Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Wale waliokufuru miongoni mwa watu wa kitabu na washirikina walitoa ahadi kuwa hawataacha walio nayo mpaka iwajie bayana iliyo dhahiri. Naye ni Mtume aliyetoka kwa Mwenyezi Mungu, anayewasomea madaftari yenye kutakasika. Ndani yake humo zimo sheria madhubuti. Wala hawakufarikiana wale waliopewa kitabu ila baada ya kuwafikia bayana hiyo wala hawakuamrishwa ila kumwabudu Mwenyezi Mungu kwa kumtakasia dini, wawache dini za upotofu na wasimamishe sala na kutoa zaka. Hii ndiyo dini madhubuti. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya usiku ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran ikiwatangazia moja kwa moja kutoka hapa Teheran. Nam, wapenzi wasikilizaji, na tulioandalieni usiku huu wa leo, kama kawaida, tutakuwa na taarifa ya habari za dunia na taarifa hiyo wapenzi wa usikilizaji, itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutawaleteeni makala yetu ya uh, kila Ijumaa ya darsa ya Quran na makala hiyo wapenzi wa usikilizaji, itafuatiwa na mawaidha ya siku hizi za maombolezo ya Bibi Fatima salamula alaiha, na mawaidha hayo yataletwa kwenu na Maulidi Husein wa Arusha. Baada ya hapo, wapenzi wasikilizaji, tutakuwa na makala yetu ya kila siku ya leo katika historia. Matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Na wapenzi wasikilizaji, napenda kuwakumbusha kuwa matangazo yetu haya yanapatikana kwa njia moja kwa moja popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.com/sw, kama ambavyo pia popote pale ulipo duniani unaweza kuyapata matangazo yetu haya kwa njia moja kwa moja kupitia aplikesheni ya simu za mkononi ya IRIB World Service, na kwa wasikilizaji wetu walioko nchini Tanzania, mnaweza kuyapata matangazo haya kupitia radio mshirika ambayo ni Maarifa FM, inapatikana kupitia 105.3 Tanga, 101.9 Mwanza, pia Maarifa FM ni 99.7 Kigoma, Maarifa FM 104.1 Mtwara, na Maarifa FM 99.1 Singida. Baada ya mdoso mrefu, wapenzi wasikilizaji, ni taarifa ya habari za dunia. Imetimia saa tatu kamili usiku kwa saa za hapa Tehran, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwa ni saa mbili unusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki na ni saa moja unusu usiku kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura Burundi au Lubumbashi, Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza kabisa, kabla ya taarifa kamili, ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Kamanda wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu wasema njia ya kikosi hicho cha Quds haitabadilishwa kwa ushetani wa Marekani. Walibya wavamia makazi ya kijeshi ya jenerali mwasi Khalifa Haftar, wataka kulipiza kisasi dhidi ya mamluki. Na watoto zaidi ya 170 wa Palestina wamefungwa jela huko katika utawala haramu wa Israeli katika mwaka huu elfu, katika mwaka uliopita wa 2020. Karibuni, na sasa ni habari kamili Kamanda wa kikosi cha Kuds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu kwa kifupi IRGC nchini Iran amesema kuwa shahidi Kasim Suleimani ni shujaa wa taifa la Iran, halikadhalika ni shujaa wa umma wa Kiislamu na pia ni shujaa wa kuyashinda madola ya kibeberu. Ameongeza kuwa njia ya kikosi cha Kuds na wanamukawama au wana mapambano wa Kiislamu haiwezi kubadilishwa kwa ushetani wa Marekani. Brigedia Jenerali Ismail Qani ameyasema hayo leo Ijumaa hapa mjini Teheran, katika shughuli ya mwaka wa kwanza wa kukumbuka kuuwawa kigaidi Luteni Jenerali Kasim Suleimani, Abu Mahdi l Muhandis na wenzao kadhaa. Amesisitiza kuwa adui alikuwa akimsaka kwa udi na uvumba Luteni Jenerali Kasim Suleimani kwa kipindi cha miaka thelathini na kuongeza kuwa mtu huyu punguani, yaani Rais Donald Trump wa Marekani ndiye mwovu na mtenda jinai mkubwa zaidi duniani ambaye hajali mpaka wa aina yoyote, na kutokana na ushawishi wa ushetani wa utawala haramu wa Israel na utawala wa Saudia alitenda jinai isiyo na mfano duniani, ambayo haijafanywa kwa shakhsia yeyote wa kisiasa na kijeshi katika zama hizi. Brigedia Jeneral Kani amewaambia Wamarekani kuwa na hapa na mnukulu, wale wote waliotenda jinai hiyo wanapaswa kuelewa kwamba wamefanya jambo ambalo popote pale watakapokuwa katika dunia hii atatokeza mtu atakayetoa jazaa na malipo stahiki kwa waovu hao, mwisho wa kunukulu. Kamanda wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ameongeza kuwa kwa jinai hiyo mliofanya, mmetengeneza kazi nyingine kwa watu huru duniani. Naeleweni kwamba hata ndani ya majumba yenu nyinyi wenyewe yamkini akajitokeza mtu atakayetoa jibu kwa jinai na uhalifu huo. Brigedia Jenerali Kani ameashiria wahka na uoga wa wanajeshi wa utawala wa kizaini wa Israeli katika mipaka ya Palestina inayokaliwa kwa mabavu yaani Israeli, na kusema Siria inaendelea kusimama kidete na hii leo karibu ardhi yote hiyo e, ya nchi hiyo imekombolewa kutoka kwa magaidi. Iraq ya jihadi inaendelea kusimama imara na Yemen iliyodhulumiwa bado inapanga hatua madhubuti. Hii ndiyo njia ya shahidi Suleimani ambayo itaendelea kwa uwezo wake Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Kamanda wa zamani wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu luteni jenerali Qasim Suleimani, Abu Mahdi al Muhandis, ambaye alikuwa naibu mkuu wa harakati ya wananchi wa Iraq ya Hashdu Shabi na wenzao nane walio washahidi tarehe 3 Januari mwaka 2020 kwa shambulizi la anga la wanajeshi magaidi wa Marekani karibu na uwanja wa ndege wa kimataifa wa Baghdad nchini Iraq. Jenerali Suleimani alikuwa Iraq kwa mwaliko rasmi wa aliyekuwa waziri mkuu wa nchi hiyo Tunaelekea sasa barani Afrika, ambapo wakazi wa mji wa Hun katika eneo la Aljufra huko katika timu wa Libya wamefanya maandamano wakitaka kulipiza kisasi kwa mamluki wa kampuni ya Wona ya Rusia na wapiganaji wa kundi la Janjawid kutoka Sudan wanaolisaidia jeshi la jenerali mwasi Khalifa Haftar baada ya mauaji ya raia kadhaa wa eneo hilo. Idara ya operesheni ya volkeno ya ghadhabu inayoongozwa na serikali ya mwafaka wa kitaifa ya Libya imetangaza kuwa wakazi wa eneo hilo wamefanya maandamano baada ya kukiri vitendo vya uhalifu unaofanywa na mamluki wa Haftar dhidi ya raia wasio na hatia. Taarifa iliyotolewa na idara hiyo imesema kuwa wakazi wa mji huo wamevamia makao ya kijeshi ya Jenerali Haftar na kuwataka wapiganaji mamluki kuondoka eneo hilo. Aidha, wametoa wito wa kulipiza kisasi dhidi ya mamluki hao. Maandamano hayo yamechochewa na mauaji yaliyofanywa na wapiganaji wa kundi la Janjawidi kutoka Sudan dhidi ya kijana mmoja aliyetajwa kwa jina la Aiman Abu Kasisa. Wanaharakati wa makundi ya kijamii pia wamesema kuwa raia wengine wawili wameuawa kwa kupigwa risasi au kwa mateso ya mamluki wa Khalifa Haftar na wamewataka raia wa mji huo kuanzisha uasi wa kijamii. Eneo la Jufra lina kambi ya jeshi ambayo ripoti zinasema inatumiwa na mamluki wa kundi la Wangna wanaoshirikiana na Khalifa Haftar ambaye analenga kuiangusha serikali ya Libya yenye makao yake Tripoli ambayo inatambuliwa kimataifa. Kamati ya masala ya mateka wa Palestina imetangaza kuwa watoto mia sabini wa Kipalestina walifungwa jela katika jela za kuogofya za utawala wa kizayuni wa Israeli mwaka uliopita wa elfu mbili ishirini. Taarifa iliyotolewa na kamati hiyo imesema idadi ya mateka wa Kipalestina katika jela za Israeli katika mwaka uliomalizika jana wa elfu mbili ishirini ilifika watu elfu nne mia nne mia sabini kati yao ni watoto na arobaini ni wanawake. Taarifa hiyo imeongeza kuwa mwaka elfu mbili ishirini askari wa utawala wa kizayuni wa Israeli waliwatia nguvuni wa Palestina 4634 wakiwemo watoto 543 na wanawake 28. Halikadhalika, katika mwaka uliomalizika jana wa 22 mahakama za utawala haramu wa Israeli ziliwahukumu kifungo cha maisha Wapalestina wengine watano na kuifanya idadi ya Wapalestina waliohukumiwa kifungo cha maisha katika mahakama hizo kufikia 343 Samahani, kufikia mia tano arobaini na tatu. Ripoti ya kamati ya masala ya mateka na wapalestina imesema kuwa mateka mia saba wa kipalestina wanasumbuliwa na maradhi katika jela za Israel na wanahitajia uangalizi na huduma za kitiba mateka wengine mia arobaini wa kipalestina wamepatwa na maradhi ya korona siku chache zilizopita. Waziri mkuu wa mamlaka ya ndani ya Palestina, Mahmud Shtaye, aliukosoa vikali utawala haramu wa Israel kwa uamuzi wake wa kukataa kuwapa chanjo mateka wa Palestina wanaoshikiliwa katika korokoro za utawala huo dhalimu. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia wajini moja kwa moja kutoka hapa Teheran, Idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu Iran. Katibu mkuu wa zamani wa baraza la makanisa ya Afrika Kusini Askofu Desmond Tutu amemtaka rais mteule wa Marekani Joe Biden kuacha kukingia kifua silaha za nyuklia za utawala wa Israel na kusitisha ufadhili mkubwa wa Washington kwa miradi ya silaha za nyuklia ya utawala huo. Desmond Tutu ambaye alishinda tuzo ya amani ya Nobel amesema katika makala iliyochapishwa kwenye gazeti la Guardian la Uingereza kwamba kuna ulazima wa kukomeshwa usiri kuhusu silaha za nyuklia za Israeli na ufadhili wa fedha nyingi kwa utawala unaotekeleza siasa za kuwakandamiza wa Palestina. Amesema mchezo huu unapaswa kukomeshwa na serikali ya Marekani inalazimika kushikamana na sheria zake na kukata misaada yake kwa Israeli. Desmond Tutu ambaye aliongoza tume ya kutafuta ukweli na suluhu nchini Afrika Kusini ameongeza kuwa serikali ijayo ya Biden inapaswa kutekeleza sheria za Marekani kwa njia sahihi na kuitambua Israel kama nchi inayoeneza silaha za nyuklia eneo la Mashariki ya Kati. Desmond Tutu amesema kuna uwezekano kwamba miongoni mwa sababu za kubakia nakala ya mfumo wa ubaguzi wa rangi wa Israel zaidi ya kipindi cha utawala wa ubaguzi wa rangi wa Afrika Kusini ni kwamba Israel imeweza kuendeleza mfumo wake wa ukandamizaji, si kwa kutumia bunduki za wanajeshi pekee, bali pia kwa kuendelea kuelekeza silaha zake za nyuklia kwenye vichwa vya mamilioni ya wanadamu. Halikadhalika, Desmond Tutu ameikumbusha Marekani sheria ya Lee inayozuia serikali ya Washington kutoa msaada au misaada ya silaha kwa tawala zinazokiuka haki za binadamu kwa mpangilio maalum amekumbusha kwamba serikali ya Jimikate ilikataa kutoa misaada kwa India na Pakistan kwa hoja kwamba sheria inazuia kutoa misaada ya kiuchumi na kijeshi kwa nchi zinazosambaza na kumiliki silaha za nuklia. Na mkurugenzi wa taasisi ya taifa ya mzio na magonjwa ya kuambukiza ya Marekani ametangaza kuwa nchi hiyo itaendelea kusumbuliwa na virusi vya korona hadi msimu wa vuli wa mwaka huu mpya wa elfu mbili na ishirini na moja Anthony Fauci ametabiri kuwa hadi msimu wa vauli wa mwaka elfu mbili ishirini na moja Marekani itakuwa imefanikiwa kupata kinga ya kutosha kudhibiti virusi vya korona kwa kutumia chanjo. Matamshi ya mkurugenzi huyo wa taifa wa mzio na magonjwa ya kuambukiza Marekani yametolewa siku moja baada ya aina mpya ya virusi vya korona iliyogunduliwa Uingereza kuripotiwa huko Colorado nchini Marekani. Awali, rais mteuli wa Marekani Joe Biden alikuwa ametahadharisha kuwa huenda ikachukua miaka mingi hadi Wamarekani wengi waweze kupata chanjo ya virusi vya korona. Biden ameitaka Kongres kutenga bajeti kubwa zaidi kwa ajili ya chanjo ya korona. Kwa sasa, Marekani inaongoza duniani kwa idadi kubwa zaidi ya wagonjwa wa korona, vilevile kuwa na idadi kubwa zaidi ya walioaga dunia kutokana na virusi hivyo. Serikali ya Marekani, hususan rais anayeondoka madarakani wa nchi hiyo, Donald Trump, analaumiwa kwa kukosa kuchukua hatua za kutosha na kufanya uzembe katika kukabiliana na maambukizi ya kutisha ya korona au Covid-19. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teherani. Nampenzi msikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu haya usiku ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa nawakaribisha kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa usiku huu. Utahusu Sheikh Ali Salman kuanza kutolewa hatiani na kuishia kuhukumiwa kifungo cha maisha jela Sambamba na kutimia mwaka wa sita tangu Sheikh Ali Salman awekwe korokoroni, wananchi wa Bahrein wameandamana kutaka katibu mkuu huyo wa harakati ya kiislamu ya Alwifaq ya nchi hiyo aachiliwe huru mara moja. Mwenendo wa uendeshaji kesi na utoaji hukumu dhidi ya Sheikh Ali Salman unaonyesha kuliko jambo lolote lile kwamba uadilifu ni dhana iliyosahaulika kikamilifu katika utawala wa Bahrain kama ambavyo Waislamu wa, wa nchi hiyo pia, chembilecho Graham Fuller, ni Waislamu waliosahauliwa katika kipindi cha mwongo mmoja sasa. Sheikh Ali Salman amewekwa korokoroni mara kadhaa na kuachiwa huru mara kadhaa pia. Katibu mkuu huyo wa harakati ya kiislamu ya Alwifaq amezushiwa pia tuhuma na mashtaka kadhaa. Tarehe 28 Disemba elfu mbili kumi na nne Shekh Ali Salman alitiwa nguvuni na askari wa usalama wa kukodiwa wa utawala wa Al Khalifa ambao si raia wa Bahrain, na huu ni mwaka wa sita sasa anaendelea kushikiliwa korokoroni. Katibu mkuu wa jumuiya ya kiislamu ya Alwifaq alikamatwa kwa tuhuma za kula njama ya kuupindua utawala wa Al Khalifa, kumvunjia heshma waziri wa mambo ya ndani wa utawala huo na kuhamasisha uvunjaji sheria baada ya kumweka kizuizini kwa muda wa miezi saba, mnamo tarehe 16 Juni 2015, mahakama ya utawala wa Al Khalifa ilimwona hana hatia katika shtaka la njama ya kutaka kuipindua serikali, lakini ikamhukumu kifungo cha miaka minne jela kwa makosa ya kumvunjia heshima waziri wa mambo ya ndani na kuwatolea mwito watu wa kaidi kutii sheria za nchi. Lakini si hayo tu, Sheikh Ali Salman alifunguliwa mashtaka pia ya kuifanyia ujasusi nchi jirani ya Qatar dhidi ya utawala wa Al Khalifa. Mnamo 21 Juni 2018 katibu mkuu huyo wa Al-Wifaq alitolewa hatiani kuhusika na kosa hilo, lakini mnamo tarehe na 24 Oktoba mwaka huo huo mahakama hiyo hiyo ilimfuatia shtaka, iliyomfutia shtaka hilo ilichukua hatua ya kutoa hukumu ya kustajabisha kwa uh, kumhukumu kifungo cha maisha jela kwa kosa hilo hilo. Mnamo tarehe na 28 Januari 2019 mahakama ya rufaa ya Bahrain ilithibitisha hukumu hiyo. Kilichodhihirika zaidi kutokana na hukumu hiyo ni kwamba haki na uadilifu ni vitu visivyo na maana yoyote katika mfumo wa mahakama Bahrain, kwa sababu kipimo cha haki na uadilifu ni kufanya mambo kulingana na utashi na matakwa ya utawala wa kiimla wa Alkhalifa. Kinyume na hivyo ni kushuhudia hukumu ya kutolewa hatiani ikibadilishwa kuwa kifungo cha maisha jela. Laiti kama hukumu ya kutolewa hatiani ingebadilishwa kuwa kifungo cha miaka kadhaa tu jela, mtu angeweza kuamini kwamba hukumu hiyo imetokana na kosa la kimahakama. Lakini kuamuliwa mtu aliyeachiwa huru ahukumiwe kifungo cha maisha jela kunathibitisha wazi kuwa viongozi wa kidini wanaoukosoa utawala, hata kama watakuwa watumiaji njia za amani kama alivyo Shekh Ali Salman, nao pia watastahiki kusalia gerezani milele. Na hicho ndicho kielelezo na sifa maalum za utawala wa kidikteta kama ukoo wa kifalme wa Ali Khalifa. Nukta nyingine ni kwamba hukumu ya kifungo cha maisha jela aliyopewa Shekh Ali Salman inaonyesha kuwa kusimama na kupigania matakwa ya wananchi katika tawala za kidikteta kuna gharama kubwa, hata ya kunyimwa haki ya kuishi, haki ambayo ni miongoni mwa misingi mikuu ya haki za binadamu na isiyokubali, isiyokubalika kukiukwa. Kuhusiana na swala hilo, Shekh Isa Kasim, mwanazuni mkubwa wa waislamu wa, wa madhehebu ya Shia nchini Bahrein ambaye amelazimika kuihama nchi yake hiyo kutokana na ukatili wa kupindukia wa utawala wa Alkhalifa amesema, Shekh Ali Salman ametekwa na mapenzi ya nchi yake na watu wake, na yeye mwenyewe amejitoa mhanga nafsi yake kwa njia ya Allah subhanahu wataala. Ukweli ni kwamba kosa kuu la Shekh Ali Salman ni kutetea madai na matakwa ya wananchi wa Bahrein, yakiwemo ya kuundwa utawala unaotokana na ridhaa ya wananchi, kukomeshwa ubaguzi na upendeleo wa kimadhehebu na kuwepo haki na uadilifu katika nyanja mbalimbali mbali. Msikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa nawakaribisha kusikiliza darsa ya Quran. Baada ya hapo, tutakuwa na kipindi maalum kuhusiana na siku za Fatimia, na baada ya hapo ni makala ya leo katika historia. Karibuni kusikiliza, kusikiliza. Kwa taufiki yake Mola Karima, aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya mia nane na sabini na moja na sura tunayozungumzia hivi sasa ni ya arobaini ya Ghafir. Tunaianza darsa yetu kwa aya ya 69 ahadi sabini na mbili ambazo zinasema, a'udhu billahi minash shaitani rajim alam tara ila alladhina yujadiluna fi ayati llahi anna yusrafun, je, huwaoni wale wanaobishana katika ishara za Mwenyezi Mungu wanageuziwa wapi? Zitakapokuwa pingu shingoni mwao na minyororo huku wanabururwa. filhamimi thumma finnari yusjarun, katika maji ya moto kisha wanaunguzwa motoni. Aya hizi zinazungumzia watu ambao hawako tayari kuzikubali hoja za mitume na vitabu vya mbinguni walivyokuja navyo na siku zote huamua kuikaidi na kuipiga vita haki. Ni wazi kwamba kuifanyia inadi na kuipiga vita haki huwa sababu ya mtu kuikengeuka njia iliyonyooka. Na matokeo yake huwa ni kuishia kwenye dhalala na upotofu. Chanzo hasa cha watu kukaidi na kuipiga vita haki katika zama zote za historia, baadhi ya wakati kilikuwa ni kuwafuata kibubusa wazee na wakubwa wao waliotangulia, na kuwa na ukereketwa na taasubi zisizo na msingi kwa imani na itikadi walizorithishwa na wakati mwingine ilikuwa inadi, ukaidi na ubishani tu walioamua kuwafanyia mitume na wafuasi wao. Badala ya watu kuitafuta haki na kuyaamini maneno ya haki, walikuwa wakiyakanusha na kuyakadhibisha yale ambayo hayakuwapendeza na hayakuendana na matashi yao. Bila shaka kama mtu ana nia ya dhati ya kuitafuta haki lakini hakuweza kuifikia na kuielewa, huyo atasameheka mbele ya Allah. Lakini kama mtu ataifahamu haki na akasimama kuipinga na kuikadhibisha, huyo atafikwa na adhabu kali, kwa sababu kwa kufanya hivyo atakuwa ametoka nje ya mipaka ya utu na kuacha kutumia akili yake ambayo ndiyo inayompambanua mwanadamu na mnyama. Bila shaka malipo ya adhabu ya shirki na ukafiri hayalipwi duniani, ili watu wanaoamua kuamini na kufuata haki wasifanye hivyo kwa kulazimishwa, bali wachague kuifuata njia sahihi kwa irada na khiari yao. Lakini pamoja na hayo njia yoyote atakayoichagua mtu au amali yoyote ile atakayoamua kufanya, athari na matokeo yake hayatabaki kuwa kwenye mamlaka yake yeye. Kwa sababu hiyo, kutokana na alivyohukumu Allah subhanahu wa ta'ala, kama mtu atakufuru kwa sababu ya inadi, taasubi na ukaidi tu matokeo yake yatakuwa ni kuporomoka na kuishia motoni. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba kutalii na kusoma historia na hatima iliyozipata umma zilizotangulia ambazo ziliishia kwenye dhalala na upotofu kwa kusimama kuwapinga mitume wa Mwenyezi Mungu ni miongoni mwa mambo yanayohusiwa na Qur'an. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa jambo hatari zaidi ni mtu kuipinga na kuipiga vita haki pale inapomfikia na akaifahamu, lakini akaamua tu kuipa mgongo. Aidha, aya hizi zinatutaka tujue kwamba kutajwa adhabu mbalimbali za motoni ni onyo na indhari ya kumtaka mtu achunge tabia na matendo yake na wala asidhani kama yale ayafanyayo duniani yatapita vivi hivi tu bila ya malipo. Waaidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kuwa kutakabari na kujikweza kwa makafiri hapa duniani kutawafanya wadhalilike na kufedheheka siku ya Kiama. Naiendeleza darsa yetu kwa aya ya sabini na tatu na sabini na nne ambazo zinasema badala ya Mwenyezi Mungu watasema, "Wametupotea, bali tangu zamani hatukuwa tukiomba kitu." Hivyo ndivyo Mwenyezi Mungu anawaachia makafiri wapotele mbali. Aya zilizotangulia ziliashiria adhabu itakayowapata makafiri siku ya Kiyama. Aya tulizosoma zinaendeleza maudhui hiyo kwa kusema Wakati washirikina na waovu wengine watakapokuwa wanaadhibika motoni, huku wakiwa hawana pa kukimbilia, wataulizwa viko wapi sasa vile mlivyokuwa mkiviabudu badala ya Mwenyezi Mungu na kuvifanya washirika wake katika uendeshaji mambo? Kwa nini hawaji kukusaidieni wale mliokuwa mkiwaabudu ambao mlidhani watakisikia kilio chenu na kuja kukuokoeni na hilaki ya adhabu ya moto wa Jahannam. Watu hao watajibu katika hali ya unyonge na idhilali, vile tulivyokuwa tukiviabudu ama vitakuwa vimeshaangamia au vitakuwa vinahiliki kwa adhabu motoni kama sisi. Vyovyote iwavyo, hakuna habari zao zozote ni kama kwamba vimeshapotelea mbali, wakati sisi tulikuwa tukiviabudu kwa kutegemea leo vije kutuombea na kukiitikia kilio chetu. Lakini kwa kuwa hali sasa imekuwa hivi, ni kama kwamba sisi hatukuwa aslani tukiviabudu na wala vyenyewe havikuwa vitu vyenye thamani ya kuabudiwa. Sasa imeshatubainikia kwamba havikuwa vitu vyenye maana yoyote kama tulivyokuwa tukidhani. Pamoja na hayo, ungamo na ukanushaji wa watu hao hautafaa kitu siku ya kiyama, na wala hautakuwa na faida yoyote kwa waovu, kwa sababu matunda ya shirki na ukafiri ni kupotoka na hatimaye kuishia kwenye moto wa Jahannam. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba Siku ya Kiama ni siku ya kufichuka hakika za mambo na kila kitu kitadhihirika siku hiyo. Siku hiyo makafiri na washirikina watabainikiwa na upotofu wao. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kukiri au kukana dhambi siku ya Kiama hakutakuwa na taathira yoyote kwa mtu, kwa sababu Allah subhanahu wataala ni mjuzi wa yaliyomo ndani ya nafsi za watu na anatoa hukumu kulingana na batini zao. Alkadhalika, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba kuongoka au kupotoka ni matokeo ya njia aliyoichagua mtu na matunda ya amali na matendo yake Allah. Ya Rabbi, taqabbal tawbatana. Wa imma nuriyannaka bada ladhina aiduhum au natawaffayannaka failaina yurjaun, basi subiri, hakika ahadi ya Mwenyezi Mungu ni ya kweli. Na ama tukikuonyesha baadhi ya yale tuliyowaahidi au tukikufisha, lakini wao watarudishwa kwetu tu. Aya hizi zinazungumzia sababu za watu hao kufikwa na mateso na masaibu yote hayo ya adhabu ya moto kwa kueleza kwamba walipokuwa duniani, kukanusha kwao kuwepo kwa Mwenyezi Mungu na kufufuliwa kuliwafanya waghiriki kwenye lindi la shahawa na matamanio ya nafsi na starehe chafu. Si hayo tu, lakini walikuwa wakiona raha kuwakandamiza wanyonge na kufurahia kufanya madhambi na kukhalifu amri na sheria za Allah. Naam, furaha za aina hiyo zinazoandamana na ghururi, kujisahau na kutekwa na matamanio ya nafsi humfanya mtu awe mbali na Allah na kushindwa kuibaini haki na hakika ya mambo, lakini watakaposimamishwa siku hiyo katika uwanja wa Kiama kwa sababu ya kutakabari kwao mbele ya haki watakuwa dhalili na wanyonge, na adhabu ya moto wa jahannam itakuwa ndiyo malipo watayostahiki kwa starehe za uchafu na kufuata kwao hawa na matamanio ya nafsi zao. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba Uislamu haupingi mtu kujifurahisha na kujiburudisha kwa mambo ya halali. Ulichokataza ni burudani na starehe zinazochanganyika na madhambi na vitendo viovu. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa raha na starehe chafu wanazojifurahisha nazo makafiri leo hapa duniani Zitakuja kuwatia simanzi, majonzi na majuto siku ya Kiama. Aidha, aya hizi zinatutaka tuelewe kwamba furaha na burudani nazo pia hupimwa kwa kutumia kigezo cha haki na batili. Kwa mfano, furaha na burudani zinazotokana na mambo ya batili ambayo msingi wake ni mtu kufuata hawaa na matamanio ya nafsi yake kufanya lolote lile bila kujali Kukiuka haki za watu wengine, kuwadunisha na kuwadhalilisha wanyonge na walio chini yake, na kufanya mambo mengine maovu, huko ni kumwasi Allah subhanahu wa taala. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 871 ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah atupe mema duniani na akatupe mema akhera. Kwa kumfahamu tu Fatima Tuzaharaa, karne na karne zinaenda zinajirudia, bado hazijamtambua Fatima. Maneno ya Bwana Mtume haya, sallallahu alaihi wa ali wa ala marifatiha darati lquruni lula, toka karne ya mwanzo mpaka mwisho, bado watu wanahangaika kumjua Fatima kwa sababu ni siru lmustaudaa fiha. Ndio maana dua bora katika dua ambazo tumehimizwa hasa mtu akiwa na Humum ahzani matatizo, asome allahumma inni asaluka bihaqi fatima wa abiha wa baliha wa baniha wa sirri lmustaudia fiha adada ma ahata bihi ilmuk. Alafu taji haja zako, unaanza kumwomba Mwenyezi Mungu kwa jina la Fatima kisha baba yake kisha mume wake Ali ibn Abi Talib kisha watoto wake Al-Hasan wal-Husayn. Kisha useme Mwenyezi Mungu na kuomba kwa siri kubwa uliyoiweka kwa Fatima Tuzaharaa, ambayo sisi hatuijui siri ile, iko katika elimu yako wewe, Mwenyezi Mungu, nikidhie kadha wa kadha. Dua bora kabisa ambayo tumefunzwa na Bwana Mtume na ahlubeiti zake alayhimu ssalam. Ndio maana ukienda siku ya Kiyama, Fatima Tuzaharaa ndio wa kwanza kuingia katika pepo na watu atakayewachagua yeye ndio watu wa mwanzo kuingia katika pepo. Anapoambiwa Fatima tuzahra ingia, ili asisimame katika viwanja vile, viwanja vyenye mateso, viwanja ambavyo vilikuwa vi vinatisha. Yeye ataambiwa ingia, kisha afike katika mlango wa pepo, aseme Mwenyezi Mungu, usitoingia, naomba unipe nafasi, umma huu watu wote hawa wanifahamu kwa sababu ilikuwa ni siri, hawakunijua duniani. Mungu atamwambia unataka wakujue vipi, unatakaje? Tizama, atamwambia nataka niingie na wale waliokuwa wananipenda na wananitambua. Atapewa jukumu hilo Fatima tu Zahra alaiha salamu. Riwaya zinasema atakuwa anawadonoa donoa, anawashika watu ambao wanampenda Fatima tu Zahra ili waingie pamoja naye katika pepo. Ndio watu wa mwanzo mwanzo hawa, yeye ni wa kwanza na kundi atakalolichagua yeye, walioishi kwa kumjua Fatima Tuzahara, kwa kumpenda Fatima Tuzahara. Ulimwengu ambaye umeghafilika haumjui Fatima Tuzahara. Ndio maana ikaja katika hadithi, ukimwita mtoto wako Fatima kwa jina lile tu, usimtukane mtoto huyo wala usiwe na tabia ya kumchapa mchapa ni jina moja linatisha. Japokuwa saa hii watu wanaitana sana Fatima tu Zahara, lakini zama zile watu walikuwa wanaogopa kuwaita watoto wao Fatima. Ndio maana hata ukisoma katika historia jina Fatima, wengi wao ni watoto wa maimamu au wajukuu wa maimamu. Wengi wao ni familia Mtume, ndio wanaitana sana Fatima. Nje ya hawa ni wachache sana, wakati huo wachache sana, nje ya hawa ambao walikuwa wanaita watoto wao fatima kwa kuogopa masharti mazito kuhusu jina la Fatima. Tuko katika masiku yake Fatimatu Zahra, Salawatullahi wasalamuhu alaiha. Lakini tujue, mwezi huu tunayo mama Fatimatu Zahra, tunayo binti dada kwa wengine, ambayo ni Zainabul Kubra. Wote hawa ni mafunzo ya kutupeleka katika pepo. Wote hawa ni kuingia katika aya wala saufa yuutika Rabbuka fatarudhwa, kupitia Fatima Tuzahara mtaridhika na maisha mnayoishi. wala saufa yutika rabuka fatarudhwa, ambayo ni Fatima Tuzahara alaiha assalam, maisha haya ambayo yamejaa mafundo, maisha ambayo yamejaa unyonge, maisha ambayo yamejaa kibri na ujeuri, maisha ambayo hayana utulivu, hayana amani, maisha ambayo Leo katika historia. Leo ni Jumaa, tarehe kumi na saba mfungo wa nane Jamadi l awali elfu moja mia nne arobaini na mbili Hijiria, sawa na tarehe mosi Januari mwaka mpya wa elfu mbili na ishirini na moja miladia. Leo ni tarehe mosi Januari inayosadifiana na kwanza mwaka mpya wa elfu mbili na ishirini na moja miladia. Mpangilio wa miezi ya mwaka wa kirumi unaoanza Januari hadi Disemba ulianza kutumiwa katika kipindi cha mfalme Numa Pompilius yapata miaka sabini miaka mia saba kabla ya kuzaliwa Nabii Isa Masihi alahissalaam. Kwa msingi huo, tarehe 31 Disemba huwa siku ya mwisho ya mwaka wa miladia na usiku wa kuamkia tarehe 1 Januari huanza sherehe za kupokea mwaka mpya katika jamii za Wakristo na nchi nyingi za Afrika, Amerika, Ulaya, Australia na hata Asia. Miaka mia tisa tisini na mbili iliyopita alizaliwa mmoja wa wasomi na wanafalsafa wakubwa wa Kiislamu na Kiirani kwa jina la Abu Hamid Muhammad Ghazali maarufu kwa jina la Imamu Muhammad Ghazali. Ghazali alisoma elimu ya fiqhi kutoka kwa Abu Nasri Ismail na baada ya kufika umri wa miaka ishirini na nane alikuwa mmoja wa wasomi wakubwa wa Kiislamu katika elimu hiyo. Umaarufu wa Imamu Muhammad Ghazali ulipelekea kiongozi wa Iraki wakati huo hoja Nizamul Mulk kumwalika msomi huyo kwenda mjini Baghdad kwa ajili ya kufundisha. Hatimaye alirejea Iran na kujishughulisha na masuala ya ualimu. Kabla ya kurejea Iran, Imam Muhammad Ghazali alipata kuandika vitabu vya thamani kama kile alichokipa jina la Ehiyau Ulumudin, Kimia ya Saada na Nasaha za Wafalme. Siku kama leo miaka 127 iliyopita Heinrich Rudolf Hertz, mwanafizikia na mwanahisabati wa Ujerumani, aliaga dunia akiwa na umri wa miaka 37. Alizaliwa mjini Hamburg wa Ujerumani mwaka 1857. Alikuwa na mapenzi makubwa na fizikia na umakenika tangu akiwa kijana mdogo. Ni kutokana na sababu hiyo ndio maana akajiendeleza kimasomo katika uwanja huo. na miaka 65 iliyopita katika siku kama ya leo, nchi ya Sudan ilipata uhuru kutoka kwa Misri na Uingereza. Mwaka 1899 Uingereza na Misri zilitiliana saini mkataba wa kuitawala kwa pamoja Sudan. Katikati mwa karne 20 lilianza vuguvugu la kutaka kujipatia uhuru nchini Sudan, na mwaka 1956 Misri na Uingereza zikalazimika kutambua uhuru wa nchi hiyo. Nam msikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislam Iran. Na kabla sijaondoka hapa studioni, ni muhtasari wa habari muhimu za dunia na kisha maoni yenu. Kamanda wa kikosi cha Kuds cha jeshi la ulinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRDC IRGC Brigadier Jenerali Ismail Kani amesema kuwa shahidi Kasim Suleimani ni shujaa wa taifa la Iran, ummo wa Kiislamu na hali kadhalika shujaa wa kuyashinda madola ya kibeberu, na ameongeza kuwa njia ya kikosi cha Kuds na wanamukawama haiwezi kubadilishwa kwa ushetani wa Marekani. Ameasema hayo hapa Teheran katika shughuli ya mwaka wa kwanza wa kukumbuka mauaji ya kigaidi ya luteni jenerali Kasim Suleimani pamoja na Abu Mahdi al Muhandis na wenzao kadhaa. Mkurugenzi wa taasisi ya taifa ya magonjwa ya kuambukizwa Marekani ametangaza kuwa nchi hiyo itaendelea kusumbuliwa na virusi vya korona hadi msimu wa vuli wa mwaka huu mpya a elfu mbili ishirini na moja. Katibu mkuu wa zamani wa Baraza la Makanisa ya Afrika Kusini, Askofu Desmond Tutu amemtaka rais mteule wa Marekani Joe Biden kuchukua hatua kuacha kukingia, uh, uh, kukingia kifua silaha za nyuklia za utawala haramu wa Israeli na kusitisha ufadhili mkubwa wa Marekani kwa miradi ya silaha za nyuklia ya utawala huo dhalimu na watoto mia sabini wa Palestina wamefungwa katika jela za utawala haramu wa Israeli katika mwaka uliopita elfu mbili ishirini. Nam, wapenzi wasikilizaji, na kabla sijaondoka, ningependa kuangazia maoni yenu. Kwanza kabisa ni maoni ya eh, Idrisa mali ya Mungu yuko Mombasa nchini Kenya. Uh, yeye hana mengi anasema: ni kweli Umoja wa Mataifa mwaka uh, elfu tisa mia tisini uliingiza shida nchi za Rwanda na Burundi na Kongo ya zamani Yeah, iliyojulikana kama Zaire kwa sasa. Makusudi jeshi la Uganda lilivamia Rwanda, hatimaye Zaire. Umoja wa Mataifa walijua mipango hiyo, mpaka leo Kongo haina amani. Ni maoni hayo ya Idris Ali mali ya Mungu wa Mombasa nchini Kenya. Abdalah, aliye Makajura wa Tabora, Tanzania, hana mengi, anatoa shukrani zake za dhati kutokana na matangazo yetu. Naye bwana Kashindi Maulidi wa Kigoma Tanzania anasema si jambo buheri wa afya. Ninamshukuru sana Mwenyezi Mungu mwingi wa rehma, amenijalia kubadili kalenda ya miladia elfu mbili ishirini hadi elfu mbili ishirini na moja kwa utukufu wake. Amin anasema vipi hali zenu nanyi huko Tehran, na nami namwambia sisi alhamdulillah huku tu buheri wa afya. Tunakushukuru kwa maoni yako Eh, Athumani Piko wa Mtwara Tanzania, anasema anawapata moja kwa moja wa kutokea chuo kikuu cha Waislamu Morogoro kwa njia ya masafa ya intaneti, na inaipenda sana Radio Tehran. Hakika imekuwa ikinisaidia katika mambo mengi hasa yanayohusu masomo yangu ya sheria na sharia. Allah awape nguvu na watangazaji wote pamoja na serikali ya Iran chini ya kiongozi mkuu uh, Ayatollah Sayyid Ali Khamenei na uh, Rais Hassan Rouhani pamoja na Redio Maarifa uh, uh, kupitia Mtwara. Zahur Abdallah Saidi wa Vikokotoni Unguja Mjini pia anasema asalamu alaikum. Uh, natumai mzima wa afya, kuchukua fursa hii kuwatakia kila la heri na baraka nyingi ndani uh, yake katika mwaka huu tunaouanza na pia Yahya Ali wa barabara ya 13 Tanga, Tanzania ametuma barua anasema, wataalamu wa nuklia wa Iran, hakikisheni mnadhibiti kamilifu vinu vyenu vya nuklia lazia lasina kutoka hapa Teheran. Nawashukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho. Wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 ahadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika 20 ahadi hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika 20 ahadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelit na internet. Anwani yetu ya internet ni pastoday.com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio irib ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.