Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Naapa kwa farasi wanaokwenda mbio wakipuma, na wakitoa wa moto kwa kupiga kwato zao chini, wakashambulia wakati wa asubuhi, wakapeperusha mavumbi makubwa, wakati huo na wakaingia ndani ya kundi la maadui wakapigana. Na hapa kwa haya anasema kuwa bila shaka binadamu si mwenye kumshukuru Mola wake, naye anayajua haya na ana mapenzi makubwa kabisa ya kupenda mali. Je, ahajui watakapofufuliwa waliomo makaburini na yatakapodhihirishwa yaliyomo vifuani kuwa Mola wao atawajua sana siku hiyo viumbe vyake vyote. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, warahmatullahi wabarakatuh. Ni Abdul Fatah Musaidi ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya asubuhi ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanaosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa mbili kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa 2 na dakika 20 kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi shortwave, na vilevile tovuti yetu ya Pars todaycom sw. Nchini Tanzania, tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida. Leo ni Alhamisi tarehe 16 Mfunguo 8 Jumada Jumadal Ula 1442 Hijria, inayosadifiana na tarehe 31 Disemba 2020 miladia. Milad tuliokuandalia ni kwa subuhi ya leo, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, ni kipindi cha baraza la wasikilizaji na makala ya haki za watoto katika Uislamu. Lakini kama kawaida pia tutakuwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki, na makala ya kila siku ya leo katika historia, na tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Imetimia saa mbili na nusu kwa saa za hapa nchini Iran, ni saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Khatibzade amhutubu Pompeo: dunia imekataa kufanywa mateka wa kuburuzwa nini. Kivuli cha Kasim Suleimani cha waandama wa Zayuni. Jeshi la Sudan ladhibiti maeneo mapya ya waasi katika mpaka na Ethiopia. Na muuguzi Marekani akumbwa na korona wiki moja baada ya kupigwa chanjo ya Faizer. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amemhutubu waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo kwamba dunia imekataa kufanywa mateka wa kuburuzwa na Marekani. Said Hatibzadeh amesema hayo sambamba na kuashiria kushindwa na kugonga mwamba kampeni ya mashinikizo ya juu kabisa iliyoendeshwa na Marekani dhidi ya Iran, katika jibu alilotoa kwa ujumbe wa Twitter ulioandikwa hivi karibuni na Pompeo aliyedai kwamba Iran ndiyo chanzo cha ja kukosekana uthabiti na tishio kwa Marekani na waitifaki wake, sambamba na kuzungumzia tena mashinikizo ya juu kabisa dhidi ya taifa la Iran, Hatibzade ameandika katika ukurasa wake wa Twitter kama ninavyonukuu: baada ya miaka minne ya kushindwa kwa kiwango cha juu kabisa, Pompeo anatapatapa kwa kuendesha propaganda zisizo na msisimko ili maafa yaliyosababisha na kuyashamirisha yaonekane kuwa ni mafanikio kwake. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran ameongezea kwa kusema kama ninavyonukuu tena, habari muhimu, watu si majuha na dunia imekataa kufanywa mateka wa ubabe wenu nendeni zenuni salama usalimini haraka iwezekanavyo. Itakumbukwa kuwa baada ya Marekani kujitoa kinyume cha sheria katika makubaliano ya nyuklia ya JCPOA tarehe 8 Mei 2018, ilianzisha kampeni za kiuadui za kila upande ili kuiwekea mbinyo na mashinikizo Iran. Rais wa nchi hiyo Donald Trump aliahidi kwamba kwa kujitoa katika JCPOA na kutekeleza sera aliyoipa jina la mashinikizo ya juu kabisa ataweza kuilazimisha Iran ikae tena kwenye meza ya mazungumzo ili kufikia kile alichokiita makubaliano mazuri zaidi kwa Washington. Hata hivyo, kipindi cha utawala wa Trump kinakaribia kumalizika huku malengo ya kiongozi huyo wa Marekani yakiwa yameshindwa kufikiwa. Hatua ya harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas ya kuweka bango kubwa la picha ya shahidi Kasim Suleimani katikati ya mji wa Gaza imeutia hofu na woga mkubwa utawala wa Kizayuni. Televisheni ya Alalam imeripoti habari hiyo na kuongeza kuwa msemaji wa waziri mkuu wa jeshi la kumradhi, msemaji wa waziri mkuu na msemaji wa jeshi la kigaidi la utawala wa kizayuni wa Israel wametumia kurasa zao za mtandao wa kijamii wa Twitter kuonyesha chuki na hasira zilizoambatana na uoga kutokana na hatua hiyo ya Hamas ya kubandika bango la picha ya shahidi luteni jenerali Kasim Suleimani, kamanda mkuu wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu. Ripoti ya televisheni hiyo imeongeza kuwa wazayuni wametekwa na propaganda za televisheni za vibaraka wao wa Saudi Arabia, Imarati, Bahrein na kadhalika, ambao wako mstari wa mbele katika kutangaza uhusiano wa kawaida na Israel na kusaliti malengo matakatifu ya Palestina. Televisheni za vibaraka hao zinatangaza kwamba Luteni Jenerali Kasim Suleimani alikuwa kiongozi wa wanamgambo tu, lakini Bin Salman na Bin Zaid eti ndio viongozi wa Waarabu. Hata hivyo, baada ya wa wakazi wa ukanda wa Gaza kuweka bango kubwa la picha ya Luteni Jenerali Kasim Suleimani katika barabara kuu ya Arrashid katikati ya Gaza ikipambwa na matamshi ya Ismail Hania, mkuu wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya Hamas, hatua hiyo imezidisha hofu katika nyoyo za wazayuni na vibaraka wao na kuwalazimisha waoneshe wazi chuki na waga wao. Sehemu nyingine ya ripoti hiyo imesema hatua hiyo ya Hamasi imeonyesha kwamba uhakika wa mambo ni kinyume na walivyokuwa wakidanganywa wazayuni na vibaraka wao na kwamba shahid Qasim Suleimani ni shahidi wa Quds, ni mkombozi wa kibla cha kwanza cha Waislamu. Jeshi la Sudan limedhibiti maeneo mapya yaliyokuwa yakishikiliwa na waasi katika mpaka wake na Ethiopia. Hayo yameripotiwa na televisheni ya Rusia Liaum, ambayo imeongeza kuwa jana Jumatano, jeshi la Sudan lilitoa taarifa na kutangaza kwamba sehemu kubwa ya eneo la Alfushka la mkoa wa Al Qadarif ulioko katika mpaka wa Sudan na Ethiopia limekombolewa. Vilevile vile jeshi la Sudan limetangaza kuwa sasa hivi linaendesha operesheni za kuwasafisha waasi katika eneo hilo na maeneo mengine ya mpakani. Hayo yamekuja katika hali ambayo wizara ya mambo ya nje ya Ethiopia imetoa taarifa ikililaumu jeshi la Sudan kwa kutoheshimu jirani mwema na kuvunja sheria za kimataifa za mipakani. Ethiopia imesema pia kwamba jeshi lake limewekwa katika hali ya tahadhari kubwa kwenye mpaka wake na Sudan. Wasiwasi katika mpaka wa Sudan na Ethiopia umeongezeka baada ya kutokea mapigano katika eneo la Tigrei la kaskazini mwa Ethiopia mwanzoni mwa mwezi uliopita wa Novemba. Zaidi ya wakimbizi elfu 50 wa Ethiopia wamekimbilia katika maeneo ya mashariki mwa Sudan kukwepa mapigano hayo. Ugomvi baina ya Sudan na Ethiopia unahusiana na maeneo ya kilimo katika eneo la Alfushka, hasa baada ya wakulima kutoka Ethiopia kuyavamia maeneo hayo ya Sudan. Hivi karibuni kuliripotiwa kutokea mapigano ya silaha baina ya wanajeshi wa Sudan na Ethiopia, huku kila upande ukiushutumu upande mwingine kuwa ndio ulioanzisha mapigano hayo. Hivi karibuni pia nchi hizo mbili zilifanya mazungumzo mjini Khartum kwa ajili ya kutatua mgogoro huo. Inaendelea kusikiliza taarifa habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Radio Tehran. Waziri wa mambo ya nje wa Rusia amesema nchi yake inaendelea kuisaidia kila upande Libya na kusisitiza kwamba uvamizi na siasa za kibeberu za nchi za Magharibi ndizo zinazovuruga usalama wa Asia Magharibi na Afrika Kaskazini. Sergei Lavrov aliyasema hayo jana wakati alipoonana na waziri wa mambo ya nje wa serikali ya mwafaka wa kitaifa ya Libya, Muhammad Tahir Siala, na akaongeza kuwa Russia iko tayari kufanya juhudi zake zote kuhakikisha Libya inafikia kwenye mapatano ya kudumu ya kitaifa na kurejea katika hali yake ya kawaida . Amezishutumu nchi za Magharibi kwa siasa zao za kibeberu na akaongeza kuwa eneo la Asia Magharibi limebakishwa nyuma kimaendeleo kutokana na siasa za madola ya Magharibi ambazo zimechochea na kushtadisha mashambulio ya kigaidi katika eneo hilo na kaskazini mwa Afrika. Waziri wa mambo ya nje wa Rasia aidha amesema Mchakato wa kuitatua kisiasa kadhia Palestina umeingia hatarini kutokana na siasa hizo hizo za madola ya Magharibi. Itakumbukwa kuwa jeshi la nchi za magharibi la NATO lilivamia kijeshi Libya mwaka elfu mbili na kumi na moja na kufanya mashambulio ya chuki ya kiholela na ya kikatili yaliyosambaratisha miundo mbinu kila upande, na baadaye nchi hizo za magharibi ziliitelekeza nchi hiyo huku zikiacha silaha za kila namna zikiwa zimezagaa mikononi mwa makundi hasimu. Matokeo yake, hadi hii leo Libya haijawahi kuwa na utulivu. Na utakiwa nchi hizo za magharibi ndizo zilizoanzisha magenge ya kigaidi kama Daesh au ISIS yenye historia ya kufanya jinai kubwa katika nchi za Waislamu za Asia magharibi na kaskazini mwa Afrika nchi hizo za kibeberu ni waungaji mkono wakuu pia watawala vibaraka katika eneo hili na utawala wa kizayuni wa Israel unaofanya jinai za kila namna ndani na nje ya Palestina. Na muuguzi mmoja katika jimbo la California nchini Marekani ameambukizwa virusi vya korona zaidi ya wiki moja baada ya kupigwa chanjo ya kumkinga na maradhi ya Covid-19 ya kampuni ya Pfizer. Kwa mujibu wa shirika la habari la ABC News, muuguzi huyo aitwaye Matthew W mwenye umri wa miaka 45 amepatikana na ugonjwa huo wa kuambukiza siku chache baada ya kupigwa chanjo ya Pfizer. Ameiambia ABC News kuwa alipigwa chanjo ya korona mnamo Desemba 18, lakini siku sita baadaye alianza kuhisi maumivu kwenye viungo, homa na machovu. Anasema baada ya kuona dalili hizo za ugonjwa wa COVID-19 alilazimika kwenda kufanya vipimo siku moja baada ya Krismasi na ndipo akapatikana ameambukizwa virusi vya korona. Hata hivyo, mtaalamu wa magonjwa ya kuambukiza Christian Ramers ameiambia ABC News kuwa jambo hilo si geni, kwani chanjo hiyo inapaswa kuanza kumpa kinga aliyechanjwa katika kipindi cha baina ya siku kumi na kumi na nne. Amesema kama ninavyomnukuu, tunadhani dozi ya kwanza inakupa asilimia 50 ya kinga, kisha dozi ya pili inakupa kinga kwa hadi asilimia 95. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za ulimwengu iliyokujieni kutoka hapa Radio Tehran. <mucho> Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao utazungumzia malengo ya manuva ya pamoja ya makundi ya mukawama katika ukanda wa Gaza. Manuva ya pamoja ya makundi kumi na mbili ya mukawama chini ya anwani ya Arruknu Shadid, yani ya nguzo imara, yalianza juzi Jumane katika ukanda wa Gaza. Hii ni mara ya kwanza ambapo makundi mbalimbali mbali ya mukawama ya Palestina yamefanya manuva pamoja katika ukanda wa Gaza. Sifa muhimu zaidi ya manuva hayo ni kwamba matawi ya kijeshi ya makundi makuu ya mukawama katika ukanda wa Gaza yani harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas, Jihadul Islam ya Palestina, harakati ya kidemokrasia kwa ajili ya ukombozi wa Palestina, kamati za mukawama za wananchi na harakati ya wananchi kwa ajili ya ukombozi wa Palestina, pamoja na makundi na vyama vingine yameshiriki katika manuva hayo. Nukta nyingine muhimu ni kuwa chumba cha operesheni za pamoja za makundi ya kipalestina kimetangaza kuwa manuva hayo yanafanyika katika fremu ya ushirikiano na utendaji wa pamoja baina ya makundi ya mukawama ya Palestina na kwa ajili ya kujiandaa kwa vita. Manuva hayo aidha, yana umuhimu katika upande wa muda. Manuva pamoja makundi ya mukawama yamefanyika wakati huu ambapo utawala wa kizayuni unafuatilia kuanzisha uhusiano wa kawaida na baadhi ya nchi za Kiarabu kwa mashinikizo ya serikali ya Marekani inayozilazimisha nchi hizo za Kiarabu kutangaza hadharani wuhusiano wao na wazayuni kwa msingi huo manuva ya pamoja makundi ya mukawama ya Palestina yanatoa ujumbe kwa Israel na nchi za Kiarabu kwamba makundi ya Kipalestina yanalinda usalama na mipaka ya taifa lao kwa kutumia njia halisi. Kuhusiana na hilo Abu Hamza, msemaji wa Saraya al Quds, tawi la kijeshi la Jihadu Islami, amesema manuva hayo ya kiulinzi yanatilia mkazo kuwa tayari mukawama kwa ajili ya kulilinda taifa la Palestina. Umuhimu mwingine wa manuva hayo ya makundi ya Palestina kwa upande wa muda ni kwamba mamlaka ya ndani ya Palestina kwa mara nyingine tena imetangaza utayarifu wake wa kushirikiana katika masuala ya usalama na utawala wa kizayuni. Kufanyika manuva hayo ya pamoja kuna maanisha kuwa makundi ya mukawama wa Palestina si tu kwamba yanapinga mazungumzo na utawala wa kizayuni, bali yanasisitiza pia kuendelezwa mukawama dhidi ya utawala huo. Katika uwanja huo, Abu Hamza amebainisha kwamba manuva hayo ya pamoja yanaweka wazi uamuzi wa wao wa pamoja leo hii mukawama umekuwa na nguvu zaidi, umejiimarisha zaidi na una uwezo mkubwa wa kukabiliana na adui na kumsimamisha. Mukawama hautamruhusu adui kuainisha kanuni za mapigano. Nukta tatu, kuhusu umuhimu wa muda katika manuva hayo pia ni kwamba yamefanyika katika kukaribia maadhimisho ya kutimia mwaka wa kwanza tangu kuuliwa shahidi Luteni Jenerali Qasim Soleimani. Kamanda Suleimani na wenzake akiwemo Abu Mahdi al Muhandis, naibu mkuu wa harakati ya Al Hashdu Shaabi, waliuliwa shahidi na serikali ya kigaidi ya Marekani alfajiri ya Januari 3 mwaka huu 2020 karibu na uwanja wa ndege wa Baghdad. Manuva hayo yanasistiza kuendelezwa njia na harakati ya kamanda Shahid Suleimani ambaye kama alivyosema kiongozi muadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, alikuwa shahsia wa kimataifa wa mukawama. Ndiyo maana picha za Shahid Suleimani zinaonekana zikiwa zimebandikwa katika mitaa mbalimbali ya Gaza zikiwa na maandishi yanayosomeka Kamanda Shahid Suleimani, shahidi wa Quds ambaye amepitisha maisha yake katika kuunga mkono mukawama. Nukta ya mwisho ni kuwa hata kama haiwezekani kuyalinganisha makundi ya mukawama ya Palestina na utawala wa kizayuni kwa uwezo wa kizana, lakini manuva hayo ya pamoja na sisitizo lake la kuwa kitu kimoja limeutia kiwewe utawala huo. Kuhusiana na hilo, utawala wa kizayuni umepandisha kiwango chake cha utaarifu sambamba na kuanza manuva hayo ya pamoja makundi ya Kipalestina huko ukanda wa Gaza <mucho> Unaendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Baraza la Wasikilizaji. Bismillahi rahmani rahim, assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, tuna furaha tele kukukaribisheni katika kipindi kingine cha baraza la wasikilizaji leo. Husein haturefushi maneno, maoni yanayotufungulia kipindi chetu leo yanatoka kwake mwanabaraza hai bwana Yahya Hassan Muhammad Shebe wa sehemu za England Old Town huko Nchini Kenya, nadhani unapapata, una naam, pwani ya Kenya kuna kufahamu vizuri zaidi. Bwana Shebe ameandika vikwazo vikwazo vikwazo, kukiulizwa ni vikwazo vya nini, kumbe ni vikwazo vya mwanadamu mmoja kumnyima mwanadamu mwenziwe madawa na mahitaji ya kibinadamu, si vikwazo vya silaha, bali ni vikwazo vya madawa ya kuwasaidia wanadamu. Je, mtu kama huyo anastahili hata kumkaribia? Anakusudia Donald Trump. Vilevile anasema Trump ni mtu hatari sana, tena sana. Wale wanaojifanya wanamnyenyekea yeye, basi watahadhari sana, kwani ana mvuto wa kishetani na kiafiriti, kama hata kuvuta kwa sumu yake, basi jitayarishe akusongonyowe. Kiswahili cha pwani Kenya. Hiyo ni aibu, anasema ni aibu kujigamba kuiwekea Iran vikwazo kama ambaye yeye ataishi milele hapa duniani. Huyo Trump bure kabisa, ameandika nam. Katika maoni yake mengine, bwana shebe anasema yatafakarini na muyazingatie maneno ya Ismail Hania, historia ya mzayuni sote tutaifahamu. Atazungumza na wewe kwa bashasha na tabasamu, ukimpa kisogo pap anakudunga kisu. Basi wafanyao usuhuba wafanye kama ni wafanyaje, na mwisho wa kwisha mutakuja kujua ukweli wa maneno haya. Hafanyi jambo mzayuni ila ni kwa maslahi yake binafsi. Kama kweli wanania njema, basi kwanza watoke kwenye ardhi za wapalestina walizozinyakua kwa mabavu. Naam, sawa, sawa kabisa, maneno yako bwana Shebe. Huyu Trump na wazayuni wenzake kiujumla bure kabisa. Enyi mlioamini, msiwafanye wasiri wenu watu wasiokuwa katika nyinyi, hawataacha kukufanyieni ubaya, wanayapenda yanayokudhuruni. Imekwisha fichuka chuki yao katika midomo yao, na yanayoficha vifua vyao ni makubwa zaidi. Tumekwisha kukubainishieni ishara, ikiwa nyinyi mtayatia akilini. Tukiendelea mbele na baraza la wasikilizaji, maoni yanayotuendelezea kipindi chetu ni kutoka kwake mwanabaraza mwingine mpendwa, Bwana Juma Jafar Sagai ameandika. Juma J. Sagai kutoka Musoma, Mara, Tanzania anazungumzia matatizo ya kiuchumi na maradhi iliyonayo Marekani hivi sasa, haswa kutokana na siasa mbovu za rais wa nchi hiyo Donald Trump na kuandika, wanajinai wanajidai wana uchumi mkubwa na nguvu kubwa kumbe majizi tu ya mali za watu kwa visingizio vya mapambano dhidi ya ugaidi hewa. Ama kuhusu sera zake kwa Wapalestina, Bwana Sagai anasema, ndugu zangu wa Palestina, muda umefika kuangalia wapi mmekosea, nani wa kuwa naye na nini cha kufanya. Na kuhusiana na siasa za vikwazo vya Marekani anasema vikwazo vya Marekani vimekuwa kama muziki. Anapiga mfano, anafananisha na muziki. Anasema muziki unapigwa kila muda, iwe kabla ya taarifa ya habari au baada ya taarifa ya habari, hata katika vyombo vya usafiri. Kila siku lazima utausikiliza, upende usipende, utake usitake. Anasema Trump na genge lake wameshindwa kulibeba taifa zima la Iran. Walipeleke kwao, liwe jimbo lao. Laana zinawasumbua. Ni mimi Juma J Sagai, yani Juma Jafar Sagai, Musoma, Mara, Tanzania. Naam, tunamshukuru sana Bwana Sagai kwa maoni yake. Ama mwanabaraza mwingine, Bwana Sherali Fazel wa Dar es Salaam, Tanzania, yeye ameandika, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ina haki ya kuwadhibu wahuni waliotumwa kumuua kigaidi Dr Fakhrizade kama ambavyo wana haki pia ya kulipiza kisasi kikamilifu waliomuua kidhulma Luteni Jenerali Qasem Soleimani kwa sababu ugaidi hauna fursa kokote duniani. Hata hivyo, wanasema unduma kuwili katika masuala ya haki za binadamu ni ishara tosha ya kutouelewa ubinadamu wetu. Daesh na makundi mengine ya aina hiyo, kama yale yanayotumiwa kuwa wasomi na wanasayansi wa Iran, yameanzishwa na wahuni wa magharibi na Wazayuni. Leo hao hao wa magharibi wanatuvunjia heshima Waislamu. Enye umma wa waislamu wa wa, tujirudini Wahabi na misimamo ya kuchupa mipaka ni saratani katika umma wetu. Naam, maoni mazuri kabisa haya tena yamekuja katika wakati mwafaka ambapo imekaribia kufanyika maadhimisho ya mwaka mmoja tangu kuuawa shahidi luteni jenerali Qasim Soleimani ambaye no. alikuwa ni mkuu wa kikosi cha Quds cha jeshi la uh, walinzi wa mapinduzi ya kiislamu ya Iran sepa Tunamshukuru. na baada ya hapo, bwana Sherali anasema, kwa mfano, anatoa mfano, anasema serikali ya hivi sasa ya Ufaransa ni ya kihuni. Anatoa mfano ya serikali hizo anazozitaja za kihuni, anasema serikali ya Ufaransa ni ya kihuni na ni ya uvunjaji mkubwa wa haki za binadamu. wao ndio wamedhihirisha upumbavu wao kwa kuonga mkono wahuni wenzao kufanya mauaji ya jinai katika nchi za Uislamu hasa Siria, ambako hata kwa mujibu wa vigezo vya hao hao wa Magharibi serikali iliyoko madarakani imeingia madarakani kihalali na kwa ridhaa ya wananchi, lakini pamoja na hayo wametuma wahuni na magaidi wao kujaribu kuipindua serikali hiyo kwa kushirikiana na vibaraka wao kama Saudi Arabia. Ameandika vilevile, anasema enyi viongozi wa Saudia kushirikiana na wahuni na maadui wa Uislamu kushambulia Waislamu wengine hakufai. Vilevile kuwashikilia maulamaa wa kidini ni udhaifu wenu katika uwanja wa kielimu. Msitudanganye kuwa maulamaa hao wanakosa lolote. Acheni kuwashambulia Waislamu wa Yemen, wamefanya kosa gani? anauliza <mulia> nam hiki ni kipindi cha baraza la wasikilizaji kutoka idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran kuna njia mbalimbali mbali za kuweza kuwasiliana nasi ikiwemo wasap yetu ya plas 98 9035065487 barua pepe yetu ni swahiliradio at irib ir mtandao wetu wa intaneti ni pastoday com sw ndani ya tovuti hiyo mbali na kusikiliza matangazo mubashara mnaweza pia kusikiliza hifadhi ya mwezi mzima ya matangazo yetu. Mnaweza kusoma habari, makala, kusikiliza sauti, kuangalia video, vipindi vyetu mbalimbali na vitu vingi tu ndani ya tovuti hiyo ya pastoday.com/sw. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza maoni yaliyotufikia kwa njia ya sauti. Mimi sipati habari zenu hata kidogo kweli, ila mliniweka, muliniorozesha lakini sipati taarifa za habari, ni sababu ipi? Ndio maana sizipati. Asante sana Nam, asante sana, Nam, asante sana mwana baraza bwana Omar Solol wa huko Burundi, tunakushukuru sana. Na kumbukumbu kumbu zetu zinaonyesha kwamba umekuwa ukitumiwa habari kama kawaida. Tunapenda kutumia fursa hii kuwakumbusha wasikilizaji wetu kwamba wahakikishe muda wote nambari yetu ya WhatsApp imo ndani ya simu zao wakati wote hata wakati wanapobadilisha simu zao. Nambari yetu hiyo ni plus 98, 903, 506, 504, nane, saba, na tumekuwa tukisisitiza mara kwa mara kama mnataka kuona habari tunazokutumieni hakikisheni nambari yetu ya WhatsApp imo ndani ya simu zenu. Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji. Maoni tuliyonayo sasa ni kutoka kwake bwana Kalekela Omari Mahmudu wa nchini Tanzania, ambaye katika moja ya maoni yake anasema baada ya ssalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu, kwamba napenda kuchukua fursa hii kwa shukuru sana kwa kuharakisha kuwahabarisha walimwengu habari za kitaifa na kimataifa kabla ya redio yoyote kufanya hivyo tumekuwa tukipata habari za kidunia moja kwa moja kutoka mji mtukufu wa Iran, Teheran, na hivyo kutotufanya tuwe wageni wa taarifa. Mungu aibariki redio Teheran na wafanyakazi wake. Mungu aibariki Iran ya Kiislamu na kuangamiza maadui zake. Ni mimi Kalekela Omari Mahmud kutoka Tanzania. Naam, amin. Ama hapa, Hussein, mwanabaraza mwingine huyu, ni wa miaka mingi tena miaka mingi sana tangu tulipokuwa tunasoma maoni kwa njia ya posta, maoni ambayo yalikuwa yanatufikia kwa njia ya posta, ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran po box moja tisa tatu tisa tano stroke sita saba sita saba Teheran, Islamic Republic of Iran. Amejitokeza tena hapa, nadhani Husen unamjua, unamjua ni nani? Naam. Aha, hebu nione maoni yake ni Bwana Muhammad Ali mwanabaraza wa muda mrefu huyo wa huko Biharamulo huko nchini Tanzania. Naam, sawa sawa kabisa na sijui Hussein anasemaje katika maoni yake Bwana Muhammad. Naam, kwanza kabisa anaanza kwa kutusalimu halafu anasema habari za masiku mengi ndugu watangazaji wa Radio Tehran. Mimi ni mwanabaraza wa siku nyingi sana naitwa Muhammad Ali wa Tanzania, kwa sasa na kupateni kwa njia ya WhatsApp, na kutakieni kheri wafanyakazi wote wa Radio Tehran mashallah. Naam, asante sana bwana Muhamed Ali wa huko Biharamulo Tanzania, za kupoteana za miaka mingi. Karibu tena na tena katika ukumbi huu wa baraza la wasikilizaji, ujumuike kiudugu na kupendana kama zamani na wanabaraza wenzako. Tunawashukuru sana wasikilizaji wetu hawa. Naam, na hapa, kwa vile limekuja swala la kusikiliza matangazo ya Radio Tehran, unaonaje Ahmed, wakiwakumbusha wasikilizaji wetu jinsi wanavyoweza kutusikiliza? Naam, ni wazo zuri kabisa Hussein. Kwanza wanaweza kutusikiliza kwa njia tuliyotangulia kuisema leo ya website na tovuti yetu ya parstoday.com/sw, pia kwa njia satelaiti, tatu kwa njia ya masafa mafupi, nne kwa njia ya application ya Android ya IRIB World Service na nyingine ambayo ni rahisi zaidi kwa wasikilizaji wetu wa nchini Tanzania ni masafa ya FM. Nitumie fursa hii kuwapa habari njema wasikilizaji wetu kwamba sasa wasikilizaji wa redio Teheran mkoani wa Singida wanaweza kutusikiliza katika masafa ya FM ya 99.1, Maarifa FM, sauti ya Umoja, lakini pia wanaweza kutusikiliza katika masafa ya 105.3 mkoa mkoani Tanga, 100.9 Mwanza, 99.7 Kigoma na 104.1 Mtwara. Zote hizo kupitia maarifa FM. Wasikilizaji wetu hao wa watanzania wanaweza kutusikiliza katika masafa hayo. Naam, ni habari nzuri na ya kutia moyo sana hiyo, uh, bwana Ahmed. <tune> Nam, Husein, muda wetu umekwenda sana kabisa, na hapa tuna bado korja kwa korja za maoni. Fundi mitambo wetu kule bado nam anatuashiria, nam muda umekwenda kwa kasi sana, lakini pamoja na hayo naona pana maoni yake hapa ya bwana Juma Idi Isa wa Masawi Kondoa, Tanzania, aliyotuandikia wakati akiwa safarini jijini Dar es Salaam na kusema kweli, yani nafurahisha mno, maana wanabaraza popote walipo nyoyo zao ziko pamoja na redio hii. Lakini muda ndio tena umeisha, lakini tunaashiriwa kule kwamba tunaweza kusoma japo maoni kidogo. Hebu naomba yasome hayo maoni ya somi, hayo maoni, Bwana Juma Iris, haraka haraka haraka ni nisome. Anasema ama kwa hakika, ikulu ni tamu na pazuri ulimwengu. Ama walimwengu wamekuwa wakiwalaani viongozi na marais ving'ang'anizi madarakani, lakini leo hii ulimwengu unashindwa kumshangaa Donald Trump kwa kuendelea kuing'ang'ania ikulu ya White House huko Marekani, hiyo ni nchi inayodaiwa ni yenye demokrasia kweli. Ikulu ni tamu nam, kweli ikulu ni tamu. Na kufikia hapa, mpenzi msikilizaji, ndio tunatamatisha dakika hizi za baraza la wasikilizaji leo hii. Mimi ni Ahmed Rashid, mwenzangu alikuwa ni Hussein Hassan, fundi mitambo wetu alikuwa ni Leila Kimani. Ishini salama. Wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo asubuhi, yanayokujeni moja kwa moja kutoka hapa mjini Teheran. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Darubini ya macho yetu magazetini katika nchi za Afrika Mashariki Alhamisi ya, ya leo tarehe 31 Disemba inaanza kuangazia magazeti ya nchini Tanzania kwa kudondoa vichwa vya habari vilivyopamba ukurasa wa mbele wa gazeti la Mwananchi. Habari kuu katika toleo la leo la gazeti hilo ina kichwa cha maneno, wanawake waongoza kuiba watoto nchini. Jeshi ja la polisi laeleza mkasa mzima pamoja na takwimu Mchungaji asimulia utata wa kifo cha muuza chipsi aliyekutwa amejinyonga ni kichwa cha habari nyingine kilichopewa uzito wa pili na gazeti hilo, ambalo katika ukurasa wake wa sita na wa saba linazungumzia matukio yaliyotikisa mwaka 2020 unaomalizika leo. Kichwa cha habari kuu katika ukurasa wa mbele wa gazeti la serikali Habari Leo kinasomeka Jafo acharuka matumizi ya bilioni 1.8 ni waziri wa nchi ofisi ya rais tawala bora na serikali za mitaa. Vichwa vingine vya vi habari vilivyopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni pamoja na ulikuwa mwaka wa moto 62 wafa, shule 44 za ungua, Kabudi ataja siri tatu za kujifunza China, SMZ yasema msing'ang'anie ekari tatu za mzee Karume na polisi wazuia kuchoma matairi disco toto mwaka mpya. Gazeti la Zanzibar Leo limechangamkia habari ya mahafali ya chuo kikuu cha serikali Suza na kauli ya mkuu mpya wa chuo hicho, Rais wa Zanzibar Dr Hussein Mwinyi. Suza tegemeo la maendeleo, amesema kiongozi huyo, akitaka kijikite kwenye tafiti zenye tija. Vijo vingine vya habari linavyodondoa katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo vinasema ZFDA yaangamiza tani 52 za mchele mbovu na azaki zatakiwa kushiriki vita dhidi ya rushwa ufisadi nalo gazeti la majira limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye anwani askofu aonya Watanzania kuingia 2021 na uhasama awataka wafanye toba waingie mwaka mpya na furaha kuepuka uhasama kisiasa, mauaji, uwivu wa mapenzi, ashauri kesi za uchaguzi kufutwa. Majira limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa vichwa vingine vya habari visemavyo: matatani kwa kumbaka mtoto wa miaka tisa, watu 495 walikufa kwa majanga mbalimbali 2020, waziri wa afya apiga marufuku madaktari kuchati na wagonjwa na mimba ya miezi tisa yatoweka kimazingara hayo akiwa ni ya Tanzania. Anayegeukia sasa magazeti ya nchini Kenya, nikianza na Standard ambalo limeipa uzito wa kwanza habari yenye kichwa cha maneno watoto lazima wasome hata kama ni chini ya miti asema Magoha. Ni kauli ya waziri wa elimu George Magoha akisisitiza kuwa kuahirisha kufunguliwa tena shule siyo chaguo hata kama masomo yatasomeshwa chini ya miti. Magoha amewataka wazee wawatayarishi watoto wao waripoti skuli siku ya Jumatatu na kuwashauri waachane na wale wanaojaribu kueneza shaka kwamba mpango wa kuzifungua tena shule utaahirishwa. Ukurasa wa mbele wa Standard umepambwa na vichwa vingine vya habari visemavyo majina makubwa yakosekana katika orodha ya IEBC kwa ajili ya kinyang'anyiro cha nafasi ya uongozi wa jiji na tumaini kwa Kenya baada ya Uingereza kuidhinisha chanjo arigeukia sasa gazeti la Taifa Leo ambalo limekolezea wino mweusi, kichwa cha habari kisemacho mwisho wa lami kwa Sonko baba yao. Katika habari nyingine, gazeti hilo limeandika kilio baada ya shirika kupandisha maradufu bei ya maji Mombasa. Habari kuu katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Nation na kichwa cha maneno Uhuru awagonga wafanyakazi, kodi zilizojificha. Aidha limeandika hakuna fursa ya pili kwa magavana waliouzuliwa. Toleo la mtandaoni la Nation limetoa kipaumbele kwa habari ya kauli ya wanasiasa wa itifaki wa naibu rais William Ruto wa kutetea wazo la kuanzisha chama kipya cha, cha siasa kama mpango mbadala, ikiwa ni ishara kwamba wamechoshwa na chama chao tawala cha, cha Jubilii baada ya miezi kadhaa ya misugwano na mivutano ya ndani. Na tunatamatishia Uganda kwa kutupia jicho kwanza ukurasa wa mbele wa gazeti la Daily Monitor ambao umepambwa na kichwa cha habari kuu kisemacho, daktari ashindwa kupata kitanda ICU afariki. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo limetoa kipaumbele maalum kwa habari yenye anuani ni, waandishi wa habari walioidhinishwa tu ndio watakaoripoti ripoti kuhusu uchaguzi, asema mkuu wa polisi. Aidha, limeandika mwandishi wa habari wa Daily Monitor anayefuatilia kampeni za Bobi Wine akamatwa Kalangala. Na kwa upande wa gazeti la New Vision, habari kuu katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ina kichwa cha maneno, tarehe za kurudi skuli zapitiwa upya, na katika habari nyingine limeandika covid-19 yanyakua maisha ya madaktari. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Haki za watoto katika Uislamu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaykum warahmatullahi wabarakatu, wasikilizaji wapenzi, na karibuni katika sehemu ya 98 ya mfululizo wa makala ya haki za watoto katika Uislamu. Tunaendelea na maudhui yetu kuhusu haki ya mtoto ya kupewa malezi yanayotakiwa na wazazi wake wawili. Kwa vipindi kadhaa sasa, tumekuwa tukizungumzia jinsi serikali za nchi mbalimbali duniani zinavyochukua hatua tofauti katika kuwarahisishia wazazi wawili kutekeleza kwa njia bora haki hiyo ya mtoto kwa vipindi kadhaa sasa, tumekuwa tukizungumzia jinsi serikali za nchi mbalimbali mbali duniani zinavyochukua hatua tofauti katika kuwarahisishia wazazi wawili kutekeleza kwa njia bora haki hiyo ya mtoto. Kwa mfano katika sehemu iliyopita, pamoja na mambo mengine, tulisema kwamba ripoti ya utangulizi ya Italia kwa kamati ya haki za watoto inasema mahakama ya katiba ya Italia inatambua haki ifuatayo kwa wazazi wote wawili, baba na mama, ambayo ni haki ya kufaidika na likizo ya miezi sita ya wazazi wawili wa mtoto, kulindwa vyeo na nafasi zao kazini na kupata nyongeza sawa sawa ya mishahara yao kwa asilimia 30 hadi mtoto atakapotimia mwaka mmoja. Vilevile vile wazazi wawili wanapewa haki ya kuchukua likizo kazini wakati mtoto anapokuwa mgonjwa hadi mtoto huyo atakapotimia miaka mitatu. Wiki iliyopita tulianza kutupia jicho pia hatua zilizochukuliwa na serikali ya Norway kwa ajili ya kulinda haki hiyo. Hata hivyo muda uliisha, hivyo leo tutaanza hapo katika sehemu hii ya 98 ya mfululizo huu wapenzi wasikilizaji ripoti ya utangulizi ya Norway inasema katika miaka ya hivi karibuni muda wa likizo za wazazi wawili zinazotolewa kwa ajili ya kuzaliwa watoto umeongezeka sana. Mwaka 1986 kipindi cha likizo kilikuwa ni wiki 18 na wazazi hao wawili walikuwa wakilipwa mishahara yao kama kawaida. Mwaka 1992 muda wa likizo uliongezwa hadi wiki 35 na kulipwa mshahara kamili au wiki 42 na siku mbili na kulipwa asilimia 80 ya mshahara wa wazazi hao wawili. Tarehe mosi Aprili 1993, muda wa likizo ya wazazi wawili baada ya kuzaliwa mtoto uliongezwa hadi wiki 42 huko Norway sambamba na kulipwa kikamilifu mshahara wote au wiki 52 na kulipwa asilimia 80 ya mshahara. Wiki tatu za likizo ni za mama kabla ya kufika tarehe ya kujifungua. Na kama hakutumia wiki hizo tatu za kabla ya kujifungua, haruhusiwi kuzitumia baada ya kujifungua. Aidha, akina mama ambao hawana haki ya kuchukua likizo kazini, sheria inasema lazima walipwe fedha. Wakati mtoto anapokuwa mgonjwa pia, wazazi wawili wana haki ya likizo na kulipwa fedha huko Norway. Aidha, wakati mtoto wa chini ya miaka kumi na mbili anapokuwa mgonjwa, wazazi wake wawili wana ruhusa ya kuchukua likizo hadi siku kumi na kulipwa nyongeza ya mshahara. Wakati wazazi wanapokuwa na watoto watatu au zaidi, wanapewa likizo ya siku kumi na tano za ziada kila mwaka. Kwa vile familia ndiyo mazingira ya awali kabisa ya kulelewa na kukuzwa shahsia ya mtoto, na kwa vile wazazi wawili, baba na mama, ndicho kigezo kikuu cha mulahaka na vitendo vya mtoto na wazazi hao wanakuwa na taathira kubwa sana katika fikra na itikadi za mtoto, hivyo akhlaki na maadili bora ya watu wa familia, hasa baba na mama, ndilo jambo la msingi kabisa katika kulindwa haki ya malezi mazuri ya mtoto. Utoaji elimu sahihi kwa familia ndiyo njia bora kabisa ya kuzifanya familia za watoto kuwa na maadili bora na hatimaye kulindwa ipasavyo haki ya malezi mazuri ya mtoto. Tutamalizia kujadili maudhui hii katika sehemu ijayo ya mfululizo huu tukijaliwa. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Katika historia, leo ni Alhamisi tarehe kumi na sita mfungo wa nane Jamadul Awal 1442 Hijiria, sawa na tarehe 31 Desemba 2020 miladia. Siku kama ya leo, miaka 1161 iliyopita, kwa mujibu wa mapokezi ya historia, aliaga dunia Abu Hanifa Dinawari, mpokeaji wa hadithi, mwananujumu na mwanahisabati wa Kiislamu. Abu Hanifa Ahmadi bin Daud Dinawari alibobea katika elimu za falsafa, fasihi, hisabati, nujumu, elimu ya mimea na jiografia. Alizaliwa katika mji wa Kermansha nchini Iran mwaka mia mbili na ishirini na mbili Hijiria. Miongoni mwa vitabu vya mwanazoni huyo ni pamoja na vitabu alivyovipa jina la Al Nabat na Al Buldan. Miaka 329 iliyopita, sawa na tarehe 31 Disemba mwaka 1691, alifariki dunia ya Robert Boyle, mwanafizikia na mwanakemia wa Ireland. Alizaliwa mwaka 1627 na kuwa chini ya uangalizi na usimamizi wa baba yake ambaye alikuwa akihesabiwa kuwa mmoja wa wanafizikia mashuhuri wa Uingereza. Robert Boyle alisoma masomo yake na kufanikiwa kubobea katika taaluma ya fizikia. Mtaalamu huyo pia alifanya utafiti mwingi katika uga wa kemia. Miaka 145 iliyopita, katika siku kama ya leo, Arthur Christensen na mtaalamu wa masuala ya mashariki alizaliwa huko Copenhagen, mji mkuu wa Denmark. Uh, Christensen alionyesha hamu kubwa ya kujifunza masuala ya mashariki hususan historia ya Iran, na mwishoni mwa masomo yake alifanya ya utafiti kuhusu historia ya fasihi ya Iran. Arthur Christensen aliweza kujifunza vyema lugha ya Kifarsi. Mojawapo ya vitabu vyake muhimu ni kile alichokipa jina la Iran katika zama za Wasasani. Christensen aliaga dunia mwaka elfu moja mia tisa arobaini na tano. na miaka 21 iliyopita katika siku kama ya leo, rais Boris Yeltsin wa Rusia alijiuzulu madarakani na nafasi yake ikachukuliwa na Vladimir Putin. Kipindi fulani, Yeltsin alikuwa katibu mkuu wa chama cha kikomunisti. Boris Yeltsin alichaguliwa kuwa rais wa Rusia Januari mwaka 1991 na alikuwa akiungwa mkono na madola ya Magharibi. Hata baada ya kusambaratika umoja wa Sovieti mwishoni mwa mwaka 1991 aliendelea kuwa rais wa Rusia, akitumai kwamba kwa kutumia misaada ya kifedha ya magharibi angeweza kuiokoa nchi hiyo kutokana na matatizo ya kiuchumi. Kinyume na matarajio yake, viongozi wa madola magharibi hawakutekeleza ahadi zao, hali iliyopelekea siasa za rais Boris Yeltsin kushindwa. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kabla ya kukusomeni habari za dunia kwa ufupi, kuna maoni hapa ya bwana Idrisa Mali ya Mungu, Baba Akram wa Upanga huko Zanzibar na Muhammedi Salimu Ali Dinya wa Kondoa, Tanzania. Idrisa Mali ya Mungu anasema shukran Redio Teheran kwa matangazo bora. Na wewe pia shukran, bwana Mali ya Mungu, kwa kuendelea kutufuatilia. Baba Akram wa Upanga, Zanzibar, kama alivyojitambulisha mwenyewe, anasema Allah tupe amani kwa nchi zetu, uwape nguvu Palestina, ipe amani na upendo Yemen. Amin kwa dua hiyo ya kheri, Baba Akram wa Upanga huko Zanzibar. Naye Muhammed Salim Ali Dinya yuko Kondoa Baura huko huko Tanzania naye anasisitiza akisema tuko pamoja hadi tamati. Asante sana Muhamed Salim kwa ujumbe wako huo, na kabla ya kufunga matangazo haya, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Said Hatib Zade amemhutubu waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo kwamba dunia imekataa kufanywa mateka wa kuburuzwa na Marekani. Hatua ya harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas ya kuweka bango kubwa la picha ya shahid Kasim Suleimani katikati ya mji wa Gaza imeutia hofu na uogo mkubwa utawala wa kizayuni wa Israel. Jeshi la Sudani limedhibiti maeneo mapya yaliyokuwa yakishikiliwa na waasi katika mpaka wake na Ethiopia. Waziri wa mambo ya nje wa Rusia Sergei Lavrov amesema nchi yake inaendelea kuisaidia kila upande Libya, na akasisitiza kwamba uvamizi na siasa za kibeberu za nchi za magharibi ndizo zinazovuruga usalama wa Asia magharibi na Afrika Kaskazini. na muuguzi mmoja katika jimbo la California nchini Marekani ameambukizwa virusi vya korona zaidi ya wiki moja baada ya kupigwa chanjo ya kumkinga na maradhi ya covid-19 ya kampuni ya Pfizer. Na kwa muhtasari huo, habari za dunia. Wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Ninakushukuruni sana kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo yetu asubuhi, jina langu ni Abdul Fattah Musaidi. La ziada sina, ghairi ya kukwageni nikikutakieni siku njema. Ahsanteni, na kwaherini.