Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Alif lam mim. Hiki ni kitabu kisichokuwa na shaka ndani yake, ni uongofu kwa wacha Mungu ambao huyaamini ya ghaibu, na hushika sala, na hutoa katika tuliowapa; na ambao wanayaamini yaliyoteremshwa kwako na yaliyoteremshwa kabla yako, na akhera wana yakini nayo. Hao wapo juu ya uongofu utokao kwa Mola wao Mlezi, na hao ndio waliofanikiwa. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale mlipo na karibuni katika matangazo yetu haya ya mchana. Tunasikika katika satelit na vilevile kwenye internet katika pastodaycomsw. Aidha, katika simu za mkononi za Android kwa kutumia application ya IRIB world service. WhatsApp yetu ni plus 989035065447. Imail yetu ni swahili radio irib.ir. Jina langu ni Ahmed Rashid na mhandisi sauti wetu kwa mchana huu ni Bibi Tawasuli. Matangazo haya ya idhaa kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran yanasikika pia katika masafa ya FM katika nchi ya Tanzania, kwenye miji ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida. Ama kwa mchana huu tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa tutakuletea, ni kipindi cha maadili bora, kitafuatiwa na macho yetu magazetini. Tutakuwa pia na kipindi maalumu kicha mawaidha kutoka kwa Sheikh Maulid Hussein Sombi wa Arusha, Tanzania. Aidha tutakuwa na leo katika historia. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Imetimia saa sita kamili mchana kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Mashirika saba ya kuzalisha chanjo ya korona nchini Iran kuingia katika majaribio ya wanadamu. 2020 mwaka wa vifo vingi zaidi katika historia ya Marekani. Hamas yasisitizia mapambano ya silaha dhidi ya Wazayuni. Na Yemen itaendelea kuwa mstari wa mbele katika ukombozi wa kibla cha kwanza cha Uislamu. Na sasa ni habari kamili. Mkuu wa kamati ya kielimu ya kukabiliana na corona nchini Iran amesema kwamba mashirika saba ya Kiirani yanayofanya utafiti wa kuzalisha chanjo ya COVID-19 yataanza kuingia katika awamu ya majaribio ya binadamu ya chanjo zao kabla ya kumalizika mwezi Februari 2021. Mustafa Ghanei amesema hayo leo Jumatatu katika mahojiano na shirika la habari la Mehr na kuongeza kwamba hadi mwishoni mwa mwezi ujao wa Januari 2021 mashirika matatu ya Iran yatamaliza hatua ya kufanyia majaribio chanjo zao kwa wanyama na hivyo kupewa idhini ya kufanyiwa binadamu majaribio ya chanjo hizo. Aidha amesema moja ya mashirika hayo yamepiga hatua kubwa na nzuri zaidi katika uzalishaji wa chanjo ya korona na ndilo litakalohusishwa na kuruhusiwa mapema zaidi kufanyia majaribio na binadamu. Kirusi cha ja korona kiligunduliwa mwishoni mwa mwaka jana 2019, katika mji wa Wuhan nchini China, na baada ya muda mfupi tu ugonjwa wa covid-19 ulienea dunia nzima kiasi kwamba shirika la afya duniani WHO limelazimika kutangaza kwamba mwaka 2020 ni mwaka wa janga la dunia nzima la ugonjwa wa korona. Kulingana na takwimu rasmi za nchi mbalimbali, hadi hivi sasa zaidi ya watu milioni 81 wameshakumbwa na covid-19 kote ulimwenguni na zaidi ya milioni moja laki saba na sabini elfu wameshapoteza maisha kwa ugonjwa huo. Mwaka elfu mbili na ishirini unatarajiwa kuwa mwaka wa vifo vingi zaidi katika historia ya Marekani kutokana na kuzidi kuongezeka vifo vinavyotokana na ugonjwa wa covid-19 katika nchi hiyo ya magharibi. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, takwimu za awali zilizotolewa na kituo cha kudhibiti na kukinga maradhi cha Marekani CDC zinaonyesha kwamba 2020 zinaonyesha kwamba 2020 ndio kwa mwaka utakaokuwa na vifo vingi zaidi katika historia ya Marekani kutokana na idadi kubwa ya wananchi wa nchi hiyo kufariki dunia kwa korona. Robert Anderson, mkuu wa kitengo cha vifo katika kituo cha kudhibiti na kukinga maradhi cha Marekani amesema matumaini ya kuishi nchini humo yatapungua kwa kiwango cha miaka mitatu kamili. Naye Kenneth Johnson, mtaalamu wa jamii za watu katika chuo kikuu cha New Hampshire, amesema kutokana na, na wimbi la maambukizi ya ugonjwa wa COVID-19, idadi ya vifo nchini Marekani mwaka huu itapindukia kwa zaidi ya asilimia 50 ya idadi ya watoto waliozaliwa katika wilaya elfu tatu mia moja za Marekani. Hayo yameripotiwa katika hali ambayo upungufu mkubwa wa vifaa vya kujikinga na maradhi pamoja na upungufu wa vifaa vya matibabu vikiwemo vya kusaidia kupumua na kuzidiwa maeneo ya kuhifadhia maiti ni katika matatizo mengi yanayoendelea kukumbana zinayoendelea kukumbana nayo hospitali za Marekani kutokana na wimbi kubwa la vifo na maambukizo ya korona, jimbo la California sasa hivi ni moja ya maeneo yenye hali mbaya zaidi na limevunja rekodi katika historia ya Marekani kutokana na kugunduliwa watu milioni mbili waliokumbwa na korona jimboni humo hadi hivi sasa. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka hapa Teherani, idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Harakati ya Mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas imesisitiza kuwa mapambano ya silaha dhidi ya utawala wa Kizayuni, ambao ndiye adui mkubwa wa ubinadamu, Waislamu na Wapalestina, ndiyo njia pekee ya kupambana na kumshinda adui huyo mtenda jinai Hamas ilisema hayo jana usiku kwa mnasaba wa kumbu kumbukumbu ya mashambulizi ya siku 22 yaliyofanywa na utawala wa kizayuni dhidi ya wananchi wa ukanda wa Gaza na kusisitiza kwamba mukawama hauna papara, lakini wakati wowote wa adui mzayuni atakapofikiria kumwaga hadamu za Wapalestina, basi atakumbwa na majibu makali ambayo yatamwacha kinywa wazi. Harakati ya Hamas pia imesema kuwakomboa mateka wa Palestina kutaendelea kuwa moja ya malengo makuu na matukufu ya harakati hiyo na kwamba maadamu wa zayuni wanaendelea kuwashikilia mateka wa Palestina, basi mukawama wa taifa hilo nao kamwe hautotulia hata kwa sekunde moja. Taarifa ya harakati hiyo ya mapambano ya kiislamu ya Palestina pia imesema katika maadhimisho ya mwaka huu ya vita vya siku 22 vya mwaka 2008 vilivyoanzishwa na Israel dhidi ya wa Wapalestina wa Gaza, mkawama wa Palestina uko imara zaidi hivi sasa na una silaha za kisasa zaidi, huku kuwakomboa mateka wa Kipalestina likiwa ni moja ya malengo makuu ya Hamas. Tarehe 27 Desemba 2008, utawala wa kizayuni wa Israel ulianzisha mashambulizi ya pande zote kwa lengo la kuisambaratisha kikamilifu harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, na vita hivyo viliendelea kwa muda wa siku 22. Vita hivyo ni maarufu kwa jina la mauaji ya umati ya Gaza, ambapo Wazayuni waliua kikatili zaidi ya wa Wapalestina 1450 na kujeruhi zaidi ya 5000 wengine, katika kipindi hicho cha siku 22, lakini ilishindwa kuisambaratisha harakati ya Kiislamu ya Hamas. Mjumbe mmoja wa baraza kuu la kisiasa la Yemen amesema kwamba nchi hiyo ni miongoni mwa nchi zilizoko mstari wa mbele katika ukombozi wa Quds na kibla cha kwanza cha Waislamu. Shirika la habari la Fars limemnukuu bwana Muhammad Saleh Al-Naimi akisema hayo usiku wa kuamkia leo, ikiwa ni majibu kwa madai mapya ya msemaji wa jeshi la Israeli aliyejigamba kwamba utawala wa kizayuni unaliangalia kwa jicho kali Yemen. Muhammad Anaimi amesema Marekani na Israel zimekuwa zikishirikiana na wavamizi wa Yemen tangu siku ya kwanza kabisa ya uvamizi wa Saudia na kundi lake nchini Yemen mwezi Machi 2015. Amesema kuwa matamshi yanayotolewa na utawala wa Kizayuni kuhusu Yemen yanazidi kuthibitisha kwamba utawala huo katili umeamua kutangaza waziwazi wazi kushiriki kwake katika jinai za wavamizi wa Yemen. Hata hivyo, amesema wananchi wa Yemen wanao uwezo wa kutoa majibu na masomo yasiyosahaulika kwa adui Israel. Aidha amesema kutoshughulishwa viongozi wa Saudi Arabia na matamshi hayo ya msemaji wa jeshi la utawala wa Kizayuni kuhusu Yemen kunazidi kuonyesha uhalisia wa vita ambavyo taifa hilo la Kiarabu limekuwa likikabiliana navyo katika kipindi chote hiki ya miaka sita ya uvamizi wa Yemen. Mjumbe huyo wa baraza kuu la kisiasa la Yemen vile vile amesema kosa lolote la kipuuzi litakalofanywa na adui mzayuni litawatia nguvu wapenda haki duniani za kuendesha vita muhimu na vya mwisho ambavyo vitapelekea kukombolewa ardhi zote za Palestina, huku Yemen ikiwa mstari wa mbele katika ukombozi huo wa kibla cha kwanza cha Waislamu. Na serikali ya Misri imetangaza kwamba karibuni hivi itafungua tena ubalozi wake katika nchi jirani ya Libya. Mohamed Al-Qablawi, msemaji wa serikali ya mwafaka wa kitaifa ya Libya, amethibitisha habari hiyo baada ya kufanya mazungumzo na ujumbe wa Misri uliotembelea Libya na kuongeza kwamba Kairo imeahidi kwamba karibuni tu hivi ubalozi wa Misri utafunguliwa mjini Tripoli. Akihojiwa na mtandao wa habari wa Arabi 21 Mohamed Al Qablawi amesema lengo la ziara ya ujumbe huo wa Misri nchini Libya ni kuanzisha tena uhusiano wa kidiplomasia baina ya nchi mbili. Jumapili ya wiki iliyopita, ujumbe mmoja wa ngazi za juu wa Misri ulitembelea Libya ikiwa ni mara ya kwanza tangu mwaka 2014 na kuonana na viongozi wa serikali ya mwafaka wa kitaifa ya Libya. Itakumbukwa kuwa katika vita vya ndani vya Libya, muda wote huo, Misri imekuwa ikimuunga mkono Jenerali mwasi Khalifa Haftar, anaendesha vita vya kujaribu kuipindua serikali ya mwafaka wa kitaifa ya Libya inayotambuliwa rasmi kimataifa tangu mwaka 2011, wakati wa kampeni za kumpindua kiongozi wa zamani wa Libya hadi hivi sasa. Nchi hiyo ya kiarabu ya kaskazini mwa Afrika haijawahi kuwa na utulivu. Hivi sasa hakuna serikali mbili zinazotawala nchini Libya. Mbali na Misri, jenerali mwase Khalifa Haftar anaungwa mkono pia na nchi kama Saudi Arabia, Imarati na baadhi ya nchi za magharibi ikiwemo Faransa. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za dunia kutoka hapa mjini Teheran. Hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa. Kichwa chake cha maneno kinasema upendo na kuwa kitu kimoja, waislamu na wafuasi wa dini za wachache Iran, dhihirisho la umoja endelevu wa taifa. Mwaka mpya wa 2021 miladia unakaribia. Kwa ukaribia kuingia mwaka mpya wa miladia sambamba na kufanyika ibada maalumu kwa mnasaba wa kuadhimisha kuzaliwa Nabiya Isa Masihi alaihi ssalaam, jamii ya Wakristo wa Iran nayo pia imo kwenye maandalizi ya kukaribisha mwaka huo mpya wa 2021. Kwa mnasaba huo, Said Ohadi mkuu wa taasisi ya mashahidi na masuala ya waliojitolea mhanga, siku ya Jumamosi, alitembelea familia moja ya mashahidi wa Kristo na kuwapa mkono wa kheri na baraka jamaa wa mashahidi hao wa kikristo kwa mnasaba wa kuzaliwa Nabii Isa alaihi salam ambapo mbali na kutilia mkazo mchango muhimu uliotolewa na jamii za kidini za walio wachache katika kipindi cha vuguvugu la mapinduzi ya Kiislamu na cha kujihami kutakatifu aliyeenzi familia ya shahidi Anushavane Eiza, Eivaziane na ya mashahidi Deharane na Edmond Muasisiane kutokana na moyo wa kujitolea na kujitoa mhanga jamii ya Wakristo wa Iran katika miaka minane ya vita vya kulazimishwa vilivyoanzishwa na utawala wa Saddam dhidi ya Iran. Mkuu wa taasisi ya mashahidi na masuala ya waliojitolea mhanga alifikisha pia salamu za kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatollah Said Ali Khamenei, kwa familia za mashahidi wa Kristo na akasema familia za shahidi Muasisian ni familia pekee iliyotoa mashahidi wawili wa jamii ya Wakristo wa, wa, wa Kiarmenia hapa nchini Iran. Kwa hivyo ni wajibu wa viongozi kuienzi nafasi ya familia hiyo ambayo imeitunukia nchi yao mashahidi wawili miongoni mwa wapendwa wao. Baada ya ushindwa wa mapinduzi ya Kiislamu, jamii za kidini za walio wachache zilikuwa bega kwa bega na wananchi wenzao Waislamu wa Iran katika kutunza na kuyalinda matunda ya mapinduzi ya Kiislamu. Na wakati vilipoanza vita vya kulazimishwa, jamii za kidini za walio wachache ambao ni Wakristo, Mayahudi na Wazartoshti waliyatoa mhanga maisha yao kwa ajili ya kuilinda na kuihami nchi yao. Jamii ya kidini ya Wakristo wa, wa Kiarmenia ndiyo kubwa zaidi miongoni mwa jamii za kidini za walio wachache nchini Iran. Kwa kuzingatia mafundisho ya dini yao yanayoeleza kwamba kuuawa katika njia ya kuilinda nchi kuna hadhi na daraja kubwa, Wakristo hao walitoa mchango muhimu ambapo vijana wa jamii hizo walioamini kwamba lengo na tumainio lao kuu ni kuiokoa nchi yao na uvamizi wa adui walijitokeza kwenye medani za vita kukabiliana na adui mvamizi. Naam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Assalamu alaykum wasikilizaji wapenzi, na karibuni katika wasaa mwingine wa kujumuika nami katika kipindi cha maadili bora. Kwa leo tutajadili suala la jukumu la kina baba kwa watoto wao katika maisha yetu ya leo yaliyotawaliwa na mashine na maendeleo ya kisasa. Akina baba ambao wanahesabiwa kuwa ndiyo nguzo kuu ya familia hutumia sehemu kubwa ya wakati wao mchana na usiku wakiwa nje ya majumba yao, na wakati wanaporejea nyumbani wakati wa usiku, huwa wamechoka taabani kutokana na uchovu wa kazi. Akina baba hao husahau na kudhania kuwa mama ndiye mwenye jukumu la malezi ya mtoto na jukumu pekee alilonalo baba ni kukidhi na kuhudumia mahitaji ya chakula na nguo kwa ajili ya familia, na ndio maana akina baba hao hughafirika juu ya swala la malezi ya watoto wao. Uhakiki na uchunguzi uliofanywa hivi karibuni umeonyesha kuwa watoto ambao hupitisha masaa kadhaa wakiwa pamoja na baba zao huwa ni wachangamfu zaidi na wenye kujengeka zaidi na sifa ya kujiamini nafsi zao. Mbali ya kundi hilo tulilolizungumzia awali ya mazungumzo yetu, kuna kundi jingine la akina baba ambao huwa bega kwa bega na wake zao, wakishirikiana nao katika swala la malezi ya watoto wao. Akina baba hao hulipa thamani na umuhimu maalum swala la malezi ya watoto wao, wakiamini kuwa kushiriki kwao katika malezi ya watoto wao si tu kwamba humfanya mtoto ajengeke na shaksia bora, bali jambo hilo pia ukiimarisha zaidi kipawa cha mtoto huyo. Akina baba walio bora huwa wachangamfu zaidi wanapoamiliana na watoto wao. Kwa mujibu wa wataalamu wa elimu ya nafsi na masuala ya malezi, utafiti uliofanywa unaonyesha kuwa akina baba ambao, kimaumbile, wana miili yenye nguvu zaidi kulinganishwa na akina mama, huwafunza watoto wao hisia za kuwa wadadisi, huwapa mbinu mpya na kuwafanya wajiamini nafsi zao wanapobainisha mitazamo yao. Aidha, wananadharia wanaamini kuwa watoto ambao baba zao ni watu mahiri huwa ni rahisi kwao kusikilizana na watoto wenzao na pia hudhihirisha zaidi vipawa vyao ambavyo huwafanya baadaye kuaminika kijamii. Katika mazingira kama hayo, watoto hao hujihisi kuwa katika hali ya raha kabisa na huweza kirahisi kuziambatanisha tabia zao na mabadiliko ya kijamii. Zaidi ya hayo ni kuwa, katika majaribio mbalimbali wanayofanyiwa, watoto hao hushuhudiwa kuwa ni watu wenye vipawa vya hali ya juu. Upande mwingine ni kuwa wataalamu wa masuala ya malezi wanaamini kwamba kutokuwepo akina baba majumbani na kushindwa kutoa mchango katika malezi ya watoto kuna husiana moja kwa moja na hali ya watoto kuwa na ufahamu mdogo, kutokufahamu vyema masomo na kutumbukia kwenye janga la kufanya vitendo vya kijambazi. Ndio maana wataalamu hao wanawahusia akina baba ambao wanakuwa mbali na majumba yao wajaribu kudumisha mawasiliano hayo kati yao na watoto wao angalau kwa njia ya simu au barua. Aidha, watu ambao kutokana na kazi zao huwa muda mwingi wako safarini au huwa na majukumu nyeti katika jamii, wajaribu pale wanapopata fursa ya kuwepo nyumbani kuimarisha ile hali ya mfungamano kati yao na watoto wao. Bila shaka inapasa kutilia maanani nukta hii kuwa kile ambacho hufanya kuwepo kwa baba katika mazingira ya nyumbani kuwe na faida ya kukidhi mahitaji ya kifikra ya mtoto ni zile sifa zilizojengeka katika shaksia ya baba huyo. Mafundisho ya mbinguni yanabainisha umuhimu wa suala hili kuwa ni wale akina baba tu wenye sifa bora kama vile subira, dhamira thabiti, kujiamini nafsi na kuwa na uwezo wa kuonyesha hisia za mapenzi kwa watoto wao ndio ambao wana uwezo wa kutoa athari njema kwa watoto wao wanapokuwa pamoja nao. Ama iwapo tabia za baba anapokuwa nyumbani zitakuwa ni za ukali na utumiaji mabavu tu, si tu kwamba baba huyo hatoweza kujenga uhusiano mzuri na mtoto wake, bali si hasha pia kuwa tabia zake hizo zinaweza kuzorotesha ukuaji na ujengekaji wa shaksia ya mtoto. Kwa jumla, inapasa tuseme kuwa katika suala la ukuaji wa kiakili na kihisia wa watoto, akina baba kama walivyo akina mama, nao pia wana mchango muhimu sana wanaopaswa kutoa. Viongozi wa kidini wanawahusia akina baba kuwa wasimamizi wa malezi ya watoto wao, ili mazingira safi ya nyumbani yaweze kutoa watoto wema, bora na waliopata malezi mazuri. Imepokelewa katika historia kuwa mtu mmoja alikwenda kwa Mtume Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasallam na kumuuliza, ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu, haki za mtoto juu yangu mimi ni zipi? Bwana Mtume, rehma na amani za Mwenyezi Mungu ziwe juu yake na hali zake, akamjibu mtu huyo kwa kumwambia, mpe jina zuri, mfunze adabu njema na mwongoze katika kufanya mambo mema yatakayomfaa baadaye. Jambo jingine miongoni mwa mambo ambayo yanapasa kutiliwa maanani sana na akina baba ni suala la kucheza na mtoto na kudhihirisha mahaba, upendo na huruma kwa mtoto huyo, kwani uwezo wa mtoto wa kubuni na kugundua mambo huambatana na michezo anayocheza mtoto huyo. Hivyo akina baba wana jukumu la kuwa pamoja na watoto wakati wanapocheza, ili kuwasaidia watoto wao katika kukuza vipawa vyao. Upendo pia huwapa furaha na uchangamfu watoto na huwafanya wajengeke zaidi kiroho na kimwili, jambo ambalo hufungua njia ya maendeleo kwa watoto hao. Bwana Mtume Muhammad, rehma na amani za Mwenyezi Mungu ziwe juu yake na ali zake, anasema: Mwenyezi Mungu humwonea huruma mja wake, kutokana na huruma kubwa alizomwonea mja huyo mtoto wake. Wasikilizaji wapenzi, na mpaka hapa ndiyo nimefikia mwisho wa kipindi hiki cha maadili bora kwa leo. Basi hakuna la zaidi bali, na wageni nikiwatakieni siku njema, kwa herini. Nam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteni macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini Jumatatu ya leo mchana tarehe 28 Disemba 2020 linakunjuliwa na magazeti ya Tanzania ambayo mengi yao yametoa kipaumbele cha kwanza kwa habari ya hatua iliyochukuliwa na waziri mkuu Kasim Majaliwa ya kuwatumbua vigogo wa mamlaka ya bandari. Gazeti la serikali Habari Leo limekolezea wino mweusi kichwa cha habari: Majaliwa atumbua wawili TPA aagiza uh, ukaguzi. Nipashe pia limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa habari hiyo hiyo kwa anwani: Majaliwa ashtukia ufisadi bandarini amsimamisha kazi mkurugenzi wa fedha meneja matumizi. Majira kwa upande wake limeandika bandari ya nuka harufu ya ufisadi, waziri mkuu aagiza uchunguzi, amkabidhi rungu CAG DCI awasimamisha kazi vigogo wawili, atoa maagizo mazito. Lakini mbali na habari hiyo, gazeti hilo linatupasha katika habari nyingine kwamba walimu wanaovaa mavazi yasiyo na maadili watarudishwa nyumbani. Kinyume na magazeti hayo tuliyoyadondoa, Mwananchi kwa upande wake limeipa uzito wa kwanza habari yenye kichwa cha maneno akina Mdee wa kata rufaa Chadema. Ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa na vichwa vingine vya habari visemavyo wimbi la vijana kutumia ugoro laongezeka nchini Tanzania na wanafunzi chuo cha misitu auawa naligeukia tena gazeti la nipashe na kudondoa vichwa vingine viwili vya habari visemavyo mama adaiwa kumuua mwanawe apate ajira ya igp apate ajira na igp kupambana na wanaotishia viongozi katika habari nyingine gazeti la habari leo limeandika atcl ya ruka ndani wa asilimia 90 na kanisa la mwombea mama yake Magufuli. Na miongoni mwa habari zilizopewa kipaumbele maalum na gazeti la Uhuru ni ile yenye anwani semayo, mashindano ya kuhifadhi Quran tukufu Afrika kufanyika Aprili 25 nchi 21 kushiriki. Mbali na kichwa hicho cha habari, ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa na picha inayomwonyesha waziri wa nchi ofisi ya Rais, tawala za mikoa na serikali za mitaa, Suleiman Jafo akizindua mashindano hayo jana jijini Dar es Salaam. Hayo yakiwa ni ya Tanzania. Kwa upande wa Kenya, naanza na gazeti la Taifa Leo ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa kikuu cha habari, Covid shule bado kujiandaa. Aidha limeandika Waislamu sasa waungana kupinga mchakato wa BBI na KDF, wavamia kambi ya shababu msituni Boni, waua wanne. Toleo la mtandaoni la Taifa Leo limetoa kipaumbele maalumu kwa habari yenye anwani semayo, Linturi amlaumu rais kwa kupuuza kilio cha Wakenya. Seneta wa Meru Mithika Linturi amemlaumu rais Uhuru Kenyatta kwa kupuuza matatizo ya Wakenya na kushughulikia masuala ambayo amesema hayana umuhimu kwa nchi. Bwana Linturi alimwomba um, kiongozi wa nchi kusikiliza kilio cha Wakenya akisema wanapitia hali ngumu kutokana na athari ya kirusi cha korona kwa uchumi wa Kenya. Katika safu ya habari za siasa ya gazeti hilo tunakutana na habari yenye anwani Kura ya Matungu, kipimo cha umaarufu wa Mudavadi, ugavana wa Nairobi, Margaret Wanjiru alivyogeuka mwiba kwa Uhuru, Raila, na ujanja wa Uhuru na Raila kuzima sauti zinazokosoa BBI na kwa kumalizia ni huko nchini Uganda. Ukurasa wa mbele wa gazeti la New Vision umepambwa kwa habari yenye kichwa kikuu kisemacho Museveni amjibu Lwanga, rais asema uchaguzi hauwezi kuahirishwa. Vichwa vingine vya habari ninavyodondoa katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni pamoja na vifaa vya uchaguzi tayari kutumwa, waandishi watatu wa habari wajeruhiwa katika vurumai, na DP ya eleza kuhusu uhusiano wa mao na katika toleo la mtandaoni Vision linatupasha kwamba watu wengine 248 wameambukizwa kirusi cha korona na watatu wameaga dunia nchini Uganda katika muda wa masaa 24 yaliyopita. Naam, hapa ni Tehran Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. wala saufa yu'tika rabbuka rabuka fatarudhwa. Sadaqa Allahu laliyu ladhim. Ndugu zangu, kwanza kabisa napenda kuwahusieni na pia kuihusia nafsi yangu juu ya swala zima la kumcha Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala na kufuata maamrisho yake yote na kuachana na vyote alivyotukataza yeye Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Pia nawahusieni kushikamana na mwenendo mzuri wa mbora wa viumbe, kiongozi wetu na mwombezi wetu siku ya Kiyama, mtume wetu Muhammadun sallallahu alayhi wa alihi wa sallama, hasa katika ulimwengu tuliokuwa nao na katika maisha tunayopitia sisi wanadamu katika dunia hii, kuna haja kubwa kurudi kwa Mwenyezi Mungu na kurudi kwa bwana mtume na kushikamana na ahlubeiti zake alaihim afdalus salatu wassalam, na tutambue ya kwamba Mwenyezi Mungu Subhanahu wataala anatupenda na wala hapendi wala hataki kuona mwanadamu akiishi maisha yaliyokuwa mabaya, maisha magumu. Mwenyezi Mungu anataka kutupa vilivyokuwa vizuri na vingi kwa kadiri ya mapendekezo yake au kwa kadiri anavyoamua yeye Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Kwa hiyo, dunia tuliyokuwa nayo inahitaji kumrejea yeye Mwenyezi Mungu na kumrejea bwana mtume na kushikamana na imamu wa zama zetu al-hujjatul muntadhar Ajjal Allahu taala farajahu sharif. Na katika mwezi huu ambayo tumeuingia, mwezi ambao una masiku mengi zaidi yakifahamika, ni ayamin alfatimiya, ni masiku ya Bibi Fatimatuzahara alaih salam, ni takriban karibia mwezi mzima wa mwezi huu tuliokuwa nayo ni matukio hayo ya Bibi Fatimatuzahara. Na pia kuna tukio jingine la binti yake na Fatimatu Zahara, ambayo siyo mwingine, ni shujaa wa Karbala, shujaa wa mateka Zainabul Kubra alaiha afdalus salatu wassalam. Nuru mbili hizi, mama na mtoto wake, Fatimatu Zahara na binti yake Zainab alayhi masalam, nuru hizi zilikuwa ni nuru za ukombozi, zilikuwa ni nuru za matumaini mazuri, ni nuru za maisha mazuri katika dunia hii. Kama ambavyo nuru hizi zilikuwa ni maisha mazuri kwa bwana mtume sallallahu alayhi wa ali, yalikuwa ni maisha mazuri kwa Alii yalikuwa ni maisha mazuri kwa Hassani na Hussein na umma mzima isoma, wa bwana mtume. Ndio maana aya niliyoisoma, Mwenyezi Mungu akimweleza mtume wake wala saufa yu'tika rabbuka fatarudwa, Mwenyezi Mungu Subhanahu wa taala atakupa kitu kizuri ambacho kitakufurahisha na utarizika na kitu hicho, yani utapata furaha, utapata usaidizi mkubwa kwa kitu hicho ambacho nitakupatia wewe mtume Muhammad, sallallahu alayhi wa ali. Kwa hiyo ukiangalia katika mambo aliyopewa bwana mtume sio kuwa alipewa mali ndio zikamfurahisha bwana mtume, sio kuwa labda utawala aliyoupewa ndio limfurahisha sana bwana mtume Japokuwa yote haya yalikuwa ni furaha na ndiyo yaliyokuwa ni majukumu yake yeye bwana mtume, lakini unyonge aliyokuwa akiishi nao, manyanyaso na matusi mengi aliyokuwa akiyapata kutoka kwa makuraish na adha kubwa aliyokuwa akiipata kiasi ambacho Qurani au mwenyewe akasema hakuna mtume aliyopata maudhi makubwa kama niliyoyapata mimi bwana mtume Sallallahu alayhi wa ali. Sote tunafahamu maudhi aliyoyapata bwana mtume kwa kuitwa ni mwenda wazimu, kwa kuitwa ni mchawi, kwa kupigwa mawe, kwa kufukuzwa katika mji wake na udhalili chungu mzima. Mpaka mwisho kabisa wa uhai wake, anakata roho bado anaendelea kuudhiwa bwana mtume, amri zake zinakataliwa hadharani mbele yake. Kwa hiyo uchungu alioishi nao bwana mtume ulikuwa ni uchungu mkubwa sana. Amebeba risala kaibeba Qurani kabeba ujumbe huo alioubeba, lakini maudhi aliyokuwa akiyapata ni makubwa sana. Kwa hiyo Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala akamwambia kuwa nitakupa, japo kuwa wanakuudhi hawa, japo kuwa wanakutukana hawa, lakini nitakupatia kitu ambacho utakuwa kila unapokutana nacho unapokiona unapokitembelea, au katika maisha yako yote, moyo wako utapata furaha, moyo wako utapata faraja, utapata saada katika moyo wako na si kingine. Ndio zawadi kubwa aliyopewa Bwana Mtume na Mwenyezi Mungu, inna a'tainaka alkauthar fasalli lirabbika Wanhar, inna shaniaka huwa la abtar, hiyo ndiyo zawadi aliyopewa bwana mtume ambayo ni Fatima tu Zahra, ndiyo hiyo. Wala saufa yuutika rabbuka fatarudhwa, atakupa utafurahi, utaridhia. Kwa hiyo Fatima tu Zahra, ambayo tuko katika ayamu alfatimiya, katika masiku yake bibi Fatimatu Zahra na masiku ya binti yake Zainab al-Kubra alaihim assalam, ilikuwa ni faraja, ilikuwa ni ukombozi, ilikuwa ni furaha, ilikuwa ni maisha yaliyokuwa mazuri kwa yoyote atakayeingia katika ngome ya Fatimatu Zahra na ngome ya Zainab al-Kubra alaihim assalam. Na kweli tunasoma katika historia majukumu aliyoyabeba Fatimatu Zahra na majukumu aliyoyabeba Zainabul Kubra alayhimu wassalamu, tunaona fika kuwa ilikuwa ni ngome na ilikuwa ni ngao, ilikuwa ni hijabu kubwa katika maisha ya viongozi walioishi nao, bwana mtume na maimamu wetu watukufu tukufu alayhimu assalam. Tunamwona Fatimatu Zahra alayha salam, namna alivyokuwa ni mlezi kwa baba yake bwana mtume mpaka bwana mtume akatamka maneno ambayo ni mashuhuri, Fatimatu Ummu Abiha, kuwa Fatima ni mama wa baba yake, ni mama na ndiyo baba kwa hiyo, amechukua jukumu kubwa sana la umama, na hapo hapo yule ambaye anamlea ni baba yake na ni mtume wa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Kwa hiyo neno zito sana aliyolitamka Bwana Mtume kuhusiana na binti yake Fatimatu Zahara alaihi salam. Na ndio maana unaona kila aliyokutana na Fatimatu Zahara na kuzungumza na Fatimatu Zahara, kila aliyomuona na akamsikia anasema anafanana kwa kila kitu, zungumza na tembea yake na tabia yake na bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Ndio maana maneno mashuhuri ya bibi Aisha, alipotaka au alipoambiwa aelezee kuhusu namna anavyomfahamu bintu wa mtume Fatimatu Zahara alayhi salam, akasema mwenyewe Aisha, ma raaitu minannasi ahadan ashbaha kalaman wa hadithan Bibi Aisha anaelezea namna alivyokuwa Fatima tuzahara akisema, sijawahi kuona mtu yoyote ambaye anafanana na Bwana Mtume kimaneno na kitabia na kimuonekano kama Fatima tuzahara alayhi salam, kiasi ambacho alikuwa akiingia mahala na Bwana Mtume amekaa, Bwana Mtume anasimama na anamkaribisha anamwachia sehemu aliyokaa yeye, Bwana Mtume, ili akae binti yake mtoto wake Fatima tu Zahara alayhi salam. Na kinyume chake, akiingia Bwana Mtume na Fatima tu Zahara amekaa mahali, Fatima tu Zahara anasimama kumwachia na kumkaribisha na kumpokea baba yake. Kwa hiyo alikuwa yule atakayekutwa anamwachia mwenzie sehemu aliyokuwa amekaa yeye. Ndio maisha ya aina yake hii. Sisi tumezoea mtoto saa zote ndiye anamwachia mzazi wake sehemu ya kukaa, kinyume chake huwa hakipo. Lakini kwa bwana mtume maisha haya yalikuwa namna hiyo, mtume anamwachia, anasimama binti yake akaye alipokuwa amekaa bwana mtume, na bwana mtume akae sehemu nyingine, na hali kadhalika, akija bwana mtume Fatimatu Zahara alaihi assalam ananyanyuka na anamwachia binti yake akaye sehemu aliyokuwa amekaa yeye. Kwa hiyo ni maisha ya ajabu sana namna alivyokuwa anaishi Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallama na binti yake Fatimatu Zahra alaihi salam. Una baraka wewe, una baraka, maana yake ni watu wananufaika wanafaidika na wewe, ambayo ni Fatimatu Zahra jina lake. Sote tufaidike na Fatimatu Zahra. leo ni Jumatatu mwezi kumi na tatu, tatu mfunguo nane Jamadi Lawal mwaka 1442 Hijiria, mwafaka na tarehe ishirini na nane Disemba elfu mbili na ishirini Miladia. Siku kama leo miaka 1431 iliyopita kwa mujibu wa baadhi ya nukuu za historia, Bibi Fatimatu Zahara Salamullahi alaiha binti wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam alikufa shahidi baada ya kuishi maisha mafupi lakini yaliyojaa baraka. Baba yake ni Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, na mama yake ni Bibi Khadija binti Khuwaylid alayha salam. Bibi Fatima salamu Allahi alayha alishiriki katika medani mbalimbali mbali za kipindi cha mwanzo wa Uislamu akiwa bega kwa bega na mtume wa Mwenyezi Mungu Muhammad al-Mustafa sallallahu alayhi wa alihi wasallam na Imamu Ali bin Abi Talib alayhi salam, na alilea watoto wema kama Imam Hassan na Imam Hussein alayhimus salam, ambao mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, amesema kwamba ni viongozi wa mabarobaro wa peponi. Bibi Fatima Zahra salamullahi alayha alisifika mno kwa tabia njema, ucha Mungu na elimu, na alikuwa mfano na kiigizo chema kwa Waislamu. Katika siku kama ya leo miaka 2456 iliyopita yaani mwaka 1774 miladia Joseph Brisley mwanakemia na mwanafizikia Uingereza alifanikiwa kugundua gesi ya oksijeni. Gesi ya oksijeni ina mchango na nafasi muhimu sana kwa maisha ya mwanadamu na viumbe wengine hai, na huingia katika mwili wa mwanadamu wakati wa kupumua na kuchanganyika na chakula. Matokeo ya kazi hiyo ni kuzalishwa nishati ambayo hutumika katika kubakia hai mwanadamu. Siku kama leo miaka 125 iliyopita inayosadifiana na tarehe 28 Desemba 1895 miladia, kwa mara ya kwanza katika historia ya sanaa ya filamu, filamu ya kwanza ya kisa ilionyeshwa kwenye mkusanyiko wa watu wengi. Filamu hiyo ilitayarishwa na kuandaliwa na ndugu wawili waliojulikana kwa majina ya Auguste na Louis Lumiere. Na miaka 94 iliyopita inayosadifiana na tarehe 28 Disemba 1925, alizaliwa Apollo Milton Obote, rais wa zamani wa Uganda. Obote aliiongoza Uganda uh, kupata uhuru kutoka kwa mkoloni Mwingereza mwaka 1962. Aliongozwa Uganda akiwa waziri mkuu kuanzia mwaka 1962 hadi 1966. Milton Obote alikuwa rais wa Uganda kuanzia mwaka 1966 hadi 1971, alipoondolewa madarakani na Idi Amin Dada. Hata hivyo, mwaka 1980 alirejea tena madarakani baada ya Idi Amin Dada kuondolewa uongozini na kuiongoza nchi hiyo hadi mwaka 1985 wakati alipoondolewa madarakani na kumalizikia kukimbilia Tanzania na baadaye Zambia. Obote alifariki dunia mwaka 2005 huko Johannesburg, Afrika Kusini kutokana na matatizo ya figo. No, no. mm -hmm. nam hapa ni Teheran, idhaa Kiswahili sauti jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na hiyo ilikuwa ni makala ya leo katika historia. Kabla ya hapo, mlikuwa naye Shekh Maulid Hussein Sombi wa Arusha, Tanzania, na mawaidha kuhusiana na Bibi Fatimatuzahra Salamullahi aleiha. Ufuatao sasa ni muhutasari wa habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya maoni yenu. Bwana Abdallah Ali Makajura wa Tabora, Tanzania. Nashukuru. Idrisa Mali ya Mungu wa Mombasa anasema asanteni sana Radio Tehran kwa matangazo bora sana. Bwana Juma Idi Isa wa Masoi Kondo wa Tanzania anasema hongera Iran kwa kuzalisha chanjo ya covid 19 na kuingia katika majaribio ya binadamu. Ufuatao sasa ni muhtasari wa habari za dunia. Mkuu wa kamati ya kielimu ya kukabiliana na korona nchini Irani amesema kwamba mashirika saba ya kiirani yanayofanya utafiti wa kuzalisha chanjo ya Covid-19 yataanza kuingia katika awamu ya majaribio ya binadamu ya chanjo zao kabla ya kumalizika mwezi Februari 2021. Mwaka 2020 unatarajiwa kuwa mwaka wa vifo vingi zaidi katika historia ya Marekani kutokana na kuzidi kuongezeka vifo vinavyotokana na ugonjwa wa Covid-19 katika nchi hiyo ya magharibi na harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, imesisitiza kwamba mapambano ya silaha dhidi ya Israeli yataendelea na ahadi. Kufikia hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa 1 na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika 20 hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika 20 hadi tatu na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Radio Teheran husikika pia kwa njia ya satellite na interneti. Anwani yetu ya interneti ni parstoday.com mkwaju SW, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni Swahili Radio at IRIB ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya Swahili Radio at IRIB ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.