Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Sadaka llahu laliyu ladhim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Hakika Qurani hii inaongoza kwenye njia iliyonyooka kabisa, na inawapa habari njema Waislamu wafanyao wa vitendo vizuri, ya kwamba watapata malipo makubwa kabisa, na inatoa habari kwamba wale wasioamini Akhera tumewaandalia adhabu inayoumiza kabisa. Na mwanadamu huomba shari kama vile aombavyo kheri, kwani mwanadamu ni mwenye pupa kutaka jambo. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa redio Tehran idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera, ninakukaribisheni katika matangazo haya usiku wa leo kutoka hapa Jame Jame jijini Tehran, tukiwa tunasikika kupitia satellite na internet anwani ya internet ni parstoday.com/sw, tunasikika pia kupitia Maarifa FM mia moja na tano nukta tatu Tanga, mia moja nukta tisa Mwanza, tisini na tisa nukta saba Kigoma, mia moja na nne nukta moja Mtwara na vilevile vile, vile tisini na tisa nukta moja Singida huko nchini Tanzania. Kumbuka mpenzi msikilizaji, unaweza kushiriki katika matangazo haya kwa kunitumia ujumbe mfupi au SMS. Nambari yangu humu studioni, anza na jumlisha kisha 989035065487. Hiyo ni nambari yangu ya WhatsApp humu studioni, ama email yetu ni swahili radio at IRIB ir Usiku huu mpenzi msikilizaji, katika meza ya matangazo hapa redio Teherani imekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu, ripoti pamoja na uchambuzi wa kisiasa Utakaofuatiwa na kipindi cha maadili bora. Baada ya hapo, tutakuwa na makala ya bidhaa za Irani na vilevile vile makala kila siku ya leo katika historia na kuhitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za ulimwengu. Nina wingi wa matumaini kuwa mtakuwa nami hadi tamati ya matangazo haya. Saa tatu kamili usiku hapa Tehran, mbili na nusu usiku huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu. Kwanza ni vichwa vya habari muhimu: Kuwa IRIB asema kamanda Suleimani alikuwa dhihirisho la imani takwa na kutawakali kwa Allah. Mkuu wa hashdu shabi asema wataendelea kuienzi damu toharifu ya makamanda wa ushindi. Jumuiya ya, ya kimataifa maulama wa kiislamu yasema haijuzu kufanya miamala yoyote ile na Israel. na China yasisitiza kupanua na kustawisha uhusiano wake na nchi za Kiafrika. Na sasa ni habari kamili. Mkuu wa shirika la utangazaji la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, IRIB, amesema Luteni Jenerali Kasim Suleimani alikuwa dhihirisho la imani takwa na kutawakali kwa Mwenyezi Mungu na alifanya jitihada uhai wake wote katika kushikamana na njia ya fikra ya Imamu Khomeini na Ayatullahi Khamenei. Abdullah Ali Ali Asghari, mkuu wa shirika la utangazaji la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema hayo leo katika kongamano la kielimu la vyombo vya habari na njia ya fikra ya Suleimani iliyofanyika leo katika ukumbi wa makongamano ya kimataifa wa IRIB hapa mjini Tehran. Dk Asghari ameongeza kuwa shahidi Suleimani iwe ni katika alipokuwa akihudumu kama kamanda shujaa muumini na mwenye ikhilasi katika vita vya miaka minane vya kujihami kutakatifu au wakati alipokuwa kamanda wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepah alichukua ha, hatua kubwa na za kistratejia kwa ajili ya mukawama wa Kiislamu. Akihutubia washiriki wa kongamano hilo, mkuu wa kitengo cha matangazo ya ng'ambo cha IRIB Dr Peiman Jebeli, ambaye pia ni mkuu wa kamati ya kielimu ya kongamano hilo la vyombo vya habari na njia ya fikra ya Suleimani, amesema kamanda Kasim Suleimani alikuwa na ushujaa, ujasiri, uelewa, uwezo wa kutabiri na uono wa mbali wa mambo na kwamba sifa hizo zina umuhimu mkubwa mno kwa mtazamo wa vyombo vya habari. Dkt. Jabilia amebainisha kuwa IRIB ambacho ni chombo kikuu na kipana zaidi cha habari cha mhimili wa mukawama kikiwa na majukumu ya kutekeleza kwa upande wa ndani na kimataifa imelikubali jukumu na lengo lina inalopaswa kulifikia la kuitangaza na kuiarifisha kupitia vyombo vya habari njia ya fikra ya kamanda Suleimani. Katika ka kongamano hilo kimezinduliwa pia kitabu cha maisha ya shahidi Kasim Suleimani alichoandika yeye mwenyewe kitwacho sikuwa ni kihofu chochote ambacho kimepambwa kwa dibaji iliyoalifiwa na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullahi Sayid Ali Khamenei. Mkuu wa harakati ya wananchi ya Hashdu Shaabi ya Iraqi amesema hatua ya mwanzo kabisa ya kulipiza kisasi cha mashahidi Qasim Suleimani na Abu Mahdi Al Muhandis ni kula kiapo tena cha utiifu kwao na kuendeleza njia yao Falih Alfayaz ameyasema hayo alfajiri ya kuamkia leo katika hotuba aliyotoa mahali walipouliwa kigaidi mashahidi hawa wa Muqawama, na akaeleza kwamba Hashdu Shaabi ni umma mmoja, na umma huo utaendelea kuzienzi damu toharifu zilizomwagwa na kulinda malengo na thamani tukufu zilizotiliwa mkazo na makamando wa ushindi. Katibu mkuu wa Hizbullahi ya Iraqi Abu Husein Alhamidawi, ambaye naye pia alihutubia hauli na maadhimisho hayo ya mwaka wa kwanza wa kumbukumbu ya kumbu wa kuua wa washahidi makamanda wa mukawama, amesisitiza kuhusu udharura na ulazima wa kudumisha silaha ya mukawama kwa ajili ya kulinda ardhi ya Iraqi, na akabainisha kwamba kwa msaada wa Mwenyezi Mungu, tutakuwa na Suleimani wengine elfu moja na Abu Muhammad wengine elfu moja pia. Mapema leo asubuhi, maelfu kwa maelfu ya wananchi wa Iraqi walielekea kwenye uwanja wa mzunguko wa Tahariri mjini Baghdad kushiriki katika maandamano makubwa yaliyopewa anwani ya kufa shahidi na kujitawala kwa mnasaba wa kuadhimisha kumbukumbu ya mwaka wa kwanza wa kuua washahidi kamanda Suleimani na Abu Mahdi Almuhandisi. Treni iliyokuwa na abiria wapatao mia saba iliyokuwa safarini kutoka jijini Dar es Salaam kuelekea mkoani Kigoma nchini Tanzania ilipata ajali katika eneo la Bahi mkoani Dodoma na kusababisha vifo vya watu watatu na makumi ya wengine kujeruhiwa. Amardachi mwandishi wetu wa Dar es Salaam ana tuarifu zaidi. Habari zaidi kutoka mkoani Dodoma zinaeleza kuwa eneo ilipopata ajali treni hiyo ni kilomita chache kutoka stesheni ya Dodoma. Majeruhi wote wamepelekwa hospitali za Dodoma na Bahi. Tungane na mmoja wa madaktari waliopokea majeruhi hao. Tumeweza kupokea jumla ya wagonjwa 61 ambao kati yao 41 ni wa jinsi ya kiume na 19 jinsi ya kike, ambao kimsingi wengi wao wana hali nzuri, yani they are stable. ambao ambao wana hali ambao kidogo critical, anasema ni wagonjwa watatu ambao kati yao moja sasa hivi yuko, wengi wamevunjika, na mmoja sasa hivi yuko theater akiendelea na matibabu, na tuliowalaza mpaka sasa ni wagonjwa ishirini na moja e, ambao tumelaza wengine, tuliweza kuwahudumia, timu iliweza kufanya Assessment ya kuonekana kustabu, wameweza kuruhusiwa wakwenda. Kwa upande wake mkuu wa mkoa wa Dodoma bwana Banilisi Mahenge naye akasema e, nitumie fursa hii kuvishukuru vyombo vya usafiri wa dau wametusaidia sana, wa mkoa wa Dodoma, lile eneo ambalo treni imepinduka bila SGR ilikuwa sio rahisi kufika, hasa kwa sababu anatengeneza ile zile reli along that line, kwa kuna barabara ya kuingia ile sehemu tu tumeingia kirahisi, mabasi yamefika pale yamechukua watu wote moja kule kule. Mvua imenyesha sana kwa, inaonekana kama baada ya mvua kunyesha, na lile eneo ni tambarare, zile reli huwa inanyanyuliwa kwa, inaonekana imeenda kaosha ule msingi wote, kwa reli kabaki peke yake, kwa tuna wasiwasi ile reli ilizidiwa, ndio maana kaanguka, kwa nadhani ndio haya machache. Mkurugenzi mkuu wa shirika la reli Tanzania TRC, Masanja Kadogosa, amethibitisha kutokea kwa ajali hiyo. Ee hey, bwana, kuna ajali imetokea zuzu huko maeneo ya bai na mvua ba, zimenyesha sana sasa, fuvua tujajua chance ya ajali takani kichwa kile kimeai kimeanguka, kichwa huwa ni ngumu sana kuanguka kwa, kwa hiyo kuna treni ambayo iko na zaidi ya watu mia saba nikiripoti kutoka jijini Dar es Salaam mimi ni Amardachi wa idhaa ya Kiswahili ya redio Teherani. Shukran sana Amar Dachi kutoka hapo Dar es Salam, Tanzania. Naendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Jumuiya ya, ya kimataifa ya maulama wa Kiislamu imetoa fatwa ya kuhususia kikamilifu utawala haramu wa kizayuni wa Israel na kutangaza kwamba haijuzu kuuzia wala kununua chochote kinachozalishwa na utawala huo mpaka utakapokomesha ukaliaji wake ardhi kwa mabavu huko Palestina. Jumuiya hiyo imetoa taarifa maalum kuhusiana na fatwa hiyo na kusisitiza kwamba kuwatimua wavamizi katika ardhi wanazozikalia kwa mabavu na kupambana nao kwa nyenzo zote zilizohalalishwa ni faradhi ya kidini na wajibu wa kibinadamu. Katika taarifa yake hiyo, jumuiya ya kimataifa maulama wa Kiislamu imeashiria sheria za kimataifa kuhusu uvamizi na ukaliaji ardhi kwa mabavu na hoja za kisheria kwa upande wa dini kuhusu kuwasusia wavamizi na ikaeleza kwamba kwa kuzingatia hayo yote, mtu yeyote atakayefanya miamala ya kuuza na kununua bidhaa za wavamizi hao maghasibu atakuwa amefanya dhambi na atakuwa mshirika katika jinai zao. Kutokana na mashinikizo ya Rais Donald Trump wa Marekani ya kutaka uanzishwe uhusiano wa kawaida kati ya tawala za kiarabu na utawala wa kizoini wa Israel, nchi nne za Imarati, Bahrain, Sudani na Moroko zimeshafikia makubaliano rasmi ya kuanzisha uhusiano na utawala haramu wa Israel. Hatua ya nchi hizo ya kuafiki kuanzisha uhusiano wa kawaida na Israel imelalamikiwa na kulaaniwa vikali katika ulimwengu wa Kiislamu. China imesisitiza kuwa itapanua na kustawisha uhusiano wake na nchi za Kiafrika. Sisitizo hilo limetolewa na waziri wa mambo ya nje wa China, Wang Yi katika mahojiano maalum na shirika la habari la nchi hiyo Shinhua, Wang hiyo amesema uhusiano wa China na Afrika umepanuka zaidi katika kipindi hiki cha kupambana na janga la virusi vya korona. Waziri wa mashauri ya kigeni wa China ameongeza kuwa nchi hiyo ni nchi kubwa zaidi duniani inayoendelea kustawi na bara la Afrika linaangaliwa zaidi na nchi zinazoendelea. Wang yeye amebainisha kwamba kuwa kwao nchi zinazoendelea ndio utambulisho wa pamoja wa China na nchi za Afrika, na akasisitiza kuwa jukumu la pamoja la pande hizo mbili ni kulinda maslahi ya nchi zinazoendelea. China imelisaidia bara la Afrika katika ujenzi wa njia za reli zenye urefu wa kilomita zaidi ya elfu sita, ujenzi wa barabara pia zenye urefu wa kilomita elfu sita ujenzi wa bandari zipatazo ishirini na vinu zaidi ya themanini vya umeme. Kiwango cha biashara kati ya China na Afrika kimeongezeka mara ishirini na uwekezaji wa moja kwa moja Afrika, moja kwa moja wa China katika nchi za Afrika umeongezeka mara mia moja. Na baadhi ya vyombo vya habari vya Kiebrania vimetangaza kuwa watalii kutoka Israeli wanaoelekea Umoja wa Falme za Kiarabu wanaingiza kimagendo madawa ya kulevya katika nchi hiyo ya Kiarabu. Kanali ya 12 ya televisheni ya utawala wa kizuni wa Israel imetangaza kuwa watalii wapatao elfu nane wameelekea Dubai kusherehekea mwaka mpya wa 2021 wakiwa wameficha kwenye makatuni ya sigara na soksi zao makumi ya tani za bangi na kasumba walizoingia nazo nchini Imarati. Na hapo kabla kanali hiyo ya televisheni ya Kizayuni iliripoti kuwa watalii kutoka Israel wameugeuza mji wa Dubai kuwa kitovu cha ufisadi na ufuska. Gazeti la Kizayuni la Yedot Ahronot liliandika katika toleo lake la siku ya Jumanne iliyopita kuwa watalii kutoka Israel wanaiba kila wanachoweza kukibeba katika hoteli wanazofikia nchini Imarati. Itakumbuka kuwa Imarati ilikuwa nchi ya kwanza ya Kiarabu eneo la ghuba Wajemi ambayo mnamo tarehe 13 Agosti mwaka jana na kwa upatanishi wa serikali ya Rais Donald Trump wa Marekani ilitangaza rasmi kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israeli. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Naam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wasaa sasa kurejea sikio, uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa usiku wa leo unatupia jicho matokeo ya kuendelea kuwepo kijeshi Ufaransa huko barani Afrika <mulia> Uwepo wa kijeshi wa Ufaransa katika maeneo mbalimbali barani Afrika ungali unaendelea. Katika fremu hiyo na sambamba na kuanza mwaka huu mpya wa 2021 miladia, Jean Castex, waziri mkuu wa Ufaransa, amefanya safari nchini Chad kwa lengo la kuonana na wanajeshi wa nchi yake waliopo katika kambi za kijeshi za kistratejia za Paris katika nchi hiyo ya Kiafrika. Baada ya kukutana na wanajeshi wa Ufaransa katika kambi za kijeshi zilizoko katika mji mkuu Njamina, akiwa pamoja na Florence Paris, waziri wa ulinzi wa Ufaransa, wawili hao walikwenda katika mji wa Faya Largi ambapo kuna askari wa Ufaransa. Historia ya kuweko Ufaransa barani Afrika, ambapo daima kuliandamana na utumiaji mabavu wa kikoloni na rejea nyuma karne nyingi filhali pia Ufaransa ikitumia nara kama za misaada kurejesha usalama na kupambana na ugaidi imeendelea kuweko katika mataifa mbalimbali ya mbali bara hilo. Kwa sasa Ufaransa ina vituo vya kudumu vya kijeshi katika nchi za Ivory Coast, Chad, Jibuti na Mali. Fauka ya hayo Ufaransa ina uingiliaji wa kijeshi wa moja kwa moja katika nchi za eneo la Sahil Afrika za Mali, Mauritania, Niger, Chadi na Burkina Faso, kiasi kwamba mataifa hayo yanahesabiwa kuwa waitifaki wakuu wa nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika. Kumradhi, yanahesabiwa kuwa waitifaki wakuu wa nchi hiyo katika eneo la magharibi mwa Afrika. Hata hivyo viongozi wa Ufaransa katika miaka hivi karibuni wameonyesha kujuta kwa uwepo wa kikoloni wa nchi yao katika bara la Afrika na kusema bayana kwamba hatua hiyo ilikuwa ni kosa, kama alivyokiri rais Emmanuel Macron aliposema kwamba kufanya ukoloni lilikuwa kosa kubwa la kihistoria la Ufaransa. Hata hivyo, lililo wazi ni kwamba walichofanya hivi sasa viongozi wa Ufaransa katika zama hizi ni kubadilisha tu mbinu zaidi za kim, na kimsingi hawajaondoka katu huko barani Afrika. Ukweli wa mambo ni kuwa bara la Afrika lina nafasi muhimu kwa Ufaransa, kwani taifa hilo la Ulaya si tu kwamba linanufaika na maliasili, utajiri na hali ya kijiografia mataifa hayo, bali kwa mtazamo wa kijeshi na kiusalama, mataifa mbalimbali ya Afrika hususan ya magharibi na sahili Afrika yana nafasi muhimu mno kwa utawala wa Paris. Bidhaa nyingi za Ufaransa zinauzwa katika mataifa hayo na nchi hizo zinahesabiwa kuwa ni washirika wakubwa wa kibiashara wa Paris. Katika upande mwingine, mali asili na vyanzo vya utajiri vya baadhi ya mataifa hayo kama madini ya almasi na urani ya Afrika ya Kati, mali asili na vyanzo vya nishati daima vimekuwa katika mikono ya mashirika ya Kifaransa. Abdurazaq Makri, mkuu wa harakati ya Salam ya Algeria, anasema kuhusiana na jambo hilo kwamba Ufaransa imeyafanya mataifa ya Afrika kuwa masikini ikiwa na lengo la kufikia maslahi yake na kujenga uchumi wake. Kimsingi, hatua za Ufaransa baada ya kupata uhuru mataifa afrika, ya Afrika zinahesabiwa kuwa mbaya zaidi ya zile zilizofanywa na taifa hilo wakati wa kutaka kuyadhibiti mataifa hayo. Moja ya visingizio muhimu vya Ufaransa vya kuendelea kuwepo kijeshi barani Afrika, hususan katika nchi za eneo la Saheli Afrika, ambapo baadhi yazo ni makoloni ya zamani ya dola hilo la Ulaya ni kupambana na makundi ya kigaidi. Takwimu zilizotolewa zinaonyesha kuwa Ufaransa ina zaidi ya askari elfu nne na mia tano katika eneo la Saheli Afrika na ingali inaendelea kuimarisha uwepo na ushawishi wake katika nchi hizo. Hii ni katika hali ambayo askari hao wa Ufaransa hawajawa na mafanikio yote yale katika kupambana na ugaidi katika eneo hilo, hususan nchini Mali ambako ndiko makao makuu ya vikosi vya dola hilo la bara Ulaya. Waledi wa mambo wanaamini kuwa inachokifuatilia Ufaransa si kingine bali ni kulinda maslahi yake ya kiuchumi na kibiashara katika eneo hilo. Hivi sasa pia safari ya Jean Castex, waziri mkuu wa Ufaransa, huko nchini Chad ni sisitizo juu ya umuhimu wa Afrika na vituo vya kijeshi vya nchi hiyo katika bara hilo, huku ikihesabiwa kuwa ni juhudi za Paris za kulinda satwa na ushawishi wake mbele ya washindani wake. Hii ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran. Napenda kukumbusheni tu kwamba, wapenzi wasikilizaji, mbali na kusikika katika internet na satelit, tunasikika pia kupitia Maarifa FM 105.3 Tanga, 101.9 Mwanza, 99.7 Kigoma, 104.1 Mtwara na vilevile 99.1 Singida huko nchini Tanzania. Email yetu au barua pepe ni swahili radio @irib.ir Nambari yetu ya WhatsApp kwa ajili ya SMS humo studioni, anza najumlisha kisha 989035065487 nitadonoa donoa baadhi ya jumbe thobani, kulingana na fursa na wasaa utakavyoniruhusu. Hamjambo, wasikilizaji wapenzi. Siku na saa nyingine imewadia ya kuwa nanyi tena katika kipindi cha maadili bora, huku mkijiweka tayari kuyategea sikio yale niliyoandalieni kwa leo. Hebu kwanza burudikeni kwa kipande kifuatacho cha muziki. Tulisema katika kipindi kilichotangulia kuwa dini ya Kiislamu imetoa ratiba na mfumo maalum wa malezi ambao ndani yake zimebainishwa awamu tatu za vipindi vya malezi na ukuaji wa watoto. Hatua ya wazazi wawili ya kuyapa umuhimu marika na umri wa watoto na mahitaji yao ya kiroho na kimwili, kulingana na hali yao ya ukuaji, inaweza kuwaongoza watoto kuelekea kwenye saada na mafanikio. Katika kipindi chetu cha leo tutaitupia jicho hali ya malezi ya mtoto katika umri kati ya miaka saba na kumi na nne na namna ya kuamiliana na watoto wa rika hilo. Kwa kawaida, wakati mtoto anapotimiza umri wa miaka saba huingia katika awamu mpya ya maisha yake, na sababu yenyewe ni kwamba hujiunga na jamii ndogo ambayo ni shule. Katika mazingira hayo madogo lakini muhimu ya shule zile hali za hisia na upole wa kifamilia alizozoea kupata mtoto nyumbani kwao hazipatikani sawa huko shuleni, kwa sababu kwa msaada wa juhudi na hima za walimu na kwa kutumia suhula zilizopo katika anga hiyo ya kijamii, mtoto huweza kuonyesha vipawa alivyo navyo na kwa kiwango fulani kutambua uwezo alionao. Kimsingi ni kwamba katika awamu hii shule na familia ndizo taasisi zenye jukumu la kuvitambulisha vipawa vya watoto. Wazazi wengi huwa wanadhani kwamba wanaweza kuwalea watoto wao kwa namna ile wanayoipenda wao wenyewe, lakini kama tulivyokwisha elezea mara kadhaa, mojawapo ya misingi muhimu ya malezi ni kumlea mtoto kulingana na maumbile yake na vipawa alivyo navyo. Huenda matarajio walionayo wazazi wawili kutoka kwa mtoto yakatofautiana na uwezo alionao mtoto na ndio maana baba na mama wanapaswa kuhakikisha kuwa wanawaongoza watoto wao katika mkondo wa malezi unaolingana na vipawa na uwezo walio nao. Jambo jingine muhimu linalopaswa kuzingatiwa katika umri kati ya miaka saba hadi kumi na nne ni suala la mtoto kutoatii wazazi wake wawili. Wazazi wengi hulalamika juu ya suala hili kutokana na mwenendo wa aina hii unaoonyeshwa na watoto wao wanapokuwa katika umri huu. Hata hivyo, kabla ya kitu chochote, kwanza kabisa, tunapaswa kuelewa sababu ya jambo hilo. Iwapo tokea kipindi cha utotoni mtoto atakuwa na mazoea ya kutii kibubusa amri za wazazi wake, taratibu mtoto huyo ataanza kupoteza uhuru wake wa nafsi, na kwa hali hiyo, katika maisha yake ya baadaye hawezi kuwa ni mtu huru na mwenye uwezo wa kutoa mawazo yake binafsi. Njia sahihi ya malezi ni kwa wazazi wawili kumpa fursa mtoto wao ya kutoa fikra na mawazo aliyo nayo, ambapo kwa njia hii, tokea kipindi hicho cha utotoni na hivyo kutokana na kuwa ni mtu aliyeondokea kuwa na sifa ya kujiamini, huweza kukabiliana kiume na misukosuko mbalimbali ya maisha na kuchagua sahihi, ili kuishinda misukosuko hiyo. Ili kuweza kumfanya mtoto ahifadhi shaksia na uhuru wake binafsi na wakati huo huo awe anatii wazazi wake wawili, tunapaswa kuamiliana na kusuhubiana naye kama mtu mzima na mwenye akili timamu na wala siyo kuzifanyia shere hisia zake na kuichezea akili yake. Tuelewe kwamba mtoto ni mtu ambaye kinafsi hujiweka mbali mara moja na mtu anayehisi kuwa hazidiriki na wala hazijali hisia zake mbele ya mtu huyo. Lakini kama mtoto atahisi kwamba baba na mama yake wanazidiriki barabara hisia zake na wanayapa thamani maneno anayowaelezea, huanza kuwashiba taratibu wazazi wake na huhisi kuwa ni vyema kushauriana nao katika maswala mbalimbali yanayomhusu. Wasikilizaji wapenzi, jambo lingine linalopaswa kuzingatiwa kikamilifu katika kipindi cha umri tunaozungumzia, yaani miaka saba hadi kumi na nne, ni juu ya namna ya kumrudi mtoto na kukabiliana na makosa anayoyatenda. Ni juu ya wazazi wawili kuelewa kwamba mtoto daima huwa yumo katika hali ya kujifunza, na hivyo kujifunza huko, baadhi ya wakati huambatana wa na makosa na matatizo mbalimbali mbali. Yumkini makosa hayo yakawa ni katika kufanya kazi za shule katika kuamiliana na watu wengine na katika kufanya kazi zake za kila siku. Kuhusiana na mtoto ambaye haelewi makosa anayoyafanya ni juu ya wazazi na walezi kumtanabaisha mtoto huyo kuhusiana na makosa anayoyatenda. Njia mbaya kabisa ya kumtanabaisha mtoto kutokana na kosa alilotenda ni kumpiga, swala ambalo halikubaliki Kiislamu na pia limetahadharishwa mno na wataalamu wa masuala ya malezi kutokana na athari zake mbaya. Kumrudi mtoto kwa kumpiga si tu kwamba kunaleta matokeo kinyume na matarajio yetu, bali kunaacha pia athari mbaya katika shaksia ya mtoto huyo. Kumwadhibu mtoto kwa kumfungia na kumpiga katika umri kati ya miaka saba hadi kumi na nne ambacho ni kipindi cha kujifunza mtoto na kupata uzoefu wa mambo ni jambo lenye kutoa natija mbaya. Iwapo mtu anataka kumrudi na kumtia adabu mtoto wake kwa sababu ya kosa alilotenda, ni vyema kumnyima baadhi ya vitu alivyokusudia kumpa au jambo aliloazimia kumfanyia. Kuhusiana na nukta hiyo, inasimuliwa kwamba siku moja mtu mmoja alikwenda kwa Imamu Ali alaihi ssalam, mmoja kati ya watu wa nyumba tukufu ya Bwana Mtume Muhammadi sallallahu alaihi waalihi wasalam, na kumshtakia juu ya mwanawe. Imamu Ali alaihi ssalam alimwambia mtu huyo kuwa, usimpige mwanao, mtie adabu kwa kumsusia, lakini tahadhari, ususiaji huo usiwe wa muda mrefu mno. Hivyo basi, iwapo wazazi na walezi watakuwa na utambuzi na maarifa ya kutosha ya mazingira ya umri anayoishi mtoto, na wakatambua kwamba mambo kama vile udadisi, ukaidi na udekaji ni sifa za kawaida kwa mtoto katika umri kama huo, ni wazi kwamba masuala na matatizo mengi ya mtoto yataweza kutatuka. Wasikilizaji wapenzi, na kufikia hapo ndio tumekamilisha kipindi cha maadili bora kwa leo. Ni matumaini yangu kwamba mmefaidika na yale niliyoandalia, na kwamba hamtoacha kutegea sikio kipindi kingine cha maadili bora, kwa herini za Iran. Hamjambo wapenzi wa sikilizaji na karibuni kuwa nasi tena katika sehemu nyingine ya kipindi cha bidhaa za Iran ambacho leo kitaendelea kuzungumzia bidhaa mbalimbali zinazozalishwa hapa nchini. Natumai kuwa mtakuwa nami kuanzia mwanzo hadi mwisho wa kipindi. Protini, wapenzi wasikilizaji, ni miongoni mwa vitu muhimu vinavyohitajiwa na mwili wa mwanadamu. Baada ya maji, protini ndio mada inayopatikana kwa wingi zaidi katika mwili wa mwanadamu na uhai na siha ya mwanadamu inafungamana sana na mada hiyo. Protini inapatikana katika kila kiungo hai cha mwili wa mwanadamu na ni muhimu na mada ya lazima kwa ajili ya kukua na kustawi kwa tishu za mwili. Sehemu kubwa ya tishu kama damu, misuli, moyo, ubongo, ngozi, nywele na hata kucha zimeundwa na protini. Protini inapatikana katika vyakula vya mimea na wanyama vinavyotumiwa na wanadamu. Miongoni mwa vyakula vyenye protini vinavyotumiwa na wanadamu ni nyama ya wanyama wa jamii ya ndege. Nchi nyingi duniani zimewekeza sana katika sekta ya wanyama hawa, na ufugaji wa aina ya kware umepewa umuhimu mkubwa zaidi ikilinganishwa na ndege wa aina nyingine kutokana na kuwa na kiwango kikubwa cha protini na lehemu au cholesterol ndogo. Miongoni mwa shughuli za uzalishaji zinazohusiana na wanyama wa ndege wasiokuwa kuku ni ufugaji wa tombo, pia tomboa au tomboro kwa jina lingine. Tombo ni ndege wadogo wa, wa genus kadhaa katika familia ya Fasianidai. Rangi yao ni kahawia na wana michirizi. Spishi nyingine zina rangi nyekundu na buluu. Kabla ya kuruka angani hungoja mpaka mtu akaribia kuwakanyaga na huenda umbali fupi. Hula mbegu hasa, lakini pengine hukamata wadudu pia. Hutaga mayai sita hadi kumi na nane ardhini. Tombo wanatokea Afrika, Australasia na Ulaya. Kuna ndege huko Amerika ambao wana nasaba na tombo, lakini wanaainishwa ndani ya familia ya odontoforidai. Utumiaji wa nyama ya ndege aina ya ya tombo kama chanzo cha protini ya mwilini umehusiwa sana na wataalamu wa lishe na chakula. Nyama ya tombo ina asilimia tano hadi kumi ya protini zaidi ya nyama ya ndege wa aina nyingine. Nyama ya tombo ina utajiri mkubwa wa asidi adimu ya amino ambayo haipatikani katika nyama ya ndege wengine. Kwa sababu hiyo, wataalamu wa lishe wanashauri watoto, wazee na vikongwe wanaohitajia sana kuboresha seli zao zilizotoweka kutumia nyama ya ndege huyu. Nyama ya ndege huyu ambayo ina kiwango kikubwa cha madini kama kalsha, mchuma na zinki imepewa umuhimu mkubwa sana katika sekta ya ufugaji, uzalishaji na utumiaji wa nyama wa ndege vile vilevile, ufugaji wa ndege hawa unatambuliwa kuwa miongoni mwa sekta zenye faida kubwa ya kiuchumi miongoni mwa faida za kuwekeza katika sekta hii ni kukua haraka kwa ndege hawa, umri mdogo wa kubalehe kwao, masafa mafupi yaliyopo baina ya kizazi kimoja na kingine, kiwango cha juu cha utagaji wa mayai, ubora na sifa nyingi za kilishe za bidhaa zinazotokana na wanyama hawa, hususan nyama na mayai yao zinaonesha kwamba Japani ilikuwa nchi kwa ya kwanza iliyoanza kuwafuga majumbani ndege wa tombo na baadaye ufugaji huo ulipanuka na kufika katika nchi za China na Japan. Mwanzoni mwa karne ya 20, ufugaji wa tombo ulistawi sana barani Ulaya na kufanyika katika sura ya viwanda. Ufugaji wa ndege hao ulipanuka zaidi baada ya muda mfupi na kuenea huko Amerika Kaskazini, Mashariki ya Kati na kwingineko. Ufugaji wa ndege wa tombo katika kiwango cha viwanda na kibiashara ulianza kufanyika nchini Iran zaidi ya miongo miwili iliyopita. Uwekezaji katika sekta ya ufugaji wa ndege hawa unashika kasi zaidi hapa nchini kutokana na kupanuka utumiaji wa nyama yake tamu na yenye faida nyingi za kilishe na umestawi na kupiga hatua kubwa katika miaka ya hivi karibuni. Nchini Iran kuna fugwa na kuzalishwa aina na vizazi tofauti vya ndege hawa. Takwimu zinaonyesha kuwa vituo na taasisi karibu mia tatu za kiuchumi zinajishughulisha na ufugaji na uzalishaji wa ndege hawa wa quail nchini Iran. Vituo hivi vya kufuga tombo kwa wastani vinazalisha baina ya tani sita hadi nane za nyama ya quail na kiwango kinachobakia baada ya kukidhi mahitaji ya ndani kinauzwa katika masoko ya nchi za nje. Mashamba mengi zaidi ya ufugaji wa quail yako katikati mwa Iran kama Maybod, Kerman, Yazd na Rorestan, mikoa ya Kermanshah, Tehran, Azerbaijani magharibi na Zanjan ni miongoni mwa vituo muhimu vya ufugaji wa ndege hawa. Mayai ya ndege aina ya tombo yana thamani kubwa za kilishe na yana sifa na faida nyingi sana katika uwanja huo yakilinganishwa na mayai ya kuku. Yai la ndege hawa lina sura ya mviringo. Yai hilo huwa na uzito wa gramu nane hadi kumi na tano na kwa kawaida huwa na rangi nyeupe yenye vidoti vyeusi au kahawia. Baadhi ya watu wanaamini kwamba kula nyama na mayai ya quail kunawafanya wajihisi kuwa na afya na ujana. Nukta ya kuvutia ni kwamba awali lengo kuu la ufugaji wa ndege hawa lilikuwa kuzalisha mayai yao. Yai la ndege huyu lina uzito wa humusi yani, wa ya yai la kuku wa kawaida, lakini lina kiwango kikubwa zaidi cha fosforas, chuma na vitamini B1 na B2. Vilevile vile ni chanzo kizuri cha vitamini zote isipokuwa vitamini C. Kwa sababu hii limepewa jina la bomu la vitamini. Taasisi za kiuchumi hizi zinazojishughulisha na ufugaji wa ndege nchini Irani zina uwezo wa kuuza nje ya nchi zaidi ya tani mia mbili za nyama ya ndege wa aina mbalimbali wakiwemo tombo, kware na kadhalika. Ndege aina ya partridge ni miongoni mwa wanyama wenye nyama tamu sana, na nyama na mayai yake ni ghali zaidi ikilinganishwa na baadhi ya ndege wengine. Ndege hawa wana spishi mbali mbalimbali, na muhimu zaidi ni wale wanaofugwa nchini Irani wa Alectoris chukar. Ndege hawa ni wenyeji wa Iran. Kwa kawaida, ndege hawa huishi katika maporomoko ya milima. Alectoris chukar kaya wa kufuga huwa na baina ya uzito wa gramu 400 hadi 550 wanapokuwa na umri wa karibu miezi mitatu hadi minne. Mnyama mwingine jamii ya ndege yanayefugwa kwa wingi nchini Irani ni mbuni. Wanyama hao wanafugwa nchini hapa kwa zaidi ya miongo miwili sasa. Awali vifaranga au mayai ya kuzalisha vifaranga wa ndege hawa walikuwa wakiagizwa kutoka nje ya nchi na kuanza kufugwa na kisha kuuzwa. Sasa Irani inazalisha mayai, vifaranga na mbuni wenyewe. Mikoa ya Tehran, Isfahan, Markazi na Gorestani ndiyo mashuhuri zaidi kwa ufugaji wa ndege huyo mkubwa zaidi kuliko wote duniani. Irani inahesabiwa kwa nchi ya tatu duniani kwa kuwa na idadi kubwa ya mbuni. Kuna zaidi ya mbuni laki moja hapa nchini na zaidi ya elfu tisa miongoni mwao wanataga mayai. E, sekta ya ufugaji wa mbuni ni miongoni mwa sekta zenye faida kubwa za kiuchumi, kwani mbali ya kudhamini mahitaji ya nyama, vilevile vile ngozi, vifaranga, mafuta, samadi, mayai na manyoya ya mbuni vinauzwa na kuingiza kipato. Ngozi ya mbuni ni miongoni mwa bidhaa zenye thamani kubwa zaidi za ndege huyu. Ngozi ya ndege huyu ni miongoni mwa ngozi ngumu na imara zaidi duniani. Ugumu na uimara wake ni mara sita zaidi ya ngozi ya ng'ombe, na sifa hii inazidisha thamani na ubora wake. Ngozi hii ni miongoni mwa ngozi ghali zaidi za wanyama. Ngozi ya mbuni hutumika kutengeneza bidhaa kama mikoba ya mkononi, viatu, mabuti na makoti marefu. Kwa sasa ngozi ya mbuni inayozalishwa Irani inauzwa katika nchi mbalimbali za dunia kama Turkmenistan, Uturuki, China, Korea na Rusia. Hata hivyo, nchi za Ulaya ndio watumiaji wakubwa zaidi wa bidhaa za ngozi ya mbuni wa Iran. Miongoni mwa ndege wanaofugwa kwa wingi hapa nchini ni bata bukini na mabata mzinga au mapiru. Ufugaji na uzalishaji wa bata bukini nchini Iran unafanyika kwa kutumia mashine za kisasa za umeme viwandani. Miongoni mwa sifa nzuri za ufugaji wa bata bukini ni urahisi wa usimamizi wake kutokana na mienendo ya wanyama hawa. Bata hawa wanakuwa kwa haraka sana na huwa na uwezo mkubwa wa kukabiliana na maradhi ya aina mbalimbali. Vilevile ufugaji wake huwa na gharama ndogo sana. Mabata mzinga au mapiru taki pia ni kati ya wanyama wanaofugwa na kuzalishwa kwa wingi hapa nchini. Historia ya utumiaji wa wanyama wa bata mzinga nchini Irani inarejea ya nyuma yapata miaka mia tano iliyopita. Ufugaji wa bata mzinga kaya yani domesticated turkey unashuhudiwa zaidi katika mikoa ya Mazandarani, Gilani, Kurasani, Azerbaijani Magharibi na Azerbaijani Mashariki, Markazi, Farsi, Isfahani na Kermana. Ndege hawa wana spishi tofauti na baadhi yao wanatumika kuzalisha nyama yenye kiasi kikubwa cha protini na mafuta na lehemu au cholesterol ndogo. Upendo wa wasikilizaji, muda uliochengwa kwa ajili ya kipindi hiki umemalizika. Tukutane tena wiki ijayo katika kipindi kingine, panapo majaliwa yake Mola Muumba. Asanteni kwa kuwa nami. Katika historia, leo ni Jumapili tarehe tatu Januari mwaka 2021 Miladia, sawa tare na tarehe 19 mfunguo nane Jamadil Awal mwaka 1441 Hijria. Katika siku kama ya leo miaka 28 iliyopita inayosadifiana na Januari tatu, mwaka 1993 kuilitiwa saini makubaliano ya START II kati ya marais wa zamani wa Russia na Marekani Boris Yeltsin na Bill Clinton. Kwa mujibu wa makubaliano hayo, nchi hizo mbili zinapaswa kupunguza theluthi mbili za silaha zao za nyuklia. Makubaliano ya START One, yenye lengo hilo hilo yalitiwa saini mwaka 1987 kati ya marais Mikhail Gorbachev wa Russia na Ronald Reagan wa Marekani. Hata hivyo, badala ya kuanza kuharibu silaha zake za nyuklia Marekani ilijilimbikizia silaha zaidi za aina hiyo suala so, ambalo lililazimisha pia Russia kusitisha mpango wa kuanza kuharibu silaha zake za atomiki. Siku kama ya leo miaka 531 iliyopita Abul Fadhl Abdurrahman Suyuti, mashuhuri kwa lakabu ya Jalaluddin Faqihi, mpokezi wa hadithi na mtaalamu maarufu wa lugha wa zama hizo alifariki dunia mjini Cairo huko Misri. Jalaludin Asoyuti alizaliwa mwaka 849 Hijria na alihifadhi Qurani tukufu akiwa kijana. Jalaludin Asoyuti kwa miaka kadhaa alijifunza masomo ya fiqhi, hadithi, tafsiri ya Qurani na lugha na kupata mafanikio makubwa. Msomi huyo wa Cairo ameandika vitabu vingi vya thamani na miongoni mwavyo ni al-iqtirah alkitabu lkabir al na taarikhu lhulafa. Na miaka arobaini na miwili iliyopita katika siku kama ya leo kulifanyika mkutano wa Guadeloupe kati ya viongozi wa serikali za Marekani, Uingereza, Ujerumani ya magharibi na Ufaransa kwa ajili ya kuchunguza masuala kadhaa muhimu ya kimataifa hususan mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran. Mkutano huo ulifanyika katika kisiwa cha Guadeloupe kilichoko magharibi mwa bahari ya Atlantic ambacho ni koloni la Ufaransa. Katika mkutano huo uliofanyika siku 40 kabla ya ushindi kamili wa harakati ya mapinduzi ya wananchi wa Iran, washiriki wote walikiri kwamba mfalme wa wakati huo wa Iran, Shah Pahlavi ataondolewa madarakani isipokuwa Jimmy Carter, rais wa wakati huo wa Marekani, ndiye pekee aliyekuwa na matumaini ya kubakia madarakani utawala wa Shah kwa msaada wa jeshi. Hata hivyo, mkutano huo wa Guadeloupe haukuwa na mbinu ya kukabiliana na mapinduzi ya Kiislamu ya wananchi wa Iran na iliishia kukiri nguvu kubwa ya mapinduzi hayo na mustakabali wake mwema. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 ahadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini ahadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487 Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.