Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Ni juu yetu kuwabainishia viumbe njia ya kheri na njia ya shari, na ni yetu sisi akhera na dunia. Basi na kuhadharisheni na moto uwakao kwa nguvu, hata uingia huo ila mwovu anayekadhibisha na kuipa mgongo hii dini ya haki, na ataepushwa nao amchaye Mwenyezi Mungu, ambaye hutoa mali yake kwa ajili ya kujitakasa, na hali ya kuwa hapana yoyote aliyemfanyia ihsani ili awe anamlipa, isipokuwa anafanya haya kwa kutaka radhi ya Mola wake mtukufu, basi Atapata ya kumridhisha. Bismillahi rrahmani rrahim. Wassalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa, wa redio Tehran idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Benderan kukaribisheni katika matangazo haya asubuhi ya leo kutoka hapa Tehran, ikiwa tunasikika kupitia satelit na intenet. Anwani yetu ya intenet ni pars today com SW. tunasikika pia kupitia redio maarifa ya jijini Tanga Tanzania, ambapo tunasikika kwenye 105.3 Tanga, 101.9 Mwanza, 99.7 Kigoma na 104.1 Mtwara, bila kusahau 99.1 huko mkoani Singida nchini Tanzania. Mpenzi msikilizaji, asubuhi ya leo nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu, uchambuzi wa kisiasa, pamoja na vipindi vya septain katika kitabu, katika Qurani na Suna, udondozi wa baadhi tu, baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki, kipindi maalum au mawaidha maalum yanayokujieni kwa masiku haya ya Ayame Fatimia, yaani siku za Fatima. Moidha um, ambayo yataletwa kwenu na Sheikh Salim Mwega wa Qum hapa Iran. Tutakuwa pia na udondozi wa baadhi ya matoleo ya leo magazeti ya Afrika Mashariki na makala ya leo katika historia na kuhitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za ulimwengu. Imetimia saa mbili na nusu asubuhi hapa Tehran, mbili kamili asubuhi huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Watu 34 wameuawa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika kipindi cha wiki mbili. Wapalestina katika ukanda wa Gaza wa mwenzi shahidi Qasim Suleimani. Watu watano wauawa katika hujuma kigaidi huko nchini Somalia. Na kiongozi wa Hamas ataka Saudia iwaachilie huru wafungwa wa Palestina. Na sasa ni habari kamili. Raia wasiopungua 34 waliuawa katika kipindi cha wiki mbili zilizopita baada ya kushambuliwa na watu wenye silaha katika jimbo la Kivu kaskazini na kusini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. E, hiyo ni kwa mujibu wa ripoti wa wataalamu wa masuala ya usalama kutoka Security Barometer of Kivu kwa kifupi KST. Ripoti hiyo aidha inaeleza kuwa watu hao waliuawa kati ya Novemba 29 hadi Disemba 12 mwaka huu huku wengine 19 wakitekwa na watatu wakijeruhiwa katika majimbo hayo mawili kati ya visa vitatu vilivyoripotiwa na wataalamu hao vitatu vilitokea katika wilaya Beni katika jimbo la Kivu Kaskazini, huku watu 25 wakiuawa baada ya kushambuliwa na kundi la waasi la ADF nalu la kutoka nchini Uganda. Huko Rushuru, watu wasiofahamika waliwateka nyara wanaume wawili na wasichana watatu na kutaka kikomboleo cha dola elfu tano ili kuwachilia huru kundi la ADF nalo linaendelea kuwa hatari sana katika majimbo hayo mawili na linatumiwa kutekeleza mauaji ya zaidi ya watu 800 kila mwaka. Maeneo ya mashariki na kaskazini mwa Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo ya Kongo yamekuwa uwanja wa mapigano na mauaji kwa miaka 20 sasa. Mratibu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu sepa amesema tarehe tisadei ni siku ya taifa la Iran, kwani ni siku ambayo wananchi walijitokeza na kusimama kidete kupinga waliokuwa wameibua fitina. Brigedia Jenerali Muhammad Reza Nakidi amesema hayo mjini Teheran kwa katika msikiti wa Lolagari katika hafla iliyofanyika kwa mnasaba wa kukumbuka hamasa ya tarehe tisa Dei. Itakumbukwa kuwa tarehe tisa Dei mwaka elfu moja mia tatu na themanini na nane hijiri ya shamsia iliyosadifiana na tarehe thelathini Disemba mwaka elfu mbili na tisa mamilioni ya wananchi wa Teherani na miji mingine hapa nchini walifanya maandamano makubwa kulalamikia machafuko ya barabarani na himaya madola Magharibi kwa machafuko hayo. Machafuko hayo yalibuliwa na wale waliokuwa wanapinga matokeo ya uchaguzi wa rais. Maandamano ya kupinga machafuko haya fitina ya fitina yamekuwa tukio muhimu katika historia ya mapinduzi ya Kiislamu. Brigedia Jenerali Muhamad Reza Nakdi amesema vinara wa fitina hiyo walijinasibisha na hayati Imam Ruhullah Khomeini, mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, lakini pamoja na hayo walitekeleza uharibifu mkubwa. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na kujieni kutoka hapa Tehran, Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Wapalestina katika ukanda wa Gaza wamemwenzi shahidi luteni jenerali Qasim Suleimani mwaka mmoja baada ya kuuawa kwake katika hujuma ya jeshi la kigaidi la Marekani katika mji mkuu wa Iraqi Baghdad. Katika mahojiano na kanali ya televisheni ya Press TV, wa Palestina katika ukanda huo wa pwani wamesema shahidi Kasim Sulemani alijitolea muhanga maisha yake kwa ajili ya kukabiliana na utawala dhalimu wa Israel ili kukomboa Palestina na hasa mji mtakatifu wa Quds au Jerusalem wamesema shahidi Qasim Suleimani daima aliunga mkono mapambano wa Palestina dhidi ya utawala wa kizauni wa Israel. Baada ya kuuawa shahidi Qasim Suleimani Januari mwaka huu, Wapalestina wameandaa hafla kadhaa za kumwenzi mwana mapambano huyo. Wapalestina wanamtazama Qasim Suleimani kama shujaa wa Palestina na Beitul Muqaddas. Watu watano wameuawa na wengine wawili wamejeruhiwa kwenye mlipuko uliojiri kwenye barabara ya mji wa Dhobley katika mji wa Loa Juba, kusini mwa Somalia. Gavana wa mji wa Dhobley Bwana Muhammad Hassan amesema mlipuko huo wa Jumatatu ulikuwa ni bomu la kutegwa ardhini ambalo lililenga basi lililokuwa linapita. Watu watano waliokuwa kwenye basi hilo waliuawa papo hapo na wapita njia wengine wawili walijeruhiwa. Mpaka sasa hakuna aliyetangaza kuhusika na hujuma hiyo, lakini huko nyuma, kundi la kigaidi la Shabab lenye uhusiano na kundi la mtandao wa Alqaida limewahi kudai kuhusika na mashambulizi kama hayo. Tangu mwaka elfu mbili na saba kundi la kigaidi la Shabab limekuwa likiendesha harakati za mtuto wa bunduki kwa lengo la kuiangusha serikali kuu ya Somalia. Na kiongozi wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, Ismail Hania, ameitaka Saudi Arabia iwachilie huru wafungwa wote wa Palestina inaowashikilia akiwemo afisa wa Hamas. Akizungumza katika kikao cha kufunga kongamano la saba la kisiasa la Hamas ambalo lilifanyika kwa njia ya internet, Hania ameikosoa vikali Riyadh kwa kuwafunga gerezani wa Palestina kwa sababu tu wanafungamana na Hamas. Aidha amesema utawala wa kifalme wa Saudia umekuwa ukiwakamata Wapalestina wengi wanaoishi nchini humo. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Na mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wasaa sasa kurejea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa asubuhi ya leo unatupia jicho kukosoa serikali ya Afghanistan hatua ya Taliban ya kuwalenga wananchi katika mashambulizi yake. Serikali ya Afghanistan imekosoa vikali hatua ya kundi la wanamgambo wa Taliban ya kuwalenga kwa mashambulio na harakati wa kiraia, shakhsia mbalimbali na wanahabari, na kueleza kwamba hicho ni kilele cha udhalili wa kundi hilo. Waziri wa mambo ya ndani wa Afghanistan amesema baada ya kundi la Taliban kushindwa katika medani ya vita, hivi sasa likiwa na lengo la kudhoofisha ari na moyo wa wananchi, limekuwa likiwashambulia wanahabari, wanaharakati wa masuala ya kijamii, maulamaa wa kidini na shakhsia wakubwa wa kikaumu, ambapo hatua hii ni ishara wazi ya udhalili wa wanamgambo hao mbele ya wananchi wa nchi hiyo. Meja Jenerali Masud Andarabi ameongeza kuwa vikosi vya usalama nchini Afghanistan vingali vinaendelea na mapambano dhidi ya makundi ya wabeba silaha mpaka vitakapofanikiwa kusambaratisha malengo machafu ya makundi hayo na hatimaye kurejesha amani na uthabiti wa nchi hiyo. Wakati huo huo, rais Muhammad Ashraf Ghani wa Afghanistan amesisitiza katika kikao chake na makamanda wa kijeshi wa juu ya udharura wa kufuatilia na kuwakamata wale wote waliohusika wa na mashambulio ya kigaidi ya hivi karibuni nchini humo. Kuongezeka mauaji ya kuratibiwa dhidi ya matabaka mbalimbali ya mbali wananchi nchini Afghanistan, wakiwemo wanahabari na wanaharakati wa kijamii na wa masuala ya uchaguzi, katika miezi ya hivi karibuni, ni jambo ambalo limezua wasiwasi na hofu kubwa juu ya kuendelea hatua hizi ambazo bila shaka zinazidi kuhatarisha amani na usalama wa nchi hiyo. Kuwawa mjini Kabul, Yusuf Rashid, mkurugenzi mtendaji wa taasisi ya uchaguzi huru na wa kiadilifu nchini Afghanistan, Fereshte Kohistani, mmoja wa wanaharakati wa haki za wanawake katika jimbo la Kapisa, Yama Siawashi, mwendeshaji wa vipindi vya kisiasa katika televisheni ya Tulu mjini Kabul na Malala Maivande, mtangazaji wa televisheni binafsi ya Nkas katika mji wa Jalalabad, ni miongoni mwa mauaji ya kuratibiwa yaliyowalenga wanaharakati wa kijamii na watasnia habari nchini Afghanistan katika miezi ya hivi karibuni, jinai ambazo zimekabiliwa na ukosoaji mkubwa dhidi ya sera za usalama za serikali ya Rais Ashraf Ghani. Kukosolewa sera za usalama za serikali ya Afghanistan hakujaishia kwa wananchi tu, shakhsia wa kisiasa na wa sekta ya habari, bali wabunge wa bunge wa la nchi hiyo wameashiria kutokea mauaji ya mpangilio na yanayowalenga watu maalum na kuwataka maafisa wa usalama, hususan katika mji mkuu Kabul, waondolewa katika nyadhifa zao kutokana na kushindwa kutekeleza majukumu yao ipasavyo. Mauaji yenye kuwalenga watu maalum na bila kujitokeza kundi fulani kutangaza kuhusika nayo yameongezeka mno katika miezi ya hivi karibuni nchini Afghanistan, jambo ambalo limezusha wahaka na wasiwasi mkubwa miongoni mwa wananchi, hususan wanaharakati wa masuala ya kijamii, waandishi pamoja na wanahabari. <muchas> Hii ni redio Tehran. Mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran, ambapo mbali na kusikika katika satelaiti na intaneti, tunasikika pia kupitia Redio Maarifa au Maarifa FM sauti ya Umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga ambapo tunasikika kwenye 105 nukta FM Tanga, 101.9 Mwanza, 99.7 Kigoma, 104.1 Mtwara na vilevile 99.1 huko Singida, Tanzania, Afrika Mashariki. Unaweza pia kushiriki katika matangazo haya kwa kunitumia ujumbe mfupi au SMS nambari yangu ya WhatsApp humo studioni, anza na jumlisha 989035065 Asalamu alaikum, wapenzi wa sikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran inayokutangazieni kutoka hapa mjini Tehran. Hii ni sehemu ya kumi na tano ya kipindi hiki cha siptini katika Qurani na hadithi ambacho tunatumai mmejiweka tayari kuweza kukisikiliza. Karibuni. Ndugu wasikilizaji, katika kipindi cha leo tunakusudia kujadili maana ya baadhi ya aya zinazozungumzia udharura wa kushikamana na Mwenyezi Mungu, kama ilivyokuja katika moja ya aya hizo, ambayo ni aya 101 ya suratu Ali Imran ambayo inasema: na mwenye kushikamana na Mwenyezi Mungu basi huyo ameongozwa kwenye njia iliyonyoka. Mwisho wa aya. Kama tunavyojua sote, aya nyingi za Qurani Tukufu huzungumzia mambo kwa ujumla tu, na ni hadithi ndizo huja na kuwabainisha Waislamu kwa undani mambo yanayokusudiwa ndani ya aya hizo. Kuhusiana na hilo, Hakimu al Askalani Alhanafi anamnukuu sahaba mwema na mashuhuri wa Bwana Mtume sallallahu alihi wa alihi wasallam, Jabiri bni Abdillahi Lansari, akisema kwamba Mtukufu Mtume sallallahu alihi wa alihi wasallam alisema: Hakika Mwenyezi Mungu alimjalia Ali, mke wake na wanawe kuwa hoja yake kwa viumbe wake, nao ni milango ya elimu katika umma wangu. Mtu anayewafuata huongozwa kwenye njia iliyonyoka. Mwisho wa hadithi. Hivyo, watukufu hawa alaihimu salamu ni sababu ya uongofu na kushikamana na Mwenyezi Mungu, kuna lazimu kuwafuata watukufu hao. Mwenyezi Mungu anasema katika aya 175 ya suratu Nisai kwamba ama wale waliomwamini Mwenyezi Mungu na wakashikamana naye, basi atawaingiza katika rehema yake na fadhila na atawaongoa kwenye njia iliyonyoka, mwisho wa aya. Aya hii ni kati ya aya zinazoashiria mfungamano uliopo kati ya kufungamana na Mwenyezi Mungu na uongofu katika njia iliyonyoka ambayo ni mashuhuri kuwa ni ufuataji wa miongozo na uongozi wa Bwana Mtume na ali zake watoharifu. Miongoni mwa ali hao ni Hasanaini, yani Imamu Hasan na Imamu Husein alaihim assalam, ambao Mwenyezimungu mtukufu ameamuru wafuatwe pamoja na kizazi chao alaihim assalam kwa kusema katika aya 103 ya Suratu Ali Imran kwamba Nashikamaneni na kamba ya Mwenyezi Mungu nyote pamoja, wala msifarakiane. Je, kuna hoja na dalili gani juu ya swala hilo? Ndugu wasikilizaji, Sayidi Hashim Al Bahrani ana mnukuu mwandishi wa kitabu cha Almanaqibu Lfakhira al fi itrati tahira ambaye ni Abu Abdurrahmani Abdullah bin Ahmad bin Hambal, ambaye ananukuu hadithi kutoka kwa Ibn Mubaraka bin Masrur kutoka kwa Saidi bin Jubairi kutoka kwa Abdullah bin Abbasi akisema tulikuwa kwa Mtukufu Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasalam, alipofika hapo bedui mmoja na kusema: ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu, nilikusikia ukisema, nashikamaneni na kamba ya Mwenyezi Mungu. Je, hii kamba ya Mwenyezi Mungu tunayopaswa kushikamana nayo ni ipi? Hapo mtukufu mtume akaupiga mkono wake kwenye mkono wa Ali na akasema, shikamaneni na huyo kwani ndiye kamba madhubuti. Mwisho wa kunukuu. Kuna hadithi nyingine ndefu ambayo imepokelewa kutoka kwa sahaba mwema wa Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam Jabir Ansari, Mwenyezimungu amrehemu, ambaye anasema kwamba watu wa Yemen walifunga safari kwenda kuonana na Bwana Mtume, kwani walikuwa na jambo walilotaka kumuuliza. Katika mazungumzo yao walimuuliza, ewe mtume wa mwenyezi Mwenyezimungu, ni nani wasii wako atakayechukua uongozi wa waislamu baada yako? Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam akajibu kwa kusema, ni yule ambaye Mwenyezi Mungu wa ameamrisha watu wafungamane naye kwa kusema, nashikamaneni na kamba ya Mwenyezi Mungu nyote pamoja, wala msifarakiane. Wakasema watu wa Yemen, ewe mtume wa Mwenyezi Mungu, tubainishie kamba hii ya Mwenyezi Mungu ni nini ni? Mtukufu Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam akasema, ni kauli ya Mwenyezi Mungu inayosema isipokuwa wakishika kamba ya Mwenyezi Mungu na kamba ya watu, Suratu Ali Imran, aya mia moja na kumi na mbili. Kisha alifufanua zaidi kwa kusema, kamba ya Mwenyezi Mungu ni kitabu chake na kamba ya watu ni wasii wangu. Mwisho wa kunukuu. Naam, ndugu wasikilizaji, aya na hadithi tulizotangulia kuzisoma zimefafanua na kubainisha wazi hadithi ya Thaklaini ambayo inasema, hakika nimekuachieni vizito viwili ambavyo iwapo mtashikamana navyo barabara hamtapotea kamwe baada yangu, kitabu cha Mwenyezi Mungu, ambayo ni kamba iliyoteremshwa kutoka mbinguni hadi ardhini na kizazi changu, yani ahlu beiti wangu. Mwisho wa kunukuu na aya aliyoitolea dalili Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam kuhusiana na swala hilo ni aya inayosema wamepigwa na udhalili popote watakapokutikana isipokuwa wakishika kamba ya Mwenyezi Mungu na kamba ya watu. Na jambo hili linatuthibitisha wazi, wapenzi wa wasikilizaji, kwamba mawasii wa Bwana Mtume wa Mwenyezi Mungu sallallahu alaihi wa alihi wasallam ndiyo hiyo kamba ya Mwenyezi Mungu ambao tumeamrishwa kushikamana nao na kuwafuata la sivyo tutapigwa na udhalili popote tutakapokutikana na kustahiki ghadhabu ya Mwenyezi Mungu na kupigwa na unyonge na udhalili kama ilivyokuja mwishoni mwa aya hiyo ya kushikamana na kamba ya Mwenyezi Mungu Mtukufu. Ndugu wasikilizaji, kadhalika inathibiti kama tulivyosema mwanzoni kwamba mawasi mtume alihi wa bwana Mtume sallallahu alihi wasalam wakiwemo Hasan na Husein alaihim assalam ndio kizito cha pili ambacho watu wanapaswa kushikamana nacho pamoja na kizito cha kwanza ambacho ni kitabu kitakatifu cha Mwenyezimungu. La sivyo wanadamu watakumbwa na upotovu na hatimaye kutumbukia kwenye shimo refu la adhabu kali ya Mwenyezimungu na Ahlu Beiti alayhimu ssalamu wamesistiza sehemu nyingi kuwa wao ndio ambao Mwenyezimungu aliwaamrisha waja wake wa wafuate wao na kushikamana nao ili mtu asije akadai baadaye kwamba hakuna habari ya swala hilo. Kuhusiana na swala hilo, Imamu Bakir alaihi ssalam amenukuliwa katika tafsiri ya Al Ayashi akisema kwamba Ali za Muhammadi alaihimu ssalamu ndio ile kamba ambayo Mwenyezimungu aliwaamuru watu washikamane nayo. Imamu sadiki alaihi ssalamu pia amesema, sisi ndiyo kamba ya mwenyezimungu, akitolea hoja kauli ya mwenyezimungu inayosema, nashikamaneni na kamba ya mwenyezimungu nyote pamoja, wala msifarakiane. Mwisho wa aya. Kwa nini mwenyezimungu mtukufu akatoa katazo hilo? Mpenzi msikilizaji, imamu bakiri alaihi ssalamu anatujibu kwa kusema, hakika mwenyezimungu alifahamu kuwa wanadamu wangefarakiana baada ya kuondoka Bwana Mtume wao na kuhitilafiana, hivyo aliwakataza kufarakiana kama alivyokataza waliowatangulia, na kuwaamrisha wakusanyike na kuwa kitu kimoja kwenye wilaya ya Ali za Bwana Mtume Sallallahu Alaihi wa Alihi Wasallam, na wala wasifarakiane. Naam. Wapenzi wasikilizaji, tunaona jinsi watu walivyopotea njia baada ya kukataa kushikamana na Imamu Hasan al Mushtaba alaihi ssalam hadi kufikia kiwango cha kuwafuata watawala mataruti wa Bani Umaya, na vilevile namna watu walivyopotea njia na kupotoka pale walipokataa kushikamana na Imamu Huseini alaihi ssalam kiasi cha kufikia hata hatua ya kumuua kinyama imamu wa zama zao na ambaye ni mjukuu wa Bwana Mtume mtukufu sallallahu alihi wa alihi wasalam, na badala yake wakamkubali fasiki na ghasibu, yani Yazide kuwa kiongozi wao. Hivyo Mwenyezi Mungu wa alighadhibishwa nao akawapiga unyonge na udhalili na kuwaacha wapotee. Namwapenzi wa wasikilizaji, swala hili ni muhimu sana, ambapo Mwenyezimungu mtukufu anawataka waja wake washikamane kikamilifu na watu ambao watawaokoa baada ya kuwaongoza kwenye njia ya nyofu. Ni wazi kwamba kushikamana huku kwanza kunahitajia kujitenga na maadui wa Mwenyezimungu na mtume wake, na pili ni kuwafuata viongozi ambao waliteuliwa na Mwenyezi Mungu mwenyewe ambao ni mtukufu Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam pamoja na kizazi chake kitoharifu alaihim salamu. Hoja yetu kuhusiana na swala hili ni aya za Mwenyezi Mungu mtukufu na hadithi sahihi zilizopokelewa kutoka kwa viongozi hao wema na wateule wa Mwenyezi Mungu. Ama hoja ya aya hizo ni hii ya 256 ya Suratul Baqara inayosema basi anayemkataa shetani na akamwamini Mwenyezi Mungu bila shaka amekamata kishiko madhubuti kisichovunjika. Mwisho wa aya. Ama kuhusu hadithi, ni ile iliyopokelewa kutoka kwa Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam inayosema, mtu anayetaka kukamata kishiko madhubuti cha Mwenyezi Mungu ambacho amekizungumzia katika kitabu chake, basi na amfuate Ali bin Abitalib na Alhasan Alhusein, kwa sababu wao Mwenyezi Mungu anawapenda kutoka kwenye arshi yake. Mwisho wa kunukuu. Na kufikia hapa, wapenzi wa usikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran, ndio tunafikia mwisho wa kipindi hiki cha Sibtain katika Qurani na Hadithi, ambacho kimekujieni kupitia idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran, ikikutangazieni kutoka hapa mjini Teheran. Basi hadi tutakapokutana tena juma lijalo panapo majaliwa ya Mwenyezi Mungu, tunakuwageni kwa kusema wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Nam, tunasonga mbele na matangazo yetu asubuhi ya leo. Karibuni sasa kutegea sikio huu udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo magazeti ya Afrika Mashariki. Nam, dira ya macho yetu magazetini leo tarehe ya 30 Disemba mwaka elfu mbili na ishirini, tukiwa ukingoni kabisa mwa mwaka huu wa miladia inang'oa nanga huko nchini Tanzania. Baadhi ya habari zilizopewa kipaumbele na gazeti Mwananchi zinasema mabilioni ya kesi za uhujumu uchumi elfu mbili na ishirini usipime Ripoti, waandishi wa habari 50 wa uawa wa mwaka elfu mbili na ishirini, naibu waziri wa afya ataje wanaosababisha upotevu wa dawa, na askari shujaa aokoa mtoto mwingine chooni. Nalishika gazeti Habari Leo na baadhi ya habari zake zinasema: TAKUKURU yairejeshea ya TANESCO mali za bilioni 1.2, JPM limeni sana mazao ya chakula bilioni 59, za jenga jiji la serikali Dodoma, na rais wa Zanzibar awataka viongozi kujiandaa kisaikolojia. Baadhi ya habari katika gazeti Nipashe zinasema askari aliyokoa mtoto chooni aokoa mwingine na kupandishwa cheo, waziri Lukuvi wasaka wamiliki ardhi kwa simu, wagonjwa dharura watikisa Moi na kijiji chapata shida kwa kukosa zaanati miaka 46, la haula. Kwa upande wake gazeti Majira ukurasa wake mkuu na habari zisemazo: ukuaji sekta ya madini nchini wazidi kuimarika. Askofu Banzi amaliza mwendo azi kwa Tanga, waziri mkuu Majaliwa aongoza waumini. Waziri Lukuvi aanza kuwasaka wamiliki ardhi wasiochukua hati. Rais Mwinyi kuwasimamisha kazi watakaotuhumiwa rushwa. Na mifuko mia nne sitini na mbili ya mbolea iliyopotea hatimaye yapatikana. Natupia jicho ukurasa wa mbele wa gazeti Majira na kukutana na habari zisemazo: wamiliki wa shule binafsi waanza kuziuza kwa serikali; Majali wa wataka wa Tanzania kumwenzi Askofu Banzi kwa utumishi wake; JPM afichua fursa za utajiri kupitia kilimo; ATCL yajipanga kwenda kwa kasi kubwa mwaka ujao 2021; na, na rais wa Zanzibar pangua wakuu wa wilaya kumi na waziri kuviendesha msako wa walioshindwa kuchukua wa hati Nikitoka Tanzania naelekea nchi jirani ya Kenya, na habari kuu katika gazeti Daily Nation inahusiana na hatua ya chama cha ODM cha Raila Odinga ya kujitoa katika mbio za kuwania ugavana wa jiji la Nairobi. Aidha, limeakisi takwimu za maambukizo na vifo vya korona nchini Kenya, limeandika, Kenya ya rekodi kesi mpya 147 za COVID-19. Linaelezea pia kuwa idadi ya vifo vya korona nchini humo imefikia elfu moja na na baada ya mgonjwa mwingine kuaga dunia kwa Covid 19 katika kipindi cha masaa 28 yaliyopita. Kadhalika, gazeti hili limeandika kuhusiana na uchaguzi mdogo wa seneta wa seneti katika kaunti ya Machakos ambapo kwa mujibu wa tume huru ya uchaguzi na mipaka IEBC tarehe 23 mwezi Machi mwaka ujao ndio siku ya kufanyika uchaguzi huo kwa ajili ya kujaza pengo la seneta Boniface Kabala aliaga dunia tarehe kumi na moja mwezi huu. Gazeti dada la Taifa Leo kwa upande wake limeandika katika ukurasa wake mkuu, njama ya Raila ya kudandia uongozi jiji kuu, ODM yaachia Jubilii kuwa nia ugavana Nairobi ikitarajia kupewa cheo cha naibu gavana, maisha kuwa magumu zaidi, bei ya unga ikipanda tena, yarabi. WHO yatoa onyo la COVID-19 kuleta kisonono sugu haya. Uhuru wa agiza miradi ya Kisumu iharakishwe. Na katika dondoo, ulevi wafanya demu kumpiga busu baba mkwe, subhanallah. Habari inayodondoa katika gazeti la Standard inahusiana na majanga kisiasa, ya kisiasa yaliyomkumba naibu rais William Ruto na mrengo wake katika mwaka huu unaomalizika wa elfu mbili na ishirini ambapo walijikuta wakipiga hatua kurudi nyuma badala ya kuelekea mbele haya ni majanga ya kisiasa hayo yaliyomkumba Ruto na timu yake katika mwaka huu unaomalizika wa elfu mbili na ishirini. Naitimishia huko nchini Uganda, nikianza na gazeti la Daily Monitor ambalo limeandika tume ya uchaguzi EC imetetea hatua yake kusitisha kampeni za uchaguzi katika wilaya na miji kadhaa, kwani wagombea waliendelea kukiuka kanuni za kukabiliana na msambao wa virusi vya korona, kama kutoheshimu maagizo ya kuvaa barakoa na kadhalika. Limeandika pia Patrick Obon Amuriat, mgombea urais kwa tiketi ya chama cha upinzani cha FDC, amemtuhumu Rais Yoweri Kaguta Museveni kwamba alikodisha mamluki wa kigeni kwa ajili ya kwenda kuwatesa wananchi wa Uganda. E, kadhalika limeripoti uamuzi wa wizara ya ardhi ya Uganda kubatilisha zaidi ya hati mia nne za ardhi katika misitu ya kati. Daily Monitor limeandika pia mkasa wa kuhuzunisha na kutia simanzi wa baba aliyemuua kikatili binti yake wa miaka 16 kwa tuhuma za kuwa na uhusiano wa kimapenzi na kijana mmoja. Baba huyo mwenye umri wa miaka 40 tayari anashikiliwa katika kituo cha polisi cha wilaya ya Amolatari. New Vision kwa upande wake linamnukuu Bobi Wine, mwanasiasa machachari wa akile, Wine, mwana Uganda, na mgombea urais kwa tiketi ya chama cha upinzani akisema anahofia maisha yake. Nam, hii ni redio Tehran. Mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran kutoka hapa jijini Tehran nikitupia safu ya maoni ya wasikilizaji wetu, hapa inaendelea kumiminika kwa wingi kabisa. Naanza naye mwalimu Abasi Kalahungwa, yuko Kigoma, Tanzania, anasema: nashukuru kurudi tena iwani. Mimi ni mpenzi wa jamhuri tukufu ya kiislamu ya Iran, Waislamu pekee mliobaki kupinga uzayuni asante sana mwalimu abasi kutoka hapo eh, kigoma tanzania kwa kuendelea kututegea sikio bila shaka unatupata kabisa mubashara kupitia maarifa fm sauti ya umoja hapo eh, jijini kigoma bila shaka kupitia eh, redio hiyo maarifa eh, kwenye mia moja na nne nukta moja nashika maoni yake huyu anajiita muhamed salimu ali Dinia wa Kondoa Baura, Tanzania. Yeye anasema salamu alaikum, na mimi naitikia kwa kusema alaikum salamu. Bwana Muhamad Salim kutoka hapo Kondoa Baura anasema nawapata vema, mimi ni Muhamad Salim kutoka Kondoa Baura. Endelea kututegea sikio na kututumia maoni yako kuhusiana na vipindi vyetu. Kalekela Omar Mahmud wa Tanzania anasema shukran jazila, nasi tunasema asante sana wa shukran laka eidhan kwa kuendelea kututegea sikio Idrisa malia Mungu wa Mombasa au huko nchini Kenya anasema, Saudia ni kibaraka wa taifa bandikizi la Kizayuni, sio rahisi kuachia wafungwa wa Kipalestina. Asante sana Idrisa malia Mungu kutoka hapo Mombasa nchini Kenya. Ayam Fatimia ni siku ambazo anakumbukwa Bibi Fatima alaihi salam, kwani aliuawa katika siku hizi kwa njia ambayo ni ya kusikitisha sana kwa Waislamu. Bibi Fatima alaihi salam, yeye Mtume alipokaribia kuwaga dunia, yeye aliwakusanya familia yake na watu wake wa karibu, na ikawa kila mmoja anazungumza naye sasa Bibi Fatima alaiha salam alipokuwa karibu na Mtume alionekana akilia, baada ya kuwa Mtume amemzungumzia maneno fulani, alafu kisha baada ya muda akaz, akawa anacheka. Sasa baadaye walimuuliza sababu ya kulia ni nini na kisha kucheka, akasema ya kwamba Mtume alinijulisha ya kwamba yeye siku zake zimekaribia na ataaga dunia, na ya kwamba na ndiyo sababu na sababu akawa analia kwa kuhuzunika ya kwamba mtume anaondoka, na kilichomfurahisha na kucheka ni, ni kwamba mtume alimwambia ya, ya kwamba baada yake atakayefuata si mwingine ila ni yeye ndio atakayekuwa wa kwanza kufariki na kuaga dunia baada ya mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Sasa siku hizi ambazo ni siku zake, wanasema katika maandishi yaliyoandikwa ilikuwa ima ni baada yani aliaga dunia baada ya siku ima siku arobaini na tano au sitini na tano au tisaini na tano na ndio sababu ikawa kuna tarehe tatu na zaidi tunaweza kusema labda tarehe mbili ambazo ndizo watu hukumbuka bibi Fatima na ndio hizi siku zinatajwa zinaitwa ni ayam fatimia sasa leo katika mazungumzo yetu ambayo tunapendekeza labda tu, tuzungumzie kama kumkumbuka Bibi Fatima alaihi assalam ni kukumbuka daraja alizonazo na vyeo alizo, alivyo navyo mbele ya Mwenyezi Mungu. Miongoni mwa daraja hizi ni kwamba Bibi Fatima alaihi assalam Mwenyezi Mungu au mtume wa Mwenyezi Mungu sallallahu alaihi wa sallam alimwambia ya kwamba, ya Fatima inna allaha la yaghdhabu li ghadabiki wa yarda li ridhaki. Hii hadithi inapatikana kwenye vitabu vya kishia na vitabu vya kisuni pia vile vile. Na maana yake ni nini? Tukiweza kuchambua hadithi hii, tuweze kufahamu ni nini inachozungumzia. Hii hadithi inataka kumon, kutuonyesha uh, daraja za juu alizo nazo Bibi Fatima, hadithi inasema ewe Fatima Inna Allaha la yaghdabu lighadhabiki, yani hakika Mwenyezi Mungu anakasirishwa kwa hasira zako, yani ghadhabu yako na hasira yako, ukipatwa na hasira, kile unachochukizwa na kukasirishwa nacho ndio hicho ambacho Mwenyezi Mungu pia anakasirishwa nacho. Wa yaradha liridhaki, na anaridhishwa na radhi yako, kile kinachokuridhisha. Sasa hii maana yake ni nini? Hii inataka kutuonyesha ya kwamba Bibi Fatima mwanzo, kitu cha kwanza ni kwamba yeye ana daraja ya isma, yani ni maasuma, yani yeye ni infallible kwa Kiingereza yani, na kwamba yeye hafanyi madhambi yoyote wala kukosea. Kwa nini? Kwa sababu ikiwa kile kinachomridhisha Mwenyezi Mungu ndicho hicho kinachomridhisha Bibi Fatima yani, yani kwamba Mwenyezi Mungu anachoona ambacho kinamridhisha Fatima ndicho kinamridhisha, na kile ambacho kinamkasirisha kinamkasirisha Mwenyezi Mungu, yani kumaanisha ya kwamba ikiwa yeye atakuwa anafanya makosa na kasoro, Mwenyezi Mungu ataridhia vipi kitendo chake? Na, ikiwa anakasirisha kasirika na ki, kwa kitu ambacho hakifai, itawezekanaje Mwenyezi Mungu awe atakasirishwa na jambo kama hilo? Kwa hivyo ni lazima awe yuko kamili yaani kwamba ni safi, yani ni masuma. Hii ni dalili au maana ya kwanza ambayo inapatikana kutokana na jambo hili. Jambo jingine alama nyingine, au kitu kingine ambacho kinapatikana kutokana na maneno haya ni kwamba ni, ni wazi ya kwamba ni wajibu kwa kila ki, kiumbe kumtii, binadamu wote wamtii Bibi Fatima alaihi salaam. Kwa nini? Kwa sababu ikiwa radhi yake ndio radhi ya Mwenyezi Mungu, ghadhabu yake ni ghadhabu ya Mwenyezi Mungu. Kwa hivyo yeye, ikiwa wewe utafanya kitu ambacho kitamuudhi kitachokumkasirisha Bibi Fatima na ukose kumridhisha Bibi Fatima basi Mwenyezi Mungu atakuwa hana radhi na wewe. Kwa hivyo ni kumaanisha ya kwamba kile yeye atakachokuwa anatoa kama amri yani, tunawajibika kumtii ndio tuweze kupata radhi yake. Kwa hivyo ni waji kumtii Bibi Fatima kwa kila mtu ili tupate radhi ya Mwenyezi Mungu, kwani Mwenyezi Mungu radhi yake ni radhi ya Bibi Fatima, au radhi ya Fatima ndiyo radhi ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala. Pia hii nyingine, maana nyingine pia ya tatu ambayo inapatikana kutokana na maneno haya ni kwamba Bibi Fatima yeye vile vile ni ana, ana nini ana ilmu ambayo inaitwa ilmun laduni, na ya kwamba anajua kitu ambacho Mwenyezi Mungu anataka. Kwa sababu neno hili ridha, mtu kuridhia, huwezi kupatwa na kuridhia jambo ila baada ya kuwa una mambo mawili. Mwanzo kabisa, kitu kile uwe unakitaka. Yani, kwa mfano nikisema kwamba nimeridhishwa na swala yangu, ni lazima kwamba mwanzo nime itaka ile swala kuitenda, kuitekeleza, na pili, nimeitekeleza, yani nimeifanya nje. Na kwa Mwenyezi Mungu anaposema, tukisema Mwenyezi Mungu ameridhishwa na jambo, ni kwamba jambo hilo analitaka, yani ana irada, anayekitaka, anaitaka jambo hilo, na pia vile vile ameamrisha jambo hilo, kama vile aya pia, hata ina ya Qur'an inasema, inna ma'amru idha arada shay'an ayakula lahu kun fayakul, yani Mwenyezi Mungu amri yake anapotaka. Yani kwa hivyo, kabla ya amri ni kutaka, yani kwamba Mwenyezi Mungu anataka alafu anaamrisha alafu kile kitu kinapatikana. Sasa Mwenyezi Mungu anapotaka kitu, mwanzo anakitaka alafu anakiamrisha alafu kisha kikisha tendeka ndipo anaporidhia yani anaridhishwa na kitendo kile ambacho wewe umekitekeleza. Sasa tunaposema Mwenyezi Mungu ameridhishwa na jambo ni kwamba alitaka jambo hilo ulitekeleze, na aliamrisha jambo hilo litekelezwa. Sasa kwa hivyo, Bibi Fatima maadamu ya kwamba kile anachoridhishwa Mwenyezi Mungu tayari ndio anaridhishwa nacho, yani ni kumaanisha ya kwamba Bibi Fatima kabla ya mambo yote anajua nini anachotaka Mwenyezimungu iradatullahi anajua anachotaka Mwenyezi Mungu, na pili, anajua amri ya Mwenyezi Mungu ambayo anataka kutokana na kitu kitu kile alichokitaka, uh, alicho. Kwa hivyo na hii elimu si elimu ya kawaida ya kufundishwa, bali ni elimu ambayo ni ya kupewa Mwenyezi Mungu. Hii elimu inaitwa ilmu laduni. Kwa hivyo tunapata ya kwamba na kudhibitisha kwamba Bibi Fatima ana ilmu laduni. Kwa hivyo Bibi Fatima anatekeleza irada ya Mwenyezi Mungu kwa ilmu laduni, na ndio sababu Mwenyezi Mungu anaridhishwa na kile anachoridhishwa nacho Bibi Fatima. Kwa hivyo tumepata ya kwamba hili jambo kuridhisha, yani, yani Mwenyezi Mungu kuridhishwa na kile ambacho Bibi Fatima anaridhishwa nacho na kukasirishwa nacho, kukasirishwa nacho maana yake ni kwamba Mwenyezi nini bibi Fatima, maana yake inatudhihirishia kwamba yeye ni maasumu hafanyi madhambi wala makosa. Pili ni kwamba yeye, utiifu kwake ni wajibu sisi kwetu, yani kwa sababu yeye ni hoja wa Mwenyezi Mungu, yani ni walii wa Mwenyezi Mungu, ni kipenzi cha Mwenyezi Mungu. Na pia nyingine, maana yake ni kwamba yeye ana elmu ambayo si elimu ya kusoma, bali ni elimu ya, ya kupewa na Mwenyezi Mungu ambayo inaitwa ilmun laduni wa sayalamu alladhina zalamu ayya munqalabin yanqalibun wal aqibatu wal aqibatu lilmuttaqin <tinyan> Nam, mpenzi msikilizaji, hayo yalikuwa ni mawaidha maalum yaliyoletwa kwenu na Sheikh Salem Mwega wa kum hapa Iran. Karibuni sasa kutegea sikio dundu, eh, makala ya leo katika historia Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe 15 mfungo wa nane Jamadul Awal 1442 Hijiria, sawa na tarehe 30 Disemba mwaka 2020 Miladia. Siku kama leo miaka elfu moja na nne iliyopita, kwa mujibu wa baadhi ya mapokezi alizaliwa Imamu Ali bin Hussein alaihi salam maarufu kwa lakhabu ya Zainul Abidin katika mji mtakatifu wa Madina. Mtukufu huyo ni mwana wa Imamu Husein bin Ali bin Abitalib, mjukuu wa Bwana Mtume Muhammad, rehma na amani ya Allah wiye juu yake na kizazi chake. Kitoarifu alikuwa kinara wa elimu, uchamungu, wema, ukarimu na upendo. Miongoni mwa sifa kuu za Imamu Zainul Abidin ni kufanya ibada na kuswali sala za usiku. Alikuwa mwingi wa ibada na alipewa lakabu ya Sajad, kwa maana ya mwenye kusujudu sana, na Zainulabidin kwa maana ya pambo la wafanya ibada kutokana na sijida zake ndefu katika swala. Imamu Zainulabidin alichukua jukumu la kuendeleza ujumbe wa mapambano ya Imamu Husein alahi salam ya kupambana na ufisadi na dhuluma ya watawala wa Bani Umaya baada ya kuwa washahidi baba yake katika medani ya Karbala. Miaka 73 iliyopita sawa na Disemba 30 mwaka 1947, magaidi wa mashirika mawili ya kijasusi ya Israel walishambulia kitongoji cha Bal Duche huko Palestina na kuchoma moto nyumba za kitongoji hicho. Moto huo uliwateketeza na kuwaua shahidi wa Palestina 60. Siku hiyo hiyo kundi jingine la kigaidi la Israel lililojulikana kwa jina la Irgun lilidondosha mabomu katikati ya kundi la Palestina na kuwaua shahidi 17 kati yao. Mashambulio hayo yaliyoshadidi mwishoni mwa mwaka 1947 na mwanzoni mwa mwaka 1948 yalikuwa na lengo la kuandaa mazingira ya kuwafukuza kwa nguvu Wapalestina katika ardhi zao ili kuasisiwa utawala wa pandikizi na ghasibu wa Israeli katika ardhi hizo. Miaka 26 iliyopita, katika siku kama ya leo, idhaa ya Kiswahili iliasisiwa katika kitengo cha matangazo ya ng'ambo cha Sauti na Televisheni ya Jamhuri ya Kiislamu Irani, lengo likiwa ni kurusha matangazo katika nchi za mashariki na katikati mwa Afrika zinazozungumza lugha hiyo. Redio Teherani ilianza kurusha matangazo tarehe 31 Desemba 1994 sawa na tarehe 10 mwezi Dei 1373 hijiria ya shamsia kwa lengo la kufikisha ujumbe wa mapinduzi ya Kiislamu katika nchi za Afrika mashariki na kati. Shughuli mbalimbali za redio ya Kiswahili ni pamoja na kuandaa vipindi vya masuala ya kiuchumi, kisiasa, kidini na kijamii. na miaka 14 iliyopita katika siku kama ya leo, Sadam Hussein, mtawala katili na dikteta wa zamani wa Iraki, alinyongwa baada ya kuhukumiwa kifo e. Sadam alizaliwa mwaka wa 1937 karibu na mji wa Tikrit uliopo umbali wa kilomita 140 kaskazini mwa mji mkuu wa Iraki, Baghdad, na kujiunga na chama cha Bath akiwa na umri wa miaka 20. Dikteta huyo alifanikiwa kuwa naibu wa Ahmad Hassan Al Bakri kufuatia mapinduzi yaliyojiri ndani ya chama hicho cha Bath mnamo mwaka 19 na Sadam alikuwa rais wa Iraki na muda mfupi baada ya kushika madaraka, alianzisha vita dhidi ya jamhuri ya kiislamu Irani akisaidiwa na madola ya magharibi na kufanya mauaji na maafa mengi. Kwa msaada wa madola hayo, Sadam alipata silaha za kemikali na kuzitumia dhidi ya mataifa ya Iran na Iraki. Sadam aliendelea kufanya mauaji ya kila aina dhidi ya wananchi wa nchi hiyo na nchi jirani, chini ya himaya na uungaji mkono wa madola ya magharibi ikiwemo Marekani. Mpenzi msikilizaji na msikiliza, kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuwageni kutoka humo studioni, kwanza tegeni sikio, muhtasari wa habari za ulimwengu. Raia wasiopungua 34 waliuawa katika kipindi cha wiki mbili zopita baada ya kushambuliwa na watu wenye silaha katika jimbo la Kivu kaskazini na kusini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo. Brigdia Jenerali Muhamad Reza Naqdi, mratibu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran Sepa amesema tarehe 9 Dei ni siku ya taifa la Iran kwani ni siku ambayo wananchi walijitokeza na kusimama kidete kupinga waliokuwa wameibua fitina. Itakumbukwa kuwa tarehe tisa Dei mwaka elfu moja mia tatu na themanini na nane hijiria ya shamsia iliyosadifiana na tarehe thelathini Desemba, mamilioni ya wananchi wa Teheran na miji mingine hapa nchini wali fanya maandamano makubwa kulalamikia machafuko barabarani na himamadola magharibi kwa machafuko hayo yaliyokuwa yameibuka baada ya matokeo ya uchaguzi wa rais wa Palestina katika ukanda wa Gaza. Wamemwenzi shahidi Luteni Jenerali Kasim Suleimani mwaka mmoja baada ya kuuawa kwake katika hujuma ya jeshi la kigaidi la Marekani katika mji mkuu wa Iraqi, Baghdad na watu watano wameuawa na wengine wawili kujeruhiwa kwenye mlipuko uliojiri kwenye barabara ya mji wa Dhubley katika mji wa Loa juba katika mkoa wa Loa juba kusini mwa Somalia. Mpenzi msikilizaji, muhtasari huu wa habari za ulimwengu ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu ni Salum Bendera na kutoka Teherani. La ziada sina ghairi ya kukuageni, nikikutakieni siku njema na Jumatano iliyojaa baraka na fanaka. Asanteni na kwaherini.