Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. naapa kwa mji huu wa Maka, nawe utashuka katika mji huu ambao wamekutoa na utahalalishiwa. Na naapa kwa kila kilichozaa na kila kilichozaliwa, kuwa tumemuumba mtu katika tabu. Je, anadhani ya kuwa hapana yeyote atakayeweza kumtia mkononi? Anasema, nimeharibu mali nyingi kwa ajili ya kuupinga Uislamu. Je, anadhani ya kuwa hapana yeyote amwonaye? Je, hatukumpa macho mawili na ulimi na midomo miwili, na tukambainishia zote njia mbili, iliyo njema na iliyo mbaya? Je, ameukata huo mlima, yaani njia nzito wa kumfikisha kwenye njia za peponi na nini kitakujuilisha huo mlima wako kufikisha kwenye njia za peponi? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Wapenzi wa usikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya usiku ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislam Iran na watangazia moja kwa moja kutoka hapa Teheran. Wapenzi wasikilizaji, tulioandalieni usiku huu wa leo Jumanne kama kawaida, tutakuwa na taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo wapenzi wasikilizaji, itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa baada ya hapo tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo yetu haya ambapo tutakuwa na kipindi cha Sibtein katika kitabu na Suna. Kipindi hicho kitafuatiwa na makala maalum katika siku hizi za Fatimia na italetwa kwenu na Shekh Salim Mwega. Baada ya hapo, wapenzi wasikilizaji, ni makala yetu ya kila siku ya leo katika historia na itafuatiwa na muktasari wa habari za dunia, wakati ukituruhusu, na napenda kuwakumbusha kuwa matangazo yetu haya yanapatikana kwa njia moja kwa moja popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.com/sw na halikadhalika, pia unaweza kuyapata matangazo haya mubashara kupitia aplikasheni yetu ya simu za mkononi ya IRIB World Service. Kwa wasikilizaji wetu walioko nchini Tanzania, unaweza kupata kupitia redio mshirika ambayo ni Maarifa FM inayopatikana kupitia 105.3 Tanga, 101.9 Mwanza, 99.7 Kigoma, 104.1 Mtwara, 99.1 uh, uh, Singida pia tunapatikana. Tunakaribisha maoni yenu, na baada ya mdoso mrefu ni taarifa ya habari za dunia. Imetimia saa tatu kamili usiku kwa saa za hapa Teheran, Iran, ikiwa ni e, saa mbili unusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa moja unusu kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura Burundi au Lubumbashi DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Chanjo ya COVID-19 au korona iliyotengenezwa Iran imeanza kufanyiwa majaribio kwa wanadamu. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres asema mwaka 2020 umetufunza umoja na mshikamano wa kimataifa. Na machafuko yanaendelea huko Darfur, Sudan, mwito wa amani watolewa karibuni. Na sasa ni habari kamili. Chanjo ya korona au COVID-19 iliyotengenezwa na watafiti wa Irani imeanza kufanyiwa majaribio kwa wanadamu siku ya leo Jumanne, ambapo watu waliojitolea wamedungwa chanjo hiyo. Daktari Said Namaki, waziri wa afya wa Jamhuri ya Kiislamu Iran, amezungumza kuhusu chanjo hiyo ya Iran kufanyiwa majaribio kwa mwanadamu na kusema, na hapa namnukuu Leo ni kati ya siku zenye matumaini zaidi kwa taifa la Iran kufuatia jitihada za wasomi na wataalamu wa Iran kuhusu COVID-19. Tumepita awamu ya utafiti na sasa tumeweza kumdunga mwanadamu chanjo hii. Chanjo hiyo ambayo inajulikana kama Coviran Barakat imetengenezwa katika idara ya utafiti ya taasisi ya utekelezaji wa maagizo ya Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu. Janga la COVID-19 ni janga la kimataifa. Ugumu wa kukabiliana na janga la korona Iran umebainika zaidi kutokana na vikwazo vya kidhalimu vya Marekani dhidi ya nchi hii. Katika uga huo, Marekani imekuwa ikifanya juu chini kuhakikisha kuwa Iran haipati dawa na vifaa vya kitiba kwa ajili ya kuwatibu wagonjwa wa korona, lakini wanasayansi wa Iran nao wameendeleza jitihada na sasa wamefanikiwa kutengeneza chanjo hiyo ambayo itapelekea nchi hii iweze kujitegemea na kujitosheleza e, katika uga wa chanja ya COVID-19. Baada ya miezi kadhaa, msaidizi maalum wa spika wa majlisi ushauri ya ushauri wa Kiislamu yaani bunge la Iran katika masala ya kimataifa, amesema kuwa ukoo wa Al-Khalifa umetia kitanzi demokrasia nchini Bahrain. Husein Amir Abdulahiana ameyasema hayo leo Jumanne kwa mnasaba wa mwaka wa sita wa kukamatwa Shekh Ali Salman nchini Bahrain na kuongeza kuwa miaka sita imepita tangu watawala wa Manama wamweke kizuizini Shekh Ali Salman, kiongozi wa jumuiya ya Alwifaq ya nchi hiyo ambayo ni e, chama kikubwa zaidi cha upinzani. Amesema wakati alipotembelea Bahrain alionana na Shekh Ali Salman na ilimdhihirikia kipaji chake kikubwa kwani ni mwanachuoni mwenye mwono mpana, mwana mapambano, muumini mwenye misimamo ya wastani, na ni nembo ya mapambano ya kupigania demokrasia katika nchi hiyo ndogo ya Ghuba ya Uajemi. Ameongeza kuwa ukoo wa Alkhalifa umeitia kitanzi demokrasia ya Bahrein na sasa hivi utawala huo wa kiimla umekuwa mateka wa utawala wa kizaweni wa Israel unaotenda jinai na ugaidi na dhulma dhidi ya Wapalestina. Shekh Ali Salman alikamatwa na watawala wa Bahrain tarehe 28 Septemba 2014 kwa madai ya kuifanyia ujasusi Qatar. Baada ya kupachikwa tuhuma hizo zisizo na mashiko na maafisa wa mahakama ya Bahrain, maafisa hao waliamua kumfunga kifungo cha maisha mwanachuoni huyo mwanaharakati, dhulma ambayo ni uvunjaji wa wazi wa haki za binadamu. Katibu mkuu Umoja wa Mataifa ametuma ujumbe maalum kwa mnasaba wa kumalizika mwaka wa 2020 miladia na kusisitiza kuwa migogoro miwili mikubwa, wimbi la ugonjwa wa COVID-19 na mabadiliko ya hali ya hewa au tabia nchi, ndizo changamoto kubwa zaidi kwa mwanadamu katika mwaka ujao wa 2021. Amesema kwamba umoja mshikamano wa kimataifa ndilo funzo kubwa tulilopata mwaka huu wa 2020. Antonio Guterres amesema hayo leo Jumanne katika ujumbe wake kwa njia ya video na kusisitiza kuwa mataifa ya dunia yana wajibu wa kusaidia, kushikamana na kuongeza ushirikiano wao katika kukabiliana na migogoro, hasa migogoro miwili: wimbi la ugonjwa wa korona na mabadiliko ya tabia nchi, ambayo ndizo changamoto kubwa zaidi kwa mwanadamu mwaka ujao wa 2021 miladia. Katika ujumbe wake huo, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ameutaja mwaka uliopita kuwa mwaka wa panda shuka nyingi, migogoro, majanga na matatizo. Amesema wapendwa wengi wamepotea na janga la korona linaendelea kusababisha mawimbi mapya ya ugonjwa na vifo. Umasikini, pengo la usawa na njaa vimeongezeka, ajira zinatoweka na madeni yanaongezeka, watoto wanahaha kama hiyo haitoshi, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amesema ukatili majumbani umeongezeka na ukosefu wa usalama huko kila mahali. Shirika la Afya Duniani la Umoja wa Mataifa WHO limesema tangu ulipoanza ugonjwa wa Covid 19 hadi hivi sasa zaidi ya watu milioni 81,735,201 wamethibitishwa kuugua ugonjwa huu ambapo kati yao karibu milioni moja na laki nane wameshapoteza maisha. Pamoja na hayo, mwaka mpya uko mbele yetu na tunaona mwanga wa matumaini, amesema katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa. Amesema watu wanatoa msaada kwa majirani na wageni, wahudumu walio mstari wa mbele wanafanya kila wawezalo, wanasayansi wanatengeneza chanjo kwa kasi iliyovunja rekodi, na nchi zinatoa ahadi mpya za kuzuia janga la mabadiliko ya tabia nchi. Mkuu wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas amesema kuwa kwa mtazamo wa wananchi wa Palestina mukawama ndilo chaguo bora kabisa la kupambana na kukomboa kikamilifu ardhi zao. Kwa mujibu wa ripoti ya leo shirika la habari la IRIB bwana Ismail Hania amesema hayo na kuongeza kuwa serikali ya Donald Trump huko Marekani inaendesha kampeni za kusambaratisha malengo matukufu ya taifa la Palestina kupitia mpango wake wa eti muamala wa karne ambao kimsingi ni muamala wa shetani na kupitia kuzilazimisha nchi za kiarabu zitangaze uhusiano wa kawaida na utawala wa kizayuni wa Israeli. Amesema katika mazingira yaliyopo hivi sasa, ambapo kadhia ya Palestina imekumbwa na vitisho vya kuiangamiza kikamilifu kadhia hiyo Wapalestina hawana budi isipokuwa kufikia mapatano ya kistratejia ya mapambano na mukawama mbele ya wavamizi maghasibu. Siku ya Jumamosi, harakati hiyo ya Hamas ilitoa tamko na kuonya kwamba utawala ghasibu wa kizayuni wa Israel unatumia kitendo cha baadhi ya nchi za kiarabu cha kutangaza uhusiano wa kawaida na Israel kuendesha siasa zake za kivamizi dhidi ya Kuds na msikiti wa Alaksa ambao ndicho kibla cha kwanza cha Waislamu. Hadi hivi sasa nchi za Kiarabu za Umoja wa Falme za Kiarabu au Imarati, Bahrain, Sudan na Moroko zimetangaza uh, kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala wa Kizaini wa Waisrael kutokana na mashinikizo ya mtawala wa Marekani anayeondoka Donald Trump. Ikumbuka kuwa Misri na Jordan ni nchi zingine za Kiarabu ambazo zina uhusiano rasmi na utawala haramu wa Israel hadi hivi sasa. Upinzani mkubwa ulimwengu wa Kiislamu kwa hatua hiyo ya kujidhalilisha nchi hizo za Kiarabu kwa Israel unaendelea kila upande. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia, ikiwajieni moja kwa moja kutoka hapa Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Licha ya kutolewa mito ya kila namna ya kukomeshwa mapigano ya kikabila huko magharibi mwa Sudan, mapigano bado yanaendelea katika eneo hilo lenye historia ndefu ya machafuko na mapigano. Taarifa zinasema kuwa machafuko hayo yamezushwa na wakimbizi wanaopinga uamuzi wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa wa kutaka kumalizwa operesheni ya kikosi cha Umoja wa Mataifa kinachojulikana kama UNAMID e, katika jimbo la Darfur na kubakisha operesheni ndogo tu ya kisiasa. Machafuko hayo yametokea mwishoni mwa wiki hii katika mji wa Jeneida huko Darfur kusini baina ya makabila ya Falata na Masalit. Fujo hizo zimewalazimisha maafisa wa Khartum ambao wanafanya juhudi za kumaliza uasi na mgogoro katika nchi hiyo iliyotumbukia kwenye mgogoro hasa baada ya maandamano makubwa ya wananchi yaliyoishia kupinduliwa Rais Omar al Bashir wa nchi hiyo. Viongozi wa kieneo katika eneo la Darfur Kusini huko Sudan wamesema kuwa wanajeshi kadhaa wametumwa katika eneo hilo ili kukabiliana na mapigano ya kikabila yaliyoshtadi huko magharibi mwa Sudan. Musa Mahdi, wali wa jimbo la Darfur, amesema kuwa kamati ya usalama ya jimbo hilo imeitisha kikao cha dharura kilichohudhuriwa na makamanda wa jeshi na viongozi wa eneo la Alqariza. Na katika kikao hicho kumesisitizwa kuchukuliwa hatua za kiusalama na kisheria ili kuwasaidia raia na kuwasaka watenda jinai. na wa wa na mawaziri wa mefanya, wa mambo nje Libya na Misri wamefanya mazungumzo ya simu katika juhudi za kuboresha ushirikiano baina yao baada ya miaka mingi ya mgogoro katika uhusiano baina ya pande mbili. Mazungumzo ya simu baina ya waziri wa mambo nje wa Misri Sami Shukri na waziri mwenzake wa Libya Muhammad Tahir Siala yamefanyika baada ya jana Jumatatu kutangazwa habari kwamba karibuni hivi serikali ya Misri itafungua tena ubalozi wake katika nchi jirani ya Libya. Muhammad Alkablawi, msemaji wa serikali ya mwafaka wa kitaifa ya Libya, amethibitisha habari hiyo baada ya kufanya mazungumzo na ujumbe wa Misri uliotembelea Libya na kuongeza kuwa Kairo imeahidi kwamba karibuni hivi tu ubalozi wa Misri utafunguliwa tena mjini Tripoli. Akihojiwa na mtandao wa habari wa Arab 21 Muhamad Al Kablawi amesema lengo la ziara ya ujumbe huo wa Misri nchini Libya ni kuanzisha tena uhusiano wa kidiplomasia baina ya nchi mbili. Katika mazungumzo yake na waziri wa mambo ya nje wa Libya Sami Shukri, amesisitiza udharura wa nchi hizo mbili za kaskazini mwa Afrika kuendeleza ushirikiano wao, akisisitiza kuwa ziara ya ujumbe huo wa Misri nchini Libya ni hatua muhimu sana ya kurejesha uhusiano wa pande mbili. Jumapili iliyopita, ujumbe mmoja wa ngazi za juu wa Misri ulitembelea Libya ikiwa ni mara ya kwanza tangu mwaka elfu mbili kumi na nne. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran. Nam, wapenzi msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Na sasa nawakaribisha kusikiliza uchambuzi wa kisiasa utahusu hamasa ya tarehe tisa Dei eh, sawa na Disemba 30, 2019. Tarehe tisa Dei mwaka F1, 1388 hijiria ya shamsia inayosalifiana na tarehe 30 Disemba 2009 mamilioni ya wananchi wa Teheran na miji mingine ya Iran ya Kiislamu walifanya maandamano makubwa kulalamikia machafuko ya barabarani na himaya madola ya magharibi kwa machafuko hayo. Maandamano hayo yamekuwa tukio lililobakia katika historia ya mapinduzi ya Kiislamu. Mwaka elfu moja mia tatu themanini na nane hijiria ya shamsia ni yani mwaka elfu mbili na tisa kulifanyika uchaguzi kama zilivyokuwa chaguzi za hapo kabla hapa Iran. Ushiriki wa asilimia themanini na tano ya wananchi katika uchaguzi wa rais wa duru ya kumi ilikuwa ni ishara ya wazi ya kuendelea kigezo cha mfumo wa demokrasia Kislamu, enye, ya Kiislamu yenye ridhaa ya wananchi hapa Iran. Mahadi Fadhaeli, mtaalamu wa maswala ya kisiasa, sambamba na kubainisha nukta hii e, kwamba taifa hili lili tuisha gharama ya harakati eh, na njama hii, amesema, am, amesema taifa hili lilitwishwa gharama ya harakati na njama hii, na kuongeza kuwa moja ya sababu za kuwa tata fitina ya mwaka 2019 ni kwamba kundi hilo lilo dhidi ya mapinduzi lilitumia suhula zote katika kipindi hicho. Suhula na uwezo huo haukuuingiza katika uchaguzi tu, bali lengo lao kuu lilikuwa ni kuangusha mfumo wa Kiislamu hapa nchini. Ukweli wa mambo ni kuwa lengo la Marekani katika fitina hiyo ya mwaka elfu mbili na tisa lilijengea katika msingi wa kupiga ndege wawili kwa jiwe moja. Wapangaji wa fitina hii kwa upande mmoja walilenga asili na usahihi wa uchaguzi, na katika upande mwingine walikuwa na ndoto za kutenge, kutekeleza mapinduzi laini. Ni kutokana na sababu hiyo ndiyo maana machafuko ya barabarani yaliyoibuka baada ya uchaguzi wa rais wa duru ya kumi mwaka huo halikuwa tukio la kawaida bali ni tukio lililokuwa na kigezo cha mapinduzi laini, au mapinduzi ambayo ni mashuhuri kwa jina la mapinduzi ya mahameli. Ushahidi na nyaraka zilizopatikana baada ya fitina hiyo zinaonyesha kuwa vibaraka kutoka nje, hususan waliotumwa na Marekani na baadhi ya madola ya Ulaya, walikuwa viongozi wa njama hii. Daktari Sadullah Zarei, mtaalamu wa masala ya kimataifa, katika ho kutoa tathmini yake kuhusiana na sababu zilizokuwa na taathira katika fitina hiyo ya mwaka elfu mbili na tisa anaashiria nafasi na mchango wa vyombo vya habari na uingiliaji wa baadhi ya viongozi wa Marekani na Ulaya katika kuunga mkono wasimamiaji na watekelezaji wa fitina hiyo hapa Iran, na kusema njama hii kama ilivyokuwa katika kipindi cha miaka minane ya vita vya kulazimishwa vya Iraq dhidi ya Iran, ambapo wahusika walishirikiana na adui na wakawa Uh, kambi za vikosi vya Iraq katika tukio la fitina 2019 yani 2009, walijitokeza pia uwanjani na wakatoa himaya na uungaji mkono wao hata hivyo ni jambo lililo wazi kwamba katika kuundika fitina hii mtindo na mbinu isiyo sahihi ya baadhi ya wagombea wa uchaguzi huo wakati wa midahalo ya uchaguzi ilikuwa sababu ya uchaguzi huo kuingia katika utata na upande hatari katika uwanja huo harakati isiyo ya kawaida iliyofanywa na makundi yanayo tafuta fursa kwa kisingizio cha kumuunga mkono mgombea aliyeshindwa alijitokeza na kuvunjia heshima, thamani na nembo za siku ya Ashura katika maombolezo ya mwezi wa Muharram na kuvaa vazi la harakati iliyo dhidi ya dini. Hata hivyo, katika tarehe tisa Dey yaani katika siku kama ya leo miaka kumi na moja iliyopita mamilioni ya wananchi wa Teheran na miji mingine hapa nchini walifanya maandamano kulalamikia machafuko ya barabarani na himaya ya madola ya Magharibi. Kwa machafuko hayo kama alivyosema kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatola Said Ali Khamenei, ni kuwa tukio hilo lilikuwa moja ya vilele visivyoweza kusahaulika katika ushindi, ambapo kwa ung'amuzi na muono wa mbali na kwa kusoma alama za nyakati, wananchi wa Iran waliweza kuishinda anga iliyokuwa imetiwa vumbi ambapo kwa kutegemea imani na irada ya Mwenyezi Mungu wakaweza kusajili katika historia ya mapinduzi ya Kiislamu siku ambayo katu haiwezi kusahaulika. nam waunza wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. katika Qurani na hadithi. Assalamu alaykum wapenzi wasikilizaji wa, wa, wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu Iran inayokutangazieni kutoka hapa mjini Tehran. Hii ni sehemu ya 15 ya kipindi hiki cha Sibtain katika Qurani na hadithi ambacho tunatumai mmejiweka tayari kuweza kukisikiliza. Karibuni ndugu wasikilizaji, katika kipindi cha leo tunakusudia kujadili maana ya baadhi ya aya zinazozungumzia udharura wa kushikamana na Mwenyezi Mungu kama ilivyokuja katika moja ya aya hizo ambayo ni aya mia moja na moja ya suratu Ali Imran ambayo inasema: na mwenye kushikamana na Mwenyezi Mungu basi huyo ameongozwa kwenye njia iliyonyoka, mwisho wa aya. Kama tunavyojua sote aya nyingi za Qurani tukufu huzungumzia mambo kwa ujumla tu, na ni hadithi ndizo huja na kuwabainisha Waislamu kwa undani mambo yanayokusudiwa ndani ya aya hizo. Kuhusiana na hilo, Hakimu al Askalani Alhanafi anamnukuu sahaba mwema na mashuhuri alihi wa Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, Jabir Jabiri bn Abdillahi Lansari akisema kwamba Mtukufu Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam wa alisema hakika Mwenyezi Mungu alimjalia Ali, mke wake na wanawe kuwa hoja yake kwa viumbe wake. Nao ni milango ya elimu katika umma wangu. Mtu anayewafuata huongozwa kwenye njia iliyonyoka. Mwisho wa hadithi. Hivyo watukufu hawa alaihimussalamu ni sababu ya uongofu, na kushikamana na Mwenyezi Mungu kuna lazimu kuwafuata watukufu hao. Mwenyezi Mungu anasema katika aya 175 ya suratu Nisai kwamba ama wale waliomwamini Mwenyezi Mungu na wakashikamana naye, basi atawaingiza katika rehema yake na fadhila na atawaongoa kwenye njia iliyonyoka. Mwisho wa aya. Aya hii ni kati ya aya zinazoashiria mfungamano uliopo kati ya kufungamana na Mwenyezi Mungu na uongofu katika njia iliyonyoka ambayo ni mashuhuri kuwa ni ufuataji wa miongozo na uongozi wa Bwana Mtume na ali zake watoharifu. miongoni mwa ali hao ni Hasanaini, yani Imamu Hasan na Imamu Husein alaihimassalam, ambao Mwenyezimungu mtukufu ameamuru wafuatwe pamoja na kizazi chao alayhim assalam kwa kusema katika aya 103 ya suratu Ali Imran kwamba nashikamaneni na kamba ya Mwenyezi Mungu nyote pamoja, wala msifarakiane. Je, kuna hoja na dalili gani juu ya swala hilo? Ndugu wasikilizaji, Sayidi Hashim al Bahrani ana mnukuu mwandishi wa kitabu cha Almanaqibul Fakhira al fi itrati tahira ambaye ni abu abdurahmani abdullah bin ahmad bin hambali ambaye ananukuu hadithi kutoka kwa ibn mubaraka bin masrur kutoka kwa saidi bin jubairi kutoka kwa abdullah bin abbasi akisema tulikuwa kwa mtukufu mtume sallallahu alihi wa alihi wasalam alipofika hapo bedui mmoja na kusema ewe mtume wa mwenyezimungu nilikusikia ukisema nashikamaneni na kamba ya mwenyezimungu je hii kamba ya Mwenyezi Mungu tunayopaswa kushikamana nayo ni ipi? Hapo Mtukufu Mtume akaupiga mkono wake kwenye mkono wa Ali na akasema, shikamaneni na huyo, kwani ndiye kamba madhubuti. Mwisho wa kunukuu. Kuna hadithi nyingine ndefu ambayo imepokelewa kutoka kwa sahaba mwema wa Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, Jabir Answari, Mwenyezi Mungu amrehemu, ambaye anasema kwamba watu wa Yemen walifunga safari kwenda kuonana na Bwana Mtume, kwani walikuwa na jambo walilotaka kumuuliza. Katika mazungumzo yao walimuuliza, ewe Mtume Mwenyezi Mungu, wa Mwenyezi Mungu, ni nani wasii wako atakayechukua uongozi wa Waislamu baada yako? Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam akajibu kwa kusema ni yule ambaye Mwenyezi Mungu wa ameamrisha watu wafungamane naye kwa kusema, nashikamaneni na kamba ya Mwenyezi Mungu nyote pamoja wala msifarakiane. Wakasema watu wa Yemen, ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu, tubainishie kamba hii ya Mwenyezi Mungu ni nini? Mtukufu Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam akasema, ni kauli ya Mwenyezi Mungu inayosema isipokuwa wakishika kamba ya Mwenyezi Mungu na kamba ya watu. Suratu Ali Imran, aya 112. Kisha alifafanua zaidi kwa kusema kamba ya Mwenyezi Mungu ni kitabu chake na kamba ya watu ni wasii wangu. Mwisho wa kunukuu. Naam, ndugu wasikilizaji, aya na hadithi tulizotangulia kuzisoma zimefafanua na kubainisha wazi hadithi ya thakalaini ambayo inasema hakika nimekuachieni vizito viwili ambavyo iwapo mtashikamana navyo barabara hamtapotea kamwe baada yangu, kitabu cha Mwenyezi Mungu ambayo ni kamba iliyoteremshwa kutoka mbinguni hadi ardhini na kizazi changu, yani Ahlul Baiti wangu. Mwisho wa kunukuu. Na aya aliyoitolea dalili Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam kuhusiana na swala hilo ni aya inayosema, wamepigwa na udhalili popote watakapokutikana isipokuwa wakishika kamba ya Mwenyezi Mungu na kamba ya watu. Na jambo hili linatuthibitisha wazi, wapenzi wa wasikilizaji, kwamba mawasii wa Bwana Mtume wa Mwenyezi Mungu sallallahu alaihi wa alihi wasallam ndiyo hiyo kamba ya Mwenyezi Mungu ambao tumeamrishwa kushikamana nao na kuwafuata, la sivyo tutapigwa na udhalili popote tutakapokutikana na kustahiki ghadhabu ya Mwenyezi Mungu na kupigwa na unyonge na udhalili kama ilivyokuja mwishoni mwa aya hiyo ya kushikamana na kamba ya mwenyezi mungu mtukufu ndugu wasikilizaji kadhalika inathibiti kama tulivyosema mwanzoni kwamba mawasi wa bwana mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam wakiwemo hasan na husein alaihim wassalam ndio kizito cha pili ambacho watu wanapaswa kushikamana nacho pamoja na kizito cha kwanza ambacho ni kitabu kitakatifu cha Mwenyezi Mungu, la sivyo wanadamu watakumbwa na upotovu na hatimaye kutumbukia kwenye shimo refu la adhabu kali ya Mwenyezi Mungu. Na Ahlu Beiti alaihim ssalamu wamesisitiza sehemu nyingi kuwa wao ndio ambao Mwenyezi Mungu aliwaamrisha waja wake wa wafuate wao na kushikamana nao, ili mtu asije akadai baadaye kwamba hakuna habari ya swala hilo. Kuhusiana na swala hilo, Imamu Bakir alaihi ssalam amenukuliwa katika tafsiri ya Al Ayashi akisema kwamba Ali za Muhammadi alayhimssalamu ndiyo ile kamba ambayo Mwenyezi Mungu aliwaamuru watu washikamane nayo. Imamu Swadiq alaihi ssalamu pia amesema sisi ndiyo kamba ya Mwenyezi Mungu, akitolea hoja kauli ya Mwenyezi Mungu inayosema, nashikamaneni na kamba ya Mwenyezi Mungu nyote pamoja, wala msifarakiane mwisho wa aya. Kwa nini Mwenyezi Mungu mtukufu akatoa katazo hilo? Mpenzi msikilizaji, Imamu Baqir alaihi salamu anatujibu kwa kusema hakika, Mwenyezi Mungu alifahamu kuwa wanadamu wangefarikiana baada ya kuondoka bwana mtume wao na kuhitilafiana hivyo aliwakataza kufarakiana kama alivyokataza waliowatangulia, na kuwaamrisha wakusanyike na kuwa kitu kimoja kwenye wilaya ya Ali za Bwana Mtume sallallahu alihi waalihi wasallam, na wala wasifarakiane. Naam. Wapenzi wa wasikilizaji, tunaona jinsi watu walivyopotea njia baada ya kukataa kushikamana na Imamu Hasan al Mushtaba alaihi ssalam, hadi kufikia kiwango cha kuwafuata watawala mathaghuti wa Bani Umaya, na vilevile namna watu walivyopotea njia na kupotoka pale walipokataa kushikamana na Imamu Husein alaihi ssalam, kiasi cha kufikia hata hatua ya kumuua kinyama imamu wa zama zao na ambaye ni mjukuu wa Bwana Mtume mtukufu sallallahu alihi wa alihi wasalam, na badala yake wakamkubali fasiki na ghasibu, yani Yazide, kuwa kiongozi wao. Hivyo Mwenyezi Mungu wa alighadhibishwa nao akawapiga unyonge na udhalili na kuwaacha wapotee. Na wapenzi wa wasikilizaji, swala hili ni muhimu sana, ambapo Mwenyezi Mungu mtukufu anawataka waja wake washikamane kikamilifu na watu ambao watawaokoa baada ya kuwaongoza kwenye njia ya nyofu. Ni wazi kwamba kushikamana huku kwanza kunahitajia kujitenga na maadui wa Mwenyezi Mungu na mtume wake, na pili ni kuwafuata viongozi ambao waliteuliwa na Mwenyezi Mungu mwenyewe, ambao ni mtukufu Mtume Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasallam, pamoja na kizazi chake kitoharifu alaihim salamu. Hoja yetu kuhusiana na swala hili ni aya za Mwenyezi Mungu mtukufu na hadithi sahihi zilizopokelewa kutoka kwa viongozi hao wema na wateuli wa Mwenyezi Mungu. Ama hoja ya aya hizo ni hii ya 256 ya Suratul Baqara inayosema basi anayemkataa shetani na akamwamini Mwenyezi Mungu bila shaka amekamata kishiko madhubuti kisichovunjika, mwisho wa aya. Ama kuhusu hadithi ni ile iliyopokelewa kutoka kwa Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam inayosema, mtu anayetaka kukamata kishiko madhubuti cha Mwenyezi Mungu ambacho amekizungumzia katika kitabu chake, basi na amfuate Ali bin Abitalib na Alhasan Al-Husein kwa sababu wao Mwenyezi Mungu anawapenda kutoka kwenye arshi yake. Mwisho wa kunukuu. Na kufikia hapa, wapenzi wa usikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu Iran, ndio tunafikia mwisho wa kipindi hiki cha Sibtain katika Qurani na Hadithi, ambacho kimekujieni kupitia idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu Iran, ikikutangazieni kutoka hapa mjini Teheran. Basi hadi tutakapokutana tena juma lijalo Panapo majaliwa ya Mwenyezi si Mungu tuna kuwa geni kwa kusema wasalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. nam pe msikilizaji, hapa ni Teherani, Idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa namkaribisha Shekh Salim Mwega. Amma baad, hizi ni siku tukufu, siku ambazo zinaitwa ayyam Fatimia. Ayyam Fatimia maana yake ni nini? Ayyam Fatimia ni siku ambazo anakumbukwa Bibi Fatima alayha salam, kwani aliuawa katika siku hizi kwa njia ambayo ni ya kusikitisha sana kwa Waislamu. Bibi Fatima alayha salam yeye mtume alipokaribia kuwaga dunia yeye aliwakusanya familia yake na watu wake wa karibu, na ikawa kila mmoja anazungumza naye. Sasa bibi Fatima alaiha salaam alipokuwa karibu na mtume alionekana akilia, baada ya kuwa mtume amemzungumzia maneno fulani, alafu kisha baada ya muda akawa anacheka. sasa Baadaye walimuuliza sababu ya kulia ni nini na kisha kucheka, akasema ya kwamba Mtume alinijulisha ya kwamba yeye siku zake zimekaribia na ataaga dunia, na ya kwamba na ndiyo sababu akawa analia kwa kuhuzunika, ya kwamba Mtume anaondoka. Na kilichomfurahisha na kucheka ni, ni kwamba Mtume alimwambia ya kwamba baada yake atakayefuata mwingine ila ni yeye ndio atakayekuwa wa kwanza kufariki na kuaga dunia baada ya Mtume alihi wasallam alihi wa sasa. Siku hizi ambazo ni siku zake, wanasema katika maandishi yaliyoandikwa ilikuwa ima ni baada, yani aliaga dunia baada ya siku ima siku 45 na tano au sitini na tano au tisaini na tano na ndio sababu ikawa kuna tarehe tatu na zaidi. Tuaweza kusema labda tarehe mbili ambazo ndizo watu hukumbuka, Bibi Fatima, na ndio hizi siku zinatajwa zinaitwa ni Ayam Fatimia. Sasa leo katika mazungumzo yetu ambayo tunapendekeza labda tu, tuzungumzie kama kumkumbuka Bibi Fatima alaih assalam ni kukumbuka daraja alizo nazo na vyeo alivyo navyo mbele ya Mwenyezi Mungu. Miongoni mwa daraja hizi ni kwamba Bibi Fatima alaiha ssalam, Mwenyezi Mungu au Mtume wa Mwenyezi Mungu sallallahu alayhi wa sallam alimwambia ya kwamba ya Fatima, inna llaha la yaghdhabu lighadhabiki wayardha liridhaki. Hii hadithi inapatikana kwenye vitabu vya Kishia na vitabu vya Kisuni pia vilevile vile. Na maana yake ni nini? Tukiweza kuchambua hadithi hii, tuweze kufahamu ni nini inachozungumzia hii hadithi. Inataka kutuonyesha uh, daraja za juu alizo nazo bibi Fatima. Hadithi inasema ewe Fatima, inna Allaha la yaghdhabu li ghadhabiki, yani hakika Mwenyezi Mungu anakasirishwa kwa hasira zako, yani ghadhabu yako na hasira yako ukipatwa na hasira, kile unachochukizwa na kukasirishwa nacho ndio hicho ambacho Mwenyezi Mungu pia anakasirishwa nacho. Wayarda liridhaki, na anaridhishwa na radhi yako, kile kinachokuridhisha. Sasa hii maana yake ni nini? Hii inataka kutuonyesha ya kwamba Bibi Fatima, mwanzo, kitu cha kwanza ni kwamba yeye ana daraja ya isma, yani ni maasuma, yani yeye ni infallible kwa Kiingereza, yani na kwamba yeye hafanyi madhambi yoyote wala kukosea. Kwa nini? Kwa sababu ikiwa kile kinachomridhisha Mwenyezi Mungu ndicho hicho kinachomridhisha Bibi Fatima, yani yani kwamba Mwenyezi Mungu anachoona ambacho kinamridhisha Fatima ndicho kinamridhisha, na kile ambacho kinamkasirisha kinacho kinamkasirisha Mwenyezi Mungu, yani kumaanisha ya kwamba ikiwa yeye atakuwa anafanya makosa na kasoro, Mwenyezi Mungu ataridhia vipi kitendo chake na ikiwa anakasirika kasirika na ki, kwa kitu ambacho hakifai, itawezekanaje Mwenyezi Mungu awe atari, atakasirishwa na jambo kama hilo? Kwa hivyo ni lazima awe yuko kamili, yani kwamba ni safi, yani ni maasuma. Hii ni dalili au maana ya kwanza ambayo inapatikana kutokana na jambo hili. Jambo jingine, alama nyingine kutu, au kitu kingine ambacho kinapatikana kutokana na maneno haya ni kwamba ni, ni wazi ya kwamba ni wajibu kwa kila ki, kiumbe, kumtii binadamu wote wamtii bibi Fatima alayha salam. Kwa nini? Kwa sababu ikiwa radhi yake ndio radhi ya Mwenyezi Mungu, ghadhabu yake ni ghadhabu ya Mwenyezi Mungu. Kwa hivyo yeye, ikiwa wewe utafanya kitu ambacho kitamuudhi kitachokumkasirisha bibi Fatima na ukose kumridhisha Bibi Fatima basi Mwenyezi Mungu atakuwa hana radhi na wewe. Kwa hivyo ni kumaanisha ya kwamba kile yeye atakachokuwa anatoa kama amri, yani tunawajibika kumtii ndio tuweze kupata radhi yake. Kwa hivyo ni niwaji kumtii Bibi Fatima kwa kwa kila mtu ili tupate radhi ya Mwenyezi Mungu kwa ni Mwenyezi Mungu radhi yake ni radhi ya Bibi Fatima au radhi ya Fatima ndio radhi ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Pia hii nyingine, maana nyingine pia ya tatu ambayo inapatikana kutokana na maneno haya ni kwamba Bibi Fatima yeye vile vile ni ana, ana, nini? Ana ilmu ambayo inaitwa ilmun laduni, na ya kwamba anajua kitu ambacho Mwenyezi Mungu anataka, kwa sababu neno hili ridha, mtu kuridhia huwezi kupatwa na kuridhia jambo ila baada ya kuwa una mambo mawili. Mwanzo kabisa, kitu kile uwe unakitaka. Yani, kwa mfano nikisema kwamba nimeridhishwa na swala yangu, ni lazima kwamba mwanzo nimeitaka ile swala kuitenda, kuitekeleza, na pili nimeitekeleza, yani nimeifanya nje na kwa Mwenyezi Mungu anaposema me, tukisema Mwenyezi Mungu ameridhishwa na jambo ni kwamba jambo hilo analitaka, yani ana irada, anaitaka jambo hilo, na pia vilevile ameamrisha jambo hilo, yani Mwenyezi Mungu, amri yake, anapotaka, yani kwa hivyo, kabla ya amri ni kutaka, yani kwamba Mwenyezi Mungu anataka, alafu anaamrisha, alafu kile kitu kinapatikana. Sasa Mwenyezi Mungu anapotaka kitu, mwanzo anakitaka, alafu anakiamrisha, alafu kisha kikisha tendeka, ndipo anaporidhia, yani anaridhishwa na kitendo kile ambacho wewe umekitekeleza. Sasa tunaposema Mwenyezi Mungu ameridhishwa na jambo ni kwamba alitaka jambo hilo ulitekeleze na aliamrisha jambo hilo litekelezwa. Sasa, kwa hivyo, Bibi Fatima maadamu ya kwamba kile anachoridhishwa Mwenyezi Mungu tayari anaridhishwa nacho, yani ni kumaanisha ya kwamba Bibi Fatima kabla ya mambo yote anajua nini anachotaka Mwenyezi Mungu. Iradatullahi, anajua anachotaka Mwenyezi Mungu na pili anajua amri ya Mwenyezi Mungu ambayo anataka kutokana na kitu kitu kile alicho Uh, alichokitaka. Kwa hivyo na hii elimu si elimu ya kawaida ya kufundishwa, bali ni elimu ambayo ni ya kupewa Mwenyezi Mungu. Hii elimu inaitwa ilmu laduni. Kwa hivyo tunapata ya kwamba na kudhibitisha ya kwamba bibi Fatima ana ilmu laduni. Kwa hivyo bibi Fatima anatekeleza irada ya Mwenyezi Mungu kwa ilmu laduni, na ndio sababu Mwenyezimungu anaridhishwa na kile anachoridhishwa nacho Bibi Fatima. Kwa hivyo tumepata ya kwamba hili jambo kuridhisha, yani Mwenyezimungu kuridhishwa na kile ambacho, Bibi Fatima anaridhishwa nacho, na kukasirishwa nacho, kukasirishwa nacho, maana yake ni kwamba mwenye nini Bibi Fatima, maana yake inatudhihirishia kwamba yeye ni maasum, hafanyi madhambi wala makosa. Pili ni kwamba yeye utiifu kwake ni wajibu sisi kwetu, yani, kwa sababu yeye ni hoja wa Mwenyezi Mungu, yani ni walii wa Mwenyezi Mungu, ni kipenzi cha Mwenyezi Mungu. Na pia nyingine maana yake ni kwamba yeye ana ilmu ambayo si elimu ya kusoma, bali ni elimu ya kujifunza, ya kupewa na Mwenyezi Mungu, ambayo inaitwa ilmun laduni, wasayalamu ladhina zalamu aya munqalabin yanqalibun wal aqibatu lilmuttaqin. Katika historia. Leo ni Jumaa nne tarehe kumi na nne mfunguo nane Jamadil Awal elfu moja mia nne na arobaini na mbili hijiria mwafaka na tarehe ishirini na tisa Disemba elfu mbili na ishirini miladia. Siku kama leo miaka mia moja thelathini iliyopita alifariki dunia mjini Teheran Hajmullah Ismaili Sabzevari mpokezwa hadith na khatibu mkubwa wa karne ya kumi na tatu Hijiria. Mulla Sabzevari alizaliwa katika eneo la Sabzevar lililoko kaskazini mashariki mwa Iran. Alijifunza falsafa kwa Mula hadi Sabzevari aliyekuwa mashuhuri kwa lakabu ya mwanafalsafa wa Mashariki. Baadaye alihamia katika mji mtakatifu wa Najafu nchini Iraq kwa ajili ya elimu ya juu zaidi na kupata daraja ijtihadi. Msomi huyo ameandika vitabu vingi, kikiwemo kile cha Majmaun Nurain na Nawadirul Athar. Miaka 90 iliyopita katika siku kama ya leo alifariki dunia Theodor Noldek, msomi wa Kijerumani na mtaalamu wa mambo ya nchi za mashariki alihitimu masomo yake katika taaluma ya theolojia, falsafa pamoja na lugha mbalimbali, ambapo katika risala yake ya kuhitimu masomo aliandika historia ya Qurani Tukufu kwa kutumia vyanzo vya dini ya Kiislamu na uchunguzi kutoka kwa wasomi wa Ulaya waliobobea katika masuala ya mashariki ambapo alitunukiwa shahada ya uzamivu. Teodore alianza kufundisha katika chuo kikuu wana umri wa miaka 25 na kuifanya kazi hiyo kwa miaka mingi. Aidha, Theodora alibobea katika lugha za Kiarabu, Kifarsi, Kituruki, Kigiriki, Kihispania na Kitaliano. Alifariki dunia akiwa na umri wa miaka 94. Katika siku kama ya leo miaka 83 iliyopita, mkataba wa kupata uhuru jamhuri ya Ireland ulitiwa saini baina ya viongozi wa wapigania jamhuri wa Ireland na utawala wa wakati huo wa Uingereza. Hata hivyo, kutokana na kuanza vita vya pili vya dunia, serikali ya Uingereza ilikataa kutekeleza mkataba huo. Baada ya vita hivyo Mnamo mwaka 1949 jamhuri ya Ireland ya kusini ilijitangazia rasmi uhuru wake kutoka kwa mkoloni Mwingereza. Uhuru wa Ireland ilikuwa natija ya mapambano ya karne nane ya wapigania jamhuri wa Ireland dhidi ya Uingereza. <muchilio> Na miaka 42 iliyopita mwafaka na siku kama ya leo, baada ya serikali ya kijeshi chini ya uongozi wa Jenerali Azhari hapa nchini Iran kushindwa kukandamiza vuguvugu vugu la mapinduzi ya wananchi wa Islamu, Muhammad Reza Shah, mfalme wa mwisho wa Iran, alimteua Shapur Bakhtiari kuwa waziri mkuu. Reza Shah na Marekani walikuwa na matumaini kwamba Bakhtiar kwa kutumia nara na kauli mbiu zenye mielekeo ya utaifa na siasa ambazo kidhahiri zilikuwa zikionekana kama za kutaka mabadiliko, angeweza kuzuia harakati ya mapinduzi ya wananchi wa Iran. Hata hivyo, wananchi wana mapinduzi wa Iran walitambua hila na hada hiyo, hivyo walimpinga vikali Bakhtiar na kumwita kuwa kibaraka wa mabeberu. Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, alitoa taarifa na kutangaza kwamba serikali ya Bakhtiar haikuwa halali na kuwataka wananchi wapambane na serikali hiyo. Ni muhtasari wa habari za dunia wakati huu. Chanjo ya korona wa COVID-19 iliyotengenezwa na watafiti wa Iran imeanza kufanyiwa majaribio kwa wanadamu siku ya leo, ambapo watu waliojitolea wamedungwa chanjo hiyo inayojulikana kama Coviran Barakat. Msaidizi maalumu wa spika wa majilisi ya ushauri ya kiislamu ya Iran amesema uh, kuwa ukoo wa Alif Khalifa wa Bahrein umeitia kitanzi demokrasia katika nchi hiyo ya ubai Wajemi. Na katibu mkuu Umoja wa Mataifa Antonio Guteres ametuma ujumbe kwa mnasaba wa kumalizika mwaka wa miladi elfu mbili ishirini na kusisitiza kuwa mgogoro wa korona na pia wimbi la mabadiliko ya hali ya hewa ndizo changamoto kubwa zaidi kwa mwanadamu katika mwaka ujao wa 2021. Naam na kabla tujaondoka ningependa kuangazia maoni yenu. Kwanza kabisa naona hapa kuna msajili wetu maarufu wa huko Oicha Beni, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ametuma ujumbe wa sauti na anataka uh, idhaa ya Kiswahili Radio Tehran iwe ikirushwa mubashara katika uh, FM uh, katika eneo hilo. Uh, naam tutalishughulikia jambo hilo kupitia idara husika. Na Idrisa Alimalia Mungu wa Mombasa nchini Kenya anasema asante Radio Teheran kwa matangazo bora duniani kote. Msikilizaji wetu mwingine ambaye ametuma ujumbe ni Abdalla Khamis Salum Kulie, anasema yuko hapa Iran, anasema kwen... nashukuru kwa kuendelea kupata habari zenye kufungua vichwa vilivyo na kutu juu ya Uh, taarifa za ukweli na uhakika. Shukran Abdullah Hamis Salum. Nam, wapenzi wasikilizaji, na hadi hapo ndio tumefika mwisho wa matangazo yetu kutoka hapa Teheran. Mimi ni Mubarak Kenya, wassalamu aleikum warahmatullahi taala wabarakatu. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 ahadi 2 mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini ahadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini ahadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelit na internet. Anwani yetu ya internet ni pastoday.com sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp, na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.