazazi wengi huwa wanadhani kwamba wanaweza kuwalea watoto wao kwa namna ile wanayoipenda wao wenyewe, lakini kama tulivyokwisha elezea mara kadhaa, mojawapo ya misingi muhimu ya malezi ni kumlea mtoto kulingana na maumbile yake na vipawa alivyo navyo. Huenda matarajio walionayo wazazi wawili kutoka kwa mtoto yakatofautiana na uwezo walio nao mtoto, na ndiyo maana baba na mama wanapaswa kuhakikisha kuwa wanawaongoza watoto wao katika mkondo wa malezi unaolingana na vipawa na uwezo walionao. Jambo jingine muhimu linalopaswa kuzingatiwa katika umri kati ya miaka saba hadi kumi na nne ni suala la mtoto kutoatii wazazi wake wawili. Wazazi wengi hulalamika juu ya suala hili kutokana na mwenendo wa aina hii unaoonyeshwa na watoto wao wanapokuwa katika umri huu. Hata hivyo, kabla ya kitu chochote, kwanza kabisa, tunapaswa kuelewa sababu ya jambo hilo. Iwapo tokea kipindi cha utotoni mtoto atakuwa na mazoea ya kutii kibubusa amri za wazazi wake, taratibu mtoto huyo ataanza kupoteza uhuru wake wa nafsi, na kwa hali hiyo katika maisha yake ya baadaye hawezi kuwa ni mtu huru na mwenye uwezo wa kutoa mawazo yake binafsi. Njia sahihi ya malezi ni kwa wazazi wawili kumpa fursa mtoto wao ya kutoa fikra na mawazo aliyo nayo, ambapo kwa njia hii tokea kipindi hicho cha utotoni na hivyo kutokana na kuwa ni mtu aliyeondokea kuwa na sifa ya kujiamini huweza kukabiliana kiume na misukosuko mbalimbali ya maisha na kuchagua sahihi ili kuishinda misukosuko hiyo. Ili kuweza kumfanya mtoto ahifadhi shaksia na uhuru wake binafsi, na wakati huo huo awe anatii wazazi wake wawili, tunapaswa kuamiliana na kusuhubiana naye kama mtu mzima na mwenye akili timamu na wala siyo kuzifanyia shere hisia zake na kuichezea akili yake. Tuelewe kwamba mtoto ni mtu ambaye kinafsi hujiweka mbali mara moja na mtu anayehisi kuwa hazidiriki na wala hazijali hisia zake mbele ya mtu huyo. Lakini kama mtoto atahisi kwamba baba na mama yake wanazidiriki barabara hisia zake na wanayapa thamani maneno wanayowaelezea, huanza kuwashiba taratibu wazazi wake na huhisi kuwa ni vyema kushauriana nao katika masuala mbalimbali yanayomhusu. Wasikilizaji wapenzi, Jambo jingine linalopaswa kuzingatiwa kikamilifu katika kipindi cha umri tunaozungumzia, yaani miaka saba hadi kumi na nne, ni juu ya namna ya kumrudi mtoto na kukabiliana na makosa anayoyatenda. Ni juu ya wazazi wawili kuelewa kwamba mtoto daima huwa yumo katika hali ya kujifunza, na hivyo kujifunza huko, baadhi ya wakati huambatana na makosa na matatizo mbalimbali. Yumkini makosa hayo yakawa ni katika kufanya kazi za shule, katika kuamiliana na watu wengine na katika kufanya kazi zake za kila siku. Kuhusiana na mtoto ambaye haelewi makosa anayoyafanya, ni juu ya wazazi na walezi kumtanabaisha mtoto huyo kuhusiana na makosa anayoyatenda. Njia mbaya kabisa ya kumtanabaisha mtoto kutokana na kosa alilotenda ni kumpiga, swala ambalo halikubaliki Kiislamu na pia limetahadharishwa mno na wataalamu wa masuala ya malezi kutokana na athari zake mbaya. Kumrudi mtoto kwa kumpiga, si tu kwamba kunaleta matokeo kinyume na matarajio yetu, bali kunaacha pia athari mbaya katika shaksia ya mtoto huyo. Kumwadhibu mtoto kwa kumfungia na kumpiga katika umri kati ya miaka saba hadi kumi na nne ambacho ni kipindi cha kujifunza mtoto na kupata uzoefu wa mambo ni jambo lenye kutoa na tija mbaya. Iwapo mtu anataka kumrudi na kumtia adabu mtoto wake kwa sababu ya kosa alilotenda, ni vyema kumnyima baadhi ya vitu alivyokusudia kumpa au jambo aliloazimia kumfanyia. Kuhusiana na nukta hiyo, inasimuliwa kwamba siku moja mtu mmoja alikwenda kwa Imamu Ali alaihi salam mmoja kati ya watu wa nyumba tukufu ya Bwana Mtume Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasalam, na kumshtakia juu ya mwanawe. Imamu Ali alaihi salam alimwambia mtu huyo kuwa usimpige mwanao, mtie adabu kwa kumsusia, lakini tahadhari, ususiaji huo usiwe wa muda mrefu mno. Hivyo basi, iwapo wazazi na walezi watakuwa na utambuzi na maarifa ya kutosha ya mazingira ya umri anayoishi mtoto na wakatambua kwamba mambo kama vile udadisi, ukaidi na udekaji ni sifa za kawaida kwa mtoto katika umri kama huo, ni wazi kwamba masuala na matatizo mengi ya mtoto yataweza kutatuka. Wasikilizaji wapenzi, na kufikia hapo ndio tumekamilisha kipindi cha maadili bora kwa leo. Ni matumaini yangu kwamba mmefaidika na yale niliyoandalia na kwamba hamtoacha kutegea sikio kipindi kingine cha maadili bora. Kwa herini. Naam, hapa ni Teheran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteni macho yetu magazetini. Tunalikunjua jamvi la macho yetu magazetini kwa kuliangazia gazeti la The New Times la nchini Rwanda ambalo lina habari isemayo Rwanda imepitisha sheria ambayo inaruhusu wageni kupewa uraia wa nchi hiyo iwapo wana ujuzi maalumu au wanawekeza katika sekta zinazohitajika nchini humo. Judith Uziweye, waziri katika ofisi ya rais ameliambia gazeti la The New Times kwamba sheria hiyo inalenga kuwavutia watu wenye ujuzi na wawekezaji kutoka duniani kote kuhamia nchini Rwanda. Gazeti la The New Times pia lina tahariri kuhusu kuanza utekelezwaji wa eneo la biashara huru barani Afrika, AfCFTA, kuanzia Januari mosi, na kuhoji AfCFTA iko nasi hapa lakini, je, tuko tayari kufanya biashara? Gazeti hilo limeandika kwamba mapatano hayo ya biashara ni fursa ya kihistoria kwa nchi za Afrika kuondoa vizingiti vya kibiashara baina yao ambavyo viliwekwa katika zamu za ukoloni. Mhariri anasema sasa wakati umewadia kutekeleza kivitendo mapatano hayo. Sasa tunaelekea nchini Uganda na kuliangazia gazeti la Daily Monitor ambalo lina makala maalumu kuhusu mauaji ya kiholela nchini humo. Gazeti hilo limechapisha picha za idadi kubwa ya watu ambao walipigwa risasi na kuuawa na namna familia zilivyoumizwa na mauaji hayo. Daily Monitor limeahidi kuchapisha makala kadhaa kuhusu mauaji hayo. Pia ukurasa wa mbele wa Daily Monitor una habari kuhusu masharti ambayo serikali imeweka kwa shule ambazo zitafunguliwa leo. Nalo gazeti la New Vision katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Museveni azungumza kuhusu operesheni ya usalama Kampala, ataka vyombo vya usalama viwe na uwazi katika operesheni zao. Pia gazeti hilo katika ukurasa wake wa mbele limeorodhesha barabara 15 muhimu nchini humo ambazo zinajengwa mia kwa mia na serikali ya Uganda bila kutegemea misaada ya kigeni. Dira ya macho yetu magazetini sasa inaelekea katika nchi jirani ya Kenya na tunaanza na kuliangazia gazeti la Taifa Leo ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho masharti makali shuleni. Nikifafanua, gazeti hilo limeandika kwamba serikali imetangaza masharti makali ya kuzingatiwa na wanafunzi wanaporudi shuleni kuanza masomo yao leo Januari 4, baada ya kukaa nyumbani kwa miezi 9 pia Taifa Leo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa cha habari kisemacho BBI, matakwa ya Uislamu kwa Raila. Kwa mujibu wa habari hiyo, viongozi wa Kiislamu jana walimkabili kiongozi wa ODM Raila Odinga na kumweleza hadharani kwamba wataunga mkono BBI iwapo matakwa yao yatazingatiwa. Wakiongozwa na mwenyekiti wa Baraza la Ushauri kwa Waislamu Kenya KEMNAK, Shekhe Juma Ngao walisema miaka ya nyuma wamekuwa wakiunga mkono mambo ya serikali na baadaye kuambulia patupu. Gazeti la Daily Nation nalo pia katika ukurasa wake wa mbele limeipa umuhimu habari ya wanafunzi wakirejea shuleni huku wakitakiwa kuzingatia kanuni kali za kuzuia kuenea korona. Wazazi wengi wana wasiwasi wasi kuhusu afya ya watoto wao huku kukiwa na hofu ya kuongezeka maambukizo. Nation pia lina habari isemayo Rais Uhuru Kenyatta ametahadharisha kwamba mchakato wa BBI hauungu mkono katika ngome yake ya eneo la Mlima Kenya. Kiongozi wa walio wengi katika bunge la Seneti Irungu Kangata amesema katika kila watu kumi aliozungumza nao sita walisema wanapinga mchakato wa BBI na mwisho kabisa ni magazeti ya Tanzania. Na mwananchi lina kichwa kikuu cha habari kisemacho ajali ya treni ilivyouwa watatu na kujeruhi 66. Pia gazeti hilo lina kichwa cha habari kisemacho auawa na ndugu yake kisa deni la shilingi 13,000. Nipashe, katika ukurasa wake wa mbele, lina kichwa kikuu cha habari kisemacho sakata la ucharazaji bakora latua kwa AG gazeti la jiji lina kichwa kikuu cha habari kisemacho kauli ya dkt bashiru yatimia kwa membe ni baada ya kujiondoa rasmi act wazalendo majira lina kichwa kikuu cha habari kisemacho ajali ya treni ya ua dodoma ya jeruhi 66 makamu wa rais samia suluh hassan aongoza viongozi kwa fariji waliolazwa walionusurika wapatiwa usafiri rc dodoma akerwa na taarifa za upotoshaji Nam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na haya ni matangazo yetu ya mchana, bidhaa za Iran. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nasi tena katika sehemu nyingine ya kipindi cha bidhaa za Irani ambacho leo kitaendelea kuzungumzia bidhaa mbalimbali zinazozalishwa hapa nchini. Natumai kuwa mtakuwa nami kuanzia mwanzo hadi mwisho wa kipindi. Protini, wapenzi wa wasikilizaji, ni miongoni mwa vitu muhimu vinavyohitajiwa na mwili wa mwanadamu baada ya maji. Protini ndio mada inayopatikana kwa wingi zaidi katika mwili wa mwanadamu na uhai na siha ya mwanadamu inafungamana sana na mada hiyo. Protini inapatikana katika kila kiungo hai cha mwili wa mwanadamu na ni muhimu na mada ya lazima kwa ajili ya kukua na kustawi kwa tishu za mwili. Sehemu kubwa ya tishu kama damu, misuli, moyo, ubongo, ngozi, nywele na hata kucha zimeundwa na protini. Protini inapatikana katika vyakula vya mimea na wanyama vinavyotumiwa na wanadamu. Miongoni mwa vyakula vyenye protini vinavyotumiwa na wanadamu ni nyama ya wanyama wa jamii ya ndege. Nchi nyingi duniani zimewekeza sana katika sekta ya wanyama hawa, na ufugaji wa aina ya kware umepewa umuhimu mkubwa zaidi ikilinganishwa na ndege na ndege wa aina nyingine kutokana na kuwa na kiwango kikubwa cha protini na lehemu au cholesterol ndogo. Miongoni mwa shughuli za uzalishaji zinazohusiana na wanyama wa ndege wasiokuwa kuku ni ufugaji wa tombo, pia tomboa au tomboro kwa jina lingine. Tombo ni ndege wadogo wa, wa genus kadhaa katika familia ya fasianidai. Rangi yao ni kahawia na wana michirizi, spishi nyingine zina rangi nyekundu na buluu. Kabla ya kuruka angani hungoja mpaka mtu akaribia kuwakanyaga na huenda umbali fupi. Hula mbegu hasa, lakini pengine hukamata wadudu pia. Hutaga mayai sita hadi kumi na nane ardhini. Tombo wanatokea Afrika Austral, Asia na Ulaya. Kuna ndege huko Amerika ambao wana nasaba na tombo, lakini wanaainishwa ndani ya familia ya odonto foridai. Utumiaji wa nyama ya ndege aina ya ya tombo kama chanzo cha protini ya mwilini umehusiwa sana na wataalamu wa lishe na chakula. Nyama ya tombo ina asilimia tano hadi kumi ya protini zaidi ya nyama ya ndege wa aina nyingine. Nyama ya tombo ina utajiri mkubwa wa asidi adimu ya amino ambayo haipatikani katika nyama ya ndege wengine. Kwa sababu hiyo, wataalamu wa lishe wanashauri watoto, wazee na vikongwe wanaohitajia sana kuboresha seli zao zilizotoweka kutumia nyama ya ndege huyu. Nyama ya ndege huyu ambayo ina kiwango kikubwa cha madini kama kalsiamu, chuma, na zinki, imepewa umuhimu mkubwa sana katika sekta ya ufugaji, uzalishaji na utumiaji wa nyama wa ndege vilevile. Vile ufugaji wa ndege hawa unatambuliwa kuwa miongoni mwa sekta zenye faida kubwa ya kiuchumi miongoni mwa faida za kuwekeza katika sekta hii ni kukua haraka kwa ndege hawa, umri mdogo wa kubalehe kwao, masafa mafupi yaliyopo baina ya kizazi kimoja na kingine, kiwango cha juu cha utagaji wa mayai, ubora na sifa nyingi za kilishe za bidhaa zinazotokana na wanyama hawa, hususan nyama na mayai yao. Takwimu zinaonyesha kwamba Japan ilikuwa nchi ya kwanza iliyoanza kuwafuga majumbani ndege hao wa tombo, na baadaye ufugaji huo ulipanuka na kufika katika nchi za China na Japan. Mwanzoni mwa karne ya ishirini, ufugaji wa tombo ulistawi sana barani Ulaya na kufanyika katika sura ya viwanda. Ufugaji wa ndege hao ulipanuka zaidi baada ya muda mfupi na kuenea huko Amerika Kaskazini, mashariki ya kati na kwengineko. Ufugaji wa ndege wa tombo katika kiwango cha viwanda na kibiashara ulianza kufanyika nchini Iran zaidi ya miongo miwili iliyopita. Uwekezaji katika sekta ya ufugaji wa ndege hawa unashika kasi zaidi hapa nchini kutokana na kupanuka utumiaji wa nyama yake tamu na yenye faida nyingi za kilishe, na umestawi na kupiga hatua kubwa katika miaka ya hivi karibuni. Nchini Iran kuna fugwa na kuzalishwa aina na vizazi tofauti vya ndege hawa. Takwimu zinaonyesha kuwa vituo na taasisi karibu mia tatu za kiuchumi zinajishughulisha na ufugaji na uzalishaji wa ndege hawa wa quail nchini Iran. Vituo hivi vya kufuga tombo kwa wastani vinazalisha baina ya tani sita hadi nane za nyama ya quail, na kiwango kinachobakia baada ya kukidhi mahitaji ya ndani kinauzwa katika masoko ya nchi za nje. Mashamba mengi zaidi ya ufugaji wa quail yako katikati mwa Iran, kama Maybod, Kerman, Yazdi na Rorestan, mikoa ya Kermanshah, Tehran, Azerbaijan Magharibi na Zanjan ni miongoni mwa vituo muhimu vya ufugaji wa ndege hawa. Mayai ya ndege aina ya tombo yana thamani kubwa za kilishe na yana sifa na faida nyingi sana katika uwanja huo yakilinganishwa na mayai ya kuku. Yai la ndege hawa lina sura ya mviringo. Yai hilo huwa na uzito wa gramu 8 hadi 15. Na kwa kawaida huwa na na rangi nyeupe yenye vidoti vyeusi au kahawia. Baadhi ya watu wanaamini kwamba kula nyama na mayai ya quail kunawafanya wajihisi kuwa na afya na ujana. Nukta ya kuvutia ni kwamba awali lengo kuu la ufugaji wa ndege hawa lilikuwa kuzalisha mayai yao. Yai la ndege huyu lina uzito wa humusi, yani, wa, ya, yai la kuku wa kawaida, lakini lina kiwango kikubwa zaidi cha fosforas chuma na vitamini B1 na B2. Vilevile vile ni chanzo kizuri cha vitamini zote isipokuwa vitamini C. Kwa sababu hii limepewa jina la bomu la vitamini. Taasisi za kiuchumi zinazojishughulisha na ufugaji wa ndege nchini Irani zina uwezo wa kuuza nje ya nchi zaidi ya tani mia mbili za nyama ya ndege wa aina mbalimbali wakiwemo tombo, kware na kadhalika. Ndege aina ya partridge ni miongoni mwa wanyama wenye nyama tamu sana, na nyama na mayai yake ni ghali zaidi ikilinganishwa na baadhi ya ndege wengine. Ndege hawa wana spishi mbalimbali na muhimu zaidi ni wale wanaofugwa nchini Irani, wa Alectoris chukar. Ndege hawa ni wenyeji wa Iran. Kwa kawaida, ndege hawa huishi katika maporomoko ya milima. Alectoris chukar kaya wa kufuga huwa na baina ya uzito wa gramu 400 hadi 550 wanapokuwa na umri wa karibu miezi mitatu hadi minne. Mnyama mwingine jamii ya ndege inayefugwa kwa wingi nchini Irani ni mbuni. Wanyama hao wanafugwa nchini hapa kwa zaidi ya miongo miwili sasa. Awali vifaranga au mayai ya kuzalisha vifaranga wa ndege hawa walikuwa wakiagizwa kutoka nje ya nchi na kuanza kufugwa na kisha kuuzwa. Sasa Irani inazalisha mayai, vifaranga na mbuni wenyewe. Mikoa ya Tehran, Isfahan, Markazi na Gorestani ndiyo mashuhuri zaidi kwa ufugaji wa ndege huyo mkubwa zaidi kuliko wote duniani. Irani inahesabiwa kwa nchi ya tatu duniani kwa kuwa na idadi kubwa ya mbuni. Kuna zaidi ya mbuni laki moja hapa nchini na zaidi ya elfu tisa miongoni mwao wanataga mayai. E, sekta ya ufugaji wa mbuni ni miongoni mwa sekta zenye faida kubwa za kiuchumi, kwani mbali ya kudhamini mahitaji ya nyama, vilevile vile ngozi, vifaranga, mafuta, samadi, mayai na manyoya ya mbuni vinauzwa na kuingiza kipato. Ngozi ya mbuni ni miongoni mwa bidhaa zenye thamani kubwa zaidi za ndege huyu. Ngozi ya ndege huyu ni miongoni mwa ngozi ngumu na imara zaidi duniani. Ugumu na uimara wake ni mara sita zaidi ya ngozi ya ng'ombe, na sifa hii inazidisha thamani na ubora wake. Ngozi hii ni miongoni mwa ngozi ghali zaidi za wanyama. Ngozi ya mbuni hutumika kutengeneza bidhaa kama mikoba ya mkononi, viatu, mabuti na makoti marefu. Kwa sasa ngozi ya mbuni inayozalishwa Irani inauzwa katika nchi mbalimbali za dunia kama Turkmenistan, Uturuki, China, Korea na Rusia. Hata hivyo, nchi za Ulaya ndio watumiaji wakubwa zaidi wa bidhaa za ngozi ya mbuni wa Iran. Miongoni mwa ndege wanaofugwa kwa wingi hapa nchini ni bata bukini na mabata mzinga au mapiru. Ufugaji na uzalishaji wa bata bukini nchini Iran unafanyika kwa kutumia mashine za kisasa za umeme viwandani. Miongoni mwa sifa nzuri za ufugaji wa bata bukini ni urahisi wa usimamizi wake kutokana na mienendo ya wanyama hawa Bata hawa wanakuwa kwa haraka sana na huwa na uwezo mkubwa wa kukabiliana na maradhi ya aina mbalimbali. Vilevile vile ufugaji wake huwa na gharama ndogo sana. Mabata mzinga au mapiru taki pia ni kati ya wanyama wanaofugwa na kuzalishwa kwa wingi hapa nchini. Historia ya utumiaji wa wanyama wa bata mzinga nchini Irani inarejea ya nyuma yapata miaka mia tano iliyopita. Ufugaji wa bata mzinga kaya Yani domesticated turkey unashuhudiwa zaidi katika mikoa ya Mazandarani, Gilani, Kurasani, Azerbaijani magharibi na Azerbaijani Mashariki, Markazi, Farsi, Isfahani na Kermana. Ndege hawa wana spishi tofauti, na baadhi yao wanatumika kuzalisha nyama yenye kiasi kikubwa cha protini na mafuta na lehemu au cholesterol ndogo. Upendo wa wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi hiki umemalizika. Tukutane tena wiki ijayo katika kipindi kingine, panapo majaliwa yake Mola Muumba. Asanteni kwa kuwa nami. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 20 Jamadil Awal mwaka 1442 Hijria, sawa na Januari 4 mwaka 2021 Miladia. Siku kama ya leo miaka 60 iliyopita, inayosadifiana na tarehe 4 Januari mwaka 1961, ulifanyika mkutano wa kisiasa huko Casablanca nchini Morocco kwa shabaha ya kubuni msimamo mmoja wa kisiasa wa Kiafrika. Mkutano huo ulihudhuriwa na nchi za Algeria, Ghana, Guinea, Mali, Misri na Morocco. Lengo la mkutano huo lilikuwa kuanzisha kundi moja la kijeshi na soko la pamoja la nchi za Afrika. Tarehe 4 Januari miaka 372 iliyopita, alizaliwa Isaac Newton, mwanafizikia, mwanahisabati na mwanafikra wa Kiingereza. Akiwa na umri wa miaka 24, Isaac Newton alifanikiwa kugundua kanuni muhimu ya makanika na alitambuliwa kama mwanasayansi mkubwa aliyepatwa mashuhuri. Newton alibainisha pia sheria tatu za mwendo, yani three laws of motion, katika kitabu chake alichokipa jina la Mathematical Principles of Natural Philosophy. Ugunduzi wa Isaac Newton ulikuwa msingi mkuu wa ugunduzi wa wasomi wengine kuhusu kanuni kuu za hisabati na uhandisi. Isaac Newton aliaga dunia mwaka 1727 mia na, na miaka kumi iliyopita katika siku kama ya leo, sawa na Januari 4 mwaka 2011, kijana mmoja wa Kitunisia kwa jina la Tariq Muhammad Bouazizi aliaga dunia baada ya kujiteketeza kwa moto na kuanzisha harakati ya ukombozi wa wananchi wa nchi hiyo dhidi ya utawala wa kidikteta wa Habib Burguiba na Zeinul Abidin bin Ali uliodumu kwa kipindi cha nusu karne. Kujichoma moto kwa Buazizi ilikuwa cheche ya harakati ya mapinduzi ya wananchi wa Tunisia na katika nchi nyingine za Kiarabu kama Misri, Libya, Yemen na Bahrain dhidi ya watawala dhalimu na vibaraka wa Magharibi. Bouazizi ambaye alikuwa na shahada ya chuo kikuu, alikuwa akiuza bidhaa za mkononi mitaani. Aliponyang'anywa bidhaa zake na kudhalilishwa na afisa wa kike wa halmashauri ya mji, na ndipo alipoamua kujiteketeza kwa moto, kitendo ambacho kiliamsha hasira za wananchi wa Tunisia na kuwa chachu ya harakati iliyohitimisha utawala wa dikteta Zeinul Abidin. Dikteta huyo alikimbia nchi na kwenda kupewa hifadhi na watawala wa kifalme wa Saudi Arabia, ambako halifia mwaka elfu mbili kumi na tisa. Naam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa ni muhtasari wa habari za dunia. Waziri wa mambo wa ya nje wa jamhuri ya kiislamu ya Iran, Dr. Muhammad Javad Zarif amegusia namna rais wa marekani Donald trump alivyotoa amri ya kuuliwa kiwoga woga shahidi Qasem Soleimani, na kusema kwamba shambulio hilo la anga linaonyesha uchochole wa kupindukia wa Donald trump ambaye ameshindwa kupambana na shujaa huyo katika medani ya mapambano na badala yake alimvizia kiwoga woga uraiani na kumuua. Kumbukumbu za mwaka mmoja tangu kua wa kigaidi Shahid luten Generali Qasim Suleimani, kamanda wa kikosi cha Kuds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu sepa, na Abu Mahdi al Muhandis, naibu wa harakati ya kujitolea ya wananchi wa Iraq maarufu kwa jina la hashdu shabi, zimefanyika katika mji wa Kano nchini Nigeria. Kaimu kamanda wa kikosi cha Kuds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu amesema kwamba kuwepo wa zayuni katika eneo hili na hatua ya baadhi ya nchi za ghuba ya Uajemi za kutangaza uhusiano wa kawaida na Israel ndiko kunakohatarisha usalama na utulivu wa eneo hili zima. Makundi yenye silaha jana jumaapili yalivamia na kufanya mashambulio katika mji wa Bangaso wa kusini mwa Jamhuri ya Afrika ya Kati. Na ripota maalumu wa Umoja wa Mataifa amesema kwamba mauaji ya kigaidi ya shahid haj Qasim Soleimani ni kinyume na sheria za kimataifa na kuongeza kwamba mauaji hayo yalifanywa na Marekani na ni uvunjaji wa haki za kujitawala ardhi ya Iraq na ahadi. Kufikia hapa, ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi 6 na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa 2 na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya sateliti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com mkwaju sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib.ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service, mbali na katika barua pepe ya swahili radio irib.ir. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.