Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu, ambao wanamfuata Mtume Nabii aliye ummi, asiyejua kusoma wala kuandika, na juu ya hivi atafundisha mafundisho hayo ya ajabu ya Uislamu, ambaye wanamuona ameandikwa kwao katika Taurati na Injili, ambaye anawaamrisha mema na anawakataza yaliyo mabaya na kuwahalalishia vizuri na kuwaharamishia vibaya na kuwaondolea mizigo yao na minyororo iliyokuwa juu yao. Basi wale waliomwamini yeye na kumheshimu na kumsaidia na kuifuata nuru iliyoteremshwa pamoja naye, yaani Qurani, hao ndio wenye kufaulu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatu. Jina langu ni Abdul Fatah Musaidi ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya usiku ya redio Tehran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa 2 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa tatu kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hiwa ni moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi shortwave na vilevile tovuti yetu ya Pars today com sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM na Redio Maarifa, katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida. Kwa usiku wa leo tumekuandalieni mbali na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa, vipindi vya mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu na Afrika. Wiki hii kama kawaida, tutakuwa pia na makala ya kila siku ya leo katika historia, na tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. Imetimia saa 3 kamili kwa saa za hapa nchini Iran, ni saa 2 na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Ifuatio sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Rais Rouhani asema serikali inafuatilia kila lahadha ili kuvifanya vikwazo visiwe na taathira. Palestina yalitaka baraza la usalama la Umoja wa Mataifa likabiliane na jinai za walowezi wa Kizayuni. waziri wa ulinzi wa yemen asema muungano vamizi wa saudia umeshindwa vibaya na tume ya uchaguzi nchini ethiopia yatangaza kuwa uchaguzi wa bunge utafanyika juni 2021 na sasa ni habari kamili Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema serikali inafanya hima na juhudi kubwa tena kila lahadha kuhakikisha kwamba vikwazo vya kidhalimu vya Marekani dhidi ya taifa hili vinafubaa na kutokuwa na taathira. Rais Hasan Rouhani amesema hayo leo katika kikao cha kamati ya taifa ya kupambana na korona kilichofanyika hapa mjini Teheran ambapo ameashiria hatua za kijuba na ukwamishaji mambo za Marekani kwa ajili ya taifa hili kupata chanjo ya korona, na akasema serikali ya Washington imelikwamisha taifa hili katika juhudi zake za kununua chanjo ya korona, na vyombo vya habari vilivyo dhidi ya jamhuri ya Kiislamu kila siku vimekuwa vikipata visingizio na hivyo kufuata mkumbo huo wa adui. Dr Hasan Ruhani amesistiza kuwa popote pale ambapo kutapatikana chanjo ya kuaminika ya korona, na wizara ya afya na mafunzo ya utabibu ikatangaza na kuthibitisha kwamba chanjo hiyo ni ya kuaminika, serikali itafanya kila iwezalo kuhakikisha chanjo hiyo inanunuliwa na kuletwa hapa nchini. Hayo anajiri katika hali ambayo gavana wa benki kuu ya Iran amesema. Iran imefanikiwa kutuma katika akaunti ya benki ya Uswisi euro milioni mia mbili kwa ajili ya kununua chanjo ya ugonjwa wa COVID-19. Abdul Nasir Hemmati amesema baada ya jitihada za siku kumi, benki hiyo kwa ushirikiano na wizara ya afya ya Iran imefanikiwa kutuma kwa mbinde fedha hizo kutokana na vikwazo vya kidhalimu vya Marekani kwa ajili ya kununua dozi milioni 16.8 za chanjo ya Covax. Wizara ya mashauri ya kigeni ya Palestina imetoa taarifa inayolitaka baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kuchukua hatua za kukomesha jinai za walowezi wa kizayuni huko Palestina. Taarifa hiyo sambamba na kuashiria jinai za walowezi wa kizayuni, imesisitiza pia kuwa hujuma na uvamizi wa walowezi hao dhidi ya wananchi wa Palestina haufanyiki kwa lengo la kuzusha hofu, wahaka na maudhi tu, bali ni mipango ya kikoloni na kujitanua inayolenga kupora zaidi ardhi za Palestina. Wizara mashauri ya kigeni ya Palestina imelitaka Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kutekeleza majukumu yake ipasavyo hususan kuhusiana na kuheshimiwa sheria za kimataifa na misingi ya haki za binadamu. Kadhalika, Palestina imekitaka chombo hicho cha kimataifa kuhakikisha azimio nambari 2334 la Umoja wa Mataifa linaloharamisha ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni huko Palestina na jinai zao linatekelezwa kikamilifu. Jumuiya mbalimbali za kieneo na kimataifa zimekuwa zikieleza upinzani wao dhidi ya ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni katika ardhi za Palestina na hata kutaka utawala ghasibu wa Israel usitishe ujenzi huo. Hata hivyo uungaji mkono wa Marekani kwa Israel umekuwa ukiupa kiburi utawala huo cha kuendeleza siasa zake za kidhalimu dhidi ya Wapalestina bila kujali hasira za walimwengu ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni, kubomolewa nyumba za Wapalestina, kuporwa ardhi zao, kufanywa wakimbizi na kufukuzwa katika maeneo yao ni miongoni mwa jinai kubwa zinazofanywa kila leo na utawala wa kizayuni wa Israel. Msemaji wa wizara ya afya, tiba na mafunzo ya utabibu ya Iran amesema watu wengine zaidi ya elfu tano wameambukizwa virusi vya korona na wengine 134 wamefariki dunia kwa COVID-19 katika kipindi cha saa 24, zilizopita. Bisima Asadat Lari ameeleza hayo leo wakati akitoa ah, takwimu za karibuni kabisa za maambukizi ya korona hapa nchini, na kuongeza kwamba kwa mujibu wa matokeo ya vipimo rasmi walivyofanyiwa watu katika muda wa masaa 24 yaliyopita wagonjwa wapya 5760 waliokumbwa na walio ugonjwa wa covid-19 wamegunduliwa humu nchini ambapo 732 miongoni mwao wamelazwa hospitalini na waliobakia wamepatiwa huduma za tiba na kurudi nyumbani. Aidha, daktari Lari amesema idadi ya watu waliogunduliwa kupatwa na ugonjwa wa covid-19 nchini Iran hadi hivi sasa imefikia milioni moja laki moja tisini na nne elfu mia tisa na sitini na tatu, na kuongeza kuwa kufuatia wagonjwa 134 kuaga dunia katika kipindi cha masaa 24 yaliyopita, jumla ya watu waliofariki dunia hadi sasa hapa nchini kutokana na ugonjwa huo imefikia 54574. Msemaji wa wizara ya afya tiba na mafunzo ya utabibu wa Iran ameongeza kuwa hadi sasa watu laki tisa 42,548 wamepona maradhi ya COVID-19 hapa nchini na kuruhusiwa kurudi nyumbani. Ripoti mbalimbali zinaonyesha kuwa vifo na maambukizi ya korona nchini Iran yameendelea kupungua katika siku za hivi karibuni kufuatia kanuni na sheria kali zinazotekelezwa na serikali ikishirikiana na kamati ya taifa ya kupambana na COVID-19. Katika uga wa kimataifa, Marekani imeendelea kuwa nchi iliyoathiriwa zaidi na korona, ambapo watu karibu milioni 19 na laki tatu wameambukizwa virusi hivyo, huku zaidi ya laki tatu wakiwa wameaga dunia kwa ugonjwa huo wa COVID-19 nchini humo. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu. Naendelea kukujeni kutoka hapa Radio Tehran. Waziri wa ulinzi wa serikali ya uokovu wa kitaifa ya Yemen amesisitiza kuwa muungano vamizi unaoongozwa na, na utawala wa Saudi Arabia umeshindwa vibaya nchini humo na umeangukia pua. Muhammad Nasir Al Atifi amesema hayo katika mahojiano aliyofanyiwa na kanali ya televisheni ya Almasira na kueleza kwamba muungano wa Saudia na watu wote waliowasaidia wavamizi katika vita dhidi ya Yemen hii leo wamefikia ukingoni na muda si mrefu watajuta kwa hatua yao hiyo. Waziri wa ulinzi wa serikali ya uokovu wa kitaifa Yemen amesema bayana kwamba madola vamizi yakiongozwa na Saudia hivi sasa yamo mbioni yakikimbia kutoka nchini Yemen. Kadhalika, Muhammad Nasir Al Atifi amesema hii leo uwezo wa kijeshi wa Yemen ni mkubwa mno na kwamba anatoa bishara njema za ushindi kwa wananchi wa nchi hiyo. Saudi Arabia, huku ikiungwa mkono na Marekani, Imarati na nchi nyingine kadhaa, mwezi Mei mwaka elfu mbili na kumi na tano ilianzisha uvamizi wa kijeshi dhidi ya nchi masikini ya kiarabu ya Yemen na kisha kuiwekea nchi hiyo mzingiro wa baharini, angani na nchi kavu. Vita hivyo vya kidhuluma vya Saudi Arabia na waitifaki wake huko Yemen hadi sasa vimeshasababisha kuuliwa Wayemen zaidi ya elfu kumi na sita kujeruhiwa makumi ya maelfu na kuwa wakimbizi mamilioni ya wengine. Licha ya jinai zote hizo, lakini hadi sasa Saudia na waitifaki wake wameshindwa kufikia malengo yao. Na Tume ya Taifa ya Uchaguzi nchini Ethiopia imetangaza kuwa uchaguzi wa bunge nchini humo utafanyika Juni tano ya mwaka ujao wa 2021. Taarifa hiyo ya tume ya uchaguzi imeeleza kuwa uchaguzi huo hautalijumuisha jimbo la Tigray ambalo hivi karibuni liliingia katika mzozo na mapigano na serikali kuu ya Adis Ababa. Sehemu nyingine ya taarifa ya tume ya uchaguzi Ethiopia imeeleza kwamba zoezi la uandikishaji wa wapiga kura linatarajiwa kuanza Machi mosi hadi thelathini. Uchaguzi wa bunge nchini Ethiopia awali ulipangwa kufanyika Agosti mwaka huu, lakini ukaahirishwa baada ya kuenea virusi vya korona. Uchaguzi huo wa bunge unatarajiwa kuwa wa kwanza chini ya uongozi wa Abi Ahmed, mshindi wa tuzo ya Nobel ambaye alichukua wadhifa wa waziri mkuu wa Ethiopia Aprili mwaka 2018. Tangu alipochukua uongozi nchini Ethiopia, Abi Ahmed amefanya mabadiliko makubwa ya kiuchumi na kisiasa na kumletea sifa kubwa kieneo na kimataifa, ingawa mabadiliko hayo pia yamesababisha kuibuka machafuko katika baadhi ya maeneo ya nchi hiyo. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Redio Tehran. Nam, wapenzi wasikilizaji, baada ya kusikiliza taarifa habari za ulimwengu, karibuni sasa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa usiku wa leo utahusu wasiwasi wa Afghanistan kwa kuwepo viongozi wa kundi la Taliban nchini Pakistan <tune> Afghanistan imesema inatiwa wasiwasi wasi na kuwepo nchini Pakistan viongozi wa kundi la wanamgambo la Taliban. Wizara ya mambo ya nje Afghanistan imetoa taarifa ikijibu matamshi ya naibu mkuu wa kundi la Taliban kwamba viongozi wa nchi hiyo wapo Pakistan, na kueleza kuwa kuwepo kundi hilo huko Pakistan kuna kiuka wazi mamlaka ya kitaifa ya Afghanistan na kupelekea kuendelea mgogoro na ukosefu wa amani katika eneo na nchini humo. Taarifa ya wizara ya mambo ya nje ya Afghanistan imebainisha kuwa Kabul inaitaka Islamabad isiliruhusu kundi la Taliban ambalo linasisitiza kuendeleza vita na umwagaji damu kutumia ardhi ya Pakistan. Wizara ya mambo ya nje ya Afghanistan imetoa radi ya mali yake hiyo kali dhidi ya kuwepo viongozi wa Taliban huko Pakistan, ambapo siku kadhaa zilizopita kulirushwa video katika mitandao ya kijamii ikimwonyesha Mula Abdul Ghani akiwajulia hali wanachama wa majeruhi wa kundi la Taliban na akihutubia mbele ya hadhara ya wanachama wa kundi hilo katika kambi moja huko Pakistan. Imeelezwa kuwa naibu mkuu wa kundi la Taliban anayehusika na masuala ya kisiasa alifika katika hospitali moja katika mji wa Karachi, kusini mwa Pakistan, kwa lengo la kuwajulia hali wanachama majeruhi wa Taliban. Dhabihullah Mujahid, msemaji wa kundi la Taliban, amethibitisha ziara hiyo ya Mula Abdul Ghani huko Pakistan na kueleza kuwa mazungumzo yaliyojiri kati ya naibu mkuu huyu wa kisiasa wa Taliban na majeruhi wa kundi hilo yalikuwa na lengo la kuwafariji wanachama hao. Mazungumzo ya huko Pakistan kati ya Abdul Ghani na wanachama wa kundi la Taliban waliojeruhiwa na pia kitendo chake cha kuitembelea kambi ya kundi hilo iliyoko nchini humo ambayo imeonyeshwa katika video iliyosambaa katika mitandao ya kijamii yametajwa na viongozi wa Afghanistan kuwa yanakiuka wazi wazi mamlaka ya kitaifa ya nchi hiyo na yatapelekea kuendelea mgogoro katika eneo. Amrullah Saleh, makamu wa kwanza wa rais wa Afghanistan, ameandika katika mtandao wake wa Twitter baada ya kusambaa video hiyo kwamba Mula Abdul Ghani amefanya mambo matatu huko Karachi. Amekutana na majeruhi wa Taliban katika hospitali ya serikali bila ya kuwa na viza amekitembelea kituo cha mafunzo cha wanamgambo wa kundi hilo na ameishukuru serikali ya Pakistan kwa kuonyesha ukarimu kwa Taliban. Ziara za naibu mkuu wa kisiasa wa kundi la Taliban huko Pakistan zimekabiliwa na ghadhabu kali za viongozi wa Afghanistan, japokuwa mnamo siku kumi zilizopita, wizara ya mambo ya nje ya nchi hiyo ilitangaza kuwa safari ya ujumbe wa kisiasa wa kundi hilo huko Islamabad chini ya uongozi wa Mulla Abdul Ghani imefanyika kwa uratibu na mashauriano na viongozi wa Kabul, suala linalodhihirisha mtazamo chanya wa serikali ya Afghanistan kwa kufanyika ziara hiyo. Katika mazingira kama hayo, suali linaloulizwa ni kwa nini msimamo chanya uliodhihirishwa na serikali ya Afghanistan kuhusu safari ya mkuu wa kisiasa wa Taliban na ujumbe wake huko Pakistan umebadilika ghafla moja na kuwa msimamo hasi wa kukosoa siasa za nchi hiyo. Serikali ya Afghanistan iliamini kwamba ziara ya Mulla Abdul Ghani huko Pakistan imefanyika kwa ajili ya kutekeleza ahadi za waziri mkuu wa Pakistan Imran Khan za kusaidia kuyaondoa mkwamoni mazungumzo ya amani ya Afghanistan na pia kusaidia mchakato wa kufikiwa mapatano ya kitaifa nchini humo. Kurushwa katika mitandao ya kijamii video hiyo inayomwonyesha naibu mkuu wa kisiasa wa kundi la Taliban akihutubia kwenye kambi ya kundi hilo huko Pakistan, na vilevile vile akiwajulia hali majeruhi wa kundi hilo katika hospitali ya serikali katika mji wa Karachi, kunaonyesha namna masuala ya pembeni katika safari ya Mullah Abdul Ghani huko Pakistan yalivyopewa nafasi kuu na kupuuzwa na kufanywa si lolote si chochote, mafanikio tarajiwa ambayo huenda yangepatikana katika ziara hiyo na kusaidia mazungumzo ya amani ya Afghanistan, kulinganishwa na yaliyoonyeshwa kwenye video hiyo. Wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya usiku ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, hususan huko nyumbani afrika Mashariki, karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu, ambacho huwatambulisha na kuwazungumzia maulamaa wakubwa wa Kishia, mchango wao katika Uislamu pamoja na vitabu na athari zao. Kipindi chetu kilichopita kilimzungumzia na kutupia jicho kwa mukhtasari maisha ya Said bin Abdullah Ravandi Kashani, mashuhuri kwa jina la Kutbu Ravandi, msomi alim, mpokezi wa hadithi, mwana teolojia, faqihi, mwana falsafa na mwana historia mkubwa wa kishia aliyeishi katika karne ya sita hijiria. Tulieleza kwamba alim na msomi huyu alikuwa mmoja wa wanafunzi hodari na maalum wa Shekh Tabarsi, ambaye ni mwandishi wa tafsiri ya Quran ya Majmaul Bayan. Aidha, tulitaja na kuashiria baadhi ya vitabu mashuhuri vya mwanazuoni huyu kama Tahafatu Lfalasifa, Tafsiru Lquran wa Taawilu Layat na Kharaij wa Jaraih. Katika sehemu hii ya 17 wiki hii tutaangazia kwa mukhtasari historia na maisha ya Ibnu shahr Ashub, alim na msomi mwingine wa Kiislamu aliyeishi katika karne ya 6 Hijiria. Karibuni. Muhammad bin Ali bin Shahrashub mashuhuri kwa jina la Ibnu Shahrashub alizaliwa katika mwezi wa Jamaaduthani mwaka 488 hijiria. Familia yake ilikuwa na asili ya mji wa Sari huko Mazandaran nchini Iran. Kwa maneno mengine, ni kuwa familia yake ilikuwa na asili ya ukingo wa kusini mwa bahari ya Caspian. Hata hivyo baba na babu yake walikuwa wakiishi Baghdad Iraqi. Kuna itilafu baina wana historia kuhusiana na mahala hasa alipozaliwa Ibnu Shahra Ashub. Je, ni Baghdad Iraq au ni Sari nchini Iran? Baba yake Ibnu Shahr Ashub aliondokea kuwa mashuhuri kwa jina la Shekh Ali Alikuwa mmoja wa wanazuoni mahiri na stadi wa fiqihi, mpokezi wa hadithi na mwanazuoni mkubwa katika ulimwengu wa Kishia. Mwanazuoni huyu alifanya ima na juhudi kubwa katika kuwalea watoto wake. Kutokana na malezi mema ya baba yake, Muhammad alifanikiwa kuwa na malezi bora na ufahamu mkubwa. Akiwa na umri wa miaka minane, Ibnu Shahrashub alikuwa amehifadhi kwa moyo Qorani tukufu yote. Tabia yake njema na uzuri wa maneno ni mambo ambayo yaliwavutia mno watu wa karibu yake. Mapenzi ahamu pamoja na shauku kubwa ya Ibnu Shahra Ashubu ya kujifunza, bila kusahau ari pamoja na hima aliyokuwa nayo ya kutafuta elimu, ni urithi mkubwa aliyoupata kutoka kwa baba yake aliyeondokea kuwa mashuhuri kwa wema, tabia njema, uchaji Mungu na kubobea katika elimu. Kile ambacho kilimsaidia mno Muhammad katika njia ya kupokea ukweli na kumpeleka mbele katika njia ya ukamilifu ni riziki ya halali ambayo ilikuwa ikiletwa nyumbani na baba yake kwa ajili ya familia yake. Mafundisho ya Kiislamu yamesisitiza mno juu ya taathira chanya na nzuri ya chakula cha halali katika kumpa taufiki mtu ya kufikia ukamilifu, pamoja na maadili mema. Baada ya kusoma Quran na masomo ya msingi, Ibnu Shahra Ashub alianza kujifunza kwa bidii kubwa elimu na maarifa ya Kiislamu kama fiqhi, usulul fiqhi, hadithi, teolojia, tafsiri ya Qurani na kadhalika. Maulama wakubwa kama Shekh Tabarsi na Kutbu Rawandi walikuwa wa miongoni mwa waalimu wake. Ibnu Shahrashub aliweza kusoma katika vyuo vikuu mbalimbali vya kidini, yani hauza nchini Iran, na kufanya safari mbalimbali mbali za kielimu katika miji ya Iran Kamakum, Rei, Mashhad, Kashan, Neishabur, Isfahan na Hamedan. Katika ka safari zake hizo, msomi huyu alinufaika na bahari ya elimu na wanazuoni na maulama wakubwa wa zama hizo katika maeneo hayo. Baadaye Ibnu Shahrashub alihajiri na kuelekea katika mji wa Baghdad huko Iraq. Katika zama hizo Baghdadi ulikuwa mji mkuu wa Bani Abbas na kituo mashuhuri zaidi cha elimu za Kiislamu, ambapo wasomi na wana zuoni wakubwa walikuwa wakijishughulisha na kufundisha na kufanya uhakiki katika mji huo. Baada ya muda, Ibnu Shahrashub alihajiri na kuelekea katika mji wa Hili huko Iraq, ambapo baada ya kuishi kwa miaka mingi katika mji huo alikata shauri kuhamia katika mji mwingine wa Iraqi wa Musul. Baadaye alielekea huko Halab nchini Siria na kuishi huko ahadi mwishoni mwa umri wake. Katika zama hizo mji wa Halab ulikuwa makazi ya akthari ya shakhsia wakubwa, na wakazi wa mji huo walikuwa na mwamala mzuri na Mashia na walikuwa wakiwatukuza na kuwathamini wanazuoni wa Kishia licha ya kuwa katika zama alizoishi Ibnu Shahra Ashub, kulikuweko na wanazuoni na wasomi wakubwa ambao walikuwa na hadhi na itibari mbele Waislamu na walikuwa wakiheshimiwa mno, lakini alimu huyu alikuwa na umashuhuri wa aina yake na alikuwa na daraja juu ya kielimu. Kila mahala miongoni mwa ardhi za Kiislamu alizokuwa akifanya safari, Ibnu Shahra Ashub alikuwa akipokewa na shakhsia wakubwa wa, wa maeneo hayo. Aliweza kutumia elimu yake kufundisha na kulea wanafunzi, ambapo baadaye waliondokea kuwa wanazuoni mahiri na wakutegemewa katika ulimwengu wa Kiislamu. Ibnu Shahrashub alitambulika na kusifika mno kwa unyenyekevu, ukweli na ufasaha katika kuzungumza. Mbali na harakati za kufundisha, Ibnu Shahrashub alikuwa kialifu na kutunga vitabu sambamba na kutoa mawaidha. Moja ya sifa zilizomfanya Ibnu Shahrashub aonekane kuwa yuko tofauti ikilinganishwa na maulamaa wengine wa zama zake ni insafu na uadilifu pamoja na mitazamo yake ya kielimu kuwa yenye thamani kubwa. Sifa hii na fatwa zake zilizokuwa na mashiko na hoja madhubuti ni mambo yaliyofanya hata wanazuoni wa Kisuni kumsifia na kumtaja kwa wema. Kitabu cha Manakib Ali Abi Talib ndiyo kitabu mashuhuri zaidi cha Ibnu Shahrashub ambacho hadi sasa kimechapishwa mara kadhaa. Kitabu hiki ni mjumuiko wa historia ya maisha na fadhila za maasumina 14 yaani Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, Bibi Fatimatu Zahra alaihi ssalam, na maimamu 12 kutoka katika kizazi cha Bwana Mtume, rehma na amani ziwe juu yake pamoja na ali zake. Kitabu chake kingine ni Maalimul Ulama ambacho licha ya kuwa ni kidogo, lakini kina thamani kubwa mno. Aidha, Ibnu Shahra Ashub ana kitabu kingine kiitwacho Mutashabihi lquran wa Mukhtalifuhu. Hatimaye, Ibnu Shahra Ashub aliaga dunia usiku wa kuamkia Ijumaa ya tarehe 22 ya mwezi Shaban mwaka 588 Hijiria huko Halab, akiwa na umri wa takriban miaka mia moja. Hii leo upepo mwanana wa maarifa ya Ahlulbeiti alaihim ssalam, pamoja na urithi wa elimu ya mwanazuoni huyu unapepea taratibu na kuwafikia watafutaji haki kote ulimwenguni. Tunakamilisha kipindi chetu cha leo kwa hadithi ya Imamu Ali bin Abi Talib alaihi ssalam ambaye amenukuliwa akisema, alalim hayun wa in kana mayita aljahilu mayitun wa in kana haya, alim yu hai ahata akiwa amekufa, mjinga ni mfu ahata akiwa yu hai. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Afrika, Afrika. Wiki hii. Hujambo mpenzi msikilizaji na karibu tutupie jicho baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari barani Afrika ndani ya siku saba zilizopita. Miongoni mwa yale tumekuandalia hii leo ni pamoja na ghasia za kabla ya uchaguzi wa Jumapili za shtari Jamhuri ya Afrika ya Kati. Marekani endelea kuingilia masuala ya ndani ya nchi za Afrika na Wanigeria waandamana kuiunga mkono wa Palestina na kupinga uhusiano na Israeli pamoja na matukio mengine. Karibu. Tuanzie huko katikati mwa Afrika. Huku wananchi wa Jamhuri ya Afrika ya Kati wakijiandaa kuelekea kwenye masanduku ya kupigia kura Jumapili kwa ajili ya kushiriki uchaguzi mkuu, taharuki imetanda nchini humo, huku mapigano ya ndani na uingiliaji wa madola ya jinabi ukishtadi. Uchaguzi huo unatazamiwa kufanyika Jumapili hii katika hali ambayo wanajeshi watatu wa kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Mataifa nchini humo, MINUSCA, wameripotiwa kuuawa na magenge ya wasi wasiojulikana, bila ya kutoa maelezo zaidi st Msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amesema Ijumaa hii kwamba askari hao wameuawa katika mji wa Dekoa, jimbo la Kemo katikati mwa nchi na katika mji wa Bakuma eneo la Mbomou huko kusini mwa nchi. Wanajeshi hao wakishirikiana na jeshi la serikali ya Jamhuri ya Afrika ya Kati, Jumatano hii walifanikiwa kuwafurusha waasi katika mji wa Bambari uliokuwa umetekwa na waasi hao Jumanne hii. Wakati huo huo, ikulu ya rais wa Faransa Emmanuel Macron imetangaza kuwa imetuma ndege za kivita huko katika Jamhuri ya Afrika ya Kati kwa ajili ya kusaidia juhudi za kusimamia amani katika kipindi hiki ambacho nchi hiyo inajiandaa kwa ajili ya uchaguzi mkuu na wa bunge. Ikulu ya Elisee imesema katika taarifa yake kwamba Rais Emmanuel Macron amefanya mazungumzo na mwenzake wa Jamhuri ya Afrika ya Kati, Faustin Archange Touadera, ambapo ameahidi kwamba Paris itakuwa bega kwa bega na vikosi vya serikali ya Bangui na wananchi wake kwa ajili ya kuhakikisha nchi hiyo inashuhudia amani na utulivu, haswa katika kipindi hiki cha uchaguzi mkuu na baada ya hapo. Hatua hiyo ya rais wa Ufaransa inakuja siku chache tu baada ya Rwanda na Rasha nazo kuripotiwa kwamba zimetuma mamia ya ya askari katika nchi hiyo. Aidha, rasha awali iliripotiwa kutuma pia ndege za kijeshi huko katika jamhuri ya afrika ya kati, ingawa imekanusha taarifa hizo. Rais wa sasa wa nchi hiyo Faustin Archange Touadera mwenye umri wa miaka sitini na mitatu na anayetazamiwa kuwania muhula wa pili na wa mwisho wa urais anamtuhumu mtangulizi wake Francois Bozize kuwa anapanga panga njama za kumpindua madarakani. Jumatano ya juma lililomalizika, magenge hayo ya wanamgambo yalitoa ilani ya pamoja kwa maandishi yakimtaka rais Foste Arkanji Twadera kuahirisha kufanyika kwa uchaguzi mkuu nchini, yakimwonya asipofanya hivyo basi yatashirikiana kwa kuingia katika jiji la Bangi na kutoa madaraka. Magenge ambayo hayatoi sababu zao za kutaka kutofanyika kwa uchaguzi nchini humo. Na licha ya tishio hilo, rais Twadera aliendelea na kampeni zake za kutaka achaguliwe tena katika jiji la Bangi, ili ahitimishe muhula wake wa pili, akiujulisha umati mkubwa uliohudhuria mkutano huo kuondoa wasiwasi, akikanusha vikali kwa makundi hayo yenye silaha kuweza kupindua serikali yake, akithibitisha kwamba ana ulinzi mkali wa askari wa Urusi, Rwanda na pia vikosi vya Umoja wa Mataifa ambavyo vitafanya juu chini wanamgambo hao washindwe kabisa katika kutekeleza ndoto zao hizo, na juu ya hayo, anaahidi kuendelea na zoezi lake la kuendesha uchaguzi mkuu nchini kama ilivyopangwa kufanyika tarehe 27 ya mwezi huu, licha ya vitisho hivyo. Ripota wetu huyo wa eneo la Afrika ya Kati, Mosi Mwasi. Tukiwa bado katika kukrukakara za uchaguzi, serikali ya Uganda imetoa taarifa na kupinga pendekezo lililotolewa na viongozi wa dini nchini humo la kuakhirishwa uchaguzi mkuu ujao kutokana na kutoheshimiwa sheria zilizowekwa za kukabiliana na msambao wa virusi vya korona. Serikali ya Kampala kupitia kwa msemaji wake Ofuono Opondo imepinga ombi la baraza la muungano wa madhehebu ya Wakristo nchini Uganda, UJCC, kutaka uchaguzi mkuu ujao kuahirishwa kwa madai kwamba viongozi hawatilii maanani kanuni za kudhibiti virusi vya korona. Wapondowa badala yake amesema jambo muhimu ni tume ya uchaguzi kupiga marufuku mikutano ya hadhara na maandamano, na wakati huo huo kufanya mikutano ya watu wasiozidi mia mbili kama inavyotakiwa na wataalamu waafya mwenyekiti wa afya, mwenye baraza hilo, askofu mkuu wa Kampala, Dr Cyprian Lwanga Kizito, kupitia taarifa kwa vyombo vya habari alisema kwamba viongozi wa siasa nchini humo hawazingatii kanuni zilizotolewa za kudhibiti virusi vya korona na kuleta hofu kubwa. Baada ya kumalizika kwa zoezi la uchaguzi kutakuwa na vifo vingi zaidi. Hata hivyo, baadhi ya viongozi wa Kikristo nchini humo akiwemo mchungaji Joseph Serwada ambaye ni mwanachama wa baraza la dini nchini humo Wamesema hawaungi mkono pendekezo hilo la kuakhirisha uchaguzi na sababu zao: It was supposed to be then before nominations, before anybody invested any money. For example, Tume ya uchaguzi Uganda imetangaza tarehe 14 Januari mwaka ujao 2021 kuwa siku ya kufanyika uchaguzi mkuu ukiwemo wa urais. Kwingineko, watu arobaini na wawili waliokuwa wamebeba silaha wameuawa na wanajeshi wa Ethiopia katika eneo la Benishangul Gumuz, huko magharibi mwa nchi hiyo ya pembe Afrika, mpakani na Sudan. Kwa mujibu wa televisheni ya serikali ya Fana, watu hawa wasiojulikana na wanaotuhumiwa kuhusika na mauaji ya watu zaidi ya mia moja katika kijiji kimoja kilichoko katika eneo la Benishangul Gumuz waliuawa Alhamisi katika operesheni ya jeshi la Ethiopia. Serikali ya Addis Ababa tayari imetuma askari zaidi katika eneo hilo kwa ajili ya kushika doria na kudhibiti mapigano ya kikabila katika eneo hilo. Eneo hilo ni makazi ya makabila kadhaa likiwemo kabila la Gumuz. Hata hivyo, katika miaka ya hivi karibuni, wakulima na wafanyabiashara kutoka eneo jirani la Amhara wamehamia eneo hilo na kupelekea watu wa kabila la Gumuz kulalamika kuwa ardhi yao yenye rutuba inayohusudiwa wiki hii wananchi wa Nigeria wameandamana na kutangaza uungaji mkono wao kwa taifa la Palestina na kupinga harakati za baadhi ya mataifa ya kiarabu za kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israel. Makumi ya wananchi hao wakiwa wamebeba bendera za Palestina na Nigeria waliandamana, ambapo sambamba sa na kutangaza kwao kuliunga mkono taifa la Palestina walieleza kuwa wanapinga hatua za baadhi ya mataifa za kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israel unaotenda jinai kila uchao dhidi ya wananchi madhulumu wa Palestina. Aidha, waandamanaji hao walisikika wakipiga nara za kuunga mkono wananchi wa Palestina na taifa lao linaloandamwa na njama za wazayuni na washirika wao. Ripoti zaidi zinasema kuwa maandamano hayo yaliitishwa na kuratibiwa na Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu ya Nigeria. Maandamano hayo ya kuliunga mkono wa taifa la Palestina yamefanyika nchini Nigeria katika hali ambayo njama dhidi ya Wapalestina pamoja na usaliti wa baadhi ya mataifa ya Kiarabu unaonekana kuongezeka na kushika kasi. Wakati huo huo, Algeria na Tunisia jumanne hii zilizuia ndege utawala wa kizayuni wa Israel kuruka katika anga zao ili kuonyesha upinzani wao kwa hatua ya baadhi ya nchi za Kiarabu ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala huo haramu, licha ya pingamizi kutoka kwa wananchi, makundi ya kiraia na wanaharakati. Lakini ndege ya kwanza iliyokuwa imebeba wajumbe wa Marekani na Israel ilitua Jumanne hii katika mji mkuu wa Moroko, Rabat, baada ya nchi hiyo ya Kiarabu kufuata mkumbo wa kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala huo habithi. Huku hayo yakiharifiwa, maandamano ya, ya wananchi wa Moroko ya kupinga hatua ya watawala wa nchi hiyo ya kutangaza uhusiano wa kawaida na utawala wa kizayuni wa Israel yamefanyika wiki hii. Kwa mujibu wa shirika la habari la Tasnim, wananchi wa mji wa Tanger siku ya Alhamisi waliendeleza maandamano ya kupinga utawala wa kizayuni wa Israel na kulaani hatua ya watawala wa nchi hiyo ya kutangaza uhusiano wa kawaida na watendaji nae hawa wakubwa katika maandamano hayo, mbali na kubeba mabango ya kila namna, wa waandamanaji walisikika wakisema kwa sauti kubwa kwamba Palestina ni amana kwetu. Aidha, wiki hii Rais Ismail Omar Gule wa Jibuti, ambaye amezungumzia kadhia hiyo ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala wa vamizi wa Israel, amesema ni jambo lisilokubalika, kwani kufanya hivyo ni kinyume na mpango wa amani wa Kiarabu na katika kile kinachoonekana ni mwendelezo wa ukiukaji wa sheria za kimataifa na maazimio ya Umoja wa Mataifa. Marekani wiki hii imetangaza kuwa imeanzisha mchakato wa kufungua ubalozi mdogo katika eneo la Sahara Magharibi huko kusini mwa Moroko. Katika ujumbe wake wa Twitter Ijumaa hii, Mike Pompeo, waziri wa mambo ya nje wa Marekani, amesema kuwa na hapa na nukuu, tuna furaha kutangaza kuanza mchakato wa kufungua ubalozi mdogo wa Marekani katika eneo la Sahara Magharibi na pia kuzinduliwa shughuli za ofisi hiyo kwa njia ya intaneti, mwisho kunukuu. Haya yanajiri wiki mbili baada ya rais wa Marekani anayeondoka Donald Trump kutangaza kuwa Washington inatambua rasmi kwamba eneo la Sahara Magharibi ni milki ya Moroko, ikiwa ni kujaribu kuhalalisha uamuzi wa nchi hiyo wa kutangaza uhusiano wa kawaida na utawala wa kizayuni wa Israel, uamuzi ambao umelaaniwa vikali kimataifa. Na habari hiyo ya Marekani kuingilia masuala ya ndani ya nchi za Afrika ndiyo inayotutamatisha kipindi chetu cha leo. Hadi juma lijalo panapo majaliwa ya kimola, jina langu ni Hussein Hassan. Asante na kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi, tarehe ya kumi na moja mfunguo nane Jamadil Awal mwaka 1442 Hijiria, mwafaka na tarehe 26 Disemba mwaka 2020 Miladia. Siku kama ya leo, miaka elfu moja na sitini iliyopita, yaani tarehe kumi na moja mfunguo nane Jamadil Awal mwaka mia tatu na themanini na mbili Hijiria aliaga dunia ali bin Isa Rumani, alim na msomi mkubwa wa elimu ya nahau. Mbali na kuzifahamu vyema elimu za fasihi katika zama zake, alikuwa mahiri pia katika taaluma za fiqhi, theolojia na ulumu lquran. Ali bin Isa Rumani alifundisha na kulea wanafunzi wengi ambao baadaye waliondokea kuwa wasomi watajika. Siku kama ya leo miaka 845 iliyopita alizaliwa hoja Nasiruddin Tusi, mwana falsafa, mwana isabati, mnajimu na mwana zuoni mkubwa wa Kiiran katika mji wa Tusi, kaskazini mashariki mwa Iran. Katika maisha yake aliasisi kituo kikubwa cha kielimu na akademia kwanza ya sayansi yaani mahala pa kuangalilia mwenendo wa nyota mwezi na jua iliyojulikana kwa jina la Maraghe huko kaskazini magharibi mwa Iran. Miaka 41 iliyopita katika siku kama ya leo, jeshi jekundu la Urusi ya zamani lilivamia ardhi ya Afghanistan. Uvamizi huo wa Rasia unatambuliwa na kizazi kipya cha viongozi wa nchi hiyo kuwa ni miongoni mwa makosa makubwa ikulu ya Kremlin katika siasa zake za nje. Uvamizi huo wa Urusi ulifanyika kutokana na ombi la Babrak Karmal, mmoja wa viongozi wa Afghanistan tangu wakati huo mujahidina wa Afghanistan walianza mapambano dhidi ya jeshi la askari laki moja na thelathini elfu la jeshi lekundu. Katika upande mwingine, Marekani ambayo ilitambua kuwepo kwa Urusi ya zamani huko Afghanistan kuwa ni hatari kwa maslahi yake, ilianza kuunda makundi ya wapiganaji na kuyasaidia kwa mali na silaha kwa ajili ya kukabiliana na Urusi. na katika siku kama ya leo miaka kumi na sita iliyopita mtetemeko mkubwa wa ardhi uliokuwa na daraja tisa kwa kipimo cha rishta ulitokea katika bahari ya Hindi na kusababisha mawimbi makubwa ya tsunami. Mawimbi haya yalisambaa na kuenea kwa kasi kubwa katika nchi kadhaa za kando kando ya bahari hiyo na kusababisha maafa makubwa. Kitovu cha mtetemeko huo kilikuwa maji ya kusini mashariki mwa Asia na kwa msingi huo nchi za India, Indonesia, Sri Lanka na Thailand ndizo zilizoathiriwa zaidi na mtetemeko huo. Hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kabla ya kukusomeni mutasari wa habari za dunia na kukwageni kutoka hapa studio, tutupie jicho haraka haraka baadhi ya maoni yenu. Ya kwanza ni ya Bwana Muhammed Salimu Ali Dinya wa Kondoa Baura, Tanzania. Yeye anasema, kazi njema hapo mjengoni, na sisi tunakuambia Shukran bwana Muhamed Salimu, na tunakutakia nawe pia usiku mwema huko uliko nchini Tanzania nyumbani. Hivi sasa, Kalekela Omar Mahmudu naye pia yuko Tanzania anasema, shukran jazila. Nawe pia tunakushukuru sana kwa kuendelea kufuatilia matangazo ya redio Tehran. Juma Sagai Musoma Mara, huko huko Tanzania yemaoni yake, anasema baraza la usalama la Umoja wa Mataifa ni chombo muhimu sana lakini si kwa wanyonge. Hivyo ndugu zangu wa Palestina, tafuteni njia nyingine mwafaka. Maoni yake hayo, Juma Sagai wa Musoma Mara, Tanzania. Isa Musango wa Oicha Beni, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, yeye anasema imani ya Marekani na marafiki wao, sijamwelewa na kusudia kusema nini hapa, bwana Isa Musango, lakini hayo ndio maoni yake, au huo ndio ujumbe aliotuma kwa njia ya WhatsApp katika matangazo yetu ya leo usiku. Idrisa malia mungu wa Mombasa, Kenya anasema shukran sana, asante sana Radio Tehran. Na pia tunakushukuru Bwana Idrisa Ali maliya mungu wa Mombasa, Kenya, kwa kuendelea kufuatilia habari na taarifa tunazokutumia na Hamis Hashim Bilali wa Mtwara, Tanzania ndiye anayetufungia jamvi hili anayetukunjia jamvi hili la maoni. Anasema, tuko pamoja watangazaji, kikubwa tumwombe Allah afya na uzima. Ujumbe wangu wa leo, ukitaka ufalme amka usiku kuomba msaada kwa mola muumba. Ni ujumbe nasaha na mawaidha makubwa sana haya uliotupa bwana hamis ahashim bilali wa Mtwara, Tanzania. Asante sana, Allah akupe na wewe kila la heri. Na kabla ya kufunga matangazo haya tegeni sikio kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema serikali inafanya hima na juhudi kubwa tena kila lahdha kuhakikisha kwamba vikwazo vya kidhalimu vya Marekani dhidi ya taifa hili vinafubaa na kutokuwa na taathira. Wizara ya mashauri ya kigeni ya Palestina imetoa taarifa inayolitaka baraza la usalama la Umoja wa Mataifa lichukue hatua za kukomesha jinai za walowezi wa kizayuni huko Palestina. Na waziri wa ulinzi wa serikali ya uokovu wa kitaifa ya Yemen amesisitiza kuwa muungano vamizi unaoongozwa na utawala wa Saudi Arabia umeshindwa vibaya nchini humo na umeangukia pua. Wapenzi wa sikilizaji, na kwa muhtasari huo habari za dunia, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa usiku wa leo. Nakushukuruni sana kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo yetu, mimi ni Abdul Fatah Musa Idi. La ziada sina ghairi ya kukuageni nikisema wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.