Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Ali Imran aya ya mia moja na tisini na tisa hadi mwisho. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Hakika miongoni mwa watu wa kitabu wapo wanaomwamini Mwenyezi Mungu na yaliyoteremshwa kwenu na yaliyoteremshwa kwao, wakimnyenyekea Mwenyezi Mungu, Hawabadili aya za Mwenyezi Mungu kwa thamani duni. Hao wana ujira wao kwa Mola wao mlezi. Hakika Mwenyezi Mungu ni mwepesi wa kuhisabu. Enyi mlioamini, subirini na shindaneni kusubiri na kuweni macho na mcheni Mwenyezi Mungu, ili mpate kufanikiwa. Bismillahir Rahmanir Rahim. Assalamu alaikum wapenzi waskilizaji wa wabarakatu. Jina langu ni Abdul Fatah Musaidi. Saidi katika matangazo haya ya asubuhi ya redio Tehran, idhaya Kiswahili ya sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanahusikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa mbili kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa 2 na dakika 20 kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi shortwaves na vilevile tovuti yetu ya parstoday.com sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM Redio Maarifa, katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na pia Singida. Leo ni Jumatatu, tarehe 13 mfungu wa nane Jumada l ula 1442 Hijria, inayosadifiana na tarehe 28 Disemba 2020 Miladia. Tuliokuandalia ni kwa asubuhi ya leo, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, ni vipindi vya maadili bora na kipindi maalum cha mawaidha yatakayoletwa kwenu na Sheikh Maulid Hussein wa Arusha, Tanzania, kwa mnasaba wa masiku ya kuwawa shahidi Bibi Fatimatu Zahra salamu Llahi alaiha. Kama kawaida, tutakuwa pia na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki na makala, kila siku ya leo katika historia. Tutahitimisha matangazo yetu Imetimia saa mbili na nusu kwa saa za hapa nchini Iran, ni saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Ifuatayo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Katibu Ka mkuu wa Hizbullah afichua njama ya kumuua na namna Saudia ilivyohusika katika mauaji ya shahid Qasim Suleimani. <manyan> Bunge la Iran lalaani hatua ya Marekani ya kukiwekea vikwazo chuo kikuu cha Almustafa. Jeshi <manyan> la Kenya lashambulia maficho ya Ashababu na kuua kadhaa. Imefichuliwa kwamba Marekani inaunda kundi la Daesh mbili katika nchi za Siria na Iraq. Na sasa ni habari kamili. Katibu mkuu wa Hizbullah ya Lebanon amesema kusudio la kuwaua viongozi na makamanda wa harakati hiyo ya Mukawama wa Kiislamu ni lengo la pamoja la Marekani na utawala wa Kizayuni wa Israel. Na akabainisha kwamba zimetolewa indhari na masisitizo na duru tofauti kuhusu uwezekano wa yeye kuwawa katika kipindi cha karibuni. Sayid Hassan Nasrullah ameyasema hayo katika mahojiano maalumu na televisheni ya Al-Mayadin na akabainisha kuwa kabla ya kuuliwa shahidi Kamanda Qasim Suleimani na hata baada yake yeye alikuwa miongoni mwa wale ambao Marekani na utawala wa Kizayuni zilipanga kuwaua na hata kabla ya kufanyika uchaguzi wa rais wa Marekani zilifanywa juhudi kubwa zaidi kufanikisha lengo hilo, kwa sababu Trump alihitaji kuchukua hatua kama hiyo kwa ajili ya kuathiri matokeo ya uchaguzi kwa manufaa yake. Katibu mkuu wa Hizbullah amesema hata utawala wa Saudia pia umedhamiria kumuua, na akaongeza kwamba wakati mrithi wa ufalme wa Saudi Arabia Muhammad bin Salman alipokuwa safarini nchini Marekani aliitaka Washington imfanyie kazi hiyo kwa ajili yake. Sayid Hasan Nasrullah amesema kinyume na mauaji ya Shahid Imad Mughnia, mmoja wa makamanda wa Hizbullah ya Lebanon aliyeuliwa nchini Siria, na mauaji ya Shahid Mohsin Fakhri Zade, mwanasayansi wa nyuklia na masuala ya ulinzi wa Iran, mauaji ya makamanda Shahid Qasim Suleimani na shahid abu mahdi almuhandis yalifanywa hadharani, na mauaji hayo ni miongoni mwa njama na mpango wa pamoja wa pande tatu za Israel, Marekani na Saudi Arabia. Amesisitiza kama ninavyonukuu: jinai ya kumuua kigaidi shahid kamanda suleimani si jinai ya Marekani peke yake, bali Israel na Saudia pia zilihusika na zilishiriki katika jinai hiyo. Katika mahojiano hayo maalum na televisheni ya Al-Mayadin, katibu mkuu wa Hizbullah ameeleza pia kwamba Marekani iliamini kuwa kwa kumuua shahid Qasim Suleimani na Abu Mahdi al-Muhandis itaumaliza mhimili wa mukawama, ilhali mhimili huo haujafungamana na mtu mmoja au wawili, na wala hautakuwa hivyo. Alipoulizwa kuhusu uwezekano wa rais aliyeko madarakani nchini Marekani kuchukua hatua ya kufanya kitu chochote kile katika siku zijazo, Sayyid Hasan Nasrullah amesema upo uwezekano wa kutokea chochote kile, hasa kutokana na shakhsia ya Trump ya upunguani na umajinuni mkubwa alio nao, lakini kauli na hatua zote hizo zinachukuliwa katika mwelekeo wa vita vya kisaikolojia vya Marekani na utawala wa Kizayuni dhidi ya mhimili wa mukawama. Bunge la Iran limelaani vikali hatua ya serikali ya Marekani ya kukiwekea vikwazo chuo kikuu cha kimataifa cha Almustafa cha Iran. Katika taarifa ya jana Jumapili, wa wabunge 175 wa majilisi ya ushauri ya Kiislamu wamesema kuiwekea vikwazo taasisi hiyo ya elimu ya juu ya iran kwa mara nyingine tena kumedhihirisha sura halisi ya sera za kiistikbari za dola la kibeberu la Marekani. Taarifa hiyo imebainisha kuwa kitendo hicho kimeonyesha na jinsi gani utawala wa Washington unavyolionea gere unavyo gere taifa la Iran kwa kupiga hatua katika nyuga za sayansi na utamaduni Wabunge hao wa Iran wameitaja hatua hiyo ya Marekani ya kukiwekea vikwazo chuo kikuu cha kimataifa cha Al-Mustafa cha Iran, ambacho kauli mbiu yake ni haki, umaanawi na mantiki, kama kitendo kiovu, ghalati, kisichofaa na haramu. Itakumbukwa kuwa Disemba 9 mwaka huu wizara ya fedha ya Marekani ilitangaza kukiwekea vikwazo chuo hicho cha kimataifa cha Jamiatu Al-Mustafa, ukiwa ni mwendelezo wa utekelezaji wa sera zake za kupinga ustawi wa elimu, sayansi na utamaduni duniani. Kikosi maalumu cha jeshi la ulinzi la Kenya, KDF, jana Jumapili kilishambulia maficho ya kundi la kigaidi na kitakfiri la Alshabab katika msitu wa Boni, kaunti ya Lamu, pwani ya Kenya, na kuangamiza wanachama kadhaa wa genge hilo. Picha ya video za operesheni hiyo zimesambaa katika mitandao ya kijamii haijabainika. Ni magaidi wangapi wa al-Shabaab wameuawa katika shambulio hilo la jana, lakini duru za habari zinasema kwa akali wanachama wanne wa genge hilo wameangamizwa. Wanajeshi hao wa KDF wamefanikiwa kunasa silaha zilizokuwa mikononi mwa magaidi hao, yakiwemo maguruneti, risasi, redio za mawasiliano na kanda za video. Inaarifiwa kuwa genge hilo la kigaidi lilikuwa linakula njama za kutekeleza wimbi la mashambulizi katika pwani ya Kenya katika kipindi hiki cha shamrashamra za sherehe za kufunga mwaka elfu mbili na ishirini miladia. Haya yanajiri chini ya wiki moja baada ya kundi hilo la kigaidi kukiri kuwa ndilo lililomtekanyara na kumuua kwa kumkata kichwa naibu chifu mmoja wa kaunti ya Wajir huko kaskazini mashariki mwa Kenya. Magaidi hao washababu walimteka nyara afisa huyo wa serikali baada ya kushambulia kituo cha polisi katika kaunti hiyo, ambapo mbali na kuwahutubia kwa lazima wakazi wa, wa kijiji hicho, waliiba chakula cha msaada cha wakazi wa eneo hilo. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa redio Tehran. Ushahidi mpya umefichua kuwa vyombo vya usalama vya Marekani na utawala wa kizayuni wa Israel vipo mbioni kuzalisha kizazi kipya cha genge la kigaidi katika eneo hili la Asia Magharibi. Shirika la habari la IRNA limenukuu duru za kuaminika zikisema kuwa wanasaikolojia wa usalama wa Marekani kwa kushirikiana na vikosi vya kiintelijensia vya utawala haramu wa Israel wanasajili na kuwapa mafunzo ya kijeshi watu wa, wa familia za wanachama wa kundi la kigaidi la Daesh au ISIS walioko katika kambi ya wakimbizi ya Al Hol katika mkoa wa Al Hasaka kaskazini mashariki mwa Siria. Inaarifiwa kuwa familia hizo mbali ya kupewa mahitaji ya msingi ya kila siku na Marekani, Uingereza na Israel kambini hapo, lakini zinapewa pia vitabu vya kitakfiri kama kile kitwacho Taifa la Ibrahim kilichoandikwa na al Almakdisi. Kitabu hicho cha The Nation of Ibrahim kimetumika pia katika kambi ya Buka katika mji wa Ummul Kasr katika mkoa wa Basra kusini mwa Iraq kuunda kizazi kipya cha ISIS au ISIL mbili. Habari zaidi zinasema kuwa Marekani na wazayuni wanafanya juu chini kuwarubuni wanawake na vijana kujiunga na kizazi hicho kipya cha ISIS katika nchi za Iraq na Siria. Na wizara ya mambo ya nje ya serikali ya wokovu ya Yemen imetahadharisha kuwa vita vikubwa vitaibuka katika eneo la Asia Magharibi iwapo utawala wa kizayuni wa Israel utathubutu kuivamia Yemen. Taarifa iliyotolewa jana Jumapili na wizara hiyo imesema badala ya kuzitishia nchi nyingine katika eneo, Israel inapaswa kujishughulisha zaidi na suala la kuyadhibiti maeneo iliyo yaghusubu. Taarifa hiyo, wizara ya mambo ya nje ya serikali ya uokovu ya Yemen ni jibu kwa matamshi ya vitisho yaliyotolewa juzi za Jumamosi na jeshi la utawala haramu wa Israel. Katika mahojiano na shirika moja la habari siku ya Jumamosi, msemaji wa jeshi la utawala wa kizayuni alisema utawala huo unazihesabu Yemen na Iraqi kama nchi hatari zaidi katika eneo na kwamba Tel Aviv inaitazama Yemen kwa jicho la karibu. Taarifa wizara ya mambo ya nje ya Yemen imeeleza bayana kama ninavyonukuu: Iwapo Israel itachukua hatua yoyote dhidi ya Yemen, basi masilahi yote ya wazayuni na waitifaki wao katika bahari Nyekundu yatakuwa shabaha halali ya Yemen. Wizara ya mambo ya nje ya, ya, ya serikali ya Sanaa imesisitiza kuwa utawala wa kizayuni utakuwa wa kwanza kupata hasara kubwa iwapo vita kamili vitaripuka katika eneo. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu, iliyokujeni kutoka hapa Redio Tehran. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran, na iliyoko hewani ni idhaa Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao una kichwa cha maneno kisemacho upendo na kuwa kitu kimoja: waislamu na wafuasi wa dini za wachache Iran, dhihirisho la umoja endelevu wa taifa. Mwaka mpya wa 2021 miladia unakaribia. Kwa kukaribia kuingia mwaka mpya wa miladia sambamba na kufanyika ibada maalumu kwa mnasaba wa kuadhimisha kuzaliwa Nabii Isa masihi alayhi ssalam, jamii ya Wakristo wa Iran nayo pia imo kwenye maandalizi ya kukaribisha mwaka huo mpya wa 2021. Kwa mnasaba huo, Said Ohadi mkuu wa taasisi ya mashahidi na masuala ya waliojitolea mhanga siku ya Jumamosi alitembelea familia moja ya mashahidi wa Wakristo na kuwapa mkono wa kheri na baraka jamaa wa mashahidi hao wa Kikristo kwa mnasaba wa kuzaliwa Nabii Isa alayhi ssalam, ambapo mbali na kutilia mkazo mchango muhimu uliotolewa na jamii za kidini za walio wachache katika kipindi cha vuguvugu la mapinduzi ya Kiislamu na cha kujihami kutakatifu alienzi familia ya shahid Anushavan Evazian na mashahidi Dehakan na Edmond Muasisian kutokana na moyo wa kujitolea na kujitoa muhanga wa jamii ya Wakristo nchini katika miaka minane ya vita vya kulazimishwa vilivyoanzishwa na utawala wa Sadam dhidi ya Iran. Mkuu wa taasisi ya masuala ya mashahidi na waliojitolea mhanga alifikisha pia salamu za kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Sayid Ali Khamenei kwa familia za mashahidi wa Kikristo na akasema, familia ya shahidi Muasisian ni familia pekee iliyotoa mashahidi wawili wa, wa jamii ya Wakristo wa Kiarmenia. Kwa hivyo ni wajibu wa viongozi kuienzi nafasi ya familia hiyo ambayo imeitunukia nchi yao mashahidi wawili miongoni mwa wapendwa wao. Baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, jamii za kidini za walio wachache zilikuwa bega kwa bega na wananchi wenzao Waislamu wa Iran katika kutunza na kuyalinda matunda ya mapinduzi ya Kiislamu. Na wakati vilipoanza vita vya kulazimishwa, pia jamii za kidini za walio wachache ambao ni Wakristo, Wayahudi na Wazartoshti waliotoa mhanga maisha yao kwa ajili ya kuilinda na kuihami nchi yao. Jamii ya kidini ya wakristo wa Kiarmenia ndiyo kubwa zaidi miongoni mwa jamii za kidini za walio wachache nchini Iran. Kwa kuzingatia mafundisho ya dini yao yanayoeleza kwamba kuuawa katika njia ya kuilinda nchi kuna hadhi na daraja kubwa, Wakristo hao walitoa mchango muhimu, ambapo vijana wa jamii hizo walioamini kwamba lengo na tumainio la ukuu ni kuiokoa nchi yao na uvamizi wa adui, walijitokeza wa kwenye medani za vita kukabiliana na adui mvamizi. Mashahidi 94 wa Kikristo, 11 wa Kiyahudi na 42 wa Kizartoshti wamechangia sehemu ya historia isiyosahaulika ya miaka minane 8 ya vita vya kujihami kutakatifu, wakati Ayatullah Hamenei kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu alipoitembelea familia moja ya mashahidi wa jamii za kidini za walio wachache kwa mnasaba wa kuanza mwaka mpya wa miladia, pembeni ya mazungumzo yaliyofanyika katika anga ya upendo baina yake na familia ya mmoja wa mashahidi wa Kikristo, alieleza hivi: jamii ya walio wachache ya Wakristo ya Waarmenia na pia ya Waashuru zilipata fahari na heshima wakati wa mapinduzi na vita kwa kuwa kwao wairani waaminifu wenye basira akili na mashujaa. Wapenzi wa sikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Assalamu alaykum wasikilizaji wapenzi, na karibuni katika wasaa mwingine wa kujumuika nami katika kipindi cha maadili bora. Kwa leo, tutajadili suala la jukumu la akina baba kwa watoto wao katika maisha yetu ya leo yaliyotawaliwa na mashine na maendeleo ya kisasa. Akina baba ambao wanahesabiwa kuwa ndiyo nguzo kuu ya familia hutumia sehemu kubwa ya wakati wao mchana na usiku wakiwa nje ya majumba yao, na wakati wanaporejea nyumbani wakati wa usiku, huwa wamechoka taabani kutokana na uchovu wa kazi. Akina baba hao hutasawu na kudhania kuwa mama ndiye mwenye jukumu la malezi ya mtoto na jukumu pekee alilonalo baba ni kukidhi na kuhudumia mahitaji ya chakula na nguo kwa ajili ya familia, na ndiyo maana akina baba hao hughafirika juu ya swala la malezi ya watoto wao. Uhakiki na uchunguzi uliofanywa hivi karibuni umeonyesha kuwa watoto ambao hupitisha masaa kadhaa wakiwa pamoja na baba zao huwa ni wachangamfu zaidi na wenye kujengeka zaidi na sifa ya kujiamini nafsi zao. Mbali ya kundi hilo tulilolizungumzia awali ya mazungumzo yetu, kuna kundi jingine la akina baba ambao huwa bega kwa bega na wake zao, wakishirikiana nao katika swala la malezi ya watoto wao. Akina baba hao hulipa thamani na umuhimu maalum swala la malezi ya watoto wao, wakiamini kuwa kushiriki kwao katika malezi ya watoto wao si tu kwamba humfanya mtoto ajengeke na shaksia bora bali jambo hilo pia hukiimarisha zaidi kipawa cha mtoto huyo. Akina baba walio bora huwa wachangamfu zaidi wanapoamiliana na watoto wao, kwa mujibu wa wataalamu wa elimu ya nafsi na masuala ya malezi. Utafiti uliofanywa unaonyesha kuwa akina baba ambao kimaumbile wana miili yenye nguvu zaidi kulinganishwa na akina mama huwafunza watoto wao hisia za kuwa wadadisi wapa mbinu mpya na kuwafanya wajiamini nafsi zao wanapobainisha mitazamo yao. Aidha, wananadharia wanaamini kuwa watoto ambao baba zao ni watu mahiri huwa ni rahisi kwao kusikilizana na watoto wenzao na pia hudhihirisha zaidi vipawa vyao ambavyo huwafanya baadaye kuaminika kijamii. Katika mazingira kama hayo, watoto hao hujihisi kuwa katika hali ya raha kabisa na huweza kirahisi kuziambatanisha tabia zao na mabadiliko ya kijamii. Zaidi ya hayo ni kuwa, katika majaribio mbalimbali wanayofanyiwa, watoto hao hushuhudiwa kuwa ni watu wenye vipawa vya hali ya juu. Kwa upande mwingine ni kuwa wataalamu wa masuala ya malezi wanaamini kwamba kutokuwepo akina baba majumbani na kushindwa kutoa mchango katika malezi ya watoto kuna husiana moja kwa moja na hali ya watoto kuwa na ufahamu mdogo, kutokufahamu vyema masomo na kutumbukia kwenye janga la kufanya vitendo vya kijambazi. Ndio maana wataalamu hao wanawahusia akina baba ambao wanakuwa mbali na majumba yao wajaribu kudumisha mawasiliano hayo kati yao na watoto wao angalau kwa njia ya simu au barua. Aidha, watu ambao kutokana na kazi zao huwa muda mwingi wako safarini au huwa na majukumu nyeti katika jamii wajaribu pale wanapopata fursa ya kuwepo nyumbani kuimarisha ile hali ya mfungamano kati yao na watoto wao. Bila shaka inapasa kutilia maanani nukta hii kuwa kile ambacho hufanya kuwepo kwa baba katika mazingira ya nyumbani kuwe na faida ya kukidhi mahitaji ya kifikra ya mtoto ni zile sifa zilizojengeka katika shaksia ya baba huyo. Mafundisho ya mbinguni yanabainisha umuhimu wa suala hili kuwa ni wale akina baba tu wenye sifa bora kama vile subira, dhamira thabiti, kujiamini nafsi na kuwa na uwezo wa kuonyesha hisia za mapenzi kwa watoto wao ndio ambao wana uwezo wa kutoa athari njema kwa watoto wao wanapokuwa pamoja nao. Ama iwapo tabia za baba anapokuwa nyumbani zitakuwa ni za ukali na utumiaji mabavu tu, si tu kwamba baba huyo hatoweza kujenga uhusiano mzuri na mtoto wake, bali si hasha pia y kuwa tabia zake hizo zinaweza kuzorotesha ukuaji na ujengekaji wa shaksia ya mtoto. Kwa jumla, inapasa tuseme kuwa katika suala la ukuaji wa kiakili na kihisia wa watoto, akina baba kama walivyo akina mama, nao pia wana mchango muhimu sana wanaopaswa kutoa. Viongozi wa kidini wanaohusia akina baba kuwa wasimamizi wa malezi ya watoto wao, ili mazingira safi ya nyumbani yaweze kutoa watoto wema, bora na waliopata malezi mazuri. Imepokelewa katika historia kuwa mtu mmoja alikwenda kwa Mtume Muhammadi sallallahu alayhi wa alihi wasallam na kumuuliza: ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu, haki za mtoto juu yangu mimi ni zipi? Bwana Mtume, rehma na amani za Mwenyezi Mungu ziwe juu yake na hali zake, akamjibu mtu huyo kwa kumwambia: mpe jina zuri, mfunze adabu njema na mwongoze katika kufanya mambo mema yatakayomfaa baadaye. Jambo jingine miongoni mwa mambo ambayo yanapasa kutiliwa maanani sana na akina baba ni suala la kucheza na mtoto na kudhihirisha mahaba, upendo na huruma kwa mtoto huyo, kwani uwezo wa mtoto wa kubuni na kugundua mambo huambatana na michezo anayocheza mtoto huyo. Hivyo akina baba wana jukumu la kuwa pamoja na watoto wakati wanapocheza, ili kuwasaidia watoto wao katika kukuza vipawa vyao. Upendo pia huwapa furaha na uchangamfu watoto na huwafanya wajengeke zaidi kiroho na kimwili, jambo ambalo hufungua njia ya maendeleo kwa watoto hao. Bwana Mtume Muhammad, rehema na amani za Mwenyezi Mungu ziwe juu yake na hali zake, anasema: Mwenyezi Mungu humwonea huruma mja wake kutokana na huruma kubwa alizomwonea mja huyo mtoto wake. Wasikilizaji wapenzi, na mpaka hapa ndiyo nimefikia mwisho wa kipindi hiki cha maadili bora kwa leo. Basi hakuna la zaidi, bali na wageni nikiwatakieni siku njema, kwaherini. Wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo asubuhi, yanayokujeni moja kwa moja kutoka hapa mjini Teheran. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Jamvi la udondozi wa magazeti Afrika Mashariki Jumatatu ya leo ya tarehe 28 Disemba linakunjuliwa na magazeti ya Tanzania ambayo mengi yao yametoa kipaumbele cha kwanza kwa habari ya hatua iliyochukuliwa na waziri mkuu Kasim Majaliwa ya kuwatumbua vigogo wa mamlaka ya bandari. Gazeti la serikali Habari Leo limekolezea wino mweusi, kichwa cha habari, Majaliwa atumbua wawili TPA aagiza ukaguzi. Nipashi pia limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa habari hiyo hiyo kwa anwani, Majaliwa ashtukie ufisadi bandarini, amsimamisha kazi mkurugenzi wa fedha, meneja matumizi. Majira kwa upande wake limeandika bandari yanuka harufu ya ufisadi, waziri mkuu aagiza uchunguzi, amkabidhi rungu CAG, DCI, awasimamisha kazi vigogo wawili, atoa maagizo mazito. Lakini mbali na habari hiyo, gazeti hilo linatupasha katika habari nyingine kwamba walimu wanaovaa mavazi yasiyo na maadili watarudishwa nyumbani. Kinyume na magazeti hayo tuliyoyadondoa, Mwananchi kwa upande wake limeipa uzito wa kwanza habari yenye kichwa cha maneno akina Mdee wakata rufaa Chadema. Ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa na vichwa vingine vya habari visemavyo wimbi la vijana kutumia ugoro laongezeka nchini na mwanafunzi chuo cha misitu wa wawa. Naligeukia tena gazeti la Nipashe na kudondoa vichwa vingine viwili vya vi habari visemavyo, mama adaiwa kumuua mwanawe apate ajira, na IGP kupambana na wanaotishia viongozi. Katika habari nyingine, gazeti la Habari Leo limeandika ATCL ya ruka ndani kwa asilimia 90, na kanisa la mwombea mama yake Magufuli na miongoni mwa habari zilizopewa kipaumbele maalumu na gazeti la Uhuru ni ile yenye anuani semayo mashindano ya kuhifadhi Qurani Tukufu Afrika kufanyika Aprili 25, nchi 21 kushiriki. Mbali na kichwa hicho cha habari, ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa na picha inayomwonyesha waziri wa nchi ofisi ya rais tawala za mikoa na serikali za mitaa Suleiman Jafo akizindua mashindano hayo jana, Mjini Dar es Salaam, hayo akiwa ni ya Tanzania. Kwa upande wa Kenya, anaanza na gazeti la Taifa Leo ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa kikuu cha habari, COVID: shule bado kujiandaa. Aidha limeandika Waislamu sasa waungana kupinga mchakato wa BBI, na KDF wavamia kambi ya Al-Shabab msituni Boni, waua wanne. Toleo la mtandaoni la Taifa Leo limetoa kipaumbele maalum kwa habari yenye anwani, Linturi amlaumu rais kwa kupuuza kilio cha Wakenya. Seneta wa Meru Mithika Linturi amemlaumu Rais Uhuru Kenyatta kwa kupuuza matatizo ya Wakenya na kushughulika na masuala ambayo anasema hayana umuhimu kwa nchi. Bwana Linturi alimwomba kiongozi wa nchi kusikiliza kilio cha Wakenya akisema wanapitia hali ngumu kutokana na athari za virusi vya korona kwa uchumi. Katika safu ya habari za siasa, gazeti hilo tunakutana na habari zenye anwani, kura ya matungu kipimo cha umaarufu wa Mudavadi, ugavana wa Nairobi, Margaret Wanjiru alivyogeuka mwiba kwa uhuraila, na ujanja wa Uhuru na Raila kuzima sauti zinazokosoa BBI. Ukurasa wa mbele wa Daily Nation umepambwa kwa kichwa kikuu cha habari kisemacho chaguzi ndogo mtihani mkubwa kwa vinara wakuu. Kichwa kikuu hicho cha habari kimeambatana na picha za naibu rais William Ruto, Raila Odinga, Kalonzo Musyoka, Musalia Mudavadi na Moses Wetangula. Na kwa kumalizia, nchini Uganda, ukurasa wa mbele wa gazeti la New Vision umepambwa kwa habari yenye kichwa kikuu cha maneno Museveni amjibu Lwanga. Rais asema uchaguzi hauwezi kuahirishwa. Vichwa vingine vya habari inavyodondoa katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni pamoja na vifaa vya uchaguzi tayari kusafirishwa, waandishi watatu wa habari wajeruhiwa katika vurumai, na DP yaeleza kuhusu uhusiano wa mao Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran, na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran <tip> Wala saufa yutika rabbuka fatarudwa sadaqallahu laliyu la ladhim. Ndugu zangu, kwanza kabisa, napenda kuwahusieni na pia kuihusia nafsi yangu juu ya suala zima la kumcha Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala na kufuata maamrisho yake yote na kuachana na vyote alivyotukataza yeye Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Pia nawahusieni kushikamana na mwenendo mzuri wa mbora wa viumbe, kiongozi wetu na mwombezi wetu siku ya Kiyama, mtume wetu Muhammadun, sallallahu alayhi wa alihi wa sallama, hasa katika ulimwengu tuliokuwa nao na katika maisha tunayopitia sisi wanadamu katika dunia hii, kuna haja kubwa kurudi kwa Mwenyezi Mungu na kurudi kwa bwana mtume na kushikamana na ahlul baiti zake alayhimu afdalu salatu wassalam, na tutambue ya kwamba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anatupenda na wala hapendi wala hataki kuona mwanadamu akiishi maisha yaliyokuwa mabaya, maisha magumu. Mwenyezi Mungu anataka kutupa vilivyokuwa vizuri na vingi kwa kadiri ya mapendekezo yake au kwa kadiri anavyoamua yeye Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Kwa hiyo, dunia tuliyokuwa nayo inahitaji kumrejea yeye Mwenyezi Mungu na kumrejea bwana mtume na kushikamana na imamu wa zama zetu al-hujjatul muntadhar ajala llahu taala farajahu sharif. Na katika mwezi huu ambayo tumeuingia, mwezi ambao una masiku mengi zaidi yakifahamika, ni Ayamin Alfatimiya, ni masiku ya Bibi Fatimatu Zahra alaiha salam, ni takriban karibia mwezi mzima wa mwezi huu tuliokuwa nayo ni matukio hayo ya Bibi Fatimatu Zahara na pia kuna tukio jingine la binti yake na Fatimatu Zahara, ambaye siyo mwingine ni shujaa wa Karbala, shujaa wa mateka Zainabul Kubra alayha afdalus salatu wassalam. Nuru mbili hizi, mama na mtoto wake Fatimatu Zahara na binti yake Zainab alayhi masalam, nuru hizi zilikuwa ni nuru za ukombozi, zilikuwa ni nuru za matumaini mazuri, ni nuru za maisha mazuri katika dunia hii. Kama ambavyo nuru hizi zilikuwa ni maisha mazuri kwa bwana mtume sallallahu alayhi wa ali, yalikuwa ni maisha mazuri kwa Ali yalikuwa ni maisha mazuri kwa Hasani na Hussein na umma mzima isoma wa bwana mtume. Ndio maana aya niliyoisoma, Mwenyezi Mungu akimweleza mtume wake wala saufa yu'tika rabbuka fatarudwa, Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala atakupa kitu kizuri ambacho kitakufurahisha na utarizika na kitu hicho, yani utapata furaha, utapata usaidizi mkubwa kwa kitu hicho ambacho nitakupatia wewe Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa ali. Kwa hiyo kiangalia katika mambo aliyopewa bwana mtume, sio kuwa alipewa mali ndio zikamfurahisha bwana mtume, sio kuwa labda utawala aliyoupewa ndio ulimfurahisha sana bwana mtume. Japokuwa yote haya ilikuwa ni furaha na ndiyo yaliyokuwa ni majukumu yake yeye bwana mtume, lakini unyonge aliokuwa akiishi nao, manyanyaso na matusi mengi aliyokuwa akiyapata kutoka kwa Makuraishi na adha kubwa aliyokuwa akiipata, kiasi ambacho Qurani au mwenyewe akasema hakuna mtume aliyopata maudhi makubwa kama niliyoyapata mimi, bwana mtume Sallallahu alayhi wa ali. Sote tunafahamu maudhi aliyoyapata ya Bwana Mtume, kwa kuitwa ni mwenda wazimu, kwa kuitwa ni mchawi, kwa kupigwa mawe, kwa kufukuzwa katika mji wake, na udhalili chungu mzima. Mpaka mwisho kabisa wa uhai wake, anakata roho, bado anaendelea kuudhiwa Bwana Mtume, amri zake zinakataliwa hadharani mbele yake. Kwa hiyo uchungu aliyoishi nao Bwana Mtume ulikuwa ni uchungu mkubwa sana. Amebeba risala, kaibeba Qurani, kabeba ujumbe huu alioubeba, lakini maudhi aliyokuwa akiyapata ni makubwa sana. Kwa hiyo Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala akamwambia kuwa nitakupa, japo kuwa wanakuudhi hawa, japo kuwa wanakutukana hawa, lakini nitakupatia kitu ambacho utakuwa kila unapokutana nacho unapokiona unapokitembelea, au katika maisha yako yote, moyo wako utapata furaha, moyo wako utapata faraja, utapata saada katika moyo wako, na si kingine. Ndio zawadi kubwa aliyopewa Bwana Mtume na Mwenyezi Mungu, inna a'tainaka alkauthar fasalli lirabbika wanhar inna shaniyaka huwa la abtar. Hiyo ndiyo zawadi aliyopewa Bwana Mtume ambayo ni Fatimatu Zahara, ndiyo hiyo. Wala saufa yuutika rabbuka fatarudwa, atakupa utafurahi utaridhia. Kwa hiyo Fatimatu Zahara ambayo tuko katika ayamu alfatimiya, katika masiku yake Bibi Fatimatu Zahara na masiku ya binti yake Zainabu al-Kubra alaihim assalam, ilikuwa ni faraja, ilikuwa ni ukombozi, ilikuwa ni furaha, ilikuwa ni maisha yaliyokuwa mazuri kwa yoyote atakayeingia katika ngome ya Fatima tuzahara na ngome ya Zainabu al-Kubra alaihim assalam. Na kweli tunasoma katika historia majukumu aliyoyabeba Fatimatu Zahara na majukumu aliyoyabeba Zainabu lkubra alayhimu wassalamu, tunaona fika kuwa ilikuwa ni ngome na ilikuwa ni ngao, ilikuwa ni hijabu kubwa katika maisha ya viongozi walioishi nao Bwana Mtume na maimamu wetu watukufu tukufu alayhimu assalam. Tunamwona Fatimatu Zahra alaiha salam, namna alivyokuwa ni mlezi kwa baba yake bwana Mtume mpaka bwana Mtume akatamka maneno ambayo ni mashuhuri, Fatimatu ummu Abiha, kuwa Fatima ni mama wa baba yake, ni mama na ndiyo baba. Kwa hiyo amechukua jukumu kubwa sana la umama, na hapo hapo yule ambaye anamlea ni baba yake na ni mtume wa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Kwa hiyo neno zito sana aliyolitamka bwana Mtume kuhusiana na binti yake Fatimatu Zahra alayhi salam. Na ndio maana unaona kila aliyokutana na Fatimatu Zahra na kuzungumza na Fatimatu Zahra, kila aliyomuona na akamsikia, anasema anafanana kwa kila kitu zungumza na tembea yake na tabia yake na bwana mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallama. Ndio maana maneno mashuhuri ya bibi Aisha, alipotaka au alipoambiwa aelezee kuhusu namna anavyomfahamu bintu wa mtume Fatimatu Zahara alayha salam, akasema mwenyewe Aisha, ma raaitu min annasi ahadan ashbaha kalaman wa hadithan Bibi Aisha anaelezea namna alivyokuwa Fatima tuzahara akisema sijawahi kuona mtu yoyote ambaye anafanana na bwana mtume kimaneno na kitabia na kimuonekano kama Fatima tuzahara alaihi salam kiasi ambacho alikuwa akiingia mahala na bwana mtume amekaa bwana mtume anasimama na anamkaribisha anamwachia sehemu aliyokaa yeye, bwana mtume ili akae binti yake mtoto wake Fatimatu Zahara alaihi salam. Na kinyume chake, akiingia bwana mtume na Fatima tu Zahara amekaa mahali, Fatima tu Zahara anasimama kumwachia na kumkaribisha na kumpokea baba yake. Kwa hiyo, alikuwa yule atakayekutwa anamwachia mwenzie sehemu aliyokuwa amekaa yeye. Ndio maisha ya aina yake hii. Sisi tumezoea mtoto saa zote ndiye anamwachia mzazi wake sehemu ya kukaa, kinyume chake huwa hakipo. Lakini kwa Bwana Mtume maisha haya yalikuwa namna hiyo. Mtume anamwachia, anasimama, binti yake akaye alipokuwa amekaa Bwana Mtume, na Bwana Mtume akae sehemu nyingine. Na hali kadhalika akija Bwana Mtume, Fatimatu Zahara alaihi assalam ananyanyuka na anamwachia binti yake akaye sehemu aliyokuwa amekaa yeye. Kwa hiyo ni maisha ya ajabu sana namna alivyokuwa anaishi Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalama na binti yake Fatima tu Zahara alaiha ssalam. Una baraka, wewe una baraka. Maana yake ni watu wananufaika wanafaidika na wewe, ambayo ni Fatima tu Zahra jina lake. Sote tufaidike na Fatima tu Zahra. Leo ni Jumatatu, mwezi kumi na tatu mfunguo nane Jamadi Lawal mwaka 1442 Hijiria, mwafaka na tarehe ishirini na nane Disemba elfu mbili na ishirini Miladia. Siku kama leo miaka 1431 iliyopita, kwa mujibu wa baadhi ya nukuu za historia, Bibi Fatimatu Zahra salamullahi alaiha binti wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam alikufa shahidi baada ya kuishi maisha mafupi lakini yaliyojaa baraka. Baba yake ni Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam na mama yake ni Bibi Khadija binti Khuwaylid alayha salam. Bibi Fatima salamullah alayha alishiriki katika medani mbalimbali mbali za kipindi cha mwanzo wa Uislamu akiwa bega kwa bega na mtume wa Mwenyezi Mungu Muhammad al-Mustafa sallallahu alayhi wa alihi wa sallam na Imam Ali bin Abi Talib alayhi salam, na alilea watoto wema kama Imam Hassan na Imam Hussein alayhim salam ambao Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam amesema kwamba ni viongozi wa mabarobaro wa peponi. Bibi Fatimatu Zahra salamullahi alayha alisifika mno kwa tabia njema, ucha Mungu na elimu, na alikuwa mfano na kiigizo chema kwa Waislamu. Katika siku kama ya leo miaka 2456 iliyopita yaani mwaka 1774 miladia, Joseph Brisley, mwanakemia na mwanafizikia wa Uingereza, alifanikiwa kugundua gesi ya oksijeni. Gesi ya oksijeni ina mchango na nafasi muhimu sana kwa maisha ya mwanadamu na viumbe wengine hai na huingia katika mwili wa mwanadamu wakati wa kupumua na kuchanganyika na chakula. Matokeo ya kazi hiyo ni kuzalishwa nishati ambayo hutumika katika kubakia hai mwanadamu. Siku kama leo miaka 125 iliyopita inayosadifiana na tarehe 28 Desemba 1895 miladia kwa mara ya kwanza katika historia ya sanaa ya filamu, filamu ya kwanza ya kisa ilionyeshwa kwenye mkusanyiko wa watu wengi. Filamu hiyo ilitayarishwa na kuandaliwa na ndugu wawili waliojulikana kwa majina ya Agosti na Louis Lumiere. Na miaka 94 iliyopita inayosadifiana na tarehe 28 Disemba 1925 alizaliwa Apollo Milton Obote, rais wa zamani wa Uganda. Obote aliongoza Uganda, uh, kupata uhuru kutoka kwa mkoloni Muingereza mwaka 1962. Aliongozwa Uganda akiwa waziri mkuu kuanzia mwaka 1962 hadi sitini na sita. Milton Obote alikuwa rais wa Uganda kuanzia mwaka 1966 hadi 1971, alipoondolewa madarakani na Idi Amin Dada. Hata hivyo, mwaka 1980 alirejea tena madarakani baada ya Idi Amin Dada kuondolewa uongozini na kuiongoza nchi hiyo hadi mwaka 1985, wakati alipoondolewa madarakani na kumalizikia kukimbilia Tanzania na baadaye Zambia. Obote alifariki dunia mwaka 2005 huko Johannesburg, Afrika Kusini, kutokana na matatizo ya figo. Wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, tukiwa tunaelekea mwishoni mwa matangazo yetu haya asubuhi. Kabla ya kukusomeni muhtasari wa habari za dunia, tutupie jicho maoni mliotuletea asubuhi ya leo. Ya kwanza yakiwa ni ya, ya Bwana Idris Maliya Mungu. Idris Maliya Mungu yuko Mombasa, Kenya. Yeye anasema Amerika watajua, hawajui, wanaanzisha kundi lingine la kigaidi. Jeshi hilo litawageuka mpaka watapigwa ndani ya Amerika. Maoni yake hayo, Idrisa mali ya mungu wa Mombasa, Kenya. Maoni mengine ni Ashira Alfadil wa Dar es Salaam, Tanzania. Baada ya maamkizi ya Kiislamu, anasema enyi Saudia, kuufanyana umma wetu mtukufu wa mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam usaliti. Acheni kuufanyia umma usaliti ule wowote ule kwa ajili ya kuwaridhisha wahuni na maadui wa umma wetu. Kufanya hivyo ni upumbavu na ujahili uliothibitika. Anasema tena, enye Saudia, msiwe kero kwa umma wetu. Umma wetu tuwe na umma au tuwe na umoja ambao Quran na sunna ya Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam imetusisitiza. Maoni yake hayo Shara Alfadhil, na maoni ya mwisho ni ya Bwana Kale Kela Omar Mahmud wa Tanzania. Pia yeye anatoa shukrani akisema shukran jazila. Na wewe pia tunakupa shukrani bwana kalekela omar Mahmudu. Na kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Katibu mkuu wa Hizbullah ya Lebanon Sayid Hasan Nasrullah amesema kusudio la kuwaua viongozi na makamanda wa harakati hiyo ya mukawama wa kiislamu ni lengo la pamoja la Marekani na utawala wa kizayuni wa Israel akabainisha kwamba zimetolewa indhari na masisitizo na duru tofauti kuhusu uwezekano wa yeye kuwawa katika kipindi cha karibuni. Majilisi ya Ushauri ya Kiislamu, yani Bunge la Iran imelaani vikali hatua ya serikali ya Marekani ya kukiwekea vikwazo chuo kikuu kima cha kimataifa cha Almustafa cha Iran. Kikosi maalum cha jeshi la ulinzi la Kenya, KDF, jana Jumapili, kilishambulia maficho ya kundi la kigaidi na kitakfiri la Al-Shabab katika msitu wa Boni, kaunti ya Lamu, pwani ya Kenya, na kuangamiza wanachama kadhaa wa genge hilo. Na ushahidi mpya umefichua kuwa vyombo vya usalama vya Marekani na utawala wa kizayuni wa Israel vipo mbioni kuzalisha kizazi kipya cha genge la kigaidi katika eneo hili la Asia Magharibi na kwa muhtasari huo, habari za dunia. Wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Jina langu ni Abdul Fattah Musaidi, la ziada sina, ghairi ya kukwageni nikisema kwa herini.