Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Sadaka Allahul Aliul Azim. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Na apa kwa wakati wa dhuha, na kwa usiku unapotua, hakukuacha Mola wako wala hakukukasirikia na hakika mwisho ni bora kwako kuliko mwanzo. Na Mola wako atakupa utaridhia. Je, hakukukuta yatima akakuhifadhi? Na akakukuta umepotea akakuongoa? Na akakukuta mhitaji akakutosheleza? Ama yatima usimwonee, na ama mwenye kukuomba usimkaripie, na ama neema ya Mola wako Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya asubuhi, ambayo tunasikia katika shortwave na vilevile vile katika satellite na kwenye internet katika Aidha, katika simu za mkononi za Android kwa kutumia aplikesheni ya IRIB world service, na vilevile katika masafa ya FM 105.3 Maarifa FM Tanga, 101.9 Maarifa FM Mwanza, 99.7 Maarifa FM Kigoma, 104.1 Maarifa FM Mtwara na 99.1 Maarifa FM Singida. Email yetu ni Swahili radio at irib.ir. WhatsApp yetu ni plus 9893565487. Jina langu ni Ahmed Rashid na leo ni Jumaa mosi tarehe 11 mfunguo 8 Jamadul Awwal elfu moja mia nne 42 hijiria, sawa na tarehe 26 Disemba 2020 miladi. Tutakuwa na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa, tutakuleteni pia ripoti pamoja na vipindi vya darsa ya Quran, macho yetu magazetini, katika maktaba ya Imam Khomeini, makala ya leo katika historia, bila kusahau maoni yenu, wapenzi wasikilizaji, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Ni saa mbili na nusu asubuhi kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya vi habari hizo. Kiongozi mwadhamu awatakia heri wa Kristo katika sherehe zao za Krismas. Nur al Maliki asema Kasim Suleimani alifilisha njama za kubadilisha utambulisho wa eneo hili. Rais wa Marekani Donald Trump amtaka makamu wake asiidhinishe matokeo ya kura za Electoral College. Na misafara mitatu ya jeshi la kigaidi la Marekani yashambuliwa nchini Iraq. Habari kamilimu Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amewatumia ujumbe Wakristo wa Iran na duniani kwa ujumla, akiwatakia heri katika sherehe zao za Krismas. Kwa mujibu wa shirika la habari la Iran Press, Ayatullah Said Ali Khamenei amesema katika ujumbe wake kupitia Twitter na ambao ameutuma kwa lugha ya Kiingereza kwamba anawatakia kheri Wakristo wa Iran na duniani kiujumla katika sherehe zao za kukumbuka kuzaliwa Nabi Isa mwana wa Mariamu Alaihi ssalam. Ujumbe huo umesema, ninatoa mkono wa baraka kwa Wakristo na Waislamu kote duniani na hasa raia wenzangu wa Iran wa dini ya Kikristo, kwa mnasaba wa maadhimisho ya siku ya kuzaliwa Nabii Isa alaihi ssalam. Wakristo duniani jana Ijumaa waliadhimisha sikukuu yao ya Krismas wanayoinasibisha na siku ya kuzaliwa Nabii Isa mwana wa Maryamu alaihim assalam, Yani, amani za Allah ziwe juu yake na mama yake, uh, sherehe ambazo hufanyika tarehe 25 Desemba kila mwaka. Waziri Mkuu wa zamani wa Iraq Nur al-Maliki amesema kwa mapambano, uvumilivu mkubwa na jihadi yake Shahida Ghasm Suleimani aliweza kufelisha na kuzima njama nyingi za maadui za kutaka kubadilisha utambulisho wa eneo la Asia Magharibi. Kanali ya televisheni ya Alalam imeripoti kwamba Nur al Maliki ameyasema hayo sambamba na kukaribia hauli na maadhimisho ya mwaka wa kwanza tangu alipouawa shahidi luteni jenerali Kasim Suleimani, kamanda wa zamani wa kikosi cha Kuds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran Sepa, na akabainisha kwamba shahid Suleimani aliyasaidia mataifa na harakati nyingine za mapambano ili ziweze kusimama imara kwa umoja na kwa mukawama kukabiliana na mipango na njama za maadui. Imamu wa msikiti mkuu wa Uganda amewahimiza Waislamu kufuata mafundisho ya Mtume Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasallam na akaiomba serikali pia iwe na huruma na Waislamu wa nchi hiyo. Kigozi Ismail na taarifa zaidi na kutoka Kampala. Shauri hilo limetolewa na imamu wa masjidi kuu ya Uganda, Sheikh Ibrahim Sadiq katika sala za Ijumaa. Akawakumbusha lile onyo lililotolewa na Mtume Muhammad kuhusu athari za kufuata nyayo za Wakristo na imani zingine ambazo zimewapelekea baadhi ya wa Waislamu kupoteza njia na fedha zao kwa mipangilio isiyo na maana. Akawakumbusha kwamba mlezi wao aliwaumba kutoka nafsi moja iliyoongezeka baadaye, ya ayuhan nasu ittaqu rabbakum alladhi khalaqakum min nafsin wahida. Akatoa mfano wa tamasha za siku ya Krismasi ambayo inamkasirisha mola wanaposema kuwa yeye alizaa mwana na ndiyo sababu ya kusherehekea kwao. Akabainisha kuwa vitendo vya uhalifu vinavyotendwa na baadhi ya wafuasi wa dini hizo katika siku hiyo ni vya kusikitisha, mkiwemo kulewa pombe, kupiga makelele, uwizi wa sherati na kadhalika, kwa kisingizio kwamba wao wanaruhusiwa kutenda wapendavyo kwa sababu kuna Mwokozi aliyesulubiwa kwa ajili ya madhambi yao. Shei Ibrahimu akatoa mfano mwingine wa ndoa za fujo ambapo Waislamu siku hizi wanaweza hata kupeana busu mbele ya wazazi katika siku ya ndoa. Imamu Ibrahimu ameonya vijana wakomeshe tabia ya kuishi na wapenzi kabla ya kufunga ndoa na wengine kuoa ghafula bila uwezo wa kuangalia wake wengi. Akabainisha kwamba Kurani inaruhusu Muislamu kuoa zaidi ya mke mmoja, madhali awe na uwezo, bali si kuoa ovyo. Akawasihi viongozi wote wa Kiislamu wazidi kuiomba serikali isiwatenge Waislamu bali iwaajiri Waislamu wenye stahiki, kwani hata wao wana mgao kwa taifa lao. Akahimiza serikali ikomeshe tabia ya kuwashikashika Waislamu kwa visingizio visivyo na msingi, wakati mwingine wakisimangwa matope kwamba wanapanga njama za kupindua serikali, kushiriki katika vitendo vya kigaidi na kadhalika. Akaomba kiongozi wa taifa hawaachilie uhuru wa Islamu waliowekwa ndani kiholela baada ya kubandikwa shutuma za watu wenye nia mbaya. Kuhusu uchaguzi ujao, Imamu Ibrahimu amewasihi waislamu washiriki kikamilifu katika chaguzi za ngazi zote ili kutimiza haki yao ya kujichagulia viongozi ama wao wenyewe kuchaguliwa. Mimi ni kigozi Ismail kutoka Kampala. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Rais wa Marekani Donald Trump amemtaka makamu wake Mike Pence asiidhinishe matokeo ya kura za urais zilizopigwa na wawakilishi wateule wa majimbo ya nchi hiyo maarufu kwa jina la Electoral College. Duru moja ya habari nchini Marekani imetangaza kwamba rais wa nchi hiyo, Donald Trump, amemtaka makamu wake Mike Pence ambaye ndiye spika wa baraza la seneti asiidhinishe matokeo ya kura zilizopigwa na jopo la wawakilishi wa teule wa majimbo. siku ya Jumatano, Trump alituma tena ujumbe uliotumwa na mmoja wa wafuasi wake ambao ulimtaka Mike Pence akatai kuidhinisha matokeo ya kura zilizopigwa na jopo la wawakilishi wa teule wa majimbo wakati atakapoongoza kikao cha seneti kitakachofanyika Januari 6 mwakani. Rais Rajab Tayib Erdogan wa Uturuki amesema nchi yake ingependa iwe na uhusiano mzuri zaidi na Israel na kwamba mazungumzo yanaendelea baina ya pande mbili katika ngazi ya intelijensia ya. Erdogan aliyasema hayo jana mbele ya waandishi wa habari baada ya swala ya Ijumaa mjini Istanbul. Pamoja na hayo, alikosoa pia sera za utawala wa kizayuni wa Israel kuhusiana wa Palestina, akisema hazikubaliki. Rais wa Uturuki amesema nchi yake ina matatizo na wale aliowaita watu walio katika ngazi ya juu Israel, na akaongeza kwamba kama isingekuwa matatizo yao na watu hao, uhusiano wa Uturuki na utawala wa kizayuni ungekuwa tofauti sana. Na duru za kiusalama nchini Iraq zimeripoti kwamba misafara mitatu mingine ya jeshi la kigaidi la Marekani imeshambuliwa katika eneo la Dhiqar, Diwania na Babil. Kwa mujibu wa kanali ya habari ya Sabirin News, duru za kiusalama za Iraq zimetangaza kwamba ulitokea mripuko wa bomu hapo jana katika njia uliopita msafara uliobeba zana na vifaa kwa ajili ya jeshi la Marekani katika eneo la Diwania, mkoani al Qadisia. Dereva mmoja alijeruhiwa na magari ya msafara huo yaliharibiwa. Nduru hizo zimeongeza kwamba mripuko mwingine wa bomu ulitokea katika mji njia uliopita msafara mwingine wa jeshi la kigaidi la Marekani katika eneo moja la mkoa wa Dhiqar, kusini mwa Iraq. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za dunia kutoka hapa Teheran. Naam, hapa ni Teheran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteni uchambuzi wa kisiasa una kichwa cha maneno kinachosema: onyo kali la Iran dhidi ya chokochoko choko yoyote ile ya kijeshi ya Marekani. Matamshi ya vitisho yaliyotolewa hivi karibuni na Rais wa Marekani Donald Trump dhidi ya Iran baada ya kuituhumu Tehrani kwamba ilihusika katika mashambulio ya hivi karibuni ya maroketi dhidi ya ubalozi wa Washington mjini Baghdad yamekabiliwa na radiamali kali ya taifa hili. Katika ujumbe aliotuma kwenye ukurasa wake wa mtandao wa kijamii wa Twitter siku ya Alhamisi, Dkt Muhammad Javad Zarif, waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, alimhutubu Trump kwa kumwambia kwamba kuyaweka hatarini maisha ya wananchi wa nchi yako katika nchi ajinabi hakutapotosha fikra za walio wengi juu ya kushindwa vibaya ndani ya Marekani, katika radi ya mali yake kwa bwabwaja na uropokaji wa Trump. Saeed Khatibzade, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, amesema matamshi na tuhuma hizo za kukaririwa zisizo na msingi na bandia zinaweza kutathminiwa katika fremu ya upotoshaji mambo ambayo ni ada ya ikulu ya Whitehouse, na lengo ni kuwafanya walimwengu waghafilike na hali na mazingira magumu anayokabiliwa nayo Trump, hasa katika siku zake za mwisho za kuweko madarakani. Jumatano iliyopita, Trump alituhumu Iran kupitia ujumbe wake wa Twitter kwamba Teheran imehusika katika mashambulio ya maroketi dhidi ya ubalozi wa Washington mjini Baghdad jumapili iliyopita. Kama ilivyo ada yake, Trump hakutoa ushahidi wala nyaraka zozote ile ya kuthibitisha madai yake hayo, na badala yake aliambatanisha tu ujumbe huo na picha za makombora yasiyo na utambulisho. Trump aliandika katika ujumbe wake huo kwamba ubalozi wetu mjini Baghdad siku ya Jumapili ulishambuliwa na maroketi kadhaa, maroketi matatu hayakufanya kazi. Hebu kisia maroketi hayo yalitokea wapi? Yalitokea Iran. Baada ya hapo, Trump akatoa vitisho akidai, hivi sasa tunasikia tetesi za mashambulio mengine dhidi ya wa Wamarekani nchini Iraq. Endapo Marekani mmoja tu atauawa, basi Iran ndiyo itakayobeba dhima ya mauaji hayo, aliandika. Uropokaji na vitisho hivyo vya Donald Trump, ambaye anapaswa kufunga virago vyake na kumpisha Joe Biden katika ikulu ya White House, vinatolewa katika hali ambayo jenerali Kenneth Mackenzie, kamanda wa komandi ya kigaidi ya askari wa Marekani katika eneo la Asia Magharibi, amedai kwamba Washington haitaki kupanua wigo wa mvutano na mzozo na Iran. <tune> Hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya mia nane na sabini na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya arobaini ya Ghafir. Sema, mimi nimekatazwa kuwaabudu hao mnaowaomba badala ya Mwenyezi Mungu, ziliponijia hoja zilizowazi kutokana na Mola wangu mlezi, na nimeamrishwa nisilimu kwa Mola wa walimwengu wote. Katika darsa zilizopita tulisoma aya zilizotaja ishara na neema za Allah subhanahu wa ta'ala ambazo ni uthibitisho wa kuwepo muumba na mola mmoja tu na pekee wa ulimwengu. Katika aya hii tuliyosoma, Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam wa anawahutubu washirikina kwa kutilia mkazo nukta hii kwamba mimi nimetumwa na Mungu ambaye hajaruhusu mtu ayaabudu masanamu na amenikataza mimi pia kufanya hivyo. Kwa hiyo msinitarajie mimi niyaabudu masanamu, na wala msidhani kama mimi siyaabudu masanamu yenu kwa sababu ya inadi na ukaidi hata na nyinyi mufanye hivyo pia ili kuikataa dini yangu. Ilivyo ni kwamba mimi ninamwabudu Mwenyezi Mungu kwa burhani za kiakili na hoja za kimantiki, na ninajiepusha na kujiweka mbali na kuyaabudu masanamu. Ninamnyenyekea na kumwabudu Mwenyezi Mungu tu ambaye ni mola na muumba wetu sote na si kwamba ninamwabudu tu yeye mola wa walimwengu, lakini pia nimejisalimisha kwake yeye na ninatekeleza kikamilifu yale anayoniamuru. Sababu ni kuwa mimi ni mja wake yeye, na wajibu wa mja ni kumtii mola na bwana wake. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba maamrisho na makatazo ya Mwenyezi Mungu yanatokana na hoja na mantiki na wala hakuna mgongano au mkinzano wowote kati ya wahyi na akili. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa kujisalimisha kwake na kumtii kuna mstahiki yule ambaye ni Mola na Muumba wa walimwengu. Na ukamilifu wa ibada ni mtu kujisalimisha kikamilifu kwa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala Ya Rabbal Alamin. Yeye ndiye aliyekuumbeni kwa udongo kisha kwa tone la manii kisha kwa pande la damu kisha akakutoeni katika hali ya mtoto mchanga kisha mpate kufikilia utu uzima na kisha mpate kuwa wazee na kati yenu wapo wanaokufa kabla na ili mfikie muda uliokwisha wekwa na ili mpate kutia akili. Huwa alladhi yuhyi wa yumit fa idha qada amran fa inna ma yaqulu lahu kun fayakun, yeye ndiye anayehuisha na anayefisha, akihukumu jambo liwe basi huliambia kuwa nalikawa. Baadhi ya aya zilizotangulia ziliashiria ishara za Allah subhanahu wa taala mbinguni na ardhini, na katika vitu vingine vya maumbile. Aya hizi zinazungumzia kuumbwa kwa mwanadamu kutokana na udongo, awamu ya kiini tete anayopitia, kuzaliwa kwake, kuishi kwake duniani na hatimaye kufa kwake. Awamu ya kwanza ya kuumbwa kwa mwanadamu ni inayotokana na udongo, ambayo inamhusisha mtu wa kwanza kabisa, yani Nabi Adamu alaihi ssalam, aliyeumbwa moja kwa moja kwa udongo, na ambao unajumuisha pia wanadamu wengine wote kwa sababu asili ya vyakula vyote vinavyojenga miili ya wanadamu, viwe ni vya mimea au wanyama, inatokana na udongo pia. Awamu ya pili ya uumbwaji wa mwanadamu ni ya kupitia mbegu ya uzazi inayojumuisha manii ya mwanamme na yai la mwanamke vinavyounganika pamoja kwenye fuko la uzazi la mwanamke. Mbegu hiyo hukua kwa kasi na kugeuka pande la damu ambalo limetajwa ndani ya Quran kwa jina la alaka. Awamu inayofuatia ni ya kubadilika alaka kuwa mudgha, ambayo ni kitu kinachoshabihiana na nyama iliyochakuliwa. Kisha ndipo viungo vya mwili vinapoumbika na kukamilika mwili mzima. Awamu inayofuatia baada ya hapo ni ya kuzaliwa mtoto mchanga, kisha baada ya kukipita kipindi cha utoto na uchipukizi mtu huingia kwenye awamu ya rika la ujana. Katika awamu hii mwanadamu hupevuka kiakili na kufikia kiwango cha juu kabisa cha nguvu za kiwiliwili. Pamoja na hayo, ujana pia haubaki wala haudumu, na mwanadamu hana budi kushuka chini kutoka kwenye kilele cha rika hilo kwa kuianza kidogo kidogo awamu ya kudhoofika na kupoteza nguvu za mwili kwa kuelekea kwenye umri wa makamo na baadaye uzeni. Hatimaye umri na uhai wa mtu unafikia tamati kwa kifo kumwelekeza mtu kaburini ambayo ni njia ya kuelekea kiama. Taban, kutokana na kufikwa na ajali za aina tofauti au maradhi Baadhi ya watu hawapitii kwenye awamu na marhala zote hizo za kimaumbile na kwa hiyo huondoka duniani hata kabla ya kufikia umri wa uzee. Nukta ya kutafakari hapa ni kwamba Qurani tukufu haikutumia neno kufa na kutoweka, lakini imetumia neno linalomaanisha kwamba wakati wa mauti malaika huipokea roho ya mtu na kuipeleka kwenye ulimwengu wa baada ya kifo. Kutokana na aya za Qur'an, inadhihirika wazi kwamba kinyume na wanavyodhani watu wengi, maana ya kifo si kutoweka mwanadamu na, na kumalizika mambo yake yote, ila huo ni ufunguzi na njia ya kuingilia kwenye ulimwengu wa kudumu na wa milele. Kisha aya zinaashiria kanuni jumla ya uumbaji ambayo ni kujumuisha uhai na mauti na kueleza kwamba jambo hili liko kwenye mamlaka ya Allah subhanahu wa ta'ala peke yake, na linathibiti kwa irada na utakaji wake yeye, pasina kuchelewa hata kwa sekunde moja. Katika aya hizi mbili tulizosoma yameashiriwa mambo mawili, yaani kifo na uhai, ambayo tabaan yanavihusu viumbe vyote vyenye uhai ikiwemo mimea, wanyama na watu. Mawili hayo yanathibiti kulingana na mfumo wa maumbile aliyouweka Allah, na mwanadamu hana nafasi yoyote katika hilo. Uhai na kifo ni katika madhihirisho ya kudra na uwezo wa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, na yangali yamebaki kuwa siri na mambo yasiyofahamika hakika yake, licha ya maendeleo makubwa ya elimu na sayansi aliyofikia mwanadamu. Inapasa tukumbushe hapa pia kwamba uhai ni jambo linaloonekana katika hali na sura mbalimbali mbali. Wanyama wenye maumbo makubwa, ndege wapaao hadi mbali kabisa angani, au miti yenye urefu wa mita kadha wa kadha, kila kimoja kina uhai wa aina yake. Hapana shaka uhai wenye hali na sura tofauti ni miongoni mwa anuai za madhihirisho ya ulimwengu wa maumbile kutolewa kwenye ulimwengu wa hali ya kutokuwa na uhai na kupelekwa kwenye dunia ya viumbe hai na kuhamishwa kwenye ulimwengu wa uhai kwa kufikwa na mauti, ni mambo yenye siri na maajabu kadhaa, na ni moja ya ishara za uwezo na kudra ya Mola mkamilifu wa hekima. Bila shaka hakuna lolote kati ya mambo ambayo kwetu sisi wanadamu ni tata na magumu lenye uzito na ugumu wowote kwa Allah Subhanahu wa Ta'ala, kwani aliamrishapo tu liwe, basi huwa papo hapo. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba kuumbwa mwanadamu mwenye roho na uhai, fikra na hekima, kutokana na udongo usio na roho ni miongoni mwa kudra na uwezo mwenye wa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa mfumo wa uumbaji ni mfumo wa ukamilifu, na mauti si kumalizika na kufikia tamati maisha ya mwanadamu, ila ni kutenganika roho na mwili kwa ajili ya kuingia kwenye marhala na hatua ya juu zaidi ya kukifikia kiama. Vilevile aya hizi zinatutaka tujue kwamba Mwenyezi Mungu ametutaka tuzitafakari awamu za uumbwaji wa mtu ili tuweze kuelewa adhama ya kuumbwa kwetu na kwa hiyo kutoidunisha hadhi na thamani yetu. Hal kadhalika aya hizi zinatuelimisha kuwa uhuishaji na ufishaji ni mambo yaliyo kwenye mamlaka ya Allah subhanahu wataala peke yake. Hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamia ya Iran. Sasa tunakuleteni macho yetu magazetini, jamvi la macho yetu magazetini leo Jumamosi, Desemba 26 2022 na ishirini linakunjuliwa na gazeti la The Citizen la nchini Tanzania, ambalo habari yake kuu inasema "Zanzibar katika mshtuko baada ya jumba la maajabu kuporomoka. Ujenzi wake ulikamilika mwaka 1883 miladia, linahesabiwa na UNESCO kuwa turathi ya dunia. Habari hiyo imepewa kipaumbele kikubwa si tu na magazeti ya Tanzania, lakini pia na toleo la mtandaoni la gazeti la Saturday Nation la nchini Kenya ambalo limeandika jumba la kihistoria la maajabu Zanzibar la poromoka. Tukirejea katika magazeti ya Tanzania, Habari Leo limeandika jengo maarufu Zanzibar wa la poromoka, wanne waokolewa, Rais Mwinyi atembelea jav. La Habari limeandika Betal Ajaib la anguka. Ni jumba la maajabu Zanzibar lililosimama zaidi ya miaka mia moja, ni la kwanza kuwa na umeme na lifti katika ukanda wote wa Afrika Mashariki. Nipashi limeandika Jengo la kihistoria la poromoka Zanzibar, na Mwananchi limeandika jumba la maajabu la poromoka Zanzibar. Habari nyingine katika magazeti ya Tanzania kama ilivyoko magazeti mengine ya Afrika Mashariki ni hizi zinazohusiana na sherehe za Christmas. Tukianza na Tanzania, gazeti la Mwananchi limeandika askofu ataka kuwepo maridhiano nchini Tanzania. Habari yake nyingine inasema bilionia wa Russia afia Zanzibar. Ni Nipasha limeandika Magufuli asisitiza wa Tanzania wa mshukuru Mungu. Habari Leo limewanukuu maskofu akisema tunamshukuru Mungu kwa kutuepushia majanga. Tunaelekea katika nchi jirani ya Kenya. Habari kuu katika toleo la mtandaoni la gazeti la Saturday Nation inasema COVID-19, kesi za ugonjwa huo za panda hadi 282, kwa siku huku idadi yote ya wagonjwa wa korona nchini Kenya ikifikia 95,713 baada ya wagonjwa wengine 91 kugunduliwa. Pia limeandika wanajeshi wa Somalia waua wana mgambo saba wa Shababu. Habari nyingine inasema kwa mara ya kwanza wakazi wa Likoni wavuka kwa miguu kwa kutumia daraja linaloelea. Katika kutoa ufafanuzi kuhusu jumba la maajabu lililoporomoka Zanzibar, gazeti hilo limeandika kasri hiyo ilimaliza kujengwa mwaka 1883 wakati wa Sultan Barghash bin Said huko Zanzibar. Ama katika upande wa gazeti la Taifa Leo toleo la mtandaoni tunasoma, siombi radhi wa mbua ni dume katili msilani sasa, asema vile vile. Katika makala yake nyingine iliyoandikwa na Ali Hassan Kauleni, ina kichwa cha maneno kisemacho, sisi Waislamu tunazo sherehe zetu tunazopaswa kuadhimisha wa misingi ya dini kiujumla ni makala ndefu, lakini katika sehemu moja ya makala hiyo tunasoma, eh, hivi sasa tumo katika kipindi kigumu kutokana na janga hili la maradhi ya korona, maradhi ambayo yamegeuza maisha ya kichwa mgomba, ajira zimepotea, mishahara kukatwa, ndoa kuvunjika, asasi kudorora, na kila aina ya ugumu wa maisha. Hata hivyo hatutakiwi sisi waumini waja kukata tamaa ni mitihani kutoka kwa Allah Subhanahu wa Ta'ala. Ni kipindi kingine kigumu kwa umma wa Kiislamu. Hivi sasa tukijiuliza ni kwa nini jamii yetu, hasa vijana wetu, wanavyokabiliana na ndaro za sherehe hizi za Krismas na mwaka mpya, wakati sisi waumini wa dini ya Kiislamu mara si mara tumeangazia katika ukurasa huu kuhusu asili, chanzo na maana sherehe hizo za Krismas. Ameandika mwandishi. Ama huko nchini Uganda, gazeti la serikali la New Vision, toleo la mtandaoni limeandika Krismasi yasherehekewa chini ya lindi la janga la Korona. Vita vya kuangamiza janga hilo ambalo limeshaua zaidi ya watu milioni moja na laki saba duniani havina ishara ya kumalizika leo wala kesho, licha ya kuanza kampeni kubwa ya kuwapa chanjo watu wote. Pia limeandika Askofu Kazimba awataka Waganda kuheshimiana Vilevile lina makala yenye kichwa cha maneno "Je, Yesu alizaliwa Disemba 25?" Limeandika sherehe za kwanza kabisa za Krismasi kurekodiwa katika historia ni zile zilizofanyika Disemba 25 mwaka 336 miladia, wakati wa utawala wa mfalme Konstantin wa Roma. Baadaye limeandika ukweli ni kwamba mwezi na tarehe hasa ya kuzaliwa Yesu haijulikani Mwanzoni mwa karne ya nne miladia kanisa liliamua tu sherehe hizo ziwe zinafanyika tarehe 25 Desemba, zilizosadifiana na tarehe ya sherehe za kipagani za Waroma waliokuwa wanaabudu jua. Ni makala ndefu kusema kweli, na ni hayo kwa leo kutoka Macho Yetu Magazetini. Nam, hapa ni Tehrani, dha Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Maktaba ya Imamu Khomeini. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo wapenzi wa wasikilizaji, na karibuni kutegea sikio sehemu ya 11 ya kipindi hiki cha katika maktaba ya Imamu Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu. Hivyo endeleeni kuwa pamoja nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Ndugu wasikilizaji, moja ya misingi mingine ya uadilifu wa kimahakama katika mtazamo wa Imamu Khomeini ni kuchunga haki za wafungwa na kutendewa miamala stahiki na iliyo bora na viongozi wa vyombo vya mahakama. Katika uwanja huo, Imamu Khomeini aliwataka viongozi na askari magereza, sambamba na kuchunga haki za wafungwa, wawafanyie miamala ya kiubinadamu na Kiislamu na kujiepusha kuwatesa. Aidha, Imamu Khomeini alitoa pendekezo la kugeuzwa jela na kuwa mahala pa malezi ya Kiislamu kwa ajili ya wafungwa. Katika uwanja huo, aliamini kuwa jela zinapaswa kuwa shule kamili kwa ajili ya kuwafunza na kuwalea kimaadili wafungwa, ili kwa njia hiyo wakosefu wahisi ladha ya uadilifu wa Kiislamu na kuvutiwa na dini hii ya mbinguni. Imamu Khomeini alisema, ninatoa amri kwa wajumbe wote wa kamisheni na askari magereza kuhakikisha wanaamiliana na wafungwa kwa misingi ya ubinadamu na Uislamu sambamba na kujiepusha na maudhi dhidi yao, vitendo ambavyo vimekatazwa katika Uislamu na utawala wa kiadilifu wa Kiislamu. Bali miongoni mwa mambo ambayo yanatakiwa kuzingatiwa zaidi ni ustawi wa hali za wafungwa, sawa sawa liwe ni kundi la wafungwa walioshika silaha dhidi ya mfumo wa Jamhuri ya Kiislamu na kumwaga damu za watu wasio na hatia kwa kushambulia mitaa na masoko au wawe watu ambao wamehusika na ulanguzi na usambazaji wa madawa ya kulevya kwa raia na kusababisha uharibifu katika jamii, au aina nyingine yoyote ya wafungwa, wote hao ni mateka wenu, hivyo wafanyeni upole na huruma kwa kuwachukulia kama ndugu. Mwisho wa kunukuu. Kama kwanza ndio nafungulia redio yako, kipindi kilicho hewani ni sehemu ya 11 ya mfululizo wa vipindi vinavyofafanua nadharia ya Imamu Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu. Mfano mwingine wa uadilifu wa kimahakama katika mtazamo wa Imamu Khomeini ni kukubali uwezekano wa kutazama upya hukumu na hakimu wa Kiislamu. Kutazama upya hukumu katika kufikia uadilifu na kuzuiwa kupotezwa haki ya mwenye haki ni jambo lenye umuhimu mkubwa katika Uislamu na umuhimu huo huongezeka maradufu wakati upande mmoja wa mashtaka ni serikali na mihimili yake, ambapo kwa kutumia madaraka na ushawishi wake huweza kukandamiza haki ya raia wa kawaida katika kesi, na hivyo kufikia malengo yake kwa kukabiliwa na matatizo na vizuizi vichache katika uwanja huo iliwezekana kubadilisha mtazamo katika hukumu na kuwezekana kwa mtu kulalamikia hukumu iliyotolewa awali. Aidha, kwa mujibu wa mtazamo wa Imamu Khomeini kuhusiana na udharura wa kulindwa haki za wananchi na raia wa kawaida mkabala na uwezekano wa serikali na vyombo vyote vya utendaji kazi kufanya makosa, Mahakama ya uadilifu wa kiidara iliundwa. Mahakama hiyo ni moja matunda ya mapinduzi ya Kiislamu, ambapo raia wa kawaida anaweza kuwasilisha mashtaka yake kulalamikia utekelezwaji wa sheria au maamuzi yasiyo sahihi yanayoweza kudhuru masilahi ya mtu binafsi au jamii kwa ujumla. Aidha, mahakama hiyo inalinda haki za raia mkabala wa serikali na kushinikiza kubatilishwa baadhi ya maamuzi mabaya ya serikali. Ndugu wasikilizaji, kama tulivyosema katika vipindi vilivyopita, suala zima la uadilifu wa kimahakama, yaani watu kupata haki zao na kusalimika na wale wanaopoteza haki za wadhulumiwa, ni moja ya malengo na nara muhimu zilizokuwa zikipigwa na wananchi katika kipindi cha mapinduzi ya Kiislamu ambapo mwasisi wa mapinduzi hayo yaani Imamu Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, alisisitizia sana swala hilo. Ni kwa msingi huo ndipo katika katiba ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kipengee kimoja kimetengwa kwa ajili tu ya vyombo vya mahakama, ambapo chini ya kipengee hicho kuna vipengee vingine ambavyo vinafafanua kwa uwazi nyenzo za kuweza kufikia uadilifu mbali na hayo kuna kipengee kingine ambacho kinabainisha haki za wananchi, ambapo idara zote za serikali, hususan vyombo vya mahakama vinasisitizwa kuzitekeleza. Vipengee vyote hivyo vilibuniwa kwa ajili ya kuwadhaminia wananchi wa kawaida uadilifu na usalama wao. Katiba ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inavitaja vyombo vya mahakama vya Iran kuwa nyenzo muhimu za kufikiwa uadilifu wa Kiislamu, ambapo kipengee cha tatu cha katiba hiyo kinafafanua wazi kwamba moja ya nyadhifa za mfumo wa jamhuri ya Kiislamu ni kudhamini uadilifu wa kimahakama. Aidha, kwa mujibu wa katiba, uadilifu ni moja ya nguzo kuu za mfumo ambapo wabunge wana jukumu la kuilinda nguzo hiyo katika katiba ya jamhuri ya Kiislamu Irani. Jukumu kuu la kufikiwa uadilifu na usalama wa kimahakama limekabidhiwa vyombo vya mahakama. Kwa mujibu wa kipengee cha 156, vyombo vya mahakama ni vyenye kujitegemea ambavyo vinatakiwa kulinda haki za mtu binafsi na za kijamii, ambapo ili kufikiwa lengo hilo, vinawajibika kufuatilia kuchunguza na kupeleleza mashtaka kwa makini. Aidha, ili kuweza kutatua ugomvi na kumaliza mivutano kati ya pande mbili, vinatakiwa kutoa maamuzi stahiki. Moja ya daghdagha za Imamu Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, kwa ajili ya kufikiwa uadilifu wa kimahakama katika jamii ilikuwa ni kuteuliwa watu wenye sifa, ujuzi na utaalamu wa kutosha kuhusu sheria za Kiislamu kwa ajili ya kusimamia masuala ya vyombo vya mahakama. Wapenzi wa usikilizaji, sehemu ya 11 ya kipindi hiki inaishia hapa kwa leo. Kwaherini. Katika historia, leo ni Jumamosi tarehe ya 11 mfunguo nane Jamadil Awal mwa mwaka 1442 Hijiria mwafaka na tarehe 26 Disemba mwaka 2020 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1060 iliyopita, yaani tarehe 11 mfunguo nane Jamadil Awal mwaka 382 themab Hijiria aliaga dunia Ali bin Isa Rumani, alim na msomi mkubwa wa elimu ya nahau, mbali na kuzifahamu vema elimu za fasihi katika zama zake. Alikuwa mahiri pia katika taaluma za fiqhi, teolojia na ulumu lquran. Ali bin Isa Rumani alifundisha na kulea wanafunzi wengi ambao baadaye waliondokea kuwa wasomi watajika siku kama ya leo miaka 845 iliyopita alizaliwa hoja Nasiruddin Tusi, mwana falsafa, mwana isabati, mnajimu na mwana zuoni mkubwa wa Kiiran katika mji wa Tusi kaskazini mashariki mwa Iran. Katika maisha yake aliasisi kituo kikubwa cha kielimu na akademia ya kwanza ya sayansi yaani mahala pa kuangalilia mwenendo wa nyota mwezi na jua iliyojulikana kwa jina la Maraghe huko kaskazini magharibi mwa Iran. Miaka 41 iliyopita katika siku kama ya leo jeshi jekundu la Urusi ya zamani lilivamia ardhi ya Afghanistan. Uvamizi huo wa Urusi unatambuliwa na kizazi kipya cha viongozi wa nchi hiyo kuwa ni miongoni mwa makosa makubwa ikulu ya Kremlin katika siasa zake za nje. Uvamizi huo wa Urusi ulifanyika kutokana na ombi la Babrak Karmal, mmoja wa viongozi wa Afghanistan. Tangu wakati huo mujahidina wa Afghanistan walianza mapambano dhidi ya jeshi la askari laki moja na thelathini elfu la jeshi lekundu. Katika upande mwingine, Marekani ambayo ilitambua kuwepo kwa Urusi ya zamani huko Afghanistan kuwa ni hatari kwa maslahi yake, ilianza kuunda makundi ya wapiganaji na kuyasaidia kwa mali na silaha kwa ajili ya kukabiliana na Urusi. Na katika siku kama ya leo miaka 16 iliyopita mtetemeko mkubwa wa ardhi uliokuwa na daraja tisa kwa kipimo cha Rishta ulitokea katika bahari ya Hindi na kusababisha mawimbi makubwa ya tsunami. Mawimbi haya yalisambaa na kuenea kwa kasi kubwa katika nchi kadhaa za kando kando ya bahari hiyo na kusababisha maafa makubwa kitovu cha mtetemeko huo kilikuwa maji ya kusini mashariki mwa asia na kwa msingi huo nchi za india indonesia sri lanka na thailand ndizo zilizoathiriwa zaidi na mtetemeko huo nam hapa ni tehran idhaa kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran Baadhi ya maoni yenu. Bwana Sherali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania, anasema natumai wanadamu wote tutajifunza kutoka kwa Samahat Said Khamenei ya kutakiana kheri katika sikukuu za dini zinazofuatwa kwa kutakiana kheri, huko ndiko kudumisha amani na kukurubiana wanadamu, na huko ndiko kuelimishana na kufahamiana. Ameandika Bwana Abdallah Ali Makajura wa Tabora, Tanzania natushukuru. Nasi pia tunamshukuru. Bwana Idrisa Ahmadi ya Mungu kutoka Mombasa, Kenya anasema kwa nini Amerika wanadai kupambana na magaidi na huku wao wenyu wao ndio wanaotengeneza makundi ya kigaidi? Bwana Juma Idi Isa Masawi, Kondoa, Tanzania, baada ya kusalimu anasema ama kwa hakika ikulu ni tamu na pazuri. Ulimwengu ama walimwengu wamekuwa wakiwalaani viongozi na maraisi wangang'anizi madarakani, lakini leo hii ulimwengu unashuhudia kushangaa tena jinsi Trump anavyoendelea kungang'ania ikulu ya White House. Hiyo ni nchi yenye demokrasia inavyodaiwa. Ufuatao ni muhtasari wa habari za dunia. Kiongozi mwadhama wa mapinduzi ya Kiislamu amewatumia ujumbe wa Kristo wa Iran na duniani kwa ujumla, akiwatakia heri katika sherehe zao za Krismas. Waziri mkuu wa zamani wa Iraq Nur al Maliki amesema kwa mapambano, uvumilivu mkubwa na jihadi yake, shahid Kasim Suleimani aliweza kufelisha na kuzima njama nyingi za maadui za kutaka kubadilisha utambulisho wa eneo la Asia Magharibi. Rais wa Marekani Donald Trump amemtaka makamu wake Mike Pence asiidhinishe matokeo ya kura za urais zilizopigwa na wawakilishi wa teule wa majimbo ya nchi hiyo maarufu kwa jina la Electoral College. Rais Rajab Tayib Erdogan wa Uturuki amesema nchi yake ingependa iwe na uhusiano mzuri zaidi na Israel na kwamba mazungumzo yanaendelea baina ya, ya, ya pande mbili katika ngazi ya intelijensia yeah. Na duru za kiusalama nchini Iraq zimeripoti kwamba misafara mingine mitatu ya jeshi la kigaidi la Marekani imeshambuliwa katika maeneo ya Dhiqar, Diwania na Babil katika maeneo tofauti huko Iraq. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars Today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at IRIB ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB Word Service. Mbali na katika barua pepe ya Swahili Radio at IRIB IR, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram, Viber na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran po box 19395 stroke 6767 tehran islamic republic of iran tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh