Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Na ikiwa makundi mawili katika Waislamu yanapigana, basi fanyeni suluhu baina yao, na likiwa moja la hayo lina mdhulumu mwenziwe, basi lipigeni lile linaloonea mpaka lirudie katika amri ya Mwenyezi Mungu. Na kama likirudi, basi yapatanisheni baina yao kwa uadilifu na hukumuni kwa haki. Hakika Mwenyezi Mungu huwapenda wanaohukumu kwa haki. Kwa hakika Waislamu wote ni ndugu. Basi patanisheni baina ya ndugu zenu na mcheni Mwenyezi Mungu, msipuuze jambo la kupatanisha ili mrehemewe. Ni wakati mwingine tena tunakutana nanye, wapendwa wa wasikilizaji, matangazo haya ya yanapowafikia popote pale katika pembe mbalimbali mbali za dunia. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamedi, mtangazaji wako katika meza ya matangazo usiku wa leo Jumatatu, Desemba 28, sawa na tarehe 13 Jamadil Awal 1442 Hijiria. Tunamshukuru Mola Mumba, Mola karima kwa kutupa uhai na afya njema amin, ya rabbil alamin. Tutakuwa na mengi mazuri kwa leo, ambayo tumeandalia ikiwemo na kipindi maalumu kitakachohusu masiku ya Bibi Fatuma Tuzahra alaihassalam, kutoka kwa Shekhe Maulid Hussein Sombi wa Arusha, Tanzania. Tutakuwa vilevile na kipindi cha ulimwengu wa michezo na mbali na taarifa ya habari uchambuzi wetu wa kisiasa kwa usiku huu utatupia jicho nafasi ya shahidi Suleimani katika kuibua muundo na kudumisha harakati ya mkawama katika kukabiliana na adui, na makala yetu fupi ya leo katika historia iko pale pale. Napenda kuwakumbusha kuwa tovuti ya redio Teherani ni pastoday.com/sw na matangazo ya idhaa ya Kiswahili yanazidi kupanuka katika upande wa FM na sasa hivi matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya redio Teherani ambayo tunapitia redio washirika Maarifa FM, nikimaanisha yenye makao yake huko Tanga, yameongeza mkoa, yanasikika pia Singida, mbali na Mtwara, Kigoma, Mwanza na kadhalika. Wapendwa wasikilizaji, niko tayari kupokea jumbe zenu. Kwa wale ambao mtatumia nambari yetu ya wasapp ambayo inaanza kwa alama kujumlisha 989565487. Kwa wale wata kupenda kutuma barua ama chochote kile, wanaweza kutumia barua pepe yetu, nikimaanisha email swahili radio at irib ir. Tunasikika vilevile katika sateliti, interneti na aplikesheni yetu ya IRB world service. Saa tatu kamili kwa wakati wa Teheran. Kwanza nasomea vichwa vya habari. Khatibzadeh asema mizozo ya Afghanistan inaweza kupatiwa ufumbuzi kwa njia za kisiasa. Jumuiya ya maulamaa wa Kiislamu ni haramu kuanzisha uhusiano wa kawaida na Israel. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, magavana wa mikoa 26 kukutana kwa mazungumzo na rais wa nchi hiyo Chisekedi. Na uchaguzi wafanyika Jamhuri ya Afrika Kati licha ya vitisho vya waasi, matokeo yasubiriwa kwa hamu. Karibuni. Na sasa ni habari kamili. Msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya Jamhuri ya Kiislamu ya Irani amesema njia ya kuipatia ufumbuzi mizozo na mivutano inayoikabili Afghanistan ni utatuzi wa kisiasa. Saide Khatibzadeh ameyasema hayo leo katika mkutano wake wa kila wiki na waandishi wa habari ambao umefanyika kwa mawasiliano ya intaneti ambapo ameashiria mazungumzo ya juma lililopita ya Abdullah Muhibu, mshauri wa usalama wa taifa wa Afghanistan, na d Muhamad Javad Zarif, waziri wa mashauri ya kigeni wa jamhuri ya kiislamu Irani, yaliyofanyika hapa mjini Tehran na kueleza kwamba ufumbuzi usio na shaka wa migogoro na mizozo inayoikabili nchi hiyo ni wa kisiasa. Aidha amesema kwa kuzingatia uwepo wa Marekani nchini Afghanistan ambao unahatarisha amani na uthabiti wa nchi hiyo Teherani inayataka makundi na pande zote za nchi hiyo kushiriki katika mazungumzo yanayozishiriki pande zote. Msemaji wa wizara mashauri ya kigeni ya Jamhuri ya Kisamirani amezungumzia pia kikao cha juma lililopita cha mawaziri wa mashauri ya kigeni wa nchi zilizobakia katika makubaliano ya nyuklia JCPO na akabainisha kwamba Dr. Zarifu alisisitiza katika kikao hicho juu ya upande wa pili kutekeleza ahadi zake kwa mujibu wa makubaliano hayo kadhalika amesema hatua ya Marekani ya kumuua shahidi luteni jenerali Kasim Suleimani, aliyekuwa kamanda wa kikosi cha Kudsi cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepa, lilikuwa kosa kubwa la kistratejia, na kwamba bila shaka waliotenda jinai hiyo kubwa ndani ya serikali ya Marekani watafikiwa na mkono wa uadilifu. Mkuu wa Jumuiya ya Kimataifa ya Maulama Waislamu amesema viongozi wanaotaka mapatano wameanzisha uhusiano wa kawaida na Israel kwa sababu ya uoga, tamaa na kwa ajili ya kulinda maslahi yao pamoja na tawala zao, hatua ambayo ni haramu na batili. Shekhe Ahmad Ar-Raisun amesema hayo katika mahojiano uliofanyiwa na mtandao wa Palestina wa Quds Press na akaeleza kwamba maulama wa Uislamu daima ni waungaji mkono wa haki za Wapalestina na daima kadhia ya Quds ndio jambo linalozingatiwa na wasomi hao. Dkt Al Raisuni kadhalika amesema kwamba Jumuiya ya Kimataifa ya Maulama Waislamu haitaacha kuunga mkono kufanyika mikutano, makongamano na harakati mbalimbali mbali kwa ajili ya kuiunga mkono kadhia ya Palestina na daima inapinga hatua yoyote ile yenye lengo la kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israel. Vilevile Sheikh Ahmadi Al Raisuni amebainisha kwamba Jumuiya ya Kimataifa ya Maulamaa Waislamu hadi sasa imetoa taarifa kadhaa ikitangaza wazi kwamba kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala ghasibu wa Israel ni haramu na batili. Hivi karibuni Moroko na utawala wa kizayuni zilianzisha uhusiano wa kawaida kati yao kufuatia mashinikizo ya kila upande ya rais wa Marekani Donald Trump. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili Redio Tehran. Magavana wa mikoa 26 ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wameitwa Kinshasa kwa ajili ya mkutano na Rais Felix Shisekedi. Ajenda kuu ya mkutano huo ni utawala wa mikoa katika mazingira ya sasa ya kidemokrasia, changamoto na fursa. Mkutano wa magavana unakuja katika kilele cha mzozo ndani ya muungano wa kisiasa wa FCC CACH ambapo wengi kutoka muungano wa FCC wa Joseph Kabila wameanza kujiunga na muungano wa rais Shisekedi wa CAASH. Mkutano huu ni wa pili wa aina yake katika kipindi cha miaka mitano cha kwanza cha mrithi wa Kabila, na unakuja baada ya mfululizo wa matukio ambayo yameidhoofisha kambi ya FCC ya Joseph Kabila. Hayo yanajiri katika hali ambayo rais Felix Shisekedi anaendelea kukutana na wanasiasa mbalimbali wa upinzani katika kujaribu kuunga muungano wa kisiasa katika kujaribu kuunda muungano wa kisiasa baada ya kuvunja muungano uliokuwepo wa FCC CASH. Mwishoni mwa wiki iliopita, Raisi Shisekedi aliwapokea kwa mazungumzo Moise Katumbi na Jean Pierre Bemba ambao ni kutoka muungano wa upinzani wa Lamuka. Mara tu baada ya kutangazwa kuvunjika kwa muungano wa kisiasa kati ya Felix Tshisekedi na Joseph Kabila mwanzoni mwa mwezi Disemba, Moise Katumbi na Jean Pierre Bemba waliamua kumuunga mkono rais wa sasa wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na wakati maambukizi wa ya virusi vya korona yakizidi kupanda nchini Rwanda, serikali ya nchi hiyo imesema kwamba sasa watu wanaoendelea kuugulia nyumbani watakuwa wakiruhusiwa kwenda wenyewe kupima hospitalini. Awali wauguzi wa afya walikuwa wakiwakuta nyumbani na kuchukua vipimo, hali ambayo serikali inasema inaongeza mzigo kwa sekta ya afya. Mwandishi wetu Karimera ametuandalia ripoti ifuatayo. Hatua ya watu walioambukia virusi vya korona kuugulia majumbani imekuwa ikichukuliwa kwa muda sasa, kama njia mojawapo ya kupunguza utitiri wa wagonjwa wa korona mahospitalini. Lakini kwa muda huu wote, wauguzi wa afya walikuwa wakiwatembelea majumbani mwao wagonjwa hao ili kuwajulia hali na kuchukua vipimo kwa ajili ya kuwafuatilia afya zao. Lakini sasa serikali imelikomesha hilo kwa kusema kwamba kwa watu ambao wa afya zao zaonekana kuwa imara japo wakiwa na virusi vya korona, sasa watakuwa wakiruhusiwa kusafiri wenyewe hadi hospitalini kwa ajili ya vipimo zaidi. Dkt. Sanzimana Sabe ni mkurugenzi mkuu wa taasisi ya taifa ya afya na tiba. Uh, trans kiwango cha maambukizi kwa hatua hii kinakuwa kiko chini kabisa, na hapa kumbuka, kuna watu wanaokuwa wamesubiri kwa wiki mbili majumbani wakiwasubiri madaktari waende kuwasaidia, lakini tunadhani kwa utafiti huu na kwa kuzidi kusambaza vipimo vyenye kutoa majibu ya haraka, hatupaswi kuendelea na hali hii lakini kauli hii imepokelewa uh, kwa hisia tofauti and... baadhi wakihisi kwamba inaweza kuwafanya wananchi kubweteka dhidi ya hatua za kujilinda na maambukizi ya virusi vya korona, au kuichukulia serikali kama iliyolegeza kamba, huku kiwango cha maambukizi kikipanda maradufu kwa sasa. Juu ya hilo, Dr. Sabin Nsanzimana akasema, uh, well, Need to be clear that we are not saying that hapa tusichanganye mambo -need hatusemi kwamba baada ya wiki mbili mtu hatakiwe kuchukua vipimo tena? Hapana, tunachokisema ni kwamba si lazima mtu huyu kuchukuliwa vipimo akiwa nyumbani kama anaweza kujipeleka mwenyewe hospitalini kupata huduma hii. Hilo ndilo tunasema kwamba halipaswi kuwepo. Rwanda mpaka sasa imerefusha zuiya la kukaa ndani usiku kutoka saa tatu za usiku hadi saa mbili za usiku, na watu wanaruhusiwa kutembea tena saa kumi za alfajiri. Mpaka sasa kuna visa karibu elfu nane vya wagonjwa wa korona, huku waliokwisha pona wakifikia takribani watu elfu sita mia tano lakini wengine sabini na wanne wamekwisha poteza maisha yao kwa sasa. Silvanus Karemera, Redio Teheran, Kigali. Asante ah, sana Karemera kwa ripoti yako hiyo kutoka Kigali, Rwanda. Mnaendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu. Wananchi wa Jamhuri ya Afrika Kati wanaendelea kusubiri uamuzi wa tume ya uchaguzi kuhusu uchaguzi uliofanyika jana Jumapili, Disemba 27, baada ya kuonekana kuwa kuna baadhi ya vituo vya kupiga kura havikufunguliwa, huku baadhi ya wapiga kura wakisalia majumbani kwa hofu ya kuuawa katika maeneo yanayodhibitiwa na na waasi kulingana na vyombo rasmi kutoka nchini jamhuri ya afrika ya kati vituo mia nane vya kupiga kura havikufunguliwa nchini hapo jana katika jumla ya vituo elfu tano mia nne sawa na asilimia kumi na tano licha ya matatizo kadhaa yaliyojitokeza lakini uchaguzi huo ulifanyika kwa amani katika mji mkuu wa jamhuri ya afrika ya kati bangui na katika baadhi ya miji mikubwa Milio ya risasi ilisikika katika, katika mji wa Bangui usiku wa Jumamosi kuamkia siku ya uchaguzi, lakini hali ya usalama ilirejea kwa shwari baada ya vikosi vya usalama kupelekwa katika maeneo mbalimbali ya mji huo vikisaidiwa na walinda amani wa Umoja Mataifa na wanajeshi wa Rwanda. Hivi karibuni wanamgambo wanaompinga rais Faustin Archange Teodora ambaye anawania muhula wa pili madarakani walizidisha mashambulizi tangu mahakama ya katiba ilipotupilia mbali baadhi ya wagombea akiwemo rais wa zamani Francois Bozize mapema mwezi huu. Na naibu katibu mkuu wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Hezbolla ya Lebanon amesistiza kuwa luteni jenerali Kasim Suleimani ni shahidi wa ulimwengu wa Kiislamu na mashahidi wa muhimili wa mukawama Amesema hayo katika makala yaliyochapishwa na mtandao wa habari wa Al Ahdi, ambapo amemtaja shahidi Kasim Suleimani kuwa kamanda aliyefaulu katika medani ya jihadi na vita, ambaye alikuwa akiandaa mipango kwa umakini mkubwa, na ambaye alipata mafanikio makubwa katika operesheni dhidi ya maadui. Naibu katibu mkuu wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Hizbullah ya Lebanon amesema shahidi Kasim Suleimani alikuwa pia mwanasiasa mjuzi na mwenye utambuzi kuhusiana na mahesabu ya kieneo na kimataifa. Aidha, Shekhe Naim Kasim amesema shahidi luteni jenerali Kasim Suleimani alikuwa mtu mwenye kupima mambo kwa umakini mkubwa na ambaye alikuwa pia na umwono wa mbali katika masuala ya kisiasa na kijeshi. Luteni jenerali Kasim Suleimani aliyekuwa kamanda wa kikosi cha Kudsi cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislam Sepa alielekea Iraki kufuatia mwaliko rasmi wa viongozi wa nchi hiyo aliwa washahidi tarehe tatu Januari mwaka huu katika shambulio la anga la wanajeshi vamizi na magaidi wa Marekani karibu na uwanja wa ndege wa Baghdadi akiwa pamoja na Abu Mahdi al Muhandis, naibu mkuu wa kikosi cha kujitolea cha wananchi wa Iraki Hashdushabi, na wenzao wanande. Kamanda Sulemani alikuwa safarini nchini Iraki kwa mwaliko wa waziri mkuu wa nchi hiyo na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili, Redio Teheran. Na sasa tunawaletea uchambuzi wetu wa kisiasa kwa usiku huu ambao una kichwa cha maneno kinachosema nafasi ya shahidi Suleimani katika kuibua muundo na kudumisha harakati ya mukawama katika kukabiliana na adui. Luteni Jenerali Kasim Suleimani, kamanda wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, alielekea Iraki Januari 3 mwaka 2020 kufuatia mwaliko rasmi wa wakuu wa Iraki. Punde baada ya kuwasili Iraki, aliuawa shahidi katika hujuma ya ndege za kivita za jeshi vamizi na la kigaidi la Marekani, karibu na uwanja wa ndege wa Baghdadi. Aidha, katika hujuma hiyo ya kigaidi, Abu Mahdi al Muhandis, naibu mkuu wa harakati ya kujitolea ya wananchi wa Iraki, Abu Mahdi al Muhandi naye pia aliuawa shahidi. Muhandis aliuawa shahidi akiwa ameandamana na Kasim Sulemani. Watu wengine wanane waliokuwa katika msafara huo nao pia waliuawa shahidi. Shahidi Luteni Jenerali Kasim Sulemani, alikuwa na nafasi kubwa katika mapambano na maadui pamoja na magaidi na pia katika kuangamiza kundi la kigaidi la Daesh au ISIS. Hali kadhalika alikuwa na nafasi muhimu katika kusambaratisha njama ya Marekani na Wazayuni ya kugawa eneo vipande vipande. Katika mahojiano ya siku ya Jumapili na televisheni ya Al Mayadin, katibu mkuu wa harakati ya Hizbullah ya Lebanon Said Hassan Nasrullah aliashiria nukta hiyo sambamba na kubainisha sifa mbalimbali za shahsia ya shahidi Suleimani na alivyokuwa na nafasi muhimu katika kuimarisha harakati ya mukawama na mapambano ya Kiislamu. Katibu mkuu wa Hizbullah katika sehemu ya mahojiano hayo alisema Shahidi Sulemani alikuwa mtu wa kwanza aliyetahadharisha kuhusu hatari inayoikabili Siria kwa kisingizio cha mwamko katika nchi za Kiarabu uliojulikana kama machipuo ya Kiarabu, kutokana na uungaji mkono wa nchi hiyo kwa harakati ya mukawama. Sayyid Hassan Nasrallah katika kubainisha umuhimu wa tahadhari hiyo alisema, iwapo makundi ya mukawama ya Iraki hayange kuwepo hivi sasa kungekuwa na askari laki moja alfu hamsini wa Marekani nchini humo. Aidha amesema kama si makundi hayo ya mukawama Iraki, leo kinyume cha madai na propaganda za Wamarekani za kutaka demokrasia, leo ubalozi wa Marekani mjini Baghdad ungekuwa ndio unaoiendesha na kuisimamia Iraki. Aidha amesema kama si makundi ya mukawama Iraki, kundi la kigaidi la ISIS lingepata ushindi na kujipenyeza katika eneo zima la Asia Magharibi. Shahidi Kasim Sulemani kwa hakika alikuwa anafahamu kikamilifu njama za Marekani katika eneo ambazo zilikuwa zikitekelezwa kwa kutumia bajeti kubwa na idara yenye suhula maalum, na aliweza kuzisambaratisha. Akizungumza Jumapili mjini Moscow katika kongamano la Kiislamu ambalo mada yake kuu ilikuwa mkono mmoja katika kukabiliana na changamoto, katibu mkuu wa jumuia ya kukurubisha madhehebu za Kiislamu Hujatulislam Hamid Shahari ali aliashiria nukta hiyo na kuongeza kuwa maadui wa Waislamu waliibua kundi la kigaidi la ISIS ili kwa njia hiyo waweze kuharibu taswira ya Uislamu na Waislamu na hivyo wayafanye mataifa mengine ya uogope Uislamu. Aidha, kwa kisingizio cha vita dhidi ya ISIS maadui walilenga kubakisha majeshi yao kinyume cha sheria nchini Siria na Iraki ili kupora utajiri mkubwa wa mafuta na gesi katika eneo la Ishia Magharibi. Nukta hiyo pia iliashiriwa katika mahojiano ya Said Hassan Nasrallah. Ushahidi unaonyesha kuwa Siria haikulengwa na maadui kwa sababu tu ilikuwa inaunga mkono harakati za mapambano ya Kiislamu au mukawama na wapigania ukombozi wa Palestina. Siria ililengwa pia kwa sababu ina utajiri mkubwa wa mafuta na gesi, na pia kutokana na kuwepo kwake katika eneo muhimu la kistratejia kwa mtazamo wa kiuchumi, kisiasa na kiusalama. Ukweli wa mambo ni kuwa mlingano wa kisiasa na kijeshi umebadilika katika eneo, na sasa kuna mwamko miongoni mwa mataifa na serikali, na mwamko huo ni wanaopinga uingiliaji wa Marekani katika eneo. Sasa namkaribisha shekhe Maulidi Huseni Sombi kutoka Arusha, Tanzania, akitwetea kuhusiana na masiku ya Bibi Fatimatu Zahra alaihi assalam. Wa barakatuh, katika mwezi huu ambayo tumeuingia, mwezi ambao una masiku mengi zaidi yakifahamika ni ayamin alfatimiya, ni masiku ya Bibi Fatimatu Zahara alaiha assalam, ni takriban karibia mwezi mzima wa mwezi huu. Tuliyokuwa nayo ni matukio hayo ya Bibi Fatimatu Zahara. Wapokezi wengine wanaelezea namna alivyokuwa anaenda safari bwana mtume, au katika vita anapoaga jamaa zake, masahaba, majirani wake zake wote, nyumba ya mwisho kabisa atakayeaga, na mara nyingi anachelewa sana kutoka katika nyumba ile ambayo ni ya mwisho kabisa, ni nyumba ya Fatima Tuzahara. Japokuwa nyumba ziko jirani, ziko zote sehemu moja, nyumba ya Imamu Ali na Fatima na nyumba ya Bwana Mtume zote zilikuwa ziko msikitini. Sote tunajua na tunafahamu amri ilivyokuja, wasadda la abwab illa babahu. Bwana Mtume aliamrishwa afunge milango ya nyumba za masahaba wote, naukabaki no mlango wa nyumba ya Imamu Ali na Fatima Tuzahara. Maana yake kuwa nyumba zote zilizokuwa zimejengwa zilikuwa zimeelekeza milango yao msikitini. Unapotoka nyumbani kwako, kabla ya kwenda nje, lazima upitie msikitini, ndio utoke nje. Wakaharamishiwa milango ya kuelekea msikitini, ifungwe na milango yote ielekee nje. Unapotoka utoke moja kwa moja nje. Ukitaka kuja msikitini, utoke nje, ndio zunguke uingie ndani, kwa sababu kuna wengine ndio amri zilipokuja za janaba za, za hedhi na mambo kama hayo mengine ambayo mtu huwezi kuingia msikitini kama hauko katika utwahara. Kwa hiyo yote ikafungwa isipokuwa mlango wake Bwana Mtume na mlango wa nyumba anayeishi Fatima Tuzahara na mume wake Ali ibn Abi Talib na watoto wao Alhasani walhusein al alaihim afdalu lsalatu wassalam. Sasa, Bwana Mtume anapotoka kwa ajili ya kuwaaga milango wake na mlango wa Fatima Tuzahara ni jirani, lakini anatoka kwanza nje kuwaaga wote walioko nje, kuingia katika milango ya wengine wote anamaliza, kisha anaingia ndani, anakuja kumalizia kumwaga binti yake Fatima Tuzahara, alafu anatoka tena na akirudi vile vile anawaaga wote wa nje, wa mwisho anakuja kumalizia kwa binti yake Fatimatu Zahara, alaiha afdalus salatu wassalam. Huyo ndiyo Fatimatu Zahara, ambayo ndiyo zawadi aliyoipewa Bwana Mtume, na Bwana Mtume na yeye akampa binti yake zawadi. Zawadi aliyopewa Fatimatu Zahara na baba yake Bwana Mtume, baada ya kuwa furaha aliyokuwa nayo Mtume ni kubwa Jina la Abtar likafutika kuwa umekatikiwa na kizazi, we Mtume, baada ya kufa kwako tawala wako hautoendelea kupitia Fatima tuzahara. Neno hili likafutika kuwa Bwana Mtume hajakatikiwa tena na kizazi, bali uzazi wako utaendelea mpaka siku ya Kiyama na wale wenye kukucheka watakatikiwa wao na kizazi. Kwa hiyo furaha aliyokuwa nayo Bwana Mtume na yeye akamzawadia binti yake Zahra alayhi salam, zawadi na zawadi yenyewe ni hii tasbihu ya Bibi Fatima tu Zaharaa, ambayo tunaifanya kila baada ya sala na ambayo imekuwa ni bora kuliko vyote anavyovimiliki mwanadamu, na imekuwa ni bora kushinda utawala na ufalme na nguvu aliyopewa Nabiullahi Suleiman alayhi ssalam. Sote tunajua Nabiullahi Suleimani Utawala wake ni mkubwa sana, na aliomba kwa Mwenyezi Mungu apewe utawala, ufalme mkubwa ambao hakuna yoyote atakayepewa utawala wa aina hiyo. Ameomba hivyo kwa Mwenyezi Mungu, na Mungu akampa utawala wa aina hiyo. Kwa hiyo akawa anamiliki kila anachokitaka, ikiwa ni wadudu, wanyama, upepo. Kumiliki upepo sio kitu cha kawaida, na unaoamrisha ukubebe, ukupeleka unapotaka kwa hiyo ufalume wake ulikuwa ni mkubwa sana, na jeshi lake ambalo linabeba upepo, linabeba vumbi, linabeba wanyama, ndege, wadudu, hata akitaka awaite manyoka yote, kisha manyoka yale aende nayo kupambana na maadui, wanamtii. Yaani ana ufalume wa aina hiyo mkubwa, wa kubeba ndege, wanyama, wadudu, ni mkubwa sasa Tasbihu ya Bibi Fatima Tuzahara, ubora wake ni bora zaidi kuliko yote haya aliyokuwa anayaendesha Nabiullahi Sulaimani alayhi salam. Ndio maana ikaja katika mafundisho ya Ahlu Bait Rasulillah kutoka kwa Alimam Jaafar as Sadiq alayhi salam, akisema inna lanamur huyu toba ni sahaba, anaelezea namna alivyoelezwa na, na, na kufahamishwa na Imam Jaafar as Sadiq yakuwa inna la lanaamuru subyanuna bitasbih Fatimatu Zahra kama naamuruhum bisala wa, ikiendelea mpaka mwisho, ya kuwa anaelezea huyu sahaba kutoka kwa Imam Ja'far Sadiq, walikuwa wakiwaamrisha watoto wao ni amri katika kufanya tasbihu ya Bibi Fatima tu Zahara, kama ambavyo wanawaamrisha wana watoto wao kuswali na kufanya mambo mengine ambayo ni ya wajibu kuyafanya. Kwa hiyo na tasbihu hii walikuwa wanaamrisha watoto wao wasiiache, kwa sababu ina ubora wa hali ya juu, ni nzito sana, kwa sababu ni zawadi ya Bwana Mtume kumpa binti yake Fatima Tuzahara alaiha afdalu salatu wassalam. Haya masiku tuliyokuwa nayo ndiyo hayo ya bibi Fatima na takriban mwezi mzima huu mada zitakazozungumzwa nyingi zote zitahusiana na bibi Fatima kwa sababu sote sisi ni watoto wa bibi Fatima, mama yetu ni Fatima. Ikiwa mtume anasema fatimatu ummu abiha, Fatima ni ba ni mama wa baba yake, kwa hiyo na sisi Fatima ni mama yetu na lazima tumzungumze kwa urefu sana bibi Fatima Tuzahara, kila mmoja amjue Fatima Tuzahara na ujue uzito wa mwanamke huyu ambayo maimamu maimamu wetu wote, hawa sisi sote tutaulizwa kuhusiana na maimamu, lakini maimamu wataulizwa kuhusiana na Fatima Tuzahara, kwa mujibu wa riwaya za Ahlul Bait Rasulillah sallallahu alayhi wa alihi wa sallama. na tufahamu kuwa Fatima Tuzahara ndiyo kiunganishi ye ndiyo yuko katikati kati, kati ya utume na uimamu. Kwa hiyo ikiwa wewe unakubali utume wa Mtume Muhammadi sallallahu alaihi wa ali na unakubaliana na maimamu kumi na mbili, lazima katikati kati hapa, kati ya utume na uimamu kuwepo na cheni ya kuunganisha na kiunganishi chake si mwingine ni Fatima Tuzahara alayha salam. Allah, Allah, Allah, Allah, Allah, Allah. Na siku zote kiunganishi lazima kiwe na fundo liliofungwa imara, kwa sababu utume ni mzito, ni jambo kubwa. Uimamu kumi na mbili cheni yake ni ndefu, ni nzito. Kuwa na mtu kama imamu Alhujja ni nzito. Kwa hiyo katikati atakayeunganisha uzito huu na uzito huu fundo lake lazima ulikaze vizuri sana. Na sijingine lazima uweke elimu yako kubwa sana kuhusu Fatima Tuzahara. Wow. Ndio maana maimamu wetu wanawashangaa, mashia wapenzi wa maimamu wanawashangaa, mnapoacha tasbihu hii ya Fatima Tuzahara baada ya sala, na maimamu wanawaambia, una haraka gani unamwacha Fatima? Una haraka gani kumwacha Fatima wakati yeye ndiye anakuunganisha wewe ili ukubalike kwa Bwana Mtume na ukubalike kwa maimamu. Na amali zetu sisi zinapelekwa kwa maasumina, wanaonyeshwa katika zama hizi za Imamu Alhuja, zinaonyeshwa amali zetu kwa Imamu. Atakushangaa sana Imamu napopelekwa amali zako, na weo unamwita Imamu Lhuja, alafu kawa katika amali zako Fatimatu Zahara alaiha salamu hayupo. Ndio maana maadui wa bibi Fatimatu Zahara ni wengi, na ndio maana aliumizwa Fatimatu Zahara, na ndio maana yalifutwa mengi ya Fatimatu Zahara, ndio maana hata aya inayozungumza hafidhu ala salawat wassalatu alwusta, zihifadhini, zitunzeni, zilindeni sala zenu, na haswa haswa sala ya kati na kati, muilinde vizuri, muichunge. Hiyo ni aya, zichungeni sala zenu Mziswali kwa ukamilifu sala zenu. Lakini wasalati lwusta, msisitizo kawa mkubwa katika sala ya kati na kati, muitunze sana sala ya kati na kati. Madhehebu mengine yanalumbana ni ipi, lakini kwetu iko wazi. Sasa kwa sababu haizungumzii kwa maana ya sala hii, kwa maana yake Shukrani sana Shekhe Maulidi Huseni Sombi kutoka Arusha, Tanzania, kwa kipindi hicho maalum ambacho kimezungumzia masiko ya Bibi Fatimatu Zahra alayhi ssalam. Tunakushukuru sana tena sana, na sasa tunakaribisha kipindi chetu cha Ulimwengu wa Michezo. <coughs> Ulimwengu wa michezo. Hujambo mpenzi mwanaspoti wa Redio Teheran na karibu, tutupia jicho baadhi ya matukio muhimu ya michezo yaliyojiri ndani ya siku saba zilizopita, kitaifa na kimataifa, na kusihi usibanduke kando ya redio yako hadi tamati ya kipindi. Karibu. Tuanze na mchezo wa chesi. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeibuka ya tatu katika mashindano ya kimataifa ya mabingwa wa sataranji ya vijana iliyofanyika Georgia kwa njia ya intaneti. Fainali ya mashindano hayo ya dunia yalifanyika Jumanne iliyopita Desemba 22 wanasataranji saba wa Kirani wakiongozwa na kocha Mehrdad Ardeshi walimaliza katika nafasi ya tatu katika mashindano hayo yaliyowavutia wachezaji chesi zaidi ya elfu moja mia tatu kutoka nchi 114 duniani. Marekani imetoa nafasi ya kwanza huko India ikimaliza ya pili katika mashindano hayo yanayofahamika kwa kimombo kama World Junior Chess Championship. Mwirani Sina Movahedan ametoa medali ya dhahabu katika mashindano hayo huku mwenzake Amir Reza Pur Aghabala akitia kibindoni medali ya fedha. Tugeukie soka. Timu ya taifa ya soka ya vijana wenye chini ya umri wa miaka kumi na sita ya jamhuri ya kiislamu ya Iran Imeicharaza Tajikistan bao moja kwa mtungi katika mchuano wa pili wa kirafiki Jumamosi. Katika mchuano huo uliopigwa katika mji wa Dushambe, mabarobaro hao wa Iran walipata ushindi huo hafifu licha ya kuupigia ugenini. Balozi wa Iran mjini Dushambe, Muhammad Taqi Sabiri, alishuhudia mchuano huo wa kirafiki wa kimataifa dhidi ya Tajikistan, ambapo kwa mara ya pili vijana wa Iran waling'ara <coughs> wa kirafiki licha ya shirikisho la soka duniani FIFA kufuta fainali za kombe la dunia kwa vijana chini ya umri wa miaka 17 na 20, mwaka ujao 2021, lakini Iran inashiriki mechi hizi za kirafiki kwa ajili ya kujiandaa kwa mechi zijazo za kimataifa. Tusalie katika maswala ya soka lakini tuelekee barani Afrika ambapo timu ya taifa ya soka ya Uganda ya vijana wenye chini ya umri wa miaka 17 ndio mabingwa wa kandanda katika kanda ya Afrika mashariki na kati. Hii ni baada ya kuichachafya mahasimu wao wa Tanzania mnamo Desemba 22 katika mchezo wa fainali ya michuano ya kieneo ya SEKAFA iliyoanza kufanyika tangu Desemba 12 nchini Rwanda. Tanzania iligaragazwa na The Cubs ya Uganda inayonolewa na Hamza Lutalo mabao matatu kwa moja katika fainali hiyo iliyopigwa Jumanne ya wiki iliyopita. Tanzania ilitinga hatua ya fainali baada ya kupata ushindi kwa njia ya penalti kwa mabao manne kwa matatu dhidi ya Ethiopia, mchezo uliochezwa Desemba 20 nchini Rwanda. Kwenye fainali ya Desemba 22, dakika 90 zilikamilika kwa Uganda kushinda mabao matatu kwa moja katika uwanja wa Umuganda katika wilaya ya Rubavu huko nchini Rwanda. Na kwiha Oscar Mawa mzigo wa timu bosi mwenyewe kabisa, anasema mimi Simeye, wanakuuliza kila kitu. Aha, bosi anafanya kazi sasa. Bosi mtu. Bosi mtu akafanya nini pale kwaju pale <laughs> la la la la la. Penalti Bakayima. Aya, Wanyarwanda hao wakikiokota Kiswahili. Waganda hao walianza vyema kwa kuicharaza Kenya mabao matano kwa mtungi kabla ya kuitia sukulini Ethiopia kwa kuichapa mabao matatu kwa sifuri katika michuano ya makundi. Licha ya kupoteza mchezo huo, timu ya taifa ya Tanzania ya vijana wenye chini ya umri wa miaka 17 imekata tiketi ya kushiriki mechi za AFCON mwaka ujao elfu mbili ishirini na moja huko nchini Moroko. Licha ya kuwa mwenyeji, Rwanda imevuta mkia katika kundi A nyuma ya Tanzania na Jibuti. Inaelekea kuwa Uganda ni moto wa kuotea mbali katika soka la kieneo kwa kuzingatia kuwa wamewahi kutoa mataji ya SEKAFA chini ya umri wa miaka 15 ya wavulana SEKAFA chini ya miaka 17 ya wasichana SEKAFA chini ya umri wa miaka 17 wavulana na SEKAFA chini ya miaka ishirini wavulana na vilevile vile SEKAFA senior challenge cup au kipenda kombe la challenge huku klabu ya KCCA ya nchi hiyo ikitamalaki SEKAFA ya Kagame Cup au kombe la Kagame. Kwingineko, kocha mkuu wa Simba Sven Vandenbroek amesema hajafurahishwa na matokeo aliyoyapata kwenye mchezo wa ligi ya mabingwa Afrika baada ya timu anayoiongoza kufungwa bao moja kwa mtungi dhidi ya FC Platinum ya Zimbabwe kwenye mechi iliyochezwa katika uwanja wa taifa wa Zimbabwe. Licha ya Simba kujitahidi kupambana, goli lililofungwa na Perfect likwende katika dakika kumi na saba kutokana na mabeki wa Simba kuzidiwa ujanja, lilifanya mechi hiyo ikamilike kwa Simba kupoteza mchezo wao wa kwanza. Pasi maridadi sana, ile ya kifua, atafanya nini? Kajitangulizia, anaingia ndani ya boksi, hatari ile kwa Simba wanatangulia Platinum, wanatangulia Platinum, Perfect Chikwende, Perfect Chikwende wamecheza very perfect pale. Sasa wana kibarua kigumu kwenye mchezo wa marudiano unaotarajiwa kuchezwa Januari tano katika uwanja wa Mkapa na inatakiwa kushinda kwa magoli zaidi ya mawili la sivyo safari yake itakuwa imefika ukingoni. Simba ilitinga hatua hii ya kwanza baada ya kushinda kwa bao moja kwa sifuri dhidi ya Plateau FC ya Nigeria katika mchezo wa kwanza uliochezwa katika uwanja wa New Jos huko nchini Nigeria. Katika mchezo wa pili katika uwanja wa Mkapa, Simba iliweza kulinda ushindi wake na kufanya dakika tisini kukamilika kwa sare ya bila kufungana. Mbali nahayo, na hayo magoli yaliyofungwa na Sixtus Sabilo katika dakika 14 na Stephen Asai katika dakika 31 yalipa Namungo FC ya Tanzania ushindi wa magoli mawili kwa sifuri dhidi ya Al Hilal Obayida ya Sudan kwenye mchezo wa kwanza raundi ya pili katika kombe la shirikisho uliochezwa kwenye uwanja wa Chamanzi jijini Dar es Salaam wa kukera 76 anakwenda kuchomekea akiwambia, masalam masalam, salamullahi alaik katika moroko hapa, anajaribu kutoa maelekezo tena. 76 ilikwambia sei, nafasi nzuri na jaribio zuri mno, alikokota mara mbili tu ikamtosha, akimpoteza maboya mlinda mlango huku hayo yakiarifiwa, klabu ya Gormahia ya Kenya ilidhalilishwa kwa kuchabangwa mabao sita kwa mtungi iliposhuka dimbani kuvaana na klabu ya CR Belouizdad ya Algeria siku ya Jumamosi. Gormahia walilishwa kichapo hicho cha mbwa wakiwa ugenini katika uwanja wa Five, Juliet mwaka 1962 katika mchezo wa hatua ya makundi ya CAF Champions League. Kiungo wakati wa Warabu hao, Amira Sayoud alipachika wavuni mabao matatu ya hattrick, likiwemo la penalti. Mabao mengine matatu yaliyofungwa na Hamza Belahoul, Labri Tabti na Meki Ngombo yalilizamisha kikamilifu jahazi la Kogalo ambao Mabingwa hao wa Kenya ambao wanafahamika kwa jina la utani kama Serikal wamejiweka katika mazingira magumu watakapokutana tena na waarabu hao wa Algeria katika mchuano wa mkondo wa pili katika uwanja wa taifa wa Nyayo jijini Nairobi mnamo Januari 6. Iwapo watazabwa tena, basi hawatakuwa na budi kushushwa kwenye kombe la shirikisho la Afrika kafu katika matokeo mengine, klabu ya Alahli ya Misri wameanza vizuri kampeni za kutoa ubingwa wa mashindano haya ya kikanda baada ya kuifatua As Sundip ya Niger bao moja kwa sifuri Jumatano, wakati ambapo mabingwa mara tano Tipi Mazembe ya Congo DR ilikuwa inaipepeta Bongedui ya Gabon mabao mawili kwa moja. Hata hivyo, mchuano uliowawacha wengi vinywa wazi ni ule kati ya Stad Malien ya Mali na Wydad Athletic ya Moroko, ambapo waarabu walikubali kichapo cha bao moja kwa sifuri. Kadhalika, Al Ahli Benghazi ya Libya iliwashangaza wengi ilipo ilazimisha sare tasa mabingwa mara nne wa taji hili la kibara Esperance ya Tunisia katika mji mkuu wa Misri Cairo. Wakati huo huo, Al Hilal Omdurman ya Sudan iliaibisha Asante Kotoko ya Ghana kwa kuibamiza goli moja kwa sifuri huku hatrik ya Saifuddin Bakhit wa Almerekh ya Sudan ikitosha kuzima mchecheto wa Enyimba ya Nigeria iliyochachawizwa mabao matatu kwa sifuri. na kutokana na ufinyu wa wakati, mpenzi msikilizaji, nitakomea hapo kwa leo, hadi juma lijalo, panapo majalo ya kimola. Jina langu ni Husein Hasan, asante na kwa heri. Shukrani sana Husein Hasani kwa kipindi chako hicho cha Ulimwengu wa Michezo na hapa nasoma maoni ya msikilizaji wetu Kalikela Omar Mahmud wa Tanzania, anasema Allah amrehemu Jenerali Kasem Suleiman. Amin. Na msikilizaji wetu mwingine Juma Idi Isa, msikilizaji wetu mtajika wa Masawi, Kondoa, Tanzania, anasema kila la heri magavana ishirini na sita wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanaokutana na Rais Tshisekedi, anasema tunatakia kikao chema na chenye kuleta manufaa na mafanikio. Asante sana Juma Idi Isa. Abdullah Ali Makajura wa Tabora, Tanzania anasema asante shukran sana. Na sasa tunaletea makala ya leo, katika historia. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu mwezi kumi na tatu, tatu mfunguo nane Jamadi l Awal mwaka elfu moja mia nne arobaini na mbili hijiria mwafaka na tarehe ishirini na nane Disemba elfu mbili na ishirini miladia. Siku kama leo miaka elfu moja mia nne thelathini na moja iliyopita, kwa mujibu wa baadhi ya nukuu za historia, Bibi Fatima Tuzahara salamullahi alaiha binti wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, alikufa shahidi baada ya kuishi maisha mafupi lakini yaliyojaa baraka. Baba yake ni Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, na mama yake ni Bibi Khadija binti Khuwaylid alayha salam. Bibi Fatima salamullahi alayha alishiriki katika medani mbalimbali mbali za kipindi cha mwanzo wa Uislamu akiwa bega kwa bega na Mtume wa Mwenyezi Mungu Muhammad al-Mustafa sallallahu alayhi wa alihi wa sallam na Imamu Ali bin Abi Talib alayhi salam, na alilea watoto wema kama Imam Hassan na Imam Hussein alayhim salam ambao mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam amesema kwamba ni viongozi wa mabarobaro wa peponi. Bibi Fatima Tuzahara salamullahi alayha alisifika mno kwa tabia njema, ucha Mungu na elimu, na alikuwa mfano na kiigizo chema kwa Waislamu. Katika siku kama ya leo miaka 2456 iliyopita yaani mwaka 1774 miladia Joseph Brisley mwanakemia na mwanafizikia wa Uingereza alifanikiwa kugundua gesi ya oksijeni. Gesi ya oksijeni ina mchango na nafasi muhimu sana kwa maisha ya mwanadamu na viumbe wengine hai, na huingia katika mwili wa mwanadamu wakati wa kupumua na kuchanganyika na chakula. Matokeo ya kazi hiyo ni kuzalishwa nishati ambayo hutumika katika kubakia hai mwanadamu. <mulia> siku kama leo miaka 125 iliyopita inayosadifiana na tarehe 28 Desemba 1895 miladia, kwa mara ya kwanza katika historia ya sanaa ya filamu, filamu ya kwanza ya kisa iliyoonyeshwa kwenye mkusanyiko wa watu wengi. Filamu hiyo ilitayarishwa na kuandaliwa na ndugu wawili waliojulikana kwa majina ya Auguste na Louis Lumiere na miaka 94 iliyopita inayosadifiana na tarehe 28 Disemba elfu moja mia tisa ishirini na tano alizaliwa Apollo Milton Obote, rais wa zamani wa Uganda. Obote aliiongoza Uganda uh, kupata uhuru kutoka kwa mkoloni Mwingereza mwaka 1962 aliongozwa Uganda akiwa waziri mkuu kuanzia mwaka 1962 hadi sitini na sita. Milton Obote alikuwa rais wa Uganda kuanzia mwaka elfu moja mia tisa sitini na sita hadi elfu moja mia tisa sabini na moja alipoondolewa madarakani na Idi Amin Dada. Hata hivyo, mwaka 1980 alirejea tena madarakani baada ya Idi Amin Dada kuondolewa uongozini na kuiongoza nchi hiyo hadi mwaka 1985 wakati alipoondolewa madarakani na kumalizikia kukimbilia Tanzania na baadaye Zambia. Obote alifariki dunia mwaka 2005 huko Johannesburg, Afrika Kusini kutokana na matatizo ya figo. Shukran sana fundi mitamu kwa kipande hicho kifupi cha kasida, na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya Jamhuri ya Kiislamu Irani amesema kuwa njia ya kuipatia ufumbuzi mizozo na mivutano inayoikabili Afghanistan ni utatuzi wa kisiasa. Sayid Khatibzadeh amesema hayo leo katika mkutano wake wa kila wiki na waandishi wa habari ambao umefanyika kwa mawasiliano ya intaneti, ambapo ameashiria mazungumzo ya juma lililopita ya Hamdullah Mohib, mshauri wa usalama wa taifa wa Afghanistan na d Muhammad Javad Zarif, waziri wa mashauri ya kigeni kwa Jamhuri ya Kiislamu Iran iliyofanyika hapa Tehran, na akasema ufumbuzi usio na shaka wa migogoro na mizozo inayoikabili Afghanistan ni wa kisiasa. Mkuu wa Jumuia ya Kimataifa Maulama wa Islamu amesema viongozi wanaotaka mapatano wameanzisha uhusiano wa kawaida na Israel kwa sababu ya uoga, tamaa na kwa ajili ya kulinda maslahi yao pamoja na tawala zao, hatua ambayo ni haramu na batili. Magavana wa mikoa ishirini na sita ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wameitwa Kinshasa kwa ajili ya mkutano na rais wa nchi hiyo Felix Tshisekedi. Ajenda kuu ya mkutano huo ni utawala wa mikoa katika mazingira ya sasa ya kidemokrasia, changamoto na fursa. Na wananchi wa Jamhuri ya Afrika Kati wanaendelea kusubiri uamuzi wa tume ya uchaguzi kuhusu uchaguzi uliofanyika jana Jumapili baada ya kuonekana kuwa kuna baadhi ya vituo vya kupiga kura havikufunguliwa huku baadhi ya wapiga kura wakisalia majumbani kwa hofu ya kuuawa katika maeneo yanayodhibitiwa na waasi. Na muhtasari wa habari unakomea hapa. Sina la ziada, na washukuru wadau wote ambao wamefanikisha matangazo haya na wasikilizaji wetu waliotuma maoni yao. Shukran sana. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed, na wageni nikiwatakia usiku mwema. Asanteni kwa kuwa nami.