Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Je, hawakutembea katika ardhi wakaona umekuwaje mwisho wa wale waliowatangulia? Mwenyezi Mungu aliwaangamiza na kwa makafiri hawa itakuwa adhabu kama hiyo. Hayo ni kwa sababu Mwenyezi Mungu ni mlinzi wa walioamini wa, lakini makafiri hawana mlinzi wao. Kwa hakika Mwenyezi Mungu atawaingiza walioamini wa na kufanya mema katika mabustani yapitayo mito mbele yake, lakini waliokufuru wa hujifurahisha hapa duniani na hula kama walavyo wanyama na moto ndiyo makazi yao. Bismillah rahman rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, wa rahmatullahi wa barakatuhu. Jina langu ni Abdul Fattah Musaidi, ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya mchana ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Yanahusikika kwa muda wa saa nzima, kuanzia saa tano na dakika ishirini kwa saa za afrika mashariki sawa na saa sita kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Ran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi short waves, na vilevile tovuti yetu ya parstoday.com/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida uliokuandalieni kwa, kwa mchana wa leo mbali na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa ni kipindi maalum cha mawaidha kwa mnasaba wa kukumbuka masiku ya kufa shahidi Bibi Fatimatu Zahra salamullahi alaiha. Mawaidha hayo yataletwa kwenu na Sheikh Maulid Hussein wa Arusha, Tanzania. Baada hapo, tutakuleteni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki, kipindi cha ulimwengu wa michezo, makala ya kila siku ya leo katika historia, na tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. Imetimia saa sita kamili kwa saa za hapa nchini Iran, ni saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Chanjo ya korona iliyotengenezwa Iran leo inaanza kufanyiwa majaribio kwa watu. Iran inawafuatilia watuhumiwa 48 katika faili la mauaji ya shahid Qasim Suleimani. Matawi 12 ya kijeshi ya makundi ya mukawama ya Palestina yanashiriki katika manuva ya Gaza. Na waziri wa habari wa Sudan asema kufanya mapatano na Israel hakutaleta amani na utulivu. Na sasa ni habari kamili. Msemaji wa tume ya utekelezaji wa maagizo ya Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu amesema chanjo ya korona iliyotengenezwa na wanasayansi wa Iran inaanza kufanyiwa majaribio leo kwa watu waliojitolea kudungwa chanjo hiyo. Hujjat Nik Maliki, msemaji wa tume ya utekelezaji wa maagizo ya Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, ameongeza kuwa baada ya kupata kibali cha kuifanyia majaribio kwa watu, chanjo ya korona iliyozalishwa hapa nchini awamu ya kwanza majaribio hayo inaanza rasmi leo Jumane kwa watu waliojitolea. Kwa mujibu wa Nik Maliki, hadi sasa zaidi ya watu elfu 65 wamejitolea kudungwa chanjo hiyo iliyotengenezwa na kituo cha Shafa Farmad cha taasisi ya tume ya utekelezaji wa maagizo ya Imam Khomeini, ambayo kwa kuanzia itafanyiwa majaribio kwa watu 56 na kuendelea kwa awamu zoezi la kuwadunga watu wengine waliojitolea. Katibu wa tume ya haki za binadamu ya idara ya mahakama ya Iran amesema watu 48 wametambuliwa kuhusika na mauaji ya kigaidi ya Luteni Jenerali Kasim Suleimani, na hatua zinazohitajika zimeshachukuliwa, zimesha kwa ajili ya kuwafuatilia watu hao. Ali Bakiri Kani ameeleza kwamba nchi zote ambazo zimehusika na kushirikishwa kwa namna fulani katika jinai ya mauaji ya kamanda Kasim Suleimani zimeombwa kuipatia idara ya mahkama ya Iran taarifa na nyaraka zilizonazo. Bakiri Kani amebainisha kuwa kwa mujibu wa ripoti na taarifa zilizopo, kituo cha jeshi la anga la Marekani cha Ramstein kilichoko nchini Ujerumani kilihusika katika mabadilishano ya taarifa za kiintelijensia baina ya ndege zisizo na rubani za Marekani ambazo zilishiriki katika jinai ya mauaji ya kigaidi ya luteni jenerali Kasim Suleimani. Luteni Jenerali Kasim Suleimani, kamanda wa zamani wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu ya Iran, aliuawa shahidi alfajiri ya kuamkia Ijumaa ya tarehe tatu Januari mwaka huu pamoja na Abu Mahdi al Muhandis, aliyekuwa naibu mkuu wa al Hashdu Shaabi, pamoja na wenzao wengine wanane katika shambulio la anga lililofanywa na jeshi vamizi na la kigaidi la Marekani karibu na uwanja wa ndege wa Baghdad nchini Iraq. Matawi kumi na mbili ya kijeshi ya makundi ya mukawama ya Palestina yanatazamiwa kushiriki katika mazoezi ya pamoja ya kijeshi yanayofanyika leo kwa mara ya kwanza katika ukanda wa Gaza. Shirika la habari la Alilamu Lharbiyi tawi la Palestina limeripoti kuwa matawi kumi na mbili ya kijeshi ya makundi ya mukawama ya Palestina yanashiriki katika manuva hayo yanayofanyika kwa anwani ya Arruknu lshadid, kwa maana ya nguzo imara, zikiwemo brigedi za Izzuddin lqassam, tawi la kijeshi la Hamas, brigedi za Almuqawamat lwataniya al tawi la kijeshi la harakati ya kidemokrasia kwa ajili ya ukombozi wa Palestina, Saraya lquds, tawi la kijeshi la Jihad lislami, brigedi za Ali, Abu Ali Mustafa tawi la kijeshi la harakati ya wananchi kwa ajili ya ukombozi wa Palestina na brigedi za shuhada ul-Quds, moja ya matawi ya kijeshi yaliyo chini ya harakati ya Fatah. Kamandi ya operesheni za pamoja za makundi ya Palestina imetangaza kuwa manuva hayo yanafanyika katika kalibu ya ushirikiano na kufanya kazi kwa pamoja makundi ya mukawama ya Palestina na kuupa hali ya uhalisia utaarifu wa kudumu wa makundi hayo kwa ajili ya kuingia vitani. Msemaji wa kamati za mukawama wa Palestina Muhammad Al-Burahim Abu Mujahid amesema mazoezi ya pamoja ya kijeshi ya makundi ya mukawama katika ukanda wa Gaza yana mambo mengi mapya ya kushangaza ambayo yatayaonyesha, na pia jumbe kadhaa yanayokusudia kutuma kwa adui mzayuni na kwa wananchi wa Palestina na ataonyesha pia kuwa mukawama uko kitu kimoja katika midani za mapambano na katika siku za usoni wananchi wa Palestina watajionea wenyewe hatua na maendeleo ya uwezo wa kijeshi uliopata mukawama na umoja uliopo baina ya viongozi wake. Msemaji wa kamati za mukawama wa Palestina amesisitiza kuwa kufanyika manuva hayo hakumaanishi kwamba mukawama ni vuguvugu vugu la kijeshi tu lakini kuna lenga kusisitiza pia kwamba mukawama ni jeshi moja lililoungana na linaloamini katika umoja kwenye medani za mapambano kwa ajili ya kukabiliana na adui wa kizayuni Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Redio Teheran. Waziri wa habari wa Sudan amesema ahadi ya kupata amani na utulivu nchi zilizofanya mapatano na utawala wa kizayuni wa Israel ni njozi tupu. Faisal Muhammad Saleh ameeleza kwamba yaliyozungumzwa kuhusu kuanzisha uhusiano wa kawaida na Israel na kwamba sera hiyo itaziletea amani na utulivu pande zilizofanya mapatano hayo ni njozi na dhana tupu. Muhammad Saleh ameongeza kuwa watu wengi nchini Sudan walioafiki wa suala la kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala wa kizayuni walifanya hivyo kwa ajili ya kuondolewa vikwazo ilivyowekewa nchi hiyo na Marekani. Mnamo mwanzoni mwa mwaka huu wa 2020, benki kuu ya Sudan ilitangaza kuwa Marekani imekusudia kuiondolea vikwazo vyote vya kiuchumi nchi hiyo isipokuwa vile vichache tu vinavyohusiana na, na kadhia ya Darfur. Baadaye, mnamo mwezi Septemba, rais Donald Trump wa Marekani alitangaza kuwa amekusudia kuiondoa lea Sudan, amekusudia kuiondoa Sudan kwenye orodha ya nchi zinazofadhili ugaidi. Hatimaye, na baada ya kupita miaka 27 ya vikwazo, uamuzi huu wa serikali ya Trump ulitekelezwa na bunge la nchi hiyo ndani ya kipindi cha siku 45. Uamuzi wa serikali ya mpito ya Sudan wa kukubali kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa kizayuni wa Israel umewaghadhibisha wananchi wengi wa Sudan. Mbali na upinzani wa wananchi, baraza la fikhi ya Kiislamu la nchi hiyo pia limetoa taarifa likisisitiza kwamba ni haramu kuanzisha uhusiano wowote na utawala huo ghasibu unaozikalia kwa mabavu ardhi za Palestina. Na serikali ya Ufaransa imetangaza kuwa askari wake watatu wameuawa nchini Mali. Taarifa ya serikali ya Paris imesema askari hao watatu walifariki kufuatia mripuko wa bomu uliotokea katika eneo la Hombori lililoko katikati mwa Mali. Kufuatia kuuawa askari hao, idadi ya wanajeshi wa Ufaransa waliouawa wa nchini Mali tangu nchi hiyo ilipojiingiza kijeshi nchini humo Januari 2013 imefika 47. Tangu mwaka 2012 nchi ya magharibi mwa Afrika ya Mali imekumbwa na machafuko yaliyoanza kwa mapinduzi ya kijeshi na kufuatiwa na kushamiri na kupata nguvu makundi ya kigaidi ndani ya nchi hiyo. Vikosi vya kulinda amani vya Umoja wa Mataifa nchini Mali, MINUSMA, na askari wa jeshi la Ufaransa wametumwa nchini humo tangu katikati ya mwaka 2013, lakini hatua walizochukua hadi sasa hazijawezesha amani na uthabiti kurejea nchini, na tishio la hujuma za kigaidi lingali linaikabili nchi hiyo. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Radio Tehran. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa utahusu nafasi ya Shahid Suleimani katika kuibua muundo na kudumisha harakati ya mukawama katika kukabiliana na adui. Luteni Jenerali Kasim Suleimani, kamanda wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC alielekea Iraq Januari 3 mwaka huu 2020 kufuatia mwaliko rasmi wa viongozi wa Iraq. Punde baada ya kuwasili Iraq aliuawa shahidi katika hujuma ya ndege za kivita za jeshi vamizi na la kigaidi la Marekani karibu na uwanja wa ndege wa Baghdad. Aidha, katika hujuma hiyo ya kigaidi, Abu Mahdi al Muhandis, naibu mkuu wa harakati ya kujitolea ya wananchi wa Iraq, Abu Mahdi Muhandis naye pia aliuawa shahidi akiwa ameandamana na Kasim Suleimani. Watu wengine wanane waliokuwa katika msafara huo nao pia waliuawa shahidi. Shahid Luteni Jenerali Kasim Suleimani alikuwa na nafasi kubwa katika mapambano na maadui pamoja na magaidi na pia katika kuangamiza kundi la kigaidi la Daesh au ISIS. Alkadhalika alikuwa na nafasi muhimu katika kusambaratisha njama ya Marekani na wazayuni ya kuligawa eneo vipande vipande. Katika mahojiano ya siku ya Jumapili na televisheni ya Almayadin, katibu mkuu wa harakati ya Hizbullah ya Lebanon Sayid Hassan Nasrullah aliashiria nukta hiyo sambamba na kubainisha sifa mbalimbali za shakhsia ya shahid Suleimani na alivyokuwa na nafasi muhimu katika kuimarisha harakati ya muqawama na mapambano ya Kiislamu. Katibu mkuu wa Hizbullah, katika sehemu ya mahojiano hayo, alisema Shahid Suleimani alikuwa mtu wa kwanza aliyetahadharisha kuhusu hatari inayoikabili Siria kwa kisingizio cha mwamko katika nchi za kiarabu uliojulikana kama machipuo ya Kiarabu, kutokana na uungaji mkono wa nchi hiyo kwa harakati ya mukawama. Sayyid Hasan Nasrullah, katika kubainisha umuhimu wa tahadhari hiyo, alisema, iwapo makundi ya mukawama ya Iraqi hayange kuwepo hivi sasa kungekuwa na askari laki moja na nusu wa Marekani nchini humo. Aidha amesema kama si makundi hayo ya mukawama a Iraq, leo kinyume cha madai na propaganda za Wamarekani za kutaka demokrasia ubalozi wa Marekani mjini Baghdad ungekuwa ndio unaoiendesha na kuisimamia Iraq. Aidha amesema kama si makundi ya mukawama ya Iraq, kundi la kigaidi la ISIS lingepata ushindi na kujipenyeza katika eneo zima la Asia Magharibi. Shahid Kasim Suleimani kwa hakika alikuwa anafahamu kikamilifu njama za Marekani katika eneo ambazo zilikuwa zikitekelezwa kwa kutumia bajeti kubwa na idara yenye suhula maalum na aliweza kuzisambaratisha. Akizungumza Jumapili mjini Moscow katika kongamano la Kiislamu ambalo mada yake kuu ilikuwa mkono mmoja katika kukabiliana na changamoto Katibu mkuu wa jumuiya ya kukurubisha madhehebu za Kiislamu, Hujatul Islam Hamid Shahriari, aliashiria nukta hiyo na kuongeza kuwa maadui wa Uislamu waliibua kundi la kigaidi la ISIS ili kwa njia hiyo waweze kuharibu taswira ya Uislamu na Waislamu, na hivyo wayafanye mataifa mengine ya uogope Uislamu. Aidha, kwa kisingizio cha vita dhidi ya ISIS, maadui walilenga kubakisha majeshi yao kinyume cha sheria nchini Siria na Iraq ili kupora utajiri mkubwa wa mafuta na gesi katika eneo la Asia Magharibi. Unaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya Redio Teheran. Wa barakatuh katika mwezi huu ambayo tumeuingia, mwezi ambao una masiku mengi zaidi yakifahamika, ni ayamin alfatimiya, ni masiku ya Bibi Fatimatu Zahra alaiha salam, ni takriban karibia mwezi mzima wa mwezi huu. Tuliokuwa nayo ni matukio hayo ya Bibi Fatimatu Zahara. Wapokezi wengine wanaelezea namna alivyokuwa anaenda safari bwana Mtume au katika vita anapoaga jamaa zake, masahaba, majirani wake zake wote, nyumba ya mwisho kabisa atakayeaga, na mara nyingi anachelewa sana kutoka katika nyumba ile ambayo ni ya mwisho kabisa, ni nyumba ya Fatima tuzahara. Japokuwa nyumba ziko jirani ziko zote sehemu moja, nyumba ya Imamu Ali na Fatima na nyumba ya Bwana Mtume zote zilikuwa ziko msikitini. Sote tunajua na tunafahamu amri ilivyokuja, wasadda la abwab illa babahu. Bwanamume aliamrishwa funge milango ya nyumba za masahaba wote, na no ukabaki mlango wa nyumba ya Imam Ali na Fatima Tuzahara. Maana yake kuwa nyumba zote zilizokuwa zimejengwa zilikuwa zimeelekeza milango yao msikitini. Unapotoka nyumbani kwako kabla ya kwenda nje, lazima upitie msikitini ndio utoke nje. Wakaharamishiwa milango ya kuelekea msikitini ifungwe na milango yote ielekee nje. Unapotoka utoke moja kwa moja nje. Ukitaka kuja msikitini utoke nje ndio zunguke uingie ndani. Kwa sababu kuna wengine, ndio amri zilipokuja za janaba, za hedhi na mambo kama hayo mengine, ambayo mtu huwezi kuingia msikitini kama hauko katika utwahara. Kwa hiyo yote ikafungwa, isipokuwa mlango wake Bwana Mtume na mlango wa nyumba anayeishi Fatima tu Zahra na mume wake Ali ibn Abi Talib na watoto wao Alhasani walhusein alaihim afdalu lsalatu wassalam. Sasa Bwana Mtume anapotoka kwa ajili ya kuwaaga milango wake na mlango wa Fatima Tuzahara ni jirani, lakini anatoka kwanza nje kuwaaga wote walioko nje, kuingia katika milango ya wengine wote, anamaliza kisha anaingia ndani, anakuja kumalizia kumwaga binti yake Fatima Tuzahara, alafu anatoka tena na akirudi vile vile anawaaga wote wa nje, wa mwisho anakuja kumalizia kwa binti yake Fatimatu Zahara alaiha afdalu salatu wassalam. Huyo ndiyo Fatimatu Zahara ambayo ndiyo zawadi aliyoipewa Bwana Mtume na Bwana Mtume na yeye akampa binti yake zawadi, zawadi aliyopewa Fatimatu Zahara na baba yake Bwana Mtume, baada ya kuwa, furaha aliyokuwa nayo Mtume ni kubwa Jina la abtaru likafutika, kuwa umekatikiwa na kizazi we Mtume, baada ya kufa kwako tawala wako hautoendelea kupitia Fatima tu Zahara. Neno hili likafutika kuwa Bwana Mtume hajakatikiwa tena na kizazi, bali uzazi wako utaendelea mpaka siku ya Kiyama, na wale wenye kukucheka watakatikiwa wao na kizazi. Kwa hiyo furaha aliyokuwa nayo Bwana Mtume, na yeye akamzawadia binti yake Zahraa alayhi ssalam, zawadi na zawadi yenyewe ni hii tasbihu ya Bibi Fatima tu Zahraa ambayo tunaifanya kila baada ya sala na ambayo imekuwa ni bora kuliko vyote anavyovimiliki mwanadamu, na imekuwa ni bora kushinda utawala na ufalme na nguvu aliyopewa Nabiullahi Suleiman alayhi ssalam. Sote tunajua Nabiullahi Suleiman Utawala wake ni mkubwa sana, na aliomba kwa Mwenyezi Mungu apewe utawala, ufalme mkubwa ambao hakuna yoyote atakayepewa utawala wa aina hiyo. Ameomba hivyo kwa Mwenyezi Mungu, na Mungu akampa utawala wa aina hiyo. Kwa hiyo akawa anamiliki kila anachokitaka, ikiwa ni wadudu, wanyama, upepo. Kumiliki upepo sio kitu cha kawaida, na unauamrisha ukubebe, ukupeleka unapotaka kwa hiyo ufalume wake ulikuwa ni mkubwa sana, na jeshi lake ambalo linabeba upepo, linabeba vumbi, linabeba wanyama, ndege, wadudu, hata akitaka awaite manyoka yote, kisha manyoka yale aende nayo kupambana na maadui, wanamtii. Yaani ana ufalume wa aina hiyo mkubwa, wa kubeba ndege, wanyama, wadudu, ni mkubwa sasa Tasbihu ya Bibi Fatima tu Zahara, ubora wake ni bora zaidi kuliko yote haya aliyokuwa anayaendesha Nabiulahi Sulaimani alaihi salam. Ndio maana ikaja katika mafundisho ya Ahlubeiti Rasulillah kutoka kwa Alimam Jafar as Sadiq alaihi salam akisema inna lanamur huyu. Toba ni sahaba anaelezea namna alivyoelezwa na, na, na kufahamishwa na Imam Jafar as Sadiq ya kuwa inna lanaamuru subiyanuna bitasbih Fatimatu Zahra kama naamuruhum bisala wa ikiendelea mpaka mwisho, ya kuwa anaelezea huyu sahaba kutoka kwa Imam Jaafar Sadiq, walikuwa wakiwaamrisha watoto wao ni amri katika kufanya tasibihu ya Bibi Fatima Tuzahara, kama ambavyo wanawaamrisha wa, wana watoto wao kuswali na kufanya mambo mengine ambayo ni ya wajibu kuyafanya. Kwa hiyo, na tasibihu hii walikuwa wanaamrisha watoto wao wasiiache, kwa sababu ina ubora wa hali ya juu. Ni nzito sana, kwa sababu ni zawadi ya Bwana Mtume kumpa binti yake Fatima Tuzahara alaiha Afdalu Salatu wassalam. Haya masiku tuliyokuwa nayo ndiyo hayo ya bibi Fatima, na takriban mwezi mzima huu mada zitakazozungumzwa nyingi zote zitahusiana na bibi Fatima, kwa sababu sote sisi ni watoto wa bibi Fatima, mama yetu ni Fatima. Ikiwa mtume anasema fatimatu ummu abiha, Fatima ni, ba ni mama wa baba yake, kwa hiyo na sisi Fatima ni mama yetu na lazima tumzungumze kwa urefu sana bibi Fatima Tuzahara, kila mmoja amjue Fatima Tuzahara na ujue uzito wa mwanamke huyu ambayo maimamu maimamu wetu wote hawa, sisi sote tutaulizwa kuhusiana na maimamu, lakini maimamu wataulizwa kuhusiana na Fatima Tuzahara, kwa mujibu wa riwaya za ahlubeiti rasulillah sallallahu alayhi wa alihi wa sallama. na tufahamu kuwa Fatima Tuzahara ndiyo kiunganishi ye ndiyo yuko katikati kati, kati ya utume na uimamu. Kwa hiyo ikiwa wewe unakubali utume wa mtume Muhammadi sallallahu alayhi wa ali na unakubaliana na maimamu kumi na mbili, lazima katikati kati hapa, kati ya utume na uimamu kuwepo na cheni ya kuunganisha na kiunganishi chake si mwingine ni Fatima Tuzahara alaiha salamu. Muhammad, na siku zote kiunganishi lazima kiwe na fundo lililofungwa imara, kwa sababu utume ni mzito, ni jambo kubwa. Uimamu kumi na mbili, cheni yake ni ndefu, ni nzito. Kuwa na mtu kama Imamu Alhujja ni nzito kwa hiyo katikati, atakayeunganisha uzito huu na uzito huu, fundo lake lazima ulikaze vizuri sana na sijingine, lazima uweke elimu yako kubwa sana kuhusu Fatima Tuzahara. wow. wow. Ndio maana maimamu wetu wanawashangaa, mashia wapenzi wa maimamu wanawashangaa mnapoacha tasbihu hii ya Fatima Tuzahara baada ya sala, na maimamu wanawambia, una haraka gani unamuacha Fatima? Una haraka gani kumwacha Fatima wakati yeye ndiye anakuunganisha wewe ili ukubalike kwa Bwana Mtume na ukubalike kwa maimamu. Na amali zetu sisi zinapelekwa kwa Maasumina, wanaonyeshwa katika zama hizi za Imamu al Huja zinaonyeshwa amali zetu kwa imamu. Atakushangaa sana imamu napopelekwa amali zako na weo unamwita Imamu Lhuja, alafu kawa katika amali zako Fatimatu Zahara alaiha ssalamu hayupo. Ndio maana maadui wa bibi Fatimatu Zahara ni wengi, na ndio maana aliumizwa Fatimatu Zahara, na ndio maana yalifutwa mengi ya Fatimatu Zahara, ndio maana hata aya Inayozungumza hafidhu ala salawat wasalatu alwusta, zihifadhini, zitunzeni, zilindeni sala zenu, na haswa haswa sala ya kati na kati muilinde vizuri, muichunge. Hiyo ni aya, zichungeni sala zenu, mziswali kwa ukamilifu sala zenu, lakini wasalatu lwusta Msisitizo kawa mkubwa katika sala ya kati na kati, muitunze sana sala ya kati na kati. Madhehebu mengine yanalumbana ni ipi, lakini kwetu iko wazi sasa, kwa sababu haizungumzii kwa maana ya sala hii kwa maana yake, bali inazungumzia Mtume na maimamu na katikati ni Fatimatu Zahara, alaiha afdalu salatu wassalam. Wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo mchana yanayokujia ni moja kwa moja kutoka hapa mjini Tehran. Hayo yalikuwa ni mawaidha maalum kwa mnasaba wa kukumbuka masiku yanayosadifiana na kufa shahidi Bibi Fatimatu Zahra, salamu salamullahi alaiha. Mawaidha hayo yameletwa na Shekh Maulid Husein wa Arusha, Tanzania. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. <muchos> Gazeti la Daily Monitor linalochapishwa nchini Uganda ndilo linalotukunjulia jamvi la udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki mchana huu. Ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa na picha inayomwonyesha mgombea urais kwa tiketi ya chama cha FDC Patrick Oboi Emuriat akiwa kwenye kiti cha magurudumu. Muktasari wa habari hiyo ni kuwa mwanasiasa huyo jana Jumatatu alikimbizwa hospitalini baada ya maafisa usalama kumpulizia usoni maji yenye pilipili akiwa ndani ya gari lake katika kijiji cha Muayo katika barabara ya Bugiri Tororo. Hata hivyo, habari kuu katika gazeti hilo inahusu kuongezeka kesi za maambukizi ya virusi vya korona nchini humo, licha ya tume ya uchaguzi EC kupiga marufuku kampeni kwa kisingizio cha kutaka kudhibiti msambao wa maradhi hayo. Monitor toleo la mtandaoni limeakisi habari kuhusu namna waandishi wa habari wamegeuka kuwa wahanga wa vitendo vya ukandamizaji wa polisi ya nchi hiyo kwa kufuatilia matukio ya kampeni za uchaguzi mkuu wa mapema mwakani. Habari nyingine inayotoa mguso wa aina yake kwenye gazeti hilo inahusu kisa cha kusikitisha ambapo afisa mmoja wa UPDF aliwafyatulia risasi na kuwaua watu watatu na kuwajeruhi vibaya wengine watatu katika kijiji cha Garagara cha Karagara wilayani Rubirizi. Polisi imesema inamsaka mwanajeshi huyo aliyefanya ukatili huo anayefahamika kama Mutahaire Godson. Inaarifiwa kuwa askari huyo alichukua bunduki yake na kuanza kuwafyatulia watu risasi ovyo kijijini hapo huku akivamia nyumba zao usiku wa kuamkia jana baadhi ya habari zinazoonekana kwenye toleo la mtandaoni la gazeti la serikali la New Vision zina vichwa vinavyosomeka: Polisi ataka kufukuliwa mwili wa mpambe wa Bobi Wine Senteza kwa ajili ya upasuaji ili kuchunguza kini cha kifo chake. Amuriat wa FDC alazwa hospitalini baada ya kumwagiwa pilipili pili machoni. Na waandishi wa habari watoka nje ya kikao cha usalama kulalamikia ukatili wanaofanyiwa na polisi. Tuelekeze dira yetu sasa katika nchi jirani ya Tanzania na tuanze na gazeti la Mwananchi. Habari iliyopewa kipaumbele cha kwanza na gazeti hilo inasema, simulizi ya aliyeibiwa mtoto akiwa kanisani achukuliwa na muumini aliyejenga mazoea naye tangu akiwa mjamzito, polisi wa mnasa baada ya wiki mbili akiri kuhusika. Habari nyingine zinazoonekana kwenye ukurasa wa mbele wa gazeti hilo zina vichwa visemavyo waichongea bodi ya mji mkongwe kwa rais Mwinyi, Mkurugenzi aliyetenguliwa na JPM aeleza ya moyoni, na walimu waliopoludewa ni nusu ya mahitaji, waziri aingilia kati kilio bando na vifurushi. Ndivyo kinavyosema au kinavyoeleza kichwa cha habari kuu katika gazeti la Nipashe ambalo pia limeandika abiria mikoani wahangaika kurudi Da, na tunafunga udondozi wetu kwa kutupia jicho magazeti yanayochapishwa nchini Kenya, Daily Nation na gazeti dada la Taifa Leo yametenga nafasi ya kwanza kwa habari ya elimu. Kichwa cha habari hiyo katika ukurasa wa mbele wa Taifa Leo kinasema watoto kusomea chini ya miti. Mwandishi anatupasha kuwa huku shule zikitarajiwa kufunguliwa Jumatatu ijayo, hofu imeibuka nchini kuhusu hali na mazingira ya shule za umma ikiwemo uhaba wa madarasa na walimu. Katika kipindi hiki cha janga la korona, walimu wakuwa wanasema hawajui wanafunzi watakaposomea baada ya miundo msingi katika shule nyingi kuharibika kwa kutotumiwa kwa karibu miezi kumi tangu shule zilipofungwa katika juhudi za kukabili maambukizi ya Covid 19. Licha ya kutangaza shule zitafunguliwa wiki ijayo, kwa kuzingatia kanuni za kuzuia korona, serikali haijafanikisha ujenzi wa madarasa mapya ili kuzuia misongamano ya wanafunzi. Nation limeipa habari hiyo anwani semayo, shule zataka wanafunzi wasome kwa zamu. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo limeipa umuhimu habari semayo, fedheha, huku chanjo za kuokoa maisha zikiharibikia JKIA. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ulimwengu wa michezo. Hujambo mpenzi mwanaspoti wa Redio Teheran, na karibu tutupia jicho baadhi ya matukio muhimu ya michezo yaliyojiri ndani ya siku saba zilizopita, kitaifa na kimataifa, na kusihi usibanduke kando ya redio yako hadi tamati ya kipindi. Karibu. Tuanze na mchezo wa chesi. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeibuka ya tatu katika mashindano ya kimataifa ya mabingwa wa sataranji ya vijana yaliyofanyika Georgia kwa njia ya intaneti. Fainali ya mashindano hayo ya dunia yalifanyika Jumanne iliyopita Disemba 22 wanasataranji saba wa Kirani wakiongozwa na kocha Mehrdad Ardeshi walimaliza katika nafasi ya tatu katika mashindano hayo yaliyowavutia wachezaji chesi zaidi ya elfu moja mia tatu kutoka nchi 114 duniani. Marekani imetoa nafasi ya kwanza huku India ikimaliza ya pili katika mashindano hayo yanayofahamika kwa kimombo kama World Junior Chess Championship. Mwirani Sina Movahedan ametoa medali ya dhahabu katika mashindano hayo, huku mwenzake Amir Reza Pour Aghabala akitia kibindoni medali ya fedha. Tugeukie soka. Timu ya taifa ya soka ya vijana wenye chini ya umri wa miaka kumi na sita ya 16, jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeicharaza Tajikistan bao moja kwa mtungi katika mchuano wa pili wa kirafiki Jumamosi. Katika mchuano huo uliopigwa katika mji wa Dushanbe, mabarobaro hao wa Iran wali pata ushindi huo hafifu licha ya kuupigia ugenini. Balozi wa Iran mjini Dushambe, Muhammad Taqi Sabiri, alishuhudia mchuano huo wa kirafiki wa kimataifa dhidi ya Tajikistan ambapo kwa mara ya pili vijana wa Iran walingara. Kabla ya mchuano huo Iran ilikuwa imeibanjua Tajikistan mabao manne 4 kwa moja katika mchuano wa kwanza wa kirafiki. Licha ya shirikisho la soka duniani FIFA kufuta fainali za kombe la dunia kwa vijana chini ya umri wa miaka 17 na 20 mwaka ujao 2021 lakini Iran inashiriki mechi hizi za kirafiki kwa ajili ya kujiandaa kwa mechi zijazo za kimataifa. Tusalie katika masuala ya soka lakini tuelekee barani Afrika ambapo timu ya taifa ya soka ya Uganda ya vijana wenye chini ya umri wa miaka 17 ndio mabingwa wa kandanda katika kanda ya Afrika mashariki na kati. Hii ni baada ya kuichachafya mahasimu wao wa Tanzania mnamo Desemba 22 katika mchezo wa fainali ya michuano ya kieneo ya SEKAFA iliyoanza kufanyika tangu Desemba 12 nchini Rwanda. Tanzania iligaragazwa na the Cubs ya Uganda Inayonolewa na Hamza Lutalo mabao matatu kwa moja katika fainali hiyo iliyopigwa jumanne ya wiki iliyopita. Tanzania ilitinga hatua ya fainali baada ya kupata ushindi kwa njia ya penalti kwa mabao manne kwa matatu dhidi ya Ethiopia, mchezo uliochezwa Desemba 20 nchini Rwanda. Kwenye fainali ya Desemba 22, dakika 90 zilikamilika kwa Uganda kushinda mabao matatu kwa moja katika uwanja wa Umuganda katika wilaya ya Rubavu huko nchini Rwanda. Boss mwenyewe. Boss mwenyewe kabisa anasema mimi. Bosi mtu. Bosi mtu akafanya nini pale kwaju pale Ufati. penalti Bakayima aya Wanyarwanda hao wa kikiokota Kiswahili. Waganda hao walianza vyema kwa kuicharaza Kenya mabao matano kwa mtungi kabla ya kuitia sukulini Ethiopia kwa kuichapa mabao matatu kwa sifuri katika michuano ya makundi. Licha ya kupoteza mchezo huo, timu ya taifa ya Tanzania ya vijana wenye chini ya umri wa miaka 17 imekata tiketi ya kushiriki mechi za AFCON mwaka ujao 2021 huko nchini Moroko licha ya kuwa mwenyeji. Rwanda imevuta mkia katika kundi A nyuma ya Tanzania na Jibuti. Inaelekea kuwa Uganda ni moto wa kuotea mbali katika soka la kieneo, kwa kuzingatia kuwa wamewahi kutoa mataji ya SEKAFA chini ya umri wa miaka 15 ya wavulana, SEKAFA chini ya miaka kumi na saba ya wasichana, SEKAFA chini ya umri wa miaka 17 wavulana na SEKAFA chini ya miaka ishirini wavulana na vilevile vile SEKAFA Senior Challenge Cup au kipenda kombe la Challenge, huku klabu ya KCCA ya nchi hiyo ikitamalaki SEKAFA ya Kagame Cup au kombe la Kagame. Kwingineko, kocha mkuu wa Simba Sven Vandesbroek amesema hajafurahishwa na matokeo aliyoyapata kwenye mchezo wa ligi ya mabingwa Afrika baada ya timu anayoiongoza kufungwa bao moja kwa mtungi dhidi ya FC Platinam ya Zimbabwe kwenye mechi iliyochezwa katika uwanja wa taifa wa Zimbabwe. Licha ya Simba kujitahidi kupambana, goli lililofungwa na Perfect Likwende katika dakika 17 kutokana na mabeki wa Simba kuzidiwa ujanja lilifanya mechi hiyo ikamilike kwa Simba kupoteza mchezo wao wa kwanza. Pasi maridadi sana ile ya kifua, atafanya nini? Kajitangulizia, anaingia ndani ya boksi, hatari ile kwa Simba! Wanatangulia Platinum, wanatangulia Platinum! perfect chikwende, perfect chikwende, wamecheza very perfect pale. Simba sasa wana kibarua kigumu kwenye mchezo wa marudiano unaotarajiwa kuchezwa Januari tano katika uwanja wa Mkapa, na inatakiwa kushinda kwa magoli zaidi ya mawili, la sivyo safari yake itakuwa imefika ukingoni. Simba ilitinga hatua hii ya kwanza baada ya kushinda kwa bao moja kwa sifuri dhidi ya Plateau FC ya Nigeria katika mchezo wa kwanza uliochezwa katika uwanja wa New Jos huko nchini Nigeria. Katika mchezo wa pili katika uwanja wa Mkapa, Simba iliweza kulinda ushindi wake na kufanya dakika 90 kukamilika kwa sare ya bila kufungana. Mbali na hayo, magoli yaliyofungwa na Sixtas Sabilo katika dakika 14 na Stephen Asai katika dakika 31 yalipa Namungo FC ya Tanzania ushindi wa magoli mawili kwa sifuri dhidi ya Alhilal Obeida ya Sudan kwenye mchezo wa kwanza raundi ya pili katika kombe la shirikisho uliochezwa kwenye uwanja wa Chamanzi jijini Dar es Salaam. Mzee wa Kukera anakwenda kuchomekea akiwambia Maka Moroko, hapa anajaribu kutoa maelekezo tena <tipulis> nilikuambia nafasi nzuri na jaribio zuri mno. Alikokota mara mbili tu ikamtosha, akimpoteza mabao ya mlinda mlango. Huku hayo yakiarifiwa, klabu ya Gormahia ya Kenya ilidhalilishwa kwa kuchabangwa mabao sita kwa mtungi iliposhuka dimbani kuvana na klabu ya CR Belouizdad ya Algeria siku ya Jumamosi. Gormahia walilishwa kichapo hicho cha mbwa wakiwa ugenini katika uwanja wa Staddo 5 Juillet mwaka 1962 katika mchezo wa hatua ya makundi ya CAF Champions League, kiungo wakati wa Warabu hao Amira Sayud alipachika wavuni mabao matatu ya hat-trick, likiwemo la penalti. Mabao mengine matatu yaliyofungwa na Hamza Belahoul, Labri Tabti na Meki Ngombo yalilizamisha kikamilifu jahazi la Kogalo ambao Mabingwa hao wa Kenya ambao wanafahamika kwa jina la utani kama Serikal wamejiweka katika mazingira magumu watakapokutana tena na waarabu hao wa Algeria katika mchuano wa mkondo wa pili katika uwanja wa taifa wa Nyayo jijini Nairobi mnamo Januari 6. Iwapo watazabwa tena, basi hawatakuwa na budi kushushwa kwenye kombe la shirikisho la Afrika KAF. Katika matokeo mengine, klabu ya Alahli ya Misri wameanza vizuri kampeni za kutoa ubingwa wa mashindano haya kikanda ya kikanda baada ya kuifatua As Sundip ya Niger bao moja kwa sifuri Jumatano, wakati ambapo mabingwa wa mara tano Tipi Mazembe ya Congo DR ilikuwa inaipepeta Bongedui ya Gabon mabao mawili kwa moja. Hata hivyo, mchuano uliowawacha wengi vinywa wazi ni ule kati ya Stad Malien ya Mali na Wydad Athletic ya Moroko ambapo arabu walikubali kichapo cha bao moja kwa sifuri. Kadhalika, Al Ahli Benghazi ya Libya iliwashangaza wengi ilipoilazimisha ilazimisha sare tasa mabingwa mara nne wa taji hili la kibara Esperance ya Tunisia, katika mji mkuu wa Misri, Cairo. Wakati huo huo, Al Hilal Omdurman ya Sudan iliyoibisha Asante Kotoko ya Ghana kwa kuibamiza goli moja kwa sifuri huku hatrik ya Soifuddin Bahit wa Almerekh ya Sudan ikitosha kuzima mchecheto wa Enyimba ya Nigeria iliyochachawizwa mabao matatu kwa sifuri. Na kutokana na ufinyu wa wakati, mpenzi msikilizaji, nitakomea hapo kwa leo, hadi juma lijalo, panapo majaliwa ya Mola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwaheri. Leo katika historia. Leo ni Jumaa nne tarehe kumi na nne mfunguo nane Jamadil Awal 1442 hijiria mwafaka na tarehe 29 Disemba elfu mbili na ishirini miladia. Siku kama leo miaka 130 iliyopita alifariki dunia mjini Teheran Hajmullah Ismaili Sabzevari, mpokezu wa hadith na khatibu mkubwa wa karne ya kumi na tatu hijiria. Mulla Sabzevari alizaliwa katika eneo la Sabzevar lililoko kaskazini mashariki mwa Iran. Alijifunza falsafa kwa Mula hadi Sabzevari aliyekuwa mashuhuri kwa lakabu ya mwanafalsafa wa Mashariki. Baadaye alihamia katika mji mtakatifu wa Najafu nchini Iraq kwa ajili ya elimu ya juu zaidi na kupata daraja ijtihadi. Msomi huyo ameandika vitabu vingi, kikiwemo kile cha Majmaun Nurain na Nawadirul Athar. Miaka 90 iliyopita katika siku kama ya leo alifariki dunia Teodore Noldek msomi wa Kijerumani na mtaalamu wa mambo ya nchi za Mashariki. Alihitimu masomo yake katika taaluma ya theolojia Falsafa pamoja na lugha mbalimbali ambapo katika risala yake ya kuhitimu masomo aliandika historia ya Qur'ani tukufu kwa kutumia vyanzo vya dini ya Kiislamu na uchunguzi kutoka kwa wasomi wa Ulaya waliobobea katika masuala ya mashariki ambapo alitunukiwa shahada ya uzamivu. Theodore alianza kufundisha katika chuo kikuu akiwa na umri wa miaka 25 na kuifanya kazi hiyo kwa miaka mingi. Aidha, Teodor alibobea katika lugha za Kiarabu, Kifarsi, Kituruki, Kigiriki, Kihispania na Kitaliano. Alifariki dunia akiwa na umri wa miaka 94. Katika siku kama ya leo miaka 83 iliyopita, mkataba wa kupata uhuru jamhuri ya Ireland ulitiwa saini baina ya viongozi wa wapigania jamhuri wa Ireland na utawala wa wakati huo wa Uingereza. Hata hivyo, kutokana na kuanza vita vya pili vya dunia, serikali ya Uingereza ilikataa kutekeleza mkataba huo baada ya vita hivyo mnamo mwaka 1949 jamhuri ya Ireland ya kusini ilijitangazia rasmi uhuru wake kutoka kwa mkoloni Mwingereza uhuru wa Ireland ilikuwa natija ya mapambano ya karne nane ya wapigania jamhuri wa Ireland dhidi ya Uingereza <mulia> Na miaka 42 iliyopita mwafaka na siku kama ya leo, baada ya serikali ya kijeshi chini ya uongozi wa jenerali Azhari hapa nchini Iran kushindwa kukandamiza vuguvugu vugu la mapinduzi ya wananchi wa Islamu, Muhammad Reza Shah, mfalme wa mwisho wa Iran, alimteua Shapur Bakhtiari kuwa waziri mkuu. Reza Shah na Marekani walikuwa na matumaini kwamba Bakhtiar kwa kutumia nara na kauli mbiu zenye mielekeo ya utaifa na siasa ambazo kidhahiri zilikuwa zikionekana kama za kutaka mabadiliko angeweza kuzuia harakati ya mapinduzi ya wananchi wa Iran. Hata hivyo, wananchi wana mapinduzi wa Iran walitambua hila na hada hiyo, hivyo walimpinga vikali Bakhtiar na kumwita kuwa kibaraka wa mabeberu. Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, alitoa taarifa na kutangaza kwamba serikali ya Bakhtiar haikuwa halali na kuwataka wananchi wapambane na serikali hiyo. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran, na iliyoko hiwani ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kabla ya kufunga matangazo yetu tegeni sikio kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Msemaji wa tume ya utekelezaji wa maagizo ya Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, Hujat Nik Maliki amesema chanjo ya korona iliyotengenezwa na wanasayansi wa Iran itaanza kufanyiwa majaribio leo kwa watu waliojitolea kudungwa chanjo hiyo. Katibu wa tume ya haki za binadamu ya idara ya mahakama ya Iran amesema watu 48 wametambuliwa kuhusika na mauaji ya kigaidi ya Luteni Jenerali Kasim Suleimani na hatua zinazohitajika zimeshachukuliwa kwa ajili ya kuwafuatilia watu hao. Matawi 12 ya kijeshi ya makundi ya mukawama ya Palestina yanatazamiwa kushiriki katika mazoezi ya pamoja ya kijeshi yanayofanyika leo kwa mara ya kwanza katika ukanda wa Gaza. Waziri wa habari wa Sudan, Faisal Muhammad Saleh, amesema ahadi ya kupata amani na utulivu nchi zilizofanya mapatano na utawala wa kizayuni wa Israel ni njozi tupu. Na serikali ya Ufaransa imetangaza kuwa askari wake watatu wameuawa nchini Mali. Na kwa muhtasari huo, habari za dunia. Wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Ninakushukuruni sana kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo yetu, mimi ni Abdul Fatah Musaidi. La ziada sina ghairi ya kukuageni nikikutakieni ni siku njema. Ahsanteni na kwaherini na