Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Au wanasema ameizua? Sema: basi leteni sura kumi zilizozuliwa mfano wa hii Qur'an na waiteni muawezao badala ya Mwenyezi Mungu, ikiwa mnasema kweli. Na wasipokuitikieni basi jueni ya kwamba hii Qur'an imeteremshwa kwa ujuzi wa Mwenyezi Mungu na kwamba hapana Mungu ila Yeye. Basi je, nyinyi ni Waislamu? Bismillahirrahmanirrahim. Assalamu alaykum, wapendwa wasikilizaji wa Idhaa ya Kiswahili Radio Tehran na tunawakaribisha katika matangazo haya mubashara kutoka katika studio zetu za Jame Jam hapa mjini Tehran. Mtangazaji wako jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamed, nitakuwa nanyi katika matangazo haya meza a asubuhi na leo ikiwa ni Jumapili ya tarehe 27 Disemba elfu mbili na ishirini, ambayo ni sawa na tarehe kumi na mbili ya Jamadil Awal elfu moja mia nne arobaini na mbili hijiria. Tunamshukuru Mola Muumba, Mola Karima kwa kutujalia uhai na afya njema, amin ya rabil alamin. Tuna habari za kikanda na kimataifa, tutakuwa na uchambuzi wetu ambao kwa asubuhi hii utatupia jicho kupitishwa maazimio ya kumi na saba ya Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa dhidi ya Israel katika mwaka elfu mbili na ishirini na vile vile, wapendwa wasikilizaji, tutakuwa na jamvi la macho yetu magazetini, tutakuwa na makala ya leo katika historia, tutakuwa na afrika wiki hii na vile vile tutakuwa na kipindi chetu cha kualifishwa maulama wakisi, wakishia katika ulimwengu wa Kiislamu ndoko nikisoma pia jumbe zenu ambazo mnatuma moja kwa moja kupitia whatsapp yetu, na nawakumbusha tovuti ya redio Tehran nepas today com slash sw. Vile vilevile msisahau kwamba matangazo haya yanasikika kupitia redio wa shirika yenye makao yake Tanga, Tanzania, na kwa sasa hivi inasikika pia katika mkoa wa Singida na mikoa mingine kama Mwanza na Mtwara, saa mbili na nusu kwa majira ya Tehran. tegeni sikio vichwa vya habari waliofariki katika shambulio la watu wenye silaha magharibi mwa ethiopia wafika 27 polisi msumbiji asema magaidi 37 wenye mfungamano na daesh wauawa kaskazini mwa nchi hiyo Bunge la Algeria lapanga kutunga sheria ya kukufanya ni uhalifu kuanzisha uhusiano na Israel. Na kirusi cha korona cha Uingereza chathibitika kuingia Ufaransa na huko Hispania. Karibuni na sasa ni habari kamili. Tume ya haki za binadamu ya Ethiopia imetangaza kuwa shambulio lililofanywa na watu wenye silaha magharibi mwa nchi hiyo limesababisha watu mia mbili na saba kuuawa. Tume ya haki za binadamu ya Ethiopia EHRC, ambayo katika ripoti yake ya awali ilitangaza kuwa watu zaidi ya mia moja waliuawa katika shambulio hilo, ilieleza katika taarifa iliyotoa jana Jumamosi kuwa idadi ya watu waliouawa katika shambulio hilo lililofanywa na watu wenye silaha magharibi mwa nchi hiyo imefika watu 207. HRC aidha imeeleza kwamba juhudi zinaendelea kufanywa ili kuwatambua waathirika wa shambulio hilo na kuweza kuwasaidia jamaa zao walionusurika baada ya kupata hati na vitambulisho vyao. Kwa mujibu wa ripoti ya tume hiyo ya haki za binadamu Ethiopia, Watu mia moja thelathini na tatu, miongoni mwa waliouawa ni wanaume na waliosalia ni wanawake, watoto na wazee. Kwa mara nyingine tena, tume ya haki za binadamu Ethiopia imerudia mwito na ombi lake la kutaka itumwe haraka misaada ya kibinadamu katika eneo hilo na kueleza wasiwasi ilionayo wasi kuhusu hali za idadi ya wakimbizi waliotokana na mapigano ya karibuni nchini humo. Siku ya Jumatano iliyopita watu wenye silaha walishambulia mji wa Bulen magharibi mwa Ethiopia wakati watu wa mji huo walipokuwa wamelala na kuchoma moto nyumba zao. Katika wiki za karibuni Ethiopia imekumbwa na matukio kadhaa, kubwa zaidi ilikuwa ni la vita kati ya jeshi la serikali na vikosi vya eneo la Tigray. Polisi ya Msumbiji imeeleza kuwa jana ilifanikiwa kuangamiza magaidi 37 katika operesheni ya vikosi vya ulinzi vya nchi hiyo kaskazini mwa nchi. Polisi ya Msumbiji imesema vikosi vya ulinzi vya jeshi la nchi hiyo viliendesha operesheni katika wilaya ya Macomia kaskazini mwa jimbo la Cabo Delgado na kufanikiwa kuwaua magaidi thelathini na saba. Wilaya ya Macomia ni moja ya maeneo yaliyoathiriwa na machafuko huko Msumbiji. Magaidi wenye mfungamano na kundi la kigaidi na kitakfiri la Daesh wapo katika eneo hilo. Vikosi vya ulinzi vya Msumbiji, mbali na kuwaua magaidi hao wa Daesh, zimefanikiwa kunasa pia silaha ishirini na moja inspekta jenerali wa polisi ya msumbiji benardino rafael amesema katika operesheni ya karibuni iliyofanywa na vikosi vya ulinzi wa nchi hiyo katika wilaya ya macomia wamekamata magari matatu pikipiki kumi baiskeli tisa huku magari ya magaidi zaidi ya 17 yakiharibiwa pia jimbo la cabo delgado huko kaskazini mwa msumbiji lilianza kushuhudia mashambulizi ya wanamgambo wenye mfungamano na kundi la Daesh mwaka elfu mbili kumi na saba. Mashambulizi hayo yaliongezeka sana mwaka huu na kusababisha kudhibitiwa miji muhimu kwa muda kadhaa, sambamba na kushambuliwa maeneo ya kijeshi na yale ya kimkakati. Unaendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. Mbunge mmoja nchini Algeria Amesema bunge la nchi hiyo linafikiria kutunga sheria ambayo itakutafsiri kuwa ni uhalifu kuanzisha uhusiano wowote wa kawaida na utawala haramu wa Kizayuni wa Israel. Yusufu Ajisa amesema katika mahojiano na tovuti ya al-Arabi al-Jadid kwamba wabunge kadhaa wa bunge la Algeria wamo mbioni kuwasilisha bungeni mpango unaopendekeza kukufanya kuwa ni kosa la uhalifu kuanzisha uhusiano wowote wa kawaida na utawala wa Kizayuni. Ajisa amesema kwamba wanaendelea kushauriana na mirengo tofauti bungeni ili kuandaa mpango utakao walifanya kuwa ni kosa la uhalifu swala la kuanzisha uhusiano uwe wa kisiasa, kiutamaduni au kiuchumi na utawala haramu wa Israel. Kwa mujibu wa mbunge huyo, rai ya kuwasilisha mpango huo inaungwa mkono na akthari ya wabunge wa Algeria. Yusufu wa Jisa amesistiza kuwa lengo la kutunga sheria hiyo ni kuhakikisha pia kwamba kufanya biashara au miamala yoyote ya kiuchumi na utawala wa kizayuni pamoja na mashirika ya utawala huo haramu kunahesabiwa kuwa ni kosa la uhalifu. Katika miezi mitatu ya mwisho wa mwaka huu wa elfu mbili na ishirini, nchi nne za kiarabu za Imarati, Bahrain, Sudan na Moroko zimeanzisha uhusiano rasmi na utawala haramu wa kizayuni wa Israel. Hatua hiyo ya kihaini na ya usaliti iliyofanywa na nchi hizo, ambayo ni kushiriki kwenye mpango wa mapatano ya kimarekani na kizayuni, imelaaniwa na kukosolewa vikali katika ulimwengu wa Kiislamu. Maafisa wa afya wa Ufaransa na Uhispania wamesema aina mpya ya kirusi cha korona ambacho kiliripotiwa hivi karibuni kwa mara ya kwanza nchini Uingereza kimeshaingia pia katika nchi hizo mbili za Ulaya. Wizara ya afya ya Ufaransa imetangaza kuwa mtu wa kwanza aliyeambukizwa kirusi hicho cha Uingereza amegunduliwa nchini humo. Mgonjwa huyo ni mwanamume Mfaransa anayeishi nchini Uingereza, ambaye alirejea Ufaransa Disemba 19 akitokea mjini London. Nayo na wizara ya afya ya Uhispania imesema imerekodi kesi ya kwanza nchini humo ya mtu aliye na kirusi ja cha korona cha Uingereza. Inasemekana pia kwamba katika nchi za Uswisi na Italia wamegunduliwa pia watu walioambukizwa spishi hiyo ya kirusi cha korona iliyogunduliwa nchini Uingereza. Kituo cha kipimo cha hisabati cha maradhi ya kuambukiza chenye makao yake mjini London kimetangaza kuwa spishi hiyo mpya ya kirusi cha korona ina uwezo wa kusambaa zaidi kwa asilimia 56, kulinganisha na spishi za kabla yake. Wataalamu wa shirika la afya duniani WHO tawi la Ulaya wameonya kuwa endapo vizuizi na karantini za kiafya zilizowekwa zitaondolewa wakati wa mapumziko ya mwaka mpya, wakazi wa bara hilo wajiandaye kukabiliana na maafa makubwa. Nchi za Ulaya zimefunga mipaka yao ya pamoja na Uingereza na kuweka mpaka maalum wa safari za kutoka na kuelekea huko baada ya kugunduliwa aina mpya ya kirusi cha ja korona nchini humo na gazeti la The Guardian linalochapishwa nchini Uingereza limeandika kuwa wafanyakazi wa ikulu ya White House katika kipindi cha utawala wa Donald Trump yamkini wakakabiliwa na tatizo la kupata ajira. Kwa mujibu wa gazeti hilo, wakati kila mara rekodi ya kufanya kazi katika ikulu ya White House huwa ni fursa ya upendeleo kwa ajili ya kupata ajira mpya, rekodi ya utumishi kwa wale waliohudumu katika kipindi cha urais wa Trump huenda ikawasababishia matatizo ya kupata ajira mpya baada ya kuondoka katika ikulu hiyo ya rais wa Marekani. Guardian imebainisha kuwa ukubwa wa doa la kufanya kazi katika kipindi cha urais wa Trump utachafua fursa za kupata ajira katika siku za usoni kwa wafanyakazi wa White House wa wakati wa utawala wake, na kwamba hali hiyo itakuwa ngumu zaidi kwa watu kama binti ya Trump, Ivanka na mume wake Jared Kushner ambaye ni mshauri mwandamizi wa rais huyo. Rais huyo wa Marekani anayemaliza muda wake amevuruga mambo na kusababisha mifarakano ndani ya nchi hiyo, kiasi kwamba mjumbe mmoja mwandamizi wa masuala ya mitaala ya uongozi katika taasisi ya Brookings ya mjini Washington amesema urais wa Trump haukuwa wa kawaida kwa hivyo, kipindi cha maisha yake ya baada ya urais pia hakitakuwa cha kawaida. Wanasiasa wengi nchini Marekani wameukosoa utendaji wa Donald Trump katika kipindi cha miaka minne ya urais wake. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa asubuhi hii kutoka idhaa ya Kiswahili, Redio Teheran. Na sasa tunaletea uchambuzi wetu wa kisiasa ambao utahusu kupitishwa maazimio kumi na saba ya Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa dhidi ya Israel katika mwaka elfu mbili na ishirini. Utawala wa kizayuni ni utawala pekee uliolaaniwa na Umoja Mataifa mara tatu zaidi ya nchi nyingine zote duniani. Katika mwaka huu wa elfu mbili na ishirini, Baraza Kuu la Umoja Mataifa limepasisha jumla ya maazimio kumi na saba dhidi ya Israel. Katika mwaka huu wa elfu mbili na ishirini, gazeti la Times of Israel limeinukuu taasisi moja inayo ukiingia kifua utawala wa kizayuni na kueleza kuwa Umoja wa Mataifa katika mwaka huu wa elfu mbili na ishirini kwa pamoja uliwasilisha maazimio nakuzilaani mara ihita nchi mbalimbali mbali duniani ambapo miongoni mwake maazimio 1s utawala wa kizayuni pekee na yaliyosalia yalizihusu nchi nyingine tano duniani. Baraza kuu la umoja wa mataifa limewasilisha maazimio 1sb dhidi ya Israel kwa sababu ya jinai na hujuma zinazofanya na, na utawala huo wa ghasibu dhidi ya nchi tatu za Palestina, Syria na Lebanon. Jinai na uvamizi huo vinahusiana na maswala ya ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni, kukaliwa kwa mabavu kijiografia, kupuuzwa haki za kuainisha mustakabali, swala la wakimbizi, kubadilishwa mipaka na masuala ya kiuchumi na kifedha. Maazimio yaliyopasishwa na baraza kuu la Umoja Mataifa ni ya hiari katika utekelezaji wake, lakini yana jumbe mbili muhimu ndani yake, wa kwanza ni kudhihirisha wazi utambulisho halisi wa utawala wa kizayuni utendao jinai, na ujumbe wa pili ni kuwa maazimio hayo yanaonyesha kwamba jamii ya kimataifa inachukua hatua za kukabiliana na utawala huo, licha ya propaganda kubwa zinazoendeshwa kuhusiana na uhusiano mkubwa uliopo kati ya utawala wa kizayuni na nchi mbalimbali. Kuhusiana na swala hilo, Riyad al-Maliki waziri wa mambo ya nje wa Palestina anasema: kupasishwa maazimio yote hayo kunaonyesha namna jamii ya kimataifa ilivyo na msimamo thabiti mkabala na haki za taifa la Palestina, wakimbizi na pia jinsi inavyokabiliana na vitendo na jinai za Israel dhidi ya raia wa Palestina. Swala jingine ni kuwa maazimio ya Baraza Kuu la Umoja Mataifa dhidi ya Israel yamewasilishwa chini ya kivuli cha hatua za uungaji mkono wa Marekani na baadhi ya nchi za Kiarabu. Serikali ya Rais Donald Trump wa Marekani tarehe 28 Januari mwaka huu ilizindua mpango iliyoupa jina la mwamala wa Karne. Mpango huo pamoja na kuunga mkono jinai za utawala wa kizayuni umeunga mkono pia vitendo vya ukaliaji ardhi kwa mabavu vya utawala huo, katika kuitambua rasmi Kuds kuwa mji mkuu wa Israel umeunga mkono kutambuliwa rasmi mamlaka ya utawala wa Israel katika miinuko Golan ya Golani ya Siria na ukingo wa magharibi wa mto Jordan mbali na hayo, Imarati Bahrain, Sudani na Moroko ni nchi nne ambazo katika miezi mitatu ya mwisho wa mwaka huu wa 2020 zimeanzisha uhusiano rasmi na Israel. Saudi Arabia ambayo inadai kuwa ni kiranja wa ulimwengu wa Kiarabu pia imeunga mkono mchakato wa kuanzisha uhusiano wa kawaida na Israel. Kuanzishwa mahusiano hayo kunadhihirisha wazi jambo hili kwamba nchi za Kiarabu ziko bega kwa bega na Israel na wala azihisi lolote kuhusu jinai zinazofanywa na utawala huo dhidi ya nchi za Kiarabu hususan Palestina. Kwa msingi huo, jinai za utawala wa Israel dhidi ya Palestina, Syria na Lebanon katika mwaka huu wa elfu mbili na ishirini zimeongezeka. Jambo nyingine ni kwamba Baraza Kuu la Umoja Mataifa mwaka huu wa elfu mbili na ishirini limepasisha maazimio kumi na saba dhidi ya Israel, huku baraza la usalama la umoja huo pia likiwa limekaa kimya bila kupasisha hata azimio moja dhidi ya Israel. Tukio hilo pia lina nukta kadhaa muhimu. Ya kwanza ni kwa kiwango kidogo baraza kuu la umoja Mataifa linafanya mambo kwa utashi wa kisiasa kulinganisha na baraza la usalama la umoja huo. Nukta ya pili ni kuwa kwa sababu hakuna kura ya veto ndani ya baraza kuu la umoja Mataifa, inawezekana kirahisi kupasishwa azimio dhidi ya jinai za Israel, na nukta ya tatu ni kuwa baraza la usalama la umoja wa mataifa limehodhiwa na Marekani na siasa za Marekani zinaikwamisha taasisi hiyo ya kimataifa kutekeleza majukumu yake makuu, yaani kulinda na kudumisha amani na usalama duniani kote. Naendelea kutegea sikio matangazo mubashara idhaa ya Kiswahili, redio Teherani. Tunaletea sasa kipindi chetu cha kwanza, mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, hususan huko nyumbani Afrika Mashariki. Karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu, ambacho huwatambulisha na kuwazungumzia maulamaa wakubwa wa kishia, mchango wao katika Uislamu pamoja na vitabu na athari zao. Kipindi chetu kilichopita kilimzungumzia na kutupia jicho kwa muhtasari maisha ya Said bin Abdullah Rawandi Kashani, mashuhuri kwa jina la Kutbu Rawandi, msomi, alim, mpokezi wa hadithi, mwana teolojia, fakihi, mwanafalsafa na mwana historia mkubwa wa kishia aliyeishi katika karne ya sita hijiria. Tulieleza kwamba alim na msomi huyu alikuwa mmoja wa wanafunzi hodari na maalum wa Shekh Tabarsi, ambaye ni mwandishi wa tafsiri ya Quran ya Majmaul Bayan. Aidha, tulitaja na kuashiria baadhi ya vitabu mashuhuri vya mwanazuoni huyu kama Tahafatu Lfalasifa, Tafsiru Lquran wa Taawilu Layat na Kharaij wa Jaraeh. Katika sehemu hii ya 17 wiki hii tutaangazia kwa mukhtasari historia na maisha ya Ibnu Shahra Ashub, alim na msomi mwingine wa Kiislamu aliyeishi katika karne ya 6 Hijiria. Karibuni. Muhammad bin Ali bin Shahrashub mashuhuri kwa jina la Ibnu Shahrashub alizaliwa katika mwezi wa Jamaduthani mwaka 488 hijiria. Familia yake ilikuwa na asili ya mji wa Sari huko Mazandaran nchini Iran. Kwa maneno mengine, ni kuwa familia yake ilikuwa na asili ya ukingo wa kusini mwa bahari ya Caspian. Hata hivyo, baba na babu yake walikuwa wakiishi Baghdad, Iraq. Kuna hitilafu baina wana historia kuhusiana na mahala hasa alipozaliwa Ibnu Shahr Ashub. Je, ni Baghdad, Iraq au nisari nchini Iran? Baba yake Ibnu Shahr Ashub aliondokea kuwa mashuhuri kwa jina la Sheikh Ali alikuwa mmoja wanazuoni mahiri na stadi wa fiqihi mpokezi wa hadithi na mwanazuoni mkubwa katika ulimwengu wa Kishia. Mwanazuoni huyu alifanya ima na juhudi kubwa katika kuwalea watoto wake. Kutokana na malezi mema ya baba yake, Muhammad alifanikiwa kuwa na malezi bora na ufahamu mkubwa. Akiwa na umri wa miaka minane, Ibnu Shaharashub alikuwa amehifadhi kwa moyo Qorani Tukufu yote tabia yake njema na uzuri wa maneno ni mambo ambayo yaliwavutia mno watu wa karibu yake. Penzi ahamu pamoja na shauku kubwa ya Ibnu Shahrashub ya kujifunza bila kusahau, ari pamoja na hima aliyokuwa nayo ya kutafuta elimu ni urithi mkubwa aliyopata kutoka kwa baba yake aliyeondokea kuwa mashuhuri kwa wema, tabia njema, uchaji Mungu na kubobea katika elimu. Kile ambacho kilimsaidia mno Muhammad katika njia ya kupokea ukweli na kumpeleka mbele katika njia ya ukamilifu ni riziki ya halali ambayo ilikuwa ikiletwa nyumbani na baba yake kwa ajili ya familia yake. Mafundisho ya Kiislamu yamesisitiza mno juu ya taathira chanya na nzuri ya chakula cha halali katika kumpa taufiki mtu ya kufikia ukamilifu pamoja na maadili mema. Baada ya kusoma Quran na masomo ya msingi, Ibnu Shahra Ashub alianza kujifunza kwa bidii kubwa elimu na maarifa ya kiislamu kama fiqhi, usulu lfiqhi, hadithi, teolojia, tafsiri ya Qurani na kadhalika. Maulama wakubwa kama Shekh Tabarsi na Kutubu Rawandi walikuwa miongoni mwa waalimu wake. Ibnu Shahra Ashub aliweza kusoma katika vyuo vikuu mbalimbali vya kidini yani hauza nchini Iran na kufanya safari mbalimbali mbali za kielimu katika miji ya Iran kama Kum, Rei, Mashhad, Kashan, Neishabur, Isfahan na Hamedan. Katika safari zake hizo, msomi huyu alinufaika na bahari ya elimu wanazuoni na, na maulamaa wakubwa wa zama hizo katika maeneo hayo. Baadaye Ibnu Shahraashub Alihajiri na kuelekea katika mji wa Baghdad huko Iraq. Katika zama hizo Baghdadi ulikuwa mji mkuu wa Bani Abbas na kituo mashuhuri zaidi cha elimu za Kiislamu, ambapo wasomi na wana zuoni wakubwa walikuwa wakijishughulisha na kufundisha na kufanya uhakiki katika mji huo. Baada ya muda, Ibnu Shahrashub alihajiri na kuelekea katika mji wa Hili huko Iraq, ambapo baada ya kuishi kwa miaka mingi katika mji huo alikata shauri kuhamia katika mji mwingine wa Iraki wa Musul. Baadaye alielekea huko Halab nchini Siria na kuishi huko hadi mwishoni mwa umri wake. Katika zama hizo, mji wa Halab ulikuwa makazi ya akthari ya shakhsia wakubwa, na wakazi wa mji huo walikuwa na muamala mzuri na Mashia na walikuwa wakiwatukuza na kuwathamini wanazuoni wa Kishia. Licha ya kuwa katika zama alizoishi Ibnu Shahra Ashub kulikuweko na wanazuoni na wasomi wakubwa ambao walikuwa na hadhi na itibari mbele Waislamu na walikuwa wakiheshimiwa mno, lakini alimu huyu alikuwa na umashuhuri wa aina yake na alikuwa na daraja juu ya kielimu kila mahala miongoni mwa ardhi za Kiislamu alizokuwa akifanya safari. Ibnu Shahra Ashub alikuwa akipokewa na shakhsia wakubwa wa, wa maeneo hayo. Aliweza kutumia elimu yake kufundisha na kulea wanafunzi, ambapo baadaye waliondokea kuwa wanazuoni mahiri na wakutegemewa katika ulimwengu wa Kiislamu. Ibnu Shahrashub alitambulika na kusifika mno kwa unyenyekevu, ukweli na ufasaha katika kuzungumza. Mbali na harakati za kufundisha, Ibnu Shahrashub alikuwa kialifu na kutunga vitabu sambamba na kutoa mawaidha. Moja ya sifa zilizomfanya Ibnu Shahrashub aonekane kuwa yuko tofauti ikilinganishwa na maulama wengine wa zama zake ni insafu na uadilifu pamoja na mitazamo yake ya kielimu kuwa yenye thamani kubwa. Sifa hii na fatua zake zilizokuwa na mashiko na hoja madhubuti ni mambo yaliyofanya hata wanazuoni wa Kisuni kumsifia na kumtaja kwa wema. Kitabu cha Manaqib Ali Abi Talib ndiyo kitabu mashuhuri zaidi cha Ibnu Shahrashub ambacho hadi sasa kimechapishwa mara kadhaa. Kitabu hiki ni mjumuiko wa historia ya maisha na fadhila za maasumina 14, yaani Bwana Mtume sallallahu alihi wa alihi wasalam wa Bibi Fatimatu Zahra alaihi ssalam na maimamu 12 kutoka katika kizazi cha Bwana Mtume, rehma na amani ziwe juu yake, pamoja na ali zake Kitabu chake kingine ni Maalimul Ulama ambacho licha ya kuwa ni kidogo, lakini kina thamani kubwa mno. Aidha, Ibnu Shahra Ashub ana kitabu kingine kiitwacho Mutashabihi lQuran wa Mukhtalifuhu. Hatimaye Ibnu Shahrashub aliyeaga dunia usiku wa kuamkia Ijumaa ya tarehe ishirini na mbili ya mwezi Shaban mwaka 588 hijiria huko Halab, akiwa na umri wa takriban miaka 100. Hii leo upepo mwanana wa maarifa ya Ahlulbeiti alayhimssalam, pamoja na urithi wa elimu ya mwanazuoni huyu, unapepea taratibu na kuwafikia watafutaji haki kote ulimwenguni. Tunakamilisha kipindi chetu cha leo kwa hadithi ya Imamu Ali bin Abitalibi alaihi ssalam ambaye amenukuliwa akisema, alalim hayun wa in kana mayita aljahilu mayitun wa in kana haya, alim yu hai ahata akiwa amekufa, mjinga ni mfu ahata akiwa yu hai. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Shukran sana Salum Bendera na kipindi chako hicho cha kuarifishwa maulama wa Kishia katika ulimwengu wa Kiislamu. Tunataraji kuwa kimewanufaisha vya kutosha, wasikilizaji wapendwa. Na sasa tunaletea macho yetu magazetini <muchu> Nina alianza jamvi la machoeto magazetini leo Jumapili, tarehe ishirini na saba mwezi Disemba, kwa kutupia jicho baadhi ya magazeti ya nchini Tanzania. Toleo la mtandaoni la gazeti la Mwananchi lina habari kuu isemayo, Mwasu, dereva wa bajaji mwenye shahada mbili. Shilingi alfu hamsini fedha anazolenga kupata Mwasu kwa siku kutokana na usafirishaji abiria mbali na habari hiyo kuu, mwananchi limeandika CHADEMA, mwaka elfu mbili na ishirini ulikuwa mgumu mno. Watatu wa familia moja wafa katika ajali ya moto. Sugu sikuwa na wasiwasi hoteli yangu kubomolewa. Sintofahamu yaibuka uchaguzi. Uchunguzi wa anayedaiwa kujiua polisi na SMZ kugharamia mazishi ya walioangukiwa na jumba la maajabu. Ukurasa wa mwanzo wa gazeti la Habari Leo Jumapili una habari kuu isemayo Dkt Mwinyi, chunguzeni jengo li lililoporomoka. Aidha limeandika mvua kubwa kunyesha mikoa sita, wadaiwa pango la ardhi kuburuzwa kotini, Aweso watumbua mkandarasi mradi Same Korogwe na Magufuli azuia hoteli ya Sugu kubomolewa. Gazeti la Jamvi la Habari kwa upande wake limeandika TPA ilivyotekeleza maagizo ya waziri mkuu. Ni yale aliyoagiza bandari ya Kagunga kuhusu jengo la polisi barabara bara, soko na nyumba ya watendaji wa bandari. John Pombe Magufuli ampa auheni Sugu, ni kwa kumhakikishia kuwa hoteli yake haitabomolewa asema ni mwekezaji hivyo apewe maeneo mengine kama yapo. Sugu amshukuru, asema kauli ya Magufuli imeongeza imani kwa wawekezaji wengine. TMA yatoa tahadhari mvua kubwa mikoa sita. Na Messi asema kushindwa kuondoka Barcelona kumeniathiri msimu huu. Gazeti la Mzalendo ya Jumapili lina vichwa vya habari vinavyosomeka hivi: hoteli isibomolewe ni agizo la Rais Dr John Magufuli kuzuia bomoa bomoa ya hoteli ya mbunge wa zamani wa Mbeya mjini Josefu Mbilinyi Sugu. Corona sadek historia nyingine kwa Tanzania. Agizo, vipimo vya corona vitoke ndani ya saa ishirini na nne. Dkt Mwinyi aagiza uchunguzi kuporomoka jumba la majabu na balozi Wright asifia ugali mboga za Tanzania, asema, moja ya vitu ninavyovipenda Tanzania ni chakula. Nimesimama kwa mapumziko kutoka kumtembelea rafiki yangu Arusha leo, na nikapata samaki wa tamu, ugali na mboga mboga tamu sana, aliandika kwenye ukurasa wake wa Twitter. Nchini Kenya anaanza na gazeti la This Town Sunday ambalo limeandika Serikali inayoongozwa na rais Uhuru Kenyatta imetenga shilingi trilioni moja nukta tatu kwa ajili ya kutekeleza miradi muhimu. Rais Kenyatta amesema kuwa sasa swala la BBI na umoja wa kitaifa yataacha alama kuhusu utendaji wake. Ruto asema BBI imerudisha nyuma ajenda nne kuu za Jubilii, na muungano wa wauguzi Kenya umetishia kuwa hautaendelea kutoa huduma katika hospitali ya taifa ya Kenya na katika hospitali ya mafunzo na rufaa ya Moi iwapo mgomo unaoendelea utasalia bila ya ufumbuzi katika kipindi cha siku saba zijazo. Gazeti la Standard aidha linatupasha kuwa mchwano wa kuwania nafasi ya gavana wa Nairobi wa pamba moto, wagombea sita wa Jubilee wameonyesha nia yao ya, ya kuwania kiti hicho. Wauguzi wasema: sisi sio wasaidizi wa madaktari. Wametuhumu serikali kwa kuwapendelea madaktari ikilinganishwa na wafanyakazi wengine wa sekta ya afya. Magavana wa sasa na wazamani wa kaunti nchini Kenya wanakabiliwa mahakamani na kesi za ufisadi za shilingi bilioni mia moja. Bensuda na Gichero wa kwama kusitisha rufaa. Na mahoteli makubwa ya isi ukame wa watalii kutokana na mlipuko wa korona na gazeti la New Vision yanaochapishwa nchini Uganda ndilo linalotukunjia jamvi la macho yetu magazetini. Limeandika tumi ya uchaguzi ya nchi hiyo imesitisha kampeni katika miji na wilaya 11 kuanzia jana, ambazo zimetajwa na wizara ya afya kuwa na kasi kubwa ya maambukizi ya covid 19. Baraza la vyombo vya habari Uganda limeomba kupatiwa mamlaka ya kisheria ya kuwasajili waandishi habari na watu walioaga dunia kwa ugonjwa wa covid-19 nchini Uganda hadi sasa wafika 245 Na sasa tunaletea vipindi vyetu vinavyofuatia, Afrika Wiki Hii, na makala yaliyo katika historia. Afrika wiki hii hujambo, mpenzi msikilizaji, na karibu. Tutupie jicho baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari barani Afrika ndani ya siku saba zilizopita. Miongoni mwa yale tumekuandalia hii leo ni pamoja na ghasia za kabla ya uchaguzi wa jumapili za shtari Jamhuri ya Afrika ya Kati, Marekani yaendelea kuingilia masuala ya ndani ya nchi za afrika na Wanigeria waandamana kuiunga mkono wa Palestina na kupinga uhusiano na Israel, pamoja na matukio mengine. Karibu. Uanzie huko katikati mwa Afrika, huku wananchi wa Jamhuri ya Afrika ya Kati wakijiandaa kuelekea kwenye masanduku ya kupigia kura Jumapili kwa ajili ya kushiriki uchaguzi mkuu, taharuki imetanda nchini humo, huku mapigano ya ndani na uingiliaji wa madola ya jinabi ukishtadi. Uchaguzi huo unatazamiwa kufanyika Jumapili hii katika hali ambayo wanajeshi watatu wa kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Mataifa nchini humo, minuska wameripotiwa kuuawa na magenge ya wasi wasiojulikana, bila ya kutoa maelezo zaidi. Stefana Dojari, Msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amesema Ijumaa hii kwamba askari hao wameuawa katika mji wa Dekoa jimbo la Kemo katikati mwa nchi na katika mji wa Bakuma eneo la Mbomou, huko kusini mwa nchi. Wanajeshi hao wakishirikiana na jeshi la serikali ya Jamhuri ya Afrika ya Kati Jumatano hii walifanikiwa kuwafurusha waasi katika mji wa Bambari uliokuwa umetekwa na waasi hao Jumanne hii. Wakati huo huo, ikulu ya rais wa Ufaransa Emmanuel Macron imetangaza kuwa imetuma ndege za kivita huko katika Jamhuri ya Afrika ya Kati kwa ajili ya kusaidia juhudi za kusimamia amani katika kipindi hiki ambacho nchi hiyo inajiandaa kwa ajili ya uchaguzi mkuu na wabunge. Ikulu ya Elisee imesema katika taarifa yake kwamba Rais Emmanuel Macron amefanya mazungumzo na mwenzake wa Jamhuri ya Afrika ya Kati Faustin Archange Touadera ambapo ameahidi kwamba Paris itakuwa bega kwa bega na vikosi vya serikali ya Bangui na wananchi wake kwa ajili ya kuhakikisha nchi hiyo inashuhudia amani na utulivu, haswa katika kipindi hiki cha uchaguzi mkuu na baada ya hapo. Hatua hiyo ya rais wa Ufaransa inakuja siku chache tu baada ya Rwanda na Rasha nazo kuripotiwa kwamba zimetuma mamia ya askari katika nchi hiyo. Aidha, rasia awali iliripotiwa kutuma pia ndege za kijeshi huko katika Jamhuri ya Afrika ya Kati, ingawa imekanusha taarifa hizo. Rais wa sasa wa nchi hiyo Faustin Archange Touadera mwenye umri wa miaka sitini na mitatu, na anayetazamiwa kuwania muhula wa pili na wa mwisho wa urais, anamtuhumu mtangulizi wake Francois Bozize kuwa anapanga panga njama za kumpindua madarakani. Jumatano ya juma lililomalizika, magenge hayo ya wanamgambo yalitoa ilani ya pamoja kwa maandishi yakimtaka Rais Foste Arkanji Twadera kuahirisha kufanyika kwa uchaguzi mkuu nchini, yakimwonya asipofanya hivyo basi yatashirikiana kwa kuingia katika jiji la Bangi na kutoa madaraka. Magenge ambayo hayatoi sababu zao za kutaka kutofanyika kwa uchaguzi nchini humo. Na licha ya tishio hilo, Rais Twadera aliendelea na kampeni zake za kutaka achaguliwe tena katika jiji la Bangui, ili ahitimishe muhula wake wa pili, akiujulisha umati mkubwa uliohudhuria mkutano huo kuondoa wasiwasi, akikanusha vikali kwa makundi hayo yenye silaha kuweza kupindua serikali yake, akithibitisha kwamba ana ulinzi mkali wa askari wa Urusi, Rwanda na pia vikosi vya Umoja wa Mataifa ambavyo vitafanya juu chini wanamgambo hao washindwe kabisa katika kutekeleza ndoto zao hizo. Na juu ya hayo anaahidi kuendelea na zoezi lake la kuendesha uchaguzi mkuu nchini kama ilivyopangwa kufanyika tarehe 27 ya mwezi huu licha ya vitisho hivyo. Ripota wetu huyo wa eneo la Afrika ya Kati, Mwasi Mwasi. Tukiwa bado katika kukukakara za uchaguzi, serikali ya Uganda imetoa taarifa na kupinga pendekezo lililotolewa na viongozi wa dini nchini humo la kuahirishwa uchaguzi mkuu ujao kutokana na kutoheshimiwa sheria zilizowekwa za kukabiliana na msambao wa virusi vya korona. Serikali ya Kampala kupitia kwa msemaji wake Ofuono Opondo imepinga ombi la baraza la muungano wa madhehebu ya Wakristo nchini Uganda, UJCC, kutaka uchaguzi mkuu ujao kuahirishwa kwa madai kwamba viongozi hawatilii maanani kanuni za kudhibiti virusi vya corona. Wapondo badala yake amesema jambo muhimu ni tume ya uchaguzi kupiga marufuku mikutano ya hadhara na maandamano, na wakati huo huo kufanya mikutano ya watu wasiozidi mia mbili kama inavyotakiwa na wataalamu wa afya. Mwenyekiti wa baraza hilo askofu mkuu wa Kampala Dr Cyprian Lwanga Kizito, kupitia taarifa kwa vyombo vya habari, alisema kwamba viongozi wa siasa nchini humo hawazingatii kanuni zilizotolewa za kudhibiti virusi vya korona na kuleta hofu kubwa. Baada ya kumalizika kwa zoezi la uchaguzi, kutakuwa na vifo vingi zaidi. Hata hivyo, baadhi ya viongozi wa Kikristo nchini humo akiwemo mchungaji Joseph Serwada ambaye ni mwanachama wa baraza la dini nchini humo Wamesema haungi mkono pendekezo hilo la kuahirisha uchaguzi na sababu zao. It was you you have already got a dozen members of parliament parliament coming through to to parliament unopposed. What are you going to tell these people? Tume ya uchaguzi Uganda imetangaza tarehe 14 Januari mwaka ujao 2021 kuwa siku ya kufanyika uchaguzi mkuu ukiwemo wa urais. Kwingineko, watu 42 waliokuwa wamebeba silaha wameuawa na wanajeshi wa Ethiopia katika eneo la Benishangul Gumuz, huko magharibi mwa nchi hiyo ya pembe Afrika, mpakani na Sudan, kwa mujibu wa televisheni ya serikali ya Fana. Watu hawa wasiojulikana na wanaotuhumiwa kuhusika na mauaji ya watu zaidi ya mia moja katika kijiji kimoja kilichoko katika eneo la Benishangul Gumuz waliuawa Alhamisi katika operesheni ya jeshi la Ethiopia. Serikali ya Disababa tayari imetuma askari zaidi katika eneo hilo kwa ajili ya kushika doria na kudhibiti mapigano ya kikabila katika eneo hilo. Eneo hilo ni makazi ya makabila kadhaa likiwemo kabila la Gumuz. Hata hivyo, katika miaka ya hivi karibuni, wakulima na wafanyabiashara kutoka eneo jirani la Amhara wamehamia eneo hilo na kupelekea watu wa kabila la Gumuz kulalamika kuwa ardhi yao yenye rutuba imeghusuliwa. Wiki hii wananchi wa Nigeria wameandamana na kutangaza uungaji mkono wao kwa taifa la Palestina na kupinga harakati za baadhi ya mataifa ya Kiarabu za kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israel. Makumi ya wananchi hao wakiwa wamebeba bendera za Palestina na Nigeria waliandamana, ambapo sambamba sa na kutangaza kwao kuliunga mkono wa taifa la Palestina, walieleza kuwa wanapinga hatua za baadhi ya mataifa za kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israel unaotenda jinai kila uchao dhidi ya wananchi madhulumu wa Palestina. Aidha, waandamanaji hao walisikika wakipiga nara za kuunga mkono wananchi wa Palestina na taifa lao linaloandamwa na njama za wazayuni na washirika wao. Ripoti zaidi zinasema kuwa maandamano hayo yaliitishwa na kuratibiwa na Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu ya Nigeria. Our solidarity to the oppressed people of Palestine. Maandamano hayo ya kuliunga mkono wa taifa la Palestina yamefanyika nchini Nigeria katika hali ambayo njama dhidi ya Wapalestina pamoja na usaliti wa baadhi ya mataifa ya Kiarabu unaonekana kuongezeka na kushika kasi. Wakati huo huo, Algeria na Tunisia Jumanne hii zilizuia ndege utawala wa kizweni wa Israel kuruka katika anga zao ili kuonyesha upinzani wao kwa hatua ya baadhi ya nchi za Kiarabu ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala huo haramu licha ya pingamizi kutoka kwa wananchi, makundi ya kiraia na wanaharakati. Lakini ndege ya kwanza iliyokuwa imebeba wajumbe wa, wa Marekani na Israel ilitua Jumanne hii katika mji mkuu wa Moroko, Rabat, baada ya nchi hiyo ya Kiarabu kufuata mkumbo wa kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala huo habithi. Huku hayo yakiharifiwa, maandamano ya wananchi wa Moroko ya kupinga hatua ya watawala wa nchi hiyo ya kutangaza uhusiano wa kawaida na utawala wa kizaweni wa Israel yamefanyika wiki hii. Kwa mujibu wa shirika la habari la Tasnim, wananchi wa mji wa Tanger siku ya Alhamisi waliendeleza maandamano ya kupinga utawala wa kizaweni wa Israel na kulaani hatua ya watawala wa nchi hiyo ya kutangaza uhusiano wa kawaida na watendaji nae hawa wakubwa. Katika maandamano hayo, mbali na kubeba mabango ya kila namna, waandamanaji walisikika wakisema kwa sauti kubwa kwamba Palestina ni amana kwetu. Aidha, wiki hii rais ismail Omar Gule wa Jibuti ambaye amezungumzia kadhia hiyo ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala vamizi wa Israel amesema ni jambo lisilokubalika kwani kufanya hivyo ni kinyume na mpango wa amani wa Kiarabu. Na katika kile kinachoonekana ni mwendelezo wa ukiukaji wa sheria za kimataifa na maazimio ya Umoja wa moja Mataifa, Marekani wiki hii imetangaza kuwa imeanzisha mchakato wa kufungua ubalozi mdogo katika eneo la Sahara Magharibi, huko kusini mwa Moroko. Katika ujumbe wake wa Twitter Ijumaa hii, Mike Pompeo, waziri wa mambo ya nje wa Marekani, amesema kuwa na hapa na nukuu, tuna furaha kutangaza kuanza mchakato wa kufungua ubalozi mdogo wa Marekani katika eneo la Sahara Magharibi na pia kuzinduliwa shughuli za ofisi hiyo kwa njia ya intaneti, mwisho kunukuu. Haya yanajiri wiki mbili baada ya rais wa Marekani anayeondoka Donald Trump kutangaza kuwa Washington inatambua rasmi kwamba eneo la Sahara Magharibi ni milki ya Moroko, ikiwa ni kujaribu kuhalalisha uamuzi wa, wa nchi hiyo wa kutangaza uhusiano wa kawaida na utawala wa kizayuni wa Israel, uamuzi ambao umelaaniwa vikali kimataifa. Na habari hiyo ya Marekani kuingilia masuala ya ndani ya nchi za Afrika ndiyo inayotutamatisha kipindi chetu cha leo. Hadi juma lijalo, panapo majaliwa ya Mola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumapili tarehe 12 mfunguo 8, Jamadul Awal 1442 Hijiria, sawa tarehe na tarehe 27 Desemba mwaka 2020 Miladia. Siku kama leo miaka 489 iliyopita alifariki dunia ya msomi mkubwa wa Kiislamu Ibni Tulun Dimashki aliyekuwa fakihi mwanafasihi na mwanahistoria huko mjini Damascus, Syria. Ibni Tulun alizaliwa mwaka 880 Hijiria mjini Damascus, na katika umri wake wote alifanya jitihada kubwa za utafiti, kufundisha na kuandika vitabu vya taaluma mbalimbali. Ibni Tulun Dimeshki ameandika vitabu vingi vya thamani kuhusiana na historia ya Kiislamu, katika uwanja wa tafsiri ya Qurani tukufu, hadithi, lugha, tiba na irfani. Kitabu cha safi ni miongoni mwa athari za mwanazuoni huyo. Miaka 198 iliyopita katika siku kama leo alizaliwa Louis Pasteur, tabibu na mwana kemia wa Kifaransa. Akiwa shuleni Louis Pasteur alisoma kwa bidii na jitihada kubwa. Baada ya kumaliza masomo yake, alifanikiwa kupata shahada ya uzamivu katika kemia na kuanza kufundisha katika chuo kikuu cha Strasbourg, huku akijihusisha na uhakiki na utafiti kuhusiana na masuala mbalimbali ya kielimu. Katika siku kama ya leo miaka 75 iliyopita mfuko wa fedha wa kimataifa IMF ulianzishwa. Miongoni mwa yaliyokuwa malengo muhimu ya mfuko huo ni kuandaa nafasi zaidi za ajira, udhibiti wa thamani ya sarafu za kigeni na kuhakikisha kwamba kuna kuwekwa ukuaji wenye uwiano katika masoko ya kimataifa. Makao makuu ya mfuko wa fedha wa kimataifa IMF yako mjini New York Marekani. na siku kama ya leo miaka 75 iliyopita, kufuatia kumalizika vita vya pili vya dunia, mkataba wa kihistoria wa kuigawa peninsula ya Korea ulitiwa saini mjini Moscow. Mkataba huo ulitiwa saini na wawakilishi wa nchi tatu za Uingereza, Marekani na Umoja wa Sovieti. Kwa mujibu wa mkataba huo, peninsula ya Korea ambayo hadi katika zama hizo ilikuwa nchi moja ikagawanywa katika sehemu mbili. Kwa utaratibu huo kukatokea nchi mbili za Korea Kaskazini na Korea Kusini, mgawanyiko ambao ungalipo hadi leo hii. Na siku kama ya leo miaka 46 iliyopita inayosadifiana na tarehe saba Dei mwaka 1353 hijiria shamsia aliuawa shahidi Ayatullah Husein Ghafari, mmoja wa wanazuoni na wana mapambano wa Kiislamu. Ayatullah Ghafari aliuawa shahidi akiwa katika jela ya utawala wa wakati huo wa kifalme hapa Iran. Ayatullah Ghafari aliendesha harakati za kupambana na utawala wa kidikteta wa mfalme Shah kwa kuandika vitabu na majarida mbalimbali. Baadaye alitiwa mbaroni na kuwekwa jela na kufa shahidi katika siku kama ya leo baada ya kuvumilia mateso mengi gereza n ni... Shukrani sana Ahmed Rashid kwa makala hiyo leo katika historia. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Tume ya haki za binadamu Ethiopia imetangaza kuwa shambulio lililofanywa na watu wenye silaha magharibi mwa nchi hiyo limesababisha watu 207 kuuawa. Katika ripoti yake ya awali tume hiyo ilitangaza kuwa watu zaidi ya mia moja waliuawa katika shambulio hilo. Ilieleza katika taarifa iliyotoa jana Jumamosi kuwa idadi ya waliouawa katika shambulio hilo lililofanywa na watu wenye silaha magharibi mwa nchi hiyo imefika watu mia mbili na saba. Polisi ya Msumbiji imeeleza kuwa jana ilifanikiwa kuangamiza magaidi thelathini na saba katika operesheni ya vikosi vya ulinzi vya nchi hiyo kaskazini mwa nchi. Mbunge mmoja wa nchini Algeria amesema bunge la nchi hiyo linafikiria kutunga sheria ambayo itakutafsiri kuwa ni uhalifu kuanzisha uhusiano wowote wa, wa kawaida na utawala haramu wa kizayuni wa Israel. Mbunge Yusuf Wajisa amesema katika mahojiano na tovuti ya Al Arabi Al Jadid kwamba wabunge kadhaa wa bunge la Algeria wamo mbioni kuwasilisha bungeni mpango unaopendekeza kufanya kuwa ni kosa la uhalifu kuanzisha uhusiano wowote wa kawaida na utawala wa kizayuni. Na maafisa wa afya wa Ufaransa na Hispania wamesema aina mpya ya kirusi cha korona ambacho kiliripotiwa hivi karibuni kwa mara ya kwanza nchini Uingereza kimeshaingia pia katika nchi hizo mbili za Ulaya. Mtu wa kwanza aliyeambukizwa kirusi hicho cha Uingereza amegunduliwa nchini humo na wapendwa wasikilizaji, muhtasari huu ndio umetufungia matangazo ya asubuhi ya leo. Asanteni kwa kuwa nami.