Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Si abudu mnachoabudu, wala nyinyi hamwabudu ni naye mwabudu, wala mimi sitaabudu mnachoabudu, wala nyinyi hamtaabudu ni naye mwabudu. Nyinyi mna dini yenu na mimi nina dini yangu. Nam, hapa ni Teheran na hii ni idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Raisi asema chanjo ya korona ya Iran hadi sasa haijaonyesha athari yoyote hasi. Polisi ya Uganda yamkamata tena Bobi Wine na timu yake ya kampeni. Na rais Ruhani asema taifa la Iran litaikata miguu Marekani katika eneo Na sasa ni habari kamili. Rais Hassan Rouhani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kwamba Teheran itaikata miguu Marekani katika eneo la Asia Magharibi katika kisasi chake cha mauaji ya kigaidi ya Luteni Jenerali Ghasem Suleimani, kamanda wa zamani wa kikosi cha Kuds cha Jeshi la Walinzi wa Mapinduzi ya Kiislamu, Sepah. Rais Ruhani amesema hayo leo Jumatano katika kikao cha baraza la mawaziri na kuongeza kwamba mlikata mikono ya jenerali wetu na miguu yenu itakatwa katika eneo hili. Dr Ruhani ameeleza bayana kwamba Jamhuri ya Kiislamu ina haki ya kulipiza kisasi cha damu ya shahid Suleimani na kwamba madhali mungalipo katika eneo ina maana kwamba bado hatujalipiza kisasi cha mwisho, amewaambia Wamarekani, huku akiashiria kwamba Shahid Suleimani alikuwa shujaa wa taifa la Iran na fahari ya nchi zote za Kiislamu. Rais wa Iran amebainisha kwamba mauaji ya Shahid Suleimani kilikuwa kisasi cha maadui dhidi ya jamhuri ya Kiislamu, mataifa ya eneo hili na Asia Magharibi, na uhuru wa kujitawala eneo na nchi zote za eneo hili. Ameongeza kwamba kisasi hicho cha maadui kilikuwa dhidi ya mataifa shupavu ya eneo hili yaliyosimama kidete dhidi ya njama za maadui na uzayuni. Hawakutaka kuona mamluki wao, yani Daesh, wanasambaratishwa katika eneo kama walivyosambaratishwa, amesema Dr Ruhani. Amesema hakuna yeyote anayefaidika na ukosefu wa usalama katika nchi za Yemen, Siria, Iraq, Lebanon na Afghanistan ghairi ya Wazayuni. Jenerali Suleimani aliuawa shahidi alfajiri ya kuamkia Ijumaa tarehe 3 Januari 2020 akiwa pamoja na Abu Mahdi al Muhandis aliyekuwa naibu mkuu wa Hashdu Shabi ya Iraq pamoja na wenzao wengine wa nane katika shambulio la anga lililofanywa na jeshi vamizi na la kigaidi la Marekani karibu na uwanja wa ndege wa Bagdad nchini Iraq. Naibu waziri wa afya na mafunzo ya tiba wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kwamba hadi hivi sasa hakuna athari zozote hasi zilizoonyeshwa na watu waliofanywa majaribio hayo licha ya kupita zaidi ya masaa 24 ya tangu kudungwa chanjo hiyo. Daktari Ali Reza Raisi Amesema hayo leo wakati alipohojiwa na shirika la habari la Iran Press, na huku akielezea umuhimu wa radi ya mali za watu wanaofanyiwa majaribio ya chanjo hiyo ya korona ya Iran kabla ya kuzalishwa kwa wingi, amesema kwamba majaribio mengine yatafanyika katika kipindi cha siku kumi na nne zijazo. Naibu waziri wa afya wa Iran pia amesema awamu ya tatu ya majaribio ya chanjo hiyo ya korona ya Iran itafanyika baada ya siku 28 na kama katika hatua zote hizo itapasi, basi itaanza kuzalishwa kwa wingi mwakani. Daktari Raisi vile vilevile amesema Iran ina uzoefu wa teknolojia kubwa na teknolojia kubwa katika uzalishaji wa chanjo na wasomi na wanasayansi wa Iran wanajiamini katika uwanja huo. Mwanadamu wa kwanza kabisa kufanyiwa majaribio ya chanjo ya covid-19 iliyotengenezwa na Iran na ambayo inajulikana kwa jina la kiutaalamu la Coviran Barakat alifanyiwa majaribio hayo jana Jumanne. Hujat Nick Maleki, msemaji wa tume ya utekelezaji wa maagizo ya Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, ndiye aliyetangaza kuanza majaribio hayo kwa mwanadamu jana Jumanne. Kwa upande wake Daktari Said Namaki, waziri wa afya wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, amezungumzia suala la chanjo hiyo ya Iran kufanyiwa majaribio kwa mwanadamu na kusema leo ni kati ya siku zenye matumaini zaidi kwa taifa la Iran kufuatia jitihada za wasomi na wataalamu wa Iran kuhusu covid-19. Tumepita awamu ya utafiti na sasa tumeweza kumdunga mwanadamu chanjo hiyo. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kwa mara nyingine tena, jeshi la polisi la Uganda limeripotiwa kumtia mbaroni Bobi Wine, kiongozi mashuhuri wa upinzani nchini humo, ambaye pia ni mgombea wa urais katika uchaguzi wa mapema mwakani. Bobi Wine ametangaza habari ya kukamatwa kwake katika ujumbe aliotuma leo Jumatano kwenye ukurasa wake rasmi wa mtandao wa kijamii wa Twitter. Bila ya kutoa maelezo ya kina, inasemekana kwamba mwanasiasa huyo chipukizi amekamatwa katika eneo la Kalangala la katikati mwa Uganda akiwa pamoja na wakuu wa timu ya kampeni zake za urais. Hayo yanajiri masaa machache baada ya Bobi Wine ambaye kwa sasa ni mbunge wa eneo la Kiadondo kusisitiza kwamba ataendeleza kampeni zake za kugombea urais katika maeneo yote ya nchi hiyo licha ya tume ya uchaguzi wa nchi hiyo kutangaza kusitisha kampeni hizo katika baadhi ya maeneo kwa kisingizio cha kuzuia kuenea zaidi maambukizi ya kirusi cha korona. Miji ambayo mikutano ya kampeni imesitishwa kuanzia Jumamosi iliyopita, mbali na mji mkuu Kampala, ni Mbarara Kabarole, Luero, Kasese, Masaka, Wakiso, Jinja, Kalungu, Kazo na Tororo. Tume ya uchaguzi ya Uganda EC imetangaza tarehe 14 Januari mwaka ujao 2021 kwa siku ya kufanyika uchaguzi mkuu ambapo Rais Yoweri Kaguta Museveni anayeiongoza nchi hiyo kwa zaidi ya miaka thelathini sasa anatazamiwa kuchuana na vikali na Bobi Wine wa chama cha upinzani cha NUP katika uchaguzi wa rais. Mamia ya wananchi wa Sudan wamefanya maandamano katika mji mkuu Khartoum na mji wa Omdurman kulalamikia kifo cha kutatanisha cha mwanaharakati mmoja wa kisiasa, kwa mujibu wa kanali ya televisheni ya Alalam. Maandamano hayo yamefanyika kufuatia kifo cha mwanaharakati mashuhuri wa nchi hiyo anayefahamika kwa jina la Bahaullah Annuri. Bahaullah Annuri aliripotiwa kutekwa na askari wa kikosi cha dharura ya haraka wiki mbili zilizopita. Waandamanaji hao wametoa mwito wa kulipizwa kisasi cha mauaji ya mwanaharakati huyo maziko ya mwanaharakati huyo wa kisiasa wa Sudan yamegeuka kuwa maandamano makubwa ya kulaani mauaji yake. Mwili wa mwenda zake huyo unaonyesha kwamba aliteswa vibaya kabla ya kuuawa na maafisa wa usalama moja, wa usalama 11 wakiwemo wanajeshi wa nne wameuawa katika shambulio la bomu la kutegwa ardhini la kundi la kigaidi la Boko Haram katika jimbo la Borno kaskazini mashariki mwa Nigeria. Duru za habari zimearifu kwamba wawindaji saba waliokuwa wakilisaidia jeshi la Nigeria kupambana na Boko Haram wameuawa pia katika shambulio hilo la jana Jumanne. Habari zinasema kwamba kumi na moja hao walipoteza maisha baada ya gari lililokuwa limewabeba kukanyaga bomu lililokuwa limetegwa ardhini na magaidi wa Boko Haram katika kijiji cha Kayamla kilichoko mjini Maiduguri, makao makuu ya jimbo la Borno. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za dunia kutoka hapa mjini Teheran. Nam, hapa ni Teherani, Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya, ya Kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha kicho maneno kinasema majaribio ya chanjo ya kwanza ya covid-19 iliyotengenezwa nchini Iran. Chanjo ya Corona au Covid 19 iliyotengenezwa na watafiti wa Iran imeanza kufanyiwa majaribio kwa wanadamu siku ya Jumanne tarehe 29 Disemba, ambapo watu waliojitolea wamedungwa chanjo hiyo. Daktari Said Namaki, waziri wa afya wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, amezungumza kuhusu chanjo hiyo ya Iran kufanyiwa majaribio kwa mwanadamu na kusema leo ni kati ya siku zenye matumaini zaidi kwa taifa la Iran Kufuatia jitihada za wasomi na wataalamu wa Iran kuhusu COVID-19, tumepita awamu ya utafiti na sasa tumeweza kumdunga mwanadamu chanjo hiyo. Chanjo hiyo ambayo inajulikana kwa jina la kiutaalamu la Coviran Barekat imetengenezwa kati ya idara ya utafiti ya taasisi ya utekelezaji wa maagizo ya Imam Khomeini, Mwenyezimungu amrehemu Janga la covid-19 ni la kimataifa. Ugumu wa kukabiliana na janga la korona nchini Iran umebainika zaidi kutokana na vikwazo vya kidhalimu vya Marekani dhidi ya taifa hili. Marekani imekuwa ikifanya juu chini kuhakikisha kwamba Iran haipati dawa wala vifaa vya matibabu kwa ajili ya kuwatibu wagonjwa wa korona wa hata baada ya Iran kutangaza kwamba iko tayari kununua chanjo ya homa kali ya influenza ambayo huenea zaidi wakati wa msimu huu wa baridi kali nchini Iran, Marekani ilihakikisha kwamba imeweka vizingiti ili Iran isipate kununua chanjo hiyo. Maadui wa taifa la Iran huwa wanatumia kila mbinu kutoa pigo kwa taifa la Iran. Serikali nyingi duniani zimekabiliwa na mtihani mkubwa kuhusu namna ya kukabiliana na kirusi cha korona. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeonyesha kwamba haiwezi kusalimwa amri mbele ya matatizo na vikwazo vya maadui. Katika kuhakikisha kuwa wananchi wake wanapata chanjo ya korona, Iran imekuwa ikifuatilia njia tatu. Njia ya kwanza ni kupitia kununua katika soko la kimataifa chanjo ambazo zimeainishwa katika mpango maalum wa shirika la afya duniani WHO kwa ajili ya nchi zote za dunia. Hadi sasa chanjo za mashirika kadhaa zimeanza kutumiwa. Chanjo ya Oxford AstraZeneca na Moderna ni chanjo ambazo zimeidhinishwa na WHO. Iran imeagiza dozi milioni kumi na nne na laki nane za chanjo hizo kwa ajili ya watu milioni nane na laki nne ambao wako katika makundi yenye mahitajio ya kimsingi ya chanjo. Kila mgonjwa hupata dozi mbili za chanjo hiyo. Njia ya pili ambayo Iran inatumia kupata chanjo ni kutegemea vyanzo vingine huru vya kimataifa, na hadi sasa mazungumzo yanaendelea kuhusiana na suala hilo. Njia ya tatu ambayo Iran imekuwa ikifuatilia katika kupata chanjo ni ushirikiano katika uzalishaji wa chanjo. Kuhusiana na hilo, Iran inashirikiana kiteknolojia na moja na mashirika ya kimataifa na imeingia katika uzalishaji wa chanjo katika taasisi ya Pasteur ya Iran. Ikumbukwe kwamba Iran ina uzoefu wa karibu miaka mia moja katika uzalishaji wa chanjo na imekuwa ikiuza chanjo zilizotengenezwa ndani ya nchi katika maeneo yote duniani. Irani za Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mnatusikiliza kupitia satelit na vilevile vile kwenye internet katika pastodaycom sw, aidha katika simu za mkononi za Android kwa kutumia aplikesheni ya IRIB World Service na vilevile vile katika masafa ya FM huko nchini Tanzania, katika miji ya Tanga, Mwanza, Mtwara, Singida na Kigoma. WhatsApp yetu ni plus 9893565487 na email yetu ni swahili radio. Vipindi vyetu leo ni baraza la wasikilizaji, haki za watoto katika Uislamu na leo katika historia. Karibuni kutegea sikio, baraza la wasikilizaji. Baraza la Wasikilizaji. Bismillahir Rahmanir Rahim. Assalamu alaykum wasikilizaji wapenzi. Tuna furaha tele kukukaribisheni katika kipindi kingine cha baraza la Wasikilizaji. Leo Hussein, haturefushi maneno. Maoni yanayotufungulia kipindi chetu leo yanatoka kwake mwanabaraza hai bwana Yahya Hasan Muhammad Shebe wa sehemu za England old town huko nchini Kenya. Nadhani unapapata una, una naam, pwani ya Kenya kuna kufahamu vizuri zaidi. Bwana Shebe ameandika vikwazo, vikwazo, vikwazo. Kukiulizwa ni vikwazo vya nini? Kumbe ni vikwazo vya mwanadamu mmoja kumnyima mwanadamu mwenziwe madawa na mahitaji ya kibinadamu si vikwazo vya silaha bali ni vikwazo vya madawa ya kuwasaidia wanadamu. Je, mtu kama huyo anastahili hata kumkaribia? Anakusudia Donald Trump. Vilevile anasema vile, Trump ni mtu hatari sana tena sana. Wale wanaojifanya wanamnyenyekea yeye, basi watahadhari sana, kwani ana mvuto wa kishetani na kiafiriti, kama hata kuvuta kwa sumu yake, basi jitayarishe akusongonyowe Kiswahili cha pwani Kenya. Hiyo ni aibu, anasema ni aibu kujigamba kuiwekea Iran vikwazo kama ambaye yeye ataishi milele hapa duniani. Huyu Trump bure kabisa, ameandika nam. Katika maoni yake mengine, bwana Shebe anasema: yatafakarini na muyazingatie maneno ya Ismail Hania. Historia ya mzayuni sote twaifahamu, atazungumza na wewe kwa bashasha na tabasamu, ukimpa kisogo papu anakudunga kisu basi. Wafanyao usuhuba wafanye kama ni wafanyaji, na mwisho wa kwisha mutakuja kujua ukweli wa maneno haya. Hafanyi jambo mzayuni ila ni kwa maslahi yake binafsi. Kama kweli wanania njema, basi kwanza watoke kwenye ardhi za wapalestina walizozinyakua kwa mabavu. Naam, sawa, sawasawa kabisa maneno yako, Bwana Shebe. Huyo Trump na wazayuni wenzake kiujumla, bore kabisa. Enyi mliyoamini msiwafanye wasiri wenu watu wasiokuwa katika nyinyi. Hawataacha kukufanyieni ubaya, wanayapenda yanayokudhuruni. Imekwisha fichuka chuki yao katika midomo yao, na yanayoficha vifua vyao ni makubwa zaidi. Tumekwisha kukubainishieni ishara, ikiwa nyinyi mtayatia akilini. Tukiendelea mbele na baraza la wasikilizaji, maoni yanayotuendelezea kipindi chetu ni kutoka kwake mwanabaraza mwingine mpendwa bwana Juma Jafar Sagai. Ameandika Juma J. Sagai kutoka Musoma, Mara, Tanzania. Anazungumzia matatizo ya kiuchumi na maradhi iliyonayo Marekani hivi sasa, haswa kutokana na siasa mbovu za rais wa nchi hiyo Donald Trump na kuandika, wanajinai wanajidai wana uchumi mkubwa na nguvu kubwa, kumbe majizi tu ya mali za watu kwa visingizio vya mapambano dhidi ya ugaidi hewa. Ama kuhusu na saa zake kwa Wapalestina, Bwana Sagai anasema, ndugu zangu wa Palestina, muda umefika kuangalia wapi mmekosea, nani wakuwa naye na nini cha kufanya. Na kuhusiana na siasa za vikwazo vya Marekani anasema, vikwazo vya Marekani vimekuwa kama muziki Anapiga mfano, anafanisha na muziki. Anasema muziki unapigwa kila muda, iwe kabla ya taarifa ya habari au baada ya taarifa ya habari, hata katika vyombo vya usafiri. Kila siku lazima utausikiliza, upende usipende, utake usitake. Anasema Trump na genge lake wameshindwa kulibeba taifa zima la Iran, walipeleke kwao, liwe jimbo lao. Laana zinawasumbua. Ni mimi Juma J Sagai, yani Juma Jafar Sagai, Musoma, Mara. Naam, tunamshukuru sana Bwana Sagai kwa maoni yake. Ama mwanabaraza mwingine, Bwana Sherali Fazel wa Dar es Salaam, Tanzania, yeye ameandika, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ina haki ya kuwaadhibu wahuni waliotumwa kumuua kigaidi Dr. Fakhrizade, kama ambavyo wana haki pia ya kulipiza kisasi kikamilifu waliomuua kidhulma Luteni Jenerali Qasem Soleimani, kwa sababu ugaidi hauna fursa kokote duniani. Hata hivyo wanasema unduma kuwili katika masuala ya haki za binadamu ni ishara tosha ya kutouelewa ubinadamu wetu. Daesh na makundi mengine ya aina hiyo kama yale yanayotumiwa kuwa wasomi na wanasayansi wa Iran yameanzishwa na wahuni wa magharibi na Wazayuni. Leo hao hao wa magharibi wanatuvunjia heshima Waislamu. Enye umma wa Waislamu wa tujirudini, uwahabi na misimamo ya kuchupa mipaka ni saratani katika umma wetu. Naam, maoni mazuri kabisa haya, tena yamekuja katika wakati mwafaka ambapo imekaribia kufanyika maadhimisho ya mwaka mmoja tangu kuuawa shahidi Luteni Jenerali Qasim Suleimani no. ambaye alikuwa ni mkuu wa kikosi cha Quds cha jeshi la uh, walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran sepa Tunamshukuru. na baada ya hapo bwana Sherali anasema kwa mfano, anatoa mfano, anasema serikali ya hivi sasa ya Ufaransa ni ya kihuni. Anatoa mfano ya serikali hizo alizozitaja za kihuni, anasema serikali ya Ufaransa ni ya kihuni na ni ya uvunjaji mkubwa wa haki za binadamu. wao ndio wamedhihirisha upumbavu wao kwa kuonga mkono wahuni wenzao kufanya mauaji ya jinai katika nchi za Uislamu hasa Syria, ambako hata kwa mujibu wa vigezo vya hao hao wa Magharibi, serikali iliyoko madarakani imeingia madarakani kihalali na kwa ridhaa ya wananchi. Lakini pamoja na hayo, wametuma wahuni na magaidi wao kujaribu kuipindua serikali hiyo kwa kushirikiana na vibaraka wao kama Saudi Arabia, ameandika vile vile anasema, enyi viongozi wa Saudia, kushirikiana na wahuni na maadui wa Uislamu kushambulia Waislamu wengine hakufai. Vile vile kuwashikilia maulamaa wa kidini ni udhaifu wenu katika uwanja wa kielimu. Msitudanganye kuwa maulamaa hao wanakosa lolote. Acheni kuwashambulia Waislamu wa Yemen. Wamefanya kosa gani? anauliza. Nam, hiki ni kipindi cha baraza la wasikilizaji kutoka idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kuna njia mbalimbali mbali za kuweza kuwasiliana nasi, ikiwemo zapi yetu ya plasi 98 95658 barua pepe yetu niswahmtandao .ir. wetuti ni ndani ya tovuti hiyo. Mbali na kusikiliza matangazo mubashara, mnaweza pia kusikiliza hifadhi ya mwezi mzima ya matangazo yetu. Mnaweza kusoma habari, makala, kusikiliza sauti, kuangalia video, vipindi vyetu mbalimbali na vitu vingi tu ndani ya tovuti hiyo ya pastoday.com/sw. Karibuni sasa wapenzi wasikilizaji kusikiliza maoni yaliyotufikia kwa njia ya sauti. Asalamu As alaykum warahmatullahi taala wabarakatuh. Vipi hali zenu? Kwa salama, kwema. Mimi sipati habari zenu hata kidogo kweli, ila mliniweka, muliniorozesha, lakini sipati taarifa za habari. Ni sababu hivi ndio maana sizipati? Asante sana nam, asante sana mwana baraza. Bwana Omar Solol wa huko Uh, Burundi, tunakushukuru sana, na kumbukumbu kumbu zetu zinaonyesha kwamba umekuwa ukitumiwa habari kama kawaida. Tunapenda kutumia fursa hii kuwakumbusha wasikilizaji wetu kwamba wahakikishe muda wote nambari yetu ya WhatsApp imo ndani ya simu zao wakati wote, hata wakati wanapobadilisha simu zao. Nambari yetu hiyo ni plus 9035065487, na tumekuwa tukisisitiza mara kwa mara, kama mnataka kuona habari tunazokutumieni Hakikisheni nambari yetu ya WhatsApp imo ndani ya simu zenu. Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji. Maoni tuliyonayo sasa ni kutoka kwake bwana Kalekela Omari Mahmudu wa nchini Tanzania, ambaye katika moja ya maoni yake anasema baada ya assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu, kwamba napenda kuchukua fursa hii kwa shukuru sana kwa kuharakisha kuwahabarisha walimwengu habari za kitaifa na kimataifa kabla ya redio yoyote kufanya hivyo tumekuwa tukipata habari za kidunia moja kwa moja kutoka mji mtukufu wa Iran, Teheran na hivyo kutotufanya tuwe wageni wa taarifa. Mungu aibariki redio Teheran na, wa na wafanyakazi wake. Mungu aibariki Iran ya Kiislamu na kuangamiza maadui zake. Ni mimi Kalekela Omari Mahmud kutoka Tanzania. Naam, amin. Ama hapa Husen, mwanabaraza mwingine huyu, ni wa miaka mingi na miaka mingi sana tangu tulipokuwa tunasoma maoni kwa njia ya posta, maoni ambayo yalikuwa yanatufikia kwa njia ya posta ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, pio box moja tisa tatu tisa tano stroke sita saba sita saba Teheran, Islamic Republic of Iran. Amejitokeza tena hapa, nadhani Huseni unamjua, unamjua ni nani? Naam. Aha, hebu nione maoni yake ni Bwana Muhamed Ali mwanabaraza wa muda mrefu huyo wa wahuko, wahuko huko Biharamulo huko nchini Tanzania. Naam, sawa sawa kabisa na sijui Hussein anasemaje katika maoni yake Bwana Muhamed. Nam, kwanza kabisa na anaanza kwa kutusalimu halafu anasema habari za masiku mengi ndugu watangazaji wa redio Tehran, mimi ni mwanabaraza wa siku nyingi sana naitwa Muhamed Ali wa Tanzania. Kwa sasa na kupateni kwa njia ya WhatsApp, na kutakieni kheri wafanyakazi wote wa Radio Tehran mashallah. Nam, asante sana bwana Muhamed Ali wa huko Wabiharamu walio Tanzania za kupoteana za miaka mingi. Karibu tena na tena katika ukumbi huu wa baraza la wasikilizaji ujumuike kiudugu na kupendana kama zamani na wanabaraza wenzako. Tunawashukuru sana wasikilizaji wetu hawa Nam, na hapa, kwa vile limekuja swala la kusikiliza matangazo ya Redio Teheran, unaonaje Ahmed, wakiwakumbusha wasikilizaji wetu jinsi wanavoweza wa kutusikiliza? Nam, ni wazo zuri kabisa Husen. Kwanza wanaweza kutusikiliza kwa njia tuliyotangulia kuisema leo ya website na tovuti yetu ya yapasdcw, pia kwa njia y satelaiti tatu, kwa njia ya masafa mafupi n kwa njia ya application ya android ya IRIB World Service na nyingine ambayo ni rahisi zaidi kwa wasikilizaji wetu wa nchini Tanzania ni masafa ya FM. Nitumie fursa hii kuwapa habari njema wasikilizaji wetu kwamba sasa wasikilizaji wa redio Teheran mkoani wa Singida wanaweza kutusikiliza katika masafa ya FM ya 99.1 Maarifa FM, sauti ya umoja, lakini pia wanaweza kutusikiliza katika masafa ya 105.3 mkoani Tanga, 101.9 Mwanza, 99.7 Kigoma na 104.1 Mtwara, zote hizo kupitia Maarifa FM. Wasikilizaji wetu hao Watanzania wanaweza kutusikiliza katika masafa hayo. Naam, ni habari nzuri na ya kutia moyo sana hiyo. Uh, bwana Ahmed Hussein, muda wetu umekwenda sana kabisa, na hapa tuna bado korija kwa korija za maoni. Fundi mitambo wetu kule bado nam, anatuashiria nam, muda umekwenda kwa kasi sana lakini, pamoja na hayo, naona pana maoni yake hapa ya bwana Juma Idi Isa Masawi, Kondoa, Tanzania, aliyotuandikia wakati akiwa safarini jijini Dar es Salaam na kusema kweli, yani inafurahisha mno, maana wanabaraza popote walipo, nyoyo zao ziko pamoja na redio hii, lakini muda ndio tena umeisha, lakini tunaashiriwa kule kwamba tunaweza kusoma japo maoni kidogo. Hebu naomba yasome hayo maoni ya Bwana Juma Idris, nam kwa haraka haraka nisome. Anasema ama kwa hakika, ikulu ni tamu na pazuri ulimwengu, ama walimwengu wamekuwa wakiwalaani viongozi na marais ving'ang'anizi madarakani, lakini leo hii ulimwengu Unashindwa kumshangaa Donald Trump kwa kuendelea kuing'ang'ania ikulu ya White House huko Marekani. Hiyo ni nchi inayodaiwa ni yenye demokrasia kweli. Ikulu ni tamu nam, kweli ikulu ni tamu na. Na kufikia hapa, mpenzi msikilizaji, ndio tunatamatisha dakika hizi za baraza la wasikilizaji leo hii. Mimi ni Ahmed Rashid, mwenzangu alikuwa ni Hussein Hassan, fundi mitambo wetu alikuwa ni Leila Kimani. Ishini salama. Haki za watoto katika Uislamu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wa barakatuh, wasikilizaji wapenzi na karibuni katika sehemu ya 98 ya mfululizo wa makala ya haki za watoto katika Uislamu. Tunaendelea na maudhui yetu kuhusu haki ya mtoto ya kupewa malezi yanayotakiwa na wazazi wake wawili kwa vipindi kadhaa sasa tumekuwa tukizungumzia jinsi serikali za nchi mbalimbali mbali duniani zinavyochukua hatua tofauti katika kuwarahisishia wazazi wawili kutekeleza kwa njia bora haki hiyo ya mtoto. Kwa vipindi kadhaa sasa tumekuwa tukizungumzia jinsi serikali za nchi mbalimbali mbali duniani zinavyochukua hatua tofauti katika kuwarahisishia wazazi wawili kutekeleza kwa njia bora haki hiyo ya mtoto. Kwa mfano, katika sehemu iliyopita, pamoja na mambo mengine, tulisema kwamba ripoti ya utangulizi ya Italia kwa kamati ya haki za watoto inasema mahakama ya katiba ya Italia inatambua haki ifuatayo kwa wazazi wote wawili, baba na mama, ambayo ni haki ya kufaidika na likizo ya miezi sita ya wazazi wawili wa mtoto, kulindwa vyeo na nafasi zao kazini na kupata nyongeza sawasawa sawa ya mishahara yao kwa asilimia thelathini hadi mtoto atakapotimia mwaka mmoja. Vilevile, wazazi wawili wanapewa haki ya kuchukua likizo kazini wakati mtoto anapokuwa mgonjwa hadi mtoto huyo atakapotimia miaka mitatu. Wiki iliyopita tulianza kutupia jicho pia hatua zilizochukuliwa na serikali ya Norway kwa ajili ya kulinda haki hiyo. Hata hivyo, muda uliisha, hivyo leo tutaanza hapo katika sehemu hii ya 98 ya mfululizo huu. Wapenzi wasikilizaji, ripoti ya utangulizi ya Norway inasema katika miaka ya hivi karibuni muda wa likizo za wazazi wawili zinazotolewa kwa ajili ya kuzaliwa watoto umeongezeka sana. Mwaka 1986 kipindi cha likizo kilikuwa ni wiki 18 na wazazi hao wawili walikuwa wakilipwa mishahara yao kama kawaida. Mwaka 1992 muda wa likizo uliongezwa hadi wiki 35 na kulipwa mshahara kamili au wiki 42 na siku mbili na kulipwa asilimia 80 ya mshahara wa wazazi hao wawili. Tarehe mosi Aprili 1993 muda wa likizo ya wazazi wawili baada ya kuzaliwa mtoto uliongezwa hadi wiki 42 huko Norway, sambamba na kulipwa kikamilifu mshahara wote au wiki 52 na kulipwa asilimia 80 ya mshahara. Wiki tatu za likizo ni za mama kabla ya kufika tarehe ya kujifungua, na kama hakutumia wiki hizo tatu za kabla ya kujifungua, haruhusiwi kuzitumia baada ya kujifungua. Aidha, akina mama ambao hawana haki ya kuchukua likizo kazini, sheria inasema lazima walipwe fedha. Wakati mtoto anapokuwa mgonjwa, pia wazazi wawili wana haki ya likizo na kulipwa fedha huko Norway. Aidha, wakati mtoto wa chini ya miaka kumi na mbili anapokuwa mgonjwa, wazazi wake wawili wana ruhusa ya kuchukua likizo hadi siku kumi na kulipwa nyongeza ya mshahara. Wakati wazazi wanapokuwa na watoto watatu au zaidi, wanapewa likizo ya siku kumi na tano za ziada kila mwaka. Kwa vile familia ndiyo mazingira ya awali kabisa ya kulelewa na kukuzwa shakhsia ya mtoto, na kwa vile wazazi wawili, baba na mama, ndicho kigezo kikuu cha mulahaka na vitendo vya mtoto na wazazi hao wanakuwa na taathira kubwa sana katika fikra na itikadi za mtoto, hivyo akhlaki na maadili bora ya watu wa familia, hasa baba na mama, ndilo jambo la msingi kabisa katika kulindwa haki ya malezi mazuri ya mtoto. Utoaji elimu sahihi kwa familia ndiyo njia bora kabisa ya kuzifanya familia za watoto kuwa na maadili bora na hatimaye kulindwa ipasavyo haki ya malezi mazuri ya mtoto. Tutamalizia kujadili maudhui hii katika sehemu ijayo ya mfululizo huu tukijaliwa. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh. Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe kumi na tano mfungo nane Jamadun Awal 1442 Hijiria, sawa na tarehe 30 Desemba mwaka 2020 Miladia. Siku kama leo miaka elfu moja na nne iliyopita, kwa mujibu wa baadhi ya mapokezi alizaliwa Imamu Ali bin Hussein alaihi ssalam maarufu kwa lakabu ya Zainul Abidin katika mji mtakatifu wa Madina. Mtukufu huyo ni mwana wa Imamu Husein bin Ali bin Abitalib, mjukuu wa Bwana Mtume Muhammad, rehma na amani ya Allah wiye juu yake na kizazi chake. Kitoarifu alikuwa kinara wa elimu, uchamungu, wema, ukarimu na upendo. Miongoni mwa sifa kuu za Imamu Zainul Abidin ni kufanya ibada na kuswali sala za usiku. Alikuwa mwingi wa ibada na alipewa lakabu ya Sajad, kwa maana ya mwenye kusujudu sana, na Zainulabidin, kwa maana ya pambo la wafanya ibada, kutokana na sijida zake ndefu katika swala. Imamu Zainulabidin alichukua jukumu la kuendeleza ujumbe wa mapambano ya Imamu Hussein alahi ssalam ya kupambana na ufisadi na dhuluma ya watawala wa Bani Umaya baada ya kuwa washahidi baba yake katika medani ya Karbala. Miaka 73 iliyopita sawa na Disemba 30 mwaka 1947, magaidi wa mashirika mawili ya kijasusi ya Israel walishambulia kitongoji cha bal duche huko Palestina na kuchoma moto nyumba za kitongoji hicho. Moto huo uliwateketeza na kuwaua shahidi wa Palestina 60. Siku hiyo hiyo kundi jingine la kigaidi la Israel lililojulikana kwa jina la Irgun lilidondosha mabomu katikati ya kundi la Palestina na kuwaua shahidi 17 kati yao. Mashambulio hayo yaliyoshadidi mwishoni mwa mwaka 1947 na mwanzoni mwa mwaka 1948 yalikuwa na lengo la kuandaa mazingira ya kuwafukuza kwa nguvu Wapalestina katika ardhi zao ili kuasisiwa utawala wa pandikizi na ghasibu wa Israeli katika ardhi hizo. Miaka 26 iliyopita katika siku kama ya leo, idhaa ya Kiswahili iliasisiwa katika kitengo cha matangazo ya ng'ambo cha Sauti na Televisheni ya Jamhuri ya Kiislamu Irani lengo likiwa ni kurusha matangazo katika nchi za mashariki na katikati mwa Afrika zinazozungumza lugha hiyo. Redio Teherani ilianza kurusha matangazo tarehe 31 Disemba 1994 sawa na tarehe 10 mwezi Dei 1373 hijiria ya shamsia kwa lengo la kufikisha ujumbe wa mapinduzi ya Kiislamu katika nchi za Afrika mashariki na kati. Shughuli mbalimbali za redio ya Kiswahili ni pamoja na kuandaa vipindi vya masuala ya kiuchumi, kisiasa, kidini na kijamii. na miaka 14 iliyopita, katika siku kama ya leo, Saddam Hussein, mtawala katili na dikteta wa zamani wa Iraq, alinyongwa baada ya kuhukumiwa kifo. Saddam alizaliwa mwaka 1937 karibu na mji wa Tikrit uliopo umbali wa kilomita 140 kaskazini mwa mji mkuu wa, wa Iraq Baghdad na kujiunga na chama cha Baath akiwa na umri wa miaka 20. Dikteta huyo alifanikiwa kuwa naibu wa Ahmad Hassan Al Bakri kufuatia mapinduzi yaliyojiri ndani ya chama hicho cha Baath mnamo mwaka elfu moja mia tisa sitini na nane. Mwaka elfu moja mia tisa sabini na tisa, Sadam alikuwa rais wa Iraki, na muda mfupi baada ya kushika madaraka alianzisha vita dhidi ya jamhuri ya kiislamu Irani akisaidiwa na madola ya Magharibi na kufanya mauaji na maafa mengi. Kwa msaada wa madola hayo Sadamu alipata silaha za kemikali na kuzitumia dhidi ya mataifa ya Iran na Iraki. Sadamu aliendelea kufanya mauaji ya kila aina dhidi ya wananchi wa nchi hiyo na nchi jirani, chini ya himaya na uungaji mkono wa madola ya Magharibi ikiwemo Marekani. Na, hapa ni Teherani, Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na mlikuwa mnasikiliza vipindi vya baraza la wasikilizaji, haki za watoto katika Uislamu, leo katika historia. Na haya ni matangazo yetu ya usiku. Hapa pana maoni yenu, wapenzi wasikilizaji. Bwana Muhamed Salum Ali Dinia wa Kondoa Baura, Tanzania, anasema ni mimi Muhamed Salum Dinia kutoka Kondoa Laura na kufuatilieni hadi mwisho hadi tamati. Ameandika. Asante sana bwana Muhammed. Bwana Juma Idi Isa wa huko huko Masawi, Kondoa nchini Tanzania, yeye baada ya kutusalimu anasema wizara ya mambo ya ndani ya Uganda kupitia kitengo chake cha polisi kitende haki kwa wapinzani, badala ya kuendelea kuwakamata kamata wapinzani na kuwatesa, akiwemo Bobi Wine na timu yake ya kampeni. Bwana Abdallah Ali Makajura wa Tabora, Tanzania naye pia anatushukuru. Bwana Yahya Hasan Muhamad Shebe wa Mombasa, mtaa wa Inglani, old town huko Kenya, anasema huyu Museveni mbona yuko hivi, mbona yuko namna hii? Anasema udikteta wake utamfikisha wapi baba huyu? Kwani mtu ataishi kwa kutawala maisha yake yote mbona anamsumbua sana huyu kijana Bobi Wine, bado tu anataka kungang'ania Ikulu. Kwani siye huyu huyu aliyekuwa akipigana msituni akiongoza NRM? Basi akaye akijua kuwa utamu wa jiji la Kampala utakuja kumtumbukia nyongo, na ajifunze kwa wenziwe kina Albashir, kina Idi Amin, kina Saddam na wengineo wengi Wako wapi sasa hivi? Ameandika bwana Shebe, naye Bwana Hamis Hashim Bilali wa Mtwara huko nchini Tanzania. Natumai Bwana Hamis unatusikiliza sasa hivi. Anasema Bwana Ahmed, tupo pamoja, endelea kuliendesha gurudumu hili la matangazo yetu, insha Allah. Vilevile vile, anasema Allah atakulipa kwa matangazo mnayoturushia Naomba vilevile mnipeperushie salamu zangu kwa hawa wafuatao: Hussein Ali Mwinyi, Bi Haura Shamte, Leila Kimani, Shekhe Othman Maalim, Saidi Juma Makame. Huyo ni mtangazaji wa redio Adhana, anasema huko Zanzibar, anasema na wapenda nyote kwa ajili ya Allah. Kikubwa tumwombe Allah atujalie afya na uzima katika miili yetu ili tumtumikie katika ibada za kila siku za maisha yetu yote. Amin, ni dua nzuri sana hiyo. Bwana Hamis Hashim Bilali wa huko Mtwara, Tanzania, nasi tuna kushukuru sana. Ama ufuatao sasa ni muhtasari wa habari za dunia. Rais Hasan Ruhani amesema kwamba jamhuri ya Kiislamu ya Iran itaikata miguu ya Marekani katika eneo la Asia Magharibi katika kisasi chake cha mauaji ya kigaidi ya Luteni Jenerali Qasim Suleimani, kamanda wa zamani wa kikosi cha Quds, cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran Sipa. Naibu waziri wa afya na mafunzo ya tiba wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kwamba hadi hivi sasa hakuna athari zozote hasi zilizoonyeshwa na watu waliofanyiwa majaribio ya chanjo hiyo, licha ya kupita zaidi ya masaa 24 tangu walipodungwa chanjo hiyo kwa upande wake. Kwa upande wake, Daktari Said Namaki, waziri wa afya wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, amezungumzia suala la chanjo hiyo ya Iran ambayo kiutaalamu inajulikana kwa jina la Covinar, linajulikana kwa jina la Covinar uh, nam Tunaendelea mbele linajulikana kwa jina la covinar barekat. Naam, covinar barekat. Kwa upande wake Daktari Said Namaki, waziri wa afya wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, amezungumzia suala hilo la chanjo, na akisema kwamba leo ni katika siku muhimu sana kwa taifa la Iran. Kwa mara nyingine tena jeshi la polisi la Uganda limeripotiwa kumtia mbaroni Bobi Wine, kiongozi machachari wa upinzani nchini humo, ambaye pia ni mgombea wa urais katika uchaguzi wa mwakani. hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 ahadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini ahadi hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini ahadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran huhusikika pia kwa njia ya satelit na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.