Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratu Ali Imran aya ya mia moja na thelathini hadi mia moja na thelathini na tatu. A'udhu billahi minash shaitanir rajim. Bismillahir rahmanir rahim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma, mwenye kurehemu, enyi mlioamini, msile riba mkizidisha zidisha, na mcheni Mwenyezi Mungu ili mpate kutengenekewa na ogopeni moto ambao umewekewa wenye kukanusha amri za Mwenyezi Mungu, na mtiini Mwenyezi Mungu na mtume ili mpate kurehemewa. Na yaendeeni upesi upesi maghfira ya Mola wenu na pepo yake ambayo upana wake tu ni sawa na mbingu na ardhi, pepo hiyo iliyowekewa wa mchao Mwenyezi Mungu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hujambo mpenzi msikilizaji, popote pale ulipo, na karibu katika matangazo haya ya Jumapili usiku ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ukiwa nami Husen Hasan. Usiku huu mpenzi msikilizaji, kama ada, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, na katika safu ya vipindi tumekuandalia malezi bora. Pia tutakuwa na mawaidha, kipindi maalum taban kuhusiana na Ayami Fatimia, bila kusahau makala fupi ya kila siku ya leo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kwenye masafa mafupi wa short wave, unaweza kutusikiliza kupitia Maarifa FM ya huko Tanga, Tanzania. Kadhalika, unaweza kutufuatilia kupitia tovuti yetu ya parstoday.com mkwaju sw Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari, anza na alama ya kujumlisha o plus 989035065487 na navuta pumzi, kisha narejea na taarifa ya habari za dunia. Imegonga saa tatu kamili usiku hapa jijini Teheran, na mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, na moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Wananchi wa Iraq waandamana kuilani Marekani kwa kuoa makamanda wa vita dhidi ya ugaidi. Magaidi wa Boko Haram wateka nyara makumi ya wakatambao huko Nigeria. Na katibu mkuu wa UN ashauri asema COVID-19 itufunze kujiandaa kukabiliana na majanga, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Watu wa Iraq wameandamana katika mji mkuu Baghdad kulaani kitendo cha kigaidi cha Marekani cha kuwaua makamanda wa kuwa vita dhidi ya ugaidi, shahidi Luteni Jenerali Kasim Sulemani na mwanamapambano mwenza wa Iraq Abu Mahdi al Muhandis. Maandamano hayo ambayo yamefanyika katika medani ya Tahariri mjini Baghdad, ikiwa inakaribia mwaka mmoja tokea Marekani itekeleze hujuma ya kigaidi iliyopelekea makamanda hao kuuawa. Katika maandamano hayo ambayo ghalabu ya washiriki wake walikuwa ni wana mapambano wa jeshi la kujitolea la wananchi maarufu kama Hashdu Shabi, waandamanaji hao wamelaani vikali ugaidi wa Marekani. Miji mingi ya Iraq imepambwa kwa picha za mashahidi Suleimani na Abu Mahdi al Muhandis katika siku hizi za kukaribia maadhimisho ya kuuawa washahidi makamanda hao wawili wa vita dhidi ya ugaidi, luteni jeneral Kasim Sulemani aliyekuwa kamanda wa kikosi cha Quds cha jeshi la lizo mapinduzi ya Kiislamu IRGC au Sepa, alielekea Iraq kufuatia mwaliko rasmi wa viongozi wa nchi hiyo. Aliwa washahidi tarehe 3 Januari mwaka huu katika shambulio la anga la wanajeshi vamizi na magaidi wa Marekani karibu na uwanja wa ndege wa Baghdad huko Iraq, akiwa pamoja na Abu Mahdi Almuhandis, naibu mkuu wa kikosi cha kujitolea cha wananchi wa Iraq au Hashdushabi na wenzao wa nane. Kamanda Sulemani alikuwa safarini nchini Iraq kwa mwaliko rasmi wa waziri mkuu wa nchi hiyo. Huku hayo yakiarifiwa, afisa mwandamizi wa harakati ya Jihadul Islam ya Palestina amesema hujuma za jeshi la utawala haramu wa Israel dhidi ya ukanda wa Ghaza ni ishara ya kuchanganyikiwa wakuwa utawala huo wa kizayuni ambao sasa wanaogopa makundi ya wanamukawama au wanamapambano wa Palestina. Ahmad Almudalla amesema hujuma ya jeshi la utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya ukanda wa Ghaza jana Jumamosi ni ishara ya kuchanganyikiwa wakuwa utawala huo ghasibu. Amesema kukanganyikiwa huko kumefikia kilele baada ya kuvunjwa Neset au bunge la utawala haramu wa Israel na hivyo kuibua mgogoro wa kisiasa na kijeshi katika utawala huo. Bunge la utawala haramu wa Israel au Neset lilivunjwa rasmi usiku wa kuamkia Jumatano iliyopita, ambapo kwa kusambaratika serikali ya muungano sasa uchaguzi mpya wa bunge ambao ni wanne katika kipindi cha miaka miwili unapaswa kufanyika Machi 23 mwaka ujao 2021 Almudalal amesisitiza kuwa utawala wa kizayuni unajaribu kukwepa mgogoro wa kisiasa kwa kushambulia Ghaza ili kudhofisha irada ya wanamapambano wa Palestina. Amesema utawala haramu wa Israel hautafanikiwa katika njama zake hizo za kubadilisha mlingano wa nguvu, kwani wanamapambano na wanamukawama hawataruhusu hilo lifanyike. Jana asubuhi, ndege za kivita za utawala wa kizayuni wa Israel zilishambulia maeneo kadhaa ya ukanda wa Ghaza na kuwajeruhi watu wawili na kusababisha hasara kwa nyumba za raia, shule, misikiti na maeneo mengine kadhaa. Kwingineko, magaidi wa kufurishaji wa kundi la Boko Haram wamewateka nyara wakata mbao zaidi ya arobaini na kuwaua wengine watatu katika jinai yao ya hivi karibuni kwa mujibu wa taarifa za Jumamosi. Wakatambao hao walitekwa nyara Alhamisi katika msitu wa Wolgo karibu na mji wa Gamboru katika jimbo la Borno la kaskazini mashariki mwa Nigeria. Magaidi wa Boko Haram walenga wakatambao na wakulima mara kwa mara wakiwatuhumu kuwa wanawapatia maafisa usalama taarifa kuhusu waliko magaidi. Novemba mwaka 2018 magaidi wa Boko Haram waliwateka nyara zaidi ya wakatambao na kabla ya hapo waliwao wengine49 katika mashambulizi mawili tofauti. hivikaribuni vyombo vya usalama vya Nigeria nieia wa vulana 350 kati ya wa shule ya upili ya eneo la Kankara, kaskazini magharibi mwa nchi waliokuwa wametekwa nyara na kundi la kigaidi la Boko Haram ya watu 2020, wamepoteza Nigeria tokea kundi hilo la Boko Haram lianzishe uwasi wake mwaka 29 huku wengine zaidi ya milioni mbili wakilazimika kukimbia makazi yao kutokana na mashambulizi ya wanamgambo hao ambao sasa au ambao sasa umeenea katika nchi jirani kama vile Kamerun, Niger na Chad. Hali kadhalika, ugaidi huo wa Boko Haram umepelekea Waislamu wa kaskazini mwa Nigeria kubakia nyuma kimaendeleo na hivyo kuathiri vibaya mustakabali wao. Serikali ya Nigeria pia inalaumiwa kwa kuzembea katika kukabiliana na magaidi hao huku kukiwa na ripoti kuwa baadhi ya majenerali jeshini na maafisa wa serikali wanaofaidika au uh, wanafaidika na ugaidi huo wa Boko Haram. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Radio Tehran, idha ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kadhalika, mpenzi msikilizaji, tunasikika hivi sasa moja kwa moja kupitia Maarifa FM ya huko nchini Tanzania. Ukiwa hapo Tanga unaweza kutusikiliza kupitia mia moja na tano nukta tatu Mwanza ni mia moja nukta tisa Kigoma tisini na tisa nukta saba Mtwara uh, mia moja na nne nukta moja na Singida tisini na tisa nukta moja. Tukisonga mbele takwimu zinaonyesha kuwa watu karibu milioni 19 na nusu wameambukizwa ugonjwa wa covid 19 au korona nchini Marekani, huku wengine zaidi ya laki tatu 339,992 uh, wakipoteza maisha kutokana na ugonjwa huo, kwa mujibu wa tovuti ya World Meters. Waliopona au kupata nafuu baada ya kuambukizwa korona nchini Marekani ni zaidi ya milioni 11. Aidha, tofuti hiyo imebaini kuwa jana watu 1408 walipoteza maisha kutokana na korona huko nchini Marekani. Pamoja corona na kuwa kumepatikana chanjo ya korona, lakini Marekani inaendelea kurekodi kiwango kikubwa cha maambukizi na vifo vinavyotokana na ugonjwa huo. Huku hayo yakijiri, nchi za Ulaya zimeanza kutoa chanjo ya virusi vya korona kwa makundi yaliyo hatarini huku aina mpya ya kirusi hicho ikisambaa kwa kasi, na shirika la afya duniani likionya kwamba janga la sasa halitakuwa la mwisho, halitakuwa na mwisho. Katika ujumbe wake kwa njia ya video kuelekea siku ya kwanza ya kimataifa ya utaarifu wa chanjo, mkuu wa shirika la afya duniani WHO, Tedros Adhanom Ghebreyesus, alisema umefika wakati sasa dunia ijifunze kutokana na yale yaliyojiri kwenye janga la Covid 19. Amesema na hapa nanukuu, historia inatuambia kwamba hili halitakuwa janga la mwisho na kwamba majanga kama haya ndio ukweli au uhalisia wa maisha. Ameongeza kuwa jitihada zozote za kuimarisha afya ya mwanadamu zitashindwa, isipokuwa tu ziwe zinazingatia mahusiano tete baina ya wanadamu na wanyama na kitisho kilichopo cha mabadiliko ya tabia nchi ambacho kinaifanya sayari yetu ya dunia izidi kuwa na sifa ya kuto kuweza, uh, viumbe kuishi. Mwisho wa kumnukuu huyo, uh, Bwana Tedros Adhanom. Na kwa kutamatisha, katibu mkuu wa Umoja Mataifa Antonio Guteres amesema maadhimisho ya siku ya kimataifa ya kujiandaa kukabiliana na majanga imekuja au yamekuja katika kipindi mwafaka cha kuakisi kile ambacho kinapaswa kufanywa ili kuepuka madhara makubwa. Guterres amesema hayo katika ujumbe wake wa siku hiyo inayoadhimishwa hii leo Disemba 27, ikiwa ni mara ya kwanza kabisa maadhimisho uh, yakifanyika huku janga la ugonjwa wa korona, au covid-19 likiwa limesababisha vifo vya watu zaidi ya milioni moja na laki saba Amesema, na hapa nanukuu, maadhimisho haya ya kwanza ya siku ya kimataifa ya kujiandaa kukabiliana au kukabili majanga yameangukia mwisho wa mwaka katika hali ambayo wengi walihofia na imetokea ni kweli ya kutisha, mwisho kunukuu. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amesema COVID 19 imesababisha vifo, chumi zimesambaratika, jamii zimetibuliwa na kutumbukiza walio hatarini katika hali mbaya zaidi kuwahi kutokea, amesema. Tunapo haha kudhibiti na kujikwamua kutoka katika janga la sasa, tunapaswa kufikiria siku za usoni. Bahati mbaya, ni rahisi kufikiria virusi ambavyo vinaambukiza zaidi, lakini hatari zaidi, amesema katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Tovuti yetu, mpenzi msikilizaji, ni parstoday.com mkwaju sw. Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye ukumbi wetu huru kabisa wa WhatsApp kupitia nambari, anza na alama ya kujumlisha au plus 9890350654 87. Karibu sasa mpenzi msikilizaji, nikuletee uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho mvutano kati ya harakati ya Asaib Ahlul Haq na serikali ya Iraq, sababu na malengo yake. Usiku wa kuamkia Jumatatu ya wiki iliyopita ubalozi wa Marekani ulioko kwenye eneo lenye ulinzi mkali linalojulikana kama Green Zone, katika mji mkuu wa Iraq, Bagdad, ulishambuliwa kwa maroketi. Ijapokuwa hakukuwa na mtu yeyote aliyejeruhiwa kutokana na shambulio hilo, lakini hujuma hiyo iligeuzwa kuwa kisingizio na sababu ya kuyapiga vita makundi ya mukawama ya Iraq na kuzusha mvutano baina ya serikali na makundi hayo. Mnamo wiki iliyopita waziri mkuu wa Iraq Mustafa Al Kadhimi na waziri wake wa mambo ya ndani Othman Al Ghanmi walitangaza kuwa baadhi ya waliohusika na shambulio hilo ambao ni wanachama wa harakati ya Aswaib Ahlul Haq wametiwa mbaroni. Hatua hiyo ilipelekea kuzuka mvutano na mikoruzano katika uhusiano wa harakati ya Asaib na serikali ya Baghdad. Kilichotokea baada ya hapo ilikuwa ni wafuasi kadhaa wa Asaib Ahlul Haq kukusanyika mbele ya jengo la idara ya intelijensi ya Iraq mjini Baghdad na kutoa muhula maalum wa kutaka watu hao waliokamatwa wawe wameshaachiwa huru. Katika jibu lake kwa mkusanyiko huo na muhula iliyopo serikali yake waziri mkuu wa Iraq aliandika ujumbe katika ukurasa wake wa Twitter akisema na hapa nukuu, hatutasalimu amri kwa hatua za kujipa mamlaka na kufanya mambo ya kipuuzi, na endapo italazimu tuko tayari kukabiliana nazo vikali, mwisho kunukuu. Mbali na kauli hiyo ya al Kadhimi, kamanda wa shirika la kupambana na ugaidi la Iraq Abdul Wahab Asaidi naye pia alitangaza kwamba vikosi vya kupambana na ugaidi vimejiweka tayari kuilinda Iraq na wananchi wake na vinachosubiri ni amri tu ya kamanda mkuu wa vikosi vyote vya ulinzi Mustafa Al Kadhmi. Sababu kuu ya kujitokeza mivutano hiyo inahusiana na ulegevu na msimamo dhaifu ulioonyeshwa na serikali ya Iraq wa kutotekeleza mpango uliopitishwa na bunge mnamo tarehe tano Januari mwaka huu wa kuagiza askari wa jeshi la Marekani waondoke katika ardhi ya nchi hiyo. Hata kama baadhi ya askari hao wameanza kuondoka nchini humo, lakini serikali ya Al Kadhimi haipendezwi kuona askari wote wa jeshi hilo la kigaidi wanaondoka katika ardhi ya Iraq. Kinyume na msimamo huo wa serikali, makundi ya mukawama Iraq yanatilia ya mkazo ulazima wa kuondoka wanajeshi wote wa Marekani na kulindwa uhuru na mamlaka ya kujitawala ya nchi hiyo. Kuhusiana na nukta hiyo na kufuatia mvutano uliojitokeza hivi karibuni kati ya harakati yake na serikali, katibu mkuu wa Aswaibu Aswa Ahlul Haq Qais Hadi Said Hassan al Khazali amesema harakati yao inaiheshimu serikali na taasisi zake, lakini wakati huo huo inasisitiza ulazima wa kuhitimishwa uwepo wa jeshi la Marekani katika ardhi ya Iraq nukta nyingine muhimu katika kadhia hii ni hujuma za propaganda za vyombo vya habari vya wapinzani wa mukawama wa Iraq nje ya nchi hiyo. Baada ya kujitokeza mvutano huo, baadhi ya vyombo vya habari vya Saudi Arabia na Marekani vilifanya propaganda kubwa ili kujaribu kuonyesha kuwa makundi ya mukawama ya Iraq, hususan Aswaib Ahlulhaq, liko dhidi ya maslahi ya taifa la nchi hiyo. Kuhusiana na swala hilo, Mahmud Arabia, mjumbe wa idara ya kisiasa ya harakati ya Aswaib Lhaq, amesema vyombo vya habari vya Marekani na Saudi Arabia vinaziandama Alhashdu Shabi na Asaib Ahlu Lhaq kwa lengo la kutaka harakati, uh, harakati hizo zionekane ziko dhidi ya maslahi ya Iraq. Mwelekeo huo wa vyombo hivyo vya habari na ambao taban ndio msimamo rasmi uliochukuliwa na Marekani dhidi ya makundi ya mukawama unaonyesha kwamba kuna mkakati maalum na mpango ulioratibiwa dhidi ya makundi hayo kwa ushirikiano wa baadhi ya shakhsia na hata maafisa wa serikali ya Iraq. <mulia> Hii ni redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Kumbuka mpenzi msikilizaji, unaweza kuwasiliana nasi pia kupitia barua pepe yetu ya swahili radio at irib ir, swahili radio at irib ir. Kadhalika mpenzi msikilizaji, unaweza kututumia ujumbe wako katika ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari zana naalama ya kujumlisha uplasi 9893565487. Kumbuka tunasikika hivi sasa moja kwa moja kupitia Maarifa FM ya huko nchini Tanzania. Ukiwa hapo Tanga ni 105.3, Mwanza 101.9, Kigoma ni 99.7, Mtwara 101 na 4.1 na mwisho kabisa ni Singida 99.1. Maadili Bora. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, na karibuni katika wasaa mwingine wa kujumuika nami katika kipindi cha maadili bora. Kwa leo, tutajadili swala la jukumu la akina baba kwa watoto wao katika maisha yetu ya leo yaliyotawaliwa na mashine na maendeleo ya kisasa. Akina baba ambao wanahesabiwa kuwa ndiyo nguzo kuu ya familia hutumia sehemu kubwa ya wakati wao mchana na usiku wakiwa nje ya majumba yao na wakati wanaporejea nyumbani wakati wa usiku huwa wamechoka taabani, kutokana na uchovu wa kazi. Akina baba hao hutasau na kudhania kuwa mama ndiye mwenye jukumu la malezi ya mtoto, na jukumu pekee alilonalo baba ni kukidhi na kuhudumia mahitaji ya chakula na nguo kwa ajili ya familia. Na ndio maana akina baba hao hughafirika juu ya swala la malezi ya watoto wao. Uhakiki na uchunguzi uliofanywa hivi karibuni umeonyesha kuwa watoto ambao hupitisha masaa kadhaa wakiwa pamoja na baba zao huwa ni wachangamfu zaidi na wenye kujengeka zaidi na sifa ya kujiamini nafsi zao. Mbali ya kundi hilo tulilolizungumzia awali ya mazungumzo yetu, kuna kundi jingine la akina baba ambao huwa bega kwa bega na wake zao, wakishirikiana nao katika swala la malezi ya watoto wao. Akina baba hao hulipa thamani na umuhimu maalum suala la malezi ya watoto wao, wakiamini kuwa kushiriki kwao katika malezi ya watoto wao si tu kwamba humfanya mtoto ajengeke na shaksia bora, bali jambo hilo pia hukiimarisha zaidi kipawa cha mtoto huyo. Akina baba walio bora huwa wachangamfu zaidi wanapoamiliana na watoto wao kwa mujibu wa wataalamu wa elimu ya nafsi na masuala ya malezi. Utafiti uliofanywa unaonyesha kuwa akina baba ambao kimaumbile wana miili yenye nguvu zaidi kulinganishwa na akina mama huwafunza watoto wao hisia za kuwa wadadisi, huwapa mbinu mpya na kuwafanya wajiamini nafsi zao wanapobainisha mitazamo yao. Aidha, wana nadharia wanaamini kuwa watoto ambao baba zao ni watu mahiri huwa ni rahisi kwao kusikilizana na watoto wenzao na pia hudhihirisha zaidi vipawa vyao ambavyo huwafanya baadaye kuaminika kijamii. Katika mazingira kama hayo, watoto hao hujihisi kuwa katika hali ya raha kabisa na huweza kirahisi kuziambatanisha tabia zao na mabadiliko ya kijamii. Zaidi ya hayo ni kuwa, katika majaribio mbalimbali wanayofanyiwa, watoto hao hushuhudiwa kuwa ni watu wenye vipawa vya hali ya juu. Kwa upande mwingine, ni kuwa wataalamu wa masuala ya malezi wanaamini kwamba kutokuwepo akina baba majumbani na kushindwa kutoa mchango katika malezi ya watoto kuna husiana moja kwa moja na hali ya watoto kuwa na ufahamu mdogo, kuto kufahamu vyema masomo na kutumbukia kwenye janga la kufanya vitendo vya kijambazi. Ndio maana wataalamu hao wanawausia akina baba ambao wanakuwa mbali na majumba yao wajaribu kudumisha mawasiliano hayo kati yao na watoto wao angalau kwa njia ya simu au barua. Aidha, watu ambao kutokana na kazi zao huwa muda mwingi wako safarini au huwa na majukumu nyeti katika jamii, wajaribu pale wanapopata fursa ya kuwepo nyumbani kuimarisha ile hali ya mfungamano kati yao na watoto wao. Bila shaka, inapasa kutilia maanani nukta hii kuwa kile ambacho hufanya kuwepo kwa baba katika mazingira ya nyumbani kuwe na faida ya kukidhi mahitaji ya kifikra ya mtoto ni zile sifa zilizojengeka katika shaksia ya baba huyo. Mafundisho ya mbinguni yanabainisha umuhimu wa suala hili kuwa ni wale akina baba tu wenye sifa bora kama vile subira, dhamira thabiti, kujiamini nafsi na kuwa na uwezo wa kuonyesha hisia za mapenzi kwa watoto wao ndio ambao wana uwezo wa kutoa athari njema kwa watoto wao wanapokuwa pamoja nao. Ama iwapo tabia za baba anapokuwa nyumbani zitakuwa ni za ukali na utumiaji mabavu tu, si tu kwamba baba huyo hatoweza kujenga uhusiano mzuri na mtoto wake, bali si hasha pia kuwa tabia zake hizo zinaweza kuzorotesha ukuaji na ujengekaji wa shaksia ya mtoto kwa jumla. Inapasa tuseme kuwa katika suala la ukuaji wa kiakili na kihisia wa watoto, akina baba kama walivyo akina mama nao pia wana mchango muhimu sana wanaopaswa kutoa. Viongozi wa kidini wanaohusia akina baba kuwa wasimamizi wa malezi ya watoto wao, ili mazingira safi ya nyumbani yaweze kutoa watoto wema bora na waliopata malezi mazuri. Imepokelewa katika historia kuwa mtu mmoja alikwenda kwa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam na kumuuliza, ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu, haki za mtoto juu yangu mimi ni zipi? Bwana Mtume, rehma na amani za Mwenyezi Mungu ziwe juu yake na hali zake, akamjibu mtu huyo kwa kumwambia, mpe jina zuri, mfunze adabu njema na mwongoze katika kufanya mambo mema yatakayomfaa baadaye. Jambo jingine miongoni mwa mambo ambayo yanapasa kutiliwa maanani sana na akina baba ni suala la kucheza na mtoto na kudhihirisha mahaba, upendo na huruma kwa mtoto huyo, kwani uwezo wa mtoto wa kubuni na kugundua mambo huambatana na michezo anayocheza mtoto huyo. Hivyo, akina baba wana jukumu la kuwa pamoja na watoto wakati wanapocheza, ili kuwasaidia watoto wao katika kukuza vipawa vyao upendo pia huwapa furaha na uchangamfu watoto na huwafanya wajengeke zaidi kiroho na kimwili, jambo ambalo hufungua njia ya maendeleo kwa watoto hao. Bwana Mtume Muhammad, rehma na amani za Mwenyezi Mungu ziwe juu yake na ali zake, anasema: Mwenyezi Mungu humwonea huruma mja wake kutokana na huruma kubwa alizomwonea mja huyo mtoto wake. Wasikilizaji wapenzi, na mpaka hapa ndiyo nimefikia mwisho wa kipindi hiki cha maadili bora kwa leo. Basi hakuna la zaidi, bali na wageni nikiwatakieni siku njema, kwa herini. wala sawfa yu'tika yu rabbuka fatarudhwa. Sadaqa Allahu aliyul adhim. Ndugu zangu, kwanza kabisa, napenda kuwahusieni na pia kuihusia nafsi yangu juu ya swala zima la kumcha Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala, na kufuata maamrisho yake yote na kuachana na vyote Alivyotukataza yeye Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala pia nawahusieni kushikamana na mwenendo mzuri wa mbora wa viumbe kiongozi wetu na muombezi wetu siku ya kiyama mtume wetu Muhammadun sallallahu alayhi wa alihi wa sallama hasa katika ulimwengu tuliokuwa nao na katika maisha tunayopitia sisi wanadamu katika dunia hii kuna haja kubwa kurudi kwa Mwenyezi Mungu na kurudi kwa bwana mtume na kushikamana na ahlul baiti zake alayhimu afdalus salatu wassalam. Na tutambue ya kwamba Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala anatupenda na wala hapendi wala hataki kuona mwanadamu akiishi maisha yaliyokuwa mabaya, maisha magumu. Mwenyezi Mungu anataka kutupa vilivyokuwa vizuri na vingi kwa kadiri ya mapendekezo yake au kwa kadiri anavyoamua yeye Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Kwa hiyo, dunia tuliyokuwa nayo inahitaji kumrejea yeye Mwenyezi Mungu na kumrejea bwana mtume na kushikamana na imamu wa zama zetu al-hujjatul muntadhar Ajalallahu taala farajahu sharif. Na katika mwezi huu ambayo tumeuingia, mwezi ambao una masiku mengi zaidi, yakifahamika ni Ayamin Alfatimiya, ni masiku ya Bibi Fatimatuzahara alaiha salam, ni takriban karibia mwezi mzima wa mwezi huu tuliyokuwa nayo ni matukio hayo ya Bibi Fatimatu Zahara. Na pia kuna tukio jingine la binti yake na Fatimatu Zahra, ambayo siyo mwingine, ni shujaa wa Karbala, shujaa wa mateka, Zainabul Kubra alaiha afdalu salatu wassalam. Nuru mbili hizi, mama na mtoto wake Fatimatu Zahra na binti yake Zainab alayhi masalam, nuru hizi zilikuwa ni nuru za ukombozi, zilikuwa ni nuru za matumaini mazuri, ni nuru za maisha mazuri katika dunia hii, kama ambavyo nuru hizi zilikuwa ni maisha mazuri kwa Bwana Mtume sallallahu alayhi wa ali, yalikuwa ni maisha mazuri kwa Ali, yalikuwa ni maisha mazuri kwa Hasani na Huseini na umma mzima isoma, wa bwana mtume. Ndio maana aya niliyoisoma, Mwenyezi Mungu akimweleza mtume wake, wala saufa yu'tika rabbuka fatarudwa, Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala atakupa kitu kizuri ambacho kitakufurahisha na utarizika na kitu hicho, yaani utapata furaha, utapata usaidizi mkubwa kwa kitu hicho ambacho nitakupatia wewe Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa ali. Kwa hiyo kiangalia katika mambo aliyopewa bwana mtume, sio kuwa alipewa mali ndio zikamfurahisha bwana mtume, sio kuwa labda utawala aliyoupewa ndio limfurahisha sana bwana mtume, japokuwa yote haya yalikuwa ni furaha na ndiyo yaliyokuwa ni majukumu yake yeye bwana mtume, lakini unyonge aliyokuwa akiishi nao, manyanyaso na matusi mengi aliyokuwa akiyapata kutoka kwa Makuraishi na adha kubwa aliyokuwa akiipata, kiasi ambacho Qurani au mwenyewe akasema hakuna mtume aliyopata maudhi makubwa kama niliyoyapata mimi, bwana mtume Sallallahu alayhi wa ali. Sote tunafahamu maudhi aliyoyapata ya bwana mtume kwa kuitwa ni mwenda wazimu, kwa kuitwa ni mchawi, kwa kupigwa mawe, kwa kufukuzwa katika mji wake na udhalili chungu mzima, mpaka mwisho kabisa wa uhai wake anakata roho bado anaendelea kuudhiwa bwana mtume, amri zake zinakataliwa hadharani mbele yake. Kwa hiyo uchungu alioishi nao bwana mtume ulikuwa ni uchungu mkubwa sana. Amebeba risala, kaibeba Qurani, kabeba ujumbe huo aliyoubeba, lakini maudhi aliyokuwa akiyapata ni makubwa sana. Kwa hiyo Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, akamwambia kuwa nitakupa, japo kuwa wanakuudhi hawa, japo kuwa wanakutukana hawa, lakini nitakupatia kitu ambacho utakuwa kila unapokutana nacho unapokiona, unapokitembelea, au katika maisha yako yote moyo wako utapata furaha, moyo wako utapata faraja, utapata saada katika moyo wako, na si kingine. Ndio zawadi kubwa aliyopewa bwana mtume na Mwenyezi Mungu, inna a'tainaka alkauthar fasalli lirabbika wanhar, inna shaniyaka huwa la abtar. Hiyo ndiyo zawadi aliyopewa bwana Mtume, ambayo ni Fatimatu Zahra. Ndiyo hiyo, wala saufa yuutika rabbuka fatarudwa, atakupa utafurahi, utaridhia. Kwa hiyo Fatimatu Zahra, ambayo tuko katika ayamu alfatimiya, katika masiku yake bibi Fatimatu Zahra na masiku ya binti yake Zainabul Kubra alaihim assalam, ilikuwa ni faraja, ilikuwa ni ukombozi, ilikuwa ni furaha, ilikuwa ni maisha yaliyokuwa mazuri kwa yoyote atakayeingia katika ngome ya Fatima tu Zahra na ngome ya Zainabul Kubra alaihim assalam. Na kweli tunasoma katika historia majukumu aliyoyabeba Fatimatu Zahara na majukumu aliyoyabeba Zainabul Kubra alayhimu wassalamu, tunaona fika kuwa ilikuwa ni ngome na ilikuwa ni ngao, ilikuwa ni hijabu kubwa katika maisha ya viongozi walioishi nao, bwana mtume na maimamu wetu watukufu tukufu alayhimu assalam. Tunamwona Fatimatu Zahra alayha salam, namna alivyokuwa ni mlezi kwa baba yake bwana mtume, mpaka bwana mtume akatamka maneno ambayo ni mashuhuri, "Fatimatu ummu Abiha", kuwa Fatima ni mama wa baba yake, ni mama na ndiyo baba. Kwa hiyo amechukua jukumu kubwa sana la umama, na hapo hapo yule ambaye anamlea ni baba yake na ni mtume wa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Kwa hiyo neno zito sana aliyolitamka bwana mtume kuhusiana na binti yake Fatimatu Zahara alaihi salam. Na ndio maana unaona kila aliyokutana na Fatimatu Zahara na kuzungumza na Fatimatu Zahara, kila aliyomuona na akamsikia, anasema anafanana kwa kila kitu, zungumza na tembea yake na tabia yake, na bwana mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Ndio maana maneno mashuhuri ya bibi Aisha, alipotaka au alipoambiwa aelezee kuhusu namna anavyomfahamu bintu wa mtume Fatimatu Zahara alayha salam, akasema mwenyewe Aisha, ma raaitu min annasi ahadan ashbaha kalaman wa hadithan Bibi Aisha anaelezea namna alivyokuwa Fatima Tuzahara akisema sijawahi kuona mtu yoyote ambaye anafanana na Bwana Mtume kimaneno na kitabia na kimwonekano kama Fatima Tuzahara alayhi salam, kiasi ambacho alikuwa akiingia mahala na Bwana Mtume amekaa, Bwana Mtume anasimama na anamkaribisha, anamwachia sehemu aliyokaa yeye Bwana Mtume, ili akae binti yake mtoto wake Fatima tu Zahara alayhi salam. Na kinyume chake akiingia Bwana Mtume na Fatima tu Zahara amekaa mahali, Fatima tu Zahara anasimama kumwachia na kumkaribisha na kumpokea baba yake. Kwa hiyo, alikuwa yule atakayekutwa anamwachia mwenzie sehemu aliyokuwa amekaa yeye Ndiyo maisha ya aina yake hii. Sisi tumezoea mtoto saa zote ndiye anamwachia mzazi wake sehemu ya kukaa, kinyume chake huwa hakipo, lakini kwa bwana mtume maisha haya yalikuwa namna hiyo. Mtume anamwachia, anasimama binti yake akaye alipokuwa amekaa bwana mtume, na bwana mtume akae sehemu nyingine, na hali kadhalika akija bwana mtume Fatimatu Zahara alaihi assalam Ananyanyuka na anamwachia binti yake akaye sehemu aliyokuwa amekaa yeye. Kwa hiyo ni maisha ya ajabu sana namna alivyokuwa anaishi bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wa sallama na binti yake Fatimatu Zahra alaihi salam. Una baraka wewe, una baraka, maana yake ni watu wananufaika wanafaidika na wewe, ambayo ni Fatimatu Zahra jina lake. Sote tufaidike na Fatimatu Zahra Wa fakimu zahura. Fakimu zahura. Hii ni redio Tehran idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Muhamedi Salimu Ali yupo Kondoa Baura, Tanzania, anasema nawafuatilia hadi tamati. Asante sana kwa kuendelea kutufuatilia Naye Abdallah Ali Makajura akiwa Tabora Tanzania, yeye anatushukuru kwa habari. Idris Malia Mungu kutoka Mombasa Kenya anasema shukran kwa wananchi wa Moroko kutetea haki za Wapalestina. Allah awatangulie, mtashinda inshallah. Asante sana Idris Malia Mungu ukiwa hapo pwani ya Kenya. Naye Shekh Muhammad Mubarak Omar Shahbal wa Tanga Tanzania anasema anasema mwaka elfu mbili na ishirini unaisha, juu ya kuwa ulikuwa mgumu sana kote ulimwenguni, ila kubwa la faraja ni kuondoka Donald Trump huko Marekani, kama walivyoondoka uh, kabla yake. Anasema Trump alikuwa ana usukumu ulimwengu katika janga la vita vikuu vya tatu. Kisha anasema bado ulimwengu upo katika janga kwa sababu ya korona au Covid 19 na kuanguka kwa uchumi kwa sababu ya sera mbaya ya Marekani. Anasema alhamdulillah, Iran bado ipo na Sayid Ali Khamenei bado yupo hai na anauongoza umma wa Kiislamu kote ulimwenguni kwa busara zake kuu sana. Asante sana Shahbali, huyo akiwa Tanga, Tanzania. Leo katika historia. Leo ni Jumapili tarehe 12 mfunguo 8 Jamadul Awal 1442 Hijiria, sawa na tarehe 27 Desemba mwaka 2020 Miladia. Siku kama leo miaka 489 iliyopita alifariki dunia a msomi mkubwa wa Kiislamu Ibni Tulun Dimashki aliyekuwa fakihi mwanafasihi na mwanahistoria huko mjini Damascus, Siria. Ibn Tulun alizaliwa mwaka mia nane themanini hijiria mjini Damascus, na katika umri wake wote alifanya jitihada kubwa za utafiti, kufundisha na kuandika vitabu vya taaluma mbalimbali. Ibn Tulun Dimashqi ameandika vitabu vingi vya thamani kuhusiana na historia ya Kiislamu, katika uwanja wa tafsiri ya Qurani Tukufu, hadithi, lugha, tiba na irfan. Kitabu cha safinatu tulouniya ni miongoni mwa athari za mwanazuoni huyo. Miaka 198 iliyopita katika siku kama leo alizaliwa Louis Pasteur, tabibu na mwana kemia wa Kifaransa. Akiwa shuleni Louis Pasteur alisoma kwa bidii na jitihada kubwa. Baada ya kumaliza masomo yake, alifanikiwa kupata shahada ya uzamivu katika kemia na kuanza kufundisha katika chuo kikuu cha Strasbourg huku akijihusisha na uhakiki na utafiti kuhusiana na masuala mbalimbali ya kielimu. Katika siku kama ya leo miaka 75 iliyopita mfuko wa fedha wa kimataifa IMF ulianzishwa. Miongoni mwa yaliyokuwa malengo muhimu ya mfuko huo ni kuandaa nafasi zaidi za ajira, udhibiti wa thamani ya sarafu za kigeni na kuhakikisha kwamba kuna kuwekwa ukuaji wenye uwiano katika masoko ya kimataifa. Makao makuu ya mfuko wa fedha wa kimataifa IMF yako mjini New York Marekani. na siku kama ya leo miaka 75 iliyopita, kufuatia kumalizika vita vya pili vya dunia, mkataba wa kihistoria wa kuigawa peninsula ya Korea ulitiwa saini mjini Moscow. Mkataba huo ulitiwa saini na wawakilishi wa nchi tatu za Uingereza, Marekani na Umoja wa Sovieti. Kwa mujibu wa mkataba huo peninsula ya Korea ambayo hadi katika zama hizo ilikuwa nchi moja ikagawanywa katika sehemu mbili. Kwa utaratibu huo kukatokea nchi mbili za Korea kaskazini na Korea kusini, mgawanyiko ambao ungalipo ahadi leo hii. Na siku kama ya leo miaka 46 iliyopita inayosadifiana na tarehe 7 dei mwaka 1353 hijiria shamsia aliuawa shahidi Ayatullah Hussein Ghafari, mmoja wa wanazuoni na wana mapambano wa Kiislamu. Ayatullah Ghafari aliua washahidi akiwa katika jela ya utawala wa wakati huo wa kifalme hapa Iran. Ayatullah Ghafari aliendesha harakati za kupambana na utawala wa kidikteta wa mfalme Shaa kwa kuandika vitabu na majarida mbalimbali. Baadaye alitiwa mbaroni na kuwekwa jela na kufa shahidi, katika siku kama ya leo, baada ya kuvumilia mateso mengi gereza ni. Hii ni Redio Teheran, idhaa oh, ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Ni saa nne kasorobo usiku hapa jijini Teheran. Nisome hapa maoni mawili matatu tena. Mpenzi msikilizaji Yahya Hasan Muhammad almarufu Shebe akiwa Mombasa, Kenya Anasema, wallahi, hawa Boko Haram kama wangalijua hasira alizonazo Allah dhidi yao kwa mambo maovu wanayoyafanya wao, wangalijua kuwa matendo yao hakika ni dhambi tupu. Vipi mwateke watu na wasichana kisha muna wanajisi kisha mwapayuka jina la Allah iti muna pigania jihadi? Uongo mtupu watu hawa. Anasema tabia zao ni za kinyama tu. Dini gani wanayofuata watu hawa? Anamalizia hapo kwa kuhoji Shebe akiwa Mombasa, Kenya. Naye Abdurahman Pomo akiwa Mwanza, Tanzania, nasema asalamu alaikum, na namjibu alaikum salam. Anaandika nipo Mwanza, Tanzania. Asante Redio Teheran kwa taarifa nzuri, asante sana ukiwa hapo Mwanza. Maoni ni mengi, mpenzi msikilizaji, lakini muda naona unakwenda kwa kasi sana, na moja kwa moja ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Wananchi wa Iraq wameandamana katika mji mkuu Baghdad kulaani kitendo gaidi, cha kigaidi cha Marekani cha kuwaua makamanda wakuu wa vita dhidi ya ugaidi, Shahidi Luteni Jenerali Kasem Suleimani na mwanamapambano mwenza wa Iraq, Abu Mahdi Almuhandis. Afisa mwandamizi wa harakati ya Jihadulislam ya Palestina amesema hujuma za jeshi la utawala haramu wa Israel dhidi ya ukanda wa Ghaza ni ishara ya kuchanganyikiwa wa kuwa utawala huo wa kizayuni ambao sasa wanaogopa makundi ya wanamukawama au wana mapambano wa Palestina. Magaidi wa kufurishaji wa kundi la Boko Haram wamewateka nyara wakatambao zaidi ya arobaini na kuwaua wengine watatu katika jinai yao hiyo ya hivi punde katika mji wa Gomboru katika jimbo Laborno, la Borno la kaskazini mashariki mwa Nigeria. Takwimu zinaonyesha kuwa watu karibu milioni 19.5 wameambukizwa ugonjwa wa COVID-19 au korona huko nchini Marekani, huku wengine zaidi ya laki tatu na 39 elfu wakipoteza maisha kutokana na ugonjwa huo. Na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema maadhimisho ya siku ya kimataifa ya kujiandaa kukabiliana na majanga imekuja katika kipindi mwafaka cha kuakisi kile ambacho kinapaswa kufanya ili kuepuka madhara makubwa. Na muhtasari huo ndio unaotufungia matangazo yetu haya usiku, mpenzi msikilizaji. Tunakushukuru sana kwa kuwa nasi tangia awali hadi tamati na tunakushukuru vilevile kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika hamsini ahadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa 2 na dakika ishirini hadi tatu na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran huhusikika pia kwa njia ya satelite na internet. Anwani yetu ya internet ni Parstoday com sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.