Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Jumua aya ya tisa hadi ya mwisho. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu, naacheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi ili msipate kufanya mabaya na ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako, pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rrahmani rahim. Wassalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera ninayekukaribisheni katika matangazo haya asubuhi ya leo kutoka hapa Redio Tehran tukiwa tunasikika kupitia satelit na internet. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com sw. Tunasikika pia kupitia Maarifa FM sauti ya Umoja, Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na vilevile vile huko Singida katika Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Ama leo mpenzi msikilizaji, ikiwa ni siku ya kwanza ya mwaka huu mpya wa elfu mbili na ishirini na moja miladia inayosadifiana na tarehe ya kumi na saba Mfunguo Nane Jamadi Ula mwaka 1442 Hijiria, nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu, uchambuzi wa kisiasa pamoja na vipindi vya Iran Juma Hili, makala ya wiki na vilevile vile makala ya leo katika historia, bila kusahau udondozi wa baadhi ya matoleo ya leo magazeti ya Afrika Mashariki. Tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za ulimwengu. Imetimia saa mbili na nusu asubuhi hapa Teheran, mbili kamili asubuhi huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu. Kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Ulimwengu wakaribisha mwaka mpya 2021 huku mamilioni wakiwa ndani. Jenerali Bakri asema kisasi kikali kwa wauaji wa shahidi Suleimani muda wake hawishi. Na CDC yaonya dhidi ya hatari ya kuicheleweshea afrika chanjo ya COVID-19. Sasa ni habari kamili. Mwaka mpya wa elfu mbili na ishirini na moja umeanza leo, huku shamra shamra na sherehe za kukaribisha mwaka mpya zikikabiliwa na changamoto kubwa kutokana na kuenea virusi vya korona. Raia ulimwenguni kote wanalazimika kusherekea mwaka mpya wakiwa majumbani, tofauti na miaka ya nyuma Wakati huu mataifa yakitangaza makataa zaidi ya kukabiliana na kuenea kwa maambukizi ya COVID-19. Ufyatuaji wa fataki na mikusanyiko mikubwa imepigwa marufuku kwenye nchi nyingi kuanzia Sydney, Australia hadi New York, Marekani. Sherehe nyingi zimefutwa barani Ulaya, wananchi wakiukaribisha mwaka kimya kimya, wakati huu kukiwa na hofu ya kuongezeka kwa maambukizi zaidi. Nchi ya Ufaransa yenyewe imehamasisha askari zaidi ya laki moja ambao watakuwa na jukumu la kuzuia sherehe za aina yote ile, hasa wakati wa muda wa kutotembea usiku. Zaidi ya watu milioni moja na laki nane duniani wamepoteza maisha kutokana na ugonjwa huu wa COVID-19 tangu ulipogunduliwa kwa mara ya kwanza mwaka mmoja uliopita huko nchini China. Aidha, zaidi ya watu milioni 83 wamethibitishwa kuambukizwa virusi hivi kote duniani. Mataifa ya awali kabisa kukaribisha mwaka mpya ni nchi ya Australia, lakini safari hii miji yote ilikuwa kimya, ingawa fataki zilifyatuliwa huku wananchi wakizuiwa kukusanyika wananchi wengi kwenye mataifa ambayo yametangulia kukaribisha mwaka walishuhudia matukio ya ufyatuaji fataki kupitia televisheni. Barani Afrika, mataifa kadhaa pia yalitangaza kuzuia sherehe za kukaribisha mwaka mpya kwa hofu ya maambukizo ya virusi vya korona. Mkuu wa vikosi vya ulinzi vya jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kisasi cha mauaji ya kigaidi ya luteni jenerali Qasim Suleimani aliyekuwa kamanda wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu ya Iran Sepa kitakuwa kikali na wala hakina muda wa kumalizika. Brigedia jenerali Muhammad Baqiri amesema hayo na kueleza bayana kuwa kuondoka askari vamizo wa Marekani katika eneo la Asia magharibi ni jambo lisiloepukika. Brigedia Jenerali Bakiri amesema hayo katika ujumbe wake kwa mnasaba wa kukaribia kumbukumbu ya mwaka mmoja tangu wauawe shahidi Jenerali Kasim Suleimani na kusisitiza kuwa Iran na mataifa ya Kiislamu na yenye kupenda uhuru duniani yamejitolea kwa dhati kulipiza kisasi kwa waliotoa wa amri na kutekeleza jinai hiyo ya kigaidi. Kadhalika, mkuu wa vikosi vya ulinzi vya Iran amesema Jenerali Suleimani ni nembo ya kimataifa ya mukawama na uungaji mkono wote wa mukawama na mapambano wako tayari kulipiza kisasi cha damu ya shahidi huyo. Brigedia Jenerali Bakri amesisitiza kuwa Januari tatu ni kumbukumbu kumbu ya tukio chungu katika historia ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ambapo shujaa aliyesambaratisha Daesh, kundi hatari zaidi la kigaidi na kitakfiri lililozalishwa na kulelewa na Marekani na vibaraka wake kwa ajili ya usalama wa mataifa, hususan umma wa Kiislamu, aliwa wakiuoga na adui mkubwa na nambari moja ulimwengu wa Kiislamu, yaani dola la kibeberu na kigaidi la Marekani, siku chache baada ya majeshi ya kigaidi ya Marekani kumuua shahidi Jenerali Suleimani karibu na uwanja wa ndege wa Baghdad tarehe 3 Januari mwaka uliomalizika Jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu lilishambulia kwa makumi ya makombora kambi za jeshi la Marekani katika mkoa wa Alambar na Erbil huko nchini Iraq. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameionya vikali Marekani kwa kupiga ngoma vita na kusisitiza kuwa taifa hili lipo tayari kujilinda. Katika ujumbe wa Twitter, Muhamad Jawad Dharif ameandika badala ya kupambana na COVID-19 nchini Marekani, Donald Trump na wapambe wake wanapoteza mabilioni ya dola kurusha ndege za kijeshi aina ya B52 na kutuma msafara wa manuari za kivita katika eneo letu. Dr Zarifu ameeleza bayana kuwa duru za kiintelijensia kutoka Iraqi zimeashiria kuwa Marekani inapika jungu la kutaka kuhalalisha njama zake za kuanzisha vita katika eneo hili la Asia Magharibi. Aidha, amebainisha kuwa Jamhuri ya Kiislamu ya Irani haitaki vita, lakini iko tayari kuwalinda wananchi wake, usalama na maslahi yake muhimu katika eneo hili. Indhari hii ya waziri wa mambo ya nje wa Iran imetolewa katika hali ambayo duru za kiusalama zimeripoti kuwa ndege za kivita za Marekani zimeonekana zikiruka katika eneo la Ghuba wajemi huku kukiwa na mpasuko baina ya maafisa wa ikulu ya White House juu ya kuanzisha au kutoanzisha vita dhidi ya Iran. Mapema jana mkuu wa baraza la strategia la uhusiano wa kigeni nchini Iran alitaja chokochoko na harakati hizo za kijeshi za Marekani katika eneo kama vita vya kisaikolojia. Dr Kamal Kharrazi alisisitiza kuwa Iran haina wasiwasi kwa chokochoko choko hizo za Wamarekani na Wazayuni na kuongeza kwamba iwapo watathubutu kuchukua hatua wa yoyote ghalati, basi wajiandaye kwa jibu kali la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kesi imewasilishwa katika mahakama ya federali ya Marekani kuzuia hatua ya waziri wa mambo ya nje wa nchi hiyo Mike Pompeo ya kuiuzia silaha Umoja wa Falme za Kiarabu au Imarati bila kufuata taratibu zinazotakiwa katika wiki za mwisho za urais wa Donald Trump. Faili hilo la kupinga mauzo haya haraka ya silaha kwa Imarati limewasilishwa mahakamani na kituo cha masuala ya sera za kigeni cha New York ambacho kinapinga mauzo hayo yenye thamani ya dola bilioni 23. Kituo hicho kimesema Pompeo hakufuata kanuni za mauzo ya silaha na badala yake aliharakisha mchakato wa mauzo hayo ya silaha kwa Imarati kinyume cha sheria. Kituo hicho cha utafiti chenye makao yake mjini New York kinaitaka mahakama federali ya Marekani itoe amri ya kusitishwa haraka iwezekanavyo mauzo haya ya silaha kwa nchi ya Imarati, Saudi Arabia na Umoja wa Falme za Kiarabu. Yani, Imarati zinanunua silaha mbalimbali kutoka Marekani na katika nchi nyingine za Magharibi kwa ajili ya kuwaua wananchi wasio na ulinzi wa Yemen. Nchi nyingi za Kiarabu zikiongozwa na Saudi Arabia, Imarati, Bahrain, Kuwait na Misri kwa mwaka hununua silaha za mabilioni ya dola kutoka nchini Marekani. Na taasisi kuu ya kudhibiti magonjwa barani Afrika imetahadharisha kuwa dunia itajiingiza katika matatizo ya kimaadili iwapo nchi za Afrika zitachelewa kupokea chanjo za ugonjwa wa COVID-19 wakati huu ambapo aghalabu ya nchi tajiri duniani zimeanza kuwachanja wananchi wao. Kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa Afrika, Africa CDC, kilitoa indhari hiyo jana, kikisisitiza kuwa inatarajiwa kuwa kampeni ya chanjo ya korona barani Afrika inatazamiwa kuanza mwezi Aprili mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na moja. John Kinkasong, mkuu wa Africa CDC, amewaambia waandishi wa habari kuwa kusubiri ahadi wakati huo, yaani mwezi Aprili, ni muda mrefu sana, haswa kwa kuzingatia kuwa virusi hivi vinasambaa kwa kasi mno. Wimbi la pili la janga la korona lipo Afrika hivi sasa kwa kasi kubwa. Kwa mujibu wa takwimu za CDC, bara la Afrika limeshuhudia ongezeko la asilimia 19 za kesi za mpya za korona na asilimia 26 vifo vilivyotokana na maradhi hayo ya kuambukiza katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kufikia jana Alhamisi, bara hilo lilikuwa limesajili zaidi ya kesi milioni mbili na laki saba za virusi vya korona mbali na vifo zaidi ya 64 elfu. Afisa huyo wa CDC ameeleza bayana kuwa bara la Afrika linahitaji chanjo za kukabiliana na COVID-19 hivi sasa, hasa kwa kuzingatia kuwa yumkini spishi mpya ya kirusi cha korona iliyoripotiwa nchini Afrika Kusini ikasambaa kwa kasi katika nchi nyingine za bara hilo. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za Ulimwengu. Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wasasasa kuregea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa asubuhi ya leo unatupia jicho mashtaka dhidi ya Pompeo ya kuitaka Marekani iache kuipa silaha Imarati. Wakati wa urais wa Donald Trump, Marekani imeweka mikataba mikubwa ya kuzipa silaha nchi za Kiarabu zinazopakana na ghuba Wajemi, ukiwemo umoja wa falme za Kiarabu, Imarati. Hata hivyo, katika wiki za hivi mwishoni za kukata roho serikali ya Donald Trump huko Marekani, kumezuka upinzani mkali wa kuitaka White House iache kuzipa silaha nchi za kusini mwa ghuba Wajemi. Kundi moja uhuru mjini New York linalojulikana kwa jina la kituo cha masuala ya siasa za nje cha New York, wiki hii Disemba 30, siku ya Jumatano, lilimshtaki waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo katika mahakama ya shirikisho ya nchi hiyo likitaka kufutwa mkataba wa kuipa Imarati silaha na zana za kisasa za kijeshi zenye thamani ya dola bilioni 23. Kundi hilo limeitaka mahakama kubatilisha mkataba huo kutokana na Imarati kutumia vibaya silaha hizo kuulia watu wasio na hatia na kuchochea machafuko katika maeneo mbalimbali. Hatua hiyo inaonyesha kuwepo upinzani mkali ndani ya Marekani, iwe ni kutoka kwa taasisi za kiserikali au kwa taasisi za haki za binadamu zinazopinga vita Kabla ya hapo taasisi 29 za kudhibiti silaha na asasi za haki za binadamu za Marekani zilitia saini barua ya pamoja ya kutaka kufutwa mkataba kuipa silaha Imarati. Mkataba huo unahusiana na kupewa Imarati makombora, ndege za kivita na ndege zisizo na rubani za Marekani zenye thamani ya dola bilioni 23. Barua hiyo ilisema kwamba kuipa silaha Imarati wakati ni moja nchi zinazoshiriki katika mashambulizi ya Yemen na Libya kutazidisha madhara kwa raia na watu wa kawaida na kutashadidisha migogoro ya kibinadamu. Ikulu ya Marekani, White House, ambayo hivi sasa inaongozwa na Donald Trump kutoka chama cha Republican ambacho wanachama wake ndio wanaodhibiti baraza la Senate kwa hivi sasa bado wanashikilia msimamo wao wa kuipa silaha nchi hiyo ya kiarabu inayotawaliwa kifalme. Hata hivyo, katikati ya mwezi Disemba mwaka uliomalizika, maseneta wa chama cha Democratic na seneta mmoja wa Republican waliwasilisha muswada wa kufutwa mkataba huo wa kupewa Imarati silaha za kisasa za Marekani, kama tulivyoeleza, zenye thamani ya dola bilioni 23. Muswada huo umemkasirisha Trump na kumfanya tishia kuupigia kura veto kama utapitishwa. Seth Binder, mhadhiri wa chuo kikuu na mmoja wa uungaji mkono wa hatua hiyo, amesema kuna matumaini mkataba huo utafutwa kikamilifu, lakini kama jambo hilo halitowezekana katika muda mfupi bado huo utakuwa ni ujumbe muhimu kwa serikali ya Biden kwamba kuna taasisi na asasi nyingi ambazo zinapinga kupewa Imarati silaha hizo. Upinzani mkali wa taasisi za kiserikali na asasi za haki za binadamu zinazopinga vita, ambazo zinaitaka Marekani ibatilishe mkataba wake wa kupa Umoja wa Falme za Kiarabu silaha hizo za kisasa kutokana na kushiriki kwake katika vita hasa Yemen na Libya kumetokana na jinsi nchi hiyo inavyotumia vibaya silaha hizo kuulia raia hasa wa Yemen kupitia muungano vamizi unaoongozwa na Saudi Arabia. <tip> Hii ni redio Tehran. Mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazeni kutoka hapa Tehran, Iran, juma hili. Hamjambo wapenzi wa usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Na kati ya tokayoangazia leo ni pamoja na chanjo ya covid-19 au korona iliyotengenezwa Iran yafanyiwa majaribio kwa mwanadamu, Rais Hassan Ruhani asema taifa la Iran litaikata miguu Marekani katika eneo, na Iran yasema inawafuatilia watuhumiwa 48 katika faili la mauaji ya Shahidi Kasim Suleimani. Karibuni. Chanjo ya corona au covid-19 iliyotengenezwa na watafiti wa Irani imeanza kufanyiwa majaribio kwa wanadamu siku ya Jumanne 29 Disemba, ambapo watu waliojitolea wamedungwa chanjo hiyo. Chanjo hiyo ambayo inajulikana kama Coviran Barekat imetengenezwa katika idara ya utafiti ya tume ya utekelezaji wa maagizo ya Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu. Bi Twaiba Mohberi bintie mkurugenzi wa tume hiyo, alikuwa mtu wa kwanza kabisa kujitolea kudungwa chanjo hiyo ya Iran. Akibainisha furaha yake katika kushiriki katika majaribio ya chanjo hiyo, alisema nina furaha si tu kwa kuwa mimi ni mtu wa kwanza mbali, nina furaha kwa sababu mchakato wa kisayansi nchini umestawi. Nina matumaini kuwa matokeo yatakuwa ni afya kwa watu wote. Naye Daktari Said Namaki, waziri wa afya wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, amezungumza kuhusu chanjo hiyo ya Iran kufanyiwa majaribio kwa mwanadamu na kusema k besiyar Iran hast ke ma, leo ni kati ya siku zenye matumaini zaidi kwa taifa la Iran kufuatia jitihada za wasomi na wataalamu wa Iran kuhusu COVID-19, COVID, tumepita awamu ya utafiti na sasa tumeweza kumdunga mwanadamu chanjo hii. hadi kufikia Jumanne zaidi ya watu elfu 65 walikuwa wamejitolea kudungwa chanjo hiyo iliyotengenezwa na kituo cha dawa cha Shafa Farmad cha taasisi hiyo ya tume ya utekelezaji wa maagizo ya Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu. Wakati huo huo, naibu waziri wa afya na mafunzo ya tiba wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa hadi hivi sasa hakuna athari zozote hasi zilizoonyeshwa na watu waliofanyiwa majaribio hayo. Akizungumza na mwandishi wa Redio Teheran amefafanua zaidi kuhusu utaalamu wa Iran katika kuunda chanjo na kusema uh, sisi tuna uzoefu wa zaidi ya miaka uh, mia moja so, katika utengenezaji wa chanjo za aina mbalimbali ndani uh, ya Iran uh, taasisi ya Pastor uh, ilikuwa boxan, ya kwanza kutengeneza uh, chanjo hapa nchini na baada ya hapo taasisi ya Razi nayo ilianza kutengeneza chanjo. Kwa hivyo Iran ni nchi yenye uzoefu katika utengenezaji chanjo. Idadi kubwa ya chanjo zinazotumika Iran kwa ajili ya magonjwa mengine zimetengenezwa hapa nchini, kwa hivyo tuna elimu na teknolojia ya kuunda chanjo. Hadi hivi sasa hakuna athari zozote hasi zilizoonyeshwa na watu waliofanyiwa majaribio hayo tangu kudungwa chanjo hiyo Jumanne. Tunatumia viwango vya kimataifa vilivyowekwa na shirika la afya duniani katika kutengeneza chanjo yetu hapa Iran. Awamu ya tatu ya majaribio ya chanjo hiyo ya korona ya Iran itafanyika baada ya siku 28, na kama katika hatua zote hizo itapasi, basi itaanza kuzalishwa kwa wingi. Rais Hasan Ruhani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema Iran itaikata miguu Marekani katika eneo la Asia Magharibi au Mashariki ya Kati katika kisasi chake cha mauaji ya kigaidi ya Luteni Jenerali Kasim Suleimani, kamanda wa zamani wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran IRGC. Rais Ruhani ameasema hayo Jumatano katika kikao cha baraza la mawaziri na kuongeza kuwa mlikata mikono ya jenerali wetu na miguu yenu itakatwa katika eneo Dr Ruhani ameeleza bayana kuwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ina haki ya kulipiza kisasi cha damu ya shahidi Suleimani, na kwamba madhalimu mungalipo katika eneo, ina maana kwamba bado hatujalipiza kisasi cha mwisho, huku akiashiria kuwa shahidi Suleimani alikuwa shujaa wa taifa la Iran na fahari ya nchi zote za Kiislamu. Rais Ruhani amebainisha kuwa masuline aslie in jinayat hastan wa albatte digaran am dar in jinayat Mauaji ya shahidi Suleimani uh, ilikuwa kisasi cha maadui dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, mataifa ya eneo hili la Asia Magharibi na uhuru wa kujitawala nchi za eneo. Kisasi hicho cha maadui kilikuwa dhidi ya mataifa shupavu ya eneo yaliyosimama kidete dhidi ya njama za maadui na Uzayuni. Hawakutaka kuona mamluki wao wa Daesh wanasambaratishwa katika eneo namna walivyosambaratishwa. Walitaka magaidi wa Daesh watawale eneo. Wakati huo huo katibu wa tume ya haki za binadamu ya idara ya mahakama ya Iran amesema watu 48 wametambuliwa kuhusika na mauaji ya kigaidi ya Luteni Jenerali Kasim Suleimani na hatua zinazohitajika zimeshachukuliwa kwa ajili ya kuwafuatilia watu hao. Ali Bakiri Kani ameeleza kwamba nchi zote ambazo zimehusika katika kushirikishwa kwa namna fulani katika jinai ya mauaji ya kamanda Kasim Suleimani zimeombwa kuipatia idara ya mahakama ya Iran taarifa na nyaraka zilizonazo. Wagrikani amebainisha kuwa kwa mujibu wa ripoti na taarifa zilizopo, kituo cha jeshi la anga la Marekani cha Ramstein kilichoko nchini Ujerumani kilihusika katika mabadilishano ya taarifa za kiintelijensia baina ya ndege zisizo na rubani za Marekani ambazo zilishiriki katika jinai ya mauaji ya kigaidi ya Luteni Jenerali Qasim Suleimani. Itakumbukwa kuwa Luteni Jenerali Qasim Suleimani, kamanda wa kikosi cha kuz cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, alielekea Iraq Januari 3 mwaka 2020 kufuatia mwaliko rasmi wa wakuu wa Iraq. Punde baada ya kuwasili Iraq, aliua washahidi katika hujuma ya ndege za kivita za jeshi vamizi na la kigaidi la Marekani karibu na uwanja wa ndege wa Baghdad. Aidha, katika hujuma hiyo ya kigaidi, Abu Mahdi al Muhandis, naibu mkuu wa harakati ya kujitolea wananchi wa, wa Iraq, naye pia aliua washahidi akiwa ameandamana na shahidi Kasim Suleimani. Watu wengine wanane waliokuwa katika msafara huo nao pia waliua washahidi. Shahidi Luteni Jenerali Kasim Suleimani alikuwa na nafasi kubwa katika mapambano na maadui pamoja na magaidi na pia katika kuangamiza kundi la kigaidi la ISIS au Daesh. Pia alikuwa nguzo muhimu katika harakati za kupigania ukombozi wa Palestina. Halikadhalika, alikuwa na nafasi muhimu katika kusambaratisha njama za Marekani na wazayuni za kuligawa eneo hili la Asia Magharibi vipande vipande. Na wiki hii msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya jamhuri ya kiislamu ya Iran amemhutubu waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo kwamba dunia imekataa kufanywa mateka wa kuburuzwa na Marekani. Said Khatibzadeh ameasema hayo sambamba na kuashiria kushindwa na kugonga mwamba kampeni ya mashinikizo ya juu kabisa iliyoendeshwa na Marekani dhidi ya Iran, katika jibu alilotoa kwa ujumbe wa Twitter ulioandikwa hivi karibuni na Pompeo aliyedai kwamba Iran ndiyo chanzo cha kukosekana uthabiti na tishio kwa Marekani na waitifaki wake sambamba na kuzungumzia tena mashinikizo ya juu kabisa dhidi ya taifa la Iran, Khatibzadeh ameandika katika ukurasa wake wa Twitter na hapa namnukuu: baada ya miaka minne ya kushindwa kwa kiwango cha juu kabisa, Pompeo anatapatapa kwa kuendesha propaganda zisizo na msisimko, ili maafa aliyoyasababisha na kuyashamirisha yaonekane kuwa ni mafanikio kwake, mwisho wa kunukuu. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran ameongeza kwa kusema, habari muhimu, watu si majuha na dunia imekataa kufanywa mateka wa ubabe wenu. Nendeni zenu salama usalimini haraka iwezekanavyo. Itakumbuka kuwa baada ya Marekani kujitoa kinyume cha sheria katika makubaliano ya nuklea JCPOA tarehe 8 Mei mwaka 2018 ilianzisha kampeni ya kiadui ya kila upande ili kuiwekea mbinywa na mashinikizo ya Iran. Rais wa nchi hiyo Donald Trump aliahidi kwamba kwa kuji katika mapatano hayo ya nuklia ya JCPOA na kutekeleza sera aliyoipa jina la mashinikizo ya juu kabisa, ataweza kuilazimisha Iran isalim amri na ikae tena kwenye meza ya mazungumzo ili kufikia kile alichokiita eti makubaliano mazuri zaidi kwa Marekani. Hata hivyo, kipindi cha miaka minne utawala wa Trump kinamalizika huku akiwa amegonga mwamba katika kufikia lengo lake hilo. Maupenzi msikilizaji, na hali hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu iranjumahili kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika. Hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwa herini. Hii ni redio Teherani. Mpenzi msikilizaji, na tunasonga mbele na matangazo yetu haya asubuhi ya leo kwa kukuleteni udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki yetu magazetini leo Ijumaa katika siku ya kwanza ya mwaka mpya huu wa elfu mbili na ishirini na moja ina ngwananga nchini Kenya, ambako habari ya ujumbe wa rais Uhuru Kenyatta kwa wakenya kwa mnasaba wa mwaka mpya ndiyo iliyogonga vichwa vya habari vya karibu matoleo yote magazeti ya leo ya nchi hiyo. Daily Nation limeandika kuhusiana na habari hiyo, rais Uhuru Kenyatta asema tunapaswa kubadilisha fikra na mtazamo wetu wa kitaifa katika mwaka huu mpya wa 2021. Baadhi ya vichwa vya habari vinavyoonekana katika ukurasa wa mbele wa gazeti hili la Daily Nation vinasema, Ruto, tutaunda serikali ijayo, baadhi ya mashujaa wetu 2020, na hakuna shule kwa wanafunzi 56,000 hii ni baada ya shule zao kufungwa kwa nguvu kutokana na sababu mbalimbali mbali. Gazeti la Star limeakisipia ujumbe wa mwaka mpya wa rais Uhuru Kenyatta kwa kuandika, Kenyatta wataka wa Kenya kuangalia mbele kwa ajili ya mustakbali bo, bora mwaka huu mpya wa elfu mbili na ishirini na moja. Gazeti hili limemnuku pia mkuu wa jeshi la polisi nchini Kenya, IGP Hilary Mutiambai akisema kuwa ugaidi ungali tishio kubwa kwa usalama wa Kenya. Taifa Leo kwa upande wake, baadhi ya habari zilizoupamba ukurasa wake mkuu zinasema kwa heri elfu mbili na ishirini ya makasiriko. Wa Kenya waaga mwaka uliokumbwa na korona, hali ngumu ya maisha na majanga mbalimbali. Taifa Leo linaashiria baadhi ya majanga hayo kwa kuandika maambukizo na virusi vya korona Kumradhi, maambukizo na vifo vya korona, ukatili wa polisi, mitihani kuahirishwa, shule kufungwa, wanafunzi wengi wa shule walipachikwa mimba, majirani wa tundu, Tanzania, Somalia na Ethiopia. Aidha limeandika pwani walisota zaidi Kenya mwaka elfu mbili na ishirini, utafiti waonyesha. Marekani yaionya Uganda kwa kudhulumu Bobi Waine ni kitoka Kenya naelekea nchini Tanzania. Na habari kuu katika gazeti Mwananchi inahusiana na kero kumi za vifurushi. Watumiaji wa huduma za mawasiliano waanika mambo wanayotaka yafanyiwe kazi, ni baada ya waziri Ndungulile kutoa miezi mitatu kwa makampuni ya simu. Askari aliyokuwa watoto aitwa na simba chawene, viongozi wa dini wa shauri cha kufanya elfu ufanye nini ili mtoto wako asiibiwe? Mjadala zuio la mkesha wa mwaka mpya, na ukurasa wa mawaidha ya Ijumaa, lengo la ibada ni kutubadilisha tabia zetu. Kama tunafanya ibada na hatubadiliki tabia zetu, ina maana hatujafikia lile lengo la ibada. Katika gazeti la serikali Habari Leo, baadhi ya habari zake zinasema: serikali yavuna bilioni mbili nukta tano utalii wa jiolojia; waziri abainisha watumishi wanavyotafuna fedha mbichi; na kigogo asimamishwa ubadhirifu bilioni mbili moro Morogoro huko. Ukurasa mkuu wa gazeti la Majira una habari zisemazo, changamoto za usalama za zuia mikesha nchini ni uamuzi wa serikali, viongozi wa dini wataka wa Tanzania kujiwekea malengo elfu mbili na ishirini na moja, wasisitiza kudumishwa mshikamano, wafuasi 19 wa Chadema wapata dhamana Arusha, mfanya biashara kizimbani kwa madai ya kujifanya ofisa wa Takukuru. Haya na Biteko ataja vinara wa utosha, utoroshaji madini. Ni kitupia jicho ukurasa wa mbele wa gazeti Uhuru na kutana na habari zisemazo siri shule binafsi kuanza kupigwa bei ya fichuka, shule zinazouzwa ni sente Emmanuel High School na Chamazi Islamic Schools. Magufuli arejesha fomu ya maadili. Huduma za matibabu ya ubingwa Muhimbili mbili za mkuu na waziri. Watu sita wa kijiji kimoja wauawa kwa kushambuliwa na tembo la haula. Na usajili namba za TIN au TIN namba, watumishi wa umma wafurika TRA Nkitimishia huko nchini Uganda, naanza na gazeti la Daily Monitor ambalo limeandika zimebakia siku kumi na tatu kuelekea uchaguzi mkuu. Aidha limeandika mwanausalama ndiye aliyemuua bondia Zebra. Rais Museveni asema hayo katika ujumbe wake wa mwaka mpya. Jeshi lamwachilia huru bondia mstaafu Juko ni habari nyingine inaonekana katika ukurasa wa mbele wa gazeti hili la Daily Monitor, ambalo limeakisi pia sherehe na maadhimisho ya kuingia mwaka mpya elfu mbili na ishirini na moja askofu vitaka vikosi vya usalama kuacha machafuko. Ni habari nyingine inaonekana katika ukurasa wa tisa wa gazeti hili. Habari kuu katika ukurasa wa mbele wa New Vision inasema Museveni aonya kuhusu uchaguzi na kutoa maelezo kuhusu mauaji dhidi ya bondia Zebra. New Vision limeakisi pia wito wa viongozi wa dini wa amani na ustahamilivu, kama ambavyo limeandika wakazi wa Bunyoro walalamikia kubatilishwa hati za ardhi. Kadhalika, New Vision katika ujumbe wa salamu zake za, za pongezi kwa mwaka, mwaka mpya wa elfu mbili na ishirini na moja ulioanza leo limeandika nyakati nzuri huja na kuondoka, lakini kumbukumbu kumbu, hubakia. Ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran. Makala ya wiki. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuhu. Hamjambo wa wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nami tena katika kipindi chetu cha makala ya wiki ambacho leo kitakuleteni simulizi kadhaa za uongofu zinazohusiana na mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam wa wa na ali zake watoharifu katika zama hizi za hujuma uh, dhidi ya matukufu ya Kiislamu. Tunafungua kipindi chetu kwa hadithi maarufu ya bwana wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, ambayo maudhui yake yamepokewa katika hadithi nyingi zilizoandika na wanazuoni wa madhehebu mbalimbali za Kiislamu. Imepokewa kwamba Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, amesema: nimekuachieni vizito viwili, hivyo tazameni jinsi mtakavyoamiliana navyo baada yangu, ambavyo ni Qurani na ahli baiti wangu Mwenyezi Mungu mjuzi ameniambia kwamba havitatengana hadi vitakapokutana nami katika hodhi siku ya Kiama. Msiwatangulia Ahlubaiti msije mkafarikiana, wala msibaki nyuma msije mkahiliki. Msiwafunze lolote, kwani wao ni wajuzi kuliko ninyi. Imepokewa pia kwamba Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam amesema: enyi watu, nimekubainishieni makimbilio yenu baada yangu na imamu na kiongozi wenu baadaye, yani Ali bin Abi Talib. Yeye kwenu ni kama mimi baina yenu, mfuateni katika dini na mambo yenu yote. Hakika yeye ana elimu ya kitabu cha Mwenyezi Mungu mtukufu na hekima zake, muulizeni na jifunzeni kutoka kwake na mawasii baada yake, msiwatangulie wala kuachana nao, kwani wao wako pamoja na haki na haki Tunaendelea na simulizi zetu za leo kwa kisa kinachoonyesha tawadhu na tabia ya kutopenda makuu ya bwana wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Amesema, alikuja kwangu malaika ambaye hajawahi kuteremka kwa nabii yeyote kabla yangu na wala hatateremka kwa mtu yoyote baada yangu naye ni malaika Israfil nikiwa pamoja na malaika Jibril, na akasema assalamu alaika ya Muhammad. Kisha akasema mimi ni mjumbe wa mola wako kwako, ameniamuru nikupe hiari ya vitu viwili, ama mtume na mja wake au uwe mtume mfalme. Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallama alisema, nilichagua kuwa mtume na mja wa Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Mjukuu wa Mtume Imamu Jafar Sadiq alaihi ssalamu, pia anasema malaika Jibrail alimwendea Mtume mara tatu akiwa na funguo za hazina na utajiri wa ardhi na kumwambia kwamba mali na utajiri huo wa dunia hautampunguzia lolote katika yale Mwenyezi Mungu aliyomtayarishia siku ya Kiama, lakini Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam alichagua kubakia mja na mtumwa wa Mola wake Muumba. Imepokewa kutoka kwa Imamu Jafaru Sadiq alaihi ssalam kwamba alisema, watahinini wafuasi wetu sisi Ahlu Baiti wa Mtume kwa mambo matatu: nyakati za swala, jinsi wanavyozilinda na kuziheshimu, katika kulinda siri zao mbele ya maadui zetu, na katika mali zao, vipi wanawafariji ndugu zao kwa mali hizo. Vilevile amesema katika kutaja sifa za Shia na wafuasi wa Ahlu Baiti wa Mtume sallallahu alihi wa alihi wasalama kwamba wafuasi wa kweli wa Ali ni wale wanaolinda tumbo na tupu zao, wanaojipinda kweli kweli katika ibada na kumtumikia Mola wao wakitarajia thawabu na malipo yake na kuogopa adhabu ya Mola Muumba. Ukiwaona hao basi ndio Shia na wafuasi wa Jafar bin Muhammad. Wapenzi wa wasikilizaji, tunaendelea na simulizi zetu za leo kwa hadithi ya Imam Jafaru Sadiq alaihi ssalam, akisimulia daraja za juu za nabii na bwana wetu Muhammad sallallahu alihi wasallam wa. Anasema baadhi ya Makuraish walimuuliza Mtume amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, kwamba kwa, kwa kitu gani umewatangulia mitume wote na kuwa mbora mbele ya Mwenyezi Mungu kuliko wao licha ya kwamba umetumwa ukiwa wa mwisho wao. Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalama alisema: nilikuwa wa kwanza kukiri na kumkubali Mola Muumba aliyetukuka na wa kwanza kumjibu, wakati Mwenyezi Mungu alipochukua ahadi za manabii wake wote na kuwauliza, je, si mimi mola wenu? Wakasema ndiyo. Nilikuwa nabii wa kwanza kusema ndiyo na kukubali na hivyo nikawatangulia kukiri na kutamka kwamba yeye Mwenyezi Mungu ndiyo mola mlezi wetu. Anasema katika hadithi nyingine kwamba malaika Jabrail aliteremka kwa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalam na kumwambia: ewe Muhammad, mola wako mlezi anakusalimu na anasema, hakika mimi nimeharamisha moto wa Jahannam kwa mgongo uliokuzaa tumbo lililokubeba ukiwa mimba na mwili uliokulea. Mgongo uliokuzaa ni wa baba yako Abdullah bin Abdulmutalib, na tumbo lililokubeba ni Amina binti Wahaba, na mlezi wako ni Abutalib. Salli ya rabbi. Wapenzi wasikilizaji, Imam Jafar Sadiq alaihi ssalam anaendelea kusimulia hadithi za babu yake na kutueleza matukufu ya mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, akitukataza kufanya jambo lolote linalomkera na kumuudhi mtume wetu. Anasema kuambia masahaba zake kwamba, kwa nini mnamkera na kumuudhi mtume wa Mwenyezi Mungu? Walimuuliza ya bna Rasulillah, vipi tunamkera na kumuudhi mtume? Imamu Jafaru Sadiq alaihi ssalam alisema hivi: hamwelewi kwamba matendo na amali zenu zinaonyeshwa kwake na anapomwona maasia katika amali hizo hukereka. Tazameni msije mkamkera mtume wa Mwenyezi Mungu na jitahidini kumfurahisha vilevile. Imepokewa vile kwamba Imamu Jafaru Sadiq alaihi ssalam Alikuwa akienda kwenye kaburi la babu yake Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, mjini Madina, kisha anaweka mkono juu ya kaburi tukufu na kusema: ninamwomba Mwenyezi Mungu aliyekuteua akakuongoza na kuwaongoza waja wake kupitia kwako wewe akuswalie, ya Rasulallah. Vilevile aliulizwa, Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anawaamuru waja wake wamswalie mtume na kujisalimisha kwake. Vipi tumsalie mtume? Imamu Jafaru Sadiq alaihi ssalam alisema: semeni sala za Mwenyezi Mungu, malaika, manabii, mitume na viumbe wake wote zimshukia Muhammad na ali zake na amani ya Mwenyezi Mungu na rehma zake zimwendee yeye na ali zake. Masahaba wake walimuuliza, nini thawabu za kumswalia mtume? Imam Jafaru Sadiq alaihi ssalam alisema, thawabu za mtu anayemswalia mtume kama inavyotakikana ni kuondolewa katika dhambi na kuwa kama siku aliyozaliwa na mama yake. Swala na salamu za Mwenyezimungu ziwe juu ya mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam, na ali zake watuharifu na tunamwomba Mwenyezimungu subhanahu wataala atujalie miongoni mwa wanaomsalia mtume Muhammad na ali zake, na kutupa thawabu za wanaojua wa haki zao na kufuata mafundisho yao. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Nam, hiyo ilikuwa ni makala ya wiki iliyotayarishwa na kuletwa kwenu naye Amir Ibrahim Rutajengwa nikitupia jicho baadhi ya maoni mawili matatu wasikilizaji wetu hapa, naanza naye Juma eh, Sagai wa Musoma, Tanzania. Yeye anasema nawatakia heri ya mwaka mpya wa miladi ya wasikilizaji na watangazaji wote wa Redio Tehran. Tutumie masiku haya kutafakari dhamana ya umri tulionao. Asante sana Juma Sagai kwa pongezi zako pamoja na eh, mawaidha au nasaha nzuri kabisa uliotupatia ya namna kutumia umri kama dhamana. Idrisa Maliamungu wa Mombasa, Kenya. Yeye anasema shukran sana Redio Teheran kwa matangazo bora duniani kote. Asante sana nawe kwa kuendelea kututegea uh, sikio. Baba Akram wa upanga zanzibar yeye anasema ni juma bin hamisi wa upanga zanzibar tusijisahau mwaka wetu ni elfu moja mia nne na arobaini na mbili hijiria kwa sisi waislamu na sio elfu mbili na ishirini na moja asante sana kwa utanabahisho huo muhimu ni baadhi ya maoni ya wasikilizaji wetu waliotutumia asubuhi ya leo Leo katika historia. Leo ni Jumaa tarehe 17 mfungo wa 8 Jamadi jamadel awal 1442 Hijiria, sawa na tarehe mosi Januari mwaka mpya wa 2021 miladia Leo ni tarehe mosi Januari inayosadifiana na kwanza mwaka mpya wa 2021 miladia. Mpangilio wa miezi ya mwaka wa Kirumi unaoanza Januari hadi Disemba ulianza kutumiwa katika kipindi cha mfalme Numa Pompilius yapata mk miaka sabini miaka miaka mia saba kabla ya kuzaliwa nabii Isa Masihi alaihi ssalam. Kwa msingi huo tarehe 31 Disemba huwa siku ya mwisho ya mwaka wa miladia, na usiku wa kuamkia tarehe mosi Januari huanza sherehe za kupokea mwaka mpya katika jamii za Wakristo na nchi nyingi za Afrika, Amerika, Ulaya, Australia na hata Asia. Miaka mia tisa tisini na mbili iliyopita alizaliwa mmoja wa wasomi na wanafalsafa wakubwa wa Kiislamu wa na Kiirani kwa jina la Abu Hamidi Muhammadi Ghazali, maarufu kwa jina la Imamu Muhammadi Ghazali. Ghazali alisoma elimu ya fiqhi kutoka kwa Abu Nasri Ismail na baada ya kufika umri na wa miaka 28 alikuwa mmoja wa wasomi wakubwa wa Kiislamu katika elimu hiyo. Umaarufu wa Imamu Muhammadi Ghazali ulipelekea kiongozi wa Iraki wakati huo hoja Nizamul Mulk kumwalika msomi huyo kwenda mjini Baghdad kwa ajili ya kufundisha. Hatimaye alirejea Iran na kujishughulisha na masuala ya ualimu. Kabla ya kurejea Iran, Imam Muhammad Ghazali alipata kuandika vitabu vya thamani kama kile alichokipa jina la Ihyau Ulumuddin, Kemia ya Saada na Nasaha za Ufalme. Siku kama leo miaka 127 iliyopita, Heinrich Rudolf Hertz, mwanafizikia na mwanahisabati wa Ujerumani, aliaga dunia akiwa na umri wa miaka 37. Alizaliwa mjini Hamburg wa Ujerumani mwaka 1857. Alikuwa na mapenzi makubwa na fizikia na umakenika tangu akiwa kijana mdogo. Ni kutokana na sababu hiyo ndiyo maana akajiendeleza kimasomo katika uwanja huo. na miaka 65 iliyopita katika siku kama ya leo, nchi ya Sudan ilipata uhuru kutoka kwa Misri na Uingereza. Mwaka 1899 Uingereza na Misri zilitiliana saini mkataba wa kuitawala kwa pamoja Sudan. Katikati mwa karne 20 lilianza vuguvugu vugu la kutaka kujipatia uhuru nchini Sudan, na mwaka 1956 Misri na Uingereza zikalazimika kutambua uhuru wa nchi hiyo. na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuageni kutoka humo studioni, kwanza tegeni sikio muhtasari wa habari za ulimwengu. Mwaka mpya wa elfu mbili na ishirini na moja umeanza leo, huku shamra shamra na sherehe za kukaribisha mwaka huu zikikabiliwa na changamoto kubwa kutokana na kuenea virusi vya korona. Brigedia Jenerali Muhammad Baqiri, mkuu wa vikosi vya ulinzi vya Iran, amesema kisasi cha mauaji ya kigaidi ya Luteni Jenerali Qasim Suleimani, aliyekuwa kamanda wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya iran sepa kitakuwa kikali na wala hakina wala muda wake haumaliziki. Dkt. Muhamad Jawad Zarifu, waziri wa mambo ya nje wa Iran, ameonya vikali Marekani kwa kupiga ngoma ya vita na kusisitiza kuwa taifa hili lipo tayari kujilinda. Kesi imewasilishwa katika mahakama federali ya Marekani ya kuzuia hatua ya waziri wa mambo ya nchi za nje wa nchi hiyo Mike Pompeo ya kuiuzia silaha Umoja wa Falme za Kiarabu bila kufuata taratibu zinazotakiwa katika wiki za mwisho za urais wa Donald Trump. Na taasisi kuu ya kudhibiti magonjwa barani Afrika imetahadharisha kuwa dunia itajiingiza katika matatizo ya kimaadili iwapo nchi za Afrika zitachelewa kupokea chanjo za ugonjwa wa COVID-19 wakati huo ambapo aghalabu ya nchi tajiri duniani zimeanza kutoa chanjo kwa wananchi wao. Mpenzi msikilizaji, mukhtasari huu wa habari za ulimwengu ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Nina wingi wa matumaini kuwa mtajiunga nami katika matangazo yetu yajayo hapo mchana saa tano na nusu kwa saa za hapa jijinite, kwa saa za Afrika ya Mashariki. Ninakushukuruni kwa kuwa nami na hadi wakati huo, ninakuwa geni nikikutakieni kila la heri. Asanteni na kwaherini.