Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwingi mwenye kurehemu. Mwenyezi Mungu ndiye aliyeziumba mbingu na ardhi na akateremsha maji kutoka mawinguni na kwa hayo akaotesha matunda kuwa riziki kwa ajili yenu na akakutiishieni majahazi yanayopita katika bahari kwa amri yake na akakutiishieni mito na akakutiishieni jua na mwezi maisha yao, na akakutiishieni usiku na mchana, na akakupeni kila mlichomwomba na msichomwomba. Na kama mkihisabu neema za Mwenyezi Mungu, hamtaweza kuzihesabu. Bila shaka mwanadamu ni dhalimu mkubwa asiye shukrani. Ni wakati mwingine tena tunakutana nanyi wapenda wa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale matangazo haya yanapoafikia. Jina langu ni Asmahani Ghanima Mohamed na rusha matangazo haya moja kwa moja kutoka katika studio zetu za Jamejam hapa mjini Teheran, na leo ikiwa ni Desemba 31 tukikaribia kuufunga mwaka huu wa elfu mbili na ishirini miladia na kuona mwaka mpya wa elfu mbili na ishirini na moja miladia kwa uwezo wake Mola karima amin ya rabil alamin. Tutaanza matangazo kwa taarifa ya habari. Tutakuwa na uchambuzi wetu wa kisiasa ambao utahusu malengo ya manuva ya pamoja ya makundi ya mukawama katika ukanda wa Ghaza huko Palestina vipindi tutakuwa na baraza la wasikilizaji, tutakuwa na makala fupi lakini yenye maarifa tele, ni haki za watoto kwa mujibu wa dini tukufu ya Kiislamu. Ni makala fupi ambayo inaelezea mambo kwa kina kuhusiana na sheria na kanuni kuhusiana na haki za watoto, dini tukufu ya Kiislamu ilivyotoa haki hizo, na tutakuwa na macho yetu magazetini, tutakuwa na makala yaleo katika historia na nawakumbusha tovuti yetu ni pas today com sw na email yetu ni swahili radio at IRIB ir. Peruzi ukasa wetu kupitia yua medium kwa video na sauti. Tunasikika maarifa FM Tanga, Tanzania. Saa inaonyesha kutimia saa sita kamili kwa majira ya Teheran. Tegea sikio, vichwa vya habari. WHO yakaribisha chanjo ya korona iliyotengenezwa Iran. 28 wameuliwa katika shambulio la magaidi wa Daesh huko Siria. Shekhe Naim Kasimu asema kuuliwa shahidi Suleimani kumedhihirisha kilele cha udhaifu wa Marekani katika eneo, na Ethiopia imetaka kuhitimishwa mzozo wa mpakani kati yake na Sudan. Karibuni. Shirika la afya duniani WHO limekaribisha chanjo ya korona iliyotengenezwa na watafiti wa kiirani na kusisitiza kuwa shirika hilo linasubiri kwa hamu kushuhudia matokeo ya majaribio ya kiutafiti ya, ya mafanikio hayo makubwa ya Iran. Katika ujumbe wake kwa Iran, msemaji wa shirika la afya duniani ameandika kuwa mafanikio ya wanasayansi wa kiirani katika kutengeneza chanjo ya korona ni uthibitisho ambao kimsingi unaonyesha kuwa tunaweza kutengeneza chanjo ya kudhibiti ugonjwa wa COVID-19. Msemaji wa WHO ameongeza kuwa, na hapa ni namnukuu, tunazo nyenzo zinazosaidia kudhibiti maambukizi haya. Wanasayansi wa kirani wamefanikiwa kuzindua chanjo mpya ya korona ambayo tayari imefika katika marhala ya utafiti wa kitiba, licha ya nchi hii kukabiliwa na vikwazo vya pande zote vya serikali ya Washington. Utolewaji wa chanjo hiyo aitwayo Covirani Baraket kwa mara ya kwanza kwa binadamu umefanyika Jumanne wiki hii katika idara ya utafiti ya taasisi ya utekelezaji wa maagizo ya Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, kwa kuhudhuriwa na watu waliojitolewa kupewa chanjo hiyo. Habari ya kutengenezwa chanjo hiyo ya korona na watafiti wa kiirani imeakisiwa pakubwa katika vyombo vya habari vya nchi ajinabi. Vyombo vya habari vimeripoti kuwa makumi ya raia wa siria wameuawa na kujeruhiwa katika shambulio la kigaidi lililofanywa nchini humo jana Jumatano. Shirika la habari la Siria Sana limeripoti kuwa basi moja la abiria lililokuwa likipita katika barabara ya Deir Ez-Zor kuelekea Tadmir, katikati mwa Siria lilishambuliwa na magaidi wa kundi la Daesh na kusababisha vifo vya watu wasiopungua 28 na, na kujeruhiwa wengine wanane. Picha zilizorushwa kutoka eneo la tukio zimeonyesha namna basi hilo la abiria lilivyoteketea kikamilifu. Baadhi ya maeneo ya msituni katikati mwa Siria wakati kuna wakati hukumbwa na mashambulio ya masalia ya kundi la kigaidi na kitakfiri kitafiri la Daesh. Bado kuna masalia ya wanachama wa kundi la kigaidi la Daesh katika maeneo ya msituni katikati mwa Siria, licha ya kundi hilo la kigaidi kusambaratishwa nchini humo. Masalia hayo hutekeleza mashambulizi ya kiholela katika maeneo mbalimbali nchini humo. Mgogoro ulianza huko Siria tangu mwaka elfu mbili kumi na moja kufuatia hujuma kubwa ya makundi mbalimbali mbali ya kigaidi kwa uungaji mkono Saudi Arabia, Marekani na nchi kadhaa nyingine kwa ajili ya kubadili mlingano wa kieneo kwa maslahi ya utawala wa Kizayuni. Jeshi la Siria hivi karibuni lilifanikiwa kufunga faili la kundi hilo la kigaidi huko Siria kwa msaada wa washauri wa jamhuri ya Kiislamu Irani na Rasia. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. E, Shekhe Naim Kasim amesema kuwa Marekani imemuua kigaidi luteni jenerali Haji Kasim Suleimani nchini Iraki kutokana na kuwa dhaifu. Akizungumza katika maojiano na nau Shekhe Naim Kasim, naibu katibu mkuu wa harakati ya Hezbollah ya Lebanon, amesema kumuua kigaidi luteni jenerali Suleimani, kamanda wa kikosi cha Kuds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislam Sepa, lilikuwa pia lengo la utawala wa Kizayuni. Ameongeza kuwa sisi tutatekeleza jukumu letu kwa njia inayofaa mkabala na mauaji hayo ya kigaidi ya shahidi Suleimani. Naibu wa Said Hassan Nasrullah ameendelea kusema kuwa Luteni Jenerali Sulemani tangu awali alikuwa akipigania kuimarika mukawama katika eneo na aliunga mkono mukawama wa kiislamu huko Lebanon dhidi ya utawala wa kizayuni. Luteni Jenerali Haji Kasim Suleimani aliyekuwa kamanda wa kikosi cha Kutsi cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu SEPA na Abu Mahdi Ali Muhandis naibu mkuu wa kikosi cha Alhashdu Shabi cha Iraki pamoja na wanajihadi wenzao wanane waliuliwa shahidi alfajiri ya Januari tatu mwaka huu katika barabara inayoelekea uwanja wa ndege wa Baghdadi, Iraki, kwa amri ya Rais Donald Trump wa Marekani. Mauaji hayo yalifanywa na jeshi la kigaidi la Marekani. Wizara ya mambo ya nje ya Ethiopia imetaka kuhitimishwa mzozo wa mpakani kati yake na Sudan kupitia njia za kidiplomasia. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Ethiopia, Dina Mufti, amesema mzozo wa mpakani uliojitokeza kati ya Ethiopia na Sudan utazinufaisha nchi ajinabi tu. Mzozo huo amesema inapaswa upatiwe ufumbuzi kwa njia za kidiplomasia. Mufti ameashiria uhusiano wa kihistoria wa Addis Ababa na Khartoum na akasema Addis Ababa itatumia nyenzo na uwezo wake wote wa kisiasa ili kumaliza mzozo huo wa mpakani kati ya nchi mbili. Msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya Ethiopia ameitaja operesheni iliyofanywa na jeshi la Sudan katika maeneo ya mipaka ya nchi hizo kuwa isiyo na ulazima na kwamba operesheni hiyo itaifanya hali ya mambo kuwa mbaya zaidi, itaibua machafuko katika maeneo ya mipaka na kusitisha shughuli za kiuchumi za watu wanaoishi katika maeneo hayo ya mpakani. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Ethiopia amesema jeshi la Sudan limetumia silaha nzito katika operesheni yake hiyo ya karibuni na kwamba vijiji kadhaa na mavuno ya kilimo ya wananchi wa Ethiopia yameharibiwa katika operesheni hiyo, na raia kadhaa wa nchi hiyo pia wameuliwa na kujeruhiwa. Serikali za Ulaya zimeshadidisha hatua za kukabiliana na ongezeko la maambukizi ya kirusi cha korona barani humo viongozi wa ufaransa wametangaza kuanza kutekeleza hatua kali za kudhibiti maambukizi ya korona huko paris mji mkuu wa nchi hiyo katika kukaribia mwaka mpya wa miladia serikali ya ufaransa imewaweka tayari polisi na askari usalama laki moja ili kuzuia mikusanyiko ya watu wakati wa kusherekea mwaka mpya wa 2021 aina mpya ya kirusi cha korona kilichoikumba Uingereza kwa jina la korona ya Uingereza kilicho na uwezo wa kuambukiza kwa asilimia sabini zaidi imeipelekea serikali ya Ireland leo Alhamisi kutangaza nchi hiyo kuwa katika hali ya tahadhari kwa muda wa mwezi mmoja sambamba na kuanza kutekeleza hatua za kukabiliana na maambukizi ya korona. Mia Martin, waziri mkuu wa Ireland, pia ametahadharisha kuhusu namna spishi hiyo mpya ya kirusi cha korona inavyoenea. Maafisa wa shirika la afya duniani WHO wametahadharisha kuwa aina mpya ya kirusi cha ja korona kinaambukiza kwa kasi zaidi. Hata hivyo, bado haijathibitika iwapo kinaua zaidi au la. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu, kutoka idhaa ya Kiswahili, redio Teheran. Na sasa wapendo wasikilizaji, tunawaletea uchambuzi wa kisiasa utakohusu malengo ya manuva ya pamoja ya makundi ya mukawama katika ukanda wa Gaza. Manuva ya pamoja ya makundi kumi na mbili ya mukawama chini ya anwani ya Alruknu -Al shadid yaani nguzo imara Yalianza jumanne katika ukanda wa Gaza. Hii ni mara ya kwanza ambapo makundi mbalimbali ya mukawama wa ya Palestina yanafanya manuva ya pamoja katika ukanda wa Gaza. Sifa muhimu zaidi ya manuva hayo ni kwamba matawi ya kijeshi ya makundi makuu ya mukawama katika ukanda wa Gaza, yaani harakati ya mapambano ya, ya Kiislamu ya Palestina Hamas, Jihadul Islam ya Palestina, harakati ya kidemokrasia kwa ajili ya ukombozi wa Palestina kamati za mukawama za wananchi na harakati ya wananchi kwa ajili ya ukombozi wa Palestina pamoja na makundi na vyama vingine yanashiriki katika manuva hayo. Nukta nyingine muhimu ni kuwa chumba cha operesheni za pamoja za makundi ya Kipalestina kimetangaza kuwa manuva hayo yanafanyika katika fremu ya ushirikiano na utendaji wa pamoja baina ya makundi ya mukawama ya Palestina na kwa ajili ya kujiandaa kwa vita. Manuva hayo aidha, yana umuhimu katika upande wa muda manuva. Ya pamoja ya makundi ya mukawama yanafanyika wakati huu ambapo utawala wa kizayuni unafuatilia kuanzisha uhusiano wa kawaida na baadhi ya nchi za kiarabu kwa mashinikizo makubwa ya serikali ya Marekani inayozilazimisha nchi hizo za kiarabu kutangaza hadharani uhusiano wao na wazayuni. Kwa msingi huo manuva ya pamoja ya makundi ya mukawama ya Palestina yanatoa ujumbe kwa Israel na nchi za Kiarabu kwamba makundi ya Kipalestina yanalinda usalama na mipaka ya taifa lao kwa kutumia njia halisi. Kuhusiana na hilo, Abu Hamza, msemaji wa Sarayul Quds, tawi la kijeshi la Jihad Lislami, amesema manuva hayo ya kiulinzi yanatilia mkazo kuwa tayari mukawama kwa ajili ya kulilinda taifa la Palestina. Umuhimu mwingine wa manuva hayo ya makundi ya Palestina kwa upande wa muda ni kwamba mamlaka ya ndani ya Palestina kwa mara nyingine tena imetangaza utayarifu wake wa kushirikiana katika masuala ya usalama na utawala wa Kizayuni. Kufanyika manuva hayo ya pamoja kuna maanisha kuwa makundi ya mukawama ya Palestina si tu kuwa yanapinga mazungumzo na utawala wa Kizayuni, bali yanasistiza kuendelezwa mukawama dhidi ya utawala huo. Katika uwanja huo, Abu Hamza amebainisha kwamba manuva hayo ya pamoja yameweka wazi uamuzi wao wa pamoja. Leo hii mukawama umekuwa na nguvu zaidi, umejimarisha zaidi na una uwezo mkubwa wa kukabiliana na adui na kumsimamisha. Mukawama hautamruhusu adui kuainisha kanuni za mapigano. Nukta ya tatu, kuhusu umuhimu wa muda katika manuva hayo pia ni kwamba yamefanyika katika kukaribia maadhimisho ya kutimia mwaka wa kwanza tangu kuuliwa shahidi luteni jenerali Kasim Sulemani. Kamanda Sulemani na wenzake akiwemo Abu Mahdi al-Muhandis, naibu mkuu wa harakati al-Hashd Shabi, waliuliwa shahidi na serikali ya kigaidi ya Marekani alfajiri Januari 3, mwaka 2020 karibu na uwanja wa ndege wa Baghdad. Manuva hayo yanasisitiza kuendelezwa njia na harakati ya kamanda shahidi Sulemani ambaye, kama alivyosema kiongozi mwadhamu wa mapinduzi, alikuwa shakhsia wa kimataifa wa mukawama. Ndio maana picha za shahidi Suleimani zinaonekana zikiwa zimebandikwa katika mitaa mbalimbali ya Gaza zikiwa na maandishi yanayosomeka kamanda shahidi Suleimani, shahidi wa Kuds ambaye amepitisha maisha yake katika kuunga mkono mukawama. Nukta ya mwisho ni kuwa hata kama haiwezekani kuyalinganisha makundi ya mukawama wa Palestina na utawala wa kizayuni kwa uwezo za kizana lakini, manuva hayo pamoja na sisitizo lake la kuwa kitu kimoja limeutia kiwewe utawala huo. Kuhusiana na suala hilo, utawala wa Kizayuni umepandisha kiwango chake cha utaarifu sambamba na kuanza manuva hayo pamoja ya makundi ya kipalestina huko ukanda wa Gaza. Bado mko nasi katika matangazo mubashara, idhaa ya Kiswahili, redio Teherani. Tunakaribisha kipindi chetu cha kwanza, baraza la wasikilizaji Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi, tuna furaha tele kukukaribisheni katika kipindi kingine cha baraza la wasikilizaji. Leo Hussein, haturefushi maneno maoni yanayotufungulia kipindi chetu leo yanatoka kwake mwana baraza hai bwana Yahya Hasan Muhammad Shebe wa sehemu za Englan Oldtown, huko nchini Kenya. Nadhani una unapapata na mpwani ya Kenya kuna kufahamu vizuri zaidi. Bwana Shebe ameandika vikwazo, vikwazo, vikwazo. Kukiulizwa ni vikwazo vya nini? Kumbe ni vikwazo vya mwanadamu mmoja kumnyima mwanadamu mwenziwe madawa na mahitaji ya kibinadamu si vikwazo vya silaha bali ni vikwazo vya madawa ya kuwasaidia wanadamu. Je, mtu kama huyo anastahili hata kumkaribia? Anakusudia Donald Trump. vile vilevile anasema Trump ni mtu hatari sana, tena sana. Wale wanaojifanya wanamnyenyekea yeye, basi wa tahadhari sana, kwani ana mvuto wa kishetani na kiafiriti, kama hata kuvuta kwa sumu yake, basi jitayarishe akusongonyowe. Kiswahili cha pwani, Kenya hiyo. Ni aibu anasema ni aibu kujigamba kuiwekea Iran vikwazo kama ambaye yeye ataishi milele hapa duniani. Huyu Trump bure kabisa. Ameandika naam katika maoni yake mengine. Bwana Shebe anasema, yatafakarini na muyazingatie maneno ya Ismail Hania, historia ya mzayuni sote tutaifahamu. Atazungumza na wewe kwa bashasha na tabasamu, ukimpa kisogo papu anakudunga kisu. Basi wafanyao usuhuba wafanye kama ni wafanyaje, na mwisho wa kwisha mutakuja kujua ukweli wa maneno haya. Hafanyi jambo mzayuni ila ni kwa maslahi yake binafsi. Kama kweli wanania njema, basi kwanza watoke kwenye ardhi za wapalestina walizozinyakua kwa mabavu. Naam, sawasawa kabisa maneno yako bwana Shebe. Huyo Trump na wazayuni wenzake kiujumla, bore kabisa Enyi mlioamini, msiwafanye wasiri wenu watu wasiokuwa katika nyinyi. Hawataacha kukufanyieni ubaya, wanayapenda yanayokudhuruni. Imekwisha fichuka chuki yao katika midomo yao, na yanayoficha vifua vyao ni makubwa zaidi. Tumekwisha kukubainishieni ishara ikiwa nyinyi mtayatia akilini. Tukiendelea mbele na baraza la wasikilizaji, maoni yanayotuendelezea kipindi chetu ni kutoka kwake mwanabaraza mwingine mpendwa bwana Juma Jafar Sagai. Ameandika Juma J. Sagai kutoka Musoma, Mara, Tanzania. Anazungumzia matatizo ya kiuchumi na maradhi iliyonayo Marekani hivi sasa, haswa kutokana na siasa mbovu za rais wa nchi hiyo Donald Trump, na kuandika wanajinai wanajidai wana uchumi mkubwa na nguvu kubwa, kumbe majizi tu ya mali za watu kwa visingizio vya mapambano dhidi ya ugaidi hewa. Ama kuhusu na saa zake kwa Wapalestina, Bwana Sagai anasema ndugu zangu wa Palestina, muda umefika kuangalia wapi mmekosea, nani wakuwa naye na nini cha kufanya. Na kuhusiana na siasa za vikwazo vya Marekani anasema vikwazo vya Marekani vimekuwa kama muziki Anapiga mfano, anafananisha na muziki. Anasema muziki unapigwa kila muda, iwe kabla ya taarifa ya habari au baada ya taarifa ya habari, hata katika vyombo vya usafiri. Kila siku lazima utausikiliza, upende usipende, utake usitake. Anasema Trump na genge lake wameshindwa kulibeba taifa zima la Iran, walipeleke kwao, liwe jimbo lao. Laana zinawasumbua. Ni mimi Juma J Sagai, yani Juma Jafar Sagai, Musoma, Mara. Nam, tunamshukuru sana bwana Sagai kwa maoni yake. Ama mwanabaraza mwingine bwana Sherali Fazel wa Dar es Salaam, Tanzania, yeye ameandika Jamhuri ya, ya Kiislamu ya, ya, ya Iran ina haki ya kuadhibu wahuni waliotumwa kumua kigaidi Dr Fakhrizade kama ambavyo wana haki pia ya kulipiza kisasi kikamilifu waliomua kidhulma luteni jenerali Kasem Suleimani kwa sababu ugaidi hauna fursa kokote duniani. Hata hivyo anasema unduma kuwili katika masuala ya haki za binadamu ni ishara tosha ya kutouelewa ubinadamu wetu. Daesh na makundi mengine ya aina hiyo kama yale yanayotumiwa kuwa wasomi na wanasayansi wa Iran yameanzishwa na wahuni wa magharibi na Wazayuni. Leo hao hao wa magharibi wanatuvunjia heshima Waislamu. Enye umma wa Waislamu wa tujirudini, Wahabi na misimamo ya kuchupa mipaka ni saratani katika umma wetu. Naam, maoni mazuri kabisa haya, tena yamekuja katika wakati mwafaka ambapo imekaribia kufanyika maadhimisho ya mwaka mmoja tangu kuuawa shahidi Luteni Jenerali Qasim Suleimani no. ambaye alikuwa ni mkuu wa kikosi cha Quds cha jeshi la uh, walinzi wa mapinduzi ya kiislamu ya Iran sepa Tunamshukuru. Na baada ya hapo, bwana Sherali anasema, kwa mfano anatoa mfano, anasema serikali ya hivi sasa ya Ufaransa ni ya kihuni. Anatoa mfano ya serikali hizo alizozitaja za kihuni, anasema serikali ya Ufaransa ni ya kihuni na ni ya uvunjaji mkubwa wa haki za binadamu. Wao ndio wamedhihirisha upumbavu wao kwa kuonga mkono wahuni wenzao kufanya mauaji ya jinai katika nchi za Uislamu, hasa Syria, ambako hata kwa mujibu wa vigezo vya hao hao wa Magharibi serikali iliyoko madarakani imeingia madarakani kihalali na kwa ridhaa ya wananchi, lakini pamoja na hayo wametuma wahuni na magaidi wao kujaribu kuipindua serikali hiyo kwa kushirikiana na vibaraka wao kama Saudi Arabia, ameandika. Vile vile anasema: enyi viongozi wa Saudia, kushirikiana na wahuni na maadui wa Uislamu kushambulia Waislamu wengine hakufai. Vile vile kuwashikilia maulamaa wa kidini ni udhaifu wenu katika uwanja wa kielimu. Msitudanganye kuwa maulamaa hao wanakosa lolote. Acheni kuwashambulia Waislamu wa Yemen. Wamefanya kosa gani? anauliza. Naam, hiki ni kipindi cha baraza la wasikilizaji kutoka idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kuna njia mbalimbali mbali za kuweza kuwasiliana nasi ikiwemo wasap yetu ya plas 989035065487. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib.ir. Mtandao wetu intaneti ni pastoday.com sw. Ndani ya tovuti hiyo, mbali na kusikiliza matangazo mubashara, mnaweza pia kusikiliza hifadhi ya mwezi mzima ya matangazo yetu. Mnaweza kusoma habari, makala, kusikiliza sauti, kuangalia video, vipindi vyetu mbalimbali na vitu vingi tu ndani ya tovuti hiyo ya pastoday.com/sw. Karibuni sasa wapenzi wa wasikilizaji kusikiliza maoni yaliyotufikia kwa njia ya sauti. Asalamu As alaykum warahmatullahi taala wabarakatuh. Vipi hali zenu huko? Salama, kwema? Mimi sipati habari zenu hata kidogo kweli, ila mliniweka, muliniorozesha lakini sipati taarifa za habari. Ni sababu hivi, ndio maana sizipati? Asante sana. Naam, asante sana mwana baraza Bwana Omar Solol wa huko Burundi, tunakushukuru sana, na kumbukumbu kumbu zetu zinaonyesha kwamba umekuwa ukitumiwa habari kama kawaida. Tunapenda kutumia fursa hii kuwakumbusha wasikilizaji wetu kwamba wahakikishe muda wote nambari yetu ya WhatsApp imo ndani ya simu zao wakati wote, hata wakati wanapobadilisha simu zao. Nambari yetu hiyo ni plus 99035065487, na tumekuwa tukisisitiza mara kwa mara, kama mnataka kuona habari tunazokutumieni Hakikisheni nambari yetu ya WhatsApp imo ndani ya simu zenu. Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji. Maoni tuliyonayo sasa ni kutoka kwake bwana Kalekela Omari Mahmudu wa nchini Tanzania, ambaye katika moja ya maoni yake anasema baada ya assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu kwamba napenda kuchukua fursa hii kwa shukuru sana kwa kuharakisha kuwahabarisha walimwengu habari za kitaifa na kimataifa kabla ya redio yoyote kufanya hivyo Tumekuwa tukipata habari za kidunia moja kwa moja kutoka mji mtukufu wa Iran, Teheran, na hivyo kutotufanya tuwe wageni wa taarifa. Mungu aibariki redio Teheran na wafanyakazi wake. Mungu aibariki Iran ya Kiislamu na kuangamiza maadui zake. Ni mimi Kalekela Omari Mahmud kutoka Tanzania. Naam, amin. Ama hapa Husein, mwanabaraza mwingine huyu, ni wa miaka mingi na miaka mingi sana tangu tulipokuwa tunasoma maoni kwa njia ya posta, maoni ambayo yalikuwa yanatufikia kwa njia ya posta ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, po box moja tisa tatu tisa tano stroke sita saba sita saba Teheran, Islamic Republic of Iran. Amejitokeza tena hapa, nadhani Huseni unamjua, unamjua ni nani? Naam. Aha, hebu nione maoni yake. Ni Bwana Muhamed Ali, mwanabaraza wa muda mrefu uh, huyo wahuko, wahuko Biharamulo huko nchini Tanzania. Naam, sawa sawa kabisa, na sijui Huseni anasemaje katika maoni yake, Bwana Muhamed? Nam, kwanza kabisa anaanza kwa kutusalimu halafu anasema, habari za masiku mengi ndugu watangazaji wa Radio Teherana. Mimi ni mwanabaraza wa siku nyingi sana, naitwa Muhamed Ali wa Tanzania kwa sasa, na kupateni kwa njia ya WhatsApp, na kutakieni kheri wafanyakazi wote wa Radio Tehran. Mashallah. Naam, asante sana bwana Muhamed Ali wa huko Biharamulo, walio Tanzania za kupoteana za miaka mingi. Karibu tena na tena katika ukumbi huu wa baraza la wasikilizaji, ujumuike kiudugu na kupendana kama zamani na wanabaraza wenzako. Tunawashukuru sana wasikilizaji wetu hawa. Naam, na hapa kwa vile limekuja suala la kusikiliza matangazo ya Redio Teheran, unaonaje Ahmed wakiwakumbusha wasikilizaji wetu jinsi wanavyoweza kutusikiliza? Naam, ni wazo zuri kabisa Husen. Kwanza wanaweza kutusikiliza kwa njia tuliyotangulia kuisema leo ya website na tovuti yetu ya parstoday.com/sw, pia kwa njia ya satelaiti; tatu kwa njia ya masafa mafupi; nne kwa njia ya application ya Android ya AIRIB World Service na nyingine ambayo ni rahisi zaidi kwa wasikilizaji wetu wa nchini Tanzania ni masafa ya FM. Nitumie fursa hii kuwapa habari njema wasikilizaji wetu kwamba sasa wasikilizaji wa Radio Teheran mkoani wa Singida wanaweza kutusikiliza katika masafa ya FM ya 99.1, Maarifa FM sauti ya umoja. Lakini pia wanaweza kutusikiliza katika masafa ya 105.3 mkoani Tanga, 101.9 Mwanza, 99.7 Kigoma na 104.1 Mtwara, zote hizo kupitia Maarifa FM. Wasikilizaji wetu hao wa Tanzania wanaweza kutusikiliza katika masafa hayo. Naam, ni habari nzuri na ya kutia moyo sana hiyo, uh, Bwana Ahmed <muchas> Nam Husen, muda wetu umekwenda sana kabisa, na hapa tuna bado korja kwa korja za maoni. Fundi mitambo wetu kule bado nam, anatuashiria nam muda umekwenda kwa kasi sana, lakini pamoja na hayo, naona pana maoni yake hapa ya yapa, bwana Juma Idi Iswa Masawi, Kondoa, Tanzania, aliyotuandikia wakati akiwa safarini jijini Dar es Salaam na kusema kweli, yani nafurahisha mno, maana wanabaraza popote walipo, nyoyo zao ziko pamoja na redio hii, lakini muda ndio tena umeisha, lakini tunaashiriwa kule kwamba tunaweza kusoma japo maoni kidogo. Hebu naomba yasome hayo maoni ya Bwana Juma haraka haraka, nisome. Anasema ama kwa hakika, ikulu ni tamu na pazuri. Ulimwengu ama walimwengu wamekuwa wakiwalani viongozi na marais ving'ang'anizi madarakani, lakini leo hii ulimwengu unashindwa kumshangaa Donald Trump kwa kuendelea kuing'ang'ania ikulu ya White House huko Marekani. Hiyo ni nchi inayodaiwa ni yenye demokrasia kweli. Ikulu ni tamu, naam, kweli ikulu ni tamu na, na kufikia hapa mpenzi msikilizaji, ndio tunatamatisha dakika hizi za baraza la wasikilizaji leo hii. Mimi ni Ahmed Rashid, mwenzangu alikuwa ni Hussein Hassan, fundi mitambo wetu alikuwa ni Leila Kimani. Ishini salama. Shukrani sana Ahmed Rashid Ahmedi na mwenzako Hussein Hassan. Naona kipindi kilikuwa ni cha moto na matumaini. Nadhani wasikilizaji wamenufaika na kukifurahia. Shukrani sana. Na sasa tunaletea macho yetu magazetini Darubini ya macho yetu magazetini mchana huu, wapendwa wasikilizaji, katika nchi za Afrika Mashariki, Alhamisi tarehe 31 Desemba. Tunaelekea kumaliza mwaka kwa mapenzi yake Mola Muumba, mwaka elfu mbili na ishirini, tukijaliwa tuingie katika elfu mbili na miladia. E, inaanza darubini yetu kuangazia magazeti ya nchini Tanzania kwa kudondoa vichwa vya wa habari vilivyopamba ukurasa wa mbele wa gazeti la Mwananchi. Habari kuu katika toleo la leo hilo, wanawake waongoza kuiba, la gazeti hilo ina kichwa cha maneno: wanawake waongoza kuiba watoto nchini. Jeshi la polisi laeleza mkasa mzima pamoja na takwimu. Mchungaji asimulia utata wa kifo cha muuza chipsi aliyekutwa amejinyonga ni kichwa cha habari nyingine kilichopewa uzito wa pili na gazeti hilo ambalo katika ukurasa wake wa sita na wa saba linazungumzia matukio yaliyotikisa mwaka 2020 unaomalizika leo. Kichwa cha habari kuu katika ukurasa wa mbele wa gazeti la serikali la habari leo kinasomeka hivi, Jafo acharuka matumizi ya bilioni 1.8. Ni waziri wa nchi Ofisi ya Raisi, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa vichwa vingine vya habari vilivyopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni pamoja na: ulikuwa mwaka wa moto, sitini na mbili wafa, shule 44 za ungua, Kabudi ataja siri tatu za kujifunza China, SMZ asema msingang'anie ekari tatu za mzee Karume, na polisi wazuia kuchoma matairi disko toto mwaka mpya. Gazeti la Zanzibar Leo limechangamkia habari ya mafali mahafali ya chuo kikuu cha serikali SUZA na kauli ya mkuu mpya wa chuo hicho, rais wa Zanzibar, Dr. Hussein Mwinyi. E, SUZA tegemeo la maendeleo amesema kiongozi huyo akitaka kijikite kwenye tafiti zenye tija. Vichwa vingine vya habari ninavyovidondoa katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo vinasema zfda yaangamiza tani hamsini na mbili za mchele mbovu na azaki zatakiwa kushiriki vita dhidi ya rushwa ufisadi nalo gazeti la majira limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye anwani askofu aonya watanzania kuingia elfu mbili ishirini na moja na uhasama awataka wafanye toba waingie mwaka mpya na furaha kuepuka uhasama wa kisiasa, mauaji, wivu na mapenzi. Ashauri kesi za uchaguzi kufutwa. Majira limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa vichwa vingine vya habari visemavyo: matatani kwa kumbaka mtoto wa miaka 9, watu 495 walikufa kwa majanga mbalimbali 2020, waziri wa afya apiga marufuku madaktari kuchati na wagonjwa, na mimba ya miezi tisa yatoweka kimazingara. Hayo yakiwa ni ya Tanzania, na yageukia sasa magazeti ya nchini Kenya, nikianza na Standard ambalo limepa uzito wa kwanza habari yenye kichwa cha maneno watoto lazima wasome hata kama ni chini ya miti asema Magoha. Ni kauli ya Waziri wa Elimu George Magoha akisistiza kuwa kuahirisha kufunguliwa tena shule sio chaguo hata kama masomo yatasomeshwa chini ya miti Magoha amewataka wazee wawatayarishe watoto wao waripoti skuli siku ya Jumatatu na kuwashauri waachane na wale wanaojaribu kueneza shaka kwamba mpango wa kuzifungua tena shule utaahirishwa. Ukurasa wa mbele wa Standard umepambwa na vichwa vingine vya habari visemavyo majina makubwa yakosekana katika orodha ya IEBC kwa ajili ya kinyang'anyiro cha nafasi ya uongozi wa jiji na tumaini kwa Kenya baada ya Uingereza kuidhinisha chanjo. Na aligeukia sasa gazeti la Taifa Leo ambalo limekuelezea wino mweusi, kichwa cha habari kuu kisemacho mwisho wa lami kwa Sonko baba yao. Katika habari nyingine, gazeti hilo limeandika kilio baada ya ya shirika kupandisha maradufu bei ya maji Mombasa. Habari kuu katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Nation ina kichwa cha maneno Uhuru awagonga wafanyakazi kodi zilizojificha. Aidha, limeandika hakuna fursa ya pili kwa magavana waliozuiliwa. Toleo la mtandaoni la Nation limetoa kipaumbele kwa habari ya kauli ya wanasiasa wa itifaki wa naibu rais William Ruto wa kutetea wazo la kuanzisha chama kipya cha, cha siasa kama mpango mbadala, ikiwa ni ishara kwamba wamechoshwa na chama chao tawala cha Jubili baada ya miezi kadhaa ya misuguano na mivutano ya ndani, na tunahitimisha nchini Uganda kwa kutupia jicho kwanza ukurasa wa mbele wa gazeti la Del Monitor ambao umepambwa na kichwa cha habari kuu kisemacho Daktari ashindwa kupata kitanda ICU afariki. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo limetoa kipaumbele maalumu kwa habari yenye anwani ni waandishi wa habari walioidhinishwa tu ndio watakaoripoti ripoti kuhusu uchaguzi asema mkuu wa polisi. Aidha limeandika mwandishi wa habari wa Daily Monitor anayefuatilia kampeni za Bob Wine akamatwa aka Kalangala, na kwa upande wa gazeti ya New Vision habari kuu katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ina kichwa cha maneno tarehe, za kurudi skuli zapitiwa upya, na katika habari nyingine limeandika COVID-19, yanyakuwa maisha ya madaktari <muchos> naendelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili redio Teherani. Inasoma haraka haraka maoni ya wasikilizaji wetu hawa. Na Abdallah Ali Makajura anasema shukrani, na wewe shukran pia, na nitarejea tena katika maoni. Nakaribisha sasa makala yetu ya leo katika historia, haki za watoto katika Uislamu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Wasikilizaji wapenzi, na karibuni katika sehemu ya 98 ya mfululizo wa makala ya haki za watoto katika Uislamu. Tunaendelea na maudhui yetu kuhusu haki ya mtoto ya kupewa malezi yanayotakiwa na wazazi wake wawili. Kwa vipindi kadhaa sasa, tumekuwa tukizungumzia jinsi serikali za nchi mbalimbali duniani zinavyochukua hatua tofauti katika kuwarahisishia wazazi wawili kutekeleza kwa njia bora haki hiyo ya mtoto kwa vipindi kadhaa sasa, tumekuwa tukizungumzia jinsi serikali za nchi mbalimbali mbali duniani zinavyochukua hatua tofauti katika kuwarahisishia wazazi wawili kutekeleza kwa njia bora haki hiyo ya mtoto. Kwa mfano katika sehemu iliyopita, pamoja na mambo mengine, tulisema kwamba ripoti ya utangulizi ya Italia kwa kamati ya haki za watoto inasema mahakama ya katiba ya Italia inatambua haki ifuatayo kwa wazazi wote wawili, baba na mama, ambayo ni haki ya kufaidika na likizo ya miezi sita ya wazazi wawili wa mtoto, kulindwa vyeo na nafasi zao kazini, na kupata nyongeza sawasawa sawa ya mishahara yao kwa asilimia 30 hadi mtoto atakapotimia mwaka mmoja. Vilevile vile wazazi wawili wanapewa haki ya kuchukua likizo kazini wakati mtoto anapokuwa mgonjwa hadi mtoto huyo atakapotimia miaka mitatu. Wiki iliyopita tulianza kutupia jicho pia hatua zilizochukuliwa na serikali ya Norway kwa ajili ya kulinda haki hiyo. Hata hivyo muda uliisha, hivyo leo tutaanza hapo katika sehemu hii ya 98 ya mfululizo huu, wapenzi wasikilizaji ripoti ya utangulizi ya Norway inasema katika miaka ya hivi karibuni muda wa likizo za wazazi wawili zinazotolewa kwa ajili ya kuzaliwa watoto umeongezeka sana. Mwaka 1986 kipindi cha likizo kilikuwa ni wiki 18 na wazazi hao wawili walikuwa wakilipwa mishahara yao kama kawaida. Mwaka 1992 muda wa likizo uliongezwa hadi wiki 35 na kulipwa mshahara kamili au wiki 42 na siku mbili na kulipwa asilimia 80 ya mshahara wa wazazi hao wawili. Tarehe mosi Aprili 1993 muda wa likizo ya wazazi wawili baada ya kuzaliwa mtoto uliongezwa hadi wiki 42 huko Norway sambamba na kulipwa kikamilifu mshahara wote au wiki 52 na kulipwa asilimia themanini ya mshahara. Wiki tatu za likizo ni za mama kabla ya kufika tarehe ya kujifungua. Na kama hakutumia wiki hizo tatu za kabla ya kujifungua, haruhusiwi kuzitumia baada ya kujifungua. Aidha, akina mama ambao hawana haki ya kuchukua likizo kazini, sheria inasema lazima walipwe fedha. Wakati mtoto anapokuwa mgonjwa pia, wazazi wawili wana haki ya likizo na kulipwa fedha huko Norway. Aidha, wakati mtoto wa chini ya miaka 12 anapokuwa mgonjwa, wazazi wake wawili wana ruhusa ya kuchukua likizo hadi siku kumi na kulipwa nyongeza ya mshahara. Wakati wazazi wanapokuwa na watoto watatu au zaidi, wanapewa likizo ya siku 15 za ziada kila mwaka. Kwa vile familia ndiyo mazingira ya awali kabisa ya kulelewa na kukuzwa shaksia ya mtoto, na kwa vile wazazi wawili, baba na mama ndicho kigezo kikuu cha mulahaka na vitendo vya mtoto na wazazi hao, wanakuwa na taathira kubwa sana katika fikra na itikadi za mtoto. Hivyo akhlaki na maadili bora ya watu wa familia, hasa baba na mama, ndilo jambo la msingi kabisa katika kulindwa haki ya malezi mazuri ya mtoto. Utoaji elimu sahihi kwa familia ndiyo njia bora kabisa ya kuzifanya familia za watoto kuwa na maadili bora na hatimaye kulindwa ipasavyo haki ya malezi mazuri ya mtoto. Tutamalizia kujadili maudhui hii katika sehemu ijayo ya mfululizo huu tukijaliwa. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Shukran sana Ahmed Rashidi, kwa makala yako hiyo fupi ya haki za watoto kwa mujibu wa dini tukufu ya Kiislamu. Tunakushukuru sana. Na sasa hivi tunaletea makala yetu ya leo katika historia. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe kumi na sita mfungu wa nane Jamadul Awal elfu moja mia nne arobaini na mbili hijiria, sawa na tarehe 31 Desemba elfu mbili na ishirini miladia. Siku kama ya leo, miaka elfu moja mia moja sitini na moja iliyopita, kwa mujibu wa mapokezi ya historia Aliaga dunia Abu Hanifa Dinavari, mpokeaji wa hadithi, mwananujumu na mwanahisabati wa Kiislamu. Abu Hanifa Ahmadi bin Daud Dinavari alibobea katika elimu za falsafa, fasihi, hisabati, nujumu, elimu ya mimea na jiografia. Alizaliwa katika mji wa Kermansha nchini Iran mwaka 222 hijiria. Miongoni mwa vitabu mwanazoni huyo ni pamoja na vitabu alivyovipa ali jina la Alnabat na Albuldan. miaka 329 iliyopita, sawa na tarehe 31 Disemba mwaka 1691 alifariki dunia ya Robert Boyle, mwanafizikia na mwanakemia wa Ireland. Alizaliwa mwaka 1627 na kuwa chini ya uangalizi na usimamizi wa baba yake ambaye alikuwa akihesabiwa kuwa mmoja wa wanafizikia mashuhuri wa Uingereza. Robert Boyle alisoma masomo yake na kufanikiwa kubobea katika taaluma ya fizikia. Mtaalamu huyo pia alifanya utafiti mwingi katika uga wa kemia. Miaka 145 iliyopita katika siku kama ya leo, Arthur Christensen na mtaalamu wa masuala ya mashariki alizaliwa huko Copenhagen, mji mkuu wa Denmark. Uh, Christensen alionyesha hamu kubwa ya kujifunza masuala ya mashariki, hususan historia ya Iran, na mwishoni mwa masomo yake alifanya utafiti kuhusu historia ya fasihi ya Iran. Arthur Christensen aliweza kujifunza vyema lugha ya Kifarsi. Mojawapo ya vitabu vyake muhimu ni kile alichokipa jina la Iran katika zama za Wasasani. Christensen aliaga dunia mwaka elfu moja mia tisa arobaini na tano na miaka 21 iliyopita katika siku kama ya leo, Rais Boris Yeltsin wa Russia alijiuzulu madarakani na nafasi yake ikachukuliwa na Vladimir Putin. Kipindi fulani Yeltsin alikuwa katibu mkuu wa chama cha Kikomunisti. Boris Yeltsin alichaguliwa kuwa rais wa Rusia Januari mwaka 1991 na alikuwa akiungwa mkono na madola ya Magharibi hata baada ya kusambaratika Umoja wa Sovieti mwishoni mwa mwaka 1991, aliendelea kuwa rais wa Rusia akitumai kwamba kwa kutumia misaada ya kifedha ya magharibi angeweza kuiokoa nchi hiyo kutokana na matatizo ya kiuchumi. Kinyume na matarajio yake, viongozi wa madola magharibi hawakutekeleza ahadi zao, hali iliyopelekea siasa za Rais Boris Yeltsin kushindwa. naendelea kutegea sikio matangazo mabashara idhaa ya Kiswahili. Msikilizaji msikilizaji wetu Abdulatifu Maulidi wa Tanga, Tanzania, ameandika katika maoni yake, mashallah redio Tehrani, tunakushukuru pia kwa kututegea sikio. Msikilizaji wetu mtajika Jumaidi Hisa wa Masawa, Kondoa, Tanzania, ameandika kila la heri Ethiopia katika kumaliza mzozo wenu wa mpakani na Sudan. Mwenyezimungu akujalieni kikao chema, amin. Na kwa upande wa maoni na komea hapa kwa mchana huu, na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Shirika la afya duniani, WHO, limekaribisha chanjo ya korona iliyotengenezwa na watafiti wa Kiirani na kusisitiza kuwa shirika hilo linasubiri kwa hamu kushuhudia matokeo ya majaribio ya kiutafiti ya mafanikio hayo makubwa ya Iran. Wanasayansi wa Kiirani wamefanikiwa kuzindua chanjo hiyo mpya ya korona ambayo tayari imefika katika marhala ya utafiti wa kitiba, licha ya nchi hii kukabiliwa na vikwazo vya pande zote vya serikali ya Washington. Vyombo vya habari vimeripoti kuwa makumi ya raia wa Siria wameuawa na kujeruhiwa katika shambulio la kigaidi lililofanywa nchini humo jana Jumatano shirika la habari la Siria Sana limeripoti kuwa basi moja la abiria lilokuwa likipita katika barabara ya Der Zur kuelekea Tadmir katikati mwa Siria lilishambuliwa na magaidi wa kundi la Daesh na kusababisha vifo vya watu wasiopungua ishirini na nane na kujeruhi wengine wanane. E, Sheikh Naim Kasim amesema kuwa Marekani imemua kigaidi Luteni Jenerali Haji Kasim Suleimani nchini Iraki kutokana na kuwa dhaifu. Shekh Naim Kasim, naibu katibu mkuu wa harakati ya mukawama ya Lebanon Hizbullah amesema kuwa kumuua kigaidi luteni jenerali Suleimani, kamanda wa kikosi cha Kuds cha jeshi walinzi wa mapinduzi ya Kiislam sepa lilikuwa pia lengo la utawala wa Kizayuni. Na wizara ya mambo ya nje ya Ethiopia imetaka kuhitimishwa mzozo mpakani kati yake na Sudan kupitia njia za kidiplomasia. Msemaji wa wizara hiyo Dina Mufti amesema mzozo mpakani uliojitokeza kati ya Ethiopia na Sudan utazinufaisha nchi ajinabi tu. Mzozo huo, amesema, inapaswa upatia ufumbuzi kwa njia za kidiplomasia. Na naomba radhi wasikilizaji wapendwa kwa hiyo sauti iliyojitokeza, na nashukuru wale wote waliofanikisha matangazo haya na sina la ziada. Nawashukuru pia wasikilizaji waliotuma maoni yao, nami nikiarusha mubashara kwa ajili ya wote. Nawatakia mchana mwema, niki wageni kutoka katika studio zetu za Jamejam hapa mjini Tehran. Nawatakia siku njema, nawatakia na mwaka mpya mwema wa miladia, nikimaanisha mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Kwaherini na ahadi kufikia hapa, ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika 20 hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars Today com mkwaju sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service, mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at IRIB ir. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu.