Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Al, al. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na Mwenyezi Mungu amekuumbieni wa wake katika jinsi yenu na akakujalieni kutoka kwa wake zenu watoto na wajukuu na akakuruzukuni vitu vizuri vizuri basi je, wanaamini yasiyokuwa ya haki na kuzikataa neema za Mwenyezi Mungu? Na wanamuacha Mwenyezi Mungu wakawaabudu wasioamilia riziki hata kidogo la kutoka mbinguni wala kwenye ardhi, wala hawana uwezo wa lolote. Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum, wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Irani, popote pale matangazo haya yanapowafikia. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammedi, mtangazaji wako katika meza ya matangazo mchana wa leo, ni Jumapili tarehe tatu mwezi Januari mwaka mpya wa elfu mbili na ishirini na moja miladia ambayo ni sawa na tarehe kumi na tisa ya jamaduli awal alfu moja mia nne arobaini na mbili hijiria. Tunamshukuru Mola Muumba, Mola Karima, kwa kutujalia uhai na afya njema, amin ya rabilalamin alamin. Wapendo, tumeandalia mambo mazuri kama ilivyo ada na desturi ya matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya redio Tehrani. Tutafungua kwa taarifa ya habari, tutakuwa na uchambuzi wetu wa kisiasa ambao mchana huu utatupia jicho kuhusiana na Haji Kasim Suleimani, muhimili wa Mukawama dhidi ya utawala wa Kizayuni, na vile vile tumeandalia kipindi maalum kwa mnasaba wa kutimia mwaka wa kwanza wa kumbukumbu ya kuuliwa shahidi Haji Kasim Suleimani na wenzake pamoja na Haji Mahdi Ali Mahdi Muhandis, Haji Muhandis. Na sasa hivi, wapendwa wasikilizaji, napenda kuwakumbusha kuwa mnaweza kuyategea sikio matangazo haya ambayo ni idhaa ya Kiswahili kwa kutumia tovuti yetu ya pastoday com sw, wasapu yetu kwa wale ambao watapata nafasi ya kutuma tunaanza kwa alama ya kujumlisha 989035065487 na email ama barua pepe ni swahili radio at irib.ir tunasikika kupitia Maarifa FM yenye makao yake Tanga, Tanzania, lakini matangazo ya idhaa ya Kiswahili sasa hivi yamepanuka, yanasikika katika mikoa mbalimbali mbali nchini Tanzania, hivi karibuni ikiwa matangazo haya yamefika pia hadi huko Singida. Tutakuwa pia na macho yetu magazetini. Karibuni mitimia, saa sita kamili kwa wakati wa Tehran, na sasa ni vichwa vya habari. Brigedia Jenerali Hatami asema Irani italipiza kisasi cha kuuawa shahidi Jenerali Suleimani. Zimbabwe anza tena kutekeleza karantini nchi nzima. Waziri wa ulinzi wa Yemen atahadharisha juu ya uwepo wa wanajeshi wa utawala wa kizeyuni katika maeneo yaliyovamiwa nchini humo. Na idadi ya vifo vya wagonjwa wa korona inazidi kuongezeka nchini Marekani. Karibu na sasa, ni habari kamili. Tunaanza na hapa nchini. Waziri wa ulinzi wa Irani amesisitiza kuwa hakuna chembe ya shaka kwamba Jamhuri ya Kiislamu italipiza kisasi cha kuwawa kigaidi shahidi luteni jenerali Kasim Suleimani aliyekuwa mkuu wa kikosi cha Kudsi cha Jeshi la Walinzi wa Mapinduzi ya Kiislamu IRGC, brigadia jenerali Amir Hatemi Amesema hayo leo katika chuo cha kijeshi mjini Tehran kwa mnasaba wa kumbukumbu ya siku alipouawa kigaidi na jeshi la Marekani haji Suleimani nchini Iraki. Ameeleza bayana kuwa wizara ya ulinzi ya jamhuri ya Kiislamu Irani inafuata fikra, njia na tadabiri ya shahidi Suleimani katika mapambano dhidi ya makundi ya kigaidi na kitakfiri. Brigadia Jenerali Hatami amesema Marekani imeingiwa na wahaka na hofu, ikisubiri kisasi cha damu ya jenerali Suleimani na ndipo na imelazimika ime kuondoka katika eneo la Asia Magharibi. Waziri wa ulinzi wa Irani ameashiria kuhusu jitihada zinazofanywa na maadui ili kujaribu kudunisha ushawishi wa Irani katika eneo, na akasema nafasi athirifu ya jamhuri ya, ya Kiislamu inakwenda kinyume na mataifa mengine ya kieneo ambayo yanadhani kwamba maslahi yao yatalindwa kwa kujidhalilisha na kujitweza kwa madola ajinabi. Ikumbuke kuwa Januari tatu mwaka uliomalizika wa elfu mbili na ishirini luteni jenerali Kasim Suleimani mkuu wa kikosi cha Kuds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, Abu Mahdi al Muhandis naibu wa mkuu wa harakati al Hashd Ushabi na wana mpambao wenzao wanane waliuliwa kigaidi na kidhuluma na wanajeshi magaidi wa Marekani katika shambulio la anga lililofanywa na magaidi hao karibu na uwanja wa ndege wa Bagdad huko Iraki. Serikali ya Zimbabwe imetangaza kuwa sheria ya karantini ya nchi nzima imeanza kutekelezwa nchini humo kwa mara nyingine kuanzia jana usiku kutokana na kuongezeka maambukizi mapya ya korona. Waziri wa afya na makamu wa rais wa Zimbabwe amesisitiza kuwa nchi hiyo imeanza mara moja kutekeleza sheria kali ya karantini ya nchi nzima kwa kuzingatia kuongezeka hivi karibuni maambukizi mapya ya ugonjwa wa COVID-19 nchini humo. Takwimu rasmi za karibuni zilizotangazwa na wizara ya afya ya Zimbabwe zinaonyesha kuwa tangu kuenea maambukizi ya korona huko Zimbabwe hadi sasa watu elfu kumi na nne na themanini na nne wameripotiwa na kuugua ugonjwa wa COVID-19 nchini humo huku wengine mia tatu sitini na tisa wakiaga dunia kwa ugonjwa huo. Nchi hiyo ya kusini mwa bara la Afrika mwanzoni mwa miaka ya elfu mbili ilikumbwa na mgogoro mkubwa wa kiuchumi na ambao ulisababisha kusambaratisha mfumo wa afya ya umma nchini humo. Kwa mara ya kwanza mwezi Machi mwaka jana, Zimbabwe ilikuwa chini ya karantini ya nchi nzima na kuanzia mwezi Mei mwaka huo huo ilianza kupunguza kwa kiasi kikubwa vizuizi vya karantini nchini humo. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huo kutoka idhaa ya Kiswahili Redio Tehran. Waziri wa ulinzi wa serikali ya uokovu wa kitaifa ya Yemen amesema wanajeshi wa utawala wa kizayuni wapo katika vituo vya kijasusi katika maeneo yaliyokaliwa kwa mabavu na muungano wa uvamizi huko Yemen unaoongozwa na Saudi Arabia. Mohamed Nasir al Atifi amesema wanajeshi na maafisa wa usalama wa kizayuni wanafanya kazi katika idara za intelijensia na ujasusi katika maeneo yanayokaliwa kwa mabavu huko Yemen, na muungano vamizi wa Saudia unawahudumia wanajeshi hao wa kizayuni. Abdullah Yahya al Hakim, mkuu wa idara ya intelijensia ya Yemen, pia amechoa radi ya mali yake kwa matamshi ya msemaji wa jeshi la utawala wa kizayuni, akisema utawala wa kizayuni hauwezi kuitisha Yemen eti kwa sababu baadhi ya nchi za kiarabu zimeanzisha uhusiano na utawala huo. Al Hakim amesistiza kuwa idara ya intelijensia ya Yemen itafuatilia kwa karibu na kwa umakini mkubwa harakati za kiuhasama za utawala wa kizayuni huko Yemen, na utawala huo unapaswa kutilia maanani tahadhari zinazotolewa kuhusu aina yoyote ya chokochoko na uvamizi utakaotekelezwa huko Yemen bila ya kupima madhara yatakayoambatana na swala hilo. Idadi ya watu waliofariki dunia kwa ugonjwa wa covid-19 nchini Marekani inazidi kuongezeka. Televisheni ya CNN imeripoti kuwa kwa mujibu karibuni, 3, 9, 7, 9, wa takwimu za hivi karibuni zilizotangazwa nchini Marekani watu laki 34979 wamefariki dunia hadi sasa kwa ugonjwa wa covid-19 nchini humo. Aidha jumla ya watu milioni 20 laki 3524 wameambukizwa korona huko Marekani. Wakati huo huo, watu milioni moja laki nane alfu thelathini na tatu mia nane arobaini na tisa wamefariki dunia kwa ugonjwa wa covid 19 duniani kote hadi hivi sasa. Maambukizi ya kirusi cha ja korona yaliripotiwa kwa mara ya kwanza mwishoni mwa mwezi Disemba mwaka elfu mbili kumi na tisa katika mji wa Wuhan huko China, na kisha yakaanza kuenea katika nchi nyingine duniani. Hali ya wasiwasi imejitokeza hivi sasa baada ya kuripotiwa aina mpya ya kirusi cha korona kinachoenea kwa kasi kubwa, licha ya nchi kadhaa duniani kutengeneza chanjo za kukabiliana na korona, ikiwa umepita mwaka mmoja tangu kuibuka maambukizi ya ugonjwa huo. Na katika kuanza mwaka mpya wa elfu mbili na ishirini na moja miladia, rais wa Venezuela akiashiria swala la kuilinda ardhi ya nchi hiyo amesistiza kuwa ataimarisha uhusiano na Iran, Rusia, China, Cuba, Uturuki na India. Rais Nicolas Maduro wa Venezuela amepongeza kuadia mwaka mpya wa elfu mbili na ishirini na moja miladia na akaliombea kheri na mafanikio Taifa la nchi hiyo katika mwaka huu mpya. Rais wa Venezuela amesema anataraji kwamba mwaka huu mpya wa elfu mbili na ishirini na moja utakuwa wa matumaini mapya kwa nchi za ulimwengu. Rais Maduro ameongeza kuwa mlango wa nchi yake uko wazi kwa ulimwengu. Amesema anataraji kwamba mwaka elfu mbili na ishirini na moja utakuwa mwaka muhimu kwa ajili ya kuhitimisha mzingira wa kiuchumi wa mabeberu wa dunia na kuanza zama bora za ujenzi mpya. Rais Nicolas Maduro amesema mipango ya baadaye iliyoratibiwa na serikali ya Caracas na amewaalika wawekezaji wa kigeni katika eneo la Latin America kuwekeza nchini Venezuela na kufanya kazi katika mazingira maalumu yaliyo chini ya sheria husika dhidi ya vikwazo. Rais wa Venezuela ameashiria pia hatua mbalimbali za kukabiliana na maambukizi ya Korona na akasema nchi hiyo inaanza kutekeleza karantini ya hiari ndani ya familia ili kukabiliana na ongezeko la maradhi ya covid 19 nchini humo. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. Naendelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili Redio Tehrani. Na sasa tunawaletea uchambuzi wetu wa kisiasa ambao utahusu Haji Kasim Suleimani, muhimili wa mukawama dhidi ya utawala wa kizayuni. Alfajiri Januari tatu unatimia mwaka wa kwanza wa kumbukumbu ya kuuliwa shahidi Haji Kasim Sulemani, muhimili wa Mukawama. Unakumbushia shahidi huyo mkubwa, na utawala wa Kizayuni pia umefurahishwa kwa kuuliwa kamanda huyo wa Mukawama. Swali muhimu hapa ni hili kwamba kamanda Suleimani alitoa huduma gani kwa Mukawama ambayo imeugadhibisha utawala wa Kizayuni? Kazi iliyofanywa na Haji Kasim Suleimani inaweza kubainishwa katika nukta tofauti. Jambo la kwanza ni kuwa Haji Kasim alikuwa muhimili wa mshikamano na umoja wa mukawama. Moja ya strategia muhimu sana za uzayuni wa kimataifa ni kuzusha migawanyiko na khitilafu kati ya nchi za Kiislamu na kuhusiana na muhimili wa mukawama. Pia strategia hizo zina lengo la kuzuia umoja na mshikamano baina ya makundi mbalimbali mbali. Mshikamano huo na umoja, baada ya kupita muda, umepelekea kuimarika nafasi ya muhimili wa mukawama na kubadilisha pia mlingano wa nguvu. Jambo jingine ni kuwa ngano ya kutowezekana na kutoshindikana utawala wa kizayuni ilivunjwa waziwazi wazi mwaka elfu mbili na sita. Hadi kufikia mwaka elfu mbili na sita utawala wa kizayuni ulikuwa ukipata ushindi kwa miongo yote katika vita kati yake na nchi za Kiarabu. Hata hivyo vita vya siku thelathini na tatu vilihitimisha hiyo ngano ya kutoshindikana vitani Israel. Shahidi Suleimani alikuwa na nafasi kuu na athirifu katika uwanja huo. Nafasi hiyo ilitekelezwa katika kalibu ya kuto muhofia adui, kuongoza medani ya vita na kuingiza ari ya imani miongoni mwa wapiganaji ili kuibuka na ushindi. Alhaji Husein Al Khalili, naibu wa kisiasa wa katibu mkuu wa harakati ya Hizbullah ya Lebanon, anasema kuhusiana na nafasi ya shahidi Haji Kasim Suleimani katika vita vya siku 33 kwamba Haji Kasim alikuwa akivifuatilia vita kutokea ndani ya medani na ndani ya Lebanon. Jambo la tatu ni kuwa alisaidia kuimarisha nguvu ya kujibu mashambulizi ya muhimili wa mukawama kabla ya kujiri vita vya siku 33 mwaka 2006 ambapo muhimili wa mukawama haukuwa vizuri katika upande wa zana za kijeshi, lakini pole pole hali hiyo ilibadilika. Makombora ya mukawama leo hii yanaweza kupiga kila nukta ya Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Kuhusiana na hilo, Ziad al Nakala, katibu mkuu wa harakati ya Jihadi Uislamu ya Palestina, amesifu nafasi ya Haji Kasim katika kutoa mchango na kusaidia mukawama wa Palestina, na akasema Haji Kasim alikuwa kigezo cha kuwafunza Wapalestina kuunda silaha na sasa mukawama wa Palestina umepiga hatua pia katika kujitengenezea silaha. Hizo ni baadhi tu ya mchango mkubwa wa kimkakati aliyotoa Haji Kasim Sulemani kwa kambi ya mukawama. Muda wa vita kati ya muhimili wa mukawama na utawala wa kizayuni umepungua, ikiwa ni natija ya huduma hizo ambazo bila shaka zimetekelezwa kwa msaada na ushirikiano wa makamanda wengine wa mukawama na shakhsia watajika kama Imad Mughniya, Abu Mahdi al Muhandis na wengineo. Tangu kujiri vita vya siku 33 mwaka 2006, hadi sasa utawala wa Kizayuni haujaanzisha hata vita moja dhidi ya harakati ya Hezbollah ya Lebanon, kwa sababu inafahamu vyema nguvu na uwezo wa kujibu mashambulizi ulionao harakati hiyo. Vita vya utawala wa Kizayuni na Wapalestina vimepungua hadi siku mbili, ambapo vita vya mwisho kujiri kati ya pande hizo vilikuwa mwaka 2019 na baada ya kupita siku mbili utawala huo ulilazimika kukubali usitishaji vita. Mchango mwingine mkubwa uliotolewa na Haji Kasim Sulemani kwa muhimili wa mukawama ni mapambano dhidi ya ugaidi. Katika mwongo mmoja wa karibuni, muhimili wa Waarabu, Waibrania na magharibi waliyatumia makundi ya kigaidi ili kuipindua serikali halali ya Siria au kuigawa vipande ardhi, na kuanzisha utawala wa genge la kigaidi la Daesh huko Iraki. Bila shaka kufeli muhimili huo kutimiza malengo yake ni matokeo ya nafasi isiyoweza kubadilishwa ya haji Qasim Suleimani katika kupambana na ugaidi. Said Hassan Nasrullah katibu mkuu wa harakati ya Hezbollah ya Lebanon anasema kuhusu hilo kwamba makamanda wa Iraki wanasema haji Qasim siku zote alikuwa mstari wa mbele katika mapambano dhidi ya wakufurishaji wa kundi la Daesh na alikuwa bega kwa bega na wanajeshi wa Iraki na Siria kuwafurusha magaidi hao. unaendelea kutegea sikio matangazo mubashara idhaa ya Kiswahili Redio Teherani. Na sasa tunahatea kipindi chetu maalum ambacho ni katika kumbukumbu kumbu ya kutimia mwaka mmoja tangu kuuliwa shahidi Haji Kasim Suleimani. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, karibuni kutegea sikio kipindi hiki maalum kinachokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka kutimia mwaka mmoja tangu alipouawa kwa kidhulma luteni jenerali Qasim Suleimani ambaye jina lake ni mashuhuri mno katika ulimwengu wa Kiislamu kutokana na juhudi na kusimama kwake kidete dhidi ya makundi ya kigaidi kweni nami ahadi mwisho wa kipindi hiki. <muchos> Luteni Jenerali Kasim Suleimani, kamanda wa zamani wa kikosi cha kuts cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran aliwa washahidi alfajiri ya kuamkia Ijumaa ya tarehe 3 Januari mwaka jana elfu mbili na ishirini pamoja na Abu Mahdi al Muhandis aliyekuwa naibu mkuu wa harakati ya Hashdu Shaabi ya Iraqi pamoja na wenzao wengine wa nane katika shambulio la anga lililofanywa na jeshi vamizi na la kigaidi la Marekani. Karibu na uwanja wa ndege wa Baghdad huko nchini Iraq. Shahidi Qasim Suleimani alizaliwa tarehe 20 isfande, ya 20 Sfand mwaka 1335 hijiria shamsia katika mji wa Kerman. Wakati wa utoto na kuinukia kwake aliupitisha akiwa pamoja na baba yake. Baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu na kuundwa kikosi cha walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepah ni Jenerali Kasim Suleimani alijiunga na kikosi hicho wakati wa kuanza vita vya kulazimishwa vya miaka minane vya Iraqi dhidi ya Iran. Kasim Suleimani akawa akitoa mafunzo kwa brigedi za kijeshi mjini Kerman na kuzituma katika medani ya vita. Mnamo mwaka 1360 hijiria shamsia, Kasim Suleimani akateuliwa kuwa kamanda wa kikosi cha 41 cha Thara Allah. Kikosi hicho chini ya uongozi wa Kasim Suleimani kilitekeleza operesheni nyingi wakati wa vita vya kujihami kutakatifu kama Walfajiri 8, Karbala 4, Karbala 5 na kadhalika. Mwaka 1389 Hijiri ya Shamsia, Kasim Suleimani aliteuliwa na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu kuwa kamanda wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu Iran Sepah. Baada ya kuibuka kundi la kigaidi la Daesh nchini Iraqi na Siria, luteni jenerali Kasim Suleimani alihudhuria katika medani za vita za mataifa hayo akiitikia wito wa viongozi wa nchi hizo na kuwa na nafasi kubwa katika kuliangamiza kundi hilo la kigaidi. Shahidi Qasim Suleimani, ambaye anatambulika na wananchi wa mataifa ya Kiislamu na asiyokuwa ya Kiislamu katika eneo la Asia Magharibi kama kamanda shujaa wa Kiislamu, alikuwa na nafasi muhimu katika uwanja huo. Wananchi wa Asia Magharibi hususan ni Wairaqi, bila shaka ni wadaiwa wa shahidi huyu kutokana na kuwa na mchango mkubwa katika kulinda roho, mali, usalama na utulivu wao na wakati alipouawa shahidi alikuwa ameelekea Baghdad kwa mwaliko rasmi wa serikali ya nchi hiyo. Wapenzi wasikilizaji, umepita mwaka mmoja tangu lilipotokea tukio chungu la kuwa wa shahidi jenerali huyo ambalo lilitikisa nyoyo za wapenda haki na wapigania uhuru duniani ambapo kumbukumbu kubwa ya Haji Kasim ambayo ni chimbuko la miongozo ya shahidi huyu katu haiwezi kusaulika. Sura yake iliyojaa nuru na haiba yake yenye utulivu usio na kifani ni mambo ambayo watu wote hawawezi kuyasahau. Familia za mashahidi katu haziwezi kusahau mkono wa shahidi Kasim Suleimani uliokuwa ukigusa na kupangusa pangusa vichwa vya watoto wa mashahidi mara alipokuwa akizitembelea familia hizo, mtu ambaye daima alikuwa akihisi kuwa na majukumu mbele ya familia hizo za mashahidi, ambapo alikuwa akiwaunga mkono kama baba wa familia mwenye huruma na huba kubwa kwa familia yake. Hakika shahidi Kasim Suleimani ni misdaki na mfano wa wazi wa aya ya Qurani tukufu isemayo, wana nguvu mbele ya makafiri na wanahurumiana wao kwa wao. Hilo tunalishuhudia wazi, ambapo maadui walikuwa wakitetemeka mara tu wanaposikia jina lake, huku nyoyo za watoto wa mashahidi zikipata utulivu kwa kutajwa jina lake. Tukio la Januari tatu mwaka jana, ghafula moja lilimdhihirisha mtu na shakhsia ambaye mpaka wakati huo hakuna mtu aliyekuwa akifahamu ni kwa kiwango gani ana nafasi katika nyoyo za watu. Uamuzi wa kumuua Shahidi Kasim Suleimani lilikuwa kosa la kistratejia lililofanywa na Marekani, ambapo kwa mauaji haya ya kidhuluma shahidi huyu amegeuka na kuwa shujaa anayetoa ilhamu kwa watu wanaoipenda Iran na wanaowachukia mabeberu na waistikbari duniani. Tukio hilo lilitia ari na roho mpya katika mwili wa makundi ya mukawama na mapambano kieneo na kuongeza hisia mfungamano wa kitaifa katika jamii ya Wairani na hii ndiyo sifa maalum ya shahidi na athari ya kuuawa shahidi ambayo madola kibeberu katu hayawezi kuidiriki. Hakuna maktaba ya kimaada ambayo inaweza kuwalingania wafuasi wake suala la kujitolea, kwani kwa wao maslahi ya mtu binafsi ndiyo kigezo. Katika ustaarabu wa Kiislamu, Shahidi ni mtu ambaye ameuawa katika njia ya haki na ukweli, na ni kama ilivyo kwa mshumaa ambao huungua ili kupitia nuru yake wengine wakae na kupata mwanga na utulivu. Kwa mtazamo huu, kuuawa shahidi ni jambo tukufu kwa mujibu wa mafundisho ya Kiislamu. Ni kwa msingi huo ndio maana mwenye kutaka shahada hufanya hivyo kwa ajili ya kujikurubisha kwa Mwenyezi Mungu na hivyo kukwea daraja Shahidi Qasim Suleimani amefanya mambo ambayo hata maadui zake wamelazimika kufungua vinywa na kusifia ushujaa, upeo wake mkubwa wa maarifa pamoja na tadbiri yake, iwe ni katika kipindi cha kujihami kutakatifu, yaani wakati wa vita vya miaka minane vya kulazimishwa Iran vilivyoanzishwa na utawala wakati huo wa Iraqi chini ya uongozi wa dikteta Saddam au katika kipindi hiki cha migogoro ya kupandikizwa katika eneo hili la Asia Magharibi. Wakati wa vita, Luteni Jenerali Kasim Suleimani alikuwa mstari wa mbele kuandaa mipango bora na madhubuti kabisa ya kumshambulia adui, na yeye mwenyewe alikuwa mstari wa mbele kuitekeleza akiwa bega kwa bega na wana mukawama wengine. Shahidi Qasim Suleimani alikuwa kamanda ambaye hakujua maana ya kuchoka ni nini, ambapo akiwa na upeo wa hali ya juu wa ufahamu aliweza kuvifanya vikosi alivyoviongoza kutoa pigo kali kwa maadui. Mafanikio makubwa ya kikosi cha 14 cha Tharallah cha Kerman wakati wa vita vya miaka minane vya kujihami kutakatifu yalipatikana ya chini ya uongozi wake. Wakati wa operesheni dhidi ya maadui, Kasim Suleimani alikuwa akiwaambia wapiganaji waliokuwa chini ya uongozi wake, njooni na sio nendeni, kwa maana kwamba yeye mwenyewe alikuwa mstari wa mbele katika vita na operesheni dhidi ya maadui, tofauti na walivyo makamanda wengine ambao hutoa tu amri ya kutekelezwa mashambulio. Mmoja ya sifa muhimu za shahidi Kasim Suleimani akiwa kamanda na kiongozi wa wapiganaji ni kwamba alikuwa yeye mwenyewe akitekeleza operesheni ya kutambua maeneo ya adui na kisha kuongoza operesheni za mashambulio. Sifa nyingine muhimu ya luteni jenerali Kasim Suleimani ni uwiano na wastani wa mambo katika miamala na vitendo vyake katika uga wa masuala ya kisiasa au kijamii. Alikuwa na misimamo na miamala wastani, na ndio maana hakuna mrengo wote wa kisiasa unaoweza kudai kwamba Kasim Suleimani alikuwa miongoni mwao. Ikhilasi ni sifa nyingine muhimu aliyojipamba nayo mwanajihadi huyo, sifa ambayo inatajwa katika mafundisho ya Kiislamu kuwa moja ya tabia muhimu za kimaadili ambayo humkurubisha mja kwa mola wake mlezi. Wachambuzi wa mambo wanasema kuwa siri ya kupendwa shahidi Kasim Suleimani inatokana na ikhilasi yake na kutokuwa na tabia ya kufanya mambo kwa riaa na kujionyesha. Ayatullahi Sayid Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, amemsifia na kumtaja Haji Kasim Suleimani kuwa mtu aliyejipamba kwa ikhilasi. Kwa hakika shahidi Kasim Suleimani ameasisi na kuanzisha maktaba ambayo misingi yake ni kujenga na kulea wanadamu, utu, udugu, ushujaa, uwezo, jihadi na hima, na idili ya usiku na mchana, huba, huruma, maarifa, kuishi maisha kawaida ya kawaida yasiyo na fahari na majivuno, unyenyekevu, kuwa mtu wa vitendo na siyo maneno matupu na kadhalika mambo ambayo aliyaonyesha kivitendo na katika mwenendo wake wakati wa uhai wake. Sifa hizi ni maalum kwa watu wasio na madai matupu kama Luteni Jenerali Kasim Suleimani. Kwa hakika, wimbi alilolianzisha shahidi Kasim Suleimani katika umma wa Kiislamu linabainisha kwamba kila tone moja la damu ya shahidi litabadilika na kuwa mamia na maelfu ya matone bali bahari ya damu ya mashahidi ambayo itatiwa katika mwili wa jamii na hivyo kuifanya kuwa hai na siku zote harakati yake iwe amilifu na hai. Wapenzi wasikilizaji, na hadi hapa ndiyo tunafikia mwisho kipindi kujieni wa kipindi hiki maalum kilichokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka mwaka mmoja tangu alipouawa shahidi Luteni Jenerali Kasim Suleimani. Matumaini yangu kuwa mmenufaika na yale niliyokuandalieni. Asanteni kwa kunitegea sikio na kwaherini. Shukran sana Sama Bendera, kwa kipindi hicho maalumu ambacho umekienda kwa mnasaba kukumbuka kutimia mwaka mmoja tangu kuwawa Luteni Jenerali Haji Kasim Suleimani. Shukran sana. Na sasa tunaletea macho yetu magazetini. Udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki, wapendwa wasikilizaji, unaanzia nchini Tanzania mchana huu ambapo habari iliyopewa kipaumbele na athari ya matoleo ya mtandaoni ya magazeti ya leo inahusu ajali ya treni iliyotokea jana huko Bahi katika mkoa wa Dodoma na kusababisha vifo vya watu wawili pamoja na majeruhi sitini na sita. Gazeti la Mwananchi limetoa nafasi ya kwanza kwa habari inayosema mwendo wa bakora kwa watuhumiwa Naibu waziri aungana na wakuu wa wilaya na mkoa wa kutembeza bakora, wadau wakosoa, wadai ni kinyume cha sheria kutuhumu na kuadhibu. Habari nyingine iliopewa uzito na gazeti hilo ina kichwa kisemacho wasomi wachambua safari ya Membe, upinzani na kujitoa. Kuhusu habari hii ya Membe, toleo la mtandaoni la gazeti hilo limeandika Aliyekuwa mgombea urais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa tiketi ya chama cha st Wazalendo, Benard Membe ameeleza sababu ya kujitoa kwenye chama hicho akisema hakulazimishwa na mtu yoyote, bali ni uamuzi wake binafsi. Gazeti hilo pia limemnukuu Maalim lime Seif akisema watumikieni wananchi bila ubaguzi. Habari zinazoonekana kwenye ukurasa wa mbele wa gazeti la serikali la Habari Leo Jumapili zina anwani zisemazo: Rosemary Nyerere afariki dunia Viongozi wa staafu watoa neno. Ndumbaro washukia waliovamia hifadhi. Katibu mkuu kiongozi mpya Zanzibar ahimiza wanawake kujiamini. Watalii 57 wa Urusi watua nchini, na Majaliwa apambana ambana Tunduru gari la shule. Nipashe Jumapili limeipa umuhimu habari ya elimu kwa kuandika ni majanga, wanafunzi shule binafsi wakaa darasani saa kumi na nne alfajiri hadi giza. Waziri Ndalichako awaka pia limeandika ACT wa zalendo yatoa kauli, membe kuondoka. Baadhi ya habari zinazopamba ukurasa wa mbele wa Jamvi la Habari zina vichwa vinavyosomeka mtoto wa Mwalimu Nyerere afariki dunia, Dkta Mwinyi apangua tena wakuu wa wilaya, na UNICEF yakadiria watoto milioni mia moja arobaini kuzaliwa mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Tuelekeze ukurunzi wetu huko nchini Kenya na tuanze na gazeti la Sunday Standard ambalo habari yake kuu ina kichwa cha maneno la alama baada ya Moi kuzuiwa katika ngome ya Ruto. Kwa muhtasari, ni kuwa viongozi wa kisiasa na kijamii wamekosoa vikali kitendo cha kuzomewa na kudhalilishwa na vijana seneta wa Baringo Gideon Moi alipoizuru ngome ya naibu rais William Ruto katika eneo la Nandi. Pia limeandika walimu wakuu wakabiliwa na changamoto za maandalizi huku shule zikifunguliwa kesho. Matumaini huku Kenya yakitazamiwa kupokea chanjo ya korona mwezi ujao, na agizo la kutotoka nje usiku lafikia tamati leo. Wakenya watarajie nini? Gazeti la Sunday Nation pia limetenga nafasi ya kwanza kwa habari kuhusu changamoto zinazowakabili walimu, wazazi na wanafunzi wakifanya maandalizi ya kufunguliwa shule kesho pia limeakisi habari ya kuhujumiwa Gideon Moi katika ngome ya kisiasa ya Ruto chini ya kichwa kisemacho mpasuko katika vita vya kugombania kutawazwa Ruto na Gideon. Habari nyingine zinazoonekana kwenye toleo la intaneti la gazeti hilo zinasema: Kenya kuanza kupokea chanjo ya AstraZeneca mwezi ujao; watatu wahofiwa kwa gadnia katika ajali ya boti, ziwa Baringo na kimataifa, nyota wa habari wa Marekani Larry King alazwa hospitalini kwa COVID-19. Baadhi ya habari zinazoonekana kwenye ukurasa wa mbele wa Taifa Jumapili zina vichwa vya habari vinavyosomeka: Rais Kenyatta alivyosagasaga Sonko na Waititu kisiasa, vijana wa Ruto wazuia Gideon kupokea baraka, na maandalizi duni huku shule zikifunguliwa Jumatatu. Na tunahitimisha katika nchi jirani ya Uganda, na tunaanza na gazeti la Sunday Vision ambapo moja ya habari zake kuu inasema e, chama cha upinzani cha NAP kinachoongozwa na mgombea wa urais Robert Kiagulanyi ama Bobby Wine kimeunda programu ya kufuatilia matokeo ya uchaguzi. Pia limeandika kuhusu sheria kali zilizowekwa na serikali kwa ajili ya kudhibiti msambao wa virusi vya korona nchini humo. Vichwa vya baadhi ya habari katika gazeti la Monitor vinasomeka Wabunge ni vikaragosi na wabinafsi, asema waziri wa zamani Atubo. Vyombo vya usalama vyakosolewa kwa kuchafua mabango ya wapinzani. Amuriati wa FDC amekamatwa siku kumi na mbili kabla ya uchaguzi, na wakazi wa apa waliofurushwa warejea katika ardhi yenye utata. shukrani sana fundi mitambo na sasa tunachea vipindi vyetu vilivyosalia tunaanza na afrika wiki hii itakaofuatiwa na makala ya leo katika historia afrika wiki hii Ujambo mpenzi msikilizaji, na karibu katika kipindi chako hiki ambacho utupia jicho matukio yaliyogonga vichwa vya habari ndani ya siku saba zilizopita barani Afrika. Miongoni mwa matukio hayo ni pamoja na nchi za Afrika zipo mbioni kusaka chanjo ya korona, makumi wa uawa katika shambulizi la ADF huko Congo DR, na kamatakamata -kamata za kithiri Uganda kabla ya uchaguzi wa mwezi huu, pamoja na matukio mengine. Karibu. Tuanze na janga la corona. Taasisi kuu ya kudhibiti magonjwa barani Afrika imetahadharisha kuwa dunia itajiingiza katika matatizo ya kimaadili iwapo nchi za Afrika zitachelewa kupokea chanjo za ugonjwa wa COVID-19 wakati huu ambapo aghalabu ya nchi tajiri duniani zimeanza kuwachanja wananchi wao. Kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa Afrika, kwa kifupi Afrika CDC, kilitoa indhari hiyo Alhamisi hii kikisistiza kuwa kampeni ya chanjo ya corona barani Afrika inatazamiwa kuanza mwezi Aprili mwaka huu 221. John Nkengasong, mkuu wa Afrika CDC, amewaambia waandishi wa habari kuwa nukuu, na kusubiri hadi wakati huo, yani mwezi Aprili ni muda mrefu sana, haswa kwa kuzingatia kwa virusi hivi vinasambaa kwa kasi sana. Wimbi la pili la janga la korona lipo Afrika hivi sasa tena kwa kasi kubwa, mwisho kunukuu. Kwa mujibu wa takwimu za CDC bara la Afrika limeshuhudia ongezeko la asilimia 19 la kesi za korona na asilimia 26 ya vifo vilivyotokana na maradhi hayo ya kuambukiza katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Nke sangason Ameeleza bayana kuwa bara la Afrika linahitaji chanjo za kukabiliana na Covid Covid-19 hivi sasa, haswa kwa kuzingatia kuwa yumkini spishi mpya ya kirusi cha corona iliyoripotiwa nchini Afrika Kusini ikasambaa kwa kasi katika nchi nyingine za bara hilo. Huku hayo yakijiri wakati maambukizi ya virusi vya corona yakizidi kupanda huko nchini Rwanda, serikali ya nchi hiyo imesema kwamba sasa watu wanaoendelea kuuguzwa nyumbani watakuwa wakiruhusiwa kwenda wenyewe kupima hospitalini. Awali wauguzi wa afya walikuwa wakiwafuatilia majumbani mwao na kuchukua vipimo, hali ambayo serikali inasema inaongeza mzigo kwa serikali. Dr. Nsazimana Sabina ni mkurugenzi mkuu wa taasisi ya afya na tiba huko nchini Rwanda. the, the trans, kiwango cha maambukizi kwa hatua hii kinakuwa kiko chini kabisa, na hapa kumbuka, kuna watu wanaokuwa wamesubiri kwa wiki mbili majumbani wakiwasubiri madaktari waende kuwasaidia, lakini tunadhani kwa utafiti huu na kwa kuzidi kusambaza vipimo vyenye kutoa majibu ya haraka hatupaswi kuendelea na hali hii. Tukiwa bado katika masuala ya corona, rais Cyril Ramaphosa wa Afrika Kusini ametangaza sheria kali za kudhibiti msambao wa virusi vya corona baada ya nchi hiyo kusajili kesi zaidi ya milioni moja za ugonjwa wa covid-19 kufikia sasa. Akilihutubia taifa wiki hii kwa njia ya televisheni, rais Ramafosa alisema serikali imepiga marufuku mikusanyiko ya aina yoyote ile ya ndani na nje ya majumba, mbali na kurejeshwa agizo la kutotoka nje kuanzia saa tatu usiku hadi kumi na mbili alfajiri. Rais wa Afrika Kusini ameonya watakaotembea bila barakoa katika maeneo ya umma, akisisitiza kuwa watapigwa faini au kufungwa jela kwa muda usiopungua miezi sita au yote mawili. From now on it is compulsory for every person to wear wear a a a a mask in a public space a person who does not wear a mask covering over their nose and mouth in a public place will be committing an offense. A9 tukiweka pembeni hayo ya korona, tugeukie maswala ya usalama, ambapo waasi wa kundi la ADF wa Uganda wiki hii walishambulia eneo la Beni katika mkoa wa Kivu Kaskazini, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kuwa makumi raia. Maafisa wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wametangaza kuwa waasi hao wa Uganda walioua raia 25 katika usiku wa kuamkia mwaka mpya wakiwa mashambani mwao. Vikosi vya jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Alhamisi hii vilipata mili hiyo ya raia 25 waliouliwa katika eneo la Beni. Waasi wa Uganda wa kundi la ADF ni kundi la kijeshi lililoundwa kwa lengo la kuung'oa madarakani utawala wa Rais Yoweri Museveni wa Uganda. Hata hivyo kundi hilo linatenda jinai pia huko Kongo DR. Wakati huo huo, wiki hii maafisa wa usalama kumi na moja wakiwemo wanajeshi wanne wameuawa katika shambulio la bomu la kutegwa ardhini na kundi la kigaidi la Boko Haram katika jimbo la Borno huko kaskazini mashariki mwa Nigeria. Duru za habari zinaarifu kuwa wawindaji saba waliokuwa wakilisaidia jeshi la Nigeria kupambana na Boko Haram wameuawa pia katika shambulio hilo la Jumanne hii. Habari zinasema kuwa kumi na moja hao walipoteza maisha baada ya gari lililokuwa limewabeba kukanyaga bomu lililokuwa limetegwa ardhini na magaidi wa Boko Haram katika kijiji cha Kayamla kilichoko mjini Maiduguri, makao makuu ya jimbo la Borno. Na kwa kutamatisha mkusanyiko wa matukio ya usalama, kikosi cha pamoja cha kusimamia amani cha Umoja wa Mataifa na Umoja wa Afrika katika jimbo la Darfur la magharibi mwa Sudan, kwa kifupi UNAMID, kimekamilisha shughuli zake katika jimbo hilo zilizohudumu zilizodumu kwa muda wa miaka kumi na mitatu. Wanajeshi wa Sudan sasa watachukua hatamu za ulinzi na usalama kwenye eneo hilo ambako maelfu ya watu wameuawa tangu kuzuka kwa vita kwenye eneo hilo mwaka 2013. Tufunge kipindi kwa kutupia jicho kukurukakara za uchaguzi zilizoshuhudiwa wiki hii barani Afrika. Jumatano hii kwa mara nyingine tena jeshi la polisi la Uganda liliripotiwa kumtia mbaroni Robert Changulanyi maarufu kama Bobi Wine, kiongozi machachari wa upinzani nchini humo, ambaye pia ni mgombea wa urais katika uchaguzi utakaofanyika ndani ya siku chache zijazo Wine, ametangaza habari ya kukamatwa kwake katika ujumbe aliotuma Jumatano hii kwenye ukurasa wake rasmi wa mtandao wa kijamii wa Twitter. Bila kutoa maelezo ya kina, inasemekana kuwa mwanasiasa huyo chepukizi alikamatwa katika kisiwa cha Kalangala kilichoko katikati mwa nchi, akiwa pamoja na wakuu wa timu ya kampeni zake za urais. Haya yanajiri masaa machache baada ya Wine ambaye kwa sasa ni mbunge wa eneo la Chadondo kusisitiza kuwa ataendeleza kampeni zake za urais katika maeneo yote ya nchi, licha ya tume ya uchaguzi ya nchi hiyo kutangaza kusitisha kampeni hizo katika baadhi ya maeneo kwa kisingizio cha kuzuia kuenea zaidi virusi vya korona. Hata hivyo, polisi ya nchi hiyo ilisema kuwa haikumkamata Wine, bali ilimchukua na kumsindikiza hadi nyumbani kwake huko Kampala kwa ajili ya usalama wake. Hivi ndivyo hali ilivyokuwa katika purukushani hizo za kutiwa mbaroni waini no, Tume ya uchaguzi Uganda imetangaza tarehe 14 Januari mwaka huu kuwa siku ya kufanyika uchaguzi mkuu, ambapo Rais Yoweri Museveni anayeongoza nchi hiyo kwa zaidi ya miaka 30 sasa anatazamiwa kuchuana vikali na Bobi Wine wa chama cha upinzani cha NUP au NUP katika uchaguzi wa rais. Mbali na hayo, Rais Faustin Archange Touadera wa Jamhuri ya Afrika ya Kati anaelekea kuibuka na ushindi katika uchaguzi wa rais uliofanyika Jumapili iliyopita. Hayo yameelezwa na Simplis Saranje, meneja wa kampeni wa chama cha MCU cha Twadera, aliyewahi kuwa waziri mkuu wa nchi hiyo. Wakati chama cha Twadera kikitoa madai hayo, wanasiasa wa upinzani wametoa wito wa kubatilishwa uchaguzi huo, wakisema kuwa haukufanyika katika mazingira huru na ya haki kutokana na makundi ya wabeba silaha kukwamisha zoezi la upigaji kura. Kwa mujibu wa tume ya uchaguzi, matokeo ya awali ya uchaguzi huo yanatarajiwa kutangazwa tarehe 4 mwezi huu, na mgombea wa urais wa chama tawala nchini Niger Muhamed Bazum anatazamiwa pia kutangazwa mshindi wa uchaguzi uliofanyika mwishoni mwa mwezi uliomalizika wa Desemba. Bazum anatazamiwa kutangazwa mshindi baada ya matokeo ya awali kuonyesha kuwa ameambulia kura milioni moja nukta nne huku mshindani wake wa karibu Mahane Osmani ambaye amewahi kuwa rais wa nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika akipata kura zaidi ya laki sita. Tutakomea hapo kutokana na naofinywa wakati. Mpenzi msikilizaji, tukutane juma lijalo, panapo majaliwa wake Mola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Katika historia leo ni Jumapili, tarehe tatu Januari mwaka 2021 miladia, sawa na tarehe 19 mfunguo 8 jamadi jamadil awal mwaka 1441 hijria. Katika siku kama ya leo miaka 28 iliyopita, inaosadifiana na Januari tatu mwaka 1993 kuilitiwa saini makubaliano ya Start 2, kati ya marais wa zamani wa Russia na Marekani Boris Yeltsin na Bill Clinton. Kwa mujibu wa makubaliano hayo, nchi hizo mbili zinapaswa kupunguza theluthi mbili za silaha zao za nyuklia. Makubaliano ya START 1 yenye lengo hilo hilo yalitiwa saini mwaka 1987 kati ya marais Mikhail Gorbachev wa Russia na Ronald Reagan wa Marekani. Hata hivyo, badala ya kuanza kuharibu silaha zake za nyuklia Marekani ilijilimbikizia silaha zaidi za aina hiyo suala so, ambalo lililazimisha pia Rasia kusitisha mpango wa kuanza kuharibu silaha zake za atomiki. Siku kama ya leo miaka 531 iliyopita, Abulfadhl Abdurrahman Suyuti, mashuhuri kwa lakabu ya Jalaluddin, faqihi mpokezi wa hadithi na mtaalamu maarufu wa lugha wa zama hizo alifariki dunia mjini Cairo huko Misri. Jalaludin Asoyuti alizaliwa mwaka 849 Hijria na alihifadhi Qurani tukufu akiwa kijana. Jalaludin Asoyuti, kwa miaka kadhaa, alijifunza masomo ya fikhi, hadithi, tafsiri ya Qurani na lugha na kupata mafanikio makubwa. Msomi huyo wa Cairo ameandika vitabu vingi vya thamani na miongoni mwavyo ni al-iqtirah al-kitabu al-kabir na tarikh al-khulafa. Na miaka 40 na miwili iliyopita katika siku kama ya leo kulifanyika mkutano wa Guadeloupe kati ya viongozi wa serikali za Marekani, Uingereza, Ujerumani ya magharibi na Ufaransa kwa ajili ya kuchunguza masuala kadhaa muhimu ya kimataifa hususan mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran. Mkutano huo ulifanyika katika kisiwa cha Guadeloupe kilichoko magharibi mwa bahari ya Atlantic, ambacho ni koloni la Ufaransa. Katika mkutano huo uliofanyika siku arobaini kabla ya ushindi kamili wa harakati ya mapinduzi ya wananchi wa Iran, washiriki wote walikiri kwamba mfalme wa wakati huo wa Iran, Shah Pahlavi, ataondolewa madarakani Isipokuwa Jimmy Carter, rais wa wakati huo wa Marekani, ndiye pekee aliyekuwa na matumaini ya kubakia madarakani utawala wa Shah kwa msaada wa jeshi. Hata hivyo, mkutano huo wa Guadeloupe haukuwa na mbinu ya kukabiliana na mapinduzi ya kiislamu ya wananchi wa Iran, na ilishia kukiri nguvu kubwa ya mapinduzi hayo na mustakabali wake mwema. Leo katika historia leo. Ni Jumapili tarehe tatu Januari mwaka 2021 miladia, sawa tare mwaka na tarehe 19 mfunguo nane jamadi jamadil awal mwaka 1441 hijria. Katika siku kama ya leo miaka 28 iliyopita inayosadifiana na Januari tatu, mwaka 1993 kuilitiwa saini makubaliano ya START two, kati ya marais wa zamani wa Russia na Marekani Boris Yeltsin na Bill Clinton. Kwa mujibu wa makubaliano hayo, nchi hizo mbili zinapaswa kupunguza theluthi mbili za silaha zao za nyuklia. Makubaliano ya START 1, yenye lengo hilo hilo yalitiwa saini mwaka 1987 kati ya marais Mikhail Gorbachev wa Russia na Ronald Reagan wa Marekani. Hata hivyo, badala ya kuanza kuharibu silaha zake za nyuklia Marekani ilijilimbikizia silaha zaidi za aina hiyo, suala ambalo lililazimisha pia Rasia kusitisha mpango wa kuanza kuharibu silaha zake za atomiki. Siku kama ya leo miaka 531 iliyopita, Abul Fadhl Abdurahman Suyuti, mashuhuri kwa lakabu ya Jalaludin, faqihi, mpokezi wa hadithi na mtaalamu maarufu wa lugha wa zama hizo alifariki dunia mjini Cairo huko Misri. Jalaludin Asoyuti alizaliwa mwaka 849 Hijria na alihifadhi Qurani tukufu akiwa kijana. Jalaludin Asoyuti, kwa miaka kadhaa, alijifunza masomo ya fikhi, hadithi, tafsiri ya Qurani na lugha, na kupata mafanikio makubwa. Msomi huyo wa Cairo ameandika vitabu vingi vya thamani na miongoni mwavyo ni Aliktirah Alkitabu Lkabir al na Tarikhu Lkhulafa. Shukrani sana, na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo haya. Kwa herini.