Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Adhabu kali itamthibitikia kila msengenyaji, ambaye amekusanya mali na kuyahesabu tu bila ya kuyatumia katika njia za kheri. Anadhani ya kuwa mali yake yatamdumisha. Hasha! Bila shaka atavurumishwa katika moto unaoitwa Hutama. Na nini kitakachokujulisha hata ukajua ni nini huo Hutama? Ni moto wa Mwenyezi Mungu uliowashwa kwa ukali barabara, ambao unapanda nyoyoni. Hakika huo utafungiwa na wao wawemo ndani yake kwenye nguzo ndefu ndefu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo, karibuni katika matangazo yetu haya ya mchana. Na tunasikika katika satelit na vilevile vile kwenye intanet katika pastodaycom sw. Aidha, katika simu za mkononi za Android kwa kutumia aplikesheni ya IRIB World Service. Vilevile tunasikika katika masafa ya FM huko nchini Tanzania katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Singida, Kigoma na Mtwara, kupitia Maarifa FM, sauti ya umoja. Email yetu ni Swahili Radio, swahilradi WhatsApp yetu ni 98936547 na mimi mchana huu ni Ahmed Rashid. Tutakuwa na taarifa, habari, ripoti na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuletea pia kipindi cha Darsa ya Quran kitafuatiwa na macho yetu magazetini. Tutakuwa pia na leo katika historia, bila shaka tutarusha hewani pia maoni yenu, wapenzi wa wasikilizaji, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Kukumbusha tu ni kwamba unaweza kutuandikia kupitia WhatsApp yetu ya plus 98 903 506 5487 au hata email ya swahili radio at irib.ir. Saa sita kamili mchana kwa majira ya hapa Teheran, ifuatayo ni taarifa habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Kiongozi mwadhama wa mapinduzi ya Kiislamu waomboleza kifo cha Ayatullah Misbah Yazdi. Kamanda Suleimani shujaa wa dunia katika vita dhidi ya ugaidi. Majina ya watuhumiwa wa mauaji ya Shahid Suleimani kutangazwa karibuni hivi huko Iraq. Na wanajeshi kadhaa wa Misri wauawa na kujeruhiwa kaskazini mwa nchi hiyo. Na sasa ni habari kamili. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ametuma ujumbe maalumu wa kuomboleza kifo cha mwanachuoni mkubwa faqihi mwanaharakati Ayatullah Muhammad Taqi Misbah Yazdi. Ayatullah Sayyid Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ametuma ujumbe huo wa tanzia leo juma mosi, na sambamba na kutoa mkono wa pole kufuatia kifo cha mwanachuoni huyo mkubwa kwa familia yake wanafunzi na wapenzi wake wote amesema kwamba Ayatullah Misbah Yazdi alikuwa ni mwanafikra mkubwa, kiongozi mwenye ustahiki, mwenye ufasaha wa lugha na imara katika kutangaza haki na kutotetereka katika njia iliyonyooka. Ayatullah Khamenei aidha amesema mchango mkubwa wa Ayatullah Misbah Yazdi kwa kweli ulikuwa, alikuwa na sifa za kipekee katika kuzalisha fikra za kidini kutunga vitabu muhimu sana, kulea wanafunzi bora na kuyapigania mapinduzi ya Kiislamu kwa nguvu zake zote katika medani zote muhimu na nyeti. Kiongozi mwaadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu pia amesema imani thabiti ya kidini na takwa ndizo sifa za daima alizokuwa nazo Ayatullah Misbah Yazdi tangu ujanani mwake hadi mwishoni mwa umri wake na alipata taufiki ya kupata mafanikio mazuri katika njia ya maarifa ya tauhid, ikiwa ni atia na zawadi kubwa ya Mwenyezi Mungu kwa mwanachuoni huyo mwanaharakati, Ayatullah Muhammad Taqi Misbah Yazdi, mjumbe wa baraza la wanavioni wataalamu linalomchagua na kusimamia kazi za kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran ambaye pia alikuwa mkuu wa taasisi ya elimu na utafiti ya imam khomeini mwenyezi mungu amrehemu alifariki dunia jana ijumaa jioni januari mosi 2021 akiwa na umri wa miaka 85 leo jumamosi tarehe pili januari 2021 inayosadifiana na tarehe 13 dei 1399 mwaka kiran wa kirani wa hijiria shamsia inasarifiana na mwaka mmoja tangu ua washahidi na kidhulma lun jenerali aim Sulaimani, kamanda wa kikosi cha Kuds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamueaujenerali aim Sulaimani, kamanda wa kikosi cha Uds cha Sepa, abu mahdi al naibu wa harakati ya kujitolea wananchi wa, wa Iraqi maarufu kwa jina la hashru shabi pamoja na wenzao wanane waliuawa kikatili na jeshi la kigaidi la Marekani tarehe 3 Januari 2020 kwenye shambulio la anga lililofanywa na magaidi hao wa Marekani karibu na uwanja wa ndege wa Baghdad, mji mkuu wa Iraq. Kamanda Suleimani ambaye amepewa lakabu ya bwana wa mashahidi wa Mukawama, katika umri wake wote uliojaa baraka na akiwa kamanda wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu sepa alikuwa mstari wa mbele kuyasaidia na kuyaunga mkono mataifa yanayodhulumiwa ya Waislamu ya wa bila ya kujali ni mataifa ya watu gani. Muhimu kwake muda wote ilikuwa ni kupigania Uislamu na mafundisho ya Quran. Akiwa mkuu wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu sepa Lutenant General Qasem Suleimani alifanikiwa kuliangamiza genge la kigaidi na ukufurishaji la Daesh katika nchi mbili za kiarabu za Iraq na Siria na alifanikiwa kuwapa zawadi ya utulivu na usalama wananchi wa nchi hizo kupitia kuasisi kwake harakati za kujitolea za wananchi. Wakati huo huo, kiongozi mmoja wa harakati ya kujitolea ya wananchi wa Iraq maarufu kwa jina la Hashdu Shabi amesema kwamba siku chache zijazo idara ya mahakama ya Iraq itatangaza majina ya watuhumiwa wa mauaji ya makamanda wa Mukawama akiwemo Shahid Lieutenant General Qasim Sulaimani. Mtandao wa habari wa Saberi News umemnukuu Muhammad Al-Aqabi mkurugenzi wa vyombo vya habari wa harakati ya Hashru Shabi akisema hayo usiku wa kuamkia leo Jumamosi, na kuongeza kwamba kuna watuhumiwa 40 katika kesi ya mauaji ya Lieutenant General Qasim Sulaimani kamanda wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepah. Baadhi yao ni wa Iraq na wengine ni wa Marekani. Al-Aqabi amesisitiza kwamba licha ya kuwa idadi ya licha ya kwamba juhudi za mahakama ya Iraq ziko chini ya mashinikizo ya ndani na nje, lakini mahakama hiyo imefanya kazi kubwa ya kuwatambua watuhumiwa na siku chache zijazo majina ya watuhumiwa hao yatatangazwa hadharani. Luteni Jenerali Qasim Suleimani, mkuu wa kikosi cha Kuds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kisemsepa, abu Mahdi al Muhandis, naibu wa mkuu wa harakati ya Hashdu Shabi ya Iraq, na wana mapambano wenzao wa nane waliuliwa kigaidi na kidhulma na wanajeshi magaidi wa Marekani tarehe 3 Januari 2020 katika shambulio la anga lililofanywa na magaidi hao wa Kimarekani karibu na uwanja wa ndege wa Iraq akiwa mgeni rasmi wa serikali ya nchi hiyo. Huku joto la kisiasa likiendelea kupanda nchini Uganda wakati huu wa kukaribia uchaguzi mkuu, Rais Yoweri Kaguta Museveni wa nchi hiyo ametoa kauli kuhusu mauaji ambayo hutokea kila mara nchini Uganda. Kauli hiyo ya Museveni imekuja kufuatia kifo cha kocha wa ndondi mashuhuri. Mwandishi wetu wa Kampala, Kigozi Smiley, na maelezo zaidi kufuatia mauaji ya kocha wa ndondi Zebra Senyange aliyeuawa na washikabunduki, Rais Yoeli Museveni amebainisha kuwa kijana huyu Senyange aliuawa na wanakikosi cha kumaliza magenge ya wahuni sugu. Bwana Museveni asema kijana Zebra Senyange aliyewahi kuwa championi kwenye mchezo wa ndondi amekuwa akifunza vijana wa vitongoji duni wawe watu wema katika jamii, lakini kwa bahati mbaya, baadhi ya wanafunzi wake wakawa wanashiriki katika vitendo vya uhalifu wakitumia mbinu wanazofunzwa na kocha wao huyo aliyeuawa na walinda usalama. Rais akasema katika usiku wa kisa cha kumuua kocha Senyange walinda usalama walimsimamisha kama saa sita usiku, akakataa na kujaribu kupigana nao, ndipo wakamshambulia kwa risasi zilizopasua kichwa cha marehemu na akafa papo hapo. Aidha, mbondia mwingine Justin Juko aliyezuiliwa na walinda usalama kwa wiki nzima ameachiliwa uhuru bila kumfungulia mashtaka yoyote. Hata hivyo, rais Museveni ameonya wanatume ya uchaguzi kwamba wana njama ya kubadilisha matokeo ya uchaguzi ujao wakipendelea wapinzani wake. Kufuatia hayo, mbunge wa Masaka Mathias Mpuga, mwanasiasa wa upinzani, amelaumu vikali matamshi hayo ya rais, alipobainisha kuwa mshukiwa anaweza kuuawa ovyo na walinda usalama badala ya kumtia nguvuni na kumfikisha mahakamani. Amemlaumu rais Mseveni kwa kutumia lugha ya kuwatisha wananchi kwamba Uganda itatumbukizwa kwenye janga la vurugu endapo hawatamchagua yeye, rais aliyeko madarakani, eti wao wanaotawala sasa walipigana kishujaa na kuang'oa viongozi wabaya. Mpuga akahoji kwamba mbona wakongwe wa vita vya dunia vya kwanza na vya pili walikuisha aga dunia na wanadamu wengine ndio wanaiendeleza dunia. Kwa upande mwingine, kampeni za kutafuta kura zaendelezwa hadi tarehe 12 Januari mwaka huu, halafu uchaguzi mkuu ufanyike 14 Januari. Mimi ni Kigozi Ismail kutoka Kampala. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka hapa Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Wanajeshi wasiopungua wanane wa Misri wameuawa na kujeruhiwa baada ya gari lao kukanyaga bomu katika mkoa wa Sinai Kaskazini. Duru za kiusalama za Misri zimetangaza habari hiyo na kuongeza kuwa jana usiku gari la wanajeshi wa nchi hiyo lililokuwa linapiga doria huko Sinai Kaskazini lilikanyaga bomu la kutegwa ardhini na kusababisha wanajeshi watatu kuuawa na wengine watano kujeruhiwa. Taarifa hiyo imeongeza kwamba jeshi hilo la Misri lilikuwa linapiga doria katika eneo lijulikanalo kwa jina la Bir Alabid katika mkoa wa kaskazini mwa Misri wakati lilipokanyaga bomu na kuripuka. Rasi ya Sinai ya kaskazini mwa Misri imekuwa ni maficho makubwa ya magenge ya kigaidi tangu mwaka elfu mbili kumi na tano kutokana na muundo wake maalumu wa kijiografia, jeshi la Misri lilitangaza vita vya pande zote dhidi ya genge la kigaidi na no ukufurishaji la Ansar Bait al-Muqaddas hasa baada ya genge hilo kutangaza utifu wake kwa genge la kigaidi la Daesh. Jeshi la Misri limekuwa likishambuliwa mara kwa mara na magenge hayo ya kigaidi katika mkoa wa Sinai. Ijapokuwa ngome kuu ya magaidi hao ni mkoa wa Sinai Kaskazini, lakini mara kwa mara magenge ya magaidi hao yanafanya mashambulizi katika maeneo mengine ya Misri ikiwemo kusini mwa Sinai. Genge linalojiita Ansar Beitul Muqaddas ndilo hatari zaidi katika rasi ya Sinai, ambapo baada ya kutangaza utifu wake kwa genge la kigaidi la Daesh lilibadilisha jina na kujiita wilaya ya Sinai. Na duru kadhaa za kidiplomasia zimetangaza kwamba serikali ya Morocco imesimamisha kutangaza kiukamilifu uhusiano wake na utawala wa kizayuni wa Israel hadi itakapojua msimamo wa rais ajaye wa Marekani kuhusu Sahara Magharibi. Gazeti la Asharq al-Awsat limezinukuu duru hizo za kidiplomasia zikisema kwamba Moroko imesimamisha mchakato wa kuanzisha uhusiano kamili wa kidiplomasia na Israel hadi atakapoingia madarakani Joe Biden huko Marekani na kujua msimamo wake kuhusu Sahara Magharibi. Ripoti hiyo imeongeza kwamba kwa hivi sasa Moroko itatosheka tu na kufungua ofisi ya uhusiano baina yake na utawala wa kizayuni wa Israel. Kabla ya hapo, rais wa hivi sasa wa Marekani Donald Trump alidai kuwa eneo la Sahara Magharibi ni mali ya Moroko na suala hilo likatumiwa na viongozi wa Rabati kutangaza uhusiano wa kawaida na utawala wa kizayuni wa Israel. Trump alidai kwamba Moroko iliitambua nchi ya Marekani mwaka elfu moja mia saba sabini na saba, hivyo ni bora na sisi tukatambua kuwa Sahara Magharibi ni eneo la Moroko. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za dunia kutoka hapa Teheran. Naendelea kutusikiliza kutoka mjini Teherani, dha Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Hufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema nidhamu ya kisiasa na kiusalama ya Asia Magharibi 2020 na mwelekeo tarajiwa 2021. Baada ya kumalizika mwaka 2020 na kuanza mwaka mpya wa 2021, suala linaloulizwa ni nidhamu ya kisiasa na kiusalama ya eneo la Asia Magharibi katika mwaka uliopita ilikuwaje, na mwelekeo tarajiwa wa hali ya eneo hili katika mwaka huu wa 2021 utakuwa upi? Moja ya vielelezo vikuu vya eneo la Asia Magharibi katika mwaka elfu mbili na ishirini ilikuwa ni kupata nguvu zaidi uingiliaji wa madola makubwa ya dunia katika masuala ya eneo hili. Mwaka huo uingiliaji wa madola hayo, hasa Marekani, katika masuala ya eneo hili ulikuwa mkubwa zaidi. Uingiliaji huo ulianza kwa mauaji ya kigaidi ya luteni jenerali Qasem Suleimani na Abu Mahdi al-Muhandis mwanzoni mwa mwaka 2020 ukaendelea kwa mashinikizo makubwa yenye sura ya muundo tofauti ya Washington dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na ukahitimishwa na kuanzishwa uhusiano wa kawaida kati ya baadhi ya nchi za Kiarabu na utawala wa kizayuni wa Israel. Uingiliaji huo ulikuwa mkubwa kiasi kufikia hadi Donald Trump kukiri hadharani kwamba Washington ndiyo iliyomuua kigaidi shahid Qasim Soleimani na hata matamko ya kuanzishwa uhusiano wa kawaida kati ya nchi nne za Kiarabu za Imarati, Bahrain, Sudan na Moroko na utawala wa kizayuni wa Israel pia yalitolewa na Trump. Kwa hivyo katika mwaka uliopita wa 2020 Asia Magharibi iligeuzwa kuwa uwanja wa uingiliaji mkubwa zaidi wa Marekani kuwahi kushuhudiwa katika miaka ya hivi karibuni. Sababu kuu ya uingiliaji huo mkubwa wa Marekani katika masuala ya eneo hili ni kwamba Washington na waitifaki wake wanaitakidi kwamba Asia Magharibi iko kwenye kipindi cha mpito. Kwa hivyo, katika kipindi hicho inapaswa zichukuliwe hatua kuhakikisha mlingano wa nguvu za kijeshi katika eneo hili haubadiliki kwa manufaa ya mhimili wa mukawama, na wakati huo huo kudhamini pia usalama wa Israel. Kuanzishwa uhusiano wa kawaida na utawala huo haramu zaidi kulifanyika kwa ajili ya kufikia malengo hayo. Kielelezo kingine muhimu cha eneo la asia magharibi mwaka wa elfu mbili na ishirini kilikuwa ni kuendelea kwa mfumo dola. Naam, hapa ni Teherani idhaa Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Hamdu na sifa zote njema zinamstahikia Allah subhanahu wa taala, na rehma na amani zimshukie Mtume wake mtukufu na ali zake watoharifu. Kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya mia nane na sabini na moja. Na sura tunayozungumzia hivi sasa ni ya arobaini ya Ghafir. Tunaianza darsa yetu kwa aya ya 69 hadi sabini na mbili ambazo zinasema: audhu billahi minashaitani rajim Alam tara ila alladhina yujadiluna fi ayati Allahi anna yusrafun, je, huwa ni wale wanaobishana katika ishara za Mwenyezi yeah, Mungu wanageuziwa wapi? zitakapokuwa pingu shingoni mwao na minyororo huku wanabururwa, fil hamim thumma fin nari yusjarun, katika maji ya moto, kisha wanaunguzwa motoni. Aya hizi zinazungumzia watu ambao hawako tayari kuzikubali hoja za mitume na vitabu vya mbinguni walivyokuja navyo na siku zote huamua kuikaidi na kuipiga vita haki. Ni wazi kwamba kuifanyia inadi na kuipiga vita haki huwa sababu ya mtu kuikengeuka njia iliyonyooka. Na matokeo yake huwa ni kuishia kwenye dhalala na upotofu. Chanzo hasa cha watu kukaidi na kuipiga vita haki katika zama zote za historia, baadhi ya wakati kilikuwa ni kuwafuata kibubusa wazee na wakubwa wao waliotangulia, na kuwa na ukereketwa na taasubi zisizo na msingi kwa imani na itikadi walizorithishwa na wakati mwingine ilikuwa inadi, ukaidi na ubishani tu walioamua kuwafanyia mitume na wafuasi wao. Badala ya watu kuitafuta haki na kuyaamini maneno ya haki, walikuwa wakiyakanusha na kuyakadhibisha yale ambayo hayakuwapendeza na hayakuendana na matashi yao. Bila shaka kama mtu ana nia ya dhati ya kuitafuta haki lakini hakuweza kuifikia na kuielewa, huyo atasameheka mbele ya Allah. Lakini kama mtu ataifahamu haki na akasimama kuipinga na kuikadhibisha, huyo atafikwa na adhabu kali, kwa sababu kwa kufanya hivyo atakuwa ametoka nje ya mipaka ya utu na kuacha kutumia akili yake ambayo ndiyo inayompambanua mwanadamu na mnyama. Bila shaka malipo ya adhabu ya shirki na ukafiri hayalipwi duniani, ili watu wanaoamua kuamini na kufuata haki wasifanye hivyo kwa kulazimishwa, bali wachague kuifuata njia sahihi kwa irada na khiari yao. Lakini pamoja na hayo njia yoyote atakayoichagua mtu au amali yoyote ile atakayoamua kufanya, athari na matokeo yake hayatabaki kuwa kwenye mamlaka yake yeye. Kwa sababu hiyo, kutokana na alivyohukumu Allah subhanahu wa ta'ala, kama mtu atakufuru kwa sababu ya inadi, taasubi na ukaidi tu matokeo yake yatakuwa ni kuporomoka na kuishia motoni. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba kutalii na kusoma historia na hatima iliyozipata umma zilizotangulia ambazo ziliishia kwenye dhalala na upotofu kwa kusimama kuwapinga mitume wa Mwenyezi Mungu ni miongoni mwa mambo yanayousiwa na Qur'an. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa jambo hatari zaidi ni mtu kuipinga na kuipiga vita haki pale inapomfikia na akaifahamu, lakini akaamua tu kuipa mgongo. Aidha, aya hizi zinatutaka tujue kwamba kutajwa adhabu mbalimbali za motoni ni onyo na indhari ya kumtaka mtu achunge tabia na matendo yake na wala asidhani kama yale ayafanyayo duniani yatapita vivi hivi tu bila ya malipo waaidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kuwa kutakabari na kujikweza kwa makafiri hapa duniani Kutawafanya wadhalilike na kufedheheka siku ya kiama. Naendeleza darsa yetu kwa aya ya sabini na tatu na sabini na nne ambazo zinasema badala ya Mwenyezi Mungu watasema, wametupotea, bali tangu zamani hatukuwa tukiomba kitu. Hivyo ndivyo Mwenyezi Mungu anawaachia makafiri wapotele mbali. Aya zilizotangulia ziliashiria adhabu itakayowapata makafiri siku ya kiyama. Aya tulizosoma zinaendeleza maudhui hiyo kwa kusema Wakati washirikina na waovu wengine watakapokuwa wanaadhibika motoni, huku wakiwa hawana pa kukimbilia, wataulizwa, viko wapi sasa vile mlivyokuwa mkiviabudu badala ya Mwenyezi Mungu na kuvifanya washirika wake katika uendeshaji mambo? Kwa nini hawaji kukusaidieni, wale mliokuwa mkiwaabudu ambao mlidhani watakisikia kilio chenu na kuja kukuokoeni na hilaki ya adhabu ya moto wa Jahannam. Watu hao watajibu katika hali ya unyonge na idhilali, vile tulivyokuwa tukiviabudu ama vitakuwa vimeshaangamia au vitakuwa vinahiliki kwa adhabu motoni kama sisi. Vyovyote iwavyo, hakuna habari zao zozote ni kama kwamba vimeshapotelea mbali, wakati sisi tulikuwa tukiviabudu kwa kutegemea leo vije kutuombea na kukiitikia kilio chetu. Lakini kwa kuwa hali sasa imekuwa hivi, ni kama kwamba sisi hatukuwa aslani tukiviabudu na wala vyenyewe havikuwa vitu vyenye thamani ya kuabudiwa. Sasa imeshatubainikia kwamba havikuwa vitu vyenye maana yoyote kama tulivyokuwa tukidhani. Pamoja na hayo ungamo na ukanushaji wa watu hao hautafaa kitu siku ya Kiama na wala hautakuwa na faida yoyote kwa waovu, kwa sababu matunda ya shirki na ukafiri ni kupotoka na hatimaye kuishia kwenye moto wa Jahannam. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba Siku ya Kiama ni siku ya kufichuka hakika za mambo na kila kitu kitadhihirika siku hiyo. Siku hiyo makafiri na washirikina watabainikiwa na upotofu wao. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kukiri au kukana dhambi siku ya Kiama hakutakuwa na taathira yoyote kwa mtu, kwa sababu Allah subhanahu wa taala ni mjuzi wa yaliyomo ndani ya nafsi za watu na anatoa hukumu kulingana na batini zao. Alkadhalika, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba kuongoka au kupotoka ni matokeo ya njia aliyoichagua mtu na matunda ya amali na matendo yake Allah. Ya Rabbi, taqabbal, Mlikuwa mkijishaua. udkhuluu abwab jahannam khalidin fiha fa bi'sa mathwa almutakabbirin, ingieni kwenye milango ya jahannam mdumu humo milele, basi ni maovu yaliyoje makazi ya wanao takabari. au tukikufisha lakini wao watarudishwa kwetu tu. Aya hizi zinazungumzia sababu za watu hao kufikwa na mateso na masaibu yote hayo ya adhabu ya moto kwa kueleza kwamba walipokuwa duniani, kukanusha kwao kuwepo kwa Mwenyezi Mungu na kufufuliwa kuliwafanya waghiriki kwenye lindi la shahawa na matamanio ya nafsi. Na starehe chafu si hayo tu, lakini walikuwa wakiona raha kuwakandamiza wanyonge na kufurahia kufanya madhambi na kukhalifu amri na sheria za Allah. Naam, furaha za aina hiyo zinazoandamana na ghururi, kujisahau na kutekwa na matamanio ya nafsi kumfanya mtu awe mbali na Allah na kushindwa kuibaini haki na hakika ya mambo. Lakini watakaposimamishwa siku hiyo katika uwanja wa Kiama kwa sababu ya kutakabari kwao mbele ya haki, watakuwa dhalili na wanyonge, na adhabu ya moto wa Jahannam itakuwa ndiyo malipo watayostahiki kwa starehe za uchafu na kufuata kwao hawa na matamanio ya nafsi zao. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba Uislamu haupingi mtu kujifurahisha na kujiburudisha kwa mambo ya halali. Ulichokataza ni burudani na starehe zinazochanganyika na madhambi na vitendo viovu. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa raha na starehe chafu wanazojifurahisha nazo makafiri leo hapa duniani zitakuja kuwatia simanzi, majonzi na majuto siku ya Kiama. Aidha, ya hizi zinatutaka tuelewe kwamba furaha na burudani nazo pia hupimwa kwa kutumia kigezo cha haki na batili. Kwa mfano, furaha na burudani zinazotokana na mambo ya batili ambayo msingi wake ni mtu kufuata hawana matamanio ya nafsi yake kufanya lolote lile bila kujali kukiuka haki za watu wengine, kuwadunisha na kuwadhalilisha wanyonge na walio chini yake na kufanya mambo mengine maovu, huko ni kumwasi Allah subhanahu wa taala. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 871 ya Qur'an imefikia tamati. Nam, hapa ni Teherani la Kiswahili, sauti jamhuri ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa tunakuleteni macho yetu magazetini. Uchambuzi wa macho yetu magazetini mchana huu unaanza na gazeti magazeti ya nchini Tanzania, na ni toleo la gazeti la Mwananchi ambalo limeandika Ajifungulia kanisani ibada ya mwaka mpya. TRA yavunja rekodi ya pania kufikia lengo. Mwili wa muuza chipsi wasafirishwa. Vyama vya siasa vyaweka wazi sura ya siasa za 2021. Kusameheana ajenda kuu ya, ku ya viongozi wa dini. Mahakama ilivyomnusuru mwanamke aliyehukumiwa kunyongwa. na Simba Yanga mtegoni, ligi kuu bara Gazeti la Nipashe Jumamosi lina habari kuu isemayo TRA yaweka rekodi ukusanyaji mapato. Mbali na habari hiyo kuu, Nipashe aidha linatupasha kwamba auawa na polisi tuhuma ujambazi, Kalemani atangaza fursa za ajira kwa vibarua, TANESCO mbaroni tuhuma kumuua baba yake kisha kumfukia, mgogoro ujenzi wa barabara wa mwibua waziri na Rais Mwinyi ateua mwanamke wa kwanza katibu mkuu kiongozi. Kwa upande wake, gazeti la Jamvi la Habari lina habari kuu katika ukurasa wake wa mwanzo iliyokolezwa wino isemayo haijawahi kutokea kazi inaendelea. Mwandishi anafafanua chini ya kichwa hicho kikuu cha habari na kuandika, terei yavunja rekodi yenyewe yake yenyewe wa kukusanya mapato shilingi trilioni 2.09 mwezi Disemba. Kiasi hicho hakijawahi kukusanywa kwa mwezi mmoja tangu kuanzishwa kwa mamlaka hiyo. Ni asilimia 101.1 ya lengo walilokuwa wamejiwekea la kukusanya trilioni 2.07. Wastani wa mapato nusu ya kwanza ya mwaka wa fedha yaongezeka kutoka trilioni 1.5 mwaka jana hadi trilioni 1.66 mwaka huu. Huko nchini Kenya, gazeti la Star lina habari zisemazo sheria ya kutokurubiana watu haifuatwi katika pwani ya Mombasa. Kagwe atahadharisha kuna uwezekano wa kuongezeka kesi za COVID-19 mwezi huu wa Januari nchini Kenya watu wengine 156 wamekutwa na maambukizi ya korona kati ya sampuli 4317 za vipimo vilivyochukuliwa. Waziri wa afya wa Kenya Mutahi Kagwe asema chanjo ya Covid haitokuwa ya lazima. Wizara ya afya ya Kenya inafanya mazungumzo na kampuni nyingine za kutengeneza chanjo ya korona kama kampuni ya Pfizer ili kuhakikisha kuwa nchi hiyo haitegemei aina moja tu ya chanjo. Uhuru na Ruto wajiandaa kukabiliana kuhusu BBI kabla ya kura ya maoni ya mwezi Juni. Na gazeti la Star limeandika pia habari ya kiafya chini ya kichwa cha maneno kisemacho ugonjwa wa kisukari unachopasa kufahamu kama Mkenya. Mwandishi anafafanua kichwa hicho cha habari kwa kuandika, kisukari ni ugonjwa sugu unaotokea pale kongosho inaposhindwa kuzalisha insulin. Shirika la afya duniani WHO limesema watu wengi wenye ugonjwa wa kisukari vifo vyao huwa havitokani na sababu zinazohusiana kipekee na ugonjwa huo, bali hufariki dunia kwa matatizo yenye mfungamano kama vile mshtuko wa moyo. Kuenea kwa maradhi ya kisukari nchini Kenya kumeongezeka maradufu katika miongo mitatu iliyopita huku ugonjwa huo ukichangia asilimia ishirini ya vifo nchini humo. Gazeti la Standard kwa upande wake limepambwa na habari zisemazo hakuna tiketi ya moja kwa moja kwa Uhuru na Raila katika uchaguzi wa Nairobi. Barakoa za watatiza wazazi kipindi hiki shule zikifunguliwa. Afisa polisi aliyekuwa akihusika na ofisi ya Ruto ajiua katika kaunti ya Uasin Gishu. Na matukio machungu ambayo yataweka wazi namna sekta ya elimu ilivyoathiriwa na ugonjwa wa COVID-19. Imeelezwa kwamba mwaka huu utakuwa mwaka mgumu kwa washikadau wa washikada hua, sekta ya elimu nchini Kenya kutokana na, na kuparaganyika ratiba ya mihula ya masomo kutokana na maambukizi ya korona. Nam, hapa ni Teheran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi tarehe ya kumi na nane mfunguo nane Jamadil Awal mwaka elfu moja mia nne na arobaini na moja Hijiria, sawa na tarehe ya pili Januari mwaka elfu mbili na ishirini na moja Miladia. Siku kama ya leo miaka thelathini na mbili iliyopita, inayosadifiana na tarehe kumi na tatu Dei mwaka elfu moja mia tatu na sitini na saba Hijiria Shamsia, Ujumbe wa Imam Ruhullah Khomeini, mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, uliwasilishwa kwa Mikhail Gorbachev, kiongozi wa mwisho wa Umoja wa Kisovyeti, akimlingania dini ya Kiislamu na kumtaka aachane na fikra za Kimaks. Katika sehemu moja ya ujumbe huo, Imam Khomeini alisema: Tatizo kuu la nchi yako si suala la umiliki, uchumi wala uhuru, bali ni kutokuwa na imani ya kweli juu ya Mwenyezi Mungu, na tatizo hilo ndilo lililoitumbukiza au litakaloitumbukiza magharibi katika mporomoko wa kimaadili na kuifanya igonge ukuta. Katika siku kama ya leo miaka mitano iliyopita, yaani tarehe pili Januari mwaka elfu mbili na kumi na sita utawala wa Saudi Arabia ulimuua mwanazuoni wa Kiislamu Shekh Nimri Bakir Nimri. Bakir Nimri aliyekuwa mwanazuoni wa Kiislamu wa madhehebu ya Shia alizaliwa tarehe 21 Juni mwaka 1959 katika mji wa Awamia huko mashariki mwa Saudi Arabia. Mwanazuoni huyo wa Kiislamu daima alikuwa akikosoa siasa za ukandamizaji na kibaguzi za utawala wa kifalme wa Saudia na alifungwa jela mara kadhaa kutokana na kusema haki na kweli. Mara ya mwisho Sheikh Bakir Nimri alikamatwa tarehe 8 Julai mwaka elfu mbili na kumi na mbili katika maandamano makubwa wa Waislamu wa Kishia ya kupinga ubaguzi na ukandamizaji wa utawala wa Ali Saudi, na tarehe 15 Oktoba msomi huyo wa Kiislamu alihukumiwa kifo cha kukatwa kichwa kwa panga na kusulubiwa kadamnasi kwa kile kilichodaiwa kuwa ni kula njama dhidi ya utawala wa nchi hiyo. Hukumu hiyo ilitekelezwa katika siku kama ya leo. Kuuawa kwa msomi na mwana harakati huyo kulipingwa vikali na jumuiya za kikanda na kimataifa za kutetea haki za binadamu. Na mwaka mmoja uliopita, katika siku kama ya leo, Luteni Jenerali Kasim Suleimani, kamanda wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran aliuawa shahidi katika shambulio la anga lililofanywa na jeshi vamizi na la kigaidi la Marekani karibu na uwanja wa ndege wa Baghdadi nchini Iraqi kwa amri ya moja kwa moja ya Rais Donald Trump wa Marekani. Shahidi Kasim Suleimani alizaliwa tarehe 20 sfand mwaka 1335 hijiria shamsia katika mji wa Kerman baada ya kuibuka kundi la kigaidi la Daesh nchini Iraq na Siria, luteni jenerali Kasim Suleimani alihudhuria katika medani za vita za mataifa hayo, akiitikia wito wa viongozi wa nchi hizo na kuwa na nafasi kubwa katika kuliangamiza kundi hilo la kigaidi. Hatimaye aliuawa shahidi alfajiri ya kuamkia Ijumaa ya tarehe 3 Januari mwaka 2020 pamoja na Abu Mahdi al Muhandes aliyekuwa naibu mkuu wa al Hashdu Shabi pamoja na wenzao wengine wa nane katika shambulio la anga lililofanywa na jeshi vamizi na la kigaidi la Marekani. Hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na kabla ya kusoma muhtasari wa habari za dunia, nisome baadhi ya maoni yenu. Bwana Zahur Abdallah Said wa Vikokotoni, Unguja huko visiwani Zanzibar anasema natumai muwazima wa afya. Napenda kuchukua fursa hii kukutakieni kheri na baraka nyingi wa Islamu na wasikilizaji wote wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya, ya Iran. Nasema Mwenyezimungu atufanyie sote wepesi. Nimesoma kwa muhtasari, tunakushukuru, asante sana bwana Kalekela Omari Mahmudu wa nchini Tanzania, natushukuru, nasi pia tunamshukuru. Bwana Abdallah Ali Makajura wa Tabora, Tanzania, natushukuru pia, nasi tunamshukuru. Bwana Juma Idi Isa wa Masawi, Kondoa, Tanzania, anasema poleni wakazi wa mashariki mwa Kongo DR kwa mauwaja wa watu 25 wakati tukitarajia ulimwengu utakuwa na amani, ndio kwanza bado vita vinaendelea. Na bwana Mohamed Salim Ali wa dini ya kondoa huko huko kondoa Tanzania, anasema tunakupateni na tuko pamoja. Asante sana, bwana Abdul Latif Maulidi wa Tanga Tanzania, anasema mashallah, sisi Tanga tunakupateni vizuri kabisa. Asante, nasi tunashukuru na tunafarijika Bwana Yahya uh, ya, Ali kutoka huko huko Tanga barabara ya kumi na tatu anasema Iran ndo nchi pekee duniani iliyosimama kidete kupinga dhulma inayofanywa na madola ya magharibi na kusimama kidete katika kutetea wanyonge na Waislamu kote ulimwenguni. Namni maoni yao hayo, wapenzi wasikilizaji, ambao tunawashukuru sana. Ufuatao sasa ni muhtasari wa habari za dunia. Kiongozi mwadhama wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Sayyid Ali Khamenei ametuma ujumbe maalumu wa kuomboleza kifo cha mwanachuoni mkubwa faqih na mwanaharakati Ayatullah Muhammad Taqi Mesbah Yazdi aliyefariki dunia jana jioni. Ama, leo ni Jumamosi, tarehe pili Januari elfu mbili na ishirini na moja mwafaka na tarehe 13 Dei 1399 mwaka wa kirani wa hijiria shamsia, inasadifiana na mwaka mmoja tangu wa alipoua wa washahidi na kidhulma luteni jeneral Kasim Suleimani, kamanda wa kikosi cha kursi cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepa, aliuwa washahidi na magaidi wa Marekani nchini Iraq akiwa uraiani. Kiongozi mmoja wa harakati ya kujitolea wananchi wa, wa Iraq maarufu kwa jina la Hashu Shaabi amesema kwamba siku chache zijazo idara ya mahakama ya Iraq itatangaza majina ya watuhumiwa 40 wa mauaji ya makamanda wa Mukawama, akiwemo shahid Luten Jenerali Qasim Suleimani na ahadi. Kufikia hapa, ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50, hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya sateliti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com mkwaju sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at IRIB ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at IRIB.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.