Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Jumua aya ya tisa hadi ya mwisho. A'udhu billahi minash shaitani rrajim. Kwa jina la Allah, Mwingi wa Rehma, Mwenye Kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu naacheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu. Na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi ili msipate kufanya mabaya ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara. Na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera, ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya mchana wa leo kutoka hapa Jame Jam, jijini Tehran. Tunasikika kupitia sateliti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com/sw. Tunasikika pia kupitia Marifa FM mia moja na tano nukta tatu Tanga, mia moja nukta tisa Mwanza, tisini na tisa nukta saba Kigoma, mia moja na nne nukta moja Mtwara na vilevile tisini na tisa nukta moja huko Singida katika Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Kumbuka mpenzi msikilizaji, unaweza kushiriki katika matangazo haya kwa kunitumia ujumbe mfupi au SMS. Nambari yangu humu studioni, anza na jumlisha kisha 989035065487 nitarudia, anza na jumlisha 9890350654 87. Mchana huu nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu, uchambuzi wa kisiasa Iran juma hili, makala ya wiki na vilevile vile makala ya leo, kari, makala ya kila siku ya leo katika historia, na kuhitimisha matangazo yetu kama kawaida kwa muhtasari wa habari za ulimwengu. Nina wingi wa matumaini kuwa mtakuwa nami ahadi tamati ya matangazo haya. Imetimia saa sita kamili mchana hapa Tehran, tano na nusu mchana huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Irani yaiandikia barua Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa na kuonya kuhusiana na chokochoko choko za Marekani katika kuba wa jemi. Mahmud Abbas asema wa Palestina hawata salimu amri mbele ya wavamizi wa Zayuni. Kikosi cha kusimamia amani cha UNAMID ichahitimisha shughuli zake Darfur, Sudan baada ya miaka 13. Na Yemen yasema Umoja wa Mataifa ni mshirika wa jinai za muungano wa kigaidi unaoongozwa na Saudi Arabia. Na sasa ni habari kamili. Ofisi ya uwakilishi wa kudumu wa jamhuri ya kiislamu ya Iran katika Umoja wa Mataifa imeliandikia barua Baraza la Usalama la umoja huo ikionya kuhusiana na chokochoko -choko za kijeshi za Marekani katika eneo la Ghuba Wajemi. Katika barua hiyo, ofisi ya uwakilishi wa kudumu wa ya jamhuri ya kiislamu ya Iran katika Umoja wa Mataifa imetangaza kuwa chokochoko choko za kijeshi za Marekani katika eneo la ghuba ya Uajemi na bahari ya Oman, hususan katika wiki za hivi karibuni zimeongezeka mno. Sehemu moja ya barua hiyo inasema, Marekani mbali na kutuma silaha za kisasa katika ghuba ya Uajemi katika wiki kadhaa za hivi karibuni, imekuwa ikifanya vitendo vya kichochezi vya kijeshi. Barua ya ofisi ya uwakilishi wa kudumu ya Iran katika Umoja wa Mataifa kwa Baraza la Usalama imeonya kwamba vitendo hivi vya kupenda vita vya Marekani, kama havitadhibitiwa, vinaweza kuongeza kiwango cha hali ya hatari na ni jambo lisilo na shaka kwamba Washington ndiyo itakabeba dhima matokeo mabaya ya vitendo hivyo katika eneo hili la Asia Magharibi. Aidha, barua hiyo ya Iran kwa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa imesisitiza kuwa taifa hili halina mpango wala nia ya kuanzisha vita na mapigano na taifa lolote, lakini haipasi kupuuzwa uwezo wa Irani pamoja na azma na irada yake ya kuwalinda na kuwatetea wananchi wake, usalama na maslahi yake, na itatoa jibu kali kwa tishio la aina yote ile dhidi ya taifa hili. Rais Mahmud Abbas wa mamlaka ndani ya Palestina amesisitiza kuwa taifa la Palestina katu halitasalimu amri mbele ya hatua za kivamizi za utawala haramu wa Israel. Mahmud Abbas maarufu kama Abu Mazin amesema hayo katika hotuba yake kwa mnasaba wa mwaka 56 wa kuanza intifadha ya Palestina na kueleza kwamba taifa la Palestina limepitia masaibu na magumu mengi na lingali linaandamwa na kukabiliwa na hatua za kiwadui za utawala ghasibu wa Israel pamoja na njama za utawala huo haramu za kutaka kubadilisha utambulisho wa Beitul Muqaddas. Aidha amesema mamlaka ndani ya Palestina itaendelea na juhudi zake za kuhakikisha kunapatikana makubaliano ya kitaifa, uchaguzi unafanyika na wafungwa wote wa Kipalestina wanaachiliwa huru kutoka katika magereza ya utawala huo haramu. Hayo yanajiri katika hali ambayo Ismail Hania, mkuu wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, amesema kwa mtazamo wa wananchi wa Palestina, mukawama ndiyo chaguo bora kabisa la kupambana na vilevile vile kukomboa kikamilifu ardhi zao. Na hivi karibuni harakati ya Hamas ilitoa tamko na kuonya kwamba utawala wa Israel unatumia kitendo cha baadhi ya nchi za Kiarabu cha kutangaza uhusiano wa kawaida na Israel kuendesha siasa zake za kivamizi dhidi ya Quds na msikiti wa Al-Aqsa ambao ni kibla cha kwanza cha Waislamu. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujieni kutoka hapa Teheran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Rais Faustin Archange Dua Touadera wa Jamhuri ya Afrika ya Kati anaelekea kuibuka na ushindi katika uchaguzi wa rais uliofanyika Jumapili iliyopita. Hayo yameelezwa na Simplice Saranje Meneja wa kampeni wa chama cha MCU cha Tuadera aliyewahi kuwa waziri mkuu wa nchi hiyo. Afisa huyo wa chama tawala amesema kuna uwezekano mkubwa wa Tuadera kushinda katika duru ya kwanza tu ya uchaguzi huo. Wakati chama cha Tuadera kikitoa madai hayo, wanasiasa upinzani, wa upinzani wametoa wito wa kubatilishwa uchaguzi huo, wakisema kuwa haukufanyika katika mazingira huru na haki, kutokana na makundi ya wabeba silaha kukwamisha zoezi la upigaji kura. Kwa mujibu wa tume ya uchaguzi, matokeo ya awali ya uchaguzi huo yanatarajiwa kutangazwa tarehe 4 mwezi huu. Uchaguzi wa Jumapili iliyopita ya tarehe 27 Desemba katika jamhuri ya Afrika ya Kati ulitajwa kuwa mti, mtihani muhimu kwa nchi hiyo yenye matatizo makubwa ya usalama. Makundi ya wapiganaji yanadhibiti theluthi tatu ya Jamhuri ya Afrika ya Kati, ambayo sehemu kubwa ya watu ni masikini sana. Machafuko huko katika Jamhuri ya Afrika ya Kati yalizuka mwaka elfu mbili na kumi na tatu baada ya waasi wa Seleka kumwondoa madarakani aliyekuwa rais wa nchi hiyo Francois Bozize. Kikosi cha pamoja cha kusimamia amani cha Umoja wa Mataifa na Umoja wa Afrika katika jimbo la Darfur la magharibi mwa Sudan, UNAMID kwa kifupi, kimekamilisha shughuli zake katika jimbo hilo zilizodumu kwa muda wa miaka 13. Taarifa zaidi kutoka nchini Sudan zinasema walinda amani hao jana walifanya doria ya mwisho kwenye jimbo la Darfur la magharibi mwa nchi hiyo hatua iliyoashiria kumalizika rasmi kwa operesheni yao ya kulinda amani katika jimbo hilo kufuatia mkataba wa amani uliotiwa saini mwezi Oktoba mwaka jana, kati ya waasi na serikali. Wanajeshi wa Sudan sasa watachukua hatamu ya ulinzi na usalama kwenye eneo hilo ambako maelfu ya watu wamekufa tangu kuzuka kwa vita kwenye eneo hilo mnamo mwaka elfu mbili na tatu. Mashirika na asasi mbalimbali mbali za kibinadamu zimekuwa zikitahadharisha kuhusiana na hali mbaya ya kibinadamu katika jimbo hilo. Msemaji wa Umoja wa Mataifa anasema licha ya wanajeshi wa kulinda amani wa Umoja wa Mataifa na wale wa Umoja wa Afrika, UNAMID, kuondoka katika eneo hilo, tume ya umoja huo bado itasalia nchini Sudan kuwasaidia raia wa taifa hilo. Eneo la Darfur mwaka elfu mbili na tatu lilikumbwa na mapigano mwagaji damu kati ya serikali ya wakati huo ya Sudan chini ya uongozi wa Rais Umar Hassan al Bashir na wapinzani wa serikali. Karibu wakazi laki tatu wa jimbo hilo wameuawa katika mapigano hayo. Tarehe 14 Aprili mwaka 2019, jeshi la Sudan lilimng'oa madarakani rais huyo. Zamani aliingia madarakani kwa mapinduzi ya kijeshi na kuitawala nchi hiyo kwa takriban miaka 30. Maandamano makubwa ya nchi nzima ya wananchi ndiyo yaliyopelekea kung'olewa madarakani Omar Hassan Al Bashir na kiongozi mmoja wa Yemen amesisitiza kuwa Umoja wa Mataifa ni mshirika wa jinai za muungano vamizi unaongozwa na Saudia, ambao umekuwa ukitenda jinai kila uchao dhidi ya wananchi wa Yemen. Muhammad Ayash Qahim, mkuu wa mkoa wa Al Hudaida, amesema Umoja wa Mataifa ni mshirika wa maafa ya Yemen na kuongeza kwamba taasisi hiyo ya kimataifa haijawa na mafanikio yote katika suala la kibinadamu ambayo ni moja ya majukumu yake muhimu. Afisa huyo Yemen kadhalika amesema kimya cha Umoja wa Mataifa kuhusiana na jinai za muungano vamizi wa kijeshi unaongozwa na Saudi Arabia ni hatua ambayo inaifanya taasisi hiyo kuwa mshirika wa jinai hizo. Shirika la taifa la mafuta la Yemen limetangaza kuwa muungano wa kigaidi unaongozwa na Saudia umezuia meli 15 za mafuta zenye uzani wa tani laki nne kumi na tisa elfu mia saba na themanini na tisa kuanzia miezi mitatu iliyopita hadi sasa. Mnamo mwezi Machi mwaka 2015, Saudi Arabia ikiungwa mkono na Marekani, Imarati na nchi zingine kadhaa ili ivamia kijeshi Yemen na kuiwekea mzingiro wa kila upande nchi hiyo. Moto wa vita uliowashwa na Saudia na waitifaki wake nchini Yemen hadi sasa umeshasababisha makumi ya maelfu ya watu kuuawa na mamilioni ya wengine kulazimika kuwa wakimbizi. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam mpenzi msikilizaji, popote pale anapokufikia matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Hiyo ilikuwa ni taarifa ya habari za ulimwengu, na ufuatao sasa ni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa mchana huu unatupia jicho onyo la Iran kuhusu hatari na madhara ya choko chokochoko za Marekani katika eneo la Asia Magharibi. Siasa za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kuhusu usalama wa eneo la Asia Magharibi zimesimama juu ya msingi wa kushirikiana pande zote na kwamba usalama wa Ghuba wa Jemi hauwezi kutoka nje ya msingi huo mkuu. Dkt. Muhammad Jawad Dharif, waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, amesema hilo kwa uwazi wakati wa mazungumzo yake na waziri mwenzake wa mambo ya nje wa Qatar Muhammad bin Abdurahman ali Thani. Katika mazungumzo hayo Zarif ametahadharisha kuhusu hatari na madhara ya chokochoko za Marekani katika eneo hili na kusisitiza kwamba lawama za matatizo na madhara yoyote ya chokochoko zinazofanywa katika eneo hili zitakwenda kwa Washington. Matamshi ya waziri wa mambo ya nje wa Iran kuhusu wajibu wa kulindwa usalama na utulivu wa eneo hili yana umuhimu wa aina mbili wa kistratejia. Umuhimu wa kwanza ni kutokana na umuhimu wa usalama kwa watu wote, tunapoangalia msingi wa ushirikiano wa kieneo na kulindwa usalama wote kunakokubaliwa na watu wote. Maana usalama hapo, ina maana ya watu wa eneo hili kujidhaminia wenyewe usalama wao bila ya uingiliaji wa watu baki kutoka nje ya eneo hili. Kwa kweli ni jambo la dharura kuwa na msimamo huo ambao ndio utangulizi wa kupatikana usalama wenye manufaa kwa wote, ambao hautadhamini usalama wa eneo la Ghuba Wajemi tu bali utaleta amani na usalama kwa dunia nzima. Umuhimu mwingine wa matamshi ya waziri wa mambo ya nje wa Iran ni kutangaza mtazamo wa Tehran kuhusu matukio ya eneo hili na chokochoko choko za Marekani wakati huu wa kukata roho serikali ya Donald Trump huko Marekani. Kamwe Iran haijawahi kuanzisha vita, si katika eneo la Ghuba Wajemi tu bali pia katika eneo jingine lolote, lakini wakati inapochokozwa na kuhatarishiwa usalama wake, husimama imara kwa ajili ya kujihami. Siasa za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika kukabiliana na vitisho, viwe vya kijeshi au kigaidi au vya usalama wa eneo lake lolote, zimesimama juu ya msingi wa ulinzi wa kuzuia kushambuliwa na kumfanya adui hata asifikirie kuanzisha vita na taifa hili. Matamshi ya Dkt. Muhammad Jawad Zarif, waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yana pia nukta nyingine muhimu. Nayo ni kwamba Tehran ina hamu ya kushirikiana vilivyo na nchi zote za eneo hili ikiwa ni pamoja na kutekeleza mipango ya pamoja ya kulinda usalama wa eneo lao. Katika kikao cha mwaka elfu mbili na kumi na tisa cha Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa, Rais Hasan Rohani alitoa pendekezo la usalama wa Hormuz ambayo msingi wake mkubwa ni kushiriki mataifa yote ya eneo hili katika kudhamini usalama wa Ghuba wajemi uzoefu unaonyesha kuwa kuwepo wanajeshi wa marekani katika eneo hili ndiyo tishio kubwa la usalama na ndiyo sababu ya ukosefu wa utulivu si katika eneo la ghuba uajemi tu lakini pia katika eneo zima la asia magharibi kama huko afghanistan iraqi siria na kadhalika Hii ni Redio Teheran. Mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazieni kutoka hapa jijini Teheran, nikitupia jicho baadhi ya maoni ya wa wasikilizaji wetu. Abdullah Ali Makajura wa Tabora, Tanzania anasema asante sana Redio Teheran kwa habari na makala zenu mbalimbali mbali. E, Kalekela Omar Mahmud wa Tanzania, yeye anatushika kusema tu shukran. Sheral Fazil wa Dar es Salaam, Tanzania, anasema enye viongozi wa huni wa Marekani, akina Trump, msithubutu kuitumbukiza nchi yenu katika vita na Iran, na nye majirani wa Iran, jihadharini kutumbukizwa eneo lenu katika vita. Eleweni eneo zima litapata hasara kubwa ambao Marekani ndio watakaofaidika katika hasara hiyo. Iran ni taifa linalopenda amani na umoja. tofauti zenu na Irani ziko tayari kukaa pamoja katika mazungumzo na kuweza kupatiwa ufumbuzi. Asante sana, Sherale Fazil kutoka hapo Dar es Salaam, Tanzania. Omar Masudi wa Arusha huko nchini Tanzania anasema kila la heri wananchi wa jamhuri ya Afrika ya kati katika kusubiri matokeo ya uchaguzi. Ali Rashid wa Mwanza yeye anasema natoa mkono wa heri baraka na hongera kwa watanzania na wasikilizaji wote wa redio Tehran kwa mnasaba wa mwaka mpya wa elfu mbili na ishirini na moja miladia. Asante sana kutoka hapo Mwanza, Iran. Juma hili, hamjambo wapenzi wa usikilizaji na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita, na kati ya tokayoangazia leo ni pamoja na chanjo ya COVID-19 au korona iliyotengenezwa Iran yafanyiwa majaribio kwa mwanadamu. Rais Hasan Ruhani asema taifa la Iran litaikata miguu Marekani katika eneo na Iran yasema inawafuatilia watuhumiwa 48 katika faili la mauaji ya shahidi Kasim Suleimani. Karibuni. Chanjo ya corona au covid-19 iliyotengenezwa na watafiti wa Iran imeanza kufanyiwa majaribio kwa wanadamu siku ya Jumanne 29 Disemba, ambapo watu waliojitolea wamedungwa chanjo hiyo. Chanjo hiyo ambayo inajulikana kama Coviran Barakat imetengenezwa katika idara ya utafiti ya tume ya utekelezaji wa maagizo ya Imam Khomeini Mwenyezi Mungu wa mrehemu. Bi Twaiba Mohberi bintie mkurugenzi wa tume hiyo alikuwa mtu wa kwanza kabisa kujitolea kudungwa chanjo hiyo ya Iran, akibainisha furaha yake katika kushiriki katika majaribio ya chanjo hiyo, alisema, nina furaha si tu kwa kuwa mimi ni mtu wa kwanza bali nina furaha kwa sababu mchakato wa kisayansi nchini umestawi. Nina matumaini kuwa matokeo yatakuwa ni afya kwa watu wote. Naye Daktari Said Namaki, waziri wa afya wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, amezungumza kuhusu chanjo hiyo ya Iran kufanyiwa majaribio kwa mwanadamu na kusema leo ni kati ya siku zenye matumaini zaidi kwa taifa la Iran, kufuatia jitihada za wasomi na wataalamu wa Iran kuhusu COVID-19, tumepita awamu ya utafiti na sasa tumeweza kumdunga mwanadamu chanjo hii. hadi kufikia Jumanne, zaidi ya watu sitini na tano elfu walikuwa wamejitolea kudungwa chanjo hiyo iliyotengenezwa na kituo cha dawa cha Shafa Farmad cha taasisi hiyo ya tume ya utekelezaji wa maagizo ya Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu. Wakati huo huo, naibu waziri wa afya na mafunzo ya tiba wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa hadi hivi sasa hakuna athari zozote hasi zilizoonyeshwa na watu waliofanyiwa majaribio hayo. Akizungumza na mwandishi wa Redio Teheran amefafanua zaidi kuhusu utaalamu wa Iran katika kuunda chanjo na kusema Bibinid, uh, vaksan, uh, mod sabaqe, bishaz, dar sisi Sabaqo: tuna uzoefu wa zaidi ya miaka mia moja uh, uh, katika utengenezaji wa chanjo za aina mbalimbali uh, ndani ya Iran. Uh, taasisi ya uh, Pastor uh, ilikuwa ya kwanza kutengeneza uh, chanjo hapa nchini na baada ya hapo taasisi ya Razi nayo ilianza kutengeneza chanjo. Kwa hivyo, Iran ni nchi yenye uzoefu katika utengenezaji chanjo. Idadi kubwa ya chanjo zinazotumika Iran kwa ajili ya magonjwa mengine zimetengenezwa hapa nchini. Kwa hivyo, tuna elimu na teknolojia ya kuunda chanjo. Hadi hivi sasa, hakuna athari zozote hasi zilizoonyeshwa na watu waliofanyiwa majaribio hayo tangu kudungwa chanjo hiyo Jumanne. Tunatumia viwango vya kimataifa vilivyowekwa na shirika la afya duniani katika kutengeneza chanjo yetu hapa Iran. Rais Hassan Ruhani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema Iran itaikata miguu Marekani katika eneo la Asia Magharibi au Mashariki ya Kati katika kisasi chake cha mauaji ya kigaidi ya Luteni Jenerali Kasim Suleimani, kamanda wa zamani wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Iran IRGC. Rais Ruhani ameyasema hayo Jumatano katika kikao cha baraza la mawaziri na kuongeza kuwa mlikata mikono ya jenerali wetu na miguu yenu itakatwa katika eneo Dr Ruhani ameeleza bayana kuwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ina haki ya kulipiza kisasi cha damu ya shahidi Suleimani na kwamba madhalimu mungalipo katika eneo, ina maana kwamba bado hatujalipiza kisasi cha mwisho, huku akiashiria kuwa shahidi Suleimani alikuwa shujaa wa taifa la Iran na fahari ya nchi zote za Kiislamu. Rais Ruhani amebainisha kuwa masuline aslie in jinayat hastan wa albatte digaran ham dar in jinayat Mauaji ya shahidi Suleimani ilikuwa kisasi cha maadui dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, mataifa ya eneo hili la Asia Magharibi na uhuru wa kujitawala nchi za eneo. Kisasi hicho cha maadui kilikuwa dhidi ya mataifa shupavu ya eneo yaliyosimama kidete dhidi ya njama za maadui na Uzayuni hawakutaka kuona mamluki wao Daesh wa Daesh wanasambaratishwa katika eneo namna walivyosambaratishwa. Walitaka magaidi wa Daesh watawale eneo. Wakati huo huo katibu wa tume ya haki za binadamu ya idara ya mahakama ya Iran amesema watu 48 wametambuliwa kuhusika na mauaji ya kigaidi ya Luteni Jenerali Kasim Suleimani na hatua zinazohitajika zimeshachukuliwa kwa ajili ya kuwafuatilia watu hao. Ali Bakiri Kani ameeleza kwamba nchi zote ambazo zimehusika katika kushirikishwa kwa namna fulani katika jinai ya mauaji ya kamanda Kasim Suleimani zimeombwa kuipatia idara ya mahakama ya Iran taarifa na nyaraka zilizonazo. Bagerikani amebainisha kuwa kwa mujibu wa ripoti na taarifa zilizopo kituo cha jeshi la anga la Marekani cha Ramstein kilichoko nchini Ujerumani kilihusika katika mabadilishano ya taarifa za kiintelijensia baina ya ndege zisizo na rubani za Marekani ambazo zilishiriki katika jinai ya mauaji ya kigaidi ya Luteni Jeneral Kasim Suleimani. Itakumbukwa kuwa luteni Jenerali Kasim Suleimani, kamanda wa kikosi cha Kuz cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, alielekea Iraq Januari 3 mwaka elfu mbili ishirini e, kufuatia mwaliko rasmi wa wakuu wa Iraq. Punde baada ya kuwasili Iraq aliua washahidi katika hujuma ya ndege za kivita za jeshi vamizi na la kigaidi la Marekani karibu na uwanja wa ndege wa Baghdad. Aidha, katika hujuma hiyo ya kigaidi Abu Mahdi Al Muhandis, naibu mkuu wa harakati ya kujitolea wananchi wa Iraq, e, Naye pia aliua washahidi akiwa ameandamana na shahidi kasim Suleimani. Watu wengine wanane waliokuwa katika msafara huo nao pia waliua washahidi. Shahidi Luteni Jenerali Kasim Suleimani alikuwa na nafasi kubwa katika mapambano na maadui pamoja na magaidi na pia katika kuangamiza kundi la kigaidi la ISIS au Daesh. Pia alikuwa nguzo muhimu katika harakati za kupigania ukombozi wa Palestina. Hali kadhalika, alikuwa na nafasi muhimu katika kusambaratisha njama za Marekani na wazayuni za kuligawa eneo hili la Asia Magharibi vipande vipande. na wiki hii msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran amemhutubu waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo kwamba dunia imekataa kufanywa mateka wa kuburuzwa na Marekani. Said Hatib Zade ameyasema hayo sambamba na kuashiria kushindwa na kugonga mwamba kampeni ya mashinikizo ya juu kabisa iliyoendeshwa na Marekani dhidi ya Iran, katika jibu alilotoa kwa ujumbe wa Twitter ulioandikwa hivi karibuni na Pompeo aliyedai kwamba Iran ndiyo chanzo cha kukosekana uthabiti na tishio kwa Marekani na waitifaki wake sambamba na kuzungumzia tena mashinikizo ya juu kabisa dhidi ya taifa la Iran, Hatibzade ameandika katika ukurasa wake wa Twitter na hapa namnukulu: baada ya miaka minne ya kushindwa kwa kiwango cha juu kabisa, Pompeo anatapatapa kwa kuendesha propaganda zisizo na msisimko, ili maafa aliyoyasababisha na kuyashamirisha yaonekane kuwa ni mafanikio kwake, mwisho wa kunukulu. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran ameongeza kwa kusema, habari muhimu watu si majuha na dunia imekataa kufanywa mateka wa ubabe wenu. Nendeni zenu salama usalimini, haraka iwezekanavyo. Itakumbukwa kuwa baada ya Marekani kujitoa kinyume cha sheria katika makubaliano ya nuklia JCPOA tarehe 8 Mei mwaka 2018, ilianzisha kampeni ya kiadui ya kila upande ili kuiwekea mbinywa na mashinikizo ya Iran. Rais wa nchi hiyo Donald Trump aliahidi kwamba kwa kwaku katika mapatano hayo ya nuklia JCPOA na kutekeleza sera aliyoipa jina la mashinikizo ya juu kabisa, ataweza kuilazimisha Iran isalim amri, naye ikae tena kwenye meza ya mazungumzo ili kufikia kile alichokiita eti makubaliano mazuri zaidi kwa Marekani. Hata hivyo, kipindi cha miaka minne ya utawala wa Trump kinamalizika huku akiwa amegonga mwamba katika kufikia lengo lake hilo na mapenzi msikilizaji, na hali hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu Iran Juma Hili kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika. Hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwa herini. Nam huyo alikuwa ni mubarakenia na kipindi hicho cha Irani Juma Hili, ambacho tupia jicho matukio muhimu yaliyojiri hapa nchini Irani katika kipindi cha juma moja lililopita. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki. Dira ya macho yetu magazetini, eh, Ijumaa ya leo, katika siku ya kwanza mwaka huu wa 2021 inangwananga huko nchini Kenya ambako habari ya ujumbe wa Rais Uhuru Kenyatta kwa Wakenya kwa mnasaba wa mwaka mpya 2021 ndio iliyogonga vichwa vya habari vya karibu matoleo yote magazeti yaliyo nchi hiyo. Daily Nation limeandika kuhusiana na habari hiyo. Rais Uhuru Kenyatta asema tunapaswa kubadilisha fikra na mtazamo wetu wa kitaifa katika mwaka huu mpya wa elfu mbili na ishirini na moja. Baadhi ya vichwa vya habari vinavyoonekana katika ukurasa wa mbele wa gazeti hili vinasema: Ruto tutaunda serikali ijayo, baadhi ya mashujaa wetu elfu mbili na ishirini na, na hakuna shule kwa wanafunzi 56,000 ni baada ya shule zao kufungwa kwa nguvu kutokana na sababu mbalimbali. Gazeti la The Star limeakisi pia ujumbe wa mwaka mpya wa Rais Uhuru Kenyatta kwa kuandika, Rais Kenyatta wataka Wakenya kuangalia mbele kwa ajili ya mustakabali bora mwaka huu mpya wa 2021. Gazeti hii limenukuu pia mkuu wa jeshi la polisi nchini Kenya, IGP Hilary Mutyambai akisema kuwa ugaidi ungali tishio kubwa kwa usalama wa Kenya. Taifa Leo kwa upande wake, baadhi ya habari zilizopamba ukurasa wake mkuu zinasema kwa heri elfu mbili na ishirini ya makasiriko, wa Kenya waaga mwaka uliokumbwa na korona, hali ngumu ya maisha na majanga mbalimbali. Taifa Leo linaashiria baadhi ya majanga hayo kwa kuandika maambukizo na vifo vya korona, ukatili wa polisi, mitihani kuahirishwa, shule kufungwa, wanafunzi wengi wa shule walipachikwa mimba, majirani watundu Tanzania, Somalia na Ethiopia. Aidha limeandika pwani walisota zaidi Kenya 2020 utafiti waonyesha. Marekani yaionya Uganda kwa kumdhulumu Bobi Wine nikitoka Kenya inaelekea huko nchini Tanzania, na habari kuu katika gazeti la Mwananchi inahusiana na kero kumi za vifurushi. Watumiaji wa huduma za mawasiliano waanika mambo wanayotaka yafanyiwe kazi. Ni baada ya waziri Ndungulile kutoa miezi mitatu kwa makampuni ya simu. Askari aliyeokoa watoto aitwa na Simba chawene. Viongozi wa dini wa shauri cha kufanya 2021. Ufanye nini ili mtoto wako asiibiwe? Mjadala zuio la mkesha mwaka mpya, na ukurasa wa mawaidha ya Ijumaa, lengo la ibada ni kutubadilisha tabia zetu katika gazeti la serikali Habari Leo, baadhi ya habari zake zinasema: serikali yavuna bilioni 2.5, utalii wa jiolojia waziri abainisha, watumishi wanavyotafuna fedha mbichi, na kigogo asimamishwa ubadhirifu bilioni 2 kwa mradi bilioni 2 Morogoro. Ukurasa mkuu wa gazeti la Majira una habari zinazosema, changamoto za usalama za zuia mikesha nchini ni uamuzi wa serikali. Viongozi wa dini wataka wa Tanzania kujiwekea malengo 2021 wasisitiza kudumishwa mshikamano. Wafuasi 19 wa Chadema wapata dhamana Arusha. Mfanya biashara kizimbani kwa madai ya kujifanya ofisa wa Takukuru na Biteko ataja vinara wa utoroshaji madini ni kitupia jicho ukurasa wa mbele wa gazeti la Uhuru na kutana na habari zinazosema: siri shule binafsi kuanza kupigwa bei ya fichuka. Shule zinazouzwa ni St Emmanuel High School na Chamazi Islamic School. Magufuli arejesha fomu ya maadili. Huduma za matibabu ya ubingwa Muhimbili za mkuu na waziri. Watu sita wa kijiji kimoja wa uawa kwa kushambuliwa na tembo la Haula. Na usajili namba za TIN au TIN namba, watumishi wa umma wafurika TRA. Naitimishia huko nchini Uganda, nikianza na gazeti Daily Nation, Daily Monitor ambalo limeandika zimebakia siku kumi na tatu kuelekea uchaguzi mkuu. Aidha limeandika mwanausalama ndiye aliyemuua bondia Zebra. Rais Museveni amesema hayo katika ujumbe wake wa mwaka mpya. Jeshi la mwachilia huru bondia mstaafu Juuko ni habari nyingine inayoonekana katika ukurasa huu wa mbele wa gazeti hili la Daily Monitor ambalo limeakisi pia sherehe na maadhimisho ya kuingia mwaka mpya wa 2021. Askofu avitaka vikosi vya polisi kuacha machafuko ni habari nyingine inayoonekana katika ukurasa wa tisa wa gazeti hili. Habari kuu katika ukurasa wa mbele wa New Vision inasema Museveni aonya kuhusu uchaguzi na kutoa maelezo kuhusu mauaji dhidi ya bondia Zebra. New Vision kadhalika limeakisi wito wa viongozi wa dini wa amani na ustahamilivu, kama ambavyo limeandika wakazi wa Bunyoro walalamikia kubatilishwa hati za ardhi. Kadhalika limeandika katika ujumbe wa salamu zake za pongezi kwa mwaka elfu mbili, kwa mwaka mpya wa 2021 ulioanza leo, nyakati nzuri huja na kuondoka, lakini kumbukumbu hubakia -kumbu. New Vision limeambatanisha habari hiyo na picha za mafanikio waliopata wanamchezo wa Uganda katika mwaka uliomalizika jana wa 2020 miladi. Na tunasonga mbele wapenzi wa usikilizaji na matangazo yetu leo mchana ikiwa inakaribia kabisa kuwa saa sita na dakika 34 hapa Redio Tehran. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuhu. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nami tena katika kipindi chetu cha makala ya wiki ambacho leo kitakuleteni simulizi kadhaa za uongofu zinazohusiana na mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam na ali zake watoharifu katika zama hizi za hujuma dhidi uh, ya matukufu ya Kiislamu. Tunafungua kipindi chetu kwa hadithi maarufu ya bwana wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, ambayo maudhui yake yamepokewa katika hadithi nyingi zilizoandika na wanazuoni wa madhehebu mbalimbali za Kiislamu. Imepokewa kwamba Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, amesema: nimekuachieni vizito viwili, hivyo tazameni jinsi mtakavyoamiliana navyo baada yangu, ambavyo ni Qurani na ahli baiti wangu Mwenyezi Mungu mjuzi ameniambia kwamba havitatengana hadi vitakapokutana nami katika hodhi siku ya kiama. Msiwatangulia ahalubaiti, msije mkafarikiana, wala msibaki nyuma, msije mkahiliki. Msiwafunze lolote, kwani wao ni wajuzi kuliko ninyi. Imepokewa pia kwamba mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam amesema, wa wa enyi watu, nimekubainishieni makimbilio yenu baada yangu na imamu na kiongozi wenu baadaye, yani Ali bin Abi Talib. Yeye kwenu ni kama mimi baina yenu, mfuateni katika dini na mambo yenu yote. Hakika yeye ana elimu ya kitabu cha Mwenyezi Mungu mtukufu na hekima zake, muulizeni na jifunzeni kutoka kwake na mawasii baada yake, msiwatangulie wala kuachana nao, kwani wao wako pamoja na haki na haki Tunaendelea na simulizi zetu za leo kwa kisa kinachoonyesha tawadho na tabia ya kutopenda makuu ya bwana wetu Muhammad wa amesema: alikuja kwangu malaika ambaye hajawahi kuteremka kwa nabii yeyote ya kabla yangu na wala hatateremka kwa mtu yoyote ya baada yangu naye ni malaika Israfil nikiwa pamoja na malaika Jibril na akasema, assalamu alaika ya Muhammad. Kisha akasema mimi ni mjumbe wa mola wako kwako, ameniamuru nikupe hiari ya vitu viwili, ama mtume na mja wake, au uwe mtume mfalme. Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa salama, alisema nilichagua kuwa mtume na mja wa Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Mjukuu wa Mtume Imamu Jafaru Sadiq alaihi salamu pia anasema malaika Jibrail alimwendea Mtume mara tatu akiwa na funguo za hazina na utajiri wa ardhi na kumwambia kwamba mali na utajiri huo wa dunia hautampunguzia lolote katika yale Mwenyezimungu aliyomtayarishia siku ya Kiama, lakini Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alichagua kubakia mja na mtumwa wa mola wake Muumba. Imepokewa kutoka kwa Imamu Jafaru Sadiq alaihi ssalam kwamba alisema, watahinini wafuasi wetu sisi Ahlubaiti wa Mtume kwa mambo matatu: nyakati za swala, jinsi wanavyozilinda na kuziheshimu, katika kulinda siri zao mbele ya maadui zetu, na katika mali zao, vipi wanawafariji ndugu zao kwa mali hizo. Vilevile amesema katika kutaja sifa za shia na wafuasi wa ahlubaiti wa mtume sallallahu alihi wa alihi wasalama kwamba wafuasi wa kweli wa, wa Alii ni wale wanaolinda tumbo na tupu zao, wanaojipinda kweli kweli katika ibada na kumtumikia mola wao, wakitarajia thawabu na malipo yake na kuogopa adhabu ya mola Muumba. Ukiwaona hao, basi ndio shia na wafuasi wa Jafar bin Muhammad. Wapenzi wasikilizaji, tunaendelea na simulizi zetu za leo kwa hadithi ya Imam Jafaru Sadiq alaihi ssalam, akisimulia daraja za juu za nabii na bwana wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Anasema baadhi ya Makuraish walimuuliza Mtume, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, kwamba kwa kitu gani umewatangulia mitume wote na kuwa mbora mbele ya Mwenyezi Mungu kuliko wao licha ya kwamba umetumwa ukiwa wa mwisho wao. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alisema, nilikuwa wa kwanza kukiri na kumkubali Mola Muumba aliyetukuka na wa kwanza kumjibu wakati Mwenyezi Mungu alipochukua ahadi za manabii wake wote na kuwauliza, je, si mimi mola wenu? Wakasema ndiyo. Nilikuwa nabii wa kwanza kusema ndiyo na kukubali na hivyo nikawatangulia kukiri na kutamka kwamba yeye Mwenyezi Mungu ndiyo mola mlezi wetu. Anasema katika hadithi nyingine kwamba malaika Jabrail aliteremka kwa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalam, na kumwambia ewe Muhammad, mola wako mlezi anakusalimu na anasema, hakika mimi nimeharamisha moto wa Jahanam kwa mgongo uliokuzaa tumbo lililokubeba ukiwa mimba na mwili uliokulea. Ngongo uliokuzaa ni wa baba yako Abdullah bin Abdulmutalib, na tumbo lililokubeba ni Amina binti Wahaba, na mlezi wako ni Abutalib. Salli ya rabbi Mpenzi wasikilizaji, Imam Jafar Sadiq alaihi ssalam anaendelea kusimulia hadithi za babu yake na kutueleza matukufu ya mtume wetu Muhammad salallahu alaihi wa alihi wasallam, akitukataza kufanya jambo lolote linalomkera na kumuudhi mtume wetu. Anasema kuwaambia masahaba zake kwamba, kwa nini mnamkera na kumuudhi mtume wa Mwenyezi Mungu? Walimuuliza Yabna rasulillah, vipi tunamkera na kumuudhi mtume? Imamu Jafaru Sadiq alaihi ssalam alisema hivi: hamwelewi kwamba matendo na amali zenu zinaonyeshwa kwake, na anapomuona maasia katika amali hizo hukereka. Tazameni msije mkamkera mtume wa Mwenyezi Mungu na jitahidini kumfurahisha vilevile. Imepokewa vile kwamba Imamu Jafaru Sadiq alaihi ssalam alikuwa akienda kwenye kaburi la babu yake Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalama mjini Madina, kisha anaweka mkono juu ya kaburi tukufu na kusema, ninamwomba Mwenyezi Mungu aliyekuteua akakuongoza na kuwaongoza waja wake kupitia kwako wewe akuswalie, ya Rasulullah. Vilevile aliulizwa, Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anawaamuru waja wake wamswalie Mtume na kujisalimisha kwake. Vipi tumsalie mtume? Imam Jafaru Sadiq alaihi ssalam alisema semeni, sala za Mwenyezi Mungu, malaika, manabii, mitume na viumbe wake wote zimshukie Muhammad na ali zake na amani ya Mwenyezi Mungu na rehma zake zimwendee yeye na ali zake. Masahaba wake walimuuliza, nini thawabu za kumswalia mtume? Imam Jafaru Sadiq alaihi ssalam alisema thawabu za mtu anayemswalia mtume kama inavyotakikana ni kuondolewa katika dhambi na kuwa kama siku aliyozaliwa na mama yake. Swala na salamu za Mwenyezi Mungu ziwe juu ya mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam na ali zake watuharifu, na tunamwomba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala Atujalie miongoni mwa wanaomsalia Mtume Muhammad na ali zake, na kutupa thawabu za wanaojua haki zao na kufuata mafundisho yao. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Allahumma salli ala Muhammad. Leo katika historia. Leo ni Jumaa, tarehe 17 mfungo wa nane Jamadil Awal 1442 Hijiria, sawa na tarehe mosi Januari, mwaka mpya wa elfu mbili na ishirini na moja Miladia. Leo ni tarehe mosi Januari inayosadifiana na, na kwanza mwaka mpya wa elfu mbili na ishirini na moja miladia. Mpangilio wa miezi ya mwaka wa Kirumi unaoanza Januari hadi Disemba ulianza kutumiwa katika kipindi cha mfalme Numa Pompilius yapata miaka sabini miaka, miaka mia saba kabla ya kuzaliwa Nabii Isa Masihi alaihi ssalam. Kwa msingi huo tarehe 31 Disemba huwa siku ya mwisho ya mwaka wa miladia, na usiku wa kuamkia tarehe mosi Januari huanza sherehe za kupokea mwaka mpya katika jamii za Wakristo na nchi nyingi za Afrika, Amerika, Ulaya, Australia na hata Asia. Miaka mia tisa tisini na mbili iliyopita alizaliwa mmoja wa wasomi na wanafalsafa wakubwa wa Kiislamu wa na Kiirani kwa jina la Abu Hamidi Muhammadi Ghazali maarufu kwa jina la Imamu Muhammadi Ghazali. Ghazali alisoma elimu ya fiqhi kutoka kwa Abu Nasri Ismail na baada ya kufika umri wa miaka 28 alikuwa mmoja wa wasomi wakubwa wa Kiislamu katika elimu hiyo. Umaarufu wa Imamu Muhammadi Ghazali ulipelekea kiongozi wa Iraki wakati huo, hoja Nizamul Mulk, kumwalika msomi huyo kwenda mjini Baghdad kwa ajili ya kufundisha. Hatimaye alirejea Iran na kujishughulisha na maswala ya ualimu. Kabla ya kurejea Iran, Imam Muhammad Ghazali alipata kuandika vitabu vya thamani kama kile alichokipa jina la Ehiyau Ulumuddin, Kemia ya Saada na Nasaha za Ufalme. Siku kama leo miaka 127 iliyopita Heinrich Rudolf Hertz, mwanafizikia na mwanahisabati wa Ujerumani, aliaga dunia akiwa na umri wa miaka 37. Alizaliwa mjini Hamburg wa Ujerumani mwaka 1857. Alikuwa na mapenzi makubwa na fizikia na umakenika tangu akiwa kijana mdogo. Ni kutokana na sababu hiyo ndio maana akajiendeleza kimasomo katika uwanja huo. Na miaka 65 iliyopita katika siku kama ya leo nchi ya Sudan ilipata uhuru kutoka kwa Misri na Uingereza. Mwaka 1899 Uingereza na Misri zilitiliana saini mkataba wa kuitawala kwa pamoja Sudan. Katikati mwa karne 20 lilianza vuguvugu vugu la kutaka kujipatia uhuru nchini Sudan, na mwaka 1956 Misri na Uingereza zikalazimika kutambua uhuru wa nchi hiyo. Ufuatawa muktasari wa habari za ulimwengu. Irani yameandikia barua baraza la usalama la Umoja wa Mataifa, ikionya chokochoko za Marekani katika ghuba wa Wajemi. Rais Mahmud Abbas wa Palestina amesema Wapalestina watasalimu amri mbele ya uvamizi wa wazayuni maghasibu. Uchaguzi wa Jamhuri ya Afrika Kati Tuadera aelekea kupata ushindi, huku wapinzani wakitaka matokeo yabatilishwe. Na kikosi cha UNAMID ichahitimisha shughuli zake Darfur, Sudan baada ya miaka kumi na tatu. Mpenzi msikilizaji, muhtasari huu wa habari za dunia ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa mchana wa leo. Jina langu ni Salum Bendera, ninakuageni nikikutakieni Ijumaa njema. Asanteni na kwaherini na ahadi kufikia hapa, ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Radio Teheran husikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Parstodaycom todycom mkwaju sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu.