Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Sema, mimi na kuna sihini kwa jambo moja tu, ya kwamba msimame kwa ajili ya Mwenyezi Mungu wawili wawili na mmoja mmoja, kisha mfikiri, mtaona kuwa huyu Muhammad kila anayoyasema ni haki, na mtaona kuwa mwenzenu huyu hana wazimu. hakuwa yeye ila ni mwonyaji wenu kabla ya kufika adhabu kali. Sema, ujira niliyokuombeni kama nalipata kukuombeni, basi huo ni wenu nyinyi, uchukueni. hauko ujira wangu ila kwa Mwenyezi Mungu tu, naye ni shahidi juu ya kila kitu. Sema, bila shaka Mola wangu anaitawanya haki, mjuzi wa mambo ya ghaibu. Sema, dini ya haki imekuja, na ile ya uongo haitaleta mapya tena, wala haitaweza kurejesha nguvu zake. Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa Redio Tehran idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera ninayekukaribisheni katika matangazo haya mchana wa leo kutoka hapa Redio Tehran idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tunasikika kupitia satelit na internet. Anwani yetu ya intanet ni parstoday.com/sw. Tunasikika pia kupitia Maarifa FM mia moja na tano nukta tatu Tanga, mia moja nukta tisa Mwanza, tisini na tisa nukta saba Kigoma, mia moja na nne nukta moja Mtwara na vilevile tisini na tisa nukta moja Singida huko katika jamhuri ya muungano wa Tanzania. Mpenzi msikilizaji, kumbuka unaweza kushiriki katika matangazo haya kwa kunitumia ujumbe mfupi au SMS nambari yangu humo studioni, anza na jumlisha 989035065487. Ama mchana huu, mbali na taarifa ya habari za ulimwengu, tutakuwa na vipindi vya Afrika wiki hii bila kusahau udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki, e, mchango maulama wa maulamao wa kishia katika Uislamu na vilevile vile makala ya leo katika historia. Imetimia saa sita kamili mchana hapa Tehran, tano na nusu mchana huko Afrika Mashariki. Hii ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Uchaguzi wa rais na bunge unafanyika leo katika Jamhuri ya Afrika ya Kati. Madaktari 20 waaga dunia kwa korona nchini Nigeria katika kipindi cha wiki moja. Marais wa Misri na Afrika Kusini wajadili mzozo wa bwawa la Nahdha. Kampeni za uchaguzi zasitishwa Uganda kwa kisingizio cha korona, upinzani walalamikia rafu. Na sasa ni habari kamili. Wananchi wa Jamhuri ya Afrika Kati waliotimiza masharti ya kupiga kura leo wanashiriki katika uchaguzi mkuu kwa ajili ya kumchagua rais na wawakilishi wa bunge. Vituo vya kupigia kura vimefunguliwa mapema asubuhi ya leo, huku kukiwa na wasiwasi wa kutokea machafuko. Rais Faustin Arichange Tuadera anachuana na wagombea wengine zaidi ya kumi kuwania kiti cha urais. Mpinzani wake mkuu katika uchaguzi huo ni Aniset Georges Dologuele aliyewahi kuwa waziri mkuu wa nchi hiyo tume ya uchaguzi imetangaza kuwa uchaguzi wa rais utaingia duru ya pili endapo hakuna mgombea atakayepata zaidi ya asilimia 50. Eh, hivi karibuni Russia na Rwanda zilituma nchini humo mamia wanajeshi baada ya kuibuka madai ya kuwekwa njama za mapinduzi ya kijeshi kabla ya kufanyika uchaguzi wa rais na bunge. Eh, hivi karibuni pia wanajeshi wa kulinda amani wa Umoja wa Afrika MINUSCA wakishirikiana na jeshi la serikali ya Jamhuri ya Afrika ya Kati walifanikiwa kuwafurusha waasi katika mji wa Bambari uliokuwa umetekwa na waasi hao wiki iliyopita. Machafuko katika Jamhuri ya Afrika Kati yalizuka mwaka elfu mbili na kumi na tatu baada ya waasi wa Seleka kumwondoa madarakani aliyekuwa rais wa nchi hiyo Francois Bozize. Kwa akali madaktari 20 wanaripotiwa kufariki dunia kwa korona nchini Nigeria katika kipindi cha wiki moja, hali ambayo imezusha wasiwasi mkubwa miongoni mwa wafanyakazi wa sekta ya afya. Wasiwasi umeongezeka zaidi baada ya kuripotiwa kwamba zaidi ya wafanyakazi elfu moja wa sekta ya afya nchini Nigeria wameambukizwa virusi vya korona. Haya yameelezwa na Enema Amodu mwenyekiti wa tume ya tiba ya Nigeria katika mkutano wake na waandishi wa habari, ambaye amesisitiza kuwa Nigeria imepoteza madaktari ishirini katika kipindi cha wiki moja, ambao wamefariki dunia kwa maradhi ya covid 19. Wakati huo huo Osagie Ehanire waziri wa afya wa Nigeria amesema kuwa hadi kufikia Juni mwaka huu wafanyakazi 2812 wa sekta ya afya walikuwa wameambukizwa virusi vya korona nchini humo. Taarifa za kuambukizwa na kuaga dunia kwa virusi vya korona madaktari na wahudumu wa sekta ya afya huenda zikazua mgogoro baina ya madaktari na serikali ya Abuja, hasa kutokana na kuwa kumekuwepo malalamiko ya kutopatiwa wafanyakazi hao wa sekta ya afya suhula muhimu na za kisasa za kujikinga na virusi vya korona. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Marais wa Misri na Afrika Kusini wamefanya mazungumzo kwa njia ya simu na kujadili itilafu na mizozo iliyopo kuhusiana na kadhia ya bwawa la Nahdha. Rais wa Afrika Kusini Siril Ramafosa, ambaye ni mwenyekiti wa kiduru wa Umoja wa Afrika, amempigia simu mwenzake wa Misri Abdul Fatah Asisi na kujadiliana naye kadhia ya bwawa la Nahdha. Ofisi ya rais wa Masri imesisitiza kuwa Asisi amesisitiza katika mazungumzo yake hayo na Ramafosa msimamo wa Kairo wa kuheshimiwa makubaliano yaliyofikiwa huko nyuma baina yake na Sudani na Ethiopia kuhusiana na ujenzi wa bwawa la Nahdha. Jana Jumamosi pia rais Abdul Fatah Asisi alifanya mazungumzo kwa njia ya simu na rais Felix Chisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambaye nchi yake inatarajiwa kuchukua wenyekiti wa kiduru wa Umoja wa Afrika majuma machache yajayo, ambapo mbali na kubadilishana mawazo kuhusiana na uhusiano wa Kairo na Kinshasa, viongozi hao wamezungumzia mzozo wa bwawa la Anahdha. Bwawa la Anahdha limejengwa katika umbali wa kilomita 15 kutoka kwenye mpaka wa Ethiopia na Sudan. Hadi mwezi Oktoba mwaka 2019 ujenzi wa bwawa hilo ulikuwa umeshamalizika kwa asilimia sabini. Litakapoanza kufanya kazi, bwawa hilo litakuwa kituo kikuu zaidi cha kuzalisha umeme kwa kutumia maji duniani. Misri na Sudani zina wasiwasi kwamba ujenzi wa bwawa hilo utapunguza mgawao wa maji na kusababisha tatizo kubwa la maji katika nchi hizo. Hadi sasa, kumefanyika duru kadhaa za mazungumzo baina ya wakilishi wa nchi hizo tatu, lakini hayajakuwa na matokeo mazuri na ya kuridhisha. Kampeni za uchaguzi huko nchini Uganda zimesitishwa. Tume ya uchaguzi ya Uganda imetangaza kusitishwa kampeni za uchaguzi katika baadhi ya maeneo kwa kisingizio cha kuzuia kuenea zaidi virusi vya korona. Taarifa ya tume ya uchaguzi ya nchi hiyo imeeleza kuwa kampeni za uchaguzi katika mji mkuu wa Kampala zimesitishwa na katika miji kumi yenye idadi kubwa ya watu kwa ajili ya kuzuia kuenea zaidi virusi vya korona. Hata hivyo, vyama vya upinzani nchini Uganda vimetangaza kuwa sababu hasa kusitishwa kampeni hizo za uchaguzi ni kuwa upinzani una nguvu katika maeneo hayo. Tume ya uchaguzi ya Uganda imeeleza kuwa kwa mujibu wa wizara ya afya, miji hiyo imekuwa na kasi kubwa ya ueneaji wa virusi vya korona. Miji ambayo mikutano ya kampeni imesitishwa kuanzia jana Jumamosi, mbali na mji mkuu Kampala, ni Mbarara, Kabarole, Luero, Kasese, Masaka, Wakiso, Jinja, Kalungu, Kazo na Tororo. We, hivi karibuni serikali ya Uganda ilipinga pendekezo lililotolewa na viongozi wa dini nchini humo la kuahirishwa uchaguzi mkuu ujao kutokana na kutoheshimiwa sheria zilizowekwa za kukabiliana na msambao wa virusi vya korona. Mgombea wa kiti cha urais kwa tiketi ya chama cha upinzani cha NUP, Bobi Wine, ambaye anatarajiwa kutoa upinzani kwa Rais Museveni, amekuwa akisisitiza kuwa rais wa nchi hiyo mara hii anakabiliana na kizazi ambacho kitafanya kila iweza liwezekanalo kupigania uhuru. Tume ya uchaguzi ya Uganda imetangaza tarehe kumi na nne ya mwezi ujao wa Januari, yaani hapo mwakani, kuwa siku ya kufanyika uchaguzi, ukiwemo wa rais na wananchi wa Moroko wameandamana tena wakipinga na kulaani hatua serikali ya nchi yao ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israel. Maandamano hayo yaliyofanyika katika miji mbalimbali ya Moroko, ukiwemo mji mkuu Rabati, yameshuhudia wananchi wa nchi hiyo wakisisitiza kupinga kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala wa kizayuni wa Israel. Waandamanaji hao mbali na kupiga nara za kulaani hatua yoyote ile ya kuanzisha uhusiano na utawala ghasibu wa Israeli, wameitaka serikali ya Moroko iifikirie upya uamuzi wake huo. Katika maandamano hayo, mbali na kubeba mabango na maberamu ya kila namna, waandamanaji walisikika wakisema kwa sauti kubwa kwamba Palestina ni amana kwetu. Upinzani dhidi ya kitendo cha baadhi ya nchi za Kiarabu cha kujidhalilisha kwa Wazayuni na kutangaza uhusiano wao wa kawaida na Israel kinaendelea kulaaniwa katika kila kona ulimwenguni. Hatua hivi karibuni kabisa ni Rais Ismail Omar Gule wa Jibuti, ambaye amesema kuwa kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala vamizi wa Israel ni jambo lisilokubalika, kwani kufanya hivyo ni kinyume na mpango wa amani wa Kiarabu. Mbali na Moroko, nchi nyingine za Kiarabu ambazo zimeanzisha uhusiano na Israel hivi karibuni ni pamoja na Umoja wa Falme za Kiarabu, yani Imarati, Bahraini na Sudan, ambazo zimeanzisha uhusiano na utawala huo dhalimu katika fremu ya njama za Marekani na kizayuni za kudhoofisha uungaji mkono wa nchi za Kiarabu kwa harakati za kupigania ukombozi wa Palestina. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Na, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wasaa sasa kutega sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa mchana huu unatupia jicho kupitishwa maazimio 17 ya Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa dhidi ya Israeli katika mwaka huu wa Utawala wa kizayuni ni utawala pekee uliolaaniwa na Umoja wa Mataifa mara tatu zaidi ya nchi nyingine zote duniani. Katika mwaka huu wa elfu mbili na ishirini, Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa limepasisha jumla ya maazimio 17 dhidi ya Israel katika mwaka huu unaomalizika wa elfu mbili na ishirini. Gazeti la Times of Israel limenukuu taasisi moja inayoukingia kifua utawala wa kizayuni na kueleza kuwa Umoja wa Mataifa katika mwaka huu 2020 kwa pamoja uliwasilisha maazimio ya kuzilaani mara 23 nchi mbalimbali duniani ambapo miongoni mwake maazimio 17 yalihusu utawala wa kizayuni pekee, na yaliyosalia yalizihusu nchi nyingine tano duniani. Baraza kuu la Umoja wa Mataifa limewasilisha lime maazimio 17 dhidi ya Israel kwa sababu ya jinai za hujuma zinazofanywa na utawala huo ghasibu dhidi ya nchi tatu za Palestina, Siria na Lubnan. Jinai na uvamizi huo vinahusiana na masuala ya ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa Kizayuni, kukaliwa kwa mabavu kijiografia kupuuzwa haki za kuainisha mustakabali, suala la wakimbizi, kubadilishwa mipaka na masuala ya kiuchumi na kifedha. Maazimio yaliyopasishwa yali na baraza kuu la Umoja wa Mataifa ni ya hiari katika utekelezaji wake, lakini yana jumbe mbili muhimu ndani yake. Ujumbe wa kwanza ni kudhihirisha wazi utambulisho halisi wa utawala wa kizayuni utendao jinai, na ujumbe wa pili ni kuwa maazimio hayo yanaonyesha kwamba jamii ya kimataifa inachukua hatua za kukabiliana na utawala huo licha ya propaganda kubwa zinazoendeshwa kuhusiana na uhusiano mkubwa uliopo kati ya utawala wa kizayuni na nchi mbalimbali. Kuhusiana na suala hilo, Riadh Almaliki, waziri wa mambo ya nje wa Palestina, amesema kupasishwa maazimio yote hayo kunaonyesha namna jamii ya kimataifa ilivyo na msimamo thabiti mkabala na haki za taifa la Palestina wakimbizi, na pia jinsi inavyokabiliana na vitendo na jinai za Israel dhidi ya raia wa Palestina. Suala jingine ni kuwa maazimio ya Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa dhidi ya Israel yamewasilishwa chini ya kivuli cha hatua za uungaji mkono wa Marekani na baadhi ya nchi za Kiarabu. Serikali ya Rais Donald Trump wa Marekani tarehe 28 Januari mwaka huu ilizindua mpango iliyoupa jina la mwamala wa karne. Mpango huo mbali na kuunga mkono jinai za utawala wa Kizayuni umeunga mkono pia vitendo vya ukaliaji ardhi kwa mabavu vya utawala huo katika kuitambua rasmi Kudsi tukufu kuwa mji mkuu wa Israel, umeunga mkono kutambuliwa rasmi mamlaka ya utawala wa Israel katika miinuko ya Golan ya Siria na Ukingwa Magharibi wa mtu Jordan. Mbali na hayo, Imarati, Bahrein, Sudani na Moroko ni nchi nne ambazo katika miezi mitatu ya mwisho wa mwaka huu elfu mbili na ishirini zimeanzisha uhusiano rasmi na Israel. Saudi Arabia, ambayo inadai kuwa ni kiranja wa ulimwengu wa Kiarabu, pia imeunga mkono mchakato wa kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israeli. Kuanzishwa mahusiano hayo kunadhihirisha wazi jambo hili kwamba nchi za Kiarabu ziko bega kwa bega na Israel na wala hazihisi lolote kuhusu jinai zinazofanywa na utawala huo dhidi ya nchi za Kiarabu hususan Palestina. Kwa msingi huo jinai za utawala wa Israel dhidi ya Palestina, Siria na Lebanon katika mwaka huu wa 2020 zimeongezeka. Jambo jingine ni kwamba Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa mwaka huu elfu mbili na ishirini limepasisha maazimio 17 dhidi ya Israel, huku baraza la usalama la Umoja huo pia likiwa limekaa kimya bila kupasisha hata azimio moja dhidi ya Israel. Tukio hilo pia lina nukta kadhaa muhimu. Ya kwanza ni kwa kiwango kidogo baraza kuu la umoja Umoja wa Mataifa linafanya mambo kwa utashi wa kisiasa kulinganisha na baraza la usalama la umoja huo. Nukta ya pili ni kuwa kwa sababu hakuna kura ya veto ndani ya baraza kuu la umoja wa mataifa, inawezekana kirahisi kupasishwa azimio dhidi ya jinai za Israel. Na nukta ya tatu ni kuwa baraza la usalama la umoja wa mataifa limehodhiwa na Marekani na siasa za Marekani zinaikwamisha taasisi hiyo kima ya kimataifa kutekeleza majukumu yake makuu, yaani kulinda na kudumisha amani na usalama kote duniani. Hii ni Redio Tehran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, hususan huko nyumbani Afrika Mashariki, karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu, ambacho huwatambulisha na kuwazungumzia maulamaa wakubwa wa kishia mchango wao katika Uislamu wa pamoja na vitabu na athari zao. Kipindi chetu kilichopita kilimzungumzia na kutupia jicho kwa mukhtasari maisha ya Said bin Abdullah Ravandi Kashani, mashuhuri kwa jina la Kutbu Ravandi, msomi, alim, mpokezi wa hadithi, mwanateolojia, fakihi, mwana mwanafalsafa na mwana historia mkubwa wa kishia aliyeishi katika karne ya sita hijiria. Tulieleza kwamba alim na msomi huyu alikuwa mmoja wa wanafunzi hodari na maalum wa Shekh Tabarsi, ambaye ni mwandishi wa tafsiri ya Quran ya Majmaulbayan. Aidha, tulitaja na kuashiria baadhi ya vitabu mashuhuri vya mwanazuoni huyu kama Tahafatu lfalasifa Tafsiru lquran wa taawilu layat na kharaij wa jaraih. Katika sehemu hii ya 17 wiki hii, tutaangazia kwa mukhtasari historia na maisha ya Ibnu Shahra Ashub, alim na msomi mwingine wa Kiislamu aliyeishi katika karne ya 6 hijiria. Karibuni. Muhammad bin Ali bin Shahrashub mashuhuri kwa jina la Ibnu Shahrashub alizaliwa katika mwezi wa Jamaduthani mwaka 488 hijiria. Familia yake ilikuwa na asili ya mji wa Sari huko Mazandaran nchini Iran. Kwa manene mengine, ni kuwa familia yake ilikuwa na asili ya ukingo wa kusini mwa bahari ya Caspian. Hata hivyo baba na babu yake walikuwa wakiishi Baghdad Iraq. Kuna itilafu baina wana historia kuhusiana na mahala hasa alipozaliwa Ibnu Shahr Ashub. Je, ni Baghdad Iraq au ni Sari nchini Iran? Baba yake Ibnu Shahr Ashub aliondokea kuwa mashuhuri kwa jina la Shekh Ali. Alikuwa mmoja wa wanazuoni mahiri na stadi wa fiqhi mpokezi wa hadithi na mwanazuoni mkubwa katika ulimwengu wa Kishia. Mwanazuoni huyu alifanya ima na juhudi kubwa katika kuwalea watoto wake. Kutokana na malezi mema ya baba yake, Muhammad alifanikiwa kuwa na malezi bora na ufahamu mkubwa. Akiwa na umri wa miaka minane, Ibnu Shahrashub alikuwa amehifadhi kwa moyo Qurani tukufu yote. Tabia yake njema na uzuri wa maneno ni mambo ambayo yaliwavutia mno watu wa karibu yake. Mapenzi ahamu pamoja na shauku kubwa ya Ibnu Shahrashub ya kujifunza, bila kusahau ari pamoja na hima aliyokuwa nayo ya kutafuta elimu, ni urithi mkubwa aliyopata kutoka kwa baba yake aliyeondokea kuwa mashuhuri kwa wema, tabia njema, uchaji Mungu na kubobea katika elimu. Kile ambacho kilimsaidia mno Muhammad katika njia ya kupokea ukweli na kumpeleka mbele katika njia ya ukamilifu ni rizki ya halali ambayo ilikuwa ikiletwa nyumbani na baba yake kwa ajili ya familia yake. Mafundisho ya Kiislamu yamesisitiza mno juu ya tathira chanya na nzuri ya chakula cha halali katika kumpa taufiki mtu ya kufikia ukamilifu pamoja na maadili mema. Baada ya kusoma Quran na masomo ya msingi, Ibnu Shahra ashub alianza kujifunza kwa bidii kubwa elimu na maarifa ya Kiislamu kama fiqhi, usulu lfiqhi, hadithi, teolojia, tafsiri ya Qurani na kadhalika. Maulama wakubwa kama Shekh Tabarsi na Kutubu Rawandi walikuwa miongoni mwa waalimu wake. Ibnu Shahra ashub aliweza kusoma katika vyuo vikuu mbalimbali vya kidini yaani hauza nchini Iran na kufanya safari mbalimbali mbali za kielimu katika miji ya Iran kama Kum, Rei, Mashhad, Kashan, Neishabur, Isfahan na Hamedan. Katika safari zake hizo, msomi huyu alinufaika na bahari ya elimu wanazuoni na, na maulamaa wakubwa wa zama hizo katika maeneo hayo. Baadaye Ibnu Shahraashub Alihajiri na kuelekea katika mji wa Baghdad huko Iraq. Katika zama hizo Baghdadi ulikuwa mji mkuu wa Bani Abbas na kituo mashuhuri zaidi cha elimu za Kiislamu, ambapo wasomi na wanazuoni wakubwa walikuwa wakijishughulisha na kufundisha na kufanya uhakiki katika mji huo. Baada ya muda, Ibnu Shahrashub alihajiri na kuelekea katika mji wa Hili huko Iraq, ambapo baada ya kuishi kwa miaka mingi katika mji huo alikata shauri kuhamia katika mji mwingine wa Iraki wa Mosul. Baadaye alielekea huko Halab nchini Syria na kuishi huko hadi mwishoni mwa umri wake. Katika zama hizo, mji wa Halab ulikuwa makazi ya akthari ya shakhsia wakubwa, na wakazi wa mji huo walikuwa na muamala mzuri na mashia na walikuwa wakiwatukuza na kuwathamini wanazuoni wa kishia. Licha ya kuwa katika zama alizoishi Ibnu Shahra Ashub kulikuweko na wanazuoni na wasomi wakubwa ambao walikuwa na hadhi na itibari mbele wa Islamu na walikuwa wakiheshimiwa mno, lakini alimu huyu alikuwa na umashuhuri wa aina yake na alikuwa na daraja ya juu ya kielimu kila mahala. Miongoni mwa ardhi za kiislamu alizokuwa akifanya safari, Ibnu Shahra Ashub alikuwa akipokewa na shakhsia wakubwa wa wa maeneo hayo. Aliweza kutumia elimu yake kufundisha na kulea wanafunzi, ambapo baadaye waliondokea kuwa wanazuoni mahiri na wakutegemewa katika ulimwengu wa Kiislamu. Ibnu Shahrashub alitambulika na kusifika mno kwa unyenyekevu, ukweli na ufasaha katika kuzungumza. Mbali na harakati za kufundisha, Ibnu Shahrashub alikuwa kialifu na kutunga vitabu sambamba na kutoa mawaidha. Moja ya sifa zilizomfanya Ibnu Shahrashub aonekane kuwa yuko tofauti ikilinganishwa na maulamaa wengine wa zama zake ni insafu na uadilifu pamoja na mitazamo yake ya kielimu kuwa yenye thamani kubwa. Sifa hii na fatua zake zilizokuwa na mashiko na hoja madhubuti ni mambo yaliyofanya hata wanazuoni wa kisuni kumsifia na kumtaja kwa wema. Kitabu cha Manaqib Ali Abi Talib ndiyo kitabu mashuhuri zaidi cha Ibnu Shahrashub ambacho hadi sasa kimechapishwa mara kadhaa. Kitabu hiki ni mjumuiko wa historia ya maisha na fadhila za maasumina 14 yaani, Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam, Bibi Fatimatu Zahra alaihi assalam, na maimamu 12 kutoka katika kizazi cha Bwana Mtume, rehma na amani ziwe juu yake, pamoja na ali zake. Kitabu chake kingine ni Maalimul Ulama ambacho licha ya kuwa ni kidogo, lakini kina thamani kubwa mno. Aidha, Ibnu Shahra Ashub ana kitabu kingine kiitwacho Mutashabihi lquran wa mukhtalifuhu. Hatimaye, Ibnu Shahra Ashub aliaga dunia usiku wa kuamkia Ijumaa ya tarehe ishirini na mbili ya mwezi Shaaban mwaka 588 hijiria huko Halab akiwa na umri wa takriban miaka mia moja. Hii leo upepo mwanana wa maarifa ya Ahlulbeiti alaihimssalam, pamoja na urithi wa elimu ya mwanazuoni huyu unapepea taratibu na kuwafikia watafutaji haki kote ulimwenguni. Tunakamilisha kipindi chetu cha leo kwa hadithi ya Imamu Ali bin Abitalibi alaihi ssalam ambaye amenukuliwa akisema, alalim hayun wa in kana mayita aljahilu mayitun wa in kana haya, alim yu hai ahata akiwa amekufa, mjinga ni mfu ahata akiwa yu hai. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Kuwa ni kipindi cha mchango wa maulamaa wakiishia katika uh, Uislamu. Na sasa tunasonga mbele na matangazo yetu mchana wa leo. Kumbuka mpenzi msikilizaji, tunasikika pia katika masafa ya FM kupitia Maarifa FM, sauti ya umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga ambapo mbali na kusikika huko Tanga kwenye mia moja na tano nukta tatu tunasikika pia kwenye mia moja nukta tisa Mwanza, tisini na tisa nukta saba Kigoma, mia moja na nne nukta moja Mtwara, na tisini na tisa nukta moja Singida huko nchini Tanzania. Karibuni sasa kuregea sikio udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo magazeti ya Afrika Mashariki. Ninalianza au ninalikunjua jamvi la macho yetu magazetini mchana wa leo Jumapili tarehe 27 Disemba, ikiwa tunaelekea elekea ukingoni mwa mwaka huu elfu mbili na ishirini kwa kutupia jicho baadhi ya magazeti nchini Tanzania. Toleo la mtandaoni la gazeti la Mwananchi Jumapili lina habari kuisemayo mwasu dereva wa bajaji mwenye shahada mbili. shilingi elfu hamsini, fedha anazolenga kupata mwasu kwa siku kutokana na usafirishaji abiria. Mbali na habari hii, mwananchi limeandika Chadema, mwaka elfu mbili na ishirini ulikuwa mgumu. Watatu wa familia moja wafa katika ajali ya moto. Sugu, sikuwa na wasiwasi hoteli yangu kubomolewa. Sintofahamu yaibuka uchunguzi wa anayedaiwa kujiua. Polisi na SMZ kugharamia mazishi ya walioangukiwa na jumba la maajabu au beitu la ajaibu huko visiwani Zanzibar. Ukurasa wa mwanzo wa gazeti la Habari Leo Jumapili una habari kuisemayo, Dkt. Mwinyi chunguzeni jengo lililoporomoka. Aidha limeandika mvua kubwa kunyesha mikoa wa sita, wadaiwa pango la ardhi kuburuzwa kortini, Aweso atumbua atumbu mkandarasi mradi Same Korogwe, na Magufuli azuia hoteli ya Sugu kubomolewa. Sugu ni mbunge wa zamani wa CHADEMA huko uh, Mbeya mjini. Gazeti la Jamvi la Habari kwa upande wake limeandika TPA ilivyotekeleza te, ilivyo tekele, kumradhi maagizo ya waziri mkuu, limeuna mfupa ni yale aliyoagiza bandari ya Kagunga kuhusu jengo la polisi, barabara, soko na nyumba ya watendaji wa bandari. JPM ampa ahueni Sugu ni kwa kumhakikishia kuwa hoteli yake haitabomolewa, asema ni mwekezaji, hivyo apewe maeneo mengine kama yapo. Sugu amshukuru, asema kauli ya Magufuli imeongeza imani kwa wawekezaji wengine. TMA yatoa tahadhari, mvua kubwa mikoa ishirini. Na Messi asema kushindwa kuondoka Barcelona kumeniathiri msimu huu. Gazeti la Mzalendo Jumapili lina vichwa vya habari vinavyosomeka namna hii. Hoteli isibomolewe ni agizo la Rais Dkt. John Pombe Magufuli kuzuia bomoa bomoa ya hoteli ya mbunge wa zamani wa Mbeya Joseph Mbilinyi almaarufu Sugu korona Sadik. Historia nyingine kwa Tanzania. Agizo, vipimo vya korona vitoke ndani ya saa 24. Dkta Mwinyi aagiza uchunguzi kuporomoka jumba la maajabu. Na Balozi Rit asifia ugali na mboga za Tanzania, asema moja ya vitu ninavyovipenda Tanzania ni chakula. Nimesimama kwa mapumziko kutoka kumtembelea ya rafiki yangu Arusha leo, na nikapata samaki wa tamu na ugali pamoja na mbogamboga tamu sana, aliandika kwenye ukurasa wake wa Twira. Nchini Kenya, naanza na gazeti la The Star on Sunday ambalo limeandika serikali inayoongozwa na Rais Uhuru Kenyatta imetenga shilingi trilioni 1.3 kwa ajili ya kutekeleza miradi muhimu. Rais Kenyatta amesema kuwa sasa suala la BBI na umoja wa kitaifa yataacha alama kuhusu utendaji wake. Ruto, BBI imerudisha nyuma ajenda nne kuu za Jubilii na muungano wa uguzi Kenya umetishia kuwa hautaendelea kutoa huduma katika hospitali ya taifa ya Kenyatta na katika hospitali ya mafunzo na rufaa ya Moi iwapo mgomo unaendelea utasalia bila ya ufumbuzi katika kipindi cha siku saba zijazo. Haya, serikali kazi kwenu. Gazeti la Standard aidha linatupasha kuwa mchuano wa kuwania nafasi ya gavana wa Nairobi, wa Nairobi wa pamba moto. Wagombea sita wa Jubilee wameonyesha nia yao ya kuwania kiti hicho. Wauguzi, sisi sio wasaidizi wa madaktari. Wameitumu serikali kwa kuwapendelea madaktari ikilinganishwa na wafanyakazi wengine wa sekta ya afya. Magavana wa sasa na wa zamani wa kaunti nchini Kenya wanakabiliwa mahakamani na kesi za ufisadi za shilingi bilioni mia moja. Bensuda na Gicheru wakwama kusitisha rufaa, na mahoteli makubwa yahisi ukame wa watalii kutokana na mlipuko wa korona. Na gazeti la New Vision au Sunday Vision, ikiwa leo ni Jumapili, linalochapishwa nchini Uganda, ndilo linalotukunjia jambi la macho yetu magazetini, limeandika tume ya uchaguzi ya nchi hiyo imesitisha kampeni katika miji na wilaya 11 kuanzia jana ambazo zimetajwa na Wizara ya Afya kuwa na kasi kubwa ya maambukizi maambukizi ya COVID 19. Baraza la Vyombo vya Habari vya Uganda limeomba kupatiwa mamlaka ya kisheria ya kuwasajili wa, waandishi habari na watu walioaga dunia kwa ugonjwa COVID 19 nchini Uganda hadi sasa. Ni hayo tu mpenzi msikilizaji, kama ukubahatika kununua gazeti basi, bila shaka nimeweza kukudondolea dondolea baadhi ya yale tu yaliyochapishwa leo katika matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki. <muchasima> msikilizaji na tupia jicho baadhi ya maoni ya wasikilizaji wetu. Naanza naye Abdullah Ali Makajura wa Tabora, Tanzania anasema asante sana Redio Teheran. Kalekela Omar Mahmudu wa huko nchini Tanzania anasema uchaguzi wa jamhuri ya Afrika ya kati umalizike salama, asante sana kutoka hapo eh, Tanzania Juma Idiisa, huyu yupo Masawi Kondoa, huko nchini Tanzania anasema hongera polisi Msumbiji kwa kuangamiza magaidi wenye mafungamano na Daesh huko kaskazini mwa Msumbiji. Asante sana. Kutoka hapo eh, Kondoa, anashika maoni yake mwalimu Jafari Singano wa Korogwe, Tanga, Tanzania anasema, salamu aleika ndugu hivi, eh, sasa sipati habari kabisa kwa njia hii ya WhatsApp, sijajua tatizo liko wapi? Waalaikum salam warahmatullahi, mwalimu Jafar Singano wa Korogwe eh, Tanga Tanzania, tutafuatilia kuona tatizo liko wapi ndugu yangu eh, ili usikose matangazo ya redio upendayo, Redio Tehran. Idris Amalia Mungu wa Mombasa, Kenya anasema magaidi hawa wametoka Tanzania, serikali ya Tanzania ilikuwa inawaficha ikidai eti ni majambazi, na duniani kote hakuna majambazi yaliyo na bendera. Anazungumzia ah, E, mauaji yanayotokea huko nchini Msumbiji. Asante sana Idrisa Malia Mungu kutoka hapo Mombasa nchini Kenya. Ramadhani Mtunguja wa Bumbuli, Tanga Tanzania anasema Allah inusuru Palestina dhidi ya Mayahudi, maana kila siku wanatunga sheria mpya za ukandamizaji dhidi e, yao. Kumbuka mpenzi msikilizaji, wewe pia unaweza kushiriki katika matangazo haya kwa kunitumia ujumbe mfupi au SMS, nami nitajaribu kudonoadonoa baadhi ya jumbe kulingana na fursa na wasa utakavyoniruhusu. Kumbuka nambari yangu ya WhatsApp humo studioni, anza na jumlisha 989035065487. Afrika, Afrika wiki hii. Hujambo mpenzi msikilizaji na karibu tutupia jicho baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari barani Afrika ndani ya siku saba zilizopita. Miongoni mwa yale tumekuandalia hii leo ni pamoja na ghasia za kabla ya uchaguzi wa Jumapili za shtari Jamhuri ya Afrika ya Kati. Marekani yaendelea kuingilia masuala ya ndani ya nchi za Afrika, na Wanigeria waandamana kuiunga mkono wa Palestina na kupinga uhusiano na Israel pamoja na matukio mengine karibu. Tuanzie huko katikati mwa Afrika huku wananchi wa Jamhuri ya Afrika ya Kati wakijiandaa kuelekea kwenye masanduku ya kupigia kura Jumapili kwa ajili ya kushiriki uchaguzi mkuu, taharuki imetanda nchini humo huku mapigano ya ndani na uingiliaji wa madola ya jinabi ukishtadi. Uchaguzi huo unatazamiwa kufanyika Jumapili hii katika hali ambayo wanajeshi watatu wa kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Mataifa nchini humo, minuska wameripotiwa kuuawa na magenge ya wasi wasiojulikana, bila ya kutoa maelezo zaidi. Stefana Doja, Msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amesema Ijumaa hii kwamba askari hao wameuawa wa katika mji wa Dekoa, jimbo la Kemo katikati mwa nchi na katika mji wa Bakuma, eneo la Mbomou huko kusini mwa nchi. Wanajeshi hao wakishirikiana na jeshi la serikali ya Jamhuri ya Afrika ya Kati Jumatano hii walifanikiwa kuwafurusha waasi katika mji wa Bambari uliokuwa umetekwa na waasi hao Jumanne hii. Wakati huo huo, ikulu ya rais wa Ufaransa Emmanuel Macron imetangaza kuwa imetuma ndege za kivita huko katika Jamhuri ya Afrika ya Kati kwa ajili ya kusaidia juhudi za kusimamia amani katika kipindi hiki ambacho nchi hiyo inajiandaa kwa ajili ya uchaguzi mkuu na wabunge. Ikulu ya Elize imesema katika taarifa yake kwamba Rais Emmanuel Macron amefanya mazungumzo na mwenzake wa Jamhuri ya Afrika ya Kati Faustin Archange Touadera, ambapo ameahidi kwamba Paris itakuwa bega kwa bega na vikosi vya serikali ya Bangui na wananchi wake kwa ajili ya kuhakikisha nchi hiyo inashuhudia amani na utulivu, haswa katika kipindi hiki cha uchaguzi mkuu na baada ya hapo. Hatua hiyo ya rais wa Ufaransa inakuja siku chache tu baada ya Rwanda na Rasha nazo kuripotiwa kwamba zimetuma mamia ya askari katika nchi hiyo. Aidha, Rasia awali iliripotiwa kutuma pia ndege za kijeshi huko katika Jamhuri ya Afrika ya Kati ingawa imekanusha taarifa hizo. Rais wa sasa wa nchi hiyo Faustin Archange Touadera, mwenye umri wa miaka sitini na mitatu na anayetazamiwa kuwania muhula wa pili na wa mwisho wa urais, anamtuhumu mtangulizi wake Francois Bozize kuwa anapanga panga njama za kumpindua madarakani. Jumatano ejuma malizika ya juma lililomalizika, magenge hayo ya wanamgambo yalitoa ilani ya pamoja kwa maandishi yakimtaka Rais Foste Arkanji Twadera kuahirisha kufanyika kwa uchaguzi mkuu nchini, yakimwonya asipofanya hivyo basi yatashirikiana kwa kuingia katika jiji la Bangi na kutoa madaraka. Magenge ambayo hayatoi sababu zao za kutaka kutofanyika kwa uchaguzi nchini humo. Na licha ya tishio hilo, Rais Twadera aliendelea na kampeni zake za kutaka achaguliwe tena katika jiji la Bangi ili ahitimishe muhula wake wa pili, akiujulisha umati mkubwa uliohudhuria mkutano huo kuondoa wasiwasi akikanusha vikali kwa makundi hayo yenye silaha kuweza kupindua serikali yake akithibitisha kwamba ana ulinzi mkali wa askari wa Urusi, Rwanda na pia vikosi vya Umoja wa Mataifa ambavyo vitafanya juu chini wanamgambo hao washindwe kabisa katika kutekeleza ndoto zao hizo. Na juu ya hayo, anaahidi kuendelea na zoezi lake la kuendesha uchaguzi mkuu nchini kama ilivyopangwa kufanyika tarehe 27 ya mwezi huu licha ya vitisho hivyo. Ripota wetu huyo wa eneo la Afrika ya kati Mwasimwasi. Tukiwa bado katika kukurukakara za uchaguzi, serikali ya Uganda imetoa taarifa na kupinga pendekezo lililotolewa na viongozi wa dini nchini humo la kuahirishwa uchaguzi mkuu ujao kutokana na kutoheshimiwa sheria zilizowekwa za kukabiliana na msambao wa virusi vya korona. Serikali ya Kampala kupitia kwa msemaji wake Ofuono Opondo imepinga ombi la baraza la muungano wa madhehebu ya Wakristo nchini Uganda, UJCC, kutaka uchaguzi mkuu ujao kuahirishwa kwa madai kwamba viongozi hawatilii maanani kanuni za kudhibiti virusi vya corona. Wapondo badala yake amesema jambo muhimu ni tume ya uchaguzi kupiga marufuku mikutano ya hadhara na maandamano, na wakati huo huo kufanya mikutano ya watu wasiozidi mia mbili kama inavyotakiwa na wataalamu wa afya. Mwenyekiti wa afya. Mwenye baraza hilo, askofu mkuu wa Kampala, Dr. Cyprian Lwanga Kizito, kupitia taarifa kwa vyombo vya habari alisema kwamba viongozi wa siasa nchini humo hawazingatii kanuni zilizotolewa za kudhibiti virusi vya korona na kuleta hofu kubwa. Baada ya kumalizika kwa zoezi la uchaguzi kutakuwa na vifo vingi zaidi. Hata hivyo, baadhi ya viongozi wa Kikristo nchini humo akiwemo mchungaji Joseph Serwada ambaye ni mwanachama wa baraza la dini nchini humo wamesema hawaungi mkono pendekezo hilo la kuahirisha uchaguzi na sababu zao It was Tume ya uchaguzi Uganda imetangaza tarehe 14 Januari mwaka ujao 2021, kuwa siku ya kufanyika uchaguzi mkuu ukiwemo wa urais. Kwingineko, watu arobaini na wawili waliokuwa wamebeba silaha wameuawa na wanajeshi wa Ethiopia katika eneo la -Gumuz, huko magharibi mwa nchi hiyo ya pembe Afrika mpakani na Sudan. Kwa mujibu wa televisheni ya serikali ya Fana, watu hawa wasiojulikana na wanaotuhumiwa kuhusika na mauaji ya watu zaidi ya mia moja katika kijiji kimoja kilichoko katika eneo la Benishangul-Gumuz waliuawa Alhamisi katika operesheni ya jeshi la Ethiopia. Serikali ya Addis Ababa tayari imetuma askari zaidi katika eneo hilo kwa ajili ya kushika doria na kudhibiti mapigano ya kikabila katika eneo hilo. Eneo hilo ni makazi ya makabila kadhaa likiwemo kabila la Gumuz. Hata hivyo, katika miaka ya hivi karibuni wakulima na wafanyabiashara kutoka eneo jirani la Amhara wamehamia eneo hilo na kupelekea watu wa kabila la Gumuz kulalamika kuwa ardhi yao yenye rutuba imeghusuliwa. Wiki hii wananchi wa Nigeria wameandamana na kutangaza uungaji mkono wao kwa taifa la Palestina na kupinga harakati za baadhi ya mataifa ya kiarabu za kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israel. Makumi ya wananchi hao wakiwa wamebeba bendera za Palestina na Nigeria waliandamana ambapo sambamba sa na kutangaza kwao kuliunga mkono taifa la Palestina, walieleza kuwa wanapinga hatua za baadhi ya mataifa za kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israel unaotenda jinai kila uchao dhidi ya wananchi madhulumu wa Palestina. Aidha, waandamanaji hao walisikika wakipiga nara za kuunga mkono wananchi wa Palestina na taifa lao linaloandamwa na njama za wazayuni na washirika wao. Ripoti zaidi zinasema kuwa maandamano hayo yaliitishwa na kuratibiwa na Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu ya Nigeria. Maandamano hayo ya kuliunga mkono taifa la Palestina yamefanyika nchini Nigeria katika hali ambayo njama dhidi ya Wapalestina pamoja na usaliti wa baadhi ya mataifa ya Kiarabu unaonekana kuongezeka na kushika kasi. Wakati huo huo, Algeria na Tunisia Jumanne hii zilizuia ndege utawala wa kizayuni wa Israel kuruka katika anga zao ili kuonyesha upinzani wao kwa hatua ya baadhi ya nchi za Kiarabu ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala huo haramu, licha ya pingamizi kutoka kwa wananchi, makundi ya kiraia na wanaharakati. Lakini ndege ya kwanza iliyokuwa imebeba wajumbe wa, wa Marekani na Israel ilitua Jumanne hii katika mji mkuu wa Moroko, Rabat, baada ya nchi hiyo ya Kiarabu kufuata mkumbo wa kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala huo habithi. Huku hayo yakiharifiwa maandamano ya wananchi wa Moroko ya kupinga hatua ya watawala wa nchi hiyo ya kutangaza uhusiano wa kawaida na utawala wa kizaweni wa Israel yamefanyika wiki hii. Kwa mujibu wa shirika la habari la Tasnim, wananchi wa mji wa Tanger siku ya Alhamisi waliendeleza maandamano ya kupinga utawala wa kizaweni wa Israel na kulani hatua ya watawala wa nchi hiyo ya kutangaza uhusiano wa kawaida na watendaji nae hawa wakubwa katika maandamano hayo, mbali na kubeba mabango ya kila namna wa, waandamanaji walisikika wakisema kwa sauti kubwa kwamba Palestina ni amana kwetu. Aidha, wiki hii Rais Ismail Omar Gule wa Jibuti, ambaye amezungumzia kadhia hiyo ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala vamizi wa Israel, amesema ni jambo lisilokubalika kwani kufanya hivyo ni kinyume na mpango wa amani wa Kiarabu. Na katika kile kinachoonekana ni mwendelezo wa ukiukwaji wa sheria za kimataifa na maazimio ya Umoja wa Mataifa, Marekani wiki hii imetangaza kuwa imeanzisha mchakato wa kufungua ubalozi mdogo katika eneo la Sahara Magharibi huko kusini mwa Moroko. Katika ujumbe wake wa Twitter Ijumaa hii, Mike Pompeo, waziri wa mambo ya nje wa Marekani, amesema kuwa na hapa nanukuu, tuna furaha kutangaza kuanza mchakato wa kufungua ubalozi mdogo wa Marekani katika eneo la Sahara Magharibi na pia kuzinduliwa shughuli za ofisi hiyo kwa njia ya intaneti, mwisho kunukuu. Haya yanajiri wiki mbili baada ya rais wa Marekani anayeondoka Donald Trump kutangaza kuwa Washington inatambua rasmi kwamba eneo la Sahara Magharibi ni milki ya Moroko, ikiwa ni kujaribu kuhalalisha Uamuzi wa, wa nchi hiyo wa kutangaza uhusiano wa kawaida na utawala wa kizayuni wa Israel, uamuzi ambao umelaaniwa vikali kimataifa. Na habari hiyo ya Marekani kuingilia masuala ya ndani ya nchi za Afrika ndiyo inayotutamatisha kipindi chetu cha leo. Hadi juma lijalo, panapo majaliwa ya Kimola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumapili, tarehe 12 mfunguo 8 Jamadul Awal 1442 hijiria sawa na tarehe 27 Disemba mwaka 2020 miladia. Siku kama leo miaka 489 iliyopita alifariki dunia ya msomi mkubwa wa Kiislamu Ibni Tulun Dimashki aliyekuwa fakihi mwanafasihi na mwanahistoria huko mjini Damascus, Syria. Ibn Tulun alizaliwa mwaka 880 hijiria mjini Damascus, na katika umri wake wote alifanya jitihada kubwa za utafiti, kufundisha na kuandika vitabu vya taaluma mbalimbali. Ibn Tulun Dimashqi ameandika vitabu vingi vya thamani kuhusiana na historia ya Kiislamu, katika uwanja wa tafsiri ya Qurani tukufu, hadithi, lugha, tiba na irfani. Kitabu cha safinatu tulounia ni miongoni mwa athari za mwanazuoni huyo. Nam, mpenzi msikilizaji, kutokana na muda kutubana, tunalazimika kuishia hapa kwa leo. Makala hiyo ya leo katika historia ndio inayotuhitimishia matangazo yetu kwa mchana wa leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu ni Salum Benderani, na kwageni ni kikutakieni mchana mwema. Asanteni na kwaherini.