Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa, kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Mmelazimishwa kupigana vita kwa ajili ya dini, nalo ni jambo zito kwenu, lakini huenda mkachukia kitu nacho ni kheri kwenu, na huenda mkapenda kitu nacho ni shari kwenu, na Mwenyezi Mungu ndiye anayejua, lakini nyinyi hamjui. Sabah al kher, hujambo mpenzi msikilizaji wa redio Teheran, idha ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Natumai umeamka vyema. Karibu katika matangazo haya ya jumapili asubuhi ya redio Teheran, idha ya Kiswahili, sauti ya Teherani, Sohili, jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwa leo ni Januari 3 mwafaka na tarehe 19 Jamadil Ula mwaka 1442 hijria Nahodha wako kuliendesha jahazi hili kwa asubuhi ya leo ni mimi Husein Hassan, nikiwa na wingi wa matumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati. Mpenzi msikilizaji, asubuhi ya leo tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuandalia kipindi maalum kitakachokujia kwa mnasaba wa kumbukumbu ya kuuawa kigaidi Luteni Jenerali Kasim Suleimani aliyekuwa kamanda wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu. Kadhalika, tutakuwa na Afrika wiki hii, bila kusahau makala fupi ya kila siku ya Leo katika Historia, na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kwenye masafa mafupi ya shortwave, unaweza kutusikiliza pia kupitia masafa ya FM ukiwa huko nchini Tanzania, tunapatikana kupitia Maarifa FM 105.3 Tanga, 101.9 Mwanza. Ukiwa Kigoma ni 99.7, Mtwara ni 104.1, na ukiwa hapo Singida unatupata kupitia Kasima wimbi 99.1. Tovuti yetu ni parstoday.com mkwaju sw. Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa kushiriki matangazo haya kwa kututumia Maoni yako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp na toban, nitakuwa mwenye kusoma baadhi ya maoni hayo mubashara kabisa hapa studioni kwa faida ya msikilizaji mwenzako. Imetimia saa mbili na nusu asubuhi hapa jijini Teheran, na sawa na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na moja kamili kwa saa za Afrika ya kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Watu karibu 80 wauawa katika mashambulio ya wabeba silaha huko Niger. Wairaqi kufanya maandamano kwa mamilioni leo kukumbuka siku waliouawa shahidi makamanda wa mukawama. Na tutagusia onyo kali za, au onyo kali la Waziri Zarif kwa Trump asema uchezeaji moto wa namna yoyote ile utakabiliwa na jibu kali, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili tuanzie huko magharibi mwa Afrika. Makumi ya watu wameuawa katika mashambulio mawili yanayosadikika kutekelezwa na makundi ya kigaidi huko nchini Niger kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, magenge hayo ya kigaidi yameshambulia vijiji viwili na kuua watu 79 na kujeruhi wengine wengi katika mpaka wa Niger na Mali. Duru za habari zinaarifu kuwa magaidi hao walishambulia kijiji cha Chombango na kuua watu 49 mbali na kujeruhi wengine 17, huku watu wengine 30 wakiuawa katika shambulio la pili dhidi ya kijiji cha Zarumdareye katika mpaka wa magharibi wa Niger na Mali. Alkache Alhada, waziri wa mambo ya ndani wa Niger, amethibitisha habari za kutokea mashambulio hayo ingawaje hajasema idadi ya waliouawa au kujeruhiwa katika hujuma hizo. Hata hivyo, amesisitiza kuwa wanajeshi wa nchi hiyo wametumwa kwenda kuimarisha doria katika maeneo yaliyoshambuliwa. Mapema jana, Ufaransa ilisema kuwa wanajeshi wake wawili wameuawa katika hujuma ya kigaidi nchini Mali masaa machache baada ya kundi moja lenye mfungamano na mtandao wa kigaidi wa Alqaida kudai kuwa lilihusika na shambulio jingine lililoua askari watatu wa, wa nchi hiyo ya Ulaya Jumatatu iliyopita. Katikati ya mwezi uliopita wa Desemba, shambulio lililofanywa na magaidi wa Boko Haram liliua watu wasiopungua ishirini na saba na kujeruhi wengine kadhaa katika kijiji cha Tamur katika eneo la Difa huko nchini Niger. Katika miezi ya hivi karibuni, maeneo ya magharibi mwa nchi hiyo yamekuwa yakisumbuliwa na mashambulizi ya mara kwa mara ya makundi ya kigaidi. Mbunge wa mrengo wa Asadiqun katika bunge la Iraq amesema lengo la maandamano makubwa yatakayofanywa leo na wananchi wa Iraq kwa mnasaba wa kukumbuka siku walipouliwa shahidi makamanda wa muqawama ni kutangazwa upinzani dhidi ya uwepo wa kijeshi wa Marekani katika ardhi ya nchi hiyo. Muhamad al Baldawi amekiambia kituo cha habari cha Almaluma kwamba leo Januari tatu inayosadifiana na siku aliuawa shahidi Luteni Jeneral Qasem Suleimani, kamanda wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu na Abu Mahdi Al Muhandis, naibu mkuu wa jeshi la kujitolea la wananchi la Alhashdu Shaabi huko nchini Iraq, maandamano makubwa yatafanyika katika mji mkuu Baghdad na mikoa mingine ya nchi hiyo ya Kirabo. Al albaldawi amebainisha kuwa ujumbe wa maandamano ya wananchi wa Iraq katika kumbukumbu -kumbu ya mwaka wa kwanza tangu walipouawa shahidi makamanda wa muqawama ambayo ni kutaka mamlaka ya kujitawala nchi hiyo yalindwe na kulipizwa kisasi cha damu ya mashahidi hao unadhihirisha hisia halisi za utaifa za wananchi hao katika kupinga kuwepo wanajeshi wa Marekani katika ardhi ya Iraq. Maandamano hayo ya leo yatafanyika katika uwanja wa mzunguko wa al-Tahrir mjini Baghdad kwa kauli mbiu ya kufa shahidi na kujitawala, ili kutilia mkazo lazima wa kuwatimua askari ya vamizi wa Marekani na kurejesha mamlaka ya kujitawala ya Iraq. Kabla ya hapo Abu Dhia Asaghir, mkuu wa ofisi za Alhashdu Shabi katika mikoa yote ya Iraq alitangaza kuwa ratiba muhimu zaidi iliyoandaliwa kwa ajili ya maadhimisho ya siku waliowa washahidi makamanda wa ushindi dhidi ya ugaidi ni maandamano ya mamilioni ya wananchi mjini Baghdad. Katika miji mingine mbalimbali mbali ya Iraq ambapo sisitizo kubwa katika maandamano hayo litakuwa ni kuondolewa mara moja askari wa jeshi la Marekani nchini humo. Alfajiri ya kuamkia siku kama ya leo mnamo Januari 3 mwaka elfu mbili na ishirini, luteni general Qassem Suleimani, mkuu wa kikosi cha Quds cha IRGC, Abu Mahdi al Muhandis, naibu mkuu wa harakati ya wananchi alhashdushabi na wana mapambano wenzao wanane waliuliwa kigaidi na kidhulma na wanajeshi magaidi wa Marekani katika shambulio la anga lililofanywa na magaidi hao karibu na uwanja wa ndege wa Baghdad huko nchini Iraq. Huku hayo yakiarifiwa, waziri wa mambo ya nje wa Iran ametoa onyo kali kwa rais wa Marekani akisisitiza kuwa uchezeaji moto wa namna yoyote ile utakabiliwa na jibu kali la jamhuri ya Kiislamu. Muhammad Javad Zarif ametoa onyo hilo kupitia ujumbe wa Twitter, akieleza kwamba taarifa mpya kutoka Iraq zinaonyesha kuwa maajenti wa Israel wa washaji moto wa vita wanapanga njama ya shambulio dhidi ya wa Wamarekani ili kupata kisingizio cha kumburuza kwenye vita Trump anayejiandaa kuondoka madarakani. Dr Zarif amemhutubu moja kwa moja rais huyo wa Marekani kwa kusema, Trump, jihadhari na mtego. Uchezeaji moto wa namna yoyote ile utakabiliwa na jibu kali haswa, dhidi ya hao hao sahibu zako wapenzi mshukuruku. Siku ya Alhamisi iliyopita, waziri wa mambo ya nje wa Iran aliandika ujumbe kwenye mtandao wa kijamii wa Twitter kuhusiana na chokochoko -choko za kijeshi zilizoanzishwa na Marekani katika eneo la ghuba ya Uajemi, akisisitiza kwamba Iran haitaki kuanzisha vita, lakini haitafanya ajizi katika kulinda watu wake, usalama na maslahi yake ya taifa. Zarif aliongezea kuwa, na hapa na nukuu, badala ya kupambana na COVID-19 ndani ya Marekani, Donald Trump na wapambe wake wanapoteza mabilioni ya dola kurusha ndege za kijeshi aina ya B52 na kutuma msafara wa manuari za kivita katika eneo letu. Mwisho wa kunukuu. Taarifa ya habari za dunia mpenzi msikilizaji inaendelea kujia moja kwa moja kutoka redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Wakili wa rais Donald Trump wa Marekani ametaka makamu wa rais Mike Pence akamatwe na kuhukumiwa kuuawa kwa kumiminiwa risasi kwa kosa la uhaini, kwa sababu ya kulikataa shauri la madai la kumtaka atumia mamlaka yake kubatilisha matokeo ya uchaguzi wa rais yaliyoonyesha kuwa Trump ameshindwa, licha ya Pence kutokuwa na mamlaka ya kisheria. Lynn Wood aliwasilisha kesi ya madai kumtaka makamu huyo wa rais wa Marekani aingilie kati na kubatilisha matokeo ya uchaguzi wa rais wakati kikao cha pamoja cha bunge la Marekani kitakachofanyika Jumatano ya tarehe 6 Januari ili kuidhinisha rasmi ushindi wa Joe Biden katika uchaguzi huo. Katika kikao hicho cha Januari 6, makamu wa rais wa Marekani ndiye atakayeongoza baraza la Seneti kuidhinisha ushindi wa mgombea huyo wa urais kwa tiketi ya chama cha Democratic. Maseneta kadhaa wa chama cha Republican wamejaribu kuchukua hatua kadhaa ili kubadilisha matokeo ya kura za jopo la wawakilishi wateule wa majimbo almaarufu Electoral College wa kimombo, wakati hakuna matumaini yoyote ya kuweza kubadilisha matokeo ya uchaguzi wa rais wa nchi hiyo. Na ofisi ya habari inayoshughulikia masuala ya mateka wa Palestina imetangaza kuwa mateka 15 wa Palestina wanaoshikiliwa kwenye jela ya kizayuni ya Naqab wameambukizwa virusi vya korona. Ripoti iliyotolewa na ofisi hiyo imeeleza kuwa baada ya kufanyiwa vipimo vya korona, wapalestina wanaoshikiliwa kwenye jela hiyo, idadi ya waliothibitika kupatwa na ugonjwa wa COVID-19 imeongezeka kutoka watu watatu hadi kumi na watano. Mateka wote wapalestina walioambukizwa virusi vya korona wamehamishwa kutoka kitengo cha nane cha jela ya An-Naqab, na kupelekwa jela nyingine ya utawala wa kizayuni wa Israel ya Ramun. Mwisho wa taarifa. Habari za dunia kutoka Redio Teheran. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, ni kuletea uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho jibu la Beijing kuhusu madai kwamba China inaunga mkono mashambulizi dhidi ya wanajeshi wa Marekani huko Afghanistan. China imeyataja madai kwamba inalifadhili kifedha kundi la wanamgambo wa Taliban ililifanya mashambulizi dhidi ya wanajeshi wa Marekani huko Afghanistan kuwa ni ya uongo. Wizara ya mambo ya nje ya China imetangaza kuwa habari hiyo ya uongo inaonyesha kwamba baadhi ya wenda wazimu wamekusudia kuchafua taswira ya China kimataifa. Afisa mmoja wa ngazi ya juu wa serikali ya Marekani ambaye hakutajwa jina lake hivi karibuni alidai kwamba Washington ina ushahidi kwamba China imefanikisha wanajeshi wa Marekani kulengwa na mashambulizi ya kundi la Taliban. Kutuhumiwa baadhi ya nchi kuwa zinalifadhili kifedha kundi la wanamgambo wa Taliban ili lifanye mashambulizi dhidi ya wanajeshi wa Marekani huko Afghanistan ni kati ya nyenzo ambazo White House inazitumia katika miaka ya karibuni ili kuzusha anga ya vita vya kisaikolojia kwa nchi hizo. Huko nyuma, pia gazeti la New York Times lilitoa ripoti na kudai kwamba jeshi la Russia limelitaka kundi la Taliban liendesha operesheni dhidi ya wanajeshi wa nchi ya Jinabi wanaongozwa na Marekani waliopo wa Afghanistan, mkabala na kundi hilo kupatiwa msaada wa kifedha. Viongozi wa Marekani wamezituhumu Rasia na China kuwa zinaliunga mkono kundi la Taliban liendesha operesheni dhidi ya wanajeshi wa Marekani, ikiwa ni njama za nchi za Magharibi kuhusisha kuendelea vita na machafuko huko Afghanistan kwa siasa za Mosco na Beijing mkabala na matukio ya eneo hili, katika hali ambayo Marekani inazituhumu China na Rasia kuwa zinalipa kundi la Taliban msaada wa kifedha ili ilifanya mashambulizi dhidi ya askari wa nchi ya jinabi huko Afghanistan. Moscow na Beijing kwa upande wao zinaamini kuwa kuchochea moto wa vita nchini humo ni kinyume na maslahi yao ya kitaifa na kieneo, na zinataka kukomeshwa haraka mapigano huko Afghanistan ili White House isipate kisingizio cha kuendeleza uwepo wa wanajeshi wa Marekani nchini humo. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari zana alama ya kujumlisha wa plas 989356487 natoban. Nitakuwa mwenye kusoma baadhi ya maoni hayo mubashara hapa studioni, kwa faida ya msikilizaji mwenzako. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, karibuni kutegea sikio kipindi hiki maalum kinachokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka kutimia mwaka mmoja tangu walipouawa wa kidhuluma Luteni Jenerali Kasim Suleimani, ambaye jina lake ni mashuhuri mno katika ulimwengu wa Kiislamu kutokana na juhudi na kusimama kwake kidete dhidi ya makundi ya kigaidi. Kuweni nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Luteni Jenerali Kasim Suleimani, kamanda wa zamani wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran aliuawa shahidi alfajiri ya kuamkia Ijumaa ya tarehe tatu Januari mwaka jana elfu mbili na ishirini, pamoja na Abu Mahdi al Muhandis aliyekuwa naibu mkuu wa harakati ya Hashdu Shaabi ya Iraqi pamoja na wenzao wengine wanane katika shambulio la anga lililofanywa na jeshi vamizi na la kigaidi la Marekani. Karibu na uwanja wa ndege wa Baghdad huko nchini Iraq. Shahidi Qasim Suleimani alizaliwa tarehe ishirini Sfand mwaka elfu moja mia tatu na thelathini na tano hijiria shamsia katika mji wa Kerman. Wakati wa utoto na kuinukia kwake aliupitisha akiwa pamoja na baba yake. Baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu na kuundwa kikosi cha walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepah ni jenerali Kasim Suleimani alijiunga na kikosi hicho wakati wa kuanza vita vya kulazimishwa vya miaka minane vya Iraqi dhidi ya Iran. Kasim Suleimani akawa akitoa mafunzo kwa brigedi za kijeshi mjini Kerman na kuzituma katika medani ya vita. Mnamo mwaka 1360 hijiria shamsia, Kasim Suleimani akateuliwa kuwa kamanda wa kikosi cha 41 cha Thara Allah. Kikosi hicho chini ya uongozi wa Kasim Suleimani kilitekeleza operesheni nyingi wakati wa vita vya kujihami kutakatifu kama Walfajiri 8, Karbala 4, Karbala 5 na kadhalika. Mwaka 1389 hijiriya shamsia, Kasim Suleimani aliteuliwa na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu kuwa kamanda wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Iran Sepah. Baada ya kuibuka kundi la kigaidi la Daesh nchini Iraqi na Siria, Luteni Jenerali Kasim Suleimani alihudhuria katika medani za vita za mataifa hayo akiitikia wito wa viongozi wa nchi hizo na kuwa na nafasi kubwa katika kuliangamiza kundi hilo la kigaidi. Shahidi Kasim Suleimani, ambaye anatambulika na wananchi wa mataifa ya Kiislamu na asiyokuwa ya Kiislamu katika eneo la Asia Magharibi kama kamanda shujaa wa Kiislamu, alikuwa na nafasi muhimu katika uwanja huo. Wananchi wa Asia Magharibi, hususan wa Iraqi, bila shaka ni wadaiwa wa shahidi huyu kutokana na kuwa na mchango mkubwa katika kulinda roho, mali, usalama na utulivu wao na wakati alipouawa shahidi alikuwa ameelekea Baghdad kwa mwaliko rasmi wa serikali ya nchi hiyo. Wapenzi wasikilizaji, umepita mwaka mmoja tangu lilipotokea tukio chungu la kuwa wa shahidi jenerali huyo ambalo lilitikisa nyoyo za wapenda haki na wapigania uhuru duniani ambapo kumbukumbu kubwa ya Haji Kasim ambayo ni chimbuko la miongozo ya shahidi huyu katu haiwezi kusaulika. Sura yake iliyojaa nuru na haiba yake yenye utulivu usio na kifani ni mambo ambayo watu wote hawawezi kuyasahau. Familia za mashahidi katu haziwezi kusahau mkono wa shahidi Qasim Suleimani uliokuwa ukigusa na kupangusa pangusa vichwa vya watoto wa mashahidi mara alipokuwa akizitembelea familia hizo, mtu ambaye daima alikuwa akihisi kuwa na majukumu mbele ya familia hizo za mashahidi, ambapo alikuwa akiwaunga mkono kama baba wa familia mwenye huruma na huba kubwa kwa familia yake. Kwa hakika shahidi Kasim Suleimani ni misdaki na mfano wa wazi wa aya ya Qurani tukufu isemayo, wana nguvu mbele ya makafiri na wanahurumiana wao kwa wao. Hilo tunalishuhudia wazi, ambapo maadui walikuwa wakitetemeka mara tu wanaposikia jina lake, huku nyoyo za watoto wa mashahidi zikipata utulivu kwa kutajwa jina lake. Tukio la Januari tatu mwaka jana, ghafula moja lilimdhihirisha mtu na shakhsia ambaye mpaka wakati huo hakuna mtu aliyekuwa akifahamu ni kwa kiwango gani ana nafasi katika nyoyo za watu. Uamuzi wa kumuua shahidi kasim Suleimani lilikuwa kosa la kistratejia lililofanywa na Marekani, ambapo kwa mauaji haya ya kidhulma shahidi huyu amegeuka na kuwa shujaa anayetoa ilhamu kwa watu wanaoipenda Iran na wanaowachukia mabeberu na waistikbari duniani. Tukio hilo lilitia ari na roho mpya katika mwili wa makundi ya mukawama na mapambano kieneo na kuongeza hisia mfungamano wa kitaifa katika jamii ya Wairani na hii ndiyo sifa maalum ya shahidi na athari ya kuuawa shahidi ambayo madola kibeberu katu hayawezi kuidiriki. Hakuna maktaba ya kimaada ambayo inaweza kuwalingania wafuasi wake suala la kujitolea, kwani kwa wao maslahi ya mtu binafsi ndiyo kigezo. Katika ustaarabu wa Kiislamu Shahidi ni mtu ambaye ameuawa katika njia ya haki na ukweli, na ni kama ilivyo kwa mshumaa ambao huungua ili kupitia nuru yake wengine wakae na kupata mwanga na utulivu. Kwa mtazamo huu, kuuawa shahidi ni jambo tukufu kwa mujibu wa mafundisho ya Kiislamu. Ni kwa msingi huo ndio maana mwenye kutaka shahada hufanya hivyo kwa ajili ya kujikurubisha kwa Mwenyezi Mungu na hivyo kukwea daraja Shahidi Kasim Suleimani amefanya mambo ambayo hata maadui zake wamelazimika kufungua vinywa na kusifia ushujaa, upeo wake mkubwa wa maarifa pamoja na tadbiri yake, iwe ni katika kipindi cha kujihami kutakatifu, yaani wakati wa vita vya miaka minane vya kulazimishwa Iran vilivyoanzishwa na utawala wakati huo wa Iraqi chini ya uongozi wa dikteta Sadam au katika kipindi hiki cha migogoro ya kupandikizwa katika eneo hili la Asia Magharibi. Wakati wa vita, Luteni Jenerali Kasim Suleimani alikuwa mstari wa mbele kuandaa mipango bora na madhubuti kabisa ya kumshambulia adui, na yeye mwenyewe alikuwa mstari wa mbele kuitekeleza akiwa bega kwa bega na wanamukawama wengine. Shahidi Kasim Suleimani alikuwa kamanda ambaye hakujua maana ya kuchoka ni nini, ambapo akiwa na upeo wa hali ya juu wa ufahamu aliweza kuvifanya vikosi alivyoviongoza kutoa pigo kali kwa maadui. Mafanikio makubwa ya kikosi cha 14 cha Tharallah cha Kerman wakati wa vita vya miaka minane vya kujihami kutakatifu yalipatikana chini ya uongozi wake. Wakati wa operesheni dhidi ya maadui, Kasim Suleimani alikuwa akiwaambia wapiganaji waliokuwa chini ya uongozi wake, njooni na sio nendeni, kwa maana kwamba yeye mwenyewe alikuwa mstari wa mbele katika vita na operesheni dhidi ya maadui, tofauti na walivyo makamanda wengine ambao hutoa tu amri ya kutekelezwa mashambulio. Mmoja ya sifa muhimu za shahidi Kasim Suleimani akiwa kamanda na kiongozi wa wapiganaji ni kwamba alikuwa yeye mwenyewe akitekeleza operesheni ya kutambua maeneo ya adui na kisha kuongoza operesheni za mashambulio. Sifa nyingine muhimu ya Luteni Jenerali Kasim Suleimani ni uwiano na wastani wa mambo katika miamala na vitendo vyake katika uga wa masuala ya kisiasa au kijamii. Alikuwa na misimamo na miamala wastani, na ndio maana hakuna mrengo wote wa kisiasa unaweza kudai kwamba Kasim Suleimani alikuwa miongoni mwao. Ikhilasi ni sifa nyingine muhimu aliyojipamba nayo mwanajihadi huyo, sifa ambayo inatajwa katika mafundisho ya Kiislamu kuwa moja ya tabia muhimu za kimaadili ambayo humkurubisha mja kwa mola wake mlezi. Wachambuzi wa mambo wanasema kuwa siri ya kupendwa shahidi Kasim Suleimani inatokana na ikhilasi yake na kutokuwa na tabia ya kufanya mambo kwa riaa na kujionyesha. Ayatullahi Sayid Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, amemsifia na kumtaja Haji Kasim Suleimani kuwa mtu aliyejipamba kwa ikhilasi. Kwa hakika shahidi Kasim Suleimani ameasisi na kuanzisha maktaba ambayo misingi yake ni kujenga na kulea wanadamu, utu, udugu, ushujaa, uwezo, jihadi na hima, na idili ya usiku na mchana, huba, huruma, maarifa, kuishi maisha kawaida, ya kawaida yasiyo na fahari na majivuno, unyenyekevu, kuwa mtu wa vitendo na siyo maneno matupu na kadhalika mambo ambayo aliyaonyesha kivitendo na katika mwenendo wake wakati wa uhai wake. Sifa hizi ni maalumu kwa watu wasio na madai matupu kama Luteni Jenerali Kasim Suleimani. Kwa hakika wimbi alilolianzisha shahidi Kasim Suleimani katika umma wa Kiislamu linabainisha kwamba kila tone moja la damu ya shahidi litabadilika na kuwa mamia na maelfu ya matone bali bahari ya damu ya mashahidi ambayo itatiwa katika mwili wa jamii na hivyo kuifanya kuwa hai na siku zote harakati yake iwe amilifu na hai. Wapenzi wasikilizaji, na hadi hapa ndiyo tunafikia mwisho wa kipindi hiki maalum kilichokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka mwaka mmoja tangu alipouawa shahidi luteni jenerali Kasim Suleimani. Matumaini yangu kuwa mmenufaika na yale niliyokuandalieni. Asanteni kwa kunitegea sikio na kwa aherini. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Noel Chafwila Anatuandikia uh, hapa anasema anapenda kuli za hivi na weza kupata tisheti yenye picha ya Imam Ruhullah Khomeini au ya Kamanda Qasem Suleimani. Asante sana na ombi uh, lako hilo, uh, toba nitaliwasilisha kwa wahusika. Uh, kisha hapa hapa ametuandikia pia kuhusiana na, anasemaje, anapenda kuchukua fursa hii kuipongeza redio tupendwa idhaa ya Kiswahili ya Redio Teheran kwa kusikika sasa mkoani Singida. Natumai zamu itakayofuata itakuwa Tabora, insha Allah. Tuombe hilo karibu. Sasa mpenzi msikilizaji, nikuletea machoto magazetini ongozi wetu wa magazeti ya afrika Mashariki unaanzia nchini Tanzania, ambapo habari iliyopewa kipaumbele na akthari ya matoleo ya mtandaoni ya magazeti ya leo inahusu ajali ya treni iliyotokea jana huko Bahi katika mkoa wa Dodoma na kusababisha vifo vya kwa uchache watu wawili pamoja na majeruhi sitini na sita. Gazeti la Mwananchi limetoa nafasi ya kwanza kwa habari inayosema mwendo wa bakora kwa watuhumiwa, naibu waziri aungana na wakuu wa wilaya na mkoa wa kutembeza bakora, wadau wakosoa, wadai ni kinyume cha sheria kutuhumu na kuadhibu. Habari nyingine iliyopo uzito na gazeti hilo ina kichwa kisemacho wasomi wachambua safari ya Membe, upinzani na kujitoa. Kuhusu habari hii ya Membe, toleo la mtandaoni la gazeti hilo limeandika aliyekuwa mgombea urais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania kwa tiketi ya chama cha ACT Wazalendo Banada Membe ameeleza sababu ya kujitoa kwenye chama hicho, akisema hakulazimishwa na mtu yoyote, bali ni uamuzi wake binafsi. Gazeti hilo pia limemnukuu Maalim Seif Sharif Hamad akisema, watumikieni wananchi bila ubaguzi. Habari zinazoonekana kwenye ukurasa wa mbele wa gazeti la serikali la Habari Leo Jumapili zina anwani zisemazo Rosemary Nyerere afariki dunia, viongozi wastaafu watoa neno, Ndumbaro awashukia waliovamia hifadhi, katibu mkuu kiongozi mpya Zanzibar ahimiza wanawake kujiamini watalii hamsini na saba wa Urusi watua wa nchini, na Majaliwa ambana ded Tunduru kuhusu gari la shule. Nipashe Jumapili limepo muhimu habari ya elimu kwa kuandika, ni majanga wanafunzi shule binafsi wakaa darasani saa kumi na nne alfajiri hadi giza. Waziri Ndalichako awaka. Pia limeandika ACT Wazalendo yatoa kauli membe kuondoka. Tuelekeze kurunzi yetu huko nchini Kenya na tuanze na gazeti la Sunday Standard ambalo habari yake kuu ina kichwa cha maneno kisemacho lalama baada ya Moi kuzuiwa katika ngome ya Ruto. Kwa muhtasari, ni kuwa viongozi wa kisiasa na kijamii wamekosoa vikali kitendo cha kuzomewa na kudhalilishwa na vijana, seneta wa Baringo Gideon Moi alipoizuru ngome ya naibu rais William Ruto katika eneo la Nandi. Pia limeandika walimu wakuu wakabiliwa na changamoto za maandalizi huku shule zikifunguliwa hapo kesho. Matumaini huku Kenya ikitazamiwa kupokea chanjo ya korona mwezi ujao na agizo la kutotoka nje usiku lafikia tamati leo. Wakenya watarajie nini? Gazeti la Sunday Nation pia limetenga nafasi ya kwanza kwa habari kuhusu changamoto zinazowakabili walimu, wazazi na wanafunzi wakifanya maandalizi ya kufunguliwa shule hapo kesho. Pia limeakisi habari ya kuhujumiwa Gideon Moi katika ngome ya kisiasa ya William Ruto chini ya kichwa kisemacho mpasuko katika vita vya kugombania kutawazwa Ruto na Gideon. Habari nyingine zinazoonekana kwenye toleo la interneti la gazeti hilo zinasema: Kenya kuanza kupokea chanjo ya AstraZeneca mwezi ujao, watatu wahofiwa kuaga dunia katika ajali ya boti ziwa Baringo, na kimataifa, nyota wa habari wa Marekani Larry King alazo hospitalini kwa COVID-19. Baadhi ya habari zinazoonekana kwenye ukurasa wa mbele wa gazeti la taifa leo, kumradhi, taifa jumapili zina vichwa vinavyosomeka Rais Kenyatta alivyowasagasaga Sonko na Waitito kisiasa, vijana wa Ruto wazuia Gideon kupokea baraka na maandalizi duni huku shule zikifunguliwa Jumatatu. Na tunatamatishia katika nchi jirani ya ya Uganda na gazeti la Sunday Vision, ambapo moja ya habari zake kuu inasema chama cha upinzani cha NUP au NUP kinachoongozwa na mgombea urais Robert Changulanyi almaarufu Bobi Wine kimeunda programu ya kufuatilia matokeo ya uchaguzi. Pia limeandika kuhusu sheria kali zilizowekwa na serikali kwa ajili ya kudhibiti msambao wa virusi vya korona nchini humo. Vichwa vya baadhi ya habari katika gazeti la Monitor vinasomeka: wabunge ni vikaragosi na wabinafsi, asema waziri wa zamani Atubo, na vyombo vya usalama vikosolewa kwa kuchafua mabango ya wapinzani. hii ni redio teherani idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini teheran huyu anasema salamu alaikum nafuatilia kutoka tanzania asante sana kwa ujumbe wako huo ukiwa hapo tanzania naona nambari yako ya simu ni ishirini na tisa sita sita tafadhali tutumia jina lako na sehemu ulipo hapo tanzania ili tuweze kukujumuisha katika ukumbi wetu wa whatsapp Afrika, Afrika. Wiki hii. Hujambo mpenzi msikilizaji na karibu katika kipindi chako hiki ambacho utupia jicho wa matukio yaliyogonga vichwa vya habari ndani ya siku saba zilizopita barani Afrika. Miongoni mwa matukio hayo ni pamoja na nchi za Afrika zipo mbioni kusaka chanjo ya korona. Makumi wauawa katika shambulizi la ADF huko Congo DR. Na kamata kamata za kithiri Uganda kabla ya uchaguzi wa mwezi huu pamoja na matukio mengine karibu. Tuanze na janga la corona. Taasisi kuu ya kudhibiti magonjwa barani Afrika imetahadharisha kuwa dunia itajiingiza katika matatizo ya kimaadili iwapo nchi za Afrika zitachelewa kupokea chanjo za ugonjwa wa COVID-19 wakati huu, ambapo ghalabu ya nchi tajiri duniani zimeanza kuwachanja wananchi wao. Kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa Afrika kwa kifupi Afrika CDC kilitoa indhari hiyo Alhamisi hii kikisistiza kuwa kampeni ya chanjo ya korona barani Afrika inatazamiwa kuanza mwezi Aprili mwaka huu 2021. John Nkengasong, mkuu wa Afrika CDC, amewaambia waandishi wa habari kuwa na hapa na nukuu, kusubiri hadi wakati huo, yaani mwezi Aprili ni muda mrefu sana, haswa kwa kuzingatia kuwa virusi hivi vinasambaa kwa kasi sana. Wimbi la pili la janga la korona lipo Afrika hivi sasa, tena kwa kasi kubwa, mwisho kunukuu. Kwa mujibu wa takwimu za CDC, bara la Afrika limeshuhudia ongezeko la asilimia 19 la kesi za korona na asilimia 26 ya vifo vilivyotokana na maradhi hayo ya kuambukiza katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Nkengasong ameeleza bayana kuwa bara la Afrika linahitaji chanjo za kukabiliana na COVID-19 hivi sasa, haswa kwa kuzingatia kuwa yumkini spishi mpya ya kirusi cha corona iliyoripotiwa nchini Afrika Kusini ikasambaa kwa kasi katika nchi nyingine za bara hilo. Huku hayo yakijiri, wakati maambukizi ya virusi vya corona yakizidi kupanda huko nchini Rwanda, serikali ya nchi hiyo imesema kwamba sasa watu wanaoendelea kuuguzwa nyumbani watakuwa wakiruhusiwa kwenda wenyewe kupima hospitalini. Awali wauguzi wa afya walikuwa wakiwafuatilia majumbani mwao na kuchukua vipimo, hali ambayo serikali inasema inaongeza mzigo kwa serikali. Daktari Nsazimana Sabina ni mkurugenzi mkuu wa taasisi ya afya na tiba huko nchini Rwanda. The, the kiwango cha maambukizi kwa hatua hii kinakuwa kiko chini kabisa, na hapa kumbuka, kuna watu wanaokuwa wamesubiri kwa wiki mbili majumbani wakiwasubiri madaktari waende kuwasaidia, lakini tunadhani kwa utafiti huu na kwa kuzidi kusambaza vipimo vyenye kutoa majibu ya haraka, hatupaswi kuendelea na hali hii. Tukiwa bado katika masuala ya korona, rais Cyril Ramaphosa wa Afrika Kusini ametangaza sheria kali za kudhibiti msambao wa virusi vya corona baada ya nchi hiyo kusajili kesi zaidi ya milioni moja za ugonjwa wa COVID-19 kufikia sasa. Akilihutubia taifa wiki hii kwa njia ya televisheni, rais Ramafosa alisema serikali imepiga marufuku mikusanyiko ya aina yoyote ile ya ndani na nje ya majumba, mbali na kurejeshwa agizo la kutotoka nje kuanzia saa tatu usiku hadi kumi na mbili alfajiri. Rais wa Afrika Kusini ameonya watakaotembea bila barakoa katika maeneo ya umma akisisitiza kuwa watapigwa faini au kufungwa jela kwa muda usiopungua miezi sita au yote mawili. From now on it is compulsory for every person to wear wear a a a a mask in a public space. A person who does not wear a mask covering over their nose and mouth in a public place will be committing an offense. A person who does not wear a mask could be arrested and prosecuted. The nationwide curfew will be extended from 9 p.m. to 6 a.m. Tukiweka pembeni hayo ya corona, tugeukie maswala ya usalama ambapo waasi wa kundi la ADF wa Uganda wiki hii walishambulia eneo la Beni katika mkoa wa Kivu kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kuwa makumi ya raia. Maafisa wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wametangaza kuwa waasi hao wa Uganda waliwaua raia ishirini na watano katika usiku wa kuamkia mwaka mpya wakiwa mashambani mwao. Vikosi vya jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Alhamisi hii vilipata mili hiyo ya raia ishirini na watano waliouliwa katika eneo la Beni. Waasi wa Uganda wa kundi la ADF ni kundi la kijeshi lililoundwa kwa lengo la kuong'oa madarakani utawala wa rais Yoweri Museveni wa Uganda. Hata hivyo, kundi hilo linatenda jinai pia huko Congo DR. Wakati huo huo, wiki hii maafisa usalama kumi na mmoja wakiwemo wanajeshi wanne wameuawa katika shambulio la bomu la kutegwa ardhini na kundi la kigaidi la Boko Haram katika jimbo la Borno huko kaskazini mashariki mwa Nigeria. Duru za habari zinaarifu kuwa wawindaji saba waliokuwa wakilisaidia jeshi la Nigeria kupambana na Boko Haram wameuawa pia katika shambulio hilo la Jumanne hii. Habari zinasema kuwa kumi na moja hao walipoteza maisha baada ya gari lililokuwa limewabeba kukanyaga bomu lililokuwa limetegwa ardhini na magaidi wa Boko Haram katika kijiji cha Kayamla kilichoko mjini Maiduguri, makao makuu ya jimbo la Borno. Na kwa kutamatisha mkusanyiko wa matukio ya usalama, kikosi cha pamoja cha kusimamia amani cha Umoja wa Mataifa na Umoja wa Afrika katika jimbo la Darfur la magharibi mwa Sudan, kwa kifupi UNAMID, kimekamilisha shughuli zake katika jimbo hilo zilizohudumu zilizodumu kwa muda wa miaka kumi na mitatu. Wanajeshi wa Sudan sasa watachukua hatamu za ulinzi na usalama kwenye eneo hilo ambako maelfu ya watu wameuawa tangu kuzuka kwa vita kwenye eneo hilo mwaka 2013. Tufunge kipindi kwa kutupia jicho kukurukakara za uchaguzi zilizoshuhudiwa wiki hii barani Afrika. Jumatano hii kwa mara nyingine tena, jeshi la polisi la Uganda liliripotiwa kumtia mbaroni Robert Changulanyi, maarufu kama Bobi Wine, kiongozi machachari wa upinzani nchini humo, ambaye pia ni mgombea wa urais katika uchaguzi utakaofanyika ndani ya siku chache zijazo Wine, ametangaza habari ya kukamatwa kwake katika ujumbe aliotuma Jumatano hii kwenye ukurasa wake rasmi wa mtandao wa kijamii wa Twitter bila ya kutoa maelezo ya kina. Inasemekana kuwa mwanasiasa huyo chipukizi alikamatwa katika kisiwa cha Kalangala kilichoko katikati mwa nchi, akiwa pamoja na wakuu wa timu ya kampeni zake za urais. Haya yanajiri masaa machache baada ya Wine ambaye kwa sasa ni mbunge wa eneo la Chadondo kusisitiza kuwa ataendeleza kampeni zake za urais katika maeneo yote ya nchi licha ya tume ya uchaguzi ya nchi hiyo kutangaza kusitisha kampeni hizo katika baadhi ya maeneo kwa kisingizio cha kuzuia kuenea zaidi virusi vya korona. Hata hivyo, polisi ya nchi hiyo ilisema kuwa haikumkamata Wine bali ilimchukua na kumsindikiza hadi nyumbani kwake huko Kampala kwa ajili ya usalama wake. Hivi ndivyo hali ilivyokuwa katika purukushani hizo za kutiwa mbaroni Wain. Tume ya uchaguzi Uganda imetangaza tarehe 14 Januari mwaka huu kuwa siku ya kufanyika uchaguzi mkuu ambapo rais Yoweri Museveni anayeongoza nchi hiyo kwa zaidi ya miaka 30 sasa anatazamiwa kuchuana vikali na Bobi Wine wa chama cha upinzani cha NUP au NUP katika uchaguzi wa rais mbali na hayo, rais Fosta Arshanja Toadera wa jamhuri ya Afrika ya Kati anaelekea kuibuka na ushindi katika uchaguzi wa rais uliofanyika Jumapili iliyopita. Hayo yameelezwa na Simplis Saranje, meneja wa kampeni wa chama cha MCU cha Twadera, aliyewahi kuwa waziri mkuu wa nchi hiyo. Wakati chama cha Twadera kikitoa madai hayo, wanasiasa opinzani, wa upinzani wametoa wito wa kubatilishwa uchaguzi huo, wakisema kuwa haukufanyika katika mazingira huru na ya haki kutokana na makundi ya wa wabeba silaha kukwamisha zoezi la upigaji kwa mujibu wa tume ya uchaguzi, matokeo ya awali ya uchaguzi huo yanatarajiwa kutangazwa tarehe nne mwezi huu, na mgombea wa rais wa chama tawala nchini Naija, Mohamed Bazoum, anatazamiwa pia kutangazwa mshindi wa uchaguzi uliofanyika mwishoni mwa mwezi uliomalizika wa Desemba. Bazoum anatazamiwa kutangazwa mshindi baada ya matokeo ya awali kuonyesha kuwa ameambulia kura milioni 1.4, huku mshindani wake wa karibu Mahane Osmani ambaye amewahi kuwa rais wa nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika akipata kura zaidi ya laki sita. Tutakomea hapo kutokana na unaofinywa wakati. Mpenzi msikilizaji, tukutane juma lijalo panapo majaliwa ya Mola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Katika historia leo ni Jumapili tarehe tatu Januari mwaka 2021 Miladia, sawa na tarehe 19 Mfunguo Nane Jamadil Awal mwaka 1441 Hijria. Katika siku kama ya leo miaka 28 iliyopita, inayosadifiana na Januari tatu mwaka 1993, kuilitiwa saini makubaliano ya Start 2, kati ya marais wa zamani wa Rusia na Marekani, Boris Yeltsin na Bill Clinton. Kwa mujibu wa makubaliano hayo, nchi hizo mbili zinapaswa kupunguza theluthi mbili za silaha zao za nyuklia. Makubaliano ya Start One, yenye lengo hilo hilo yaliitiwa saini mwaka 1987 kati ya marais Mikhail Gorbachev wa Rusia na Ronald Reagan wa Marekani. Hata hivyo, badala ya kuanza kuharibu silaha zake za nyuklia Marekani ilijilimbikizia silaha zaidi za aina hiyo swala so, ambalo lililazimisha pia Rasia kusitisha mpango wa kuanza kuharibu silaha zake za atomiki. Siku kama ya leo miaka 531 iliyopita Abul Fadhl Abdurahman Suyuti mashuhuri kwa lakabu ya Jalaludin faqihi mpokezi wa hadithi na mtaalamu maarufu wa lugha wa zama hizo alifariki dunia mjini Cairo, huko Misri. Jalaludin Asoyuti alizaliwa mwaka 849 Hijria, na alihifadhi Qurani tukufu akiwa kijana. Jalaludin Asoyuti kwa miaka kadhaa alijifunza masomo ya fikhi, hadithi, tafsiri ya Qurani na lugha na kupata mafanikio makubwa. Msomi huyo wa Cairo ameandika vitabu vingi vya thamani na miongoni mwavyo ni aliktirah alkitabu al kabir na tarikh al-khulafa. Na miaka arobaini na miwili iliyopita katika siku kama ya leo kulifanyika mkutano wa Guadeloupe kati ya viongozi wa serikali za Marekani, Uingereza, Ujerumani ya Magharibi na Ufaransa kwa ajili ya kuchunguza masuala kadhaa muhimu ya kimataifa hususan mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran. Mkutano huo ulifanyika katika kisiwa cha Guadeloupe kilichoko magharibi mwa bahari ya Atlantic, ambacho ni koloni la Ufaransa. Katika mkutano huo uliofanyika siku arobaini kabla ya ushindi kamili wa harakati ya mapinduzi ya wananchi wa Iran, washiriki wote walikiri kwamba mfalme wa wakati huo wa Iran, Shah Pahlavi, ataondolewa madarakani isipokuwa Jimmy Carter, rais wa wakati huo wa Marekani, ndiye pekee aliyekuwa na matumaini ya kubakia madarakani utawala wa shah kwa msaada wa jeshi. Hata hivyo, mkutano huo wa Guadeloupe haukuwa na mbinu ya kukabiliana na mapinduzi ya Kiislamu ya wananchi wa Iran na iliishia kukiri nguvu kubwa ya mapinduzi hayo na mustakabali wake mwema. Barabara kabisa, mpenzi msikilizaji, tunaelekea ukingoni mwa matangazo yetu haya ya asubuhi, ukiwa nami Hussein Hassan. Shirali Fadhil akiwa Dar es Salaam Tanzania anasema baada ya salamu, jamii ya kimataifa tunawaonya viongozi wa Marekani na nchi za mashariki ya kati kuwa vita vikianzishwa, Iran inayo haki na majukumu ya kuilinda nchi yao na kuwatia hasara majirani wa huni. Ni maoni yake, Shirali Fadhil akiwa hapo da Baba Akram akiwa Upanga Zanzibar anasema Zarif, tuko pamoja. Kiongozi Simba hachezewi, sharubu ikijiri ni makimzi. <laughs> Baba Akram huyo akiwa visiwani. Naye eh, Yahya Ali akiwa Tanga Tanzania anasema baada ya salamu, anasemaje? Anasema Iran ni nchi pekee duniani iliyosimama kidete kupiga kupinga dhulma inayofanywa na madola ya magharibi pamoja na washirika wake. Hivyo hakuna budi Waislamu wote duniani tuiunge jamhuri ya Kiislamu Iran, tuondoe tofauti zetu, umoja ni nguvu. Waislamu tujiulize, mbwana wazungu hawapigani wenyewe kwa wenyewe, wasitufanye sisi ni wajinga. Yahya huyo akiwa hapo Tanga. Tunasonga mbele, mpenzi msikilizaji. Kaleka Omar Mahmud akiwa Tanzania, ajatuambia yupo sehemu gani Tanzania, lakini anasema shukrani, damu ya shahidi Suleimani itawatafuna wa Marekani mno. Asante sana, ukiwa hapo nchini Tanzania. Na ujumbe wa mwisho kwa sasa ni kutoka kwake Juma J Sagai akiwa Musoma, anasema nami, imetimia mwaka mmoja sasa tangu ameenda mbele ya haki kwa dhulma za magaidi wa Marekani. Nakumbuka ni siku ambayo ilikuwa nzito sana kwangu, niliposikia taarifa ya kifo chake nilipata hasira, jazba, hofu na hamu ya kulipiza kisasi dhidi yake, lakini nilimwachia Allah subhanahu wataala. Kwa wale wanaonijua mapenzi yangu kwa taifa la Iran walinipa pole na pia wali ni uliza je, Iran italipiza nami? Niliwajibu bila shaka italipiza. Wapo waliocheka na kuniona siiliu, ilisemalo mwisho wa siku Iran ikashambulia kambi za hao magaidi ah, nilifurahi sana. Asante sana, maoni yake kidogo marefu na muda unasi. Mpenzi msikilizaji, moja kwa moja ni kuletea habari za dunia kwa kifupi. Makumi ya watu wameuawa katika mashambulio mawili yanayosadikika kutekelezwa na makundi ya kigaidi huko nchini Niger, na mamilioni ya wananchi wa Iraq wanatazamia wa kufanya maandamano hii leo katika kukumbuka siku waliouawa shahidi makamanda wa mkawama Kasim Suleimani na Abu Mahdi al Muhandis. Tutakomea hapo, mpenzi msikilizaji. Kufikia hapo, tunakushukuru sana kukuwa nasi tangia awali hadi tamati, na nakushukuru vilevile kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Jina langu ni Hussein Hassan, nakutakia mchana mwema. Asante na kwaheri.