Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye wa kurehemu. Hakika wanaoamini kweli ni wale ambao anapotajwa Mwenyezi Mungu nyoyo zao hujaa hofu, na wanaposomewa aya zake huwazidishia imani, na wakamtegemea mola wao tu, ambao wanasimamisha sala na wanatoa katika yale tuliowapa. Hao ndio wanaoamini kweli kweli. Wao wana vyeo vikubwa kwa mola wao, na msamaha na riziki bora kabisa, huko akhera. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislami ya Iran ikiwatangazia moja kwa moja kutoka hapa Teheran katika siku ya leo Jumatatu tarehe ishirini Jamaadil ula mwaka 1442 hijria kamaria Inasadifiana na 4 Januari 2021 miladia sawa na tarehe 15 Dei, mwaka 1399 Hijria ya Shamsia. Wapenzi wasikilizaji, tuliowandalieni wa asubuhi ya leo kama kawaida kutoka hapa Tehran tutakuwa na taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo wapenzi wasikilizaji itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo tutawaletea ni sehemu ya pili ya matangazo yetu. Asubuhi hii tutakuwa na kipindi cha maadili bora baada ya hapo ni udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki na kisha makala ya bidhaa za Iran, na makala hiyo itafuatiwa na makala yetu ya kila siku yaliyo katika historia. Ni matumaini yangu kuwa utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Na mpenzi msikilizaji, napenda kukumbusha kuwa matangazo yetu haya yanapatikana kwa njia moja kwa moja popote pale ulipo duniani e, kupitia e, tovuti yetu ya parstoday.com/sw kama ambavyo pia popote pale ulipo duniani unaweza kuyapata matangazo haya mubashara kupitia aplikesheni yetu ya simu za mkononi ya IRIB World Service kwa wasikilizaji wetu walioko nchini Tanzania, mnaweza kutupata kupitia redio mshirika ambayo ni Maarifa FM, inapatikana kupitia 153, Tanga, pia 19 FM Mwanza, pia Maarifa FM, halikadhalika 997 FM Kigoma, Maarifa FM 141 Mtwara, na pia Maarifa FM 991 Singida. Ni matumaini yangu kuwa utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Baada ya muda mfupi, ni taarifa ya habari za dunia. Imetimia saa mbili unusu asubuhi kwa saa za hapa Teheran, ikiwa ni saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati majira ya Bujumbura Burundi au Lubumbashi DRC. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu Katibu mkuu wa harakati ya Hezbollah ya Lebanon anasema Iran inaweza kulipiza kisasi mauaji ya shahidi Qasim Suleimani wakati wowote itakapo. Katibu wa baraza kuu la usalama wa taifa la Iran anasema chaguo pekee la Marekani ni kuondoa vikwazo vyote dhidi ya Iran. Na wanachama kadhaa wa kundi la kigaidi la Boko Haramu waangamizwa na jeshi la Nigeria. Karibuni. Na sasa ni habari kamili. Katibu mkuu wa harakati ya Hizbullah ya Lebanon amesema jamhuri ya kiislamu ya Iran ni nchi yenye nguvu na uwezo, na kuongeza kuwa wakati wowote wa itakapo, na bila kuhitajia waitifaki wake wa eneo, Iran inaweza kulipiza kisasi mauaji ya luteni jenerali Kasim Suleimani. Said Hassan Nasrallah ameyasema hayo Jumapili usiku katika hotuba ambayo ameitoa kwa mnasaba wa kuadia mwaka mmoja tokea wauawe shahidi luteni jenerali Kasim Suleimani, kamanda wa kikosi cha Kuds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu wa RGC, na Abu Mahdi al Muhandis, naibu mkuu wa kikosi cha kujitolea cha wananchi wa Iraq maarufu kama Hashdu Shabi. Katika hotuba yake, Said Nasrallah amesema shahidi Suleimani aliunga kikamilifu harakati za mkawama au aliunga mkono kikamilifu harakati za mukawama au mapambano ya Kiislamu katika eneo la ishi ya Magharibi. Ameongeza kuwa adhama na dhulma alo, otendewa, adhama ya dhulma aliotendewa shahidi Suleimani naona mapamba wenzake itabakia katika historia. Katibu mkuu wa Hizbullah ameongeza kuwa Irani inamtambua shahidi Suleimani kama bingwa na shujaa wa kitaifa, nao watu wa Lebanon na Hizbullah inamtambua kama shujaa na bingwa aliyejitolea muhanga mtiifu na mwenye kutetea waliodhulumiwa katika ulimwengu wa Kiislamu. Wamesema shahidi Suleimani hakuwa ni mtetezi wa Waislamu wa madhehebu ya Shia pekee bali aliwatetea Waislamu wote na hata wasiokuwa Waislamu wakiwemo Wakristo na alijitolea muhanga kwa ajili yao. Said Hassan Nasrallah amebaini kuwa shahidi luteni Suleimani alikuwa shujaa na bingwa wa dunia ambapo harakati zote za kupigania uhuru na ukombozi zinamtazama kama kigezo. Aidha amesema mbali na shahidi Suleimani, mashahidi Abu Mahdi al Muhandis, Hajimad Mugniya, uh, Said Mustafa Badruddin na makamanda wa mukawama huko Palestina na Lebanon pia ni vigezo. Katibu mkuu wa Hizbullah amesema mafanikio ya shahidi Suleimani yalikuwa mengi sana na kuongeza kuwa leo mataifa ya yani eneo na harakati za mukawama na mapambano ya kiislamu zimetangaza utiifu wao kwa mashahidi na makamanda wa mukawama. Said Hasan Nasrallah amesisitiza kuwa mauaji ya shahidi Suleimani na shahidi Abu Mahdi al Muhandis daima yatabakia katika fikra za umma na kuongeza kuwa wakati wowote itakapo na bila kuhitajia waitifaki wake wa eneo wa Iran inaweza kulipiza kisasi mauaji ya Luteni Jenerali Kasim Suleimani. Aidha, kiongozi huyo wa Hizbullah amesema Marekani ilidhani kuwa kwa kumuua shahidi Suleimani muungano wa harakati za mapambano ya Kiislamu ungesambaratika, lakini hilo halikutokea. Amesema oh, kila wakati harakati za mapambano ya Kiislamu zinapopoteza kamanda huibuka zikiwa na nguvu na irada imara zaidi, na hivyo amesema wote wanapaswa ku kufuata njia ya makamanda wa mukawama katika kutetea umma wa Kiislamu. Ikumbukwe kuwa Luteni Jenerali Qassem Soleimani kamanda wa kikosi cha Quds cha jeshi la ulinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC alielekea Iraq Januari 3 mwaka 2020 kufuatia mwaliko rasmi wa wakuu wa Iraq. Punde baada ya kuwasili Iraq aliuawa shahidi katika hujuma ya ndege za kivita za jeshi vamizi na la kigaidi la Marekani karibu na uwanja wa ndege wa Baghdad. Aidha katika hujuma hiyo ya kigaidi Abu Mahdi al-Muhandis naibu mkuu wa harakati ya kujitolea wananchi wa Iraq naye pia aliuwawa shahidi akiwa ameandamana na Kasim Suleimani. Watu wengine wanane waliokuwa katika msafara huo nao pia waliuwawa shahidi. Katibu wa baraza kuu la usalama wa taifa la Iran amesema kuwa chaguo pekee la Marekani ni kuondoa vikwazo vyote dhidi ya jamhuri ya Kiislami ya Iran na hivyo kuachana na mkakati wake uliofeli wa mashinikizo ya kiwango cha juu kabisa dhidi jamhuri ya Kiislami ya Iran. Ali Shamkhani amesema hayo katika ujumbe aliyouandika katika ukurasa wake wa mtandao wa kijamii wa Twitter, ambapo sambamba na kubainisha wazi kufeli sera za serikali ya rais Donald Trump za mashinikizo ya kiwango cha juu kabisa dhidi ya Iran, amesema kuwa vita vya kipropaganda vya Marekani vya kukuza mambo yasiyo na thamani kupita kiasi havitaisha, kama vile inavyoendesha propaganda za kutaka kurejea katika makubaliano ya nuklear JCPOA. Kadhalika, Admiri Shamkhani amesisitiza kuwa Marekani haina chaguo jingine ghairi ya kufuta vikwazo vyake vyote na kuachana kabisa na mkakati wake uliofeli wa kutaka kufikia malengo yake kupitia sera za mashinikizo ya kiwango cha juu kabisa. Baada ya kujiondoa katika mapatano ya nyuklia ya kimataifa ya JCPOA mwezi Mei mwaka elfu mbili kumi na nane, Marekani imekuwa ikifanya jitihada kubwa za kuua kikamilifu mapatano hayo na kubuni mapatano mengine mbadala. Katika hatua yake ya kwanza Marekani ilianza kutekeleza siasa za mashinikizo ya kiwango cha juu ya yeah, vikwazo vya kiuchumi katika sekta mbalimbali dhidi ya taifa la Iran. Hata hivyo sera hizo za Marekani zimefeli, kwani utawala wa Donald Trump ambao upo katika siku zake za mwisho umeshindwa kufikia malengo yake kupitia sera hizo. Ripoti mbalimbali zinaonyesha kuwa serikali ya Marekani imewapatia wapinzani nchini Venezuela msaada wa mabilioni ya dola, lengo likiwa ni kuipindua serikali halali ya nchi hiyo. Kwa mujibu wa duru rasmi, kuanzia mwaka 2017 hadi sasa, Marekani kupitia asasi kama wizara ya mashauri ya kigeni au shirika la maendeleo ya kimataifa la Marekani, USAID, imewapatia misaada mingi ya fedha wapinzani wa Venezuela ili kuiondoa madarakani serikali halali ya Rais Nicolas Maduro shirika hilo la USA Januari mwaka jana lilifichua kuwa kuanzia mwaka elfu mbili kumi na saba limewapatia wapinzani wa Venezuela kiasi cha dola milioni mia nne sitini na saba kwa anwani ya misaada ya kibinadamu. Wizara ya Mashauri ya Kigeni ya Marekani nayo imetangaza kuwa kuanzia mwaka elfu mbili kumi na saba imewapatia wapinzani nchini Venezuela msaada wa kiasi cha dola uh, bilioni e, moja na milioni mia mbili katika miaka ya hivi karibuni Marekani imetumia njia mbalimbali, kama wenzo wa vikwazo vikubwa vya kiuchumi na kisiasa, kuwasaidia wapinzani wa ndani na kuwapatia himaya na misaada ya kifedha na kisiasa, hususan Juan Guaido kinara wa upinzani na hata kumtambua kama rais wa Venezuela. Si hayo tu, utawala wa Marekani umeunga mkono hata njama za mapinduzi, bila kusahau uhaini na ushiriki wa Marekani katika mipango ya uharibifu wa miundo msingi ya Venezuela, kama vile vituo vya ugavi wa umeme. Licha ya njama zote hizo, lakini Marekani imeshindwa kufikia malengo yake haramu huko Venezuela ya kuipindua serikali halali ya rais Nicolas Maduro. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za dunia ikiwa jioni moja kwa moja kutoka hapa Teheran, Idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Jeshi la Nigeria limetangaza kuwa limewaua wanachama kadhaa wa kundi la kigaidi la Boko Haram kufuatia mashambulio ya anga yaliyofanywa dhidi ya ngome mpya ya wanamgambo hao huko Manawaji, kaskazini mashariki mwa jimbo la Borno ambalo ni ngome ya magaidi hao wa kufurishaji. John Enenche, msemaji wa jeshi la Nigeria, amethibitisha habari ya mauaji dhidi ya wapiganaji hao au magaidi hao wa Boko Haram yaliyofanywa na jeshi la nchi hiyo na kueleza kwamba kambi hiyo mpya ilikuwa ikitumika kama ghala la silaha na mahala pa kuhifadhia suhula na vifaa muhimu vya kilojistiki. Hata hivyo, afisa huyo wa jeshi la Nigeria hakutaja idadi ya magaidi wa Boko Haram waliouawa katika operesheni hiyo ya anga ya jeshi la serikali na badala yake ameongeza kuwa makumi ya magaidi wa kundi hilo walionekana wakikimbia eneo hilo bil, baada ya shambulio. Shambulio hilo la jeshi la Nigeria linajiri siku chache tu baada ya maafisa usalama wa usalama kumi na moja wakiwemo wanajeshi wanne kuuawa katika hujuma ya bomu la kutegwa ardhini iliyotekelezwa na kundi hilo la kigeli la Boko Haram katika jimbo la Borno na taasisi moja ya vigezo vya afya eh, ya umma nchini Marekani ya mfungamano na chuo kikuu cha Washington imetangaza kuwa idadi ya vifo vya corona au COVID-19 nchini humo itakuwa maradufu kufikia mwishoni mwa mwezi huu wa Januari. Ripoti iliyotolewa na taasisi hiyo imeeleza kwamba COVID-19 itaua wamarekani wengine laki moja kumi na tano elfu katika mwezi huu wa Januari pekee, huku idadi ya wahanga wa korona nchini humo ikiwa imepindukia laki tatu na nusu. Haya, inaripotiwa katika hali ambayo katika mwezi uliopita wa Disemba pekee wa Marekani 77500 waliaga dunia kutokana na COVID-19. Marekani ambayo imeathiriwa zaidi na korona kuliko nchi yote duniani hadi sasa, e, imesema e, zaidi ya watu milioni 21 ishin, wameambukizwa virusi hivyo katika nchi hiyo. Ripoti kutoka nchini Marekani zinasema kuwa hali ni mbaya mno mahospitalini na katika vituo vya afya, kwani hospitali zimelemewa na idadi kubwa ya wagonjwa wa korona na hivyo kushindwa kutoa huduma kama inavyotakiwa. Aidha, uhaba mkubwa wa vifaa vya tiba unaripotiwa nchini humo, huku utawala wa rais Donald Trump ukikosolewa vikali kutokana na kushindwa kuandaa sera madhubuti na kuchukua hatua za maana za kukabiliana na msambao wa virusi vya korona. Baada ya Marekani, India na inashika nafasi ya pili kwa kuwa na idadi kubwa ya watu walioambukizwa korona, ambapo watu milioni kumi wameambukizwa korona na karibu laki moja na nusu wameshaaga dunia. Inafuatiwa na Brazil, Rusia, Ufaransa, Uingereza, Uturuki na Italia. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Nam, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa nawakaribisha kusikiliza uchambuzi wa kisiasa utahusu kupinga Marekani kupasishwa bajeti ya Umoja wa Mataifa. Katika kipindi cha uongozi wake, Rais Donald Trump wa Marekani ameukosoa mara chungu nzima Umoja wa Mataifa pamoja na utendaji wake na hata kutishia kupunguza msaada wa nchi yake kwa asasi hiyo muhimu ya kimataifa hivi sasa, Marekani ikitumia visingizio visivyo na maana imekwamisha kupasishwa bajeti ya kila mwaka ya umoja wa Mataifa. Kelly Craft, balozi na mwakilishi wa kudumu wa Marekani katika Umoja wa Mataifa, Alhamisi iliyopita, aliopigia kura ya hapana mchakato wa kuidhinisha bajeti mpya Umoja wa Mataifa kwa ajili ya mwaka huu elfu mbili ishirini na moja. Craft alidai katika kikao cha Umoja wa Mataifa cha kuidhinisha bajeti ya umoja huo kwamba bajeti hiyo ya Umoja wa Mataifa iko dhidi ya utawala haramu wa Israeli na kwamba hakujachukuliwa hatua za kutosha kwa minajili ya uangalizi na usimamizi wa silaha za Iran. Aidha alisema kuwa Marekani itachukua hatua kwa mujibu wa mitazamo yake. Bajeti ya Umoja wa Mataifa katika miaka ya nyuma imekuwa ikipasishwa kwa kauli moja na nchi wanachama wa umoja huo. Katika kikao cha Jumatano iliyopita cha kamati ya bajeti ya Umoja wa Mataifa, Marekani ilipiga kura ya hapana pia kwa mpango wa bajeti ya umoja huo. Inaonekana kuwa hatua hivi karibuni ya Marekani ya kupinga bajeti ya Umoja wa Mataifa mwaka huu elfu mbili ishirini na moja inalenga kushinikiza taasisi hiyo ya kimataifa iungane nayo katika matakwa yake yasokuwa ya ya kisheria. Kwa upande mmoja utawala wa Trump ambao unavuta pumzi zake za mwisho za kuwekwa madarakani mara y chungu nzima imekosoa utendaji dhidi ya uzayuni ndani ya umoja wa mataifa na kwa sababu hiyo ndio maana imejitoa katika baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa na shirika la elimu sayansi na utamaduni la Umoja wa Mataifa, UNESCO. Mara hii pia kisingizio cha serikali ya Trump cha kupinga bajeti ya Umoja wa Mataifa ni kutengwa fedha maalum kwa ajili ya hafla ya kumbukumbu ya mkutano wa kupinga ubaguzi wa Daban, Afrika Kusini, uliofanyika mwaka elfu mbili na moja. Mkutano wa kimataifa wa kupinga ubaguzi wa Daban, Afrika Kusini, ulikosoa vikali ubaguzi unaofanywa na utawala haramu wa Israel. Balozi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa amesema kuwa baada ya kupita miaka ishirini tangazo la Daban sio kitu cha kufanyia sherehe au uh, kuidhinisha hilo. Kwa muktadha huo utawala wa Trump kama unavyodhani unafanya juhudi ili kufanya Umoja wa Mataifa ubadilishe msimamo wake wa sasa katika kulaani hatua za kijinai za Israel na halikadhalika kulaani uzayuni kama aina ya ubaguzi. Jambo la pili lililoifanya Marekani kupinga kupasishwa bajeti ya kila mwaka ya Umoja wa Mataifa ni kuwa asasi hiyo ya kimataifa imekataa kuwa pamoja na utawala wa Trump katika uga wa kushadidisha mashinikizo na vikwazo dhidi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kwa msingi huo, serikali ya Trump ikiwa katika dakika zake za lala la salama za uhai wake wa kisiasa imeshindwa uh, na imepata pigo jingine katika mchakato wa upigaji kura katika baraza kuu la Umoja wa Mataifa Jumatano iliyopita uliofanywa kwa minajili ya kuunda tena kamati ya vikwazo na kamati ya kitaalamu ili kutekeleza upya vikwazo vya kimataifa dhidi ya Iran ambalo limekuwa takwa la kukaririwa la Marekani. Sio nchi washindani na wapinzani tu wa Washington zilizopinga dola hilo la kibeberu, bali hata washirika wake barani Ulaya ni idadi ndogo mno ya nchi wa itifaki wa Marekani ndizo zilizokuwa pamoja na takwa hilo la Washington, kwani nchi mia na kumi zilipiga kura ya kupinga takwa hilo la Marekani. Aidha, nchi 32 zilijizuia kupiga kura, huku mataifa kumi tu yakiamua kuwa pamoja na Marekani. Kwa muktadha huo, serikali ya Marekani imepata pigo jingine katika siku zake za mwisho za kuweko madarakani. Septemba ishirini mwaka uliopita, utawala wa Trump ulidai kwamba umezindua mchakato wa kurejesha vikwazo vya Umoja wa Mataifa dhidi ya Iran. Hata hivyo uamuzi huo ulikabiliwa na upinzani wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, na licha ya hayo lakini Marekani ikang'ania msimamo wake kwamba imehuisha vikwazo dhidi ya Iran na ni kwa sababu hiyo ndio maana inataka kuundwa tena kamati ya vikwazo. Nathali Tochi, mtaalamu wa masuala ya kisiasa na mahusiano ya kimataifa Italia, ambaye ni mkuu wa kituo cha mahusiano ya kimataifa cha Italia, anasema matokeo ya hivi karibuni ya kura ya baraza la usalama la umoja wa mataifa katika kupinga pendekezo la Marekani la kuongezwa muda wa vikwazo vya silaha dhidi ya Iran lilikuwa pigo kubwa kwa diplomasia ya utawala wa Trump. Inavyoonekana ni kuwa Marekani huridhishwa na umoja wa mataifa na utendaji wake pale tu asasi hiyo inapofanya mambo kwa maslahi na matakwa ya taifa hilo. Hivi sasa pia, ambapo umoja wa mataifa na akthari ya wanachama wake hawakubaliani na matakwa ya utawala wa Trump, unakabiliwa na vizingiti vya Washington katika mchakato wa upasishaji bajeti ya kila mwaka umoja huo, ili kwa njia hiyo kuandaliwa uwanja wa serikali ya Washington wa kushinikiza taasisi kubwa zaidi ya kimataifa. M. Hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa tunawakaribisha kusikiliza kipindi cha maadili bora. Maadili bora. Hamjambo wasikilizaji wapenzi, siku na saa nyingine imewadia ya kuwa nanyi tena katika kipindi cha maadili bora, huku mkijiweka tayari kuyategea sikio yale niliyoandalieni kwa leo. Hebu kwanza burudikeni kwa kipande kifuatacho cha muziki. Tulisema katika kipindi kilichotangulia kuwa dini ya Kiislamu imetoa ratiba na mfumo maalum wa malezi ambao ndani yake zimebainishwa awamu tatu za vipindi vya malezi na ukuaji wa watoto. Hatua ya wazazi wawili ya kuyapa umuhimu marika na umri wa watoto na mahitaji yao ya kiroho na kimwili, kulingana na hali yao ya ukuaji, inaweza kuwaongoza watoto kuelekea kwenye saada na mafanikio. Katika kipindi chetu cha leo, tutaitupia jicho hali ya malezi ya mtoto katika umri kati ya miaka saba na kumi na nne na namna ya kuamiliana na watoto wa rika hilo. Kwa kawaida, wakati mtoto anapotimiza umri wa miaka saba huingia katika awamu mpya ya maisha yake, na sababu yenyewe ni kwamba hujiunga na jamii ndogo ambayo ni shule. Katika mazingira hayo madogo lakini muhimu ya shule zile hali za hisia na upole wa kifamilia alizozoea kupata mtoto nyumbani kwao hazipatikani sawa huko shuleni. Kwa sababu kwa msaada wa juhudi na hima za walimu, na kwa kutumia suhula zilizopo katika anga hiyo ya kijamii, mtoto huweza kuonyesha vipawa alivyo navyo, na kwa kiwango fulani kutambua uwezo alionao. Kimsingi ni kwamba katika awamu hii, shule na familia ndizo taasisi zenye jukumu la kuvitambulisha vipawa vya watoto. Wazazi wengi huwa wanadhani kwamba wanaweza kuwalea watoto wao kwa namna ile wanayoipenda wao wenyewe, lakini kama tulivyokwisha elezea mara kadhaa, mojawapo ya misingi muhimu ya malezi ni kumlea mtoto kulingana na maumbile yake na vipawa alivyo navyo. Huenda matarajio walionayo wazazi wawili kutoka kwa mtoto yakatofautiana na uwezo alionao mtoto na ndio maana baba na mama wanapaswa kuhakikisha kuwa wanawaongoza watoto wao katika mkondo wa malezi unaolingana na vipawa na uwezo walio nao. Jambo jingine muhimu linalopaswa kuzingatiwa katika umri kati ya miaka saba hadi kumi na nne ni suala la mtoto kutoatii wazazi wake wawili. Wazazi wengi hulalamika juu ya suala hili kutokana na mwenendo wa aina hii unaoonyeshwa na watoto wao wanapokuwa katika umri huu. Hata hivyo, kabla ya kitu chochote, kwanza kabisa, tunapaswa kuelewa sababu ya jambo hilo. Iwapo tokea kipindi cha utotoni mtoto atakuwa na mazoea ya kutii kibubusa amri za wazazi wake, taratibu mtoto huyo ataanza kupoteza uhuru wake wa nafsi, na kwa hali hiyo katika maisha yake ya baadaye hawezi kuwa ni mtu huru na mwenye uwezo wa kutoa mawazo yake binafsi. Njia sahihi ya malezi ni kwa wazazi wawili kumpa fursa mtoto wao ya kutoa fikra na mawazo aliyo nayo, ambapo kwa njia hii tokea kipindi hicho cha utotoni na hivyo kutokana na kuwa ni mtu aliyeondokea kuwa na sifa ya kujiamini, huweza kukabiliana kiume na misukosuko mbalimbali ya maisha na kuchagua sahihi ili kuishinda misukosuko hiyo. Ili kuweza kumfanya mtoto ahifadhi shaksia na uhuru wake binafsi na wakati huo huo awe anatii wazazi wake wawili, tunapaswa kuamiliana na kusuhubiana naye kama mtu mzima na mwenye akili timamu. Na wala sio kuzifanyia shere hisia zake na kuichezea akili yake. Tuelewe kwamba mtoto ni mtu ambaye kinafsi hujiweka mbali mara moja na mtu anayehisi kuwa hazidiriki na wala hazijali hisia zake mbele ya mtu huyo. Lakini kama mtoto atahisi kwamba baba na mama yake wanazidiriki barabara hisia zake na wanayapa thamani maneno anayowaelezea huanza kuwashiba taratibu wazazi wake na huhisi kuwa ni vyema kushauriana nao katika masuala mbalimbali yanayomhusu. Wasikilizaji wapenzi, Jambo jingine linalopaswa kuzingatiwa kikamilifu katika kipindi cha umri tunaozungumzia, yaani miaka saba hadi kumi na nne, ni juu ya namna ya kumrudi mtoto na kukabiliana na makosa anayoyatenda. Ni juu ya wazazi wawili kuelewa kwamba mtoto daima huwa yumo katika hali ya kujifunza, na hivyo kujifunza huko, baadhi ya wakati huambatana wa na makosa na matatizo mbalimbali mbali. Yumkini makosa hayo yakawa ni katika kufanya kazi za shule, katika kuamiliana na watu wengine, na katika kufanya kazi zake za kila siku. Kuhusiana na mtoto ambaye haelewi makosa anayoyafanya, ni juu ya wazazi na walezi kumtanabaisha mtoto huyo kuhusiana na makosa anayoyatenda. Njia mbaya kabisa ya kumtanabaisha mtoto kutokana na kosa alilotenda ni kumpiga, swala ambalo halikubaliki Kiislamu na pia limetahadharishwa mno na wataalamu wa masuala ya malezi kutokana na athari zake mbaya. Kumrudi mtoto kwa kumpiga, si tu kwamba kunaleta matokeo kinyume na matarajio yetu, bali kunaacha pia athari mbaya katika shakhsia ya mtoto huyo. Kumwadhibu mtoto kwa kumfungia na kumpiga katika umri kati ya miaka saba hadi kumi na nne ambacho ni kipindi cha kujifunza mtoto na kupata uzoefu wa mambo ni jambo lenye kutoa na tija mbaya. Iwapo mtu anataka kumrudi na kumtia adabu mtoto wake kwa sababu ya kosa alilotenda, ni vyema kumnyima baadhi ya vitu alivyokusudia kumpa au jambo aliloazimia kumfanyia. Kuhusiana na nukta hiyo, inasimuliwa kwamba siku moja mtu mmoja alikwenda kwa Imamu Ali alaihi salam mmoja kati ya watu wa nyumba tukufu ya Bwana Mtume Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasallam, na kumshtakia juu ya mwanawe. Imamu Ali alaihi salam alimwambia mtu huyo kuwa usimpige mwanao, mtie adabu kwa kumsusia, lakini tahadhari, ususiaji huo usiwe wa muda mrefu mno. Hivyo basi, iwapo wazazi na walezi watakuwa na utambuzi na maarifa ya kutosha ya mazingira ya umri anayoishi mtoto na wakatambua kwamba mambo kama vile udadisi, ukaidi na udekaji ni sifa za kawaida kwa mtoto katika umri kama huo, ni wazi kwamba masuala na matatizo mengi ya mtoto yataweza kutatuka. Wasikilizaji wapenzi, na kufikia hapo ndio tumekamilisha kipindi cha maadili bora kwa leo. Ni matumaini yangu kwamba mmefaidika na yale niliyoandalia, na kwamba hamtoacha kutegea sikio kipindi kingine cha maadili bora. Kwa herini. Nam no, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa baada ya muda mrefu, ni udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Nambarabara kabisa na tunalikunjua jamvi letu la dondozi wa magazeti ya afrika Mashariki asubuhi ya leo kwa kuliangazia gazeti la The New Times la Rwanda, ambalo lina habari sema ya kuwa Rwanda imepitisha sheria ambayo inaruhusu wageni kupewa uraia wa nchi hiyo iwapo wana ujuzi maalum au wanawekeza katika sekta zinazohitajika nchini humo. Judith Uwizeye, waziri katika ofisi ya rais, ameliambia gazeti la The New Times kuwa sheria hiyo inalenga kuwavutia watu wenye ujuzi na wawekezaji kutoka duniani kote kuhamia nchini Rwanda. Gazeti la The New Times linatahariri kuhusu kuanza kutekelezwa eneo la biashara huru barani Afrika, AFCFTA, kuanzia Januari mosi na kuhoji AFCFTA iko nasi hapa lakini, je, tuko tayari kufanya biashara? Gazeti hilo limeandika kuwa mapatano hayo ya biashara ni fursa ya kihistoria kwa nchi za Afrika kuondoa vizingiti vya kibiashara baina yao ambavyo viliwekwa katika zama za ukoloni na kuendelea Mhariri anasema sasa wakati umewadia uh, kutekeleza kivitendo mapatano hayo. Sasa tunaelekea nchini Uganda na kuliangazia gazeti la Daily Monitor ambalo katika makala maalum kuhusu mauaji ya kiholela nchini humo limechapisha uh, picha uh, za uh, idadi kubwa ya watu ambao wamepigwa risasi na kuuawa na namna familia zilivyoumizwa na mauaji hayo. Daily Monitor limeahidi kuchapisha makala kadhaa kuhusu mauaji hayo. Pia ukurasa wa mbele wa Daily Monitor una habari kuhusu masharti ambayo serikali imeweka katika shule ambazo zitafunguliwa leo. Nalo gazeti la New Vision katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Museveni azungumza kuhusu operesheni ya usalama Kampala, ataka vyombo vya usalama viwe na uwazi katika operesheni hizo. Pia gazeti hilo katika ukurasa wake wa mbele limeorodhesha barabara 13 muhimu nchini humo ambazo zinajengwa mia kwa mia na serikali ya Uganda bila kutegemea msaada wa kigeni. Sasa tunaelekeza sasa tunaelekeza dira yetu dondozo magazeti nchini Kenya, na tunaanza na gazeti la Taifa Leo ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho masharti makali shuleni. Likifafanua, gazeti hilo limeandika kuwa serikali imetangaza masharti makali ya kuzingatiwa na wanafunzi wanaporudi shuleni kuanza masomo leo baada ya kukaa nyumbani kwa miezi tisa. Pia Taifa Leo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa cha habari kisemacho BBI matakwa ya Waislamu kwa Raila. Kwa mujibu wa habari hiyo, viongozi wa Kiislamu jana walimkabili kiongozi wa ODM Raila Odinga na kumweleza hadharani kwamba wataunga mkono wa mchakato wa BBI iwapo matakwa yao yatazingatiwa. Wakiongozwa na mwenyekiti wa baraza la ushauri kwa Waislamu Kenya, Kemnak, Sheikh Juma Ngao walisema miaka ya nyuma wamekuwa wakiunga mkono mambo ya serikali na baadaye kuambulia patupu. Gazeti la Daily Nation nalo pia katika ukurasa wake wa mbele limeipa umuhimu habari ya wanafunzi wakirejea shuleni na huku wakitakiwa kuzingatia kanuni za kuzuia kuenea korona. Wazazi wengi wana wasiwasi kuhusu afya ya watoto wao huku kukiwa na hofu ya kuongezeka maambukizi. Nation pia lina habari semayo kuwa Rais Uhuru Kenyatta ametahadharishwa kuwa mchakato wa BBI hauungwi mkono katika ngome yake ya eneo la mlima Kenya. Kiongozi wa walo wengi katika bunge la Senati, Irungu Kang'ata, amesema katika kila watu kumi waliozungumza nao, sita walisema wanapinga mchakato huo wa BBI. Na mwisho kabisa, tunayaangazia magazeti ya nchini Tanzania na tunaanza na Mwananchi ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho ajali ya treni iliyoua watatu na kujeruhi sitini na sita pia gazeti hilo lina kichwa cha habari kisemacho au wawa na ndugu yake kisa deni la shilingi kumi na tatu elfu nipashe nalo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho sakata la ucharazaji bakora la tua kwa AG sasa analitupia jicho gazeti la la jiji ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Kauli ya Dkt Bashiri yatimia kwa Membe ni baada ya kujiondoa rasmi ACT Wazalendo. Habari hiyo inahusiana na, na uh, uamuzi wa Bernard Membe uh, wa chama cha ACT Wazalendo kukihama chama hicho. Membe aliwahi kuwa waziri wa Zero mambo ya nchi za nje wa Tanzania na alijiunga na chama hicho cha ACT Wazalendo kabla ya uchaguzi mkuu uliopita. Nalo gazeti la Majira lina kichwa kikuu cha habari kisemacho, ajali ya treni ya ua dodoma ya jeruhi 66, makamu wa rais Bi Samia Suluhu aongoza viongozi kuwafariji waliolazwa, walionusurika wapatiwa usafiri, RC Dodoma akerwa na taarifa za upotoshaji. Naam, wapenzi wasikilizaji, la ziada sina kutoka meza udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki asubuhi hii kutoka hapa Tehran. mapiza w msikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Sasa tunawakaribisha kusikiliza vipindi vilivyosalia asubuhi hii, bidhaa za Iran. Hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nasi tena katika sehemu nyingine ya kipindi cha bidhaa za Irani ambacho leo kitaendelea kuzungumzia bidhaa mbalimbali zinazozalishwa hapa nchini. Natumai kuwa mtakuwa nami kuanzia mwanzo hadi mwisho wa kipindi. Protini wapenzi wa, ni miongoni mwa vitu muhimu vinavyohitajiwa na mwili wa mwanadamu baada ya maji. Protini ndio mada inayopatikana kwa wingi zaidi katika mwili wa mwanadamu na uhai na siha ya mwanadamu inafungamana sana na mada hiyo. Protini inapatikana katika kila kiungo hai cha mwili wa mwanadamu na ni muhimu na mada ya lazima kwa ajili ya kukua na kustawi kwa tishu za mwili sehemu kubwa ya tishu kama damu, misuli, moyo, ubongo, ngozi, nywele na hata kucha zimeundwa na protini. Protini inapatikana katika vyakula vya mimea na wanyama vinavyotumiwa na wanadamu. Miongoni mwa vyakula vyenye protini vinavyotumiwa na wanadamu ni nyama ya wanyama wa jamii ya ndege. Nchi nyingi duniani zimewekeza sana katika sekta ya wanyama hawa na ufugaji wa aina ya kware umepewa umuhimu mkubwa zaidi ikilinganishwa na ndege wa aina nyingine kutokana na kuwa na kiwango kikubwa cha protini na lehemu au cholesterol ndogo. Miongoni mwa shughuli za uzalishaji zinazohusiana na wanyama wa ndege wasiokuwa kuku ni ufugaji wa tombo, pia tomboa au tomboro kwa jina lingine. Tombo ni ndege wadogo wa, wa jenasi kadhaa katika familia ya Phasianidae. Rangi yao ni kahawia na wana michirizi. Spishi nyingine zina rangi nyekundu na buluu. Kabla ya kuruka angani hungoja mpaka mtu akaribia kwa kanyaga, na huenda umbali fupi. Hula mbegu hasa, lakini pengine hukamata wadudu pia. Hutaga mayai sita hadi kumi na nane ardhini. Tombo wanatokea Afrika, Austral Asia na Ulaya. Kuna ndege huko Amerika ambao wana nasaba na tombo, lakini wanaainishwa ndani ya familia ya Odonto foridai. Utumiaji wa nyama ya ndege aina ya ya tombo kama chanzo cha protini ya mwilini umehusiwa sana na wataalamu wa lishe na chakula. Nyama ya tombo ina asilimia tano hadi kumi ya protini zaidi ya nyama ya ndege wa aina nyingine. Nyama ya tombo ina utajiri mkubwa wa asidi adimu ya amino ambayo haipatikani katika nyama ya ndege wengine. Kwa sababu hiyo, wataalamu wa lishe wanashauri watoto, wazee na vikongwe wanaohitajia sana kuboresha seli zao zilizotoweka kutumia nyama ya ndege huyu. Nyama ya ndege huyu ambayo ina kiwango kikubwa cha madini kama kalsiamu, chuma na zinki, imepewa umuhimu mkubwa sana katika sekta ya ufugaji, uzalishaji na utumiaji wa nyama wa ndege. Vilevile, ufugaji wa ndege hawa unatambuliwa kuwa miongoni mwa sekta zenye faida kubwa ya kiuchumi. Miongoni mwa faida za kuwekeza katika sekta hii ni kukua haraka kwa ndege hawa, umri mdogo wa kubalehe kwao, masafa mafupi yaliyopo baina ya kizazi kimoja na kingine, kiwango cha juu cha utagaji wa mayai, ubora na sifa nyingi za kilishe za bidhaa zinazotokana na wanyama hawa, hususan nyama na mayai yao. Takwimu zinaonyesha kwamba Japani ilikuwa nchi ya kwanza iliyoanza kuwafuga majumbani ndege hao wa tombo, na baadaye ufugaji huo ulipanuka na kufika katika nchi za China na Japan. Mwanzoni mwa karne ya ishirini ufugaji wa tombo ulistawi sana barani Ulaya na kufanyika katika sura ya viwanda. Ufugaji wa ndege hao ulipanuka zaidi baada ya muda mfupi na kuenea huko Amerika Kaskazini, Mashariki ya Kati na kwengineko. Ufugaji wa ndege wa tombo katika kiwango cha viwanda na kibiashara ulianza kufanyika nchini Iran zaidi ya miongo miwili iliyopita. Uwekezaji katika sekta ya ufugaji wa ndege hawa unashika kasi zaidi hapa nchini kutokana na kupanuka utumiaji wa nyama yake tamu na yenye faida nyingi za kilishe na umestawi na na kupiga hatua kubwa katika miaka ya hivi karibuni. Nchini Irani kuna fugwa na kuzalishwa aina na vizazi tofauti vya ndege hawa. Takwimu zinaonyesha kuwa vituo na taasisi karibu mia tatu za kiuchumi zinajishughulisha na ufugaji na uzalishaji wa ndege hawa wa quail nchini Iran. Vituo hivi vya kufuga tombo kwa wastani vinazalisha baina ya tani sita hadi nane za nyama ya quail, na kiwango kinachobakia baada ya kukidhi mahitaji ya ndani kinauzwa katika masoko ya nchi za nje. Mashamba mengi zaidi ya ufugaji wa quail yako katikati mwa Iran kama Maybod, Kerman, Yazd na Lorestan. Mikoa ya Kermanshah, Tehran, Azerbaijan magharibi na Zanjan ni miongoni mwa vituo muhimu vya ufugaji wa ndege hawa. Mayai ya ndege aina ya tombo yana thamani kubwa za kilishe na yana sifa na faida nyingi sana katika uwanja huo yakilinganishwa na mayai ya kuku. Yai la ndege hawa lina sura ya mviringo. Yai hilo huwa na uzito wa gramu 8 hadi 15 huwa na, na rangi nyeupe yenye vidoti vyeusi au kahawia. Baadhi ya watu wanaamini kwamba kula nyama na awali, lengo kuu la ufugaji wa ndege hawa lilikuwa kuzalisha mayai yao. Yai la ndege huyu lina kiwango kikubwa zaidi cha fosforas chuma na vitamini B na nab, vilevile ni chanzo kizuri cha vitamini zote isipokuwa vitamini C. Kwa sababu hii limepewa jina la bomu la vitamini. Taasisi za kiuchumi zinazojishughulisha na ufugaji wa ndege nchini Irani, zina uwezo wa kuuza nje ya nchi zaidi ya tani 2 za nyama ya ndege wa aina mbalimbali wakiwemo tombo kware na kadhalika. Ndege aina ya partridge ni miongoni mwa wanyama wenye nyama tamu sana, na nyama na mayai yake ni ghali zaidi ikilinganishwa na baadhi ya ndege wengine. Ndege hawa wana spishi mbalimbali na muhimu zaidi ni wale wanaofugwa nchini Irani wa Alectoris chukar. Ndege hawa ni wenyeji wa Iran. Kwa kawaida ndege hawa huishi katika maporomoko ya milima. Alectoris chukar kaya wa kufuga huwa na baina ya uzito wa gramu 400 hadi 550 wanapokuwa na umri wa karibu miezi mitatu hadi minne. Mnyama mwingine jamii ya ndege inayofugwa kwa wingi nchini Irani ni mbuni. Wanyama hao wanafugwa nchini hapa kwa zaidi ya miongo miwili sasa. Awali vifaranga au mayai ya kuzalisha vifaranga wa ndege hawa walikuwa wakiagizwa kutoka nje ya nchi na kuanza kufugwa na kisha kuuzwa. Sasa Irani inazalisha mayai vifaranga na mbuni wenyewe. Mikoa ya Tehran, Isfahan, Markazi na Golestani ndiyo mashuhuri zaidi kwa ufugaji wa ndege huyo mkubwa zaidi kuliko wote duniani. Irani inahesabiwa kwa nchi ya tatu duniani kwa kuwa na idadi kubwa ya mbuni kuna zaidi ya mbuni laki moja hapa nchini na zaidi ya elfu tisa miongoni mwao wanataga mayai. E, sekta ya ufugaji wa mbuni ni miongoni mwa sekta zenye faida kubwa za kiuchumi, kwani mbali ya kudhamini mahitaji ya nyama, vilevile vile ngozi, vifaranga, mafuta, samadi, mayai na manyoya ya mbuni vinauzwa na kuingiza kipato. Ngozi ya mbuni ni miongoni mwa bidhaa zenye thamani kubwa zaidi za ndege huyu. Ngozi ya ndege huyu ni miongoni mwa ngozi ngumu na imara zaidi duniani. Ugumu na uimara wake ni mara sita zaidi ya ngozi ya ng'ombe, na sifa hii inazidisha thamani na ubora wake. Ngozi hii ni miongoni mwa ngozi ghali zaidi za wanyama. Ngozi ya mbuni hutumika kutengeneza bidhaa kama mikoba ya mkononi, viatu, mabuti na makoti marefu. Kwa sasa ngozi ya mbuni inayozalishwa Irani inauzwa katika nchi mbalimbali za dunia kama Turkmenistan, Uturuki, China, Korea na Rasia. Hata hivyo, nchi za Ulaya ndio watumiaji wakubwa zaidi wa bidhaa za ngozi ya mbuni wa Iran. Miongoni mwa ndege wanaofugwa kwa wingi hapa nchini ni bata bukini, na mabata mzinga au mapiru. Ufugaji na uzalishaji wa batabukini nchini Iran unafanyika kwa kutumia mashine za kisasa za umeme viwandani. Miongoni mwa sifa nzuri za ufugaji wa bata bukini ni urahisi wa usimamizi wake kutokana na mienendo ya wanyama hawa. Bata hawa wanakuwa kwa haraka sana na huwa na uwezo mkubwa wa kukabiliana na maradhi ya aina mbalimbali. Vilevile vile ufugaji wake huwa na gharama ndogo sana. Mabata mzinga au mapiru taki pia ni kati ya wanyama wanaofugwa na, na kuzalishwa kwa wingi hapa nchini. Historia utumiaji ya utumiaji wa wanyama wa bata mzinga nchini Iran inarejea ya nyuma yapata miaka 500 iliyopita. Ufugaji wa bata mzinga kaya, yani domesticated taki, unashuhudiwa zaidi katika mikoa ya Mazandarani, Gilani, Kurasani, Azarbaijani Magharibi na Azabaijani Mashariki, Markazi, Farsi, Isfahani na Kerman. Ndege hawa wana spishi tofauti, na baadhi yao wanatumika kuzalisha nyama yenye kiasi kikubwa cha protini na mafuta na lehemu au cholesterol ndogo. Wapendwa wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi hiki umemalizika. Tukutane tena wiki ijayo katika kipindi kingine, panapo majaliwa yake Mola Muumba. Asanteni kwa kuwa nami. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tatu tarehe 20 Jamadil Awal mwaka 1442 Hijria, sawa na Januari 4 mwaka 2021 Miliadia. Siku kama ya leo miaka 60 iliyopita inayosadifiana na tarehe 4 Januari mwaka 1961, ulifanyika mkutano wa kisiasa huko Kasablanka nchini Moroko kwa shabaha ya kubuni msimamo mmoja wa kisiasa wa Kiafrika. Mkutano huo ulihudhuriwa na nchi za Algeria, Ghana, Guine, Mali, Misri na Moroko. Lengo la mkutano huo lilikuwa kuanzisha kundi moja la kijeshi na soko la pamoja la nchi za Afrika. Tarehe 4 Januari miaka 372 iliyopita alizaliwa Isaac Newton, mwanafizikia mwanahisabati na mwanafikra wa Kiingereza. Akiwa na umri wa miaka 24 Isaac Newton alifanikiwa kugundua kanuni muhimu ya makanika na alitambuliwa kama mwanasayansi mkubwa aliyepatwa mashuhuri. Newton alibainisha pia sheria tatu za mwendo, yani three laws of motion, katika kitabu chake alichokipa jina la Mathematical Principles of Natural Philosophy. Ugunduzi wa Isaac Newton ulikuwa msingi mkuu wa ugunduzi wa wasomi wengine kuhusu kanuni kuu za hisabati na uhandisi. Isaac Newton aliaga dunia mwaka 1727. Na miaka kumi iliyopita katika siku kama ya leo, sawa na Januari 4 mwaka 2011 kijana mmoja wa Kitunisia kwa jina la Tarik Muhammad Buazizi aliaga dunia baada ya kujiteketeza kwa moto na kuanzisha harakati ya ukombozi wa wananchi wa nchi hiyo dhidi ya utawala wa kidikteta wa Habib Bourguiba na Zeinulabidin Bin Ali uliodumu kwa kipindi cha nusu karne. Kujichoma moto kwa Bwazizi ilikuwa cheche ya harakati ya mapinduzi ya wananchi wa Tunisia na katika nchi nyingine za Kiarabu kama Misri, Libya, Yemen na Bahrain dhidi ya watawala dhalimu na vibaraka wa Magharibi. Bwazizi ambaye alikuwa na shahada ya chuo kikuu alikuwa akiuza bidhaa za mkononi mitaani, aliponyang'anywa bidhaa zake na kudhalilishwa na afisa wa kike wa halmashauri ya mji, na ndipo alipoamua kujiteketeza kwa moto, kitendo ambacho kiliamsha hasira za wananchi wa Tunisia na kuwa chachu ya harakati iliyohitimisha utawala wa dikteta Zeinul Abidin. Dikteta huyo alikimbia nchi na kwenda kupewa hifadhi na watawala wa kifalme wa Saudi Arabia, ambako halifia mwaka 2019. Naam wapenzi usikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislami Iran. Na kabla hatujaondoka studio, ni wapenzi usikilizaji, ni muhtasari wa habari muhimu za dunia na kisha maoni yenu. Katibu mkuu wa harakati ya Hizbullah ya Lebanon amesema jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni nchi yenye nguvu na uwezo, na kuongeza kuwa wakati wowote itakapo na bila kuhitajia waitifaki wake wa eneo Iran inaweza kulipiza kisasi mauaji ya luteni jenerali Kasim Suleimani. Said Hasan Nasrullah amesema hayo Jumapili katika hotuba ambayo ameitoa kwa mnasaba wa kuwadia mwaka mmoja tokea auawe shahidi luteni jenerali Kasim Suleimani na wanamapambano mapambano wenzake. Katibu wa baraza kuu la usalama wa taifa la Iran amesema chaguo pekee la Marekani ni kuondoa vikwazo vyote dhidi ya Iran. na jeshi la Nigeria limetangaza kuwa limewaua wanachama kadhaa wa kundi la kigaidi la Boko Haram kufuatia mashambulio ya anga yaliyofanywa dhidi ya ngome ya magaidi hao. Na ripoti mbalimbali zinaonyesha kuwa serikali ya Marekani imewapatia wapinzani nchini Venezuela msaada wa mabilioni ya dola. Na, wasikilizaji, na washukuru ni nyote kwa kuwa nasi hadi mwisho, na napenda kuangazia baadhi ya maoni yenu asubuhi kwanza kabisa ni Abdalla Ali Makajura wa Tabora, Tanzania. Yeye hana mengi ili anatoa shukrani za dhati kwa redio Teheran kutokana na matangazo aliyoyasikia asubuhi ya leo. Maoni mengine ambayo nayaangazia hivi sasa ni ya Yahya Ali wa barabara ya kumi na tatu Tanga, Tanzania. Anasema nawashukuru sana watangazaji wa redio Teheran nawatakia heri na fanaka na mapenzi msikilizaji. Na maoni hayo ya msikilizaji wetu huyo ya Yahya Ali wa Tanga, Tanzania ndiyo yanatutamatishia matangazo yetu asubuhi ya leo kutoka hapa Teheran. Mimi ni mubara Kenya, nawashukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola. Wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale mchana ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday com slash sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni Swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB Word Service. Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram, Viber na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 98935 065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, po box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.