Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Hakika tumeiteremsha Qur'an katika usiku wenye heshima kubwa, usiku wa mwezi wa Ramadhan. Na nini kitakachokujulisha hata ukajua nini huo usiku wa heshima kubwa? Usiku wa heshima huo ni bora kuliko miezi elfu. Huteremka malaika na roho za viumbe watakatifu katika usiku huo kwa idhini ya Mola wao kwa kila jambo. Amani usiku huo mpaka mapambazuko ya alfajiri. Bismillahi rahmanirahim, assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya mchana, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran, katika siku ya leo tarehe 11 Jamaadil Ula mwaka 1442 Hijiria Kamaria, sawa na Jumamosi 26 Disemba 2020 miladia. Wapenzi wasikilizaji, tuliowaandalieni mchana huu wa leo, kama kawaida, tutakuwa na taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo wapenzi wasikilizaji itafuatiwa na uh, uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutawaleteni sehemu ya pili ya matangazo haya, ambapo hii leo tutakuwa kama kawaida na kipindi chetu cha darsa ya Qur'an, kitafuatiwa na udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Baada ya hapo, tutakuwa na makala kuhusiana na fikra za Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, na kisha tutawaleteeni makala ya leo katika historia. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Na mpenzi msikilizaji, ninapenda kukumbusha kuwa matangazo yetu yanapatikana anapatikana kwa njia moja kwa moja popote pa pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.com/sw, kama ambavyo pia unaweza kuyapata matangazo haya kwa njia moja kwa moja uh, kupitia uh, application yetu ya simu za mkononi ya IRIB World Service. Na kwa wasikilizaji wetu walioko nchini Tanzania mnaweza kujapata matangazo yetu haya mubashara uh, kwa njia ya FM eh, kupitia Maarifa FM 105.3 Tanga, Maarifa FM 100.9 Mwanza, Maarifa FM 99.7 Kigoma, Maarifa FM 104.1 Mtwara na Maarifa FM 99.1 Singida. Tunasubiri eh, kwa hamu pia maoni yenu kwa njia ya WhatsApp na nawakumbusha kuwa nambari yetu ya WhatsApp ni jumlisha 989035065487. Nitarudia tena nambari yetu ya WhatsApp ni jumlisha 989035065487. Baada ya mdoso mrefu, wapenzi usikilizaji, ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Imetimia saa sita kamili mchana kwa saa za hapa Teheran, Iran, ikiwa ni saa tano unusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa nne na nusu asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi au Lubumbashi, DRC. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Rais Hasan Ruhani wa Iran anatuma salamu kwa mnasaba wa kukumbuka kuzaliwa Nabii Isa Masih alayhi salam. Kamanda wa jeshi la nchi kavu la Iran anasema shahidi Kasim Suleimani alikuwa mbeba bendera ya kuangamiza magaidi wa ISIS na askari watatu wa kulinda amani kutoka Burundi wa uawa wa Jamhuri ya Afrika ya Kati. Karibuni. Na sasa ni habari kamili. Rais Hasan Ruhani wa Jamhuri ya Kiislami Iran amewatumia salamu za pongezi viongozi wa dunia kwa mnasaba wa kukumbuka kuzaliwa Nabi Isa Masih, amani ya Mwenyezi Mungu wa juu yake, na kuadia mwaka mpya wa elfu mbili ishirini na moja Miladia. Katika ujumbe wake huo, Rais Ruhani ameongeza kuwa leo dunia inakumbwa na migogoro ya kijamii, kiutamaduni, kiuchumi na kisiasa, na hivyo kuna haja ya kuwepo ushirikiano wa viongozi wa nchi mbalimbali ili kujikwamua kutoka katika migogoro. Rais wa Iran amesisitiza kuhusu ushirikiano zaidi katika kukabiliana na kirusi cha korona, ili maisha yarejee katika hali ya kawaida duniani. Rais Hassan Ruhani ameendelea kusema kuwa Nabii Isa bin Mariam, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake, alikuwa mtume wa amani na maelewano na mbeba bendera ya ukarimu. Ameelezea matumaini yake kuwa mwanadamu wa leo hasa wafuasi wa mitume wa Mwenyezi Mungu watafuata mafundisho ya wa mitume ili mwanadamu aweze kufikia ubora. Rais wa Iran amewatakia pia viongozi wa dunia afya salama, na mafanikio ya mataifa na serikali zao. Kamanda wa jeshi la nchikavu la jamhuri ya kiislamu ya Iran amesema shahidi luteni Qasim Suleimani alikuwa mbeba bendera ya mapambano yaliyopelekea kusambaratishwa kundi la kigaidi la ISIS au Daesh katika eneo la Asia magharibi na hata dunia nzima. Brigedia Jenerali Kiomars Heidari, kamanda wa jeshi la nchikavu la Iran, amesema shahidi luteni jenerali Qasim Suleimani aliyekuwa kamanda wa kikosi cha Kuds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu alikuwa shaksia wa kipekee katika historia ya mapatano dhidi yao, historia mapambano, ya ya mapambano dhidi ya ugaidi. Ameongeza kuwa shahidi Suleimani alifanikiwa kuwaangamiza maadui katika uhai wake na hata baada ya kuuawa. Shahidi Brigedia Jenerali Hederi amesema ingawa wengine walikuwa pia katika vita dhidi ya ISIS, lakini Luteni Jenerali Suleimani alikuwa na nafasi muhimu na ya kipekee katika kuangamiza kundi hilo katika eneo la duniani. Luteni Jenerali Kasim Suleimani aliyekuwa kamanda wa kikosi cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC alielekea Iraq kufuatia mwaliko rasmi wa viongozi wa nchi hiyo na aliwa washahidi tarehe 3 Januari mwaka huu katika shambulio la anga la wanajeshi vamizi na magaidi wa Marekani karibu na uwanja wa ndege wa Bagdad akiwa pamoja na Abu Mahdil Muhandis, naibu mkuu wa wa kikosi cha kujitolea cha wananchi wa Iraq maarufu kama Hashidu Shabi na wenzao wanane 8. Kamanda Suleimani alikuwa safarini nchini Iraq kwa mwaliko rasmi wa waziri mkuu wa nchi hiyo. Wizara ya mambo ya nje ya Syria imesema uh, imekosoa uungaji mkono wa baadhi ya wanachama wa baraza la usalama uh, la Umoja wa Mataifa kwa hujuma za utawala wa kizayuni. Ntarudia tena, wizara ya mambo ya nje ya Syria imekosoa uungaji mkono wa baadhi ya wanachama wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kwa hujuma za utawala wa kizayuni wa Israeli na imetaka baraza hilo lichukue hatua za kivitendo kuzuia hujuma hizo za utawala wa kizayuni. Katika barua kwa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa na Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, wizara ya mambo ya nje ya Siria imesema utawala wa kizayuni wa Israeli haungethubutu kutekeleza hujuma zake katika uh, Siria au maeneo mengine kama si uungaji mkono usio na mipaka wa Marekani na nchi zingine kadhaa. Aidha, wizara ya mambo ya nje ya Siria imesema kuwa mapema Jumaa ya jana, kwa mara nyingine, ardhi ya Siria ililengwa kwa makombora ambayo yalivurumishwa kutoka anga ya Lebnan. Taarifa hiyo imesema hujuma hiyo ni ukiukuaji wa wazi wa azimio nambari 250 la baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. Makombora hayo yalitua katika eneo la Masiaf kati mwa Siria. Duru za habari zinadokeza kuwa ndege za kivita za utawala haramu wa Israel mapema Ijumaa zilikiuka anga ya Lebnan na kuvurumisha makombora hayo yaliyolenga Siria na kushuka katika eneo la Masiaf. Siria imesema hujuma hizo zimejiri wakati ambao watu walikuwa wakisherekea sikukuu ya kukumbuka kuzaliwa Nabi Isa Masiha alaihi salam, au Krismasi, na imetaka Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa livunje kimya chake na litekeleze majukumu yake katika kulinda amani na usalama wa kimataifa. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia, ikiwa jeni moja kwa moja kutoka hapo Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Askari watatu wa kulinda amani wa Umoja wa Mataifa ambao ni raia wa Burundi wameuawa wa katika Jamhuri ya Afrika ya Kati, huku mapigano ya kishadidi katika nchi hiyo ambayo inajiandaa kwa uchaguzi mkuu hapo kesho kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na Umoja wa Mataifa, wanajeshi watatu kutoka Burundi na wenzao wa wawili wamejeruhiwa kufuatia uvamizi wa vikosi uvamizi uliotekelezwa dhidi ya vikosi vya Umoja wa Mataifa na vya serikali. Mashambulizi dhidi ya askari hao yamejiri katika mji wa Dekoa ulio katika mkoa wa Kemo na mji wa Bakuma kusini mwa mkoa wa Mbomou. Stephane Dujarric, msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, alilani vikali mashambulizi hayo na ametoa wito kwa wakuu wa Jamhuri ya Afrika ya Kati wachunguzi wa mashambulizi hayo ambayo ameyataja kuwa ni uvamizi wa kikatili aidha ametahadharisha kwamba mashambulizi dhidi ya walinda amani wa Umoja wa Mataifa yanaweza kuchukuliwa ni jinai za kivita. Huku uchaguzi ukikaribia, Rais Faustin Archange Touadera amemtuhumu rais wa zamani Francois Bozize kuwa anapanga kufanya mapinduzi dhidi ya serikali iliyoko madarakani hivi sasa. Bozize ambaye ameweka kwa vikwazo na Umoja wa Mataifa amezuiwa kuwania urais, na amekanusha tuhuma hizo. Siku ya Jumanne waasi waliuteka kwa muda mfupi mji wa Bambari ambao ni mji wa nne kwa ukubwa katika Jamhuri ya Afrika ya Kati. Mji huo ulikombolewa katika operesheni ya pamoja wa wa walinda amani wa Umoja wa Mataifa wakisaidiwa na vikosi vya serikali. Wiki iliyopita walitishia kuanzisha operesheni dhidi ya mji mkuu Bangi, lakini walishindwa kufanya hivyo kufuatia msaada wa kimataifa. Taarifa hizo zimekuja Uh, katika wakati ambao muungano wa waasi umetangaza kusitisha uh, vita huku Rwanda na Russia zikituma askari zaidi katika nchi hiyo yenye utajiri wa madini, ili kuzuia waasi uh, kuipindua serikali na askari watatu uh, na wizara ya afya ya Rwanda imezindua maabara ya kupima COVID-19 katika uwanja wa ndege kimataifa, wa ndege wa kimataifa wa Kigali ili kurahisisha utoaji wa huduma kwa wageni wanaoingia Rwanda. Akizungumza na wanahabari kwenye uzinduzi wa, waziri wa afya Daniel Ngamije amesema tofauti na zamani wakati sampuli za wageni wanaoingia nchini zilikuwa zinachukuliwa kwenye hoteli walizopangiwa, sasa abiria wote watapimwa uwanja wa ndege na kupata majibu yao ndani ya saa ishirini na nne. Kwa mujibu wa waziri Ngamije, maabara hiyo ina uwezo wa kupima sampuli elfu moja kwa siku na wageni wote wanaoingia watapimwa kwa gharama zao. Gharama za vipimo hizo Uh, zitakuwa na wasafiri wenyewe. Mapema mwezi huu Ngamija alionya kuwa maambukizi ya Covid 19 nchini Rwanda yalikuwa yamefika kiwango cha hatari kutokana na ongezeko la maambukizi na vifo. Hadi sasa watu elfu saba mia saba arobaini na tatu wameambukizwa korona nchini Rwanda, huku waliofariki wakifika 69. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Nam, wapenzi wasikilizaji, sasa tunawakaribisha kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa na mchana huo. Uchambuzi wetu utahusu onyo kali la Iran dhidi choko choko ya chokochoko yoyote ile ya kijeshi ya Marekani. Matamshi ya vitisho yaliyotolewa hivi karibuni na Rais Donald Trump wa Marekani dhidi ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran baada ya kuituhumu Iran kwamba eti ilihusika katika mashambulio ya hivi karibuni ya maroketi dhidi ya ubalozi wa Marekani mjini Baghdad yamekabiliwa na jibu kali la taifa hili. Katika ujumbe aliotuma kwenye ukurasa wake wa mtandao wa kijamii wa Twitter siku ya Alhamis, Dr Muhammad Jawad Zarif, waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, alimhutubu Trump na kumwambia, kuyaweka hatarini maisha ya wananchi wa nchi yako katika nchi ya Jinabii hakutapotosha fikra za walio wengi juu ya kushindwa vibaya ndani ya Marekani. Katika radia mali yake kwa bwawaja na uropokaji wa Trump, Said Khatibzade, msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Jamhuri ya Kiislamu Iran, amesema kuwa matamshi na tuhuma hizi za kukaririwa, zisizo na msingi na bandia, zinaweza kutathminiwa katika fremu ya upotoshaji mambo ambayo ni ada ya wakuu wa ikulu ya White House, na lengo ni kuwafanya walimwengu waghafilike na hali na mazingira magumu anayokabiliwa nayo Trump hasa katika siku zake za mwisho mwisho za kuweko madarakani. Jumatano iliyopita, Trump alituhumu Iran kupitia ujumbe wake wa Twitter kwamba eti imehusika. Katika mashambulio ya maroketi dhidi ya ubalozi wa Marekani mjini Bagdad Jumapili iliyopita. Kama ilivyo ada yake, Trump hakutoa ushahidi wala nyaraka yoyote ile ya kuthibitisha madai yake hayo, na badala yake aliambatanisha tu ujumbe huo ya na picha za makombora yasiyo na utambulisho. Trump aliandika katika ujumbe wake huo, na hapa namnukulu: ubalozi wetu mjini Bagdad siku ya Jumapili ulishambuliwa ulishambuliwa kwa maroketi kadhaa, maroketi matatu, na hayakufanya kazi. Hebu kisia maroketi hayo yalitokea wapi? yalitokea Iran. Kisha baada ya hapo, Trump akatua vitisho na kusema, na hapa namnukulu, hivi sasa tunasikia tetesi za mashambulio mengine dhidi ya wamarekani nchini Iraq. Endapo mmarekani mmoja tu atauawa, basi Iran ndio itakayobeba dhima ya mauaji hayo. Uropokaji na vitisho dhidi ya Iran ambavyo oh, vinatolewa na Trump ambaye anapaswa kufunga virago vyake na kumpisha Joe Biden katika ikulu ya White House, vinatolewa katika hali ambayo Jenerali Kenneth McKenzie, kamanda wa komandi ya kigaidi ya askari wa Marekani katika eneo la Asia Magharibi, CENTCOM, amedai kwamba Washington haitaki kupanua wigo wa mvutano na mzozo na Iran. Trump ambaye hivi sasa anakabiliwa na kufeli vibaya ndani ya Marekani baada ya kushindwa katika uchaguzi wa mwezi uliopita wa rais, na kila siku maafisa ambao ni wafuasi wake wamekuwa wakijitenga na kumwacha peke yake. Nje ya nchi pia anakabiliwa na hali mbaya mno, na kwani akthari ya marais hususan wa Ulaya wamempuuza kwa kuzingatia mazingira hayo. Trump akiwa na lengo la kuzifanya fikra za walo wengi zimzingatie, ameamua kupiga ngoma ya vita dhidi ya Iran. Ukweli ni kuwa Trump anatafuta njia ya kufidia kushindwa kwake katika uchaguzi wa rais, na awaonyesha walimwengu katika siku hizi za mwisho uh, za utawala wake kwamba ana nguvu. Trump anajidanganya kuwa um, kwa kudhani kwamba kwa, kwa kuitisha Iran anaweza kufikia malengo yake hayo ambayo ni ndoto. Trump na timu yake ya uongozi wanadhani kwamba kwa kuanzisha mpango wa kuituhumu Iran, sio tu kwamba watazuia mashambulio dhidi ya asasi za Marekani huko Iraq bali wataonyesha pia uwezo wao na waitifaki wao katika eneo kwa kutisha au kuitisha moja kwa moja Iran. Hii ni katika hali ambayo ukweli wa mambo ni kuwa makundi ya mapambano ya Iraq au mukawama kwa kuzingatia uamuzi uliopasishwa na bunge eh, baada ya jinai ya usiku, usiku wa kuamkia tarehe tatu Januari 2020 iliyofanywa na utawala wa kigaidi wa Marekani karibu na uwanja wa Lege wa Baghdadi nchini Iraq, na kumuua shahidi Jenerali Kasim Suleimani, aliyekuwa kamanda wa kikosi cha Quds cha walinzi, jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu na Abu Mahdi Muhandis, naibu mkuu wa vikosi vya Hashdushabi pamoja na wenzao wengine wa wanane, yanataka kuondoka haraka nchini humo askari hao wa kigaidi wa Marekani. Nam, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami Iran. Na sasa nawakaribisha kusikiliza darsa ya Quran. na rehma na amani zimshukie Mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 870 na, na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 40 ya Ghafir. Sema mimi nimekatazwa kuwaabudu hao mnaowaomba badala ya Mwenyezi Mungu, ziliponijia hoja zilizowazi kutokana na Mola wangu mlezi, na nimeamrishwa nisilimu kwa Mola wa walimwengu wote. Katika darsa zilizopita tulisoma aya zilizotaja ishara na neema za Allah Subhanahu wa Ta'ala, ambazo ni uthibitisho wa kuwepo muumba na Mola mmoja tu na pekee wa ulimwengu. Katika aya hii tuliyosoma, Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam anawahutubu washirikina kwa kutilia mkazo nukta hii kwamba, mimi nimetumwa na Mungu ambaye hajaruhusu mtu ayaabudu masanamu na amenikataza mimi pia kufanya hivyo. Kwa hiyo, msinitarajie mimi niyaabudu masanamu, na wala msidhani kama mimi siyaabudu masanamu yenu kwa sababu ya inadi na ukaidi hata na nyinyi mufanye hivyo pia ili kuikataa dini yangu. Ilivyo ni kwamba mimi ninamwabudu Mwenyezi Mungu kwa burhani za kiakili na hoja za kimantiki, na ninajiepusha na kujiweka mbali na kuyaabudu masanamu. Ninamnyenyekea na, na kumwabudu Mwenyezi Mungu tu ambaye ni Mola na muumba wetu sote. Na si kwamba ninamwabudu tu yeye Mola wa walimwengu, lakini pia nimejisalimisha kwake yeye na ninatekeleza kikamilifu yale anayoniamuru. Sababu ni kuwa mimi ni mja wake yeye na wajibu wa mja ni kumtii Mola na bwana wake. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba maamrisho na makatazo ya Mwenyezi Mungu yanatokana na hoja na mantiki na wala hakuna mgongano au mkinzano wowote kati ya wahyi na akili. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa kujisalimisha kwake na kumtii kuna mstahiki yule ambaye ni Mola na muumba wa walimwengu na ukamilifu wa ibada ni mtu kujisalimisha kikamilifu kwa Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala ya rabbal alamin. Yeye ndiye aliyekuumbeni kwa udongo kisha kwa tone la manii kisha kwa pande la damu kisha akakutoeni katika hali ya mtoto mchanga kisha mpate kufikilia utu uzima na kisha mpate kuwa wazee na kati yenu wapo wanaokufa kabla na ili mfikie muda uliokwisha wekwa na ili mpate kutia akili. huwa alladhi yuhyi <muchos> wa yuhyi wa yumitu fa idha qada amran fa innama yaqulu lahu <muchos> kun fayakun, yeye ndiye anayehuisha na anayefisha, akihukumu jambo liwe basi huliambia kuwa nalikawa. Baadhi ya aya zilizotangulia ziliashiria ishara za Allah subhanahu wa taala mbinguni na ardhini na katika vitu vingine vya maumbile. Aya hizi zinazungumzia kuumbwa kwa mwanadamu kutokana na udongo, awamu ya kiini tete anayopitia, kuzaliwa kwake, kuishi kwake duniani na hatimaye kufa kwake. Awamu ya kwanza ya kuumbwa kwa mwanadamu ni inayotokana na udongo ambayo inamhusisha mtu wa kwanza kabisa, yani Nabi Adamu alayhi ssalam, aliyeumbwa moja kwa moja kwa udongo na ambao unajumuisha pia wanadamu wengine wote, kwa sababu asili ya vyakula vyote vinavyojenga miili ya wanadamu, viwe ni vya mimea au wanyama, inatokana na udongo pia. Awamu ya pili ya uumbwaji wa mwanadamu ni ya kupitia mbegu ya uzazi inayojumuisha manii mwana ya mwanamme na yai la mwanamke vinavyounganika pamoja kwenye fuko la uzazi la mwanamke. Mbegu hiyo hukua kwa kasi na kugeuka pande la damu ambalo limetajwa ndani ya Qur'an kwa jina la alaka. Awamu inayofuatia ni ya kubadilika alaka kuwa mudhgha ambayo ni kitu kinachoshabihiana na nyama iliyochakuliwa, kisha ndipo viungo vya mwili vinapoumbika na kukamilika mwili mzima. Awamu inayofuatia baada ya hapo ni ya kuzaliwa mtoto mchanga, kisha baada ya kukipita kipindi cha utoto na uchipukizi, mtu huingia kwenye awamu ya rika la ujana. Katika awamu hii mwanadamu hupevuka kiakili na kufikia kiwango cha juu kabisa cha nguvu za kiwiliwili. Pamoja na hayo, ujana pia haubakii wala haudumu, na mwanadamu hana budi kushuka chini kutoka kwenye kilele cha rika hilo kwa kuianza kidogo kidogo awamu ya kudhoofika na kupoteza nguvu za mwili kwa kuelekea kwenye umri wa makamo na baadaye uzeni. Hatimaye umri na uhai wa mtu unafikia tamati kwa kifo, kumwelekeza mtu kaburini, ambayo ni njia ya kuelekea kiama, tabaan kutokana na kufikwa na ajali za aina tofauti au maradhi Baadhi ya watu hawapitii kwenye awamu na marhala zote hizo za kimaumbile, na kwa hiyo huondoka duniani hata kabla ya kufikia umri wa uzee. Nukta ya kutafakari hapa ni kwamba Qurani tukufu haikutumia neno kufa na kutoweka, lakini imetumia neno linalomaanisha kwamba wakati wa mauti malaika huipokea roho ya mtu na kuipeleka kwenye ulimwengu wa baada ya kifo. Kutokana na aya za Qur'an, inadhihirika wazi kwamba kinyume na wanavyodhani watu wengi, maana ya kifo si kutoweka mwanadamu na, na kumalizika mambo yake yote, ila huo ni ufunguzi na njia ya kuingilia kwenye ulimwengu wa kudumu na wa milele. Kisha aya zinaashiria kanuni jumla ya uumbaji ambayo ni kujumuisha uhai na mauti, na kueleza kwamba jambo hili liko kwenye mamlaka ya Allah subhanahu wa taala peke yake, na linathibiti kwa irada na utakaji wake yeye, pasina kuchelewa hata kwa sekunde moja. Katika aya hizi mbili tulizosoma, yameashiriwa mambo mawili yaani kifo na uhai, ambayo tabaan yanavihusu viumbe vyote vyenye uhai, ikiwemo mimea, wanyama na watu. Mawili hayo yanathibiti kulingana na mfumo wa maumbile aliyouweka Allah, na mwanadamu hana nafasi yoyote katika hilo. Uhai na kifo ni katika madhihirisho ya kudra na uwezo wa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, na yangali yamebaki kuwa siri na mambo yasiyofahamika hakika yake, licha ya maendeleo makubwa ya elimu na sayansi aliyofikia mwanadamu. Inapasa tukumbushe hapa pia kwamba uhai ni jambo linaloonekana katika hali na sura mbalimbali mbali. Wanyama wenye maumbo makubwa, ndege wapaao hadi mbali kabisa angani, au miti yenye urefu wa mita kadha wa kadha, kila kimoja kina uhai wa aina yake. Hapana shaka uhai wenye hali na sura tofauti ni miongoni mwa anuai za madhihirisho ya ulimwengu wa maumbile. Kutolewa kwenye ulimwengu wa hali ya kutokuwa na uhai na kupelekwa kwenye dunia ya viumbe hai na kuhamishwa kwenye ulimwengu wa uhai kwa kufikwa na mauti, ni mambo yenye siri na maajabu kadhaa, na ni moja ya ishara za uwezo na kudra ya Mola mkamilifu wa hekima. Bila shaka hakuna lolote kati ya mambo ambayo kwetu sisi wanadamu ni tata na magumu lenye uzito na ugumu wowote kwa Allah Subhanahu wa Ta'ala, kwani aliamrishapo tuliwe basi huwa papo hapo. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba kuumbwa mwanadamu mwenye roho na uhai, fikra na hekima, kutokana na udongo usio na roho ni miongoni mwa kudra na uwezo mwenye wa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa mfumo wa uumbaji ni mfumo wa ukamilifu, na mauti si kumalizika na kufikia tamati maisha ya mwanadamu, ila ni kutenganika roho na mwili kwa ajili ya kuingia kwenye marhala na hatua ya juu zaidi ya kukifikia kiama. Vilevile aya hizi zinatutaka tujue kwamba Mwenyezi Mungu ametutaka tuzitafakari awamu za uumbwaji wa mtu ili tuweze kuelewa adhama ya kuumbwa kwetu na kwa hiyo kutoidunisha hadhi na thamani yetu. Hal kadhalika aya hizi zinatuelimisha kuwa uhuishaji na uufishaji ni mambo yaliyo kwenye mamlaka ya Allah subhanahu wataala peke yake. Wapenzi wa wasikilizaji, darsa ya 870 ya Qur'an imefikia tamati. Tunamwomba Allah atuonyeshe haki na atupe taufiki ya kuifuata na atuonyeshe batili na atuwezeshe kuiepuka. Wassalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh Allah, Allah, Allah Msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Na sasa tunaendeleza matangazo yetu mchana huu, kwa kuwa leteni udondozi wa, na, wa magazeti ya afrika mashariki. Nam barabara kabisa na nalikunjua jamviletu udondozi wa magazeti ya afrika mashariki leo jumamosi 26 Disemba kwa kuyaangazia magazeti ya nchini Tanzania, na awali kabisa nalitupia jicho gazeti la The Citizen ambalo e, katika ukurasa wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Zanzibar katika mshituko baada ya jumba la maajabu kuporomoka, ujenzi wake ulikamilika mwaka e. Gazeti hilo linasema kuwa jengo hilo linahesabiwa na, na UNESCO kuwa turathi ya dunia. Habari hiyo imepewa kipaumbele kikuwa si tu na magazeti ya Tanzania, lakini pia na toleo la mtandaoni la gazeti la Saturday Nation la nchi jirani ya Kenya ambalo limeandika jumba la kihistoria la maajabu Zanzibar la poromoka. Tukirejea katika magazeti ya Tanzania, Habari Leo limeandika jengo maarufu Zanzibar wa okolewa, la poromoka wanne waokolewa, Rais Mwinyi atembelea. Jamvi la Habari nalo limeandika Beitul Ajab au Beitul Ajaib laanguka. Ni jumba la maajabu Zanzibar lilosimama zaidi ya miaka mia moja iliyopita, ni la kwanza kuwa na umeme na lifti katika ukanda wote wa Afrika Mashariki. Ni Pasha nalo limeandika jengo la kihistoria la poromoka Zanzibar, na Mwananchi limeandika jumba la maajabu la poromoka Zanzibar. Habari nyingine katika magazeti ya Tanzania, kama ilivyo kwa magazeti mengine ya Afrika Mashariki, E, ni zile zinazohusiana na sherehe za Krismasi, tukianza na Tanzania. Gazeti la Mwananchi limeandika askofu ataka kuwepo maridhiano nchini Tanzania. Habari yake nyingine inasema bilionea warashi ya afya Zanzibar. Nipashe nalo limeandika Magufuli asisitiza watanzania wamshukuru mwenyezi Mungu. Habari lio kwa upande wake linawanukuu maaskofu wakisema, tunamshukuru Mungu kwa kutuepushia majanga. Sasa tunaelekea nchi jirani ya Kenya. Habari kuu katika toleo la mtandaoni la gazeti la Saturday Nation linasema Covid-19: kesi za ugonjwa huo zapanda hadi 282 kwa siku, huku idadi yote ya wagonjwa wa korona nchini Kenya ikifikia 95713 baada ya wagonjwa wengine 91 kugunduliwa. Halkadhalika, gazeti hilo limeandika, wanajeshi wa Somalia waua wanamgambo saba wa Al-Shabab. Habari nyingine inasema kwa mara ya kwanza wakazi wa Likoni wavuka kwa miguu kwa kutumia daraja linaloelea. Hilo ni daraja ambalo limejengwa huko Mombasa na kuunganisha kisiwa cha Mombasa na eneo la Likoni katika Bahari ya Hindi. Katika kutoa ufafanuzi kuhusu jumba la maajabu lililoporomoka Zanzibar, gazeti hilo la Sunday Nation limeandika kasri hiyo ilimaliza kujengwa mwaka 1883 wakati wa Sultan Bargash bin Said huko Zanzibar. Ama katika upande wa gazeti la Taifa Leo la mtandaoni tunasoma kwamba kuna kichwa cha habari kisemacho siombi radhi, wa Mbua ni dume katili, Nzilani sasa asema. Kwa muktasari, limeandika kwa mtu aliyejipata katikati ya zogo la kifamilia lilosambaa kote nchini. Jaklin Nzilani anaonekana mwenye utulivu mwingi na mwenye roho ya kuwakaribisha watu. Anaonekana mwenye upole na nafsi yake, hata ingawa anatuhumiwa kumsingizia aliyekuwa mume wake Julius Wambua, huku akimsababishia kufungwa gerezani karibu miaka kumi. Makala yake nyingine ni ile iliyoandikwa na uh, Ali Hasan chini ya kichwa cha maneno kisemacho, sisi Waislamu tunazo sherehe zetu tunazopaswa kuadhimisha kwa misingi ya dini. Kiujumla ni makala ndefu, lakini katika sehemu moja ya makala hiyo tunasoma hivi: Hivi sasa tumo katika kipindi kigumu kutokana na janga hili la maradhi ya korona, maradhi ambayo yamegeuza maisha uh, kichwa ngomba, ajira zimepotea, mishahara kukatwa, ndoa kuvunjika, asasi kudorora, na kila aina ya ugumu wa maisha. Hata hivyo, hatutakiwi sisi waumini waja kukata tamaa. Ni mtihani kutoka kwa Allah subhanahu wataala, ni kipindi kingine kigumu kwa umma wa Kiislamu. Sasa hivi tukijiuliza ni kwa vipi jamii yetu hasa vijana wetu wanavyokabiliana na ndaro za sherehe hizi za Krismasi na mwaka mpya, wakati sisi waumini wa dini ya Kiislamu mara si moja tumeangazia tumianga katika ukurasa huu kuhusu asili, chanzo na maana ya sherehe hizi za Krismasi yameandika uko nchini Uganda pia gazeti la serikali la uh, toleo la mtandaoni limeandika, Krismasi yasherekewa chini ya lindi la janga la korona. Vita vya kuangamiza janga hilo ambalo limeshaua zaidi ya watu milioni moja na saba duniani havina ishara ya kumalizika leo wala kesho, licha ya kuanza kampeni kubwa ya kuwapa chanjo watu wote. Pia limeandika, Askofu Kaziimba awataka Waganda kuheshimiana. aidha lina makala yenye kichwa cha maneno kisemacho, Je, Yesu alizaliwa Disemba 25? Limeandika sherehe za kwanza kabisa za Krismasi kurekodiwa katika historia ni zile zilizofanyika Disemba 25 mwaka 336 miladi ya wakati wa utawala wa mfalme Konstantin wa Roma. Na mlaziada sina kutoka meza ya udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. na wapeme msikilizaji, hapa ni Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran. Na sasa tunawakaribisha kusikiliza makala kuhusu fikra za Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu. Baada ya hapo ni makala ya leo katika historia maktaba ya Imamu Khomeini. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo, wapenzi wa wasikilizaji, na karibuni kutegea sikio sehemu ya 11 ya kipindi hiki cha katika maktaba ya Imamu Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu. Hivyo endeleeni kuwa pamoja nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Wasikilizaji, moja ya misingi mingine ya uadilifu wa kimahakama katika mtazamo wa Imamu Khomeini ni kuchunga haki za wafungwa na kutendewa miamala stahiki na iliyo bora na viongozi wa vyombo vya mahakama. Katika uwanja huo, Imamu Khomeini aliwataka viongozi na askari magereza sambamba na kuchunga haki za wafungwa wa wafanyie miamala ya kiubinadamu na Kiislamu na kujiepusha kuwatesa. Aidha, Imamu Khomeini alitoa pendekezo la kugeuzwa jela na kuwa mahala pa malezi ya Kiislamu kwa ajili ya wafungwa. Katika uwanja huo aliamini kuwa jela zinapaswa kuwa shule kamili kwa ajili ya kuwafunza na kuwalea kimaadili wafungwa, ili kwa njia hiyo wakosefu wa hisi ladha ya uadilifu wa, wa Kiislamu na kuvutiwa na dini hii ya mbinguni. Imamu Khomeini alisema, ninatoa amri kwa wajumbe wote wa kamisheni na askari magereza kuhakikisha wanamiliana na wafungwa kwa misingi ya ubinadamu na Uislamu sambamba na kujiepusha na maudhi dhidi yao, vitendo ambavyo vimekatazwa katika Uislamu na utawala wa kiadilifu wa Kiislamu. Bali miongoni mwa mambo ambayo yanatakiwa kuzingatiwa zaidi ni ustawi wa hali za wafungwa, sawa sawa liwe ni kundi la wafungwa walioshika silaha dhidi ya mfumo wa Jamhuri ya Kiislamu na kumwaga damu za watu wasio na hatia kwa kushambulia mitaa na masoko au wawe watu ambao wamehusika na ulanguzi na usambazaji wa madawa ya kulevya kwa raia na kusababisha uharibifu katika jamii, au aina nyingine yoyote ya wafungwa, wote hao ni mateka wenu, hivyo wafanyeni upole na huruma kwa kuwachukulia kama ndugu. Mwisho wa kunukuu. Kama kwanza ndio unafungulia redio yako, kipindi kilicho hewani ni sehemu ya kumi na moja ya mfululizo wa vipindi vinavyofafanua nadharia ya Imamu Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu. Mfano mwingine wa uadilifu wa kimahakama katika mtazamo wa Imamu Khomeini ni kukubali uwezekano wa kutazama upya hukumu na hakimu wa Kiislamu. Kutazama upya hukumu katika kufikia uadilifu na kuzuiwa kupotezwa haki ya mwenye haki ni jambo lenye umuhimu mkubwa katika Uislamu, na umuhimu huo huongezeka maradufu wakati upande mmoja wa mashtaka ni serikali na mihimili yake, ambapo kwa kutumia madaraka na ushawishi wake huweza kukandamiza haki ya raia wa kawaida katika kesi, na hivyo kufikia malengo yake kwa kukabiliwa na matatizo na vizuizi vichache katika uwanja huo iliwezekana kubadilisha mtazamo katika hukumu na kuwezekana kwa mtu kulalamikia hukumu iliyotolewa awali. Aidha, kwa mujibu wa mtazamo wa Imamu Khomeini kuhusiana na udharura wa kulindwa haki za wananchi na raia wa kawaida mkabala na uwezekano wa serikali na vyombo vyote vya utendaji kazi kufanya makosa, Mahakama ya uadilifu wa kiidara iliundwa. Mahakama hiyo ni moja matunda ya mapinduzi ya Kiislamu, ambapo raia wa kawaida anaweza kuwasilisha mashtaka yake kulalamikia utekelezwaji wa sheria au maamuzi yasiyo sahihi yanayoweza kudhuru masilahi ya mtu binafsi au jamii kwa ujumla. Aidha, mahakama hiyo inalinda haki za raia mkabala wa serikali na kushinikiza kubatilishwa baadhi ya maamuzi mabaya ya serikali. Ndugu wasikilizaji, kama tulivyosema katika vipindi vilivyopita, suala zima la uadilifu wa kimahakama, yaani watu kupata haki zao na kusalimika na wale wanaopoteza haki za wadhulumiwa ni moja ya malengo na nara muhimu zilizokuwa zikipigwa na wananchi katika kipindi cha mapinduzi ya Kiislamu, ambapo mwasisi wa mapinduzi hayo, yaani Imamu Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, alisistizia sana swala hilo. Ni kwa msingi huo, ndipo katika katiba ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kipengee kimoja kimetengwa kwa ajili tu ya vyombo vya mahakama, ambapo chini ya kipengee hicho kuna vipengee vingine ambavyo vinafafanua kwa uwazi nyenzo za kuweza kufikia uadilifu. Mbali na hayo, kuna kipengee kingine ambacho kinabainisha haki za wananchi, ambapo idara zote za serikali, hususan vyombo vya mahakama vinasisitizwa kuzitekeleza. Vipengee vyote hivyo vilibuniwa kwa ajili ya kuwadhaminia wananchi wa kawaida uadilifu na usalama wao. Katiba ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inavitaja vyombo vya mahakama vya Iran kuwa nyenzo muhimu za kufikiwa uadilifu wa Kiislamu, ambapo kipengee cha tatu cha katiba hiyo kinafafanua wazi kwamba moja ya nyadhifa za mfumo ya ya wa jamhuri ya Kiislamu ni kudhamini uadilifu wa kimahakama. Aidha, kwa mujibu wa katiba, uadilifu ni moja ya nguzo kuu za mfumo ambapo wabunge wana jukumu la kuilinda nguzo hiyo katika katiba ya jamhuri ya kiislamu Irani, jukumu kuu la kufikiwa uadilifu na usalama wa kimahakama limekabidhiwa vyombo vya mahakama. Kwa mujibu wa kipengee cha 156, vyombo vya mahakama ni vyenye kujitegemea ambavyo vinatakiwa kulinda haki za mtu binafsi na za kijamii, ambapo ili kufikiwa lengo hilo, vinawajibika kufuatilia kuchunguza na kupeleleza mashtaka kwa makini. Aidha, ili kuweza kutatua ugomvi na kumaliza mivutano kati ya pande mbili, vinatakiwa kutoa maamuzi stahiki. Moja ya dagadaga za Imamu Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, kwa ajili ya kufikiwa uadilifu wa kimahakama katika jamii ilikuwa ni kuteuliwa watu wenye sifa ujuzi na utaalamu wa kutosha kuhusu sheria za Kiislamu kwa ajili ya kusimamia masuala ya vyombo vya mahakama. Wapenzi wasikilizaji, sehemu ya 11 ya kipindi hiki inaishia hapa kwa leo. Kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi tarehe ya 11 Mfunguo nane Jamadil Awal mwaka 1442 Hijiria mwafaka na, na tarehe 26 Disemba mwaka 2020 miladia. Siku kama ya leo miaka 1060 iliyopita, yaani tarehe 11 Mfunguo nane Jamadil Awal mwaka 382 hijiria aliaga dunia Ali bin Isa Rumani, alim na msomi mkubwa wa elimu ya nahau. Mbali na kuzifahamu vyema elimu za fasihi katika zama zake, alikuwa mahiri pia katika taaluma za fiqhi teolojia na ulumul Quran. Ali bin Isa Rumani alifundisha na kulea wanafunzi wengi ambao baadaye waliondokea kuwa wasomi watajika. Siku kama ya leo miaka 845 iliyopita alizaliwa Hoja Nasiruddin Tusi, mwanafalsafa, mwanahisabati, mnajimu na mwanazuoni mkubwa wa Kiiran katika mji wa Tusi kaskazini mashariki mwa Iran. Katika maisha yake aliasisi kituo kikubwa cha kielimu na akademia ya kwanza ya sayansi, yaani mahala pa kuangalilia mwenendo wa nyota, mwezi na jua iliyojulikana kwa jina la Maraghe huko kaskazini magharibi mwa Iran. Miaka 41 iliyopita katika siku kama ya leo, jeshi jekundu la Urusi ya zamani lilivamia ardhi ya Afghanistan. Uvamizi huo wa Rasia unatambuliwa na kizazi kipya cha viongozi wa nchi hiyo kuwa ni miongoni mwa makosa makubwa ikulu ya Kremlin katika siasa zake za nje. Uvamizi huo wa Urusi ulifanyika kutokana na ombi la Babrak Karmal mmoja wa viongozi wa Afghanistan. Tangu wakati huo, mujahidina wa Afghanistan walianza mapambano dhidi ya jeshi la askari laki moja na thelathini elfu la jeshi lekundu. Katika upande mwingine, Marekani ambayo ilitambua kuwepo kwa Urusi ya zamani huko Afghanistan kuwa ni hatari kwa maslahi yake ilianza kuunda makundi ya wapiganaji na kuyasaidia kwa mali na silaha kwa ajili ya kukabiliana na Urusi. Na katika siku kama ya leo, miaka 16 iliyopita mtetemeko mkubwa wa ardhi uliokuwa na daraja tisa kwa kipimo cha rishta ulitokea katika bahari ya Hindi na kusababisha mawimbi makubwa ya tsunami. Mawimbi hayo yalisambaa na kuenea kwa kasi kubwa katika nchi kadhaa za kando kando ya bahari hiyo na kusababisha maafa makubwa. Kitovu cha mtetemeko huo kilikuwa maji ya kusini mashariki mwa Asia, na kwa msingi huo nchi za India, Indonesia, Sri Lanka na Thailand ndizo zilizoathiriwa zaidi na mtetemeko huo. na wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na kabla ya kutoka hapa studioni ni, ni muktasari wa habari za dunia na kisha maoni yenu. Rais Hasan Ruhani wa jamhuri ya kiislamu Iran amewatumia salamu za pongezi viongozi wa dunia kwa mnasaba kukumbuka kuzaliwa Nabi Isa Masih, amani ya mwenyezimungu ya juu yake na kuadia mwaka mpya wa elfu mbili ishirini na moja ya miladia. Wizara ya afya ya Rwanda imezindua maabara ya kupima covid 19 ya korona katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Kigali ili kurahisisha utoaji wa huduma kwa wageni wanaoingia Rwanda. Wizara ya mambo ya nje ya Siria imesema uh, uungaji mkono wa baadhi ya wanachama wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kwa hujuma za utawala wa kizayuni wa Israel ndio jambo ambalo limepelekea utawala huo upate kiburi cha kuendeleza hujuma hizo. Na wapenzi wasikilizaji, na mwapenzo, skiliza, jina, kabla tujaonekwa, ningependa kuangazia maoni yenu. Kwanza kabisa, maoni tumeyapokea ni kutoka kwa kale kela Omar Mahmudu anasema yuko nchini Tanzania, anasema shukran jazilan kwa matangazo yenu. Maoni mengine ambayo tumeyapokea ni kutoka msikilizaji wetu Juma E, Idi Isa wa Masawi Kondoa, Tanzania anasema asalamu alaikum. Waalaikum salam, anasema hongera Rwanda kwa kuzindua maabara ya kupima virusi vya covid kumi na tisa. Pia anasema e, na wapa pole askari walinda amani wa Burundi waliopoteza maisha huko Jamhuri ya Afrika ya Kati. La ziada sina kutoka hapa Teheran, ila kuwashukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho. Mimi ni Mubarak Kenya, wasalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Na hadi kufikia hapa, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com mkwaju sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio IRIB ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.