Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Bayyina aya ya sita mpaka ya nane. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Hakika wale walioamini na kutenda mema, basi hao ndio wema wa viumbe Malipo yao kwa Mola wao ni bustani za daima zipitazo mito mbele yake wakae humo milele. Mwenyezi Mungu amewaridhia wa nao wameridhika. Malipo hayo ni kwa yule anayemwogopa Mola wake. Ni wakati mwingine tunakutana nanyi wapendwa wasikilizaji wa Redio Teherani, idhaa ya Kiswahili. Bismillahi rahmani rahim. Na tumai kuwa nyote mwazima na mboheri wa afya katika mwanzo huu wa mwaka mpya wa elfu mbili na ishirini na moja miladia, kwa uwezo wake mola karima. Amin ya rabilalamin. Tutafungua matangazo kwa taarifa ya habari. Tutakuwa na uchambuzi wetu wa kisiasa ambao asubuhi hii matangazoni utatupia jicho kuhusu nidhamu ya kisiasa na kiusalama ya Asia Magharibi mwaka elfu mbili na ishirini na mwelekeo utarajiwa wa mwaka mpya elfu mbili na ishirini na moja. Tutaletea kipindi cha darsa ya Quran, tutakuwa na macho yetu magazetini, makala ya leo katika historia na takuwa nikiwasomea jumbe ambazo wapendwa wasikilizaji natuma humo studioni kupitia nambari yetu ya whatsapp ambayo inaanza kwa alama kujumlisha 98935657 kwa wale ambao wataweza kutuma barua mamaoni wanaweza kutumia barua pepe yetu ama email ambayo ni swahili radio irb.ir tunasikika maarifa fm na matangazo yanasikika katika mikoa mbalimbali mbali, ya Tanzania katika 99.7, ukichuni unapata Kigoma. Matangazo yanasikika wapendwa wasikilizaji, 104.1, unapata Mtwara, na katika matangazo ya Idhaa ya Kiswahili, sasa hivi anafika mpaka huko Singida, ambapo imezinduliwa hivi karibuni, ni katika 99.1 FM, ukichuni utapata matangazo mubashara, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tovuti yetu ya redio ni parstoday.com sw, na mbali na njia moja kwa moja na tovuti yetu alkadhalika, unaweza kutupata kupitia aplikesheni ya simu za mkononi ya IRIB world service. Karibuni kwa nami mubashara matangazoni mitimia saa mbili na nusu kwa majira ya Tehran. Kwanza nawasomea vichwa vya habari: watu 25 wauawa katika shambulio la waasi wa Uganda mashariki mwa Kongo. Kamanda Salami asema Irani iko tayari kujibu chokochoko zozote zile za adui. Mji mkuu wa Chad wafungwa kufuatia kushadidi maambukizi ya COVID-19. na eneo la biashara huru la uh, huru la Afrika laanza rasmi kazi zake. Karibuni. Habari kamili. Wasi wa kundi la ADF wa Uganda wameshambulia eneo la Beni katika mkoa wa Kivu ya Kaskazini Mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kuwa raia wasiopungua uh, ishirini na tano. Maafisa wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wametangaza kuwa waasi hao wa Uganda wamewaua raia ishirini na tano katika usiku wa kuamkia mwaka mpya wakiwa mashambani mwao. Vikosi vya jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo juzi Alhamisi viliipata miili hiyo ya raia ishirini na tano waliouliwa katika eneo la Beni. Waasi wa Uganda wa kundi la ADF ni kundi la kijeshi lililoundwa kwa lengo la kuung'oa madarakani utawala wa Rais Yoweri Museveni wa Uganda. Hata hivyo kundi hilo linatenda jinai pia huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Maeneo ya katikati mashariki na kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa muda wa miaka ishirini sasa yanakabiliwa na ukosefu wa amani. Kushindwa jeshi la Kongo na wanajeshi wa kofia bluu wa Umoja wa Mataifa kuwaangamiza wanamgambo wenye silaha katika maeneo hayo kumesababisha kuongezeka machafuko na ukosefu wa amani nchini humo. Kamanda mkuu wa jeshi la Walinzi wa Mapinduzi ya Kiislamu amesema harakati za hivi karibuni za kijeshi za Marekani katika eneo zinatokana na makosa ambayo nchi hiyo imeyatenda mwaka uliopita kwa kuwaua kigaidi shahidi luteni jenerali Kasim Suleimani na Abu Mahdi al Muhandis, na kuongeza kuwa Irani iko tayari kutoa jibu kwa chokochoko zozote zile za adui katika eneo. Meja Jenerali Huseini Salami, kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, ameyasema hayo Ijumaa mjini Tehrani, pambizoni mwa hafla ya mwaka wa kwanza wa kukumbuka mauaji ya luteni jenerali Kasim Suleimani, Abu Mahdi al Muhandis na wenzao kadhaa. Amesema jinai ya Marekani katika kuwaua makamanda hao wa mukawama iliumiza nyoyo za vijana katika ulimwengu wa Kiislamu na kwamba machungu hayo mengi yatabakia daima kuwa kama jinamizi litakaloisakama Marekani. Meja Jenerali Salami ameongeza kuwa katika kujiondoa katika jinamizi hilo hatari, Wamarekani sasa wameanzisha msururu wa chokochoko Kamanda mkuu wa IRGC amesisitiza kuhusu kuendelezwa njia ya mashahidi wa mukawama na mapambano, na akasema vijana wa ulimwengu wa Kiislamu leo zaidi ya wakati wowote ule wana irada imara ya kuwatimua Wamarekani katika eneo na kuwashinda kikamilifu wa Zayuni. Brigedia Jenerali Salami ameashiria kuendelea machafuko, kuendelea mchakato wa ulipizaji kisasi mgumu ambao umeanza katika eneo na kusema ulipizaji kisasi huo si wa mara moja, bali ni mchakato yaani, walioshiriki katika jinai hiyo hawataweza kutulia. Aidha, amesema mazingira ndiyo yatakayobaini zama eneo na kiwango cha ulipizaji kisasi. Kamanda mkuu wa IRGC amesema kuanza kusambaratika utawala wa kizaini wa Israel na kuangamiza satwa ya kibeberu ya Marekani katika eneo ili Waislamu waweze kujiamulia hatima yao ni kati ya mchakato huo wa ulipizaji kisasi mauaji ya makamanda wa mukawama. Mnaendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Mji mkuu wa Chad N'Djamena, umefungwa kwa mara ya kwanza tokea ugonjwa wa COVID-19 uanze kuenea, ambapo serikali imetangaza sheria ya kuto toka nje usiku kufuatia ongezeko kubwa la maambukizi, rais Idris Debi wa Chad ametia saini dikri ya kufungwa aghalabu ya shughuli katika mji huo mkuu kwa muda wa wiki moja kuanzia Ijumaa. Aidha, mipaka yote ya Chad itafungwa na hakuna ndege zitakazoruhusiwa kutoa nchini humo isipokuwa ndege za mizigo. Serikali pia imetangaza kufunga shule, vyuo vikuu, maeneo ya ibada, maeneo ya starehe na migahawa, na huduma zote za umma ambazo si dharura pia zitasitishwa. Hali kadhalika, mijumuiko ya zaidi ya watu kumi ni marufuku sasa nchini humo. Kwa mujibu wa tovuti ya World Meters, hadi sasa kuna kesi 2113 za maambukizi ya corona nchini Chad, huku watu 104 wakiwa wameshafariki dunia. Takwimu zinaonyesha kuwa katika siku za hivi karibuni kumeshuhudiwa ongezeko kubwa la maambukizi ya covid-19 nchini humo. Huku hayo yakiripotiwa, taasisi kuu ya kudhibiti magonjwa barani Afrika imetahadharisha kuwa dunia itajiingiza katika matatizo ya kimaadili iwapo nchi za Afrika zitachelewa kupokea chanjo za ugonjwa wa covid-19 wakati huu ambapo aghalabu ya nchi tajiri duniani zimeanza kuwachanja wananchi wao. Kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa Africa Africa CDC kilitoa indhari hiyo jana Alhamisi, kikisisitiza kuwa inatarajiwa kuwa kampeni ya chanjo ya corona barani Afrika inatazamiwa kuanza mwezi Aprili mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na moja. <coughs> Eneo la biashara huru la Afrika AfCFTA kwa kifupi limezinduliwa rasmi Januari mosi, elfu mbili na ishirini na moja ikiwa ni hatua kubwa katika kujumuisha soko la pamoja la nchi za Afrika kwa soko la pamoja la zaidi ya watu bilioni moja nukta mbili na pato la taifa la trilioni dola mbili nukta trilioni dola trilioni mbili nukta tano AfCFTA inaweza kuifanya Afrika iwe eneo huru la biashara kote duniani. Mwenyekiti wa zamu wa Umoja wa Afrika bwana Cyril Ramaphosa amesema kufikiwa kwa makubaliano ya biashara huria ya bara la Afrika, AfCFTA, ni muhimu katika hali ya sasa ya mfumo wa biashara ya pande nyingi kutishiwa. Amesema bila shaka eneo hilo litaboresha mustakbali wa Afrika kuwa mahali pa kuvutia wekezaji. Wamkele Mene, katibu mkuu wa idara ya usimamizi wa soko huru la bara la Afrika, anasema soko huru katika bara la Afrika lilitarajiwa kuongeza biashara kati ya mataifa ya Afrika kutoka asilimia 18 hadi 50 ifikapo mwaka 2030. Amesema waafrika wote wanayaona makubaliano haya kama fursa ya kuufunua ukurasa mpya katika maendeleo ya kiuchumi ya Afrika katika mwelekeo wa ukuaji. Aidha, amesema mapatano hayo ni fursa ya kipekee kwa Afrika ambayo haijawahi kupatikana tangu mwishoni mwa kipindi cha ukoloni. Aidha, amesema anadhamiria kuhakikisha kwa kwamba mataifa yote ya Afrika, makubwa na madogo, yananufaika kutokana na makubaliano haya. Tunaelekea Kampala, Uganda, ambapo tunakutana na mwandishi wetu Kigozi Ismail akiwa na ripoti ifuatayo inayosema, huku joto la kisiasa likiendelea kupanda nchini Uganda, wakati huo wa kukaribia uchaguzi mkuu, Rais Yoweri Museveni wa nchi hiyo ametoa kauli kuhusu mauaji ambayo hutokea kila mara nchini Uganda. Kauli hiyo ya Museveni inafuatia kufuatia kifo cha kocha wa ndondi mashuhuri nchini humo. Kigozi Ismail ana tutaarifu zaidi. Kufuatia mauaji ya kocha wa ndondi Zebra Senyange aliyeuawa na washika bunduki, Rais Yoweri Museveni amebainisha kuwa kijana huyu Senyange aliuawa na wana kikosi cha kumaliza magenge ya wahuni sugu. mwana Mseveni asema kijana Zebra Senyange, aliyewahi kuwa championi kwenye mchezo wa ndondi, amekuwa akifunza vijana wa vitongoji duni wawe watu wema katika jamii, lakini kwa bahati mbaya, baadhi ya wanafunzi wake wakawa wanashiriki katika vitendo vya uhalifu wakitumia mbinu wanazofunzwa na kocha wao huyo aliyeuawa na walinda usalama. Rais akasema katika usiku wa kisa cha kumuua kocha Senyange, walinda usalama walimsimamisha kama saa sita usiku, akakataa na kujaribu kupigana nao, ndipo wakamshambulia kwa risasi zilizopasua kichwa cha marehemu na akafa papo hapo. the soldiers, the Aidha, mbondia mwingine Justin Juko aliyezuiliwa na walinda usalama kwa wiki nzima ameachiliwa uhuru bila kumfungulia mashtaka yoyote. Hata hivyo, rais Museveni ameonya wanatume ya uchaguzi kwamba wana njama ya kubadilisha matokeo ya uchaguzi ujao wakipendelea wapinzani wake. Kufuatia hayo, mbunge wa Masaka Mathayas Mpuga, mwanasiasa wa upinzani, amelaumu vikali matamshi hayo ya rais, alipobainisha kuwa mshukiwa anaweza kuuawa ovyo na walinda usalama badala ya kumtia nguvuni na kumfikisha mahakamani. Amemlaumu rais Mseveni kwa kutumia lugha ya kuwatisha wananchi kwamba Uganda itatumbukizwa kwenye janga la vurugu endapo hawatamchagua yeye, rais aliyeko madarakani. Eti wao wanaotawala sasa walipigana kishujaa na kuang'oa viongozi wabaya. Mpuga akahoji kwamba mbona wakongwe wa vita vya dunia vya kwanza na vya pili walikwisha aga dunia na wanadamu wengine ndio wanaiendeleza dunia. Kwa upande mwingine, kampeni za kutafuta kura zaendelezwa hadi tarehe 12 Januari mwaka huu, halafu uchaguzi mkuu ufanyike 14 Januari. Mimi ni Kigozi Ismail kutoka Kampala. Tunakushukuru sana Kigozi Ismail kwa ripoti yako hiyo kutoka Kampala, Uganda. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu. Na viongozi wa Umoja wa Afrika na Umoja wa Mataifa wametoa shukrani zao za dhati kwa kikosi cha kulinda amani cha UNAMID kwa kumaliza kwa mafanikio ya operesheni ya kulinda amani huko Dafur, magharibi mwa Sudan. Mwenyekiti wa tume ya Umoja wa Afrika EU Musa Faki Muhammad na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres wamesema kwa mujibu wa maamuzi yaliyofanywa na baraza la amani la Umoja wa Afrika na baraza la usalama la Umoja wa Mataifa Disemba thelathini na moja elfu mbili na ishirini ilikuwa siku ya mwisho ya oparesheni za mpango wa pamoja kati ya Umoja wa Mataifa na Umoja wa Afrika wa kulinda amani huko Dafur, magharibi mwa Sudani, hujulikanao kama UNAMID. Mahamat na Guteres Wamesema kuanzishwa kwa mpango huo wa aina yake miaka takriban kumi na tatu iliyopita ilikuwa ni hatua ya kihistoria ambapo mashirika yote mawili yani EU na UN, nchi zilizochangia wanajeshi na polisi na wahisani wameshiriki katika juhudi za pamoja za kuwalinda raia na kusaidia ujenzi wa amani huko Darfur. Mwenyekiti wa tume ya EU na katibu mkuu wa umoja wa Mataifa kwa pamoja wameishukuru UNAMID kwa kazi kubwa Aidha, wamesistiza kuhusu ahadi yao ya kuendelea kuisaidia serikali na watu wa Sudan katika kudumisha mafanikio yaliyopatikana katika mchakato wa amani na utekelezaji wa mpango wa kitaifa wa hatua za kuwalinda raia. Pia wametoa wito kwa wadau wote wa Sudan kuhakikisha usalama na mpangilio wa kuondoka kwa mpango UNAMID katika kipindi cha miezi sita ijayo na kuruhusu mpango mpya wa usaidizi utakaochukua nafasi ya UNAMID ujulikanao kama UNITAMS. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Umewadia ule wakati sasa wa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao una kichwa cha maneno kinachosema nidhamu ya kisiasa na kiusalama ya Asia Magharibi mwaka elfu mbili na ishirini na mwelekeo tarajia wa mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Baada ya kumalizika mwaka elfu mbili na ishirini na kuanza mwaka mpya wa elfu mbili na ishirini na moja swali linaloulizwa ni nidhamu ya kisiasa na kiusalama ya eneo la Asia Magharibi katika mwaka uliopita ilikuwaje, na mwelekeo utarajiwa wa hali ya eneo hili katika mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na moja utakuwa upi? Mmoja ya vielelezo vikuu vya eneo la Asia Magharibi katika mwaka elfu mbili na ishirini ilikuwa ni kupata nguvu zaidi uingiliaji wa madola makubwa ya dunia katika masuala ya eneo hili. Katika mwaka huo uingiliaji wa madola hayo hasa Marekani katika masuala ya eneo ulikuwa mkubwa zaidi. Uingiliaji huo ulianza kwa mauaji ya kigaidi ya Luteni Jenerali Kasim Sulemani na Abu Mahdi Al Muhandis mwanzoni mwa mwaka elfu mbili na ishirini, ukaendelea kwa mashinikizo makubwa yenye sura na muundo tofauti ya Washington dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu Irani na ukahitimishwa kwa kuanzishwa uhusiano wa kawaida kati ya baadhi ya nchi za Kiarabu na utawala wa kizayuni wa Israel. Uingiliaji huo ulikuwa mkubwa kiasi cha kufika hadi Donald Trump kukiri hadharani kwamba Washington ndiyo iliyomuua kigaidi shahidi Kasim Sulemani, na hata matamko ya kuanzishwa uhusiano wa kawaida kati ya nchi nne za Kiarabu za Imarati, Bahrain, Sudan na Morocco na utawala wa kizayuni wa Israel pia yalitolewa na Trump. Kwa hiyo katika mwaka uliopita wa elfu mbili na ishirini, Asia Magharibi iligeuzwa uwanja wa uingiliaji mkubwa zaidi wa Marekani kuwahi kushuhudiwa katika miaka ya karibuni. Sababu kuu ya uingiliaji huo mkubwa wa Marekani katika eneo hili ni kwamba Washington na waitifaki wake wanaitakidi kuwa Asia Magharibi iko kwenye kipindi cha mpito. Kwa hiyo katika kipindi hicho, inapasa zichukuliwe hatua kuhakikisha mlingano wa nguvu za kijeshi katika eneo haubadiliki kwa manufaa ya muhimili wa mukawama, na wakati huo huo kudhamini pia usalama wa Israel. Kuanzishwa uhusiano wa kawaida na utawala huo haramu zaidi kulifanyika kwa ajili ya kufikia malengo hayo. Kielelezo chingine muhimu cha eneo la Asia Magharibi katika mwaka elfu mbili na ishirini kilikuwa ni kuendelea kwa mfumo dola. Asia Magharibi ni miongoni mwa maeneo ambayo serikali ndizo zenye sauti kuu, huku wananchi wakikosa kuwa na kauli katika upitishaji maamuzi. Asasi mbalimbali za kiutawala ziko chini ya udhibiti wa serikali na hazina ufanisi wowote za utendaji. Kwa upande wa asasi za kiraia na zisizo za kiserikali, nazo pia hazina nafasi yoyote katika eneo hili. Hali hii inashuhudiwa pia katika mwaka uliopita wa elfu mbili ishirini, tawala za kiarabu na bila kujali maoni na mitazamo ya watu wao, ziliamua kuanzisha uhusiano wa kawaida na Israel, zikaendeleza vita dhidi ya Yemen na zikajiingiza pia katika mzozo wa madola makubwa ya kieneo, hususan kati ya Iran na Saudi Arabia. Kielelezo cha tatu muhimu cha eneo la Asia Magharibi katika mwaka uliopita kilikuwa ni kufifihia tunu na thamani za haki za binadamu katika kipindi cha mwongo huu uliomalizika. Kielelezo hiki taban kilikuwa na hali thabiti na endelevu katika Asia Magharibi, na hali ikaendelea kuwa hivyo pia katika mwaka elfu mbili na ishirini. Kielelezo cha nne kilikuwa ni ufuatiliaji wa mwenendo wa ombwe la serikali katika muhimili wa mkawama. Kukosekana serikali au kuwepo serikali dhaifu katika nchi zenye muhimili wa mkawama ni moja ya mikakati mikuu ya pamoja ya madola ya Magharibi na muhimili wa Waarabu wafanya mapatano. Naendelea kutegea sikio, matangazo haya mubashara, idhaa ya Kiswahili. Na sasa tunakaribisha kipindi chetu cha kwanza leo. Hamdu na sifa zote njema zinamstahikia Allah subhanahu wa ta'ala, na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na ali zake watoharifu. Kwa taufiki yake Mola karima, aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya mia nane na sabini na moja na sura tunayozungumzia hivi sasa ni ya arobaini ya Ghafir. Tunaianza darsa yetu kwa aya ya 69 hadi 72 ambazo zinasema zinasema, a'udhu billahi minash shaitani rrajim Alam tara ila alladhina yujadiluna fi ayati Allahi anna yusrafun. Je, huwaoni wale wanaobishana katika ishara za Mwenyezi yeah, Mungu wanageuziwa wapi? Zitakapokuwa pingu shingoni mwao na minyororo huku wanabururwa, fil hamimi thumma fin nari yusjarun, katika maji ya moto kisha wanaunguzwa motoni. Aya hizi zinazungumzia watu ambao hawako tayari kuzikubali hoja za mitume na vitabu vya mbinguni walivyokuja navyo na siku zote huamua kuikaidi na kuipiga vita haki. Ni wazi kwamba kuifanyia inadi na kuipiga vita haki huwa sababu ya mtu kuikengeuka njia iliyonyooka na matokeo yake huwa ni kuishia kwenye dhalala na upotofu. Chanzo hasa cha watu kukaidi na kuipiga vita haki katika zama zote za historia, baadhi ya wakati kilikuwa ni kuwafuata kibubusa wazee na wakubwa wao waliotangulia na kuwa na ukereketwa na taasubi zisizo na msingi kwa imani na itikadi walizorithishwa. Na wakati mwingine ilikuwa inadi, ukaidi na ubishani tu walioamua kuwafanyia mitume na wafuasi wao. Badala ya watu kuitafuta haki na kuyaamini maneno ya haki, walikuwa wakiyakanusha na kuyakadhibisha yale ambayo hayakuwapendeza na hayakuendana na matashi yao. Bila shaka kama mtu ana nia ya dhati ya kuitafuta haki, lakini hakuweza kuifikia na kuielewa, huyo atasameheka mbele ya Allah. Lakini kama mtu ataifahamu haki na akasimama kuipinga na kuikadhibisha, huyo atafikwa na adhabu kali, kwa sababu kwa kufanya hivyo atakuwa ametoka nje ya mipaka ya utu na kuacha kutumia akili yake ambayo ndiyo inayompambanua mwanadamu na mnyama. Bila shaka malipo ya adhabu ya shirki na ukafiri hayalipwi duniani, ili watu wanaoamua kuamini na kufuata haki wasifanye hivyo kwa kulazimishwa, bali wachague kuifuata njia sahihi kwa irada na khiari yao. Lakini pamoja na hayo, njia yoyote atakayoichagua mtu au amali yoyote ile atakayoamua kufanya, athari na matokeo yake hayatabaki kuwa kwenye mamlaka yake yeye. Kwa sababu hiyo, kutokana na alivyohukumu Allah subhanahu wa ta'ala, kama mtu atakufuru kwa sababu ya inadi, taasubi na ukaidi tu matokeo yake yatakuwa ni kuporomoka na kuishia motoni. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba kutalii na kusoma historia na hatima iliyozipata umma zilizotangulia ambazo ziliishia kwenye dhalala na upotofu kwa kusimama kuwapinga mitume wa Mwenyezi Mungu ni miongoni mwa mambo yanayousiwa na Qur'an. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa jambo hatari zaidi ni mtu kuipinga na kuipiga vita haki pale inapomfikia na akaifahamu, lakini akaamua tu kuipa mgongo. Aidha, aya hizi zinatutaka tujue kwamba kutajwa adhabu mbalimbali za motoni ni onyo na indhari ya kumtaka mtu achunge tabia na matendo yake na wala sidhani kama yale ayafanyayo duniani yatapita vivi hivi tu bila ya malipo waidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kuwa kutakabari na kujikweza kwa makafiri hapa duniani kutawafanya wadhalilike na kufedheheka siku ya Kiyama. Naiendeleza darasa yetu kwa aya ya 73 na 74 ambazo zinasema badala ya Mwenyezi Mungu watasema, wametupotea, bali tangu zamani hatukuwa tukiomba kitu. Hivyo ndivyo Mwenyezi Mungu anawaachia makafiri wapotele mbali. Aya zilizotangulia ziliashiria adhabu itakayowapata makafiri siku ya Kiyama. Aya tulizosoma zinaendeleza maudhui hiyo kwa kusema Wakati washirikina na waovu wengine watakapokuwa wanaadhibika motoni huku wakiwa hawana pa kukimbilia, wataulizwa viko wapi sasa vile mlivyokuwa mkiviabudu badala ya Mwenyezi Mungu na kuvifanya washirika wake katika uendeshaji mambo? Kwa nini hawaji kukusaidieni wale mliokuwa mkiwaabudu ambao mlidhani watakisikia kilio chenu na kuja kukuokoeni na hilaki ya adhabu ya moto wa Jahannam. Watu hao watajibu katika hali ya unyonge na idhilali, vile tulivyokuwa tukiviabudu, ama vitakuwa vimeshaangamia au vitakuwa vinahiliki kwa adhabu motoni kama sisi, vyovyote iwavyo, hakuna habari zao zozote ni kama kwamba vimeshapotelea mbali, wakati sisi tulikuwa tukiviabudu kwa kutegemea leo vije kutuombea na kukiitikia kilio chetu. Lakini kwa kuwa hali sasa imekuwa hivi, ni kama kwamba sisi hatukuwa aslani tukiviabudu na wala vyenyewe havikuwa vitu vyenye thamani ya kuabudiwa. Sasa imeshatubainikia kwamba havikuwa vitu vyenye maana yoyote kama tulivyokuwa tukidhani. Pamoja na hayo, ungamo na ukanushaji wa watu hao hautafaa kitu siku ya Kiama na wala hautakuwa na faida yoyote kwa waovu, kwa sababu matunda ya shirki na ukafiri ni kupotoka na hatimaye kuishia kwenye moto wa Jahannam. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba siku ya kiama ni siku ya kufichuka hakika za mambo, na kila kitu kitadhihirika siku hiyo. Siku hiyo makafiri na washirikina watabainikiwa na upotofu wao. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kukiri au kukana dhambi siku ya kiama hakutakuwa na taathira yoyote kwa mtu. Kwa sababu Allah subhanahu wa ta'ala ni mjuzi wa yaliyomo ndani ya nafsi za watu, na anatoa hukumu kulingana na batini zao. Alkadhalika, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba kuongoka au kupotoka ni matokeo ya njia aliyoichagua mtu na matunda ya amali Haya ni kwa sababu mlikuwa mkifurahi katika ardhi pasipo haki na kwa sababu mlikuwa mkijishaua. udkhulu abwaba jahannam khalidina fiha fabi'sa mathwa almutakabbirin, ingieni kwenye milango ya jahannam mdumu humo milele Na ama tukikuonyesha baadhi ya yale tuliyowaahidi au tukikufisha, lakini wao watarudishwa kwetu tu. Aya hizi zinazungumzia sababu za watu hao kufikwa na mateso na masaibu yote hayo ya adhabu ya moto kwa kueleza kwamba walipokuwa duniani, kukanusha kwao kuwepo kwa Mwenyezi Mungu na kufufuliwa kuliwafanya waghiriki kwenye lindi la shahawa na matamanio ya nafsi na starehe chafu. Si hayo tu, lakini walikuwa wakiona raha kuwakandamiza wanyonge na kufurahia kufanya madhambi na kukhalifu amri na sheria za Allah. Naam, furaha za aina hiyo zinazoandamana na ghururi, kujisahau na kutekwa na matamanio ya nafsi humfanya mtu awe mbali na Allah na kushindwa kuibaini haki na hakika ya mambo. Lakini watakaposimamishwa siku hiyo katika uwanja wa Kiyama, kwa sababu ya kutakabari kwao mbele ya haki, watakuwa dhalili na wanyonge, na adhabu ya moto wa Jahannam itakuwa ndiyo malipo watayostahiki kwa starehe za uchafu na kufuata kwao hawa na matamanio ya nafsi zao. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba Uislamu haupingi mtu kujifurahisha na kujiburudisha kwa mambo ya halali. Ulichokataza ni burudani na starehe zinazochanganyika na madhambi na vitendo viovu. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa raha na starehe chafu wanazojifurahisha nazo makafiri leo hapa duniani zitakuja kuwatia simanzi, majonzi na majuto siku ya Kiama. Aidha, ya hizi zinatutaka tuelewe kwamba furaha na burudani nazo pia hupimwa kwa kutumia kigezo cha haki na batili. Kwa mfano, furaha na burudani zinazotokana na mambo ya batili ambayo msingi wake ni mtu kufuata hawana matamanio ya nafsi yake kufanya lolote lile bila kujali kukiuka haki za watu wengine kuwadunisha na kuwadhalilisha wanyonge na walio chini yake na kufanya mambo mengine maovu, huko ni kumwasi Allah subhanahu wa ta'ala. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya mia nane na sabini na moja ya Quran imefikia tamati. Salamullah salatu Allah salamullah alayka ya ajmal khalqi. Naendelea kuchegea sikiwa matangazo ya idhaa ya Kiswahili redio Teherani, na sasa, wapendwa wasikilizaji, tunakaribisha katika jamvi la macho yetu magazetini inaanza na uchambuzi wa macho yetu magazetini leo Jumamosi, Januari pili, kwa kutupia jicho baadhi ya magazeti ya nchini Tanzania. Naanza na toleo la mtandaoni la gazeti la Mwananchi ambalo limeandika ajifungulia kanisani baada ya mwaka mpya. TRA yavunja rekodi, yapania kufikia lengo. Mwili wa muuza chipsi wasafirishwa. Vyama vya siasa vyaweka wazi sura ya siasa za elfu mbili na ishirini na moja Kusameheana, ajenda kuu ya viongozi wa dini. Mahakama ilivyomnusuru mwanamke aliyehukumiwa kunyongwa. Na Simba Yanga mtegoni ligi kuu bara. Naligeukia gazeti la Nipashi ambalo jumamosi ya leo lina habari kuu isemayo TRA yaweka rekodi ya ukusanyaji mapato. Mbali na habari hii kuu, Nipashi aidha linatupasha kuwa Awawa na polisi tuhuma ujambazi Kalemani atangaza fursa za ajira kwa vibarua Tanesco. mbaroni tuhuma kumuua baba yake kisha kumfukia. mgogoro ujenzi wa barabara umeibua waziri na rais. Mwinyi ateua mwanamke wa kwanza katibu mkuu kiongozi. Gazeti la Jamvi la Habari lina habari kuu katika ukurasa wake wa mwanzo iliyokolezwa wino isemayo haijawahi kutokea kazi inaendelea. Mwandishi anafafanua chini ya kichwa hicho kikuu cha habari kwa kuandika TRA yavunja rekodi yake yenyewe kwa kukusanya mapato shilingi trilioni 2.09 mwezi Disemba. Kiasi hicho hakijawahi kukusanywa kwa mwezi tangu kuanzishwa kwa mamlaka hiyo. Ni asilimia 101 ya lengo walilokuwa wamejiwekea la kukusanya trilioni 2.07. Wastani wa mapato nusu ya kwanza ya mwaka wa fedha yaongezeka kutoka trilioni moja nukta tano mwaka jana hadi trilioni moja nukta sita sita mwaka huu. Jamvi la Habari aidha limeandika vitabu milioni nne na laki nne darasa la saba vyasambazwa na serikali, yapiga marufuku a wafanyabiashara kuchanja mifugo nchini Kenya. Naanza na gazeti la Saa ambalo lina habari zisemazo: sheria ya kutokurubiana watu haifatwi katika pwani ya Mombasa. Kagwe atahadharisha kuna uwezekano wa kuongezeka kesi za Covid 19 mwezi huu wa Januari. Watu wengine 156 wamekutwa na maambukizi ya korona kati ya sampuli 4 za vipimo vilivyochukuliwa. Waziri wa afya wa Kenya Mutai Kagwe amesema chanjo ya COVID haitakuwa ya lazima. Wizara ya afya ya Kenya inafanya mazungumzo na kampuni nyingine za kutengeneza chanjo ya korona, kama kampuni ya Pfizer, ili kuhakikisha kuwa nchi haitegemei aina moja tu ya chanjo. Uhuru na Ruto wajiandaa kukabiliana kuhusu BBI kabla ya kura ya maoni ya mwezi Juni na gazeti la Star limeandika pia habari ya kiafya chini ya kichwa cha maneno kisomekacho hivi, ugonjwa wa kisukari unachopasa kufahamu kama Mkenya. Mwandishi amefafanua kicha hicho cha habari kwa kuandika, kisukari ni ugonjwa sugu unaotokea pale kongosho inaposhindwa kuzalisha insulina. Shirika la afya duniani WHO limesema watu wengi wenye ugonjwa wa kisukari vifo vyao huwa havitokani na sababu zinazohusiana kipekee na ugonjwa huo bali hufariki dunia kwa matatizo yenye mfungamano kama vile mshtuko wa moyo. Kuenea kwa maradhi ya kisukari nchini Kenya kumeongezeka maradufu katika miongo mitatu iliyopita, huku ugonjwa huo ukichangia asilimia ishirini ya vifo. Gazeti la Standard kwa upande wake limepambwa na habari zisemazo hakuna tiketi ya moja kwa moja kwa Uhuru na Raila katika uchaguzi wa Nairobi, barakoa za watatiza wazazi kipindi hiki shule zikifunguliwa, afisa wa polisi aliyekuwa akihusika na ofisi ya Ruto ajiua katika kaunti ya Uasin Gishu, na matukio machungu ambayo yataweka wazi namna sekta ya elimu ilivyoathiriwa na ugonjwa wa Covid 19. Imeelezwa kuwa mwaka huu utakuwa mwaka mgumu kwa washikadao wa sekta ya elimu nchini Kenya, kutokana na kuparaganyika ratiba ya mihula ya masomo kutokana na maambukizi ya korona. Na jambo la macho yetu magazetini, mpendwa msikilizaji, linakunjwa kwa kutupia jicho gazeti la New Vision la nchini Uganda, ambalo limeandika Bi Silivia Damali Wori apandishwa cheo na kuwa mkurugenzi wa operesheni katika kitengo kwa jina la Operation Wealth Creation. Kitengo hicho kiliasisiwa na rais wa Uganda mwezi Julai elfu mbili kumi na tatu kwa shabaha ya kusimamia mageuzi ya kitaifa katika upande wa kijamii na kiuchumi. Mbunge Olanya asema utawala wa Mseveni ni mpango wa Mungu. Maambukizi ya korona hadi sasa yameua zaidi ya watu milioni moja nukta nane tangu mlipuko wa maradhi haya ugunduliwa huko China mwezi Disemba mwaka elfu mbili kumi na tisa na wapiga kura wote nchini Uganda kupatiwa kadi za kupiga kura kwa muda wa siku kumi kuanzia Januari tatu hadi kumi na mbili katika kila parokia au kaunti, ili kuwasaidia kutambua vituo vyao vya kupiga kura. Na sasa tunaletea makala yetu ya leo katika historia Leo katika historia. Leo ni Jumamosi, tarehe ya kumi na nane mfunguo nane Jamadil Awal mwaka elfu moja mia nne na arobaini na moja hijiria sawa na tarehe ya pili Januari mwaka elfu mbili na ishirini na moja miladia siku kama ya leo miaka thelathini na mbili iliyopita inayosadifiana na tarehe kumi na tatu Dei mwaka elfu moja mia tatu na sitini na saba hijiria shamsia Ujumbe wa Imam Ruhullah Khomeini, mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, uliwasilishwa kwa Mikhail Gorbachev, kiongozi wa mwisho Umoja wa Kisovieti, akimlingania dini ya Kiislamu na kumtaka aachane na fikra za Kimaks. Katika sehemu moja ya ujumbe huo, Imam Khomeini alisema Tatizo kuu la nchi yako si suala la umiliki, uchumi wala uhuru, bali ni kutokuwa na imani ya kweli juu ya Mwenyezi Mungu, na tatizo hilo ndilo lililoitumbukiza au litakaloitumbukiza magharibi katika mporomoko wa kimaadili na kuifanya igonge ukuta. Katika siku kama ya leo miaka mitano yaliyopita yaani tarehe pili Januari mwaka elfu mbili na kumi na sita utawala wa Saudi Arabia ulimuua mwanazuoni wa Kiislamu Shekhe Nimri Bakir Al Nimri. Nimri Nimri aliyekuwa mwanazuoni wa Kiislamu wa madhehebu ya Shia alizaliwa tarehe 21 Juni mwaka elfu moja mia tisa na hamsini na tisa katika mji wa Awamia huko mashariki mwa Saudi Arabia. Mwanazuoni huyo wa Kiislamu daima alikuwa akikosoa siasa za ukandamizaji na kibaguzi za utawala wa kifalme wa Saudia, na alifungwa jela mara kadhaa kutokana na kusema haki na kweli. Mara ya mwisho Sheikh Bakir Nimri alikamatwa tarehe 8 Julai mwaka elfu mbili na kumi na mbili katika maandamano makubwa wa Waislamu wa kishia ya kupinga ubaguzi na ukandamizaji wa utawala wa Ali Saudi, na tarehe 15 Oktoba msomi huyo wa Kiislamu alihukumiwa kifo cha kukatwa kichwa kwa panga na kusulubiwa kadamnasi kwa kile kilichodaiwa kuwa ni kula njama dhidi ya utawala wa nchi hiyo. Hukumu hiyo ilitekelezwa katika siku kama ya leo. Kuwawa kwa msomi na mwana harakati huyo kulipingwa vikali na jumuiya za kikanda na kimataifa za kutetea haki za binadamu. Na mwaka mmoja uliopita, katika siku kama ya leo, luteni jenerali Qasim Suleimani, kamanda wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu ya Iran aliwa washahidi katika shambulio la anga lililofanywa na jeshi vamizi na laki gaidi la kigaidi la Marekani karibu na uwanja wa ndege wa Baghdadi nchini Iraqi kwa amri ya moja kwa moja ya rais Donald Trump wa Marekani. Shahidi Kasim Suleimani alizaliwa tarehe 20 sfand mwaka 1335 hijiria shamsia katika mji wa Kerman. Baada ya kuibuka kundi la kigaidi la Daesh nchini Iraq na Siria, luteni jenerali Kasim Suleimani alihudhuria katika medani za vita za mataifa hayo, akiitikia wito wa viongozi wa nchi hizo na kuwa na nafasi kubwa katika kuliangamiza kundi hilo la kigaidi. Hatimaye aliuawa shahidi alfajiri ya kuamkia Ijumaa ya tarehe 3 Januari mwaka elfu mbili na ishirini pamoja na Abu Mahdi Al Muhandes, aliyekuwa naibu mkuu wa Al-Hashdu Shabi pamoja na wenzao wengine wanane, katika shambulio la anga lililofanywa na jeshi vamizi na la kigaidi la Marekani. Asanteni sana punde mitambo kwa kipande hicho cha kasida, na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Waasi wa kundi la ADF wa Uganda wameshambulia eneo la Beni katika mkoa wa Kivu ya Kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kuua raia wasiopungua ishirini na tano. Kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu amesema harakati za hivi karibuni za kijeshi za Marekani katika eneo zinatokana na makosa ambayo nchi hiyo imeyatenda mwaka uliopita kwa kuwaua shahidi kwa kuwaua kigaidi shahidi luteni jenerali Kasim Suleimani na Abu Mahdi al Muhandis, na akasema Iran iko tayari kutoa jibu kwa chokochoko zozote zile za adui katika eneo. Na mji mkuu wa Chad, Njamena, umefungwa kwa mara ya kwanza tokea ugonjwa wa COVID 19 uanze kuenea ambapo serikali imetangaza sheria ya kutotoka nje usiku kufuatia ongezeko kubwa la maambukizi. Muhtasari wetu, wapendwa wasikizaji, ndio unahitimishia matangazo haya ya asubuhi. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamed, mtangazaji wako ambaye nilikuwa katika meza matangazo kwa muda wa saa moja, na washukuruni kwa kuwa nami, asanteni na kwaherini.