Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na apa kwa tini na zaituni, na kwa mlima Sinai, na kwa mji huu wenye amani, bila shaka tumemuumba mtu kwa umbo lililo bora kabisa, alafu tukamrudisha kuwa chini kuliko walio chini lakini wale wenye kuamini na kutenda mema watakuwa na ujira usiokwisha. Basi ni kipi kinachokukadhibishia malipo baada ya kuona haya? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu mwadilifu kuliko mahakimu wote? Assalamu alaikum wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale matangazo haya mubashara yanapofikia, tunatangaza kutoka katika studio zetu za jam jam hapa mjini Tehran. Jina langu nikiwa ni Asmahani Ghanima Muhammed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo jumatano ya leo. Jumatano njema ya Disemba 30, 2020, ambayo ni sawa na tarehe 15 Jamadi al Awal 1442 Hijiria. Kwanza kabisa tunamshukuru mola Muumba, mola karima Mola Jalali kwa kutupa uhai na afya njema amin ya rabil alamin. Vilevile hatuja wasahau wenzetu ambao wako nyumbani wanaugua, wale ambao wako mahospitalini wamelazwa. Tunamwomba Mwenyezi Mungu, Mola Mkarimu, mwingi wa rehma, awape shifaa na warejee katika hali zao za kawaida, amin ya rabil alamin. Wapenda wasikilizaji, tutafungua matangazo kwa taarifa ya habari. Tutakuwa na uchambuzi wetu wa kisiasa ambao mchana huu utatupia jicho hamasa ya tarehe 9 Dei 1388, ambayo ni sawa na tarehe 30 Desemba 2009 Miladi. Vipindi tutakuwa na siplani katika quran na hadithi. Vilevile tutakuwa naye shekhe Salim mwega kutoka kum hapa nchini akituelezea ama akitupa ufanuzi kuhusiana na kumbukumbu -kumbu ya masiku ya bibi Fatumatu Zahra alaihsalam. Tutakuwa na macho yetu magazetini, bila kusahau makala pendwa fupi lakini iliyojaa maarifa tele yaliyo katika historia. Nawakumbusha tovuti ya redio ni pastoday.com/sw. Matangazo idhaa Kiswahili yanazidi kupanuka siku hadi siku. Sasa hivi watu wa mkoani Singida wanayapata ni katika tisini na moja 1 fm lakini bila kusahau redio wa shirika ambayo ndio inafanikisha matangazo yote, maarifa fm ambayo ni ya Tanga, Tanzania. Karibuni meti <muchos> mia saa sita kamili kwa wakati wa Teheran. Sikio vichwa vya habari. Spishi mpya ya kirusi cha ja korona imeshafika hadi Marekani. Wanamgambo wenye silaha wakishambulia kituo cha gesi kaskazini mwa Msumbiji. Palestina yaliomba baraza la usalama la Umoja Mataifa liuadhibu utawala wa kizayuni wa Israel na wa Moroko wafungua shauri mahakamani la kufutwa mapatano ya kuanzisha uhusiano na Israel pamoja na habari nyingine. Karibuni habari kamili. Kesi ya kwanza ya mtu aliyeambukizwa spishi mpya ya kirusi cha korona nchini Marekani Imegunduliwa katika jimbo la Colorado. Jad Polis, gavana wa jimbo la Colorado nchini Marekani, jana Jumanne alitangaza kupitia ukurasa wake wa Twitter kwamba aina mpya ya spishi ya kirusi cha korona imegunduliwa kwa mwanamme aliye na umri wa miaka ishirini huko kusini mashariki mwa mji wa Denver, makao makuu ya jimbo hilo. Aina hiyo mpya ya spishi ya kirusi cha korona ambayo ilianzia huko Uingereza imepelekea kuongezeka hali ya wasi wasiwasi barani Ulaya spishi hiyo mpya ya kirusi cha korona ambayo inasababisha kuenea maambukizi kwa kasi kubwa kulinganisha na aina ya awali ya kirusi cha korona imepelekea ghalabu ya nchi za Ulaya pamoja na China na Brazil kusimamisha safari za ndege zinazoingia katika nchi hizo kutokea Uingereza. Kwa mujibu wa takwimu mpya, hadi sasa watu zaidi ya milioni themanini na mbili laki tatu elfu ishirini na saba wameambukizwa korona duniani kote na wengine zaidi ya milioni moja laki saba elfu tisini na sita wameaga dunia kwa maradhi ya COVID-19. Kundi la watu wenye silaha wamekishambulia kijiji kimoja karibu na mradi mkubwa wa gesi wa Ufaransa kaskazini mwa Msumbiji. Maafisa wa serikali ya Msumbiji wametangaza kuwa jana Jumanne kundi la kigaidi la Daesh lilikishambulia kijiji kimoja karibu na mradi mkubwa wa gesi huko Monjane katika mkoa wa Cabo Delgado kaskazini mwa Msumbiji, mradi ambao shirika la gesi la Toto la Ufaransa pia lina ubia. Maafisa husika wa Msumbiji wamelitaja kundi la kigaidi la Daesh kuwa ndilo lililohusika na shambulio hilo. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, kabla ya shambulio la jana, miaka miwili iliyopita pia mnamo mwezi Mei mwaka elfu mbili kumi na nane kijiji cha Monjane kilikumbwa na mashambulizi kadhaa ya makundi ya kigaidi. Miili ya watu kumi wakiwemo watoto wadogo ilipatikana katika eneo palipojiri mashambulio hayo. Tangu mwezi Oktoba mwaka elfu mbili kumi na saba makundi ya kigaidi ambayo katika eneo hilo yanajulikana kwa jina la Shabab yalianzisha mashambulizi makubwa katika mkoa huo ambao akthari ya wakazi wake ni Waislamu. Viongozi wa serikali ya Msumbiji wamesema jumla ya watu laki tano na elfu sabini wamelazimika kuyahama makazi yao kufuatia mashambulizi ya makundi hayo ya kigaidi. Na mfuko wa kuhudumia watoto wa Umoja wa Mataifa, UNICEF, pia umetangaza kuwa watoto laki mbili na elfu hamsini ni miongoni wakimbizi hao tajwa. Naendelea kutegea sikio taarifa ya ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka idhaa ya Kiswahili, Redio Tehran. Mwakilishi wa Palestina katika Umoja Mataifa ametuma barua tofauti kwa viongozi wa umoja huo akitaka jamii ya kimataifa kukabiliana ipasavyo na jinai za utawala wa kizayuni na kuadhibu utawala huo kwa hatua yake ya kuendeleza ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni katika ardhi za Palestina. Riadh Mansur amewatumia barua katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa na mwenyekiti wa Baraza la Usalama la umoja huo akisisitiza kuwa ujenzi wa vitongoji unaofanywa na Israel katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan na Kuds ni kinyume cha sheria na unakiuka sheria za kimataifa. Mwakilishi wa Palestina katika Baraza la Usalama ameitolea wito jamii ya kimataifa kuingilia kati swala hilo ili mwaka mpya wa 2021 miladia ufanywe kuwa mwaka wa kusitishwa sheria inayoulinda na kuupatia kinga ya kutoshtakiwa utawala wa kizayuni. Riyad Mansour ametahadharisha kuwa maswala ya kukosekana uadilifu na kuupatia kinga ya kutoshtakiwa utawala huo yataendelea iwapo utawala wa kizayuni hautaadhibiwa, jambo ambalo litawazidishia masaibu tu na mateso wananchi wa Palestina na kufuta matumaini ya kupatikana njia ya ufumbuzi wa kiadilifu wa mzozo kati ya Palestina na Israel. Mwakilishi wa Palestina katika Umoja Mataifa aidha ameashiria mashambulizi ya utawala wa kizayuni katika hospitali na maeneo ya raia huko Gaza, na akasema mashambulizi ya utawala huo yameatia hatarini maisha ya wagonjwa, watoto na raia wa kipalestina katika mwendelezo wa siasa za White House zinazolenga kuuza silaha zaidi. Wizara ya mashauri ya kigeni ya Marekani imetangaza kuwa imeafiki kutekelezwa mikataba ya kuziuzia silaha Misri, Kuwait na Saudi Arabia. Wizara ya mashauri ya kigeni ya Marekani imetangaza kuwa mikataba hiyo ya Washington inajumuisha kuiuzia Kuwait ndege za kivita aina ya Apache zenye thamani ya dola bilioni 4, kuiuzia Saudi Arabia mabomo revu ya ndege aina ya GBU yenye thamani ya dola milioni 290 na kuiuzia Misri mifumo dhidi ya nishati ya joto kwa ajili ya ndege zake yenye thamani ya dola milioni. Nchi za Kiarabu ni miongoni mwa wanunuzi wakubwa wa silaha za Marekani. Nchi za Kiarabu za pambizoni kusini mwa ghuba wa Jemi kama Saudi Arabia, Imarati, Bahrain na Qatar kwa mwaka hununua silaha za mabilioni ya dola kutoka Marekani. Saudi Arabia katika mwaka wa kwanza uongozi wa Rais Donald Trump huko Marekani ilitia saini na Washington mikataba mabilioni kadhaa ya dola kwa ajili ya kununua aina mbalimbali za silaha na zana za kijeshi. Saudi Arabia na Umoja wa Falme za Kiarabu Imarati zinanunua silaha mbalimbali kutoka Marekani na katika nchi nyingine za magharibi kwa ajili ya kuwaulia wananchi wasio na ulinzi wa Yemen na mratibu wa Kongres ya Kitaifa ya Kiislamu ya Moroko amesema wamefungua shauri mahakamani la kuangaliwa upya uamuzi uliochukuliwa na serikali ya Rabat wa kufikia mapatano na Israel ya kuanzisha uhusiano wa kawaida wa kisiasa, kidiplomasia, kiuchumi na katika sekta ya utalii. Khalid Al Sufiani, wakili na mratibu wa Kongres ya Kitaifa ya Kiislamu ya Moroko, amewasilisha katika mahakama ya rufaa ya nchi hiyo ombi la kuangaliwa upya uamuzi wa serikali ya Rabati wa kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala wa kizayuni katika nyanja za kisiasa, kidiplomasia, kiuchumi na utalii. Ombi hilo limetilia mkazo ulazima wa kufutwa maagizo yote yaliyotekelezwa na mamlaka ya Moroko na utawala wa Israel, na imeelezwa kuwa maamuzi hayo yanakinzana na katiba ya Moroko, yanakinzana na hati ya Umoja Mataifa, mkataba wa The Heg na sheria za kimataifa za haki za binadamu. Ahmadi Wihiman, mkuu wa taasisi inayopinga kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala wa kizayuni amesisitiza kuwa takwa kuu la makundi ya Moroko ni kufutwa mapatano hayo na si jingine. Amesema suala hilo pia linaungwa mkono na wananchi wa Moroko ambao wanatambua kwamba kadhia ya Palestina ni swala la kitaifa. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka idhaa ya Kiswahili Redio Tehrani. Naendelea kuchegea sikio matangazo wa mubashara idhaa ya Kiswahili redio Teherani. Na sasa, wapendwa wasikilizaji, kaeni tayari kwa waletea uchambuzi wa kisiasa ambao mkuchana huu unahusu hamasa ya tarehe tisa Dei 1388 ambayo ni sawa na Disemba thelathini mwaka elfu mbili na tisa <tik> Tarehe 9 mwezi Dei mwaka 1388 hijria shamsia iliyosadifiana na tarehe 30 Disemba mwaka 2009 mamilioni ya wananchi wa Teherani na miji mingine hapa nchini walifanya maandamano makubwa kulalamikia machafuko ya barabarani na himaya ya madola magharibi kwa machafuko hayo. Maandamano hayo yamekuwa tukio lililobakia katika historia ya mapinduzi ya Kiislamu. Mwaka 1388 hijria shamsia ambao ni sawa na mwaka elfu mbili na tisa kulifanyika uchaguzi kama zilivyokuwa chaguzi za hapo kabla hapa Iran. Ushiriki wa asilimia themanini na tano wa wananchi katika uchaguzi wa rais wa duru ya kumi ilikuwa ni ishara ya wazi ya kuendelea kigezo cha mfumo wa demokrasia ya Kiislamu yenye ridhaa ya wananchi hapa Iran. Mahadi Fazaili mtaalamu wa masuala ya kisiasa sambamba na kubainisha nukta hii kwamba taifa hili lilitishwa gharama ya harakati na njama hii amesema kuwa moja ya sababu za kuwa tata fitina ya mwaka elfu mbili na tisa ni kwamba kundi lililo dhidi ya mapinduzi lilitumia suhula zote katika kipindi hicho. Suhula na uwezo huo hawakuuingiza katika uchaguzi tu, bali lengo lao kuu lilikuwa ni kuangusha mfumo wa Kiislamu hapa nchini. Ukweli wa mambo ni kuwa lengo la Marekani katika fitina ya mwaka 1388 kwa mwaka wa Kiirani, ambayo ilikuwa ni sawa na mwaka 2009, lilijengeka katika msingi wa kupiga ndege wawili kwa jiwe moja. Wapangaji wa fitina hii kwa upande mmoja walilenga asili na usahihi wa uchaguzi, na katika upande mwingine walikuwa na ndoto za kutekeleza mapinduzi laini. Ni kutokana na sababu hiyo, ndio maana machafuko ya barabarani yaliyoibuka baada ya uchaguzi wa rais wa duru ya kumi mwaka huo halikuwa tukio la kawaida, bali ni tukio lililokuwa na kigezo cha mapinduzi laini au mapinduzi ambayo ni mashuhuri kwa jina la mapinduzi ya mahameli. Ushahidi na nyaraka zilizopatikana baada ya fitina hiyo zinaonyesha kuwa vibaraka kutoka nje, hususan waliotumwa na Marekani na na baadhi ya madola ya Ulaya walikuwa viongozi wa njama hii eh. Sahadua Zarii, mtaalamu wa masuala ya kimataifa, katika kutoa tathmini yake kuhusiana na sababu zilizokuwa na taathira katika fitina ya mwaka elfu mbili na tisa, anaashiria nafasi na mchango wa vyombo vya habari na uingiliaji wa baadhi ya viongozi wa Marekani na Ulaya katika kuwaunga mkono wasimamiaji na watekelezaji wa fitina hiyo na kusema, njama hii kama ilivyokuwa katika kipindi cha miaka minane ya vita vya kulazimishwa vya Irani vilivyoanzishwa na Iraki, ambapo wahusika walishirikiana na adui na wakawa kambi za vikosi vya Iraki, katika tukio la fitina ya mwaka elfu mbili na tisa walijitokeza pia uwanjani na wakatoa himaya na uungaji mkono wao. Hata hivyo, hivyo jambo lililo wazi ni kwamba katika kuundika fitina hii, mtindo na mbinu usio sahihi ya baadhi ya wagombea wa, wa uchaguzi huu wa uchaguzi huo, wakati wa midahalo ya uchaguzi, ilikuwa sababu ya uchaguzi huo kuingia katika utata na upande hatari. Katika uwanja huo, harakati isiyo ya kawaida iliyofanywa na makundi yanayotafuta fursa kwa kisingizio cha kumuunga mkono mgombea aliyeshindwa yalijitokeza na kuvunjia heshima, thamani na nembo za Ashura katika maombolezo ya mwezi wa Muharam na kuvaa vazi la harakati iliyo dhidi ya dini. Hata hivyo katika tarehe tisa Dei, yaani katika siku kama leo miaka kumi na moja iliyopita mamilioni ya wananchi wa Tehran na miji mingine hapa nchini walifanya maandamano kulalamikia machafuko ya barabarani na himaya ya madola ya Magharibi kwa machafuko hayo. Kama alivyosema kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatubwa Said Ali Khamenei ni kuwa tukio hilo lilikuwa moja ya vilele visivyoweza kusahaulika katika ushindi, ambapo kwa ung'amuzi na mwono wa mbali na kwa kusoma alama za nyakati, wananchi wa Irani waliweza kuishinda anga iliyokuwa imetiwa vumbi, ambapo kwa kutegemea imani na irada ya Mwenyezi Mungu wakaweza kusajili katika historia ya mapinduzi ya Kiislamu siku ambayo katu haiwezi kusahaulika. Bado mko nasi katika matangazo haya moja kwa moja, idhaa ya Kiswahili Redio Teherani. Na sasa tunakaribisha kipindi chetu cha kwanza. Asalamu alaykum, wapenzi wa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran inayokutangazieni kutoka hapa mjini Tehran. Hii ni sehemu ya 15 ya kipindi hiki cha siptwaini katika Qurani na hadithi ambacho tunatumai mmejiweka tayari kuweza kukisikiliza. Karibuni ndugu wasikilizaji, katika kipindi cha leo tunakusudia kujadili maana ya baadhi ya aya zinazozungumzia udharura wa kushikamana na Mwenyezi Mungu, kama ilivyokuja katika moja ya aya hizo, ambayo ni aya 101 ya suratu Ali Imran, ambayo inasema: na mwenye kushikamana na Mwenyezi Mungu, basi huyo ameongozwa kwenye njia iliyonyoka. Mwisho wa aya. Kama tunavyojua sote aya nyingi za Qurani tukufu huzungumzia mambo kwa ujumla tu, na ni hadithi ndizo huja na kuwabainisha Waislamu kwa undani mambo yanayokusudiwa ndani ya aya hizo. Kuhusiana na hilo, Hakimu Al Askalani Alhanafi anamnukuu sahaba mwema na mashuhuri wa Bwana Mtume sallallahu alihi wa alihi wasallam Jabiri bni Abdillahi Lansari, akisema kwamba Mtukufu Mtume sallallahu alihi wa alihi wasallam alisema Hakika Mwenyezi Mungu alimjalia Ali, mke wake na wanawe kuwa hoja yake kwa viumbe wake, nao ni milango ya elimu katika umma wangu. Mtu anayewafuata huongozwa kwenye njia iliyonyoka, mwisho wa hadithi. Hivyo watukufu hawa alayhim salamu ni sababu ya uongofu na kushikamana na Mwenyezi Mungu, kuna lazimu kuwafuata watukufu hao. Mwenyezi Mungu anasema katika aya 175 ya suratu Nisai kwamba ama wale waliomwamini Mwenyezi Mungu na wakashikamana naye, basi atawaingiza katika rehema yake na fadhila na atawaongoa kwenye njia iliyonyoka, mwisho wa aya. Aya hii ni kati ya aya zinazoashiria mfungamano uliopo kati ya kufungamana na Mwenyezi Mungu na uongofu katika njia iliyonyoka ambayo ni mashuhuri kuwa ni ufuataji wa miongozo na uongozi wa Bwana Mtume na Ali zake watoharifu miongoni mwa Ali hao ni Hasanaini, yani Imamu Hasan na Imamu Husein alaihim assalam, ambao Mwenyezimungu mtukufu ameamuru wafuatwe pamoja na kizazi chao alaihim assalam, kwa kusema katika aya 103 ya suratu Ali Imran kwamba Nashikamaneni na kamba ya Mwenyezi Mungu nyote pamoja wala msifarakiane. Je, kuna hoja na dalili gani juu ya swala hilo? Ndugu wasikilizaji, Sayidi Hashim Al Bahrani ana mnukuu mwandishi wa kitabu cha Almanakibu Lfakhira al fi itrati Tahira ambaye ni Abu Abdurrahman Abdullah bin Ahmad bin Hambal, ambaye ananukuu hadithi kutoka kwa Ibn Mubaraka bin Masrur kutoka kwa Saidi bin Jubairi kutoka kwa Abdullah bin Abbasi akisema, tulikuwa kwa Mtukufu Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, alipofika hapo bedui mmoja na kusema, ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu, nilikusikia ukisema Nashikamaneni na kamba ya Mwenyezi Mungu. Je, hii kamba ya Mwenyezi Mungu tunayopaswa kushikamana nayo ni ipi? Hapo Mtukufu Mtume akaupiga mkono wake kwenye mkono wa Ali na akasema, Shikamaneni na huyo kwani ndiye kamba madhubuti. Mwisho wa kunukuu. Kuna hadithi nyingine ndefu ambayo imepokelewa kutoka kwa sahaba mwema wa Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam Jabir Ansari, Mwenyezimungu amrehemu, ambaye anasema kwamba watu wa Yemen walifunga safari kwenda kuonana na Bwana Mtume, kwani walikuwa na jambo walilotaka kumuuliza. Katika mazungumzo yao walimuuliza, ewe Mtume wa Mwenyezimungu, ni nani wasii wako atakayechukua uongozi wa Waislamu baada yako? Bwana Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam akajibu kwa kusema, ni yule ambaye Mwenyezi Mungu wa ameamrisha watu wafungamane naye kwa kusema, nashikamaneni na kamba ya Mwenyezi Mungu nyote pamoja wala msifarakiane. Wakasema watu wa Yemen, ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu, tubainishie kamba hii ya Mwenyezi Mungu ni nini? Mtukufu Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam akasema, ni kauli ya Mwenyezi Mungu inayosema Isipokuwa wakishika kamba ya Mwenyezi Mungu na kamba ya watu. Suratu Ali Imran aya ya 112. Kisha alifufanua zaidi kwa kusema, kamba ya Mwenyezi Mungu ni kitabu chake, na kamba ya watu ni wasii wangu. mwisho wa kunukuu Na ndugu wasikilizaji, aya na hadithi tulizotangulia kuzisoma zimefafanua na kubainisha wazi hadithi ya Thakalaini, ambayo inasema hakika nimekuachieni vizito viwili ambavyo iwapo mtashikamana navyo barabara hamtapotea kamwe baada yangu, kitabu cha Mwenyezi Mungu ambayo ni kamba iliyoteremshwa kutoka mbinguni hadi ardhini na kizazi changu, yaani Ahlubeiti wangu, mwisho wa kunukuu na aya aliyoitolea dalili Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam kuhusiana na swala hilo ni aya inayosema, wamepigwa na udhalili popote watakapokutikana isipokuwa wakishika kamba ya Mwenyezi Mungu na kamba ya watu. Na jambo hili linatuthibitisha wazi, wapenzi wa sikilizaji, kwamba mawasi wa Bwana Mtume wa Mwenyezi Mungu sallallahu alaihi wa alihi wasallam ndiyo hiyo kamba ya Mwenyezi Mungu ambao tumeamrishwa kushikamana nao na kuwafuata, la sivyo tutapigwa na udhalili popote tutakapokutikana na kustahiki ghadhabu ya Mwenyezi Mungu na kupigwa na unyonge na udhalili kama ilivyokuja mwishoni mwa aya hiyo ya kushikamana na kamba ya Mwenyezi Mungu mtukufu. Ndugu wasikilizaji, kadhalika inathibiti kama tulivyosema mwanzoni kwamba mawasi mtume, alayhi wa bwana mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam wakiwemo Hasan na Hussein alaihim assalam ndio kizito cha pili ambacho watu wanapaswa kushikamana nacho pamoja na kizito cha kwanza ambacho ni kitabu kitakatifu cha Mwenyezi Mungu, la sivyo wanadamu watakumbwa na upotovu na hatimaye kutumbukia kwenye shimo refu la adhabu kali ya Mwenyezi Mungu. Na Ahlu Beiti alaihimu ssalamu wamesisitiza sehemu nyingi kuwa wao ndio ambao Mwenyezi Mungu aliwaamrisha waja wake wa wafuate wao na kushikamana nao, ili mtu asije akadai baadaye kwamba hakuna habari ya swala hilo. Kuhusiana na swala hilo, Imamu Bakir alaihi ssalam amenukuliwa katika tafsiri ya Al Ayashi akisema kwamba Ali za Muhammadi alayhimssalamu ndio ile kamba ambayo Mwenyezi Mungu aliwaamuru watu washikamane nayo. Imamu Sadik alayhi ssalamu pia amesema, sisi ndiyo kamba ya Mwenyezi Mungu, akitolea hoja kauli ya Mwenyezi Mungu inayosema, nashikamaneni na kamba ya Mwenyezi Mungu nyote pamoja, wala msifarakiane. Mwisho wa aya. Kwa nini mwenyezi mungu mtukufu akatoa katazo hilo? Mpenzi msikilizaji, imamu Baqir alaihi ssalamu anatujibu kwa kusema hakika mwenyezi mungu alifahamu kuwa wanadamu wangefarakiana baada ya kuondoka Bwana Mtume wao na kuhitilafiana, hivyo aliwakataza kufarakiana kama alivyokataza waliowatangulia na kuwaamrisha wakusanyike na kuwa kitu kimoja kwenye wilaya ya Ali za Bwana Mtume sallallahu alihi wa alihi wasallam, na wala wasifarakiane nam Wapenzi wasikilizaji, tunaona jinsi watu walivyopotea njia baada ya kukataa kushikamana na Imamu Hasan al Mushtaba alaihi ssalam hadi kufikia kiwango cha kuwafuata watawala mataghuti wa Bani Umaya, na vilevile namna watu walivyopotea njia na kupotoka pale walipokataa kushikamana na Imamu Husein alaihi ssalam kiasi cha kufikia hata hatua ya kumuua kinyama imamu wa zama zao na ambaye ni mjukuu wa Bwana Mtume mtukufu sallallahu alihi wa alihi wa sallam, na badala yake wakamkubali fasiki na ghasibu yani, Yazide kuwa kiongozi wao. Hivyo Mwenyezi Mungu wa alighadhibishwa nao akawapiga unyonge na udhalili na kuwaacha wapotee. Nam, wapenzi wa wasikilizaji. Swala hili ni muhimu sana, ambapo Mwenyezi Mungu mtukufu anawataka waja wake washikamane kikamilifu na watu ambao watawaokoa baada ya kuwaongoza kwenye njia ya nyofu. Ni wazi kwamba kushikamana huku kwanza kunahitajia kujitenga na maadui wa Mwenyezi Mungu na mtume wake, na pili ni kuwafuata viongozi ambao waliteuliwa na Mwenyezi Mungu mwenyewe ambao ni mtukufu Mtume Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasallam pamoja na kizazi chake kitoharifu alaihim salamu. Hoja yetu kuhusiana na swala hili ni aya za Mwenyezi Mungu mtukufu na hadithi sahihi zilizopokelewa kutoka kwa viongozi hao wema na wateuli wa Mwenyezi Mungu. Ama hoja ya aya hizo ni hii ya 256 ya Suratul Bakara inayosema basi anayemkataa shetani na akamwamini Mwenyezi Mungu, bila shaka amekamata kishiko madhubuti kisichovunjika. Mwisho wa aya. Ama kuhusu hadithi, ni ile iliyopokelewa kutoka kwa Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam inayosema: mtu anayetaka kukamata kishiko madhubuti cha Mwenyezi Mungu ambacho amekizungumzia katika kitabu chake, basi na amfuate Ali bin Abi Talib na Alhasan Al-Husein kwa sababu wao Mwenyezi Mungu anawapenda kutoka kwenye arshi yake, mwisho wa kunukuu. Na kufikia hapa, wapenzi wa usikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran, ndio tunafikia mwisho wa kipindi hiki cha Sibtain katika Qurani na Hadithi, ambacho kimekujieni kupitia idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran, ikikutangazieni kutoka hapa mjini Teheran. Basi hadi tukapokutana tena juma lijalo, panapo majaliwa ya Mwenyezi Mungu, tunakuwageni kwa kusema wassalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh. naendelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Irani. Na sasa tunawaletea macho yetu magazetini. Dira ya macho yetu magazetini mchana huu Disemba 30, 2020, nangoa nanga nchini Tanzania. Baadhi ya habari zilizopewa kipaumbele la gazeti la Mwananchi zinasema: mabilioni, kesi za uhujumu uchumi 2020, usipime ripoti, waandishi habari 50 wawawa, 2020. wa uwawa mwaka 2020, naibu waziri wa afya ataja wanaosababisha upotevu wa dawa, na askari shujaa aokoa mtoto mwingine chooni. Nalishika gazeti la Habari Leo na baadhi ya habari zake zinasema TAKUKURU yarejeshea TANESCO mali za bilioni moja nukta mbili John Pombe Magufuli asema limeni sana mazao ya chakula, bilioni hamsini na tisa za jenga jiji la serikali Dodoma, na rais wa Zanzibar awataka viongozi kujiandaa kisaikolojia. Baadhi ya habari katika gazeti ya Nipashe zinasema askari yaliyokoa mtoto chooni aokoa mwingine na kupandishwa cheo. Waziri Lukuvi awasaka wamiliki ardhi kwa simu, wagonjwa dharura watikisa MOI na kijiji chapata shida kwa kukosa zahanati miaka 46. Kwa upande wake gazeti la Majira ukurasa wake mkuu na habari zisemazo ukuaji sekta ya madini nchini wazidi kuimarika, Askofu Banzi amaliza mwendo azikwa Tanga, Waziri Mkuu Majaliwa waongoza waumini, Waziri Lukuvi aanza kuwasaka wamiliki ardhi wasiochukua hati, Rais Mwinyi kuwasimamisha kazi watakaotuhumiwa rushwa, na mifuko 462 ya mbolea iliyopotea yapatikana. Na tupia jicho sasa ukurasa wa mbele wa gazeti la Majira na kukutana na habari zisemazo, wamiliki wa shule binafsi waanza kuziuza kwa serikali. Majaliwa wataka Watanzania kumwenza Askofu Banzi kwa utumishi wake. John Pombe Magufuli afichua fursa za utajiri kupitia kilimo yajipanga kwenda kwa kasi kubwa elfu mbili na ishirini na moja. Rais Mwinyi apangua wakuu wa wilaya kumi na Waziri Lukuvi aendesha msako wa walioshindwa kuchukua hati. Mpendo msikilizaji, nikitoka Tanzania anaelekea Kenya, na habari kuu katika gazeti la Daily Nation inahusiana na hatua ya chama cha ODM cha Raila Odinga ya kujitoa katika mbio za kuwania ugavana wa jiji la Nairobi aidha limeakisi takwimu za maambukizo na vifo vya corona nchini Kenya. Limeandika Kenya ya rekodi kesi mpya 147 za covid 19. Linaeleza pia kuwa idadi ya vifo vya corona nchini humo imefikia 1665 baada ya mgonjwa mwingine kuaga dunia kwa covid 19 katika kipindi cha masaa 28 yaliyopita. Kadhalika, gazeti hili limeandika kuhusiana na uchaguzi mdogo wa seneti katika kaunti ya Machakos ambapo kwa mujibu wa tume huru ya uchaguzi na mipaka Kenya IEBC, tarehe 23 ya mwezi Machi mwaka ujao ndio siku ya kufanyika uchaguzi huo kwa ajili ya kujaza pengo la seneta Bonifas Kabala aliyeaga dunia tarehe 11 mwezi huu. Gazeti dada la Taifa Leo kwa upande wake limeandika katika ukosa kwa wake mkuu, njama ya Raila ya kudandia uongozi jijikuu, ODM yaachia Jubilii kuania ugavana Nairobi ikitarajia kupewa cheo cha naibu gavana. Maisha kuwa magumu zaidi, bei ya unga ikipanda tena. WHO yatoa onyo la COVID-19 kuleta kisonono sugu. Uhuru aagiza miradi ya Kisumu yaharakishwe. Na dondoo, ulevi wafanya demo kumpiga busu baba mkwe. Habari linayodondoa katika gazeti la Standard inayohusiana na majanga ya kisiasa yaliyomkumba naibu rais William Ruto na mrengo wake katika mwaka huu unaomalizika wa elfu mbili na ishirini, ambapo walijikuta wakipiga hatua kurudi nyuma. Nahitimisha macho yetu magazetini nchini Uganda. Naanza na Daily Monitor ambayo limeandika Tume ya uchaguzi imetetea hatua yake ya kusitisha kampeni za uchaguzi katika wilaya na miji kadhaa, kwani wagombea waliendelea kukiuka kanuni za kukabiliana na msambao wa virusi vya korona kama vile kutoheshimu maagizo ya kuvaa barakoa na kadhalika. Limeandika pia kwamba Patrick Oboy Amuriat, mgombea urais kwa tiketi ya chama cha upinzani cha FDC amemtuhumu Rais Yoweri Museveni kwamba alikodisha mamluki wa kigeni kwa ajili ya kwenda kuwatesa wananchi wa Uganda. Kadhalika limeripoti uamuzi wa wizara ya ardhi ya Uganda ya kubatilisha zaidi ya hati mia nne za ardhi katika misitu ya kati. Daily Monitor limeandika pia mkasa wa kuhuzunisha na kutia simanzi wa baba aliyemua kikatili binti yake wa miaka 16 kwa tuhuma za kuwa na uhusiano wa kimapenzi na kijana mmoja. Baba huyo mwenye umri wa miaka 40 tayari anashikiliwa katika kituo cha polisi cha wilaya ya Amolatar. New Vision kwa upande wake linamnukuu mnukuu Bobi Wine, mwanasiasa machachari wa Uganda na mgombea wa kiti cha urais kwa tiketi ya chama cha upinzani cha NAPA akisema anahofia maisha yake. Uganda yapata makumbusho ya kijeshi ni habari nyingine inayoonekana katika ukurasa wa mbele wa gazeti hili la New Vision, ambalo limeandika pia kwamba Covid 19 Uganda vifo vafikia 250 huku maambukizo ya kigonga watu laki elfu thelathini na nne mia mbili na themanini na moja. na sasa tunamkaribisha Shekhe Salim Mwega wa nchini Irani kutoka Kumu, akituletea kumbukumbu hizi za masiku ya mtukufu Bibi Fatumatu Zahra alaihi salam. siku ambazo zinaitwa ayamfatimia. Ayamfatimia maana yake ni nini? Ayamfatimia ni siku ambazo anakumbukwa Bibi Fatima alaihi salam, kwani aliuawa katika siku hizi kwa njia ambayo ni ya kusikitisha sana kwa Waislamu. Bibi Fatima alaihi salam, yeye mtume alipokaribia kuwaga dunia, yeye aliwakusanya familia yake na watu wake wa karibu, na ikawa kila mmoja anazungumza naye. Sasa Bibi Fatima alayha salam alipokuwa karibu na Mtume alionekana akilia, baada ya kuwa Mtume amemzungumzia maneno fulani, alafu kisha baada ya muda akaz, akawa anacheka. Sasa baadaye walimuuliza sababu ya kulia ni nini na kisha kucheka, akasema ya kwamba Mtume alinijulisha ya kwamba yeye siku zake zimekaribia na ataaga dunia na ya kwamba na ndiyo sababu akawa analia kwa kuhuzunika, ya kwamba mtume anaondoka. Na kilichomfurahisha na kucheka ni, ni kwamba mtume alimwambia ya, ya kwamba baada yake atakayefuata si mwingine ila ni yeye ndio atakayekuwa wa kwanza kufariki na kuaga dunia baada ya mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Sasa siku hizi ambazo ni siku zake, wanasema katika maandishi yaliyoandikwa ilikuwa ima ni baada, yani, aliaga dunia baada ya siku ima siku arobaini na tano au sitini na tano au tisaini na tano na ndio sababu ikawa kuna tarehe tatu na zaidi, tunaweza kusema labda tarehe mbili ambazo ndizo watu hukumbuka Bibi Fatima. Na ndio hizi siku zinatajwa zinaitwa ni ayyam Fatima. Sasa leo katika mazungumzo yetu ambayo tunapendekeza labda tu, tuzungumzie kama kumkumbuka Bibi Fatima alaiha salam, ni kukumbuka daraja alizonazo na vyeo alizo, alivyo navyo mbele ya Mwenyezi Mungu. Miongoni mwa daraja hizi ni kwamba Bibi Fatima Mwenyezi alaiha salam Mwenyezi Mungu au mtume wa Mwenyezi Mungu sallallahu alaihi wa alihi wasallam alimwambia ya kwamba ya Fatima, inna Allah la yaghdhabu lighadhabiki wayardha liridhaki. Hii hadithi inapatikana kwenye vitabu vya Kishia na vitabu vya Kisuni pia vile vile, na maana yake ni nini? Tukiweza kuchambua hadithi hii, tuweze kufahamu ni nini inachozungumzia hii hadithi. Inataka kumon, kutuonyesha daraja za juu alizonazo Bibi Fatima. Hadithi inasema: ewe Fatima inna Allah la yaghdhabu li ghadabiki, yani hakika Mwenyezi Mungu anakasirishwa kwa hasira zako, yani ghadhabu yako na hasira yako. Ukipatwa na hasira, kile unachochukizwa na kukasirishwa nacho ndio hicho ambacho Mwenyezi Mungu pia anakasirishwa nacho. Wayaradha li ridhaki, na anaridhishwa na radhi yako, kile kinachokuridhisha. sasa hii maana yake ni nini? Hii inataka kutuonyesha ya kwamba Bibi Fatima mwanzo, kitu cha kwanza ni kwamba yeye ana daraja ya isma, yani ni maasuma, yani yeye ni infalibo kwa Kiingereza yani, na kwamba yeye hafanyi madhambi yoyote wala kukosea. Kwa nini? Kwa sababu ikiwa kile kinachomridhisha Mwenyezi Mungu ndicho hicho kinachomridhisha Bibi Fatima, yani, yani kwamba Mwenyezi Mungu anachoona ambacho kinamridhisha Fatima ndicho kinamridhisha, na kile ambacho kinamkasirisha kinamkasirisha Mwenyezi Mungu, yani kumaanisha ya kwamba ikiwa yeye atakuwa anafanya makosa na kasoro, Mwenyezi Mungu ataridhia vipi kitendo chake? Na ikiwa anakasirisha kasirika na ki, kwa kitu ambacho hakifai, itawezekanaje Mwenyezi Mungu awe atakasirishwa na jambo kama hilo? Kwa hivyo ni lazima awe yuko kamili yani kwamba ni safi, yani ni maasuma. Hii ni dalili au maana ya kwanza ambayo inapatikana kutokana na jambo hili. Jambo jingine alama nyingine, au kitu kingine ambacho kinapatikana kutokana na maneno haya ni kwamba ni, ni wazi ya kwamba ni wajibu kwa kila ki, kiumbe kumtii binadamu, wote wamtii Bibi Fatima alayhi salam. Kwa nini? Kwa sababu ikiwa radhi yake ndio radhi ya Mwenyezi Mungu ghadhabu yake ni ghadhabu ya Mwenyezi Mungu. Kwa hivyo yeye, ikiwa wewe utafanya kitu ambacho kitamuudhi kitachokumkasirisha Bibi Fatima na ukose kumridhisha Bibi Fatima, basi Mwenyezi Mungu atakuwa hana radhi na wewe. Kwa hivyo ni kumaanisha ya kwamba kile yeye atakachokuwa anatoa kama amri, yani tunawajibika kumtii ndio tuweze kupata radhi yake. Kwa hivyo ni waji kumtii Bibi Fatima kwa kila mtu ili tupate radhi ya Mwenyezi Mungu, kwani Mwenyezi Mungu radhi yake ni radhi ya Bibi Fatima, au radhi ya Fatima ndio radhi ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala. Pia hii nyingine, maana nyingine, pia ya tatu, ambayo inapatikana kutokana na maneno haya ni kwamba Bibi Fatima yeye vile vile ni ana, ana nini ana ilmu ambayo inaitwa ilmun laduni, na ya kwamba anajua kitu ambacho Mwenyezi Mungu anataka, kwa sababu neno hili ridha, mtu kuridhia, huwezi kupatwa na kuridhia jambo ila baada ya kuwa una mambo mawili. Mwanzo kabisa kitu kile uwe unakitaka. Yani, kwa mfano, nikisema kwamba nimeridhishwa na swala yangu. Ni lazima kwamba mwanzo nime itaka ile swala kuitenda kuitekeleza, na pili, nimeitekeleza yani nimeifanya nje. Na kwa Mwenyezi Mungu anaposema, tukisema Mwenyezi Mungu ameridhishwa na jambo, ni kwamba jambo hilo analitaka, yani, ana irada, anataka jambo hilo na pia vile vile ameamrisha jambo hilo, kama vile aya pia hata ina, ya Qur'an inasema inna ma'amru idha arada shay'an ayakula laukunfa, yani Mwenyezi Mungu amri yake anapotaka, yani, kwa hivyo, kabla ya amri ni kutaka, yani kwamba Mwenyezi Mungu anataka alafu anaamrisha alafu kile kitu kinapatikana. Sasa Mwenyezi Mungu anapotaka kitu mwanzo anakitaka alafu anakiamrisha alafu kisha kikisha tendeka ndipo anaporidhia, yani anaridhishwa na kitendo kile ambacho wewe umekitekeleza. Sasa tunaposema Mwenyezi Mungu ameridhishwa na jambo, ni kwamba alitaka jambo hilo ulitekeleze na aliamrisha jambo hilo litekelezwe. Sasa kwa hivyo, Bibi Fatima maadamu ya kwamba kile anachoridhishwa Mwenyezi Mungu tayari ndio anaridhishwa nacho, yani ni kumaanisha ya kwamba Bibi Fatima kabla ya mambo yote anajua nini anachotaka Mwenyezi Mungu iradatullahi, anajua anachotaka Mwenyezi Mungu. Na pili, anajua amri ya Mwenyezi Mungu ambayo anataka kutokana na kitu kitu kile alicho, uh, alichokitaka. Kwa hivyo, na hii elimu si elimu ya kawaida ya kufundishwa, bali ni elimu ambayo ni ya kupewa Mwenyezi Mungu. Hii elimu inaitwa ilmun laduni kwa hivyo tunapata ya kwamba na kuthibitisha ya kwamba Bibi Fatima ana ilmu laduni. Kwa hivyo Bibi Fatima anatekeleza irada ya Mwenyezi Mungu kwa ilmu laduni, na ndio sababu Mwenyezi Mungu anaridhishwa na kile anachoridhishwa nacho Bibi Fatima. Kwa hivyo tumepata ya kwamba hili jambo kuridhisha, yaani Mwenyezi Mungu kuridhishwa na kile ambacho Bibi Fatima anaridhishwa nacho na kukasirishwa nacho, kasirishwa nacho, maana yake ni kwamba Mwenyezi nini, Bibi Fatima, maana yake inatudhihirishia kwamba yee ni maasumu, hafanyi madhambi wala makosa. Pili ni kwamba yeye, utiifu kwake ni wajibu sisi kwetu yani, kwa sababu yeye ni hoja wa Mwenyezi Mungu, yani ni wali wa Mwenyezi Mungu, ni kipenzi cha Mwenyezi Mungu na pia ningine maana yake ni kwamba yeye ana elimu ambayo si elimu ya kusoma bali ni elimu ya, ya kupewa na Mungu ambayo inaitwa ilmun laduni duni wasayaclamu aladhina dalamuu aya munqalabin yanqalibun waalaqibatu lilmutaqin Leo, katika historia. Leo ni Jumatano tarehe 15 mfungo wa nane Jamadun Awal 1442 hijiria sawa na tarehe 30 Disemba mwaka 2020 miladia. Siku kama leo miaka elfu moja na nne iliyopita, kwa mujibu wa baadhi ya mapokezi alizaliwa Imamu Ali bin Husein alaihi ssalam, maarufu kwa lahabu ya Zainul Abidin katika mji mtakatifu wa Madina mtukufu. Huyo ni mwana wa Imam Husein bin Ali bin Abitalib, mjukuu wa Bwana Mtume Muhammad, rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake kitoharifu. Alikuwa kinara wa elimu, uchamungu, wema, ukarimu na upendo. Miongoni mwa sifa kuu za Imam Zainul Abidin ni kufanya ibada na kuswali sala za usiku Alikuwa mwingi wa ibada na alipewa lakabu ya Sajadi, kwa maana ya mwenye kusujudu sana, na Zainul Abidini, kwa maana ya pambo la wafanya ibada, kutokana na sijida zake ndefu katika swala. Imamu Zainulabidin alichukua jukumu la kuendeleza ujumbe wa mapambano ya Imamu Husein alahi Ssalam ya kupambana na ufisadi na dhuluma ya watawala wa Bani Umaya baada ya kuwa washahidi baba yake katika medani ya Karbala. miaka 73 iliyopita sawa na Disemba 30 mwaka 1947 magaidi wa mashirika mawili ya kijasusi ya Israel walishambulia kitongoji cha Bali Dushe huko Palestina na kuchoma moto nyumba za kitongoji hicho. Moto huo uliwateketeza na kuwaua shahidi wa Palestina 60. Siku hiyo hiyo kundi jingine la kigaidi la Israel lililojulikana kwa jina la Irgun lilidondosha mabomu katikati ya kundi la Palestina na kuwaua shahidi 17 kati yao. Mashambulio hayo yaliyoshadidi mwishoni mwa mwaka 1947 na mwanzoni mwa mwaka 1948 yalikuwa na lengo la kuandaa mazingira ya kuwafukuza kwa nguvu wa Palestina katika ardhi zao ili kuasisiwa utawala wa pandikizi na ghasibu wa Israel katika ardhi hizo. Miaka 26 iliyopita katika siku kama ya leo, idhaa ya Kiswahili iliasisiwa katika kitengo cha matangazo ya ng'ambo cha sauti na televisheni ya jamhuri ya Kiislamu Irani lengo likiwa ni kurusha matangazo katika nchi za mashariki na katikati mwa Afrika zinazozungumza lugha hiyo. Redio Teherani ilianza kurusha matangazo tarehe 31 Desemba mwaka elfu moja mia tisa tisini na nne sawa na tarehe kumi mwezi Dei mwaka elfu moja mia tatu sabini na tatu hijiria shamsia kwa lengo la kufikisha ujumbe wa mapinduzi ya Kiislamu katika nchi za Afrika mashariki na kati. Shughuli mbalimbali za radio ya Kiswahili ni pamoja na kuandaa vipindi vya masuala ya kiuchumi, kisiasa, kidini na kijamii. Na miaka 14 iliyopita katika siku kama ya leo, Saddam Hussein mtawala katili na dikteta wa zamani wa Iraq alinyongwa baada ya kuhukumiwa kifo. E, Saddam alizaliwa mwaka 1937 karibu na mji wa Tikrit uliopo mbali wa kilomita 140 kaskazini mwa mji mkuu wa Iraq Baghdad, na kujiunga na chama cha Baath akiwa na umri wa miaka 20. Dikteta huyo alifanikiwa kuwa naibu wa Ahmad Hassan al-Bakr kufuatia mapinduzi yaliyojiri ndani ya chama hicho cha Baath mnamo mwaka 19 na nane, mwaka 79, Saddam alikuwa rais wa Iraki na muda mfupi baada ya kushika madaraka alianzisha vita dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu Iran akisaidiwa na madola ya Magharibi na kufanya mauaji na maafa mengi. Kwa msaada wa madola hayo, Saddam alipata silaha za kemikali na kuzitumia dhidi ya mataifa ya Iran na Iraki. Saddam aliendelea kufanya mauaji ya kila aina dhidi ya wananchi wa nchi hiyo na nchi jirani chini ya himaya nuungaji mkono wa madola ya magharibi ikiwemo Marekani. Shukran sana msikilizaji wetu hapa, Idrisa Mungu wa Mombasa, Kenya, ametuma ujumbe, ameandika: Shukran Redio Teherani kutujuza yaliyojiri duniani kote. Asante sana. muda sina, mtania radhi wa wasikilizaji wengine, naona maoni sitaweza kuyasoma yote. Nasoma maoni ya Isa Haji wa Zanzibar ameandika nini? Anasema kuna hatua gani itachukuliwa juu wa ya wanaohitaji kutetea kwa njia ya mitandao haki ya Palestina? anasema, na maana tofauti kidogo juu ya hili. anasema anatamani paundwe kipindi maalumu juu ya umma wa Kiislamu kitakachopatiwa muda na nafasi ya kuzungumzwa jinai za Wazayuni. Shukran sana Bwana Isa Haji kutoka Zanzibar, nasi tutafikisha ombi lako hili kwa wanaohusika. Narudi tena kwa upande wa maoni nakutana na Shabani bin Ibrahim kutoka mkoani Tanganyika, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, anasema nina pendekezo moja kuhusu kipindi cha darsa ya Qurani, anasema haingelikuwa heri redio Teherani kutufunza kila sura kwa kututafsiria. Shukran sana, nitafikisha ombi lako kwa wanaohusika. Pili anasema pili, tunamwomba mwalimu atupashie majina ya wababu wa anasema Mtume Abdullah, anasema alizaliwa na kwa kutuandikia hata kutumia kitabu cha hadithi fulani kupitia mtandao. Shukran sana. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Kesi ya kwanza ya mtu aliyeambukizwa spishi mpya ya kirusi cha korona nchini Marekani imegunduliwa katika jimbo la Colorado. Kundi la watu wenye silaha wameshambulia kijiji kimoja karibu na mradi mkubwa wa gesi Ufaransa kaskazini mwa Msumbiji. Maafisa wa serikali ya Msumbiji wamesema kuwa jana Jumanne, kundi la kigaidi la Daesh lilikishambulia kijiji kimoja karibu na mradi mkubwa wa gesi huko Mwanjane katika mkoa wa Cabo Delgado kaskazini mwa Msumbiji, mradi ambao shirika la gesi la Toto la Ufaransa pia linaubia. Shukrani kwa kuwa nami na kwaherini.