Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Kumekughafilisheni kutafuta wingi wa mali na jaha na watoto na kujifaharisha kwa hayo, hata mmeingia makaburini, mmekufa bila ya kufanya kheri yoyote. Sivyo hivyo, karibuni hivi mtajua. Kisha nasema sivyo hivyo, karibuni hivi mtajua. Sivyo hivyo Lau mgalijua kwa elimu ya yakini kuwa sivyo hivyo, msingefanya hivyo. Hakika mtaiona Jahanam, kisha nasema mtauona kwa yakini moto wa Jahanam. Kisha kwa hakika mtaulizwa siku hiyo juu ya neema mlizopewa, mlizitumiaje? Bismillahi rahmani rahim. Asalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hujambo mpenzi msikilizaji, popote pale ulipo, natumai umekuwa na mchana mwema na usiku wako huu unakuendea vyema. Karibu katika matangazo haya ya Jumatano usiku ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwa leo ni Desemba 31 toban usiku wa mwisho wa mwaka elfu mbili na ishirini miladia, sawa 16, ula, 1100, na tarehe kumi na sita jamadi lula mwaka elfu moja mia nne arobaini na mbili hijria. Studioni kuendesha matangazo haya usiku huu mpenzi msikilizaji ni mimi Hussein Hassan. Nina wingi wa matumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati usiku huu. Kama ada, tumekuendelea taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, na katika safu ya vipindi tumekuendelea Iran juma hili, makala ya wiki bila kusahau makala fupi ya kila siku ya leo katika historia. Tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Kumbuka mpenzi msikilizaji, tunakaribisha maoni yako kupitia ujumbe mfupi au SMS kwa njia ya WhatsApp kupitia nambari za na alama ya kujumlisha plus tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba na pia kupitia barua pepe ambapo anwani yetu ya barua pepe ni swahili radio iribir halikadhalika, mpenzi msikilizaji, unaweza kuyasikiliza matangazo haya kupitia masafa mafupi na vilevile kupitia njia ya FM. Ukiwa huko nchini Tanzania, tunapatikana kupitia Maarifa FM mia moja na tano nukta tatu Tanga, mia moja nukta tisa Mwanza, tisini na tisa nukta saba Kigoma, mia moja na nne nukta moja Mtwara 99.1 na na Singida. Tovuti yetu ni parstoday.com mkwaju sw. Navuta pumzi mpenzi msikilizaji, kisha narejea na, na taarifa ya habari za dunia Imegonga saa tatu kamili usiku hapa jijini Teheran na sawa na mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Rais Rohani yasema shahidi Qasim Soleimani amewazawadia iza Waislamu na kuwadhalilisha maadui. Tunisia yasema hakuna mashinikizo ya kututaka tuanzishe uhusiano wa kawaida na Israel. Na mapigano yanaendelea katika maeneo ya vijijini katika jimbo la Tigre huko nchini Ethiopia, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Rais Hassan Rohani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa shahidi luteni jenerali Kasim Suleimani aliwazawadi iza wakazi wote wa eneo la Asia Magharibi na Waislamu wa eneo hili na amewadhalilisha maadui katika matukio mengi. Rais Rohani amesema hayo leo katika hafla ya uzinduzi wa miradi ya kitaifa katika wizara ya nishati ya Iran ambapo sambamba na kuashiria kuadia hauli na mwaka mmoja wa kumbukumbu kumbu ya kuwa washahidi Luteni Jeneral Kasim Suleimani na kubainisha kwamba hapana shaka kuwa maadui wamepata hasara kwa mauaji haya ya kutisha. Dkt Rohani ameeleza kwamba hapana shaka yoyote kuwa vijana wananchi wa Iran na wa eneo la Isha Magharibi kwa ujumla wataendelea kuwa na matumaini zaidi na kusimama kidete zaidi katika njia ya mapambano na kupigania mamlaka ya kujitawala. Rais wa Iran amesema pia kuwa madhali Marekani ingalipo katika eneo la Asia Magharibi, basi eneo hili haliwezi kushuhudia amani na utulivu, na muda si mrefu wananchi wa eneo hili watawafukuzwa wavamizi watenda jinai katika eneo. Luteni Jenerali Kasem Suleimani, kamanda wa zamani wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran au Sepa, aliuawa shahidi alfajiri ya kuamkia Ijumaa ya tarehe tatu Januari mwaka huu pamoja na Abu Mahdi al Muhandis, aliyekuwa naibu mkuu wa harakati ya al Hashdu Shabi ya Iraq pamoja na wenzao wengine wanane katika shambulio la anga lililofanywa na jeshi vamizi na la kigaidi la Marekani karibu na uwanja kima wa kimataifa wa ndege wa Baghdad huko nchini Iraq. Kwingineko, licha ya kuwa bara la Afrika halijashuhudia maambukizi makubwa na maafa yanayotokana na janga la COVID-19, lakini mataifa mengi katika bara hilo yameendelea kushuhudia kuyumba kwa chumi zao kutokana na kuendelea kuongezeka kwa virusi hivyo. Baada ya kuzuka kwa maambukizo hayo mapema mwaka huu, shirika la fedha duniani IMF lilitangaza kuwa uchumi wa bara la Afrika ungeshuka kwa asilimia tatu lakini utakuwa kwa asilimia tatu nukta tatu mwaka ujao wa elfu mbili ishirini na moja unaoanza hapo kesho. Ripoti ya IMF inaonyesha kuwa uchumi katika nchi za Afrika Mashariki za Kenya, Uganda na Tanzania umeyumba lakini umekuwa ukionyesha dalili za kuimarika. Mataifa yenye utajiri wa mafuta barani Afrika kama Algeria, Angola na Nigeria yameathirika pakubwa kufuatia kushuka kwa bei ya mafuta ghafi katika soko la dunia. Nchi za Afrika Kusini, taifa la pili kwa ukubwa wa uchumi barani Afrika, ndilo lililoathirika zaidi kwa sababu lilianza kupitia hali ngumu ya kiuchumi hata kabla ya kuzuka kwa maambukizi ya korona. Na wiki hii nchi hiyo iliripoti kwamba kesi za maambukizo ya virusi hivyo zimepindukia milioni moja na hivyo kuwa nchi uh, iliyoathiriwa zaidi na ugonjwa wa Covid 19 barani Afrika. Moroko iliyotoka kaskazini, uh, iliyoko kaskazini mwa Afrika ndio nchi ya pili barani Afrika kwa kuathirika zaidi na virusi vya korona, ambapo hadi sasa ikifuatwa uh, na Tunisia. Aidha, kwa upande wa Afrika Mashariki, nchi ya Kenya ndiyo iliyoathiriwa zaidi na maambukizo ya virusi vya korona, ambapo hadi sasa karibu kesi laki moja za maambukizo ya Covid 19 zimesajiliwa nchini humo. Tukisalia katika kadhia hiyo ya korona, msemaji wa wizara ya afya, tiba na mafunzo ya utabibu ya Iran amesema kuwa watu wengine zaidi ya elfu sita wameambukizwa virusi vya korona na wengine mia moja ishirini na wanane wamefariki dunia kwa covid 19 katika kipindi cha saa 24 zilizopita hapa nchini. Sima Sadat Lari amesema hayo leo wakati akitoa takwimu za karibuni kabisa za maambukizi ya korona hapa nchini na kuongeza kwamba kwa mujibu wa matokeo ya vipimo wa rasmi walivyofanyiwa watu katika muda wa saa 24 zilizopita, wagonjwa wapya elfu sita mia tatu tisini waliokumbwa na ugonjwa wa Covid 19 wamegunduliwa humu nchini, ambapo mia saba na mbili miongoni mwao wamelazwa hospitalini na waliobakia wamepatiwa huduma za tiba na kurudi nyumbani. Kadhalika, Dr Lari amesema kuwa idadi ya watu waliogunduliwa kupatwa na ugonjwa wa Covid 19 nchini Iran hadi hivi sasa imefikia milioni moja laki mbili ishirini na tano elfu mia moja arobaini na tatu na, na kuongeza kwa kufuatia wagonjwa mia moja ishirini na nane kuaga dunia katika kipindi cha saa 24 zilizopita, jumla ya watu waliofariki dunia hadi sasa hapa nchini kutokana na maradhi hayo ya kuambukiza imefikia 55223. Msemaji wa wizara ya afya tiba na mafunzo ya utabibu ya Iran ameongeza kuwa hadi sasa watu laki 988838 wamepona maradhi ya COVID 19 hapa nchini na kuruhusiwa kurudi nyumbani. Wakati huo huo, naibu waziri wa afya na mafunzo ya tiba ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa hadi hivi sasa hakuna athari zozote hasi zilizoonyeshwa na watu waliofanyiwa majaribio ya chanjo ya korona iliyozalishwa hapa nchini licha ya kupita zaidi ya saa ishirini na nne tangu kudungwa chanjo hiyo. Mwanadamu wa kwanza kabisa kufanyiwa majaribio ya chanjo ya Covid 19 iliyotengenezwa na Iran na ambayo inajulikana kwa jina la kiutaalamu la Coviran Barakat alifanyiwa majaribio hayo juzi Jumanne. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia moja kwa moja kutoka redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tukiweka pembeni hayo ya korona, waziri wa mashauri ya kigeni wa Tunisia amesema kuwa hakuna mashinikizo yoyote kutoka upande wowote ule ili nchi hiyo ianzishe uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israel. Othman Jerandi amesema hayo katika mkutano wake na waandishi wa habari katika makao makuu ya wizara ya mambo ya nje mjini Tunis, ambapo amesisitiza kuwa nchi hiyo haijaandamwa na mashinikizo yoyote ili ianzishe uhusiano wa kawaida na Israel. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Tunisia amesema kuwa nchi yake haijatakiwa na upande wowote ianzishe uhusiano wa kawaida na utawala wa kizayuni wa Israel na kwamba kila nchi iko huru kuchukua maamuzi itakayo. Hayo yanajiri katika hali ambayo hivi karibuni wizara ya mashauri ya kigeni ya Tunisia iliashiria juhudi za baadhi ya mataifa ya kieneo za kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israel na kusisitiza kuwa serikali ya Tunis haina mpango wa kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala huo ghasibu. Hivi karibuni pia Morocco ilikuwa nchi ya nne ya kiarabu kuanzisha uhusiano na Israel tokea mwezi Agosti wakati mtawala wa Marekani anayeondoka Donald Trump alipoanzisha mkakati wa kuzishinikiza nchi za Kiarabu kuanzisha uhusiano na utawala huo bandia. Mbali na Moroko, nchi zingine za Kiarabu ambazo zimeanzisha uhusiano na Israel hivi karibuni ni pamoja na Umoja wa Falme za Kiarabu au Imarati, Bahrain na Sudan, ambazo zimeanzisha uhusiano na utawala huo dhalimu katika fremu ya njama za Marekani na Wazayuni za kudhoofisha uungaji mkono wa nchi za Kiarabu kwa harakati za kupigania ukombozi wa Palestina. Na mapigano yanaripotiwa kuendelea katika mkoa wa Tigre karibu miezi miwili sasa, baada ya kuzuka kwa mapigano katika jimbo hilo linalotaka kujitenga huko nchini Ethiopia. Serikali ya Ethiopia inahakikisha kuwa hali si shwari katika mkoa huo, lakini ni vigumu kuingia katika jimbo, uh, kumradhi, inahakikisha kuwa hali ni shwari katika mkoa huo, lakini ni vigumu kuingia katika jimbo la Tigre. Hata hivyo, misafara ya magari ya mashirika ya misaada ya kibinadamu imeendelea kuingiza misaada ya chakula, ingawa hali bado ni tete na mawasiliano mpaka sasa yamekatwa. Vikosi vya Harakati ya Ukombozi ya Wananchi wa Tigre ya TPLF pia vinaendelea na vita kutoka, uh, kutoka maeneo ya vijijini wakati jeshi la Ethiopia linadhibiti makao makuu ya jimbo la Tigre. Hofu inaendelea kushuhudiwa katika vijiji vya jimbo hilo. Umoja wa Mataifa unasema mapigano yanaripotiwa mashariki mwa mji wa Mekele, makao makuu ya jimbo la Tigre. Hivi karibuni Michelle Bachelet, kamishna mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa, alitoa wito wa kufanyika uchunguzi kuhusiana na madai ya kufanyika mauaji dhidi ya raia katika jimbo la Tigre la Ethiopia, kufuatia mapigano hivi karibuni kati ya jeshi la serikali na wapiganaji wa harakati ya ukombozi wa wananchi ya Tigre. Eneo anyway, la Tigre lililoko kaskazini mwa Ethiopia limeshuhudia mapigano katika wiki za karibuni kati ya jeshi la nchi hiyo na vikosi vya harakati ya ukombozi ya watu wa Tigre, kwa kifupi TPLF. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Hii ni Redio Teheran, idhaa so te ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Habari hizo mpenzi msikilizaji, unaweza kuzipata kwa kina kwenye tovuti yetu ya parstoday.com mkwaju sw. Kumbuka barua pepe yetu ni swahili Radio at IRIB.IR. Karibu sasa mpenzi msikilizaji, ni kuletee uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho onyo la Iran kuhusu hatari na madhara ya chokochoko -choko za Marekani katika eneo la Asia Magharibi. Siasa za jamhuri ya Kiislamu ya Iran kuhusu usalama wa eneo la Asia Magharibi au Mashariki ya Kati zimesimama juu ya msingi wa kushirikiana pande zote na kwamba usalama wa Ghuba ya Uajemi hauwezi kutoka nje ya msingi huo mkuu. Dakta Muhammad Javad Zarif, waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran, amesema hilo kwa uwazi wakati wa mazungumzo yake na waziri mwenzake wa mambo ya nje wa Qatar, Muhammad bin Abdurahman Ali Thani. Katika mazungumzo hayo Dr Zarif ametahadharisha kuhusu hatari na madhara ya chokochoko za Marekani katika eneo hili na kusisitiza kwamba lawama za matatizo na madhara yoyote ya chokochoko zinazofanywa katika eneo hilo zitakwenda kwa Washington. Matamshi ya waziri wa mambo ya nje wa Iran kuhusu wajibu wa kulinda usalama na utulivu wa eneo hili yana umuhimu wa aina mbili wa kistratejia. Umuhimu wa kwanza ni kutokana na umuhimu wa usalama kwa watu wote, tunapoangalia msingi wa ushirikiano wa kieneo na kulinda usalama wa wote kunakokubaliwa na watu wote, maana usalama hapo ina maana ya watu wa eneo hili kujidhaminia wenyewe usalama wao bila ya uingiliaji wa watu kutoka nje ya eneo hili. Kwa kweli ni jambo la dharura kuwa na msimamo huu ambao ndio utangulizi wa kupatikana usalama wenye manufaa kwa wote, ambao hautodhamini usalama wa eneo la Ghuba ya Uajemi tu bali utaleta amani na usalama kwa dunia nzima. Umuhimu mwingine wa matamshi ya waziri wa mambo ya nje wa Iran ni kutangaza mtazamo wa Teheran kuhusu matukio ya eneo hili na chokochoko choko za Marekani wakati huu wa kukata roho serikali ya Donald Trump huko nchini Marekani. Kamwe Iran haijawahi kuanzisha vita, si katika eneo la Ghuba ya Uajemi tu bali pia katika eneo jingine lolote, lakini wakati inapochokozwa na kuhatarisha usalama wake husimama imara kujihami. Siasa za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika kukabiliana na vitisho, viwe vya kijeshi au kigaidi au vya usalama wa eneo lake lolote lile, zimesimama juu ya msingi wa ulinzi wa kuzuia kushambuliwa na kumfanya adui hata asifikirie kuanzisha vita na taifa hili. Matamshi ya Dk Zarif, waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yana pia nukta nyingine muhimu, nayo ni kwamba Iran ina hamu ya kushirikiana vilivyo na nchi zote za eneo hili ikiwa ni pamoja na kutekeleza mipango ya pamoja ya kulinda usalama wa eneo lao. Katika kikao cha mwaka elfu mbili kumi na tisa cha Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa, Rais Hassan Rohani alitoa pendekezo la usalama wa Hormuz ambao msingi wake mkubwa ni kushiriki mataifa yote ya eneo hili katika kudhamini usalama wa Ghuba ya Uajemi. Uzoefu unaonyesha kuwa kuwepo wanajeshi wa Marekani katika eneo hili ndilo tishio kubwa la usalama na ndio sababu ya ukosefu wa utulivu, si katika eneo la Ghuba ya Uajemi tu lakini pia katika eneo zima la Asia ya Magharibi, kama huko Afghanistan, Iraq, Siria na kadhalika. Kabla ya hapo pia, waziri wa mambo ya nje wa Iran aliwaonya vikali viongozi wa Marekani kutokana na madai yao ya uongo na vitisho akiandika katika mtandao wa kijamii kwamba inaonekana kwamba jeshi la majini la Marekani haliwezi kuingia katika mipaka yetu ya majini, huenda ni kwa sababu jina la eneo hili hawalijui. Ghuba ya Uajemi ilikuwa ikiitwa hivyo tangu miaka elfu mbili ya kabla ya hata kuundwa nchi itwayo Marekani. Pamoja na kwamba hawajui, lakini ni kitu gani kimewafanya watoke umbali wa maili elfu saba kutoka kwao mbali huko kuja katika eneo letu hili. Hali ya hivi sasa ya eneo hili pia inaonyesha kufeli siasa zenye gharama kubwa za Marekani, na Washington imeshindwa kufikia malengo iliyo ya kusudia. Siasa kuu za Marekani ni kuzusha mizozo na mifarakano ili ipate kisingizio cha kutekeleza siasa zake za kishetani. hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Kadhalika mpenzi msikilizaji, tunasikika hivi sasa moja kwa moja kupitia masafa ya FM huko nchini Tanzania. Tunasikika kupitia maarifa FM 105.3 ukiwa hapo Tanga, 101.9 Mwanza. Ukiwa katika mkoa wa Kigoma, tunasikika kupitia kasimawimbi 99.7 Mtwara ni miamoja na 4.1 na hapo Singida ni 99.1. Iran jumahili Hamjambo wapenzi wa usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Na kati ya tokayoangazia leo ni pamoja na chanjo ya covid-19 au korona iliyotengenezwa Iran yafanyiwa majaribio kwa mwanadamu; Rais Hasan Ruhani asema taifa la Iran litaikata miguu Marekani katika eneo; na Iran yasema inawafuatilia watuhumiwa 48 katika faili la mauaji ya Shahidi Kasim Suleimani. Karibuni. Chanjo ya corona au Covid-19 iliyotengenezwa na watafiti wa Irani imeanza kufanyiwa majaribio kwa wanadamu siku ya Jumanne 29 Disemba, ambapo watu waliojitolea wamedungwa chanjo hiyo. Chanjo hiyo, ambayo inajulikana kama Coviran Barekat, imetengenezwa katika idara ya utafiti ya Tume ya Utekelezaji wa Maagizo ya Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu. Bi Twaiba Mohberi, bintiye mkurugenzi wa tume hiyo, alikuwa mtu wa kwanza kabisa kujitolea kudungwa chanjo hiyo ya Iran. Akibainisha furaha yake katika kushiriki katika majaribio ya chanjo hiyo alisema, nina furaha si tu kwa kuwa mimi ni mtu wa kwanza, mbali nina furaha kwa sababu mchakato wa kisayansi nchini umestawi. Nina matumaini kuwa matokeo yatakuwa ni afya kwa watu wote. Naye Daktari Said Namaki, waziri wa afya wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, amezungumza kuhusu chanjo hiyo ya Iran kufanyiwa majaribio kwa mwanadamu na kusema leo ni kati ya siku zenye matumaini zaidi kwa taifa la Iran, Kufuatia jitihada za wasomi na wataalamu wa Iran kuhusu COVID-19, tumepita COVID -19 awamu ya utafiti Mastisani na sasa tumeweza kumdunga mwanadamu chanjo hii. hadi kufikia Jumanne zaidi ya watu 65 elfu walikuwa wamejitolea kudungwa chanjo hiyo iliyotengenezwa na kituo cha dawa cha Shafa Farmad cha taasisi hiyo ya tume ya utekelezaji wa maagizo ya Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu. Wakati huo huo, naibu waziri wa afya na mafunzo ya tiba wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa hadi hivi sasa hakuna athari zozote hasi zilizoonyeshwa na watu waliofanyiwa majaribio hayo. Akizungumza na mwandishi wa redio Tehran, amefafanua zaidi kuhusu utaalamu wa Iran katika kuunda chanjo na kusema: bivinid vaksan mo sabeghe bish az sad sale dar Kishwa, sisi tuna uzoefu wa zaidi ya miaka mia moja uh, <tikawa> uh, uh, uh, katika utengenezaji uh, wa chanjo uh, uh, uh, za aina mbalimbali uh, mbali uh, ndani ya Iran, taasisi uh, ya uh, uh, Pastor uh, ilikuwa ya kwanza uh, kutengeneza uh, chanjo uh, hapa nchini uh, na baada ya hapo taasisi ya Razi nayo ilianza kutengeneza chanjo. Kwa hivyo, Iran ni nchi yenye uzoefu katika utengenezaji chanjo. Idadi kubwa ya chanjo zinazotumika Iran kwa ajili ya magonjwa mengine zimetengenezwa hapa nchini. Kwa hivyo, tuna elimu na teknolojia ya kuunda chanjo. Hadi hivi sasa, hakuna athari zozote hasi zilizoonyeshwa na watu waliofanyiwa majaribio hayo tangu kudungwa chanjo hiyo Jumanne. Tunatumia viwango vya kimataifa vilivyowekwa na shirika la afya duniani katika kutengeneza chanjo yetu hapa Iran. Awamu ya tatu ya majaribio ya chanjo hiyo ya korona ya Iran itafanyika baada ya siku 28 na kama katika hatua zote hizo itapasi, basi itaanza kuzalishwa kwa wingi. Rais Hassan Ruhani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema Iran itaikata miguu Marekani katika eneo la Asia Magharibi au Mashariki ya Kati katika kisasi chake cha mauaji ya kigaidi ya Luteni Jenerali Kasim Suleimani, kamanda wa zamani wa kikosi cha Quds cha Jeshi la Walinzi wa Mapinduzi ya Kiislamu ya Iran IRGC. Rais Ruhani ameyasema hayo Jumatano katika kikao cha baraza la mawaziri na kuongeza kuwa mlikata mikono ya jenerali wetu na miguu yenu itakatwa katika eneo Dr Ruhani ameeleza bayana kuwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ina haki ya kulipiza kisasi cha damu ya Shahidi Suleimani, na kwamba madhalimu mungalipo, katika eneo ina maana kwamba bado hatujalipiza kisasi cha mwisho, huku akiashiria kuwa Shahidi Suleimani alikuwa shujaa wa taifa la Iran na fahari ya nchi zote za Kiislamu. Rais Ruhani amebainisha kuwa masuline aslie in jinayat hastan wa albatte digaran ham dar in jinayat Mauaji ya shahidi Suleimani ilikuwa kisasi cha maadui dhidi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, mataifa ya eneo hili la Asia Magharibi na uhuru wa kujitawala nchi za eneo. Kisasi hicho cha maadui kilikuwa dhidi ya mataifa shupavu ya eneo yaliyosimama kidete dhidi ya njama za maadui na Uzayuni. Hawakutaka kuona mamluki wao wa Daesh wanasambaratishwa katika eneo namna walivyosambaratishwa. Walitaka magaidi wa Daesh watawale eneo. Wakati huo huo, katibu wa tume ya haki za binadamu ya idara ya mahakama ya Iran amesema watu 48 wametambuliwa kuhusika na mauaji ya kigaidi ya luteni jenerali Kasim Suleimani, na hatua zinazohitajika zimeshachukuliwa kwa ajili ya kuwafuatilia watu hao. Ali Bakirikani ameeleza kwamba nchi zote ambazo zimehusika katika kushirikishwa kwa namna fulani katika jinai ya mauaji ya kamanda Kasim Suleimani zimeombwa kuipatia idara ya mahakama ya Iran taarifa na nyaraka zilizonazo. Magerikani amebainisha kuwa kwa mujibu wa ripoti na taarifa zilizopo, kituo cha jeshi la anga la Marekani cha Ramstein kilichoko nchini Ujerumani kilihusika katika mabadilishano ya taarifa za kiintelijensia baina ya ndege zisizo na rubani za Marekani ambazo zilishiriki katika jinai ya mauaji ya kigaidi ya Luteni Jeneral Kasim Suleimani. Itakumbukwa kuwa luteni jenerali Kasim Suleimani, kamanda wa kikosi cha Kuz cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, alielekea Iraq Januari 3 mwaka elfu mbili ishirini eh, kufuatia mwaliko rasmi wa wakuu wa Iraq. Punde baada ya kuwasili Iraq aliua washahidi katika hujuma ya ndege za kivita za jeshi vamizi na la kigaidi la Marekani karibu na uwanja wa ndege wa Baghdad. Aidha, katika hujuma hiyo ya kigaidi Abu Mahdi Al Muhandis, naibu mkuu wa harakati ya kujitolea wananchi wa Iraq, eh, naye pia aliuawa shahidi akiwa ameandamana na shahidi Kasim Suleimani. Watu wengine wanane waliokuwa katika msafara huo nao wa pia waliuawa shahidi. Shahidi Luteni Jenerali Kasim Suleimani alikuwa na nafasi kubwa katika mapambano na maadui pamoja na magaidi na pia katika kuangamiza kundi la kigaidi la ISIS au Daesh. Pia alikuwa nguzo muhimu katika harakati za kupigania ukombozi wa Palestina. Hali kadhalika alikuwa na nafasi muhimu katika kusambaratisha njama za Marekani na wazayuni za kuligawa eneo hili la Asia Magharibi vipande vipande. Na wiki hii msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amemhutubu waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo kwamba dunia imekataa kufanywa mateka wa kuburuzwa na Marekani. Said Hatibzade ameasema hayo sambamba na kuashiria kushindwa na kugonga mwamba kampeni ya mashinikizo ya juu kabisa iliyoendeshwa na Marekani dhidi ya Iran, katika jibu alilotoa kwa ujumbe wa Twitter ulioandikwa hivi karibuni na Pompeo aliyedai kwamba Iran ndiyo chanzo cha ja kukosekana uthabiti na tishio kwa Marekani na waitifaki wake sambamba na kuzungumzia tena mashinikizo ya juu kabisa dhidi ya taifa la Iran, Hatibzade ameandika katika ukurasa wake wa Twitter na, hapa na mnukulu. Baada ya miaka minne ya kushindwa kwa kiwango cha juu kabisa, Pompeo anatapatapa kwa kuendesha propaganda zisizo na msisimko ili maafa aliyoyasababisha na kuyashamirisha yaonekane kuwa ni mafanikio kwake, mwisho wa kunukulu. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran ameongeza kwa kusema, habari muhimu, watu si majuha, na dunia imekataa kufanywa mateka wa ubabe wenu. Nendeni zenu salama usalimini haraka iwezekanavyo. Itakumbukwa kuwa baada ya Marekani kujitoa kinyume cha sheria katika makubaliano ya nuklia JCPOA tarehe 8 Mei mwaka elfu mbili kumi na nane ilianzisha kampeni ya kiwadui ya kila upande ili kuiwekea mbinywa na mashinikizo ya Iran. Rais wa nchi hiyo Donald Trump aliahidi kwamba kwa kujitoa katika mapatano hayo ya nuklia JCPOA na kutekeleza sera aliyoipa jina la mashinikizo ya juu kabisa ataweza kuilazimisha Iran isalim amri na ikae tena kwenye meza ya mazungumzo ili kufikia kile alichokiita eti makubaliano mazuri zaidi kwa Marekani. Hata hivyo kipindi cha miaka minne ya utawala wa Trump kinamalizika huku akiwa amegonga mwamba katika kufikia lengo lake hilo. <muchas> nampenza usikilizaji, na hali hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu Iran juma hili kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika. Hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. <muchas> wabarakatuhu hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwanami tena katika kipindi chetu cha makala ya wiki ambacho leo kitakuleteni simulizi kadhaa za uongofu zinazohusiana na mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa salam na ali zake watoharifu katika zama hizi za hujuma uh, dhidi ya matukufu ya Kiislamu. Tunafungua kipindi chetu kwa hadithi maarufu ya bwana wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, ambayo maudhui yake yamepokewa katika hadithi nyingi zilizoandika na wanazuoni wa madhehebu mbalimbali za Kiislamu. Imepokewa kwamba Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, amesema, nimekuachieni vizito viwili, hivyo tazameni jinsi mtakavyoamiliana navyo baada yangu, ambavyo ni Qurani na ahli baiti wangu Mwenyezi Mungu mjuzi ameniambia kwamba havitatengana hadi vitakapokutana nami katika hodhi siku ya Kiama. Msiwatangulia Ahalubaiti, msije mkafarikiana, wala msibaki nyuma, msije mkahiliki. Msiwafunze lolote, kwani wao ni wajuzi kuliko ninyi. Imepokewa pia kwamba Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam amesema, wa enyi watu, nimekubainishieni makimbilio yenu baada yangu na imamu na kiongozi wenu baadaye, yani Ali bin Abi Talib. Yeye kwenu ni kama mimi baina yenu, mfuateni katika dini na mambo yenu yote. Hakika yeye ana elimu ya kitabu cha Mwenyezi Mungu mtukufu na hekima zake, muulizeni na jifunzeni kutoka kwake na mawasii baada yake, msiwatangulie wala kuachana nao, kwani wao wako pamoja na haki na haki Tunaendelea na simulizi zetu za leo kwa kisa kinachoonyesha tawadhu na tabia ya kutopenda makuu ya bwana wetu Muhammad sallallahu alayhi wasallam. Amesema, alikuja kwangu malaika ambaye hajawahi kuteremka kwa nabii yeyote kabla yangu na wala hatateremka kwa mtu yeyote baada yangu naye ni malaika Israfil nikiwa pamoja na malaika Jibril, na akasema assalamu alaika ya Muhammad. Kisha akasema, mimi ni mjumbe wa Mola wako kwako, ameniamuru nikupe khiari ya vitu viwili, ama mtume na mja wake au uwe mtume mfalme. Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa salama alisema, nilichagua kuwa mtume na mja wa Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Mjukuu wa Mtume Imamu Jafaru Sadiq alaihi ssalamu pia anasema malaika Jibrail alimwendea Mtume mara tatu akiwa na funguo za hazina na utajiri wa ardhi na kumwambia kwamba mali na utajiri huo wa dunia hautampunguzia lolote katika yale Mwenyezi Mungu aliyomtayarishia siku ya Kiama, lakini Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam alichagua kubakia mja na mtumwa wa mola wake Muumba. Imepokewa kutoka kwa Imamu Jafaru Sadiq alaihi salam kwamba alisema, watahinini wafuasi wetu sisi Ahlu Baiti wa Mtume kwa mambo matatu: nyakati za swala, jinsi wanavyozilinda na kuziheshimu; katika kulinda siri zao mbele ya maadui zetu; na katika mali zao, vipi wanawafariji ndugu zao kwa mali hizo. Vilevile amesema katika kutaja sifa za Shia na wafuasi wa Ahlubaiti wa Mtume sallallahu alihi wa alihi wasalama kwamba wafuasi wa kweli wa Ali ni wale wanaolinda tumbo na tupu zao, wanaojipinda kweli kweli katika ibada na kumtumikia Mola wao wakitarajia thawabu na malipo yake na kuogopa adhabu ya Mola Muumba. Ukiwaona hao basi ndio Shia na wafuasi wa Jafar bin Muhammad. Wapenzi wa sikilizaji, tunaendelea na simulizi zetu za leo kwa hadithi ya Imam Jafaru Sadiq alaihi ssalam, akisimulia daraja za juu za nabii na bwana wetu Muhammad sallallahu waalihi wasallam alihi wa. Anasema baadhi ya Makuraish walimuuliza Mtume, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, kwamba kwa, kwa kitu gani umewatangulia mitume wote na kuwa mbora mbele ya Mwenyezi Mungu kuliko wao licha ya kwamba umetumwa ukiwa wa mwisho wao. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alisema, nilikuwa wa kwanza kukiri na kumkubali Mola Muumba aliyetukuka na wa kwanza kumjibu wakati Mwenyezi Mungu alipochukua ahadi za manabii wake wote na kuwauliza, je, si mimi mola wenu? Wakasema ndiyo. Nilikuwa nabii wa kwanza kusema ndiyo na kukubali na hivyo nikawatangulia kukiri na kutamka kwamba yeye Mwenyezi Mungu ndiyo mola mlezi wetu. Anasema katika hadithi nyingine kwamba malaika Jabrail aliteremka kwa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na kumwambia, ewe Muhammad, mola wako mlezi anakusalimu na anasema, hakika mimi nimeharamisha moto wa Jahanam kwa mgongo uliokuzaa tumbo lililokubeba ukiwa mimba na mwili uliokulea. Ngongo uliokuzaa ni wa baba yako Abdullah bin Abdulmutalib, na tumbo lililokubeba ni Amina binti Wahab, na mlezi wako ni Abutalib. Wapenzi wasikilizaji, Imam Jafaru as Sadiq alaihi ssalam anaendelea kusimulia hadithi za babu yake na kutueleza matukufu ya mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam, akitukataza kufanya jambo lolote linalomkera na kumuudhi mtume wetu. Anasema kuambia masahaba zake kwamba, kwa nini mnamkera na kumuudhi mtume wa Mwenyezi Mungu? Walimuuliza Yabna Rasulillah, vipi tunamkera na kumuudhi Mtume? Imamu Jafar Sadiq alaihi ssalam alisema hivi: hamwelewi kwamba matendo na amali zenu zinaonyeshwa kwake, na anapomuona maasia katika amali hizo hukereka. Tazameni msije mkamkera Mtume wa Mwenyezi Mungu na jitahidini kumfurahisha vilevile. Imepokewa vile kwamba Imamu Jafaru Sadiq alaihi ssalam Alikuwa akienda kwenye kaburi la babu yake Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa wasallam mjini Madina, kisha anaweka mkono juu ya kaburi tukufu na kusema: ninamwomba Mwenyezi Mungu aliyekuteua akakuongoza na kuwaongoza waja wake kupitia kwako wewe, akuswalie ya Rasulallah. Vilevile aliulizwa, Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anawaamuru waja wake wamswalie mtume na kujisalimisha kwake. Vipi tumsalie mtume? Imam Jafaru Sadiq alaihi ssalam alisema: semeni sala za Mwenyezi Mungu, malaika, manabii, mitume na viumbe wake wote zimshukia Muhammad na ali zake, na amani ya Mwenyezi Mungu na rehma zake zimwendee yeye na ali zake. Masahaba wake walimuuliza, nini thawabu za kumswalia mtume? Imam Jafaru Sadiq alaihi ssalam alisema thawabu za mtu anayemswalia mtume kama inavyotakikana ni kuondolewa katika dhambi na kuwa kama siku aliyozaliwa na mama yake. Swala na salamu za Mwenyezi Mungu ziwe juu ya mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam na ali zake watuharifu, na tunamwomba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala atujalie miongoni mwa wanaomsalia Mtume Muhammad na ali zake, na kutupa thawabu za wanaojua wa haki zao na kufuata mafundisho yao. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuhu. Hii ni redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji, kwa kuendelea kuwa nasi. Nisome hapa ujumbe wake. Jafar anasema ni Jafar huyo wa Pwani Mchangani, anasema, asalamu alaikum warahmatullah na mjibu, alaikum salam warahmatullahi wabarakatu. Kisha anaandika asanteni kwa kutujuza habari kemkem. Allah awalipe na kwa upande mwingine, Allah aondolee mtihani wa corona virus. Kisha katika ujumbe wake wa pili anasema, Allah awalaze mahala pema wote waliofariki kutokana na ugonjwa huo, uh, huko Iran. Allah awafanyie wepesi katika hali hiyo, amin. Asante sana Jafar ukiwa hapo pwani Mchangani huko nchini Tanzania. Naye Mustafa Isa akiwa Mwandiga Anaitwa Mustafa Isa uh, ndiyo yupo Kigoma, Tanzania anasema uh, lakini kwa sasa nipo Korogwe, Tanga anasema, ninawatakia Watanzania wenzangu mwaka mpya mwema, bila kusahau kusherekea kwa kufuata maagizo ya serikali. Asante sana Mustafa Toban, mwaka mpya wa miladia. Asante sana pia Abdallah Ali Makajuru akiwa hapo Tabora, Tanzania, yeye anatushukuru ye, kwa habari. Asante sana pia Saif Ahmad Kuchengo akiwa Dodoma, Tanzania, naye pia anatushukuru kwa habari. Leo katika historia. leo ni Alhamisi tarehe kumi na sita mfungu wa nane Jamadul Awal elfu moja mia nne harobain na mbili hijiria sawa na tarehe thelathini na moja Disemba elfu mbili na ishirini miladia. Siku kama yaleo miaka elfu moja mia moja sitini na moja iliyopita kwa mujibu wa mapokezi ya historia aliaga dunia Abu Hanifa Dinawari, mpokeaji wa hadithi, mwananujumu na mwanahisabati wa Kiislamu. Abu Hanifa Ahmadi bin Daud Dinawari alibobea katika elimu za falsafa, fasihi, hisabati, nujumu, elimu ya mimea na jiografia. Alizaliwa katika mji wa Kermansha nchini Iran mwaka 222 hijiria. Miongoni mwa vitabu vya mwanazoni huyo ni pamoja na vitabu alivyojipa alivyovipa jina la Alnabat na Al Buldan. miaka 329 iliyopita sawa na tarehe 31 Desemba mwaka 1691, alifariki dunia ya Robert Boyle, mwanafizikia na mwanakemia wa Ireland. Alizaliwa mwaka 1627 na kuwa chini ya uangalizi na usimamizi wa baba yake, ambaye alikuwa akihesabiwa kuwa mmoja wa wanafizikia mashuhuri wa Uingereza. Robert Boyle alisoma masomo yake na kufanikiwa kubobea katika taaluma ya fizikia. Mtaalamu huyo pia alifanya utafiti mwingi katika uga wa kemia. miaka 145 iliyopita, katika siku kama ya leo, Arthur Christensen na mtaalamu wa maswala ya mashariki alizaliwa huko Copenhagen, mji mkuu wa Denmark. Christensen, uh, alionyesha hamu kubwa ya kujifunza maswala ya mashariki, hususan historia ya Iran, na mwishoni mwa masomo yake alifanya ya utafiti kuhusu historia ya fasihi ya Iran. Arthur Christensen aliweza kujifunza vyema lugha ya Kifarsi. Mojawapo ya vitabu vyake muhimu ni kile alichokipa jina la Iran katika zama za Wasasani. Christensen aliaga dunia mwaka 1945. na miaka 21 iliyopita katika siku kama ya leo, rais Boris Yeltsin wa Russia alijiuzulu madarakani na nafasi yake ikachukuliwa na Vladimir Putin. Kipindi fulani Yeltsin alikuwa katibu mkuu wa chama cha Kikomunisti. Boris Yeltsin alichaguliwa kuwa rais wa Rusia Januari mwaka 1991, na alikuwa akiungwa mkono na madola ya Magharibi. Hata baada ya kusambaratika umoja wa Sovieti mwishoni mwa mwaka 1991, aliendelea kuwa rais wa Russia akitumai kwamba kwa kutumia misaada ya kifedha ya magharibi angeweza kuiokoa nchi hiyo kutokana na matatizo ya kiuchumi. Kinyume na matarajio yake, viongozi wa madola magharibi hawakutekeleza ahadi zao, hali iliyopelekea siasa za rais Boris Yeltsin kushindwa. barabara kabisa, mpenzi msikilizaji, ni saa nne kasorobo siku hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi. Silvanas Mbale akiwa Kigoma, Tanzania, anasema asante kwa habari kama alivyofanya huyo. Anajiita msikilizaji sugu wa Gilgil, Kenya. Asante sana pia kwa ujumbe wako huo. Uh, huyu naye alikuwa naomba nambari yake. Asante sana, hilo tushalishughulikia. Asante sana pia Saif Ahmed Kuchengu, ukiwa hapo Dodoma, Tanzania. Maoni ni mengi sana mpenzi msikilizaji, lakini muda umenipa kisogo, na moja kwa moja ni kulete habari za dunia kwa kifupi. Rais Hassan Rouhani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa shahidi Luteni Jenerali Kasim Suleimani alizawadia iza wakazi wote wa eneo la ishi magharibi na Waislamu wa eneo hili na amewadhalilisha maadui katika matukio mengi. Licha ya kuwa bara la Afrika halijashuhudia maambukizi makubwa na maafa yanayotokana na janga la Covid 19, lakini mataifa mengi katika bara hilo yameendelea kushuhudia kuyumba kwa chumi zao kutokana na kuendelea kuongezeka kwa virusi hivyo. Msemaji wa wizara ya afya, tiba na mafunzo ya utabibu ya Iran amesema kuwa watu wengine zaidi ya elfu sita wameambukizwa virusi vya korona na wengine mia moja ishirini na nane wamefariki dunia kwa Covid 19 katika kipindi cha saa 24 zilizopita. Hapa nchini, waziri wa mashauri ya kigeni wa Tunisia amesema kuwa hakuna mashinikizo yoyote kutoka upande wowote ule ili nchi hiyo ianzishe uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israel. Na mapigano yanaripotiwa kuendelea katika mkoa wa Tigre karibu miezi miwili sasa baada ya kuzuka kwa mapigano hayo katika jimbo hilo la huko nchini Ethiopia eneo linalotaka kujitenga. Mukhtasari huo ndio unatufungia matangazo haya. Mpenzi msikilizaji, tunakushukuru sana kwa kuwa nasi tangia wali hadi tamati, na tunakushukuru tunakushukuru vilevile kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Jina langu ni Husein Hassan na kutakia usiku mwanana, na tuwe makini tunapokaribisha mwaka mpya wa miladia kwa wale ambao wapo katika shamra shamra na pilikapilika -pilka hizo kutoka kwangu miala msiki. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa 1 na dakika 50 ahadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa 2 na dakika ishirini hadi tatu na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.