Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Hakuna kulazimishwa mtu kuingia katika dini, uongofu umekwisha pambanuka na upotovu. Basi anayemkataa shetani akamwamini Mwenyezi Mungu, bila shaka yeye ameshika kishiko chenye nguvu kisichokuwa na kuvunjika, na Mwenyezi Mungu ni asikiaye na ajuaye. Mwenyezi Mungu ni mlinzi wa wale walioamini, lakini waliokufuru, walinzi wao ni mashetani, huwatoa katika mwangaza na kuwaingiza kwenye giza. Hao ndio watomotoni, humo watakaa milele. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, warahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fattah Musa Idi ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya usiku ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima Kuanzia saa mbili na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa tatu kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi shortwaves na vilevile tovuti yetu ya Pars Today com slash sw nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida. Tuliyokuandalieni kwa usiku wa leo, mbali na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa, ni kipindi maalumu kitakachokujieni kwa mnasaba wa kumbukumbu ya kutimia mwaka mmoja tangu alipouawa shahidi Luteni Jenerali Shahid Qasim Suleimani. Kipindi hicho kitafuatiwa na kipindi cha Afrika wiki hii, makala ya leo katika historia, na tutahitimisha matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Imetimia saa tatu kamili kwa saa za hapa nchini Iran, ni saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Ifuatio sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Rais Ruhani asema korona imekuwa mtihani wa kihistoria kwa mataifa na viongozi wa dunia. Meja Jenerali Salami asisitiza kuwa Iran itatoa jibu kali kwa kitendo chochote cha adui. lukiwasaudia wa hujumu harusi nchini Yemen na kuua watu wasiopungua wa watano. Na UNICEF imetangaza kuwa watoto laki tatu na 71,504 na wamezaliwa Januari mosi duniani kote. Habari kamili. Rais Hassan Rouhani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema korona au covid-19 si ugonjwa wa kawaida bali ni mtihani wa kihistoria kwa mataifa na viongozi wa dunia. Rais Rouhani amesema hayo leo katika kikao cha kamati ya taifa ya kukabiliana na korona na kuongeza kuwa miongoni mwa nchi zote ambazo zimekumbwa na janga la korona, nchi zilizofanikiwa zaidi ni zile ambazo wananchi wametoa ushirikiano katika kuzingatia kanuni za afya na kuwaamini viongozi. Ameongeza kuwa kwa bahati nzuri, kutokana na ushirikiano mzuri wa wananchi na jitihada za taasisi zote husika, Iran imeweza kupata mafanikio mazuri katika kukabiliana na ugonjwa huu. Rais Ruhani amesema, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amekuwa na nafasi muhimu sana katika mafanikio yaliyopatikana. Ameongezea kama ninavyonukuu, tokea mwanzo kiongozi mwadhamu amekuwa akisisitiza kuhusu uzingatiwaji wa kanuni za kiafya na kutangaza kuwa kwa mujibu wa sheria za Kiislamu na kanuni za nchi, watu wote wanawajibika kufuata maagizo ya kiafya. Na yeye binafsi kupita watu wote amekuwa akizingatia maagizo ya kiafya na hivyo amekuwa ni kigezo kwa wote. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema wimbi la tatu la korona limeweza kuangamizwa kupitia ushirikiano wa taasisi zote husika, katika hali ambayo nchi za Ulaya na Marekani zingali zinakabiliwa na wimbi hilo. Kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, IRGC, amesema sisi tutajibu kitendo chochote cha adui kwa pigo kali. Meja Jenerali Hussein Salami, kamanda mkuu wa IRGC, ameyasema hayo leo kwa mnasaba wa mwaka wa kwanza wa kukumbuka kuwa washahidi Luteni Jenerali Kasim Suleimani wakati alipotembelea vikosi na vituo vya kijeshi katika kisiwa cha Bumusa katika ghuba ya Uajemi na akaongeza kuwa Luteni Jenerali Kasem Suleimani alipelekea maadui washindwe katika njama yao ya kubadilisha ramani ya ulimwengu wa Kiislamu. Aidha, alipelekea maadui wa umma wa Kiislamu, wakiwemo Marekani na hasa utawala wa kizayuni washindwe waziwazi. Ameongeza kuwa maadui ambao walikuwa wanawaunga mkono magaidi wa kufurishaji na hasa kundi la Daesh au ISIS walipata pigo kubwa kutokana na ushujaa wa shahidi Suleimani. Meja Jenerali Salami ameashiria strategia ya ulinzi wa baharini ya IRGC katika kulinda visiwa vitatu hasa kisiwa cha Bumusa na kusema kama ninavyonukuu, Visiwa vitatu vya Bumusa, tombo Tombu Kubwa na Tom ndogo ni ardhi isiyotenganika ya Iran na ni ngome muhimu katika kulinda nchi mkabala wa maadui kutoka nje ya eneo. Salami amesema utaarifu wa kivita katika visiwa hivyo ni wa uhakika na imara, na akaongeza kuwa Iran haitaacha ipite vivi hivi hujuma yoyote ile itakayofanywa na adui pamoja na adui mwenyewe. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran leo amezindua stempu ya kumbukumbu kumbu ya shahidi Qasim Suleimani. Kwa mujibu wa taarifa, sambamba na kuwadia mwaka mmoja tokea auawe shahidi luteni jenerali Qasim Suleimani, rais Hasan Ruhani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran leo Jumamosi amezindua stempu maalumu iliyopewa jina la kamanda wa nyoyo luteni jenerali Qasim Suleimani, mkuu wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu sepa Abu Mahdi al Muhandis, naibu wa mkuu wa harakati ya al Hashdu Shaabi, na wanamapambano wenzao wanane waliuliwa kigaidi na kidhuluma na wanajeshi magaidi wa Marekani Tarehe tatu Januari elfu mbili na ishirini katika shambulio la anga lililofanywa na magaidi hao karibu na uwanja wa ndege wa Baghdadi nchini Iraq, akiwa mgeni rasmi wa serikali ya nchi hiyo. Shahidi Luteni Jenerali Kasim Suleimani alikuwa na nafasi kubwa katika mapambano na maadui pamoja na magaidi na pia katika kuangamiza kundi la kigaidi la Daesh au ISIS. Pia alikuwa nguzo muhimu katika harakati za kupigania ukombozi wa Palestina. Alkadhalika, alikuwa na nafasi muhimu katika kusambaratisha njama ya Marekani na wazayuni ya kuligawa vipande vipande eneo la Asia Magharibi. Taarifa hii ya habari za ulimwengu inaendelea kukujeni kutoka hapa Redio Teheran. Mamluki wanaoungwa mkono na Saudi Arabia wamevamia sherehe ya harusi katika mji wa bandarini wa Al Hudaida na kuua watu wasiopungua watano na kuwajeruhi wengine kadhaa, wakiwemo wanawake saba. Kaimu gavana wa Al Hudaida huko nchini Yemen, Muhammad Ayash Kahim, amesema hujuma hiyo imejiri Ijumaa usiku katika mtaa wa Al Hauk. Ameongeza kuwa watu watano wamejeruhiwa katika hujuma hiyo wakati walipokuwa nje ya ukumbi wa harusi wakiwasubiri wake na watoto wao kwa ajili ya kurudi majumbani baada ya shughuli hiyo. Kahimu amelaani hujuma hiyo ya kinyama iliyotendwa na mamluki wa Saudi Arabia na amesisitiza kuwa kulenga eneo la raia ni jinai ya kivita inayokiuka sheria na kanuni zote za kimataifa. Imedokezwa kuwa mamluki hao wa saudia wanafungamana na rais wa Yemen aliyejiuzulu Abdurabu Mansur Hadi. Mapema mwezi uliopita wa Disemba, ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kuratibu masuala ya kibinadamu OCHA ilitangaza kuwa vita vya Saudi Arabia dhidi ya Yemen vimepelekea zaidi ya watu laki mbili na thalathini na tatu elfu kupoteza maisha katika kipindi cha miaka sita iliyopita. Ikumbukwe kuwa mnamo mwezi Machi elfu mbili na kumi na tano Saudia ikiungwa mkono na Marekani, utawala haramu wa Israel, Umoja wa Falme za Kiarabu, Imarati na nchi zingine kadhaa, ilivamia kijeshi Yemen na kuiwekea mzingiro wa kila upande. Utawala dhalimu wa Saudia ulianzisha mashambulizi dhidi ya Yemen mwish, kwa lengo la kuiondoa madarakani harakati ya Ansarullah na kumrejesha madarakani kibaraka wake Abdurabu Mansur Hadi, rais wa zamani wa nchi hiyo aliyejiuzulu na kukimbilia Riyadh. Hata hivyo, hadi sasa Saudia na washirika wake wameshindwa kufikia malengo yao kutokana na kusimama kidete wananchi wa Yemen na shirika la umoja wa mataifa la kuhudumia watoto UNICEF limekadiria katika siku ya kwanza ya mwaka huu elfu mbili na ishirini na moja watoto laki tatu elfu sabini na moja mia tano na nne wamezaliwa kote ulimwenguni. Kwa mujibu wa makadirio hayo ya UNICEF, zaidi ya nusu ya watoto wa mwaka mpya wamezaliwa katika nchi kumi zifuatazo: India takriban watoto elfu hamsini na tisa mia tisa tisini na tano, Uchina elfu thelathini na tano mia sita na kumi na tano, Nigeria elfu ishirini na moja mia nne na thelathini na tisa, Pakistan elfu kumi na nne mia moja na sitini na nne, Indonesia elfu kumi na mbili mia tatu thelathini na sita, Ethiopia elfu kumi elfu mbili mia mbili na sita, Marekani 10312 Misri 9455 Bangladesh 9236 na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo 8640. Aidha, kwa mujibu wa uchunguzi wa sensa ya kitaifa na data ya usajili na pia ripoti ya Umoja wa Mataifa mtazamo wa idadi ya watu, UNICEF inakadiria kuwa jumla ya takriban watoto milioni 140 watazaliwa ulimwenguni mnamo mwaka huu 2021 wakiwa na wastani wa umri wa kuishi wa miaka 84. Mkurugenzi mtendaji wa UNICEF Henrietta Fore anasema kama tunavyonukuu watoto waliozaliwa siku ya mwaka mpya wamekuja kwenye ulimwengu tofauti kabisa na mwaka mmoja uliopita. Kwa mustakbali wa watoto hawa, ametaka jamii ya kimataifa kufanya kazi pamoja, akisema ufanywe mwaka elfu mbili na ishirini na moja uwe aina ya mwaka wa haki zaidi, salama na afya kwa watoto. Bi Fore ameongeza kuwa wakati ulimwengu unakabiliwa na janga la korona kushuka kwa uchumi, kuongezeka kwa umasikini na kuongezeka kwa ukosefu wa usawa, kazi ya UNICEF ni muhimu zaidi kuliko hapo awali. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Redio Teheran. Nam, wapenzi wasikilizaji, baada ya kusikiliza taarifa habari za ulimwengu, modi ya sasa wakati wa kukuleteni uchambuzi wa kisiasa kwa usiku wa leo, una kichwa cha maneno Haji Kasim Suleimani, mhimili wa mukawama dhidi ya utawala wa kizayuni. Alfajiri Januari tatu unatimia mwaka wa kwanza wa kumbukumbu kumbu ya kuuliwa shahidi Haj Kasim Suleimani, mhimili wa mukawama unakumbushia shahidi huyo mkubwa, na utawala wa kizayuni pia umefurahishwa kwa kuuliwa kamanda huyo wa mukawama. Suali muhimu hapa ni kamanda Suleimani alitoa huduma gani kwa mukawama ambayo imeughadhibisha utawala wa kizayuni. Kazi iliyofanywa na kamanda Kasim Suleimani inaweza kubainishwa katika nukta tofauti. Jambo la kwanza ni kuwa Haj Kasim alikuwa mhimili wa mshikamano na umoja wa mukawama. Moja ya strategia muhimu sana za uzayuni wa kimataifa ni kuzusha migawanyiko na hitilafu kati ya nchi za Kiislamu na kuhusiana na mhimili wa mukawama pia strategia hizo zina lengo la kuzuia umoja na mshikamano baina ya makundi mbalimbali mbali. Mshikamano huo na umoja baada ya kupita muda umepelekea kuimarika nafasi ya mhimili wa mukawama na kubadilisha pia mlingano wa nguvu. Jambo jingine ni kuwa ngano ya kutowezekana na kutoshindika utawala wa Kizayuni ilivunjwa wazi wazi mwaka elfu mbili na sita hadi kufikia mwaka huo utawala wa Kizayuni ulikuwa ukipata ushindi kwa miongo yote katika vita kati yake na nchi za Kiarabu. Hata hivyo, vita vya siku 33 vilihitimisha ngano hiyo ya kutoshindika vitani Israel. Shahid Suleimani alikuwa na nafasi kuna athirifu katika uwanja huo. Nafasi hiyo ilitekelezwa katika kalibu ya kutomhofu adui kuongoza medani ya vita na kuingiza ari ya imani miongoni mwa wapiganaji ili kuibuka na ushindi. Al-Haj Hussein Al-Khalil naibu wa kisiasa wa katibu mkuu wa harakati ya Hizbullah ya Lebanon anasema kuhusiana na nafasi ya shahid Haj Qasim Suleimani katika vita vya siku 33 kwamba Haj Qasim alikuwa akivifuatilia vita kutokea ndani ya medani na ndani ya Lebanon. Jambo la tatu ni kuwa alisaidia kuimarisha nguvu ya kujibu mashambulizi ya mhimili wa mukawama kabla ya kujiri vita vya siku 33 mwaka 2006 ambapo mhimili wa mukawama haukuwa vizuri katika upande wa zana za kijeshi, lakini polepole hali hiyo ilibadilika. Makombora ya mukawama leo hii yanaweza kupiga kila nukta ya Palestina inayokaliwa kwa mabavu iliyopewa jina la Israel. Kuhusiana na hilo Ziad Annahla, katibu mkuu wa harakati ya Jihadul Islami ya Palestina, amesifu nafasi ya Haj Qasim katika kutoa mchango na kusaidia mukawama wa Palestina na kueleza kuwa Haj Qasim alikuwa kigezo cha kuwafukuza Wapalestina, kumradhi, Haj Qasim alikuwa kigezo cha kuwafunza Wapalestina kuunda silaha na sasa mukawama wa Palestina umepiga hatua pia katika kujitengenezea silaha. Hizo ni baadhi tu au hiyo ni baadhi tu ya michango mikubwa ya kimkakati aliyotoa Haji Qasim Suleimani kwa kambi ya mukawama. Muda wa vita kati ya mhimili wa mukawama na utawala wa kizayuni umepungua, ikiwa ni natija huduma hizo, ambazo bila shaka zimetekelezwa kwa msaada na ushirikiano wa makamanda wengine wa mukawama na shakhsi ya watajika kama Imad Mughnia, Abu Mahdi al Muhandis na wengineo. Tangu kujiri vita vya siku 33 mwaka 2006 hadi sasa, utawala wa kizayuni haujaanzisha hata vita moja dhidi ya Hizbullah ya Lebanon kwa sababu inafahamu vyema nguvu na uwezo wa kujibu mashambulizi wa Hizbullah. Mpenzi wa wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya usiku ya redio Teheran Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Assalamu As alaikum, wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, karibuni kutegea sikio kipindi hiki maalum kinachokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka kutimia mwaka mmoja tangu walipouawa wa kidhuluma Luteni Jenerali Qasim Suleimani, ambaye jina lake ni mashuhuri mno katika ulimwengu wa Kiislamu kutokana na juhudi na kusimama kwake kidete dhidi ya makundi ya kigaidi. Kweni nami ahadi mwisho wa kipindi hiki. Luteni Jenerali Kasim Suleimani, kamanda wa zamani wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran aliwa washahidi alfajiri ya kuamkia Ijumaa ya tarehe 3 Januari mwaka jana elfu mbili na ishirini, pamoja na Abu Mahdi Al Muhandis aliyekuwa naibu mkuu wa harakati ya Hashdu Shaabi ya Iraqi pamoja na wenzao wengine wanane katika shambulio la anga lililofanywa na jeshi vamizi na la kigaidi la Marekani karibu na uwanja wa ndege wa Baghdad huko nchini Iraq. Shahidi Qasim Suleimani alizaliwa tarehe 20 Isfande, ya 20 Isfand mwaka 1335 Hijria Shamsia katika mji wa Kerman. Wakati wa utoto na kuinukia kwake aliupitisha akiwa pamoja na baba yake baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu na kuundwa kikosi cha walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepah. Luteni Jenerali Kasim Suleimani alijiunga na kikosi hicho wakati wa kuanza vita vya kulazimisho vya miaka minane vya Iraki dhidi ya Iran. Kasim Suleimani akawa akitoa mafunzo kwa brigedi za kijeshi mjini Kerman na kuzituma katika medani ya vita. Mnamo mwaka 1360 Hijiria Shamsia, Kasim Suleimani akateuliwa kuwa kamanda wa kikosi cha 41 cha Tharallah. Kikosi hicho chini ya uongozi wa Qasim Sulaimani kilitekeleza operesheni nyingi wakati wa vita vya kujihami kutakatifu kama Walfajiri 8, Karbala 4, Karbala 5 na kadhalika. Mwaka 1389 Hijri ya Shamsia, Qasim Sulaimani aliteuliwa na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu kuwa kamanda wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Iran Sepah. Baada ya kuibuka kundi la kigaidi la Daesh nchini Iraqi na Siria, Luteni Jenerali Kasim Suleimani alihudhuria katika medani za vita za mataifa hayo akiitikia wito wa viongozi wa nchi hizo na kuwa na nafasi kubwa katika kuliangamiza kundi hilo la kigaidi. Shahidi Kasim Suleimani, ambaye anatambulika na wananchi wa mataifa ya Kiislamu na asiyokuwa ya Kiislamu katika eneo la Asia Magharibi kama kamanda shujaa wa Kiislamu, alikuwa na nafasi muhimu katika uwanja huo. Wananchi wa Asia Magharibi hususan wa Iraqi bila shaka ni wadaiwa wa shahidi huyu kutokana na kuwa na mchango mkubwa katika kulinda roho, mali, usalama na utulivu wao na wakati alipouawa shahidi alikuwa ameelekea Baghdad kwa mwaliko rasmi wa serikali ya nchi hiyo. Wapenzi wasikilizaji, umepita mwaka mmoja tangu lilipotokea tukio chungu la kuwa washahidi jenerali huyo ambalo lilitikisa nyoyo za wapenda haki na wapigania uhuru duniani, ambapo kumbukumbu kubwa ya Haji Kasim ambayo ni chimbuko la miongozo ya shahidi huyu katu haiwezi kusaulika. Sura yake iliyojaa nuru na haiba yake yenye utulivu usio na kifani ni mambo ambayo watu wote hawawezi kuyasahau. Familia za mashahidi katu haziwezi kusahau mkono wa shahidi Qasim Suleimani uliokuwa ukigusa na kupangusa pangusa vichwa vya watoto wa mashahidi mara alipokuwa akizitembelea familia hizo, mtu ambaye daima alikuwa akihisi kuwa na majukumu mbele ya familia hizo za mashahidi, ambapo alikuwa akiwaunga mkono kama baba wa familia mwenye huruma na huba kubwa kwa familia yake. Kwa hakika shahidi Kasim Suleimani ni misdaki na mfano wa wazi wa aya ya Qurani tukufu isemayo, wana nguvu mbele ya makafiri na wanahurumiana wao kwa wao. Hilo tunalishuhudia wazi, ambapo maadui walikuwa wakitetemeka mara tu wanaposikia jina lake, huku nyoyo za watoto wa mashahidi zikipata utulivu kwa kutajwa jina lake. Tukio la Januari tatu mwaka jana, ghafula moja lilimdhihirisha mtu na shakhsia ambaye mpaka wakati huo hakuna mtu aliyekuwa akifahamu ni kwa kiwango gani ana nafasi katika nyoyo za watu. Uamuzi wa kumuua Shahidi Kasim Suleimani lilikuwa kosa la kistratejia lililofanywa na Marekani, ambapo kwa mauaji haya ya kidhuluma shahidi huyu amegeuka na kuwa shujaa anayetoa ilhamu kwa watu wanaoipenda Iran na wanaowachukia mabeberu na waistikbari duniani. Tukio hilo lilitia ari na roho mpya katika mwili wa makundi ya mukawama na mapambano kieneo na kuongeza hisia mfungamano wa kitaifa katika jamii ya Wairani. Na hii ndiyo sifa maalum ya shahidi na athari ya kuuawa wa shahidi, ambayo madola kibeberu katu hayawezi kuidiriki. Hakuna maktaba ya kimaada ambayo inaweza kuwalingania wafuasi wake suala la kujitolea, kwani kwa wao maslahi ya mtu binafsi ndiyo kigezo. Katika ustaarabu wa Kiislamu, shahidi ni mtu ambaye ameuawa katika njia ya haki na ukweli, na ni kama ilivyo kwa mshumaa ambao huungua ili kupitia nuru yake wengine wakae na kupata mwanga na utulivu. Kwa mtazamo huu, kuuawa shahidi ni jambo tukufu kwa mujibu wa mafundisho ya Kiislamu. Ni kwa msingi huo ndio maana mwenye kutaka shahada hufanya hivyo kwa ajili ya kujikurubisha kwa Mwenyezi Mungu na hivyo kukwea daraja shahidi. Kasim Suleimani amefanya mambo ambayo hata maadui zake wamelazimika kufungua vinywa na kusifia ushujaa, upeo wake mkubwa wa maarifa pamoja na tadbiri yake iwe ni katika kipindi cha kujihami kutakatifu, yaani wakati wa vita vya miaka minane vya kulazimishwa Iran vilivyoanzishwa na utawala Iraki wa wakati huo wa Iraq chini ya uongozi wa dikteta Saddam, au katika kipindi hiki cha migogoro ya kupandikizwa katika eneo hili la Asia Magharibi. Wakati wa vita, luteni jenerali Kasim Suleimani alikuwa mstari wa mbele kuandaa mipango bora na madhubuti kabisa ya kumshambulia adui, na yeye mwenyewe alikuwa mstari wa mbele kuitekeleza akiwa bega kwa bega na wana mukawama wengine. Shahidi Kasim Suleimani alikuwa kamanda ambaye hakujua maana ya kuchoka ni nini, ambapo akiwa na upeo wa hali ya juu wa ufahamu aliweza kuvifanya vikosi alivyoviongoza kutoa pigo kali kwa maadui. Mafanikio makubwa ya kikosi cha 14 cha Thara Allah cha Kerman wakati wa vita vya miaka minane vya kujihami kutakatifu yalipatikana ya chini ya uongozi wake. Wakati wa operesheni dhidi ya maadui, Qasim Suleimani alikuwa akiwaambia wapiganaji waliokuwa chini ya uongozi wake "njooni" na sio "nendeni", kwa maana kwamba yeye mwenyewe alikuwa mstari wa mbele katika vita na operesheni dhidi ya maadui, tofauti na walivyo makamanda wengine ambao hutoa tu amri ya kutekelezwa mashambulio. Mmoja ya sifa muhimu za shahidi Kasim Suleimani akiwa kamanda na kiongozi wa wapiganaji ni kwamba alikuwa yeye mwenyewe akitekeleza operesheni ya kutambua maeneo ya adui na kisha kuongoza operesheni za mashambulio. Sifa nyingine muhimu ya luteni jenerali Kasim Suleimani ni uwiano na wastani wa mambo katika miamala na vitendo vyake katika uga wa masuala ya kisiasa au kijamii Alikuwa na misimamo na miamala wastani, na ndio maana hakuna mrengo wote wa kisiasa unaweza kudai kwamba Qasim Suleimani alikuwa miongoni mwao. Ikhilasi ni sifa nyingine muhimu aliyojipamba nayo mwanajihadi huyo, sifa ambayo inatajwa katika mafundisho ya Kiislamu kuwa moja ya tabia muhimu za kimaadili ambayo humkurubisha mja kwa mola wake mlezi. Wachambuzi wa mambo wanasema kuwa siri ya kupendwa shahidi Kasim Suleimani inatokana na ikhilasi yake na kutokuwa na tabia ya kufanya mambo kwa riaa na kujionyesha. Ayatullahi Sayid Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, amemsifia na kumtaja Haji Kasim Suleimani kuwa mtu aliyejipamba kwa ikhilasi. Kwa hakika shahidi Kasim Suleimani ameasisi na kuanzisha maktaba ambayo misingi yake ni kujenga na kulea wanadamu: utu, udugu, ushujaa, uwezo, jihadi na hima, idili ya usiku na mchana, huba, huruma, maarifa, kuishi maisha kawaida ya kawaida yasiyo na fahari na majivuno, unyenyekevu, kuwa mtu wa vitendo na siyo maneno matupu na kadhalika mambo ambayo aliyaonyesha kivitendo na katika mwenendo wake wakati wa uhai wake. Sifa hizi ni maalumu kwa watu wasio na madai matupu kama Luteni Jenerali Kasim Suleimani. Kwa hakika wimbi alilolianzisha shahidi Kasim Suleimani katika umma wa Kiislamu linabainisha kwamba kila tone moja la damu ya shahidi litabadilika na kuwa mamia na maelfu ya matone, bali bahari ya damu ya mashahidi ambayo itatiwa katika mwili wa jamii, na hivyo kuifanya kuwa hai na siku zote harakati yake iwe amilifu na hai. Wapenzi wasikilizaji, na hadi hapa ndiyo tunafikia mwisho wa kipindi hiki maalum kilichokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka mwaka mmoja tangu alipoua washahidi Luteni Jenerali Kasim Suleimani. Matumaini yangu kuwa mmenufaika na yale niliyokuandalieni. Asanteni kwa kunitegea sikio na kwaherini. Afrika, Afrika. Wiki hii. Hujambo mpenzi msikilizaji na karibu katika kipindi chako hiki ambacho utupia jicho matukio yaliyogonga vichwa vya habari ndani ya siku saba zilizopita barani Afrika. Miongoni mwa matukio hayo ni pamoja na nchi za Afrika zipo mbioni kusaka chanjo ya korona. Makumi wa uawa katika shambulizi la ADF huko Kongo DR. Na kamata kamata za kithiri Uganda kabla ya uchaguzi wa mwezi huu, pamoja na matukio mengine, karibu. Tuanze na janga la corona. Taasisi kuu ya kudhibiti magonjwa barani Afrika imetahadharisha kuwa dunia itajiingiza katika matatizo ya kimaadili iwapo nchi za Afrika zitachelewa kupokea chanjo za ugonjwa wa COVID-19 wakati huu ambapo ghalabu ya nchi tajiri duniani zimeanza kuwachanja wananchi wao. Kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa Afrika, kwa kifupi Afrika CDC, kilitoa indhari hiyo Alhamisi hii, kikisistiza kuwa kampeni ya chanjo ya korona barani Afrika inatazamiwa kuanza mwezi Aprili mwaka huu 2021. John Nkengasong, mkuu wa Afrika CDC, amewaambia waandishi wa habari kuwa na hapa na nukuu, kusubiri hadi wakati huo, yaani mwezi Aprili ni muda mrefu sana haswa kwa kuzingatia kuwa virusi hivi vinasambaa kwa kasi sana. Wimbi la pili la janga la korona lipo Afrika hivi sasa, tena kwa kasi kubwa, mwisho kunukuu. Kwa mujibu wa takwimu za CDC, bara la Afrika limeshuhudia ongezeko la asilimia 19 la kesi za korona na asilimia 26 ya vifo vilivyotokana na maradhi hayo ya kuambukiza katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Nke Sangason ameeleza bayana kuwa bara la Afrika linahitaji chanjo za kukabiliana na COVID-19 hivi sasa, haswa kwa kuzingatia kuwa yumkini spishi mpya ya kirusi cha corona iliyoripotiwa nchini Afrika kusini ikasambaa kwa kasi katika nchi nyingine za bara hilo. Huku hayo yakijiri, wakati maambukizi ya virusi vya corona yakizidi kupanda huko nchini Rwanda, serikali ya nchi hiyo imesema kwamba sasa watu wanaoendelea kuuguzwa nyumbani watakuwa wakiruhusiwa kwenda wenyewe kupima hospitalini. Awali, wauguzi wa afya walikuwa wakiwafuatilia majumbani mwao na kuchukua vipimo, hali ambayo serikali inasema inaongeza mzigo kwa serikali. Dkt Nsazimana Sabina ni mkurugenzi mkuu wa taasisi ya afya na tiba huko nchini Rwanda. the, the kiwango cha maambukizi kwa hatua hii kinakuwa kiko chini kabisa. Na hapa, kumbuka kuna watu wanaokuwa wamesubiri kwa wiki mbili majumbani wakiwasubiri madaktari waende kuwasaidia, lakini tunadhani kwa utafiti huu na kwa kuzidi kusambaza vipimo vyenye kutoa majibu ya haraka, hatupaswi kuendelea na hali hii. Tukiwa bado katika masuala ya korona, Rais Cyril Ramaphosa wa Afrika Kusini ametangaza sheria kali za kudhibiti msambao wa virusi vya corona baada ya nchi hiyo kusajili kesi zaidi ya milioni moja za ugonjwa wa COVID-19 kufikia sasa. Akilihutubia taifa wiki hii kwa njia ya televisheni, rais Ramafosa alisema serikali imepiga marufuku mikusanyiko ya aina yoyote ile ya ndani na nje ya majumba mbali na kurejeshwa agizo la kutotoka nje kuanzia saa tatu usiku hadi kumi na mbili alfajiri. Rais wa Afrika Kusini ameonya watakaotembea bila barakoa katika maeneo ya umma, akisisitiza kuwa watapigwa faini au kufungwa jela kwa muda usiopungua miezi sita au yote mawili. From now on it is compulsory for every person to wear a mask in a public space Tukiweka pembeni hayo ya corona, tugeukia masuala ya usalama ambapo waasi wa kundi la ADF wa Uganda wiki hii walishambulia eneo la Beni katika mkoa wa Kivu kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kuwa makumi raia. Maafisa wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wametangaza kuwa waasi hao wa Uganda waliwaua raia 25 katika usiku wa kuamkia mwaka mpya wakiwa mashambani mwao. Vikosi vya jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Alhamisi hii vilipata mili hiyo ya raia 25 waliouliwa katika eneo la Beni. Waasi wa Uganda wa kundi la ADF ni kundi la kijeshi lililoundwa kwa lengo la kung'oa madarakani utawala wa Rais Yoweri Museveni wa Uganda. Hata hivyo kundi hilo linatenda jinai pia huko Kongo DR. Wakati huo huo, wiki hii maafisa usalama 11 wakiwemo wanajeshi wanne wameuawa katika shambulio la bomu la kutegwa ardhini na kundi la kigaidi la Boko Haram katika jimbo la Borno huko kaskazini mashariki mwa Nigeria. Duru za habari zinaarifu kuwa wawindaji saba waliokuwa wakilisaidia jeshi la Nigeria kupambana na Boko Haram wameuawa pia katika shambulio hilo la Jumanne hii. Habari zinasema kuwa kumi na moja hao walipoteza maisha baada ya gari lililokuwa limewabeba kukanyaga bomu lililokuwa limetegwa ardhini na magaidi wa Boko Haram katika kijiji cha Kayamla kilichoko mjini Maiduguri, makao makuu ya jimbo la Borno. Na kwa kutamatisha, mkusanyiko wa matukio ya usalama kikosi cha pamoja cha kusimamia amani cha Umoja wa Mataifa na Umoja wa Afrika katika jimbo la Darfur la magharibi mwa Sudan, kwa kifupi UNAMID, kimekamilisha shughuli zake katika jimbo hilo zilizohudumu zilizodumu kwa muda wa miaka kumi na mitatu. Wanajeshi wa Sudan sasa watachukua hatamu za ulinzi na usalama kwenye eneo hilo ambako maelfu ya watu wameuawa tangu kuzuka kwa vita kwenye eneo hilo mwaka 2013. Tufunge kipindi kwa kutupia jicho kukurukakara za uchaguzi zilizoshuhudiwa wiki hii barani Afrika. Jumatano hii, kwa mara nyingine tena, jeshi la polisi la Uganda liliripotiwa kumtia mbaroni Robert Changulanyi, maarufu kama Bobi Wine, kiongozi machachari wa upinzani nchini humo, ambaye pia ni mgombea wa urais katika uchaguzi utakaofanyika ndani ya siku chache zijazo Wine ametangaza habari ya kukamatwa kwake katika ujumbe aliotuma Jumatano hii kwenye ukurasa wake rasmi wa mtandao wa kijamii wa Twitter. Bila ya kutoa maelezo ya kina, inasemekana kuwa mwanasiasa huyo chepukizi alikamatwa katika kisiwa cha Kalangala kilichoko katikati mwa nchi, akiwa pamoja na wakuu wa timu ya kampeni zake za urais. Haya yanajiri masaa machache baada ya Wine ambaye kwa sasa ni mbunge wa eneo la Chadondo kusisitiza kuwa ataendeleza kampeni zake za urais katika maeneo yote ya nchi licha ya tume ya uchaguzi ya nchi hiyo kutangaza kusitisha kampeni hizo katika baadhi ya maeneo kwa kisingizio cha kuzuia kuenea zaidi virusi vya korona. Hata hivyo, polisi ya nchi hiyo ilisema kuwa haikumkamata Wine bali ilimchukua na kumsindikiza hadi nyumbani kwake huko Kampala kwa ajili ya usalama wake. Hivi ndivyo hali ilivyokuwa katika purukushani hizo za kutiwa mbaroni Wine. No, stop Tume ya uchaguzi Uganda imetangaza tarehe 14 Januari mwaka huu kuwa siku ya kufanyika uchaguzi mkuu ambapo rais Yoweri Museveni anayeongoza nchi hiyo kwa zaidi ya miaka 30 sasa anatazamiwa kuchuana vikali na Bobi Wine wa chama cha upinzani cha NUP au NUP katika uchaguzi wa rais. Mbali na hayo, rais Faustin Archange Touadera wa Jamhuri ya Afrika ya Kati anaelekea kuibuka na ushindi katika uchaguzi wa rais uliofanyika Jumapili iliyopita. Hayo yameelezwa na Simplis Saranje, meneja wa kampeni wa chama cha MCU cha Twadera aliyewahi kuwa waziri mkuu wa nchi hiyo. Wakati chama cha Twadera kikitoa madai hayo, wanasiasa wa upinzani wametoa wito wa kubatilishwa uchaguzi huo, wakisema kuwa haukufanyika katika mazingira huru na ya haki kutokana na makundi ya wa wabeba silaha kukwamisha zoezi la upigaji kura kwa mujibu wa tume ya uchaguzi, matokeo ya awali ya uchaguzi huo yanatarajiwa kutangazwa tarehe 4 mwezi huu, na mgombea wa rais wa chama tawala nchini Niger Mohamed Bazoum anatazamiwa pia kutangazwa mshindi wa uchaguzi uliofanyika mwishoni mwa mwezi uliomalizika kwa Desemba. Bazoum anatazamiwa kutangazwa mshindi baada ya matokeo ya awali kuonyesha kuwa ameambulia kura milioni 1.4 huku mshindani wake wa karibu Mahane Osmani ambaye amewahi kuwa rais wa nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika akipata kura zaidi ya laki sita. Tutakomea hapo kutokana na unaofinywa wakati. Mpenzi msikilizaji, tukutane juma lijalo, panapo majaliwa wake Mola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi, tarehe ya kumi na nane mfunguo nane jamadi l awal mwaka elfu moja mia nne na arobaini na moja hijiria sawa na tarehe ya pili Januari mwaka elfu mbili na ishirini na moja miladia. Siku kama ya leo miaka thelathini na mbili iliyopita inayosadifiana na tarehe kumi na tatu Dei mwaka elfu moja mia tatu na sitini na saba hijiria shamsia. Ujumbe wa Imam Ruhullah Khomeini, mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, uliwasilishwa kwa Mikhail Gorbachev, kiongozi wa mwisho Umoja wa Kisovyeti, akimlingania dini ya Kiislamu na kumtaka aachane na fikra za Kimax. Katika sehemu moja ya ujumbe huo, Imam Khomeini alisema: Tatizo kuu la nchi yako si suala la umiliki uchumi wala uhuru, bali ni kutokuwa na imani ya kweli juu ya Mwenyezi Mungu, na tatizo hilo ndilo lililoitumbukiza au litakaloitumbukiza Magharibi katika mporomoko wa kimaadili na kuifanya igonge ukuta. Katika siku kama ya leo miaka mitano iliyopita, yaani tarehe pili Januari mwaka elfu mbili na kumi na sita utawala wa Saudi Arabia ulimuua mwanazuoni wa Kiislamu Shekh Nimri Bakir Nimri. Bakir Nimri aliyekuwa mwanazuoni wa Kiislamu wa madhehebu ya Shia alizaliwa tarehe 21 Juni mwaka elfu moja mia tisa na hamsini na tisa katika mji wa Awamia huko mashariki mwa Saudi Arabia. Mwana zuoni huyo wa Kiislamu daima alikuwa akikosoa siasa za ukandamizaji na kibaguzi za utawala wa kifalme wa Saudia, na alifungwa jela mara kadhaa kutokana na kusema haki na kweli. Mara ya mwisho Sheikh Bakr Nimri alikamatwa tarehe 8 Julai mwaka elfu mbili na kumi na mbili katika maandamano makubwa wa Islamu wa Kishia ya kupinga ubaguzi na ukandamizaji wa utawala wa Ali Saudi, na tarehe 15 Oktoba msomi huyo wa Kiislamu alihukumiwa kifo cha kukatwa kichwa kwa panga na kusulubiwa kadamnasi kwa kile kilichodaiwa kuwa ni kula njama dhidi ya utawala wa nchi hiyo. Hukumu hiyo ilitekelezwa katika siku kama ya leo. Kuwawa kwa msomi na mwana harakati huyo kulipingwa vikali na jumuiya za kikanda na kimataifa za kutetea haki za binadamu. Na mwaka mmoja uliopita, katika siku kama ya leo, luteni jenerali Kasim Suleimani kamanda wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran aliwa washahidi katika shambulio la anga lililofanywa na jeshi vamizi na la kigaidi la Marekani karibu na uwanja wa ndege wa Baghdadi nchini Iraq kwa amri ya moja kwa moja ya Rais Donald Trump wa Marekani. Shahidi Kasim Suleimani alizaliwa tarehe 20 Isfand mwaka 1335 Hijiria Shamsia katika mji wa Kerman. Baada ya kuibuka kundi la kigaidi la Daesh nchini Iraqi na Siria, Luteni Jenerali Kasim Suleimani alihudhuria katika medani za vita za mataifa hayo akiitikia wito wa viongozi wa nchi hizo na kuwa na nafasi kubwa katika kuliangamiza kundi hilo la kigaidi. Hatimaye aliuawa shahidi alfajiri ya kuamkia Ijumaa ya tarehe 3 Januari mwaka elfu mbili na ishirini pamoja na Abu Mahdi al Muhandes, aliyekuwa naibu mkuu wa al hashdu Shaabi pamoja na wenzao wengine wanane katika shambulio la anga lililofanywa na jeshi vamizi na la kigaidi la Marekani. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kabla ya kukusomeni muhtasari wa habari za dunia, msikilizaji wetu bwana Sherale Fadhil wa Dar es Salaam, Tanzania, ametuletea maoni yake akisema, ya kukumbukwa Shahid Suleimani ni mafunzo kwetu sote ya kuhakikisha waislamu tuna majukumu ya kuishi kwa uadilifu na kuchangia mema. Na kabla ya kufunga matangazo haya, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Rais Hassan Ruhani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema korona au Covid 19 si ugonjwa wa kawaida, bali ni mtihani wa kihistoria kwa mataifa na viongozi wa dunia. Kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu la Iran, IRGC, meja jenerali Hussein Salami amesema sisi tutajibu kitendo chochote cha adui kwa pigo kali. Mamluki wanaungwa mkono na Saudi Arabia wamevamia sherehe harusi katika mji wa bandarini wa al Hudaida nchini Yemen na kuua watu wasiopungua watano na kuwajeruhi wengine kadhaa wakiwemo wanawake saba na shirika la umoja wa mataifa la kuhudumia watoto UNICEF limekadiria katika siku ya kwanza mwaka huu 2021 watoto laki 3 elfu 71 na 504 na wamezaliwa kote ulimwenguni. Na kwa mutasari huu wa habari za dunia, wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa usiku wa leo. Jina langu ni Abdul Fatah Musaidi, la ziada sina ghairi ya kukuageni nikisema wassalamu alaikum warahmatullahi wa barakatu. Hapa ndiyo tumefikia mwisho matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 ahadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini ahadi hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini ahadi hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.